PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Tà Năng - Phan Dũng | chia sẻ newbie lần đầu dấn thân trekking \

trinq
06-01-2016, 15:56
Đây lần đầu tiên mình đi trekking và chọn cung theo cá nhân là quá sức của mình. Do bản tính vốn liều mạng với không sợ chết nên nhắm mắt làm liều. Để chuẩn bị cung này , mình mặc cho lead dẫn đường và không coi bản đồ gì cả. hehe.

Thời gian chuyến đi : 3 ngày
Chi phí : ~ 1.5 T

Chuẩn bị : 4.5 lít nước
Đồ ăn : mình mua đồ hộp ko ăn mì tôm ( sức không có nếu chơi mì tôm )
Lời khuyên : bắt buột chơi sữa enfasure để tăng lực
Quần áo : quần nhẹ và áo rút mồ hôi
Giày trekking và một đôi xăng đan ( để lội suối đoạn cuối Phan Dũng ) tháo giày ra vô mất thời gian.
Nón che đầu, khăn đa năng.

Lịch trình đi :
Về tracking log các bạn tìm trên phuot.vn có bạn share rồi mình đưa ra dự đoán về thời gian.

Ngày một : nhóm mình tới quán tạp hóa bìa rừng tà năng 4h chiều. Sau đó khởi hành tới đồi trọc khoảng chừng 7h30 tối . 3h30 tiếng.
Ngày hai : khởi hành đồi trọc đi phan dũng. tụi mình mất khoảng 7h đi tới con suối và cách nhà bác Lê khoảng 45 phút đi bộ.
Ngày ba : mất khoảng 6h30 phút đi bộ để bò lết tới phan Dũng. ( khúc cuối có xe ôm chở các bạn ra khoảng 7km bạn nào muốn có lên đi cho lẹ, ai ko muốn thì ráng cày tiếp 7km mà ra tới phan dũng ) => giá giao động 150k/1 người.

Ở khúc cuối đoạn Phan Dũng rất khá nhiều người bỏ cuộc,mình định bỏ cuộc leo xe ôm cho cho lẹ, hên sau có trạmkiểm lâm vô xin miếng đường ăn không nên có sức lết tiếp. :v.

Nước suối hiện thời uống được, nước ngọt nhưng tốt nhất mang bộ lọc để uống thì tốt hơn. Người đồng bào ở đó khá thân thiện và vui vẻ. Có số vấn đề nhạy cảm mình đi trekking chuyện của mình họ làm chuyện của họ tốt nhất không bàn tán.

Cảm giác cá nhân mình đi cung này rất tuyệt vời, ở chỗ nó như thử thách về sức bền và ý chí để mình vượt qua. Về khung cảnh thì phải nói tuyệt vời.

Mình đi lại cung này vào ngày không xa nhưng hưỡng ngược lại Phan Dũng - Tà Năng .