PDA

View Full Version : [ĐÃ CHỐT ĐOÀN] Phượt Campuchia tháng 11/2011

hikarusai
25-09-2011, 12:16
Hey các bạn ơi,

Mình dự tính phượt qua Campuchia tháng 11/2011 này, cụ thể là 16-20/11. Dự tính sơ bộ là:

- HCM - Phnompenh - Siemreap
- Transportation: bus của Sinh Cafe hay Mai Linh hay Mekong Express đến Phnompenh trước, rùi sau đó đón xe từ Phnompenh đi Siemreap. Đến đó rùi thì tùy tình hình có thể đi Tuk Tuk, hay đi bộ ;=)
- Hotel: chọn guesthouse cho nó tiết kiệm (dù gì chỉ tối mới về ngủ). Chắc lên đây book trước
[url]http://www.hostelbookers.com/hostels/cambodia/
[url]http://www.tripadvisor.com/
[url]http://www.travelfish.org/

Bạn nào có rảnh thì đi chung cho dzui nhé. Hiện nhóm mình có khoảng 2 người, 1 male, 1 female.
Ngoài ra, bạn nào có thêm suggestion cho chuyến đi thì góp ý tụi mình nhé

Thnks
Cheers,

hoxuanhuong
25-09-2011, 20:39
lúc này hết mưa chưa bạn nhỉ, vì mình tính phuot vào tháng 11 để đảm bảo thời tiết đẹp hơn, bạn có dự dù ngân sách chưa, đưa lên xem nhé..

hikarusai
26-09-2011, 10:30
Thnks bạn đã nhắc nhé.

Sau khi tra google lại, tụi mình quyết định đi ngày 16-20/11. Lúc đó bạn đi đc ko?

Kinh phí:

- Transportation: 12USD/ person đi từ SG - Phnompenh, 5USD/person từ P đến Siem Riep, 19 USD/person từ S đến SG
- Visa: 24 USD/person (để mình check lai xem Campuchia có miễn cho người Việt chưa)
- Guesthouse: 3-5 USD/person (double or single)
- Fee tham quan (mac nhat): ban cu du tru khoang 100USD di
- Meal: 3-5 USD/meal/person

Total thi khoang : 200 USD/person, chưa tính chi phí mua quà

Lich trinh:

- Khoi hanh luc 6h ngay 16/11 tai Sinh cafe, di toi Phnompenh. Check in phong guesthouse. Tham quan Hoang Cung, khu vuc bo ho.
- Toi 16/11 di Siem Riep. 17/11 tham quan Angkor Wat, Đồi Barkheng..Ăn buffet và thưởng thức vũ điệu Apsara, ghé thăm chợ Củ, về guesthouse nghỉ ngơi.
- 18/11 tham quan Linga Thousand River, tối ghé qua Pub street, về guesthouse nghỉ ngơi.
- 19/11: ăn sáng trả phòng, về Phnompenh, trên đường ghé qua chợ Nga, tối nếu đến được PP kịp thì ghé qua The Riverhouse Lounge chơi
- 20/11: tới trưa thì về đến SG ^^

(trả nợ vừa đúng ddl nhé anh Mod)

Thnks

hoxuanhuong
26-09-2011, 21:53
thời gian này thì mình mình đi được rồi, add nick vào trao đổi thêm hen honghanh_mia, hôm bữa mình có xem lịch trình của các bạn đã đi thấy cũng okie lắm, bạn xem thử sao he http://www.5giay.vn/showthread.php?t=2818693, có gì nghiên cứu thành 1 lịch trình cho chi tiết, mình chủ yếu là đi để săn ảnh, nếu các bạn cùng sở thích như vậy thì thật là tuyệt rồi..

hikarusai
26-09-2011, 22:11
hihi, mình cũng khoái chụp hình bạn ơi. Đi chủ yếu là bụi và săn ảnh ^^

NPhuong
26-09-2011, 23:04
Mình 1 cục gạch nhé. Mình là nữ.

thutrangv
26-09-2011, 23:21
- Visa: 24 USD/person (để mình check lai xem Campuchia có miễn cho người Việt chưa)

Đi Cam không mất visa từ lâu rồi mà bạn.

Nhóm mình đi năm ngoái, số ngày đi trùng y như đoàn của bạn luôn. Chia sẻ với bạn một chút là thăm quan Ăngkor một ngày không đủ đâu, nhất là đi bụi và chụp ảnh thì càng thiếu. Suối ngàn Linga chỉ cần đi nửa buổi là xong, mà thực sự mình thấy cũng không hấp dẫn lắm, nếu nhiều thời gian thì hãy nên đi còn không thì bỏ cũng không đáng tiếc đâu.
Mình up cho bạn xem lịch trình của đoàn mình, đi rất hợp lý và chi phí đúng theo tính toán (còn thừa tiền trả lại mọi người nữa chứ ), thậm chí ăn uống còn xông xênh hơn dự tính.

https://i1207.photobucket.com/albums/bb466/thutrangv/program5.jpg

hikarusai
27-09-2011, 09:10
Thnks ban Trang nhe, lich trinh rất chi tiết.

Mà lúc đó bạn ở hotel hay guesthouse nào thế?

hikarusai
27-09-2011, 09:11
Hi ban, add nick mình vào nhé

[email protected]

hoxuanhuong
27-09-2011, 09:39
Hikarusai oi, H da add facebook rồi đó, vậy là chung sở thích rồi, mình cũng thích phươt lang thang và chụp ảnh, hehe.

chaucyd
27-09-2011, 09:40
Bạn ơi mình vừa gửi email cho bạn đó. Có gì check mail hen ;)

Hi ban, add nick minh vao nhe

[email protected]

henryvn2004
27-09-2011, 10:51
Hi ban,

Add nick minh vao nhe.
[email protected]

Cheers

thutrangv
27-09-2011, 11:15
Thnks ban Trang nhe, lich trinh rat chi tiet.

Ma luc do ban o hotel hay guesthouse nao the?

Mình ở guesthouse thôi nhưng bây giờ thì quả thực không nhớ nổi tên nữa rồi. Chỉ nhớ là đều ở gần trung tâm cả, SR thì gần khu phố Tây, chợ đêm, ở PNP cũng gần chợ đêm. Ah nói mới nhớ nếu ở đêm PNP thì nên ở tối thứ 7 để đi chợ đêm nhé, mua đồ rẻ hơn SR mà vui phết. Buổi tối cũng có thể ghé vào thăm quan Nagaworld. Sáng nên dậy sớm đến chùa Wat Phnom có thể trốn được vé ;)
Mình nhớ được thông tin gì thì sẽ share cho mọi người tham khảo còn mình không hay chat lắm. (NT)

hikarusai
27-09-2011, 17:37
Thnks chị Trang nhé

Thông tin bổ ích để em bổ sung vào cho chuyến đi.
Chị nhớ được gì thêm thì cứ willing comment lên nhé

Cheers,

rainstorm
27-09-2011, 20:28
Mình cũng đang tính đi Campuchia. Đang nghe ngóng tình hình. He he!

canavn
27-09-2011, 20:29
Bạn ơi, cho tớ đặt gạch nhá. Tks bạn!

hikarusai
28-09-2011, 07:30
Rainstorm & Canavn, sẽ thông báo luôn cho các bạn lịch cụ thể vào cuối tuần này nhé.
Thnks all

rainstorm
29-09-2011, 19:15
Gửi mail cho mình nhé.
email la: [email protected]

Cảm ơn,

cuong_378
29-09-2011, 21:19
Lich trinh:

- Khoi hanh luc 6h ngay 16/11 tai Sinh cafe, di toi Phnompenh. Check in phong guesthouse. Tham quan Hoang Cung, khu vuc bo ho.
- Toi 16/11 di Siem Riep. 17/11 tham quan Angkor Wat, Đồi Barkheng..Ăn buffet và thưởng thức vũ điệu Apsara, ghé thăm chợ Củ, về guesthouse nghỉ ngơi.
- 18/11 tham quan Linga Thousand River, tối ghé qua Pub street, về guesthouse nghỉ ngơi.
- 19/11: ăn sáng trả phòng, về Phnompenh, trên đường ghé qua chợ Nga, tối nếu đến được PP kịp thì ghé qua The Riverhouse Lounge chơi
- 20/11: tới trưa thì về đến SG ^^

(trả nợ vừa đúng ddl nhé anh Mod)

Thnks[/QUOTE]

Bạn nên check lại lịch chạy của xe bus, theo mình biết thì các chuyến từ PP đến SR đều vào đầu giờ chiều. Cho nên lịch trình ngày 16/11 không ổn. Các bạn chỉ có khoảng hơn 1 tiếng để ăn trưa ở PP trước khi lên xe đi tiếp đến SR, không có đủ thời gian thăm Hoàng cung đâu. Ngày 19/11 sáng sớm các bạn từ SR về đến PP khoảng 1h chiều, lúc đó thì đến Hoàng Cung tham quan trước rồi tạt qua Chợ Nga vì Hoàng Cung đóng cửa sớm. Mà chợ Nga ở ngay trung tâm thành phố chứ không phải trên đường từ SR về PP nhé. Có muốn mua đồ lưu niệm thì đợi khi về chợ Nga rồi mua cho rẻ, mua ở SR vừa mắc, lại ít và phải mất công mang 1 chặng đường dài, để sức đó mà chụp hình :)). Vậy là các bạn nên check in GH ngay khi đến PP để có chỗ cất hành lý (còn rảnh tay chân để đi tham quan PP) vì đằng nào cũng phải ở lại 1 đêm, tối đó thì tha hồ đi Lounge liếc :D.... Sáng hôm sau về lại SG vào buổi chiều đúng như kế hoạch.

TedNguyen
30-09-2011, 17:07
Bác Cường _ 378 có đi chuyến nài không thế? Em cũng mún đi nhưng mờ lại kẹt cái lịch thi vô nhơn đậu rồi hic hic hic (NO)(NO)(NO) lót dép buôn dưa hóng hớt thôi kekekeke

code_fantasy
30-09-2011, 17:56
mình đặt Gạch nha bác chủ thớt ...YM : happy_forever2907, Email : [email protected], Mình là Man, 0996.650.895
cũng đng dự tình ghé Kam 1 lần, đã đọc qua lộ trình co thông tin gì bác Email nhé
Thanks

cuong_378
30-09-2011, 21:51
Bác Cường _ 378 có đi chuyến nài không thế? Em cũng mún đi nhưng mờ lại kẹt cái lịch thi vô nhơn đậu rồi hic hic hic (NO)(NO)(NO) lót dép buôn dưa hóng hớt thôi kekekeke
Anh đi Cam vài lần rồi, không đi nữa. Thấy mọi người lên kế hoạch đi thì vào chém gió ghóp vui vậy thôi

Krong.Nguyen
01-10-2011, 11:15
Vé bus từ SG- PNP 10$ thôi bạn ơi, bạn cứ tới khu Phạm Ngũ Lão - Đề Thám hỏi thì biết, đi nhiều người mình mặc cả nhiều khi họ bớt cho còn 9$.
Nhưng mùa này đi Siêm Riệp thì phải check lại kỹ càng vì nước sông Mekong đang lên, bên Cambodia cũng ngập, hỏi kỹ bên nhà xe xem ngày đó có đi dc ko?

Vé SR-SG bạn có thể hỏi tại SG luôn, khi mua vé bạn nhớ lấy 2 reciept để khi lên xe đưa cho tài xế, người ta sẽ đưa cho bạn cả vé đi lẫn về. Cao nhất là 18$, sang bên đó đừng để bị chém.

Thực ra dân Cam hiền lành lắm, mình dễ thương thì người ta cũng đối tốt vs mình thôi.

Vài dòng chia sẻ, chúc các bạn có chuyến đi vui vẻ và thú vị.

NPhuong
02-10-2011, 08:22
Bạn ôi khi nao off kêu mình với.

hikarusai
03-10-2011, 11:04
Hi all,

Lịch trình chi tiết đã được upload đường link dưới:
http://www.mediafire.com/?l6t9392b6lewq2i

Các bạn xem và bổ sung thêm thông tin nhé. Tụi mình chưa lên kế hoạch guesthouse ở SR, nên bạn nào biết chỗ GH nào giá <5USD, sạch sẽ, gần Old Market thì recommend tụi mình nhé.

Danh sách phượt:

1. Code_fantasty
[email protected], 0996.650.895

2. hoxuanhuong

3. NPhuong

4. Vananhtran
[email protected], 0909082488

5. Henyvn2004
[email protected]

Rainstorm có đi ko hè?

Nhóm tụi mình hiện có:

1. Hikarusai (mình)
[email protected], 0169 7859 570

2. Duyên Đỗ

3. Vũ Nguyễn
[email protected]

4. Quỳnh Nhi Mai

5. Hữu Trương

Offline cuối tuần nì nhé, Nowzone, 235 Nguyễn Văn Cừ, Q1, tầng ăn uống, quầy KFC, lúc 7h
Mọi ngưởi tranh thủ đi nhé, mình chốt lại lịch trình và danh sách đoàn lun ^^

Thanks all

hailhoney
03-10-2011, 13:08
Nhóm mình 4 người cũng định đi Cambodia từ 29/12-2/1. Ko biết đã book vé chưa. Nếu các bạn có thể lùi lại lịch trình join cùng đoàn thì tốt quá. Đây là lịch trình nhóm mình:
https://www.phuot.vn/threads/26980-Tuy%E1%BB%83n-qu%C3%A2n-%C4%91i-Cambodia-29-12-2011-2-1-2012

hikarusai
03-10-2011, 15:00
Hi bạn,

Chắc để dịp khác dzậy, nhóm tụi mình cũng khó khăn lém mới sắp xếp đc mấy ngày này và xin phép các sếp :(.
Giờ mà xách đơn chạy lên sếp đòi đổi, chắc ....về không toàn thây quá hix

Chúc các bạn đi dzui nhé
Nhóm mình đi xong về, sẽ update tình hình mới nhất cho các bạn :D

Cheers

rainstorm
03-10-2011, 20:51
Hi all,

Các bạn xem và bổ sung thêm thông tin nhé. Tụi mình chưa lên kế hoạch guesthouse ở SR, nên bạn nào biết chỗ GH nào giá <5USD, sạch sẽ, gần Old Market thì recommend tụi mình nhé.

Danh sách phượt:

1. Code_fantasty

2. hoxuanhuong

3. NPhuong

4. Vananhtran

5. Henyvn2004
[email protected]

Rainstorm có đi ko hè?

Nhóm tụi mình hiện có:

1. Hikarusai (mình)

2. Duyên Đỗ

3. Vũ Nguyễn
[email protected]

4. Quỳnh Nhi Mai

5. Hữu Trương

Offline cuối tuần nì nhé, Nowzone, 235 Nguyễn Văn Cừ, Q1, tầng ăn uống, quầy KFC, lúc 7h

Thanks all
Mình đăng ký: rainstorm SDT: 0164 600 5353

hoxuanhuong
04-10-2011, 11:47
Em ơi, off ngày nào vậy em, chủ nhật dc kok em, t7 chị có cái sn rùi..hehe, tình hình có vẻ nhộn nhịp rồi đây :)

hoxuanhuong
04-10-2011, 11:48
Nhóm mình 4 người cũng định đi Cambodia từ 29/12-2/1. Ko biết đã book vé chưa. Nếu các bạn có thể lùi lại lịch trình join cùng đoàn thì tốt quá. Đây là lịch trình nhóm mình:
https://www.phuot.vn/threads/26980-Tuy%E1%BB%83n-qu%C3%A2n-%C4%91i-Cambodia-29-12-2011-2-1-2012

Hủy vé đi bác ơi, join nhóm này tháng 11 cho vui :D:D

hikarusai
04-10-2011, 16:09
Do nhìu người bận quá, nên mình chuyển sang chủ nhật tuần này nhé, same time & venue nhé mọi người

See u all there,
(c)(c)

kuteq
07-10-2011, 10:02
Hi all,

Danh sách phượt:

1. Code_fantasty

2. hoxuanhuong

3. NPhuong

4. Vananhtran

5. Henyvn2004
[email protected]

Rainstorm có đi ko hè?

Nhóm tụi mình hiện có:

1. Hikarusai (mình)

2. Duyên Đỗ

3. Vũ Nguyễn
[email protected]

4. Quỳnh Nhi Mai

5. Hữu Trương

Thanks all

ban ưi , nhóm mình có khoảng 4 bạn, cũng muốn tham gia phượt cùng , khi nào offline cho mình đăng ký với .hì
1.Võ Nhân quyền (mình) (+ 84)0902.549.679
2.Đặng đức minh quân

anny
07-10-2011, 13:48
Finally là đi ngày 16/11 phải ko? deadline confirm là ngày này zậy bồ?
Book miệng tưước nha. Đăng ký ra sao? đóng tiền thế nào? Ai đại diện mua vé xe bus?

Best, Anny - 0909 959 886

Út Nguyễn
07-10-2011, 14:36
Em đặt 1 cục gạch ở đây nhé chị. Em cũng đi Cam mấy lần nhưng chưa đi tới S, mới chỉ ở P ko à.

Theo em thì nên đi xe của hãng Sapaco, vì hãng này vận chuyển hành khách từ VN qua cam có uy tín từ lâu, hỏi ng ở Cam ai cũng biết hãng này:P

2011
Chuyện GH em sẽ hỏi cho vì bạn em là dân đi buôn ở Cam nên chắc là giá ko đâu rẻ bằng, còn ở P thì em biết nguyên 1 dãy nhà trọ, nhưng nói trước là GH thường là rất nhỏ và nóng nực nữa. em sẽ cố chọn chỗ nào sạch sẽ.

Viết hoa đầu câu

hikarusai
07-10-2011, 15:52
@Kuteq: Bạn mở lại trang 3 đó, mình có ghi chi tiết thời gian và địa điểm.

Offline chủ nhật này , 7h ở Nowzone, quầy KFC .
Bạn đến đó thì call mình. Số di động của mình ở bên trên.

@Anny: Tụi mình dự tính chốt đoàn tuần này, keep in touch sau đó và đợi đến giờ G khởi hành. Bạn Vũ sẽ phụ trách phần vé xe, và lịch trình đi, chi tiết gặp sẽ trao đổi với cả nhóm hôm offline.

@Út Nguyễn: Xe Cam cũng rộng rãi, giá vé rẻ hơn xe Mai Linh hay S. Nếu đi mà không thích, thì chuyến về, mình sẽ mua lại vé ML hay S :D. GH thì bạn hỏi giùm mình nhé, chủ yếu là để book trước, chủ động về chổ ở trọ khi đến. Bạn cứ chọn room nào tầm 8-10USD/2 beds, aircon có, hot water có càng tốt, nhét thêm 2 người nữa vẫn không tốn chi phí càng tốt hehe :D. Gặp bạn ở buổi offline nhé.

Út Nguyễn
08-10-2011, 15:37
Chị ơi, chị lên trang http://www.hostelworld.com tìm guest house cho chuyến đi nha.. nhiều quá em chả biết chọn thế nào.
Ở trang này có thông tin chi tiết lắm. Hẹn gặp ở buổi off...lúc 7h sáng hử chị? Cho em xin lại cái số đt. SMS giùm em nha.SDT em: 01239045678 em tên Út

Em sẽ chuẩn bị sẵn 1 số câu hỏi thông dụng tiếng cam cho mọi ng, chắc đến ngày đi mới đưa đc..em lu bu quá.

hikarusai
08-10-2011, 23:59
7h tối nhé guys hix :(

hikarusai
10-10-2011, 09:10
Hi all,

Cám ơn các bác đã nhiệt tình ủng hộ chuyến đi Cam lần này. Số người confirm đi quả thật vượt hơn sự mong đợi của chủ thớt (around 16-17 người) :D. Đông thỉ đi vẫn vui hơn, but đông qua chủ thớt sợ các bác đi không enjoy. Vậy thì phí thời gian, công sức chờ đợi và đặt gạch hóng hớt của các bác quá hix :(

Mặc dù lòng không muốn, nhưng mình thành thật xin lỗi toàn thể các bác "phượt" đã ưu ái đặt gạch chuyến đi này: Tụi mình đã chốt danh sách chuyến đi gồm 10 bạn, trong đó:

~9 bạn đi offline hôm qua và đóng tiến vé xe 1 chặng đi SG-PP - 200k hôm chủ nhật rùi.
~1 bạn đăng ký sớm nhất hôm nay và đóng tiền vé xe 1 chặng đi

Mình thật là đáng tội với các bác đã đặt gạch chờ đợi, gọi đt mình, bla bla bla mà không có tên trong danh sách. Sau lần này, mình rút kinh nghiêm "xương máu" lần sau:

1. Lên kế hoạch số người đi và thông báo khi kêu gọi mọi người đi chung
2. Thông báo trước các ưu tiên để chọn người (vd: 1, có mặt offline, 2, đăng ký sớm..ect)

Haiz, thui thì trái đất tròn, 1 ngày nào đó, chúng mình nhất định sẽ "phượt" cùng nhau.

Thnks all
;)

Út Nguyễn
10-10-2011, 21:49
Cách làm của chị cũng đúng, vì chắc ăn chứ đến ngày đó lại không đi cũng khó cho đoàn:D. Chúc chuyến đi vui vẻ.

hikarusai
15-11-2011, 10:46
Hi all,

Nhóm mình hiện giờ có 5 nữ, 4 nam (1 nam có việc bận đột xuất nên cancel) dự định đi Cam từ ngày 18-21/11/2011 (có thay đổi chút với lịch trình ban đầu). Chi phí around 120-130USD/người/ full trip. Thông tin chi tiết, chắc bạn nào cần thì mình gửi email qua cho (chưa biết cách attached file trên nay hix) , sơ bộ thì:

- Nhóm dự định đến PP chơi rùi tối leo xe bus đi đến SR. Nên không đặt phòng ở PP, mà chỉ đặt SR thui. Phòng guesthouse đã đặt, 2 phòng triple room, 1 giường 2 người ngủ, tổng 98USD/10 ngườ/2 days, phòng air conditioning, breakfast included, guesthouse Angkor Friendship Inn, 5 phút đi bộ đến Old Maret & Pub street.
- Đi xe Sapaco, đã mua vé chặng đi từ SG-PP 10USD, vé các chặng tiếp đến PP rùi mua, chi phí chung cho vé là 30USD/chặng đi và về
- Plan tham quan Ankor 2 ngày nên mua vé 40USD/3 ngày,

...ect

Nên giờ có bạn nam nào muốn join chung với nhóm đi Cam không hè thì nhanh chân lên nhé :D:D
Anh Mod ơi cho em để thông tin sơ bộ thế nhé :S thnks anh

Tiểu Oaoa
16-11-2011, 11:01
Cuối tuần này em cũng đi Cam trùng ngày với hikarusai đấy, không biết có đi cùng nhau không nhể vì buổi chiều em mới đi, mà có mỗi 2 chị em gái, hehe, lịch trình đi của nhóm chị thế nào đấy ạ?

hikarusai
16-11-2011, 11:07
Oh, hay thế :)

18/11 tụi chị ở PP chơi 1 ngày, đêm 18/11 thì lên xe đi SR, ở SR 2 ngày đến sáng 21/11 thì check out. Có khi nào chúng ta gặp nhau trên đất Cam không thế hehe:D

hikarusai
28-11-2011, 16:32
Hi all,

Đã hoàn thành chuyến đi Cam tốt đẹp, nay mình post lại 1 số thông tin để mấy đoàn đi Cam sau nên & ko nên nè :

1.

Thuê Tuk Tuk: nhóm mình thuê 2 xe tuk tuk, 1 xe 12USD/ngày ở PP. Tuk Tuk drivers ở đây tiếng Anh tốt, có người biết tiếng Việt. But deal giá với họ thì phải rõ ràng, đi một ngày là đến mấy giờ, đi địa điểm nào. Lúc deal thì các bác ấy cứ "Ok", "yes" mà mấy bạn nhớ check hỏi đi hỏi lại để chắc chắn họ hiểu đúng, chứ nếu không lát rắc rối lém.

Thuê tuk tuk ở SR thì mắc hơn, 15USD/xe/ngày, chạy đến 5-6h, sunset thui, chạy thêm phải thêm tiền. Thuê xe đi thăm mấy đền xa hơn, thì giá là 22USD/xe/ngày, cũng đến sunset.

Nếu thix thì các bác cứ trả giá thêm, nhiều khi lại xuống được 2-3USD

2.

Xe: em thề là sau này không bao giờ đi xe Sapaco qua đất Cam nữa, đặc biệt là đi từ PP-SR. Nhà xe thả mình dzô bãi đất trống cách tp 5km, có hàng rào mái tôn rào lại, chỉ mở cửa khi có xe vào trạm. Bên trong chỉ toàn khách, mấy tuk tuk drivers, và bus drivers. Nhóm em có 1 trân cãi vã bên trong với 1 anh tuk tuk driver ở đó, cũng may được 1 bạn nữ người Nhật hay Hàn nói nhỏ phía sau "nãy giờ tụi này gây sự với mấy nhóm rùi, nên im lặng đi" hix

Nên đi xe Soya, trạm dừng rộng rãi, an ninh, vé rẻ hơn sapaco, xe thì nhỏ hơn sapaco 1 chút, mà đối với hikarusai dzậy là ok rùi.

3.

Guesthouse

Đừng nên tin những gì guesthouse nói. Mấy bạn chủ guesthouse thì rất là nice, hỏi gì cũng cười nói, rất niềm nở. But đừng nhờ các bạn ấy book vé xe giùm, vì sẽ có khả năng bị charge fee cao. Hikarusai nhờ chị chủ tên Sonia book giùm vé đi từ SR-SG thì được báo giá là 20USD/người cho Sapaco, & các bus khác. Mà thực chất giá rẻ hơn nhiều, Soya là 15USD/người, còn Sapaco thì khoảng 18USD/người.

4.

Ăn uống khi tham quan Ạngkor Wat, Angkor Thom..ect

Bạn nên mua đồ ăn mang theo để ăn trong lúc tham quan, đỡ mất thời gian tìm chỗ ăn và tiết kiệm chi phí. Mấy restaurant bán gần đó giá khá mắc, mà đồ ăn cũng không quá ngon để trả mức giá đó, hikarusai hay lấy giá ăn ở night market ra mà so sánh thì 1 dĩa cơm chiên ở night market là 1.5USD, trong khi ở đó giá là 3USD, mà còn ít hơn nữa huhu.

Nước thì giá tầm 3USD/2 chai bự, 1 ngày thăm đền nhóm mình gồm 11 mạng tu liền liền 8-10 chai nước lớn, mà phải tiết kiệm nữa hix

Túm gọn là, cảnh đẹp, Angkor rực rỡ, night market & pub street khá nhộn nhịp (riêng night market & pub street cùa PP thì chán lém).
Safe & nice trip nhé <3