PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Trung Quốc: Lệ Giang - Shangrilla -những điều tôi chưa biết

dudu08
29-12-2008, 09:05
Hôm nay em xin hầu chuyện các bác bằng một chùm hình ảnh mới nhất về Lijiang - Shangrilla. Nói về miền đất này, các cao thủ trong forum sẽ cười nhạt, vì địa danh này giờ gần như đã trở thành chợ du lịch rồi. Cách đây chừng 3 - 4 năm, chúng em nghe về Lijiang với một niềm mơ ước lớn lao, nể phục bác Tabalo với tất cả tấm lòng thành kính sâu sắc. Bác Tabalo giờ ở đâu ới 1 tiếng cho anh em biết!!!(beer). Nhưng rồi thời gian trôi qua, Lijiang đã trở thành điểm đến quen thuộc với dân du lịch, ai cũng đi, ai cũng biết. Vậy thì còn điều gì là mới đây. Chẳng có gì!!!
Vậy thì em lập cái topic này làm gì??? Với em, Lijiang có một cái duyên trời định. Có duyên thôi, không có phận. Em đã đến Lijiang 1 lần, cách đây hơn 3 năm về trước, với lời hẹn sẽ quay trở lại. Và em đã quay lại nơi này, từ 19 đến 27/12/08. Lần quay trở lại, định tìm gặp tuyết rơi trên thành cổ, nhưng không thành, chỉ có 1 Lệ Giang quen thuộc với nắng vàng như mật ong, và trời xanh thăm thẳm. Nhưng em đã gặp những điều mà mình chưa được thấy trong lần đầu đến nơi đây, do những hành trình mải miết. Lần này, em ở Lệ Giang và Shangrilla tất cả là 6 ngày - 4 ngày Lijiang - 2 ngày Shangrilla. Thời gian nhiều, em có dịp để ngắm nghía kỹ hơn, suy ngẫm nhiều hơn về thế sự.
Em viết topic này chỉ để nói về những gì em chưa biết ở nơi em đã đến, đã trở lại. Như một lời tri ân!!!

Chitto
29-12-2008, 10:20
Bác cứ viết về Lệ Giang, kể cả lần đầu cũng như lần này !

Nhớ cho nhiều nhiều ảnh đẹp đẹp tí. Tớ chưa đi Lệ Giang !

CVN
29-12-2008, 10:46
Lệ Giang đúng là nơi không phải chỉ để đến một lần. Trước khi quay lại đó, mình cũng muốn được nghe những tâm sự của bác!

SoMagic
29-12-2008, 11:24
Bác viết đi, e cũng máu đi LG lắm mà chưa có dịp. E đọc ký sự LG của đoàn bác ở TTVNmà thèm quá!

likemoon
29-12-2008, 15:02
Bác Zu đang ở đâu đấy, đến Phượng Hoàng ngồi online post bài Lệ Giang à :D, quăng cục mỡ lên đây rồi để đấy làm anh chị em chết thèm :T

dudu08
29-12-2008, 15:15
Các bác cứ cảm ơn em nhiều thế này, em ngại chết, đã viết gì đâu, làm em áp lực quá !!! Cảm ơn các bác đã động viên!!!

Câu chuyện 1: Ngày đầu tiên đến Lệ Giang.

Chuyến bay từ Kunming đi Lệ Giang khởi hành lúc 17h20, chỉ mất có 40 phút, Lệ Giang đã dưới cánh bay. Để có 40 phút này, em phải mất 540 CNY, thay vì khoảng 200 CNY đi xe Express Bus loại xịn nhất mà em đã đi cách đây 3 năm về trước. Nhưng cảm giác buổi chiều chạng vạng, máy bay nghiêng cánh lượn 1 vòng qua thành phố Lệ Giang phía dưới, nghiêng cánh chào Ngọc Long Tuyết Sơn trước khi hạ cánh cũng đáng để mình đánh đổi. Xuống sân bay, trời đã chuyển sang màu tối. Đó là một sân bay nhỏ, xinh xắn, như kiểu sân bay Huế của mình, nhưng nhà chờ to hơn. Nhưng thật khó có thể nghĩ rằng một sân bay nhỏ xíu thế này, nhưng hàng ngày có chừng 20 chuyến bay đến đây, và cũng thật ngạc nhiên, vì những ngày em đến là mùa thấp điểm du lịch của Lệ Giang, nhưng chuyến bay nào cũng đầy ắp khách. Trước đây em cũng nghe sơ sơ về sân bay Lệ Giang, nằm ngoài thành phố, cũng nghĩ nó gần, đâu chừng 15km, nên khi hỏi giá taxi, nó hét 80 CNY, nghi hoặc lắm. Em quay sang hỏi tay cảnh sát sân bay, hắn này gật đầu xác nhận. ( Chú thích: em không biết tiếng Tàu đâu, vì lần này đi có người làm phiên dịch, nên mọi việc cũng thuận tiện nhiều). Nó nói rằng 80 CNY là đúng, vì ngoài chặng đường 30 km từ sân bay về thành phố, còn nhiều loại phí như phí sân bay, phí đường cao tốc. Thôi, cảnh sát nói thì em tin.

Em đi 3 người, ngoài thằng cu nhà em, còn mụ vợ làm phiên dịch. Mụ trước học tiếng Tàu, nên cũng biết nói trôi chảy, dù chữ thì quên 1 phần. Mục đích của chuyến đi này là em đưa thằng cu ngắm tuyết rơi trên Lệ Giang, cháu nó thiệt thòi, bệnh tật, nên cũng vất vả hơn người khác nhiều. Chính vì thế mà em chọn máy bay thay vì ô tô, vì thằng cu nhà em đã ròng rã 1 đêm tàu Hà Nội - Lào Cai, 1 ngày ô tô Hà Khẩu - Kunming rồi. Em cũng đã đặt vé máy bay Nanning - Kunming, nhưng đến phút cuối chuyến bay hủy, đành chọn đường đi vất vả. Quả là vất vả.

Đường từ sân bay về thành phố đẹp như Lệ Giang, con đường phẳng phiu, chạy bên sườn núi, từ đây, nhìn xuống dưới thung lũng, thành phố đã lên đèn, những ánh đèn vàng đặc trưng của đất nước Trung Hoa. Một ánh sáng vàng rực phía dưới thung lũng, trong màn đêm buông xuống càng trở nên huyền ảo. Phải mất 40 phút, xe mới về tới Lệ Giang. Lái xe taxi của em là một cô gái, 27 tuổi, người Hán, nhưng có vẻ mặt đặc trưng của người dân vùng này. Em hỏi giá taxi đi Ngọc Long Tuyết Sơn 1 ngày, cô nói 150 CNY, hỏi đi Shangrilla 2 ngày, cô nói là 800 CNY. Phải nói thêm về xe taxi Trung Của, đó là loại xe Vonwagen 4 chỗ, khá to và rộng rãi, tiện nghi vừa phải, nhưng đi thì khá êm, khác hẳn các loại taxi nhà mình. Nếu nói về giá cước, thì ăn đứt nhà mình. Từ Vân Nam đến Quảng Tây, đâu đâu cũng có 1 giá chung, đó là 3 km đầu từ 7-8 CNY, km tiếp theo 1,8 CNY( tỷ giá 1 CNY = 2500 đồng) Em thấy giá cả cũng vừa phải và hợp lý, nên định bụng thuê luôn cô gái này lái cho mình mấy ngày ở Lệ Giang. Phải nói là người Lệ Giang khá hiền lành, khiến em cũng cảm thấy tin tưởng. Chuyện xe cộ sau sẽ nói tiếp.

Xe đến Lệ Giang cổ trấn. Thành cổ quen thuộc hiện ra lung linh với ánh đèn màu. Hẳn những người lần đầu đến đây sẽ bị choáng ngợp bởi sắc màu lung linh của hàng vạn ánh đèn, và những mái ngói cổ lô xô. Em thì quen rồi, không thấy rạo rực như ngày đầu đến với Lệ Giang nữa, chỉ lo tìm nhà trọ. Dù biết rằng đây là mùa thấp điểm, nhưng tâm lý người du lịch cũng lo. Em không đặt nhà trọ trước, cũng không ghi lại số điện thoại mà đoàn vừa đi trước đã cho. Đi một đoạn, có một cô bé ra giới thiệu nhà trọ. Nghe mô tả, em cũng ưng, bèn đi theo cô bé. Thực ra nhà trọ Lệ Giang nhiều vô kể, giá cả cũng cố định từ 50 đến 60 CNY/ ngày/ phòng, có nóng lạnh, vấn đề là vị trí. Em cần 1 vị trí trung tâm, không phải leo dốc, tiện đi lại và mang hành lý, vì em có 2 vali to vật, mỗi vali 20 kg, toàn đồ linh tinh, vì lo đến Lệ Giang vào mùa noel sẽ lạnh. Vị trí nhà trọ của em đáp ứng đúng yêu cầu đó, nó nằm ở ngay quảng trường Tây phương, qua cái cổng mà mọi người hay chụp ảnh, vào độ 30 mét, chỉ mất có 7 bậc thang, nóng lạnh tốt, phòng ốp gỗ, tầng 1, thế là Ok, dù không có cửa sổ. Em cũng chẳng cần cửa sổ, đi suốt ngày, có ngồi trong phòng làm gì đâu. Thế là xong phòng trọ, giá cả cũng 50 CNY/ ngày.

dudu08
29-12-2008, 15:25
Moon à: quyết định đau xót, chia tay Phượng Hoàng cổ trấn ở ngay thành phố Nam Ninh, trong khi đoàn đang trên đường sang Trung Quốc, mình đi ngược trở về VN. Về rồi, vẫn còn đau lắm, nhưng có những điều đành ngậm ngùi chịu vậy!!!:(

likemoon
29-12-2008, 15:30
Thế à bác, thôi đi Lệ Giang là được rồi, còn nhiều chuyến đi khác mà, để hội kia đi về mình xem ảnh có phải là đỡ tốn xiền không...phải AQ như thế bác ạ...=))

Mà giá cả ở Lệ Giang vẫn dễ chịu như xưa nhỉ, thích thật :)

Ơ này, em đang ra sức an ủi bác mà bác lại bẩu là GATO là thế nào (NO), kể ra em cũng hơi Gato với cái hội đi Phượng Hoàng...hế hế...nhưng cũng không đến nỗi nào, vì cũng không đặc biệt thích chỗ ấy :)

dudu08
29-12-2008, 15:55
@ Moon: Thảo nào mọi người trên này gọi cô là Moon Gato!!!

Em viết tiếp!!!
Xong việc nhà trọ, em đi ăn. Em đến đúng nhà hàng mà ngày đầu tiên đến với Lệ Giang 3 năm về trước em đã ăn, ăn đúng món em đã ăn tại đó, món lẩu bò Yak. (Các bạn nào chưa biết thì nhớ gói là món "Máo nướu" - bò lông dài nhé). Nhà hàng đó nằm trên ngách bên phải của quảng trường Tây Phương, ngay gần bức tường chữ Đông Ba, sát bờ mương, mà chúng em hay gọi là nhà hàng gỗ. Phải nói rằng đây là nơi mà trước kia chúng em cảm thấy món lẩu bò Yak ngon nhất, đậm nhất trong những ngày ở Lệ Giang, chỉ mỗi tội đắt. Một nồi lẩu dù cho bao nhiêu người giá vẫn là 98 CNY, chỉ có mỗi nồi lẩu không, các loại khác gọi thêm thì phải tính thêm tiền. Thế là 2 người lớn, 1 trẻ con gọi nầu lẩu 98 CNY, gọi thêm các món nấm, đậu phụ...một số thứ nữa, nồi lẩu lên tới gần 150 CNY, mà không có mì tôm hay bánh đa đâu nhé, bọn Tàu nó không có thói quen cho mì vào lẩu. Nhưng quả thật có chừng 5 người lớn thì vẫn có thể no với nồi lẩu này. Chính vì thế mà em cố ăn, ít nhất là hết cái cho khỏi phí. Chuyện ăn cố này làm cho em tý nữa hỏng cả chuyến đi vì đau dạ dày. Xong nồi lẩu cũng đã muộn lắm rồi, em đi lang thang trong thành cổ, chuyện thành cổ thì nhiều người đã nói rồi, em không nói lại nữa, chỉ có một cảm giác, đó là sự ngưỡng mộ, cái sự phiêu trên những con đường lát đá, bên những ngôi nhà dáng cổ đã giảm đi nhiều, em dường như thấy tính thương mại ngày càng rõ rệt, rõ rệt đến mức mà em đâm ra không còn háo hứng với những gian hàng đầy kín, những mặt hàng mà đi đâu cũng thấy giống nhau. Em vào mua ít thịt bò Yak khô, con bé bán hàng nó nói giá đâu chừng sáu mấy CNY / nửa kg. Thế rồi con mụ chủ xông vào cân, nửa cân, nó bấm giá 150 CNY, có nghĩa là 300 CNY/kg. Mụ vợ em ngớ người trả tiền, làm em cáu tiết quát cho một trận, vì biết nói mà không biết mặc cả. Em cũng chẳng nhớ có phải giá cao thế không nữa, dù ngày xưa em cũng đã mua rồi. Ngày đầu tiên ở Lệ Giang, có nhiều điều thất vọng, có lẽ trong trí nhớ của em, Lệ Giang phiêu du chứ không trần tục như thế. Và thật may mắn, những ngày sau đã làm cho em vợi cảm giác này!!!

gianker
29-12-2008, 22:20
Hì, em thấy bác nào đi LG xong rùi cũng nói " kiểu gì cũng quay lại đây ", nhưng mấy người làm được đâu. Với nhà phượt thì thời gian và điều kiện để còn dành đi nơi khác nữa chứ... Bác dudu đi lại LG và tất nhiên thấy nhiều điều hơn, hay có, dở có, nhưng có vẻ như em thấy thì LG khồng còn "đẹp" như thuở nào, bác nhỉ.

trinity
29-12-2008, 23:11
@Gianker: với mỗi người sẽ có những dấu ấn khác nhau.
Chuyến đi này của bác dudu chắc chắn khác với chuyến đi đầu tiên bởi bác í đi cùng mụ vợ & thằng cu cơ mà! Cực khác í chứ!!!
:)

likemoon
30-12-2008, 12:33
Ồi...mãi vẫn chưa được bức hình nào...găm hàng lâu thếếế...bác nhớ post cả hình LG hồi trước lên nhé, ảnh hồi ấy chụp vào mùa thu đẹp thế ...chẹp...

@ Moon: Lần này anh có một bộ ảnh không đụng hàng với lần trước, cô em ạ. Lúc đầu chỉ tính mang máy ảnh chụp cho con thôi. ( Thế mà mất gần 10kg trên lưng, không bõ nhỉ), nhưng rồi LG đẹp quá, anh cố gắng chụp những gì mà lần trước mình chưa được chứng kiến. Thế mới có cái tên của cái topic này. Sẽ rất đẹp đấy, cô em cứ chờ xem nhé. Anh chơi thế này cơ: Ngày đầu vác ống 24-70, chụp chung chung, ngày trước khi về chụp góc rộng 16, có 1 vài cái hết sảy, rồi chuyển sang chụp Tele. Nói chung phục vụ nhiệm vụ chính trị là chính, nên ảnh không nhiều, nhưng có một số cái hài lòng. Cứ thả thế đã, đón xem nhé.
---------------------------
He he...em biết chắc chắn bác sẽ có ảnh điẹp...thế nên mới vào đây hóng mỏi hết cả cổ rồi đây này.

dudu08
30-12-2008, 12:45
@ Gianker: Mình chưa là dân phượt, chỉ dám nhận là lãng du thôi. Mình lúc đầu cũng nghĩ như bạn, rằng LG không còn hấp dẫn nữa, nhưng rồi mới thấy nhầm, thực ra nó lúc nào cũng hấp dẫn và quyến rũ, có lẽ mình sẽ còn quay lại nữa, nhưng lần này chắc sẽ lâu hơn 3 năm.
@ Trinitry: Cảm ơn bạn quan tâm. Có những chuyến đi mang tính nghĩa vụ nhiều hơn, trách nhiệm và nghĩa vụ, đúng là như thế, mình hứa với thằng cu nhà mình cho nó đi xem tuyết, và mình cố gắng thực hiện điều này. Dù là tháng 4 tới, mình sẽ còn phải đưa nó đi Bắc Kinh chữa bệnh, nhưng chắc là khi đó không có tuyết. Lệ Giang suýt nữa cũng không có tuyết, may quá, được 1 chút trên Ngọc Long
@ Moon: Lần này anh có một bộ ảnh không đụng hàng với lần trước, cô em ạ. Lúc đầu chỉ tính mang máy ảnh chụp cho con thôi. ( Thế mà mất gần 10kg trên lưng, không bõ nhỉ), nhưng rồi LG đẹp quá, anh cố gắng chụp những gì mà lần trước mình chưa được chứng kiến. Thế mới có cái tên của cái topic này. Sẽ rất đẹp đấy, cô em cứ chờ xem nhé. Anh chơi thế này cơ: Ngày đầu vác ống 24-70, chụp chung chung, ngày trước khi về chụp góc rộng 16, có 1 vài cái hết sảy, rồi chuyển sang chụp Tele. Nói chung phục vụ nhiệm vụ chính trị là chính, nên ảnh không nhiều, nhưng có một số cái hài lòng. Cứ thả thế đã, đón xem nhé.

dudu08
30-12-2008, 20:34
Để cho cô Moon đỡ sốt ruột, em xin post trước một vài tấm ảnh về Lệ Giang. Nói đến Lệ Giang, phải nói đến những mái ngói hắt ánh đèn vàng trong đêm, nói tới bầu trời xanh rực rỡ, những điệu nhảy của người Nạp Tây.
Trước hết là cổng ngõ nơi em nghỉ trọ. Một mái nhà rất điển hình, ai đến đây cũng chụp ảnh, chắc nhiều người còn nhớ mái ngói này.

Em cũng đã quá quen thuộc với những ánh đèn hắt ra từ những hiên nhà, nhưng vẫn muốn lưu lại 1 tấm làm kỷ niệm lần này. Thời gian thay đổi, song có những điều vẫn giữ nguyên giá trị, như những sắc vàng thành cổ này.

Và bầu trời xanh của Lệ Giang, ai đã gặp không bao giờ quên được. Em dùng ống 16, nên người méo mó như thế này, nhưng mà bầu trời thì đẹp, em thấy giống như pháo hoa!!!

Đó là những điệu nhảy của người Nạp Tây, những người già tự nguyện biểu diễn những tiết mục này cho du khách. Có lẽ đó là niềm tự hào của họ, dù điệu nhảy chẳng có gì ấn tượng, ngoài tinh thần.

likemoon
30-12-2008, 23:02
Ôi bầu trời sao trông lạ thế kia, bác Zu lấy tay cào mây ra phải không =)) :)) Cứ tưởng đợt này sang đấy mùa đông trời âm u thế mà trời lại xanh ngắt thế kia nhỉ, thời tiết thật chẳng biết đằng nào mà lần.

Điệu nhảy của người Nanxi hay đấy chứ, nhớ lần đầu tiên nghe điệu nhạc vui nhộn của họ thấy ấn tượng thế, không biết đầu phố nướng bây giờ có còn anh chàng đánh trống cho mọi người nhảy không...may mà họ có vụ nhảy nhót này cho ấm người chứ hồi ấy đi trời trở tuyết ( nghĩa là ngày trước khi có tuyết rơi ấy ) rét kinh người, mặc bao nhiêu quần áo mà người cứ phải nhún nhảy cho nó đỡ rét.

cutie_sexy
30-12-2008, 23:58
uây,sao lại trượt mất vụ Hồ Nam thế anh?? làm e cứ ngồi nhà gato với anh mãi :)) cho em xem những góc khác của Lệ giang nào!!! chẹp chẹp.. đã 3nam rùi cơ à, tay nghề giờ đã khác xưa nhiều anh nhỉ, trông ảnh ạt quá cơ :p

dudu08
31-12-2008, 07:18
@ Cuty: He, đi Lệ Giang lần này, anh đi vào những chỗ mà LG3 của mình ngày xưa bỏ qua, cũng thấy rất ấn tượng. Anh sẽ khoe dần với cô sau!!!:LL

dudu08
02-01-2009, 09:19
Ngày thứ 2: ấn tượng Mộc phủ

Mộc Phủ là điểm đến không xa lạ với rất nhiều người trong forum này, nhưng với em thì đây là lần đầu tiên em bước chân vào. Chẳng là trong lần đi trước, thời gian không nhiều ở Lệ Giang, chúng em mải mê với Ngọc Long, với phố xá, nên đến nơi thì đã hết giờ vào thăm. Đành ngậm ngùi bỏ lại. Lần này em quyết định sửa sai, việc đầu tiên đến với Lệ Giang, em dành cả một ngày cho Mộc Phủ.
Sáng dậy, loanh quanh phục dịch ông con xong, trời đã gần 9h sáng, em mới bước ra khỏi cửa. Nhưng ở Lệ Giang mùa này, bình minh vào khoảng 8h30 sáng, đó là khi những ánh mặt trời đầu tiên ló rạng trên đỉnh Ngọc Long. Điều này cũng dễ hiểu, vì Lệ Giang theo giờ của Bắc Kinh, tức là sớm hơn nhà mình 1 giờ đồng hồ, trong khi về kinh độ thì lại lùi sâu hơn nhà mình cũng khá khá. Điều này lý giải vì sao mà mùa này 8h30 sáng ở đây mới bình minh, bởi nó chỉ tương đương với khoảng 6h30 trên thực tế. Túm lại, em ra khỏi cửa lúc bình mình 8h30 phút, lưng nặng hành trang máy ảnh ( vì ngại để lại ở nhà trọ, một đống tiền, dù em chỉ dùng mỗi cái ống 24-70 trong suốt ngày hôm đó, không thay, vì lo cái máy hút bụi của em nó bẩn). Em lang thang trên những con đường đá quen thuộc, giờ cũng đã bắt đầu đông người. Lệ Giang đã tỉnh giấc sau giấc ngủ ngắn, các hàng quán đã mở cửa, cuộc sống đã bắt đầu náo nhiệt. Em vẫn còn nguyên cái cảm giác phố chợ của tối qua, vẫn chưa mấy thiện cảm lắm với thành cổ này. Mấy hôm trước em nhầm, em ở quảng trường Tứ Phương, thế quái nào cứ tưởng là Tây Phương, đấy, chữ nghĩa ngày xưa em học hành đâu có kém, giờ này thế mà quên hết cả. Cụ Nguyễn Trãi ngày xưa còn quên nữa là em, cụ cũng từng viết :" Chữ học ngày xưa quên hết dạng, chẳng quên chỉ một chữ Cương, Thường". Bước chân ra quảng trường Tứ Phương, những đoàn khách du lịch với người dẫn đầu cầm cờ phất phới đã vào hàng lối tiến vào thành, em tránh đám đông, rẽ ngay vào một ngõ lớn trước mặt, qua bức tường chữ Đông Ba nổi tiếng mà các bạn Tàu đang tranh nhau chụp ảnh, em rẽ vào ngõ phải, nơi có cổng thành mà ai cũng biết và chụp ảnh khi đến đây, loanh quanh một lúc, em đến cửa Mộc Phủ, với bức tường và cổng lớn màu trắng đặc trưng.

Nói về Mộc Phủ, nhiều bài viết rất rất hay rồi, em chẳng dám nói lại nữa, đại loại Mộc Phủ Thiên Vương có lịch sử 470 năm, trải qua 22 đời của 3 triều đại Tống, Minh, Thanh, bắt đầu có từ triều Nguyên, thịnh ở thời triều Minh, được coi là Tử Cấm Thành của vùng Vân Nam này. Mộc Phủ đã bị lãng quên và bị trận động đất năm 1996 tàn phá nặng nề, sau đó, Chính phủ Trung Của đã huy động một chiến dịch rất lớn, nhằm khôi phục lại Mộc Phủ, trong nỗ lực để UNESCO công nhận Lệ Giang là di sản văn hóa Thế giới, do World Bank tài trợ. Cuộc khôi phục này kéo dài trong vòng 3 năm, và sau đó, Mộc Phủ đã được hồi sinh, ví như con phượng hoàng vươn lên từ tro tàn vậy. Vé vào cửa của Mộc Phủ có giới thiệu: Mộc Phủ rộng 46 mẫu ( mu có phải là mẫu không nhỉ???), trải dài 369 mét, đối mặt về phía Đông để đón ánh sáng mặt trời buổi sớm. Ngoài cổng có 4 chữ lớn " Thiên vũ lưu phương", đại loại là mưa trời lưu lại hương thơm. Chắc bác này họ Mộc, nên cầu mưa, tạo hương thơm. Cũng vì bác này đứng chữ Mộc, nên thành Lệ Giang không dám quây kín, sợ tạo thành chữ khốn, vì mộc trong chữ khẩu thành chữ khốn. Cái này em tham khảo của bác Tabalo cách đây 3 năm về trước. Đại loại Phủ nhà Mộc này là một kết cấu kiến trúc hoàn chỉnh, thể hiện được phong cách của thời nhà Minh. Song Phủ nhà Mộc cũng pha trộn nhiều nét văn hóa của các dân tộc khác trong vùng, tạo nên sự phong phú và đặc sắc trong thể hiện, đúng chất của dân tộc Nạp Tây, đó là sự phóng khoáng và đa dạng văn hóa.

He, bác nào đã đến Mộc Phủ rồi thì đều phải mua vé, em cũng chẳng dịch cái mặt sau vé ra làm gì, kẻo các bác cười. Nhưng mà cái vé này nó nuốt của em 45 CNY, xót ruột quá cơ. Em không có thẻ sinh viên, không được giảm giá. Con mụ vợ em tiếc của rít lên ầm ầm, nhưng mụ đâu có biết, những gì kinh khủng nhất còn đang đợi ở phía trước. Cũng có một giải pháp khác, đó là mấy mụ cò mồi ngoài cửa, hứa hẹn là có thể đưa vào với mức giá rẻ hơn gì đó, nhưng mà em không tin lắm, với lại dân tình mua vé vào cửa ầm ầm, mình chui cửa nào đó nghe chừng không xứng với niềm tự hào Việt Nam của em. Lại nói chuyện người Việt Nam, chúng em đi đâu chúng nó cũng tưởng là người Hàn, không Hàn thì Nhật, cùng lắm thì Mã Lai, Sing. Không đứa nào nghĩ em là người Việt. Em luôn mồm phải khẳng định, tao là người Việt Nam. Và tự hào hơn, sau khi biết chúng em là người Việt Nam, chúng nó lại càng tỏ vẻ kính nể. Và bản thân em cũng vậy, em cũng tự hào hơn về dân tộc mình. Híc, nghe có vẻ hơi lố nhỉ, nhưng mà rất thực. Và niềm tự hào đó đã làm em tốn thêm bao nhiêu tiền vé, mà khởi đầu là ở Mộc Phủ này.

dudu08
02-01-2009, 09:58
Và sau đây là một vài hình ảnh về Mộc Phủ trong mắt em. Em nhấn mạnh là trong mắt em nhé, vì các bác đi Mộc Phủ nhiều nhiều rồi, em thì mạo muội thấy gì chụp nấy, không có ý khám phá hay sáng tạo gì đâu ạ, vì tay máy ảnh, tay phải dắt thằng cu.

Gian chính điện nhìn từ cánh trái

Liên hoàn từ chân đồi lên tới sườn đồi, tạo một kiến trúc vô cùng hoàng tráng

Toàn cảnh Mộc Phủ từ trên cao

Ariel
04-01-2009, 15:01
có thể đọc các bài khác viết về MỘC PHỦ ở đâu nữa bác nhỉ? á, mà mình chỉ đọc đươc tiếng VIỆT thôi! cảm ơn bác!

dudu08
05-01-2009, 01:00
@ Uyenuyen: Bác ra đề bài khó quá, em thực không làm sao mà đáp ứng được cho bác, em cũng có tra trên Gúc gù, nó toàn ra chuyện Lộc Đỉnh Ký thôi. Bác chịu khó dịch trong LP vậy, em với bác cũng như nhau, ai đọc tiếng Anh mà chả thế. Thế nhỉ! Còn nếu không mời bác chịu khó xem tiếp những gì mà em nhìn thấy.

Để đỡ màu sắc của các thể loại kiến trúc, em chuyển sang hoa lá vài cái ảnh cho vui. Nói về hoa lá trong Mộc Phủ, đó là một thế giới vô cùng phong phú. Trên một diện tích không lấy gì làm rộng, nhưng vườn cây ở đây cũng đã tập hợp một số loài cây quý trong vùng. Vốn không ham hoa lá cây cối, không biết gì về lâm nghiệp, nên em cũng không quan tâm lắm. Chỉ có một vài cành hoa lọt vào mắt em, nên em thấy hay và muốn lưu lại.
Thích nhất là hoa đào nở sớm trong đại nội

Hoa mai trắng cũng là loại hoa thường thấy trong Mộc Phủ. Mai và đào vốn là thứ hoa tượng trưng cho sự thanh khiết, cho mùa xuân, mùa xuân đang đến sớm ở Lệ Giang. Mà có lẽ, ở vùng đất bình yên này, 4 mùa đều là mùa xuân.

Không chỉ có hoa, trong sân Mộc Phủ còn có rất nhiều dáng cây thế quý. Những gốc cây hàng trăm tuổi được bảo tồn khá tốt, đúng phong cách Tàu. Và dường như bất chấp sự già nua, những gốc cây đại thụ vẫn lên xanh, hay ít nhất vẫn mang trên mình màu xanh.

Cả đá cũng có sự sống của màu xanh cây cối. Cô hướng dẫn viên giới thiệu tảng đá này có hình con hổ đang vươn mình, mọi người ồ à rất nhiều. Em thì nhìn mãi mà vẫn chưa ra

Và một cành hoa nhỏ như bị lãng quên ở một góc vườn

hanhlienta
05-01-2009, 08:37
Đâu đâu cũng nghe mọi người khen ngợi Lệ Giang, nên em cũng bon chen tới Lệ Giang một ngày cuối thu.
Nhưng sau khi đi về rùi, em xin lỗi là em đành phải có một vài ý kiến phản biện để những người chưa đi có cái nhìn toàn diện hơn về vùng đất này.
Lệ Giang, mặc dù không thể nói là đẹp nhất trong các cổ trấn TQ, nhưng đồng ý là đẹp, và rất "ăn ảnh". Nhà xây theo kiểu cổ ở sát kênh, liễu xanh, cá vàng bơi tung tăng dưới nước, hoa lá bày khắp nơi, mỗi mùa mỗi loại.
Nhưng em thú thật là em không thích Lệ Giang, và em cũng chả có ý định trở lại nơi đây lần nữa.
Trước khi đi, em thấy có rất nhiều bạn Tây balo trên forum thorntree của LP chê Lệ Giang chả giống thành cổ gì hết, mà giống một công viên Disneyland (!). Em cũng nghĩ ngợi ghê lắm, nhưng mà em thấy trên ttvn nhà mình toàn là lời khen ngợi thui, và ảnh Lệ Giang nhìn cũng phê, thế là em quyết định đi.
Nhưng đi về rùi thì em phần nhiều là thất vọng. Lệ Giang đẹp, nhưng mà đẹp kiểu vô hồn, đẹp nhưng không có tí bản sắc nào hết. Toàn bộ nhà ở LG đều là quán bar, nhà trọ, cửa hàng lưu niệm, nhà hàng, quán cafe, nên ban ngày LG thực sự là một dạng như công viên chủ đề (theme park). Quảng trường Tứ Phương thì thôi rồi, ngập khách du lịch đoàn TQ thuê quần áo dân tộc, chụp ảnh với ngựa nghẽo, nói cười khạc nhổ nhốn nháo khiếp đi được.
Còn buổi tối ở LG mới là kinh dị, ở cái con đường gì đẹp nhất với rất nhiều quán bar mà em quên tên rùi, các cô người Hán mặc quần áo Nạp Tây ra ưỡn ẹo mời chào khách, còn các quán bar thì bật nhạc hết volume, mỗi quán một kiểu, từ nhạc tiếng Anh tiếng tàu, nhạc pop nhạc dân tộc, biểu diễn thời trang đủ cả. Có quán còn có cả ca sỹ da đen nữa nhé. Em đành buồn bã về nhà trọ đi ngủ sớm, mà vào đến nhà trọ rồi thì nhạc vẫn còn dập ầm ầm tới tận giường ngủ.
Mọi người khuyên dậy sớm để ngắm người Nạp Tây thật, em cũng nghe theo, dậy từ khi còn tù mù, nhưng mà chả thấy người dân tộc nào, toàn các em Hán bán hàng bán quán ngái ngủ mở cửa hàng thui.
LP nói đúng :"người Nạp Tây bây giờ chuyển vào khu phố mới, cho người Hán thuê nhà kinh doanh trong phố cổ hết rùi". Cũng mừng cho người Nạp Tây, nhưng mà buồn nhiều hơn...
Công nhận là LG rất thân thiện với du khách nhé, chả bán vé vào cổng (trong khi nhiều làng cổ khác bán vé đắt lòi), nhà trọ thì rẻ rề (em thuê cái phòng đôi ngay gần bánh xe nước có 60 tệ, rất tiện đi lại vì em mang vali to, kéo rổn rảng qua cả phố cổ thì mất lịch sự quá), đồ lưu niệm của LG cũng rất rẻ.
Nhưng em thà mất tiền để được tận hưởng không khí một làng "cổ" đúng nghĩa với cuộc sống thường nhật của người dân (như làng cổ Hongcun ở Anhui hay Tongli ở gần Suzhou) thì em vẫn sung sướng hơn.
Có lẽ là em quê mùa nên không thích hợp với không khí đô hội màu mè của LG chăng? Cũng có lẽ là em đến LG quá muộn (LG là di sản thế giới hơn 10 năm nay rùi)...
Cảm giác cuối cùng của em về LG là tiếc nuối, tiếc cho một di sản còn hiện diện hữu hình nhưng vô hình đã biến mất.
Em cũng có vào Mộc Phủ và chụp nhiều hình, vì khi em vào mùa thu ở đó có rất nhiều loại hoa cúc đẹp, em toàn chụp hoa cúc hihi. NHờ đó em mới hiểu tại sao người ta xếp cúc là một trong tứ quí. Kiến trúc Mộc Phủ giống giống kiến trúc của lầu Yuejiang ở Nam Kinh nhưng không đồ sộ bằng nên không ấn tượng với em lắm.
Em muốn chia sẻ với mọi người một số ấn tượng của em về Lệ Giang, để nếu ai chưa đi và thích chụp ảnh đẹp thì vẫn nên đến LG, nhưng để mọi người biết trước và không bị thất vọng như em.
Em không tiếc về quyết định tới Lệ Giang (vẫn nên tới 1 lần để biết), nhưng giá như em được chuẩn bị thông tin chính xác hơn thì em sẽ không bị "sửng sốt" nhiều như vậy :).

dudu08
05-01-2009, 09:48
He, bạn cũng chỉ biết những tuyến phố chính của Lệ Giang thôi, còn cuộc sống của thành cổ này rộng lớn lắm. Tớ không phản đối với ý kiến của bạn đâu, bản thân tớ cũng thất vọng mà, cái mà tớ muốn nói đến là những cái nằm ngoài những tuyến phố chính. Có một cuộc sống thực của người dân Lệ Giang, nằm hơi xa so với tuyến phố dọc kênh nhiều hàng quán cafe đó bạn ạ. Bản thân tớ, tớ thích núi, thích con đường Lệ Giang đến tận Đức Khâm cơ. Còn nếu nói về thành cổ, về nhà cổ, về cái sự bị thương mại hóa, thì ở Trung Của, chắc nơi nào cũng vậy mà. He, bạn đã lên Shangrilla chưa, cũng có một con phố như Lệ Giang đấy. Hôm tớ lên, các quán hàng đóng cửa nghỉ đông, cả một khu thành cổ im lìm. Chắc bạn thích điều này!!! CŨng hay đấy, tớ sẽ nói sau.

hanhlienta
05-01-2009, 11:44
Cám ơn anh Dudu.
Em ở LG 2 ngày trọn vẹn, không leo NLTS, đi lang thang từ sáng đến tối mịt nên cũng đi được khá nhiều. Ngoài các tuyến phố chính và kênh rạch thì em cũng chịu khó đi xa hơn, nhưng ngay cả những con đường không có khách du lịch thì em thấy cũng thuần là nhà trọ và shop lưu niệm thôi.
Có con đường nhỏ từ cối xay nước tới hồ Hắc Long là em thấy ít bị du lịch hóa nhất. Hồ Hắc Long cũng đẹp và yên bình, chỉ tiếc vé vào cổng cao quá, làm em trốn vé phải đi nửa vòng công viên mới tới cái cổng miễn phí để chui vào.
Em không lên Shangrila vì nghe Tây đồn phố cổ nơi đây cũng du lịch hóa như LG rùi, mà theo bác nói thì cũng hàng quán khắp nơi nhỉ. Thay vào Shangrila, em thuê xe đi Lê Minh (Liming) và Đông Xuyên (DOngchuan), cảnh rất lạ, đẹp và hoang sơ hợp với em hơn.
Em không thích những nơi nhiều hàng quán, bất kể hàng quán đóng hay mở cửa hihi.
Em thích nơi nào có thể nhìn người dân sinh hoạt hàng ngày, rửa rao vo gạo giặt quần áo hay ngồi lê la tán phét phơi nắng trước cửa nhà, đại loại như vậy.
Em chưa đi được nhiều làng cổ ở TQ, mới có 3 cái thui, và Lệ Giang là cái khiến em ngạc nhiên nhất vì mức độ du lịch hóa nơi đây.
Thật sự là em không đồng ý lắm nếu bác cho rằng thành cổ nào ở Trung Của cũng bị thương mại hóa. Hai cái đầu tiên em được đi (Hongcun và Tongli như em nói trong entry trước) khiến em rất ngưỡng mộ cách bảo tồn di sản của TQ. Cũng có du lịch, nhưng vẫn có rất nhiều cảnh sinh hoạt hàng ngày của những người thực sự là cư dân. Nên em mới ngạc nhiên với cách các bạn TQ "làm hỏng" LG như vậy.
Có điều này không biết có đúng không, trên phuot đã có nhiều ý kiến về việc Tây Tạng bị Hán hóa, không biết người Nạp Tây ở LG có đang chịu chung một hoàn cảnh như người Tây Tạng không?
Còn 2 làng Hongcun và Tongli còn giữ được bản sắc không biết có phải vì họ là người Hán không hè?
Thôi em chỉ xin phép có nhiêu đây ý kiến thôi, cũng như mục đích lúc đầu của em là muốn mọi người có cái nhìn toàn diện hơn về LG. Em cũng ủng hộ mọi người đi LG vì cảnh nơi đây đẹp, đồ lưu niệm và sinh hoạt phí rẻ (em tha một đống tranh khắc gỗ và chuông gió về nhà hehe).
Mời bác Dudu tiếp tục topic, ảnh của bác chụp đẹp lắm ah. Sorry bác vì em chưa được quyền cám ơn.

no pass
05-01-2009, 12:42
bạn hanhlienta nhận xét rất giống tôi về thị trấn Lệ Giang. Tôi đã 2 dịp đến LG năm 2005 và 2007 nên cũng biết được ít nhiều.

Ngay từ lần đầu tôi đã không thực sự thích LG một thị trấn "Newly built old town". Nhưng phải công nhận là họ gìn giữ phong cách kiến trúc cổ cũng được. Lần đó tôi chỉ ở Lệ Giang 1 ngày rồi quyết định đi Zhongdian, Deqin ngay sáng hôm sau.

Lần đi năm 2007 tôi thấy Zhongdian và vùng phụ cận vẫn còn giữ được nhiều nét địa phương, ít thương mại nhưng cũng đã có vẻ bị thương mại hóa nhanh.

Nếu các bạn có cơ hội đi off-the-bitten-path vào vùng nông thôn thì vẫn còn tuyệt vời lắm. Tôi recommend mọi người đi tuyến phía sau núi Haba và NLTS từ Zhongdian-Baishui Tai-Haba village-Lower rappids-Lệ Giang nếu mọi người muốn đi ngắm cảnh núi non (địa hình và địa chất cực kỳ lạ mắt) và tìm hiểu phong tục dân địa phương. Ngoài ra trên đương đến Zhongdian có thị trấn Xiao (tiểu) Zhongdian cũng đáng đi nếu có 1/2 ngày.

Theo tôi, chúng ta nên coi Lệ Giang là base để explore những vùng xung quanh hoặc retreat sau chuyến đi mêt. Không nên kỳ vọng quá. tất nhiên tùy theo sở thích du hí của mỗi người.

Có cơ hội tôi vẫn sẽ trở lại nơi này.

dudu08
05-01-2009, 12:47
Mỗi người có một gu riêng cho mình mà, có gì đâu, mình cũng chỉ viết về điều mình cảm thấy thôi, không áp đặt một ý tưởng nào cho mọi người. Lấy du lịch nuôi du lịch cũng là một trong những cách làm của thời buổi này. Vấn đề là mình biết tìm cái mình thích ở nơi mình đến thôi. Mình đã có dịp đi lang thang cả ngày ở Lệ Giang, xem cái cảnh xe đổ rác mà nhạc véo von, xem trường học của Lệ Giang giờ học sinh tan trường, cảnh đón trẻ con đi học về tỏa vào trong những ngách nhỏ, rồi những khu nhà dân sinh ở mạn phía tây của thành cổ, cảnh sinh hoạt thật của người dân nơi đây, không có du khách nhé!!! Vào chợ dân sinh của nó ăn bát bún thịt, mua tam thất... Đó mới là Lệ Giang thật bạn ạ, còn những cái bạn xem chỉ là cái vỏ của Lệ Giang thôi. Trung Quốc thì bạn biết rồi đấy, bao giờ cái áo cũng sặc sỡ và hào nhoáng. Mình vẫn muốn nói lại 1 câu, có 1 Lệ Giang khác Lệ Giang mà khi đến bạn chứng kiến!!!

Chẳng phải mình bảo vệ cái thành cổ Lệ Giang này làm gì. Mình cũng chỉ muốn nói, mình thích Ngọc Long Tuyết Sơn và núi non hơn. Phê nhất là những đỉnh núi tuyết trắng xóa hùng vĩ và hững con đường ngoằn nghèo, những khe núi thác đổ. Có đi mãi cũng chẳng bao giờ chán!!! Hanhlienta đã đi Hoàng Sơn rồi nhỉ, mình tiếc là chưa thực hiện điều mình dự định. Bao giờ cho cái topic Hoàng Sơn đi, chắc bây giờ được rồi chứ!!!(beer)

dudu08
05-01-2009, 13:06
Em post tiếp - những hình ảnh về Mộc Phủ.

Mộc Phủ là một viện bảo tàng, hoặc là một công viên phục cổ, hoặc một rừng cây đầy nét quyến rũ riêng, dưới góc độ nào thì Mộc Phủ cũng đáng là một công trình để các bạn Trung Quốc bỏ công sức và tiền bạc phục dựng lại. Em chỉ có một ao ước, bao giờ Hoàng Thành Thăng Long được dựng lại tương tự như vậy, không biết đến bao giờ. Chứ nhìn những mảnh sành, mảnh sứ đang được đề cử Di sản văn hóa UNESCO, em buồn lắm. Những cảm nhận về Mộc Phủ em sẽ viết ở phần sau.

zhou
05-01-2009, 21:04
Ủng hộ topic Lệ Giang của bác dudu , đề nghị trước khi post ảnh bác đừng chêm những nhận xét đại lại như " Lệ giang là điểm đến không xa lạ với rất nhiều người trong forum này" hay "Vốn không ham hoa lá cây cối" rưng mà vẫn chụp cả đống hoa lá nhá :D...Làm xem ảnh thấy mất cả hứng hi hi ....
Hãy kể chuyện như bác đã từng kể về LG bác nhá ....
Điều quan trọng khi đến Lệ Giang và trở về , mỗi người đều mang trong mình những cảm nhận riêng , dù ít dù nhiều cũng không ai thấy bực mình vì đã phí thời gian khi ở đó ...
Với nhiều người , phải là Tibet , Tân cương , Châu phi mới thực sự là nơi đáng đến , nhưng với em Lệ Giang là một nơi hoàn hảo vì ngoài những gì đã nhìn thấy em còn có thêm rất nhiều những người bạn mới đáng yêu và tốt bụng....

Bác post thêm ảnh LG lên nhé , xem nó bị tàn phá dư lào rồi ;)....

gianker
06-01-2009, 19:47
Theo cá nhân em thì vẫn thích nhất LG. Thành cổ, quy hoạch, không khí, thổ nhưỡng... em đều thích cả.
Chuyện thương mại hoá, buôn bán, cửa hàng,... ở các khu phố cổ, khu du lịch không còn gì là lạ cả, và đó là điều tất yếu. Nếu LG còn nguyên sơ, mộc mạc thì có lẽ nhiều người cũng chả biết tới ý chứ.

TYYT
07-01-2009, 09:11
Theo em thì LG vẫn là nơi rất đẹp về cảnh quan và văn hóa. Cho dù bây giờ có bị thương mại hóa cũng là thường thôi vì có mở cửa cho khách bốn phương thì người ta mới biết.

Ảnh đẹp lắm bác đú ơi. 16-35 chụp rộng toang hoác he he.

mihtua
31-01-2009, 02:21
Em cũng nghĩ thế, Lệ Giang cũng là một điểm đến chính của tỉnh Vân Nam, mà Vân Nam theo như LP là một trong những nơi mà thiên nhiên và văn hóa hấp dẫn nhất đất China cơ mà. Nên chuyện thương mại hóa là điều khó tránh...Nhưng mỗi buối sáng ở Lệ Giang bác thức dậy tầm 5a.m đi lang thang qua từng ngõ nhỏ, theo những chiếc cầu đá và dòng suối róc rách, đứng ngắm mặt trời lan dần trên từng nóc nhà phố cổ rồi xuống lòng đường, ngắm từng làn khói của bếp than" tổ ong" lẫn với sương sớm và ánh ban mai (không tỏa hương:)) , ngắm cảnh các cụ già đi dọn phố nhặt từng cọng rác, từng đàn cá bơi róc rách...lúc đó thấy quên hết sự đời ý...nhất là đi bar, ở Lệ Giang dường như không thấy nhiều sự khác biệt, bar nào cũng đông và vui nhộn, dù bạn là khách du lịch ở đâu đến, hay là người bản địa đều được đối xử như nhau. Khách thường ngồi ngay bên cửa sổ hay là trên gác mái, có khi từ bar bên này hát đối với bar bên kia, dù nghe không hiểu cũng phải bật cười vì sự ngộ nghĩnh đó, cứ một bên hát xong bên kia lại : yasho yasho ya yasho, kiểu như là đối đi, đối, đối đi…cứ thế đến nửa đêm chẳng ai muốn về.

Assari138
30-09-2009, 13:06
Báo cáo cả nhà, em vừa ở Lệ Giang về được 2 hôm. Hứa hẹn đủ điều là về sẽ up ảnh ngay, sẽ kể chuyện lịch trình ngay trong chuyến đi nhưng hứa vẫn chỉ là hứa. Tranh thủ giờ nghỉ trưa em "lảm nhảm" đôi điều về Lệ Giang - Shangri la. Địa điểm đã có nhiều người qua, có khác là cung đường lần này em đi khác với các đoàn trước. Và cảm nhận của mỗi con người mà thôi.

Sau khi hỏi han chán chê, mày mò cả tuần giời, vặn vẹo bác Gúc Gồ đủ kiểu. Em quyết định đi đường Lào Cai, không đi đường Nam Ninh. Vì đi đường Lào Cai em tiết kiệm được gần 1 ngày. Nhóm em đi có 3 người, hai vợ chồng già chúng em và một cậu bạn. Em là yếu đuối dặt dẹo nhất đoàn nên khi đưa ra quyết định đi đường Lào Cai ai cũng lo em không chịu được, em an ủi hai bác kia yên tâm. Em có truyền thống đi chơi không ốm, về mới ốm bù, nên không sao, cứ đường ta ta tiến thôi(NT)

Trước mắt em đưa tạm lịch trình đi của bọn em để nếu có bác nào đi sau tham khảo nhé.

Ngày 1: 21h50- 6h30 lên tào SP3 đi Lào Cai
Ngày 2: 9h sáng (từ đây em ghi giờ TQ) qua cửa khẩu.
9h50 -21h Hà Khẩu - Côn Minh (466km) - 128 bác Mao
21h40 - 5h Côn Minh- Lệ Giang (550km) - 160 bác Mao (giường nằm)
Ngày 3: 5h đi thuê nhà nghỉ và bắt đầu khám phá Lệ Giang
Ngày 4: Lệ Giang
Ngày 5: Lệ Giang
Ngày 6: Lệ Giang
Ngày 7: Sáng: Lệ Giang -Shangri La (198km), đi xe bus mất 2 tiếng- 45 bác Mao, nhưng tụi em thuê xe riêng ( xe Hundai 4 chỗ mới tinh, chưa lắp biển - 600 tệ/ ngày. Giá này là giá tụi em chỉ thuê xe 1 ngày thôi, bác ý gạ tụi em nếu thuê cả 3 ngày thì có 400 bác Mao/ ngày thôi) để ghé ngang ghé ngửa dọc đường, vào Khe Hổ Nhẩy.
Tối: Shangri La
Ngày 8: Shangri La
Ngày 9: Sáng Shangri La
Trưa 15h30 -7h Shangri La- Công Minh (xe giường nằm to tát) 196 bác Mao.
Ngày 10: Sáng 9h50 -20h30 Côn Minh - Hà Khẩu 136 tệ
Tối 21h50 -7h lên tàu tăng cường từ Lào Cai - Hà Nội (tàu này chỉ có cuối tuần, các ngày trong tuần chuyến muộn nhất 21h)

Giá vé vào cửa các điểm tham quan:

1- Vạn Cổ Lầu 45 bác Mao
2- Mộc Vương Phủ 15 bác Mao
3- Cưỡi ngựa đi toàn bộ cung đường Ngọc Long 333 bác Mao
4- Tòa nhà cổ phong cách Nạp Tây 7 bác Mao
5- Lầu ngắm cảnh toàn bộ cổ trấn Lệ Giang 5 bác Mao
6- Khe Hổ Nhẩy 50 bác Mao
7- Tu viện Songzalin 85 bác Mao
8- Hồ Bita 199 bác Mao
9 - Đi Cáp treo lên núi gì ý, em quên tên rồi (ở Shangri La) 220 bác Mao
10- Thuê áo lên Ngọc Long (áo mới toe, dày dặn) 40 bác Mao
11- Bình Oxy (loại xin nhất) 40 bác Mao
12- Phòng tại Lệ Giang(phòng đôi khép kín, đầy đủ chăn điện, nước nóng)
60 bác Mao
13- Phòng tại Shang ri La (phòng đôi khép kín, đẹp, đầy đủ chăn điện, nước nóng) 100 bác Mao

Tổng chi phí chuyến đi của tụi em + quà cáp bét nhè hết 7tr5 bác Hồ. Tụi e ở Lệ Giang trọn vẹn 4 ngày, Shangri La 2 ngày rưỡi.

Tạm thế đã, em sẽ kể về chuyến đi và post ảnh sau(LD)

quangna
30-09-2009, 14:57
Bạn Assari cũng đi lịch trình na ná như của mình mà sao chi phí có nhiều cái khác lạ, có cái rẻ hơn nhưng có cái đắt hơn hihi

Assari138
30-09-2009, 15:01
Bạn Assari cũng đi lịch trình na ná như của mình mà sao chi phí có nhiều cái khác lạ, có cái rẻ hơn nhưng có cái đắt hơn hihi
Nếu so giá các đoàn đi trước thì nhóm em đi đắt hơn vì :- Giá cả leo thang
- Vé xe em mua loại đắt nhất + cả phí bảo hiểm ( mua cò không mất phí này, mua của nhà nước mất phí này bác ạ)

PeterPan
30-09-2009, 15:46
Assari138 ơi, đoàn bạn đi đã được đi đường cao tốc Hà Khẩu - Côn Minh chưa hay vẫn phải đi đường đèo dốc.
Tháng 7 vừa rồi mình đi Côn Minh phải đi đường cũ dù đường cao tốc đã xong rồi :(.

Assari138
30-09-2009, 15:49
Assari138 ơi, đoàn bạn đi đã được đi đường cao tốc Hà Khẩu - Côn Minh chưa hay vẫn phải đi đường đèo dốc.
Tháng 7 vừa rồi mình đi Côn Minh phải đi đường cũ dù đường cao tốc đã xong rồi :(.

Lúc đi bọn tớ đi đường Cao Tốc ( chuyện này tớ kể chi tiết sau), lúc về thì đi đường cũ:SCha giời mẹ đất ơi là hãi hùng

Nheva
30-09-2009, 16:03
Sau khi hỏi han chán chê, mày mò cả tuần giời, vặn vẹo bác Gúc Gồ đủ kiểu. Em quyết định đi đường Lào Cai, không đi đường Nam Ninh. Vì đi đường Lào Cai em tiết kiệm được gần 1 ngày[/I]. (LD)
Mình không hiểu vì sao đi đằng KM lại tiết kiệm đc gần 1 ngày?
Nếu đi đằng NN thì sáng sớm ngày thứ 2 của hành trình, mình đã có mặt ở KM và đi tiếp luôn đến LG
Còn nếu đi qua Hà Khẩu thì mãi tới đêm ngày thứ 2 mới đến đc KM và sáng ngày thứ 3 mới đi LG đ c
Là sao??

Assari138
30-09-2009, 16:58
Mình không hiểu vì sao đi đằng KM lại tiết kiệm đc gần 1 ngày?
Nếu đi đằng NN thì sáng sớm ngày thứ 2 của hành trình, mình đã có mặt ở KM và đi tiếp luôn đến LG
Còn nếu đi qua Hà Khẩu thì mãi tới đêm ngày thứ 2 mới đến đc KM và sáng ngày thứ 3 mới đi LG đ c
Là sao??

Thứ nhất là về quãng đường thì đi đường Hà Khẩu ngắn hơn.
Thứ 2 : cái ngày thứ nhất mà em ghi trong lịch trình của em thực tế có thể coi đó là ngày 0 được vì ngày đó bác vẫn có thể đi làm như bình thường, tối về nhà ăn cơm uống nước chè, đến tối kéo va ly ra tàu, ngủ thẳng cẳng một mạch. 8h sáng, khi cửa khẩu mở cửa bác đã có thể ung dung xếp hàng qua khẩu rồi. Thế nên sáng sớm (5h sáng) ngày thứ 3 của em có thể tính là 5h sáng ngày thứ 2 trong lịch trình được (nhóm tụi em ai xin nghỉ phép cũng khó, thêm 1 ngày là cả một vấn đề). Tính ra như thế bác mất một ngày di chuyển, ngày thứ 2 bác đã có trọn vẹn cả ngày để thăm thú Lệ Giang rồi.

Còn bác đi đường Nam Ninh, nếu bác đi xe Sơn Đức thì tầm 16h30 -17h bác mới có mặt ở Nam Ninh, không kịp đi chuyến tàu NN- CM 16h, phải đợi tới 20h mới có tàu. Mà vé tàu nếu không đặt mua trước, khả năng 3 người ở 3 khoang là cao. Đấy là chưa kể trường hợp hết vé, may ra thì có vé tàu ngồi, lên tàu mua thêm vé giường nằm nữa. Tính về kinh tế thì tốn kém hơn, mà em thiết nghĩ nếu trục trặc thế cũng làm chuyến đi bớt vui.

Trường hợp đi được chuyến 20h từ Nam Ninh, tầm 7h bác tới Công Minh, bắt xe 10h đi Lệ Giang. Bác tới Lệ Giang sớm cũng khoảng 20h, lúc đó lục tục đi tìm nhà trọ, tắm táp xong, người ngợm mệt mỏi, bác khó mà đi chơi đêm được. Đa số chọn giải pháp ăn uống, ngắm người qua lại tí rồi về đi ngủ.

Tính ra thì sang ngày thứ 3 bác mới thăm thú Lệ Giang được, mà bác lại mất tiền khách sạn một đêm Lệ Giang. Trong khi đó thì sáng sớm ngày thứ 2 tớ đã có thể lang thang Lệ Giang được rồi.

Là thế đó, không biết tớ viết có gì sai không???

gianker
30-09-2009, 17:09
Lịch trình là tuỳ nhóm, tuỳ người. Người này thích đi đường này, người khác thích đi đường khác... Còn tớ thì thấy chả ai kêu khi đi đường Nam Ninh, còn đi Hà Khẩu thì ko ít người phàn nàn.

Assari138
30-09-2009, 17:23
Lịch trình là tuỳ nhóm, tuỳ người. Người này thích đi đường này, người khác thích đi đường khác... Còn tớ thì thấy chả ai kêu khi đi đường Nam Ninh, còn đi Hà Khẩu thì ko ít người phàn nàn.

Đúng vậy bạn ạ, nhà em cũng phân vân giữa hai đường lắm. Đi đường Nam Ninh thì đỡ mệt hơn rất nhiều, nhưng nhà em thời gian không có nhiều, nên thôi chọn đi đường Hà Khẩu. Cung đường Hà Khẩu cũng có nhiều cảnh đẹp lắm, đi đường cao tốc thì qua thị trấn Hồng Hà, đi đường cũ thì mệt nhưng qua Nguyên Dương (nhà em nhớ mang máng thế), ruộng bậc thang có thể gọi là đẹp nhất mà nhà em từng được thấy từ trước đến giờ.

Lịch trình em đưa lên để các bạn đi sau tham khảo xem có gì hợp với các bạn không. Nếu bác đọc kỹ lại thì em không hề chê bai cung đường Nam Ninh - Lệ Giang vì thực tế em đã đi qua cung đường đó đâu.

Assari138
30-09-2009, 18:36
Nhà em muốn đi Lệ Giang từ lâu lắm rồi, từ năm 2003, khi đó đang học ở QUế Lâm, được xem một phim về Lệ Giang của Trương Nghệ Mưu. Mê mẩn những căn nhà gỗ thắp đèn lồng đỏ, soi bóng xuống hàng kênh bên kia bờ là những tán liễu thướt tha. Xem xong phim đó em sùng sục muốn vác ba lô đi ngay, gạ gẫm cô bạn cùng phòng nữa, hai đứa lọ mọ hỏi thông tin, chuẩn bị kinh lắm rồi lại không đi được. Có lẽ em và bạn ấy không có duyên đi chơi xa với nhau, hẹn đi Tân Cương cũng đúng lúc bạo loạn, đành nằm nhà :(

Đợt đi Lệ Giang này của em cũng cập dập, quyết định đi trong có 30', gọi điện cho 3 người bạn rủ đi, 1 người từ chối, thế là chốt nhóm đi 4 người. Quyết rồi mới lao lên mạng, mò mẫm đọc thông tin của các đoàn đi trước, ghi chép loạn xạ. Alo cho bác Tùng Balo hỏi han thêm được bao nhiêu điều, bác ý còn gửi cho cả bản đồ Vân Nam, giờ tàu xe. Cảm ơn bác nhiều lắm ạ.

Lúc mò thông tin cũng nhiều chuyện buồn cười, vào một trang web về du lịch Trung Quốc do các bạn Tây viết, thấy các bạn khen Vạn Cổ Lầu và đồi Sư Tử rất nhiều, nhà em tò mò hỏi hai địa điểm đấy ở đâu tại Lệ Giang, giá vé v.v... Một bạn bảo Vạn Cổ Lầu đẹp lắm, rất gần, mày nên đi còn đồi Sư Tử chẳng có quái gì. Bạn khác nhảy vào, ai bảo mày thế, đồi Sư Tử đẹp, có cây cối, chim chóc hoa lá, hồ nước, có cả miếu nữa, Vạn Cổ Lầu chẳng có gì để xem cả. Nói qua nói lại thành cuộc chiến chê bai giữa hai bạn đấy. Nhà em âm thầm đứng ngoài xem, xong ngờ ngợ vì thấy thông tin hai bạn đưa ra na ná nhau quá. Nhờ đứa em tiếng Trung siêu cao thủ vào baidu check hộ xem Vạn Cổ Lầu và đồi Sư Tử có phải là 1 không, 3' sau nó bảo bà ơi, Vạn Cổ Lầu nó nằm trên đồi Sư Tử bà ạ. Chết cười:D

Chuyến đi này nhà em lo nhiều, vì đa số mọi người đi đường Nam Ninh, nhóm đi đường Hà Khẩu thì lâu rồi, mà chưa ai đi từ Sangri la thằng về Côn Minh như tụi em. Giờ giấc xe cũng là cả một vấn đề, không biết giờ xe còn không? Có thay đổi gì không. Tiếng Trung của em thì "ọp ẹp", có một cậu em tiếng Trung cao thủ hơn nhiều thì còn 1 tuần trước khi đi mới thỏ thẻ, em tưởng không đi nữa nên em đi Quảng Châu rồi :gun Lúc đấy em rất bực mình, còn hùng hổ tuyên bố, không ai đi thì hai vợ chồng đi cũng được, mà chồng không đi thì vợ đi một mình:D Nói chung là quyết tâm cao độ mặc dù trong lòng lo ngay ngáy.

Đã thế tối hôm lên tàu từ Hà Nội đi Lào Cai, cậu bạn đi cùng còn quên vé phải quay về lấy. Báo hại tàu hụ còi xình xịch rồi vợ chồng em vẫn đứng thu lu dưới ga không sao lên được tàu. Đành chờ hành khách lên hết, lân la nhờ bác Hồ nói giúp với cô soát vé để lên tàu rồi tính sau. Tàu chạy, cậu bạn kia vẫn chưa thấy đâu, gọi điện không nghe máy. Căng thẳng. Một lúc sau thấy cậu bạn xuất hiện ở toa, cậu ra đến ga thì thấy tàu đang chạy rồi, cậu kịp lao vào đón đầu, quăng va ly lên trước lấy đà rồi lao đại vào một toa đang mở cửa. Đấy là toa phát điện, vồ cả vào cái máy gì trong toa đấy ý, tay chân đen nhẻm dầu mỡ cả, dọa cho bác trông toa đấy một phen hết vía vì tưởng có cướp=)) Thở phù, em trèo lên giường của mình cố ngủ để lấy sức đi ngày mai. Đã được nghe về đoạn Hà Khẩu - Côn Minh "bóc lột" sức người ra sao rồi.

Nheva
01-10-2009, 12:50
Thứ nhất là về quãng đường thì đi đường Hà Khẩu ngắn hơn.
Thứ 2 : cái ngày thứ nhất mà em ghi trong lịch trình của em thực tế có thể coi đó là ngày 0 được vì ngày đó bác vẫn có thể đi làm như bình thường, tối về nhà ăn cơm uống nước chè, đến tối kéo va ly ra tàu, ngủ thẳng cẳng một mạch. 8h sáng, khi cửa khẩu mở cửa bác đã có thể ung dung xếp hàng qua khẩu rồi. Thế nên sáng sớm (5h sáng) ngày thứ 3 của em có thể tính là 5h sáng ngày thứ 2 trong lịch trình được (nhóm tụi em ai xin nghỉ phép cũng khó, thêm 1 ngày là cả một vấn đề). Tính ra như thế bác mất một ngày di chuyển, ngày thứ 2 bác đã có trọn vẹn cả ngày để thăm thú Lệ Giang rồi.

Còn bác đi đường Nam Ninh, nếu bác đi xe Sơn Đức thì tầm 16h30 -17h bác mới có mặt ở Nam Ninh, không kịp đi chuyến tàu NN- CM 16h, phải đợi tới 20h mới có tàu. Mà vé tàu nếu không đặt mua trước, khả năng 3 người ở 3 khoang là cao. Đấy là chưa kể trường hợp hết vé, may ra thì có vé tàu ngồi, lên tàu mua thêm vé giường nằm nữa. Tính về kinh tế thì tốn kém hơn, mà em thiết nghĩ nếu trục trặc thế cũng làm chuyến đi bớt vui.

Trường hợp đi được chuyến 20h từ Nam Ninh, tầm 7h bác tới Công Minh, bắt xe 10h đi Lệ Giang. Bác tới Lệ Giang sớm cũng khoảng 20h, lúc đó lục tục đi tìm nhà trọ, tắm táp xong, người ngợm mệt mỏi, bác khó mà đi chơi đêm được. Đa số chọn giải pháp ăn uống, ngắm người qua lại tí rồi về đi ngủ.

Tính ra thì sang ngày thứ 3 bác mới thăm thú Lệ Giang được, mà bác lại mất tiền khách sạn một đêm Lệ Giang. Trong khi đó thì sáng sớm ngày thứ 2 tớ đã có thể lang thang Lệ Giang được rồi.

Là thế đó, không biết tớ viết có gì sai không???
He, he mình biết ngay là bạn sẽ phân tích về việc tối ngày đầu tiên coi như ko tính.
Nhưng nói thật nhé, mình đã đi cả 2 đường rồi và mình vẫn thấy đi NN lợi thời gian hơn.
Thế này nhé: giả dụ nếu đi qua HK bạn phải đi từ tối thứ 6 thì đêm t7 mới có mặt ở KM và sáng CN mới lên đg đi LG. (tốn tiền KS ở KM)
Còn đi đằng NN thì sáng ngày thứ 7 bạn mới phải đi mà kết quả vẫn được như thế. Nghĩa là bạn vẫn tiết kiệm được 1 đêm ngủ ở nhà và rõ ràng bạn mất ít time hơn. Và mình vẫn đến được LG bằng đúng time như các bạn ngủ lại KM, nên chẳng thiệt chút time nào ở LG cả
Ngoài ra, đi đg NN lại đc 1 đêm ngủ ngon trên tàu TQ, chứ ko bị hành xác khốn khổ từ sáng đến khuya trên o to như đi đg HK -KM. Mà tuyến đường đó thì mình đi vài lần rồi, nay sửa , mai hỏng, ko biết đâu mà lần
Còn chuyện mua vé tàu ở NN khó là do bạn thiếu kinh nghiệm thôi. Mình vẫn đi kịp chuyến tàu 6h chiều vì gần 4h mình đã tới NN rồi
Mình phân tích thế là để các bạn đi sau có cơ hội tham khảo từ nhiều phía , tránh rơi vào phiến diện
Còn bạn thích đi đằng kia thì mình ko có ý kiến gì

mihtua
01-10-2009, 16:56
Chị nheva ko đọc kỹ lịch trình của bạn assari rồi. Đến Côn Minh là các bạn ý bắt xe bus nằm đi Lệ Giang luôn chứ có ở lại CM đâu, 5h sáng là đến LG, đi đường này mất 1 ngày 2 đêm là đến LG còn đi đường Nam Ninh thì mất 1,5 ngày và 1 đêm mới đến LG. Lịch trình này tuy hơi mệt nhưng tiết kiệm thời gian và cả tiền nữa. Đường cao tốc Hà Khẩu - CM nếu hoàn thành thì chắc chắn là sẽ tiện lợi hơn so với đi tuyến Nam Ninh. Đi tuyến Nam Ninh mà không đặt trước được vé tàu Nam Ninh - CM (điều này là bình thường đối với người chưa đi nhiều) thì sẽ lỡ dở hơn rất nhiều so với đi xe bus cứ 30ph có 1 chuyến.

Tìm thông tin về tuyến cao tốc HK-CM đã lâu mà bây giờ mới có thông tin xác thực, cám ơn bạn assari nhiều.

Assari138
01-10-2009, 21:42
He, he mình biết ngay là bạn sẽ phân tích về việc tối ngày đầu tiên coi như ko tính.
Nhưng nói thật nhé, mình đã đi cả 2 đường rồi và mình vẫn thấy đi NN lợi thời gian hơn.
Thế này nhé: giả dụ nếu đi qua HK bạn phải đi từ tối thứ 6 thì đêm t7 mới có mặt ở KM và sáng CN mới lên đg đi LG. (tốn tiền KS ở KM)
Còn đi đằng NN thì sáng ngày thứ 7 bạn mới phải đi mà kết quả vẫn được như thế. Nghĩa là bạn vẫn tiết kiệm được 1 đêm ngủ ở nhà và rõ ràng bạn mất ít time hơn. Và mình vẫn đến được LG bằng đúng time như các bạn ngủ lại KM, nên chẳng thiệt chút time nào ở LG cả
Ngoài ra, đi đg NN lại đc 1 đêm ngủ ngon trên tàu TQ, chứ ko bị hành xác khốn khổ từ sáng đến khuya trên o to như đi đg HK -KM. Mà tuyến đường đó thì mình đi vài lần rồi, nay sửa , mai hỏng, ko biết đâu mà lần
Còn chuyện mua vé tàu ở NN khó là do bạn thiếu kinh nghiệm thôi. Mình vẫn đi kịp chuyến tàu 6h chiều vì gần 4h mình đã tới NN rồi
Mình phân tích thế là để các bạn đi sau có cơ hội tham khảo từ nhiều phía , tránh rơi vào phiến diện
Còn bạn thích đi đằng kia thì mình ko có ý kiến gì
Mới đầu đi mình cũng tính đi đường Nam Ninh, còn tính cả đặt vé máy bay bay từ Nam Ninh đi Côn Minh cơ, hỏi các đoàn Lệ Giang trước bên TTVNOL, lên cả các trang du lịch của Trung Quốc hỏi giờ tàu, giờ ô tô, máy bay, rồi cả LP nữa. Sau cùng tớ chọn đi đường Hà Khẩu vì tớ chỉ nghỉ được từ sáng thứ 7, nếu đi đường đó, ngày thứ 6 tớ vẫn đi làm bt, tối thứ 6 lên ngủ trên tàu điều hòa mát rượi.

Không biết Nheva có đọc kỹ tớ viết không? Tớ không hề ngủ lại Côn Minh, tối đó tớ lên xe Côn Minh - Lệ Giang , 5h sáng tớ đã ở Lệ Giang rồi, trong khi đó các đoàn khác mà tớ nhớ thì tới Lệ Giang lúc 8h tối. Tính ra lượt đi của tớ từ Hà Nội tới Lệ Giang, tính cả thời gian nghỉ giữa các chặn, ăn uống... thì hết 31 tiếng:D

Tuyến đường dã man nhất là tuyến Hà Khẩu - Côn Minh, còn từ Côn Minh lên Lệ Giang (chính xác là từ Thạch Lâm) thì lại ngon lành cành đào:D

Tụi tớ không có thời gian nên tiết kiệm thời gian hết sức có thể. Như đã nói, đi đường Hà Khẩu thì cần sức khỏe, tớ đang định tổ chức cho bố mẹ tớ đi Lệ Giang, tớ cũng tính đưa các cụ đi đường Nam Ninh chứ không dám để các cụ đi đường Hà Khẩu(NT)

Assari138
01-10-2009, 21:57
Chị nheva ko đọc kỹ lịch trình của bạn assari rồi. Đến Côn Minh là các bạn ý bắt xe bus nằm đi Lệ Giang luôn chứ có ở lại CM đâu, 5h sáng là đến LG, đi đường này mất 1 ngày 2 đêm là đến LG còn đi đường Nam Ninh thì mất 1,5 ngày và 1 đêm mới đến LG. Lịch trình này tuy hơi mệt nhưng tiết kiệm thời gian và cả tiền nữa. Đường cao tốc Hà Khẩu - CM nếu hoàn thành thì chắc chắn là sẽ tiện lợi hơn so với đi tuyến Nam Ninh. Đi tuyến Nam Ninh mà không đặt trước được vé tàu Nam Ninh - CM (điều này là bình thường đối với người chưa đi nhiều) thì sẽ lỡ dở hơn rất nhiều so với đi xe bus cứ 30ph có 1 chuyến.

Tìm thông tin về tuyến cao tốc HN-CM đã lâu mà bây giờ mới có thông tin xác thực, cám ơn bạn assari nhiều.
Thanks bác Mihtua! Trước tụi em đi hai tháng, cơ quan em cũng có một nhóm đi Lệ Giang qua đường Nam Ninh, các bạn ấy đi xe Sơn Đức, chẳng hiểu xe rùa bò sao mà gần 6h tối các bạn mới tới Nam Ninh, rồi không làm sao mua được vé tàu một chuyến nào tối đó, kể cả chuyến 23h, thậm chí vé ngồi, phải ngủ lại Nam Ninh một tối.

Trước khi đi em cũng liên hệ được với một phòng du lịch bên Nam Ninh, họ nhận đặt vé tàu, mỗi vé thêm 50 tệ.

Cung đường Nam Ninh này em đi cũng kha khá, tính sơ sơ đâu chừng trên chục lần trong vài năm gần đây nên nếu đi đường Nam Ninh em còn tự tin hơn nhiều:D

Em sẽ dành thời gian viết rõ rõ về lịch trình đi lần này của tụi em để các bác đi sau tham khảo. So sánh, tránh phiến diện (c)

PeterPan
01-10-2009, 22:21
Tớ cũng ấp ủ Lệ Giang lâu rồi. Mới đây đã mò tới Côn Minh mà không lên Lệ Giang được.
Tớ định khi nào đi thì sẽ thử cả 2 đường. Có thể lúc đi thì bằng đường qua Nam Ninh, lúc về đi bằng đường qua Lào Cai.
Chờ bạn Assari138 chia sẻ tiếp kinh nghiệm đi lại cũng như những chi phí cho chuyến đi.

mihtua
01-10-2009, 22:22
Bạn assari có gì cho lịch trình chi tiết để mình tham khảo nhé, nhất là đường cao tốc HK-CM. Mà sao mình thấy bạn đi cao tốc gì mà từ 10h sáng đến tận 9h tối mới đến CM nhỉ?
Xe Sơn Đức là chạy thẳng HN-NN hả bạn? Lần trước mình đi Nam Ninh chia thành 2 chặng, 5h sáng là khởi hành từ HN, qua cửa khẩu khoảng hơn 8h, đến Trịnh Tường ăn sáng thoải mái rồi bắt xe đi Nam Ninh, đến Nam Ninh mới có gần 4h, còn dạo chơi bét nhè rồi mới lên tàu cơ. Nếu nhiều người thì bắt taxi Trịnh Tường - NN còn nhanh hơn, chỉ mất tầm 2 tiếng là đến NN rồi.

Assari138
02-10-2009, 09:20
Bạn assari có gì cho lịch trình chi tiết để mình tham khảo nhé, nhất là đường cao tốc HK-CM. Mà sao mình thấy bạn đi cao tốc gì mà từ 10h sáng đến tận 9h tối mới đến CM nhỉ?
Xe Sơn Đức là chạy thẳng HN-NN hả bạn? Lần trước mình đi Nam Ninh chia thành 2 chặng, 5h sáng là khởi hành từ HN, qua cửa khẩu khoảng hơn 8h, đến Trịnh Tường ăn sáng thoải mái rồi bắt xe đi Nam Ninh, đến Nam Ninh mới có gần 4h, còn dạo chơi bét nhè rồi mới lên tàu cơ. Nếu nhiều người thì bắt taxi Trịnh Tường - NN còn nhanh hơn, chỉ mất tầm 2 tiếng là đến NN rồi.

Đi kiểu sáng sớm đón xe lên Lạng Sơn, qua khẩu rồi đi taxi tới Bằng Tường, bắt xe Bằng Tường Nam Ninh thì tầm 4h bác tới Nam Ninh rồi, nhưng phải chuyển chặng nhiều. Xe Sơn Đức được cái ưu điểm đi một lèo từ Hà Nội đến Nam Ninh luôn, hành khác đi xe Sơn Đức qua khẩu cũng được kiểm tra nhanh hơn, nhưng xe này chạy thong dong lắm nên tới Nam Ninh hơi muộn. Em thấy nếu bác nào đi đường Nam Ninh thì lượt về đi xe Sơn Đức cho đỡ mệt. Xe xuất phát từ bến Lãng Đông - Nam Ninh lúc 9h30 vào 12h30 thì phải.

Bác cho em hỏi Trịnh Tường mà bác nói ở trên là chỗ nào thế? Em chỉ biết mỗi huyện Trịnh Tường ở Bát Xát - Lào Cai mình đây thôi.

Lịch trình chi tiết và giá cả của tụi em em đã post ở trên rồi, em sẽ kể thêm chuyện dọc đường cho các bác nghe.

mihtua
02-10-2009, 09:55
À, tớ nhớ nhầm. Bằng Tường chứ không phải Trịnh Tường :D , chắc từ sau khi bị bỏ bom vụ Bát Xát Y Tý nên bị ám ảnh =)) :LL
Đi từ HN đến NN chia thành 2 chặng vì bọn tớ biết khá nhiều đoàn đi xe Sơn Đức bị chậm rồi. Đi chặng HN - cửa khẩu Hữu Nghị thì đi xe Hoa Thêm, đón tại nhà từ 5h sáng, đến cửa khẩu là 8h, vắng tanh nên check chỉ mất có 2ph thôi, đến Bằng Tường còn hơn 1 tiếng để ăn sáng lượn lờ rồi khoảng hơn 11h có xe đi NN, 3h chiều là đến NN rồi.

gianker
02-10-2009, 11:20
Đi Sơn Đức như rùa bò, sốt hết cả ruột... Cứ ra bến của nó đi xe bình thường, nhanh hơn nhiều. Còn đổi xe thì ở cửa khẩu, Lạng Sơn thì đầy.

CVN
02-10-2009, 12:26
Đi xe Sơn Đức chặng HN-Cửa khẩu chạy đúng tốc độ cho phép nên có cảm giác chậm, mất 3h-3h15 phút. Nhưng chạy đúng tốc độ cho nó an toàn. Trao tính mạng vào mấy thằng Transit chạy như ăn cướp, cướp đường, tạt đầu... (thi thoảng đọc báo thấy có đấu đầu) không phải là ý hay.

Đi xe Sơn Đức thích hợp cho ai không biết tiếng Tàu, ai không muốn vạ vật đổi tàu đổi xe, tìm bến, mua vé nhiều lần.

Đi xe Sơn Đức mua vé ở HN, lên xe, đến cửa khẩu nó phát cho 1 cái thẻ đeo vào cổ, xuất nhập cảnh xong sang bên kia nhân viên của nó thấy mình đeo thẻ thì dẫn lên xe, rồi xe chạy vèo về NN, chả phải cậy răng nói câu nào. Nhẹ thân! (Nói tiếng Anh với bọn Tàu khu tự trị dân tộc Choang này thì thà rằng nói với đầu gối còn hơn)

Assari138
02-10-2009, 12:36
Đi xe Sơn Đức chặng HN-Cửa khẩu chạy đúng tốc độ cho phép nên có cảm giác chậm, mất 3h-3h15 phút. Nhưng chạy đúng tốc độ cho nó an toàn. Trao tính mạng vào mấy thằng Transit chạy như ăn cướp, cướp đường, tạt đầu... (thi thoảng đọc báo thấy có đấu đầu) không phải là ý hay.

Đi xe Sơn Đức thích hợp cho ai không biết tiếng Tàu, ai không muốn vạ vật đổi tàu đổi xe, tìm bến, mua vé nhiều lần.

Đi xe Sơn Đức mua vé ở HN, lên xe, đến cửa khẩu nó phát cho 1 cái thẻ đeo vào cổ, xuất nhập cảnh xong sang bên kia nhân viên của nó thấy mình đeo thẻ thì dẫn lên xe, rồi xe chạy vèo về NN, chả phải cậy răng nói câu nào. Nhẹ thân! (Nói tiếng Anh với bọn Tàu khu tự trị dân tộc Choang này thì thà rằng nói với đầu gối còn hơn)

Bác nói đúng, đi xe Sơn Đức còn được miễn phí xe điện bên mé các bạn Tung Của nữa:D Dưng nếu cần thời gian thì xe Sơn Đức chậm, nó cứ thong dong trong khi lòng mình nóng như lửa đốt ý. Vô phúc hôm nào trời mưa thì nó thả bộ thôi rồi(NT).

Em đi tuyến này nhiều, chưa thấy các bác tài cướp đường, tạt đầu, chỉ thấy các bác ý phóng ầm ầm thôi. Có lần đi xe đêm, nằm trên xe không ngủ được, nhìn đồng hồ công-tơ-mét điện tử thấy nó cứ nhẩy 100 - 120 rồi 130km. Nghĩ linh tinh(watch)

Assari138
04-10-2009, 01:26
...Sáng sớm ngày thứ 2, nhóm chúng tôi tới Lào Cai, xuống tàu cả nhóm đi sang bên kia đường, mé tay trái tính từ phái cửa ga. Ở đó có hai hàng ăn, đồ ăn và giá cả cũng chấp nhận được. Ăn uống no say, cả nhóm đi xe điện lên cửa khẩu, xếp hàng và bắt đầu "chống trả" với các bạn "cò" Việt Nam. Sau một hồi dọa nạt các kiểu, các bạn ý dọa không có phiếu chứng nhận uống thuốc phòng tả với cái khỉ gì, thì sang đến bên TQ rồi vẫn phải quay về làm. Nhớ hồi đi cửa khẩu Hữu Nghị - Lạng Sơn, đợt cúm H1N1, thấy nhiều bạn phải quay về như thế rồi nên cũng hãi hãi.

Lò dò đi hỏi các anh chị Hải Quan, các anh chị ý chỉ cười rồi chỉ chỗ đi làm. Quyết ko qua "cò" vì sợ đưa hộ chiếu cho các bác ý, các bác ý "tếch" mất thì bỏ xừ. Một bạn bắt xe ôm đi làm, rẻ bằng 1/2 giá các bác cò đưa ra (tính cả tiền xe ôm), lại nhanh nữa. Các bác đi sau tốt nhất là trên đường lên cửa khẩu thì hỏi xe điện hoặc taxi đưa qua đó làm luôn, chỗ đó đối diện đền Mẫu thì phải.

Xong đoạn "sổ vàng", tôi bắt đi hỏi mấy anh chị Hải Quan giờ đóng cửa khẩu, các anh chị ý bảo 10h Vn mới đóng cửa. Yên tâm một chút về chuyến về.

Qua cửa khẩu, lòng phơi phới, chúng tôi hòa vào dòng xe, người của người dân Lào Cai sang bên kia biên giới buôn bán, chở hàng thuê.

Đọc trên TTVNOL của các đoàn Lệ Giang trước, tôi biết bến xe Hà Khẩu rất gần cửa khẩu, đúng theo chỉ dẫn, tôi tự tin phăm phăm dẫn hai bạn đi cùng như thể tôi rành rẽ chỗ đó lắm. Vào đến cửa bến xe, chúng tôi gặp một người quen đưa đoàn Tán Thủ đi Côn Minh tập huấn, anh này bảo xe anh ý mua là xe to, đi cho đỡ mệt, tiện quá, tôi vào mua vé luôn. Hỏi giờ xe về còn được nhà xe cẩn thận, dắt vào phòng điều hành xe của bến, cho số di động của chị điều hành xe, để có thắc mắc gì thì gọi về hỏi.

Xong việc vé xe, chúng tôi còn gần 2 tiếng để lang thang Hà Khẩu. Đi loanh quanh, đứng ở bờ sông bên này ngắm Việt Nam bên bờ kia. Hà Khẩu là thành phố vùng biên, nhưng khá sạch sẽ, thanh bình,đường phố văng toe hoe. Ngay gần bến xe có vườn hoa nho nhỏ, từng thảm hoa dại vàng ươm rung rinh dưới nắng, chúng tôi lao vào chụp ảnh và chụp cho nhau. Chỗ đó mà chụp ảnh cưới thì tuyệt vời luôn.

Lang thang tiếp vào chợ Hà Khẩu, chợ mà tôi đọc qua báo chí khá nhiều, giờ mới được thấy tận mắt nên tò mò lắm. Nhưng cũng biết ý, chỉ liếc thôi chứ chớ có dại mà nhìn chằm chằm. Ngay cửa chợ, những "thứ" gây tò mò cho tôi đã tràn lan, và cả mấy "thứ tò mò" thập thò ở tầng 2 nữa.

"Hàng lạnh" ở khắp nơi trong chợ, chúng tôi được chào mời từ thứ hàng chất lượng "chợ" nhất đến hàng chất lượng cao, còn được hứa hẹn sẽ mang giúp qua biên giới nữa chứ.

Gần chợ đó là một chợ có vẻ to hơn, bán rất nhiều hoa quả, và bánh đậu xanh, chè thuốc. mít sấy của Việt Nam.

9h50 chúng tôi lên xe đi Côn Minh. Xe chạy được khoảng 5phút, vợ bác chủ kiêm "lơ" xe bắt đầu gạ chúng tôi đi đường cao tốc, bác ý bảo đi cao tốc đỡ mệt hơn, nhanh hơn (gần 2 tiếng) nhưng phải mua vé cầu đường, nên nếu đồng ý đi thì mỗi người cho bác ý thêm mấy đồng. Trên xe hôm đấy đa số là Việt Nam, chúng tôi quyết định đi Cao- su- lu (đường cao tốc:D). Mỗi người mất thêm 6 tệ.

Xe lao đi vù vù, chẳng mấy chốc đi qua thị trấn Hồng Hà, thị trấn trong phim Hồng Hà của đạo diễn Chương Gia Thụy. Phim đấy chán nhè, nhưng thị trấn Hồng Hà thì có vẻ không chán, chúng tôi chỉ đi qua vành đai thị trấn, đi qua khu mở rộng của thành phố, từng khu đất mọc lên sừng sững từng lô nhà chung cư. Lô nào giống hệt lô đấy, kéo dài cả cây số chiều ngang lẫn dọc.

Đi thêm đoạn nữa hai bên đường đầy lựu và quýt, cả những lều bán quýt và lựu nữa. Các xe, các bạn Trung Quốc khác mua rất nhiều, mỗi xe tôi là cứ lao phằm phằm. Tiếc lắm. Không phải tiếc ăn, mà tiếc không được chụp ảnh, được lang thang ngắm lựu, trả giá, hỏi dăm câu ba điều.

Trên xe hôm đấy có một bạn Trung Quốc. Chắc bạn ý làm ở hãng pin điện thoại, bạn ý đi ô tô để test chất lượng sóng và pin mới. Bạn ý léo nhéo gọi điện suốt từ lúc lên xe tới lúc gần xuống với lượng đề- xi - ben chói tai:T Có mỗi việc đóng tiền đi đường cao tốc hay không mà bạn ý gọi cho 3-4 người kể lể:shrug:

Gần tới bến xe Côn Minh, chúng tôi bị tắc đường, đừng ỳ ra gần nửa tiếng, thời gian còn lại cứ nhích từng cm một. Ở đó họ đang xây cầu vượt, hay hầm đường bộ gì đó nên đường xóc tung mông, xe cộ cài răng lược vào nhau, đi hỗn loạn ko làn không tuyến chỉ kém Việt Nam có tí thôi:(

Đến Côn Minh khoảng 19h tôi đã mừng mừng, nhưng nhìn cảnh tắc đường thì ớn luôn. Giao thông của Côn Minh hỗn loạn hơn tất cả những thành phố TQ mà tôi đã qua. Tắc đường giữ chân tôi hơn 1h30'. Xuống xe, tôi hỏi luôn bác tài có biết còn xe đi Côn Minh ko. Bác ý bảo có, nhưng giờ là 9h hơn rồi, xe sắp chạy rồi. Chắc thấy mặt tôi tái dại đi hay sao mà bác thương tình, bác bảo cả nhóm đi cùng, bác dắt cả tụi vào thẳng sân bến xe, tìm xe về Lệ Giang và mua vé luôn. Nếu không có bác tài tốt bụng hôm đó, chắc cả nhóm ngủ lại Côn Minh mất.

PeterPan
04-10-2009, 03:12
Assari138 ơi, "thị trấn Hồng Hà" theo như bạn miêu tả thì có lẽ đó là thành phố Mông Tự - thủ phủ của châu Hồng Hà (tên đầy đủ là châu tự trị dân tộc Cáp Nê và Di Hồng Hà).
Côn Minh đang có hàng loạt dự án cầu đường vô cùng hoành tráng. Hôm mình qua Côn Minh là giữa tháng 07 vừa rồi, đi trên phố tầm 22h00 mà vẫn tắc kinh dị luôn.
Mình chờ bạn chia sẻ thông tin về đoạn Côn Minh - Lệ Giang - Côn Minh để chuẩn bị cho một chuyến đi sau này. Cảm ơn bạn nhiều :).

P/s: Mình vừa xem lại chút thì thấy còn có huyện Hồng Hà thuộc châu Hồng Hà. Có lẽ là Assari138 đi qua đây vì bạn đi đường cao tốc. Khi mình đi thì vẫn đi đường cũ nên qua Mông Tự. Bạn xác nhận thông tin để giúp mình mở mang thêm nhé. Thank bạn (beer).

Assari138
04-10-2009, 09:10
Assari138 ơi, "thị trấn Hồng Hà" theo như bạn miêu tả thì có lẽ đó là thành phố Mông Tự - thủ phủ của châu Hồng Hà (tên đầy đủ là châu tự trị dân tộc Cáp Nê và Di Hồng Hà).
Côn Minh đang có hàng loạt dự án cầu đường vô cùng hoành tráng. Hôm mình qua Côn Minh là giữa tháng 07 vừa rồi, đi trên phố tầm 22h00 mà vẫn tắc kinh dị luôn.
Mình chờ bạn chia sẻ thông tin về đoạn Côn Minh - Lệ Giang - Côn Minh để chuẩn bị cho một chuyến đi sau này. Cảm ơn bạn nhiều :).

P/s: Mình vừa xem lại chút thì thấy còn có huyện Hồng Hà thuộc châu Hồng Hà. Có lẽ là Assari138 đi qua đây vì bạn đi đường cao tốc. Khi mình đi thì vẫn đi đường cũ nên qua Mông Tự. Bạn xác nhận thông tin để giúp mình mở mang thêm nhé. Thank bạn (beer).
Mình đi qua đấy thấy có tượng đài to đoành ghi là thị trấn Hồng Hà, chắc nó thuộc châu Hồng Hà mà bạn nhắc tới ở trên. Lúc về mình không đi đường cao tốc, cũng có đi qua đấy một đoạn. Lựu hai bên đường xà vào tận cửa kính xe luôn. Đẹp lắm, các bạn Trung Hoa còn cầu kỳ, mỗi quả lựu trên cây bọc một túi nilong nữa:shrug: Xã nhà mình bảo thế cũng tốt, nếu có phun thuốc gì nó cũng đỡ ngấm vào quả hơn một tí;)

PeterPan
04-10-2009, 10:03
Ừa, mình đi qua Mông Tự cũng gặp bạt ngàn những vườn lựu ở ven 2 bên đường. Thấy người ta nói là bọc nylon bên ngoài là để tránh thuốc trừ sâu bị ngấm vào đúng như anh xã nhà bạn nói đấy :D.
Mình chưa đi đường Nam Ninh. Tháng 7 vừa rồi thì mình đi và về đều theo đường Hà Khẩu - Côn Minh cũ. Cũng hơi mệt nhưng cảm giác phiêu lưu phết, và còn được đi qua nhiều vùng với rất nhiều nét văn hóa cũng như các loại đặc sản khác nhau.

Assari138
04-10-2009, 10:32
Ừa, mình đi qua Mông Tự cũng gặp bạt ngàn những vườn lựu ở ven 2 bên đường. Thấy người ta nói là bọc nylon bên ngoài là để tránh thuốc trừ sâu bị ngấm vào đúng như anh xã nhà bạn nói đấy :D.
Mình chưa đi đường Nam Ninh. Tháng 7 vừa rồi thì mình đi và về đều theo đường Hà Khẩu - Côn Minh cũ. Cũng hơi mệt nhưng cảm giác phiêu lưu phết, và còn được đi qua nhiều vùng với rất nhiều nét văn hóa cũng như các loại đặc sản khác nhau.
Nhà em đi đường Nam Ninh chỉ đi Quế Lâm, Quảng Châu thôi. Nhưng lần này đi đường Hà Khẩu mệt thì mệt thật nhưng được "mãn nhãn" luôn. Lúc cách cửa khẩu khoảng 200km, có đoạn toàn ruộng bậc thang với rừng chuối đẹp quá bác nhỉ. Không biết đấy có phải Nguyên Dương như bác gì trên này viết không?

PeterPan
04-10-2009, 11:54
Mình thì đi lên tới Nam Ninh rồi nhưng chưa đi Côn Minh bằng cách đi tàu từ Nam Ninh. Ruộng bậc thang mà bạn nói tới có lẽ chính là ruộng bậc thang Nguyên Dương nổi tiếng được bình chọn là 1 trong số 10 ruộng bậc thang đẹp nhất thế giới (ruộng bậc thang ở Sapa của Việt Nam cũng nằm trong số này).

Nheva
07-10-2009, 11:02
Ôi trời, đi chơi mà đi liên tục hơn 30 tiếng , ko nghỉ gọi là để tiết kiệm thời gian thì ...với đà này các bạn còn có thể rút ngắn hành trình LG xuống vài ngày thôi ấy chứ.
Vả lại theo kinh nghiệm của mình và như chính bạn As viết thì khả năng đến KM bị muộn là rất cao, khó bắt kịp xe bus đi LG ngay trong ngày
Nhưng thôi, vì không chung khái niệm, nên ko bàn chuyện này nữa
Còn với ai chưa đi hành trình này, thì mình khuyên ko nên đi 1 lèo đến LG mà nên ghé qua Đại Lý nữa. ( dù là đi qua NN hay HK)
Vừa đỡ mệt lại vừa biết thêm 1 thành phố rất xinh xắn , đáng yêu
@ bạn AS : dù sao vẫn cảm ơn bạn vì những kinh nghiêm mới.
Rất hay. Bạn kể chuyện tiếp đi nhé. Càng chi tiết , càng bổ ích

Assari138
07-10-2009, 22:13
Ôi trời, đi chơi mà đi liên tục hơn 30 tiếng , ko nghỉ gọi là để tiết kiệm thời gian thì ...với đà này các bạn còn có thể rút ngắn hành trình LG xuống vài ngày thôi ấy chứ.
Vả lại theo kinh nghiệm của mình và như chính bạn As viết thì khả năng đến KM bị muộn là rất cao, khó bắt kịp xe bus đi LG ngay trong ngày
Nhưng thôi, vì không chung khái niệm, nên ko bàn chuyện này nữa
Còn với ai chưa đi hành trình này, thì mình khuyên ko nên đi 1 lèo đến LG mà nên ghé qua Đại Lý nữa. ( dù là đi qua NN hay HK)
Vừa đỡ mệt lại vừa biết thêm 1 thành phố rất xinh xắn , đáng yêu
@ bạn AS : dù sao vẫn cảm ơn bạn vì những kinh nghiêm mới.
Rất hay. Bạn kể chuyện tiếp đi nhé. Càng chi tiết , càng bổ ích
Mỗi người một quan niệm và một mục đích bạn Nheva ạ. Lịch trình của tớ hợp với quan niệm đi và mục đích đi của tớ, tớ đưa lên đây để nếu ai cảm thấy cần thiết thì tham khảo. Và đi phượt theo ngu ý của tớ thì không phải dạng du lịch nghỉ dưỡng, và không phải dạng du lịch điểm danh. Mục đích chuyến đi của tớ là Lệ Giang- Shangri La nên tớ bỏ qua Đại Lý- Côn Minh (mặc dù có tiếc). Tớ cũng là thân gái và không phải khỏe gì lắm, nhưng nếu 31 tiếng của tớ là hành xác, chắc tớ không thể ngay sáng hôm đó đã lang thang Lệ Giang được rồi.

Xe Côn Minh Lệ Giang, từ 1h30 chiều là xe nằm cứ 1 tiếng là có một chuyến, chuyến muộn nhất là 9h30 tối, nhưng thực tế phải 9h45 xe mới chạy. Theo kinh nghiệm của tớ, nếu cảm thấy sát giờ rồi, đừng mất công ra phòng soát vé. Bạn cứ xông thẳng vào cửa bến, hỏi bãi đỗ xe đi Lệ Giang ở đâu, ra đó mua vé trực tiếp từ nhà xe là ổn.

Tớ sẽ viết chi tiết lịch trình đi và những gì tớ nghe, tớ thấy để nếu ai thấy cần sẽ có một chút thông tin.

Chúc vui, Nheva(wait)

mihtua
07-10-2009, 23:11
Chị Nheva bắt bẻ bạn assari ghê quá. Đi theo đường Nam Ninh thì cũng phải đi từ 5h sáng ngày 1 đến khoảng 12h trưa ngày 2 mới đến LG, cũng là hơn 30 tiếng đấy chứ :D chỉ khác là ngủ 1 đêm trên tàu còn bạn assari thì ngủ 1 đêm trên tàu và 1 đêm trên xe, chẳng khác biệt nhau mấy :p . Như em nói ở trên rồi, với những người không có các mối quan hệ để có thể nhờ mua hộ trước vé tàu ở Nam Ninh thì đi đường Nam Ninh sẽ gặp khá nhiều rủi ro còn đi đường Hà Khẩu thì sẽ có nhiều lựa chọn hơn rất nhiều.

Bạn Assari cứ cho thông tin đê để tớ còn lập kế hoạch. Hôm nọ thấy quảng cáo vé rẻ của VN Airline đi Kunming, hí hửng check mà giá vé là hơn 12tr/cặp, nản vãi :D đành quay sang tính đường bộ thôi, với tớ thì lựa chọn đi đường Hà Khẩu vẫn là số 1.

Nheva
08-10-2009, 15:24
@Tuấn: Chị có bắt bẻ gì đâu, chỉ nêu lựa chọn và quan niệm của mình thôi mà.
Hơn nữa em để ý 2 dòng cuối, chị vẫn rất khuyến khích và hoan nghênh bạn ấy chia sẻ kinh nghiệm đấy chứ
Càng có thêm nhiều variant càng tốt , đúng ko?

Assari138
11-10-2009, 00:43
Trên xe Hà Khẩu -Côn Minh chạy 10 tiếng nên chúng tôi được dừng lại mấy trạm ven đường, lần thì là nhà của bác lái xe. Bác dừng lại cho chúng tôi duỗi chân duỗi cẳng, mua nước uống, và giải quyết những gì cần giải quyết còn bác thì đổi tài. Nhà bác lái xe ở một thị trấn bé tí teo teo, đứng 10' mới thấy một xe chạy qua. Vậy mà tôi vẫn thấy có một bác già già, cầm kẹp và chổi đi nhặt từng tờ giấy vụn và quét rác bên đường. Thảo nào đường xá của họ sạch sẽ thế, mặc dù trong nhà và toalet thì kinh khủng khiếp.

Quá trưa, tầm hơn 1h xe mới dừng lại quán bên đường để hành khách xuống ăn trưa. Với 10 tệ, bạn sẽ có một đĩa thập cẩm gồm 6 món xào (trong đó 5 món đầy ớt), cơm và canh bạn ăn thoải mái. Hạt cơm khá ngon! Vợ chồng tôi khá quen với đồ ăn Trung Quốc rồi nên không bận tâm lắm. Nhưng cậu bạn đi cùng nhìn mấy khay thức ăn với ánh mắt vô cùng kinh hãi. Cậu chỉ dám chọn có 3 món mà cậu định hình được nó gồm những nguyên liệu gì.

Khi ra đến nơi để canh mặt cậu mới lộ hết vẻ kinh hãi. Canh đựng trong một chậu nhôm, là canh trứng nấu với hành hoa.

Cơm canh đây ạ. 6 món 1 canh, cứ dư là ăn cỗ còn gì

Sau đoạn tắc đường ở Côn Minh đã kể ở trên, và nhờ sự giúp đỡ rất nhiệt tình của bác lái xe Hà Khẩu, tôi mua được vé đi Côn Minh rồi, thở phào, để hai người đi cùng sắp xếp đồ lên xe, tôi lao vào phòng vé hỏi ngày giờ về, mấy anh chị nhân viên ở đấy ú a ú ớ, người bảo ba ngày mới có 1 chuyến từ Côn Minh về Hà Khẩu, người bảo ngày mai chắc chắn không có. Mới nghe tôi cũng hoảng song nghĩ rằng Côn Minh cũng là trạm trung chuyển như Nam Ninh, không thể có điều vô lý thế được.

Dở cái là lúc tôi đi hỏi, bàn trả lời thông tin ở bến xe không có ma nào, nên đành phải hỏi mấy anh chị làm bảo an và soát vé ở bến. Quay vào trong bến tôi túm đại mấy anh lái xe ở gần đấy hỏi, thì các anh ý bảo ngày nào cũng có, chuyến sớm nhất là 9h40. Thế là yên tâm rồi, Tôi chạy ra ngoài bến mua đồ ăn tối, đồ ăn ở bến xe thì tệ vô cùng. Kinh nghiệm đi xa ở Trung Quốc của tôi là ngó nghiêng quanh bến xe, thường có KFC hoặc Mc Donal, không có thì mua mấy hộp cháo bát bảo (cháo của hãng Wa ha ha là ổn nhất), vừa dễ ăn lại an toàn vệ sinh thực phẩm. Chui lên xe, vừa kịp ổn định chỗ nằm thì xe chạy.

À quên, quay về xe tôi vẫn thấy bác lái xe tuyến đường Hà Khẩu - Côn Minh, bác đã dắt tôi tới tận xe đi Lệ Giang vẫn đứng đợi. Quả thật lúc đó tôi nghĩ hay mình chưa đưa tiền tip nên... nhưng hóa ra bác đứng đợi để chỉ cho tôi chỗ xe Côn Minh - Hà Khẩu đỗ, và dặn tôi cả giờ xe về của bác nữa. Bác lái xe thật tốt, không có bác chắc tôi tìm được xe đi Lệ Giang xe cũng chạy béng mất rồi.

Vé xe đắt lòi mà giường nằm bé tí teo, tự an ủi còn hơn không mua được vé, ở lại Côn Minh một hôm cũng dở. Tôi cố dỗ dành mình phải ngủ, mà ngủ thật say để hôm sau mới có sức mà đi chơi.

Thực ra tôi rất muốn ở lại Côn Minh, thăm thú thành phố hoa nổi tiếng, ghé đại lý, đất của Đoàn Chính Thuần, đất của hoa trà. Nhưng tự an ủi, đi Côn Minh - Đại lý dễ hơn đi Lệ Giang, thời gian cũng có thể ngắn hơn, lần này ưu tiên Lệ Giang trước.

Chúng tôi tới Lệ Giang 5h sáng, cả thành phố vẫn chìm trong giấc ngủ. Thấy xe dừng tôi định lục tục dậy xuống xe thì được bác tài bảo : mày cứ ngủ đi, ở ngoài rét lắm. Nghĩ bụng có dậy đi tìm nhà trọ giờ này cũng không được nên tôi lại chui lên giường mình ngủ tiếp.

Tầm 1 tiếng sau thì cả xe bắt đầu lục đục dậy.

(Ảnh Hải Hoàng)

Cái vầng sáng sáng chính là xe ô tô của tụi tôi, hai đèn hậu đỏ lòm kia lát nữa sẽ là taxi đưa tụi tôi về Cổ Trấn Lệ Giang. Theo giờ lúc đó khoảng 6h nhưng thực tế thì chỉ là 4h ở Việt Nam thôi.

Xuống xe, tôi tỉnh cả ngủ vì cái rét Lệ Giang mặc dù đã cẩn thận, mặc sẵn áo gió.

Với 10 tệ, bác taxi đưa chúng tôi vào Cổ Trấn Lệ Giang.

Đến đầu Cổ Trấn, cả ba chúng tôi ngẩn người ngắm. Trong cái tĩnh lặng, bình yên mờ mờ ảo ảo của buổi sáng. Cổ Trấn Lệ Giang hoàn toàn bình yên và say ngủ. Xa xa một vài bóng đèn của mấy quán bar để thâu đêm

Nhưng chỉ chưa đầy 10 phút sau, có những tiếc lọc cọc vang lên, rồi dần dần bóng xe lôi bán đồ ăn sáng xuất hiện đầu quảng trường bánh xe nước

Và trời sáng rất nhanh

Trong khi chúng tôi đang say xưa chụp ảnh, một chị "cò" đến lân la gạ tôi đi tìm nhà trọ. Tôi từ chối thẳng thừng, vì trong túi cũng "dằn" sẵn một số địa chỉ nhà trọ của các đoàn Lệ Giang trước rồi. Nhưng rồi không biết chị ý nói ngọt ngào quá, hay vì cảm giác đầu tiên Lệ Giang dành cho tôi quá nhẹ nhàng, bình yên mà tôi "dễ dãi" hẳn lên. Tặc lưỡi nói yêu cầu nhà trọ tôi cần và theo chân chị kia đi tìm nhà.

Một em gái "ngái ngủ" ở quán Susan (sau này tôi mới biết tên vì có ăn ở đó một bữa). Ảnh chụp trên đường lếch thếch theo chị "cò" đi tìm nhà trọ.

Assari138
31-03-2010, 23:46
Bận rộn, bỏ bê không vào kể chuyện Lệ Giang lâu quá, hôm nay nghe PeterPan nói sắp tới bác ý đi Lệ Giang, bao nhiêu cảm xúc ào về. Nhớ Lệ Giang, có lời hẹn sẽ quay lại mà không biết cái "sẽ" chia ở thì tương lai gì nữa.

Để cổ vũ tinh thần cho bác PeterPan, nhà em up mấy ảnh lên cho bác thêm phần phấn khởi nhé.

Mộc Phủ chìm trong mưa, mình không hề thất vọng vì đi Lệ Giang gặp trời mưa, thấy Mộc Phủ lúc đó khác hẳn, như thể có mưa mới đúng là phủ nhà Mộc vậy

Đây là em gái ở Shangrila, cạnh cửa hàng nhà em này là hàng lẩu bò Yak rất chi là ngon

dudu08
02-08-2010, 08:10
Một miền đất đã đi và nhớ mãi. Những kỷ niệm không bao giờ quên, có lẽ, tôi sẽ còn quay lại

dudu08
02-08-2010, 08:14
https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs263.snc4/39508_430042516712_607921712_5224391_657578_n.jpg

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs208.snc4/38746_430042586712_607921712_5224396_931937_n.jpg

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash2/hs108.ash2/38746_430042591712_607921712_5224397_217623_n.jpg

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs228.snc4/38746_430042596712_607921712_5224398_542014_n.jpg

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs228.snc4/38746_430042601712_607921712_5224399_7300384_n.jpg

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs228.snc4/38746_430042606712_607921712_5224400_3657981_n.jpg

dudu08
02-08-2010, 17:51
Nhớ quá cái nắng mùa đông Shangrilla!!! Đã lâu rồi không có dịp lên đường, chợt thấy lòng bỗng bâng quơ!!!

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs259.snc4/40265_430048631712_607921712_5224675_1369679_n.jpg

https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc4/hs225.snc4/38568_430048686712_607921712_5224676_5048095_n.jpg

laika53
04-08-2010, 04:23
Cám ơn bạn:)

vũ thị bích hằng
14-08-2010, 13:43
Bich Hằng tôi xem mấy bài đi LG thì mê quá, có ai đi đợt Tết Tây này thì ới(BB) tôi một tiếng nhé> Thanks

apple246
14-10-2010, 18:12
CHị ơi kể tiếp đi ạ ^^
Em cũng muốn đi theo kiểu đó, tập trung ở LG thôi :D Cả hai tuần nay lang thang ở ttvnol với phượt.com, thấy bất cứ cái gì có Đại Lý với Lệ Giang là nhảy vào đọc không sót chữ nào ạ :"> Quyết cuối năm nay sẽ đi để ngắm tuyết ạ :D