PDA

View Full Version : Tìm bạn đồng hành đi Annapurna Circuit dịp cuối tháng 4

amantran
10-01-2016, 23:37
Tour này thì đã được viết trên này nhiều rồi, mình không viết lại nữa. Dịp tháng 4 là thời điểm tốt nhất để đi annapurna vì ta trải nghiệm được tất cả các dạng thời tiết của thế giới.

Mình chưa đặt lịch cụ thể. Dự tính lập nhóm trước. Ai muốn đi thời gian này thì giơ tay nhé ;-)

Mình là nam, 33 tuổi. Đã có kinh nghiệm đi du lịch nhiều nơi cả trong và ngoài nước. Leo núi thì mới đi fansipan thôi, cung cát cát trạm tôn.

hanguyen_87
11-01-2016, 14:51
Em có lịch đi từ 4 - 20/4. Nhưng đi ABC, không biết anh có hứng thú không?
Bên nhóm em đã có 2 thành viên (1 bé SG + em)
Anh tham khảo ở box này xem ạ
https://www.phuot.vn/threads/238588-%C4%90i-Nepal-04-04-%C4%91%E1%BA%BFn-19-04-2016?p=1358099#post1358099

amantran
11-01-2016, 16:35
Em có lịch đi từ 4 - 20/4. Nhưng đi ABC, không biết anh có hứng thú không?
Bên nhóm em đã có 2 thành viên (1 bé SG + em)
Anh tham khảo ở box này xem ạ
https://www.phuot.vn/threads/238588-%C4%90i-Nepal-04-04-%C4%91%E1%BA%BFn-19-04-2016?p=1358099#post1358099

Anh thấy đi Annapurna Circuit qua được nhiều di tích lịch sử văn hóa và phong cảnh hơn EBC, nhất là vào tháng 4. Đi EBC chỉ xem được đỉnh Everest, nhưng đi cung Annapurna cũng thấy được nhiều đỉnh trên 8000 m mà:-)

hanguyen_87
12-01-2016, 16:35
Anh thấy đi Annapurna Circuit qua được nhiều di tích lịch sử văn hóa và phong cảnh hơn EBC, nhất là vào tháng 4. Đi EBC chỉ xem được đỉnh Everest, nhưng đi cung Annapurna cũng thấy được nhiều đỉnh trên 8000 m mà:-)
Em ko đi EBC mà là đi ABC, hehe, nó cũng là đi cung Anna nhưng ngắn hơn vì chỉ đến base camp rồi xuống. Bọn em ko đủ time để đi Circuit.
Trước khi chốt ABC, em cũng dự định là đi cung Anna Circuit, cơ mà sao khi nghiên cứu thì chốt ABC. :)

amantran
12-01-2016, 19:21
Em ko đi EBC mà là đi ABC, hehe, nó cũng là đi cung Anna nhưng ngắn hơn vì chỉ đến base camp rồi xuống. Bọn em ko đủ time để đi Circuit.
Trước khi chốt ABC, em cũng dự định là đi cung Anna Circuit, cơ mà sao khi nghiên cứu thì chốt ABC. :)
Sorry, anh nhìn nhầm. Công nhận đi Annapurna Circuit thì lâu thật. Cái đấy có khi phải để dành sau này vậy, vì xin nghỉ lâu thế xếp cũng không cho :-) Thời điểm bọn em đi hơi sớm chắc anh không tham gia được. Anh chỉ có thể bắt đầu đi được từ nửa cuối tháng 4.

Chắc anh đổi sang Everest Base Camp :-) Tìm người đồng hành vậy.

hanguyen_87
13-01-2016, 11:25
Sorry, anh nhìn nhầm. Công nhận đi Annapurna Circuit thì lâu thật. Cái đấy có khi phải để dành sau này vậy, vì xin nghỉ lâu thế xếp cũng không cho :-) Thời điểm bọn em đi hơi sớm chắc anh không tham gia được. Anh chỉ có thể bắt đầu đi được từ nửa cuối tháng 4.

Cung đấy nhiều người đi nên dễ tìm partner. Anh chưa đặt vé máy bay thì vào trang này tìm nhóm xem
http://trekbooking.com/find-trekking-partner

amantran
13-01-2016, 16:22
Cung đấy nhiều người đi nên dễ tìm partner. Anh chưa đặt vé máy bay thì vào trang này tìm nhóm xem
http://trekbooking.com/find-trekking-partner
Anh cũng biết trang này, tuy nhiên vẫn muốn tìm thêm một vài người Việt đồng hành :-)

Daohoalonggio
13-01-2016, 23:04
Amantran chưa có plan cụ thể ah? Chị cũng muốn tham gia, cũng chỉ có thể tham gia đc cuối t4, đầu t5 và ko đi đc nhiều ngày. Cho chị đặt gạch, hi vọng có thêm một vài bạn nữ tham gia nữa thì quyết :). Htrc xem ctrinh của hanguyen thấy thích mà thời gian lại ko phù hợp.

hanguyen_87
14-01-2016, 09:43
Amantran chưa có plan cụ thể ah? Chị cũng muốn tham gia, cũng chỉ có thể tham gia đc cuối t4, đầu t5 và ko đi đc nhiều ngày. Cho chị đặt gạch, hi vọng có thêm một vài bạn nữ tham gia nữa thì quyết :). Htrc xem ctrinh của hanguyen thấy thích mà thời gian lại ko phù hợp.
:D chị nói vậy làm em buồn quá đê. hehe. Thôi để tụi em đi về trước rồi báo cáo tình hình. :x

amantran
14-01-2016, 16:53

welcome chị :-)

Đi EBC chắc mất khoảng hơn 10 ngày, cộng với thời gian puffer nhỡ có mưa tuyết không đi được 1-2 ngày nữa.

Daohoalonggio
14-01-2016, 22:17
Ủa. Chị tưởng em định đi Annapurna chứ đi EBC sợ ko đủ sức khỏe. Mà nghe nói Annapurna đẹp hơn :)

tieuhodo87
16-01-2016, 22:55
E cũng mới chỉ leo đk mấy đỉnh Fan, Putaleng và Bạch Mộc. Cũng muốn trek AC hoặc EBC năm nay. Nếu đk cho e đki 1 vé :)

at_dalat
16-01-2016, 23:12

Thực ra nếu bạn muốn đi An ciruit ngắn ngày cũng dc, chừng 7 ngày, và nên đi như vậy vì đoạn ở dưới thấp cũng ko đẹp mấy

Route: kath - humde(fly) - ledar- high camp- muktinath-jomsom-kath(fly)

amantran
30-01-2016, 17:50
lên cái nhỉ. :-)

AnChung
01-02-2016, 17:53
Tớ trek cung này , khởi hành từ HN ngày 27/04 - 15/05 tới đây. Hiện tớ tính trek một mình, có thuê guide (kiêm porter đc thì càng tốt) :D, nếu trùng time ngày nào gặp nhau bên đó cho vui :D

tranglinh88
02-03-2016, 16:14
em mem mới, là nữ, cũng muốntham gia, em cũng ko có xin nghỉ dài được, cho em đăng ký 1 xuất, nếu có lịch trình cụ thể thì cho em xin với để em còn bố trí thời gian và xin nghỉ ạ. em ở HN

tranglinh88
02-03-2016, 16:16
Thực ra nếu bạn muốn đi An ciruit ngắn ngày cũng dc, chừng 7 ngày, và nên đi như vậy vì đoạn ở dưới thấp cũng ko đẹp mấy

Route: kath - humde(fly) - ledar- high camp- muktinath-jomsom-kath(fly)

em nghĩ lịch trình 7 ngày là hợp lý ạ, anh có thể cho bọn em tham khảo lịch trình ko ạ

Tunho
07-03-2016, 15:43
Hi.
Mình là Tú nhỏ.
Mình thấy các bạn bàn về 2 cung AC hay ABC sôi động quá, nên cũng tham gia tí. Vì mình từng đi 2 cung này luôn rồi.
Theo ý kiến của mình, đây là 2 cung hoàn toàn khác biệt nhau.
ABC chủ yếu là bậc thang giữa rừng núi.
Còn Annapunar Circuit thì chủ yếu là đi bộ đường mòn, qua các thị trấn, làng mạc.
Nghe thì AC cao hơn, dài hơn nhưng thực ra rất dễ đi. Chỉ trừ hai ngày cuối, nhất là ngày cuối qua đèo Thorung La nếu có nhiều tuyết ( như tháng 4 năm rồi, lúc đang động đất là mình đang trên đây) đi khá vất vả, còn lại những ngày khác rất dễ đi. Nói thật là hơi đơn điệu, đôi lúc nhàm chán vì toàn đường đi mòn, rất nhiều bụi vì đường mòn đất, đi chen với zeep, xe máy nữa.
Trong khi đó, ABC thì tuy thấp hơn về độ cao so với AC nhưng thực sự đi rất thú vị vì gần như là đi bậc thang giữa rừng qua núi. Khá là vất vả vì mỏi chân do mình phải co đầu gối nhiều, nhưng mình có cảm giác về Hymalayas hơn hẳn AC. Dọc đường có những điểm dừng chân đẹp ơi là đẹp. Do đi giữa rừng nên tháng 4 hoa đỗ quyên nở đỏ rừng núi. Đẹp ngất đẹp ngây.
Đúng là mọi sự so sánh đều khập khiễng nhưng qua kinh nghiệm cá nhân, mình nghĩ ABC đẹp và hay hơn AC. Bạn nào thích tuyết thì cũng yên tâm vì ABC cũng có nhiều tuyết. Phong cảnh thiên nhiên hùng vĩ lắm!
Nên nếu bỏ phiếu thì mình sẽ bỏ phiếu cho ABC.