PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hành trình khám phá Myanmar: Yangon - Bagan 16-20/Mar

Anhee
04-03-2016, 13:02
Số là book được vé 0đ của VJA nên mình và bà xã cùng 1 người bạn sẽ phượt Myanmar vào ngày 16 tới này. Vì thời gian chỉ có 5 ngày 4 đêm nên nhóm mình dự định chỉ tập trung đi Yangon và Bagan. Vậy Bác nào có plan đi dịp này thì đi chung nhé, trước là cho vui sau cũng share được 1 ít chi phí (beer)

Nhân tiện các bác có kinh nghiệm phượt Myanmar cho mình xin ít thông tin nhé, nếu được cái lịch trình cụ thể thì quá tốt ạ.

VietScarf
04-03-2016, 13:18
Dear anh. Em mới ở Myanmar về. Anh đi Bagan và Inle nhé, ở Yangon không có gì chơi anh ạ. Thời gian đó đủ để đi hai nơi.

Anhee
05-03-2016, 16:54
Thanks ban. Có thể share cho mình lịch trình của bạn được ko? Mình thấy đi cả 2 điểm thì thời gian hơi khít

VietScarf
05-03-2016, 19:45
Ngày 1, do tụi em bay nối chuyến từ Kula nên tới đó là 8h sáng, của anh chắc là tới lúc 12h trưa ấy. Em đón xe taxi ra bến xe mua vé đi Bagan trước. Hãng xe Elite ở bến xe Aung Minglaga taxi giá 7000 Kyat (đổi tiền ở sân bay dc 100 usd = 122.600). đi chuyến 9h30 tối giá vé là 14.200/người. Sau đó đón taxi về chùa Shewdagon chơi. Chùa này vào cổng là 8000/người, cởi dép và phải đem dép theo người. Sau đó tụi em qua công viên Kandawgyi chơi. Có cầu gỗ rất dài và đẹp. Cầu gỗ đi ko mất tiền, có 1 chỗ leo lên chùa hình con chim ở giữa hồ thì mất vé, 2000 kyat thì phải, tụi e ko đi, sau đó đi ra chợ ngay cạnh công viên ăn tối. Đi bộ được hết. 7h đón xe taxi ra lại bến xe. Ở bến xe nhiều muỗi, nhưng bên cạnh nó có cafe khá đẹp, có thể qua đó uống cafe xài wifi chờ xe cho khỏe. Nước cỡ 5000/người. Xe đi nửa đêm dừng ở 2 chỗ, 1 chỗ bắt xuống xe, đi vệ sinh. Ai ăn tối thì ăn
Ngày 2. Tới Bagan, đón taxi đi vào khách sạn 8000. Vào Bagan thì phải mất vé 20 usd/người hoặc 25.000 Kyat. Em hên nên không thấy cái chốt đó mở cửa nên đi về ks luôn. Em ở ks winner, cho chek in 5h sáng check out 10h trưa. Giá phòng 20 usd, phòng chả đẹp mấy, mắc ghê. Thuê xe đạp thì là 1500/người , xe đạp điện thì 7000. Hai người thì nên thuê luôn 1 cái xe đạp điện đi cho rồi. :D xe chở hai vi vu được á. Ăn tối thì ăn ở Queen, rất là ngon và cũng rẻ. Hai đứa ăn 10000 kyat là no căng. Còn đi chơi thì toàn là chùa thôi, có ngắm bình minh vs hoàng hôn thì ở shew san daw, a check bản đồ là ra hết, rồi cứ thả mình đi lang thang, đi ra sông nữa cũng vui.
Ngày 3. Tụi e trả phòng đi Mandalay chuyến 12h trưa, nếu a đi Inle thôi thì đi chuyến đêm cho rẻ. Tới Inle cũng là sáng sớm, vé vào inle là 10 usd, hoặc 13000 kyat. Tụi e đón thuyền đi hồ 1 ngày là 25000 (anh có thể dow xuống còn 20000 là ổn, tụi e đi tới trưa là mệt nê quay về sớm. Anh cũng nên thỏa thuận đi short tour thôi, đi sáng trưea về là đủ. Hồ thì đẹp, rộng, có chợ vui, thôi ko kể nữa. Ks em book trên agoda mà nó dở tệ nên ko thèm review, ở đó ks cũng tương đương nhau. Tụi e thuê xe đạp đạp đi vòng vòng, a nhớ đi red mountain nhé, khá đẹp, nên đi lúc 4h30 chiều là vừa, lên đó uống rượu vang vs nho khá ngon, giá cũng từ 3000 tới 6000 thôi, có cocacola 600 nữa :)) nhưng thử vang thì ngon. Từ Inle về Yangon thì e đi xe JJ đậu ngay chợ. Chỉ có tuyến 6h chiều, đi tới Yagon là 5h sáng. Có xe Elite rẻ hơn cũng đậu đối diện. đường Yone Gyi. Vé là 23.000. Xe bao ăn tối, chỗ ăn tối có bán dâu rẻ lắm 1000/hộp khá là ngon.

Anhee
08-03-2016, 17:07
Nghe bạn tường thuật hấp dẫn quá, nhóm mình quyết định dành 1 ngày qua Inle chơi :D
Lịch trình dự kiến là:
- Ngày 1 (16/3) đến Yagon lúc 12h trưa, bắt taxi về trung tâm đi tham quan các chùa, hồ, cầu gỗ... và ăn uống. 7pm bắt taxi ra bến xe khởi hành đi Bagan lúc 8pm. Vé xe bus JJexpress đã confirm qua facebook (vé 1st class bus $20/pax).
- Ngày 2 (17/3) đến Bagan lúc 5h sáng, bắt taxi về ks gửi hành lý vá thuê xe ngựa 1 ngày ưu tiên tham quan các điểm đẹp đẹp và thử các món ăn địa phương. Tối ngủ tại ks ở Bagan - ks Yadanarbon ở New Bagan (giá quá rẻ 600k/ đêm có ăn sang
- Ngày 3 (18/3) ăn sáng tại khách sạn và ra bến xe đi Inle lúc 8:30am (vé 1st class bus $15/pax). Chiều 3pm đến Inle sẽ check-in khách sạn trước sau đó thuê xe đạp điện đi dạo và ăn uống. đêm nghỉ ở khách sạn trên hồ (dự định book ks Shwe Inn The Floating - 2tr/ đêm có ăn sáng, xem thông tin trên agoda thấy review khá ok, xem map thì vị trí cũng dep).
- Ngày 4 (19/3) thuê thuyền 1/2 ngày đi tham quan hồ. ăn trưa xong nghỉ ngơi và tham quan một số chùa gần ks. 3pm ra bến xe để bắt bus về Yagon lúc 4pm. Vé cũng đặt của JJExpress (19$/pax).
- Ngày 5 (20/3) sáng 6h đến Yagon thuê xe máy tham quan thành phố. 12h trưa bắt taxi ra airport bay về SG lúc 3pm.

Tổng thiệt hại dự kiến: 14tr/ 2 người bao gồm vé máy bay (beer)

pinky2510
10-03-2016, 10:14
Mình nghía thấy Myanmar Treasure Inle Lake cũng đẹp nhưng vị trí đi lại không bằng Shwe Inn The Floating. Băn khoăn quá...

Hnagbeo86
30-03-2016, 09:25
Bạn ơi, mình cũng định đi Myanmar 5 ngày 4 đêm thì có đi được Yangon - Bagan - Golden Rock không nhỉ.