PDA

View Full Version : [ĐÃ GIẢI QUYẾT/TRẢ LỜI] Hệ thống quản trị của phuot khắt khe quá

Mê gái
04-09-2011, 20:24
Thiết nghĩ, phuot là 1 diễn đàn mở, diễn đàn chia sẽ, giao lưu và cũng là nơi giải trí, thư giãn của bà con thích phượt. Nhưng mình vào đây có cảm giác hệ thống quản trị của phuot quá khắt khe trong việc quản lý các bài viết của member, việc này làm member thấy mất đi sự thoải mái. Hở tí là nhắc nhở, cảnh cáo này nọ, mặc dù bài viết chẳng đến nỗi vi phạm hay nặng nề gì. Cũng chỉ là 1 diễn đàn thôi... Các bác suy nghĩ!

p/s: Nói vậy các bác không thích thì cứ xóa topic này đi nhé.

caped
04-09-2011, 21:44
Đúng rồi. Bài đặt sai forum cũng thẳng tay khóa, không di dời dùm, mặc dù ghi rõ là sai forum.
Hình như mấy mods chưa được quản lí lần nào, mới nắm quyền hành nên hăng say quá.

dantocgoc
04-09-2011, 23:05
Nhưng mình vào đây có cảm giác hệ thống quản trị của phuot quá khắt khe trong việc quản lý các bài viết của member,

Việc quản lý các bài viết của member ( nhắc nhở & cảnh cáo ) là tránh các nội dung xấu hoặc vi phạm Quy Định mà diễn đàn đã đề ra, đi ngược với định hướng phát triển chung vì cộng đồng.
Nhắc nhở là đối với thành viên vô tình sai phạm khi tham gia bots bài trên diễn đàn.
Phạt thẻ cảnh cáo là dành cho những trường hợp cố ý sai phạm ( khi đã được nhắc nhở nhiều lần nhưng không chịu tiếp thu ).
Điều mà bạn cảm thấy không thoải mái cụ thể là gì?

Đúng rồi. Bài đặt sai forum cũng thẳng tay khóa, không di dời dùm, mặc dù ghi rõ là sai forum.
Hình như mấy mods chưa được quản lí lần nào, mới nắm quyền hành nên hăng say quá.

Biết sai forum mà bạn vẫn viết bài vào đấy thì lỗi của bạn còn nặng hơn đấy.( khi viết bài thì nội dung cần chuyền tải phải phù hợp với tiêu đề của topic nói riêng và của box nói chung ). Về điều này..., trước khi đăng nhập làm thành viên, thì chính các bạn đã đồng ý với tất cả các điều khoản Quy Định mà diễn đàn đã đề ra, nhưng dám chắc các bạn không để ý những yếu tố cơ bản này.

Thay vì cằn nhằn trách móc," đòi hỏi" hệ thống QT phải như thế này thế nọ, thì các bạn tự xem lại bài viết của chính mình. Nếu các bạn chịu khó tìm hiểu kỹ và cẩn trọng với bài viết, thì sẽ không mắc những lỗi nếu trên.
Hãy viết để người khác đọc và cảm nhận, chứ không thể viết theo kiểu tùy hứng "thoải mái thái quá" được.;)

caped
06-09-2011, 01:39
Biết sai forum mà bạn vẫn viết bài vào đấy thì lỗi của bạn còn nặng hơn đấy.( khi viết bài thì nội dung cần chuyền tải phải phù hợp với tiêu đề của topic nói riêng và của box nói chung ). Về điều này..., trước khi đăng nhập làm thành viên, thì chính các bạn đã đồng ý với tất cả các điều khoản Quy Định mà diễn đàn đã đề ra, nhưng dám chắc các bạn không để ý những yếu tố cơ bản này.

Thay vì cằn nhằn trách móc," đòi hỏi" hệ thống QT phải như thế này thế nọ, thì các bạn tự xem lại bài viết của chính mình. Nếu các bạn chịu khó tìm hiểu kỹ và cẩn trọng với bài viết, thì sẽ không mắc những lỗi nếu trên.
Hãy viết để người khác đọc và cảm nhận, chứ không thể viết theo kiểu tùy hứng "thoải mái thái quá" được.;)
Bài viết của mình cũng không phải đặt sai forum. Mình nói "mặc dù ghi rõ là sai forum" là mod ghi. Mình nghĩ bài mình đặt đúng chỗ. Ý mình nói là mod đã ghi là sai forum rồi thi di dời dùm, mắc gì phải khóa rồi để thành viên phải tạo một bài mới trong forum khác. Nếu chủ yếu là để diển đàn gọn gàng thì quả là phản tác dụng, hai bài thay vì một bài.
Di dời tốn bao nhiêu công sức? Mình hỏi thiệt.

mihtua
06-09-2011, 14:40
Mod chỉ có thể di dời bài sang các box do mình quản lý, vì vậy việc di dời bài của thành viên ở sai vị trí về box đúng Mod chưa chắc đã thực hiện được.

Việc đánh giá 1 bài viết là phù hợp với box đấy hay không là đánh giá của các bạn chịu trách nhiệm quản trị diễn đàn, vì thế mong các bạn trước khi viết bài hãy tìm hiểu kĩ cấu trúc của diễn đàn cũng như các quy định của diễn đàn để tránh tạo topic/viết bài sai quy định rồi đến khi Mod xử lý lại cố lên để tranh luận rất mất thời gian và không cần thiết.

CVN
06-09-2011, 16:31
Thường thì các Mods chỉ xóa ngay khi thấy những bài quảng cáo (cố tình) nhầm box. Lý do vì sao nói cố tình nhầm box thì các bạn cũng hiểu là do reg nick chỉ để nhăm nhăm quảng cáo nên hoặc:
- cố tình spam để đủ 20 bài viết để có thể post quảng cáo trong các box mua bán;
- hoặc, cố tình post topic quảng cáo sang các box khác.

Tôi tin chắc không Mod nào xóa ngay những topic có nội dung tốt chỉ vì post sai box.

johnny.angel
07-09-2011, 08:49
Em mới bị nhắc nhở và phạt thẻ, tuy nhiên thì xin phép các bác Mod, Admin nên nhắc nhở anh em hơn là phạt thẻ ngay, bằng chứng là em: mới chưa chỉnh sửa lại bị nhận 1 thẻ phạt vì lỗi chính tả, khi em thấy mình sai quay lại sửa thì cũng muộn mất rồi. Em thiết nghĩ là để giảm thiểu sự cứng ngắc quá trong việc quản trị thì các Mod nên nhắc anh em với các lỗi nhỏ hơn là cho ngay 1 thẻ phạt ( vì nhiều thẻ sẽ bị ban nick - làm gì ai muốn như thế). Mấy người bạn em vì sợ bị Ban nick nên chẳng dám tham gia ( sợ quá mà).
p/s: Các bác Mod cố gắng giúp anh em với nhá. Em cám ơn

Đen
07-09-2011, 10:04
Cũng định nhịn ko nói nhưng sẵn có topic này thì xin tí dung lượng nhỏ của server phuot.com phọt luôn.

Em có cái topic rủ rê đi chơi.

Nội dung thì theo link trên: https://www.phuot.vn/threads/25173-R%E1%BB%A7-r%C3%AA-SG-PNP-Shihanouk-H%C3%A0-Ti%C3%AAn-SG-%28-2-9-4-9%29?p=436680#post436680

Bỗng một ngày nắng đẹp em nhận được một thẻ phạt vì lỗi.

Lý do: Spam hoặc nội dung không thích hợp

Còn khuyến mãi thêm vài câu thăm hỏi "Không có chi tiết lịch trình cụ thể cũng như kinh phí dự trù dành cho chuyến đi"

-----

Nhờ các Mod tinh thông xem dùm em bị lỗi gì. Tại vì em cũng PM hỏi lại nhưng ko trả lời nên mạn phép hỏi thẳng ở đây.

Ai thì cũng có sai sót, lỡ tay nếu có thì nói một tiếng.

CVN
07-09-2011, 11:26
Em mới bị nhắc nhở và phạt thẻ, tuy nhiên thì xin phép các bác Mod, Admin nên nhắc nhở anh em hơn là phạt thẻ ngay, bằng chứng là em: mới chưa chỉnh sửa lại bị nhận 1 thẻ phạt vì lỗi chính tả, khi em thấy mình sai quay lại sửa thì cũng muộn mất rồi. Em thiết nghĩ là để giảm thiểu sự cứng ngắc quá trong việc quản trị thì các Mod nên nhắc anh em với các lỗi nhỏ hơn là cho ngay 1 thẻ phạt ( vì nhiều thẻ sẽ bị ban nick - làm gì ai muốn như thế). Mấy người bạn em vì sợ bị Ban nick nên chẳng dám tham gia ( sợ quá mà).
p/s: Các bác Mod cố gắng giúp anh em với nhá. Em cám ơnVới các mem mới sẽ luôn được nhắc nhở trước. Chỉ khi tái phạm mới nhận điểm phạt. Trong PM gửi cho các bạn cũng nói rõ là các bạn đang bị "nhắc nhở" hay bị nhận "vé phạt". Chỉ khi bị nhận vé phạt thì mới phát sinh điểm phạt. Điểm phạt có là có thời hạn, và sẽ được cộng dồn (trong thời hạn của từng điểm). Khi đạt đủ số điểm cộng dồn (còn thơi hạn) thì mới dẫn tới việc bị hạn chế quyền thành viên có thời hạn hoặc nặng hơn là ban nick có thời hạn. Còn việc "nhắc nhở" sẽ không phát sinh điểm phạt.

Giải thích để các bạn hiểu là nếu các bạn thi thoảng vô tình vi phạm những lỗi nhẹ thì hầu như không thể dẫn tới kết cục bị hạn chế quyền thành viên hoặc bị ban nick.

CVN
07-09-2011, 11:31
Cũng định nhịn ko nói nhưng sẵn có topic này thì xin tí dung lượng nhỏ của server phuot.com phọt luôn.

Em có cái topic rủ rê đi chơi.

Nội dung thì theo link trên: https://www.phuot.vn/threads/25173-R%E1%BB%A7-r%C3%AA-SG-PNP-Shihanouk-H%C3%A0-Ti%C3%AAn-SG-%28-2-9-4-9%29?p=436680#post436680

Bỗng một ngày nắng đẹp em nhận được một thẻ phạt vì lỗi.

Lý do: Spam hoặc nội dung không thích hợp

Còn khuyến mãi thêm vài câu thăm hỏi "Không có chi tiết lịch trình cụ thể cũng như kinh phí dự trù dành cho chuyến đi"

-----

Nhờ các Mod tinh thông xem dùm em bị lỗi gì. Tại vì em cũng PM hỏi lại nhưng ko trả lời nên mạn phép hỏi thẳng ở đây.

Ai thì cũng có sai sót, lỡ tay nếu có thì nói một tiếng.:)) Đen ơi, cái topic này vi phạm quy định của box "Tìm bạn đồng hành" mà: https://www.phuot.vn/threads/18314-QUY-ĐỊNH-Tiêu-đề-phải-có-(NGÀY)-THÁNG-NĂM.-Lưu-ý-khi-lập-nhóm-đi-Phượt

Tất nhiên, Mod có thể "Nhắc nhở" trước khi dùng "Vé phạt"

johnny.angel
07-09-2011, 13:49
Giải thích để các bạn hiểu là nếu các bạn thi thoảng vô tình vi phạm những lỗi nhẹ thì hầu như không thể dẫn tới kết cục bị hạn chế quyền thành viên hoặc bị ban nick.
Theo em thì dù nặng(các lỗi cố ý vi phạm) nhẹ( các lỗi chính tả) thế nào thì các Mod cũng nên cho anh em 1 nhắc nhở trước. Sau lần nhắc đầu tiên mà vẫn không sửa thì khi đó mới nhận vé phạt . Đối với các mem mới, dù cẩn trọng đến mấy vẫn dính một vài lỗi ( không chủ quan). Em không có ý là không phạt thế nhưng cũng để giúp các mem trong việc tham gia Forum được thoải mái ( không dè dặt quá trong việc post bài) thì mình nên như vậy ạ.
Điều này thì em thấy bác Mihtua làm quá tốt ( nhắc nhở khi em phạm lỗi chính tả - chứ không như bác Thienson cho em 1 thẻ luôn :( mà cũng vì lỗi chính tả). Xin lỗi các Mod nếu comment của em có ngược lại với cách làm việc của mọi người.
Cám ơn bác CVN nếu em nói quá thẳng quá thật =)). Bác xem xét ý kiến của em nhé.;)
Mong bác và các Mod đừng lấy thẻ phạt làm cách để khiến anh em trong Forum buồn, sợ.

babyone
07-09-2011, 15:21
Theo em thì dù nặng(các lỗi cố ý vi phạm) nhẹ( các lỗi chính tả) thế nào thì các Mod cũng nên cho anh em 1 nhắc nhở trước. Sau lần nhắc đầu tiên mà vẫn không sửa thì khi đó mới nhận vé phạt . Đối với các mem mới, dù cẩn trọng đến mấy vẫn dính một vài lỗi ( không chủ quan). Em không có ý là không phạt thế nhưng cũng để giúp các mem trong việc tham gia Forum được thoải mái ( không dè dặt quá trong việc post bài) thì mình nên như vậy ạ.
Điều này thì em thấy bác Mihtua làm quá tốt ( nhắc nhở khi em phạm lỗi chính tả - chứ không như bác Thienson cho em 1 thẻ luôn :( mà cũng vì lỗi chính tả). Xin lỗi các Mod nếu comment của em có ngược lại với cách làm việc của mọi người.
Cám ơn bác CVN nếu em nói quá thẳng quá thật =)). Bác xem xét ý kiến của em nhé.;)
Mong bác và các Mod đừng lấy thẻ phạt làm cách để khiến anh em trong Forum buồn, sợ.

Mình không biết chính xác sai chính tả như thế nào thì bị mod phết thẻ luôn, nhưng thỉnh thoảng có những bài vô tình mình đọc, các bạn hình như không có chút khái niệm gì là tôn trọng chính tả tiếng Việt. Mình cố gắng đọc xong thì lùng bùng, hại não dễ sợ. Diễn đàn là diễn đàn mở, nhưng ít nhất các bạn tham gia viết bài cũng chịu khó viết cho người khác đọc hiểu được thông suốt mạch lạc, đừng bắt vừa đọc vừa đoán vừa nghiến răng. Với những topic tám sau những chuyến đi thì thoải mái hơn, nhưng với những bài chia sẻ mà đọc vấp chính tả, mình nói thiệt là bực. Công việc của mod thì mod làm, nhưng mỗi thành viên cũng cần tôn trọng bản thân và tôn trọng các thành viên khác khi post bài, ít nhất là cũng đọc lại và tự sửa chính tả cho bài viết của mình.

johnny.angel
07-09-2011, 15:36
Công việc của mod thì mod làm, nhưng mỗi thành viên cũng cần tôn trọng bản thân và tôn trọng các thành viên khác khi post bài, ít nhất là cũng đọc lại và tự sửa chính tả cho bài viết của mình.
Cám ơn bác Babyone. Em thì cũng không dám trách các Mod là quá khắt khe hay thế này thế nọ. Ý em ở đây là : tốt nhất là khi Mod phát hiện bài của mem có lỗi thì:
T1: gửi 1 nhắc nhở tới mem để mem tự chỉnh lại bài viết.( dĩ hòa vi quý cho các mem vì có thể vô tình ko để ý)
T2: sau khi gửi mà vẫn không thấy mem tự edit lại bài thì khi đó các Mod sẽ tặng cho mem 1 thẻ.( như vậy các mem đừng trách là bị phạt được nhé).
Cuối cùng thì mới là cấp bậc nặng hơn là xóa Topic or Ban nick.
Bác thấy ý kiến của em như thế thấu tình đạt lý không ah?;)

mihtua
07-09-2011, 16:37
Bạn johny cũng thông cảm, các mod cũng là những người đi làm như người bình thường, việc tham gia quản lý diễn đàn là việc tự nguyện với mong muốn diễn đàn phát triển hơn, nhiều bài viết hay hơn. 1 ngày diễn đàn có bao nhiêu bài mới, riêng cái việc theo dõi, đọc hết các bài đã là 1 việc quá sức rồi, trong đấy có rất nhiều bài viết không theo văn phạm tiếng Việt, không thể xử lý tất cả các bài theo kiểu cảnh cáo trước rồi theo dõi xem có sửa không để phạt thẻ. Bạn đề nghị trên góc độ người tham gia thì cũng nên nghĩ ở vị trí những bạn Mod dùm.

Thế nên trước hết là yêu cầu ý thức cá nhân của các bạn tham gia diễn đàn phải có trách nhiệm với bài viết của bản thân mình chứ không phải cứ viết ra đấy là xong, có vấn đề gì thì Mod sửa hoặc Mod nhắc để mình sửa.

thienson
07-09-2011, 17:44
Điều này thì em thấy bác Mihtua làm quá tốt ( nhắc nhở khi em phạm lỗi chính tả - chứ không như bác Thienson cho em 1 thẻ luôn :( mà cũng vì lỗi chính tả).

Chúng tôi có công cụ để kiểm tra mem nào đã từng bị phạt thẻ và bị phạt theo mức độ nào. Khi tôi đọc 1 bài của 1 mem nếu thấy có vi phạm lỗi trình bày bài viết, tôi sẽ vào nick mem để xem thử mem đó vi phạm lần đầu hay tái phạm rồi mới quyết định nhắc nhở hay phạt thẻ.

Nếu tôi thấy lần trước đã có Mod khác nhắc nhở mà lần sau vẫn vi phạm tôi sẽ phạt thẻ chứ không thể lại nhắc nhở rồi lại chờ xem có vi phạm tiếp không.

Như trong trường hợp của bạn: Mod Mihtua đã nhắc nhở nhưng đến bài sau bạn lại mắc lỗi cũ thì không thể nói tôi phạt nặng tay được.

johnny.angel
07-09-2011, 21:19
Cám ơn các bác. Tất nhiên nhắc nhở hay phạt thẻ đều vì mục đích phát triển Forum thôi (cái này ai cũng nên hiểu như thế phải không ah) nên em cũng đâu có trách các bác vì đấy là nhiệm vụ của các Mod. Là em, em cũng sẽ làm vậy thôi.
Vẫn như ý em nói ở bài trên với bác Baybyone. Em đóng góp với tư cách thành viên để các bác giúp chúng em thôi ý mà. Nếu các bác thấy như thế là đòi hỏi quá đáng thì cũng không sao. Mỗi người 1 chủ quan mà. Phải không bác Thienson ( em không có ý tung hứng ai hết vì vào đây mọi người đều là thành viên forum cả).
Quan điểm của em là giúp anh em thành viên tự thấy lỗi và sửa hơn là răn đe như các cụ ta chẳng có câu GIƠ CAO ĐÁNH KHẼ đấy là gì. Thế nên, mạo muội đề đạt với các Mod là như thế ạ.

dantocgoc
07-09-2011, 23:57
Quan điểm của em là giúp anh em thành viên tự thấy lỗi và sửa hơn là răn đe như các cụ ta chẳng có câu GIƠ CAO ĐÁNH KHẼ đấy là gì. Thế nên, mạo muội đề đạt với các Mod là như thế ạ.

Mình nhớ không nhầm chính bạn đã được mình nhắc nhở, ngay khi viết có sai phạm ( Nhưng bạn có tiếp thu đâu ). Thay vì trình bày và đổ lỗi cho hoàn cảnh thì bạn tự nên chú tâm hơn với bài viết của chính mình đi nhé.

anhchinhs
08-09-2011, 01:50
Nhân tiện cho em hỏi mod xoá bài mà ko thông báo cho thành viên có được ko vậy???

mihtua
08-09-2011, 06:57
Nhân tiện cho em hỏi mod xoá bài mà ko thông báo cho thành viên có được ko vậy???

Có em ạ :)) em bị xóa mất bài gì à :D

pemeo
08-09-2011, 16:30
Là mem mới với nhau, nên tôi đồng cảm với những gì các bạn đang và đã trải qua ... Nhưng tôi thiết nghĩ , mỗi người nên bỏ bớt cái tôi của mình đi 1 chút thì mọi chuyện sẽ êm xuôi thui mà ? Cứ tranh luận thế này thì đôi bên cùng khó chịu , bực bội và khó " nhìn " nhau hơn thui.Tôi biết là các bạn đang góp ý cho các Min,Mod. Nhưng hơn thua với nhau từng câu , từng chữ như thế thì được gì ??? Thôi thì ta cứ thay đổi theo chiều hướng mà họ muốn,rùi sau đó mà họ vẫn tiếp tục nhắc nhở, xóa bài, phạt thẻ 1 cách vô lý nữa , thì khi ấy ta có quyền kiện cáo vẫn chưa muộn mà ????
Vì là người đứng đầu điều hành 1 diễn đàn (tuy k lớn cũng k nhỏ) nên Họ phải có cách thức và nguyên tắc của họ.Có như thế thì trật tự mới k bị đảo lộn.Ngay từ khi đăng kí là thành viên,các bạn cũng đã " kí " vào cái điều ước đó rùi mà ???.Tôi k bênh ai mà cũng k bỏ ai,mà tôi nói lên đây với tư cách là ý nghĩ cá nhân mà thôi.
Xin lỗi nếu những đóng góp , những câu nói trên làm các bạn và Mod k vừa lòng !

thangque
08-09-2011, 22:59
Tuy nhiên các mod cũng nên xem xét lại khi được góp ý. Không nên quá bảo thủ :)
Keke, nhiều chuyện tí

johnny.angel
09-09-2011, 09:44
Mọi lời góp ý thì cũng là góp ý cho mem thôi. Các Mod cũng đã và đang là mem chứ đâu phải ai xa lạ nên các Mod thừa hiểu mà.
Đôi khi cãi cọ không nhằm mục đích gì cả ( chỉ xả được bực tức 1 lúc thôi ). Nên em nghĩ là nên nhường nhau, đặt bút kí cam kết thì phải chấp nhận. Đúng không ạ? :T

thienson
09-09-2011, 10:38

Xoá bài thì cũng có nhiều trường hợp, nếu đó là 1 bài viêt, 1 Topic có giá trị hoặc người viết đã bỏ nhiều công sức để viết nhưng vô tình hay do không rõ nội qui mà viết bài sai Topic, mở Topic sai Box thì sẽ được nhắc nhở, thông báo và nếu cần sẽ được chuyển đến Topic hay Box phù hợp với nó.

Còn những bài Spam câu bài, tán nhảm trong những Topic chuyên đề thì bị xoá hoặc chuyển vô Go Green mà không cần nhắc nhở.

thangque
09-09-2011, 10:40
Bác dantocgoc bớt nóng :D Mọi lời góp ý của mấy bạn đó chỉ để làm 4rum ngày càng tốt hơn. Và tất nhiên ko phải ai lúc nào cũng đúng.
Các mod như đại biểu quốc hội, lắng nghe ý kiến cử tri ấy mà ^^
Còn các bác nào mà dùng tiếng Việt ko trong sáng thì e ủng hộ ban nick ngay. Nói thật, dị ứng lắm

nguyenhoangha
10-09-2011, 16:16
Vừa đọc được cái này http://wwwz.vietnamnet.vn/vn/cong-nghe-thong-tin-vien-thong/38798/chinh-sach--ten-that--se-giet-chet-google-.html

Phát biểu này của Google làm cho tôi nhớ đến câu nói khá nổi tiếng của fRzzy (admin diễn đàn vOz): "Sân chơi nào cũng có luật chơi riêng của nó và nếu bạn không thích luật chơi, bạn có quyền không chơi".

Nhập gia tùy tục , các cụ dạy mãi rồi .Đây là câu trả lời chính xác nhất.