PDA

View Full Version : Đồ dùng cần thiết khi đi du lịch ở Việt Nam

trungse7en
14-12-2008, 22:27
Được lăn lóc trên những con đường,lao vào những miền đất xa tít là đam mê của tất cả các phượt thủ,nhưng ko hẳn tất cả đều có đủ điều kiện về kinh nghiệm và trang thiết bị cho những chuyến đi hoành tráng.Vậy chúng ta có thể chọn những chuyến đi nhỏ để bắt đầu phiêu bạt giang hồ,và chúng ta cần những gì?
Ở những chuyến đi đầu tiên này chúng ta nên chọn level ko cao lắm để tích lũy thêm kinh nghiệm.Đến với những vùng đất không quá hiểm trở và đảm bảo là có thể đến được khu dân cư trước buổi đêm.Nên tránh đi vào mùa đông vì sẽ cần nhiều thứ hơn các mùa khác như quần áo,thuốc men(và đặc biệt là cái khoản tắm:shrug:)...Các bạn có thể đi bằng xe máy cùng một vài người bạn đồng hành hoặc có thể một người một ngựa tung hoành khắp nơi!(LD)
Vậy đây là những hành trang gọn nhẹ dành cho chuyến đi của bạn:
- Giấy tờ tùy thân:đây là thứ vô cùng quan trọng,rất có thể khi đến một địa phương không ai quen biết,cầm tấm CMT hoặc thẻ SV vào UBND có thể kiếm được một nơi trú tạm qua đêm:help Cùng với đó nên có thêm bản đồ và sổ tay,bút để ghi chép.Nhớ luôn giữ những giấy tờ này trong người(ko đút túi quần) và chỉ bỏ ra khi cần thiết.
- Ngân lượng:tiền là tất yếu,nhưng ko nên mang nhiều tiền mặt,nên có thêm một thẻ ATM để đề phòng nhận viện trợ dọc đường và cũng là để đảm bảo an toàn;)
- Hành lý:không cần mang quá nhiều thứ lỉnh kỉnh,nhưng cái gì mang đi thì phải hữu ích tối đa.Trước hết là balô,chỉ cần một balô chứ ko cần phải tha đi vali hay túi du lịch(khó vận chuyển mà lại ko tiện ích),balô loại tốt và nhiều ngăn,có ngăn nhỏ để chai nước bên hông và nhiều dây khóa(để đeo cho nó chắc chắn).Đừng quên mang một số thứ chống nước như nilon hay kẹp nhựa.
- Trang bị:Có rất nhiều thứ phải mang đi nhưng tùy vào điều kiện chỉ nên lựa chọn những thứ cần thiết.Mình sẽ liệt kê ra một số thứ thiết yếu nhất.
+ Quần áo: Tùy theo thời gian chuyến đi và nên mang những bộ đồ gọn nhẹ,dễ giặt và dễ gập nhỏ.
+ Áo mưa nhẹ,một ít túi nilon,sẽ rất có ích trong nhiều việc đấy!
+ Giầy dép và mũ: Tốt nhất là giầy thể thao đi bộ,nhưng cũng có thể làm một đôi bata Thượng Đình,vừa rẻ vừa tốt.Một đôi dép nhựa và mũ vải nhẹ.
+ Khăn vải: không cần nhiều nhưng cần thiết,thêm một khăn tay nhỏ đút túi,khẩu trang.
+ Đồ vệ sinh cá nhân: Bàn chải,kem đánh răng,một ca nhỏ,một ít giấy đa năng.Một vài loại thuốc viêm họng và cảm sốt,kem chống muỗi,salonpas,urgo và một ít bông.
+ Đồ dùng cá nhân: Bật lửa hay diêm,băng dính cỡ 5cm,một ít dây tốt,dao(nên có một dao nhỏ và một dao lớn hơn),kính râm kiêm chống bụi,chai 500ml đựng nước.
+ Đồ ăn: nên dự trữ một ít thức ăn đề phòng như lương khô,bánh quy,một ít đường dùng khi mệt mỏi rất tốt.
+ Công cụ thông tin: ĐTDĐ,sạc pin,đèn pin nhỏ(có thể tích hợp trên ĐT như máy 1200,1208...),đồng hồ,máy ảnh,máy nghe nhạc(cũng có thể dùng qua ĐT),một sổ ghi số điện thoại(phòng khi mất danh bạ)...
Thế là mình đã checklist ra một số thứ thiết yếu,còn một yếu tố quan trọng là cách sắp xếp của bạn,nếu sắp xếp một cách hợp lý bạn có thể vừa chứa được hết trong một balô mà vẫn có thể lấy ra dễ dàng(cái này thì phụ thuộc ở các bạn thôi!).
Mình chúc các bạn có những bước khởi đầu suôn sẻ trên con đường ngao du sơn thuỷ!:)

Wcee
17-12-2008, 16:55
nếu đi bằng xe máy em thấy bộ đồ nghề sửa vá xe là tối quan trọng nữa ạ,không có nó thì nhiều lúc chỉ có khóc tiếng Tây.

CVN
17-12-2008, 19:34
+ Đồ vệ sinh cá nhân: Bàn chải,kem đánh răng,một ca nhỏ,một ít giấy đa năng.Một vài loại thuốc viêm họng và cảm sốt,kem chống muỗi,salonpas,urgo và một ít bông.
Nhớ mang theo ít thuốc đau bụng đi ngoài.

trungse7en
25-12-2008, 21:12
Đúng rùi.phải có những thứ đó nữa!cảm ơn anh em...^^

Bodyparty
26-12-2008, 09:09
Nếu vác Minsk đi đường trường thì nhớ mang theo bộ Côn, vài cái Bugi, con IC, thêm cái Piston ... nói chung tốt nhất là vác thêm con nữa cho chắc.

Ha ha ...

alias.noodles
26-12-2008, 10:49
Nếu đi xa bằng Minsk thì nên chú ý trong đoàn phải có 1 xe còn trống để nếu có vứt Minsk lại cũng vẫn đi tiếp được :D

TÍM
26-12-2008, 23:07
Nếu đi lên núi thì loại thẻ ATM hữu dụng nhất thuộc về Agribank - tỉnh nào cũng có (lần nào em đi tìm VCB cũng hối hận vì ko mang theo Agribank :( )

alias.noodles
27-12-2008, 00:30
Nếu đi lên núi thì loại thẻ ATM hữu dụng nhất thuộc về Agribank - tỉnh nào cũng có (lần nào em đi tìm VCB cũng hối hận vì ko mang theo Agribank :( )

Ừ tớ nhất trí với bạn Black về điểm này. Ngân hàng nào cũng phát hành thẻ, gần như là loạn thẻ nhưng chỉ tập trung ở các đô thị thôi còn đi miền núi, vùng sâu vùng xa thì chỉ có Agribank là hệ thống ngân hàng hữu dụng nhất.

Thêm một lời khuyên nữa đó là thủ cho mình một cái Sim điện thoại của Vietel bời vì nhà cung cấp này có chính sách phủ sóng những vùng không có sóng cho nên chỗ nào mà Vina và Mobi đứt thì Vietel gọi vô tư ... Gần đây nhất tớ đi Thổ Bình, Chiêm Hoá là nơi cũng không xa xôi hiểm trở lắm dưng Mobi và Vina tắt ngúm còn Vietel vẫn tha hồ buôn dưa :)

Bodyparty
27-12-2008, 09:18
Thêm một lời khuyên nữa đó là thủ cho mình một cái Sim điện thoại của Vietel bời vì nhà cung cấp này có chính sách phủ sóng những vùng không có sóng cho nên chỗ nào mà Vina và Mobi đứt thì Vietel gọi vô tư ... Gần đây nhất tớ đi Thổ Bình, Chiêm Hoá là nơi cũng không xa xôi hiểm trở lắm dưng Mobi và Vina tắt ngúm còn Vietel vẫn tha hồ buôn dưa :)

Còn bác nào hay đi chốn vùng sâu vùng xa, rừng rú chẳng hạn, thì sắm 1 con điện thoại của ĐIỆN LỰC ( viết hoa thế này ko biết bác tuyen có chia tiền cho ko ?!?! ).

Tuyên ngôn của điện lực là : nơi nào không có (sóng) của Vina, Mobil, viettel ... (thì) Nơi đó có Điện lực .

Và ngược lại (cái này viết nho nhỏ)

.

alias.noodles
27-12-2008, 11:17
Còn bác nào hay đi chốn vùng sâu vùng xa, rừng rú chẳng hạn, thì sắm 1 con điện thoại của ĐIỆN LỰC ( viết hoa thế này ko biết bác tuyen có chia tiền cho ko ?!?! ).

Tuyên ngôn của điện lực là : nơi nào không có (sóng) của Vina, Mobil, viettel ... (thì) Nơi đó có Điện lực .

.

Về cái ông "Điên Nặng" này tớ cũng công nhận là phủ sóng rộng khắp nhưng mới thấy có điệnthạoi cố định thôi còn di động cũng chưa nhiều, chất lượng thì chưa kiểm chứng ;)

Nhờ triết lý kinh doanh "Muốn có đồng hồ điện phải gắn điện thoại điện lực" này mà thuê bao của điện thoại điện lực tăng chóng mặt. Có thông tin hành lang nói một số nơi còn giao khoán chỉ tiêu phát triển khách hàng cho các chi nhánh điện :LL

Chuối đây
28-12-2008, 18:10
ô thế bi giờ mới biết là Agribank có cả ATM ở vùng núi nhỉ? Ở ý tý thì nó ở chỗ nào thế bạn mod bờ lờ? Lâu nay mình cứ tưởng là Ngân hàng chính sách xã hội chứ!!!

Bodyparty
30-12-2008, 16:22
Về cái ông "Điên Nặng" này tớ cũng công nhận là phủ sóng rộng khắp nhưng mới thấy có điệnthạoi cố định thôi còn di động cũng chưa nhiều, chất lượng thì chưa kiểm chứng ;)

Cố định của EVN thì cũng là "di động" mà anh, làm gì có dây đâu.

Còn di động của nó thì ko khác gì bt, chỉ tội pin yếu xìu, nhắn tin thì khó phát điên.

alias.noodles
31-12-2008, 08:22
Cố định của EVN thì cũng là "di động" mà anh, làm gì có dây đâu.

Còn di động của nó thì ko khác gì bt, chỉ tội pin yếu xìu, nhắn tin thì khó phát điên.

Hồi đầu thì đúng là như vậy, có nghĩa là đăng ký một số cố định ở SG xong vác cái máy (hơi to tí) xuống tận Long An cắm điện vào là gọi đi lung tung được nhưng sau này nhà cung cấp khóa lại nên chỉ mang đến được Thủ Đức thôi :))

huyxx
31-12-2008, 10:10
điện thoại của Điện lực rất ngon, nhất là loại đăng ký kết nối dịch vụ internet. Khi nào cần kết nối Internet mà có điện thoại của EVN chỉ cần sóng của bất kỳ thằng nào: mobi, vina, vietel, saigonpostel nà vào in ter let thoải con gà mái.....cơ mà em vẫn chưa dùng thử nhưng có lần ngồi ở Thác Bản Giốc mà vào internet của mấy anh em nhà photo.vn

come back
02-01-2009, 02:44

ATM của VCB và Agribank liên thông với nhau rút tốt các bác ạ, có tính phí 20k gì đó 1 lần rút thì phải :D

Áo mưa nhẹ,một ít túi nilon,sẽ rất có ích trong nhiều việc đấy!

Về áo mưa em hay mang theo 3 loại : loại trùm phổ biến. Bộ quần áo của Rando giá 220k mặc khi chạy xe, vừa áo mưa vừa làm áo khoác được luôn. Và loại mỏng nhẹ mấy ngàn/chiếc mặc khi mưa nhỏ nếu cần mang ra bọc giày, em toàn chơi dép Lào loại 15k/2 đôi thế mà chuyến nào chơi giày cái là mắc mưa :D

Bodyparty
02-01-2009, 14:44
Em thấy các bác Phượt Cựu (mod miếc) thường không mang nhiều loại áo mưa như bạn Comeback.

Thấy các bác ấy chỉ mang 2 loại áo mưa. Một là loại chống nước từ ngoài vào, loại thứ 2 là chống nước từ ... trong ra. He he ... Đơn giản mà hiệu quả.

.

DreamVN
12-01-2009, 02:14
Ừ tớ nhất trí với bạn Black về điểm này. Ngân hàng nào cũng phát hành thẻ, gần như là loạn thẻ nhưng chỉ tập trung ở các đô thị thôi còn đi miền núi, vùng sâu vùng xa thì chỉ có Agribank là hệ thống ngân hàng hữu dụng nhất.

Ừ mấy hôm Tết tây vừa rồi bọn tớ lọ mọ lên Lũng Cú - Hà Giang ngắm cột cờ. Mấy tên dùng Mobil với Vina muốn liên lạc đều khóc bằng tiếng Kinh hết. Thế mà lúc đi có bác khuyên nên mua thêm cái Sim Vina cho chắc. hehe khỉ thật, tự nhiên sau đấy mình phải gọi cố cho nó hết tài khoản rồi cho vào waste basket, trong khi mình sài Viettel sóng nổi ầm ầm. Đúng là Viettel Vô Địch kkkkk

bluebloa
19-03-2009, 23:06
lên fan sóng còn 5 vạch nữa mà các bác :21:

Chitto
27-12-2009, 16:17
Copy từ topic khác

Em đảm bảo trên các nẻo đường phượt có mấy thứ này vẫn chưa có trong Từ điển đồ nghề của chị Toet

Không có nồi em lại dùng ấm

Em ủng hộ anh AD bằng cái đồ nghề này:

https://www.phuot.vn/imagehosting/13346a9909164263.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=1451)

FreeStyle
28-12-2009, 08:23
Woa ! Hay quá... Thật là hữu ích khi đi xa :)

Audioman71
28-12-2009, 08:40

.

Một kinh nghiệm đi Tây Bắc mà các Phượt Già truyền lại là nên mua mấy cái bao cao su .... để nhét điện thoại vào trong khi gặp mưa hay lội suối (buộc túm đầu kia lại nhé ),cái hay của công dụng này là tuy điện thoại nằm trong BCS nhưng bạn vẫn nghe và gọi rất nét .....:D

dangkhoaquan
28-12-2009, 10:53
Em cũng làm thế nhưng dùng toàn mấy cái bcs ướt, phải nói là hơi ghê và có mùi tí . Nhưng h vừa được anh thehung tặng mấy cái bcs loại khô rồi, dùng sướng lắm. Ngon bổ rẻ

TheHung
28-12-2009, 10:57
Em cũng làm thế nhưng dùng toàn mấy cái bcs ướt, phải nói là hơi ghê và có mùi tí . Nhưng h vừa được anh thehung tặng mấy cái bcs loại khô rồi, dùng sướng lắm. Ngon bổ rẻ

Chú xài tiết kiệm nhé :D, anh phải cực khổ vào các nhà nghỉ và hotel xin hàng dùng rồi về giặt, hấp, tẩy...phơi khô 3 nắng nó mới được như vậy đấy=))

tigerk40
26-01-2010, 14:25
Chú xài tiết kiệm nhé :D, anh phải cực khổ vào các nhà nghỉ và hotel xin hàng dùng rồi về giặt, hấp, tẩy...phơi khô 3 nắng nó mới được như vậy đấy=))

ặc ặc... đọc xong chắc bác kia không giám sài =))

@ chủ thớt: bổ sung thêm bài viết của bác chủ thớt là "đem theo 1
chai đựng xăng dự trữ nếu đi đường đồi núi"

Công dụng:
- đổ xăng vào xe khi xe hết xăng mà lại không có cây xăng.
- Nhóm lửa

monmen
03-02-2010, 10:17

Vậy có khi bác TheHung cho anh em biết nên dùng loại nào thì đỡ mấy công đoạn kia nhẩy :))

chet_mat_thoi
07-02-2010, 01:19
Các bác cho em hỏi, ở Hà nội em có thể mua bộ đồ sửa xe ở đâu (để phòng xe máy chết toi giữa đường cao tốc mà khóc trời không có thấu) và chọn loại dụng cụ như thế nào không ạ. Tư vấn càng nhiều càng tốt ạ. Đồng thời em cũng mạn phép hỏi luôn có bác nào bán dao gấp không :D, em tìm ở Hà Nội mà kô thấy ai bán

4596006
07-02-2010, 12:07
Các bác cho em hỏi, ở Hà nội em có thể mua bộ đồ sửa xe ở đâu (để phòng xe máy chết toi giữa đường cao tốc mà khóc trời không có thấu) và chọn loại dụng cụ như thế nào không ạ. Tư vấn càng nhiều càng tốt ạ. Đồng thời em cũng mạn phép hỏi luôn có bác nào bán dao gấp không :D, em tìm ở Hà Nội mà kô thấy ai bán

Bạn tìm mua sản phẩm keo tự vá, sẽ khỏi phải lo chuyện thủng săm. Còn lại mang thêm bugi dự phòng, kìm, cờ lê, mỏ lết (có thể tháo bánh được) tuốc nơ vít... tùy bạn dự tính đi đến khu vực nào.
Dao gấp bạn cần là để dùng với mục đích gì ?
Nếu không có mục đích nào ghê gớm lắm mà chỉ để tiện dụng cho một chuyến du lịch thì nên mua dao đa năng (phuot.com có cả mấy topic rất xôm về đề tài này). Loại rẻ thì vào 74 Phạm Huy Thông có, một con gồm: dao ăn, thìa, dĩa, mở rượu, mở bia, mở đồ hộp, giá 80K. Dao đa năng Victorinox của Thụy Sĩ thì ra Hàng Đào, cửa hàng Tuấn Dung có bán, nhưng đắt đấy nhé X( (Từ 250K đến 2 triệu tùy theo kích cỡ, số công dụng...). Còn mua dao chỉ cần mở ra và gấp vào được :D, mũi nhọn một chút thì cửa hàng bách hóa nào cũng có, hơn 10K/con.

chet_mat_thoi
07-02-2010, 22:19
Cảm ơn anh 006 reply, vừa tìm hiểu về keo tự vá và bơm tiện dụng nhưng có vẻ như phiếu phản đối nhiều hơn phiếu ủng hộ cho độ an toàn của bọn này :P, thôi đành thực tập làm bác thợ sửa xe nghiệp dư với miếng vá thì vẫn tốt hơn :D. Còn dao gấp, em mua vì thích thôi chứ kô phải vì mục đích "đặc biệt" :P + ghét dao đa năng. Hàng TQ thì khoảng 250k/con hàng Mĩ thì double, song hỏi mấy vị bán trên 4rum thì toàn hết hàng :|.

chumeo_di_hia
16-04-2010, 16:27

Theo em thì vina mới là phủ sóng toàn bộ lãnh thổ Vn, năm ngoái chúng e đi lên trường sơn, máy xài viettel bị mất sóng sạch, chỉ có e xài vina là gọi ngon ^^

van-an
29-06-2010, 15:09
em cũng đang định đi du lich về miền quê mà em toàn dung thẻ VCB và Baovietbank, may có bác mách rùm để em ra mở thêm cái thẻ Agribank. Cảm ơn bác nhiều!

Audioman71
01-07-2010, 16:29
Thẻ VCB vẫn rút được ở những cây ATM khác mà ?
Hồi mình lên Sapa tìm mãi không có cây VCB ,ra cây ngân hàng nông nghiệp và phát triển nông thôn rút vẫn ok (bị trừ 3K phí )

van-an
02-07-2010, 05:30
Em cũng biết vậy?nhưng mà thẻ VCB của em là Mastercard nếu rút ở ngân hàng khác họ trừ phí cao lắm(70K) cơ nên muốn rút em toàn phải tìm đến VCB ko thì sót rột lắm bác ạ.

hikal
12-07-2010, 22:36
hehe. đây là lần đầu E tham gia vào Phuot. Nghe anh chị nói chuyện thấy thích quá. E cũng muốn đi một chuyến. vậy đầu tiên em phải làm gì. E ở Quảng Nam-Đà Nẵng.????

ku kòy
19-08-2010, 09:16
Mới tậu 2 cái Gphone, không lo mất sóng hehe. Còn công chức thì luôn luôn trả qua Agribank. Sướng thiệt.

DreamVN
21-08-2010, 09:28
Trước tiên em cần phải nói là em muốn đi chơi ở nơi đâu đã, thì mới biết em cần phải chuẩn bị những gì. Không lẽ em lên núi chơi mọi người lại khuyên em mang phao bơi và áo tắm keke.

cục mỡ
01-09-2010, 16:37

Ui, bác đừng nói là Bác dùng BCS second hand để làm cái đấy đâu nhá. :D =))(khổ cho anh em nào được bác quý hóa cho).:Dam

Zin79
07-09-2010, 19:23
Kinh nghiệm bản thân tôi thì khi đi phượt mang theo 1, 2 lọ C sủi. Lý do là vì khi đi phượt, anh em ta thường phượt ở vùng rừng núi rất ít rau xanh, lại lười ăn hoa quả nữa, nên thiếu vitamin trầm trọng. Dinh dưỡng đầy đủ sẽ đảm bảo sức lực cho các phượt gia chinh phục mọi nẻo đường.

4596006
07-09-2010, 23:23
hehe. đây là lần đầu E tham gia vào Phuot. Nghe anh chị nói chuyện thấy thích quá. E cũng muốn đi một chuyến. vậy đầu tiên em phải làm gì. E ở Quảng Nam-Đà Nẵng.????

hehe ,đầu tiên em cứ mặc quần áo tắm đi dạo ngoài đường, sẽ có anh rủ em đi phượt, thế là em đi - không mất tiền. Thế thôi :D hehe

kimnamvy
17-09-2010, 08:27
Mình thấy đi phượt thì đi xe máy là " chất " nhất đó, thế mới gọi là " bụi" là phượt chứ phải không anh em, hồi năm 2008 mình cùng cậu bạn đi trên con ngựa sắt mà cứ 5 km phải lấy chai c2 tưới nước vào máy cho đỡ nóng đó.

kimnamvy
17-09-2010, 08:32
Nếu muốn đi đâu đó với tính chất phượt thì phải xây dựng một chuyến đi như tour vậy đó. Dù là phượt hay bụi đều mang tính chất ngẫu hứng nhưng không thể theo kiểu bất cần được. Mình đang chuẩn bị cho chuyến xuyên việt 2.0 nên cũng đang lên kế hoạch cho chuyến đi một cách tốt nhất, vì thế mình tham gia vào diễn đàn để tích lũy thêm kinh nghiệm.

Panzer
19-09-2010, 16:37
Cái bếp đun cafe đơn giản của em đây, cốc nhôm to 10k, cốc nhỏ 5k, quấn sẵn 1 cái đai bằng dây thép, thêm vài cục cồn khô, đủ để nấu 1 bát mỳ hoặc đun được 4 ly cafe. Xếp lại trong balo rất gọn nhẹ.

clerick
19-11-2010, 00:08
tks, bài viết thật hữu ích !!!!!!!!!!

lamnguyen
30-11-2010, 04:02
Các bác thường đi phượt thì dùng loại bơm xe máy gì ạ. Loại nào nhẹ và cho vừa vào balo ý. Và mua ở đâu ạ em ỏ HN

saokhothe
30-11-2010, 09:39
Các bác thường đi phượt thì dùng loại bơm xe máy gì ạ. Loại nào nhẹ và cho vừa vào balo ý. Và mua ở đâu ạ em ỏ HN
Em ra chợ giời,mấy hàng ngay đầu phố Huế rẽ vào có mấy hàng bán phụ tùng.Hỏi mua 1 cái bơm trung quốc loại cần dài(dài khoảng 40cm đường kính khoảng 2,5cm)có thể buộc dọc theo yếm xe.Loại này anh đang dùng rất tốt và rất rẻ,năm ngoái anh mua có 15k,bơm cực nhanh cực nhẹ.

Vietbackpackers
20-03-2011, 21:35
Cái bếp đun cafe đơn giản của em đây, cốc nhôm to 10k, cốc nhỏ 5k, quấn sẵn 1 cái đai bằng dây thép, thêm vài cục cồn khô, đủ để nấu 1 bát mỳ hoặc đun được 4 ly cafe. Xếp lại trong balo rất gọn nhẹ.

Để đơn giản hơn, sao ko bỏ mấy cọng dây thép đi, kê 3 hòn đá thôi ???

...

meonho09
28-05-2011, 21:26
Sao lại phải quấn dây thép nhỉ, chỉ cần kê mấy viên đá lên khi lấy cho dễ

vnbroker
31-05-2011, 19:08
Cảm ơn các bác rất là nhiều.Em là lính mới tiếp thu mấy cái này thật có ích!!!

Man in black
19-06-2011, 15:05
Em là thành viên mới. Hôm qua đi chơi với 1 bác là dân " phượt", được bác ấy kể chuyện mà thích quá. Hôm nay vào đây thấy các bác chuẩn bị đồ cho 1 chuyến đi mà em thấy chuyên nghiệp quá.

tin50
21-06-2011, 11:13
kinh nghiệm của các bác thật là bổ ích! cảm ơn nhiều

caped
21-06-2011, 11:47
Yêu cầu mấy anh chị có kinh nghiệm chụp hình lên cho mọi người học hỏi. Dụng cụ, đồ nghề, kỹ thuật... chụp lên hết.(c)

xiphe
21-06-2011, 17:16
Yêu cầu mấy anh chị có kinh nghiệm chụp hình lên cho mọi người học hỏi. Dụng cụ, đồ nghề, kỹ thuật... chụp lên hết.(c)
Cũng tùy thôi đồng chí ạ. Giữa chia sẻ và khoe khoang chỉ khác nhau cái ngứa mồm của người xem mà thôi.
Chịu khó xem bài của các phượt quái rất nhiều đồ và kinh nghiệm đi phượt như: Battramdao, vuthanhminh, bodyparty, ...

thong78910
23-06-2011, 08:06
Ghi nhớ kinh nghiệm mới được

Chitto
23-06-2011, 19:45
Sao lại phải quấn dây thép nhỉ, chỉ cần kê mấy viên đá lên khi lấy cho dễ

Tớ thì dùng xoong quấy bột của trẻ em í. Cái này có quai dài, ở đầu quai có một cái lỗ, móc vào đâu cũng được. Nếu không có đá kê thì cầm tay cũng được. Cực tiện dụng.

vantruongdia
13-07-2011, 12:21
Nếu đi xa bằng Minsk thì nên chú ý trong đoàn phải có 1 xe còn trống để nếu có vứt Minsk lại cũng vẫn đi tiếp được :DCó lý :D.............

Quốc Đàn
22-10-2011, 10:30
nhà cháu đang dự định làm chuyến xuyên Việt vào xem các cụ hướng dẫn đồ nghề mới vỡ ra nhiều điều. có thêm những kinh nghiệm gì nữa cá cụ chỉ bảo thêm cho nhà cháu ợ. thanhk all

Nguyen Manh Hinh
01-12-2011, 15:48
Thank you các bác nhiều, em bây h mới tham gia vào diễn đàn, ngày xưa còn đi học thì thỉnh thoảng có đi chơi xa bằng ngựa sắt nhưng cũng chỉ gọi là có tí xíu kinh nghiệm để tham gia đi phượt.
Em là cực thích món đi phượt nhưng vì điều kiện thời gian + tài chính eo hẹp nên không có cơ hội đi nhiều.

được các bác thông báo những công cụ thiết yếu cho chuyến đi xa như thế này làm em mở rộng tầm mắt nhiều.

thanks các bác.

Ti tach
28-12-2011, 14:44
Xin kính chào các A, C phượt gia. E mới tham gia nên chưa biết xưng hô, góp ý giúp.
Cho E hỏi đi thì nên dùng loại đèn Pin nào: nạp hay không nạp, loại , tên và nếu có ảnh thì càng tốt
cám ơn.

Estonque
05-03-2012, 15:31
Lúc nào đi xa, em cũng thủ vài phong lương khô bay của quân đội sản xuất ấy, thơm, ngon mà lại ít dính răng, không biết mọi người thế nào :D
À mà mọi người cho em hỏi, mua cồn khô ở chỗ nào ạ ??? (ở Hà Nội ấy)

cafe37
15-03-2012, 21:02
Iem đi bao giờ cũng mang theo như sau:
1 cái võng, em luôn dùng võng cho đủ các chức năng như thành lều hoặc túi ngủ chỉ cần 1 số sửa đổi nhỏ.
2. Con Dao.
3. Đồ ăn, luôn luôn có 1 ít lương khô, mì tôm và 1 bịch nước 500ml để uống và phục vụ nấu ăn nhanh.
4. Lửa, luôn luôn kèm 1 ít cao su và 1 ít KMnO4 để dùng cả khử trùng vết thương lẫn nhóm lửa. 1 ít hóa chất tạo lửa, thuốc súng để nhóm lửa.
5. 1 cuộn dây dù lớn để phục vụ đa chức năng, mắc võng, buộc dây, leo núi....
6. Đồ áo.
7. Đèn pin
8. Túi đồ cứu thương, chỉ bao gồm 1 bịch bông, 1 cuộn băng, thuốc cầm máu xài KMnO4 cho cả cái này. 1 ít thuốc cảm liều mạnh, viên khử nước ( có nhưng chẳng bao giờ dùng).
9. 1 áo nilon tiện lợi, vài bao nilon 50L.
Ngoài 1 số giấy tờ như CMT, bằng lái thì em kẹp vào 1 giấy xác nhận của CA xã xác nhận đủ thứ đại loại là đang đi du lịch, có gì thiếu sót mong đơn vị địa phương thông cảm.
Với từng ấy trang bị thì balo em nặng khoảng 7 - 9kg. Thoải mái sống vài ngày khi không tìm được bất kỳ sự hỗ trợ nào.

Trà Xanh
20-04-2012, 08:19
Theo em thi nên mang theo set kim chỉ,kim băng.....Và nếu là bạn gái thì nên đem theo một vài thứ KHÔNG BAO GIỜ THIẾU nữa :D

Phan Lục
26-06-2012, 21:43
Theo em thì vina mới là phủ sóng toàn bộ lãnh thổ Vn, năm ngoái chúng e đi lên trường sơn, máy xài viettel bị mất sóng sạch, chỉ có e xài vina là gọi ngon ^^

^^ Em thì ngán mạng vina quá, hum bữa leo núi Bà Đen mới lên tí chả còn sóng....

lovemylove
21-08-2012, 01:53
Cây Vietin Bank cắm thẻ Agri vào rút thoải mái không mất phí đâu mọi người :D

noicoquanh
25-08-2012, 12:44
VCB có dễ tìm ko cả nhà?

binhanbs
29-08-2012, 13:42
Chuẩn bị một đống thế này, chắc chẳng muốn đi du lịch..

Author: *** Web (http://www.dichvuseoweb.com)

kub4undre
29-08-2012, 14:25
VCB có dễ tìm ko cả nhà?

Bản search trên mạng là ra các cây ATM của VCB có hết đó, nên chuẩn bị 1 ít tiền mặt còn lại sử dụng thẻ nên dùng 2-3 thẻ nhỡ có bị nuốt thẻ hoặc không thanh toán được.

piaf
06-09-2012, 11:26
Đi mấy tỉnh TB tháng 10 thì cần mang theo những gì vậy các bác :D

EM ở Đà nẵng, ra đó tháng 10 có lạnh nhiều ko các bác nhỉ?:D

noobie
06-09-2012, 21:34
Thời tiết cập nhật hàng ngày trên TV, tháng 10 ở miền bắc mới mát thôi, không lạnh. Tuy nhiên buổi đêm lên vùng núi cao thì có thể khá lạnh.

Một lời khuyên cho bạn là mang theo áo gió mỏng nhưng kín, và chú ý giữ ấm cổ để tránh viêm họng

duongms
17-11-2012, 16:19
thanks all mem nhưng kinh nghiệm chuẩn bị đồ đạc cho một chuyến Phượt

nhocgiangho_tapy
04-12-2012, 11:18
nhớ mang đồ sửa xe (http://buocdenniemvui.blogspot.com/2012/11/phan-mem-quan-ly-copy-phim-hd-sao-chep.html) đinữa nhé cái ý mà quên coi như tèo đấy

thaiann2
03-01-2013, 15:57
Cám ơn các Phuot.vn-Phượt sản
Mình thích đá cảnh suiseki nên hay một mình đi lang thang khi thì nhặt được một vài viên nhưng nhiều khi chẳng nhận được gì nhưng rất vui. Ở nơi minh ở không có ai đồng sở thích với mình nên nhiều khi không có người đồng hành cùng nên rất khó. Tham gia diễn đàn này khả năng sẽ giải quyết được điều đó.

CASANOVA_hp
23-01-2013, 23:32
Cảm ơn bạn vì những đóng góp... mình chuẩn bị đi xuyên Việt và lại đi lần đầu bằng xe máy lên chả biết mang những gì, may gặp thớt của bạn. thank !!!

Ngoc_Han
01-02-2013, 11:16
cái mà mọi người rất hiếm khi mang theo ....đó là GIẤY VỆ SINH :))

Vitnhua
26-02-2013, 20:04
Mình cũng rất ít khi mang giấy vệ sinh vì chưa gặp trường hợp trớ trêu nào hix

Mrthieugia
11-03-2013, 16:57
Mình cũng rất ít khi mang giấy vệ sinh vì chưa gặp trường hợp trớ trêu nào hix

Thì cứ mang theo biết đâu 1 ngày đẹp trời lại dở chứng.

lotus_white
24-04-2013, 15:35
Lúc nào đi xa, em cũng thủ vài phong lương khô bay của quân đội sản xuất ấy, thơm, ngon mà lại ít dính răng, không biết mọi người thế nào :D
À mà mọi người cho em hỏi, mua cồn khô ở chỗ nào ạ ??? (ở Hà Nội ấy)

Lương kho bay quân đội như bạn nói mua ở đâu nhỉ ? mình ở SG

cuongcu92
25-04-2013, 11:19
Mua cồn khô có thể ra khu vực hàng chiếu á hoặc sau chợ đồng xuân ạ

hieptran25
25-04-2013, 11:28
Hxhx, đang đi Phượt mà tiêu chảy là xong, bái bai luôn. Từng bị và phải đi về nhà luôn, ko có hứng nữa.

tuyentppc
26-05-2013, 11:07
ATM phủ sóng rộng khắp vẫn là AGRIBAK, nhưng bây giờ toàn cho phép liên ngân hàng rút thoải mái thông thường mất phí 3k3 full VAT.
Còn về mạng di động thì vẫn là Viettel phủ khắp chứ Vina và Mobi lúc đc lúc ko.
Mọi người cho mình hỏi mua lương khô tốt nhất ở HN chỗ nào vậy?
Và nếu 1 chuyến đi 4-5 ngày thì nên chuẩn bị những đồ ăn nhanh nào hợp lý nhất?

Rin Nhóc
27-05-2013, 08:23
Lương khô là mấy cái cục trong siêu thị bán phải không ợ, cái đó cứng như cục gạch nhưng rẻ và nhanh no. Ăn xong uống nước thì no căng bụng ra :D

heobeo00
17-09-2013, 11:54
các bác mang đủ thứ đó , nhưng không mang nước đi theo , đến lúc khát thì vô nhà người ta xin à

bach_hy
07-10-2013, 19:28
chẳng lẽ chằng cả bơm đằng sau xe nữa àh.tốt nhất trước khi đi thì kiểm tra săm lốp ngon lành là được.

charrly
14-10-2013, 01:39
Mang mấy con cùi cho nhiều pin. Còn smart phone thì để ở nahf đi

hatungnam1
18-10-2013, 18:10
Bạn nào cho mình biết địa chỉ mua lều trại du lịch được không?
có loại nào lớn cho 3 người không nhỉ?

NSTGioiTinh
16-01-2014, 14:56
Hôm trước đi ngó nghiêng thấy có mấy e máy ảnh chống nước của mấy hãng như Pentax Optio WG-2 hay NIKON COOLPIX S30..., không biết chụp thế nào nhỉ mọi người?

SaleOff247
17-01-2014, 10:24
Hôm trước đi ngó nghiêng thấy có mấy e máy ảnh chống nước của mấy hãng như Pentax Optio WG-2 hay NIKON COOLPIX S30..., không biết chụp thế nào nhỉ mọi người?

Hi, Pentax WG-2 ok đấy bạn, điểm mạnh là bền, giá rẻ, và chụp siêu cận cảnh rất hay. Nếu mua thì chọn bản thường (màu Đen) cho rẻ, các phiên bản GPS mắc hơn. Hoặc bạn có thể làm hẳn WG-3, cấu hình cao hơn, chênh lệch tầm $30 (model này cảm nhận cá nhân của V về thiết kế không đẹp bằng WG-2) :)

sontourist
11-02-2014, 15:41
Mang cả Ba con sâu nữa chứ ;)

linhjune
13-02-2014, 22:19
Em chào mọi người. Chẳng là cuối tuần này e định đi Ba Vì cũng cả nhà làm tiệc nướng BBQ mà search v đi hỏi khắp HN roi chẳng có chỗ nào cho thuê bếp nướng. Mọi ng có biết ở đâu cho thuê bếp nướng chỉ giúp e với ah! E xin cảm ơn nhìu ah!

chumbao
23-02-2014, 10:33
@Linhjune: Bạn mang một cái vỉ nướng, mua vài kg than, 1 cái kẹp gắp đá, tới nơi bạn chỉ việc đào một cái hố vừa phải, đặt 3 cục gạch/đá và đặt vỉ lên là xong.

yeulasai191
18-01-2015, 15:24
Đọc từ trên xuống mình tập hợp được rất nhiều thông tin hữu ích, cảm ơn tất cả mọi người

yeulasai191
18-01-2015, 15:25
Đọc từ trên xuống mình thu thập được rất nhiều thông tin hữu ích, cảm ơn tất cả mọi người :))

c2lua
26-05-2015, 14:47
cám ơn bài viết đắt giá của bạn nhiều nha!

siroa25
23-03-2016, 00:06
Rất í nghĩa . Cảm ơn đã share :x

ktmart
02-08-2016, 11:12
Rất tuyệt vời, cảm ơn Bạn đã chia sẻ.