PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi về việc mua vé máy bay Nhật, quá cảnh ở Hàn.

XiaoYannie
23-11-2015, 20:17
Dear các bác
Chẳng là cuối năm nay em định đi du lịch Nhật kết hợp với Hàn Quốc. Vụ visa và transit 72h ở Hàn thì em đã tìm hiểu kĩ và ok cả rồi. Duy chỉ lăn tăn ở chỗ vé máy bay í ạ. Em muốn bay các chặng như thế này
VN - HQ
HQ - Nhật
Nhật - Hàn
Hàn - Việt Nam

Em có hỏi một công ty du lịch thì người ta bảo phải mua vé ở cùng 1 hãng thì mới được transit 72h ở Hàn được (vì em chỉ làm visa đi Nhật chứ ko làm visa đi Hàn). Ví dụ như tất cả các chặng bay đều mua của Korean air hoặc Asiana... Nhưng vấn đề đặt ra là nếu mua như thế thì giá khá đắt (902 usd). Còn trong khi nếu em mua từng chặng riêng VN - Hàn (Khứ hồi) của VNA và Hàn - Nhật (của Peach air) thì tiết kiệm được những 200 usd (thời gian bay cũng giống như transit), nhưng bên công ty du lịch lại bảo là phía Hải Quan Hàn sẽ ko chấp nhận. Em đọc một nơi thì thấy bảo chỉ cần đưa cho phía Hàn thấy vé máy bay chặng kế tiếp đi Nhật, nhưng bạn em thì bảo buộc phải mua vé của 1 hãng. Híc

Vậy cho em hỏi là có bác nào đi transit kiểu này chưa ạ? Vé máy bay mua từng chặng riêng hay mua kiểu từ VN đi Nhật nhưng transit ở Hàn ạ? Có gì các bác giải đáp giúp em với nhé, tại cũng gấp lắm rồi ạ, 24/12 em bay rồi mà h mới mua vé máy bay :(

Thanks các bác nhiều :D

mannguyen
23-11-2015, 21:31
nếu ko chắc sao bạn ko alo hỏi tổng lãnh sự HQ , ko thì bạn thêm 30usd xin visa HQ như vậy sẽ tiết kiệm 170usd mà an tâm nữa. có visa Nhật thì hồ sơ xin Hàn rất đơn giản

XiaoYannie
23-11-2015, 21:55
Có lẽ mai mình hỏi tổng lãnh sự HQ xem sao. Còn về việc xin visa Hàn thì dễ rồi, mình đã đi Hàn 2 lần rồi nên ko sợ đậu rớt, nhưng nghĩ đến việc lại phải dịch 1 bộ hồ sơ khác, rồi xếp hàng nộp hồ sơ nữa nên mới ko xin bạn à. Ko biết nếu có visa Nhật rồi xin thêm visa Hàn có cần phải làm thủ tục y chang như ko có visa Nhật ko? hic hic
Cảm ơn bạn nhiều nhiều nhé :D

Ông Chép
27-11-2015, 17:57
Xin tư vấn cho bạn XiaoYannie một chút ít thông tin mà mình có. Thời điểm hiện tại thì mình không dám khẳng định, nhưng giữa năm ngoái mình đã đi quá cảnh ở Hàn, cụ thể là ở sân bay Incheon, Seoul, thì rất bình thường. Trên tay đã có sẵn vé điện tử (đã in ra) cho chặng tiếp từ ICN đi HND (Haneda) để đưa cho nhân viên Hải quan HQ, họ ok không nói gì thêm.

Nếu để chắc ăn thì bạn có thể ghé ĐSQ/LSQ HQ để hỏi, mình cũng đã từng mò lên LSQ HQ ở Nguyễn Du, họ nghe xong bảo thẳng luôn là không cần visa - Hết!