PDA

View Full Version : ( Tuyển Xế ) ĐI MÙ CANG CHẢI (01-02/10/2011)

aiimpa
24-09-2011, 09:25
;););) Hì hì. Nhà nhà, người người tuyển xế. Các xế dạo này hot thế ko bít.

Nhà tớ cũng tuyển xế. Cung của bọn tớ nhẹ nhàng thôi và thời gian ngắn, do ăn chơi nhiều quá nên ko nghỉ được nữa, hức hức. Cụ thể như sau nhé:

Ngày 01/10/2011: Xuất phát lúc 04h00 sáng đi: Đi theo: Hà Nội - Đại lộ Thăng Long (hoặc QL 32) - Sơn Tây - Thu Cúc - Văn Chấn - Nghĩa Lộ - Tú Lệ (tầm 230km). Ăn trưa tại Tú Lệ. Nghỉ ngơi, ngắm cảnh tại Tú Lệ. Chạy tiếp: Tú Lệ - Kim (La Pán Tẩn) - MCC (khoảng 60km). lòng vòng các bản khác: Dế su Phình, Chế Cu Nha...Ngủ đêm tại MCC.
Ngày 02/10/2011. Xuất phát lúc 07h30-08h00 đi: MCC-Tú Lệ- Nghĩa Lộ - Bản Hốc (nằm tại TT Văn Chấn - H Nghĩa Lộ: tổng đg khoảng 100km). Nghỉ tại Bản Hốc: Tắm suối nước nóng (lấy tinh thần về HN), ăn trưa, thịt rắn.... Rùi tiếp tục đi: Bản Hốc - Thu Cúc - Sơn Tây - Hà Nội.
Tổng chiều dài đi khoảng: 600km-650km

Kinh phí dự kiến: gồm: ngủ 1 đêm tại MCC, ăn ba bữa chính, 1 phụ và linh tinh khác vào khoảng 400k-600k (không bao gồm xăng xe - chia đôi cùng Ôm.

Bọn tớ ko đi được từ chiều hôm trước, vì trong đoàn có một số nhân từ Quảng Ninh và Hải Phòng lên. Nên thôi tối thứ 6 nghỉ ngơi sớm, sáng t7 xuát phát sớm vậy. HÌ hì.

Hiện bọn tớ có tất cả 15 mạng: gồm 6 XẾ VÀ 9 ôm ạ. Hí hí. Các bác bít rùi đó thiếu 03 xế. hì hì.

XẾ NÀO THAM GIA PM theo Yahoo: phanthuy2012 - hoặc số điện thoại: 0945 661 214 nhé.

zet
24-09-2011, 15:00
Chạy thế này hơi bị "nước rút" đấy ^^

Viết hoa đầu câu

aiimpa
25-09-2011, 09:23
Hức. Có muốn "nước rút" đâu cơ chứ. Thời gian có hạn mà, ai cũng rứa thì cùng tham gia nhé. Bạn đã cố gắng chọn cung ngắn nhất rùi. Hì Hì. Thiếu mỗi nước đi ô tô lên Mù. Ha Ha.

Chạy thế này hơi bị "nước rút" đấy ^^

Viết hoa đầu câu

dantocgoc
25-09-2011, 20:11
Chủ topic nên bổ sung thêm kinh phí dự kiến cho phù hợp với quy định và để các ACE tham khảo và jon cùng nhé.

Kendy
25-09-2011, 21:05
Em cũng đang quan tâm cung này, nhưng có vẻ nước rút thật- bác cho xin kinh phí dự kiến để em còn đặt gạch nào.

aiimpa
26-09-2011, 08:02
Sory. Đã thêm phần kinh phí. :d. Nếu rảnh thì tham gia cùng nhé.

Em cũng đang quan tâm cung này, nhưng có vẻ nước rút thật- bác cho xin kinh phí dự kiến để em còn đặt gạch nào.

Sói xám
26-09-2011, 08:46
Hê hê, các zai nhà mình đâu hết rồi mà phải lên đây ? Mình dạo này hết xèng chứ nếu không cũng tham gia.

phongtuyet
26-09-2011, 14:31
Chạy đông như vậy thì ko đi đc như lich bạn lên đâu . Đảm bảo ko hoàn thành mục tiêu. Bạn nên xem lại lịch trình Đoàn mình vừa đi về thấy cũng ko dễ như ban đầu. Chúc bạn có chuyến đi thành công .

Kendy
26-09-2011, 19:39
Chạy đông như vậy thì ko đi đc như lich bạn lên đâu . Đảm bảo ko hoàn thành mục tiêu. Bạn nên xem lại lịch trình Đoàn mình vừa đi về thấy cũng ko dễ như ban đầu. Chúc bạn có chuyến đi thành công .
Đúng roài đấy bác chủ thớt xem lại hành trinh đi gấp thế liệu có tắm nước nóng được ko.
thía bao h of để chốt đoàn vậy bác.

aiimpa
27-09-2011, 08:03
Hớ. Ko rõ ạ.

Hê hê, các zai nhà mình đâu hết rồi mà phải lên đây ? Mình dạo này hết xèng chứ nếu không cũng tham gia.

aiimpa
27-09-2011, 08:09
Thanks các ý kiến của Phongtuyet. Mục tiêu của bọn mình là lên MCC và qua tìm hiểu thì đoạn đường bọn mình lựa chọn là khá hợp lý với thời gian mong muốn của bọn mình. Tất nhiên có đi nhanh hay chậm thì phụ thuộc vào thời tiết và con người. Nhưng trong ngày đầu tiên lên và loanh quanh MCC thì bọn mình đảm bảo được.
Còn ngày thứ 2 về tắm suối nước nóng thì tùy vào tình hình sức khỏe và thời tiết của ngày hôm đó. Theo tính toán của mình thì ok: Chẳng thể tắm suối nước nóng đến vài h được. HÌ hì. 100 km đó mình dự tính đi khoảng 3h-3h30 phút thì tầm 11h30 có mặt tại Bản Hốc - nghỉ ngơi tắm táp đến 12h15-12h30 ăn trưa. Xong 13h30 xuất phát về HN.
Còn chốt đoàn khi đủ xế thì mình sẽ thông báo chốt trên phuot.com và ngày off cuối cùng trước khi lên đường là tối thứ 5 tuần này.

Đúng roài đấy bác chủ thớt xem lại hành trinh đi gấp thế liệu có tắm nước nóng được ko.
thía bao h of để chốt đoàn vậy bác.

leqhung
27-09-2011, 10:35
Cho mình tham gia 1 xế và 1 ôm được không bạn ơi? Hay chỉ tuyển xế?

aiimpa
27-09-2011, 11:12
Cho tớ mail của ấy. Tớ sẽ gửi lịch trình cụ thể nhé.

Cho mình tham gia 1 xế và 1 ôm được không bạn ơi? Hay chỉ tuyển xế?

aiimpa
27-09-2011, 11:49
Thanks all. Đoàn tớ đã có đủ nhân.

@Mod: Bạn tìm mãi và cả google mà ko ra cách thêm dòng "đã chốt đoàn" vào. Mod giúp tớ và chỉ cách nhé. Cảm ơn nhiều.

NBB
27-09-2011, 14:52
Ôi, cho em ké chút. Em đang muốn tuyển 1 xế cho chuyến đi MCC cuối tuần này (đi từ thối thứ 6 ngày 30/09/2011). Ai có thời gian thì tham gia với bên tớ nhé (0986 567 384)

Kendy
27-09-2011, 21:09
Ôi, cho em ké chút. Em đang muốn tuyển 1 xế cho chuyến đi MCC cuối tuần này (đi từ thối thứ 6 ngày 30/09/2011). Ai có thời gian thì tham gia với bên tớ nhé (0986 567 384)
Lịch trình và kinh phí thế nào bác yh giangbaotuan_2010

Nguyen Ngoc Thu
29-09-2011, 13:45
Không biết mưa bão như này có ai đi MCC nữa không ạ?

ColorsOfTheWind
30-09-2011, 23:39
Lịch trình này về cơ bản là nhẹ nhàng mà... mọi người có thể đi thảnh thơi ngày 1 từ lúc 6h sáng...đến khoảng 3h chiều đến tú lệ... 5h chiều đền mù...tắm rửa ăn cơm chơi bời đến sáng hôm sau dậy sớm chơi Chế Cu Nha, La Pán Tẩn, Dế Xu Phình... rồi khoảng 12h nhổ về hà nội... tầm 12h đêm về đến hn là vừa... Bọn e đợt 25-26/9 còn chạy cả vào Háng Tề Chơ ngày 1, ngày 2 4h chiều mới từ Mù đi về... 2h30 sáng về đến nhà...:D... Chỗ bản hốc thì mọi người nên tắm nước suối khoáng nóng , sau đó chạy ra quán cơm bình dân đối diện sân vận động văn chấn ăn, khoảng 50k/ người là cỗ ngon như cỗ cưới...:D..

ColorsOfTheWind
30-09-2011, 23:45
Đây là cung của đoàn em... về cơ bản là nếu đi đúng kiểu 6-7 xe, các xế cứng tay và đi với tốc độ khoảng 50km/h thì có thể hoàn thành lịch trình này và xề đến hà nội lúc 10h đêm. Up lên cho các bác tham khảo. Cung này bọn e lên event trên FB chứ ko lập topic.

Nhớ ngày xưa, núi rừng Yên Bái là mảnh. đất đầy những câu chuyện huyền bí, là nơi đi dễ khó về, với rừng thiêng nước độc, với những cung đường hung hiểm, những vách đá cheo leo dựng đứng và là nơi đầy lâm tặc thổ phỉ.

Yên Bái là một trong những vựa gỗ pơ mu quý hiếm nên cũng là nơi có sức hấp dẫn cực lớn với lâm tặc, đã một thời hàng đoàn ngựa im lìm lặng lẽ thồ những súc gỗ pơ mu băng rừng về xuôi...

Háng Tề Chơ là tên một bản làng người Mông thuộc xã Làng Nhì, huyện Trạm Tấu, tỉnh Yên Bái. Nơi đây quanh năm mây mù bao phủ và có lẽ cũng hiếm dấu chân người "ngoại bang" như bao bản làng khác nếu không có một con thác hùng vĩ và đầy huyền thoại: Thác Háng Tề Chơ...

Háng Tề Chơ, một cái tên có lẽ rất xa lạ với cuộc sống hiện đại này song với những người say mê du lịch khám phá thì nó lại như là một điểm có sức lôi cuốn lạ kỳ bởi sự hoang dại, hiểm nguy, nó là một thách thức ngạo nghễ khiến cho những kẻ chưa một lần chinh phục sẽ háo sức, những kẻ thất bại thì day dứt dằn vặt mãi, kẻ thành công được chiêm ngưỡng sẽ ngất ngây với sự quyến rũ đến ngợp thở.

Theo quốc lộ 32 -chúng ta sẽ thực hiện cuộc hành trình- đi qua thung lũng vàng Mù Cang Chải

Tiết trời miền núi cao Mù Cang Chải mùa này đang vào cuối thu, đầu đông. Chỉ độ 3 giờ chiều, ánh nắng đã ngả màu vàng, quét dài trên các vạt núi, trơ ra loang lổ những ô ruộng bậc thang cũng màu vàng của mùa lúa chín vàng .

Cái nắng vàng cuối thu - đầu đông trên vùng núi cao hùng vĩ, xinh đẹp này - không giống nơi nào trên dải đất miền Tây Bắc - bởi cảnh đẹp đến mê hồn giữa trùng điệp núi cao, ruộng bậc thang, thung sâu, khe suối ôm chặt lấy cái nắng vàng và màu vàng của hoa – cỏ – lá - cây đang độ chuyển mùa của tiết trời cuối thu, đầu đông.

Tất cả như đọng lại cùng trời - đất giao hòa trong không gian tĩnh lặng của vùng núi cao huyền bí

----------------------------------

"Sâu thẳm Háng Tề Chơ - Huyền bí thu vàng Mù Cang Chải"

Phương châm 1: Đi và cảm nhận - không đi lấy thành tích.
Phương châm 2: Một khi đã máu thì đừng hỏi bố cháu là ai - Cấm bàn lùi.

---------------------------------

Cung 1: Sẽ đi trong trường hợp ngày 1 nắng ráo, không mưa.

Ngày 0: ( Thứ 6, ngày 23/9/2011) – Hà Nội – Quốc lộ 32 – Sơn Tây – Cầu Trung Hà – Quốc lộ 32 – Cổ Tiết – Thanh Sơn – Thu Cúc- Văn Chấn.

- 6h30’ tập trung ở cổng đại học Quốc gia, 7h xuất phát. 8h ăn tối tại Sơn Tây, nghỉ ngơi chém gió (Đợi xế Lão Mập do phải đi làm nên độc hành chạy sau). 9h bắt đầu từ Sơn Tây lên Văn Chấn (~150km). 1h sáng tới Văn Chấn – Tắm rửa nghỉ ngơi. Ngủ ở nhà Thím Thuật. Tắm suối khoáng nóng bản Hốc. Phê như con tê tê...:))...

Ngày 1: (Thứ 7, ngày 24/9/2011) – Văn chấn – Phình Hồ - Làng Nhì – Thác Tề Chơ – Phình Hồ - Văn Chấn – Nghĩa Lộ - Tú Lệ.

- 7h dậy chuẩn bị đồ, 8h bắt đầu xuất phát. Nhờ thím Thuật đồ cho ít xôi mang đi.

- 9h30 đến ngã 3 làng Nhì. Thuê người dẫn đường vào Trek thác Tề Chơ (~4 tiếng).
- Buổi trưa ăn "nặng" món "Xôi thịt hộp pa tê bốc"...:))...

- 1h30 có mặt ở Ngã 3 làng Nhì về Văn Chấn.

- 3h có mặt ở Văn chấn – Nghỉ ngơi 3h30 đi Nghĩa lộ - Tú lệ (~70km).
- Ăn chơi chụp choẹt thoải mái dọc đường – 6h30 có mặt ở Tú Lệ. Thuê nhà nghỉ, khách sạn, đặt cơm tắm giặt ăn uống. Tối đan quạt.

Ngày 2: (Chủ nhật, 25/9/2011) – Tú Lệ - Khau Phạ - Mù Cang Chải – Tú Lệ - Nghĩa Lộ - Thu Cúc – Thanh Sơn – Sơn Tây – Hà Nội. (340km)
- Do ngày 1 nghỉ sớm nên ngày 2 dậy sớm từ 5h30. ăn sáng thưởng thức Xôi thịt nướng Tú Lệ. 7h bắt đầu xuất phát. 8h đến Mù Cang Chải. Chơi ở 3 bản Chế Cu Nha – La Pán Tẩn – Dế Xu Phình ( Mỗi bản cách đường quốc lộ khoảng 3km) – Mỗi bản chơi 1 tiếng. Sau đó quay đầu về Văn Chấn. (Do sáng ăn xôi +| săn ảnh no căng rồi nên chiều ăn hơi muộn 1 tí)

- Khoảng 2h chiều đến Văn Chấn – Ăn ở quán đối diện Sân Vận Động – (ngày trước 50k/ người no căng – Có thể đặt cơm trước từ sáng ngày 1 để đến nơi ăn cơm là vừa).

- Nghỉ ngơi 3h chiều bắt đầu từ Văn chấn đi - Thanh Sơn – Thu Cúc- Sơn Tây – Hà Nội (190km). Dự kiến 8h tối có mặt ở HN. Tắm rửa lên giường gáy khò khò.

Phương châm : 1 khi đã máu đừng hỏi bố cháu là ai =))

---------------------------------------

Cung 2: Trường hợp trời mưa

Ngày 0: ( Thứ 6, ngày 23/9/2011) – Hà Nội – Quốc lộ 32 – Sơn Tây – Cầu Trung Hà – Quốc lộ 32 – Cổ Tiết – Thanh Sơn – Thu Cúc- Văn Chấn.

- 6h30’ tập trung ở cổng đại học Quốc gia, 7h xuất phát. 8h ăn tối tại Sơn Tây, nghỉ ngơi chém gió (Đợi xế Lão Mập do phải đi làm nên độc hành chạy sau). 9h bắt đầu từ Sơn Tây lên Văn Chấn (~150km). 1h sáng tới Văn Chấn – Tắm rửa nghỉ ngơi.

Ngày 1: (Thứ 7, ngày 24/9/2011) –Văn Chấn – Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù Cang Chải – Tú Lệ

- 7h dậy chuẩn bị đồ, 8h bắt đầu xuất phát. 9h30 đến Tú Lệ - Chơi các bản và ngắm lúa Tú Lệ. 10h30 qua Khau Phạ sang Mù Cang Chải – ăn cơm tại Mù Cang Chải
- 12h Chơi 3 bản ở Mù , chụp choẹt ngắm nghía tẹt bô 4h chiều qua Khau Phạ quay về Tú Lệ.

- 5h30 có mặt ở Tú Lệ. Thuê nhà nghỉ, khách sạn, đặt cơm tắm giặt ăn uống. Tối đan quạt.

Ngày 2: (Chủ nhật, 25/9/2011) Tú Lệ - Nghĩa Lộ - Rẽ qua TP Yên Bái - Quốc lộ 70 – Đoan Hùng - Quốc lộ 2 – Việt Trì – QL 2A - Cao tốc Bắc Thăng Long Nội Bài ( ~300km).

- Ăn sáng thưởng thức Xôi thịt nướng Tú Lệ. 8h bắt đầu xuất phát, khoảng 9h30h đến Nghĩa Lộ - Rẽ qua TP Yên Bái - Quốc lộ 70 – Đoan Hùng - Quốc lộ 2 – Việt Trì – Phú Thọ ( ~300km).

(Nếu muốn ghé qua chơi ở Hồ thủy điện Thác Bà thì dậy sớm và ăn sáng 7h xuất phát nhé các bác. )

- Chiều ăn thịt chó Việt Trì (Phú Thọ) – (Hôm này 26 âm lịch ko kiêng kị gì nhớ)

- 8h tối từ Việt Trì về theo quốc lộ 2A đến cao Tốc bắc Thăng Long –Nội bài ( Hứa hẹn 10h đêm về đến HN.

Cung 2 ngày 2 hơi mệt nhưng có them khoản thịt chó. Nếu ko máu thịt chó Việt Trì thì chúng ta có thể lại đi về đường cũ. Ngày 2 cung 2 em ko rành đường lắm các bác cho ý kiến bổ sung nhá :D

Vẫn một vài chú ý cơ bản như : Các xế bảo dưỡng xe, áo mưa, ủng đi mưa, phản quang , đồng phục... có 1 đề nghị hơi thừa nhưng muốn thử là cắt phản quang thành số dán đuôi xe, đi có hàng có lối cho yên tâm..^^

Cung này cực kì nhẹ nhàng

Chi phi' dự kiến 499.900 VND ( bốn trăm chín mươi chín nghìn chín trăm đồng )

(Xăng xe xế ôm tự chia)

Sunriver
01-10-2011, 00:37
Mình dân SG, tay lái cũng khá, vừa về từ Mù Cang Chải. Với lịch trình và nhân sự như vậy, chắc chắn không đi đúng plan đã đưa ra. Hoặc chỉ đo đường, không ngắm cảnh. Còn muốn ngắm cảnh, ghi hình thì tăng gấp đôi thời gian, giảm một nữa nhân sự. Thân :)