PDA

View Full Version : Nhà Phượt làm nghề gì nhỉ ?

alita_chip31
11-09-2011, 21:47
Chào phượt tử, phượt thủ, phượt gia cùng toàn thể gia đình nhà Phượt!

Còn 1 tuần nữa là ngày kỷ niệm 1 năm, 2 tháng ngày em bắt đầu đi làm, cũng có nghĩa là contract sắp được renew. Thế nhưng em bây giờ lại rất băn khoăn không biết công việc này có còn phù hợp với sở thích của mình không nữa. Hàng ngày lên Phuot.com, thấy người người, đoàn đoàn rủ rê phượt 10 bữa, nửa tháng....mới đây lại thấy post của bạn chip pro đi " du lịch vòng quanh thế giới trong 1000 ngày"....tủi càng thêm tủi. Cứ nghĩ đến 12 ngày phép ít ỏi, rồi mỗi lần lấm lét cầm tờ đơn xin nghỉ phép gặp trưởng phòng, cộng thêm những lần tranh thủ phượt trong mấy ngày nghỉ lễ ngắn ngủi, lòng lại tự hỏi " Cái nghề mình đang làm (event planner), cái nơi mình đang làm có phù hợp với mình không? ".

Mong các phượt gia tham mưu, tư vấn, chỉ điểm cho em : nghề nào, nơi nào cho nhiều ngày phép, thoải mái thời gian để phượt ạ?:help

Em xin cám ơn (kiss)

Mèo Bay
11-09-2011, 23:06
Hay bạn Alita đi dạy học như mình đi :D Một tuần dạy 2,5 ngày, một năm làm việc 37 tuần (từ 15/8 đến 20/5 năm sau), nghỉ tết 2 tuần, còn lại là nghỉ hè (vẫn được trả đủ lương và phụ cấp). Cơ mà thu nhập lại kém, chỉ tầm hơn 5m/ tháng thôi. Hic hic, có thời gian thì không có tiền mà có tiền thì không có thời gian :(( Có cách nào vẹn cả đôi đường không nhỉ? :D :D :D

giantia
12-09-2011, 11:58
Theo tôi "Phượt" là du lịch khám phá cũng không nhất thiết phải đi xa, đi nhiều ngày (nếu có điều kiện như vậy là rất tốt) còn không ta cũng có thể khám phá rất nhiều điều mới lạ quanh ta để thỏa lòng ham muốn của mình. Mình nên tạo ra điều kiện chứ không nên chờ điều kiện.

caucom
14-09-2011, 14:55
Theo tôi "Phượt" là du lịch khám phá cũng không nhất thiết phải đi xa, đi nhiều ngày (nếu có điều kiện như vậy là rất tốt) còn không ta cũng có thể khám phá rất nhiều điều mới lạ quanh ta để thỏa lòng ham muốn của mình. Mình nên tạo ra điều kiện chứ không nên chờ điều kiện.

Đồng ý với quan điểm này, bởi muốn phượt được thì cần phải có nhiều yếu tố, trong đó 2 yếu tố quan trọng nhất là tiền (không quan trọng lắm với những người đi làm) và thời gian (cái này muốn kiếm không phải dễ, bởi phải xin phép đủ cấp, từ thấp nhất là Sếp cơ quan đến cao hơn là bà huyện (bạn gái) rồi mới tới cấp đặc biệt là bà xã)

Thôi lở mang nhóm máu Phượt thì cứ Phượt cho thoã đam mê, nhiều cái gần giũ quanh ta nhưng ta chưa khám phá hết thì bây giờ khám phá trong buổi sáng, trong ngày, trong cuối tuần để chia sẽ với mọi người (cũ mình mới ta mà) =))

herovdc
01-10-2011, 08:35
Làm bất cứ công việc gì thì cũng cần phải đảm bảo được cuộc sống của mình đã rồi mới tính chuyện đi "phượt" đó đây. Trên diễn dàn nhiều người có "điều kiện", họ có thể đi "phượt" 1000 ngày hay 2000 ngày cũng chả vấn đề. Còn nếu bạn thích đi '"phượt" hãy kiếm một công việc gì phải di chuyển nhiều như hướng dẫn viên du lịch, chuyên viên phát triển thị trường hay tự mở ra một cái của riêng mình rồi thích đi đâu cũng được...

hoangtrung76
02-10-2011, 15:04
Điều quan trọng nhất theo mình nghĩ là bạn hãy tự đặt câu hỏi "Tại sao?". Tại sao tôi muốn lang thang, tại sao tôi không thể đi, tại sao tôi không dành dụm đủ tiền... Hy vọng là bạn sớm có câu trả lời nhé!...

Tony_Le
03-10-2011, 11:19
Mình là nghề sữa xe máy nè. Đầu tắt mặt tối cả ngày thôi, nhưng lâu lâu rảnh cũng tranh thủ xin nghỉ 1 vài ngày đi rong chơi. Ko thể gọi là phượt thủ vì đi ko nhiều nhưng mình cực thích đi đây đi đó, nhìn ngắm thiên nhiên, quên hết nhọc nhằn, hehe

Còi cọc
03-10-2011, 11:24
Các bạn cứ nghĩ HDV (Guide) là được đi nhiều, thỏa thích à?. Cũng chỉ 1 phần đúng thôi nhé, vì khi "đang đi khách" thì sẽ không có thời gian, tâm trạng để thả hồn, để phiêu theo tiếng gọi của Phượt. Thế mà khi rảnh rỗi, không "Đi khách" thì lại nằm một chỗ mất roài. Đúng là chẳng có cái gì là toàn vẹn cả đâu ạ.

Tony_Le
03-10-2011, 11:32
Như bạn í thì cũng là đi làm thôi, làm gì có thời gian du ngoạn chi đâu. Chi bằng cứ cày chăm chỉ, lâu lâu bỏ ra vài ngày làm 1 chuyến hoành tráng lại hay hơn

October_Rain
03-10-2011, 13:38
Làm sinh viên là sướng nhất, dư dả thời gian, nhưng tiếc cái là kinh tế em hẹp nên chỉ đi gần chứ hem đi quá xa được, hie hie.
Anh Tony_Loe là thợ sửa xe máy à ? lần đầu em thấy 1 thợ sửa xe chơi diễn đàn đó, anh thiệt là tiến bộ :D

Kim Kim
03-10-2011, 13:56
Hơ, nghề gì mà chẳng online được nhỉ , mà người ta là Tony_Le chứ ko phải là Tony_Loe đâu nha bạn Rain =))

xaquehuong
06-10-2011, 09:06
Hè hè !
Giờ làm cái gì thì cũng làm thuê thôi , cũng bị ràng buộc về thời gian, tiền bạc và trách nhiệm , nên chũng ta cứ hễ rảnh là đi thôi, đi trong cái điều kiện cho phép của ta, chứng tỏ đẳng cấp để làm gì hay cố làm gì để bằng người ta vì mình đi để tìm thú vui, sự thanh thản cho bản thân mình . Sáng đi làm, chiều 4h30 về, làm một ít cơm nắm muối mè xách cái xe tàng chạy xuống vũng tàu mang cái liều theo để ngủ, sáng sớm 4h thức dậy chạy về sài gòn đi làm, hố hố hố thế là chúng ta đã đi phượt.
Chúc các bạn vui trong các chuyến đi cực nhỏ, cực rẻ nhưng cực kỳ cảm giác và để lại nhiều kỷ niệm(beer).

huyenthu98
06-10-2011, 17:44
Bác chủ thớt thật cùng tâm trạng với mình, ngày ngày đi làm, đồng nếu để sông thì cũng gọi là không phải thiếu, nhưng đê đi được như các bác, đến những nơi mình mơ ước thì ko biết bao h mới thực hiện được :(
Đành ngày ngày lang thang, đọc chia sẻ của các bác đi đây đi đó, thôi thì cũng tự an ủi, kế hoạch lâu dài, gom góp rồi cũng có ngày sẽ dủ thôi @@ và maximum 12 ngày phép X(

giantia
08-10-2011, 16:33
Bác chủ thớt thật cùng tâm trạng với mình, ngày ngày đi làm, đồng nếu để sông thì cũng gọi là không phải thiếu, nhưng đê đi được như các bác, đến những nơi mình mơ ước thì ko biết bao h mới thực hiện được :(
Đành ngày ngày lang thang, đọc chia sẻ của các bác đi đây đi đó, thôi thì cũng tự an ủi, kế hoạch lâu dài, gom góp rồi cũng có ngày sẽ dủ thôi @@ và maximum 12 ngày phép X(

Bạn quá chu toàn. Có người đi vòng quanh thế giới không một đồng, Mình không làm được vậy thì mình mang một đồng là lên đường được rồi.

Út Nguyễn
08-10-2011, 23:16
Thực ra thì không phải ai cũng có thời gian hay điều kiện để đi phượt đâu... Phượt là đam mê...Không đi xa thì đi gần, không xe honda thì ta đi bộ...

BGI
09-10-2011, 15:51
Tôi thì để đầu giường cuốn sách " Tuần làm việc 4h" nên chỉ đi làm ít thôi, thậm chí không đi làm một vài tuần cũng chưa chết nên cứ là phượt lung tung...
Khi tôi mới tốt nghiệp đại học ( cách đây 11 năm) chỉ mong đi làm có lương 3t/ tháng để sống chứ làm gì dám nghĩ phượt khắp nơi như các bạn trẻ bây giờ, may mắn sao 10 năm sau ra trường tôi có thể đi phượt khắp nơi trên thế giới nếu thích, thế mới lạ.
Thật ra cuộc sống có số phận, các bạn phượt trẻ đừng nghĩ đến tiền làm gì chỉ nên nghĩ cứ phượt đi, phượt lung tung cho đời tung hứng...?
Hihi
BGI

alita_chip31
10-10-2011, 14:30
Các bạn cứ nghĩ HDV (Guide) là được đi nhiều, thỏa thích à?. Cũng chỉ 1 phần đúng thôi nhé, vì khi "đang đi khách" thì sẽ không có thời gian, tâm trạng để thả hồn, để phiêu theo tiếng gọi của Phượt. Thế mà khi rảnh rỗi, không "Đi khách" thì lại nằm một chỗ mất roài. Đúng là chẳng có cái gì là toàn vẹn cả đâu ạ.

Mình hoàn toàn đồng ý với bạn tuanthanh, thực ra mình làm event planner, 1 năm đi đây đi đó không ít. Nhưng chẳng một lần nào có thời gian để tìm hiểu cảnh vật, con người, hay đơn giản hơn là đi đây đi đó vòng vòng cũng không có thời gian.

Năm vừa rồi mình đi Đà Nẵng 8 lần, thế nhưng Hội An là gì mình cũng không biết, Bà Nà Hills ra sao mình cũng thua. Chỉ có được ở nhiều resort khác nhau. Mà ở nhiều resort thì đâu có được gọi là phượt nhỉ :D.

Vẫn bất mãn với bà sếp biến thái, chỉ thích làm việc và shopping. Mà biến thái hơn nữa là sếp làm việc thì nhân viên không được nghỉ T.T

Nờ Hờ
10-10-2011, 22:01
em sinh viên này bác giờ làm thêm chạy vạy chơi bời lung tung thôi ^^ . Em có 1 ước ao em có 1 khát khao , được đi phượt :( . Mới tậu đc ngựa chiến nên đang hăng mấu tiếc giờ lịch học là là t7 CN :( thấy các bác rồng rắn đi đây đó em thèm quá mà chưa sắp xếp được thời gian , bình thường em toàn ngồi sau bắc chõ nghe hơi , đi quanh co mấy vùng thôi . Chi phí thấp , càng gần chỗ người quen càng khoái , Ít xiền đi kiểu ít xiền vậy . Không tham gia liên tục đc T.T , rất là bùn . Hi vọng được giao lưu với các bác nhiều hơn

xaquehuong
15-10-2011, 15:12
em sinh viên này bác giờ làm thêm chạy vạy chơi bời lung tung thôi ^^ . Em có 1 ước ao em có 1 khát khao , được đi phượt :( . Mới tậu đc ngựa chiến nên đang hăng mấu tiếc giờ lịch học là là t7 CN :( thấy các bác rồng rắn đi đây đó em thèm quá mà chưa sắp xếp được thời gian , bình thường em toàn ngồi sau bắc chõ nghe hơi , đi quanh co mấy vùng thôi . Chi phí thấp , càng gần chỗ người quen càng khoái , Ít xiền đi kiểu ít xiền vậy . Không tham gia liên tục đc T.T , rất là bùn . Hi vọng được giao lưu với các bác nhiều hơn
Hay đó bạn , miễn sao thấy vui là được rồi , mặc kệ nó có có hành tráng hay í ẹ , thấy thơi thả, thấy háo hức là phượt thui .hè hè

ooohmygod
15-10-2011, 15:42
E thì chẳng biết cái nghề j để gọi là hợp với đi phượt nữa,nhưng chỉ biết là 'đã dấn thân vô là phải chịu tù đầy"nhiều khi cố sắp xếp đc thời gian thi đạn lại hết,có đận rồi lại hết thời gian nên cứ giật gấu vá vai đã máu thi e còn đi vay lãi đẻ đi ấy nhưng về cày kể cũng nhục đời lắm.thế nên đã nhiễm máu phượt thì cũng đành chịu thoi các bác ợ!

mechuotchit
15-10-2011, 22:02
Em có may mắn hơn các bác , em chỉ ở nhà nuôi con và dạy chồng thôi :)) , nhưng anh xã thì lại rất thoải mái , em có thể đi đâu tùy thích . Ngắn ngày thì dẫn con gái theo , dài ngày thì gởi con cho bà ngoại , anh xã gởi bà nội ( em làm dâu ạh ) . Tuy thế cũng chưa dám đi đâu quá 5 ngày và khi về thì bổn phận phải luôn chu toàn . Nghề chơi cũng lắm công phu các bác nhỉ ?:D

mewin
19-10-2011, 10:06
em làm nông dân quanh năm bán mặt cho đất, bán lưng cho trời... cứ hết vụ cày cấy, thu hoạch là em bán một tấn thóc kiếm ít tiền rồi lại cưỡi trâu đi phượt...

BGI
19-10-2011, 10:22
Em có may mắn hơn các bác , em chỉ ở nhà nuôi con và dạy chồng thôi :)) , nhưng anh xã thì lại rất thoải mái , em có thể đi đâu tùy thích . Ngắn ngày thì dẫn con gái theo , dài ngày thì gởi con cho bà ngoại , anh xã gởi bà nội ( em làm dâu ạh ) . Tuy thế cũng chưa dám đi đâu quá 5 ngày và khi về thì bổn phận phải luôn chu toàn . Nghề chơi cũng lắm công phu các bác nhỉ ?:D
Giỏi, quá giỏi.
Bạn này mới là phượt xịn đây, tuy nhiên mình muốn gặp ông xã bạn hơn...hihi

lakine
19-10-2011, 14:35
Tui đi phượt nhiều vì tui là dân công trình nè. ^^

xe_lu
24-11-2011, 23:41
Nhà cháu mới sinh viên....

giantia
28-11-2011, 19:10
Không biết mình làm nghề gì nữa (vì nghề và ngành + yêu thích khác nhau) nhưng rất thích phượt từ khi còn be bé

Imquoc
29-11-2011, 10:32
Hay bạn Alita đi dạy học như mình đi :D Một tuần dạy 2,5 ngày, một năm làm việc 37 tuần (từ 15/8 đến 20/5 năm sau), nghỉ tết 2 tuần, còn lại là nghỉ hè (vẫn được trả đủ lương và phụ cấp). Cơ mà thu nhập lại kém, chỉ tầm hơn 5m/ tháng thôi. Hic hic, có thời gian thì không có tiền mà có tiền thì không có thời gian :(( Có cách nào vẹn cả đôi đường không nhỉ? :D :D :D

Trúng phóc luôn bạn ah, có nhiều cách nhưng mỗi người lại tự cho mình là có cách hay hơn cả, hãy mở lòng mình ra và đón nhận những gì mà cuộc sống ban tặng. Open heart (NT)

Imquoc
29-11-2011, 10:33
em làm nông dân quanh năm bán mặt cho đất, bán lưng cho trời... cứ hết vụ cày cấy, thu hoạch là em bán một tấn thóc kiếm ít tiền rồi lại cưỡi trâu đi phượt...

Thật là khâm phục bác quá, nếu được như bác thì em cũng liên tục, cho em hỏi nhỏ bác là nếu vậy gia đình bác có ý kiến gì không? em đang mắc vấn đề này lắm

Quynh My
01-12-2011, 05:11
Ài, thế mới thấy mềnh may mắn nhé. Riêng khối văn phòng bên mình lại hơi đặc biệt, được cộng dồn ngày phép, nếu làm thêm giờ thì không được chấm công mà sẽ tính vào ngày nghỉ bù , không được nghỉ quá 15 ngày không lương ..... Đấy, công lại thì mình cũng đủ để xài cho 1 tháng phượt tẹt ga hoặc hơn ... Vấn đề là ở chỗ kinh phí không được thoải mái cho những chuyến đi dài.

Haiz, thật khó vẹn đôi đường ^^

Lữ Thanh
01-12-2011, 22:30
Nhiều nghề vậy chứ em nghĩ dân Phượt ai cũng có máu lãng tử :)

NTB 33
02-12-2011, 19:46

Nếu không "đi khách" mà lại nằm thì chán lắm bạn. Ngày xưa tớ đi làm guide mấy năm mà chẳng để lại được đồng nào gọi là saving, toàn bộ thời gian không "đi khách" tiêu hết vào những chuyến đi đến cùng trời cuối đất, thời đó chưa phổ biến Phượt như bây giờ mà chỉ đi theo Open Bus vào Nam. Kể cũng tiếc vì không dám đi xe máy. Cho đến giờ vẫn tự hào nói rằng: "Gia sản chẳng có gì ngoài những chuyến đi".

Hiện tại chẳng làm bất cứ một công việc nào dài quá 6 tháng nên thời gian cứ gọi là nhiều vô biên, mỗi tội đến lúc có ai đó rủ rê đi thì lại kẹt. Đôi lúc cao hứng kiếm được chút đạn dược là lên đường theo kiểu "đơn thương độc mã". Nhưng mà vui!

mewin
03-12-2011, 00:54
@imquoc: cám ơn bác đã quá khen, còn việc gia đình à? không khó lắm bác ạ, đi đâu? chơi gì? ăn gì..... nên có kế hoạch trước thì tốt hơn. Em đa số đi vào cuối tuần cho nên không ảnh hưởng gì. Vừa đi chơi với kết hợp làm từ thiện....
@ Lữ Thanh: bọn em thường nói với nhau là mấy thằng bại não thôi bác ạ... hehe. Bọn em chỉ thích đi những cung đường khó....

mời bác xem cái này nhé. đây là bài hát mới sáng tác của hội bọn em

http://www.youtube.com/watch?v=qrkxfLlV6Gw&feature=player_embedded

http://www.youtube.com/watch?v=GqNdcY9rSh0&NR=1&feature=endscreen

http://www.youtube.com/watch?v=oEc34PoK24w&feature=related

Mỳ tôm là mãi mãi nè

http://www.youtube.com/watch?v=M58VIFcotIg&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=SGugHJHn8-A&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=BELd_0UuKUs&feature=related