PDA

View Full Version : [Hỏi han] Mua chân máy ảnh nào???

chuotchitxu
08-12-2008, 10:42
Hiện iem đang mua cái chân máy. Lượn lờ vài nơi rồi mà chưa biết nên phải mua cái chân máy nào.
Các pác :help iem mới...

Tiêu chí : gọn - nhẹ - chắc (chịu được khoảng 5kg).
Giá cả phải chăng tẹo ;)

Cảm ơn cả nhà nhé :L

Anh Già
08-12-2008, 11:37
Giá cả phải chăng tẹo ;)

Hai tiêu chí này rất khó đi cùng nhau , gọn nhẹ chắc thì phải là Carbon Fiber , mà loại đó giá lại ko mềm . Túm lại là Xù định chi ngân sách bao nhiêu ?

PS : định lắp dàn máy 5kg lên thì phải mua tripod ( nhất là ball head lý thuyết chịu được 8-10 kg )

chuotchitxu
08-12-2008, 11:46
Thì bởi zị em mới để cái hàng giá cả nằm dưới đó bác ;)
Nói chung độ $100 - 150 là em được ạ :)

nhocdenthui
08-12-2008, 20:08
Kaka, nếu là carbon với ngân sách đó chắc hơi khó.

Chị ra thử Liêm Nga (81 Yersin, Q1) và Lê Đức (Huỳnh Tịnh Của, Q1) xem thử.

baxu
08-12-2008, 20:33
Hôm nọ mình quyết trí giải ngân cuối năm, làm hẳn 1 cái 19$.

Mình đã dùng thử, có ai biết vì sao 1 lúc nó lại gục gặc cái đầu ko? Với lị đang ngang muốn dọc thì làm sao, mọi người chỉ giáo cái? Từ hôm nọ đến nay cứ lúc nào muốn chụp dọc mình lại phải ôm nguyên cả cái chân chọc ngang ra, mệt phết, lại còn phải xin nỗi người đi đường :D

À, mà không hiểu sao chân mình lại chỉ cao hơn rốn 1 tí, thành ra ngoài những lúc bắt mọi người ngồi xuống cho ngang tầm chân, thì những lúc chụp thông thường mình phải nâng cả máy lẫn chân :))

(cũng an ủi là hình như ôm cả chân máy có bớt rung hay sao ấy :D. Đã mua rồi tất nhiên là phải dùng chứ)

nnghia
08-12-2008, 21:06
Cái 19 thằng Mỹ của bác Baxu là cái Fix của Tung Của., Nó không có cái cục bi ở đầu. Bác không vặn đứng máy lên được. Nên cứ phải chọc ngang gậy là đúng rồi.

https://www.xomnhiepanh.com/uploads/raovat/2008/11/1227708582.jpg

Bác có để ý cái cục tròn tròn đó không, cái đó cho phép bác để máy ở hướng nào cũng được.
Và giá chừng 50 $ trở lên.

( Em tìm hiểu thôi chứ chưa mua =)) )

baxu
08-12-2008, 21:21
Thật á, tưởng chân nào cũng là chân, giờ mua rồi dùng chọc ngang vậy chứ biết làm sao, keke

nnghia
08-12-2008, 21:51
Thật đấy.
Cái đó gọi là gì nhỉ. Ball head - Đầu bi, Nó có một cái chốt chặn khi bác vừa tầm với để nằm ngang hay bổ dọc nó không bị trượt khi treo trên đầu nó là 1 vật nặng chừng 2- 4 kg.

À Nói về chân máy, bác cũng lưu ý là có những loại nó cho treo thêm vật nặng ở dưới để tăng đối trọng ( Vì có những cái Len dài nặng đến trên 12kg ) nên cần phải treo thêm gạch đá ở dưới ko nó lật tùng bê mất ( nhưng cái này là pờ rồ rồi, tiền đâu mà mua cái ống bơ 12 kg chứ )

Có một số chân máy cái Ball head sẽ được bán riêng bác ợ.

Em cũng đang băn khoăn lăn tăn. ở Thụy khuê có thằng bán mấy cái chừng 40-60 $ nhìn cũng ok nhưng chửa thử.

greenline
08-12-2008, 22:57
Cái đầu để gắn vào tripod có 2 loại 3D head và ball head. Ball head tiện hơn nhưng cũng đắt hơn. Bạn Cua nói đúng nó, chuot cứ chạy ra Liêm Nga, Lê Đức hoặc Khánh Long 35 Lê Lợi, Q 1, Tp HCM thử xem. Nói chung tiền nào của nấy. Nếu 100$ mà muốn đồ nhẹ thì y học bó tay rùi. :LL

P/s: Sợt địa chỉ Khánh Long cho bạn chuot thì thấy quả 5D M II đã có 3 chiếc tại VN với giá 2.950$. Ặc ặc!

nnghia
08-12-2008, 23:43
www.khanhlong.com

TÍM
10-12-2008, 01:04
Em vác một con của Nam bư đi Trương Gia Giới - Phượng Hoàng cổ trấn - nhẹ cơ mà phèo - chưa dùng đã làm tèo đời bạn chân chống :D

Thế nên mua cái chưn như nào anh VAnh?

Anh Già
10-12-2008, 01:47
Hồi đi Nam Mỹ anh vác theo bộ Benro C-228n6 ( 1,62 kg ) và ball head B-2 (0,42 kg ) dùng rất tốt , tổng công nặng có 2,1 kg mà vác đã ê vai vì thêm cái ba lô máy 10 kg nữa .

chuotchitxu
10-12-2008, 08:37
Chả hiểu vì sao nguyên ngày hôm qua em không vào được phuot.com :shrug:

Thanks all :L

Đã từng lượn lờ Lê Đức & Liêm Nga (vì mua balô ở đó roài) he he... để cuối tuần này lượn lại lượm luôn... hichic... ăn chơi quả tốn kém thật...

Tiện thể em hỏi phát. Nhà mình có ai có cái này chưa ạ ;)
http://www.joby.com/products/gorillapod/slrzoom/
http://www.joby.com/products/gorillapod/slr/

https://i152.photobucket.com/albums/s171/chuotchitxu/TTVNOL/gorillapodslr_camera.png

https://i152.photobucket.com/albums/s171/chuotchitxu/TTVNOL/camcorder.jpg

https://i152.photobucket.com/albums/s171/chuotchitxu/TTVNOL/slrzoom-macro.jpg

Anh Già
10-12-2008, 08:50
Giời , cái đó dùng cho P&S thì còn được , chứ dùng cho máy to gió chưa thổi đã tiêu , trên hình xem tụi nó quảng cáo thì ngon lành lắm .

greenline
10-12-2008, 13:13
Em vác một con của Nam bư đi Trương Gia Giới - Phượng Hoàng cổ trấn - nhẹ cơ mà phèo - chưa dùng đã làm tèo đời bạn chân chống :D

Thế nên mua cái chưn như nào anh VAnh?

Black cân nhắc xem có cần không hãy mua. Nói chung chân chỉ có tác dụng khi ánh sáng yếu như hoàng hôn, bình minh, tối,... Đi phượt dù đi xe của máy hay xe của bộ thì cũng khá vướng víu. Mấy lần anh đi chơi toàn vác thay tập thể dục. :)) Khổ chết ***.

Chân chống có 2 loại, 1 là tripod (3 chân) và monopod (1 chân). Monopod gọn, nhẹ hơn nhưng hiệu quả cũng ít hơn. Đúng ra người ta dùng monopod nhiều hơn nhưng anh từ khi mua đến giờ toàn xách đi làm cảnh. :D Tripod anh dùng là Slick 400Dx, ball head là Slick P800. Tổng thiệt hại chắc khoảng 150$ thì phải (not sure). Có điều nặng chết ***, mang đi đập nhau hoặc đập chó còn có lý. :))

greenline
10-12-2008, 13:15
Hồi đi Nam Mỹ anh vác theo bộ Benro C-228n6 ( 1,62 kg ) và ball head B-2 (0,42 kg ) dùng rất tốt , tổng công nặng có 2,1 kg mà vác đã ê vai vì thêm cái ba lô máy 10 kg nữa .

Tổng thiệt hại cái này là bao nhiêu thế bác? Ball head B-2 hình như có vòng chia độ thì phải?

nguyen
10-12-2008, 13:28
Tổng thiệt hại cái này là bao nhiêu thế bác? Ball head B-2 hình như có vòng chia độ thì phải?

Giời ạ, làm cái giá để xoong cho vợ đút bột có cần hoang thế ko ?? 30D để chặn giấy chưa đủ cầu kỳ sao ? :))

Anh Già
10-12-2008, 13:36
Đúng là có vòng chia độ , tớ làm cùng cả cái monopod ( chưa dùng lần nào ) tổng cộng là 520
Black chắc thích chụp thác nước nên cần tripod :))

TÍM
10-12-2008, 14:24
Đúng đấy, tớ đi chụp cái thác nước giống của CVN í, với lại giờ tớ già rồi, chân tay run rẩy dữ lắm...

Tớ đành khuân theo cái chưn tập thể dục zậy :)

greenline
10-12-2008, 15:14
Giời ạ, làm cái giá để xoong cho vợ đút bột có cần hoang thế ko ?? 30D để chặn giấy chưa đủ cầu kỳ sao ?

Dạ, lão nói vậy thì thôi em không thèm thuồng nữa. :D Căn bản tại cái tripod kia nó nặng quá. Đang tính kiếm quả carbon cho hoành tráng. :)) 30D ăn thua gì, chuẩn bị 5D MII vác về làm chặn giấy đây lày. =))

Đúng là có vòng chia độ , tớ làm cùng cả cái monopod ( chưa dùng lần nào ) tổng cộng là 520
Black chắc thích chụp thác nước nên cần tripod :))

Tripod xài chụp thác, marco, etc... đúng rồi. Em thì hơi bị dở, lần mang chân theo thì k có thác mà chụp, lúc nhìn thấy thác thì chỉ có 2 cẳng. Chịu. :))

Đúng đấy, tớ đi chụp cái thác nước giống của CVN í, với lại giờ tớ già rồi, chân tay run rẩy dữ lắm...

Tớ đành khuân theo cái chưn tập thể dục zậy

Hình như ku windy mua tripod rồi thì phải. Đi đâu sang mượn nó mà dùng. Còn không về HP anh cho mượn. :))

chuotchitxu
10-12-2008, 18:27
Còn không về HP anh cho mượn. :))

Thế không vào 7XSG cho iem mượn à :T

CVN
13-12-2008, 18:18
Không liên quan đến chất lượng của chân máy, nhưng nếu có thể bạn nên chọn mua chân máy có đoạn trên cùng (đoạn ta cầm khi chân ở vị trí rút ngắn nhất) được bọc bằng một lớp mút. Bạn sẽ thấy lớp bọc đó sẽ cực kỳ hữu ích khi mang chân đi chụp vào mùa đông lạnh giá. Mùa đông mà cầm trực tiếp lên cái chân kim loại thì bàn tay sẽ rất mau thấy tê dại.

Mình thực sự hài lòng về chân Slik Pro 713CF II (sợi carbon, nặng 1.3kg, khuyên dùng cho trọng lượng đặt lên là 5kg) qua chuyến đi Cửu Trại Câu vừa rồi.

TÍM
13-12-2008, 23:56
Bao tiền anh? Đến T10 năm sau mua thì bao tiền anh? :D

CVN
14-12-2008, 00:01
Bao tiền anh? Đến T10 năm sau mua thì bao tiền anh? :D
Giá mới hiện tại trên 200 Mỹ tý (chân không, chưa tính ballhead). Tháng 10 sang năm thì không biết, tùy chủ của nó lúc đó, anh không nắm được :D

hakhoai
14-12-2008, 09:08
Giá mới hiện tại trên 200 Mỹ tý (chân không, chưa tính ballhead). Tháng 10 sang năm thì không biết, tùy chủ của nó lúc đó, anh không nắm được :D

híc, cả Ball head là bn hả bác cvn, thèm quá. Mà mua ở đâu hở bác.

CVN
14-12-2008, 09:57
híc, cả Ball head là bn hả bác cvn, thèm quá. Mà mua ở đâu hở bác.
Mình lấy cái ballhead Slik 800, gí đâu trên 100 thằng Mỹ. Tổng cộng trên 300 thằng Mỹ. Mua ở Liêm Nga trong SG đấy.

TÍM
14-12-2008, 11:43
Hị hị, sắp bằng ẻm 2nd G9 đấy bạn CVN ạ :)

T10 năm sau anh Greenline cho em mượn chưn đi chụp thác nhá :D - Windy chỉ có mono thôi à :)

hakhoai
14-12-2008, 21:19
Mình lấy cái ballhead Slik 800, gí đâu trên 100 thằng Mỹ. Tổng cộng trên 300 thằng Mỹ. Mua ở Liêm Nga trong SG đấy.

chậc chậc, thế này thì phải lên kế hoạch cho quí III năm sau thôi...

Em cảm ơn bác CVN ạ

greenline
14-12-2008, 21:44
T10 năm sau anh Greenline cho em mượn chưn đi chụp thác nhá :D - Windy chỉ có mono thôi à :)

Trời, mượn gì hẹn lịch tuốt tháng 10 năm sau. Ờ, bao giờ cho đến tháng 10 nhá. :))

Các bác tham khảo: http://www.vnphoto.net/forums/printthread.php?t=7081 Link này cũ rồi nên có thể giá cả đã khác hoặc có series mới hơn. :)

Anh Già
14-12-2008, 23:12
Tớ cổ vũ cho Benro . Tính ra thì Benro là khá nhất theo tiêu chí : giá thành /chất lượng .:D

Buta
15-12-2008, 11:14
Hiện iem đang mua cái chân máy. Lượn lờ vài nơi rồi mà chưa biết nên phải mua cái chân máy nào.
Các pác :help iem mới...

Giá cả phải chăng tẹo ;)

chuotchitxu thử ghé Giang Duy Đạt SG - 50/2 Trương Hán Siêu xem thế nào, được thì cầm máy theo thử luôn. Bữa mới coi mấy cái này ở chỗ anh Thịnh, thấy giá cả và chất lượng cũng có vẻ ok lắm, với lại được cái anh ấy cũng tư vấn nhiệt tình (c)

greenline
15-12-2008, 12:00
Thế không vào 7XSG cho iem mượn à :T

Hơ, giờ mới đọc cái này, xin lỗi bạn chuotchitxu. Tớ vào 7XSG không thấy bạn đâu cả nên về rùi. :shrug: :LL

@Anh Già: cho em mượn xài thử test xem có đúng như quảng cáo không? :D

vntuyen
24-12-2008, 12:41
Thấy ở góc phòng có 1 em tripod Rainbow Heiwa series TH-250 còn mới nguyên trong hộp, có 3 khúc. Lâu nay không để ý. Cũng cứng cáp mà nặng chưa tới 1kg, hàng Taiwan. Chuot có dùng không thì hôm nào ghé qua cơ quan anh cho mượn :)

giochuong
24-12-2008, 13:46
Chỗ Giangduydat có bán cái chưn Benro có cả ballhead (loại Tripod BENRO350EX+Ball BH-0) thì dùng máy nhỏ nhỏ, ống kít kiếc thì được chứ hàng ai rài hơn thì không ổn, hơi ca mơ run.
Benro thì em chỉ dùng ballhead KS-2, ngon hơn cái ballhead của Slik nhìu, nhưng vẫn dùng chân của Slik (rẻ :D ).
Cái chưn của bác Tuyên em bói mãi trên Gú gồ mà chả thấy nhẩy, hihi.

Anh Già
24-12-2008, 14:04
Chỗ Giangduydat có bán cái chưn Benro có cả ballhead (loại Tripod BENRO350EX+Ball BH-0) thì dùng máy nhỏ nhỏ, ống kít kiếc thì được chứ hàng ai rài hơn thì không ổn, hơi ca mơ run.
Benro thì em chỉ dùng ballhead KS-2, ngon hơn cái ballhead của Slik nhìu, .

Cái ballhead Benro B-2 của tớ lắp 1Ds nặng trịch , với ống 70-200 IS 2.8 và cái extender x2 lên mà vẫn giữ chắc chắn .

chuotchitxu
25-12-2008, 17:49
Thấy ở góc phòng có 1 em tripod Rainbow Heiwa series TH-250 còn mới nguyên trong hộp, có 3 khúc. Lâu nay không để ý. Cũng cứng cáp mà nặng chưa tới 1kg, hàng Taiwan. Chuot có dùng không thì hôm nào ghé qua cơ quan anh cho mượn :)
Ui thích quá (c)... bữa giờ ham hố đi đèn đóm Biên Hòa, Hố Nai... không ngày nào về sớm để lượn lờ mua cái cẳng về gắn :D

Để đi TB về ghé anh (NT) mượn nhá :L

Huong-Trang
19-04-2011, 23:06
em cũng thích mua chân máy, nhưng hiện giờ vẫn xài KTS, vẫn đang nhăm nhe máy pro, nên bữa thấy ở siêu thị big C bán có mấy trăm ngàn nên tuyển luôn 1 em đi du lịch để tự sướng thui, với lại chụp buổi tối ko bị rung tay, nét hơn

hieu02468
05-05-2011, 16:14
THeo e bác cứ lên phố Vọng Đức. Lên đấy rất nhiều mẫu tha hồ ngắm nghía lựa chọn