PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Đi máy bay - Cho em hỏi với các bác ơi !

langtudongnai45
12-09-2011, 14:39
Em đang có dự định đi du lịch đâu đó trong nước vài ngày (giảm sờ trét ấy mà :shrug:), em chọn được vài chỗ thấy ưng ưng : Đà Lạt, Đà Nẵng... Các bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em phương pháp du lịch tiết kiệm mà thú vị nhất nhé ? Rùi những gì cần chuẩn bị nữa :). Tất nhiên là đi = máy bay nhé ! Đi xe chắc e say chết. Tks các bác nhiều lắm :D

TrungDaDieu
12-09-2011, 14:47
Hehe, bạn đi Miền Trung đi, Phong Nha - Động Thiện Đường - Huế - Đà Nẵng - Bà Nà - Hội an. Vừa rồi nhà mình có chuyến đi 5 ngày rất thú vị.

yuri76
13-09-2011, 21:35
Đi Đà Lạt thì không khí thoải mái, đi Đà nẵng thì có biển gió mát...cái nào cũng thích hết

chocopi
13-09-2011, 23:24
Nếu bạn muốn tư vấn thì ít nhất cũng phải cho mọi người biết điểm xuất phát, thời gian bạn muốn đi cũng như bạn thích gì thì mới biết đường chứ. Nói vấy chung chung quá!

nnghia
14-09-2011, 10:59
Nếu bạn dư dịnhdu lịch dài ngày bạn phải chuẩn bị:
- Lịch trình chuyến đi (ngày giờ cụ thể và đi Trong nước hay nước ngoài)
- Chi phí chuyến đi bao gồm :
+ vé máy bay
+Thuê phòng khách sạn
+ Chi phí mua vé thắng cảnh nơi you đến
+tiền ăn 3 bữa x ngày
+Tiền dịch vụ khách sạn
+Chi phí mua đồ chuẩn bị du lịch

Cứ làm theo trình tự như trên đi là ổn cả thôi, nhớ hỏi xem vé máy bay thế nào đã nhé :D

driftking8x
15-09-2011, 10:23
Em đang có dự định đi du lịch đâu đó trong nước vài ngày (giảm sờ trét ấy mà :shrug:), em chọn được vài chỗ thấy ưng ưng : Đà Lạt, Đà Nẵng... Các bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em phương pháp du lịch tiết kiệm mà thú vị nhất nhé ? Rùi những gì cần chuẩn bị nữa :). Tất nhiên là đi = máy bay nhé ! Đi xe chắc e say chết. Tks các bác nhiều lắm :D

Hic em khuyên bác có đi thì nên đi VN Air ấy. Đi Jet star thì chán khỏi nói (_._)

langtudongnai45
15-09-2011, 20:40
E đang phân vân giữa Đà Nẵng biển đẹp với Đà Lạt không khí trong lành, k biết nên đi cái nào nữa hix hix...

ngotuyen0504
16-09-2011, 11:36
Đi Đà Nẵng đi cho đã.............................(NT)

viettinbaby
19-09-2011, 11:59
Hic em khuyên bác có đi thì nên đi VN Air ấy. Đi Jet star thì chán khỏi nói (_._)
Vote Vietnam Airlines :x Chọn đi Đà Nẵng đi bạn ơi, Đà Nẵng đẹp hơn ĐL nhiều

bedeptraj
19-09-2011, 14:23
22 này em vào Đà Nẵng 1 tuần, đang không biết đi đâu, các bác giới thiệu cho e vài địa điểm.

EveyTran
19-09-2011, 15:28
Đi Đà Nẵng thì thích ra biển rồi vòng vài vòng chợ mua thịt bò khô ăn cho đã mồm đã :p Sau đó thì Bà Nà này, Ngũ Hành Sơn này, Cù Lao Chàm... và em thì kết nhất Hội An vì ở đây rất thanh bình lại còn đc đạp xe vòng vòng hay đi tản bộ dọc biển nữa chứ (ở HN mà thi thoảng đạp xe cà tàng đi làm hay đi bộ bị chửi là điên ngay, có xe máy thì ko đi (NO))

langtudongnai45
20-09-2011, 11:35
Đi Đà Nẵng thì thích ra biển rồi vòng vài vòng chợ mua thịt bò khô ăn cho đã mồm đã :p Sau đó thì Bà Nà này, Ngũ Hành Sơn này, Cù Lao Chàm... và em thì kết nhất Hội An vì ở đây rất thanh bình lại còn đc đạp xe vòng vòng hay đi tản bộ dọc biển nữa chứ (ở HN mà thi thoảng đạp xe cà tàng đi làm hay đi bộ bị chửi là điên ngay, có xe máy thì ko đi (NO))

Hic bác nói làm e khoái quá :D Chắc phải ra đó thôi :LL

langtudongnai45
20-09-2011, 11:36
Mà k biết từ SG bay ra HN có mắc k nhỉ bác ơi?

Jack Daniels
20-09-2011, 12:16
Giá cao nhất là 1674k/ 1 chiều, là bay Sài Gòn Đà Nẵng bác nhé, giá rẻ có thể book được (mà có thể hoàn vé được là 1034k). Còn ra đến HN thì giá đủ là 2494k/1 chiều, tuy nhiên tớ hay book cho khách giá 1639k. Nếu có ngày giờ cụ thể thì sẽ có giá rẻ hơn. Ra ĐN nhậu với chúng tớ đi.

waterfall
20-09-2011, 15:21
Giá cao nhất là 1674k/ 1 chiều, là bay Sài Gòn Đà Nẵng bác nhé, giá rẻ có thể book được (mà có thể hoàn vé được là 1034k). Còn ra đến HN thì giá đủ là 2494k/1 chiều, tuy nhiên tớ hay book cho khách giá 1639k. Nếu có ngày giờ cụ thể thì sẽ có giá rẻ hơn. Ra ĐN nhậu với chúng tớ đi.

Bác là người book vé àk ? Cho tớ hỏi hình như VNA đang có khuyến mãi gì đó hả ?

Jack Daniels
20-09-2011, 19:59
Bác là người book vé àk ? Cho tớ hỏi hình như VNA đang có khuyến mãi gì đó hả ?

Em bán vé bác ợ, VNA mới có 1 chương trình khuyến mại gọi là khuyến mại mùa thu, nhưng đã hết hạn từ 15/9 rồi. Tuy nhiên tùy mỗi đường bay cụ thể lại có thể có các mức giá khuyến mại khác nhau, còn nội địa thì đang mùa thấp điểm, giá rẻ nhiều ấy mà.

waterfall
21-09-2011, 12:19
Tớ thấy trên mấy trang hình như là khuyến mãi khi đi nhiều chặng ấy bác ạ ! Chương trình này mới bắt đầu tháng này luôn ý

viettinbaby
24-09-2011, 16:06
Tớ thấy trên mấy trang hình như là khuyến mãi khi đi nhiều chặng ấy bác ạ ! Chương trình này mới bắt đầu tháng này luôn ý
Ừh VN E-lai khuyến mãi từ đầu tháng ấy, mình cũng mua đc 1 vé bay từ SG->HN đc 2 ngày này :D cuối tháng chuẩn bị bay

langtudongnai45
27-09-2011, 12:34
Ừh VN E-lai khuyến mãi từ đầu tháng ấy, mình cũng mua đc 1 vé bay từ SG->HN đc 2 ngày này :D cuối tháng chuẩn bị bay

Bạn mua giá bao nhiêu vậy ? Mình nghe nói có khuyến mãi chặng đó đúng k ?
:)

nnghia
27-09-2011, 14:06
Giá từ Sài Gòn ra Hà Nội của Vietnam Airlines là ~2tr2 được tặng thêm 1 vé cho trẻ con nữa

viettinbaby
27-09-2011, 14:26
Giá từ Sài Gòn ra Hà Nội của Vietnam Airlines là ~2tr2 được tặng thêm 1 vé cho trẻ con nữa

Đúng rùi nhưng chả biết làm gì với cái vé kia vì k có trẻ con ;)

yuri76
28-09-2011, 10:39
Mới nghe đài FM thấy vì áp thấp nhiệt đới nên mấy chuyến bay bị huỹ hết rồi kìa =))

langtudongnai45
28-09-2011, 10:42

Có k vậy ? Bác cho e cái thông tin đi, sao em mò wài mà k thấy haizz..Phục mấy bác wá:(

nnghia
29-09-2011, 13:32
Thiệt mà, bạn có thể vào trang chủ của VN Airlines ấy, nó có ghi giá ở đó luôn mà :D

driftking8x
29-09-2011, 13:35
Mới nghe đài FM thấy vì áp thấp nhiệt đới nên mấy chuyến bay bị huỹ hết rồi kìa =))
bị huỷ 28 chuyến luôn kìa, áp thấp nhiệt đới thì phương tiện nào cũng như nhau cả thôi

yuri76
30-09-2011, 22:18
Uhm nhưng mà đi máy bay tránh đc nhiều tai nạn giao thông hơn, lại đỡ phải hít khói

langtudongnai45
02-10-2011, 09:55
Hix sao em tìm hoài k thấy nhỉ ? tháng 11 là em bay rùi mà giờ thông tin còn mập mờ wá huhu

viettinbaby
02-10-2011, 10:07
Có trong đó mà, nếu bạn đi 1 chặng thì đc tặng 1 vé trẻ con, còn đi nhiều chặng thì chi phí giảm :D

Jack Daniels
02-10-2011, 19:16
Hết lâu rồi các cụ ạ. (20 chữ)

nnghia
03-10-2011, 14:45
Hết lâu rồi các cụ ạ. (20 chữ)

Bác tào lao vừa, chương trình của nó kéo dài tới tháng 12 mà hết thế nào :T. Đọc lại thông tin đi bác

driftking8x
03-10-2011, 14:51
èo các bác hay phượt đâu k giúp bạn này phát này

Jack Daniels
03-10-2011, 20:49
Bác tào lao vừa, chương trình của nó kéo dài tới tháng 12 mà hết thế nào :T. Đọc lại thông tin đi bác
Sr, mình đọc thiếu thật. Chương trình vẫn đang còn hiệu lực đến 31/12. Mua 1 vé người lớn tặng 1 vé trẻ em với điều kiện chuyến bay còn chỗ :D (cũng coi như hết)

nnghia
06-10-2011, 16:35
Sr, mình đọc thiếu thật. Chương trình vẫn đang còn hiệu lực đến 31/12. Mua 1 vé người lớn tặng 1 vé trẻ em với điều kiện chuyến bay còn chỗ :D (cũng coi như hết)

Ủa thế nếu k còn chỗ cho cháu ngồi lên chung đc k ?

langtudongnai45
06-10-2011, 16:37
Hic mấy ngày nay em bận wá k lên forum đc, giờ lên mà vẫn chưa biết các giá :(

Jack Daniels
06-10-2011, 21:10
Ủa thế nếu k còn chỗ cho cháu ngồi lên chung đc k ?
Nó là thế này.
Trên hệ thống mở bán của hãng có 1 hạng đặt chỗ (hạng X) và được quy định là trên 1 chuyến bay sẽ có tối đa bao nhiêu chỗ hạng X. Số lượng chỗ hạng X này không có nhiều do đó thường được moi người ưu tiên mua sạch :D Ý tớ nói hết chỗ là hết chỗ hạng X còn các chỗ hạng khác thì vẫn còn nhiều :D

nnghia
07-10-2011, 15:19
Nó là thế này.
Trên hệ thống mở bán của hãng có 1 hạng đặt chỗ (hạng X) và được quy định là trên 1 chuyến bay sẽ có tối đa bao nhiêu chỗ hạng X. Số lượng chỗ hạng X này không có nhiều do đó thường được moi người ưu tiên mua sạch :D Ý tớ nói hết chỗ là hết chỗ hạng X còn các chỗ hạng khác thì vẫn còn nhiều :D

Ả ra là vậy, bác làm ngành này hay sao mà biết nhiều thế nhỉ ?

Jack Daniels
07-10-2011, 15:20
Tớ là dân buôn cái này :D

maru_pypy
07-10-2011, 15:22
Mùa này có nên bay ra Phú Quốc k nhỉ các cậu ? mình cũng đang có dự định bay ra đó nghỉ ngơi vài ngày :Dam

driftking8x
07-10-2011, 15:26
Mấy bác rành về hàng không quá nhỉ. ?

Mùa này có nên bay ra Phú Quốc k nhỉ các cậu ? mình cũng đang có dự định bay ra đó nghỉ ngơi vài ngày :Dam

K biết bão ngoài miền Bắc có ảnh hưởng tới chỗ đó k nữa...

nnghia
07-10-2011, 15:28
Tớ là dân buôn cái này :D
HIhi ra là vậy, vậy bác cho tớ cái yahoo đi. Khi nào cần mua vé tớ nhờ bác mua k biết có rẻ hơn đc tí nào k nhỉ hehe

Phú Quốc đẹp mà,bác có điều kiện thì cứ đi đi

Jack Daniels
07-10-2011, 15:53
Rẻ hơn thì chắc có đấy. Cần gì cứ PM tớ trên diễn đàn, tớ không dùng yahoo.

maru_pypy
10-10-2011, 14:04
Hic thế là vậy à. Chắc k ảnh hưỡng đâu nhỉ :(

a710is
10-10-2011, 14:07

Sản phẩm Gia đình
Khi mua vé theo chương trình này, khách hàng được tặng thưởng 01 vé cho trẻ em hoặc trẻ nhỏ đi cùng . Hành trình, hạng dịch vụ của vé thưởng giống vé mua, vé mua và vé thưởng phải đi cùng nhau trên cả hành trình. Khách hàng phải trả các loại thuế, phí của vé thưởng. Vé thưởng phải xuất cùng thời điểm với vé mua
Giá vé chưa bao gồm các loại thuế và lệ phí. Tùy thuộc vào tình trạng chỗ, giá vé cao hơn có thể được áp dụng.

Giá vé và Điều kiện :
Hà Nội - Đà Nẵng/Tam Kỳ 1.481.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
Hà Nội - Buôn Ma Thuột/TP.Hồ Chí Minh/Tuy Hòa 2.227.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
Hà Nội - Điện Biên 1.100.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
Hà Nội - Quy Nhơn 1.909.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
TP.Hồ Chí Minh - Buôn Ma Thuột/Đà Lạt/Phú Quốc 1.100.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
TP.Hồ Chí Minh - Plây Cu/Quy Nhơn 1.100.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
TP.Hồ Chí Minh - Đà Nẵng/Huế 1.481.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
TP.Hồ Chí Minh - Đồng Hới 1.909.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
Cần Thơ - Phú Quốc 863.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
Thời gian xuất vé 25/08/2011-31/12/2011
Thời gian khởi hành 05/09/2011-31/12/2011

Bạn tham khảo ở đây nhé, có gì khó hiểu thì hỏi mình. Chúc bạn vui vẻ

nnghia
10-10-2011, 14:13
Rẻ hơn thì chắc có đấy. Cần gì cứ PM tớ trên diễn đàn, tớ không dùng yahoo.
Cám ơn cậu nhiều nhé ! Khi nào có chương trình gì nhớ thông báo cho tớ với nhá.. Trước đây tớ chỉ có đi Jetstar vì thấy Vietnam Airlines cao cấp wá

langtudongnai45
10-10-2011, 14:20
Sản phẩm Gia đình
Khi mua vé theo chương trình này, khách hàng được tặng thưởng 01 vé cho trẻ em hoặc trẻ nhỏ đi cùng . Hành trình, hạng dịch vụ của vé thưởng giống vé mua, vé mua và vé thưởng phải đi cùng nhau trên cả hành trình. Khách hàng phải trả các loại thuế, phí của vé thưởng. Vé thưởng phải xuất cùng thời điểm với vé mua
Giá vé chưa bao gồm các loại thuế và lệ phí. Tùy thuộc vào tình trạng chỗ, giá vé cao hơn có thể được áp dụng.

Giá vé và Điều kiện :
Hà Nội - Đà Nẵng/Tam Kỳ 1.481.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
Hà Nội - Buôn Ma Thuột/TP.Hồ Chí Minh/Tuy Hòa 2.227.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
Hà Nội - Điện Biên 1.100.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
Hà Nội - Quy Nhơn 1.909.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
TP.Hồ Chí Minh - Buôn Ma Thuột/Đà Lạt/Phú Quốc 1.100.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
TP.Hồ Chí Minh - Plây Cu/Quy Nhơn 1.100.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
TP.Hồ Chí Minh - Đà Nẵng/Huế 1.481.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
TP.Hồ Chí Minh - Đồng Hới 1.909.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
Cần Thơ - Phú Quốc 863.000VND/vé một chiều hạng Phổ thông
Thời gian xuất vé 25/08/2011-31/12/2011
Thời gian khởi hành 05/09/2011-31/12/2011

Bạn tham khảo ở đây nhé, có gì khó hiểu thì hỏi mình. Chúc bạn vui vẻTk nhée! Bạn ơi tiện thể cho mình hỏi nên đặt vé ở đâu thì tin tưởng nhỉ ?

quinxi
10-10-2011, 23:39
em thường hay đi theo tour vì có thằng bạn làm ở Vietralvel nên nó vé giá dễ chịu hơn 1 chút :D, để em hỏi nó rồi báo lại cho bác

ngotuyen0504
11-10-2011, 21:59
Forum mình nhiều người quen làm trong hãng hàng không quá. Kiểu này phải tích cực kết bạn để kiếm vé giá rẻ thôi hehe

vnlangthang
12-10-2011, 15:31
Đối với một số bạn lần đầu tiên đi máy bay chắc hẵn sẽ rất bỡ ngỡ và khó tránh khỏi những vấn đề khi đi máy bay. Hôm nay mình chia sẻ 1 bài viết do mình sưu tầm trên mạng giúp các bạn có thêm 1 số kinh nghiệm nhỏ để giữ gìn sức khỏe trong suốt chặng đường bay.

Khi đi máy bay, bạn nên mang theo những giấy tờ cần thiết gồm: vé, hộ chiếu, thị thực, giấy chứng nhận sức khỏe phù hợp với yêu cầu của chính quyền sở tại.
Những thủ tục tại sân bay sẽ được bắt đầu sớm hơn 2 giờ và kết thúc trước giờ bay theo lịch 30 phút. Khi đi, bạn không được mang trong hành lý chất khí lỏng, rắn, chất dễ cháy, dễ nổ, chất phóng xạ, từ tính. Hành lý miễn cước tùy theo hãng máy bay có thể từ 20kg đến 70kg.

Hành lý xách tay được mang theo tối đa 2 kiện với trọng lượng không quá 5 kg, mỗi kiện không vượt quá kích thước 45 cm x 30 cm x 24 cm. Hành khách phải xác nhận tại chỗ chậm nhất 24 giờ trước bay, nếu không có chỗ ngồi có thể bị hủy bỏ. Nếu ai muốn bỏ chỗ, phải gọi điện thoại thông báo cho trung tâm giữ chỗ của hãng máy bay biết.

Để đảm bảo sức khỏe trên chuyến bay dài, khi cơ thể bạn bị mệt mỏi vì ngồi lâu trên khoang, vì sự thay đổi về khoảng cách thời gian trong giấc ngủ và ăn uống, bạn sẽ có cảm giác mệt, rối loạn nhịp độ sinh hoạt, nhức đầu, mất ngủ và đầy bụng...

Trước khi đi 3 ngày, du khách nên ăn nhiều protein như thịt, phô mai vào các bữa điểm tâm, ăn nhiều rau, bột vào buổi chiều. Hôm sau ăn thức ăn nhẹ như súp, trái cây, thịt nướng. Và ngày thứ ba nên ăn theo chế độ ngày thứ nhất.

Khi máy bay cất cánh hoặc đang hạ cánh, tai bạn có thể bị ù, nhất là khi bạn đang đau đầu. Chứng ù tai này do hiện tượng thay đổi áp suất khi máy bay thay đổi độ cao. Bạn nên luôn nuốt nước bọt, ngáp hoặc tự bịt hai lỗ mũi rồi ngậm miệng thở ra. Làm như vậy, bạn sẽ tự cân bằng được phần nào áp suất bên trong tai với bên ngoài. Nếu đang bị ngạt mũi, nên dùng thuốc phun hoặc uống thuốc để mũi được thông.

Trong quá trình bay, để giảm bớt những khó chịu như đau cơ bắp ở người và chân, mệt mỏi và có thể bị chuột rút do phải ngồi yên trên ghế hàng giờ, bạn nên duỗi bàn chân ra trong 5 giây rồi trở lại vị trí bình thường, lặp đi lặp lại nhiều lần nhất là đối với các bắp thịt.

Lắc cổ sang hai bên rồi quay tròn từ từ, làm bốn lần rồi đổi chiều, nhún hai vai rồi quay tròn; giơ cao hai tay lên trần, thay đổi tay trái rồi đến tay phải, cử động các ngón chân và bàn chân lên xuống nhiều lần. Nếu có thể nên đứng lên và đi lại một quãng để máu lưu thông tốt.

Tập thở chậm và sâu giúp oxy vào phổi nhiều để cung cấp cho máu. Ngoài ra, để tránh khó chịu khi ngồi trên khoang bay, nên chọn chỗ ngồi trên cánh, tránh chỗ ngồi ở phần đuôi vì đó là chỗ hay lên xuống nhất. Nên mở bộ phận thông gió trên đầu và hướng gió vào mặt mình.

vnlangthang
12-10-2011, 15:32
Có lẽ là bạn chủ thớt cần. Post lên cho bạn tham khảo nhé ^^:)

maru_pypy
12-10-2011, 15:34
Em nghe mấy ng nói đi máy bay lúc hạ cánh đau tai lắm đúng k nhỉ ?

a710is
13-10-2011, 20:49
Còn fải nói, đau phải biết lun ý.......đang êm êm mà hạ cánh thì........

smilesmile
13-10-2011, 20:53
Đi đâu thì đi nhưng bác muốn anh em tư vấn thì phải xem chi phí bác chi cho cuộc du lịch này là bao nhiêu thì mới biết đc. Đi máy bay thì chắc là cũng 1 mớ kha khá..Có tiền thì cứ chọn VNA mà đi.

smilesmile
13-10-2011, 20:55
Mình đi toàn là lúc hạ cánh fải há hốc hết miệng ra ấy, như vậy mới đỡ bị nhói tai

langtudongnai45
13-10-2011, 20:59
Vậy thì chắc chắn là em đi Vietnam Airlines rùi, có cả khuyến mãi nữa cũng ngon lại an tâm. Mà vụ đau tai là sao thế nhỉ ??? Ai giải thích cho mình biết đc k

liêu phiêu
16-10-2011, 11:11
Vậy thì chắc chắn là em đi Vietnam Airlines rùi, có cả khuyến mãi nữa cũng ngon lại an tâm. Mà vụ đau tai là sao thế nhỉ ??? Ai giải thích cho mình biết đc k

Do thay đổi độ cao dẫn đến thay đổi áp suất lên tai nên bị ù tai.
Cách chữa theo tớ biết thì có 2 cách.
1. Ngáp thật lớn.
2. Bịt mũi thở thật mạnh để không khí đẩy ra đằng tai.
Cả 2 cách trên đều nhằm mục đích cân bằng áp suất giữa trong và ngoài tai.

KinqV
16-10-2011, 23:38
http://www.easternmiles.com/uk/login/register.jsp

Có bạn nào đăng ký account được trên cái trang web của China Eastern Airlines này chưa nhỉ?

Mình điền đúng thông tin vào phần có dấu * rồi mà nó cứ báo Wrong input à, hic

yuri76
18-10-2011, 12:35
BBạn đi đâu mà đăng ký trong trang đó làm gì ?

ngotuyen0504
19-10-2011, 14:58
Lúc máy bay cất cánh và đặc biệt lúc hạ cánh có sự thay đổi đột ngột giữa áp suất bên ngoài và bên trong tai giữa. Do ống vòi nhĩ nối từ tai xuống vòm mũi họng mở không kịp hoặc mở không được vì phù nề, viêm nhiễm nên hành khách thường có cảm giác ù tai, nghe kém. Đa số hành khách tự khỏi ngay sau đó nhưng không ít trường hợp bị tràn dịch, tràn máu trong tai giữa.

Ảnh minh họa
Để phòng tránh những tình trạng này, khi đi máy bay nên thực hiện vài mẹo nhỏ sau:

Thứ nhất: nhai kẹo cao su, mút kẹo, ngáp, nuốt nước bọt, cử động hàm dưới tích cực khi máy bay hạ cánh hoặc cất cánh để lỗ vòi nhĩ mở ra.

Thứ hai: nếu đi cùng trẻ em, trước khi máy bay hạ cánh cần đánh thức trẻ dậy vì khi ngủ phản xạ nuốt sẽ giảm, làm lỗ vòi nhĩ không mở ra được. Đồng thời cho bé bú để tạo phản xạ nuốt mở lỗ vòi nhĩ.

Thứ ba: nếu đang bị viêm đường hô hấp cấp do cảm, viêm mũi xoang cấp, viêm mũi dị ứng… thì không nên đi máy bay vì lúc này vòi nhĩ cũng bị viêm, tắc nghẽn.

Trong trường hợp bắt buộc phải đi máy bay, bạn cần được bác sĩ tai mũi họng tư vấn để có sự chuẩn bị phù hợp.

Nếu sau chuyến bay vẫn còn đau tai, ù tai kéo dài quá một ngày, bạn nên đến gặp bác sĩ tai mũi họng để có chẩn đoán và điều trị kịp thời.

langtudongnai45
20-10-2011, 17:20
Sướng wá, vào forum đc các bác hướng dẫn kĩ wá, Thanks các bác

MeTung
21-10-2011, 16:44
Muốn tiết kiệm phải mua vé trước 2 tháng thì mới đc chỗ ngon và rẻ bạn à

PhanLeThien
27-10-2011, 14:06
Vé máy bay chả hiểu sao có chỗ bán rẻ, chỗ mắc lun ý

thuydung.ngtran
27-10-2011, 14:25
Vé máy bay chả hiểu sao có chỗ bán rẻ, chỗ mắc lun ý
Hihi, tùy vào phí dịch vụ và khả năng "chặt chém" của các đại lí bạn hỏi nữa đó bạn. Giá trần thì chung của hãng mà. Bạn đang tham khảo giá vé máy bay hở? Mình sẽ kiểm tra giúp bạn bị chặt chém nhiều không nha.
Buzz mình qua Y! thuydung.ngtran nếu cần tư vấn nhé^^

thuydung.ngtran
27-10-2011, 14:33
Bạn tìm hiểu kinh nghiệm phượt của các tiền bối hiệu qả lắm đấy^^
Theo mình, du lịch tiết kệm có nhiều lựa chọn lắm
1. Book vé máy bay giá rẻ + book phòng KS giá rẻ trước. Lên đó chỉ cần thuê xe máy ùi tự do khám phá thui
2. Săn ấy tour du lịch trọn gói giá rẻ đó bạn, mùa này đang là mùa giảm giá dịp lễ Noel và Tết dương ịch nên có các voucher giảm giá cũng nhiều.
Nếu bạn cần tư vấn hay giúp đỡ thì pm mình nhá, chúc bạn có 1 chuyến relax thật thú vị
Y! của mình: thuydung.ngtran

Jack Daniels
27-10-2011, 15:15
Không nhất thiết book cách xa ngày mới có giá rẻ hoặc book gần ngày mới chỉ có giá đắt. Cũng chả phải đắt rẻ do trình chặt chém của đại lý. Đắt hay rẻ là do số lượng chỗ của hạng vé rẻ trên hệ thống mở bán còn hay hết và tùy thuộc vào trình xử lý chỗ của người bán vé. Nhiều khi tại thời điểm này không có vé rẻ nhưng khoảng 2h sau lại có thằng vé rẻ nhả chỗ, vấn đề là biết được lúc nào và ở đâu :D

thuydung.ngtran
27-10-2011, 15:21
Tốt nhứt là kiếm được thằng bạn làm bên đại lí vé, lúc đó sẽ có thể biết được lúc nào và ở đâu^^

Jack Daniels
27-10-2011, 17:15
Thằng bạn bên đại lý vé cũng chả làm được đíu gì. Tốt nhứt là quen với thằng ngồi thẳng trên hệ thống bán.

PhanLeThien
28-10-2011, 23:23
Thằng bạn bên đại lý vé cũng chả làm được đíu gì. Tốt nhứt là quen với thằng ngồi thẳng trên hệ thống bán.
Đâu ra mà quen đc mấy thằng đó, mà hình như là đại lý thường ím vé máy bay ấy, thường rẻ hơn hãng rất nhiều ý ~:~

Jack Daniels
29-10-2011, 15:09
Đại lý ỉm thế quái nào được, chỉ giữ chố khống được 1 thời gian rồi cũng phải nhả. Ỉm mà không nhả chỉ có ôm đầu máu thôi.

thuydung.ngtran
31-10-2011, 13:06
Ồ, cho hỏi quen với Jack Daniels có được coi là quen vớii thèng ngồi thẳng trên hệ thống bán chưa vậy pác?

PhanLeThien
31-10-2011, 14:45
Đại lý ỉm thế quái nào được, chỉ giữ chố khống được 1 thời gian rồi cũng phải nhả. Ỉm mà không nhả chỉ có ôm đầu máu thôi.
THì nó toàn book vé sớm hơn thời hạn ấy thì đc giá rẻ lắm, sau đó bán ra...nói chung là rẻ hơn mình đặt mua từ hãng ấy :(

hoangvanhiep
25-08-2012, 21:50
Hội An giảm sì trét là tốt nhất - slow food for slow life .
có thể đi xe đạp MTB, Scuba diving , leo núi v.v..