PDA

View Full Version : Vượt trùng khơi chở hàng cho đảo Đá Tây và Nam Yết

thuythu
09-09-2011, 21:12
Khoảng từ năm 1988 đến bây giờ, năm nào cũng vậy , khoảng thời gian từ tháng 3 dương lịch đến tháng 9 là khoảng thời gian tốt nhất trong năm để có thể vận chuyển hàng ra đảo, cung cấp vật liệu trang thiết bị,vũ khí, và lương thực thực phẩm cho bộ đội ta .Đến giai đoạn hiện nay thì khó khăn thiếu thốn cũng đỡ nhiều rồi , bây giờ ngoài này đã có cả sóng điện thoại Viettel chứ những năm trước phần lớn mọi thông tin liên lạc với đất liền gần như là điều viễn tưởng .Thông tin bảo mật thì có mật mã điện đàm,còn lại là tất cả nằm trong những phong thư từ đất liền gửi ra, cả quà cáp của các cơ quan tổ chức gửi tặng cũng thế , nhanh thì 3 tháng có tàu tiếp tế cập bến một lần , gặp thời thời tiết xấu bất thường thì vô thời hạn . Vì những hạn chế trong quân sự nên bài và ảnh không được đầy đủ và chi tiết ạ, và đơn thuần là bài viết kể lại những công việc bình thường ,nhưng gian khổ thiếu thốn nơi đảo xa, mà bài và ảnh mà báo đài vẫn đưa tin . Với một hy vọng mong chúng ta hiểu và yêu mến những chiến sĩ ,và nhân dân đang sinh sống , canh giữ nơi đầu sóng ngọn gió giữ gìn an ninh nơi tiền tiêu tổ quốc .

https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/12ccde25-1a82-4907-8c1f-29fe3c93c0df1.jpg

Nơi chúng tôi nhận hàng

https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/Hnhnh008.jpg

thuythu
09-09-2011, 21:55
Gọi là cập bến cho oai chứ thật ra tàu không thể cập vào tận đảo được mà phải đậu ngoài khơi xa và chuyển xuống xuồng nhỏ rồi chuyển dần vào đảo, vì thế một chuyến hàng 1000 tấn có dỡ nhanh cũng phải mất hàng tháng, đấy là chưa kể gặp thời tiết mưa dông ,biển động thì phải nghỉ cả tuần . Để mang được một tấn hàng ra tới đảo tính ra giá thành đội lên tới hàng chục lần so với đất liền vì nhưng khó khăn và điều kiện khắc nghiệt nơi đây. Ở trên đảo khi có tàu từ đất liền ra thật sự là một ngày hội ,vì ở đảo lâu không giao tiếp với thế giới bên ngoài nên mọi người thiếu thốn rất nhiều thứ ,tình cảm con người cũng vậy, nên khi có tàu ra có nghĩa là đã mang tới đảo bao tình cảm của đất liền chốn mà ở nơi này luôn khát khao đến vô vọng.Có thể nói là những câu chuyện miên man mãi không thể dứt ra được giữa đảo xa và hơi ấm đất mẹ.yêu lắm , quý lắm nhưng gì mà đất mẹ gửi ra , các anh nâng lưu trân trọng tất cả mọi thứ ,từ cái nhỏ nhất như bao thuốc ,cái kim sợi chỉ hay nhưng tờ báo đã phát hành từ 4 hoặc 5 tháng trước và đặc biệt là những phong thư quê nhà , nó là tình cảm của mẹ ,của vợ, của người yêu lính đảo và cả những lá thư kết bạn trên báo gửi cho các anh .Biết được sự quý giá ấy nên chúng tôi những người làm nhiệm vụ vận chuyển cũng hết sức cẩn thận cho mọi kiện hàng hóa.Thế mà có những mã hàng khi cẩu từ tàu xuống xuồng để đưa vào đảo dù cẩn thận hết sức mà chúng tôi không hoàn thành nhiệm vụ đấy, Chẳng hạn như có lần đang cẩu chú lợn xuống xuồng nhỏ ,do sóng lớn mà biên độ dao động giữa tàu to và xuồng nhỏ khác nhau lên khi vừa tháo dây ra thì gặp cơn sóng cao nó đánh xuồng hất lên cao rất nhanh rồi thụt xuống và dạt ra xa khỏi tàu lớn cũng rất nhanh làm chúng tôi không kịp trở tay ...thế là chú lợn rơi tõm vào khoảng trống ấy ...ôi thôi trời ơi ...chúng tôi chỉ kịp kêu thất thanh thì đã không thấy bóng dáng chú ỉn đâu, chú chìm nhanh vào làn nước xanh đen sâu thẳm mà không kêu một tiếng.

https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/Hnhnh011.jpg

giantia
10-09-2011, 08:05
Bài viết rất hấp dẫn, mới lạ!
Nhưng sao tôi nghĩ Lơn biết bơi cơ mà?

thuythu
10-09-2011, 09:55
Bài viết rất hấp dẫn, mới lạ!
Nhưng sao tôi nghĩ Lơn biết bơi cơ mà?.Hi hi muốn biết bơi thì phải tập bơi chứ , chú ỉn nhà ta rơi xuống nước là tũm một phát rồi về thủy cung luôn đấy ạ , không tin hôm nào bác cứ mua một chú ỉn rồi mang ra biển trắc nghiệm thử phát xem em nói đúng không ạ:D

thuythu
10-09-2011, 10:13
Cuộc sống của bộ đội ta trên đảo thì đương nhiên là rất thiếu thốn rồi, nhưng mà cụ thể và chi tiết thì chắc rằng có bác đã trải qua và am tường hơn điều em kể ,vì em đã đọc trên phượt nhà mình có mấy bài viết về Trường Sa rồi, tuy nhiên cũng có bác chưa đi và chưa hình dung ra được nên em viết cho các bác chưa đi Trường Sa đọc ạ ,và các bác đã kinh qua thì bổ xung thêm những thông tin mà em viết chưa đầy đủ nhé. Câu chuyện về đảo xa em xin phép được kể làm hai phần, phần thứ nhất là cuộc sống và sinh hoạt của nhân dân và bộ đội trên đảo, phần thứ nhì em sẽ kể về nhưng chuyến hải trình từ đất liền ra đảo .Để các bác dễ hình dung nên em xin phép được mượn tạm một số hình ảnh dẫn từ nguồn vào cho sinh động ,vì đợt em đi em chỉ có máy chụp phim nên chụp không được nhiều, và hình ảnh không đẹp, nhưng có được bao nhiêu em cũng post lên nhé. Câu chuyện bắt đầu....Đảo Nam Yết nhìn từ xa

Ở vị trí gần

https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/3045121227511294.jpg

Lối đi dọc theo chiều dài của đảo

https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/552009_16h19_nam-yet.jpg

Bia chủ quyền của Việt Nam

https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/Bia-ch-quyn-Vit-Nam-trn-o-Nam-Yt-qun-o-Trng-Sa-250x180.jpg

Chắc tay súng

https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/canhgionamyt.jpg

thuythu
10-09-2011, 11:03
Em sơ lược một vài nét tổng quan về Trường Sa ạ .Trường Sa không phải là một hòn đảo ,nó bao gồm một quần đảo gồm rất nhiều hòn đảo lớn nhỏ. Gồm 130 đảo và bãi đá ngầm ,Việt Nam không phải là nước duy nhất có mặt ở đây mà nó còn có sự hiện diện của một số nước trong khối Asian là Brunei, Philippinnes, Malaysia. Anh bạn láng giềng Trung Quốc và cả Đài Loan. nước hiện đang sở hữu nhiều đảo nhất là Việt Nam ,Và cũng có nhiều đảo có diện tích rộng nhất ,như Nam Yết , Trường Sa lớn...Đài Loan cũng đang giữ một đảo rất lớn đó là đảo Ba Bình ,đảo này đứng ở đảo Nam Yết của ta có thể nhìn thấy rất rõ nhà cửa , cây cối qua ống nhòm. Do những tranh cãi pháp lý chưa phân định, nên hiện thời các bên giữ quan điểm ai ở đâu cứ ở đấy.Hiện nay ở một số đảo của ta nhà nước đã có chủ trương và đã đưa dân ra sinh sống .Vừa rồi cũng đã xây dựng xong // Chùa Song Tử Tây// Chùa Trường Sa lớn

việc này hết sức có ý nghĩa ,vì ngoài yếu tố tâm linh ....., còn có ý nghĩa rất lớn về chính trị ,và nhiều ý nghĩa sâu xa khác ,cũng đã thành lập cả hệ thống chính quyền cơ sở ở đây. Đây là một cố gắng của ta trong bối cảnh phức tạp hiện nay.Tất cả những đảo không phải đã được hình thành từ sự biến động của địa chất cách đây hàng triệu năm , mà có những đảo mới được hình thành trong những năm gần đây,tại sao vậy,những đảo mới hình thành thực chất là miệng của ngọn núi lửa đã tắt từ lâu , bây giờ không biết trong lòng nó đang xảy ra điều gì và nó đã đẩy cái miệng khổng lồ của nó lên khỏi mặt lên khỏi mặt biển . Những đảo như vậy gọi là đảo chìm , vì nó sẽ biến mất khi thủy triều lên , và chỉ xuất hiện trở lại khi nước xuống ,mọi công việc thi công xây dựng được tiến hành vào lúc này ,Khi thủy triều xuống là lúc thấy rõ nhất cái miệng của nó tròn vành vạnh có đường kính hàng chục km,bề mặt của nó bây giờ san hô mọc kín và trắng xóa, tạo thành một thảm thực vật cho nhiều loài thủy sinh, sinh sống trong đó có loài cá trình biển và cá Mú hoa mà chúng tôi thường đi câu khi thủy triều xuống. Đi câu cá ở Trường Sa là một cái thú, câu cá ơ đây không giống như ở nơi khác ,nước biển ở đây rất mặn nên chỉ cần một cặp kính lặn ,một ống thở ngậm vào miệng là ta có thể nằm úp sấp xuống mặt nước mà không cần phao hay biết bơi là cơ thể tự nổi mà câu cá được rồi.Bọn Mú hoa ở đảo Đá Tây này thật ngốc nghếch và háu ăn, chúng tôi không cần mồi thật đâu nhé , mà chỉ cần một miếng mồi giả buộc vào sợi cước là chúng lao vào đớp ngay ta chỉ việc giật thôi. đến tôi chẳng bao giờ biết cầm cần câu mà đi khoảng 2h cũng câu được 3kg đấy nhé, còn phải tay sát cá thì dăm bảy kg là thường tình ;)

thuythu
11-09-2011, 10:48
Vài nét về Đá Tây. Đá Tây thực ra là một bãi san hô ngầm , nó được hình thành trên miệng của ngọn núi lửa khổng lồ đang ngủ say. Ở đây ta đã xây dựng một ngọn hải đăng ,và giao cho cơ quan bảo đảm hàng hải quản lý , trước đây thuộc bảo đảm hàng hải Hải Phòng ,giờ chuyển cho khu vực miền trung quản lý .

/anhhagiang/

Quân số đóng trên những đảo chìm thì thiếu thốn và thiệt thòi hơn rất nhiều so với đảo nổi, mọi sinh hoạt của anh em đều giới hạn trong công trình nhà ở phức hợp ấy, nên rất bí bách gò bó, nếu là người mới đến sẽ thấy tù túng và căng thẳng đến streess , nhìn ra phía trước mặt thì chỉ thấy một màu nước biển xanh thẫm dài vô tận không biết đâu là bờ , đâu là phương hướng, bốn bề là vô định .Ở đây chỉ có nắng và gió làm bạn với người , và cả những tiếng gào thét của biển cả những khi nó nổi cơn thịnh nộ, thật kinh hãi chứ không đẹp và lãng mạn như trong lời bài hát ,gần lắm trường sa .Thời tiết nơi đây cũng khắc nghiệt vô cùng, có khi trời đang nắng bỗng tối sầm lại và dông tố nổi lên rất nhanh làm chúng tôi không kịp trở tay, nói về mưa ở đây thì những ai chưa đi biển khó mà hình dung ra , mưa và gió nổi lên cùng lúc rất lớn và dày đặc tầm nhìn khi ấy chỉ được khoảng 100m mà thôi, khi mà trời mưa dông bất ngờ như thế thì tàu chúng tôi phải nổ máy khẩn cấp và chạy ra khỏi vịnh không thì sóng sẽ hất con tàu nghìn tấn này lên bãi nằm phơi bụng ngay thì coi như xong. Lại nói về đảo ,quân số ở đây phải thực hiện huấn luyện và chế độ canh gác rất nghiêm ngặt trực 24/24 thay phiên nhau ,ăn uống ở đây cũng khác những nơi khác , buổi sáng các anh ăn thành bữa chính, ăn nhiều và ăn no, bữa trưa lại là bữa phụ ăn đơn giản ,thường là nấu mì tôm,:D Vì là đảo chìm nên không có đất để trồng rau như đảo nổi, nhưng các anh cũng đóng những thùng gỗ nhỏ , và quây lại che chắn thật cao tránh nước biển hắt vào, vì chỉ cần vài giọt thôi cũng sẽ làm rau chết ngay đấy,rau cũng đơn thuần chỉ là những loại như rau sam rau dền ,một loại có sức chịu đựng tốt với điều kiện khắc nghiệt nơi này.vấn đề nước tưới cũng khó , các anh tận dụng nước tắm tưới cho cây,và chúng cũng không phụ lòng người, cứ thế mà lớn lên bất chấp thời tiết. Vì quý hiếm như vậy lên chỉ khi có khách hoặc lâu lâu mới đươc hái vài cọng cho vào nấu canh thôi, thế cũng đã là đại tiệc rồi:D. Còn lại tất cả là đồ hộp nhé. Nước sinh hoạt ở đây cũng là vấn đề nan giải, bây giờ thì đỡ nhiều rồi vì có két chìm két nổi dự trữ được nhiều chứ không như khi xưa ,giờ tiêu chuẩn nước đã xông sênh hơn. Mọi chế độ được duy trì đầy đủ và nghiêm túc , đọc báo nghe đài xem thời sự và nghe thông báo chính trị thời sự phải đầy đủ, thiệt thòi như thế nên nhà nước cũng ưu tiên đặc biệt cho nơi này bằng các chế độ đãi ngộ đặc biệt ,ngoài quà tặng của các cơ quan tổ chức ra thì các chế độ đều được hưởng gấp đôi lần so với trong đất liền, cộng với các khoản khác nữa trong khi cánh lính nhà ta chẳng tiêu gì được ở ngoài này, thế nên cứ hết một năm đảo quân ,hoặc được nghỉ phép thì cũng có một món kha khá [khá là khá với cảnh lính tránh nhé ,chứ không so bì với các bác ở đất liền làm kinh doanh đâu nhé;)] là cũng làm được nhiều việc lắm đấy hoặc đưa cho mẹ cháu ở nhà cho phấn khởi. Thế nên khổ thế mà nhiều anh lính nhà ta vẫn xin đi đấy nhé. ngoài này phần lớn là các anh đều quê ở miền trung từ Thanh Hóa trở vào tới Quảng Bình chiếm đa số , cũng vì là các anh nhiều người là dân biển thể lực khỏe và quen chịu đựng gian khổ. Ở đây có một nỗi khổ khó nói nữ là thật sự thiếu bóng dáng của người phụ nữ, điều ấy cũng tác động nhiều lắm tới tâm lý bộ đội ,thế mà hàng năm trời như thế phải chịu đựng đấy,:D em ra đấy có hơn một tháng cho mỗi chuyến hàng mà đã thấy ngố hết cả người , khi về tới đất liền là ra phố cả ngày chỉ để ngắm nhìn chị em cho hạ hỏa , thế mà các bác ấy ở lâu thế mà chịu được nhỉ , chả biết có cách nào không nhỉ:))mà lại chịu được , em thì em ứ chịu được ạ:))

thuythu
11-09-2011, 19:15
Hải đăng Đá Tây

Khu nhà ở và công trình quân sự phức hợp

https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/KhucangDaTay.jpg

Cầu nối giữa hai điểm nhà

https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/4930713405_429416e11d_b.jpg

giantia
11-09-2011, 21:25
Bài viết rât hấp dẫn. Nhiều kiến thúc bô ich.
Cam on!

thuythu
11-09-2011, 22:30
Bài viết rât hấp dẫn. Nhiều kiến thúc bô ich.
Cam on!Thank kiu vinamik bác động viên khích lệ;)

thuythu
11-09-2011, 22:55
Hỡi nhanh tay lên nào anh chị em oi.....
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/20765187_images1486297_truoing.jpg
Lại nói về khoản thiếu thốn tình cảm chị em của lính , thú thật là cũng có đấy , chả là làm robinson lâu quá nên khi có đoàn văn công từ đất liền ra cứ như nắng hạn gặp mưa rào , khỏi phải nói cánh lính thích như thế nào , họ chẳng ngần ngại bơi ra kéo xuồng chở nam nữ diễn viên vào đảo cho nhanh . nhiều hôm từ chỗ dừng xuồng vào tới đảo còn khá xa phải lội bộ đến ngang thắt lưng , các nam văn công thì không sao, chứ các chị em thì có phần sợ. Chẳng nói chẳng rằng cánh lính trẻ nói nhanh..chị để em , rồi chẳng đợi chị em có đồng ý không mà cứ thế ghé lưng cõng và nhảy tùm xuống biển để vào đảo làm chị em xấu hổ đỏ cả mặt mà vẫn cười vì chẳng thể nào chối được. Còn khi chương trình văn nghệ diễn ra thì lúc nữ văn công hát xong là lúc không kịp trở tay với cánh lính trẻ , Lính lên tặng hoa và ga lăng ôm hôn luôn nữ văn công , mặc dù xấu hổ lắm nhưng dường như các chị cũng thấu hiểu nỗi khát khao của sức trẻ ở nơi đảo xa này mà vui vẻ đáp lại tình cảm ấy cũng chân thành. Nhưng có một dạo có một anh lính trẻ sau khi nghe hát xong cũng tặng hoa và ôm hôn đồng chí nữ văn công, đồng chí ấy cũng cười tươi mà đáp lễ , dưới hội trường vỗ tay rầm rầm , nhưng kì lạ anh lính trẻ kia không biết xúc động quá hay sao ấy mà mãi không chịu bỏ ra, đến khi MC nhắc khéo cũng không bỏ , dưới khán phòng đã có tiếng xì xầm , lúc này mấy anh em văn công nhảy vào gỡ mất hơn một phút mới ra được;)=)). Chủ và khách chữa cũng khéo , nhạc nổi lên và tất cả cùng cười. Sau đận ấy có chỉ thị cấm tiệt, về sau chả biết có thế nữa không, chứ đến giờ thì lãng mạn và nhẹ nhàng lắm:))

https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/4_ca2088-450.jpg

thuythu
11-09-2011, 23:31
Em đang định kể cái vụ gặp tàu sân bay mỹ chạy cắt ngang qua hải trình của bọn em và bọn chúng xử lý tình huống ấy như thế nào , em cụt hứng chả muốn kể nữa vì sợ bác lại bảo em bốc phét, em chả muốn đôi co, mà không nói lại thì ấm ức vì bị oan. em xin dừng

newsunvn
12-09-2011, 11:14
Em đang định kể cái vụ gặp tàu sân bay mỹ chạy cắt ngang qua hải trình của bọn em và bọn chúng xử lý tình huống ấy như thế nào , em cụt hứng chả muốn kể nữa vì sợ bác lại bảo em bốc phét, em chả muốn đôi co, mà không nói lại thì ấm ức vì bị oan. em xin dừng

Kể tiếp đi bác thuythu ơi, chia sẻ để mọi người hiểu thêm về biển đảo, về những nỗi khó khăn của lính đảo không phải ai cũng có cơ hội đâu. Ai nói bác chém gió chắc chỉ đùa hoặc chưa hiểu được cuộc sống khắc nghiệt của biển đảo đâu, bác chấp làm gì :) kể tiếp cho anh em nghe để mở rộng tầm mắt đi bác

Kau
12-09-2011, 11:31
Tiếp đi bác ThuyThu ơi.
Bài viết bổ ích quá, khó để có 1 bài viết ntn mà bác Pín lại tỏ ra nguy hiểm :D
=========
Tặng cho bác thuythu 1 cục hứng để viết tiếp nhé. (wait)

co_gay
12-09-2011, 11:49
Em theo top của bác từ lúc mở tới giờ. Vậy mà chỉ một câu nói của một người xa lạ mà bác dừng :(. Buồn cho mình thì ít mà buồn cho bác thì nhiều. Em nhớ ngày xưa đi học nhóm bạn tụi em có một câu mà đến giờ em vẫn còn dùng "Đạp dư luận mà sống". Thế đấy! vậy mà bác lại chấp một câu nói.:shrug:
Viết tiếp đi bác ơi, hiếm khi được người trong cuộc như Bác tiếp chuyện mà. Mấy hôm nay mưa quá nhưng vẫn cố một túp lều che mưa chờ tiếp hồi xì ức của Bác đây.:)

thuythu
12-09-2011, 12:25
Vâng cảm ơn các bác đã động viên khích lệ, cảm ơn bác co _gay đã nói một câu rất hay. Nhưng mà em thấy em không làm gì sai mà phải [đạp nên dư luận ] bác ạ,em chỉ kể lại những điều em đã thấy thôi,em không thêm không bớt được , vì có nhiều người đã sống và làm việc ở Trường Sa rồi , em mà [[chém gió] . Ở Hải Phòng chúng em thì gọi dân dã là [ bốc phét]] các bác ấy bóc bẽ em ra thì chả mặt mũi nào em dám quay lại phượt nữa em cũng chả tức bác Bín đâu, vì về cách hành văn của em lủng củng bác ấy nhận xét đúng,em xin tiếp thu ,nhưng có buồn vì bị bác bảo bốc phét (NO) , và em rất quý những người chỉ ra khuyết điểm của em , điều ấy giúp tốt hơn chứ không xấu. Em ghét giả dối,xu nịnh . KÍnh .....

thuythu
12-09-2011, 12:47
Đá Tây được chia làm hai điểm đảo, điểm mà các bác nhìn thấy là điểm B, điểm A ở cách B khoảng vài hải lý.Ở điểm A thì là điểm chính lên có phần đầy đủ hơn , và quân số cũng nhiều hơn, bên ấy có cả bác sỹ quân y, có thể thực hiện được những ca phẫu thuật ở cấp trung .
Thực hiện phẫu thuật ngoài Trường Sa
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/truong-sa2.jpg
Ở đảo tuy không được như đất liền nhưng hệ thống y tế cũng khá tốt, những đảo lớn các trang thiết bị y tế khá đầy đủ và tốt, riêng về đội ngũ bác sĩ ở đây thì thường lấy ở các quân y viện , như 108 Hà Nội, 103 Hà Đông, 175 Sài Gòn... v.v Thường là thời hạn một năm thì được quay về , và có đợt thay người mới. Hàng ngũ sĩ quan thì cũng một năm được nghỉ phép một lần , thời hạn khoảng 3 tháng sẽ quay lại đảo ,nếu chưa có gì thay đổi . Riêng với chiến sĩ thì sau 3 tháng huấn luyện được đưa thẳng ra đảo, và ở đến khi hòan thành nghĩa vụ quân sự thì về ,khi ra quân thì các anh cũng được nhà nước ưu tiên và đãi ngộ nhiều hơn những đối tượng khác, như bố trí cho đi học ,hay bố trí học nghề , đi làm.v.v

thuythu
12-09-2011, 13:22
Một tiến bộ vượt bậc nữa là Viettel đã phủ sóng gần như hầu hết các điểm đảo lên bây giờ mọi thông tin liên lạc giữa đảo và đất liền thông suốt .Nhờ đó mà những tin tức quê nhà luôn được cập nhật, và tình cảm cũng gần gũi hơn giữa gia đình và những người lính nơi đảo xa.
Trước đây muốn gọi về đất liền thì chúng tôi phải qua bên các anh bên đèn biển Hải Đăng gọi nhờ bằng phương pháp hơi cổ điển tý và chất lượng sóng thì câu được câu chăng.Bên hải đăng các anh ấy đăng kí sóng qua hệ thống radio duyên hải và gọi vào đấy thiết bị gọi ngoài này là ICOM loại mà bây giờ tàu cá đánh bắt xa bờ trang bị , ở đấy họ chuyển tiếp qua bưu điện , bưu điện gọi vào số máy mà ta yêu cầu ...rồi ta ngồi đợi tín hiệu thông.Rắc rối thế nên chất lượng sóng kém là đúng thôi , nhưng vào thời điểm ấy ở đảo mà được gọi điện về đất liền thì sướng hơn bây giờ nhặt một chỉ vàng đấy:D .
Tháng 5 vừa rồi Trung Quốc đã phủ sóng điện thoại ngoài này, mạng viễn thông di động CHINAMOBILE được chính phủ bật đèn xanh và hỗ trợ cho làm dịch vụ tại đây. Quan điểm của ta trước sau như một khẳng định TS và HS là của VN , lên việc TQ phủ sóng tại nơi này là trái phép .Việt Nam ta có gửi công hàm phản đối qua kênh ngoại giao,[ Hễ xảy ra chuyện gì với TQ ta lên ti vi đọc một bài phản đối , không biết bên TQ họ có xem và nghe hiểu tiếng Việt được không mà cứ thấy lờ tịt đi :D] , nhưng phản đối là việc của ta, làm là việc của TQ, xưa nay vẫn vậy mà , sóng điện thoại của TQ mạnh và khỏe nhiều khi chèn cả sóng Viettel. Nhiều lúc cay mũi lắm tiên sư nó:T:Dam
Ở Nam Yết bây giờ đã lắp cả hệ thống điện chạy bằng tua bin gió ,phục vụ sinh hoạt và chiếu sáng nên đời sống khá hơn nhiều , khi xưa chi tối đến nổ máy được hơn tiếng rồi tắt phụp phát tối om
Tua bin gió ngoài Nam Yết
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/trang152.jpg

biendaikho
12-09-2011, 18:33
Dọn dẹp topic, chuyển về Box Miền Trung
12/9/2011

P/s
Bác Thuythu viết tiếp phần gặp tàu sân bay Mỹ đi ạ!

thuythu
12-09-2011, 19:07
Chiều nay em mải làm trang trí và chuẩn bị cái vụ Trung thu cho các cháu, để tối nay các cháu đón Trung thu, bây giờ tranh thủ vào topic xem qua tý rồi phải đi ngay. Tiếc quá không được đọc bác Bín viết gì cho em thì bác Biển dại khờ nhà mình Delete mất rồi:) . Đêm nay em viết nếu có bác nào phản hồi ,thì bác Biển đừng xóa đi nhé để cho em biết mà rút kinh nghiệm ạ:D . Bác Bín từ cái dạo bán nửa sào ruộng để đi Anh tới giờ bác đã đi đâu nữa chưa ạ:D

thuythu
12-09-2011, 19:55
Lại nói về việc trên đảo ngoài này có dân sinh sống.thật ra thì trước đây không có ai ra đấy mà sống, vì làm gì mà ăn , có làm được gì thì tiêu thụ ở đâu. Liên quan đến vấn đề chủ quyền biển đảo , ta nói của ta , tàu nói của tàu , để chúng minh của ta thật thì ngoài quân ra phải có dân sinh sống rồi , và giờ ở nhưng đảo lớn ta đã đưa dân ra . Việc xây chùa cũng là một để khẳng định rõ hơn về chủ quyền.
. Gọi là có nhân dân chứ dân số không nhiều ,để giữ được dân bám trụ lại nơi này nhà nước ta đã có chính sách đãi ngộ đặc biệt, về chính quyền thì cũng có, chủ tịch, bí thư,đoàn thanh niên , ban bệ đủ cả, [toàn xếp không có nhân viên ạ :D] ,cán bộ ở đây rất trẻ, các đồng chí ấy thuộc thế hệ 8x cả ,được huấn luyện và làm tốt công tác tư tưởng nên các đồng chí vững vàng lắm :D
.Một việc nữa là khuyến khích ngư dân ra TS đánh bắt hải sản . Vì quá xa bờ , chi phí đi lại xa , đánh xong mang vào bờ bán thì có khi không đảm bảo chất lượng, và lượng thực phẩm , nhiên liệu dự trữ cũng không đủ để hoạt động , chưa kể đây là vùng tranh chấp nên tàu cá TQ , thực chất là tàu quân sự giả dạng có vũ trang khi thấy ngư dân ta là ra quấy nhiễu gây hấn và xua đuổi. Thế nên ít có tàu ra tới đây , trừ một số tàu của ngư dân Quảng Ngãi ra lặn mò bắt những sản vật quý thì dám hoạt động
. Nắm bắt được chủ trương ấy ta đã cho xây dựng khu hậu cần nghề cá ngoài Đá Tây làm trụ sở chính , một công ty trong Sài Gòn đảm trách công việc này, nhằm cung cấp đảm bảo mọi nhu yếu phẩm cho ngư dân ,tận thu mua sản phẩm đánh bắt ,hoặc bà con dồn sang một tàu chở về đất liền , số còn lại yên tâm đánh bắt mà không phải về bờ đỡ được bao thời gian và nhiên liệu. Để bảo vệ bà con từng bước ta cũng đã thực hiện , như trực sẵn sàng 24/24 của lực lượng hải quân và cảnh sát biển, sẵn sàng ứng cứu khi có sự việc
Khu dịch vụ hậu cần nghề cá đảo Đá Tây
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/images_2.jpg
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/images_3.jpg

thuythu
12-09-2011, 20:31
Công việc xây dựng các công trình trên đảo cũng rât khó khăn , bởi vì với điều kiện khí hậu biển thì chẳng có gì bền cả , các trang thiết bị hay vật dụng kim loại là lĩnh đủ , mọi thứ rất nhanh bị han rỉ ,vì gió ở đảo mang theo hơi muối và bám lại trên mọi vật ,vậy nên vũ khí trang thiết bị ở đảo cũng có một chế độ bảo dưỡng ,bảo quản đặc biệt so với trong bờ. Vì thế để đảm bảo công trình xây dựng có độ bền cao nên xi măng xây dựng phải là loại chịu mặn, sắt xây dựng thường được mạ kẽm để tăng độ bền .
. Mặc dù đã xây dựng được hơn 20 năm rồi ,và cũng đã gần như hoàn thiện ,nhưng đến nay năm nào đến mùa vận chuyển công việc vẫn được tiếp tục tiến hành vì những hư hỏng như vậy. Ngày trước khi mới ra xây dựng các công trình do chưa có kinh nghiệm nhiều nên nhiều hạng mục khi làm xong và đưa vào sử dụng mà khi qua các đợt huấn luyện, lúc bắn pháo, sự rung giật và sức ép làm hỏng rất nhiều ,đến giờ thì đã có kinh nghiệm rồi .việc thi công ở đây phần lớn do E 83 công binh hải quân vùng 3 Đà Nẵng đảm nhiệm
.Quân cảng Nha Trang
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/Hnhnh004.jpg

.Cây bàng quả vuông
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/Hnhnh003.jpg
Neo đậu chờ trả hàng
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/Hnhnh006-1.jpg

thuythu
12-09-2011, 22:13
Như em đã nói xin phép từ khi mở topic.
.Vì điều kiện hình ảnh không nhiều và đầy đủ , em xin phép mượn một số hình ảnh dẫn từ nguồn vào cho các bác dễ hình dung và thêm sinh động ạ.
.Phần thứ hai.
Những chuyến hàng nặng và những sự cố bất ngờ trên biển......

thuythu
12-09-2011, 22:20
Tuyên thệ trước giờ xuất phát

https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/Hnhnh007.jpg
Hàng thì thường được lấy ở quân cảng Nha Trang, cảng này nằm trên đường Trần Phú , cảng thuộc sự quản lý của Học viện hải quân, nhưng đến bây giờ nó đang trở thành điểm nóng vì chính quyền thành phố có chủ trương thu hồi quy hoạch làm du lịch, không biết nội vụ thế nào. Trước đây cũng có khi chúng tôi nhận hàng tài Quân cảng Cam ranh, hàng chúng tôi mang ra đảo chủ yếu nhất vẫn là xi măng, sắt thép, gỗ ,nước ngọt để phục vụ xây dựng, và bao giờ cũng kèm theo bưu phẩm và lương thực phẩm nữa , mặc dù đây không phải là nhiệm vụ chính của chúng tôi, mà là các anh bên hải quân gửi kèm
Chuyến đầu tiên.....
Cái cảm giác háo hức và ao ước được ra TS làm tôi phấn khởi , bằng mọi giá tôi xin chỉ huy cho xuống công tác tại tàu. Và niềm mong mỏi ấy cũng được toại nguyện bằng một cái quyết định. Xuống tàu được đúng một tuần thì có kế hoạch điều tàu từ Hải Phòng đi Nha Trang nhận nhiệm vụ, tôi nửa buồn nửa vui, vui vì đã thực hiện được một nửa điều ước của mình , buồn vì hôm ấy là 23 tháng chạp , gần đến tết rồi , người ta thì từ khắp mọi nơi trở về nhà đoàn tụ ăn tết mình lại xách ba lô đi. tàu sau khi nhận đủ nhiên liệu và chuẩn bị đầy đủ mọi thứ cần thiết trong vòng một buổi sáng , và mang theo nó là một số khí tài đặc biệt để bàn giao cho bên phòng không ,không quân tại Đà Nẵng
Cũng tranh thủ được một giờ đồng hồ để kịp chia tay với gia đình , tôi vội vã lên tàu ngay. Chỉ huy E xuống bắt tay từng cán bộ chiến sỹ và động viên anh em cố gắng và quyết tâm hoàn thành nhiệm vụ.
5h chiều ngày 23 tháng cuối cùng của năm âm lịch , sau một hồi còi dài tàu nhỏ neo rời bến,chạy mất 4 giời thì tàu ra tới cửa Nam Triệu , Hải Phòng,
Chưa đi tàu lần nào kể từ khi học xong về Hàng hải ,nhưng nghe nói đi biển nếu gặp sóng to nếu ai không chịu được thì sẽ bị say sóng kinh khủng , nhiều ngày trời không ăn được gì, không làm được gì mà chỉ nằm nguyên trên giường không dám nhúc nhích ,nếu cố gắng lắm thì những lúc sóng êm chỉ có thể uống tạm một chút sữa cầm hơi. Còn khi mà đã nôn hết mọi thứ trong ruột ra rời thì chỉ có nôn khan , tức là cứ nôn mãi mà không có gì ra , chỉ có ra nước mật màu xanh hoặc vàng , cảm giác ấy đến giờ vẫn thực sự kinh hãi, không thể nào chịu đựng nổi khi ruột gan muốn đưa hết ra ngoài theo từng đợt sóng. Tôi mạnh mồm nói, em chằng sợ , làm gì mà ghê gớm thế , mấy anh lính cựu chỉ cười và bảo..ừ đợi nhé.
Và chẳng phải đợi lâu , sau khi ra khỏi cửa biển được vài giờ , lúc trời còn yên biển còn lặng tôi còn cùng anh em mang rượu ra ngoài boong tàu ngồi uống và ngeu ngao hát, lúc ấy sao cuộc đời thủy thủ đẹp quá , lãng mạn quá.
Bỗng trời tối dần, gió bắt đầu thổi mạnh

Kau
13-09-2011, 12:22
Tiếp đi bác.
Đọc bài của bác có thêm 1 cái nhìn chủ quan hơn về các anh lính đảo.
Dân Quảng Ngãi lặn hải sâm đó bác. Nhiều tiền và nguy hiểm không kém.

thuythu
13-09-2011, 12:34
Tiếp đi bác.
Đọc bài của bác có thêm 1 cái nhìn chủ quan hơn về các anh lính đảo.
Dân Quảng Ngãi lặn hải sâm đó bác. Nhiều tiền và nguy hiểm không kém.
Dân lặn biển họ không cần thiết bị lặn hiện đại đâu bác ah. chỉ cần một máy nén khí , gần giống như của mấy ông bơm vá xe đạp xe máy ấy . Thế là họ gắn một đầu ống dẫn hơi bằng nhựa vào đấy , một đầu ngậm vào miệng, đeo thêm cái kính lặn nữa là xong, nhảy tùm phát xuống biển , thế nên nhiều trường hợp đã bị chết vì sự cố ,chỉ cần hỏng máy nén khí bất ngờ mà không kịp ngoi lên là chết , thế nhưng vì mưu sinh họ vẫn bất chấp:(

nguyenxuanphu
14-09-2011, 17:34
Cám ơn các bài viết hữu ích của bạn ! Có lẽ đây là những chuyến đi của bạn cũng đã lâu ..vì mình thấy bạn trích xuất từ những ảnh cũ, bộ quân phục cũ K82...hình ảnh về quần đảo cũng cũ..và hình ảnh quân cảnh Cam Ranh khi còn là nơi đóng quân của hải quân Mỹ.

thuythu
14-09-2011, 23:16
Cám ơn các bài viết hữu ích của bạn ! Có lẽ đây là những chuyến đi của bạn cũng đã lâu ..vì mình thấy bạn trích xuất từ những ảnh cũ, bộ quân phục cũ K82...hình ảnh về quần đảo cũng cũ..và hình ảnh quân cảnh Cam Ranh khi còn là nơi đóng quân của hải quân Mỹ. Vâng em đi biển hơn chục rồi năm bác ạ, giờ vẫn đi ,ngày ấy cũng chẳng biết hôm nay có Phượt nhà mình , nếu không thì đã chụp nhiều ảnh từ đầu cho đến cuối để kể và viết cho trình tự bác ạ. bác cũng rành về bộ đội đấy chứ:D

thuythu
15-09-2011, 00:06
Nhân thể bác Phu nhắc tới Cam Ranh em xin vắn tắt chút về nó
. Sau năm 1975 ta tiếp quản quân cảng CR từ chính quyền SG, và tiếp tục đưa vào sử dụng với mục đích quân sự, đến năm 1979 thì thỏa thuận với Nga và cho thuê với thời hạn là 25 năm,với danh nghĩa là hỗ trợ hậu cần cho hải quân Nga hoạt động ở khu vực Thái bình dương. Nhưng thực chất là Nga muốn mở rộng tầm ảnh hưởng của mình tới khu vực này , và cũng là một quả đấm thép bảo vệ cửa ngõ phía đông của Việt Nam
Sau chuyến thăm Việt Nam của tổng thống Nga Putin , xét thấy không hiệu quả và chi phí quá lớn cho ngân sách ,riêng tiền thuê đã là khoảng 300triệu usd / năm, chưa tính các chí phí khổng lồ khác đè nặng nên ngân sách Nga đang trong thời kì khủng hoảng. Tổng thống Nga khi ấy là Putin đã quyết định rút toàn bộ lực lượng đóng quân tại CR về nước, năm 2002 đánh dấu chấm hết cho sự hiện diện quân sự của Nga tại khu vực này
Chứng kiến những ngày tháng cuối cùng của người Nga tại Việt Nam bản thân tôi thật sự tiếc nuối và đau sót vì sự ra đi này , tiếc nuối cho một nước Nga hùng mạnh ...... Và cũng chứng kiến những người lính Nga đã khóc khi họ cùng vợ con rời khỏi nơi mà họ một thời gắn bó , giờ đây vĩnh viễn không còn có thể quay trở lại.....Ôi còn đâu những buổi chiều đứng nhìn qua hàng rào xem những người lính Nga chơi bóng chuyền và ăn bánh mì đen mỗi khi kết thúc trận đấu. còn đâu những lần dấm dúi cho anh lính Nga chai rượu lúa mới [ lính Nga thích loại này , nhưng kỉ luật quân đội cấm không cho phép, ] để rồi chỉ nhận lấy một nụ cười một ánh mắt Nga là mãn nguyện.
.Sau đấy Mỹ và Trung Quốc lên tiếng muốn thuê lại với giá cao hơn , nhưng ta không đồng ý. Sau khi Nga rút đi để lại một khoảng trống trong sách lược hải quân , để củng cố và gia tăng sức mạnh trên biển ta cũng đặt mua thêm nhiều tàu chiến , trong đó có cả tàu ngầm mua của Triều Tiên trước đấy
Kể thêm tý về tàu ngầm này . :D Năm 1997 ta mua của TT 2 tàu ngầm lớp YUGO ,loại này sản xuất năm 1965, do Nam Tư chế tạo , biên chế loại này vào khoảng 10 người ,đi oánh Nhau ở đâu phải có một tàu mẹ, tàu mẹ há bụng ra , con chui vào nằm ở đấy , mẹ chở con đến gần chỗ con định Oánh nhau , mẹ mở bụng , con chui ra , rải mìn , phóng thủy lôi , và bắn cho rõ nhanh rồi nhanh chân chui vào bụng mẹ chạy:D . Hôm chúng tôi vào thì thấy bên hải quân các anh đang huấn luyện khi ấy tàu đang chạy nửa chìm nửa nổi , lần đầu thấy tàu ngầm của ta thì thích lắm , nhưng khi tới gần thì thất vọng vì nhỏ quá và trang bị của YUGO quá nghèo .
.YUGO khi nổi trên biển
,https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/images396069_Yugo_3.jpg
YUGO khi vào đốc sửa chữa
,https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/images_2-3.jpg

.Từng bước hiện đại và năng cấp biên đội tầu ngầm , ta đã đặt mua của Nga 6 chiếc tàu ngầm lớp KILO 636 trị giá 3,2 tỷ usd , chạy bằng động cơ diezen và điện , 2 trong số 6 chiếc sẽ về Việt Nam vào năm 2014
Em ấy đây
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/images-2.jpg
tàu dài 72,6 m rộng 9,9 m mang theo thủy thủ đoàn =57 người.lặn sâu 300m , tốc độ 12 hải lý khi lặn, 22 hải lý khi nổi,mang theo tên lửa đối không, đối hạm , ống phóng ngư lôi , thủy lôi
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/2693277-1.gif
Mô phỏng cấu tạo
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/87344a94de46854f4.jpg
Tuy nhiên tàu ngầm lớp KILO cũng chỉ mang tính tự vệ chứ không phải loại tàu tiến công hạng nặng lớp Graney mà Nga đang sở hữu , loại này mới mang tính răn đe và có thể đảo ngược tình thế trên chiến trường.NÓ trang bị tới 24 tên lửa hành trình tầm bắn 5000km và mang đầu đạn hạt nhân,

thuythu
15-09-2011, 01:14
Nãy giờ hơi lạc đề chút ,bây giờ em quay lại chuyến hành trình đầu tiên vào Đà Nẵng
Lại nói đến đoạn trời bỗng tối dần, gió thổi mạnh
. Loáng một cái không còn một ai ngoài boong tàu , mọi người vào hết trong phòng và đóng hết các cửa táp lô lại,còn lại một mình nhìn ra biển đêm tối sẫm , xa xa le lói ánh đèn của tàu đánh cá hắt lại, nhìn thế thôi nhưng cũng hàng chục hải lý. tôi chợt rùng mình ,một nỗi sợ hãi mơ hồ của kẻ lần đầu đi biển, bốn bề gió nổi lên và bắt đầu gào thét, phía mũi tàu sóng đánh trùm qua bọt tung trắng xóa ,nước bắn đến tận giữa boong nơi tôi đang đứng . Có cảm giác như có bàn tay khổng lồ , đen sì đang tìm cách túm lấy con tàu quăng nó lên và muốn nhấn chìm nó xuống khối nước đen sì của biển cả.
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/1288078297_21.jpg
Tàu bắt đầu chòng chành , tôi thấy rùng mình , mí mắt sụp lại và thấy chóng mặt, vội vã bước nhanh xuống mặt boong và chạy nhanh về phòng. Nằm vật ra giường và cũng kịp kéo cái chậu để cạnh đầu giường
Những con sóng hất ngược con tàu lên rồi lại thả xuống, tiếng sóng đập vào thành tàu ầm ầm , và tiếng nổ của động cơ tàu làm tôi thấy mệt mỏi và ngủ thiếp đi. Con tàu mà tôi đang đi là loại tàu há mồm , nó thuộc loại vận tải đa năng, có thể há cái mồm đằng phía mũi ra và xe oto , xe tăng , pháo có thể chạy xuống hầm hàng , và đóng cửa lại là chạy , hoặc nó có thể chở cá loại hàng rời khác,bản thân nó có hai lớp vỏ, tức là hai đáy hai vỏ mạn ,lên khả năng chống thủng , chống chìm rất cao, mà chính nhờ hai lớp vỏ của nó mà đã cứu chúng tôi khỏi bị đắm ở cửa Đà Nẵng khi bị tàu chở ga của THái Lan đâm chính diện thân tàu gây thủng một lỗ rộng hơn m2. khiến nước tràn vào làm nghiêng tàu đi 30 độ khiến tàu không thể hoạt động được phải kéo vào công ty Sông Thu Đà Nẵng sửa chữa mất hơn một tuần,
Khoảng 4h sáng thì tỉnh giấc , tôi thấy người đau ê ẩm tai thì ù đặc đi vì phải nghe tiếng ồn quá lớn của động cơ chính . Con tàu này nó sử dụng 3 động cơ cao tốc Cumin của Mỹ nên nghe sang ngày hôm sau thì trong tai xuất hiện tiếng i i i........nó làm tăng thêm cảm giác chóng mặt và gây nôn.

nguyenxuanphu
15-09-2011, 09:53
Vâng em đi biển hơn chục rồi năm bác ạ, giờ vẫn đi ,ngày ấy cũng chẳng biết hôm nay có Phượt nhà mình , nếu không thì đã chụp nhiều ảnh từ đầu cho đến cuối để kể và viết cho trình tự bác ạ. bác cũng rành về bộ đội đấy chứ:D

Hì nhà em ba đời toàn là lính bác ạ cả quân chủng hải quân, binh chủng bộ binh và binh chủnh tăng thiết giáp ! Rất hân hạnh được quen biết bác ! Biển nước mình bao la rộng lớn và xinh đẹp vô cùng, rất thương các chiến sỹ đang ngày đêm canh giữ trời biển quê hương, trong đó cũng có công lao đóng góp của pác đấy pác thuythu ạ !
Có hình nào hay về biển bác úp lên nhé ! Em thì khoái biển lắm, mà ít có cơ hội đi biển !

Chào pác quyết thắng !

nguyenxuanphu
15-09-2011, 10:18
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/images_2-3.jpg

Bác thuythu a em nhớ không lầm đây là tàu ngầm lớp Sango của Bắc Hàn ! Trong biên chế mình có hai chiếc, hiện nay mình vẫn sử dụng cho mục đích huấn luyện tàu ngầm là chính ! Trang bị trên Sang O như pác nói rất nghèo nàn từ thiết bị phần lớn là vận hành bằng tay các van, trước đây sử dụng màn hình trắng đen nay đã được ta đổi lai màn hình màu, hệ thống tin còn đơn giàn chưa sử dụng nhiều thiết bị digital, hệ thống thủy âm lạc hậu...
Còn 06 chiếc Kilo 636 -MV được mua , đến giờ chưa giao hàng chiếc nào bác ạ ! Mình chỉ mới nhận hai chiếc tàu hộ vệ tên lửa lớp Gepard 3.9 trang bị tên lửa đối hạm KH-35 (SS-N-25) Ural gần đây thôi mà !
Cám ơn bác !

thuythu
15-09-2011, 10:56

Bác thuythu a em nhớ không lầm đây là tàu ngầm lớp Sango của Bắc Hàn ! Trong biên chế mình có hai chiếc, hiện nay mình vẫn sử dụng cho mục đích huấn luyện tàu ngầm là chính ! Trang bị trên Sang O như pác nói rất nghèo nàn từ thiết bị phần lớn là vận hành bằng tay các van, trước đây sử dụng màn hình trắng đen nay đã được ta đổi lai màn hình màu, hệ thống tin còn đơn giàn chưa sử dụng nhiều thiết bị digital, hệ thống thủy âm lạc hậu...
Còn 06 chiếc Kilo 636 -MV được mua , đến giờ chưa giao hàng chiếc nào bác ạ ! Mình chỉ mới nhận hai chiếc tàu hộ vệ tên lửa lớp Gepard 3.9 trang bị tên lửa đối hạm KH-35 (SS-N-25) Ural gần đây thôi mà !
Cám ơn bác !
Tàu đây bác PHú . nó thuộc biên chế đoàn M96 hải quân
Đinh Tiên Hoàng 3.9 của bác đây
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/gepard_39_02.jpg
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/20110807105912_tau2.jpg

nguyenxuanphu
15-09-2011, 10:59
Em biết con này ! Nó là tàu huấn luyện pác ạ , không phải Sang O luôn, càng không phải Kilo ! Hi hi..pác ruột em là Tham mưu trưởng của một đơn vị hải quân *** - mà ! Pác up thêm ảnh về biển nhé ! Cám ơn Pác !

thuythu
15-09-2011, 11:53

Cám ơn bác !

Cám ơn các bài viết hữu ích của bạn ! Có lẽ đây là những chuyến đi của bạn cũng đã lâu ..vì mình thấy bạn trích xuất từ những ảnh cũ, bộ quân phục cũ K82...hình ảnh về quần đảo cũng cũ..và hình ảnh quân cảnh Cam Ranh khi còn là nơi đóng quân của hải quân Mỹ.
Quân cảng Cam Ranh thủa huy hoàng
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/f78f22c4bc6f9ef859addb63196e275f.png
Tàu ngầm Liên Xô tại Cam Ranh
Thắm tình anh emhttps://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/image100.jpg
TU Liên Xô ở Cam Ranh
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/6866594267df0259846f5547cb13e2a7.png
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/100dpr_2.jpg
Trở về hay là sự ra đi (NO)
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/b672dbfb6ced07e79c55997f8a48bafb.png

thuythu
15-09-2011, 12:04
Nếu biển phẳng lặng và dịu êm như thế này thì .....
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/4690653977_aaa1fdb821_b.jpg
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/2434683bb375c746.jpg

kedumucodon
16-09-2011, 14:41
Bác Thuythu bận đi biển hay sao mà không viết tiếp nữa vậy? Chuyến tầu chở những viên đá đầu tiên của chương trình "Góp đá xây dựng Trường Sa" đã khởi hành rồi. Mỗi thành viên của Phượt hãy chung tay góp những viên đá tiếp theo để xây dựng Trường Sa vững chắc hơn nữa nhé :D.

dacnhiem
17-09-2011, 22:09
Mình cũng ước mong 1 lần được đi đảo :)

thuythu
20-09-2011, 19:19
Nửa đêm về sáng tôi thức giấc ,mình mẩy đau nhừ tử, đầu nặng chịch, khát nước quá tôi ngồi dậy đi lấy nước uống
. Sao thế này người tôi quay cuồng mắt hoa lên , bước không vững nữa , tôi vội vã ngồi thụp xuống , giờ tôi biết thế nào là say sóng. cố gắng lắm cũng bước ra được ngoài câu lạc bộ , rót xong được cốc nước quả là khó nhọc, uống xong tôi vội vã đi nhanh vào phòng và nằm vật xuống . Người tôi có cảm giác không có trọng lượng nữa, ruôt gan tròng trành theo từng đợt sóng, khổ cho tôi , giá mà ngủ quên đi được thì đỡ , giờ thức dậy rồi sẽ khó mà ngủ lại , phải chống chọi với sóng . Cơn đau đầu ập đến , hai mí mắt nặng trĩu,ruột gan cuộn lên, tôi bắt đầu có cảm giác muốn nôn, cố gắng kìm nén cũng không được bao lâu, tất cả những gì ăn khi tối ra bằng sạch.
Có cảm giác dễ chịu hơn khi cái bụng nhẹ đi , nhưng chỉ được một lát thôi ,tôi bắt đầu phải chịu thử sức lần thứ hai,từng đợt sóng lừng thật khủng khiếp , bây giờ thì chẳng còn gì mà đưa ra nữa , chỉ nôn khan , mật xanh mật vàng không thôi ,cố gắng đứng dậy bê sản phẩm đi đổ , nhìn ra ngoài cửa táp lô của con tàu , từng đợt sóng đen sì cuồn cuộn đổ ập vào thân tàu mong manh bé nhỏ , cảm giác nó đập thân tàu vỡ tan ra theo từng đợt sóng, sóng vặn thân tàu nghe răng rắc . Nó nâng tàu lên rồi thả ùm xuống dễ dàng như trẻ con đang chơi đồ chơi vậy. Mặt biển tối đen , chỉ có tiếng thét gào của sóng và gió tôi thấy sợ và thấy mình thật nhỏ bé và mong manh trước sức mạnh khủng khiếp của thiên nhiên . Con quỷ dữ đang há cái miệng đen ngòm muốn nuốt chửng chúng tôi vào cái bụng khổng lồ đáng sợ của nó, bất chấp , chúng tôi lầm lũi đi .
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/P1000292.jpg

thuythu
20-09-2011, 19:45
Theo biên chế chúng tôi không có đầu bếp riêng ,mà phải thay phiên nhau nấu bếp . Trừ hàng ngũ sĩ quan ra , còn anh em thủy thủ chúng tôi phải thay phiên nhau nấu mỗi người một ngày, số còn lại thì sẽ đi ca theo hành trình. thật đen cho tôi vừa chân ướt chân ráo xuống tàu thì đúng lúc tới vòng nhận chân nấu cơm .
Bình thường ở bờ thì chẳng có gì đáng ngại, đằng này tàu hành trình và lại gặp sóng thế này thì coi như xong đời rồi. tỉnh dậy lúc 6h sáng , thân thể rã rời , cố gắng tôi vào bếp lấy được mấy bó rau muống ra nhặt , bạn không thể hình dung nổi một người đang say sóng thì nằm cũng không yên , nói chi là phải làm việc. Ngồi tựa lưng vào vách tàu , chân đạp vào ghế cho người cố định không bị sóng đánh nghiêng qua nghiêng lại, tôi nhặt xong 5 bó rau thì 7h 30 sáng, không dám vào phòng gọi ai giúp vì tối qua đã trót to mồm rồi (NO) mất 30 phút để cắm 4 nồi cơm điện và lấy dây buộc chặt chúng vào chân ghế , nếu không nó sẽ chạy khắp sàn tàu.
Ở tàu chúng tôi nấu thức ăn và nấu nước bằng chảo , bếp đun là bếp dầu được hàn cố định xuống sàn tàu để nó không bị xê dịch khi sóng gió, khổ nhất và dễ nổi điên nhất là khi có sóng đổ nước vào chảo nó cứ hất hết ra ngoài và làm tắt bếp, nhưng rồi mọi việc cũng tạm ổn , tôi bèn đi bắt gà để làm thức ăn
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/images-4.jpg

thuythu
20-09-2011, 20:29
MẤT TÍCH =))
Một việc làm tự ý của tôi đã hại tôi , bình thường gà thường được nhốt ở chuồng trên boong sau lái , tối hôm trước tôi tự ý bắt hơn chục chú gà mang vào cái kho bỏ không phía tận cùng của đuôi tàu mà không nói với ai, mục đích là để khi làm thức ăn thì không phải leo lên cao cho đỡ say sóng .
Cái kho nằm nằm ở cuối hành lang và ít khi có người đi tới chỗ ấy , tôi mở cửa kho chui vào và đóng cửa lại cho chúng khỏi chạy ra ngoài và bắt được 5 chú gà ,. Quay ra mở cửa ... thì ôi thôi có cái gì chèn chặt phía ngoài tôi không thể mở được cửa, tôi ra sức đẩy nhưng vô ích , cánh cửa thép không nhúc nhích, tôi đập cửa ầm ầm nhưng không ai nghe thấy vì cái kho ở xa khu vực sinh hoạt nghỉ ngơi của tàu quá , và nữa tiếng máy cao tốc nổ to như bom ấy thì không ai có thể nghe được dù ở cự li gần:help. Lúc này mùi phân gà bốc lên làm tôi thêm choáng váng , và phía đuôi tàu lại là nơi bị lắc lư nhất và tiếng máy nổ làm tôi không thể chịu đựng thêm được nữa . Tôi nằm vật xuống sàn tàu cùng với lũ gà, bọn gà khi nãy bị tôi bắt giờ được tự do chúng đứng giương mắt lên nhìn tôi chế giễu, tôi cứ nằm đấy và nôn khan chẳng thể nào nhúc nhích được vì đã kiệt sức .
Lúc đầu chúng còn sợ , về sau chắc thấy tôi chả khác gì cái bao tải chúng nhảy lên người tôi mà đi lại (NO), không còn một chút sức lực nào trong cơ thể nữa , tôi cứ nằm đấy phó thác cho may rủi.
Sau này khi ra ngoài rồi thì tôi mới biết , thì ra ngay cửa kho có sếp mấy cái lốp ô tô dự phòng để làm đệm va khi tàu ra vào cảng , khi tôi vào trong kho và đóng cửa lại thì đúng lúc chúng gặp con sóng to nhất đổ ập xuống chèn chặt phía ngoài cửa ,khiến tôi không thể đẩy được cửa ra từ phía trong
Ruột gan lại quặn lên tiếp tục nôn , bọn gà bạo gan tới mức nhảy cả vào mặt tôi mà mổ mật xanh mật vàng
Ôi giời ôi, thế này thì không thể đi được nữa rồi , chắc chết mất , tưởng đời thủy thủ đẹp đẽ lắm , hóa ra thế này đây ...
*** bọn gà chết tiệt kia, ông mà dậy được thì mày chết với ông,

thuythu
20-09-2011, 21:02
Nếu như thời tiết đẹp thì trong ca bin tàu lúc nào cũng có người đi lại, chỗ thì xem phim , chỗ thì đánh tá lả góp , chỗ túm năm tụm ba uống diệu kể chuyện đủ loại chuyện trên giời dưới bể. Nhưng khi sóng gió to thế này chẳng thấy một ai , mọi người đi ca xong vội vã về phòng nằm nghỉ hết cho tới giờ ăn
Lại nói chuyện ăn, sóng yên biển lặng thì chẳng thiếu một ai
12h trưa, trên buồng lái bấm chuông báo hiệu đã tới giờ ăn, lác đác vài người chịu sóng khỏe dậy ăn cơm, mọi người xuống câu lạc bộ giật mình thấy nhà bếp chỉ nấu cơm, rau thì đã nhặt nhưng để ở rổ chưa luộc. vào bếp kiểm tra thì thấy bếp đun nước tắt ngấm dầu vẫn đang chảy tràn ra sàn , thức ăn là thịt gà cũng không thấy đâu, mọi người nghĩ tôi say quá nằm trong phòng không nấu được cơm bèn chạy vào xem tôi thế nào
Chẳng thấy tôi đâu , mọi người thật sự lo lắng và hốt hoảng tỏa đi khắp nơi tìm . Vẫn không thấy , mọi người lo lắng , vì với tôi đây là lần đầu đi biển
Thuyền trưởng báo động toàn tàu , máy trưởng giảm tốc độ, thông báo nhanh về tình hình mất tích của thuyền viên , yêu cầu lục soát toàn bộ con tàu , đồng thời hội ý quay ngược hành trình tìm thủy thủ

biendaikho
20-09-2011, 21:44
Nghe bác kể hấp dẫn quá đi!
Nhưng mà lại bị cắt ngang giữa chừng. Bác thiệt là biết cách làm cho người đọc hồi hộp!

thuythu
21-09-2011, 10:06
Nghe bác kể hấp dẫn quá đi!
Nhưng mà lại bị cắt ngang giữa chừng. Bác thiệt là biết cách làm cho người đọc hồi hộp!
;)Chuyện cũ kể cho vui bác ạ .Thank bác

thuythu
21-09-2011, 10:41
Trừ số thủy thủ đang đi ca ra , còn lại tất cả tỏa đi tìm ở mọi ngóc ngách ,tất cả các vị trí đều được lục tung lên đến con chuột cũng không thoát, mà oái ăm thay khong hiểu vì sao chỗ tôi đang bị kẹt thì mọi người bỏ qua
Thuyền trưởng cử hai người mặc áo phao ,một người đứng mạn trái ,một đứng mạn phải căng mắt ra quan sát khi tàu đang quay ngược hành trình tìm kiếm, còn lại tập hợp quân số điểm danh xem thiếu ai, vẫn là thiếu nhà bếp. mọi người hoang mang thật sự, thuyền phó hàng hải còn lên phòng hải đồ thắp hương khấn vái gì nữa không biết:LL[dân đi biển tín lắm]
Thuyền trưởng hỏi mọi người đã kiểm tra hết tất cả các vị trí chưa.. rồi ... tất cả đồng thanh.. các anh chắc chắn không còn chỗ nào chứ...không ai nói gì , tất cả im lặng
Tìm lại lần nữa không bỏ qua chỗ nào , nếu không thấy sẽ báo về đơn vị ,...rõ
.Sau hơn một tiếng tìm kiếm lại bỏ qua cái kho cũ , báo cáo không thấy đâu.... chỉ còn mỗi cái kho mà bên ngoài lốp ô tô chèn chặt chắc đồng chí ấy chẳng chui vào đấy làm gì đâu ạ.. Vào kiểm tra
.Mọi người hì hục khiêng đống lốp ra.. cửa bật mở.... Đây rồi ,nhưng mà chết rồi .. chết rồi
Tất cả ầm ầm chạy về phía kho
Sau hơn 8h đồng hồ nằm tại vị trí khốc liệt nhất đồng chí nhà bếp rơi vào trạng thái hôn mê sâu....vẫn còn thở đây này chưa chết . Ơ bị làm sao thế , gọi quân y mau.Tất cả xúm vào khiêng đồng chí nhà bếp ra câu lạc bộ đặt nằm xuống chiếu , người bóp đầu ,bóp tay, xoa dầu ,lau mặt và lay gọi, quân y tiêm một mũi trợ lực, một anh hòa cốc sữa nóng đổ vào miệng đồng chí nhà bếp. Có tý sữa vào anh nhà bếp dần dần hồi tỉnh, quân y quyết định truyền thêm một chai nước ....:D , một h sau thì tỉnh hẳn , khi ấy mọi người hỏi , tôi trình bày rõ nguyên nhân vì sao nằm chung với gà , mọi người cười lăn lộn . Riêng thuyền trưởng không cười , ông lẩm bẩm... bố nhà ông... về bờ tôi bảo ông :))

thuythu
21-09-2011, 10:53
CÂU ĐƯỢC VÍCH LẬP CÔNG CHUỘC TỘI;)
NGẠC NHIÊN KHI BẮT CÁ CHÌNH BỊ CÁ ĐUỔI CẮN VÀO CHÂN NHƯ CHÓ CẮN:D
ĐỤNG TÀU SÂN BAY USA TRÊN BIỂN... CƠ HỘI THẤY TẬN MẮT MỘT LẦN TRONG ĐỜI
Sau mấy chục h hành trình tàu cặp cảng Tiên Sa Đà Nẵng, nhanh chóng trả hàng cho các anh bên phòng không , có nửa ngày nghỉ ngơi và vội vã lên đường đi ngay
Cảng Tiên Sa1
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/5914596670_fd7b391d9a.jpg
2https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/9669927.jpg
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/bc4dafa4fbac492a9c4505fe20467088.jpg

thuythu
21-09-2011, 18:44
Có một điều thật nghịch lý là , những người khi đi biển chịu sóng gió rất giỏi thì khi tàu cập cảng họ lại rất mệt. Còn mấy anh say sóng thì khi nghe thấy nói sắp tới bờ rồi thì như có phép màu , dù đang say sóng, hoặc rất mệt bỗng nhiên có một sức mạnh ở đâu tràn đầy khắp cơ thể , họ vụt dậy cười nói soang soảng , đi lại nhanh nhẹn và khi cập cảng là tót ngay lên bờ. những anh này thường bị anh em khỏe sóng ghét ra mặt về cái kiểu như ốm giả này ;). Tàu chạy thì người nằm, tàu nằm thì người đi .Và có một điều nữa là bị say đất mới lạ , người say đất khi ở tàu thì không sao , nhưng khi bước lên bờ là người chao đảo siêu vẹo , giống y hệt khi đang đi trên biển bị say sóng vậy, đồng chí nhà bếp cũng không ngoại lệ, có nghĩa là vừa bị ghét , vừa say đất:D
Thế nhưng thôi thì em còn trẻ người non dạ chắc các anh lớn chẳng chấp nhặt làm gì , tót phát lên bờ thuê cái xe máy , hỏi thăm đường phóng thẳng xem Hội An nó thế nào
Hội An
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/hoi-an-5.jpg
Hội An nhỏ bé và trầm mặc, có cảm giác như ta đang sống ở những năm 30, 40 của thế kỷ trước, cuộc sống chậm rãi , tôi thích nơi này
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/hoian05.jpg
Cầu NHật Bản
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/300px-Chua_Cau_Hoi_An.jpg
Phố xưa
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/b57f30b43f11148a25aa3b79da86a090.jpg

thuythu
21-09-2011, 19:18
Chẳng có thời gian lưu lại phố cổ lâu , nhanh chóng quay xe về Non Nước Ngũ Hành,
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/NguHanhSon02.jpg
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/ngu_hanh_son_030310.jpg
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/GARDEN6.jpg
Qua cầu Nguyễn Văn Trỗi vào thành phố
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/5435551422_51b272c783.jpg
Đà Nẵng
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/da_nang_city.jpg

thuythu
21-09-2011, 19:49
Về tới tàu thì đúng một h sau tàu nhổ neo xuất phát đi Nha Trang
Vào tới trong này tình hình thời tiết khá hơn rất nhiều, mọi sinh hoạt trở lại bình thường . Người khỏe trở lại ,tôi hoạt bát hẳn lên , ngoài thời gian đi ca, tôi bày trò câu cá khi tàu đang hành trình, mấy anh lớn tuổi nhìn tôi có vẻ dè bỉu khi thấy tôi câu,tôi lấy một sợi dây cước dài hơn trăm mét tôi buộc vào sau lái , loại dây và lưỡi dùng để câu loại cá vài chục kg , đoạn gần lưỡi câu phải buộc một đoạn giây thép để cá không thể cắn đứt dây khi cắn mồi.một đoạn ruột gà quốn kỹ quanh lưỡi câu to đùng, mấy anh lớn tuổi trêu ... mày câu cá voi hả cu...điên lắm nhưng không dám bật lại;) lỡ lại say sóng thì lấy ai mà giúp đành cười trừ. Sáng hôm sau lên thăm cái vụ câu .. kéo thử dây, cái gì mà nặng như thế này , cố gắng lôi nhưng không thể, vì sức nước đẩy ra từ chân vịt làm dây căng ra và cộng với cái gì đấy vướng vào lưỡi câu khiến tôi không thể kéo được
.Tôi gọi mấy anh lớn ra giúp, các anh cười chế nhạo , xem mày câu được cá voi hay cá heo hả cu , ba người tập trung kéo nhưng không được, mà sợi cước nhỏ làm tay càng bị đau, một anh nói ..hình như cá cắn thật hay sao ấy , và chạy đi lấy ống nhòm xem cái gì mắc vào lưỡi câu. Qua ống nhòm anh reo lên sung sướng.. ối giời ôi thằng Huy Gà câu được vích rồi [cái tên đi theo tôi tới tận bây giờ là do cai vụ nằm chung với gà nên được anh em đặt cho] Mấy anh em tranh nhau nhòm thì thấy đúng là có cái gì tròn tròn như cái thúng mắc vào cước
Một anh chạy lên buồng lái giảm ga cho tốc độ tàu chậm lại để kéo dây được nhẹ hơn, và cuối cùng thì đúng như dự đoán
Cha mẹ ơi từ nhỏ tới giờ con chưa thấy con rùa nào to thế này, khi đưa được nó lên tàu đem cân thì được 51kg

thuythu
21-09-2011, 23:20
Chiến lợi phẩm đựoc đưa lên tàu, các anh lính cựu thì món gì cũng biết bèn đem chế biến được 4 món, cả tàu được một bữa thịnh soạn và còn thừa rất nhiều chúng tôi cho vào tủ cấp đông ăn hàng tháng trời.
.Thuyền trưởng chắp hai tay sau đ..xem anh em làm vích hỏi... Thằng nào bắt được vích thế hả..Thằng Huy Gà ..một anh nhanh nhảu nói, thuyền trưởng quay sang nhìn tôi ánh mắt dịu hơn lần tôi nằm trong chuồng gà ... Miệng lại lẩm bẩm.. Bố nhà ông:))

thuythu
21-09-2011, 23:40
Chúng tôi vào tới Nha Trang thì đã là 27 tết,đường phố tấp lập cờ hoa ,đâu đâu cũng thấy không khí khẩn trương gấp gáp chuẩn bị cho một cái tết cổ truyền , sắc mai vàng khắp phố phường, những ánh mắt hân hoan rạng ngời trên từng khuôn mặt
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/tet-anton.jpg
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/Pho-banh-tet-Nha-Trang.jpg
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/tet-2009-cay-mai.jpg
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/dotlight_31207803879.jpg
Chúng tôi hòa cùng với không khí xuân nơi đây, cùng nhau đi mua sắm hoa quả bánh kẹo , rượu bia và rất nhiều thứ khác về trang trí tết cho thật đẹp và ấm cúng , đâu đâu cũng rộn rã tiếng cười , tết đến gần lắm mà tôi vẫn thấy thiếu cái gì đấy...ồ nắng vàng phương nam ...chứ không phải cái rét phương bắc, một đặc trưng làm nên tết ngoài bắc
Với tôi đây là một cái tết đầu tiên xa nhà, chợt thấy chạnh lòng và cô đơn giữa đông đúc đồng đội và bà con bản địa
Ăn tết xong chúng tôi được nghỉ ít hôm thì được lệnh xuống hàng ..... bắt đầu cho một mùa vận chuyển

thuythu
22-09-2011, 00:08
Chuyến đầu tiên .....Chạm trán tàu sân bay USA..... cuộc đọ sức không cân xứng và diệu kế chước thứ ba mươi sáu

thegioithucvat
28-09-2011, 15:38
Chạm trán tàu sân bay như thế nào thuythu tiếp đi.

thuythu
01-10-2011, 22:47
Sau khi ăn tết đựoc ít hôm chúng tôi bắt đầu xuống hàng . các bộ phận ai vào việc của người ấy, thủy thủ và sĩ quan boong thì nhận hàng, ngành máy thì kiểm tra sữa chữa máy móc trang bị và tiếp nhận nhiên liệu, các bộ phận khác chuẩn bị lương thực phẩm cho chuyến đi biển dài ngày
Rau xanh đi biển của chúng tôi chủ yếu vẫn là khoai tây và bí xanh , vì hai loại này để được lâu , nhưng khoai mà để nước dính vào là bị nảy mầm thì không ăn được,ngoài số lợn chúng tôi mang ra đảo cho các anh bên hải quân thì chúng tôi cũng nuôi riêng đề phòng bất trắc ,ngoài ra cung nuôi thêm cả vịt nữa , nhưng mà khó nuôi vì vịt nhanh gầy và hay bị toi. Có những chuyến do thời tiết xấu không thể trả được hàng theo dự kiến phải nằm lại quá nửa tháng thì việc cả tàu 30 con người mà chỉ có hai con vịt gầy trơ xương là bình thường
Cũng có những lần gặp ngư dân Quảng Ngãi ra ngoài này đánh bắt hải sản lên tàu chơi xin dầu và nước ngọt , đổi lại bà con cho chúng tôi rất nhiều cá và tôm , được những lần như thế thì chẳng khác gì ăn đặc sản nhà hàng trong Nha Trang, có lần bà con cho chúng tôi 3 con tôm hùm nặng khoảng 2kg một con ,và hai con cá mực khoảng 5kg , tươi và ngon chưa từng được ăn trong đời lấy một lần các bác ạ ,thế mà cả tàu ăn không hết vì chúng quá to, nghĩ bụng nếu ở trong bờ thì cả đời chả dám vào nhà hàng ăn như thế bao giờ ..có mà hết toi tháng lương ah:))
Loại to như này các bác ạ
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/images112707_tomhum-1.jpg
Cá mực thì là loại mực mai to như con này ạ
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/P300410_1803.jpg

thuythu
01-10-2011, 23:19
Trạm trán hạm đội và tàu sân bay USA
Từ quân cảng Nha trang ra tới Đá Tây khoảng hơn 300 hải lý , nếu thời tiết thuận lợi sẽ chạy khoảng 40h là tới, trên đường đi sẽ gặp rất nhiều tàu nước ngoài trên hải phận quốc tế, có những lần từ khoảng cách xa hàng chục hải láy đã nhìn thấy một vật thể lạ to đen xì như quả núi , cho đến khi lại gần thì ..cha mẹ ơi nó là những con tàu chỏ hàng khô, tàu conteno to khủng khiếp mà chúng tôi dân đi biển cũng phải chóang váng và kính nể trước vóc dáng khổng lồ của nó
Nó có thể dài tới 300 m , tải trọng lên tới 3 hoặc 40 vạn tấn, những lúc ấy thì con tàu nghìn tấn của tôi chỉ như cái lá tre trôi bên cạnh tàu lá chuối
Trên hải phận quốc tế những siêu tàu như thế này chạy cắt qua hải trình của chúng tôi rất nhiều
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/201011155455_container_ship.jpg
Sang ngay thứ hai của hành trình thì trạm trán với tàu sân bay Mỹ
Nó có các thiết bị ra da theo dõi và hệ thống cảnh báo sớm, qua hệ thống thông tin hàng hải nó hỏi chúng tôi là tàu quốc tịch nào và là loại tàu chuyên trở gì , mặc dù từ lúc nó hỏi cho đến khi hai bên có thể nhìn thấy nhau bằng mắt thường là một khoảng thời gian dài ,và như vậy là nó sẽ cắt ngang hải trình của chúng tôi,
Sau khi trả lời và tuân thủ theo quy tắc hàng hải , chúng tôi vào vị trí chiến đấu ...dù biết rằng cuộc chiến này nếu xảy ra thì ...có nối 8 tầm đạn nữa cũng chưa làm xước sơn tàu Mỹ
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/BienDong-Philippines-USAbis.jpg
https://i1229.photobucket.com/albums/ee480/anhhagiang/images-6.jpg
Nó yêu cầu chúng tôi dừng lại . chúng tôi giảm ga , máy chạy không tải và căng thẳng chờ đợi chuyện gì sẽ xảy ra. chúng tôi thấy một loạt máy bay cất cánh lên khỏi boong tàu, và thấy có hai trực thăng bay về phía chúng tôi
Tiếng động cơ may bay ầm ầm ngày một to đang tiến tới sát ngay trên đầu chúng tôi, từ vị trí ẩn nấp thuận lợi chúng tôi nhìn rõ máy bay bay rất thấp , cửa sổ máy bay mở và một thằng Mỹ to con đeo kính đen đang ngồi chĩa khẩu súng to đen sì xuống ......

biendaikho
02-10-2011, 13:26
Thiệt là hấp dẫn, vì bị cắt khúc nữa chừng :d

Sagittarius512
13-03-2013, 11:04
Tài văn chương của anh Huy ngày càng lên tay rồi. Bài viết rất hay và chi tiết. Với cái nhìn cận cảnh, nhiều thông tin em đọc xong mới vỡ ra. Thấy yêu thêm các anh bộ đội.

anhtuantuanminh
13-03-2013, 15:48
Bro ơi, làm sao ra đó du lịch được nhỉ. Nhiều bạn bè muốn ra thăm đảo , ủng hộ các chiến sĩ Trường Sa. Cần phải xin giấy phép hay có tuyến du lịch ra đó ko