PDA

View Full Version : Phượt... bị say sóng

convitque
15-12-2008, 17:55
Các bạn thân mến!

Phải nói rằng không gì đau khổ hơn đối với dân phượt mà bị say sóng, say xe..nói chung là bị khó chịu khi đi các phương tiện như ô tô, tàu biển, và máy bay. Từ khó chịu chút chút đến rất khó chịu có khi còn cả nằm vật ra và bất tỉnh, người lả và nhũn ra như sắp gặp Diêm Vương thì không có nỗi kinh hoàng nào hơn.

Có người nói, "như thế mà còn đèo bồng làm gì, yếu thì liệu mà đừng có ra gió chứ!" Là biết thế, là hiểu thế. Là cứ mỗi lần đi đâu về là phải nghỉ thêm vài ngày cho người tỉnh ra, và tự thề với lòng mình là sẽ không đi nữa, vì .... Nếu ai đã bị say sóng đến mức nôn hết những gì trong người ra vẫn còn nôn, và luôn cả mật xanh mật vàng cũng đội nón ra nốt, người nhũn như con chi chi thì sẽ hiểu cảm giác này: thà chết còn hơn là tiếp tục đi, và không ít vài lần năn nỉ bác tài cho em đi bộ.

Nhưng khổ một nỗi là có cái máu phượt trong người rồi thì làm sao mà ở yên một chỗ cho được. Nên có thề có thốt mấy sau mỗi lần đi nhưng rồi ai rủ thì vẫn hào hứng như chưa từng bị gì cả.

Tôi đã từng là thế. Từng muốn "chết đi còn hơn" từ khi mới 5 tuổi theo ba đi công tác xa. Tôi thấy cái xe thì sợ, còn bác lái xe thì thấy tôi cũng sợ, rất sợ nữa đằng khác vì lúc nào cũng sản xuất toàn những thứ khó ưa, cái xe của bác ấy trước sau cũng biến thành "không thể nào chịu nổi". Từ đó đến giờ tôi vẫn cứ bệnh "sợ xe, sợ tàu" và nhiều lần suýt chết, nghĩ đến ô tô là choáng váng và muốn say rồi, nói chi là trèo lên đó và đi.

May sao một vài năm gần đây, tôi đã học được một cách chống say xe cực kỳ hiệu quả. Bằng chứng là kỳ đi Huế bằng ô tô bảy ngày và đi các tỉnh Miền Tây hơn 2.000km mất cả tuần cũng bằng ô tô mà tôi khỏe như vâm. Lại thêm chuyến phượt Fan hồi 2/9 cho thấy phương thuốc này có hiệu nghiệm. Chuyến phượt Fan, tôi phải đi máy bay từ Nha trang đến Hà nội, đi tàu lửa lên Lào cai, rồi đi xe lên Sa pa mà vẫn giữ được bình tĩnh và sức khỏe để leo Fan. Bình thường chỉ đi xe từ Nha Trang đến Sân bay Cam Ranh là biết tay ngay, nhưng kỳ vừa rồi đúng là tốt thật. Từ Sân bay Nội bài về Hà nội, tôi còn dám đứng để nhường chỗ cho các cụ già ngồi.

Thử nghiệm qua nhiều chuyến đi hơn 2 năm trời, tôi dám chắc cách chữa say xe của tôi có hiệu quả. Tôi dám chắc không có ai say xe bằng tôi cả. Bạn bè tôi cũng khẳng định vậy, nhất là sếp khi đi công tác mà thấy tôi là ớn luôn. Vậy mà bây giờ tôi đi vô tư và giữ được sức khỏe tốt, nhất là không còn "sợ xe" nữa. Tôi xin chia sẻ với các bạn thích đi chơi mà cùng cảnh ngộ của tôi. Bạn nào cần thì ới lên nhé.

nhà
15-12-2008, 18:25
em thì không bị say tầu xe nhưng biết đâu sẽ có lúc dùng tới, nếu bác có mẹo nào thì chỉ luôn cho anh em đi ạ. :)

vntuyen
16-12-2008, 08:29
Nhà mình có người say xe đấy. Bạn bật mí bí quyết đi nào.
Có lần đi ăn nhà hàng Việt ở khá xa trường, 1 cô bạn học gắp đồ ăn vào chén mình rồi nói câu thấy thương "Anh ráng ăn đi, ngon lắm, em ăn thì chút xíu nữa cũng ói hết, uổng lắm". :help

chuotchitxu
16-12-2008, 08:36
Nói đến chuyện say sóng... :(

Gớm... nhớ cái lần đi Côn Đảo, cả bọn leo lên boong tàu đánh chén no say, ngủ khò khò đẫy giấc... trong khi đó thì phải ngồi chơi với bạn toilet cả đêm. huhu... hận X(

mihtua
16-12-2008, 08:39
Bạn có cách nào thì chỉ cho mọi người đi :) tớ thì cũng thuộc loại vô địch về say xe, cứ lên xe là phải uống thuốc rồi lăn ra ngủ chứ không thì không chịu nổi :D Công nhận là lúc say xe chỉ muốn chết đi cho xong, nằm vật vã cứ thề lên thề xuống đây là lần cuối cùng em đi xe, không bao giờ còn đi lại nữa, thế mà về nhà 1 thời gian là lại máu lên muốn đi :LL

Jack Daniels
16-12-2008, 09:01
Tớ thì khác. Tớ chỉ bị say với các loại ô tô từ 24 chỗ đổ xuống còn tất cả các thể loại khác như tàu lửa, tàu nước, ô tô trên 24 chỗ, máy bay, máy bò, xe máy, xe đạp tớ chơi tất.

Nhớ lần đi cù lao chàm. đến giờ ông chủ ghe chắc vẫn hận tớ :D. Đi ra không sao đến lúc đi vào cả ghe lử đử mình tớ đứng giữa ghe nhún phải một nhát nhún trái một nhát. Cái ghe sạch sẽ của ổng bỗng chốc biến thành bãi chiến trường với những tiếng a lô rồi huế rồi đủ các loại địa danh khác :D

Nói thì nói dzậy chớ gặp xe 24 chỗ đổ xuống là tớ tắt điện. Vậy nên bạn có phương thuốc nào thì phím cho tớ với nhé :D

convitque
16-12-2008, 16:39
Hi hi!

Nghe tâm sự mọi người mới biết không chỉ riêng mình thấm cái nỗi khổ say xe này. Có lẽ đời là thế, không có gì trọn vẹn, niềm vui lại càng không nốt. Nhưng dù sao thì mình cũng phải vui, cũng phải vượt qua hoàn cảnh.

Tôi đã chống say xe, say tàu bằng cách uống thuốc nautamin - thuốc chống say xe và không đau đầu. Chắc nhiều bạn sẽ nói ngay là mình uống rồi mà cũng không thấy xi-nhê gì. Đúng vậy, vì tôi cũng từng nghĩ thế.
Sau này nghiên cứu thật kỹ nguyên nhân say xe, tôi tự rút ra các nguyên nhân sau:

Có 2 loại say xe:

1- Chỉ chóng mặt, nhức đầu, khó chịu trong người
2- Chóng mặt, buồn nôn và nôn ra hết.

Nguyên nhân:

1. Tiền đình yếu – làm cho tín hiệu của não bị nhiễu, không xử lý được giao động nhất thời của xe và người làm rối loạn khả năng điều kiển của não lên thần kinh thực vật và thế là ngoài đau đầu còn dẫn đến nôn mửa.
* Đây là nguyên nhân bẩm sinh không thay đổi được, chỉ có dùng thuốc và nhắm mắt khi lên xe để hạn chế sự rối loạn giữa tín hiệu của tiền đình.
2. Dạ dày có vấn đề - nếu ăn những thức ăn khó tiêu, có nhiều dầu mỡ thì khi cơ thể bị rối loạn thần kinh thực vật dễ dẫn nôn mửa.
3. Dị ứng mùi xe ô tô, mùi dầu tàu biển

Với tôi thì hội đủ 3 nguyên nhân trên, nếu ai giống tôi thì làm như sau, còn nếu bị ít hơn 3 nguyên nhân trên thì tuỳ cơ ứng biến.

Cách giải quyết:

* Tiền đình: thuốc nautamin, ngồi im và nhắm mắt khi lên xe khoảng 60-100km đầu
* Dạ dày yếu: ăn cháo hoặc bánh mì không, những món ăn dễ tiêu. Tuyệt đối không nhịn đói.
* Mùi xe: ngửi cà phê bột, mùi cà phê rất hay, có thể khử mùi xe rất tốt, làm thơm cả xe ô tô.

* Một ngày uống 3 viên nautamin -sáng trưa chiều. Uống hơi nhiều đấy nhưng được cái này đành mất 1 chút cái kia.

- Trước khi đi:
+ Chuẩn bị thuốc Nautamin, 1 gói cà phê bột
+ Trước khi đi 30phút: uống 2 viên Nautamin để thuốc có tác dụng. Ăn cháo thịt heo, bánh mì không hoặc những thức ăn theo bạn là dễ tiêu hoá và không làm bạn có chịu nếu như bị ợ lên. Tuyệt đối không được để bụng đói, quan niệm không ăn thì sẽ không ói là sai lầm. Nếu bạn mệt và đói nữa thì người sẽ không còn sức chịu đựng nữa. Nói gì thì nói nội lực vẫn là quan trọng nhất.

+ Lên xe thì mang cà phê ra ngửi ngay để khỏi bị mùi xe làm khó chịu.
+ Nguyên tắc này quan trọng: nhất định phải thực hiện:
Khi bắt đầu lên xe phải
- Ngồi im,
- Đừng để đầu lắc lư,
- Không nói chuyện
- Chịu khó nhắm mắt dù không buồn ngủ 1 đoạn đường khoảng 60- 100km .
* Mục đích: cho cơ thể quen với giao động của xe, làm tiền đình của mình nó không bị rối loạn. Khi nào bạn cảm thấy trong người yên ổn và thoải mái thì hãy mở mắt ra và hoạt động bình thường, nhưng tốt nhất là không nên đứng lên ngồi xuống, chỉ hoạt động nhẹ thôi.
- Vượt qua được đoạn đường đầu tiên này mà không bị khó chịu gì thì là tốt rồi, có thể đảm bảo sức khoẻ cho cả chuyến đi.
- Tiếp đó, bạn cũng phải duy trì trạng thái này là phải uống thêm Nautamin. Cứ khoảng 400km hoặc cảm thấy hơi đau đầu là phải uống thêm 1 viên. Nếu bạn đi xe liên tục thì pảh uống 1 ngày 3 viên, phải cầm theo túi cà phê để giữ cho mình cảm thấy dễ chịu. Phải duy trì việc uống thuốc này nếu bạn là người có hội đủ 3 nguyên nhân say sóng như tôi.

Tôi đã thực hiện như trên và thấy rất hiệu nghiệm. Đi xe liên mấy ngàn km, đi canô hơn 240km đường biển ra đất Mũi Cà Mau mà vẫn OK.

Sau một lần vượt qua sự kinh hoàng thì sự tự tin khi đi xe sẽ tăng lên gấp bội.

Hy vọng giúp bà con được chút nào, giảm thiểu sự kinh hoàng xe cộ và tối đa sự thoải mái của những chuyến đi.

Dù sao cũng cứ phượt thôi.

kephieulang
16-12-2008, 16:53
Mình có bổ sung thêm chút là
+ ngồi không dựa vào ghế nhiều quá vì khi đó người mình với xe thành 1 khối chuyển động, dễ bị tác động bởi xe
+ mua cái gối ngủ trên xe, nó cố định đầu của mình
+ ko ăn các thức ăn khó tiêu như lạc (đậu phộng), trứng luộc..

Với mình: cứ đi xe nhiều là hết. Khi đi xe mà càng nói chuyện vui, càng không bị say xe

Bây h thì ko còn say xe nữa rồi, tàu biển thì ít đi lắm
Chúc vui

mihtua
16-12-2008, 17:04
Tớ thì cứ mong có cách nào triệt để cơ chứ phụ thuộc vào thuốc thì ghét lắm, thấy bảo châm cứu cũng chữa được tiền đình nhưng chưa tham khảo được ai cả :D
Nếu dùng thuốc thì tớ hay dùng loại thuốc chống say của Canada (ko nhớ nổi tên), màu cam, giá khoảng 400đ/viên, đi xa thì làm 2 viên 1 ngày còn gần gần thì 1viên là đủ. Loại này thì tớ chưa thấy ai uống mà bị say cả, uống vào là vô tư. Đợt tớ đi Lào chẳng lo gì chỉ lo mất gói thuốc chống say :))

chuotchitxu
16-12-2008, 18:04
Với mình: cứ đi xe nhiều là hết. Khi đi xe mà càng nói chuyện vui, càng không bị say xe

Iem càng nói, mắt càng mở là càng mau tèo :))

Hồi giờ thì thuốc thang nào cũng vô tác dụng.
Chỉ được cái quen tật leo lên xe là ngủ :">
(thậm chí đi xe bus còn ngủ được)

Dưng mà đôi lúc ồn quá (dù đã bịt lỗ tai + gối du lịch) không khò khò là tèo thật :shrug:

alias.noodles
16-12-2008, 21:28
Thường những ai say xe (tàu) thì rất ngại đi và luôn tìm cách tránh rơi vào tình trạng say xe ... do đó cách tốt nhất là cố gắng chịu đựng vài (nhiều) lần.

Đi mãi sẽ quen và không còn say nữa :)

Theo tớ đấy là cách duy nhất để chữa bệnh này :D

azure
16-12-2008, 22:06
Nhiều anh lái xe khi lái xe thì không say, khi ngồi dưới cho người khác lái thì lại say. Vậy học lái xe ô tô và leo lên lái xe là hết say ????????
Tớ thấy là cứ đi nhiều thì sẽ quen và hết say. Như Tây ý, đi xe ô tô từ bé, có mấy người bị say đâu.

Các bạn thử tham khảo bài chống say xe không cần dùng thuốc này nhé:http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=27656

anhminh
16-12-2008, 23:18
đúng rồi, tớ đã từng gợi ý ở đâu đó là chịu khó tranh chỗ cạnh lái xe, tay cầm cái rổ, xoay xoay giả vờ lái. Hiệu nghiệm cực :D

convitque
17-12-2008, 07:33
Say xe mỗi người mỗi kiểu và ở mức độ khác nhau nên tùy hoàn cảnh mà áp dụng. Tuy nhiên nếu đã là cơ địa như Tiền đình yếu thì khó mà khắc phục, ngay cả châm cứu cũng chỉ có hiệu nghiệm 1 lúc thôi, nếu đi lâu xe nhiều thì không có tác dụng. Uống thuốc là cực chẳng đã, nhưng phải chấp nhận "mất cái này được cái kia" thôi.

Chắc chắn không ít các bạn sẽ rất thất vọng khi thấy cách chống say phức tạp của tôi. Nhưng tôi nói rồi, đây là cách áp dụng có hiệu quả cho bản thân tôi - mức độ say xe phải gọi là vô địch và không hề giảm đi theo năm tháng chinh chiến. Mỗi lần mỗi cảm giác kinh hoàng. Nếu bạn nào ở mức độ như tôi, áp dụng các cách khác mà vẫn say và mệt thì hãy thử làm theo cách của tôi xem sao.

alias.noodles
17-12-2008, 08:20
Say xe mỗi người mỗi kiểu và ở mức độ khác nhau nên tùy hoàn cảnh mà áp dụng. Tuy nhiên nếu đã là cơ địa như Tiền đình yếu thì khó mà khắc phục, ngay cả châm cứu cũng chỉ có hiệu nghiệm 1 lúc thôi, nếu đi lâu xe nhiều thì không có tác dụng. Uống thuốc là cực chẳng đã, nhưng phải chấp nhận "mất cái này được cái kia" thôi.

Chắc chắn không ít các bạn sẽ rất thất vọng khi thấy cách chống say phức tạp của tôi. Nhưng tôi nói rồi, đây là cách áp dụng có hiệu quả cho bản thân tôi - mức độ say xe phải gọi là vô địch và không hề giảm đi theo năm tháng chinh chiến. Mỗi lần mỗi cảm giác kinh hoàng. Nếu bạn nào ở mức độ như tôi, áp dụng các cách khác mà vẫn say và mệt thì hãy thử làm theo cách của tôi xem sao.

Theo mình thì bản chất của vấn đề là say xe không phải là một bệnh mà chỉ triệu chứng. "Triệu chứng say xe thường xuất hiện khi não nhận được các tín hiệu đối lập từ nhiều hướng khác nhau. Trong điều kiện bình thường (đường bằng phẳng, tàu xe chạy thong thả không xóc, không lắc lư phanh gấp ...) thì chỉ 1% người đi xe gặp phải triệu chứng này"

Do vậy yếu tố tâm lý là quan trọng nhất để chống lại "bệnh" say xe, mà nói đến tâm lý thì cũng như "tâm lý thi đấu" trong thể thao thôi cứ được cọ xát nhiều là khắc dày dạn. Dĩ nhiên cũng có nhiều cách khác miễn sao làm cho người bị say xe vững tin là ổn ngay và cách của bạn convitque nêu ra là một ví dụ.

Nói thêm cho vui về chuyện tiền đình yếu, kinh nghiệm cho thấy mấy ông bợm nhậu hầu như ai cũng mắc chứng này (do ngửa cổ ực ực nhiều quá) :))

convitque
17-12-2008, 10:36
Đúng vậy, nếu không may rơi vào 1% như bạn alias.noodles nói ở trên thì cũng quá buồn rồi. Như thế không có cách nào là phải có sự tự tin khi bước lên xe, tự tin mình sẽ không bị say xe. Hãy chọn cách nào vì n nguyên nhân nhưng chỉ một mục đích cuối cùng là không say xe và có một chuyến đi thật là vui. ok.
Chúc mọi người có những chuyến đi vui vẻ và không say xe như mình. Như là trong mơ và quá sung sướng khi dám tuyên bố: "tôi đã không sợ xe nữa". Một bước ngoặc lớn trong đời - giã từ bớt những chuyến rong ruổi bằng xe máy. hi hi.

Pinkky
17-12-2008, 15:00
em cũng dạng say xe kinh dị, đầu rất khó chịu,chỉ muốn chít ngay đi cho rảnh, cả biutifun nữa.
Thuốc thang thì ko muốn dùng, sau em phát hiện ra là nếu gục đầu về phía đầu gối, hoặc có điều kiện thì nằm, thì ko bị say, hoặc đang say cũng hết khó chịu ngay. Khổ cái là chả bao h đc ngồi cho thẳng lưng, ko được ngồi ngả đầu ra sau :D
Nhiều năm nay em vẫn sống chung với say mà ko dùng thuốc, nhưng khổ bạn bè đứa nào ngồi cạnh có khả năng bị em mượn giò làm gối :D

Nhưng cũng tùy người thôi, có người nằm vẫn say, mỗi người phải thử nghiệm để tìm cách trị say cho mình.

Jack Daniels
17-12-2008, 15:09
He he he
Tips các bạn nêu trên tớ đều đã áp dụng hết gồi. Có cả cách lấy củ gừng đập nát buộc vào cổ tay nữa (cách này chưa thấy bạn nào nói). Dưng mà tạch vẫn tạch. Đầu tiên là mật xanh sau đó là mật vàng. Mà mỗi lần như thế xong là người chỉ muốn chết đi cho rảnh nợ.

Vậy nên đi du lịch bằng xe máy là tớ khoái nhất.

convitque
18-12-2008, 09:49
@kemiano: bạn ơi, hồi giờ tớ cũng như bạn vậy, đi đâu cũng xe máy. Nhưng bây giờ già yếu rồi, đi xe máy không như hồi trước, mỏi lưng vào đau mông lắm. Bạn còn sức trẻ thì cứ tiếp đi, khi nào già yếu như tớ thì thử cách của tớ nhé.

xuan_ngoc
11-03-2009, 14:51
công nhận là em chưa bị say xe bao giờ (hay là em chưa bít say xe là như thế nào :d ) , chỉ thỉnh thoảng đi xe hơi nhức đầu tí, nhưng e nhận thấy,khi di chuyển nhiều hoặc nói chuyện nhiều,cảm giác nhức đầu,chóng mặt hầu như không còn (tất nhiên là tàu xe đủ rộng và được phép đi lại)

tichuot
11-03-2009, 16:08
Kinh nghiệm à, có chút chút nhé:LL
Hồi nhỏ tớ chỉ thấy xe thôi là đã ói cả mật xanh rồi, nhưng từ khi tớ đi tàu lượn của Đầm sen Park tớ giờ là hết luôn. lần đó tớ vừa bước xuống là nằm luôn, chỉ tội mây người ngồi đằng sau hưởng hết những thứ trong bụng tớ.X(
sau lần đó tớ đi xe không thấy nhứt đầu và ói nữa.. hehehe

bây giờ tớ hay chở thầy cu tí 2 tuổi cho nó chơi Thú Nhún để cho nó quen với cường độ dao động để phòng ngừa chuyện say xe,..

Coi vậy chứ hiệu nghiệm lắm đấy.

Hay là các bác nào bị say tàu xe rủ nhau chơi Thú Nhún đi, chơi vài lần là hết hà:LL(c):LL

m30b30mummjm
25-03-2009, 14:26
em sẽ thử......em thỳ hình như chỉ bị dị ứng với mùi xăng thôi.....vì em thấy mỗi lần đi ô tô hoặc đi tàu thủy thỳ đều lảo đaorồi thỳ ói hết...nhưng mà xuống xe thỳ lại khỏe ra.

barandom
26-03-2009, 19:51
Ai ở TP.HCM mà hay bị say xe thì thứ bảy, chủ nhật sáng lên đại một cái xe buýt nào đó đi hết đường thì xuống leo lên xe buýt khác đi tiếp , đến chiều thì về nhà ngủ . Làm như vậy chừng 1 tháng là đảm bảo hết say xe ngay.
Chú ý : nếu rãnh thì đi từ thứ 2 tới thứ 6 hiệu quả hơn gấp 5 lần

Quat
26-03-2009, 20:21
Tớ công nhận là say xe mà đi nhiều thành quen . Trước làm xa thành phố, đi xe với mấy chị em xay vật vã và đã từng cho anh lái xe ăn cả một quả (biu ti phun) thế mà sau vài tháng chẳng còn thấy ai say sưa gì nữa . Lên xe cười nói ầm ầm .

pan
08-04-2009, 00:30
Hị hị, lại nói đến say tàu xe, e là đứa bướng chả bao giờ ... say. Nhưng vẫn dính chưởng, chỉ chết vì cái khoái 1.
1. Đoạn từ Bắc Kạn lên Cao Bằng --> ăn quả hồng, cái loại dấm gần chín í, phun luôn, hết sạch cả hồng.
2. Đợt rồi đi tầu chợ Hội An - Cù Lao Chàm --> ăn bát Cao Lầu nấu quá tệ, cứ ngồi đít tàu chợ mà phun xuống biển, gió man mát, phê lòi =))

Rút kinh nghiệm bản thân, đoạn nào không nắm rõ đường thì bánh mỳ với nước suối mà táng, cứ gọi là lành :))

chuotchitxu
08-04-2009, 16:14
Ai ở TP.HCM mà hay bị say xe thì thứ bảy, chủ nhật sáng lên đại một cái xe buýt nào đó đi hết đường thì xuống leo lên xe buýt khác đi tiếp , đến chiều thì về nhà ngủ . Làm như vậy chừng 1 tháng là đảm bảo hết say xe ngay.
Nhảm... Hết gì mà hết :T
Tớ đi bus hàng ngày nhá.
Sáng 1 buổi, chiều 1 bận.
Khoảng 20km/lượt.

Đâu cũng khoảng 1 năm. Thế vẫn say xe.
Nhá X(

P/S: Dưng mà bus em vẫn ngủ được ợ :LL

barandom
08-04-2009, 16:58
Nhảm... Hết gì mà hết :T
Tớ đi bus hàng ngày nhá.
Sáng 1 buổi, chiều 1 bận.
Khoảng 20km/lượt.

Đâu cũng khoảng 1 năm. Thế vẫn say xe.
Nhá X(

P/S: Dưng mà bus em vẫn ngủ được ợ :LL

Bạn uống thuốc không đủ liều nên bệnh có thể nặng thêm xem lại toa thuốc đi . Chuột thì không nên cãi lại rắn đâu nhá .:LL

hoangyen
11-04-2009, 18:34
Mình đọc tới đây thì hăng say quá nên góp lời tí. Số là mình đã từng say xe khủng, chỉ thấy cái xe xa xa là đã muốn nôn. Mnh có mấy cái chia sẻ thế này:
- Thuốc nautamine mình dùng rồi. Tốt lắm, bảo đảm không say nhưng theo mình uống 2 viên trước khi đi thì nhiều quá. Theo mình cái gì nhiều thì không nên. Nếu bạn khoảng 50kg (thường là các bạn nữ) thì uống 1 viên là được rồi. Nên uống trước nửa tiếng.
- Không nên dựa quá nhiều vào ghế. Mình hay đi xe bus mà bạn biết rồi đó, đi xe giỏi cỡ nào gặp xe bus cũng phải sợ. Sở dĩ xe này có rất nhiều cú phanh gắp, rê, giật thật khủng khiếp. Những lúc đó bạn nên tìm một điểm tựa nào đó, bấu víu vào nó để cho thân người không phải giật đảo quá nhiều theo cái xe. Tóm lại bạn ngồi thật vững thì sẽ ít say hơn.

Cuối cùng, qua kinh nghiệm của mình, mình đã đi hỏi cả ông bác sĩ nội thần kinh giỏi nhất Sài Gòn rồi và ổng nói bệnh say xe là vô phương chữa trị. Chỉ còn cách uống thuốc để làm giảm triệu chứng say xe. Bệnh say xe chỉ hết khi liên tục đi xe cho quen thôi.

hoangyen
11-04-2009, 18:43
Hi hi, xe bus hả ? Tớ cũng từng đi xe bus mỗi ngày, ngày hai lượt, 20km/lượt, đi suốt bốn năm đại học. Ngày biết tin trường cách nhà 20km và phải đi xe bus tớ suýt tính nghỉ học. Coi như rớt năm sau thi lại còn hơn. Năm đầu uống nautamine suốt. Ban đầu 1 viên, sau thì giảm dần thành góc tư góc tám. Sang tới năm 2 thì ổn. Thiếu điều xe không rung, lắc, giật, phanh gấp thì ngủ không ngon nữa. Tốt nghiệp đi làm cũng phải leo taxi suốt. Thế là có cơ hội luyện tập liên tục. Không sợ bỏ lâu rồi leo lên xe lại say.

P/S: Mà công nhận, xe bus là cái xe say nhất trên đời. Còn đường Sài Gòn đông đúc là nhựng con đường dễ say nhất.

barandom
12-04-2009, 12:15
Hi hi, xe bus hả ? Tớ cũng từng đi xe bus mỗi ngày, ngày hai lượt, 20km/lượt, đi suốt bốn năm đại học. Ngày biết tin trường cách nhà 20km và phải đi xe bus tớ suýt tính nghỉ học. Coi như rớt năm sau thi lại còn hơn. Năm đầu uống nautamine suốt. Ban đầu 1 viên, sau thì giảm dần thành góc tư góc tám. Sang tới năm 2 thì ổn. Thiếu điều xe không rung, lắc, giật, phanh gấp thì ngủ không ngon nữa. Tốt nghiệp đi làm cũng phải leo taxi suốt. Thế là có cơ hội luyện tập liên tục. Không sợ bỏ lâu rồi leo lên xe lại say.

P/S: Mà công nhận, xe bus là cái xe say nhất trên đời. Còn đường Sài Gòn đông đúc là nhựng con đường dễ say nhất.

ít ra thì cũng có 1 bệnh nhân khỏi bệnh :)

kopiko
28-08-2009, 16:23
em được biết nếu say tàu xe bình thường mà không cần dùng thuốc(vì thuốc gì dùng nhiều chả không tốt,với cả lâu thành nhờn nữa) là dùng nước gừng,em rất tin tưởng cách này vì cũng đã mách cho vài bạn và rất tốt.Còn như em đi biển chuyện say sóng là không tránh khỏi được thì các thầy có nói,rồi sẽ quen hết,vì là thời gian để quen chả biết là bao lâu(tùy người),có thể 1 2 tháng,nên khoản say sóng sẽ thử cách ngửi cafe của bác Vitque

sami
28-08-2009, 16:49
Đại đa số say xe, say sóng là do sức khỏe và tiền đình mà thôi.
Nếu do sức khỏe, vui lòng giảm thức khuya, hạn chế say xỉn và các hành động làm giảm sức khỏe trước khi đi xa.
Còn nếu do tiền đình yếu, tốt nhất là luyện tập cho vững tiền đình hơn. Có thể tự tập bằng cách tay trái cầm tai phải, tay phải luồn vào trong chống xuống đất làm tâm rồi quay chậm rãi. Hàng sáng, tối có thể tập và kéo dài thêm thời gian (nếu bạn ko bị chóng mặt mà lăn quay ra).
Nếu có điều kiện, các bạn hãy xem hình chiếc cầu sóng ở gần cuối đoạn video clip dưới đây và chế ra 1 cái để dùng luyện tập. Đảm bảo chả thể nào say sóng, xay xe được nữa.
Thân
http://media.tuoitre.com.vn/TVO.aspx#Media,24849

kopiko
28-08-2009, 17:10
Đại đa số say xe, say sóng là do sức khỏe và tiền đình mà thôi.
Nếu do sức khỏe, vui lòng giảm thức khuya, hạn chế say xỉn và các hành động làm giảm sức khỏe trước khi đi xa.
Còn nếu do tiền đình yếu, tốt nhất là luyện tập cho vững tiền đình hơn. Có thể tự tập bằng cách tay trái cầm tai phải, tay phải luồn vào trong chống xuống đất làm tâm rồi quay chậm rãi. Hàng sáng, tối có thể tập và kéo dài thêm thời gian (nếu bạn ko bị chóng mặt mà lăn quay ra).
Nếu có điều kiện, các bạn hãy xem hình chiếc cầu sóng ở gần cuối đoạn video clip dưới đây và chế ra 1 cái để dùng luyện tập. Đảm bảo chả thể nào say sóng, xay xe được nữa.
Thân
http://media.tuoitre.com.vn/TVO.aspx#Media,24849

riêng về khoản này thì em khẳng định luyện tập như các bác trong clip không ăn thua,mấy đồ các bác ấy tập bọn em trên trường được thực hành và thi hết,cái vòng quay lớn(mọi người gọi là đánh đu) bọn em còn phải quay thành vòng tròn ngược với xuôi nữa,nhưng say vẫn hoàn say.Còn bài tập buổi sáng của bác sami cũng có thể là cách tập đơn giản,nhưng sẽ rất vui nếu uống rượu rồi đố nhau=)),nát ruột lắm ợ

cái clip bảo Hải Phòng là tỉnh,thế mới cú:gun

vittapbay
04-09-2009, 21:04
Tớ cũng bon chen chia sẻ cái này, tớ say xe thuộc loại hàng khủng, nên vì thế mà bao năm không dám đi đâu hết, đến khi độ máu lên cao, tớ đã tập đi xe buýt để luyện tập, nói thật là tớ đi được 1 năm rưỡi rùi mà chỉ đỡ say thôi chứ không hết hẳn, tuy nhiên có tập có hơn, mỗi lần đi xe chơi xa, thì tớ làm thế này.

1. Dán cao ARIEL TDDS trước khoảng 2 hoặc 3 giờ, mặc dù người bán hàng có thể tư vấn cho bạn là chỉ cần dán trước nửa giờ thôi, nhưng mà chớ đừng nghe, vì cao này có thể chịu đựng được 72 giờ đi xe, tức là 3 ngày, nhưng phải dán trước từ ít nhất là 2 đến 3 giờ thì cao mới có tác dụng, và cái quan trọng nữa là bạn phải dán sao đúng huyệt, huyệt ở đây là phần tai trong. Nếu bạn dán lệch huyệt thì điều đó coi như bạn chưa dán cao và vẫn bị say như thường.

2. Trước khi đi khoảng từ 1 đến 2 giờ thì uống viên thuốc stugeron, thuốc này là dùng để tuần hoàn não cho người say tầu xe.

Kết hợp 2 loại thuốc này tớ chẳng bị say xe nữa, trừ có 1 lần đi Cần Thơ tớ dán bị lệch huyệt, nên vẫn bị say (hôm đó đúng là khốn khổ). Còn không thì vô tư, đi đâu cũng được.

neveralone
10-09-2009, 16:50
cô bạn em bị say xe kinh khủng,lên xe thường kè kè ổ bánh mỳ,vừa đi vừa ngửi thấy cũng đỡ,còn theo kinh nghiệm của em,trước khi lên xe khoảng 20 phút cứ chén nửa củ khoai lang tươi là ok,đỡ say ngay(hơi bị hiệu nghiệm đấy)

canhennho
19-02-2010, 22:10
Hix, em vào đây thấy có nhiều người giống mình thía. Sướng!:D
Không biết có ai say xe như em không chứ em nhìn xe ô tô là say rồi, lên xe cái người mềm nhũn ra, lúc đó ai cho đi đâu chắc e cũng mặc. Thế mà lúc xuống xe cái em tỉnh như sáo như chưa say bao giờ, thế mới lạ.
Có lần em đi từ HN lên Ba Vì, lúc đi say liểng xiểng, lúc về nhìn thấy xe ô tô sợ quá bắt ngay xe ôm về. Lần đi chùa Hương cũng thế, cũng may đoạn đường ngắn nên tốn ít tiền :D.
Em mới nghe ngta mách cách này: trước khi đi nửa tiếng, uống vài ngụm cafe rồi ăn uống tử tế không quá no, đừng tiếc của khi bị nôn vì khi nôn ra người mới thoải mái được :).
Nhưng em vẫn thấy đúng nhất là cách đi nhiều sẽ quen. Đợt em đi Đà Nẵng, chưa ra khỏi HN đã cho ra hết rồi thế mà đi đến Quảng Bình là tỉnh táo hát hò ầm ĩ ngay.
Hi vọng chúng ta sớm yêu thích cái xe ô tô :D

nguyễn oanh
20-02-2010, 21:18
em cũng dạng say xe kinh dị, đầu rất khó chịu,chỉ muốn chít ngay đi cho rảnh, cả biutifun nữa.
Thuốc thang thì ko muốn dùng, sau em phát hiện ra là nếu gục đầu về phía đầu gối, hoặc có điều kiện thì nằm, thì ko bị say, hoặc đang say cũng hết khó chịu ngay. Khổ cái là chả bao h đc ngồi cho thẳng lưng, ko được ngồi ngả đầu ra sau :D
Nhiều năm nay em vẫn sống chung với say mà ko dùng thuốc, nhưng khổ bạn bè đứa nào ngồi cạnh có khả năng bị em mượn giò làm gối :D

Nhưng cũng tùy người thôi, có người nằm vẫn say, mỗi người phải thử nghiệm để tìm cách trị say cho mình.

Bạn à,say xe rất khổ và khó chịu lắm mình cũng thuộc dạng đó đấy ,NHưng phải cố gắng đi nhiều lên,bạn biết không mình thuộc dạng say xe say tàu mà các bạn đã kể qua hết rồi ,Cách tốt nhất là phải tập đi xe thôi, biết chuyến đi đó là bị say nhưng phải cố gắng lên để đi,đi nhiều vào,mình bị say xe như bạn nhưng mình đi campuchia đi bụi đấy rồi thái lan ,miền trung mỗi chuyến mình đi một tuần ,bây giờ nói chung tốt rồi bạn ạ.Mình trước khi lên xe là phải uống thuốc trước một tiếng đấy ,hay dán thuốc say tàu xe và bạn nên mang theo vỏ quýt xanh ,càphe để ngửi nha,kèm theo viên thuốc nhức đầu vào.càng say xe đi càng nhiều vào để quen với mùi xe chứ,những ai sợ bị say xe không đi là bị say như vậy hoài ,chả lẽ suốt đời không đi đâu sao?

vntuyen
20-02-2010, 21:46
Có mẹo nhỏ không biết có hiệu nghiệm rộng rãi không. Nhiều người nói nên ăn gừng, hoặc kẹo gừng, cái này quá dễ đúng không? Khi ngồi rảnh thì tay trái xoa và ấn cổ tay phải, rồi đổi tay. Mấy cái huyệt tên gì quên mất nhưng thấy người nhà áp dụng hiệu nghiệm. Ai biết thở yoga thì nhắm mắt làm 10-20 cái, 1 lúc sau làm lại.

khoadanh
28-02-2010, 22:37
Nếu bác nào muốn tập khi biển không bị say sóng thì cứ ra vịnh Vĩnh Hy em giúp miễn phí luôn hihi, ngày nào cũng đi biển đến khi nào quen thì về thành phố.

field
28-02-2010, 23:34
Từ trước tới giờ công thức hiệu quả nhất với mình để chống say xe, say máy bay, tàu biển, ghe thuyền là:
Cao dán Salonpas ngay rốn + thuốc chống ói uống trước 1 tiếng trước khi lên phương tiện = có thể đi đến bất cứ đâu dù chuyến đi dài đến 2 hay ba ngày vẫn khỏe, ăn uống bình thường.

Điểm yếu của cách này là: mình không hiểu vì sao nhưng khi dán cao dan ngay rốn thì bụng hơi cứng, cho nên quá trình đi thì hạn chế ăn chất béo.

ViFiMan
01-03-2010, 08:50
Có cách chống say nữa là đêm trước các bác nên ngủ sớm, đừng thức quá muộn. Mình bị say xe mấy lần mà xét đi xét lại lý do là chỉ là thức đêm quá đáng.

Alive
02-03-2010, 21:41
Thuốc thang thì ko muốn dùng, sau em phát hiện ra là nếu gục đầu về phía đầu gối, hoặc có điều kiện thì nằm, thì ko bị say, hoặc đang say cũng hết khó chịu ngay. Khổ cái là chả bao h đc ngồi cho thẳng lưng, ko được ngồi ngả đầu ra sau
Nhiều năm nay em vẫn sống chung với say mà ko dùng thuốc, nhưng khổ bạn bè đứa nào ngồi cạnh có khả năng bị em mượn giò làm gối
Em cũng có kinh nghiệm đau thương khi cho bạn ngồi bên cạnh mượn gối.Sau đó bạn ý nôn trực tiếp lên người em :((

Theo em trị say xe tốt nhất là dĩ độc trị độc,cứ lao đầu lên đi thật nhiều vào rồi sẽ hết dần.Người ta bảo trẻ nhỏ nếu cho nằm võng nhiều thì lớn lên sẽ không bị say xe vì hệ tiền đình của nó đã quen với rung lắc.Mình bây giờ trót "lớn" rồi thì đành phải luyện lại.Father em kể hồi mới sang đông âu suốt ngày ô tô tàu điện nôn mật xanh mật vàng,nhưng về nước rồi cụ đi làm lái xe ;)

kom
03-03-2010, 09:58
Theo em trị say xe tốt nhất là dĩ độc trị độc,cứ lao đầu lên đi thật nhiều vào rồi sẽ hết dần.Người ta bảo trẻ nhỏ nếu cho nằm võng nhiều thì lớn lên sẽ không bị say xe vì hệ tiền đình của nó đã quen với rung lắc.

Hix, bạn này nói thật không? Mình hồi nhỏ chuyên nằm võng, đến giờ vẫn nằm mà cứ mỗi lần lên xe là "ca bài ca người lính" :(

Alive
03-03-2010, 12:35
Quên mất là bác phải luyện thêm khoản quen với mùi xăng dầu nữa.Đừng lo,cứ đi mãi rồi quen tuốt :D

canada
03-03-2010, 23:46
Say xe thì mình không bị, nhưng hôm nào đi xa mình vẫn uống nautamine như thường, uống thuốc làm giảm mệt mỏi khi đi xe. Nếu không uống nautamine sau khi đi quãng đường dài, đêm rất khó ngủ vì mệt, nhưng nếu uống mình thấy ngủ ngon bình thường.
Cảm giác say sóng biển mới sợ, hôm đó đã uống nautamine trước 1 tiếng khi xuống tàu, thời tiết tốt, gió nhẹ, sóng dưới 3 mét, xuống tàu vẫn bị say, đầu óc choáng váng, đi loạng choạng nhưng không bị nôn. Chắc là do hiệu quả của thuốc. Nhiều người (mình đã chứng kiến), chỉ cần xuống tàu biển 5 phút là nôn thốc ngay lập tức.

WHITE TIGER
04-03-2010, 14:00
Có mẹo nhỏ không biết có hiệu nghiệm rộng rãi không. Nhiều người nói nên ăn gừng, hoặc kẹo gừng, cái này quá dễ đúng không? Khi ngồi rảnh thì tay trái xoa và ấn cổ tay phải, rồi đổi tay. Mấy cái huyệt tên gì quên mất nhưng thấy người nhà áp dụng hiệu nghiệm. Ai biết thở yoga thì nhắm mắt làm 10-20 cái, 1 lúc sau làm lại.

Có tin là tớ chạy xe khách thì người ngồi trên xe của tớ không phải dùng bất kỳ cách thức nào chống say xe không.Trên xe tớ ghét nhất mùi bánh mỳ,vỏ cam quýt,nước hoa dầu gió v.v... kể cả cafe hay dứa như những xe khác tớ cũng chả dùng

Quan trọng ngoài xe sạch sẽ là lái xe như thế nào nữa.Gặp ông phóng nhanh phanh gấp đánh lái nhanh,đi ép số,để xe bị rung giật thì không say cũng phải say

thik_di_choi
04-03-2010, 19:40
Có tin là tớ chạy xe khách thì người ngồi trên xe của tớ không phải dùng bất kỳ cách thức nào chống say xe không.Trên xe tớ ghét nhất mùi bánh mỳ,vỏ cam quýt,nước hoa dầu gió v.v... kể cả cafe hay dứa như những xe khác tớ cũng chả dùng

Quan trọng ngoài xe sạch sẽ là lái xe như thế nào nữa.Gặp ông phóng nhanh phanh gấp đánh lái nhanh,đi ép số,để xe bị rung giật thì không say cũng phải say

Chưa tin. Thực ra việc say xe có mấy nguyên nhân
- Có vấn đề về tiền đình
- Tâm lý
- Mùi
Quan trọng nhất là nguyên nhân đầu tiên. Những người này cực kỳ nhạy cảm với việc thay đổi trạng thái. Bạn đang nói về kỹ thuật lái trên đường bằng chứ đi đường đèo dốc cua liên tục mà sức khỏe hơi yếu thì cũng hỏng. Cái thứ hai là những người bị say xe thường xuyên sẽ có tâm lý sợ. Có khi nhìn thấy xe hay anh lái xe đã say rồi. Còn xe bẩn, mùi thì chắc chắn làm người ta phê rồi. Tuy nhiên nhiều người ngửi mù yêu thích của họ cũng đỡ. Kinh nghiệm là xe đầu tầu cuối, ngủ tốt trước chuyến đi. Ai hay say "làm phép" để tránh tâm lý.

@Hộ pháp: chữ ký của bạn này có phạm luật ko nhỉ

vietneo
14-09-2010, 22:42
Theo các bác thì nếu đi ô tô bị say dạng trung bình khá thì đi tàu liệu có bị say không ạ?
:(

Xoài
14-09-2010, 23:17
theo các bác thì nếu đi ô tô bị say dạng trung bình khá thì đi tàu liệu có bị say không ạ?
:(

Đề nghị bạn cho một bài tóm tắt giải thích các cấp độ say ô-tô theo ý của bạn thì anh em chúng tôi mới trả lời được, ví dụ:
- Say loại trung bình khá là thỉnh thoảng thấy chóng mặt, muốn nôn mửa....
- Say loại "giỏi" là....
- Say loại "kém" là....
- Còn say loại phải thi lại là......=))

Còn cả đi tàu nữa, ý bạn nói là tàu gì? tàu hỏa - tàu bay hay là tàu thủy...

Bạn cứ cho đầy đủ thông tin thì tớ nghĩ sẽ có nhiều người giúp bạn. :))

Hương xưa
15-09-2010, 00:24
Mình đã thử nghiệm 1 liều thuốc chống say ô tô đặc biệt (tàu thuỷ thì chưa biết), tác dụng vĩnh viễn luôn, mỗi tội giá hơi cao: 9 triệu đồng và 15 ngày gian khổ!
Các bạn say xe cứ thử xem: đi học lái ô tô, đảm bảo về hết say liền.

N2M
15-09-2010, 21:34
Từ bé em đã hãi ô tô, chỉ nhìn thấy nó là say, ấy thế mà thi lớp 10 thế nào lại đâm đầu vào trường xa nhà tít mù khơi, nhà thì tận Vĩnh Tuy, lao đầu vào Kim Liên, Trung Tự mà hoc, nên đành ngậm ngùi đi xe bus 26, ấy thế mà em lại "yêu" nó đến mấy năm trời. Đến con bạn em cùng cảnh ngộ bus 26 như em (nhà em và nhà nó gần nhau, lại học cùng trường) bảo: 3 năm cấp ba 26, 5 năm đại học 26 sau này đi làm tránh xa 26 :)) . Nhưng có đc đâu, hồi mới đi làm cũng lò dò đi 26 vì "xe bus quen rồi" =)) nên giờ ô tô với em là muỗi, em lên xe được 10p là lăn ra ngủ, nên đi đâu cấm có ai hỏi được em đường đi như thế nào :)) Chính vì thế em nghĩ là: đi nhiều sẽ quen :D

Bác nào giải thích hộ em cái này với: em đi tàu, ngồi ghế nệm điều hòa thì vô tư, nhưng mà ngồi ghế gỗ là say chết thì thôi. có lần em tháp tùng bà em lên Thái Nguyên, ngồi ghế gỗ ạ :( kết quả là lúc đi cũng như lúc về em như đang trên mây, mềm oặt cả người, huhu. Mọi người nói là ngồi điều hòa mới dễ say, còn em thì :(

vietneo
15-09-2010, 22:07
Ý em là say kiểu trung bình khá nghĩa là lúc trên xe thì thấy hơi váng vất,mệt mệt,xuống xe rồi thì đi lại bình thường nhưng đầu óc suy nghĩ chậm,và khi về nhà rùi thì chỉ biết lăn ra nằm ạ!
Em xin hỏi các bác là nếu đi ô tô say thế thì đi tàu hỏa có say ko ạ,em nghe thèng bạn em bảo đi tàu hỏa là lắc + sóc lắm,cơ mà em thì em chưa thử!
Còn tàu thủy thì theo ý kiến em thì nếu đi tàu gỗ loại to thì ngồi ở tầng 2 thấy ít say hơn ngồi tầng 1,cụ thể là lần em đi Cát Bà,đúng hôm sóng to,tầng 1 chỉ còn mấy cụ ngồi oánh bài,còn trẻ con,phụ nữ là kéo nhau lên nằm la liệt hết trên bom tàu ạ,làm em đến 1 chỗ ngồi ngủ cũng không có!

dantocgoc
15-09-2010, 22:43
theo tôi say xe đó là do vấn đề về tâm lý là yếu tố chính, liệu pháp chữa trị bằng cách tự kỉ ám thị là hiệu quả nhất. tôi đã thử vài phương pháp dân gian và tâm lý thấy hiệu quả lắm xin mách vài cách sau đây.
1- ngậm ômai gừng khi đang tỉnh táo chưa buồn ngủ,
2- đừng nghĩ tới việc say xe, và và cố xua tan ý nghĩ là lên xe thế nào ta cũng buồn nôn, khi xe chuyển bánh, tránh tập trung nhìn về hai bên 1 cách chăm chú, vì như thế mọi vật sẻ bị loáng làm ta hoa mắt và dẫn đến chóng mặt + với việc lại xe hay phanh rúi cũng làm cho ta thấy nôn nao và có cảm giác bồn nôn.
3- chỉ ăn nhẹ trước khi lên xe, không ăn quá no hoặc quá đói, thì cơ thể sẻ bớt đi sự tác động bên ngoài.
4- không đọc báo, chuyện khi xe đã chuyển bánh, vì đó chính là nguyên nhân dẫn đến hoa mắt nhanh nhất.
các lọai thuốc chống say xe có bán trên thị trường, chủ yếu là dạng thuốc gây buồn ngủ loại nhẹ, để khi ta uống vào cảm thấy yên tâm hơn mà thôi, 1 kiểu [ tự kỉ ám thị ] chứ thực ra phụ thuộc vào chính bản thân ta mới là chủ yếu.
5- liệu pháp tâm lý hiệu quả nhất khi lên xe mà ta vẫn còn tỉnh táo là: ngắm nhìn cảnh vật thiên nhiên, mây trôi hay các dãy núi phía xa [ nhớ là phải xa đó nhé ] liên tưởng hay hình dung mọi cảnh vật ta nhìn thấy nó giống cái gì suy nghĩ xem nó cao hay dài bao nhiêu M../ Cứ tính như vậy sẻ làm cho ta quên đi hết mọi việc đáng quên, hoặc tìm 1 đề tài nào đó sôi nổi, tâm sự với người ngồi bên cạnh cũng là cách hay, còn hơn uống thuốc đó.../ chúc mọi người thành công:LL

dantocgoc
15-09-2010, 22:49
đính chính thêm.., ngoài bản thân, tôi còn giúp được cho chính cô họ của mình bằng phương cách trên, chứ lúc đầu chỉ cần nghe nói là ngày mai phải lên otto đi đâu đó là cố ấy đã nôn trước từ hôm nay rồi:LL... botay:)) toàn tập luôn. thế mà vẩn thành công mỹ mãn đó:D

Mèo Bay
21-09-2010, 11:31
Ngày xưa, chỉ cần nghĩ đến cái xe ô tô là Mèo đã phát ốm, di chuyển bằng xe là một cực hình, trên xe bước xuống trông Mèo không ra hồn mèo :(( Mèo cũng ấp dụng thử mọi cách, cuối cùng cũng đạt được kết quả là bây giờ mỗi khi đi máy bay và ô tô thì Mèo đã tỉnh táo và vui vẻ (tuy không hoàn toàn thấy thoải mái). Kinh nghiệm của Mèo là:

-Phải đi nhiều mới quen
-Nếu được thì nên ngồi ghế trước (cạnh tài xế), sẽ giảm say rất nhiều. Mèo đi taxi toàn ngồi ghế trước, dù như thế có vẻ hơi kỳ kỳ (thiên hạ toàn ngồi sau).
-Uống thuốc chống say xe thường gây ra trạng thái khó chịu, Mèo uống thuốc an thần (thường là Lexomil) để ngủ một giấc ngăn ngắn một vài tiếng đầu trong một hành trình dài bằng xe để đầu óc làm quen với sự di chuyển; sau khi thức dậy sẽ tỉnh táo và vui vẻ hơn.
-Ngậm kẹo cay sẽ giảm bớt cảm giác khó chịu, bây giờ có loại thuốc Gutaca chế tạo bằng tinh gừng, ngậm rất tốt.
-Tránh để mất ngủ, không uống nhiều rượu bia, không ăn thức ăn khó tiêu. Thức ăn đồ uống tốt khi đi đường là sôcôla và nước yến loại tốt (cung cấp năng lượng và dễ tiêu) hoặc Trà xanh O độ vị chanh hay vị mật ong cũng được. Nếu đem nước đóng chai, có thể cho vào tủ lạnh để đông cứng lại, để dành uống dần dọc đường và có cái lạnh để ướp khăn.
-Nếu có khăn lạnh để lau mặt thì càng tốt.

nguyễn oanh
21-09-2010, 12:06
Đi nhiều và biết uống thuốc đúng cách sẽ hết say xe.Kinh nghiệm mồi lần trước khi lên xe một tiếng là mình ăn nhẹ chứ đừng ăn quá no và uống hai viên thuốc chống say xe nautamin loại xanh 2000đ/viên,nếu xa thì thêm viên thuốc bổ sung 9 vitamin và khoáng chất màu caphe bạn ạ loại 4500đ/viên.và nhớ đem theo mấy trái quýt để ngửi nếu muốn.Chứ lúc trước mình uống không đúng cách là bị say hoài,áp dụng kiểu này mình phượt từ Hà nội tới Quảng châu ,Thâm quyến, Cam, Thái ,Miền Trung ,Miền Nam gì tá lả và cả đi biển ra các đảo nữa.Bạn cứ thử đi.

nga_jo
22-09-2010, 00:15
Tôi cũng là người say xe đến mật xanh mật vàng,nhưng đến bây giờ thì có thể ngồi lên xe mà không còn say nữa,thậm chí vẫn tỉnh táo mà k cần uống một viên thuốc nào.Đúng là say xe là do tiền đình,nhưng quan trọng nhất vẫn tư tưởng chỉ ngửi mùi xăng xe là đã muốn ói.Chính vì vậy phải làm sao khi bước lên xe đừng để mùi xăng và mùi trong xe nó làm mình khó chịu.Mình đã chia sẻ bí quyết này cho rất nhiều bạn bè trong nhiều chuyến đi,tất cả cty mình ai cũng phải khen ngợi là từ khi làm theo mình ai cũng thấy dễ chịu hơn nhiều mà k phải dùng đến thuốc nữa.
-Đừng bao giờ để bụng đói khi lên xe
-Các bạn hãy mua bánh mỳ nhưng hiệu quả nhất vẫn là BỎNG NGÔ(là loại ngô nổ mà các bạn sinh viên hay ăn ý ).Trước khi lên xe hãy ngửi một nắm bỏng ngô và nhấm nháp bảo đảm các bạn sẽ k ngửi thấy mùi xăng xe nữa,mà ăn bỏng ngô hay bánh mỳ giúp hút bớt dịch vị trong dạ dày ta sẽ không bị xóc bụng.
Bí quyết thì đơn giản mà không khó các bạn cứ thử xem,tôi đảm cực kỳ hay.Trong túi tôi bây giờ lúc nào cũng có bỏng ngô,cứ có alo lên xe là tôi cho 2 viên bỏng ngô vào mũi,đi mấy ngày nếu sức khỏe tốt thì chỉ cần còn bỏng ngô là không sao cả.Các bạn hãy thử đi nhé.

khongthudao
23-09-2010, 13:50
Nói về say xe thì có lẽ tớ thuộc loại may mắn do từ nhỏ papa tớ là tài xế nên cũng rong rủi khắp mọi nơi. Tuy nhiên điều tớ sợ chính là đi tàu biển, chẹp nhớ lần đầu đi NT ra hòn Mun. LÚc đầu thì hớn hở lắm, nhưng rồi một hồi thì phê như con tê tê. Lúc này tớ áp dụng biện pháp hít thở và cũng chỉ những người xung quanh, thấy có hiệu quả. Nói về say xe thì nếu nói về tâm lý thì cũng chỉ đúng phần nào thôi, không thể sống bằng niềm tin được :D, ai cũng biết giữ cân bằng là do tuyến tiền đình đảm nhiệm vì vậy việc luyện tập mới là quan trọng.
Luyện tập thì tớ có 1 vài bài nhỏ sau:
Sáng thức dậy làm động tác quay đầu qua trái, phải (ta vẫn thường tập khi học phổ thông) với điều kiện là mở mắt. Lúc đầu thì tập từ từ, sau đó thì tập nhanh nhớ là lúc nào cũng phải mở mắt và quan sát được trong lúc xoay đầu. Thử đi, hay lắm đấy. Còn nữa tớ phát hiện 1 điều là nếu ai ko quen ngủ trưa thì khả năng say xe rất thấp.
Về mẹo tớ cũng có mẹo nhỏ sau:
Vừa rồi tớ đi Cam với bạn gái, tớ chuẩn bị 1 ít quít. Sau khi lên xe tớ liền lột 1 ít vỏ sau đó gập lại và xịt tinh dầu vào khu vực rồi, sau đó đặt vào lỗ gió máy lạnh để khử mùi--->hiệu quả tức thì. Trên đường đi tớ vẫn bày trò vui để bạn tớ phân tán tư tưởng, trong trường hợp mà "căng cứng" cái đầu thì tớ lột tiếp một ít vỏ quít và xịt vào lỗ mũi và để ngửi--->hiệu quả luôn. Và lúc mệt thì cho bạn gái tớ nằm ngủ trên đùi tớ còn tớ thì xoa ngay khu vực mắt, hay mang tai để kích thích các huyệt đạo...Và kết quả là suốt chuyến đi Cam ko hề ói, cho đến khi xuống xe bạn tớ cũng ko còn nhức đầu kéo dài. Nhưng điều quan trọng nhức là phụ vụ vào cơ thể của các bạn nữa, lúc đi xe mà cơ thể cảm thấy yếu yếu là tớ cá 100% là ọe :D, vì vậy trứoc khi đi xe, hôm trước đó ráng giữ sức.

convitque
27-03-2011, 08:25
Đúng là 100n kiểu phượt và 100n+1 kiểu say xe và sợ xe. May mà tất cả vẫn ổn sau những chuyến Phượt và comment vào đây.

Say xe thì mặc say xe,
phượt mà say quá thì ta ...ọe ọe!!!!

herovdc
02-10-2011, 21:28
Phượt sao phải "xoắn" nhỉ! Say gì thì say thích là đi luôn.
Kinh nghiệm bản thân mình đừng quan tâm đến nó thì sẽ chả có gì xảy ra cả.