PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Xuyên 3 tỉnh trong 2 ngày cuối tuần. Địa điểm đi phượt gần Hà Nội

loantaa
14-01-2016, 11:14
Nếu bạn đang tìm 1 địa điểm cho chuyến đi đổi gió cuối tuần thì mình có địa điểm này khá đẹp cho các bạn giảm stress, căng thẳng sau những giờ làm hàng tiếng đồng hồ bên máy vi tính.

Hành trình xuyên 3 tỉnh Chùa Bà Đanh - Biển Hải Thịnh - Nhà Thờ Đổ cho 2 ngày cuối tuần là lịch trình khá thú vị. Không hề mệt mà lại rất đẹp bạn nhé.

Phương tiện: xe máy

Chiều thứ 7: Hà Nội - Chùa Bà Đanh (Hà Nam) - Tối nghỉ đêm tại Kim Sơn ( Ninh Bình)

14h đến 16h

Nếu bạn đã từng nghe câu “ vắng như chùa Bà Đanh” chắc hẳn mong ước được đặt chân đến ngôi chùa này như thế nào. Cuộc hành trình này tôi đưa bạn đến với Chùa Bà Đanh còn được gọi là Bảo Sơn tự, nằm ở thôn Đanh, xã Ngọc Sơn, huyện Kim Bảng. Từ thị xã Phủ Lý, qua cầu Hồng Phú, theo đường 21, đến cây số 7, qua cầu Quế, đi thêm 2km là đến chùa.

Tại sao gọi là Chùa Bà Đanh:

Sư thầy Thích Đàm Đam giải thích: “Từ trước tới nay dân làng Đanh đều truyền tai nhau rằng ngôi chùa này rất linh thiêng, ai trái ý hoặc phỉ báng sẽ bị trừng trị... Vì thế khách thập phương không dám đến. Mặt khác chùa Bà Đanh ở một vị thế vắng vẻ không tiện đường giao thông, cũng như chưa có sự quan tâm, đầu tư đúng đắn của các cấp ban ngành địa phương. Ngày nay mọi người đã biết đến đây nhiều nên chùa không còn vắng như truyền thuyết nữa mà còn là nơi thư giãn của các cặp gia đình vào chiều tối, địa điểm thăm quan của nhiều du khách thập phương.

Ngày 2: Kim Sơn ( Ninh Bình ) - Biển Hải Thịnh ( Nam Định)

5h bắt đầu di chuyển về Kim Sơn ( Ninh Bình nghỉ đêm tại đó vì từ Kim sơn sang Nam Định rất gần)
Sáng bắt đầu chuyến hành trình từ Kim Sơn lúc 8h bạn hỏi đường ra bắt đò sang Quỹ Nhất. Đi khoảng 10km đến bến đò Nghĩa Bình. Đi đò sang Hải Thịnh chơi. Ở đây tận hưởng không khí trong lành và mát mẻ của biển Hải Thịnh,

Bạn có thể chọn một quán ăn hải sản bên bờ biển. Tại đây, đồ biển nhiều vô số, bạn có thể tha hồ thưởng thức các đặc sản biển với giá khá mềm. Những ai đến với Hải Thịnh đều rất nghiện món mực chiên giòn chấm tương ớt. Từ lâu nay nó đã “thôi miên” nhiều du khách tới mức không thể bỏ qua trong mỗi chuyến nghỉ mát ở Hải Thịnh. Đi kèm là mực và ốc sò luộc với vị ngọt không kém sự thu hút. Có một số lưu ý khi ăn ở đây là khách sạn, nhà nghỉ thường có dịch vụ ăn luôn nhưng bạn nên tham khảo trước khi quyết định ăn ở đây bởi giá khá đắt. Một số quán ăn ngay sát bờ biển giá cũng khá đắt (bãi biển nào cũng thế), bạn có thể đi sâu vào trong một chút, sẽ có rất nhiều quán ăn gần nhà dân với giá mềm hơn rất nhiều.

Mua gì làm quà lưu niệm?

Ở đây bạn có thể mua các đồ ăn hải sản về làm quà, mình thấy trên đường về có quán bán hải sản tươi rât nhiều người mua ở đó. Ngoài ra, bạn có thể mua những con ốc hay những quà lưu niệm làm từ những con ốc về làm quà, giá khá rẻ và đẹp. Cũng có một lưu ý là bạn không nên mua ngay trên đường đi sát bờ biển
mà về đường đi nơi có nhiều hàng, bạn sẽ mua được nhiều hơn và giá cũng mềm hơn rất nhiều.

Đầu giờ chiều bạn dọc theo bờ đê biển Hải Thịnh mình đến với NHÀ THỜ ĐỔ NAM ĐỊNH ( Bạn có thể hỏi một quán nước ven đường hỏi đường ra Nhà Thờ đổ sẽ được chỉ đường rất nhiệt tình , khoảng chừng 20km)

Dọc theo bờ đê, tay trái bạn sẽ là những ngôi làng với rất nhiều nhà thờ được xây kiên cố, đẹp

Đây tôi có thể nghĩ là vùng đất của thiên chúa giáo vì lần đầu tiên tôi được nhìn thấy nhiều nhà thờ đẹp như thế. Bạn có thể bắt gặp những con đám cá khô được phơi rất nhiều trên đường đi và những thửa ruộng làm muối, nuôi tôm nữa đó ạ.

Nhìn sang bên tay phải bạn sẽ thấy những cảnh đẹp như thế này, du dương bởi tiếng gió biển và cảnh thì đẹp mê hồn, bạn sẽ không thể kìm lòng mà không dừng xe xuống chụp hình làm lưu niệm về khoe facebook. Nếu cho bạn đoán chắc bạn cũng không đoán được đây là ở đâu nhỉ? Nha Trang phải không? Không phải đâu mà nó là con đường đê từ Hải Thịnh sang nhà Thờ Đổ thôi ạ. Mọi bức ảnh đều chụp bằng điện thoại nhé cũng chả có máy cơ nào hịn hịn cả. Hì hì

NHÀ THỜ ĐỔ ( HẢI HẬU_ NAM ĐỊNH)

Một nhà thờ đã gần như đổ nát nhưng thu hút không ít đôi trẻ từ Hà Nội đến đây chụp ảnh cưới. Đây cũng là niềm cảm hứng của các nhiếp ảnh gia miền Bắc. Nam Định có thể gọi là thủ phủ của nhà thờ miền Bắc. Tại đây có rất nhiều nhà thờ đẹp, thế nhưng điểm thu hút giới trẻ nhất lại chính là một nhà thờ nay chỉ còn lại phế tích ở bãi biển Xương Điền, xã Hải Lý, huyện Hải Hậu. Công trình này cách thành phố Nam Định khoảng 40km, cách Hà Nội khoảng 150 km. Rất thuận lợi cho những chuyến đi chơi trong ngày hoặc những ngày nghỉ lễ ngắn.

Không quên chụp ảnh lưu niệm, tôi bắt đầu phóng xe về Hà Nội kết thúc 2 ngày nghỉ cuối tuần

Chúc các bạn có chuyến du lịch cuối tuần vui vẻ!

Bạn đừng lo sợ gì cả vì mình đang nói tiếng Việt đến đâu cũng chỉ cần mở lời hỏi đường thôi ạ.

Khoác balo và đổ đầy bình xăng nhé.

Bạn có thể đọc đấy đủ tại blog của mình:http://loantay1992.blogspot.com/

Loan Tây