PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Bí quyết chống say xe cho chuyến đi dài không bị kém vui!

o0o_Tori_o0o
05-09-2011, 09:16
Sau một chuyến đi dài, cơ thể rơi vào trạng thái choáng váng, chóng mặt, buồn nôn. Bao nhiêu dự định không thể thực hiện vì bạn quá mệt mỏi. Bởi vậy, làm sao để không say xe luôn là mối quan tâm của mọi người khi ngồi trong ôtô.

Say xe là hiện tượng khá phổ biến, mức độ nặng hay nhẹ tùy thuộc vào thể chất của từng cá nhân. Những người ít đi xe, trẻ em từ 2-12 tuổi, phụ nữ là những đối tượng dễ bị say xe. Người say thường chóng mặt, choáng váng, đứng không vững, mệt mỏi, buồn nôn.
Nguyên nhân do não nhận được các thông tin trái ngược nhau từ mắt và tiền đình, cơ quan chịu trách nhiệm về sự cân bằng của cơ thể. Đôi khi say chỉ là do tâm lý, nếu ai đó nghĩ rằng mình dễ bị say xe thì họ có nguy cơ mắc phải hiện tượng này cao hơn người khác.

Đối với một chuyến đi hàng trăm cây số, dù là người khỏe mạnh cũng cảm thấy mệt mỏi. Bởi vậy, chuẩn bị thể lực tốt trước khi đi là điều quan trọng.
Trước và trong khi đi không nên ăn quá no hoặc uống các loại nước có ga vì chúng dễ gây cảm giác buồn nôn. Các chuyên gia khuyến cáo nên ăn nhẹ, sử dụng các loại bánh quy khô, bánh mỳ để hút dịch dạ dày.
Nên nhai một nhánh gừng hoặc ngậm kẹo gừng, bởi chúng có tác dụng ức chế thần kinh trung ương, giảm sự hoạt động của Histamine dẫn đến giảm co thắt cơ trơn, giảm dị ứng với các protein lạ, chống say xe.
Nếu bạn là người dễ say xe, hãy đề nghị với các bác tài cho mình ngồi phía trên, gần cửa thông gió. Ở trong xe nhìn ra ngoài, bạn luôn có cảm giác cảnh vật hai bên đường chạy giật lùi về phía sau. Càng nhìn vuông góc với xe thì tốc độ chạy giật lùi đó càng nhanh, bạn dễ bị chóng mặt hơn. Bởi vậy, hãy nhìn thẳng về phía trước.
Ngồi trong xe mấy tiếng đồng hồ thật buồn chán, chi bằng mang theo quyển sách để đọc lúc rảnh rỗi. Ý tưởng đó chắc chỉ xuất hiện ở những người lần đầu tiên đi xa. Đọc sách trên xe khiến tầm nhìn của bạn cố định, trong khi tai và cơ thể lại thu được tín hiệu chuyển động, bởi thế bạn sẽ chóng mặt.
Nghe nhạc hoặc nói chuyện với mọi người xung quanh sẽ giúp bạn phân tâm, quên đi cảm giác say và mệt mỏi.
Giải pháp dùng bông bịt tai, đáp khăn lạnh lên trán và chìm vào giấc ngủ sẽ làm hành trình ngắn lại và là cách giữ sức tốt nhất.
Cuối cùng là sử dụng thuốc chống say. Đối với những người không muốn uống thuốc có thể sử dụng miếng dán dưới tai.

(Theo vnexpress)

Lantrailt
10-09-2011, 14:16
Đi oto đi xa, mình thường tìm cách nói chuyện để không bị say. Nếu ngủ dc thì tốt còn không.....cứ tào lao nhiều là chả thấy say nữa ^^. Do sk kém, nên mình thấy, càng đọc sách - dù là cuốn mình thích vẫn bị say xe đều - có thể do sự tập trung cao độ hoặc do sk kém nên.......chỉ có chém gió là hết say :D

regforme
12-09-2011, 09:03
Chém vừa phải để ý tới đồ đạc theo người kẻo bị móc túi hết đóa. Say xe ngoài vấn đề sức khỏe ra còn có nguyên nhân xe cộ hoặc cách chạy của bác lái. Bác lái mà lái ẩu hay xe lắm mùi thì có mà khóc tiếng Mán.

gerbera86
13-09-2011, 22:37
Đi ô tô, tàu hỏa... (những phương tiện rung lắc nhiều) không nên đọc sách đâu các bác ah. Trừ phi xe ngon, cảm thấy yên tâm về mức độ rung lắc thì đọc 1 chút, ok. Vi khoảng cách giữa mắt và sách thay đổi nhiều, hại mắt cực, không hề thanh cảnh như ta vẫn nghi đâu ah.
Có 1 cách là uống thuốc chống say (Nautamin chẳng hạn) nhưng buồn ngủ díp mắt, chẳng ngắm nghía được gì đâu ah.
Dán miếng dán chống say, ok, không nôn, không buồn ngủ. Nhưng hơi tốn xiền (20k/ miếng thì phải).
Cách tốt nhất là tập đi nhiều, cho khỏi say. Trước hết hãy luyện tập bằng đi bus. hihi...

Mèo Bay
13-09-2011, 23:31
Dán thuốc chống say xe công nhận là rất hiệu quả nhưng cũng dễ có phản ứng phụ gây chứng song thị (nhìn một hóa hai). Mèo đã từng bị rồi, cả tuần không thể làm ăn được gì cả, mà cũng không có thuốc chữa, chỉ có thể uống nước cam cho nó chóng giải dư lượng thuốc ra khỏi cơ thể thôi.

Krista Stone
15-09-2011, 21:56
Mình thì ít khi bị say xe,mà khi bị say xe thì mình thường dòm hai bên đường(một là hiệu quả nhanh còn hai là chóng mặt thêm),tám với mấy người trên xe hoặc là lôi đồ ăn ra ăn.
Thuốc chống say xe thì mình chưa uống lần nào nên không biết nó có hiệu quả tốt không.

bigsmile
09-02-2012, 21:28
Mình thì chúa say xe, nhiều khi thấy cái xe là muốn...say rồi hihhih, nhưng dạo này lên xe mình rút kinh nghiệm là cứ nhắm mắt lại (không ngủ cũng được) là xong. Vừa rồi đi charity tới Sóc Trăng (từ 11h khuya đến 4h sáng đến nơi) mà khỏe re như bò kéo xe.
Chỉ bất tiện một cái là không nhiều chuyện được thôi.

doremi
10-02-2012, 11:00
mình cũng đang quan tâm vụ này, k biết làm thế nào để chống say tàu (thủy), a/c/e nào có mẹo nào hay chỉ mình với. Còn đi xe mình có cách chống nôn rất hay là ăn và ngửi bánh mỳ, đi từ Đà Nẵng đến Kiên Giang vừa gặm vừa ngửi hết 2 ổ bánh mỳ BigC - no problem!

dochanhv
13-02-2012, 00:21
Nguyên nhân, cách phòng tránh thì các bác đã nói. Đa số là đúng.Em xin các bác lưu ý. Mỗi người say mỗi kiểu. Do yếu tố sinh lý một phần. Phần lớn do tâm lý. Nên, khi lên xe những bác không bị say hãy gợi chuyện thật rôm rả giúp các bác hay bị say '' quên '' say. Nếu bác nào say có ói mửa thì lặng lẽ chút. Tránh ồn ào dễ làm người khác say theo. Không nên nằm,không nên tưa đầu vài thành xe, vai ghế. Nên ngồi thẳng hoặc tựa đầu vào vai người khác .Trên xe không nên xức dầu gió, ăn kẹo cao su có mùi bạc hà. Các bác không nên hút thuốc, uống nhiều rượu bia. Trong xe kín, hơi thở ra kinh lắm.
Em có vài kinh nghiệm thực tế trao đổi cùng các bác :
- Lấy một miếng mật gấu khô bằng nửa hạt gạo. Pha với 20-30 ml rượu chừng 35 độ cho uống là không say. Lỡ say rồi thì hết say. Cái nầy đảm bảo chăm chăm luôn.
- Lấy miếng gừng tươi bằng ngón tay cái. Đập giập bó vào cổ tay chỗ động mạch. Cái này em chỉ dám đảm bảo 90%.
- Bác nào có điều kiện thì tập lái ô tô. Chỉ cần tập lái chỗ bãi trống để hết tâm lý say chứ không cần bằng lái nên không tốn kém. Cái này cũng chăm chăm luôn.
Cuối cùng, xin chúc các bác đừng có say.
Bác nào lỡ say thì đừng bắn hoặc thả bom vào mặt em đang chạy sau. Em cảm ơn !

dochanhv
13-02-2012, 00:33
mình cũng đang quan tâm vụ này, k biết làm thế nào để chống say tàu (thủy), a/c/e nào có mẹo nào hay chỉ mình với. Còn đi xe mình có cách chống nôn rất hay là ăn và ngửi bánh mỳ, đi từ Đà Nẵng đến Kiên Giang vừa gặm vừa ngửi hết 2 ổ bánh mỳ BigC - no problem!
Bác có thể chống say theo cách dùng mật gấu với rượu như trên.
Bác không nên ngồi dưới hầm tàu. Tuy đỡ nhồi, lắc nhưng ồn thấp tần và mùi dầu. Bác cố gắng để nhìn được đất liền dù rất xa. Khi lên bờ nằm ngay xuống đất, cát sẽ nhanh hết say.

Trang_Kây
10-03-2012, 19:03
Hi mọi người,

Kây cũng là chúa say xe (chưa tìm ra ai say ...hơn mình :P) mà lại hay phải đi công tác. Cách đây mấy tháng K tình cờ đọc được bài báo mách cách chữa say xe bằng cách đọc nhẩm (trong đầu, đọc chậm) dãy số bát quái 720.640. Kết quả là giảm đáng kể (hầu như 80-90%) các cơn buồn nôn, chỉ còn hơn chóng mặt 1 chút nhưng chỉ cần xuống xe là K lại trở lại hoạt bát như thường (trộm vía ^^).

Các bạn có thể tham khảo cái link này để hiểu vì sao cách này hiệu quả nhé! Gud luck :D ;)

http://dantri.com.vn/c7/s7-492804/Say-xe-tang-huyet-ap-hay-nham-doc-720640.htm

youvivu
11-03-2012, 11:07
Để chống say xe thì khi đi ăn thật no, Nếu ăn được cay thì ăn càng nhiều càng tốt.

matbuon2412
18-03-2012, 17:53
Hic, e đi xe 100% lần nào cũng say. Làm đủ mọi cách đều vô phương cứu chữa :((

heaven
21-03-2012, 20:19
Mình cũng bị say xe đây, chưa lên xe, đừng gần xe hơi thôi nghe mùi cũng đủ có cảm giác ói rồi :(
Bởi vậy hiếm khi đi xe hơi xa, trừ khi đi xe lớn... Còn taxi thì thôi luôn, đang bình thường ngồi taxi xong uể oải, chóng mặt, chán ăn...
Nhiều lúc tình thế bắt buộc phải uống thuốc chống say xe trước khi đi, không có cảm giác ói mà vẫn nhức đầu, khó chịu...

tuấn béo
21-03-2012, 21:41
Em nghe nói có cách dân gian cho ngậm 1 chỉ vàng 9999 vào miệng thì sẽ không bao giờ bị ói

Dauchankhongmoi
23-03-2012, 00:08
Ngậm một chỉ vàng chống say được hay không thì không biết nhưng phải con nhà đại gia mới xài cách này~~> nhảm

phamdq
24-03-2012, 23:22
Hi mọi người,

Kây cũng là chúa say xe (chưa tìm ra ai say ...hơn mình :P) mà lại hay phải đi công tác. Cách đây mấy tháng K tình cờ đọc được bài báo mách cách chữa say xe bằng cách đọc nhẩm (trong đầu, đọc chậm) dãy số bát quái 720.640. Kết quả là giảm đáng kể (hầu như 80-90%) các cơn buồn nôn, chỉ còn hơn chóng mặt 1 chút nhưng chỉ cần xuống xe là K lại trở lại hoạt bát như thường (trộm vía ^^).

Các bạn có thể tham khảo cái link này để hiểu vì sao cách này hiệu quả nhé! Gud luck :D ;)

Cách này nghe có vẻ hay này. Bạn nào thử áp dụng xem tnao? M đi xe k say, k biết đọc nhẩm cái này có say k :shrug:

StBu
25-03-2012, 04:03
Để chuẩn bị cho 1 hành trình dài trước khi lên xe cần trang bị :
1 tâm lý thoải mái ( Nào mình cùng đi chơi nhé - Ói cũng đi - Không đi thiệt )
1 kĩ năng giao tiếp ( Đối với người đi xe khách dùng để trò chuyện vs bạn đồng hành )
1 hộp miếng dán chống say
1 bịch túi nilon ;)
Nào ! Cùng lên XE

thu buon
25-03-2012, 14:21
Em đã từng làm những cách mà các bác bảo
Chả thấy tác dụng mấy
Nhưng cứ mang một bọc bánh mì khô lên xe
Đảm bảo thơm lừng, không say, tỉnh

linhnam
25-03-2012, 15:02
Em nghe nói có cách dân gian cho ngậm 1 chỉ vàng 9999 vào miệng thì sẽ không bao giờ bị ói

Cách này rất hiệu quả - Nhưng phải làm đầy đủ nha! mình bổ sung thêm là : Ngậm 1 chỉ vàng ( hay bất cứ trang sức quý giá nào ngậm được ! ) và thò đầu ra ngoài kính xe ( xe phải có kính loại mở ra mở vô được nha! )! Đảm bảo không bị say xe!
không tin thử đi!

Fhượt
25-03-2012, 15:20
Trước đây, em đi cái gì cũng say tuốt luốt, không chỉ ô tô mà dễ chịu như tàu lửa hay máy bay cũng say, ói từa lưa.
Theo kinh nghiệm cá nhân, cách để hết say xe là phải thường xuyên đi.
Khi xuống Sài Gòn học ĐH, em tập làm quen bằng cách đi xe buýt. Cứ lên xe ngồi đến khi nào thấy gần say lại xuống.
Sau 1 tuần, em có thể đi trọn tuyến từ Lê Hồng Phong đến Thủ Đức mà không bị say. 1 tháng sau em đã có thể đi từ Sài Gòn lên đến Đà Lạt mà không say xe.
Ngủ cũng là cách để quên không bị say. Tuy nhiên, phải ngủ cho sâu. Chập chờn còn dễ say nữa.

StBu
25-03-2012, 15:21
Em đã từng làm những cách mà các bác bảo
Chả thấy tác dụng mấy
Nhưng cứ mang một bọc bánh mì khô lên xe
Đảm bảo thơm lừng, không say, tỉnh
cũng do từng điều kiện khách quan bạn ạ .
Ví dụ trong xe có mùi ( mùi người , mùi nôn trước , mùi nước hoa khó chịu )
hoặc bác tài chạy ẩu , phóng nhanh phanh gấp cũng là 1 lí do

Vinh Pham
28-03-2012, 11:56
Công nhận là đi xe bus khoảng 1 năm thì đi cả tàu biển mùa biển động cũng chả say nổi.

langbam_dibui
28-03-2012, 21:46

Bi giờ cần nửa chỉ thôi là ko dám ói rồi, mình thì hay uống thuốc thôi, lần nào mệt mà cần đi xe thì cứ uống vào 1 viên (Cinarizin 25mg) là tới bến luôn :)

VinhKuro
15-05-2013, 09:45
Em cũng say xe lắm, đi đâu say đó, không nhất là đường dài, xe buýt trong thành phố cũng say, uống không biết bao nhiêu là thuốc, vẫn say :). Cuối cùng em chọn giải pháp là đi thật nhiều, cứ đi, cứ nôn ra và một ngày kia em đã hết say :)

Rin Nhóc
27-05-2013, 09:09
Hi mọi người,

Có lẽ sẽ thử cách này của bạn.

Thật ra mình cũng không biết mình có bị say xe không nữa. Bình thường thì đi xe bus đến trường khoảng 18km vẫn okie, nhưng nếu đi đường xa thì mẹ luôn đưa thuốc cho uống (mẹ mình bị say xe nặng). Thế là uống và lên xe chỉ biết ăn và ngủ. Chả làm được cái quái gì hết =.=

Có lẽ để chuẩn bị cho 1 chuyến phượt dài thì việc say tàu xe là điều cản trở dân phượt mình nhiều nhất. Mình vẫn khuyên các bạn là tránh uống thuốc say xe, vì nó sẽ làm cho bạn cảm thấy buồn ngủ và mệt mỏi, không cảm nhận được hết chuyến đi (thậm chí ngủ xong vẫn lờ đờ). Tốt nhất là nên luyện tập 1 sức khỏe tốt trướ đó để có 1 chuyến đi tron vẹn :)

Quanghong
14-07-2013, 14:26
uống thuốc chống say khoảng 1h trc khi đi

Maycuatroi
14-07-2013, 16:09
Mình thường cắm tai nghe vào và ngủ lăn lóc :D