PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Quê Hương Cao Bằng

hoangchi.tkcb
08-09-2011, 15:29
Quê Hương Cao Bằng.

https://i1236.photobucket.com/albums/ff449/tiengvangcaobang/CnhQuanVConNGiCaoBng1b4.jpg
Cách Hà Nội hơn 300km về phía đông bắc, Cao Bằng là một trong những điểm khám phá du lịch “bụi” ưa thích của dân “phượt”. Không quá xa nhưng cũng không hề gần, không dễ cũng không khó, bạn vẫn có thể có một chuyến trải nghiệm, khám phá non nước Cao Bằng 2-3 ngày cuối tuần. Từ thị xã Bắc Kạn, con đường cứ dốc ngược lên mãi, xoáy tròn hình trôn ốc theo những chân núi trùng điệp, càng lúc càng như với được cả mây, cả trời. Gần ba trăm cây số, không phải dài so với nhiều chuyến đi, song cung đường dẫn đến Cao Bằng quả lắm nỗi gian nan, như ai đó đã ví von: đường đến Cao Bằng như đường đi lên trời... Cao Bằng là vùng đất tươi đẹp, hùng vĩ ở địa đầu tổ quốc, cũng là mảnh đất giàu truyền thống cách mạng thích hợp cho phát triển nhiều loại hình du lịch. Thiên nhiên ,con người và nền văn hóa đậm đà bản sắc các dân tộc Cao Bằng đã hòa quyện vào nhau tạo nên nét đặc trưng quyến rũ rất riêng. Khí hậu Cao Bằng không ổn định như dưới xuôi mà cứ đỏng đảnh tựa cô gái đang thì mới lớn, chợt nắng rồi lại chợt mưa. Lúc thì nóng khô rang đến nứt nẻ mặt mày, thoắt chốc đất trời lại nổi mây, gió thét gào đem cái lạnh của núi rừng.

Mảnh đất Cao Bằng có nhiều điểm du lịch, khu danh lam thắng cảnh thu hút khách du lịch.

Đầu tiên phải nhắc đến đó là Khu di tích Pác Bó: Các di tích ở khu này gồm có:
- Hang Bo Bam, bãi Cò Rạc, Hang Cốc Bó
- Suối Lê-nin, núi Các Mác.
- Lan Khuoi Nậm: Nơi Chủ tịch Hồ Chí Minh trực tiếp huấn luyện cán bộ và tổ chức nhiều cuộc họp quan trọng của Trung ương. Và trên đường đi các bạn có thể ghé thăm khu mo anh Kim Đồng, một anh hùng nhỏ tuổi trong thời kỳ kháng chiến chống Pháp đã đi vào lịch sử và văn học dân tộc.

https://i1236.photobucket.com/albums/ff449/tiengvangcaobang/SuiLNinCaoBng65.jpg

Vẻ đẹp Pác Bó (Suối Lê Nin - Núi Các Mạc Cao Bầng)

Một tuyệt phẩm thiên nhiên ban tặng cho Cao Bằng là thác Bản Giốc một thác nước cao, hùng vĩ và đẹp vào bậc nhất của Đông Nam Á. Thác Bản Giốc - tuyệt tác của thiên nhiên ban tặng cho Cao Bằng, được đánh giá là một thác nước đẹp bậc nhất ở Việt Nam.
Nằm ở địa phận xã Đàm Thuỷ, huyện Trùng Khánh, cách thị xã Cao Bằng 89km, Thác Bản Giốc thuộc dòng Quây Sơn chảy từ Trung Quốc sang và hạ lưu lại đổ về Trung Quốc. Ở phía bờ sông bên này, cảnh quan đẹp nên thơ, không khí mát lành với thảm cỏ, rừng cây xanh ngắt, mây trắng bồng bềnh chen lẫn với vẻ thanh bình nơi làng quê của đồng bào các dân tộc miền núi. Bờ bên kia là nước láng giềng Trung Quốc.

https://i1236.photobucket.com/albums/ff449/tiengvangcaobang/ThcBnGic-CaoBng110.jpg

Thác Bản Giốc một thác nước hùng vĩ thuộc huyên Trùng khánh tỉnh Cao Bằng.

https://i1236.photobucket.com/albums/ff449/tiengvangcaobang/NgmNgaoCaoBng13.jpg

Cùng với thác Bản Giốc, động Ngườm Ngao được hình thành từ sự phong hóa lâu đời của đá vôi, có vẻ đẹp hoang sơ của chốn bồng lai tiên cảnh. Động Ngườm Ngao cách Thác Bản Giốc 3km là một trong những hang động đẹp nổi tiếng của tỉnh Cao Bằng được hình thành từ sự phong hoá lâu đời của đá vôi. Với chiều dài 2.144m, Động Ngườm Ngao tương đối lớn, gồm ba cửa chính và cảnh đẹp như chốn non tiên trải khắp chiều sâu động. Vòm động khép lại rồi lại mở ra, tạo cho người xem một sự thích thú bất ngờ. Nhũ đá mọc từ dưới lên, thả từ trên xuống, nhũ thẳng đứng, nhũ to, nhũ nhỏ…tất cả đan xen tạp thành một mê cung kỳ diệu.
Qua bên trái phục hòa chúng ta đến với Hồ Thăng Hen, một hồ đẹp trong số 36 hồ nằm ở trên núi của nước ta. Hồ nằm giữa một vùng núi non và màu xanh của cây vươn mình trên các vách đá cheo leo soi bóng xuống mặt nước trong, uốn lượn theo lòng lũng mấp mô những mỏ đá ngầm. Phía đầu nguồn là một cái hang rộng, từ trong hang nguồn nước chảy ra suốt ngày đêm. Đặc biệt nước hồ Thang Hen hàng ngày lại có hai đợt “thủy triều” lên và xuống. Vào mùa lũ, trong khi các hồ khác nước đỏ lựng thì nước hồ Thang Hen vẫn luôn trong xanh. Mùa cạn nước sâu chừng 10m. Ngày nay, Hồ Thăng Hen trở thành một điểm du lịch sinh thái và nghỉ dưỡng lý tưởng.
Người ta thường nhắc đến Cao Bằng như một vùng đất được thiên nhiên ưu đãi với dòng nước mát trong, phong cảnh hữu tình. Nhưng mảnh đất vùng sao này còn nổi danh với rất nhiều đặc sản nức tiếng xa gần như chè đắng Thạch An, hạt dẻ Trùng Khánh, mía đường Bảo Lâm, lê Đông Khê… và rất nhiều món ăn ngon khác mà mới nghe tên du khách ngay lập tức đã bị cuốn hút.
Nếu bạn chưa một lần đặt chân đến Quê Hương Cao Bằng hày sắn sàng để đến với Quê Hương Cao Bằngnhé, Cao Bằng luôn vẫy gọi Bạn!
http://tiengvangcaobang.com/diendan/showthread.php?18-Quê-Hương-Cao-Bằng

Sonvc
08-09-2011, 17:55
Nói đến Cao Bằng thì từ xưa đã có câu ca: " Nàng về nuôi cái cùng con - để anh đi trẩy nước non Cao Bằng", Cao Bằng đẹp ở vẻ đẹp của con người, cảnh người và thiên nhiên hòa quyện vào với nhau...cách sống với những phong tụp tập quán có từ ngàn đời nay không thay đổi nhiều qua các lớp thế hệ...tuy nhiên dần theo thời gian vẫn bị lu mờ đi vì lối sống hiện đại đang len lỏi đến từng ngõ ngách, góc cạnh...của bản làng...
Cao Bằng có tiếng với kiểu uống rượu "hoành bồ" :D có lẽ cũng là nét độc đáo cho những ai một lần đến CB mà...tham gia giao lưu kiểu...không say không về thế này...
Cao Bằng với những con đường làm say bao tay lái...những con đường ẩn hiện trong sương mù mây núi thấp thoáng xuất hiện một nhà dân sau khi vượt qua mấy chục cây số đường hiểm trở...làm ấm lại lòng người không thấy cô độc khi đi giữa những đèo, những mây...
Cao Bằng với thành nhà Mạc một kiến trúc cổ xót lại của thời phong kiến xa xưa...với di tích Phai Khắt - Nà Ngần những trận đánh đầu tiên của năm tháng giữ nước, dựng nước oai hùng...
Cao Bằng nơi in dấu chân Bác sau bao năm bôn ba tìm đường cứu nước, người đã về đây về đến tổ quốc thân yêu bên cạnh cột mốc 108...nơi Bác đã hôn lên nắm đất Tổ quốc...
...

nxthang124
09-09-2011, 00:47
Cao Bằng - quê người yêu em :D

Sonvc
12-09-2011, 10:44
Chít...iu con gái Cao Bằng à...híc cơ mà không hiểu con gái ở cái xứ này...ăn cái gì mà da trắng thế không biết :D hèn nào ngày xưa vua chúa nhà Mạc lên...Cao Bằng lập nghiệp.
...

kedumucodon
12-09-2011, 11:11
Con gái CB có lẽ sống trong mây, uống rượu nên mới trắng và xinh như thế :D

hoangchi.tkcb
18-05-2012, 20:23
Ai cũng nghĩ CB là một vùng đất rươu zậy là sao nhỉ????? :(

Luantieu
18-05-2012, 20:32
@@ haizz mềnh zai cb đây ko uống dc nhiều r chỉ một hai chục chén gi đó thôi :(
có ai men cb làm quen lun =)) khi nào có chuyến fuot nào còn xin 1 chân về quên cái :D

homeless man
18-05-2012, 21:01
Một tuyệt phẩm thiên nhiên ban tặng cho Cao Bằng là thác Bản Giốc một thác nước cao, hùng vĩ và đẹp vào bậc nhất của Đông Nam Á. Thác Bản Giốc - tuyệt tác của thiên nhiên ban tặng cho Cao Bằng, được đánh giá là một thác nước đẹp bậc nhất ở Việt Nam.
Nằm ở địa phận xã Đàm Thuỷ, huyện Trùng Khánh, cách thị xã Cao Bằng 89km, Thác Bản Giốc thuộc dòng Quây Sơn chảy từ Trung Quốc sang và hạ lưu lại đổ về Trung Quốc. Ở phía bờ sông bên này, cảnh quan đẹp nên thơ, không khí mát lành với thảm cỏ, rừng cây xanh ngắt, mây trắng bồng bềnh chen lẫn với vẻ thanh bình nơi làng quê của đồng bào các dân tộc miền núi. Bờ bên kia là nước láng giềng Trung Quốc.

https://i1236.photobucket.com/albums/ff449/tiengvangcaobang/ThcBnGic-CaoBng110.jpg

Thác Bản Giốc một thác nước hùng vĩ thuộc huyên Trùng khánh tỉnh Cao Bằng.

Khộ khộ, hóa ra muốn chụp hết cái thác đẹp này lại phải đứng ở trên đất của mấy bạn Khựa. Hồi mình lên đó, cứ lân la hỏi chuyện mấy mế chăn trâu gần thác nói ngày xưa thác này của ai? Họ đều bảo của mình tất.

Nay thì nửa thác lớn đã thuộc các bạn Khựa. Ván đóng thuyền rồi còn biết nói chi nữa? Còn tự hào chi nữa?

hoangchi.tkcb
18-05-2012, 21:49
@@ haizz mềnh zai cb đây ko uống dc nhiều r chỉ một hai chục chén gi đó thôi :(
có ai men cb làm quen lun =)) khi nào có chuyến fuot nào còn xin 1 chân về quên cái :D
Mình ở Trùng Khánh, Cao Bằng nè!!!! Nhưng đang học trong Đà Nẵng...
Hè hay tết về làm một vài chuyến loanh quanh CB nhé!!! Chủ yếu đy chụp hình thui!!!hehe

hoangchi.tkcb
18-05-2012, 22:01
Khộ khộ, hóa ra muốn chụp hết cái thác đẹp này lại phải đứng ở trên đất của mấy bạn Khựa. Hồi mình lên đó, cứ lân la hỏi chuyện mấy mế chăn trâu gần thác nói ngày xưa thác này của ai? Họ đều bảo của mình tất.

Nay thì nửa thác lớn đã thuộc các bạn Khựa. Ván đóng thuyền rồi còn biết nói chi nữa? Còn tự hào chi nữa?

Bạn nói thế không đúng rồi??? Sao không có gì tự hào chứ??? tuy rằng bờ bên kia là của Trung Quốc nhưng Việt Nam vẫn chiếm 2/3 thác.
ngọn thác cao nhất vẫn ở bên đất mình.

neoduonglangdu
21-05-2012, 10:07
Cao Bằng! nhắc đến là nghĩ tới vùng đất cách mạng, nơi in đậm dấu chân của Bác Hồ cùng những dấu ấn cách mạng, mạnh mẽ và đẹp không thể phai được. Ngoài ra thì rượu Cao Bằng, con gái Cao Bằng (gái Tày) cũng quyến rũ không thể quên được...còn nhiều cảnh sắc núi non, mây trời! quá nhiều thứ để nhớ.

stubborn
24-05-2012, 21:14
Mùa này lên CB, đường đèo đẹp lắm, 2 bên đường có các loại hoa rừng nở rất nhiều, đi buổi sáng còn có nhiều sương, cảnh đẹp mê ly luôn nhé ^^

Lantrailt
24-05-2012, 21:28
Mùa này lên CB, đường đèo đẹp lắm, 2 bên đường có các loại hoa rừng nở rất nhiều, đi buổi sáng còn có nhiều sương, cảnh đẹp mê ly luôn nhé ^^

Thế này, lại phải đi CB rồi à? :((

Sonvc
25-05-2012, 12:09
Thế này, lại phải đi CB rồi à? :((
Đi đi Trai ơi, người ta bảo là:
" Cao Bằng gạo trắng nước trong
Ai lên tới đó không mong ngày về"
Đi cho biết Bản Giốc "nước trong" thế nào đê?

Lantrailt
25-05-2012, 12:26
Đi đi Trai ơi, người ta bảo là:
" Cao Bằng gạo trắng nước trong
Ai lên tới đó không mong ngày về"
Đi cho biết Bản Giốc "nước trong" thế nào đê?

Đi chứ em ơi!
Nhưng tiếc là không dừng chân ở Bản Giốc để mong đc giữ lại he he

Sonvc
25-05-2012, 13:31
Đi chứ em ơi!
Nhưng tiếc là không dừng chân ở Bản Giốc để mong đc giữ lại he he
Em Lan không dừng lại ở Bản Giốc thì nói làm giề? Qua TQ hả? Mà chắc gì đã có ai giữ lại, tụi tàu nó nhòm thấy mặt cái sợ còn đuổi sâu vào trong đất liền ấy chớ? Ai giữ lại để phá phách à? :D

thegioimoi
25-05-2012, 14:03
Thanks. mình là con gái Cao Bằng, thấy bạn nói thế, mát cả ruột :)

thegioimoi
25-05-2012, 14:05
Cao Bằng boong hây :d

Kendy
25-05-2012, 15:41
Ảnh thác Bản Giốc kia chụp từ bao giờ mà ảo thế, mình mới đi hôm 1/5 thấy nước ít lắm chỉ bằng 1/3 kia thôi. Động Ngườm Ngao thì rộng mát đẹp ko chê vào đâu được mỗi tội đường vào Trùng Khán xấu quá bụi mù mịt.

Luantieu
27-05-2012, 15:26
"Cao Bằng chúng mình " có khi fai làm quen luôn ở đây làm hội người cb.bít đâu lại có cơ hội giới thiệu CB đến vs ae bốn phương :D

sanantonio
29-05-2012, 00:41

Bác giống em :))

sanantonio
29-05-2012, 01:03
Cuối tháng 6 này lại lên với Cao Bằng rồi..hí hí. thèm phở vịt thế , thèm nem nướng thế , thèm phở chua nữa :)). Nhưng mà em không được thích món bánh cuốn lắm vì trên ý họ chấm bằng nước dùng, ăn không quen.( không phải em chê đâu nhé em ăn không được thôi ) hihi.

Luantieu
02-06-2012, 13:42
bác ăn thử món phở sốt vang Tân An đi quán Loan An nhá ngon fai biết ;)) PA cho Cậu Mợ tí (món phở trả cũng ngon ko kém đâu )
còn có món nếp cẩm ở cb nữa khác xua HN nhé các bác có dịp thì tìm đến và nếm thử đi

Lantrailt
02-06-2012, 21:43
bác ăn thử món phở sốt vang Tân An đi quán Loan An nhá ngon fai biết ;)) PA cho Cậu Mợ tí (món phở trả cũng ngon ko kém đâu )
còn có món nếp cẩm ở cb nữa khác xua HN nhé các bác có dịp thì tìm đến và nếm thử đi
Bác cho hỏi: Về Nguyên Bình - Tĩnh Túc thì có món gì ngon? Quán nào có?
Cảm ơn bác!

Luantieu
03-06-2012, 20:17
híc dân tx cũng ko bít chỉ bít Nguyên Bình có mía là ngon thôi.ah mà nếu có người quen thì ăn thịt lợn treo bếp vs uống rượu ngô ủ nửa năm là nhất ;)) .đi NB có thể vào Tam Kim +Rừng Trần Hưng Đạo nói chung cũng dc mang nhiều ý nghĩa lịch sử hơn là thắng cảnh.Đường vào khá là đẹp

Sonvc
03-06-2012, 20:58
Cảm ơn bác!
Trai ơi Trai, có ăn được món rau rừng không? Đặc sản đới, món rau "bò khai" (rau dạ hiến) về đến Tĩnh Túc cứ bước vào quán hỏi có món đó không, kêu làm cho đĩa...ăn, mà Trai đi tháng 6 này không biết có đúng mùa không ấy nhỉ?
Chứ còn mía thì vào hẳn Phục Hòa mà ăn nhóa, món thịt treo gác bếp ăn cũng không hẳn đã ngon hơn món thịt ủ men rượu đâu...
@Luantieu: Nhớ viết hoa đầu dòng nha bạn.

Lantrailt
03-06-2012, 21:47
híc dân tx cũng ko bít chỉ bít Nguyên Bình có mía là ngon thôi.ah mà nếu có người quen thì ăn thịt lợn treo bếp vs uống rượu ngô ủ nửa năm là nhất ;)) .đi NB có thể vào Tam Kim +Rừng Trần Hưng Đạo nói chung cũng dc mang nhiều ý nghĩa lịch sử hơn là thắng cảnh.Đường vào khá là đẹp

Thấy thầy giáo trên CB bảo mía ở NB hết vụ rồi! Mình chẳng rõ còn gì....măm không nữa hihi
@Sonvc: Rau ý ở chùa Hương cũng nhiều, e là chưa tới vụ đâu em!
Chỗ nào quanh đó có rượu ngon em Sơn cho xin địa chỉ chị mang ít về nhà uống dần nhé!

Ác Thần
03-06-2012, 22:08
Nghe và nhìn thấy ghiền quá, nhưng sang năm mới xuyên việt, lúc ấy mới có dịp lên CB.

Sonvc
04-06-2012, 10:52
...
@Sonvc: Rau ý ở chùa Hương cũng nhiều, e là chưa tới vụ đâu em!
Chỗ nào quanh đó có rượu ngon em Sơn cho xin địa chỉ chị mang ít về nhà uống dần nhé!
Ố, Trai tìm ngọn susu ở chùa Hương à? Anh thì cũng chẳng cần biết nó vụ chính là khi nào, chỉ nhớ là khi mưa đầu hè bắt đầu rắc...là có món rau đó măm măm thôi...hí hí, loại rau đó mà chê thì xơi thêm món rau "ngải cứu" nữa nhé, nhưng ngải cứu này không phải loại nhà trồng đâu nhá, ăn phải có vị đắng nó mới thành thuốc...chứ nhạt toẹt thì vất...
Mà em Lan có uống được rệu đếu đâu mà hỏi, tính mang chai, mang lọ lên thồ về nhà bán à? Lại chết thằng nào nó xế em, xế người thì nhẹ mà xế đồ cho em Lan đủ chít bẹp... =))

Luantieu
04-06-2012, 19:14
Dạ Hiến hết mất rồi bạn ơi

chym_haiau
25-06-2012, 19:01
Cảm ơn bác!

Bác ở tỉnh khác về Cb thì khỏi lo ko có món lạ, món gì cũng lạ hết, bạn em lên chúng nó bảo thế hé hé ý e là cách chế biến nó khác, bác vào Nguyên bình thì cứ nhòm ngày nào chợ phiên mà đi, nhiều thứ lắm, mùa này chắc mận thì vô biên cương rồi, rau cỏ thì mùa hè ko có rau gì đặc biệt. Chứ còn bún phở, món mặn hay gì gì đấy thì bác cứ đi chợ, hàng nào đông thì bác nhào vô, ngồi ăn tiện thể tỉ tê hỏi chủ quán hay mấy người ăn cùng là quanh đấy còn hàng ăn nào ngon, chợ huyện có nhiều thứ hay lắm, bánh trái bún phở ko thiếu gì (mùa này chả biết còn bánh trứng kiến ko nữa, ngon lắm bác ạ). Hí hí được cái chợ huyện họ hay cho nhiều bún phở, thịt thì có thể hơi ít, và có thể tương luôn một thìa mỡ lợn vào nữa, nếu bác ko ăn được nhiều mỡ và mún ăn ít phở nhiều thịt thì có thể yêu cầu ;))

minhtoanhut
09-08-2012, 12:35
Ảnh thác Bản Giốc kia chụp từ bao giờ mà ảo thế, mình mới đi hôm 1/5 thấy nước ít lắm chỉ bằng 1/3 kia thôi. Động Ngườm Ngao thì rộng mát đẹp ko chê vào đâu được mỗi tội đường vào Trùng Khán xấu quá bụi mù mịt.

Chụp vào mùa mưa khoảng tháng 6-10, bạn đi vào mùa khô thì chẳng ít nước à.

minhtoanhut
09-08-2012, 12:37
Trai ơi Trai, có ăn được món rau rừng không? Đặc sản đới, món rau "bò khai" (rau dạ hiến) về đến Tĩnh Túc cứ bước vào quán hỏi có món đó không, kêu làm cho đĩa...ăn, mà Trai đi tháng 6 này không biết có đúng mùa không ấy nhỉ?
Chứ còn mía thì vào hẳn Phục Hòa mà ăn nhóa, món thịt treo gác bếp ăn cũng không hẳn đã ngon hơn món thịt ủ men rượu đâu...
@Luantieu: Nhớ viết hoa đầu dòng nha bạn.

Mía phục hoà là giống "mía công nghiệp" nó không như "mía nông nghiệp" ở nguyên bình đâu bạn ạ.

denmuon
10-08-2012, 11:28
Tất nhiên rồi, vì ơ Phuc hòa có nhà máy Đường mà

Cai banh xe
10-08-2012, 12:10

Bác cho địa chỉ đi chứ!

sanantonio
11-08-2012, 00:53
Bác cho địa chỉ đi chứ!

Hình như quán ý đi lên dốc qa Đài truyền hình :) hihi . Chắc đợi khi nào CB tổ chức lên TP thì lên chơi . chắc đông vui lắm.Em cũng không biết sao lại kết gái CB.Ai cũng bảo gái CB trắng nhưng em thấy gái QN nhà em cũng trắng chẳng kém đâu nhưng chẳng hiểu sao đi kết gái CB . QN - CB = 500km >"< xa phết hic

kennvn
22-08-2012, 10:26
Có bác nào có contact của nhà nghỉ trên Cao bằng không ạ ? Em có hỏi KS Hải Âu thì hết phòng mất rồi.
Em định ở Cao Bằng ngày 31 và 1-9 này :).

minhtoanhut
26-08-2012, 14:18
CB bây giờ nhiều nhà hàng KS, từ bình dân tới có sao ( Giá từ 250k - 350k/ ngày ). Để chiều mình đi lượn phố cho bạn một số Contact của các nhà nghỉ, KS.

minhtoanhut
26-08-2012, 16:34
Có bác nào có contact của nhà nghỉ trên Cao bằng không ạ ? Em có hỏi KS Hải Âu thì hết phòng mất rồi.
Em định ở Cao Bằng ngày 31 và 1-9 này :).

- Kỳ Diệu Hotel: 0263.752.368, Địa chỉ: Phường Sông Bằng ( Nà Cạn ) cách bến xe khoảng 700m. Có khoảng 18 phòng tiêu chuẩn 1 sao. Giá 250k-350k tuỳ loại phòng ( Đơn, đôi, VIP )
- Thành Loan Hotel: 0263.757.027, Địa chỉ: Phường Hợp Giang, cách bến xe khoảng 700m.
- Hương Sen Hotel: 0263.854.654, Địa chỉ: Phường Hợp Giang, cách bến xe khoảng 1km.
- Hoàng Anh Hotel: 0263.858.969, Địa chỉ: Phường Hợp Giang, Gần Hương Sen.
- Ngọc Xuân Hotel: 0263.859.664, Địa chỉ: Phường Ngọc Xuân, Cách bến xe khoảng 1,5km ( Ngược hướng với mấy KS trên )
- Nhà nghỉ Ngọc Anh: 026.2211299, Địa chỉ, Phường Ngọc Xuân, Nhà nghỉ này hơi xa trung tâm, và còn một số nhà nghỉ khác xa trung tâm. Nếu hết KS thì có thể ở các nhà nghỉ này. Sẽ không hết phòng đâu.

QuangBinh
07-09-2012, 16:41
Em định làm một chuyến đi Cao Bằng vào cuối tháng này. Trường Hà-Cao Bằng - Quảng Uyên – đèo Khe Liêu - Trùng Khánh – Thác Bản Giốc – Lũng Pẩu – bản Sá – đèo Keng Ka – đèo Khau Mơn – Quảng Uyên .
Các bác trên Cao Bằng có cao kiến hay góp ý gì cho e với. Em định đi 3 ngày 2 đêm. Đọc xong một số cmt thì có thể đi thêm hang Ngườm Ngao rồi một số nơi.
Mọi người góp ý với nhé. e thấy lên Quảng Uyên có hai đường QL3 và QL3b thì phải, nên đi đường nào hả các bác.???

xương rồng
08-09-2012, 11:13
Các bác cho em xin một số thông tin khách sạn ở Bảo Lạc. Bọn e từ Đồng văn đi Cao bằng lúc 12h trưa thì đến Cao Bằng lúc mấy giờ? Hay chỉ kịp đến Bảo Lạc thôi vì nghe nói đoạn đường đi khá xấu?

nguyentuantstn
26-03-2014, 10:42
Lâu rồi ko có ai vô thớt này coi à

axionov_nd
27-03-2014, 00:03
Lâu rồi ko có ai vô thớt này coi à

Các bác ở Cao Bằng đâu hết rồi? Vào viết bài giới thiệu về quê hương Cao Bằng đi ạ? Mong nhận được những thông tin mới lạ về văn hóa, con người, đời sống Cao Bằng
p/s: Những điểm như Bản Giốc, Ngườm ngao, Pác Pó có lẽ nó nổi tiếng quá rồi. Trên diễn đàn có lẽ nhiều người biết, mong là các bác thổ địa giới thiệu thêm những thông tin mới lạ về Cao Bằng.

youviet
01-04-2014, 09:48
t đến cao bằng 1 lần rồi, khá đẹp

binhvan2011
04-04-2014, 17:11
Các bác cho em xin một số thông tin khách sạn ở Bảo Lạc. Bọn e từ Đồng văn đi Cao bằng lúc 12h trưa thì đến Cao Bằng lúc mấy giờ? Hay chỉ kịp đến Bảo Lạc thôi vì nghe nói đoạn đường đi khá xấu?

Bạn nên nghĩ ở Bảo Lạc, ở KS Sông Gâm (nằm trên đường QL luôn), cô chủ rất thân thiện.

pingcu
04-04-2014, 21:43
Các bác ở Cao Bằng đâu hết rồi? Vào viết bài giới thiệu về quê hương Cao Bằng đi ạ? Mong nhận được những thông tin mới lạ về văn hóa, con người, đời sống Cao Bằng
p/s: Những điểm như Bản Giốc, Ngườm ngao, Pác Pó có lẽ nó nổi tiếng quá rồi. Trên diễn đàn có lẽ nhiều người biết, mong là các bác thổ địa giới thiệu thêm những thông tin mới lạ về Cao Bằng.
Đồng ý với bác Axionv_nd, cần những người con của cao CB giới thiệu thêm về các địa điểm lạ khác.
Các bác cho e hỏi là vòng cung đi từ hang Pác Bó đi Bản Giốc rồi về đến cửa khẩu Tân Thanh-Lạng Sơn thì có những cột mốc nào ? sang tháng e định đi nên muốn tìm hiểu dần để còn lên kế hoạch. Cảm ơn các bác nhiều.

ntquan
05-04-2014, 17:07
30/4 này mấy ae mình sẽ đi Cao Bằng chụp thác Bản Giốc. Đã book đc k.s Đình Văn ở Trùng Khánh rồi, còn ở Tp Cao Bằng thì chưa book đc. Các bác ở CB giới thiệu k.s cho mình với. Huhu

nguoilun
06-04-2014, 22:10
Mình cũng thích cái thác Bản Giốc, nhất là phần nằm bên Trung Quốc.
Bến trái là phần VN, bên phải là phần Trung QUốc, phần TQ to và đẹp hơn của VN.

denmuon
07-04-2014, 11:16
Nên nói rõ: phần thác 3 tầng (bên phải của ảnh trên) được chia làm đôi, Ta một nửa, Tàu một nửa (cùng khai thác chung) cho rõ, nói như bạn thì dễ bị hiểu lầm là phần thác 3 tầng hoàn toàn là của Tàu rồi.

axionov_nd
07-04-2014, 13:29
Mình cũng thích cái thác Bản Giốc, nhất là phần nằm bên Trung Quốc.
Bến trái là phần VN, bên phải là phần Trung QUốc, phần TQ to và đẹp hơn của VN.

Về tìm hiểu thông tin đi bạn ơi. Cả cái thác bên trái là của mình và một nửa cái thác bên phía phải là của mình.
Mà nói thật chứ, thác đẹp hay xấu tùy từng mùa, có lúc mình thấy cái thác phụ thậm chí còn đẹp hơn cả cái thác chính!

nguoilun
07-04-2014, 21:30
Về tìm hiểu thông tin đi bạn ơi. Cả cái thác bên trái là của mình và một nửa cái thác bên phía phải là của mình.
Mà nói thật chứ, thác đẹp hay xấu tùy từng mùa, có lúc mình thấy cái thác phụ thậm chí còn đẹp hơn cả cái thác chính!

Theo bản đồ thế giới thì nó thề này nè bạn
Việt Nam chỉ đứng xem chụp hình được thôi. Đường màu vàng là đường biên giới VN và TQ, phía TQ có thể chạm vào thác.
Phần quan sát từ TQ
http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/9/95/Ban_Gioc_-_Detian_Falls4.jpg/800px-Ban_Gioc_-_Detian_Falls4.jpg

Cái hình đó cho thấy toàn bộ thác phía phải là của TQ, tuy nhiên ngắm thác TQ thì đứng ở VN mới thấy hết.

nguoilun
07-04-2014, 21:41
Nhìn từ phần Việt Nam

Nhìn từ phần Trung Quốc

denmuon
08-04-2014, 08:29
Đề nghị bạn đưa thông tin chính xác (cái này đài báo của Ta đã đăng tải, ngay cả trên TV cũng đã nêu rõ). không nên dựa vào bản đồ copy ở đâu đó (mình nghĩ là của riêng Tàu khựa).
Đây là chuyện nghiêm túc đấy bạn ạ.

dhcuong
08-04-2014, 11:09
Có thêm 1 thông tin nữa, không được báo đăng lại, nhưng lại là sự thực "chình ình" ở đó: đó là việc sau hiệp định biên giới phân chia thác Bản Giốc, ta có thêm một cái nghĩa trang (nằm bên trái, sát đường từ Cao Bằng lên, cách thác khoảng 5 - 6 km gì đó) tương đối đặc biệt, đó là nghĩa trang mang hài cốt ông cha ta quy tập về từ...bên kia biên giới (biên giới mới). Hóa ra trước đây dân ta mang ông cha, tổ tiên sang nước bạn chôn???

dhcuong
08-04-2014, 11:10
Dịp 30/4 ngày mình định lên Cao Bằng khoảng 3 ngày, có bác nào ở Cao Bằng hướng dẫn địa điểm, chỗ ăn, chỗ nghỉ với. Cám ơn các bác trước.

lucthum
08-04-2014, 11:49
Cái hình đó cho thấy toàn bộ thác phía phải là của TQ, tuy nhiên ngắm thác TQ thì đứng ở VN mới thấy hết.

Trên này rất nhiều anh em lên tận thác Bản Giốc sờ cột mốc rồi. Đừng có nói nhăng nói cuội

minhtoanhut
09-04-2014, 14:21
Dịp 30/4 ngày mình định lên Cao Bằng khoảng 3 ngày, có bác nào ở Cao Bằng hướng dẫn địa điểm, chỗ ăn, chỗ nghỉ với. Cám ơn các bác trước.

Bạn dự định kế hoạch sơ sơ thì mới biết được chứ. Ví dụ như mong muốn của bạn. Ăn nghỉ ở tpcb thì không có gì phải lăn tăn lắm.

dhcuong
14-04-2014, 15:39
Bạn dự định kế hoạch sơ sơ thì mới biết được chứ. Ví dụ như mong muốn của bạn. Ăn nghỉ ở tpcb thì không có gì phải lăn tăn lắm.

Vâng! Cám ơn bác. E định ngày đầu từ HN đến Bắc Kạn.
Ngày 2 từ Bắc Kạn đi Cao Bằng: đi Pác Pó, xong tối về Tp Cao Bằng nghỉ.
Ngày 3 từ Cao Bằng đi thác Bản Giốc. Không biết có kịp rẽ vào thác Hồng Đạt không? Tối nghỉ ở Bản Giốc hoặc gần gần đó.
Ngày 4 từ thác Bản Giốc (hoặc Đông Khê, Thất Khê gì đó) về Lạng Sơn.
Ngày 5 từ Lạng Sơn - Hà Nội.

Em lăn tăn lộ trình và thời gian như vậy không biết có đủ để ghé Pác Pó, thác Bản Giốc, động Ngườm Ngao, thác Hồng Đạt. Nếu có thể, thì rẽ vào thị trấn cổ nào đó trên đường đi để nghỉ đêm ạ.
Và ăn uống ở từng nơi như thế nào? món ăn của địa phương và lạp xường chỗ nào ngon ạ?
Cám ơn bác!

khanhwind
14-04-2014, 17:06
Pác bó chỉ cách tp cb 50km nên bác chỉ mất tầm 1h để đến pác bó thôi nên thoải mái đi... :)
Em ở hà quảng nhưng dịp này lại không về được...
Khi đi lên hà quảng thì bác nên ăn trưa ở tp cb hay mang theo đồ ăn vì ở trên hq không có cơm theo suất như kiểu sinh viên.
Còn về đặc sản thì khi bác về tp cb bác sẽ qua 1 khu dân cư gọi là "Nà giàng". Ở đó có "khẩu sli" là đặc sản hà quảng, bác có thể mua về làm quà. :)
"NÀ GIÀNG" cách thị trấn xuân hòa(hà quảng) tầm 7-8 km. Khi đi lên HQ thì bác sẽ qua nà giàng trước, hôm đó mh cũng kô chắc trên đường từ tp cb lên hq có chợ phiên kô vì lâu lắm kô ở nhà nên chỉ nhớ chợ phiên ở thị trấn thôi... :D
Chúc bác có 1 chuyến đi vui vẻ! :)

dhcuong
21-04-2014, 16:32
Pác bó chỉ cách tp cb 50km nên bác chỉ mất tầm 1h để đến pác bó thôi nên thoải mái đi... :)
Em ở hà quảng nhưng dịp này lại không về được...
Khi đi lên hà quảng thì bác nên ăn trưa ở tp cb hay mang theo đồ ăn vì ở trên hq không có cơm theo suất như kiểu sinh viên.
Còn về đặc sản thì khi bác về tp cb bác sẽ qua 1 khu dân cư gọi là "Nà giàng". Ở đó có "khẩu sli" là đặc sản hà quảng, bác có thể mua về làm quà. :)
"NÀ GIÀNG" cách thị trấn xuân hòa(hà quảng) tầm 7-8 km. Khi đi lên HQ thì bác sẽ qua nà giàng trước, hôm đó mh cũng kô chắc trên đường từ tp cb lên hq có chợ phiên kô vì lâu lắm kô ở nhà nên chỉ nhớ chợ phiên ở thị trấn thôi... :D
Chúc bác có 1 chuyến đi vui vẻ! :)

Cám ơn bác nhiều ạ! Vậy lộ trình em nên là:
Ngày 1: HN - Bắc Kạn
Ngày 2: Bắc Kạn - Cao Bằng - Pác Pó - Cao Bằng.
Ngày 3: Cao Bằng - Thác Bản Gốc (động Ngườm Ngao, thác Hồng Đại - đập thủy nông í, có 9 cái thác con con e thấy rất đẹp); nghỉ ở trên đường về Lạng Sơn: Đông Khê - Thất Khê
Ngày 4: Lạng Sơn, nếu có thể thì về HN, còn không hôm sau về.

Mirake
21-04-2014, 16:45
Em cũng định đi cao bằng dịp này, lịch trình dự kiến là 3 ngày 2 đêm với đường đi là Hà Nội - TP cao bằng (nghỉ) (suối lê nin) Theo QL3 - thác bản giốc TL 207 & 211 - Trùng khánh - Quảng yên - Phúc Hòa - Thất Khê theo T L206, QL 3, QL 4A và 1A. Bọn em dự định nghỉ ở TP Cao Bằng và Trùng Khánh, nên em xin hỏi một vài vấn đề mong được các bác ở CB tư vấn giúp:
1. Nếu em cứ đợi tới 30/4 cứ thế đi thì có thể tìm được nhà nghỉ dễ không? Vì em thấy ks đắt quá, cơ mà nhỡ người ta đầy phòng hết sạch cũng khổ

2. Trên các đường em đi có đoạn nào khó đi hoặc đang làm đường không? GG maps chẳng đề cập cái đó nên em khá băn khoăn, đường xấu quá chỉ sợ sẽ làm lỡ dở hành trình.

3. Nhóm em có một bạn đi ô tô, vậy có bác nào biết ô tô cao bằng có chạy đến tận trùng khánh hoặc điểm nào tiện trên đường đi bản giốc không ạ? Em định đón bạn ấy ở CB vào buổi sáng và đưa đi từ trùng khánh buổi tối cho tiện, ra hỏi bến người ta lại không biết.

4. Đến Bản giốc hoặc các địa điểm tham quan như hang, suối có mất phí du lịch không và có được mang theo xe máy hay phải gửi, nếu ai biết cung cấp luôn thông tin hộ em với ạ

Em cảm ơn rất nhiều

minhtoanhut
21-04-2014, 19:19
Ngày 3: Cao Bằng - Thác Bản Gốc (động Ngườm Ngao, thác Hồng Đại - đập thủy nông í, có 9 cái thác con con e thấy rất đẹp); nghỉ ở trên đường về Lạng Sơn: Đông Khê - Thất Khê

Ngày 1: Không biết ngày 1 thì bác định đi từ mấy giờ mà chỉ đến Bắc Kạn ?. Từ HN đi CB khoảng 280km. Nếu bạn không ghé vào đâu thì đi khoảng 7 tiếng là đến. Do vậy đi từ sáng hoặc trưa thì thoải mái đến CB nghỉ đêm. Còn nếu bác định chơi Ba Bể Bắc Kạn thì sáng lên đó, chơi Ba Bể, ngủ lại Ba Bể ngày 1.
=> Tóm lại Ngày 1 có thể lên Ba Bể hoặc Cao Bằng.

Ngày 2: Nếu còn ở Ba Bể, bác có thể theo tỉnh lộ 212 qua Phja Đén ( Lên Phja Oắc - Nguyên Bình chơi luôn ), sau đó ra QL34 về CB rồi đi Pác Bó chơi, chiều tối quay về CB ăn tối, dạo phố, nghỉ đêm.

Nếu đã ở CB thì theo TL203 đi Pác Bó, Về theo TL210 sang Trà Lĩnh, từ Trà Lĩnh quay ra hướng TPCB theo TL205 để ghé qua Hồ Thang Hen ngắm nghía tí ( Mùa này hồ ít nước lắm ), sau chơi Hồ xong tiếp tục đi ra đến đỉnh đèo Mã Phục thì rẽ trái theo QL3 đi Quảng Uyên, từ Quảng Uyên theo TL206 đi Trùng Khánh. Nghỉ đêm ở Trùng Khánh.

Ngày 3. Nếu theo phương án nghỉ đêm ở TPCB thì sáng thẳng tiến vào Trùng Khánh tới Thác Bản Giốc luôn. Khoảng cách TPCB-Thác Bản Giốc 85km đường Asphal phẳng lì, đi khoảng 2h30 là tới. Chơi Thác thoải mái khoảng 2 tiếng, Ngườm Ngao 2 tiếng. Có thể đi nhanh hơn tùy bác. Chiều bác quay ra TPCB theo đường cũ, nghỉ đêm ở CB cho thoải mái.

Nếu đã ở Trùng Khánh cũng ăn chơi thoải mái, loanh quanh ngắm cảnh khám phá. (Có thể hỏi đường đi Thác Bản Giốc theo đường Ngọc Khê - Đình Phong cảnh cũng đẹp ), chiều về TPCB nghỉ đêm.

Ngày 4. Xuất phát đi Đông Khê - Thất Khê - Lạng Sơn theo QL4A, từ Lạng Sơn về HN theo QL1, kết thúc chuyến đi.

Đường đi theo lộ trình đã nói cơ bản là đẹp, đường Asphal. Chỉ có nếu đi theo phương án TL212 từ Ba Bể lên đến Nguyên Bình đường hơi khó.

Đoạn Chí Viễn ( Pò Tấu ) Trùng Khánh có đập thủy điện phong cảnh khá đẹp. Không biết có phải nơi bạn nhắc đến không. Nếu đi bạn có thể hỏi người dân.

minhtoanhut
21-04-2014, 19:30
Em cũng định đi cao bằng dịp này, lịch trình dự kiến là 3 ngày 2 đêm với đường đi là Hà Nội - TP cao bằng (nghỉ) (suối lê nin) Theo QL3 - thác bản giốc TL 207 & 211 - Trùng khánh - Quảng yên - Phúc Hòa - Thất Khê theo T L206, QL 3, QL 4A và 1A. Bọn em dự định nghỉ ở TP Cao Bằng và Trùng Khánh, nên em xin hỏi một vài vấn đề mong được các bác ở CB tư vấn giúp:
1. Nếu em cứ đợi tới 30/4 cứ thế đi thì có thể tìm được nhà nghỉ dễ không? Vì em thấy ks đắt quá, cơ mà nhỡ người ta đầy phòng hết sạch cũng khổ

2. Trên các đường em đi có đoạn nào khó đi hoặc đang làm đường không? GG maps chẳng đề cập cái đó nên em khá băn khoăn, đường xấu quá chỉ sợ sẽ làm lỡ dở hành trình.

3. Nhóm em có một bạn đi ô tô, vậy có bác nào biết ô tô cao bằng có chạy đến tận trùng khánh hoặc điểm nào tiện trên đường đi bản giốc không ạ? Em định đón bạn ấy ở CB vào buổi sáng và đưa đi từ trùng khánh buổi tối cho tiện, ra hỏi bến người ta lại không biết.

4. Đến Bản giốc hoặc các địa điểm tham quan như hang, suối có mất phí du lịch không và có được mang theo xe máy hay phải gửi, nếu ai biết cung cấp luôn thông tin hộ em với ạ

Em cảm ơn rất nhiều

Đi 3 ngày 2 đêm là ổn lịch trình bạn có thể đi như sau:

Ngày 1: HN - CB - Pác Bó - CB, nghỉ đêm tại TPCB
Ngày 2: TPCB - Thác Bản Giốc - TPCB
Ngày 3: TPCB - TP Lạng Sơn - HN.

1. Khách du lịch dịp 30/4 cũng có thể đông nên nghỉ ở TPCB bạn có thể đặt phòng trước. Giá phòng ngày lễ thì mình không rõ nhưng ngày thường thì khoảng 250-450k, phòng đẹp, ở 2-4 người tùy loại phòng. Khách sạn ở khu trung tâm, các nhà nghỉ quanh quanh cũng khá nhiều. Nếu không muốn đặt trước thì xảy khả năng không có phòng khu trung tâm đành ngủ vùng ven TP ( cách trung tâm TP 2-4km ), còn tùy thuộc vào ngày cụ thể bạn đi nữa.
=> Tóm lại không biết đoàn bạn đi mấy người nhưng khả năng kiểu gì cũng có chỗ ở.

2. Theo lộ trình bạn đi đường đẹp. Chỉ có đoạn Quảng Uyên đi Phục Hòa đến Đông Khê là đường khó ( Nếu bạn đi theo cung đó ), còn không bạn có thể từ Quảng Uyên đi ra TPCB theo QL3 rồi mới đi theo QL4 xuống Đông Khê ( Đường đẹp Asphal )

3. Nếu đi xe khách ( Xe đêm ) thì sẽ đến bến xe TPCB trước 6h sáng hôm sau ( nếu không có tắc đường ). Bạn có thể đón người đó tại Bến xe TP vào buổi sáng sớm. Từ bến xe TP có xe khách đi Thác Bản Giốc ( Xe Thành Luân đi Bằng Ca qua Thác Bản Giốc ).

4. Các điểm tham quan đều có phí tham quan từ 10-30k (tùy nơi), phí gửi xe khoảng 5k.

minhtoanhut
23-04-2014, 19:24
Thông tin thêm là hiện nay khu vực Ngọc Côn - Ngọc Khê Trùng Khánh ( Đường đi thác Bản Giốc theo đường biên giới ) đang có hoa tam giác mạch ( hoa trắng ).

tldvt2506
24-04-2014, 13:41
Bao Bằng gạo trắng nước trong, ai lên đến đó không mong ngày về

namda
26-04-2014, 22:49
bác nào cho em hỏi chút là , e dịnh đi từ cao bằng sang mèo vạc , các bác cho em biết về cung đường dây với a, tại em thấy bảo khó đi lắm
Nêu đi xe exciter thi co đi đc ko a

denmuon
27-04-2014, 09:39
Xe exciter thi quá ổn rồi bạn ơi, đường dễ đi, phong cảnh ok

dhcuong
30-04-2014, 00:18
Chính là đập thủy điện mà mình nhắc đến rồi. Cám ơn bạn nhiều, m sẽ đi theo lộ trình từ Ba Bể lên Nguyên Bình, thấy bảo Nguyên Bình có thể có tuyết mùa đông...

money123
30-04-2014, 09:39
Đi vậy mất bao nhiêu ngày vậy bác!

minhtoanhut
30-04-2014, 19:12
Đi vậy mất bao nhiêu ngày vậy bác!
4 ngày 3 đêm hoặc 3 ngày 2 đêm tùy khả năng của bạn ( Đi từ HN :D )

minhtoanhut
30-04-2014, 19:16
Chính là đập thủy điện mà mình nhắc đến rồi. Cám ơn bạn nhiều, m sẽ đi theo lộ trình từ Ba Bể lên Nguyên Bình, thấy bảo Nguyên Bình có thể có tuyết mùa đông...

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ. Phja oắc mùa đông có thể xuất hiện băng giá