PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Nhờ tư vấn lịch trình Cửu Trại Câu - Lugu - Lệ Giang 15 ngày

Anruru
22-02-2016, 18:32
Cuối tháng 10 đầu tháng 11/2016 này nhóm bạn mình (nữ, 3 người) định đi Cửu Trại Câu - Lugu - Lệ Giang trong 15 ngày
Tụi mình đi theo tiêu chí: những nơi mà mình có hứng thú (đó là lý do dù mò xuống Lệ Giang nhưng bọn mình không đi Đại Lý, Shangrila blabla...)

Sau khi tìm hiểu thì bọn mình dự định sẽ đi theo kế hoạch dưới đây. Tuy nhiên, do không chắc chắn về độ xác thực của thông tin, cũng như chưa từng đi Trung Quốc + không biết tiếng Trung nên mình có hơi lo sợ.
Các bạn có thể xem và tư vấn giúp mình xem lịch trình dưới đây có hợp lý chưa? Có cập rập trong vấn đề di chuyển hay gì không?
Mình xin đạ tạ (kiss)

Ngày 1: Bay HCM - Thành Đô
Ngày 2: Bus từ Thành Đô - Cửu Trại Câu
Ngày 3: Cửu Trại Câu
Ngày 4: Cửu Trại Câu
Ngày 5:
Bus từ Cửu Trại Câu - Thành Đô
Taxi từ Thành Đô - Hoàng Long Khê cổ trấn

Ngày 6:
Dạo Hoàng Long Khê cổ trấn, 15h30 chiều đi bus về lại Thành Đô
17h30 đi tàu Thành Đô - Xichang

Ngày 7: Đến Xichang lúc 2h sáng, 8h30 đi bus Xichang - Lugu
Ngày 8: Lugu
Ngày 9: 10h đi bus Lugu - Lệ Giang
Ngày 10: Lệ Giang
Ngày 11: Lệ Giang
Ngày 12: Lệ Giang
Ngày 13: Lệ Giang
Ngày 14: 7h10 bus Lệ Giang - Xichang, lang thang qua đêm ở Xichang
Ngày 15: 3h sáng đi tàu Xichang - Thành Đô, khoảng 12h về tới Thành Đô, ra sân bay về lại HCM

Với tiêu chí tiết kiệm vừa phải, không hoang phí sang chảnh nhưng tuyệt đối không hành xác, mình dự định tổng chi phí kể cả vé máy bay, visa là tầm 16~20 triệu, không biết có đủ không...

taophuongtao
22-02-2016, 21:13
Mình nghĩ đi 15 ngày mà 20 triệu có vẻ hơi ít, giá vé tham quan ở TQ kinh hồn, cứ qua 1 cửa là 1 loại vé, mất cả 1 đống tiền chứ chả ít đâu.
Lệ Giang bạn ở có vẻ hơi nhiều, bỏ bớt đi cũng được. Sao bạn không đi tàu Lệ Giang - Côn Minh, bay từ Côn Minh về HCM để đỡ phải quay lại Thành Đô.

Anruru
23-02-2016, 08:34
Vé theo mình tính chỉ có Cửu Trại Câu, Lugu, mấy chỗ tham quan trong Đại Nghiên cổ trấn (mình không đi Ngọc Long Tuyết Sơn), Hoàng Long Khê thì không mất vé, với cả thêm thẻ sinh viên nữa nên chắc cũng đỡ.
Theo lịch trình thì mình dự định ở Lệ Giang 4,5 ngày, vậy nhiều quá hả bạn, tại bạn mình nó thích Lệ Giang nên muốn ở đó lâu.
Ban đầu mình cũng tính đi về từ Côn Minh, nhưng Vietnam Airlines hay khuyến mãi khứ hồi chặng HN/HCM - Thành Đô, mua vé 1 chiều thì có vẻ khá chát.

taophuongtao
23-02-2016, 11:21
Nếu bạn chỉ chơi mình Đại Nghiên và THúc Hà chắc 2-3 ngày là chán và mệt nhoài rồi í, vì thực sự là đẹp nhưng na ná nhau, hàng quán cả mà, lên Mộc Phủ chơi nữa, vé vào Mộc Phủ 60 tệ, lên Vạn Cổ Lầu 50 tệ nữa, trình cả cái vé bảo tồn phố cổ 80 tệ họ mới bán vé cho.

Anruru
23-02-2016, 12:44
Ừa, vậy thôi mình bớt 1 ngày ở Lệ Giang để đắp vô Hoàng Long Khê :D Hồi đầu mình định đi Lệ Giang chừng 2, 3 ngày để dành thời gian đi núi Tứ Cô Nương, mà xa quá với nhắm không đủ kinh phí nên đành pass.
Mình nghe nói phải trình vé bảo tồn phố cổ mới được vào Hắc Long Đàm miễn phí, vậy là cả Mộc Phủ lẫn Vạn Cổ Lầu (mình search thấy bảo 15Y) cũng phải trình cái vé đó mới mua được vé hả bạn, TQ thật biết cách móc tiền =="

taophuongtao
23-02-2016, 13:55
Trước khi đi mình cũng đã đọc rất nhiều về giá tham quan nhưng đến khi đi về (cách đây 5 ngày) thấy giá vé đã khác rất nhiều trong hồi ức của các bạn đã đi. Có lẽ là giá vé đã tăng lên nhiều. Tiền ăn, ở, đi lại không hết bao nhiêu nhưng tiền tham quan quá nhiều luôn.

Anruru
23-02-2016, 16:40
Ôi, cám ơn bạn đã cho mình biết thông tin. Bạn mới đi cung nào về vậy? Bây giờ không biết có còn cho dùng thẻ sinh viên quốc tế không hỉ?
Cho mình hỏi bạn đi trong bao lâu và tổng chi phí khoảng bao nhiêu được hơm.

taophuongtao
24-02-2016, 11:36
Mình đi Côn Minh - Lệ Giang - Shangrila. Tuị mình k dùng thẻ sv vì quá tuổi rồi, nếu đúng tuổi họ cũng soi ghê lắm, trình cả hộ chiếu và thẻ.

monalisa
02-03-2016, 10:11
3 bạn nữ đi Cưu trại câu ơi cho 2ng nữ nữa đu theo dzới được hong nè :D.

Anruru
02-03-2016, 17:12
Hức, nàng ơi, nhóm mình do có người không xin phép được nên lịch trình rút thành 10 ngày và bỏ khu Tứ Xuyên rồi, chỉ còn đi Lệ Giang, Lugu thôi, nàng có hứng thú đi khu dưới này ko :D