PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Cần xin một ít thông tin cho chuyến đi Malay tết Âm Lịch

vinhpham123
05-02-2016, 00:44
Chào mọi người !

Mình và anh trai đã lên kế hoạch cho chuyến đi Malay tết Âm Lịch này, đã tìm hiểu khá nhiều thông tin trên trang nhưng vẫn có vài điều cần hỏi vì không tìm được nguồn giải đáp.

Mong mọi người chỉ giúp vì đây là lân đầu tiên đi du lịch nước ngoài.

[Thứ 1] : Mình đọc hầu hết ai cũng nói skybus từ sân bay về KL chỉ tầm 56k VND, mua trên airasia cùng vs vé còn rẻ hơn thê mà mình tra giá trên airasia cùng vs vé thì đến 4,80USD ~ 100k VND, không biết do tết tăng giá hay giá đã tăng mà mình chưa update kịp.

[Thứ 2] : Ở Kua mình muốn đi Berjaya Hills, mình chỉ đi có 2 người nên có thể đi Taxi vì khá đắt, không biết có cách nào đi bằng bus rẻ hơn không ? Và nếu đi bằng Bus mình có thể ghé Batu Caves như đi bằng Taxi được hay không ạ ?

[Thứ 3] : Mình và anh trai thích tìm hiểu về văn hóa của Malay ở cả Penang - Kua thì những nơi nào nên đi ?

[Thứ 4] : Mọi người có gì hay ho ở Kua và Penang thì cho mình biết với.

[Thứ 5] : Đi bus từ Kua đến Penang nên đi xe hãng nào là đáp ứng đủ yêu cầu rẻ nhưng chất lượng tốt dù đọc thấy mọi người đều bảo giá ngang nhau và chất lượng như nhau.

Chân thành cảm ơn tất cả mọi người, mong mọi người giúp đỡ vì cũng khá gấp lẳm rồi, sáng mùng 3 là mình bay rôi.

dvhung909
05-02-2016, 12:45
Bài viết rất hữu ích, mình đang quan tâm đến chủ đề này, rất hoan nghênh tinh thần chia sẻ của bạn, cố gắng phát huy

kodora
05-02-2016, 17:02
Chào mọi người !

Mình và anh trai đã lên kế hoạch cho chuyến đi Malay tết Âm Lịch này, đã tìm hiểu khá nhiều thông tin trên trang nhưng vẫn có vài điều cần hỏi vì không tìm được nguồn giải đáp.

Mong mọi người chỉ giúp vì đây là lân đầu tiên đi du lịch nước ngoài.

Chào bạn, mình mới đi hồi Tết Tây về nên chia sẽ cùng bạn như sau:

[Thứ 1] : Mình đọc hầu hết ai cũng nói skybus từ sân bay về KL chỉ tầm 56k VND, mua trên airasia cùng vs vé còn rẻ hơn thê mà mình tra giá trên airasia cùng vs vé thì đến 4,80USD ~ 100k VND, không biết do tết tăng giá hay giá đã tăng mà mình chưa update kịp.
=>Giá vé xe bus vào KL sentral là 11RM (~56K) bán ngay tại quầy ở tầng 1, khi các bạn tới sân bay thì sẽ đến ở tầng 2, các bạn lên tầng 2M có foodcourt giá rẻ lắm, đồ ăn bao la. Bạn có thể book trước trên mạng nhưng tính ra cũng ko rẻ hơn đâu do thanh toán bằng VISA thì charge phí tùm lum hết lên.

[Thứ 2] : Ở Kua mình muốn đi Berjaya Hills, mình chỉ đi có 2 người nên có thể đi Taxi vì khá đắt, không biết có cách nào đi bằng bus rẻ hơn không ? Và nếu đi bằng Bus mình có thể ghé Batu Caves như đi bằng Taxi được hay không ạ ?

Vào KL sentral xong bạn có thể bắt tàu điện đi khắp nơi, lại quầy hỏi mấy ng ngồi đó là muốn đi đâu là ng ta báo cho ga mà lại mua vé tại máy, giá tàu điện chỉ tầm vài RM thôi. Bạn nên mua vé HOP ON/OFF 1 ngày mà đi chơi, giá 45RM/ngày, nó chở bạn đi khắp TP muốn thăm quan ở đâu thì xuống rồi ra bắt xe khác mà về. Tại KL sentral sẽ là trạm số 11, bạn bước ra cổng là gặp.
Batu bạn có thể đi bằng tàu điện. Bản đồ tàu điện, bản đồ trạm hop on/off bạn search trên google là ra nhé.

[Thứ 3] : Mình và anh trai thích tìm hiểu về văn hóa của Malay ở cả Penang - Kua thì những nơi nào nên đi ?

ở KUL và PENANG đều có HOP ON/OFF nó chở bạn đi các địa điểm nổi tiếng, khu du lịch nếu bạn không thik thì đi hết thì nên mua vé BUS mà đi, giá bus chỉ tầm 2-3RM cho 1 chặng nhưng bạn phải chuẩn bị tiền lẻ mà đi bus vì nguyên tắc không thối tiền. Ở KUL thì đi tháp đôi, khu hành chính putrajara....Mách bạn trong tòa tháp đôi foodcourt giá OK lắm và ngon nữa. Kinh nghiệm là cứ chơi mấy trung tâm là đồ ăn rẻ, ra quán bình dân thì lại mắc thiệt tình ko hiểu nổi. Ở Penang bạn đi George Town tìm mấy hình ng ta vẽ lên tường, đi đồi Penang ngắm toàn cảnh TP, đi tham quan cái cầu bắc qua biển. Biển Penang chả có gì ngoài trò nhảy dù trên biển. Ở PENANG có 2 trạm bus đi khắp nơi là JETTI ở bến cảng và KOMTAR chỗ tòa nhà cao cao, có xe bus nó để là CAT đi miễn phí nhé.

[Thứ 5] : Đi bus từ Kua đến Penang nên đi xe hãng nào là đáp ứng đủ yêu cầu rẻ nhưng chất lượng tốt dù đọc thấy mọi người đều bảo giá ngang nhau và chất lượng như nhau.
=> Bữa hôm mình đi máy bay nội địa từ KUL đi PENANG giá chỉ có 14USD bạn lên AIRASIA canh thử coi có giá rẻ không nó KM nhiều khi chỉ có 5USD-8USD thôi, bus bên Malay thì rộng và thoải mái mua ghế nằm thì cứ vi vu thôi, bạn có thể xem hình bus trên trang easybook.com, nói chung xe nào cũng OK cả thôi, nên đi buổi tối tiết kiệm thời gian di chuyển.

vinhpham123
05-02-2016, 19:01
Chào bạn, mình mới đi hồi Tết Tây về nên chia sẽ cùng bạn như sau:

=>Giá vé xe bus vào KL sentral là 11RM (~56K) bán ngay tại quầy ở tầng 1, khi các bạn tới sân bay thì sẽ đến ở tầng 2, các bạn lên tầng 2M có foodcourt giá rẻ lắm, đồ ăn bao la. Bạn có thể book trước trên mạng nhưng tính ra cũng ko rẻ hơn đâu do thanh toán bằng VISA thì charge phí tùm lum hết lên.

Vào KL sentral xong bạn có thể bắt tàu điện đi khắp nơi, lại quầy hỏi mấy ng ngồi đó là muốn đi đâu là ng ta báo cho ga mà lại mua vé tại máy, giá tàu điện chỉ tầm vài RM thôi. Bạn nên mua vé HOP ON/OFF 1 ngày mà đi chơi, giá 45RM/ngày, nó chở bạn đi khắp TP muốn thăm quan ở đâu thì xuống rồi ra bắt xe khác mà về. Tại KL sentral sẽ là trạm số 11, bạn bước ra cổng là gặp.
Batu bạn có thể đi bằng tàu điện. Bản đồ tàu điện, bản đồ trạm hop on/off bạn search trên google là ra nhé.

=> Bữa hôm mình đi máy bay nội địa từ KUL đi PENANG giá chỉ có 14USD bạn lên AIRASIA canh thử coi có giá rẻ không nó KM nhiều khi chỉ có 5USD-8USD thôi, bus bên Malay thì rộng và thoải mái mua ghế nằm thì cứ vi vu thôi, bạn có thể xem hình bus trên trang easybook.com, nói chung xe nào cũng OK cả thôi, nên đi buổi tối tiết kiệm thời gian di chuyển.

Một lần nữa rất cảm ơn bạn rất nhiều, về việc Berjaya hills hình như ko có train đến đó bạn ơi, mình tra thì có 1 lần thấy bài trên phượt.vn là phải đi tàu đến trạm nào đó là cái khách sạn gì rồi mua vé mới tới đó đc, mà giờ tìm lại ko thấy nên mới mò lên đây hỏi :(

Còn về vé từ Kua - Penang thì mình tra air asia ko vé giá rẻ nên mới mua vé bus, cảm ơn bạn nhiều rất nhiều :)

lathoai
06-02-2016, 00:42
Bạn muốn đi Berjaya Hills thì lại Berjaya Time Square ( trạm Monorail Imbi) mua vé , ngày có 4 chuyến giá vé khứ hồi 60 MYR , thời gian khoảng 45 mins. Có thể đi về trong ngày. http://www.colmartropicale.com.my/services.php
Muốn đi Penang thì bạn ra trạm bus Puduraya Bus Terminal hay Pudu Bus Sentral terminal gần Chinatown nhé, còn muốn đi về phía nam như Johor, Singapore thì phải ra trạm bus TBS. Có nhiều hãng xe và giờ đi để bạn chọn lựa., thời gian khoảng 4- 5h và chỉ dừng dọc đường cho đi vệ sinh 1 lần, và thường dừng ở trạm cuối Sungai Nibong bus terminal từ đó bạn tìm bus về Komtar hay về gần ks mình. ( Lúc mua vé bạn hỏi bus của họ có dừng ở Komtar hay vào trung tâm ko)

controlufo
15-02-2016, 10:45
Đi cận quá chưa kịp cập nhật cho bạn ...mình mới đi về hum mùng 3 tết lun