PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Giúp đỡ lịch trình Châu Âu!

NangCaoNguyen
15-12-2015, 11:24
Sắp đến mình có dự định đi Châu Âu trong 1 tháng.
Sẽ định đi các điểm sau. Mong các lão tiền bối giúp đỡ mình về thông tin di chuyển

Franfurt - Munich - Fussen - Praha - Salzburg - Hallstatt - Venice - Florence - Pisa - Roma - Zurich - Interlaken - Jungfrau - Paris

Phù hợp hay thay đổi thêm bớt
Mình cám ơn.

N1: HAN - FRA
Dự định ở FRA chơi 1 ngày
N2 - N4: Di chuyển về munich để tham quan Fussen
N5: Đi Praha
N6 +N7: Praha
N8: Praha - Salzburg
N9: Salzburg
N10: Salzburg - Hallstatt
N11: Hallstatt
N12: Hallstatt - Salzburg - Venice
N13 + N14: Venice
N15: Florence
N16: Florence - Pisa - Roma
N17: Roma
N18: Roma - Zurich
N19-N22: Zurich - Interlaken - Jungfrau mountain
N23: Zurich - Paris
N24-N29: Paris các vùng phụ cận
N30: CDG - SGN

Mong các lão tiền bối giúp mình những điểm nào dễ di chuyển: bus đối với mình là chủ yếu. Không biết chặng nào dùng night bus là thuận lợi.
Chi phí mình chủ yếu là hostel và di chuyển bus
Cần thêm điểm nào để phù hợp mong các bác giúp mình!

anhlq
15-12-2015, 15:14
Mình vừa check vé máy bay nội địa châu Âu, bạn mà đi trong tháng 1 này thì giá siêu rẻ, toàn thấy tầm 9-40 euro/chặng.

sk8erboinhl
16-12-2015, 10:44
Mình thấy lịch trình của bạn cũng đã có qua nghiên cứu rồi, khá là hợp lý. Mình chỉ góp ý thêm vài điểm từ kinh nghiệm bản thân:
1. Bạn có 1 tháng, lịch như vậy cũng không quá dày đặc, nhưng nên chuẩn bị tâm lí sẽ đi chuyển rất nhiều. Nói nghe có vẻ thừa nhưng thật sự là đến lúc đi rồi mới thấy thấm :))
2. Từ Frankurt bạn có thể đi train đến Prague trước, xong night bus qua Salzburg / Hallstatt, rồi ghé Munich. Từ Munich có night train đến Venice.
3. Có những chặng đi train hay flight sẽ tốt hơn là bus. Điển hình là ở Ý, train từ Venice đến Florence hay Florence đến Rome khoảng 20 euro nếu bạn book online trước khoảng 2 tháng.
4. Nếu bạn ko thật sự cần đi Zurich thì có thể bay từ Munich đến Rome, rồi đi ngược lên Florence, Pisa, Venice, Milan rồi train qua thẳng Interlaken luôn.
5. Từ Interlaken có thể đi Bern, Geneva, rồi đi train hoặc flight đến Paris.
6. Thời gian dành cho mỗi nơi thì phụ thuộc vào sở thích của mỗi người. Nhưng nếu là mình, theo lịch trình của bạn, mình sẽ giảm thời gian ở Munich, Hallstatt, Paris lại và dành nhiều hơn cho Ý và Thụy Sĩ.

Demen
16-12-2015, 11:00
Từ Praha có thể đi Krumlov bằng shuttle bus, vậy nên bạn cân nhắc sắp xếp giảm bớt 1 ngày ở Salzburg or Hallstatt để thăm thêm Krumlov, rồi từ Krumlov bạn cũng đi shuttle bus đến Salzburg được.

NangCaoNguyen
16-12-2015, 15:15
Mình thấy lịch trình của bạn cũng đã có qua nghiên cứu rồi, khá là hợp lý. Mình chỉ góp ý thêm vài điểm từ kinh nghiệm bản thân:
1. Bạn có 1 tháng, lịch như vậy cũng không quá dày đặc, nhưng nên chuẩn bị tâm lí sẽ đi chuyển rất nhiều. Nói nghe có vẻ thừa nhưng thật sự là đến lúc đi rồi mới thấy thấm :))
2. Từ Frankurt bạn có thể đi train đến Prague trước, xong night bus qua Salzburg / Hallstatt, rồi ghé Munich. Từ Munich có night train đến Venice.
3. Có những chặng đi train hay flight sẽ tốt hơn là bus. Điển hình là ở Ý, train từ Venice đến Florence hay Florence đến Rome khoảng 20 euro nếu bạn book online trước khoảng 2 tháng.
4. Nếu bạn ko thật sự cần đi Zurich thì có thể bay từ Munich đến Rome, rồi đi ngược lên Florence, Pisa, Venice, Milan rồi train qua thẳng Interlaken luôn.
5. Từ Interlaken có thể đi Bern, Geneva, rồi đi train hoặc flight đến Paris.
6. Thời gian dành cho mỗi nơi thì phụ thuộc vào sở thích của mỗi người. Nhưng nếu là mình, theo lịch trình của bạn, mình sẽ giảm thời gian ở Munich, Hallstatt, Paris lại và dành nhiều hơn cho Ý và Thụy Sĩ.

Cám ơn góp ý của bạn nhé.
- Vậy đi theo từ Frankfurt qua Praha đến Áo về Munich để qua Ý thì hay quá tiện đường đi
- Mình check vé máy bay từ Roma - Zurich có giá 37E bao gồm hành lý ký gửi. Không biểt giá này tốt chưa bạn nhỉ.
- Mình sẽ cắt giảm ở Áo và Paris lại để thêm time ở TS tuy là hơi đắt đỏ.
Có gì bạn cho mình thêm các điểm đến mới nữa nhé.
p/s: Thích những nơi bạn dự định đi ở chữ ký ghê hehe

sk8erboinhl
16-12-2015, 16:48
Hồi năm ngoái lúc mình đi chuyến Europe là chuyến du lịch solo đầu tiên, lên kế hoạch trước cả năm trời, nên giờ cũng còn nhiều kỉ niệm.

Giá vé máy may ở Châu Âu khoảng dưới 50E là ok rồi, có sale nữa thì cũng giảm 5-10E là cùng. Nhưng nếu đi máy bay thì phải tính thêm tiền train ra sân bay đi và train từ sân bay đến về thành phố nữa.

Thụy sĩ đắt đỏ là tiền đi lại thôi, nên nếu hạn chế di chuyển trong 1 khu vd như interlaken, mua cái pass 3 ngày thì cũng ok.

Giới thiệu thêm địa điểm đi thì như mình nói, tùy vào sở thích của mỗi người. Mình ko biết bạn đi khoảng tháng nào, thích kiểu rừng núi hoang sơ hay kiến trúc cổ kính nên cũng ko dám góp ý cụ thể. Có 1 khu mình mình ấn tượng nhất là Cinque Terre ở Ý, cách Pisa khoảng 1 tiếng rưỡi.

NangCaoNguyen
16-12-2015, 19:07
Hồi năm ngoái lúc mình đi chuyến Europe là chuyến du lịch solo đầu tiên, lên kế hoạch trước cả năm trời, nên giờ cũng còn nhiều kỉ niệm.

Giá vé máy may ở Châu Âu khoảng dưới 50E là ok rồi, có sale nữa thì cũng giảm 5-10E là cùng. Nhưng nếu đi máy bay thì phải tính thêm tiền train ra sân bay đi và train từ sân bay đến về thành phố nữa.

Thụy sĩ đắt đỏ là tiền đi lại thôi, nên nếu hạn chế di chuyển trong 1 khu vd như interlaken, mua cái pass 3 ngày thì cũng ok.

Giới thiệu thêm địa điểm đi thì như mình nói, tùy vào sở thích của mỗi người. Mình ko biết bạn đi khoảng tháng nào, thích kiểu rừng núi hoang sơ hay kiến trúc cổ kính nên cũng ko dám góp ý cụ thể. Có 1 khu mình mình ấn tượng nhất là Cinque Terre ở Ý, cách Pisa khoảng 1 tiếng rưỡi.

Mình đi 21/4 đến 22/5 Sở thích của mình chủ yếu là countryside thôi. Nên chắc ghé TS lâu là điều đương nhiên. Có thể mình ở Ý tầm 1 tuần hơn. Mình dự định đến Siena thuê xe máy để đến Val D'orcia đê ngắm cánh đồng cuộn lúa. Thích phong cảnh hơn là kiến trúc bạn ah

sk8erboinhl
17-12-2015, 07:51
Cuối tháng 4, đầu tháng 5 mà ko đi Keukenhof tulip field gần Amsterdam thì uổng quá.

thichcovua
17-12-2015, 14:07
Lịch này bác đi 1 tháng là quá đẹp luôn, nếu bác đi mùa xuân thì nên đi ngoại ô Paris nữa thì hay, mùa đông thì rất lạnh, nên ra ngoại ô sẽ ảm đạm lắm. Bác chuyến sang ở dorm đi cho đỡ tiền phòng ạ, đợt bọn e đi ở Dorm tính ra mỗi tối mất khoảng 15-20 euro/ người, phòng từ 4-6 người tùy chỗ. ĐI mùa xuân thì phải đặt phòng sớm nhá, đặc biệt là ở TSI. Để e lục lại cái bản tổng hợp e share cho bác, trong đó có chi tiết chi tiêu và đi lại của cả bọn, nhưng ít hơn của bác vì bọn em chỉ đi Pháp- HLan- TSi- Ý :)

Sắp đến mình có dự định đi Châu Âu trong 1 tháng.
Sẽ định đi các điểm sau. Mong các lão tiền bối giúp đỡ mình về thông tin di chuyển

Franfurt - Munich - Fussen - Praha - Salzburg - Hallstatt - Venice - Florence - Pisa - Roma - Zurich - Interlaken - Jungfrau - Paris

NangCaoNguyen
17-12-2015, 14:57
Lịch này bác đi 1 tháng là quá đẹp luôn, nếu bác đi mùa xuân thì nên đi ngoại ô Paris nữa thì hay, mùa đông thì rất lạnh, nên ra ngoại ô sẽ ảm đạm lắm. Bác chuyến sang ở dorm đi cho đỡ tiền phòng ạ, đợt bọn e đi ở Dorm tính ra mỗi tối mất khoảng 15-20 euro/ người, phòng từ 4-6 người tùy chỗ. ĐI mùa xuân thì phải đặt phòng sớm nhá, đặc biệt là ở TSI. Để e lục lại cái bản tổng hợp e share cho bác, trong đó có chi tiết chi tiêu và đi lại của cả bọn, nhưng ít hơn của bác vì bọn em chỉ đi Pháp- HLan- TSi- Ý :)

Cám ơn bạn share thông tin với mình nhá.
Cho mình xin bảng chi tiết váo email: [email protected]
Mình lang thang 1 mình nên thoải mái time mà

hangbinhdan
23-12-2015, 18:55
đợt tết âm lịch 2016 này mình cũng định đi châu âu 1 tháng. Mình đang tiến hành xin visa nên đang làm lịch trình đi, Các bạn đã đi rồi có thể chia sẻ thông tin lịch trình của các bạn được không? . Mình ko rõ lắm về khả năng căn thời gian nên định gạch đầu dòng các điểm đi và ứng biến tại đó luôn ( tại nghe thông tin an ninh tăng cao nên thời gian lên xuống tầu, máy bay bị cao su) . địa chỉ email của mình là [email protected] ; Các bạn vui lòng giúp nhé. cảm ơn các bạn nhiều.

020786
24-12-2015, 15:14
mình cũng muốn xin Plan vì tết mình sẽ đi
email: [email protected]
Thanks bạn nhiều nhé

hiennn83
24-02-2016, 02:42
Bạn cho mình xin cái bản tổng hợp của bạn để mình tham khảo nhé! Cảm ơn bạn! Mail của mình: [email protected]

jadore77
16-03-2016, 11:58
Xin các bác giúp em lịch trình này có hợp lý chưa và có bị quá sức không ạ.

Ngày 1: HN-Paris
Ngày 2,3,4: Paris
Ngày 5: Paris-Rome ( máy bay)
Ngày 6, 7 : Rome
Ngày 8: Rome- Florence
Ngày 9: Florence (Flornce-Venice ( đi tàu tối)
Ngày 10: Venice
Ngay11: Venice- Salbuzg(Áo)
Ngày 12: Salbuzg- Hallstatt- Sallbuzg
Ngày 13: Salbuzg - Munich
Ngày 14 : Munich - Zurich
Ngày 15: Zurich - Bern- Ỉnterlaken
Ngày 16 Iterlaken
Ngày 17: Bern, Interlaken - Baden ( Đức để thăm nhà bạn em)
Ngày 18: Frankfurt - Vnam

Cảm ơn các cao thủ nhiều nhiều