PDA

View Full Version : Vụ Nguyên - Hàng Châu - Thượng Hải - Hạ Môn ( Thổ Lầu - Cổ Lãng)-Quảng Châu 15 ngày

minh3331984
10-01-2016, 01:54
Bổ sung cho Topic trước, lần này mình sẽ đăng hành trình cụ thể như sau:
Hành trình theo lịch từ 26/3- 9/4-2016:)

Bạn nào có kinh nghiệm gì thì góp ý thêm giúp mình hoặc bạn nào có hứng thú với hành trình này thì hãy tham gia nhé.Mục đích của hành trình là nghỉ dưỡng kết hợp tham quan di tích, cảnh quan tự nhiên và mua sắm khám phá thị trường nên lịch trình có hơi quái đãng một chút, không như những chương trình chuyên sâu và nghiên cứu :shrug:
Có thể điều chỉnh một số điểm tham quan phù hợp ( Tây Đường, Hoàng Sơn, Nghĩa Ô, Cỗ Lãng, Thẩm Quyến..), nhưng hành trình gốc VỤ NGUYÊN - HÀNG CHÂU - THƯỢNG HẢI - THỔ LẦU - QUẢNG CHÂU thì không thay đổi

day 1: TP-Hcm - Guangzhou ( Quảng Châu) - Yiwu ( Nghĩa Ô)
day 2: Yiwu (Nghĩa Ô)
day 3: Yiwu-Wuyuan ( Nghĩa Ô -Vụ Nguyên)
day 4: Wuyuan-Hangzhou ( Vụ Nguyên - Hàng Châu)
day 5: Hangzhou (Hàng Châu)
day 6: Hangzhou (Hàng Châu)
day 7: Xitang-Shanghai (Tây Đường - Thượng Hải)
day 8: Shanghai ( Thượng Hải)
day 9: Shanghai-Xiamen (Thượng Hải - Hạ Môn)
day 10: Gulangyu ( Đảo Cỗ Lãng)
day 11: Tulou (Thỗ Lầu)
day 12: Tulou-Guangzhou (Thỗ Lầu - Quảng Châu)
day 13: Guangzhou (Quảng Châu)
day 14: Guangzhou (Quảng Châu)
day 15: Guangzhou-Hcm ( Quảng Châu -HCM)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=133249&d=1452366108

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=133254&d=1452402684
Vụ Nguyên

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=133255&d=1452402684
Thổ lầu

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=133250&d=1452402684
Quảng Châu

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=133253&d=1452402684
Cỗ Lãng

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=133251&d=1452402684
Thượng Hải

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=133252&d=1452402684
Hàng Châu

Nheva
10-01-2016, 20:48
Bạn dành nhiều thời gian cho Quảng châu quá thì phải :)
Theo mình nên danh cho Phúc Kiến nhiều thời gian hơn.
Năm 2013 mình đi TQ, dành đến 8 ngày cho PK mà vẫn đi được mỗi Thổ Lầu ở Nam Tịnh thôi, phí lắm

minh3331984
10-01-2016, 22:09
Bạn dành nhiều thời gian cho Quảng châu quá thì phải :)
Theo mình nên danh cho Phúc Kiến nhiều thời gian hơn.
Năm 2013 mình đi TQ, dành đến 8 ngày cho PK mà vẫn đi được mỗi Thổ Lầu ở Nam Tịnh thôi, phí lắm
Ah vậy có gì em giảm 1 ngày ở YiWu cho Thổ Lầu và Hạ Môn

-sky-
10-01-2016, 22:14
Cho mình hỏi 1 chút là giữa các chặng di chuyển bằng gì vậy? Mình có cảm giác với các điểm di chuyển như vậy mà căn ko khéo thì sẽ bị bể kế hoạch.

minh3331984
10-01-2016, 23:24
Cho mình hỏi 1 chút là giữa các chặng di chuyển bằng gì vậy? Mình có cảm giác với các điểm di chuyển như vậy mà căn ko khéo thì sẽ bị bể kế hoạch.

Ah, Giữa các chặn sẽ đi bằng xe lửa, cao tốc và bus đó bạn

lathuylinh
11-01-2016, 08:33
cậu ơi... cho tớ một gạch nhé... hóng topic của cậu từ trước rồi... tớ ở HN, sẽ tự đi đến Quảng Châu, nhập đoàn ở Quảng Châu nhé... cậu để lại fb nhé, bọn tớ add fb rồi lập group cậu nhé... thank you...

-sky-
11-01-2016, 09:13
Ah, Giữa các chặn sẽ đi bằng xe lửa, cao tốc và bus đó bạn

Ý mình là bạn có lịch trình chi tiết hơn 1 chút và budget chưa?
Mình rất quan tâm vụ này mà 15 ngày sợ khó xin nghỉ phép, nếu hợp lý thì mình cũng đánh đu theo luôn :D

minh3331984
11-01-2016, 12:58
Ý mình là bạn có lịch trình chi tiết hơn 1 chút và budget chưa?
Mình rất quan tâm vụ này mà 15 ngày sợ khó xin nghỉ phép, nếu hợp lý thì mình cũng đánh đu theo luôn :D

ah, lịch trình chi tiết thì mình đi theo cung đường đã vẽ, và đã xem vé từng chặng rồi, sơ bộ về chổ ăn và ở rồi, phí tham quan rồi, nếu như không quá gò bó thì chi phí sẽ là khoảng trên dưới 15 triệu/ người chưa bao gồm vé máy bay khứ hồi VN-TQ.Mình không ghi chi tiết ra vì tránh sự rườm rà, và tạo nên sự linh động trong chuyến đi( cảnh đẹp hoặc thích thì ở thêm, chán thì đi nơi khác sớm...), nhưng lịch trình gốc sẽ không thay đổi.

Aromatic-grass
11-01-2016, 20:19
Chị cũng nghĩ mình nên linh động về việc phân chia thời gian. Ủng hộ Minh, cứ "vui đâu chầu đó" thôi :D

minh3331984
11-01-2016, 21:06
Chị cũng nghĩ mình nên linh động về việc phân chia thời gian. Ủng hộ Minh, cứ "vui đâu chầu đó" thôi :D

Hi, chị nhớ tham gia đó, vé đặt hết rồi nhé.

-sky-
12-01-2016, 06:07
ah, lịch trình chi tiết thì mình đi theo cung đường đã vẽ, và đã xem vé từng chặng rồi, sơ bộ về chổ ăn và ở rồi, phí tham quan rồi, nếu như không quá gò bó thì chi phí sẽ là khoảng trên dưới 15 triệu/ người chưa bao gồm vé máy bay khứ hồi VN-TQ.Mình không ghi chi tiết ra vì tránh sự rườm rà, và tạo nên sự linh động trong chuyến đi( cảnh đẹp hoặc thích thì ở thêm, chán thì đi nơi khác sớm...), nhưng lịch trình gốc sẽ không thay đổi.

Mình cũng rất ủng hộ việc linh động trong mỗi chuyến đi vì ko ai chắc chắn đc điều gì cả tuy nhiên mình nghĩ nếu có 1 lịch trình chi tiết hơn 1 chút sẽ giúp 1 số người khó xin nghỉ phép dài như mình có thêm quyết tâm :D dĩ nhiên ko phải là 1 cái lịch trình chốt cứng đúng giờ này phút này phải xuất phát rồi.

Ngoài ra vì mình đã từng tham gia 1 nhóm đi Dương Sóc cũng theo kiểu vui đâu chầu đó, đến đâu hay đến đó nên ko book phòng và mua vé tàu trước dẫn đến bị trễ xe lửa phải bỏ vé hoặc phải chờ mấy tiếng đồng hồ ở ga, chỉ đi đc 2/5 địa điểm dự định hoặc phải thuê 1 phòng 20m2 cả nam nữ ngủ chung, mặc dù 100% thành viên trong đoàn biết nói tiếng Trung, may mà nhóm đó cực kì hiểu nhau và vui vẻ nên ko vấn đề gì nhưng nếu trong nhóm chỉ cần có 1 người ngược ý thì trưởng nhóm cực kì mệt mỏi :D

minh3331984
12-01-2016, 09:21
Mình cũng rất ủng hộ việc linh động trong mỗi chuyến đi vì ko ai chắc chắn đc điều gì cả tuy nhiên mình nghĩ nếu có 1 lịch trình chi tiết hơn 1 chút sẽ giúp 1 số người khó xin nghỉ phép dài như mình có thêm quyết tâm :D dĩ nhiên ko phải là 1 cái lịch trình chốt cứng đúng giờ này phút này phải xuất phát rồi.

Ngoài ra vì mình đã từng tham gia 1 nhóm đi Dương Sóc cũng theo kiểu vui đâu chầu đó, đến đâu hay đến đó nên ko book phòng và mua vé tàu trước dẫn đến bị trễ xe lửa phải bỏ vé hoặc phải chờ mấy tiếng đồng hồ ở ga, chỉ đi đc 2/5 địa điểm dự định hoặc phải thuê 1 phòng 20m2 cả nam nữ ngủ chung, mặc dù 100% thành viên trong đoàn biết nói tiếng Trung, may mà nhóm đó cực kì hiểu nhau và vui vẻ nên ko vấn đề gì nhưng nếu trong nhóm chỉ cần có 1 người ngược ý thì trưởng nhóm cực kì mệt mỏi :D

Nhóm Dương Sóc của bạn đi thật tuyệt vời. Mình không biết tiếng Trung có giỏi như các bạn đó hay không, nhưng mình tin với kinh nhiệm sống và đi lại 6 năm khi còn học ở TQ cùng với những chuyến đi khám phá vào những dịp hè dịp lễ thì mình có thể xử lý được những trường hợp như bạn nói, mình cũng chỉ cố gắng xử lý với khả năng cho phép thôi, vì đây là hành trình tự do, hành trình phượt nên sẽ không cụ thể như chương trình tour được, hành trình của mình chỉ có thể như bên trên cùng với những điểm tham quan chính, bạn thông cảm nhé vì có thể hành trình sẽ khó để bạn tham gia.:(

Aromatic-grass
12-01-2016, 11:37
@ sky : mình tin rằng đi với một guide dày dạn kinh nghiệm và rành tiếng bông tiếng hoa như Minh chắc ko đến nỗi bể sô tè le đâu :)). Bạn cân nhắc lịch trình của Minh với thời gian của mình, tham gia cho xôm tụ nha.

minh3331984
12-01-2016, 14:24
@ sky : mình tin rằng đi với một guide dày dạn kinh nghiệm và rành tiếng bông tiếng hoa như Minh chắc ko đến nỗi bể sô tè le đâu :)). Bạn cân nhắc lịch trình của Minh với thời gian của mình, tham gia cho xôm tụ nha.

Chị ơi, đừng gây áp lực cho em chị ơi, hic, em có bán tour đâu nè, những sự cố đều có thể xảy ra đó, quan trọng là cả nhóm phải thông cảm khi có trục trặc giống như nhóm của bạn ấy.

Aromatic-grass
12-01-2016, 17:52
Ha...ha ! ko hề có ý tạo áp lực gì cho em cả, chỉ là chị tin tưởng mà thôi ;)

MrMilan
13-01-2016, 16:33
thèm quá, nhưng thời gian dài ko đi được rồi.

minh3331984
13-01-2016, 18:23
thèm quá, nhưng thời gian dài ko đi được rồi.

Không sao, sẽ còn nhiều hành trình phù hợp với bạn.;)

CaVicu
14-01-2016, 10:52
Hấp dẫn quá

duongmin
14-01-2016, 12:50
sao bạn ko bay của Vietnam Airline từ Sài Gòn- Thượng Hải, và bay về từ Guangzhou- Sài Gòn (hoặc ngược lại). Giá vé khoảng 9 triệu, mà đi máy bay cỡ lớn (chặng SG- Thượng Hải), tiết kiệm thời gian nữa. Bạn có thể mua vé tàu đêm (giường nằm) từ Hàng Châu, Thượng Hải (tối) đi đến Guangzhou (sáng sớm) cũng đc mà
Nếu bạn đã đi Thượng Hải, Hàng Châu thì Mình nghĩ bạn cũng nên đi Hoàng Sơn (Huangshan mountain hoặc Yellow mountain), rất đẹp, và đi lại rất thuận tiện

minh3331984
14-01-2016, 17:35
sao bạn ko bay của Vietnam Airline từ Sài Gòn- Thượng Hải, và bay về từ Guangzhou- Sài Gòn (hoặc ngược lại). Giá vé khoảng 9 triệu, mà đi máy bay cỡ lớn (chặng SG- Thượng Hải), tiết kiệm thời gian nữa. Bạn có thể mua vé tàu đêm (giường nằm) từ Hàng Châu, Thượng Hải (tối) đi đến Guangzhou (sáng sớm) cũng đc mà
Nếu bạn đã đi Thượng Hải, Hàng Châu thì Mình nghĩ bạn cũng nên đi Hoàng Sơn (Huangshan mountain hoặc Yellow mountain), rất đẹp, và đi lại rất thuận tiện

Lịch bay như bạn nói hôm bữa mình cũng đã tính, nhưng phí cao, nên đành mua khứ hồi 1 điểm thế này cũng tiết kiệm được 3 triệu, số tiền đó để dành cho việc mua vé xe lửa giữa các tuyến, so sánh đến chặng giường nằm GZ-Vụ nguyên và HZ- Vụ nguyên thì vẫn còn dư được nhiều kinh phí, thêm gần 1 ngày trên xe lửa cũng tiết kiệm được tiền ở và nghỉ được nhiều. Hoàng Sơn lúc trước mình cũng đi rồi nên lần này không xếp vô, nhưng nếu các bạn trong đoàn muốn và mình sắp xếp được thì mình sẽ đi luôn cũng không sao, tiện thể ghé luôn Hoành Thôn cũng tốt.

Aromatic-grass
14-01-2016, 17:49
@ Minh : em nhắm xem mình có nhét được Hoàng Sơn và Hoành Thôn vô chương trình không, chị cũng ham.

minh3331984
14-01-2016, 22:40
@ Minh : em nhắm xem mình có nhét được Hoàng Sơn và Hoành Thôn vô chương trình không, chị cũng ham.

Ok để em xem tới đó dự báo thời tiết thế nào, nếu tốt thì đi Hoàng Sơn, còn Vụ Nguyên và Hoành Thôn lối kiến trúc gần giống nhau và cũng đều có hoa cải, nên tới lúc đó tiện cái nào đi cái đó nhé chị.

Em_cha
14-01-2016, 23:01
Đã đến dc đến Shanghai mà ko tranh thủ leo Hoàng Sơn thì hơi phí bạn ơi.
Mùa đông này Hoàng Sơn nếu leo nhanh thì 1 ngày là hết thôi vì một số địa điểm trên núi đóng cửa vào mùa đông (nhưng dĩ nhiên còn nhiều điểm rất đẹp)

minh3331984
14-01-2016, 23:30
@ Chị Aromatic-grass ơi, bạn Em_Cha nhắc mới nhớ, cảnh sắc lúc đó Hoàng Sơn không đẹp mà còn bị giới hạn nữa, nên theo em để nó vào dịp mùa thu khác đi cho đẹp nhé mùa thu vừa đẹp vừa thoải mái, lúc đó dành cho chị 3 ngày khu đó luôn đồng thời khuyến mãi thêm chương trình Cửu Hoa Sơn luôn nhé chị :D!!!!

Em_cha
15-01-2016, 08:26
Keke...nhưng mình ko có bảo HS mùa đông ko đẹp nhé, thậm chí là mùa đẹp nhất vì có tuyết, dễ bắt dc biển mây và bình minh/hoàng hôn nhất :)

minh3331984
15-01-2016, 09:31
Keke...nhưng mình ko có bảo HS mùa đông ko đẹp nhé, thậm chí là mùa đẹp nhất vì có tuyết, dễ bắt dc biển mây và bình minh/hoàng hôn nhất :)

Không đẹp như bạn tưởng vào thời gian đó đâu, để đầu tư đi và xem những cảnh như bạn vừa tả không phải 1,2 ngày là xem được đâu, tiết kiệm thì phải leo núi từ khuya lên đỉnh, không thì phải thuê khách sạn ở từ hôm trước, 2,3 năm gần đây tuyết đã rơi ít rồi, lịch mình đi vào cuối tháng 3 đâu ra những cảnh đẹp về tuyết như lý thuyết bạn nói nữa, hoa cải thời gian đó hên xui còn chưa thu hoạch nữa là.

Aromatic-grass
15-01-2016, 10:45
@ Chị Aromatic-grass ơi, bạn Em_Cha nhắc mới nhớ, cảnh sắc lúc đó Hoàng Sơn không đẹp mà còn bị giới hạn nữa, nên theo em để nó vào dịp mùa thu khác đi cho đẹp nhé mùa thu vừa đẹp vừa thoải mái, lúc đó dành cho chị 3 ngày khu đó luôn đồng thời khuyến mãi thêm chương trình Cửu Hoa Sơn luôn nhé chị :D!!!!

Note cái này để dành nha, mùa thu đi tiếp nha :D

minh3331984
15-01-2016, 10:49
Note cái này để dành nha, mùa thu đi tiếp nha :D

Note lại đi chị, nhưng hành trình tới đó em ép được cái nào lại rồi có thời gian trên 2 ngày sẽ cho đi qua luôn dù sao cũng lâu rồi không qua đó.(beer)

NGLIEN05
15-01-2016, 12:42
Chủ thớt cho mình tham gia cùng đoàn trong 7 ngày đầu có được không?; Mình tham gia chặng Yiwu- Wuhan - Hangzhou (trong vòng 1 tuần). Mỉnh bay từ Taiwan sang và nhập đoàn tại Quangzhou va đi Yiwu.

minh3331984
15-01-2016, 14:24
Chủ thớt cho mình tham gia cùng đoàn trong 7 ngày đầu có được không?; Mình tham gia chặng Yiwu- Wuhan - Hangzhou (trong vòng 1 tuần). Mỉnh bay từ Taiwan sang và nhập đoàn tại Quangzhou va đi Yiwu.

ah, bạn tham gia vẫn được, nhưng 7 ngày đầu của mình là đi Vụ Nguyên, có thể đi Hoàng Sơn, Hàng châu nhé bạn, không có đi Vũ Hán.Bạn ở VN bây giờ hay bạn cư trú luôn bên TW?

minh3331984
17-01-2016, 22:31
cậu ơi... cho tớ một gạch nhé... hóng topic của cậu từ trước rồi... tớ ở HN, sẽ tự đi đến Quảng Châu, nhập đoàn ở Quảng Châu nhé... cậu để lại fb nhé, bọn tớ add fb rồi lập group cậu nhé... thank you...

Hôm nay mới chú ý thấy cậu, hic, rất vui khi cậu nhập nhóm, FB mình là : [email protected]

NGLIEN05
22-01-2016, 16:53
Cảm ơn Bạn. Mình đang sống ở Taiwan. Khi nào có lịch chi tiết và mua vé thì báo giúp. mình sẽ mua vé theo lịch trình của đoàn

minh3331984
23-01-2016, 09:27
Cảm ơn Bạn. Mình đang sống ở Taiwan. Khi nào có lịch chi tiết và mua vé thì báo giúp. mình sẽ mua vé theo lịch trình của đoàn

Hi, mình đã có lịch như trên, và có vài thành viên đã mua vé khứ hồi rồi, nếu bạn quan tâm có thể vào FB của nhóm