PDA

View Full Version : Phượt Nhật bản mùa hoa anh đào

duynguyenn
10-12-2015, 02:23
Chào cả nhà, mình dự định vi vu trời nhật lần nữa vào mùa hoa anh đào thời gian tầm trung tuần tháng 4 đến đầu tháng năm dự định là 10 ngày. Mình mới lên lịch trình được vài địa điểm là công viên Hitachi, vườn hoa tử đằng Kawachi fuji và Ashikaga Flower Park.Thời gian còn lại cũng chưa biết nên đi đâu nên mong các cao nhân giúp đỡ.

Ông Chép
10-12-2015, 07:34
Có rất nhiều sự lựa chọn, từ bắc chí nam ở Nhật Bản. Theo mình thấy, để có sự tư vấn chính xác từ các mem trên này, bạn phải cô động hơn về mặt địa lý những nơi bạn có thể đi liên quan đến mặt thời gian, tiền bạc, lịch trình, gia đình (nếu đi cùng), v.v. . .
Vd: bạn muốn đi chỉ lòng vòng khu vực phía Nam đến Tokyo là chốt điểm? Hoặc bạn có đủ khả năng tài chính để đi trong 10 ngày ở bất kỳ nơi nào trên lãnh thổ Nhật Bản?

Xem sơ qua kế hoạch dự kiến của bạn, chủ yếu là đi ngắm hoa ở Kitakyushu, Tochigi, Ibaraki? Hay ngắm hoa 3 điểm đó xong rồi chuyển sang chủ đề khác?
Nếu bạn vẫn muốn tiếp tục ngắm hoa thì Kyoto, Kamakura, Thác Fukuroda ở Ibaraki, v.v. . .

Chúc bạn sẽ có chuyến đi như dự định.

duynguyenn
10-12-2015, 11:56
lịch trình dự kiến là sẽ đi 2 nơi chính là Tokyo với Kyoto.từ Tokyo sẽ đi một vài địa điểm như trên còn từ Kyoto sẽ đi Nara và Osaka.bây giờ mình cũng chưa rõ địa điểm nào đẹp để đi để lên lịch trình :(

Ông Chép
10-12-2015, 16:07
@duynguyenn: cái này thì tuỳ ở bạn à, nhưng cảm nhận cá nhân của bản thân mình thì Kyoto vẫn đẹp hơn vì không chỉ ngắm lá hoa, bạn còn thưởng thức được nhiều thứ khác hơn như onsen, đền chùa, lâu đài, các tuyến phố. Và cạnh Kyoto còn nhiều nơi để đến hơn như Nara, Osaka, Wakayama, Shinkoku, Koyasan. . .

duynguyenn
17-12-2015, 13:48
tháng 11 vừa rồi mình đã sang ngắm mùa lá đổ ở Kyoto và thăm quan mấy vùng gần đó. đợt sang năm mình đi cùng bạn định dẫn đi những địa điểm chính trong 1 ngày thời gian còn lại sẽ đi những chỗ khác. bạn có thể gợi ý thêm một vài địa điểm đc k

thichcovua
17-12-2015, 14:22
Trung tuần tháng 4 đầu tháng 5 bác muốn xem hoa anh đào thì chỉ may ra còn hoa ở Osaka thôi, thường hoa nở rộ đầu tháng 4 ở Tokyo. E cũng đang lên plan đi nhật mùa hoa anh đào đây, bác xuất phát từ đầu nào ạ?

daugaunhoibo
17-12-2015, 20:47
Trung tuần tháng 4 đầu tháng 5 bác muốn xem hoa anh đào thì chỉ may ra còn hoa ở Osaka thôi, thường hoa nở rộ đầu tháng 4 ở Tokyo. E cũng đang lên plan đi nhật mùa hoa anh đào đây, bác xuất phát từ đầu nào ạ?

Trung tuần tháng 4 đầu tháng 5 thì chỉ còn anh đào ở phía Bắc thôi bạn ơi chứ Osaka còn ở phía nam hơn cả Tokyo thì lá xanh um rồi.

@ duynguyenn : Nếu dự định đi dịp nghỉ lễ 30-4 thì bạn có thể tham khảo lịch trình đã đi năm 2015 của mình (đã có bài chia sẻ trên diễn đàn) + cân nhắc về việc bạn muốn xem/chơi gì (hoa cỏ, chùa chiền, núi non, làng cổ hay công viên, thành thị...) và tính toán về chi phí đi lại cho hợp lý, tiết kiệm vì đi Kawachi từ Tokyo hơi bị xa và tốn kém ấy. Ngoài ra nếu mục đích chính của bạn là hoa tử đằng thì nên xác định không thể tham hoa anh đào vì mùa anh đào chưa qua thì mùa tử đằng chưa tới đâu; đi rõ xa tới nơi mà hoa chưa nở thì buồn lắm ấy.

thichcovua
18-12-2015, 07:59
@daugaunhoibo: vâng chị, e định bảo là Sapporo mà dấm dớ lại gõ là Osaka :)

Auzuzi
18-12-2015, 09:49
Cho mình ké tppic một chut :). Mình cũng plan đi Nhật ngắm hoa anh đào cuối tháng 3 đầu tháng 4 (10 ngày), vé mb, ks đã book hết rồi. Mình đi cùng chồng và con gái 8 tuổi. kế hoạch của mình là đến tokyo ở 2 ngày, sau đó di chuyển về osaka, ở Osaka 5 ngày, từ osaka mình sẽ đi day trip tới kyoto và sau đó quay lại tokyo ở 3 ngày trước khi về. Ở Tokyo mình cũng sẽ đi day trip tới một số tỉnh lân cận. Mình ko quá interested với chùa chiền nên dự định tham quan chùa/chiền một số nơi thôi, đi ngắm hoa 1- 2 điểm ở tokyo và kyoto, thời gian còn lại là khám phá phố phường, làng mạc, các vùng lân cận của tokyo, osaka hay kyoto. Mình chưa có plan cụ thể sẽ day trip từ tokyo và osaka đi những đâu (ngoại trừ kyoto), các bạn có kinh nghiệm đi Nhật rồi gợi ý cho mình một vài điểm đáng để đi và tiện cho lịch trình của mình ko? (Mình mua vé JR pass 7 ngày nên sẽ cố gắng tận dụng thẻ một cách tối đa để đi lại). Cám ơn các bạn rất nhiều.

duynguyenn
18-12-2015, 12:47

Vậy chắc t sẽ sửa lại lịch trình sớm hơn vài ngày khoảng giữa tháng 4.Đợt này t đi cùng bạn nên sẽ xuất phát như lịch lần trước t đi từ Tokyo đi chơi lại mấy khu xung quanh rồi xuống Kyoto đi Osaka và Nara và cố gằng đi thêm mấy chỗ mới nữa :)

duynguyenn
18-12-2015, 12:49
Trung tuần tháng 4 đầu tháng 5 thì chỉ còn anh đào ở phía Bắc thôi bạn ơi chứ Osaka còn ở phía nam hơn cả Tokyo thì lá xanh um rồi.

@ duynguyenn : Nếu dự định đi dịp nghỉ lễ 30-4 thì bạn có thể tham khảo lịch trình đã đi năm 2015 của mình (đã có bài chia sẻ trên diễn đàn) + cân nhắc về việc bạn muốn xem/chơi gì (hoa cỏ, chùa chiền, núi non, làng cổ hay công viên, thành thị...) và tính toán về chi phí đi lại cho hợp lý, tiết kiệm vì đi Kawachi từ Tokyo hơi bị xa và tốn kém ấy. Ngoài ra nếu mục đích chính của bạn là hoa tử đằng thì nên xác định không thể tham hoa anh đào vì mùa anh đào chưa qua thì mùa tử đằng chưa tới đâu; đi rõ xa tới nơi mà hoa chưa nở thì buồn lắm ấy.

Giờ đang rất là phân vân không biết nên đi ngắm hoa ở Hàn hay Nhật =.=