PDA

View Full Version : Tranh thủ khám phá Siêm- Koh rong - Phnom :) (mùng 2 tết đến m7 là từ 09-14/02)

devil891102
27-01-2016, 09:08
Tết này mình dự định làm 1 tour thăm 2 top du lịch của Campuchia, lần đầu mình đi nước ngoài và đi 1 mình nên muốn tìm bạn bè đồng hành cùng, do thời gian không nhiều mà hơi tham nên sẽ cần những người có sức khỏe, sau đây là lịch trình của mình:

Ngày 1 (09/02) 7h mình bay từ Hà Nội - SG, 9h có mặt ở SG, cà phê nghỉ ngơi
Chiều 1h đi sang Phnom (10$) ,ăn tối tại Phnom rồi bắt xe đêm đi Siêm (15$)

Ngày 2 (10/02) sáng có mặt tại Siêm, thuê nhà nghỉ (12$/1 ngày), cất đồ và đi Angkor, mua vé tham quan 1 ngày (20$) thuê Tuk Tuk 12$
Sáng: Đi Angkor Thom City (Bayon Ba Phuon)
Tiếp đến là Ta Prohm sau đó đến Banteay Kdei
Ăn trưa khoảng 5$
Chiều tham quan Angkor Wat và ngắm hoàng hôn trên đồi Bakheng
Tối ra phố ng` Tây ăn uống (nhà hàng Temple) (20$), sau đó lượn ra khu chợ đêm
Kết thúc ngày thứ 2 là màn massage chân (1$)

Ngày 3 (11/02):
Sáng dậy ăn sáng rồi bắt xe đi Sihanouk luôn (16$)
7h tối đến Sihanouk, nghỉ ngơi ở Sihanouk thuê phòng khoảng (10$ chưa tham khảo kĩ vì ngủ 1 đêm thôi), ăn uống và chơi tại biển Serendipity (rất nhộn nhịp về đêm) khoảng 15$ nữa

Ngày 4 (12/02)
Sáng dậy ăn sáng rồi đi tàu nhanh (mua 2 chiều 20$/người) 9h đi ra Koh rong lúc 10h, check in phòng nghỉ để nghỉ ngơi (ở dorm khoảng 7$/1 ng), ăn trưa khoảng 3$
Tour tham quan nhiều đảo với giá 10$ (1pm - 8pm) bao gồm câu cá, snokerling( bơi ngắm san hô ), tắm và ngắm hoàng hôn ở Long Beach ( cách mặt trước cửa đảo 40 phút đi bộ băng rừng), Long Beach là bãi đẹp nhất Koh Rong. Tối đi ngắm Platon (đom đóm biển) - màn này là hiếm có nhất nè
Đêm ăn chơi bar,pub tại Kohrong (20$)

Ngày 5 (13/2):
Dậy ăn sáng tắm biển, 10h đi tàu nhanh về Sihanou sau đó đi oto (10$) về Phnom ( chơi tự do tuỳ tgian)
Ăn nghỉ tại Phnom tổng khoảng 20$

Ngày 6 (14/2)
Sáng hsau về SG, Chiều đi tham quan SG :v
Tối bay về HN

Tổng chi phí mình chưa cộng nhưng hình như dưới 250$ :D
Note: - Chi phí là tạm tính
- Mình ưu tiên Siêm và Kohrong nên Phnom chỉ ghé qa thôi

Ai có nhã hứng tham gia cùng thì pm fb mình Nấm Hương (Trịnh Mai Hương) nhé :D
Hoặc bạn nào có ý kiến gì thì góp ý giùm mình vì đây là lần đầu tiên mình đi bụi ra nc ngoài :D. Cảm ơn nhiều

vchi280
27-01-2016, 13:12
Cho mình đặt gạch cái nhé, bạn cho email fb nhé chứ Nấm Hương nhiều quá :D

devil891102
27-01-2016, 14:31
Có tên trong ngoặc kìa bạn, tìm đúng Nấm Hương( Trịnh Mai Hương) là oke :D

SinPhan
27-01-2016, 15:30
this is her facebook: https://www.facebook.com/nam.huong.71?fref=ts
mình thấy if đi từ siem riep - sihanouk ville thì nên đi bus đêm để tiết kiệm dc tiền ks và tiết kiệm dc 1 ngày, bạn search thử Giant Ibis có đi từ Siem lúc 11 pm, đến phnompenh lúc 8 am -> đổi sang bus nhỏ hơn để đến Sihanouk. mình chỉ mua vé 1 lần, việc đổi bus ở phnompenh, nhà xe sẽ lo, bus từ Siem có ghế nằm.

devil891102
27-01-2016, 15:36
Mình cũng có tìm hiểu về việc đi bus đêm rồi, có khá nhiều chuyến đi đêm, nhưng nếu đi đêm khó hợp lịch trình của mình vì sẽ ở lại Siêm thêm ngày 3(11/02) mà lại ko có đêm nào ở Sihanouk, mình thấy mọi người khen chơi đêm ở Sihanouk cũng khá thú vị :D, nên mình muốn được trải nghiệm :D
Cám ơn bạn góp ý nhé

SinPhan
27-01-2016, 16:34
Mình cũng có tìm hiểu về việc đi bus đêm rồi, có khá nhiều chuyến đi đêm, nhưng nếu đi đêm khó hợp lịch trình của mình vì sẽ ở lại Siêm thêm ngày 3(11/02) mà lại ko có đêm nào ở Sihanouk, mình thấy mọi người khen chơi đêm ở Sihanouk cũng khá thú vị :D, nên mình muốn được trải nghiệm :D
Cám ơn bạn góp ý nhé

đâu có, nếu đi bus đêm thì bạn sẽ đi vào 11pm ngày 2 (10/02) rồi chứ, khoảng trưa ngày 3 là bạn sẽ tới sihanouk

devil891102
27-01-2016, 19:59
Nếu đi đêm sẽ có 2 TH
1 là đi từ đêm ngày 10/2 => ko đc quẩy đêm ở Siêm
2 là đi đêm 11/2, sẽ chơi cả ngày 11/2 ở siêm (phát sinh chi phí), sang ngày 12 chiều mới ra đc đảo thì ko kịp tour đi đảo từ 13h-20h vs các trò mình đã nêu. Ngày 13 vẫn về theo kế hoạch :|

SinPhan
27-01-2016, 21:40
ok :D, mà khúc cuối bạn chỉ ở phnom dc 1 đêm, ko chơi dc j nhiều, thôi thì từ Sihanouk về VN qua đường Hà Tiền, Cần Thơ, Sài Gòn đi :D. Mình người Cần Thơ, nếu được mình tham gia từ chặng ở sihanouk vì, siem riep mình đi rồi ^^

mrqpro
27-01-2016, 23:49
Phnom pênh nói thật là không có vẹo gì để chơi đâu. Sáng sớm tới nơi, chiều té là được rồi. Mà ở đây lại nguy hiểm hơn cả ở SG nữa bạn ơi. Mình cũng đi lại Cam đợt này. Siêm thì mình đi rồi, Shihanoulk Ville thì chưa. Kể ra có 1 lịch trình mà join được thì vui.

P/S : Vừa check thông tin, thấy bạn này học cùng trường.

devil891102
28-01-2016, 10:45
Do được 1 vài cao nhân góp ý và cho biết đường xá xe cộ ở Cam ko tốt lắm, nên mình chỉnh lại lịch trình của mình như sau:

Ngày 1 (09/02): Sáng 8h bay vào SG 10h có mặt ở SG, ăn trưa, cà phê nghỉ ngơi.
Chiều 1h bắt xe đi Phnom, khoảng 7,8h tối có mặt ở Phnom, ngủ đêm ở Phnom

Ngày 2 (10/2): Sáng lang thang Phnom, trưa hoặc đầu giờ chiều bắt xe đi Siêm luôn để tối kịp chơi chợ đêm và lượn phố Tây tại đây

Ngày 3 (11/2): Tham quan Angkor cả ngày
Tối 8h bắt xe đi Sihanouk

Ngày 4 (12/2): theo như kinh nghiệm của những ng` đã đi cho biết thì ko thể đi từ Siêm đến sihanouk trong 12h được, nên mình có 2 tình huống để đặt ra:
TH1: Xe đến buổi sáng kịp bắt tàu nhanh đi lúc 11h trưa – 12h ra đảo Kohrong, để tham gia vào tour tham quan các đảo (bao gồm cả Kohrong Saloem) và các trò bơi lặn câu cá dưới biển, tối quẩy tại đảo,
TH2: Xe ko đến kịp chuyến 11h trưa thì ở lại nghỉ ngơi chiều 3h đi party board ra đảo Kohrong Saloem (tàu đi chậm, trên đường đi cũng có tham quan 1 vài đảo, có lặn ngắm san hô), tối nghỉ ngơi trên đảo

Ngày 5 (13/2):
Theo TH1: buổi sang chơi biển Kohrong và tham gia các trò chơi mạo hiểm (cái này hơi đắt 25$ mua từ đất liền và 35$ mua ở trên đảo), chiều 3h đi tàu nhanh về Sihanouk, ra chợ Sihanouk mua hải sản nhờ họ luộc rồi mang ra bãi biển uống bia :v
Theo TH2: buổi sang nghỉ dưỡng chụp choẹt ở biển Kohrong Saloem, ), chiều 3h đi tàu nhanh về Sihanouk, ra chợ Sihanouk mua hải sản nhờ họ luộc rồi mang ra bãi biển uống bia :v

Ngày 6 (14/2): 7h dậy về SG theo đường Hà Tiên
Tối bye bye Sài Gòn mình về với Hà Nội than yêu :D

1 số chú ý là mình ko ưu tiên Phnom, nên nếu cần sáng ngày 2 có thể đi siêm luôn
Mình hơi ham chơi và ko nhiều tgian nên muốn ở Koh rong để có nhiều hoạt động :D
Ai có góp ý gì thì tiếp tục giúp mình nhé :D

devil891102
28-01-2016, 10:57
À mình đi theo kiểu tự do ý, không có phải lập đoàn hay gì cả, nên nếu bạn nào muốn tham gia từng chặng thì vẫn hoan nghênh nha :D

vchi280
28-01-2016, 15:12
Chốt số người rồi off cái đi bạn ơi sắp tết rồi :D

nguyendacda
03-02-2016, 23:46
Mình cũng đi Camp đợt này, nhưng mà bay vào SG từ mồng 3. SiemRiep cũng là điểm mình muốn đến đầu tiên. Biết đâu ta có thể hội ngộ ở Angkor :)

anhphung1992
04-02-2016, 19:39
có bạn nào đi mùng 3 ko :D

xuki
04-02-2016, 21:22
Hi chủ thớt, mình đi Cam cũng gần chục lần, nên khuyên bạn nên lên hành trình như sau:

Đi Sihanouk trước bằng đường cửa khẩu Hà Tiên (chuyến đêm) để tiết kiệm thời gian, đến tầm 11h là đến. Lần trước team mình đi chuyển từ 10h đến 7h sáng đến Hà Tiên, qua cửa khẩu đi thêm vài tiếng là tới Sihanouk.

Ở Sihanouk nên ở 2 đêm, đến sáng ngày 3 nên làm hành trình đi Pnompenh (khoảng 4 tiếng), chơi vài tiếng ở đó, tối khởi hành đi Siêm Riệp (mất khoảng gần 8 tiếng). Chứ di chuyển từ Siêm RIệp tới Sihanouk nản lắm, các trạm dừng chân trên đườg cũng gần như ko có gì.

Ngày cuối quay về Phnompenh thì có thể tranh thủ ghé chợ để mua quà về.

Đợt này mình cũng đi Cam, nhưng mùng 4 mới đi, lượn lờ chắc chỉ 1 trong 2 nơi thôi.

email mình là [email protected], nếu cần mình giúp gì cứ nhắn nhé

giovathong
05-02-2016, 20:49
Minh 1 gạch nhé. Fb quyen ngoc doan. Sdt 0978436645

nguyendacda
06-02-2016, 19:47
có bạn nào đi mùng 3 ko :D

Mình đi mùng 3 nè. Nếu bạn muốn join thì inbox mình https://www.facebook.com/nguyendacda

panther1581988
09-02-2016, 15:21
ai di Cam mung 3 Pm zalo minh nhe: 0934.063.039

heyna
16-02-2016, 14:38
Chào bạn ,
Chuyến đi gần đây của bạn thế nào ạ . Mình chưa đi bao h mà lần này muốn dẫn ba mẹ đi nữa nên có thể cho mình xin 1 ít kinh nghiệm với lại chi phí để mình dự trù với . :) :) . Mình tính đi vào cuối tháng 3 này . Đi Sihanouk nếu được thì đi Siêm luôn . Cho mình kinh nghiệm với . Cám ơn cám ơn .
à có bạn nào đặt dạng Bungalow trên Booking hay Agoda chưa . Mình muốn đặt 1 cái ở chung với gia đình mà thấy trên web cứ cho chọn tối đa là 2 người 1 phòng :( . Có kinh nghiệm cho mình xin với nhé

devil891102
17-02-2016, 11:19
Chào bạn ,
Chuyến đi gần đây của bạn thế nào ạ . Mình chưa đi bao h mà lần này muốn dẫn ba mẹ đi nữa nên có thể cho mình xin 1 ít kinh nghiệm với lại chi phí để mình dự trù với . :) :) . Mình tính đi vào cuối tháng 3 này . Đi Sihanouk nếu được thì đi Siêm luôn . Cho mình kinh nghiệm với . Cám ơn cám ơn .
à có bạn nào đặt dạng Bungalow trên Booking hay Agoda chưa . Mình muốn đặt 1 cái ở chung với gia đình mà thấy trên web cứ cho chọn tối đa là 2 người 1 phòng :( . Có kinh nghiệm cho mình xin với nhé

Bạn ở đâu nhỉ, nếu ở HN mà định đi Sihanouk thì nên đặt vé máy bay đi Cần Thơ sang Sihanouk sẽ gần hơn nhiều đấy, chuyến vừa rồi ko kể vé máy bay thì nhóm mình đi hết 230$, ở nhà nghỉ trong Sihanouk và ở Bungalow ngoài đảo. Bọn mình đi cả SIêm nữa, nếu đi có phụ huynh thì nên tính lịch trình cho hợp lý để di chuyển giữa SHN và Siêm cho đỡ mệt