PDA

View Full Version : Nhập cảnh ở sân bay úc

mavisho91
27-01-2016, 15:13
Anh chị em cho em hỏi:
Tết âm lịch mình sẽ du lịch tự túc qua úc, nhưng bạn bè có kêu đem những thứ này qua, em không biết có sao không, và mình phải điền thông tin nhập cảnh ở úc như thế nào? Những thứ sau đây mình sẽ đem qua:
1. Cá thác lác bầm ( gói giấy bạc và gói kỹ vào hộp
2. Bong bóng cá ( loai mấy triệu 1kg, minh đem khoảng 800g)
3. Gối kymdan
4.nồi điện tử để hầm gà ác
Vậy lúc khai hành lý thì những thứ ở trên mình cần click vào ô Yes hay không
Em mong anh chị giúp em ạ

TravelBug
03-02-2016, 04:28
Anh chị em cho em hỏi:
Tết âm lịch mình sẽ du lịch tự túc qua úc, nhưng bạn bè có kêu đem những thứ này qua, em không biết có sao không, và mình phải điền thông tin nhập cảnh ở úc như thế nào? Những thứ sau đây mình sẽ đem qua:
3. Gối kymdan

Thread này nằm sai chỗ thế nào cũng bị dời nhưng tôi cứ trả lời cho bạn, may ra bạn đọc được trước ngày đi!

Cá thác lác và bong bóng cá tôi không chắc lắm nhưng để chắc ăn bạn cứ tick yes vào ô câu hỏi "có mang theo thực phẩm vào Úc không". Nếu họ không cho vào thì chỉ phải bỏ đi chứ không bị phạt! tuy nhiên tôi nghĩ cá thì may ra không sao, thịt thì tuyệt đối không mang vào, thức ăn rồi thì cũng hết nhưng nhỡ kiểm dịch họ bắt thì xấu hổ thật vì miếng ăn là miếng nhục! vào thì thơm ra thì thối mà họ cứ xăm soi....không đáng tý nào!

Gối kymdan và nồi hầm thì an toàn, không sao cả!

CVN
04-02-2016, 19:20
Nghe nói với đồ ăn thì chú ý đầu tiên là nên mua ở siêu thị có dán tem mã vạch của siêu thị.

Chuot-bu
06-02-2016, 16:43
Thịt ,sữa và sản phẩm từ sữa (như ca-phê có sữa) chắc chắn không được mang vào Úc.
Bạn có mang theo thực phẩm, thuốc uống thông thường thì phải khai YES, Hải quan Úc kiểm tra rất kỷ (nhất là hành khách đến từ VN). Nếu cố ý khai không đúng mất thỉ giở giải thích cho những vi phạm của mình, nhiều khi phải đóng tiền phát nữa.

Tphat2009
07-02-2016, 02:55
Thịt ,sữa và sản phẩm từ sữa (như ca-phê có sữa) chắc chắn không được mang vào Úc.
Bạn có mang theo thực phẩm, thuốc uống thông thường thì phải khai YES, Hải quan Úc kiểm tra rất kỷ (nhất là hành khách đến từ VN). Nếu cố ý khai không đúng mất thỉ giở giải thích cho những vi phạm của mình, nhiều khi phải đóng tiền phát nữa.

Bác đọc link dưới mà biết thêm.

Họ cho bơ sữa, nhưng sẽ kiểm soát coi đúng quy định của họ hay không. Tớ đem phô mai / bơ vô Úc rồi. Còn trong bao bì đàng hoàng. Họ xem coi là gì, có bị mở ra chưa (sợ bị nhét ma tuý vào trong).

http://www.agriculture.gov.au/travelling/to-australia/arriving-in-australia-declare-it#fresh-fruit-and-vegetables

Một cái ít ai để ý là mấy món quà lưu niệm làm bằng gỗ. Không khai là bị tội liền. Nếu muốn đem vô thì kiếm loại được đánh vẹc ni rồi hay sơn phết rồi. Họ kiếm mà thấy có lỗ mọt gỗ là họ lấy liền.

Tphat2009
07-02-2016, 02:59
Anh chị em cho em hỏi:
3. Gối kymdan

Bác qua bên đấy mà mua nồi hầm. Họ kêu là slow cooker. Hơi giống nồi cơm điện, nhưng là nồi ceramic và nắp thủy tinh. Còn muốn rẻ tiền hơn thì mua mấy nồi sứ của Nhật mà hầm trên bếp.

Chuot-bu
07-02-2016, 08:44
Trước đây mình đem cà phê 3 trong 1 bị Hải quan tịch thu, họ nói vì có sữa bên trong.

mavisho91
08-02-2016, 20:47
11/2 mình mới đi, cám ơn các anh chị nhiều 😄

Mustafa
18-02-2016, 11:06
Trùi vậy là đi rồi. hà hà

Nói chung ko chắc cứ say Yes vào, họ sẽ hỏi thì mình show ra, HQ Úc khá dễ chịu: họ tự lục tìm nếu soi ra, ko để mình tự lục như HQ Sing.

kietlinh
16-03-2016, 17:40
Chào cả nhà, mọi người cho em hỏi thăm nhập cảnh vào Úc có được đem tôm khô không? Thanks cả nhà!

mavisho91
18-03-2016, 14:31
Được nha bạn, mà tốt nhất bạn nên mua những chỗ có nhãn hiệu và hút chân không

Nguyenlee
22-03-2016, 05:15
Chào cả nhà, mọi người cho em hỏi thăm nhập cảnh vào Úc có được đem tôm khô không? Thanks cả nhà!

Mình vừa qua hôm Thứ 7, đem qua cóc ngâm, bánh pía (ko trứng), chả tép, chả cá, khô cá sặc.....cứ khai Yes đi bác, không sao cả. Có con chó nghiệp vụ nó ngửi 1 vòng rồi cho mình đi. Hải quan Úc rất vui vẻ

TravelBug
22-03-2016, 07:45
Tôm khô nếu đóng gói kỹ, rút chân không thì được nhưng trong trờ khai nhập cảnh (màu vàng lợt) bạn phải đáng dấu (tick) ô câu hỏi có mang thức ăn vào không. Có lăn tăn không biết món nào được món nào không cũng nên tick vào đấy: không được thì họ vất đi (thức ăn có thịt, trứng, có vật lạ như dòi bọ....) thì họ vất đi thôi chứ không phạt, nếu không tick, khi khám thấy họ sẽ phạt tiền, có khi ghi cảnh cáo.

TravelBug
22-03-2016, 07:46
Mình vừa qua hôm Thứ 7, đem qua cóc ngâm, bánh pía (ko trứng), chả tép, chả cá, khô cá sặc.....cứ khai Yes đi bác, không sao cả. Có con chó nghiệp vụ nó ngửi 1 vòng rồi cho mình đi. Hải quan Úc rất vui vẻ

Trái cây ngâm, phơi khô thì được, trái cây tươi tuyệt đối không được!

Mustafa
24-03-2016, 10:39
Theo em cứ thật thà khai chả sao cả, cùng lắm họ vứt thôi.

Chuot-bu
25-03-2016, 07:31
Đúng vậy không khai ra, hải quan họ kiểm tra thấy sẽ nghĩ mình dấu diếm, không thành thật. Lúc nầy có thể bị phạt tiền oan mạng.

hanchan
03-05-2016, 11:10
Anh, chị cho em hỏi Úc có cho mang thịt bò khô và sò điệp khô vào không ạ ?

TravelBug
03-05-2016, 16:34
Anh, chị cho em hỏi Úc có cho mang thịt bò khô và sò điệp khô vào không ạ ?

Sò điệp khô: được.

Thịt bò khô: không được, dù có mang vào và tick yes, khi họ đòi xem thấy thịt bò (hay thịt heo) là tịch thu để hủy ngay! Lý do: bảo vệ các loại gia súc Úc tránh các loại bệnh truyền nhiểm có thể gây hại đến nền chăn nuôi của Úc như các bệnh bò dại, long móng lở mồm hay bệnh heo tai xanh v...v...!

CVN
04-05-2016, 00:24
Đậu xanh, dù là loại đã xát bỏ vỏ, vỡ đôi, mua siêu thị còn nguyên tem, seal vẫn bị thu :)

Nguyenlee
09-05-2016, 07:10
Trái cây ngâm, phơi khô thì được, trái cây tươi tuyệt đối không được!
Cóc ngâm là trái cây tươi luôn đó bác. Hên xui thôi, nếu bị phát hiện thì coi như bỏ :)

hanchan
13-05-2016, 15:31
Hạt giống cây mai có mang vào Úc được không các Bác ơii .

thutrangnt
20-10-2017, 21:08
Em thấy mọi người liệt kê những thứ ko đc mang thì toàn là đặc sản quê mình ko hà!
Vậy mọi người qua đó thăm người thân thì mang quà gì ạ?

intel1985
21-10-2017, 19:56
úc và nz nếu có chót nhỡ mang đi thì nên khai thật hoặc ra hỏi hải quan nhé không lại mua vé về đó :d

TravelBug
22-10-2017, 12:08
http://www.agriculture.gov.au/travelling/arriving-in-australia#meat-poultry-and-seafood-products

Nên nhớ là tờ khai màu vàng lúc nhập cảnh vào Úc là một tờ khai có tính cách pháp lý (legal document) nên bạn cần cẩn thận, không thể nói là tôi không hiểu, tôi không biết!!!! nếu không chắc là món đồ đó mang vào được không thì nên tick là có, khi xét nếu cho qua được họ cho qua, không được thì vất vào thùng rác chứ nếu tick không mà có món đồ cấm, chẳng những bị phạt mà món đồ đó cũng vẫn bị vất vô thùng rác như thường!!! thế là tiền mất tật vẫn mang! Úc là một trong những nước có luật kiểm dịch rất gắt gao! Một điều đáng buồn là các chuyến bay từ Đông Nam Á vào Úc (trong đó có VN) bị xét gắt gao hơn vì nhiều người từ các nước này nhập cảnh với mục đích tìm việc làm lậu, mang đồ quốc cấm như các loại ma túy....vi phạm điều lệ của visa nên bị hủy visa và trả về quốc gia gốc ngay chuyến bay kế tiếp nếu bắt được, tù tội cũng là chuyện đương nhiên nếu trường hợp vi phạm nghiêm trọng. Những trường hợp mang thức ăn có nguyên liệu nằm trong danh sách cấm cũng rất nhiều!

Khó hay dễ là tùy mình, bạn cứ đọc kỹ các điều trong link tôi đưa sẽ rõ hơn. Họ cũng nhắc đi nhắc lại là "nếu không hiểu rõ cứ ghi vào ô Yes!" thì mình cứ làm theo!!!

http://2.bp.blogspot.com/_aTig6QfQ1iI/TAcoA-BlkPI/AAAAAAAAJqg/vJjIx6149WQ/s1600/Australia+incoming+passenger+form.JPG

Tphat2009
23-10-2017, 13:16
Bác nào không rành tiếng Anh thì coi link dưới.

https://www.border.gov.au/EnteringorleavingAustralia/Documents/15vie_000.pdf

Nên nhớ rằng khi đã ký vào tờ giấy đó và tới hải quan tức là "bước chận đi, cấm kỳ trở lại".

Đùng khiếu nại là tại không hiểu hay không biết. Một là họ phạt, hai là họ từ chối nhập cảnh và đuổi về,

Khi đã khai có đồ ăn thì thường là họ cho các bác vô một khu riêng cho chó ngửi hành lý. Không có hàng lậu thì chừng vài phút là họ cho đi ra ngoài sân bay liền.

Chú ý là có thay đổi về thuôc lá. Hồi trước là 200 điếu, bây giờ thấy còn có 25 điếu thuốc.

Rượu thì thấy vẫn vậy, nhưng rượu thuốc thì coi chừng. Tớ có đem thuốc (làm rượu), nên họ cho qua (nhiều năm trước rồi).

thutrangnt
23-10-2017, 20:02
Bác nào không rành tiếng Anh thì coi link dưới.

https://www.border.gov.au/EnteringorleavingAustralia/Documents/15vie_000.pdf

Nên nhớ rằng khi đã ký vào tờ giấy đó và tới hải quan tức là "bước chận đi, cấm kỳ trở lại".

Đùng khiếu nại là tại không hiểu hay không biết. Một là họ phạt, hai là họ từ chối nhập cảnh và đuổi về,

Khi đã khai có đồ ăn thì thường là họ cho các bác vô một khu riêng cho chó ngửi hành lý. Không có hàng lậu thì chừng vài phút là họ cho đi ra ngoài sân bay liền.

Chú ý là có thay đổi về thuôc lá. Hồi trước là 200 điếu, bây giờ thấy còn có 25 điếu thuốc.

Rượu thì thấy vẫn vậy, nhưng rượu thuốc thì coi chừng. Tớ có đem thuốc (làm rượu), nên họ cho qua (nhiều năm trước rồi).

Cảm ơn bạn đã post tờ khai này. Mình chưa bao giờ điền tờ này hết.
Mình thắc mắc phần chi tiết liên lạc. Họ yêu cầu ghi số đt, mình sang đi du lịch ko có số đt thì khỏi điền nhỉ? Còn địa chỉ, mình đi nhiều nơi thì post cái gần nhất thôi đúng ko?

Tphat2009
27-10-2017, 00:24
Cảm ơn bạn đã post tờ khai này. Mình chưa bao giờ điền tờ này hết.
Mình thắc mắc phần chi tiết liên lạc. Họ yêu cầu ghi số đt, mình sang đi du lịch ko có số đt thì khỏi điền nhỉ? Còn địa chỉ, mình đi nhiều nơi thì post cái gần nhất thôi đúng ko?

Bác qua đó thì một là ở nhà ai đó, hai là ở KS. Dùng một trong 2 số đó.

Bác không biết sẽ ở đâu (vì bỏ trống) là nó sẽ hỏi vặn liền.

Nó mà nghi ngờ cái gì đó là sẽ dùng số ĐT đó để kêu hỏi xem chủ số ĐT có biết bác đến Úc hay không.

Tphat2009
27-10-2017, 00:27
Các bác ở VN không rõ có xem được cái show này hay không.

https://en.wikipedia.org/wiki/Border_Security:_Australia%27s_Front_Line

Coi thì sẽ biết nó làm việc tại hải quan như thế nào, nhất là đối với dân đi từ ĐNA qua Úc.

thutrangnt
27-10-2017, 23:16
Bác qua đó thì một là ở nhà ai đó, hai là ở KS. Dùng một trong 2 số đó.

Bác không biết sẽ ở đâu (vì bỏ trống) là nó sẽ hỏi vặn liền.

Nó mà nghi ngờ cái gì đó là sẽ dùng số ĐT đó để kêu hỏi xem chủ số ĐT có biết bác đến Úc hay không.

À ý mình là số điện thoại á. Còn địa chỉ thì tất nhiên có rồi, chỉ là 2-3 chỗ thì ko biết điền cái nào :D

Các bác ở VN không rõ có xem được cái show này hay không.

https://en.wikipedia.org/wiki/Border_Security:_Australia%27s_Front_Line

Coi thì sẽ biết nó làm việc tại hải quan như thế nào, nhất là đối với dân đi từ ĐNA qua Úc.
Có nhiều trang upload series này, chắc mình dành nguyên cuối tuần này coi quá.
Cảm ơn Tphat nhiều!!!

Leban
30-10-2017, 21:14
Mình vừa đi về tháng 7 năm nay. Trước khi đi mình cũng hỏi kỹ bạn bè vừa đi Úc xem mang đk đồ j vào Úc và hỏi người thân và bạn mình ở bên đó cần đồ j để mình đem qua làm quà thì mọi người đều bảo ở bên này lâu quá nên cũng ko quá thèm đồ ở VN và chợ người Việt ở bên này mua đồ gì cũng có hết. Hic Hic thế nên mình chỉ mang chè ( chè khô để pha - chè Thái Nguyên, ướp sen Tây Hồ) và cà phê hạt sang bên đó làm quà. Với lại một đứa bạn mình thích ăn phở, nhờ mình mua 2 thùng mì bò hầm Omachi vỏ hồng về cắt ra chỉ lấy gói gia vị bên trong mang sang để dùng cho vào nồi nước dùng cho chuẩn vị phở. Mình cũng mang thêm 2 hộp lương khô quân đội- thành phần cũng có sữa. Mình bay của Cebu và hành lí ko hề bị kiểm tra gì mà đi thẳng ra ngoài luôn. Đợt tới mình sang thì mang cho mọi người ít măng khô để dùng dịp Tết âm.

decon
01-11-2017, 09:58
Không rõ mấy đồ mứt từ hoa quả ( như của Hồng Lam chẳng hạn, ...) có phải khai báo không các bác nhỉ?

thutrangnt
01-11-2017, 10:59
Không rõ mấy đồ mứt từ hoa quả ( như của Hồng Lam chẳng hạn, ...) có phải khai báo không các bác nhỉ?

Mình thấy Quarantine thường hỏi: Quí vị có đọc câu 6 không?

Chuot-bu
01-11-2017, 13:42

nhưng thứ đó có ăn được không vậy :shrug: nếu ăn được thì đánh dấu vào tờ khai (BB)

dtnt
01-11-2017, 20:56
Tôi vừa đi về trong tháng 8/2017, có đem theo quà là mực một nắng, mực tẩm đã ép chân không - Tờ khai đánh dấu có đem hải sản, qua hải quan họ yêu cầu mình mở valy rồi họ tự mở thùng xốp kiểm tra, xong dán thùng lại cho mình. Rất lịch sự và thân thiện.

thutrangnt
01-11-2017, 22:52
Em tính mang 1 lạng yến sào. Tuy xem trong BICON của bộ Nông nghiệp thì thấy đc phép với điều kiện sản xuất đóng gói theo quy chuẩn thương mại, nhưng xem chương trình Aus's Front Line (từ năm 200x) thì thấy ko đc, bị ngta tịch thu.
Có anh chị nào biết tóm lại là có đc ko ạ?

Chuot-bu
02-11-2017, 13:51
Em tính mang 1 lạng yến sào. Tuy xem trong BICON của bộ Nông nghiệp thì thấy đc phép với điều kiện sản xuất đóng gói theo quy chuẩn thương mại, nhưng xem chương trình Aus's Front Line (từ năm 200x) thì thấy ko đc, bị ngta tịch thu.
Có anh chị nào biết tóm lại là có đc ko ạ?

Thường những sản phẩm từ động vật (nhất là chưa nấu chín) Úc không cho đem vào

qhoan
24-11-2017, 17:58
Thịt thì thường không được đem vào ( thịt bò khô hoặc ruốc )... Hải sản thì được bạn nhé ( nhưng phải khô nếu nó thấy ướt nó vẫn vất đi đấy ) ..Hoa quả tươi thì chưa bao giờ vào được , mứt thì hên sui bạn ạ tùy vào hai quan nữa, Yến gì gì đó thì không lên vì nó không hiểu cái gì bỏ đi thì uổng tiền lắm.... nên khai tất cả

eChip
05-12-2017, 14:00
Cho mình hỏi là khi nhập cảnh úc cái vụ qua cửa HQ màu xanh màu đỏ là sao các bác?

Vậy qua cửa đó họ chỉ kiểm tra hành lý xách tay của mình thôi hả? Còn hành lý ký gửi họ chỉ soi và không khui ra KT ?

Em mang theo dự phòng thuốc Tây (Panadol) thì cũng khai ra trong mục 1 của tờ khai là YES hả? Mà mục đó ngoài thuốc tây là bình thưởng ra còn có cả đống danh mục như: băng đĩa xxx, ma túy, vũ khí... thấy khiếp quá.

Chuot-bu
05-12-2017, 15:21
Khi lam immigrant hoi rat ky, thuoc gi ? Chu khong phai minh tick vo to Khai la xong, thuong hanh ly tu VN bi kiem tra rat ky, thuong la mo hanh ly ra xem xet thuc te.(c)

eChip
05-12-2017, 16:19
Khi lam immigrant hoi rat ky, thuoc gi ? Chu khong phai minh tick vo to Khai la xong, thuong hanh ly tu VN bi kiem tra rat ky, thuong la mo hanh ly ra xem xet thuc te.(c)

là sao bác? immigrant ? Lúc khai xin visa làm gì có mục khai thuốc ?

Em đang hỏi cái tờ khai "incoming passenger card", mục 1 em tick vào đó, rồi tụi nó xem và kt hỏi thuốc gì hả?

TravelBug
05-12-2017, 16:45
Cho mình hỏi là khi nhập cảnh úc cái vụ qua cửa HQ màu xanh màu đỏ là sao các bác?

Vậy qua cửa đó họ chỉ kiểm tra hành lý xách tay của mình thôi hả? Còn hành lý ký gửi họ chỉ soi và không khui ra KT ?

Em mang theo dự phòng thuốc Tây (Panadol) thì cũng khai ra trong mục 1 của tờ khai là YES hả? Mà mục đó ngoài thuốc tây là bình thưởng ra còn có cả đống danh mục như: băng đĩa xxx, ma túy, vũ khí... thấy khiếp quá.

May mà bạn hỏi!!! Tôi thấy bạn hiểu sai nghĩa chữ "drug" là thuốc tây (nên định tick YES vào ô số 1 đấy!). Drug đây chỉ về các loại ma túy, còn các loại thuốc chữa bệnh (dược phẩm) thì họ gọi là medicines, panadol không cần phải khai báo vì là một trong các loại thuốc bán không cần toa bác sĩ (over the counter medicine) miễn là mang vào số lượng vừa phải với mục đích xử dụng cho cá nhân. Hiểu lầm giữa hai chữ này có thể gây ra nhiều tai hại!

Thủ tục nhập cảnh Úc: Xuống máy bay bạn đến khu di trú nhập cảnh (immigration) họ sẽ đóng dấu nhập vào nước Úc trên pasport bạn (chuyến gần đây nhất của tôi vì mang thông hành Úc nên ra hay vào chỉ qua thủ tục nhận diện điện tử, xử dụng E pasport có E chip và tôi có quốc tịch Úc, còn các bạn quốc tịch VN hay từ nước khác tôi không biết có dùng E chip pasport như thế này không hay vẫn phải qua nhân viên di trú!).

Sau đó bạn xuống lầu, nhận lại hành lý ký gởi, kế đó đẩy tất cả hành lý để vào khu kiểm dịch Úc (quarantine). Đây mới là nơi mọi sự phiền phức bắt đầu!!! Họ sẽ khám rất kỹ tất cả hành lý của mình nếu có nghi ngở và tôi nhăc lại rất rất kỹ, từ cái lai quần lai áo đến mọi giấy tờ ngóc ngách, nếu cần họ sẽ khoan thủng valy, tranh ảnh hay bất cứ vật cứng nào mà họ nghi có dấu diếm (concealed) các chất cấm), vất bỏ các loại thực vật, các loại thức ăn có nguyên liệu cấm v....v.... và v....v....!

Xong cửa ải này bạn mới nhận được lời chào: Welcome to Australia!

eChip
05-12-2017, 17:36
May mà bạn hỏi!!! Tôi thấy bạn hiểu sai nghĩa chữ "drug" là thuốc tây (nên định tick YES vào ô số 1 đấy!). Drug đây chỉ về các loại ma túy, còn các loại thuốc chữa bệnh (dược phẩm) thì họ gọi là medicines, panadol không cần phải khai báo vì là một trong các loại thuốc bán không cần toa bác sĩ (over the counter medicine) miễn là mang vào số lượng vừa phải với mục đích xử dụng cho cá nhân. Hiểu lầm giữa hai chữ này có thể gây ra nhiều tai hại!

Thủ tục nhập cảnh Úc: Xuống máy bay bạn đến khu di trú nhập cảnh (immigration) họ sẽ đóng dấu nhập vào nước Úc trên pasport bạn (chuyến gần đây nhất của tôi vì mang thông hành Úc nên ra hay vào chỉ qua thủ tục nhận diện điện tử, xử dụng E pasport có E chip và tôi có quốc tịch Úc, còn các bạn quốc tịch VN hay từ nước khác tôi không biết có dùng E chip pasport như thế này không hay vẫn phải qua nhân viên di trú!).

Sau đó bạn xuống lầu, nhận lại hành lý ký gởi, kế đó đẩy tất cả hành lý để vào khu kiểm dịch Úc (quarantine). Đây mới là nơi mọi sự phiền phức bắt đầu!!! Họ sẽ khám rất kỹ tất cả hành lý của mình nếu có nghi ngở và tôi nhăc lại rất rất kỹ, từ cái lai quần lai áo đến mọi giấy tờ ngóc ngách, nếu cần họ sẽ khoan thủng valy, tranh ảnh hay bất cứ vật cứng nào mà họ nghi có dấu diếm (concealed) các chất cấm), vất bỏ các loại thực vật, các loại thức ăn có nguyên liệu cấm v....v.... và v....v....!

Xong cửa ải này bạn mới nhận được lời chào: Welcome to Australia!

Mình đang nói vấn đề "medicine", vì ở mục 1, "medicine" nó nằm chung với mấy thằng kia ^^

https://www.thefilipinoaustralian.com/news/wp-content/uploads/incoming-pax-card-old.jpg

"...such as medicines..." .

Vậy VD như thuốc trợ tim, "cao huyết ớp"... có cần khai không bác?

Chuot-bu
05-12-2017, 19:25
Truoc day minh tick vao YES, khi lam immigrant minh noi so qua thuoc gi nhu Hight blood pressure , cholesterol, headache .....
Dung nhu @ TravelBug noi Hai quan Uc kiem tra rat ky , ngay ca o VN truoc khi ban chui vo May bay cung bi An ninh phi truong VN kiem tra lan nua . Chinh phu Uc tra tien cho an ninh VN kiem tra lan cuoi nay, de ngan chan dem ma-tuy vao Uc ( khong biet hien nay con kiem tra nay hay khong)

eChip
05-12-2017, 19:44
Truoc day minh tick vao YES, khi lam immigrant minh noi so qua thuoc gi nhu Hight blood pressure , cholesterol, headache .....
Dung nhu @ TravelBug noi Hai quan Uc kiem tra rat ky , ngay ca o VN truoc khi ban chui vo May bay cung bi An ninh phi truong VN kiem tra lan nua . Chinh phu Uc tra tien cho an ninh VN kiem tra lan cuoi nay, de ngan chan dem ma-tuy vao Uc ( khong biet hien nay con kiem tra nay hay khong)

Mình mới hỏi mẹ mình đi đầu năm nay. Qua đó dù có mang thuốc qua uống nhưng cũng ko khai.

Mẹ nói cũng như bạn trẻn toàn kiểm tra người Châu Á, ko riêng gì VN. Nhưng nó nghi kiện hành lý nào thì nó mở ra kt (mẹ mình phải khui 1 /2 kiện hành lý ký gửi, lâu lâu nhìn mặt gian nó kiểm hết hành lý thì phải .

Vậy tick vào cho chắc nhỉ. Mình hay bị dị ưng lắm.

TravelBug
06-12-2017, 03:04
Ô, đúng là tôi sơ ý không nhìn kỹ chữ medecines rồi, xin lỗi eChip! Nhưng trong mọi trường hợp nếu không chắc thì cứ tick Ýe. Theo tôi thuốc trị bệnh nếu đem vừa đủ số lượng xử dụng tương ứng với số ngày mình ở lại Úc thì không vấn đề gì, chỉ cần để tất cả thuốc vào 1 túi nylon và mang theo trong hành lý xách tay, khi họ xét cũng dễ dàng giải thích. Tôi lớntuo63i nên khi du lịch mang theo nhiều loại thuốc và chưa hề bị rắc rối với nơi đến cũng như khi trở về Úc, bạn cứ yên tâm khoản này!

Chuot-bu
06-12-2017, 06:01
Van de chinh la ngan chan dem ma-tuy vao Uc, thuoc uong dieu tri binh khong sao ca. HQ hay police co hoi dua ra cho ho nhin la duoc

ngthuhang1986
08-12-2017, 10:09
Cả nhà cho mình hỏi, mình xin trong hồ sơ nộp lãnh sự quán là đi ngày 23/12 mà giờ mình đi thái rồi nên dời qua tháng 1 đi, vậy qua tới hải quan có hỏi sao ko đi đúng với lịch trình xin không cả nhà

saigonn_2
08-12-2017, 11:38
Cả nhà cho mình hỏi, mình xin trong hồ sơ nộp lãnh sự quán là đi ngày 23/12 mà giờ mình đi thái rồi nên dời qua tháng 1 đi, vậy qua tới hải quan có hỏi sao ko đi đúng với lịch trình xin không cả nhà

Muốn đi ngày giờ nào cũng được nhé :)

nhc1987
20-02-2018, 17:38
Các bác cho em hỏi là có mang theo Xúc Xích được ko? Loại của Vissan ấy.

Em tính mang theo 1 số thứ:
- Bánh sandwich
- Xúc xích - ko sure mang đc ko
- Cafe hòa tan 3 trong 1 - cái này nghe đồn ko đc mang?

i_swear_all4one
20-02-2018, 18:46

Xúc xích nếu còn nguyên trong bao bì chưa mở, có thông tin rõ ràng (= tiếng anh) thì vẫn mang được vào, số lượng ít thôi.

saigonn_2
21-02-2018, 07:37

Em tính mang theo 1 số thứ:
- Bánh sandwich
- Xúc xích - ko sure mang đc ko
- Cafe hòa tan 3 trong 1 - cái này nghe đồn ko đc mang?

Bạn dự đi chơi bao nhiêu ngày ? Mấy món bạn muốn đem theo, bên này bán nhiều lắm và không mắc đâu. Đói tới đâu ăn tới đó :)) Bạn đi chơi, không mang FOODS thì nhập cảnh nhanh gọn lẹ :D

nhc1987
21-02-2018, 11:02
Bạn dự đi chơi bao nhiêu ngày ? Mấy món bạn muốn đem theo, bên này bán nhiều lắm và không mắc đâu. Đói tới đâu ăn tới đó :)) Bạn đi chơi, không mang FOODS thì nhập cảnh nhanh gọn lẹ :D

Em đi khoảng 2 tuần bác ơi. Mang 1 ít qua ăn lúc đi chơi mà đói bụng thoai, qua đó vẫn phải mua thêm :D

Meocon60
21-02-2018, 14:15
Xúc xích, cafe 3in 1 là những thứ Úc không cho đem vô. Nếu bạn có đem thì trong tờ khai HQ thì tick vào YES.
Khi kiểm tra nếu thấy không được sẽ bỏ rác, còn không gặp người khó tính bạn sẽ bị đóng tiền phạt.

saigonn_2
21-02-2018, 14:40
Em đi khoảng 2 tuần bác ơi. Mang 1 ít qua ăn lúc đi chơi mà đói bụng thoai, qua đó vẫn phải mua thêm :D

Vậy thôi khỏi mang, mang cái CASH & CARD được rồi, ngay CITY vẫn có quán đồ ăn Việt, mà 1 phần bên đây 1 người ăn no mà còn dư nữa. =))

Chuot-bu
21-02-2018, 15:58
Đúng, thức ăn ỡ Úc không qua mắc so với các nước khác ( Mỹ, Canada, Nhật....)
Ngoài ra thức ăn cũng dể ăn =))

nhc1987
21-02-2018, 20:44
Cám ơn các bác đã cho ý kiến. Sau khi tìm hiểu, đọc thêm 1 số bài báo, thấy cái này https://www.wmo.int/pages/prog/www/DPFSERA/Meetings/CG-NERA_Melbourne2008/INF3-Customs.pdf thì em dẹp luôn ý tưởng mang xúc xích và cafe sữa :)) Declare rồi bị quăng vào trash bin cũng vậy

thutrangnt
22-02-2018, 13:17
- Medicine mà bị subjected to restrictions thì mới sợ. Hồi mình mang theo cả gói to thuốc cảm sốt, tiền đình, xoang, say xe, tiêu hoá... cũng ko khai.

- Về thực phẩm mang vô Úc thì bộ Nông nghiệp họ có trang này để kiểm tra coi thứ mình muốn mang có nằm trong danh mục đc phép ko, và đc bao nhiêu, quy cách đóng gói thế nào.
https://bicon.agriculture.gov.au/BiconWeb4.0/

Meocon60
22-02-2018, 16:04
Cám ơn các bác đã cho ý kiến. Sau khi tìm hiểu, đọc thêm 1 số bài báo, thấy cái này https://www.wmo.int/pages/prog/www/DPFSERA/Meetings/CG-NERA_Melbourne2008/INF3-Customs.pdf thì em dẹp luôn ý tưởng mang xúc xích và cafe sữa :)) Declare rồi bị quăng vào trash bin cũng vậy

Thông minh, Sáng suốt.
Đến nơi bạn vô siêu thi hay ghé chợ mua cũng được.

federalvn
24-02-2018, 17:46
Mình nhập cảnh trưa 17/2, mang thịt bò khô, hoa quả, có khai trong form và qua bình thường.

eChip
24-02-2018, 20:53
Các bác cho mình hỏi là lịch trình mình đi lúc xin visa từ ngày 21/4 - 6/5. Và họ cấp cho mình multi luôn hồi tháng 12 vừa qua.

Nhưng do sắp xêp lịch đi chơi hơi nhiều nên mình book vé máy bay đến 12/5. Vậy có ảnh hưởng đến lần xin visa sau này ko?

nhc1987
24-02-2018, 21:00
Mình nhập cảnh trưa 17/2, mang thịt bò khô, hoa quả, có khai trong form và qua bình thường.

Hoa quả gì thế bác? Tươi hay khô?

thutrangnt
24-02-2018, 21:55

Quarantine có kiểm tra bác ko ạ?

saigonn_2
25-02-2018, 15:28
Các bác cho mình hỏi là lịch trình mình đi lúc xin visa từ ngày 21/4 - 6/5. Và họ cấp cho mình multi luôn hồi tháng 12 vừa qua.

Nhưng do sắp xêp lịch đi chơi hơi nhiều nên mình book vé máy bay đến 12/5. Vậy có ảnh hưởng đến lần xin visa sau này ko?

Visa du lịch được lưu trú 3 tháng. Bạn chơi 2 tháng 29 ngày rồi về cũng okie mà :D

federalvn
25-02-2018, 21:00
Hoa quả gì thế bác? Tươi hay khô?
Hoa quả tuơi ( cam canh)

Quarantine có kiểm tra bác ko ạ?

Có kiểm tra bỏ ra xem rồi đưa lại cho mình

thutrangnt
25-02-2018, 23:12
Hoa quả tuơi ( cam canh)

Thế thì cũng giống em. Cứ chuẩn bị tinh thần sẽ đc kiểm tra và khai có trong tờ khai. Cùng lắm là người ta bỏ món đồ đó đi, thiệt hại mấy trăm nghìn tiền Bác thôi, còn hơn đóng phạt mấy trăm đô Nữ hoàng :D

TravelBug
26-02-2018, 09:10
Không bao giờ! Không bao giờ hoa quả tươi được mang vào Úc! Thông tin này đúng là không chính xác và vô cùng láo lếu!!! chẳng những hoa quả tươi mà còn cả thịt bò khô, có khai có xem xét mà lại cho qua???? Như vậy lần tới bạn mang bất cứ món hàng cấm nào vào Úc cũng lọt hết a!!!!! Chúc mừng bạn, sắp giaùu to rồi:)):)):))

Bạn nào tin rằng điều này đã xảy ra thật, cứ tự mình thử nghiệm, mang hoa quả tươi và cả thịt bò khô vào Úc xơi cho lành , nhá!!! Mà lạ, ở VN cứ trả tiền đắt mua hoa quả nhập về ăn, qua tới đây lại mang hoa quả từ VN theo, thế có phải vừa bán mâu vừa buôn thuẫn không???

Chuot-bu
26-02-2018, 09:55
Không bao giờ! Không bao giờ hoa quả tươi được mang vào Úc! Thông tin này đúng là không chính xác và vô cùng láo lếu!!! chẳng những hoa quả tươi mà còn cả thịt bò khô, có khai có xem xét mà lại cho qua???? Như vậy lần tới bạn mang bất cứ món hàng cấm nào vào Úc cũng lọt hết a!!!!! Chúc mừng bạn, sắp giaùu to rồi:)):)):))

Bạn nào tin rằng điều này đã xảy ra thật, cứ tự mình thử nghiệm, mang hoa quả tươi và cả thịt bò khô vào Úc xơi cho lành , nhá!!! Mà lạ, ở VN cứ trả tiền đắt mua hoa quả nhập về ăn, qua tới đây lại mang hoa quả từ VN theo, thế có phải vừa bán mâu vừa buôn thuẫn không???

Tôi đồng ý với ý kiến của bạn, HQ Úc kiểm soát hàng hoá nhập cảnh của hành khách rất kỷ , họ kiểm tra kỷ hơn cà USA va Canada nhất là những người Á châu. Mở tung hảnh lý ra xem xét chứ không phải chỉ đưa qua máy soi X-ray.
Chúng ta nên nói những gì sự thật để giúp người đi sau tránh gặp rắc rối khi sang nước ngoài.

eChip
26-02-2018, 10:41
qua Úc mà mang trái cây thịt thà sang đó không khác nào chở củi về rừng.

TravelBug
26-02-2018, 12:06
Các bạn chuẩn bị sang Úc chơi, đừng lo thiếu thốn bất cứ vật thực nào cả: Trái cây nhiệt đới bên Úc rất ngon và nhiều chủng loại nữa. Thịt thà, thực phẩm đã chế biến cũng rất sẵn và rất hạp khẩu vị với người mình! Ngay cả các món chè xôi, rất ngon vì nhiều người Lào Thái làm bán tuy không thể như bên quốc gia gốc nhưng cũng một tám một mười. Vấn đề là tại chúng ta hay lo xa quá và sợ đắt đỏ do tỷ giá tiền sai biệt. Tôi xem TV thấy họ xét hành lý, mười lần dính về thực phẩm thì người Tàu và người Việt mình chiếm phần lớn (các sắc dân khác cũng có chứ chẳng phải không). Thấy cách họ xét đồ, cách họ đối xử với những người sai luật mình cảm thấy rất buồn và rất nhục! Miếng ăn mà để cho họ lật lên quăng xuống, lên giọng xuống giọng với mình thì miếng ăn đó có còn ngon không? Trên hết tất cả còn là quốc thể!!! Các bạn cố gắng để người Việt mình không bị định kiến xấu từ những nước mình đến thăm! Có bạn khi xin visa khó than thở rằng cầm quyển passport VN thấy buồn, nhưng còn vì những hành xử xấu của người đi trước nữa các bạn ạ!!!

decon
26-02-2018, 16:50
Đợt em đi t10, có mang ít mứt hoa quả Hồng Lam làm quà cộng với mấy gói cà phê hoà tan G7 vứt xó trong vali từ hồi đi Korea. Không để ý vụ thực phẩm nhập cảnh, may mà qua bình thường.

Bác Federal chưa về VN đúng không? Em đt hỏi vụ visa US mà không được.

federalvn
26-02-2018, 21:42
Tin hay không là quyền của các bạn, tôi chi chia sẻ câu chuyện của mình.

Bạn nên cân nhắc từ ngữ nhé.
Mình đi du lịch, mang theo để sử dụng, liên quan gì đến buôn bán ở đây???

Tôi đồng ý với ý kiến của bạn, HQ Úc kiểm soát hàng hoá nhập cảnh của hành khách rất kỷ , họ kiểm tra kỷ hơn cà USA va Canada nhất là những người Á châu. Mở tung hảnh lý ra xem xét chứ không phải chỉ đưa qua máy soi X-ray.
Chúng ta nên nói những gì sự thật để giúp người đi sau tránh gặp rắc rối khi sang nước ngoài.

Mình khai trong form và đưa cho họ kiểm tra đàng hoàng.

federalvn
26-02-2018, 21:46
Đợt em đi t10, có mang ít mứt hoa quả Hồng Lam làm quà cộng với mấy gói cà phê hoà tan G7 vứt xó trong vali từ hồi đi Korea. Không để ý vụ thực phẩm nhập cảnh, may mà qua bình thường.

Bác Federal chưa về VN đúng không? Em đt hỏi vụ visa US mà không được.

Tối 28/2 em mới về bác ạ

thutrangnt
27-02-2018, 00:22
Gửi bạn Travelbug,
Tôi đi tháng 12 vừa rồi, mang theo tôm khô, mực khô, bò khô, gà khô, bánh tráng. Đóng thùng dán kín cho vô vali. Cũng đã chuẩn bị tâm lý có thể bị bắt bỏ mấy đồ đó nhưng vì qua bên đó ở ké nhà bạn bè, họ hàng nhiều mà không có quà thì kỳ lắm nên cứ mang thôi. Còn cẩn thận email hỏi bên văn phòng bộ Nông nghiệp xem có đc mang không nữa.
Đến sân bay vì tờ khai có tick Yes mang thực phẩm nên tôi đc đến gặp quarantine. Khi đc hỏi mang thực phẩm gì, tôi trả lời các món đó và nhân viên xin phép cho xem. Mất 5 phút tôi mới mở đc cái vali ra vì quên khoá cái đai chữ thập nhưng cô nhân viên rất kiên nhẫn, chỉ la lên "GOSH" khi nhìn thấy cái thùng thực phẩm 7kg quấn băng keo kín mít chiếm nửa cái vali. Họ mở và lấy ra nửa thùng, cầm gói bò khô hỏi món gì đây, nghe beef jerky thì nhún vai cất vào lại hết và cẩn thận dán lại cho tôi luôn. Không hề có biểu hiện khó chịu hay gì.
Tôi cũng có coi series Border Security: Australia's Front Line và thấy các trường hợp bị bắt huỷ, phạt... đều do không khai báo. Nên nếu các bác khai báo thành khẩn ắt sẽ nhận đc khoan hồng thôi.
Và cũng xin gửi bạn quy định nhập khẩu thịt gia cầm khô của họ.
https://www.dropbox.com/s/liaacefonw0noch/Screen%20Shot%202018-02-27%20at%2000.15.02.png
https://www.dropbox.com/s/liaacefonw0noch/Screen%20Shot%202018-02-27%20at%2000.15.02.png

TravelBug
27-02-2018, 17:36
@federalvn: Bạn quá căng thẳng rồi nên không hiểu ý trong câu viết của tôi! Nếu tôi là bạn, tôi sẽ phiền vì hai chữ lếu láo hơn là cái chữ buôn bán kia:)) ! Là câu ví von mà bạn không nhận ra sao???

Tôi xin lỗi, nhưng thật sự tôi KHÔNG TIN là bạn đã khai, đã bị kiểm dịch Úc cầm lên xem xét và đã cho qua!!! Cái món thịt bò khô kia, vì là khô nên có thể tùy theo quan điểm nhận định và đánh giá của nhân viên kiểm dịch mà qua được NHƯNG, một chữ NHƯNG to tướng là quả cam, chanh tươi mà qua được thì...... nhân viên kiểm dịch đó đã sai, rất sai!!! Tôi nói đây là theo lời bạn:

Mình nhập cảnh trưa 17/2, mang thịt bò khô, hoa quả, có khai trong form và qua bình thường

Và:

Hoa quả tuơi ( cam canh)

Ngoại trừ là bạn trả lời rằng có kiểm tra là kiểm tra thịt bò khô, còn hoa quả tươi (sic!) là sót đâu đó hay cất kỹ đâu đó trong valise mà họ không khám phá ra được thì đó lại là câu chuyện khác và đúng là tôi đã mất thì giờ để đính chính hầu giúp các bạn đi sau không bị phiền hà và hình ảnh người Việt luôn luôn đẹp đẽ chứ không như tôi đa sự mà lo lắng quá nhiều! Riêng tôi thì muốn mọi thông tin phải chính xác và rõ ràng!

@thutrangnt: Các món khô, các loại hoa quả làm mứt rồi không bị cấm bạn ạ! các câu chuyện trpng Border security họ chỉ đưa lên những trường hợp tiêu biểu và muốn nhấn mạnh ở điểm nên khai báo trong tờ khai nhập cảnh. Còn những trường hợp có khai báo, không bị phạt nhưng phải hủy bỏ món đồ thì thực tế tôi biết và gặp nhiều bạn ạ! Bạn có xem trường hợp người Việt vào Úc mùa trung thu, mang theo bánh trung thu tặng thân nhân bè bạn mà trong nhân bánh có thịt và trứng muối không? Bạn có xem trường hợp mang thịt chà bông vào Úc bị xem xét và phải bỏ vào thùng rác không?

Quy định là rất nghiêm nhặt nhưng thực tế vẫn có những trường hợp qua được (tùy cảm tính khách quan của nhân viên quarantine) và tôi nghĩ trường hơp của bạn nằm trong số này. Các bạn muốn đem quà từ quê nhà sang tặng thân nhân bên này, nên chọn những món quà như hải sản khô, hoa quả đã chế biến rồi (mứt, trái cây phơi khô, sấy khô v...v...) để chuyến đi của mình được trọn vẹn bớt phần bực bội ngay lúc mới đặt chân tới Úc. Nhưng tôi là ai mà cứ bảo bạn phải đem món này đừng đem món khác???? Thế nên bạn đừng quan tâm đến tôi đã nói gì, vì suy cho cùng đó chính là chuyến đi của bạn! Hay hay dở chính bạn là người nhận kết quả!

Cũng gởi bạn một link:

https://www.homeaffairs.gov.au/trav/ente/brin/can-i-bring-it-back/can-i-bring-it-back-food-and-drink/can-i-bring-meat-products-back

Copy nguyên bản thì như thế này:

More Info
​Generally you aren’t allowed to bring meat products into Australia. Enjoy the local delicacies while you’re travelling but don’t bring it back with you.

Penalties
​Lose your goods, on the spot fine, prosecution and large financial penalties may apply.

Examples
Steak, pork, fish, chicken, ham, salami, sausage, small goods, poultry, beef, pork, jerky, biltong

Exceptions
You can bring in meat jerky from Indonesia but conditions do apply.

eChip
27-02-2018, 19:55
- Medicine mà bị subjected to restrictions thì mới sợ. Hồi mình mang theo cả gói to thuốc cảm sốt, tiền đình, xoang, say xe, tiêu hoá... cũng ko khai.

- Về thực phẩm mang vô Úc thì bộ Nông nghiệp họ có trang này để kiểm tra coi thứ mình muốn mang có nằm trong danh mục đc phép ko, và đc bao nhiêu, quy cách đóng gói thế nào.
https://bicon.agriculture.gov.au/BiconWeb4.0/

Bạn ko khai thuốc như có bị kiểm tra ko?

Ý là bị kiểm tra hành lý. Nó có thâyvtusi thuốc đó ko hay noa bỏ sót ko kiểm?

eChip
27-02-2018, 20:01
Gửi các bác video tổ g hợp nhiều video cảnh kiểm tra ớ Úc. Em chuẩn bị đi nên đang chuẩn bị tinh thần

http://www.dailymotion.com/video/x3pbraz

nhc1987
27-02-2018, 21:39
Bạn ko khai thuốc như có bị kiểm tra ko?

Ý là bị kiểm tra hành lý. Nó có thâyvtusi thuốc đó ko hay noa bỏ sót ko kiểm?

Thuốc mình nghe nhiều người mang và ko cần khai rồi bạn. Mấy cái thuốc cá nhân như đau bụng, nhức đầu .... thì người ta mang đầy.

Và theo thông tin của Trang thì bạn ấy cũng mang vào, ko kê khai, và cũng ko bị kiểm tra luôn.

bibo81
28-02-2018, 02:42
Hoa quả tươi, hay hoa quả khô, các loại sản phẩm có xuất xứ từ động vật kể cả mỳ gà mỳ tôm các kiểu ko được mang vào đâu.
Chỉ đi người không thôi, hồi mình nhập cảnh Mel năm ngoái có form khai, đánh dấu No hết, nhưng có 1 mục ko nhớ rõ là mục gì vì hồi đó mình mang thuốc nam đã sắc thành dạng keo, mình ghi vào là traditional medicine, nhưng nó có 1 phần là ko có nguồn gốc động vật. Mình phải đánh dấu vào đó, về sau tách vào làn kiểm tra, họ chỉ hỏi và mình nói luôn là traditional medicine made from trees, thế là xong.
Có người còn đánh dấu cả vào vũ khí , hàng cấm j đó nhưng về sau bên Úc họ biết là đánh dấu nhầm nên cũng cho qua.

bibo81
28-02-2018, 02:43
Hồi đó nhập cảnh vào Mel không có đóng dấu vào hộ chiếu, lúc xuất cảnh Syd cũng ko có cái dấu nào cả, hộ chiếu ai nhìn vào tưởng chưa đi Úc bao giờ cơ.=))

Meocon60
28-02-2018, 08:18
Hồi đó nhập cảnh vào Mel không có đóng dấu vào hộ chiếu, lúc xuất cảnh Syd cũng ko có cái dấu nào cả, hộ chiếu ai nhìn vào tưởng chưa đi Úc bao giờ cơ.=))

Bây giờ nhiều quốc gia không đóng dấu vô Pp nữa

nguyenkha
28-02-2018, 08:27
Thuốc mình nghe nhiều người mang và ko cần khai rồi bạn. Mấy cái thuốc cá nhân như đau bụng, nhức đầu .... thì người ta mang đầy.

Và theo thông tin của Trang thì bạn ấy cũng mang vào, ko kê khai, và cũng ko bị kiểm tra luôn.

Hồi 2016 mình cũng mang theo thuốc cảm sốt để dự phòng và thuốc nhỏ mắt có khai trong form. Đưa cho họ coi bịch thuốc và chai nhỏ mắt chỉ nói mình một câu... "có vậy cũng khai hả?"... theo mình hiểu là mình mang ít để dùng cá nhân trong chuyến đi nên họ nói thế. Nhưng nói chung cứ check Yes cho chắc :D

eChip
28-02-2018, 14:27

OK bạn, mình hỏi lại cho chắc, Vì mẹ mình cũng đã đi mang 01 túi thuốc bệnh người già (tim, huyết áp, xương khớp...) cũng không khai tờ khai.

bibo81
01-03-2018, 02:08
Bây giờ nhiều quốc gia không đóng dấu vô Pp nữa

Đỡ tốn tài nguyên nhở, bạn mình có đứa bóc cả visa Schengen ra mấy lần vì hết trang

federalvn
01-03-2018, 13:40
Mình cũng không phải trẻ con để đi chấp vài từ ngữ, nên có nói là bạn nên cẩn thận khi dùng từ ngữ (ở đây là từ "lếu láo" đó).
Mình cũng nói là tin hay không là quyền của các bạn, và mình cũng không phải giấu giếm làm gì, khi họ hỏi những thứ khai trong form có tick Yes đâu và mình đã để riêng ra hành lý xách tay và đưa hết cho họ xem cả, sau đó họ cất vào và đưa lại cho mình (có 2 người xem đồ của mình chứ không phải 1 người).
Còn chuyện giữ hình ảnh gì đó như bạn nói, xin bạn hãy làm tốt trước rồi hãy cho mình cái quyền đi phán xét khuyên bảo người khác.

Thân!

@federalvn: Bạn quá căng thẳng rồi nên không hiểu ý trong câu viết của tôi! Nếu tôi là bạn, tôi sẽ phiền vì hai chữ lếu láo hơn là cái chữ buôn bán kia:)) ! Là câu ví von mà bạn không nhận ra sao???

Tôi xin lỗi, nhưng thật sự tôi KHÔNG TIN là bạn đã khai, đã bị kiểm dịch Úc cầm lên xem xét và đã cho qua!!! Cái món thịt bò khô kia, vì là khô nên có thể tùy theo quan điểm nhận định và đánh giá của nhân viên kiểm dịch mà qua được NHƯNG, một chữ NHƯNG to tướng là quả cam, chanh tươi mà qua được thì...... nhân viên kiểm dịch đó đã sai, rất sai!!! Tôi nói đây là theo lời bạn:

eChip
05-03-2018, 11:10
Thì nói chung mang đồ ăn thì cứ mang, nhưng phải khai trong tờ khai. Ko cho thì bỏ đi. Ko khai mới đáng lo. Các bác ko nên cải nhau mất đoàn kết ^^

eChip
11-03-2018, 17:34
Cho mình hỏi thêm vụ mua sim ở sb Úc.

Khi qua cỗ g HQ xong ra cửa thì có các quầy bán sim phải ko các bác? Nên dùng mạng nào hợp lý khi chủ yếu chỉ dùng 3-4G và nghe gọi
. Vì mình đi dạng tự đi nên đôi khi cần gọi về người thân ở Úc để hỏi.

Ở VN mình có thấy 2 nới bán sim
1. Sim 360k VND thì dùng được trong 15 ngày nhưng chỉ 3G ko gọi được

2. Sim 600k đung trong 30 ngày và nghe gọi được.

Giá cả bên kia thế nào vậy các bác?

nguyenkha
11-03-2018, 18:15
Cho mình hỏi thêm vụ mua sim ở sb Úc.

Khi qua cỗ g HQ xong ra cửa thì có các quầy bán sim phải ko các bác? Nên dùng mạng nào hợp lý khi chủ yếu chỉ dùng 3-4G và nghe gọi
. Vì mình đi dạng tự đi nên đôi khi cần gọi về người thân ở Úc để hỏi.

Ở VN mình có thấy 2 nới bán sim
1. Sim 360k VND thì dùng được trong 15 ngày nhưng chỉ 3G ko gọi được

2. Sim 600k đung trong 30 ngày và nghe gọi được.

Giá cả bên kia thế nào vậy các bác?

Mình mua SIM của Vodafone ở sân bay Sydney, không nhớ rõ là 10 hay 15AUD gì đó, có 1GB xài 15 ngày thì phải, nghe gọi free :D

eChip
11-03-2018, 19:40
Mình mua SIM của Vodafone ở sân bay Sydney, không nhớ rõ là 10 hay 15AUD gì đó, có 1GB xài 15 ngày thì phải, nghe gọi free :D
Thủ tục như mua sim ở ĐNA hả bạn?

Vậy mình qua đó mua luôn.

eChip
12-03-2018, 18:35

Mình sẻach trên wweb nó báo giá này

https://www.vodafone.com.au/prepaid/plans/deal

Để qua đó mua luôn

thutrangnt
12-03-2018, 22:00
Hồi đợt mình tới Sydney thì Voda có ct khuyến mãi sim $40 còn 20$. Nhưmg bạn mình tới Melbourne thì ko có kmãi đó.

eChip
13-03-2018, 11:03
Hồi đợt mình tới Sydney thì Voda có ct khuyến mãi sim $40 còn 20$. Nhưmg bạn mình tới Melbourne thì ko có kmãi đó.

Mua sim ở sân bay thủ tục mua sim cũng y như các nước ĐNA hả bác? Chọn gói cước, đưa PP, chụp hình (nếu có). Là xong ?

nhc1987
13-03-2018, 17:46
Mua sim ở sân bay thủ tục mua sim cũng y như các nước ĐNA hả bác? Chọn gói cước, đưa PP, chụp hình (nếu có). Là xong ?

Mở chủ đề riêng đi bạn. Topic này bàn về nhập cảnh thôi cho nó tập trung. Mua sim thì chỗ nào cũng vậy thôi.

onggia11
16-03-2018, 13:04
Các bạn cho mình hỏi là khi nhập cảnh úc tại sân bay thì cái from incoming passenger card người ta phát cho mình là tiếng Anh hay tiếng Việt vậy? Mình thấy trên website immigration của Úc có cả 2 form.

saigonn_2
16-03-2018, 13:24
Các bạn cho mình hỏi là khi nhập cảnh úc tại sân bay thì cái from incoming passenger card người ta phát cho mình là tiếng Anh hay tiếng Việt vậy? Mình thấy trên website immigration của Úc có cả 2 form.

Trên máy báy tiếp viên HK phát form tiếng anh, muốn form tiếng việt thì lúc landing đi vào bên trong sẽ có form tv.

eChip
19-03-2018, 21:54
Mình dùng ví da và dây nịt da bò. Nhập cảnh có được ko các bạn.

eChip
26-03-2018, 18:14
Lúc xin visa thì mình khai là đi du lịch tự túc và thăm thân nhân.

Lúc cấp visa thì họ chỉ ghi là Tourist như mọi người.

Vậy trong tờ khai nhập cảnh ở mục B mình khai là thăm thân nhân hay du lịch vậy các bác?

http://vietucnews.net/wp-content/uploads/2016/08/cach-dien-to-khai-nhap-canh-uc-23-01-2016-2.jpg

CVN
29-03-2018, 18:33
Các bạn cho mình hỏi là khi nhập cảnh úc tại sân bay thì cái from incoming passenger card người ta phát cho mình là tiếng Anh hay tiếng Việt vậy? Mình thấy trên website immigration của Úc có cả 2 form.Trên máy bay tiếp viên có cả bản tiếng Anh và tiếng Việt.

CVN
29-03-2018, 18:34
Lúc xin visa thì mình khai là đi du lịch tự túc và thăm thân nhân.

Lúc cấp visa thì họ chỉ ghi là Tourist như mọi người.

Vậy trong tờ khai nhập cảnh ở mục B mình khai là thăm thân nhân hay du lịch vậy các bác?

http://vietucnews.net/wp-content/uploads/2016/08/cach-dien-to-khai-nhap-canh-uc-23-01-2016-2.jpgBạn cứ chọn là thăm thân.

CVN
29-03-2018, 18:35
Mình dùng ví da và dây nịt da bò. Nhập cảnh có được ko các bạn.Chẳng ai hỏi đâu

eChip
31-03-2018, 12:42
Hình như quy định mới là chỉ được mang 50 điếu thuốc lá ( 2,5 gói) trong tờ khai.

Vậy em mang hơn (4 gói) thì bị phạt ko hay phải nộp thuế? Tại bạn em nhờ mua 2 gói thuốc qua, vì ở Úc ko bán loại này.

kati
02-04-2018, 15:20
Không bị xét thì không sao. Mà bị xét thì tịch thu cùng mức phạt vài trăm $ bạn ạ

eChip
02-04-2018, 22:45
Không bị xét thì không sao. Mà bị xét thì tịch thu cùng mức phạt vài trăm $ bạn ạ

Có khai trong tờ đơn nhập cảnh là mang hơn 50 điếu thuốc cũng phạt à ? Ngộ vậy?

Tphat2009
02-04-2018, 23:15
https://www.homeaffairs.gov.au/trav/ente/brin/can-i-bring-it-back/can-i-bring-it-back-duty-free/can-i-bring-tobacco-or-cigarettes-back

Chuot-bu
03-04-2018, 09:27
Vậy là rất rõ ràng , cám ơn bạn

eChip
03-04-2018, 16:42
nghĩa là mình chỉ được mang 1 gói thuốc lá nguyên (20 điếu) + 01 gói thuốc lá đã mở (20 điếu) + 01 gói thuốc lá đang dùng (10 điếu) ?

Còn mang hơn thì tính thuế sao các bác ? Theo em đọc thì nếu mang hơn bị tính thuế totals luôn chứ không phải chỉ tính thuế phần mang dư định mức 50 điếu.

Chuot-bu
04-04-2018, 10:11
Thuế thuốc lá nhập vào Úc rất cao , do đó giá bán lẻ thuốc lá ớ Úc ( Mỹ, Âu châu.....) mắc hơn VN khoảng 15 lần (tuỳ theo quốc gia). Do vậy nhiều người mua thuốc lá từ VN đem qua.(NT)
Tôi nghĩ tốt hơn là đem theo đúng quy định , đỡ phải phiền phức. :shrug:

nyopretty
16-04-2018, 16:55
Mình định mang theo 1 ít thuốc thông dụng như thuốc cảm với bao tử thì có cần check vào mục số 1 không nhỉ?

https://www.airasiagiare.vn/wp-content/uploads/2016/01/cach-dien-to-khai-nhap-canh-uc-23-01-2016.jpg

thutrangnt
16-04-2018, 23:02
Mình định mang theo 1 ít thuốc thông dụng như thuốc cảm với bao tử thì có cần check vào mục số 1 không nhỉ?

https://www.airasiagiare.vn/wp-content/uploads/2016/01/cach-dien-to-khai-nhap-canh-uc-23-01-2016.jpg
Ko cần đâu bạn nhé.

eChip
25-04-2018, 20:25
Ko cần đâu bạn nhé.

Mình đã nhập cảnh nhé...

Chú hq gốc Ấn check mình, hỏi mình mang gì mính nói mang tôm khô cá khô vào. Rồi nói mình bê lên máy soi chỉ check rồi cho mình đi luôn chứ ko khui hành lý ra.

Mà quy định mới chỉ mang 25 điếu thuốc nha bà con.

Hồi xưa là 250 sau còn 50 và giờ chỉ còn 25.

Meocon60
26-04-2018, 09:14
Thuốc lá bán ỡ Úc mắc quá mà, nhiều người đem qua để bán

eChip
27-04-2018, 20:03
Bay nộii địa Úc từ syd qua Mel khi làm checkin online có cần phải tới quầy thủ tục ko các bác. Sợ ở Úc nó khác VN.

Mình chỉ có xách tay ko có ký gửi.

Mason
27-04-2018, 22:47
Làm check in online rồi thì khỏi cần phải tới quầy nữa , chỉ cần qua máy soi rồi đi thẳng vào gate luôn.

eChip
28-04-2018, 16:51
Làm check in online rồi thì khỏi cần phải tới quầy nữa , chỉ cần qua máy soi rồi đi thẳng vào gate luôn.

Ko đọc tin nhan bác sớm. Em đi rồi.

Đúng là chỉ cần cầm đt có barcode đi lên máy bay nhue ở VN.

Nhưng em cho chắc em ra kios ở syd em in vé. Đúng là hiện đại lắm các bác. Màn hình cảm ứng rất nhậy và độ nét cao như ipad. Chưa kể kios rất nhỏ gọn mà còn in vé cứng như vé tại quầy checkin vậy chứ ko có in bằng giấy tính tiền ;)))

Mỗi một khu checkin là của hãng hàng ko đó đống đô luôn nên khỏi đi tìm.

Mason
28-04-2018, 18:45
Ko đọc tin nhan bác sớm. Em đi rồi.

Đúng là chỉ cần cầm đt có barcode đi lên máy bay nhue ở VN.

Nhưng em cho chắc em ra kios ở syd em in vé. Đúng là hiện đại lắm các bác. Màn hình cảm ứng rất nhậy và độ nét cao như ipad. Chưa kể kios rất nhỏ gọn mà còn in vé cứng như vé tại quầy checkin vậy chứ ko có in bằng giấy tính tiền ;)))

Mỗi một khu checkin là của hãng hàng ko đó đống đô luôn nên khỏi đi tìm.

Bac định đi đâu chơi o Melb vậy?

decon
06-05-2018, 05:01
Tháng 4 vừa rồi quay lại Úc lần thứ 2, vẫn chỉ là cái vali đầy quần áo (mùa đông) và đồ nghề của dân du lịch bụi, khi nhập cảnh bị các bạn BioSercurity kiểm tra.
Các bạn Bec-giê rất ngoan hiền, hít hà tí rồi bỏ đi luôn! ;))

eChip
07-05-2018, 13:05
Không biết lý do gì mà pp của mình khi làm thủ tục xuất cảnh điện tử không scan được. Nên phải qua quầy xuất cảnh thủ công.

^^
Mà nhập cảnh hay xuất cảnh ko hề có mộc nào cả :))

bintei
07-05-2018, 19:32
bạn ơi có thể cho m xin email m xin ít kn tí đc ko ạ

bintei
07-05-2018, 19:33
Không biết lý do gì mà pp của mình khi làm thủ tục xuất cảnh điện tử không scan được. Nên phải qua quầy xuất cảnh thủ công.

^^
Mà nhập cảnh hay xuất cảnh ko hề có mộc nào cả :))

có thể cho m xin email đc ko b ơi m cbi làm hồ sơ. in bạn ít kinh nghiệm

eChip
07-05-2018, 22:23
có thể cho m xin email đc ko b ơi m cbi làm hồ sơ. in bạn ít kinh nghiệm

Bạn cứ pm trên group này mình sẽ trả lời.

nhc1987
08-05-2018, 20:17
Đợt mới vừa đi mình chọn Yes vào câu "drug, medicine ..." lúc nộp tờ khai thì hải quan nhìn vào rồi hỏi "Mày mang medicine à?", mình bảo Yes thế là đi qua trực tiếp luôn ko cần check gì cả

hwangnguyen
02-06-2018, 00:07
Mọi người cho mình hỏi với. mình chuẩn bị đi du lịch úc tự túc 1 mình. Khi qua hải quan có bị hỏi khó khăn ko ạ. Mình có cần in sẵn vé khứ hồi và booking ks ra ko hay chỉ cần show ảnh chụp màn hình điện thoại là được ạ

sallie
04-06-2018, 19:55
Mọi người cho mình hỏi với. mình chuẩn bị đi du lịch úc tự túc 1 mình. Khi qua hải quan có bị hỏi khó khăn ko ạ. Mình có cần in sẵn vé khứ hồi và booking ks ra ko hay chỉ cần show ảnh chụp màn hình điện thoại là được ạ

Được thì bạn cứ in. Chứ mình chua bao giờ bị hỏi về booking vé may bay/ksan gì hết. Mấy lần trước mình đi cũng không có hỏi gì và chủ yếu có mang đồ gì thôi?

hanoi2010
05-06-2018, 17:00
Đợt rồi mình đi Úc visa du lịch online, nhập cảnh cũng dễ dàng, đưa mỗi quyển hộ chiếu rồi họ hỏi mấy câu là cho qua. In một mớ giấy tờ gồm visa, vé máy bay, booking khách sạn dưng chẳng dùng đến. Mỗi màn lấy hành lý ký gửi thì kinh khủng lâu

hwangnguyen
05-06-2018, 22:21
Đợt rồi mình đi Úc visa du lịch online, nhập cảnh cũng dễ dàng, đưa mỗi quyển hộ chiếu rồi họ hỏi mấy câu là cho qua. In một mớ giấy tờ gồm visa, vé máy bay, booking khách sạn dưng chẳng dùng đến. Mỗi màn lấy hành lý ký gửi thì kinh khủng lâu
Họ hỏi những gì vậy bạn ơi. M t.anh nghe hơi kém chút mọi lần đi toàn phải dùng kèm gg translate :(