PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Du lịch châu Âu tháng 4/2012

Jily
30-08-2011, 17:05
Tớ sẽ đi học tại Thụy Sỹ từ tháng 2 đến tháng 4/2012. Sau đó, khoảng từ 7/4 vợ chồng tớ dự định sẽ dành khoảng 2 - 3 tuần để đi du lịch 1 số nước châu Âu. Hiện nay tớ mới chỉ nghĩ đến Pháp, Ý và Tây Ban Nha. Nhờ các bạn có kinh nghiệm tư vấn hộ tớ xem lịch trình thế nào, phải chuẩn bị những gì, đi thế nào cho tiết kiệm, nhất là book trước vé tàu/vé máy bay và khách sạn. Vợ chồng tớ ít đi du lịch nên chẳng có kinh nghiệm gì. Thanks

Bố Khỉ
31-08-2011, 23:42
Chào bạn. Thành thật xin lỗi nhưng câu hỏi của bạn quá "rộng"!

Cá nhân mình nghĩ, giờ chuẩn bị kế hoạch cho chuyến đi tháng 4/2012 e hơi sớm. Vì mỗi người có 1 quan niệm "hưởng thụ" tinh hoa văn hóa nhân loại không đồng nhất với nhau. Có những người muốn đặt chân nhiều nơi càng tốt, có người không.

Tạm gác việc lập lịch trình, công tác chuẩn bị tàu xe khách sạn ngay sau khi bạn đến Thụy Sỹ! Lúc đó chưa quá muộn và cũng chưa đến mùa cao điểm.

Nếu bây giờ thu xếp được, bạn nên dành thời gian đọc lại những topic cũ và cho chúng tôi biết bạn muốn đặt chân đến những nơi nào!

BGI
01-09-2011, 02:13
mình nghĩ bạn nên đi Roma của Ý và Baccelona của Tây Ban Nha, phải nói rất ấn tượng

Jily
26-09-2011, 07:15
Cảm ơn các bạn. Sau khi đã nghiên cứu 1 số topic, tớ dự định lịch trình như sau:

7/4: Geneva - Paris bằng tàu. Ở lại Pháp 6 ngày. Không rõ là ngoài Paris ra thì còn nên đi thêm nơi nào nữa nhỉ?
13/4: Paris - Barcelona. Ở Barrcelona 3 ngày.
16/4: Barcelona - Madrid: Ở Madrid 2 ngày
18/4: Madrid - Venice: Venice (2 ngày), Florence (2 ngày), Rome (4 ngày)
28/4: Rome - Geneva: đi chuyến sớm nhất để buổi tối bay về Hà Nội.

Chỉ có duy nhất chặng Geneva - Paris là đi bằng tàu. Còn các chặng khác bay với easyjet. Tớ check rồi, giá vé máy bay cả 4 chặng cho 2 vợ chồng + 1 hành lý là khoảng 500 USD. Quá rẻ so với Hà Nội - Sài Gòn.

Các bạn góp ý hộ tớ cái lịch trình này để tớ còn đặt vé máy bay cho yên tâm. Thanks cả nhà.

BGI
28-09-2011, 22:07
Chào bạn
Theo mình bạn ở Pháp mà chỉ ở Pari 6 ngày thì lâu quá, bạn nên dành thời gian 2-3 ngày đi Nice vì tp này rất đẹp, từ Nice bạn có thể đi thăm Monaco, Cannes trong ngày vì mấy thành phố này rất gần nhau. Từ Nice đi Barcelona theo dải bờ biển Địa Trung Hải có thể ghé qua Montperlier 1 đêm. Đây là một thành phố yên bình có nhiều sinh viên VN theo học
Cứ thế nhé

Jily
29-09-2011, 07:31
Tớ cũng nghĩ là nên dành 2-3 ngày đi miền Nam nước Pháp. Rất tiếc là đầu tháng 4 thì chưa có hoa oải hương. Nhưng có lẽ tớ vấn đi Provence cho biết nhỉ?

BGI
30-09-2011, 19:57
Nếu không có hoa oải hương thì đi Provence làm gì, cứ làm mấy địa điểm Cannes- Nice- Monaco cho hoành tráng thôi

milandini
06-10-2011, 21:25
Mình thấy Nice và Cannes ko có gì đặc biệt lắm, biển ở Nice lại toàn sỏi và sâu, tắm ko sướng lắm. Nice chỉ làm base để khám phá miền Nam nước Pháp thì ok. Gần Nice có Eze Village và Monaco là rất đáng để đi. Từ Nice có thể đi bus (1 Eu) đến Eze rồi từ đấy hiking tâm 45' xuống nhà ga phía sau làng, đường này có view rất đẹp. Từ đấy bắt tàu về Nice hoặc đi Cannes tắm biển cũng đc :)

LinhThúy
14-10-2011, 14:27
Trong dịp tháng 4 thì mình nghĩ vườn tulip Keukenhof ở Hà Lan cũng đáng xem xét. Một năm chỉ mở cửa 2 tháng từ tháng 3 tới tháng 5.

alceste
14-10-2011, 18:13
Em spam tẹo : Bạn Jilly đi học IMAS kỳ III à ? Chúc vui vẻ nhé!

april_118
18-11-2011, 11:33
Theo dõi topic của bạn vì mình định đi châu Âu tầm tháng 5

juliana14
20-11-2011, 10:25
chào bạn, mình học ở Pháp và theo những gì mình đi và biết về nước Pháp thì mình góp ý với bạn như sau, nếu bạn co' 6 ngày ở Pháp vào tháng 4:
- 3 ngày ở Paris: 1 ngày cho Louver và Montmartre, 1 ngày cho chateau de versailles, 1 ngày cho tat cả các điểm còn lại như eiffel, nhà thờ đức bà, .... nhớ đến những cây cầu nổi tiếng của Paris và cũng đừng quên đi thuyền dọc sông Seine nhé! nên đi 2 lần, 1 lần ban ngày và một lần vào buổi tối, cảm giác rất khác đấy!
- 1 ngày cho Mont St Michel (có thể nhiều bạn ko biết nhưng đây là điểm đông khách du lịch thứ 2 của nước Pháp nhiều năm liền, chỉ sau tháp Eiffel, thuộc vùng Normandie, cách Paris khoảng hơn 300Km)
- 1 ngày cho các Chateaux de la loire, nước Pháp cực kì nổi tiếng vì có các lâu đài tuyệt đẹp, sẽ thật thiếu sót nếu bạn không đi khu vực này, có đến hơn 200 lâu đài tất cả trong vùng này, nhung ban chi nên lựa chọn và đi những cái bạn thích nhất, đừng bỏ qua chambord và chenonceau, có 1 tour từ Paris đi 3 hoặc 4 lâu đài đẹp trong vùng này.
- 1 ngày nữa thì thực sự ko bit khuyên bạn nên đi đâu, vì nếu là mình, mình sẽ ko xuống phía Nam đi biển vào tháng 4, tuy nhien bạn có xem Monaco là một điểm đến cũng khá đẹp. đương nhiên tháng 4 ko có hoa oải hương nên khuyên bạn nên tới provence vào dịp khác nếu có thể. Nhưng nếu bạn quyết định đi xuốn phía Nam thì nên suy nghĩ đến việc ở lại Pháp lâu hơn 6 ngày nhé.

Anna Nguyen
21-12-2011, 23:54
Theo dõi topic của bạn vì mình định đi châu Âu tầm tháng 5

Tớ đi 27/5 bạn đi dịp nào tháng 5 đấy

ngao_minh
18-02-2012, 12:57
Tớ cũng có kế hoạch đi tháng 4, tuy nhiên lịch của tớ rất sát, trừ những ngày làm việc ra thì tớ chỉ có 5 ngày đi chơi và định như sau - các bạn cho xin ý kiến với:

17/4: lên tàu từ Copenhagen lúc 18h20 đến Amsterdam lúc 10h ngày 18/4 - chơi loanh quanh Ams
19/4: đi vườn hoa Keukenhof
20/4: sáng lên tàu đi Paris - chơi đến chiều 22/4