PDA

View Full Version : 4 tay mơ Sài Gòn cần tìm dân lão luyện lập đoàn đi Tây Bắc từ 05 - 13/10/2011

hiepsicoi
27-09-2011, 23:49
Chào các anh chị em,

Do tình hình đã thay đổi là khó tìm được tiền bối đi cùng quá nên 4 đứa mình đã gút lại là sẽ đi Sapa và Mù Cang Chải. Lộ trình dự định là Hà Nội - Lào Cai - Sapa - Mù Cang Chải - Tú Lệ - Nghĩa Lộ - Hà Nội. Nhưng do chưa có kinh nghiệm nên mong mọi người góp ý với lộ trình như vậy thì nên phân chia thời gian sao cho hợp lý ạ? Với lại ở các mốc như vậy thì nên tham quan điểm nào ạ? Cảm ơn mọi người!

P/S: phần trong ngoặc dưới đây là bài viết lúc đầu của mình, do tình hình thay đổi nên để xuống dưới

(Tình hình là 4 đứa mình đã lên kế hoạch đi Tây Bắc và mua vé máy bay từ tháng 7 rồi. Nhưng mình thì cứ nghĩ là 1 chị trong đoàn sẽ nhờ bạn của chị ấy lên kế hoạch giùm, còn chị ấy thì lại nghĩ mình sẽ lên. Ai cũng nghĩ trong đầu vậy hết. Đùng một phát chiều nay mình được giao nhiệm vụ lên kế hoạch, tìm cung đường...cho chuyến đi này. Trong khi 3/10/2011 là máy bay cất cánh rồi.

Mình cũng có 1 thằng bạn thân đã đi Tây Bắc được 2 lần rồi, nó có nói nó sẽ lên kế hoạch giùm cho. Nhưng tạm thời chưa liên lạc với nó được, mà lại đang rất gấp. Với lại 4 tụi mình lần đầu đi Tây Bắc, máu liều thì có thừa nhưng chưa có kinh nghiệm. Nên sẽ rất tốt nếu được nhập đoàn hay đi cùng với các bạn nào có kinh nghiệm rồi trong đợt này. Không biết có ai hứng thú đi Tây Bắc từ ngày 5 đến 13/11/2011 không? Mình rất cảm ơn nếu có anh chị em kì cựu nào đi cùng.

Do diễn đàn ta quá mênh mông mà mình lại không có thời gian nhiều để đọc hết :( (vì mình đang cố gắng ôn thi 2 môn cho xong trước khi đi) nên mong mọi người ai nhớ được bài viết nào hữu ích về đi Tây Bắc (từ lên cung đường, các điểm phải ghé, đặc sản ăn uống, nơi chụp hình đẹp...) vui lòng cho mình xin cái link để tham khảo nhé!)

Rất cảm ơn mọi người! :)

hanoimen
28-09-2011, 00:07
Các bạn có xe k... hay chỉ toàn ôm :D:D:D

hiepsicoi
28-09-2011, 00:13
Hic, cái này phải để hỏi lại chị bạn của mình cái, vì chị ấy có nhà người quen ở Hà Nội. 4 đứa mình nếu có xe là đủ 2 cặp xe-ôm rồi đó. Mình là nam nên rất khoái cái khoảng chạy xe.

hiepsicoi
28-09-2011, 09:24
Sáng ngày 3/10 tụi mình sẽ lên máy bay đi Huế, ở Huế chơi 2 ngày đến ngày 5/10 rồi đi xe khách ra Hà Nội. Sau đó sẽ bắt đầu đi Tây Bắc. Có bạn nào ở miền Trung (Huế, Đà Nẵng, Quảng Trị, Hội An...) mún đi chung từ Huế ra Hà Nội rồi đi Tây Bắc cùng không? Chị bạn của mình nhà ở ngay Đông Hà, Quảng Trị.

tritai
28-09-2011, 10:49
bạn vào đây là có :https://www.phuot.vn/threads/1610

tritai
28-09-2011, 10:52
và đây nữa :https://www.phuot.vn/threads/1414

quycoctu
28-09-2011, 16:07
Bạn cho email sẽ gửi bạn tham khảo vài thông tin. [email protected]

hiepsicoi
28-09-2011, 16:41
@quycoctu: em vừa gửi mail vào [email protected] đó ạ, anh check giùm nhé! Hồi sáng em mới đọc hết loạt bài "Y Tý, Háng Tề Chơ, Suối Giàng ngất ngây một cung đường" của anh xong đó. Ôi thật là thích mây ở Y Tý, không biết vào thời gian em đi thì có thấy được không nhỉ?

P.S: nếu anh không thấy mail trong inbox thì gửi vào đây giùm em: [email protected]

quycoctu
28-09-2011, 20:53
em check email nhe
@quycoctu: em vừa gửi mail vào [email protected] đó ạ, anh check giùm nhé! Hồi sáng em mới đọc hết loạt bài "Y Tý, Háng Tề Chơ, Suối Giàng ngất ngây một cung đường" của anh xong đó. Ôi thật là thích mây ở Y Tý, không biết vào thời gian em đi thì có thấy được không nhỉ?

P.S: nếu anh không thấy mail trong inbox thì gửi vào đây giùm em: [email protected]

kinh_van
28-09-2011, 21:21
dư thời gian thì đi Cả Sapa ,mù cang chải với cả Mộc Châu luôn nhé :D

hiepsicoi
29-09-2011, 00:12
@quycoctu: em phải nói là thông tin anh gửi cực kì hữu ích đó, đặc biệt là cái tài liệu tổng hợp về Tây Bắc! À, anh cho em hỏi là vào thời gian em đi từ 5/10 đến 13/10 thì có cơ hội thấy ruộng lúa vàng ko ạ? Xem các topic khác thì thấy nói đang vào mùa gặt :-(. Vì em đang muốn đi Mù Cang Chải xem ruộng bậc thang.

@kinh_van: okie mày, sẽ ráng đi và về review lại cho mày đi dịp 30/4 năm sau.

quycoctu
29-09-2011, 08:41
@quycoctu: em phải nói là thông tin anh gửi cực kì hữu ích đó, đặc biệt là cái tài liệu tổng hợp về Tây Bắc! À, anh cho em hỏi là vào thời gian em đi từ 5/10 đến 13/10 thì có cơ hội thấy ruộng lúa vàng ko ạ? Xem các topic khác thì thấy nói đang vào mùa gặt :-(. Vì em đang muốn đi Mù Cang Chải xem ruộng bậc thang.

@kinh_van: okie mày, sẽ ráng đi và về review lại cho mày đi dịp 30/4 năm sau.
cái này cũng hên xui em à, em theo dõi thông tin tình hình lúa vùng cao do các anh chị cập nhật, cá nhân anh nghĩ thì thời điểm em đi là đẹp, vừa thấy lúa chín vừa thấy cảnh người Mông, Dao gặt lúa. Năm ngoái anh cũng đi thời điểm này.

hiepsicoi
29-09-2011, 10:35
@quycoctu: đây là lịch trình do thằng bạn em soạn giúp, anh xem thử ok chưa nhé:

Ngày 5/10:
- Đến HN lúc trưa..nghĩ lại 1 đêm . Tối 9h đi tàu lên thẳng Lào Cai . NHớ mua vé khứ hồi HN lào cai
6/10-8/10 :
- Sáng đi xe du lịch từ Lào Cai lên Sapa .Chơi Sapa. Qua đèo Ô Quy Hồ
- Chơi Sapa
- Tối 8-10 lêu tàu về HN
9/10:
- Bắt đầu đi Mù Cang Chải ghé ngang Mộc Châu và về HN .
- Cung đường : 11h Hà Nội - Nghĩa Lộ đi đường 32 190km
- Ngủ đêm Nghĩa Lộ
10/10
- Nghĩa Lộ-Suối Giàng-Nghĩa Lộ: 30km
- Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù Cang Chải-Nghĩa Lộ: 100km
- Chụp ảnh ở đèo khau phạ
- Đây là ngày rong chơi, quãng đường đi ngắn nên có thể vào các bản thong dong ngắm cảnh chụp ảnh .
- Quay lại Nghĩa Lộ ngủ đêm
Ngày 11/10
- Sáng sớm Nghĩa Lộ đi Mộc Châu 157 Km
- Chơi Mộc Châu. Cao Nguyên Mộc Châu , Thác Dải Yến ,rừng thong Mộc Châu
- Ngủ Mộc Châu
Ngày 12/10
- Mộc Châu-Hà Nội ~ 200km . Đi theo QL6
- Ghé chơi thủy điện Hòa Bình,Hồ Hòa Bình.
Tối 12/10
- Về HN

À, em sợ là Mù Cang Chải sẽ gặt lúa xong sau khi em đi Sapa về, nên em định đổi Mù Cang Chải đi trước, Sapa đi sau. Anh nghĩ thế nào?

ool123
29-09-2011, 13:24
Hi,

Các bạn thuê xe du lịch đi Sapa- Ô Quy Hồ, về HN bằng tàu, rồi lên MCC bằng xe máy? Nếu thế thì sao bạn không thuê xe máy ở HN, gửi lên tàu, rồi đi 1 vòng về HN?

hiepsicoi
29-09-2011, 14:47
@ool123: tụi mình đi tàu lên Lào Cai rồi đi xe khách lên Sapa. Lên Sapa thì mướn xe máy đi vòng vòng. Xong rồi thì đi về Hà Nội. Từ Hà Nội dùng xe máy của nhà đi MCC. Nếu đem xe máy lên tàu thì sao đem lên Sapa được bạn? Bỏ lên xe khách hả?

ool123
29-09-2011, 15:56
Hi bạn, gửi được xe máy lên tàu, đến ga Lào Cai đi Sapa bằng xe máy (~30km thì phải), lượn lờ Sapa, ... rùi đổ đèo Ô Quy Hồ về Than Uyên- Mù Căng Chải...

hiepsicoi
29-09-2011, 16:11
Cảm ơn bạn ool123, nhân tiện bạn cho mình hỏi là phí gửi xe thì bao nhiêu 1 chiếc vậy bạn? Với lại mình định lên Sapa vào tối 5/10, như vậy thì có cần phải đặt vé trước không?

ool123
29-09-2011, 16:33
Hi bạn, do mình vừa đi về tuần trước nên nói hơi nhiều chút nhen ^_^

Vé tàu HN_Lào Cai bạn nên nhờ người quen ở HN mua trước, nên mua vé khoang nằm 6 giường/khoang, mình đi khoang 4 giường thì giá 420k.
Xe wave 195k, xe motor ~260k. Mình nhớ là có cầm vé tàu và giấy đăng kiểm xe thì mới mua vé gửi xe máy được >> chuẩn bị xe trước thì mua cùng với vé người, không biết đi xe gì thì đến ga trước 2h mua vé gửi xe cho chuyến đó. Một chuyến tàu cho gửi ~10 xe máy nên... tranh thủ nhen bạn, không thì.... người đi xe ở lại :D. Cho xe vào bãi xong, chờ tàu nhận xe thì đem xe lên tàu ngay, mình bị làm khó lúc này vì mấy anh gia tinh khoang gửi xe bảo không còn chỗ (mặc dù vé đang cầm trên tay)...
*** Nhớ là cho cạn xăng trước khi lên tàu- không thì cũng bị rút sạch- đến ga LC đàng nào cũng đẩy xe đi đổ xăng :D
Bạn đi Tây Bắc nhưng muốn đi điểm chính nào??? Mình thấy nhóm bạn có nhiều thời gian, bạn bỏ ra nửa ngày ngồi hí hoáy viết tô vẽ cung đường trước thử xem ^_^
Còn "tìm dân lão luyện lập đoàn" thì ... hơi khó, có thì rất tốt, trong trường hợp không có ai thì nhóm bạn 4 người- 2 xe đủ nam nữ thì không có gì đáng ngại đâu. "Đoàn" mình vừa đi: 2 ôm SG + cặp vợ chồng HN, 2 xe, ôm SG thay nhau làm xế rồi cũng đi- đến- trở về.
Bạn cần thông tin thì add nick Y! ngothuha191.
Thân chào!

hiepsicoi
29-09-2011, 20:59
@oogl123: cảm ơn bạn nhé, mình add nick bạn rồi đó, bạn accept nhé. Phải nói là rất vui khi nghe bạn "nói nhiều" như vậy đó. À, bạn cho mình hỏi xác nhận lại nhé:
1. Giá thuê xe Wave là 195k/ngày hả? Xe thuê thì chất lượng có đảm bảo không? Vì mình còn tính từ Sapa đi qua Mù Cang Chải, Mộc Châu, Hòa Bình rồi về Hà Nội. Đường xa nên sợ hỏng hóc giữa đường.
2. Nếu đặt vé trước thì cần đặt vé trước mấy ngày? Tối thiểu là bao nhiêu ngày? Mình tính tối 6/10 đi xe lửa lên Lào Cai đó. Mình có người quen ở Hà Nội.
3. Đoàn mình 4 người, vậy mua vé khoang 4 giường là 420k/người/chiều hả? Nếu muốn tiết kiệm hơn thì có những loại vé và giá vé nào nữa hả bạn?
4. 1 chuyến cho gửi có 10 xe hà, vậy nếu muốn chắc chắn gửi được thì từ bây giờ khi mua vé cho người thì mua luôn vé cho xe hả bạn? Nếu cầm được vé gửi xe thì chắc chắn gửi xe được? Giá bao nhiêu 1 xe bạn còn nhớ không?

Sau nhiều lần thay đổi thì hiện tại lộ trình của tụi mình là Hà Nội - Sapa - Mù Cang Chải - Tú Lệ - Nghĩa Lộ - Mộc Châu - Hòa Bình - Hà Nội. Lộ trình này vẫn đang được chỉnh sửa.

nhaquegoc186
30-09-2011, 13:12
Nếu không mua đc vé tàu thì có thể thay thế bằng xe giường nằm chất lượng cao HÀ Nội-Sapa.Và xe máy cũng có thể gửi kèm,bọn mình vẫn đi như thế.Tối 21h lên xe,tầm 07h là có mặt tại Sa Pa.Về xe thì có nhiều hãng như Sao Việt,Hà Sơn,Hải Vân,Việt Bus...GIá cả và chất lượng tương đương nhau,mình mới đi là 180k/người,xe cũng vậy luôn.
Và từ Nghĩa Lộ đi Mộc Châu ý,qua đèo Khế đến ngã ba Thu Cúc thì rẽ đi đường Phù Yên,đi miết đến ngã ba Vạn Yên thì rẽ trái nhé,đi dọc sông Đà về Mộc Châu,cũng khá thú vị,hehe.Mình vừa đi Tây Bắc 12 ngày,nên bạn cần thông tin thì cứ pm nhé,nếu biết mình sẽ share.
Thân!

hiepsicoi
30-09-2011, 13:29
@nhaquegoc186: Chào bạn, rất cảm ơn bạn đã share thông tin với mình.
Vấn đề mình rất băn khoăn bây giờ là chuyện mua vé và gửi xe lên tàu. Như một chị trong topic của mình có nói thì việc gửi xe phức tạp và thậm chí mang tính hên xui. Bạn nói là bạn đi xe giường nằm, vậy bạn vui lòng cho mình hỏi là mua vé xe giường nằm thì như thế nào?

Đến ngày đi thì ra bến xe mua thôi hay có cần đặt trước không?

Còn việc gửi xe theo xe khách thì mua vé gửi và giá cả thế nào?

Mà đi xe giường nằm ở HN có giống ở SG ko bạn? Tức là có thoải mái và dừng nghỉ chân giữa đường không?

Rất cảm ơn bạn nhé!

nhaquegoc186
30-09-2011, 13:44
Thế này nhé.Nếu bạn đi tàu thì cứ mua vé cho hành khách trc,đến ngày khởi hành thì ra ga B(Trần Quý Cáp) trc 19h PM nhé,19h là người ta bắt đầu bán vé cho xe máy.Có vé cho hành khách đi cùng thì ngta mới bán vé xe cho mình,còn không thì đừng hòng:D Mình vẫn đi và cảm thấy ko hề phức tạp chút nào.Đầu HN thì mình có quen mấy bạn trong ga HN nhưng chỉ nhờ đc vé hành khách còn vé gửi xe thì không chen chân mua trc đc,nhưng qua dịch vụ vẫn ok.Đầu LC thì mình hoàn toàn có thể lo vé hành khách và cả vé cho xe nữa,nếu bạn cần thì cứ pm.
Xe giường nằm thì giống SG thôi,cũng có trạm nghỉ chân giữa đường cho mình ăn uống và....:D Còn việc mua vé trc thì bạn mua trc đc là tốt nhất,khoảng 2-3 ngày là ok,đề phòng vào cuối tuần dân dịch chuyển đổ bộ lên đó đông quá.Còn bản thân mình toàn alo giữ chỗ trc khoảng 1 ngày rồi trc hẹn ra sớm để thanh toán tiền vé hành khách và gửi xe.
Giá cả gửi xe chất lượng cao cuối năm ngoái là 150k/người,xe bằng người,tầm tháng 4 là 180k/người..Còn từ khi Nam tiến mình chưa update đc,nếu bạn cần thì mình sẽ check giùm,hihi....

hiepsicoi
30-09-2011, 16:35
@nhaquegoc186: bạn cho hỏi là bến xe khách ở HN là bến xe nào ạ? Và nếu dùng xe khách thì nên đi nhà xe nào chạy an toàn, chất lượng tốt ạ? Mà xe khách rẻ hơn xe lửa nhiều, lại có giường nằm, thế thì sao người ta cứ đi tàu lửa nhỉ?

nhaquegoc186
30-09-2011, 18:42
@nhaquegoc186: bạn cho hỏi là bến xe khách ở HN là bến xe nào ạ? Và nếu dùng xe khách thì nên đi nhà xe ía nào chạy an toàn, chất lượng tốt ạ? Mà xe khách rẻ hơn xe lửa nhiều, lại có giường nằm, thế thì sao người ta cứ đi tàu lửa nhỉ?

Nếu đi Lào Cai,Hà Giang thì xe chạy bến Mỹ Đình bạn nhé.Còn như mình đã nói giá cả và chất lượng của mấy hãng thì tương đương nhau thôi,nhưng mình thì hay đi của Hà Sơn,chả biết tại sao:D
Còn vấn đề mọi người thích đi tàu lửa hơn thì tất nhiên là tàu lửa an toàn và ko bị lắc như đi ô tô,,và cũng là do tâm lý nữa,nói chung là lằng nhằng,heheh....

hiepsicoi
02-10-2011, 10:36
Các bạn cho mình hỏi vào tháng 10 thì nhiệt độ của Sapa, Mù Cang Chải và Mộc Châu như thế nào các bạn nhỉ? Cả nhiệt độ cao nhất và thấp nhất ấy. Mình có nên đem áo khoác dày theo không? Hay chỉ cần áo khoác mỏng bình thường là được?

Với lại mình chưa có đi Sapa và Mù Cang Chải, Tú Lệ lần nào. Theo các bạn thì ở mỗi nơi như trên thì mình dừng chân mấy ngày là được? Vì mình có 6 ngày để đi. Tối 6/10 lên xe lửa/xe khách đi Sapa, gửi theo xe máy thuê ở Hà Nội. Lên đó thì sẽ đi bằng xe máy vòng vòng Sapa và qua Mù Cang Chải - Tú Lệ. Nếu thời gian cho phép thì từ Nghĩa Trọng vòng qua Mộc Châu, rồi băng qua tỉnh Hòa Bình về Hà Nội. Theo các bạn với 6 ngày thì có được không? Cảm ơn.

nhaquegoc186
02-10-2011, 11:50
Hì hì,nói chung là đi thì vẫn đi đc nhưng chỉ chạy trên đường thôi,ko có chơi bời chụp choẹt gì cả.Chưa kể là trên đường có những sự cố ngoài ý muốn xảy ra.Bạn ko nên tham quá mà cố chạy cho hết,để thời gian cảm nhận không gian và văn hóa nơi ta đi qua và đặt chân tới.Cơ hội còn rất nhiều mà,hehe.
Vào thời gian đó chưa vào đông của miền Bắc nhưng những chỗ đó đều nằm ở độ cao trên 1000m so với mặt nước biển nên cũng khá lạnh.Bạn cứ nên chuẩn bị đầy đủ,thừa còn hơn thiếu mà,thế nhé:D

yamaham fuot
29-11-2011, 11:36
Hahaha Nếu đi rồi mà chưa thấy fê thì tham gia nhóm này đi...cũng dân đang ở Saigòn cũng tay mơ nhưng liều thì có thừa dự định chuyếng vòng cung tuyệt vời nè...Trường Sơn - Hoàng Liên Sơn-Tây Côn Lịnh - Cao Bắc Lạng bằng xe máy... 4 tay mơ uống thuốc liều cùng tham gia đi cho biết trời -đất...OK? LH chú Linh 090 333 5201 .

hoaiviet
29-11-2011, 11:41
https://www.phuot.vn/archive/index.php/t-25779.html?
Vào đây cũng được bạn à !