PDA

View Full Version : [ĐÃ CHỐT ĐOÀN] Nghỉ tết - Vui xuân - Xuyên Việt (24/1/2012)

Pages : [1] 2

tonytrinh N Hợp
21-08-2011, 18:28
Nghỉ tết - Vui xuân Tìm bạn đồng hành xuyên Việt ( 24/01/2012)
Xin chào cả nhà Phượt.
Hằng năm mình thường nghỉ tết ( Âm lịch) và hay đi du xuân từ 7 – đến hơn 10 ngày.
Năm nay mình định đi một vòng xuyên Việt cụ thể là:

Lượt đi: Sài gòn đi Hà nội theo đường Tây Trường sơn, sau đó đi một vòng các tỉnh biên giới phía bắc gồm: Sơn la – Điện biên – Lai châu – Lào cai – Hà giang – Cao bằng – Bắc cạn – Lạng sơn – Quảng ninh – Bắc ninh - Hà nội. về H N còn sung sức sẽ đi về theo QL1A nếu thấy đuối rồi thì ném xe lên tầu về SG
Trên đường đi sẽ tham quan những khu du lịch và các địa danh nổi tiếng khác…
Phương tiện : xe máy ( Mình đi bằng một trong hai xe: Exciter hoặc Jupiter V ).
Thời gian : Khoảng hơn 20 ngày. Dự kiến khởi hành từ sáng mùng 2 tết… ( Ngày 24/1/2012 )

Hành trình dự định
-SG – Đồng xoài – Gia nghĩa - BMT= 350 km(Khu vực này gần SG để khám phá sau)
-BMT đi Krông buk – ( Buôn Hồ )- Plei ku = 230KM
-Plei ku –Măng den –Kon tum – 150km( Nhà thờ gỗ,nhà ngục Kon tum, cầu treo Kon tum…)
Kon tum – Plei kần – ( Ngã 2 Đông dương – cửa khẩu Bờ y ) về Plei kần – Khâm đức =230km
-Khâm đức – Thành mỹ - Prao – A lưới – Đa rông – Khe sanh =300km( Thăm một số địa danh khu vực Khe sanh…)
-Khe sanh –( Đường Tây Trường sơn )– Khe Gát= 243km
- Khe Gát – Hương khê= 80km ( đường Đông Trường sơn) –( Thăm động Phong nha kẻ bàng) Tổng cộng cung này=1600km

-Hương khê – H Ngọc lặc ( Thanh hóa )177km, rẽ trái vào QL15 đi Hồ Tòng mậu =110km
-Tòng mậu (đường số 6) đi Sơn la=177km
-Sơn la – đèo Pha đin – Tuần giáo - Điện biên phủ=150km
-ĐiỆn biên phủ - Mường lay – Phong thổ - TX Lai châu-130km
-Lai châu – Sa pa =80km (Một ngày ở Sa pa). Sa pa – Lào cai =30km ( Cửa khẩu Lào cai)
- Lào cai – ( đường 4e)Cam đường –Bắc ngần( đường 70)-Phố ràng, rẽ đường 279 – đến
Việt quang găp QL2 –Hà giang.=200km
- Hà giang --> Qản bạ (ngắm Núi Đôi tại cổng trời) --> Yên minh (ngắm rừng thông) --> Lũng cú (cột cờ) --> Đồng văn (ngắm cao nguyên đá, tối uống cà phê phố cổ).= 170KM
-Đồng văn –Mã phí lèng - Mèo vạc=60km
Mèo vạc – Cao bằng ( Khoảng hơn 100km, tôi chưa biết rõ)
-Cao bang – Đông khê – Thất khê – Đồng đăng - Lạng sơn =115km
-Lạng sơn – Lộc bình - Đình lập – Tiên yên – Quảng hà - Móng cái ( Quảng ninh)= 200km(Cửa khẩu Móng cái )
-Móng cái – Tiên yên – Cẩm phả -Hạ long – Uông bí –Chí linh – Bắc ninh- Hà nội=330km

Tộng cộng chặng đường đến đây : Khoảng 3600km ( Số km lấy theo thông tin ở một số hồi ức của các bạn và của bác Gu gồ… chỉ là tương đối). Về đến Hà nội nghỉ ngơi thăm quan một số nơi rồi quyết định cung trở về SG.
-Tuyến đường từ Cao bằng- Lạng sơn – Móng cái – Cẩm phả - uông bí - Hà nội.- còn đang tìm thông tin các khu du lich không nên bỏ qua…

Muốn đi để biết,để cảm nhận:”Tây nguyên hùng vĩ “–“ Con dường Tây Trường sơn huyền thoại “– Tham quan Di sản văn hóa được thế giới ca ngợi – Được qua “ Sông Mã anh hùng”, “Dốc Pha đin- chị gánh anh thồ” – một Điện biên “ Vang dội non sông, chấn động địa cầu”. một Sa pa “Thiên đường du lịch” một Hà giang điểm đến của rất nhiều Phượt tử trong cả nước. Và còn nhiều địa danh nổi tiếng khác nữa…

Vì đây là đi bụi bằng xe máy cung đường xa,phần lớn là đường rừng núi, thời gian dài nên chỗ ăn, nghỉ, còn phụ thuộc nhiều yếu tố trên đường nên mình thấy khó lập được kế hoạch cụ thể .Bản thân mình chưa bao giờ có chuyến dài, xa vậy!!! Mong nhận được sự góp ý của các bạn…Về mọi mặt.

Đây là một tua du lịch khá khó : Thời gian dài, cung đường xa, khá hiểm hóc, hơi trở ngại với các xế khu vực đồng bằng. kinh phí chắc cũng kha khá…(Dự kiến khoảng 500k/ ngày) Và điều đáng ngại nhất là thời tiết lúc này ở Miền bắc là lúc cuối đông mùa mưa phùn gió bắc rất rét. Trong khi các bạn ở Miền nam đang là mùa khô nóng nực…

Vì văỵ nên thời gian còn xa .Mình vẵn muốn gửi thông điệp này để mong nhận được ý kiến đóng góp của các bạn.

Rất mong tìm được bạn cùng sở thích chia sẻ cung đường “Gian khổ” này!!!
Cảm ơn những chia sẻ và góp ý của các bạn.
Sồ Điện thoại của mình: 0974 940 911
Last edited by tonytrinh2008; 27-08-2011 at 04:44 PM.

2LúaMiềnTây
21-08-2011, 21:00
Chào bác,

Em nghĩ chỉ 20 ngày thì bác đi được 1 lượt thôi, còn lượt về thì gửi xe lên tàu. Năm ngoái em đi 33 ngày mà chỉ 1 lượt thôi, vì em không có đủ thời gian. Trong khi 4 bạn của nhóm về theo QL1A thì mất thêm 14 ngày nữa, tổng cộng đi về theo 2 đường HCM & 1A là 47 ngày mà vẫn cảm thấy chưa đủ...vì vậy nên bác cần lên kỹ lịch trình là sẽ đi những đâu, tham quan những điểm nào. Thường thì khi đi XV thì tuyến đường sẽ có nhiều thú vị hơn là điểm đến, điểm thì nó cố định rồi, còn tuyến thì mình có thể thay đổi dựa vào những tình huống phát sinh trên đường...

Về thời tiết, thường thì Tết rơi vào tháng 2 dương lịch, thời tiết này khá lý tưởng để đi miền Bắc, không quá nóng hoặc quá lạnh, nhưng thỉnh thoảng có mưa, nhưng kệ, đi đường có nắng, mưa, gió, bụi, sương mù...(nếu gặp được tuyết thì càng hay) thì mới nếm trải nhiều cảm giác khác nhau chứ, đúng không bác.

Và bác phải chuẩn bị vài thứ cho chuyến đi này, nếu cần bác có thể PM cho em hay bạn deny, em sẽ cung cấp cho bác tất cả những thông tin mà em có thể...

Em rất ngưỡng mộ chuyến đi Cam bằng xe máy của nhà bác. Em ước một ngày được làm một chuyến như vậy.
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ và thành công.

lo tri tham
22-08-2011, 11:00
Chào bác-Em sẽ theo bác chặng sài gòn-tây trường sơn...Vì thời gian của em chỉ có vậy.Hay bác làm thử cung đường này vào dịp đấy coi như 1 cữ dợt trước bác nhỉ....Anh leng keng 1 mình cũng đi rồi đấy bác ạ.Cảm giác rất là phê:D

tonytrinh N Hợp
22-08-2011, 16:24
Chào bác-Em sẽ theo bác chặng sài gòn-tây trường sơn...Vì thời gian của em chỉ có vậy.Hay bác làm thử cung đường này vào dịp đấy coi như 1 cữ dợt trước bác nhỉ....Anh leng keng 1 mình cũng đi rồi đấy bác ạ.Cảm giác rất là phê:D

Vậy cũng tốt rồi bạn! Mình nghĩ tìm được bạn đồng hành cho suốt cung này cũng hơi khó, khó cũng như ” Tìm kim đáy..kênh” mất. Ngay ôm của mình chắc cũng chỉ theo được nửa cung rồi phải về trước!!!

Mình đang lên một lịch trình cụ thể và có thể mời gọi các bạn các miền có thể tham gia từng cung đoạn, Cũng như canh xem có đoàn nào có cùng cung đường thì mình ké với đoàn bạn cho dui.
Ước gì được đoàn 3 - 4 xe như đợt đi CAM vừa qua thì yên lòng quá…
Có ai dám quăng gạch đá không nhỉ!!!

tonytrinh N Hợp
22-08-2011, 16:24
Originally Posted by 2LúaMiềnTây
Chào bác,

Em nghĩ chỉ 20 ngày thì bác đi được 1 lượt thôi, còn lượt về thì gửi xe lên tàu. Năm ngoái em đi 33 ngày mà chỉ 1 lượt thôi, vì em không có đủ thời gian. Trong khi 4 bạn của nhóm về theo QL1A thì mất thêm 14 ngày nữa, tổng cộng đi về theo 2 đường HCM & 1A là 47 ngày mà vẫn cảm thấy chưa đủ...vì vậy nên bác cần lên kỹ lịch trình là sẽ đi những đâu, tham quan những điểm nào. Thường thì khi đi XV thì tuyến đường sẽ có nhiều thú vị hơn là điểm đến, điểm thì nó cố định rồi, còn tuyến thì mình có thể thay đổi dựa vào những tình huống phát sinh trên đường...

Về thời tiết, thường thì Tết rơi vào tháng 2 dương lịch, thời tiết này khá lý tưởng để đi miền Bắc, không quá nóng hoặc quá lạnh, nhưng thỉnh thoảng có mưa, nhưng kệ, đi đường có nắng, mưa, gió, bụi, sương mù...(nếu gặp được tuyết thì càng hay) thì mới nếm trải nhiều cảm giác khác nhau chứ, đúng không bác.

Và bác phải chuẩn bị vài thứ cho chuyến đi này, nếu cần bác có thể PM cho em hay bạn deny, em sẽ cung cấp cho bác tất cả những thông tin mà em có thể...

Em rất ngưỡng mộ chuyến đi Cam bằng xe máy của nhà bác. Em ước một ngày được làm một chuyến như vậy.
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ và thành công.
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Cám ơn bạn. mình cũng nghĩ 20 ngày là quá ngắn nhưng dài hơn sợ khó tìm được bạn đồng hành. Vì văỵ mình tạm đưa lịch này lên nhờ các bạn góp ý thêm. Còn riêng mình thời gian có thể thêm ít ngày nữa cũng oke. Mình rất ngưỡng mộ chuyến xuyên Việt của các bạn, chính nó là động lực cho mình quyết tâm thưc hiện chuyến đi này.
Khi có kế hoạch cụ thể, mình sẽ nhờ bạn tư vấn cho một số nội dung cần thiết...
Rất vui vì đã được các bạn chia sẻ.

calien
23-08-2011, 16:17
Thấy các bạn đi chơi ham quá đi.Mình cũng thich đi chơi như các bạn nhưng nghe khó quá. Thời gian và điều kiện kinh tế không cho phép (mình là công chức quèn) he,he.... Nếu mà điều kiện cho phép mình sẽ bám càng với bạn nửa cung đường,bởi vì mình ở đoạn giữa.Đường HCM từ Thạnh Mỹ (Nam Giang-Quảng Nam) đi A Lưới (Thừa thiên-Huế) là cung đường khó nhất,bạn nào chưa đi núi nhiều sẽ gặp một chút khó khăn.Xăng thì không lo,nếu như đoạn dài nhất là 200km như bạn nói thì xe vẫn chạy đủ nếu đổ đầy bình. ủa viết xong thì gởi thế nào đây ta.Hi,hi.......Sao không thấy nút bấm gởi trả lời???????

tonytrinh N Hợp
27-08-2011, 11:32
Xin lỗi các bạn. Vì mình xin chuyển một số bài từ Topic "Nghỉ tết, vui xuân. Tìm bạn xuyên Việt" Ở Box "Xuyên Việt" qua nên có một số bài bị trùng nội dung do lỗi kỹ thuật. Do đó mình xin xóa để không mất thời gian của các bạn.
Bài này là nội dung của hành trình, Mình đã chuyển lên trang đầu.
Thành thật xin lỗi Mod của Box. Vì sợ để trùng bài nên tôi tự xóa như thế này. Nếu có phạm quy mong các Mod thông cảm.
Nếu không phiền. Tôi nhờ các Mod xóa dùm các bài bị trùng ở trang đầu giúp.
Tôi xin chân thành cám ơn.

04hcb
27-08-2011, 11:40
Ngày mấy bác đi, và ngày mấy bác về thế
Bác cho em biết với, được em đu theo cùng bác
Ngay giao thừa cũng không sao hết
Trốn tết SG luôn
:)

Zuzu Nguyen
27-08-2011, 13:04
cho em đăng kí 1 chân đi từ Hà Nội nhé Bác???????:D

tonytrinh N Hợp
27-08-2011, 16:15
Ngày mấy bác đi, và ngày mấy bác về thế
Bác cho em biết với, được em đu theo cùng bác
Ngay giao thừa cũng không sao hết
Trốn tết SG luôn

Rất vui vì có bạn tham gia.Mình định khởi hành sáng mùng 2 tết ( 24/1/2012 ) Ngày về hơi khó định trước nhưng khoảng 25 Al ( 15/2 ) Bạn sắp lịch để cùng đi nhé! Thân.

tonytrinh N Hợp
27-08-2011, 16:17
cho em đăng kí 1 chân đi từ Hà Nội nhé Bác???????:D

Tốt quá bạn , mình đang lo ra đến miền bắc chưa có bạn đồng hành mà…

chunguahoang
27-08-2011, 22:36
Chào Pác Tony
Pác Tony đổi lịch trình rồi à, ko đi bắc Cam, Nam Lào , Bắc Thái à.
Cho Ngựa dập dòm nhé.Chỉ có thể đi trong khoảng 7-10 ngày thôi.Có thể chỉ tham gia Dọc Trường Sơn cùng Pác và về Quốc lộ 1A

nhoctheki
27-08-2011, 22:37
Đang muốn đi xuyên việt, thấy lịch dày quá, đi phải nghi gần cả tháng. Đang ko biết tính sao, khi nào off, chủ thớt hú 1 tiếng nha.

vhntzm
27-08-2011, 23:07
Em cũng muốn bám càng nhưng ngặt nổi xe tay ga. Có chiếc giấc mơ thì sợ đi chỉ được 1/5 đoạn đường rồi bán luôn. Chủ thớt cho em đi ké xe được ko ? Em ở Q.11 nhưng cũng đã đi khá nhiều. SĐT của em là 0989222004 Nam. Riêng cái khoảng ở Sapa thì em lo, nhà em ở đó mà.

vantruongvpc
28-08-2011, 00:10
Có khi cũng dập giòm tiễn bác 1 đoạn SG-->Tây Nguyên....
Chúc bác đi "xe cứng đá mềm"

tonytrinh N Hợp
28-08-2011, 09:45
Chào Pác Tony
Pác Tony đổi lịch trình rồi à, ko đi bắc Cam, Nam Lào , Bắc Thái à.
Cho Ngựa dập dòm nhé.Chỉ có thể đi trong khoảng 7-10 ngày thôi.Có thể chỉ tham gia Dọc Trường Sơn cùng Pác và về Quốc lộ 1A

Chào Chunguahoang! Thu xếp công việc đi với mình một chặng cho vui nhé. Nhớ các bạn cùng đi CAM quá.Ước gì chuyến này có các bạn cùng đi thì thật tuyệt.
Mình xin lỗi các bạn vì dự định chuyến đi bắc CAM và nam LÀO mình chưa thực hiện được .Đợt này mình có thể nghỉ được dài ngày chút nên yêu tiên đi xa trước, chuyến đó sẽ đi trong dịp khác!!!
Mình cũng xác định là chuyến này khó tìm dược bạn đồng hành cho cả tuyến.Nên mình rất mong có bạn đồng hành cho từng cung đường. Bạn nào tham gia được mình rất cám ơn!!!

tonytrinh N Hợp
28-08-2011, 10:00
Em cũng muốn bám càng nhưng ngặt nổi xe tay ga. Có chiếc giấc mơ thì sợ đi chỉ được 1/5 đoạn đường rồi bán luôn. Chủ thớt cho em đi ké xe được ko ? Em ở Q.11 nhưng cũng đã đi khá nhiều. SĐT của em là 0989222004 Nam. Riêng cái khoảng ở Sapa thì em lo, nhà em ở đó mà.

Nếu bạn tham gia cả hành trình được thì đăng ký nhé. Mình sẽ lo xế cho bạn!
Nhà bạn ở Sa pa thì tốt quá, nhưng đến Sa pa rồi bạn có đi tiếp không ???
Nhà mình cũng có em trai ở Lào cai...

dangbi
28-08-2011, 11:41
cho mình đặt cục gạch nha
Mình đang tính 2 tết phượt một mình theo QL1
nếu kết hợp với nhau được thì vui nhỉ

diunguyen212
28-08-2011, 13:39
Hichic, hấp dẫn quá. tết này em cũng đang tính trực lễ xong thi làm 1 chuyến ra bắc. cho em đặc nửa cục gạch ôm tham gia cung đường này cùng bác với nhé (nhưng mà e chí có thời gian khoảng nửa tháng thôi nên đến Hà Nội chắc em phải lên jestar về SG còn "cày cấy").

vhntzm
28-08-2011, 17:40
Em sẽ theo anh đi hết cung đường ở miền Bắc, nhưng khi quay về đến HN anh cho em ở lại nha! Em quay lên Sa Pa chơi thêm ít tuần đợi tuyết rơi (hy vọng là thế) rồi mới tìm đường về với mẹ ah! Riêng cái khoảng ở Lào Cai anh có muốn sang TQ chơi ko ? Nếu có thì em rủ mấy đứa em dẫn đi ah! Riêng cái khoảng ở Sa Pa em sẽ dẫn anh vào bản Khoang và bản Tả Giàng Phình làm con gà ăn cho biết thịt "gà" của người Mèo (đường đi vào bản thì trên cả tuyệt vời - vừa đi vừa ngắm Ngũ Chỉ Sơn :)).

tonytrinh N Hợp
28-08-2011, 22:07
cho mình đặt cục gạch nha
Mình đang tính 2 tết phượt một mình theo QL1
nếu kết hợp với nhau được thì vui nhỉ

Rất vui, nếu bạn kết hợp được theo lộ trình của mình…

Hichic, hấp dẫn quá. tết này em cũng đang tính trực lễ xong thi làm 1 chuyến ra bắc. cho em đặc nửa cục gạch ôm tham gia cung đường này cùng bác với nhé (nhưng mà e chí có thời gian khoảng nửa tháng thôi nên đến Hà Nội chắc em phải lên jestar về SG còn "cày cấy").

Lịch của mình là sáng 02 tết khởi hành. Nếu bạn tham gia được, khi nào có xế mình sẽ hú nhé…

Em sẽ theo anh đi hết cung đường ở miền Bắc, nhưng khi quay về đến HN anh cho em ở lại nha! Em quay lên Sa Pa chơi thêm ít tuần đợi tuyết rơi (hy vọng là thế) rồi mới tìm đường về với mẹ ah! Riêng cái khoảng ở Lào Cai anh có muốn sang TQ chơi ko ? Nếu có thì em rủ mấy đứa em dẫn đi ah! Riêng cái khoảng ở Sa Pa em sẽ dẫn anh vào bản Khoang và bản Tả Giàng Phình làm con gà ăn cho biết thịt "gà" của người Mèo (đường đi vào bản thì trên cả tuyệt vời - vừa đi vừa ngắm Ngũ Chỉ Sơn :)).

Vậy là tốt rồi, vì về đến Hà nôi có thể nói là đã hoàn thành chuyến đi . Còn ở Sa pa - Lào cai - qua cửa khẩu và đi chợ bên Tung của thì mình đã ở đó 5 ngày rồi( cách đây 2 năm). Nhưng đi đợt này chắc có bạn chưa biết nên mình cứ lên lịch để các bạn tham quan. Rất cám ơn bạn vì Sa pa là điểm nghỉ dừng chân của chặng đường mà.
( Mình có 4 người em ruột ở TP Lào cai. Nhưng là đi Phượt bụi nên mình không có kế hoạch ghé thăm. Còn nếu có nghỉ ở TP Lào cai thì mình có thể lo chỗ ngủ nghỉ cho anh em được)

Có khi cũng dập giòm tiễn bác 1 đoạn SG-->Tây Nguyên....
Chúc bác đi "xe cứng đá mềm"

Cám ơn bạn. Vậy là tốt rồi, mình mong là chặng từ SG đi Tây nguyên lúc về các bạn sẽ có một đoàn đông vui…

Kelangbat
29-08-2011, 08:43
Xin chào chủ thớt.
Cho mình đăng ký 1/2 gạch nhé.
Nếu sếp duyệt cho nghỉ dài ngày là vi vu với đoàn hết chuyến luôn.

vhntzm
29-08-2011, 18:17
Anh cho em hỏi tý chuyện ngoài lề nha! Anh là dân ở Lào Cai luôn ah! Bố Mẹ em cũng là dân Lào Cai, học trường cấp III Lào Cai, năm nay em nghe chú Vạn (bí thư Tỉnh Lào Cai) nói trường được nhận Huân chương Lao Động gì đó và kỷ niệm 50 năm thành lập trường (năm nào cứ vào Thu là Bố Mẹ em lại ra LC chơi cả tháng), nếu bác cũng là dân Lào Cai thì dành chút thời gian ghé nhà em chơi cho biết (Bố Mẹ em thường xuyên có bạn ở Lào Cai vào ghé thăm) xem có nhận được đồng hương ko? ĐC 351/7A Lê Đại Hành, P.11, Q.11 (chú Thái - cô Hương).

tonytrinh N Hợp
29-08-2011, 18:46
Anh cho em hỏi tý chuyện ngoài lề nha! Anh là dân ở Lào Cai luôn ah! Bố Mẹ em cũng là dân Lào Cai, học trường cấp III Lào Cai, năm nay em nghe chú Vạn (bí thư Tỉnh Lào Cai) nói trường được nhận Huân chương Lao Động gì đó và kỷ niệm 50 năm thành lập trường (năm nào cứ vào Thu là Bố Mẹ em lại ra LC chơi cả tháng), nếu bác cũng là dân Lào Cai thì dành chút thời gian ghé nhà em chơi cho biết (Bố Mẹ em thường xuyên có bạn ở Lào Cai vào ghé thăm) xem có nhận được đồng hương ko? ĐC 351/7A Lê Đại Hành, P.11, Q.11 (chú Thái - cô Hương).

Mình ở SG bạn ạ. Còn ở Sapa là nơi các em mình sinh sống. Mình cũng chỉ mới ra được một lần thôi! Từ nay đén ngày đi thế nào mình cũng ghé nhà bạn chơi. Nghe nói hội đồng hương Lao cai ở trong này đông lắm…

diunguyen212
29-08-2011, 19:57
cam on bac tonytrinh nhe, xin nghi lễ+ nghỉ phép năm dc khoang 2 tuan. neu di theo se tham gia cùng cac bac di tu SG den Tay bac va ve HN thi e ket thuc hanh trinh. co thong tin gi koi bac alo cho em nhe. thanks bac
YM: diunguyen212
email: [email protected]]

dangbi
29-08-2011, 21:07
Các bạn ạ, mình đồng ý với hành trình của tonytrinh2008 nếu đi nhiều người thì đẹp hơn nhiều so với QL1
Mình muốn các bạn phượt cùng tìm những địa điểm cụ thể để trên đường đi chúng ta sẽ ghé thăm Từ nay
đến tết còn khá lâu ,chúng ta cứ tham khảo và vào đây thường xuyên nhé

vhntzm
30-08-2011, 00:42
Mình ở SG bạn ạ. Còn ở Sapa là nơi các em mình sinh sống. Mình cũng chỉ mới ra được một lần thôi! Từ nay đén ngày đi thế nào mình cũng ghé nhà bạn chơi. Nghe nói hội đồng hương Sa pa ở trong này đông lắm…

Ra là vậy, em cứ tưởng anh ở Lào Cai. Nếu tính những người bạn của Bố Mẹ mà em biết ở SG chắc cũng cả trăm người (di cư khủng khiếp :D)

ham_vui
30-08-2011, 07:10
Bác Tonytrinh có thể tổ chức chuyến đi sớm hơn chút nữa không?
Chúng ta ra sớm đón Tết với người vùng cao xem như thế nào được không bác?

uidza
30-08-2011, 08:22

Bác ham-vui tết không ở nhà ăn tết với gia đình, ông bà sao mà đi vậy, ngày tết là ngày con cháu về nhà ăn tết quây quần bên bàn ăn gia đình, vậy mà ông đi là sao.

tonytrinh N Hợp
30-08-2011, 22:23

Đây cũng là một ý hay! MÌnh muốn chờ ý kiến chung của các bạn cùng đồng hành…

vhntzm
30-08-2011, 22:52
Đây cũng là một ý hay! MÌnh muốn chờ ý kiến chung của các bạn cùng đồng hành…

Em cũng đồng ý với ý kiến trên, bao nhiêu năm ăn Tết với gia đình rùi, 01 lần thì đã sao nào, biết đâu ăn Tết trên đường còn vui hơn ấy chứ. Bác cứ quyết định như vậy đi, trên đường đi đến đâu mình ăn Tết ở đó. Anh em mình sẽ kiếm những lễ hội của các vùng miền, ưu tiên đến đó tham gia :). Bác thấy như vậy có được ko ? Đưa ông Táo xong là anh em mình lên đường, mình đi mùng 2 là hết Tết rùi đó. Hix hix

ham_vui
31-08-2011, 06:52
Cùng ý kiến với bác vhntzm.

Sinh
31-08-2011, 11:02
Mình đăng ký 1 slot nhé.

Đồng ý với anh Ham-vui, đề nghị bạn Tonytrinh tổ chức sớm hơn đi được không nhỉ? Mình có thể đi từ 29 hoặc 30 tết...

tonytrinh N Hợp
01-09-2011, 22:22
Mình đăng ký 1 slot nhé.

Đồng ý với anh Ham-vui, đề nghị bạn Tonytrinh tổ chức sớm hơn đi được không nhỉ? Mình có thể đi từ 29 hoặc 30 tết...

Mình sẽ xem lại kế hoạch, nhưng đi trước giao thừa thì hơi khó...
Phải đón giao thừa với gia đình, thắp nhang cho các cụ cho phải đạo. Thì đi mới an tâm được...
Mình cũng muốn chờ ý kiến chung của các bạn: "Tiểu số phục tùng đa số" mà.

vhntzm
03-09-2011, 01:17
Mình sẽ xem lại kế hoạch, nhưng đi trước giao thừa thì hơi khó...
Phải đón giao thừa với gia đình, thắp nhang cho các cụ cho phải đạo. Thì đi mới an tâm được...
Mình cũng muốn chờ ý kiến chung của các bạn: "Tiểu số phục tùng đa số" mà.

Nếu được em xin đi trước Tết - đơn giản 1 điều em ăn Tết ở nhà cũng nhiều rùi, giờ muốn ăn Tết ở nơi khác cho biết. Đi tầm 23 hay 25 đều được.

ham_vui
03-09-2011, 08:52
Thôi thì cố gắng 23 ở nhà đưa Ông Táo về trời, rồi xin phép Ông Bà cho chúng ta khởi hành.
Khoảng 24 - 25 đi, ra tới HN khoảng 29 - 30 là vừa đẹp phải ko các bác?

tonytrinh N Hợp
03-09-2011, 15:28
Thôi thì cố gắng 23 ở nhà đưa Ông Táo về trời, rồi xin phép Ông Bà cho chúng ta khởi hành.
Khoảng 24 - 25 đi, ra tới HN khoảng 29 - 30 là vừa đẹp phải ko các bác?

Có thể đi sớm nhưng từ 29 - 30 tết thôi, vì trước tết các gia đình đều nhiều việc.Các bạn đi làm đâu đâu đã được nghỉ ! Chúng ta cứ từ từ ngâm cứu nhé.
Như lày có lẽ phải sửa lại Tiêu đề " Trốn tết..." cho phù hợp.

tonytrinh N Hợp
03-09-2011, 21:21
Mình đã có cả một buổi chiều và tối để đọc hết Topic:
[ĐÃ CHỐT ĐOÀN] Chinh phục cột mốc Lũng Cú từ 22-25/9/11
Started by haydoiday, 29-09-2010 04:19 PM 12345...69

Các bạn có chuyến đi khoảng 8 ngày. Mà kế hoạch được khởi xướng từ hơn một năm, danh sách đăng kí có lúc hơn 50 người, nều kể cả người “dập dòm” và những người đăng kí sau khi chốt danh sách có lẽ trên 80 men. Có 69 trang lịch trình, đăng kí thảo luận sôi nổi…
Đoàn đã chốt danh sách là 18 thành viên ( trong đó ở đầu cầu miền nam có hơn 10 người ).

Vậy mà chuyến đi của mình thời gian trên 20 ngày, phương tiện là xe máy, đoạn dường khá xa, phàn lớn là đường rừng núi. ( Nều đi trọn cung bằng xe máy khoảng 5.500km) Thời gian chỉ có 4 tháng chuẩn bị. Chắc là khó đây!!!

Sau hơn 10 ngày “ Lên sóng” Mình tạm lên danh sách các bạn đã “ Dập dòm” nhé:
01 – Lo chi tham --- có thể đi cung SG – Đường Tây Trường sơn … - xế xịn
02 – Sanestag --- “… Chờ thông tin của bạn, hóng theo từng ngày” - Ôm là nữ
03 – Nguoi Nha Que 66 –“ -Sẽ theo chặng SG---TTS…” - Xế
04 – Calien ---“ Sẽ bám càng nửa cung đường… “- Xế hay ôm?
05 – O4hcb ---“ Em đu theo cùng bác…”- chắc là xế
06 – Zu Zu Nguyên ---“ Đăng ký một chân từ HN…”- xế,
07 – Chunguahoang ---“ Có thể tham gia dọc Trường sơn…”- xế xịn
08-- diunguyen212 ---“ ½ ôm trong nửa tháng.”
09 – Vhn tzm ---“ Từ SG đi hết cung miền bắC về đến HN…” - Ôm..
10 – Vantruongvpc --- Dập dòm tiễn đoạn Tây nguyên…-xế.
11 – KeLangBat ---“ Ôm hết chuyến đi..”
12 – nhoctheki ---“ Đang không biết tính sao???”
13 – dangbi --- “ Đặt cục gạch, nếu kết hợp được thì vui…” – Đang dự kiến đi đường QL1A. ( Thời gian vô tư...)
14 – hamvui ---“ Có thể tổ chức đi sớm…đón tết vùng cao…” xế xịn ( Thời gian 8 - 9 ngày )
15 – Sinh -- -“ Đăng ký 1 slot nhé… đồng ý đi sớm…” - Chắc là một tay lái lụa.

LƯU Ý: Các bạn đăng ký sau này mình ghi tiếp ở đây luôn cho tiện theo dõi.
Các thông tin của các bạn bổ xung mình cũng cập nhật luôn ở trang này..
( Khi nào chốt đoàn mình có danh sách sau.)

16 – mai dt -- " Đăng ký 1/2 ôm dập dòm..." ( Toàn tuyến hay một chặng?).
17 – Hyma -- " Từ khoảng 29 - 30 đến mùng 7 tết..." là nữ xin làm ôm.
18 -- Meomeoquynh – Muốn đặt nguyên cục bê tông cho suốt hành trình, tình nguyện làm ôm… ( là nữ...)
19 -- Chu6CuChi – xế - CoBaXomMui – ôm -- từ Hà nội
20 -- Taybac80 – xế hay ôm,?
21 -- Thao hadden - xế + ôm --- từ SG hoặc Huế đi hết tuyến...
22 -- Xin mời...
23 --
24 --
Thời điểm này mà nói đi được thì chắc là khó. Mình mong các bạn gắng thu xếp công việc, rồi chuyển thêm cho mình cát và xi măng nhé. Bạn nào chuyển luôn “ 3 đá - 2 cát -1 xi măng” được thì quá tốt.
Rất mong nhận được ý kiến của các bạn cho lịch trình…và những việc cần phải làm cho chuyến đi.

mai dt
04-09-2011, 00:31
Thấy lịch trình ăn tết của các bác cũng hay hay.Mình xin đ/k 1 chân ôm dập dòm có được kg bác chủ thớt ơi.

vhntzm
04-09-2011, 00:33
Hix hix, bác tonytrinh2008 chỉ đi được từ 29-30 Tết, phen này thì anh em đành phải ăn Tết ở Tây Nguyên rùi, em cứ nghĩ năm nay được ăn Tết ở đâu ngoài A Lưới cơ. Tiếc thật ... thui thì lên Tây Nguyên chén thịt rừng với bánh chưng cũng hay bà con nhở. :D

diunguyen212
04-09-2011, 10:13
Có thể đi sớm nhưng từ 29 - 30 tết thôi, vì trước tết các gia đình đều nhiều việc.Các bạn đi làm đâu đâu đã được nghỉ ! Chúng ta cứ từ từ ngâm cứu nhé.
Như lày có lẽ phải sửa lại Tiêu đề " Trốn tết..." cho phù hợp.

em tán thành quan điểm của bác tonytrinh. thoi thi chịu khó về Tây nguyên ăn tết đi bac vhntzm ơi, cho anh em theo với chứ, trứoc đó công việc ngập đầu luôn sao đi dc :)

tonytrinh N Hợp
05-09-2011, 17:31
Chuyến đi của mình dài nngày quá, không biết có tìm được bạn đồng hành không???. Có bạn thấy đăng ký đi ở Topic khác rồi mà ở bên mình cũng có dập dòm!
Hy vọng, hy vọng...
Bạn nào dự định đi được cho mình biết luôn: xế hay ôm, thời gian đi khoảng bao nhiêu ngày nhé!.

bily_richard
06-09-2011, 00:19
Cũng đang có ý định là tết này đi xuyên Việt 1 chuyến nhưng mà chưa sắp xếp được công việc. Thời gian vẫn còn rất dài mà anh tony. Nếu em mà sắp xếp được thì em sẽ theo tới cùng với anh.

ham_vui
06-09-2011, 06:57
Chuyến đi của mình dài nngày quá, không biết có tìm được bạn đồng hành không???. Có bạn thấy đăng ký đi ở Topic khác rồi mà ở bên mình cũng có dập dòm!
Hy vọng, hy vọng...
Bạn nào dự định đi được cho mình biết luôn: xế hay ôm, thời gian đi khoảng bao nhiêu ngày nhé!.

Em xin mở hàng cho bác luôn: em đi được khoảng 4 - 5 ngày trước Tết và 4 -5 ngày sau Tết.
Tổng cộng là khoảng 8 - 9 ngày.
Khi ra thì xế hay ôm cũng chơi hết, lúc vào thì chui bụng máy bay :D

dangbi
06-09-2011, 09:39
Với mình 2 tết là hợp lý, thời gian từ 2o ngày trở lên. lúc về đi tầu hoặc máy bay
Muốn bạn coi lại lộ trình tây bắc-đông bắc nhìn vào hơi choáng
Bên mình là xế và hơn 1- thời gian vô tư

tonytrinh N Hợp
06-09-2011, 10:58
Với mình 2 tết là hợp lý, thời gian từ 2o ngày trở lên. lúc về đi tầu hoặc máy bay
Muốn bạn coi lại lộ trình tây bắc-đông bắc nhìn vào hơi choáng
Bên mình là xế và hơn 1- thời gian vô tư
Mình cũng tính phương án 2 là đến Lũng cú xuôi Cao bằng rồi về Hà nội luôn nhưng cũng chỉ ngắn hơn được 350 kn . Mà ý mình muốm đi hết mấy tỉnh biên giới phía bắc luôn. Vì mình ở SG biết bao giờ mới đi được một chuyến thế này.Sau này có đi chắc sẽ là tầu bay và chỉ đến một địa danh nào đó thôi!!!
Thời gian của bạn như vậy là quá đẹp rồi.

2LúaMiềnTây
06-09-2011, 11:55
Em thấy anh còn 4 tháng chuẩn bị là quá đủ rồi, chưa gì mà có quá trời bạn đăng ký với anh rồi đó...em chỉ có vài lời khuyên với anh như sau:

1. Bây giờ anh lên cung đường chi tiết cho mỗi ngày, điểm tham quan...điểm dừng chân. Để các bạn tính toán sẽ đu theo đoạn nào hay cả hành trình.
2. Chi phí dự kiến cho mỗi người. (để chuẩn bị tiền)
3. Tổ chức offline sau khi chốt danh sách, nhưng theo em, đoàn khoảng 3- 4 xe là đẹp, đừng đi nhiều quá anh ạh!
4. Vì thời gian anh đi có 20 ngày, nên tập trung ở miền Bắc nhiều hơn, và nên đi theo quốc lộ, tỉnh lộ thôi, đừng đi vào những cung offroad vừa khó sẽ làm mất sức và lại mất thời gian.
Anh có thể vào lại topic của em để xem lịch trình em đã đi nhé. https://www.phuot.vn/threads/5266-Xuy%C3%AAn-Vi%E1%BB%87t-b%E1%BA%B1ng-xe-m%C3%A1y-t%E1%BB%AB-S%C3%A0i-G%C3%B2n-th%C3%A1ng-03-2010?
Chúc anh có chuyến đi thành công.

vhntzm
06-09-2011, 15:44
Em cũng ớn mấy cung đường Tây Bắc mùa đông, em té xe mấy lần tưởng xuống suối ở rùi. Nhưng em vẫn quyết tâm đeo theo bác tonytrinh2008. Ước vọng trong đời của em là được ngắm nhìn đủ 5 ngọn núi Ngũ Chỉ Sơn mà em ở 6 tháng (từ Tết đến hè) chỉ ngắm được có 3 đỉnh ah!

Hyma
06-09-2011, 17:36
Anh tonytrinh2008 cho em đăng ký một vé với ạ.

Em là Nữ, xin làm Ôm.
Thời gian có thể tham gia : từ 24 tháng chạp tới mùng 7 Tết.

Em ủng hộ đi tầm 29, 30 Tết ạ. Mọi năm ăn Tết ở nhà rồi, năm nay đổi mới thử ăn Tết ở một nơi xa xôi thử xem thế nào. Hì hì.

meomeoquynh
06-09-2011, 23:50
Thành viên mới . meomeoquynh
Muốn đặt 1 cục Bê Tông thật to cho chuyến hành trình
Tự Nguyện làm Ôm
Có thể ôm suốt...

vhntzm
07-09-2011, 00:51
Bác tonytrinh2008 ơi, có mấy ôm đăng ký mà sao ko thấy bác trả lời gì hết kìa!

tonytrinh N Hợp
07-09-2011, 07:10
Bác tonytrinh2008 ơi, có mấy ôm đăng ký mà sao ko thấy bác trả lời gì hết kìa!
Mình đưa tên các bạn vào luôn danh sách của đoàn ở trang 4. ( Xin mời... người tiếp theo ) mình còn để nhiều ô trống mà.
Các thông tin thay đổi của các thành viên, mình sẽ ghi thêm ở đó luôn cho dễ theo dõi...
Không biết làm vậy các bạn có theo dõi được không ta???

tonytrinh N Hợp
07-09-2011, 09:51
Thành viên mới . meomeoquynh
Muốn đặt 1 cục Bê Tông thật to cho chuyến hành trình
Tự Nguyện làm Ôm
Có thể ôm suốt...
Cám ơn bạn đã tham gia. Mình đưa bạn lên danh sách ở trang 4 nhé.

tonytrinh N Hợp
07-09-2011, 12:30
Em thấy anh còn 4 tháng chuẩn bị là quá đủ rồi, chưa gì mà có quá trời bạn đăng ký với anh rồi đó...em chỉ có vài lời khuyên với anh như sau:

1. Bây giờ anh lên cung đường chi tiết cho mỗi ngày, điểm tham quan...điểm dừng chân. Để các bạn tính toán sẽ đu theo đoạn nào hay cả hành trình.
2. Chi phí dự kiến cho mỗi người. (để chuẩn bị tiền)
3. Tổ chức offline sau khi chốt danh sách, nhưng theo em, đoàn khoảng 3- 4 xe là đẹp, đừng đi nhiều quá anh ạh!
4. Vì thời gian anh đi có 20 ngày, nên tập trung ở miền Bắc nhiều hơn, và nên đi theo quốc lộ, tỉnh lộ thôi, đừng đi vào những cung offroad vừa khó sẽ làm mất sức và lại mất thời gian.
Anh có thể vào lại topic của em để xem lịch trình em đã đi nhé. https://www.phuot.vn/threads/5266-Xuy%C3%AAn-Vi%E1%BB%87t-b%E1%BA%B1ng-xe-m%C3%A1y-t%E1%BB%AB-S%C3%A0i-G%C3%B2n-th%C3%A1ng-03-2010?
Chúc anh có chuyến đi thành công.

Cám ơn 2LúaMiềnTây đã chia sẻ. Mình cũng đang lên lịch trình cho từng cung đường, quan điển của mình cũng chủ yếu đi theo QL và tỉnh lộ thôi vì còn dưỡng sức.
Bà xã cũng vừa ra “ Tối hậu thư “ là phải được 3 xe trở lên mới cho xuất chuồng, mình cũng nghĩ là 5 xe là đẹp nhất.
Còn cung ngắn ngày từ SG đi Tây nguyên có nhiều xe càng vui, có thể các bạn đến điểm nào đó sẽ quay về theo lịch để kịp đi làm…

CoBaXomMui
08-09-2011, 07:27
Các bác cho tui đặt 2 cục gạch.
2 cục gạch cho CoBaXomMui (ôm) Chu6CuChi (xế)

taybac80
08-09-2011, 15:25
các bác cho e đăng kí một vé nhé, e là dân Sơn La, giờ đang ở Sài Gòn, nếu mà đi được từ 28 âm lịch thì tốt quá

meomeoquynh
08-09-2011, 16:22
bổ sung cá nhân !
meomeoquynh : Là nữ chính gốc 100%
mau mau lên chương trình sớm nhe!
máu lắm rồi

tonytrinh N Hợp
08-09-2011, 18:02
Báo cáo cả nhà. Mình đưa kế hoạch lên đê các bạn tham khảo nhé.
Hành trình dự định ( Tạm tính theo lịch dự kiến ban đầu )
Ngày 01 – ( Mùng 02 tết- 24/1/2012) - SG – Đồng xoài – Gia nghĩa - BMT= 350 km(Khu vực này gần SG để khám phá sau) tối dạo chơi và nghỉ ở BMT
Ngày 02 – ( M 3 tết )-BMT đi Krông buk – ( Buôn Hồ )- Plei ku = 230 KM, tối nghỉ ở Ple ku
Ngày 03 – ( M 4 tết ) -Plei ku –Măng den –Kon tum – 150 km ( Nhà thờ gỗ,nhà ngục Kon tum, cầu treo Kon tum ) Nếu còn sớm đi tiếp về Plei kần…
Ngày 04 – ( M 5 tết ) - Kon tum – Plei kần – ( Ngã 2 Đông dương – cửa khẩu Bờ y ) về Plei kần – Khâm đức = 230 km Tồi nghỉ ở Khâm đức
Ngày 05 – ( M 6 tết ) Khâm đức – Thành mỹ - Prao – A lưới – Đa rông – Khe sanh = 300km ( Thăm một số địa danh khu vực Khe sanh…)
Ngày 06 –( M 7 tết ) Khe sanh – ( Đường Tây Trường sơn )– Khe Gát= 243km tối nghỉ ở Phong nha hoặc Khe Gát (.Thăm động Phong nha 1 ngày.)
Tổng cộng cung này=1550 km. Thời gian là 6 ngày và thêm 1 ngày dự phòng cho các phát sinh khác…( khoảng mùng 8 tết – 01/2/2012 )
Đây là lịch của chặng đầu, các bạn có ngày nghỉ ngắn căn cứ vào đó để xắp xếp cho phù hợp.

Từ đây đi tiếp về Sơn la có 2 phương án:

Phương án 1 đi tếp theo đường Đông Trường sơn
Ngày 08 – Khe Gát – đi tiếp về Khai sơn ( ngã tư QL 7 ) = 240 km, có thể nghỉ đêm ở đây
Ngày 09 – Khai sơn -- huyện Ngọc lặc 160 km ( Thanh hóa ) có thể thăm suối cá thần Cẩm lương ( 12 km QL217 ) Ngọc lặc rẽ trái vào QL15 đi hồ Tòng mậu ( Hòa bình )110 km tối nghỉ ở Tòng mậu
Ngày 10 --- Tòng mậu (đường số 6) đi Sơn la=177km ( qua Mộc châu có nhiều cảnh đẹp ) tối ngày thứ 10 nghỉ ở Sơn la

Phương án 2 đi đường QL 1A
Ngày 08 – Khe Gát ra Tân lâp ( Hà tĩnh ) 95 km rẽ ra đường TL 17 ra TP Hà tĩnh 40 km= 135 km, Gặp QL1A và theo QL1A ra TP Thanh hóa 190 km + = 325 KM, tối nghỉ ở Thanh hóa
Ngày 09 – Thanh hóa – Hà nội 160 km Tối nghỉ ở HN
Ngày 10 – HN – QL 6 – Hồ Tòng đậu - Hòa bình - Mộc châu ( nhiều cảnh đẹp có thể thăm hang Dơi, thác Giai yếm..) 185 km - đi tiếp Sơn la 120 km +=305 km Tối nghỉ ở Sơn la.

Phương án 2 khi đến Hà nội sẽ có một số bạn nhập đoàn...
Hai đường này ngày thứ 10 điểm tập kết đều ở Sơn la.

Ngày 11 --Sơn la – đèo Pha đin – Tuần giáo - Điện biên phủ=170km, tham quan 1 số địa danh ở Điện biên – Tượng đài chiến thắng, đồi Á1 v.v
Ngày 12 --Điện biên phủ - Mường lay – Phong thổ - TX Lai châu -120km + Sa pa 80 km = 200 km
Tối nghỉ ở Sa pa.
Ngày 13 – dạo chơi ở Sa pa ( có thổ địa là người trong đoàn làm hướng dẫn viên… ). – Lào cai =30km ( Cửa khẩu Lào cai) tối nghỉ ở Lào cai.
Ngày 14 - Lào cai – ( đường 4e)Cam đường –Bắc ngần ( đường 70)-Phố ràng, rẽ đường 279 – đến
Việt quang găp QL 2 – Hà giang.=200km nghỉ ở Hà giang
- Ngày 15 - Hà giang --> Qản bạ (ngắm Núi Đôi tại cổng trời) --> Yên minh (ngắm rừng thông) --> Lũng cú (cột cờ) --> Đồng văn (ngắm cao nguyên đá, tối uống cà phê phố cổ).= 170KM, tối nghỉ ở Đồng văn.
Ngày 16 - -Đồng văn – Mã phí lèng - Mèo vạc ( 60km ) – Cao bằng 100 km += 160 km, tối mghỉ Cao bằng
.
Cung này do đường không đượt tốt, và có nhiều cảnh đẹp nên thêm 1 - 2 ngày dự phòng…
Ngày -18 = Cao bang – Đông khê – Thất khê – Đồng đăng - Lạng sơn =115km ( Động Tam thanh, cổng trời, khu du lịch Mẫu sơn…)
Ngày 19 -Lạng sơn – Lộc bình - Đình lập – Tiên yên – Quảng hà - Móng cái ( Quảng ninh)= 200km(Cửa khẩu Móng cái )
Ngày 20 - Móng cái – Tiên yên – Cẩm phả -Hạ long – Uông bí –Chí linh – Bắc ninh- Hà nội=330km
Chặng này chắc phải có thêm 1 ngày đự phòng.

Về Hà nội nghỉ, thăm 1 số nơi.nếu còn thời gian sau đó tính tiếp đường về SG

nói về đến HN là cơ bản hoàn thành chuyến đi vì mục tiêu là: Đi dọc biên giới phía tây,tây bắc,và đông bắc đất nước. Với một số điểm nhấn: Đường Đông. Tây trường sơn huyền thoại – Động Phong nha-kẻ bàng – Thăm Điện biên phủ,- Khu du lịch Sa pa – và điểm chủ đạo là khu vực Hà giang. Điểm đến của rất rất nhiều phượt tử trong cả nước…
-Tuyến đường từ Lạng sơn – Móng cái – Cẩm phả - uông bí - Hà nội.- còn đang tìm thông tin các khu du lich. Mong nhận được ý kiến của các bạn đi trước và nhất là các bạn ở các khu vực trên.

Tuyến đường này mình chưa đi bao giờ nên lên lịch trình có chỗ nào không phù hợp, mong các bạn góp ý, để mình bổ xung.
Mình xin cám ơn.

conlele
08-09-2011, 18:06
Chúc anh tonytrinh lên đường thành công và gặt hái nhiều trải nghiệm để đời nhé.
Em tin tưởng như vậy vì xuyên Campuchia với sự khác biệt ngôn ngữ còn vượt được thì xuyên Việt của anh chắc sẽ đặc sắc lắm.

Nhòm lộ trình thấy thèm quá mà chắc chỉ có nộp đơn nghỉ việc thì mới đu theo anh được!

mai dt
08-09-2011, 21:30
Thấy lịch trình ăn tết của các bác cũng hay hay.Mình xin đ/k 1 chân ôm dập dòm có được kg bác chủ thớt ơi.
Nếu đi được thì xin bác chủ thớt cho theo trọn cung.Ngắm nghía cái cung Đông bắc lâu rồi.

meomapyk
08-09-2011, 23:15
Lịch trình của bạn hay quá nhưng tiếc là mình không có thời gian đu theo và hơn nữa mình ở miền bắc .
Mình ở Điện Biên . mong sẽ được giao lưu với bạn tại đây .
à cung SL _ ĐB là 170km
cung ĐB _ LC là 200km bạn ạ

CoBaXomMui
09-09-2011, 04:05
Chương trình này rất thích hợp với vợ chồng tôi, Chu6CuChi(xế) và CoBaXomMui(ôm) xin đu theo các bạn vào ngày 10 tại Hà Nội cho đến hết cung đường. Xin đặt 2 cục gạch một cách chắc chắn, xác xuất đeo theo đúng ngày gần như 100%

doremi
09-09-2011, 08:38
Mình cũng rất hào hứng muốn tham gia chuyến đi này, nhưng cũng như calien vì điều kiện thời gian và kinh tế k cho phép nên có thể mình chỉ tham gia đoạn từ (vì mình ở Quảng Nam):

-Khâm đức – Thành mỹ - Prao – A lưới – Đa rông – Khe sanh =300km( Thăm một số địa danh khu vực Khe sanh…)
- Khe Gát – Hương khê= 80km ( đường Đông Trường sơn) –( Thăm động Phong nha kẻ bàng) Tổng cộng cung này=1600km
Chỉ sợ mình k tìm được xế đi với mình thui.

Đoạn Khâm Đức đến Quảng Bình khoảng từ ngày mấy đến ngày mấy vậy bạn.

tonytrinh N Hợp
09-09-2011, 11:59
Chúc anh tonytrinh lên đường thành công và gặt hái nhiều trải nghiệm để đời nhé.
Em tin tưởng như vậy vì xuyên Campuchia với sự khác biệt ngôn ngữ còn vượt được thì xuyên Việt của anh chắc sẽ đặc sắc lắm.

Nhòm lộ trình thấy thèm quá mà chắc chỉ có nộp đơn nghỉ việc thì mới đu theo anh được!

Cám ơn bạn đã động viên.Thấy mình hay đi chơi xa bằng xe máy, nhiều người quen của mình nói là mình hâm hâm.Đợt này mình không dám nói là đi ra bắc bằng xe máy, nếu biết chắc họ không nói là hâm nữa mà là… điên luôn.
Chúc bạn có nhiều chuyến đi vui vẻ

Lịch trình của bạn hay quá nhưng tiếc là mình không có thời gian đu theo và hơn nữa mình ở miền bắc .
Mình ở Điện Biên . mong sẽ được giao lưu với bạn tại đây .
à cung SL _ ĐB là 170km
cung ĐB _ LC là 200km bạn ạ

Cám ơn bạn. Mình sẽ sửa lai lịch trình. Mong được giao lưu với các bạn khi đến Điện biên…

Chương trình này rất thích hợp với vợ chồng tôi, Chu6CuChi(xế) và CoBaXomMui(ôm) xin đu theo các bạn vào ngày 10 tại Hà Nội cho đến hết cung đường. Xin đặt 2 cục gạch một cách chắc chắn, xác xuất đeo theo đúng ngày gần như 100%

Cám ơn bạn, hẹn gặp ở Hà nội nhé

Mình cũng rất hào hứng muốn tham gia chuyến đi này, nhưng cũng như calien vì điều kiện thời gian và kinh tế k cho phép nên có thể mình chỉ tham gia đoạn từ (vì mình ở Quảng Nam):

Chỉ sợ mình k tìm được xế đi với mình thui.

Đoạn Khâm Đức đến Quảng Bình khoảng từ ngày mấy đến ngày mấy vậy bạn.

Động Phong nha ở gần Khe Gát bạn ạ!
Nếu bạn đi từ Khâm đức đến Khe Gat thì khoảng 600 km thôi
Thời gian ở Khâm đức vào tối ngày mùng 5 tết, sáng 06 đi Thành mỹ…

04hcb
09-09-2011, 14:43
Báo cáo cả nhà. Mình đưa kế hoạch lên đê các bạn tham khảo nhé.
Hành trình dự định ( Tạm tính theo lịch dự kiến ban đầu )
Ngày 01 – ( Mùng 02 tết- 24/1/2012) - SG – Đồng xoài – Gia nghĩa - BMT= 350 km(Khu vực này gần SG để khám phá sau) tối dạo chơi và nghỉ ở BMT
........
.....
Tuyến đường này mình chưa đi bao giờ nên lên lịch trình có chỗ nào không phù hợp, mong các bạn góp ý, để mình bổ xung.
Mình xin cám ơn.

Vậy là mùng 2 tết hả bác.
Sao không đi sớm hơn đi bác, tầm 28 hay 29 tết gì đó

vhntzm
10-09-2011, 17:34
Đi sớm 1 chút đi bác, lỡ trục trặc hay phát sinh gì thì cũng còn thời gian, biết đâu có nhiều nơi hay ho anh em mình muốn ở lại thêm thì sao? Em chỉ góp ý chút xíu vậy thôi, còn lại thì tuỳ bác quyết vậy. :(

Thao Hadden
12-09-2011, 17:01
Chào bác Tony Trinh,

Mình xin tham gia cùng đoàn hoặc từ SG hoặc từ khúc gần Huế đến cuối chặng. Mình sẽ đi cùng chồng (là người nước ngoài) bằng xe Excel. Nếu bác cần thêm thông tin gì về tụi mình để chuẩn bị cho chuyến đi thì vui lòng báo cho mình biết. Mong nhận thêm tin tức chi tiết về chuyến đi từ bác.

Thân mến,

Thảo

tonytrinh N Hợp
15-09-2011, 11:31
Chào bác Tony Trinh,

Mình xin tham gia cùng đoàn hoặc từ SG hoặc từ khúc gần Huế đến cuối chặng. Mình sẽ đi cùng chồng (là người nước ngoài) bằng xe Excel. Nếu bác cần thêm thông tin gì về tụi mình để chuẩn bị cho chuyến đi thì vui lòng báo cho mình biết. Mong nhận thêm tin tức chi tiết về chuyến đi từ bác.

Thân mến,

Thảo

Rất vui vì bạn đã tham gia. Nếu bạn đi từ Huế thì có thể chúng ta gặp nhau ở A lưới vào ngày mùng 6 tết
Còn phải chuẩn bị gì thêm- sau khi bọn mình oiff sẽ có thông báo sau.

tonytrinh N Hợp
15-09-2011, 11:55
Tình hình là mấy ngày nay mình bận công chuyện. Bà cụ nhà mình bị bệnh nặng phải nằm cấp cứu tại bệnh viện mắy ngày, hiện nay đã tạm ổn. Bác sỹ cho biết đã qua thời kỳ nguy hiểm nhưng còn phải theo dõi thêm. Thật đáng ngại, thấy cụ lo lắng mình đành nói với cụ là mình tạm hoãn chuyến đi nếu cụ chưa lành bệnh.
Đây là chuyến đi mình đã dự định từ lâu Võng, lều ngủ, túi ngủ áo lạnh đã sắm đủ…chỉ chờ ngày lên đường. Cầu mong cụ sớm bình phục trước ngày đón xuân mới.
Dù sao vẫn phải chuẩn bị tiếp cho chuyến đi ví thời gian còn dài mà

jinnynhungoc
15-09-2011, 12:06
Mình ngấp nghé đây để mình xem kỹ lịch trình hơn rồi báo tham gia thế nào với bạn nhé.

Kelangbat
15-09-2011, 13:12
Tình hình là mấy ngày nay mình bận công chuyện. Bà cụ nhà mình bị bệnh nặng phải nằm cấp cứu tại bệnh viện mắy ngày, hiện nay đã tạm ổn. Bác sỹ cho biết đã qua thời kỳ nguy hiểm nhưng còn phải theo dõi thêm. Thật đáng ngại, thấy cụ lo lắng mình đành nói với cụ là mình tạm hoãn chuyến đi nếu cụ chưa lành bệnh.
Đây là chuyến đi mình đã dự định từ lâu Võng, lều ngủ, túi ngủ áo lạnh đã sắm đủ…chỉ chờ ngày lên đường. Cầu mong cụ sớm bình phục trước ngày đón xuân mới.

Chúc bà cụ ở nhà mau lành bệnh nhé bác Tonytrinh2008.

vhntzm
16-09-2011, 10:30

Em cũng ấp ủ chuyến đi này lâu rồi mà chưa thực hiện được. Thôi thì cuộc sống là vậy đó, cho em gửi lời chúc phúc Cụ Bà nhà anh mau chóng lành bệnh để anh em mình làm được 1 chuyến đi thật hoành tráng. Thân chào!

jinnynhungoc
16-09-2011, 12:59
Mong Bác nhà mau hết bệnh khỏe mạnh cho anh Yên lòng dẫn dắt đàn em thân iu vượt non vượt núi .

Hậu Trần
17-09-2011, 00:39
:D Hè 2013 em tốt nghiệp xong cũng định làm chuyến, bác đi về cho em biết kinh nghiệm nha. Chắc em chỉ đi 1 xe vs 1 ôm thôi, đi nhiều hơi lằng nhằng

dangbi
17-09-2011, 22:17
https://4.bp.blogspot.com/-Fd1DW4Ffd2k/TnS5uqvTWNI/AAAAAAAAJFo/Ns1rFsHw6no/s1600/5146029290_c2c827f11c_o.jpg

Từ hôm vô trang này trong đầu lúc nào cũng playkan, kontum, mùcangchai, ô quy hồ, mã pì lèng...
khổ thế chứ !

tonytrinh N Hợp
19-09-2011, 09:41
Cám ơn các bạn vì những lời chúc tốt đẹp. Sức khỏe của cụ nay đã khá hơn
---------------------------------------------------------------------------
Bạn dangbi.
Mình cũng cùng tâm trạng như bạn. Đêm nào trước khi ngủ mình cũng trăn trở với cung đường này, thấy dài ngày quá, muốn cắt bớt đi mà không nỡ cắt đoạn nào, khi xem lại từng cung đường thì thấy cung nào cũng muốn thêm ngày, bó tay…
Tình hình là chúng ta còn thiếu mấy xế nữa.Mong nhận được gạch đá của các bạn.

04hcb
19-09-2011, 20:56
Bác tonytrinh ơi, vậy chính thức mình đi gày mấy vậy, trước tết hay sao tết với, để em còn sắp xếp vợ con nữa. :)

taybac80
19-09-2011, 22:33
Lên vùng cao Tây Bắc ăn tết cùng với người Thái cũng cực kì thú vị, vì trong 4 ngày tết của người Thái họ thường tổ chức các chương trình tập thể như ném còn, chơi thể thao, uống rượu cần cả ngày, các khách từ nơi xa đến rất được chào mừng, không phân biệt, e rất thích đi cùng đoàn nhưng vì lịch của e khác nên chắc phải khởi hành sớm hơn để kịp đón giao thừa ở HN (e vẫn đi xe máy theo cung đường của đoàn mình) rồi mùng 1 lên Sơn La là nhà của e rồi, nếu đi qua Sơn La thì các bác gọi cho e, số đt của e là 0972744866, e sẽ rất vui lòng đc giao lưu với các bác, thực ra chuyến đi này các bác qua nhà e 2 lần, bởi vì quê bố mẹ e đều ở Hòa An, Cao Bằng (trên đường đi Pắc Bó), e lại sinh ra ở Sơn La và lớn lên ở đây, giá mà thời gian của e nhiều hơn e sẽ bám theo đoàn từ đầu luôn, lúc nào off chủ thớt hú e một tiếng nhé, thanks.

mai dt
20-09-2011, 01:39
Cám ơn các bạn vì những lời chúc tốt đẹp. Sức khỏe của cụ nay đã khá hơn
---------------------------------------------------------------------------
Bạn dangbi.
Mình cũng cùng tâm trạng như bạn. Đêm nào trước khi ngủ mình cũng trăn trở với cung đường này, thấy dài ngày quá, muốn cắt bớt đi mà không nỡ cắt đoạn nào, khi xem lại từng cung đường thì thấy cung nào cũng muốn thêm ngày, bó tay…
Tình hình là chúng ta còn thiếu mấy xế nữa.Mong nhận được gạch đá của các bạn.
Ấy chớ,mình thì lại ước bác dãn ra thêm mươi ngày để tận hưởng trọn vẹn ý nghĩa của từ "ngao du sơn thủy"kia.Mỗi ngày chỉ đi tầm
150km đỗ lại,vừa giữ sức vừa thưởng thức cảnh quan thiên nhiên+sản vật nơi mình đến...Nhưng chắc là khó vì các bạn trẻ kg có
nhiều thời gian
như mình ,mình chỉ đk chân dập dòm là vì thế.Nhưng biết đâu đấy .Ước gì,ước gì...,nhỉ.

dangbi
20-09-2011, 09:41
Tình hình là :bên mình có 2 xế hơi già nhưng máu khi mình đưa lịch trình của tonytrinh2008 mọi người đều thích-Đúng là cung đường
hằng mong ước
"Xăng có thể cạn-lốp có thể mòn..." mình trích dẫn ở trong Phượt ra các ông bạn mình vỗ đùi đánh chát.khoái .Tết này không đi thì bao giờ mới đi được
Theo mình thấy với lịch trình này hoặc phải thêm ngày, hoặc phải bớt địa điểm,

ví dụ như đoạn :
Ngày 19 -Lạng sơn – Lộc bình - Đình lập – Tiên yên – Quảng hà - Móng cái ( Quảng ninh)= 200km(Cửa khẩu Móng cái )

Ngày 20 - Móng cái – Tiên yên – Cẩm phả -Hạ long – Uông bí –Chí linh – Bắc ninh- Hà nội=330km

thay bằng
Ngày 19 -Lạng sơn - Hạ long- hà nội(tham quan vịnh hạlong)

Mình đã đi đường Bãi cháy-Móng cái rồi bẩn,bụi,và hẹp xe tải xe conteno chở hàng từ Cái lân lên cửa khẩu chạy rất kinh

Lưu ý: đoạn tây bắc-đông bắc thời tiết lúc đó lạnh, đèo dốc nhiều cảnh lại đẹp nên không thể đi nhanh

Trần Hữu Tân
20-09-2011, 13:34
Thích quá mà không đủ điều kiện để tham gia :(. Chúc Cụ nhà bác TôNy mau khỏe mạnh. :)

tonytrinh N Hợp
20-09-2011, 21:20
Bác tonytrinh ơi, vậy chính thức mình đi gày mấy vậy, trước tết hay sao tết với, để em còn sắp xếp vợ con nữa. :)
Chắc phải sáng mùng 02 bạn ạ, mình còn các cụ với các em nữa. Trưa ngày mùng 1 tết tập trung gia đình một bữa thành lệ nhiều năm rồi. Nếu có máu chiến cũng phải chiều mùng 01.
Mình dự định tổ chức cho một số bạn có điều kiện đi trước tết, các bạn đón tết và dạo chơi ở Buôn mê và ở Kon tum, còn bọn mình sáng 02 chạy lên nhập đoàn rồi đi luôn.
Về việc đi trước tết các bạn có điều kiện ta cùng bàn nhé, Nhiều đoàn xuyên Việt có thời gian xuất phát khác nhau. Quan điểm vui là chính mà
.

Lên vùng cao Tây Bắc ăn tết cùng với người Thái cũng cực kì thú vị, vì trong 4 ngày tết của người Thái họ thường tổ chức các chương trình tập thể như ném còn, chơi thể thao, uống rượu cần cả ngày, các khách từ nơi xa đến rất được chào mừng, không phân biệt, e rất thích đi cùng đoàn nhưng vì lịch của e khác nên chắc phải khởi hành sớm hơn để kịp đón giao thừa ở HN (e vẫn đi xe máy theo cung đường của đoàn mình) rồi mùng 1 lên Sơn La là nhà của e rồi, nếu đi qua Sơn La thì các bác gọi cho e, số đt của e là 0972744866, e sẽ rất vui lòng đc giao lưu với các bác, thực ra chuyến đi này các bác qua nhà e 2 lần, bởi vì quê bố mẹ e đều ở Hòa An, Cao Bằng (trên đường đi Pắc Bó), e lại sinh ra ở Sơn La và lớn lên ở đây, giá mà thời gian của e nhiều hơn e sẽ bám theo đoàn từ đầu luôn, lúc nào off chủ thớt hú e một tiếng nhé, thanks.

Cám ơn bạn,mình lưu số Đt của bạn rồi, còn gì vui hơn khi đến vùng đất lạ mà được giao lưu với người ở nơi đó. Hẹn gặp lại ngày đầu năm mới nhé.

Tình hình là :bên mình có 2 xế hơi già nhưng máu khi mình đưa lịch trình của tonytrinh2008 mọi người đều thích-Đúng là cung đường
hằng mong ước
"Xăng có thể cạn-lốp có thể mòn..." mình trích dẫn ở trong Phượt ra các ông bạn mình vỗ đùi đánh chát.khoái .Tết này không đi thì bao giờ mới đi được
Theo mình thấy với lịch trình này hoặc phải thêm ngày, hoặc phải bớt địa điểm,

ví dụ như đoạn :

thay bằng
Ngày 19 -Lạng sơn - Hạ long- hà nội(tham quan vịnh hạlong)

Mình đã đi đường Bãi cháy-Móng cái rồi bẩn,bụi,và hẹp xe tải xe conteno chở hàng từ Cái lân lên cửa khẩu chạy rất kinh

Lưu ý: đoạn tây bắc-đông bắc thời tiết lúc đó lạnh, đèo dốc nhiều cảnh lại đẹp nên không thể đi nhanh

Thôi thì… có lẽ mình cũng đồng ý theo lịch trình ngày 19 – 20 theo ý các bạn vậy.Đi dài ngày rồi mà nói đến đường xấu và bụi thì quả là ớn. Thú thực với các bạn là trong 63 tỉnh thành trong cả nước mình đã đi được 54. Riêng các tỉnh phía bắc còn chưa đi là :
1 - Sơn – la
2 - Điện – biên
3 - Lai - châu
4 – Hà – giang
5 – Quảng – ninh
Nên đợt này mình muốn đi cho hết, nhưng số ngày dài quá mình cũng thấy ngại, mà để lại thì không biết bao giờ mới đi được!!!.
Ở Quảng ninh mình có người anh ở cửa khẩu Móng cái, đã hẹn nhau bao lần rồi chưa đi được mà đợt này định qua có một ngày thì cũng hơi ngại ( ông anh bảo nếu ra Quảng ninh ít nhất là 5 – 7 ngày lận)
Đành để dịp khác vậy.

anhvu275
21-09-2011, 00:52
Mình ngủ không được lang thang trên đây thì bắt gặp topic của bạn, đọc xong là máu dân tới não, chân thì cuồng lắm (mình rất thích đi như vậy, nhưng đoạn xa nhất mình đi được chỉ tới Hòa Thắng-Bình THuận thôi) mình làm bên khách sạn nên xin nghỉ dài ngày như vậy thì hơi bị căng...
Àh cho mình hỏi deadline là khi nào chốt sổ vậy bạn?
Cũng muốn làm 1 chuyến hehe.
Nếu như tời đó ok thì mình sẽ theo.
P/S: Mình nghĩ dù tết nào cũng quanh quẩn trong nhà, nhưng dù sao đó cũng là phong tục rồi, ráng ở qua mùng 1 thì càng tốt :)

tonytrinh N Hợp
21-09-2011, 09:36
Mình ngủ không được lang thang trên đây thì bắt gặp topic của bạn, đọc xong là máu dân tới não, chân thì cuồng lắm (mình rất thích đi như vậy, nhưng đoạn xa nhất mình đi được chỉ tới Hòa Thắng-Bình THuận thôi) mình làm bên khách sạn nên xin nghỉ dài ngày như vậy thì hơi bị căng...
Àh cho mình hỏi deadline là khi nào chốt sổ vậy bạn?
Cũng muốn làm 1 chuyến hehe.
Nếu như tời đó ok thì mình sẽ theo.
P/S: Mình nghĩ dù tết nào cũng quanh quẩn trong nhà, nhưng dù sao đó cũng là phong tục rồi, ráng ở qua mùng 1 thì càng tốt :)

Chào bạn. Vì chuyến đi này hơi dài ngày nên kiếm bạn đi trọn tuyến là hơi khó nên mình chưa dự kiến được ngày chốt đoàn.
Kinh nghiện từ chuyến đi CAM hồi đầu năm, số người đăng ký qua topic và điện thoại là 8 xế còn ôm thì nhiều hơn. Nhưng đến lúc khởi hành còn lại có 3 xe 6 người,( trong đó có một xế đăng ký trước có đúng 2 ngày) vì có nhiều lý do mà chính các bạn cũng không lường trước được…
Chờ đợi và huy vọng

04hcb
21-09-2011, 11:33
Kiểu này bác Tonytrinh phải lập danh sách rồi:
- xem ai đi trước tết
- xem ai đi mùng 2 tết

để tiện việc liên lạc với nhau nữa

Bác nào thống nhất thì giơ tay nhỉ,
Em thì vẫn muốn đi trước tết hơn, để tiết kiệm 1 số ngày nghĩ

tonytrinh N Hợp
23-09-2011, 11:27
Kiểu này bác Tonytrinh phải lập danh sách rồi:
- xem ai đi trước tết
- xem ai đi mùng 2 tết

để tiện việc liên lạc với nhau nữa

Bác nào thống nhất thì giơ tay nhỉ,
Em thì vẫn muốn đi trước tết hơn, để tiết kiệm 1 số ngày nghĩ

Đúng rồi bạn, mình sẽ lâp danh sách các bạn có điều kiện đi trước nếu các bạn đồng ý, kinh nghiện mấy năm mình đi ngày múng 1 và mùng 2 dân tình còn chưa có đi chơi nhiều, quán xá chưa mở, chỉ đông vui từ mùng 3 trở đi.
Trước tết khoảng một tháng , bạn nào tham gia được chuyến đi này cho mình biết số phôn. Yahoo , phương tiện ( xế - ôm ) thời gian…để tiện liên lạc, và mình cũng tổ chức Off luôn để thảo luận môt số nội dung cần thiết.
.Ngày định đi: có hai lựa chọn.
,Đợt 1 - là ngày 29 hoăc 30 tết các bạn cho biết ngày luôn để lấy theo số đông.
Đợt 2 - sáng mùng 2 tết
Các bạn đi đợt 1 ăn chơi nhảy múa thế nào tùy ý ( sẽ bàn sau ) nhưng đúng sáng 05 tết hai đoàn sẽ gặp nhau ở Plei kần để đi ngã 3 Đông dương, cửa khẩu Bờ y - tiếp tục hành trình.

thanhtrungZnAl
23-09-2011, 18:00
chắc e nộp cái đơn nghỉ việc như bác Lỗ Trí Thâm thì may ra mới đu bám cùng được, không thôi thì ngấp nghé dập dòm, không dám đặt gạch

04hcb
24-09-2011, 09:57
,Đợt 1 - là ngày 29 hoăc 30 tết các bạn cho biết ngày luôn để lấy theo số đông.
Đợt 2 - sáng mùng 2 tết
Các bạn đi đợt 1 ăn chơi nhảy múa thế nào tùy ý ( sẽ bàn sau ) nhưng đúng sáng 06 tết hai đoàn sẽgặp nhau ở Khâm đức để tiếp tục hành trình.
Em thì đợt 1: trước tết, 28 hay 29 gì đó
nick : rua_it

killlong3000
25-09-2011, 03:10
sao bác không đi sớm hơn thế? đầu 1/1 đi luôn có phải hay không nhỉ

tonytrinh N Hợp
25-09-2011, 16:08
sao bác không đi sớm hơn thế? đầu 1/1 đi luôn có phải hay không nhỉ

Nghỉ tết mới có thời gian đi chơi mà bạn, ngày thường còn phải lo cơm áo gạo tiền còn phải làm nghĩa vụ công dân nữa.

tonytrinh N Hợp
27-09-2011, 10:12
Mình điểm lại danh sách”dập dòm” đến ngày 26/9
Đi suốt tuyến đường:
1 – tonytrinh – xế + ôm
2 – O4hcb -- xế, muốn đi từ 28 – 29 tết
3 – dangbi -- xế + ôm
4 – Thao hadden – xế + ôm, từ SG hoặc Huế đi hết tuyến
5 – Chu6cuchi + CoBaXomMui – từ Hà hội đi hết tuyến
6 – zu zu nguyen – xế, đăng ký một chân từ Hà nội
Ôm hết hành trình:
7 – Vhntzm là nam , muốm đi sớm
8 – KelangBat là…Nam hay nữ?
9 – gttrongvn --- là nam ( thay chỗ bạn Meomeoquỳnh )
10 – ma dt,-- ( 06/10 ) - Xin rút, vì mới đi HG- Cao Bắc Lạng- HN về
Các bạn đi ngắn ngày
11 – Lo chi tham – Có thể đi cung SG – Đường tây Trường sơn – xế
12 –Ngưoi nha que 66 – Sẽ theo chặng SG – TTS – xế
13 – Chunguahoang – Có thể tham gia dọc Trường sơn – xế
14 – Vantruongvpc – Dập dòn đưa tiễn đoạn Tây nguyên – xế
15 – Hamvui – xế -- muốn đi sớm,( trước tết 4-5 ngày… và sau tết 4-5 ngày )
16 – Sinh - xế, đồng ý đi sớm ( chưa biết thời gian tham gia từ ngày…đến ngày...)
17 – doremi – có thể tham gia từ Khâm đức đến Phong nha…
Ôm thời vụ ngắn hạn.
18 – sanestag – là nữ, đang ngóng…
19 – Calien – sẽ bán nữa cung đường ( không biết xế hay ôm )
20 – diu nguỳen – ½ ôm trong nửa tháng
21 – nhoctheky – đang không biết tính sao?
22 – Hamya – là nữ ôm từ 28 đến mùng 7 tết
-----
23 – Taybac80 – chắc gặp ở Sơn la
24 – bily Richard -…nếu sắp sếp được đi theo tới cùng ( xế hay ôm ?)
25 –jinynhungoc - ..xem kỹ lịch trình rồi báo tham gia ( xế hay ôm )
Có bạn nào sót tên, sai thông tin báo để mình bổ xung nhé!
Thêm vào danh sách:
26 -- hoavd - đặt 2/3 gạch. Nếu tham gia sẽ hết tuyến luôn.
27 -- anhvu275 -- Nếu tham gia được sẽ hết tuyến luôn.
28 -- Xin mời các bạn

Lịch trình đã có ở trang 6 , các bạn căn cứ vào thời gian nghỉ của mình để lên kế hoạch tham gia cung này. Báo cho mình biết ngày đi , ngày về, để mình sắp sếp đội hình.
Tình hình là thiếu khá nhiều xế...

Sinh
27-09-2011, 11:12
Hết tháng mình sẽ fix lịch đi cho bạn.

hoavd
28-09-2011, 11:12
Chào bạn!
Đây là niềm mơ ước của mình từ bao lâu nay nhưng chưa thực hiện được.Xem chương trình của bạn mình rất thích nhưng hiện giờ chỉ còn ngại là vấn đề thời gian chưa biết có sắp xếp đựợc không. Bạn cho mình đặt cọc 2/3 cục gach nhé.Nếu tham gia thì mình sẽ tham gia suốt tuyến ( là nam).
Cảm ơn bạn nhiều!

tonytrinh N Hợp
28-09-2011, 15:23
Chào bạn!
Đây là niềm mơ ước của mình từ bao lâu nay nhưng chưa thực hiện được.Xem chương trình của bạn mình rất thích nhưng hiện giờ chỉ còn ngại là vấn đề thời gian chưa biết có sắp xếp đựợc không. Bạn cho mình đặt cọc 2/3 cục gach nhé.Nếu tham gia thì mình sẽ tham gia suốt tuyến ( là nam).
Cảm ơn bạn nhiều!
Rất vui nếu bạn tham gia được suốt tuyến. Mình đưa tên bạn lên danh sách trên nhé!

pila
02-10-2011, 19:41
Ngồi viết đã cuối cùng nhận dc câu " bài viết của bạn quá ngắn....." chắc là disconetc, hic.

Lót dép hóng lịch trình tiếp, nếu theo plant thì mình chỉ theo đoàn được 5 ngày (cả đi lẫn về). Hy vọng anh sẽ fix lại lịch.

nhoctheki
02-10-2011, 20:19
Hi bạn, chừng nào off dzay? Để mình ra tham gia với.

pila
02-10-2011, 21:35
Hi bạn, chừng nào off dzay? Để mình ra tham gia với.

Bạn xem lịch trình ở trang 6 đó, nếu có fix lại lịch chắc bạn tonytrinh cũng sẽ fix vào đó luôn để anh em tiện theo dõi đó mà.

Thân

nhoctheki
03-10-2011, 10:26
Ah, mình có đọc trang 6 rồi, đó là lịch phượt ah. Mình muốn xem lịch off kìa, mình muốn tìm hiểu thêm một số thông tin nữa. Cũng muốn đu theo cung này, nhưng còn đang băn khoăn về thời gian và chi phí nữa thôi.

pila
03-10-2011, 11:46
Ah, mình có đọc trang 6 rồi, đó là lịch phượt ah. Mình muốn xem lịch off kìa, mình muốn tìm hiểu thêm một số thông tin nữa. Cũng muốn đu theo cung này, nhưng còn đang băn khoăn về thời gian và chi phí nữa thôi.

bạn muốn off đúng ko?? Bạn cầm phone lên rồi bấm số 0974 940 911 ắt sẽ gặp tonytrinh2008.

Mình cũng tính call hỏi anh ấy nhưng nghĩ quãng thời gian còn dài và mình cũng chỉ là member dự bị không đi theo team đến hết chặng đường được nên tạm gác lại và hóng tiếp.

Nếu ai thu xếp và có plant cho cuối năm rồi thì cứ book trước, còn mình thì không thể có một kế hoạch xa đến vậy được,

Thân,
Pila

nhoctheki
03-10-2011, 17:06
Ok thanks bạn nhiều nha, tối wa mình cũng có gọi TonnyTrinh rồi, nhưng ảnh đang trên tàu nên trao đổi ko rõ lắm và hẹn hôm nay mình call lại. Tại mình chỉ sợ thông tin off đã có trên topic nhưng do nhiều trang quá, mình sợ đọc sót. Dù gì đi nữa cũng thanks bạn rất nhiều. Mong được gặp bạn trên những chuyến Phượt.

tonytrinh N Hợp
03-10-2011, 20:47
. Xin lỗi các bạn mình vừa đi Nha trang mấy ngày nên không theo dõi topic được.
Chiều nay mình đã trao đổi với bạn nhotheki, mình cũng đồng ý với bạn là nên tổ chức off trước khi đi một vài lần để chúng ta làm quen với nhau và thống nhất một vài nội đung cần chuẩn bị cho chuyến đi dài ngày, vì thời gian còn hơi xa mình sợ nhiều bạn chưa thu xếp được lịch.
Mình dự định cuối tháng 10 này chúng ta off lần đầu, nếu được các bạn cho biết ý kiến!!!
Cám ơn các bạn đã đọc topic này và góp ý. Thân

anhvu275
04-10-2011, 00:08
Cho mình hỏi nếu gần tới khi chạy chương trình trước 1, 2 tuần mình nhảy vô thì có được không? Tại ham lắm nhưng không dám hứa..Đến lúc đó không biết có còn chỗ không nữa?
Nếu đi được chắc chắn mình sẽ tham gia hết hành trình.

Depkep
04-10-2011, 08:37
Đường HCM từ Thạnh Mỹ (Nam Giang-Quảng Nam) đi A Lưới (Thừa thiên-Huế) là cung đường khó nhất,bạn nào chưa đi núi nhiều sẽ gặp một chút khó khăn.Xăng thì không lo,nếu như đoạn dài nhất là 200km như bạn nói thì xe vẫn chạy đủ nếu đổ đầy bình.
Mình ko biết đoạn này dốc và khó đi cỡ nào nhưng kinh nghiệm của mình sau khi đi Tây Bắc về với đoạn từ Mường Chà lên Mường Nhé khoảng 120km mà ngốn hết của đoàn mình nguyên bình xăng đóa (cả 3 xe hết xăng luôn), xe chạy đa số là số 1 và số 2 thôi hiếm khi chạy được số 3, còn số 4 thì trong mơ thôi.
Rất thích cung đường của bạn nhưng mình cùng các bạn vừa xuyên Việt về phê lắm, cũng gần 30 ngày ko tíh chuyến về mà vẫn chưa thấm vào đâu, còn nguyên cánh Đông Bắc chưa rớ vào nữa đó.
He he he đem theo xăng dự phòng cho yên tâm bạn nhé. :)

tonytrinh N Hợp
04-10-2011, 10:47
Cho mình hỏi nếu gần tới khi chạy chương trình trước 1, 2 tuần mình nhảy vô thì có được không? Tại ham lắm nhưng không dám hứa..Đến lúc đó không biết có còn chỗ không nữa?
Nếu đi được chắc chắn mình sẽ tham gia hết hành trình.

Chào bạn
Mình không dám hứa trước với bạn. Mình dự định những xe đi suốt tuyến từ 5- 6 xe là đủ. Nhưng thời gian còn xa nên thường có nhiềù biến động lắm.
Bạn cứ theo dõi topic này nhé! Mình nghĩ tìm được bạn đồng hành cho suốt chặng đường là hơi khó. Huy vọng sẽ được cùng bạn chia sẻ cung đường này.
Mình ghi tên bạn lên danh sách của đoàn nhé.

Mình ko biết đoạn này dốc và khó đi cỡ nào nhưng kinh nghiệm của mình sau khi đi Tây Bắc về với đoạn từ Mường Chà lên Mường Nhé khoảng 120km mà ngốn hết của đoàn mình nguyên bình xăng đóa (cả 3 xe hết xăng luôn), xe chạy đa số là số 1 và số 2 thôi hiếm khi chạy được số 3, còn số 4 thì trong mơ thôi.
Rất thích cung đường của bạn nhưng mình cùng các bạn vừa xuyên Việt về phê lắm, cũng gần 30 ngày ko tíh chuyến về mà vẫn chưa thấm vào đâu, còn nguyên cánh Đông Bắc chưa rớ vào nữa đó.
He he he đem theo xăng dự phòng cho yên tâm bạn nhé. :)

Cám ơn bạn đã chia sẻ. Hôm qua mình đọc trên báo mạng thấy nói con đường QI 14 từ Kon tum đi về Đồng xoài quá xấu ,nhiều ổ trâu ổ voi, sình lầỳ, có nhiều vũng nước ôm hết mặt đường, nhiều lái xe đường dài phải sợ.
Xuất phát cuộc hành trình dài ngày mà mới khởi hành đã đụng mấy đoạn đường xấu, hơi ngại
Mong rằng lúc mình đi vào mùa khô đường sẽ khá hơn.

dangbi
04-10-2011, 11:22
nhóm Phượt ĐN năm ngoái có đi qua cung đường mà tonytrinh2008 dư kiến sẽ đi các bạn đọc tham khảo thêm
https://www.phuot.vn/threads/15639-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-%C4%90%C3%A0-du-%C4%90%C3%B4ng-B%E1%BA%AFc-%2812-16-2-2011%29

....Và càng thấy dự kiến 20 ngày nghe chừng không đủ....

tonytrinh N Hợp
04-10-2011, 11:43
Có nhiều bạn hỏi về kinh phí cho chuyến đi, chà chà hơi khó đây, mình dự tính như vầy:
+ Nếu tương đối thỏa mái thì khoảng 500k/người/ngày.
+ Còn tiết kiệm hơn tạm tính:
1 – Xăng + nhớt xe =140k/ngày :2 = 70k/người
2 - Tiền nhà nghỉ 200k :2 = 100k/người
3 – tiền ăn 150k/ người
Cộng 3 khoản trên = 320k * 25 ngày = 8 Triệu/ng
( các bạn đi ngắn ngày = số ngày * 320k )
Nếu lúc về bằng phương tiện khác: 320 * 20 ngày=6,4 Triệu + tiền vé tầu hoặc máy bay,+ tiền gửi xe máy ( khoảng 700k :2 = 350k.)
Theo mình, với phương châm “ An toàn, vui vẻ, tiết kiện” vì có bạn là sinh viên nên chi phí có thể giảm hơn.
Mấy năm đi bụi mình thấy nếu muốn rẻ:
Về ăn uống: Ăn đúng giờ, nên vào các quán ăn bình dân nơi có nhiều xe gắn máy biển số của địa phươg, phần lớn khách là người lao động và học sinh sinh viên.( tiết kiện nhưng phải giữ được sức khỏe vì đi đường dài ngày )
Về ngủ nghỉ: không nên vào khu trung tâm thường giá cao, nên ra vùng ven đô giá cả phải chăng, cũng không nên nghỉ ở nơi xa vắng quá, không an toàn ( khi đi ít người)

Nếu là đi bụi thực sự có thể nghỉ nhờ nhà dân ( khéo ngoại giao chi phí rẻ hơn) nhờ ở trụ sở UBND, hay trường học, khi đến một sồ khu vui chơi ( Hội chợ ) có thể liên lạc với ban tổ chức để xin nghỉ ké ( với điều kiện mình đã có lều và túi ngủ )…Cách đây 4 năm,mình đi chơi ở các tỉnh miền tây, khi nghỉ ăn trưa ở Cần thơ thấy có 2 bạn trẻ chạy xe máy cũng có nhiều đồ trên xe ( lúc này chưa biết Phượt là gì ) khi thấy mình hỏi đường đi Châu đốc, các bạn nói là đi cùng tuyến. Khi đến Châu đốc khoảng 21h, thấy có hôi chợ xuân, hình như ở sân vận động thị xã ( hát hò, văn nghệ, chơi lô tô ) các bạn bảo nghỉ và nói mình chờ một chút, khoảng 20 phút sau các bạn ra nói đã xin được nghỉ nhờ và rủ mình cùng nghỉ cho vui, mình thấy ngại và cũng sợ sợ nữa vì mới quen nên từ chối. Sáng hôm sau gặp lại khi ăn sáng, các bạn nói chuyện là bọn em là sinh viên phải tiết kiệm nên thường xin nghỉ nhờ như vậy nên quen rồi…( vệ sinh cá nhân hơi phiền chút )
Tuy vậy, có bạn vì lý do sức khỏe,, ăn chay, kiêng ăn một số chất v.v hay lý do cá nhân nên vẫn đi chung nhưng ăn ,nghỉ riêng. Cũng không thành vấn đề.miễn là đúng giờ.
Mình dự trù kinh phí như vậy, mong các bạn góp ý thêm

Còn một vấn đề như vầy mình cũng muốn các bạn cùng bàn luôn:
-Chúng ta có cần mang theo Võng,- lều ngủ, túi ngủ không?
- Có cần chuẩn bị khoảng 1-2 ngày lương khô không ?
Đây là điều mình luôn suy nghĩ, nếu đi đường QL 1A,đông dân cư chúng ta có thể nghỉ ở bất kỳ chỗ nào cũng được. Còn đi đường Trường sơn có đoạn hàng 100 km không có dân, nhiều đoạn đường xấu, mình sợ ( không may ) gặp trường hợp xấu -- xe hỏng chưa sửa kịp, sạt lở tắc đường, mưa lũ v.v… có thể chúng ta phải nghỉ ở dọc đường…( Quân tử phòng thân, tiểu nhân phòng…bị gậy )
Nếu cần phải chuẩn bị thì chúng ta phải mua từ sớm, cận ngày quá sợ hơi khó tìm
( Một số thông tin để các bạn ttham khảo. Tại siêu thị Me tro đang có bán: Lều ngủ 2 người, hàng Tung của giá cũ 460k , giá khuyến mãi= 320k.( nặng 1,9 kg ) Túi ngủ = 250k ( nặng 0,9 kg)

Còn những gì cần chuẩn bị trước các bạn góp ý, chúng ta cùng bàn với phương châm: An toàn - vui vẻ - Tiết kiệm.
Mong nhận được sự góp ý của các bạn. Nhất là của các bạn đã đi trước. Thân

meomeoquynh
04-10-2011, 13:21
Anh tony Trinh cho meomeoquynh Cancel lại chuyến xuyên Việt nhe ! Vì meomeoquynh phải rời VN trước dự định. Vẫn còn tiếc lắm. Nhưng meo sẽ cố gắn trở về cùng họp nhóm. Hẹn gặp lại mọi người nhe

tonytrinh N Hợp
04-10-2011, 15:11
Anh tony Trinh cho meomeoquynh Cancel lại chuyến xuyên Việt nhe ! Vì meomeoquynh phải rời VN trước dự định. Vẫn còn tiếc lắm. Nhưng meo sẽ cố gắn trở về cùng họp nhóm. Hẹn gặp lại mọi người nhe

Chúc bạn lên đường gặp nhiều may mắn. Hẹn sớm gặp lại.

gttrongvn
04-10-2011, 17:49
Chào anh, đoàn a có thiếu ôm hok? Nếu được em sẽ sắp xếp thời gian để làm ôm suốt hành trình:D

tonytrinh N Hợp
04-10-2011, 22:56
Chào anh, đoàn a có thiếu ôm hok? Nếu được em sẽ sắp xếp thời gian để làm ôm suốt hành trình:D

Chào bạn! Nếu bạn đi hết hành trình được tôi xếp bạn thay chỗ bạn meomeoquynh, trong danh sách: ôm suốt hành trình ( số thứ tự 09 ) ở trang 10 nhé.

gttrongvn
04-10-2011, 23:09
Chào bạn! Nếu bạn đi hết hành trình được tôi xếp bạn thay chỗ bạn meomeoquynh, trong danh sách: ôm suốt hành trình ( số thứ tự 09 ) ở trang 10 nhé.

Okie a! àh em là nam nhe a, ko phải nữ:D.Hi vọng có thể đu theo đoàn chuyến này;)

ba son
04-10-2011, 23:55
Thân gửi bác tonytrinh
Tuyến bác vạch thật tuyệt vời, tuyến đường của các thi sỹ và những nhà trinh phục. cảnh quan thì hùng vĩ và thơ mộng, nhất là khi ngắm những rừng đào tây bắc khi mùa xuân về và rất nhiều loại hoa khác...Bạn sẽ gặp rất nhiều khó khăn khi chinh phục cung đường này vì thời tiết miền bắc cực kỳ khắc nghiệt.
Nhưng Đây chính là cung đường mơ ước nên bạn cố gắng đừng bỏ vài trăm km chỉ vì 1 chút đường xấu và bụi.
Vì đây là cung đường rất khó nên xế phải rất lão luyện, ôm phải có sức khỏe thật tốt, chịu được giá lạnh của miền bắc và một điều cực kỳ quan trọng là phải có đủ đồ ấm nước mưa o thể thấm vô và khi đó trông các bạn còn hơn cả người ESKIMO ấy chứ he he he
Chắc chắn các bạn sẽ có những kỷ niệm nhớ đời và đó chính là kỳ tích đó.
Chúc các bạn thành công.

pila
05-10-2011, 14:38
Dù tối nay thi nhưng lòng cứ háo hức sau khi lướt qua những bài phượt của các tiền bối như ở đây: https://www.phuot.vn/threads/15639-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-%C4%90%C3%A0-du-%C4%90%C3%B4ng-B%E1%BA%AFc-%2812-16-2-2011%29/page8

Bác tonytrinh ơi, mình cứ phượt thôi, nhiều time thì đi kiểu nhiều time, ít thì đi kiểu ít. Biết đâu sau lần phựot này lại có team phượt lúc đó cũng nên làm 1 chuyến Đông Bắc vs Tây Bắc chứ đời em ko đc lên Sapa, Lào Cai, Tuyên Quang, Yên Bái chết chắc cũng ân hận cả đời mất. Cũng phượt vài lần đi Đà Lạt với bạn nhưng thấy Tây vs Đông Bắc phê quá.

vhntzm
05-10-2011, 23:50
Bác tonytrinh2008 ơi, cuối tháng này em không off được rùi, cuối tháng 10 em đi Lệ Giang với 1 đoàn ở HN. Em định ở lại HN chơi đến 15/11 mới vào SG. Nhưng em vẫn mong ngóng từng ngày chuyến đi này, bác đừng gạch tên em nha! Lúc nào bác có đi đâu xuống Đầm Sen thì alo cho em mời bác ly cafe nha. Nam: 0989 222 004

mai dt
06-10-2011, 00:51
Báo cáo với bác chủ thớt mình xin rút chân ôm dập dòm vì mới đi cung HG-Cao Bắc Lạng -HN về,tuy vậy cũng thấy tiếc tiếc
mấy cung còn lại,thôi thì để dành sang năm vậy.
Chia sẻ cùng bác một it thông tin mình vừa đi.Từ HG đi cổng trời Quản Bạ ,leo lên ngắm ,chụp ảnh nhanh nhanh xuống vì chưa
có gì đặc sắc nhiều,đến núi đôi thì chắc mất tgian hơn vì cảnh đẹp.Rừng thông Yên Minh nhóm mình kg dừng lại chụp ảnh,chỉ chạy tốc độ và ngắm thôi,vậy mà trừ tgian ăn uống 2 lần sáng trưa ra,nhóm mình đến cột mốc Lũng Cú lúc nắng chiều chỉ còn le lói, nhóm mình đến trước tranh thủ chạy vào tham quan nhà họ Vương (từ ngã ba vào 1km),vội vàng chụp ảnh được khoảng 20' phải quay trở ra,chạy 15km nữa lên Lũng Cú.Nhóm đi sau một chút kg kịp vào tq nơi này.Toàn phải chạy đường đèo ban đêm,về đến ĐV gần 8h00pm.
Bác lưu ý đặt cọc nhà nghỉ trước nhé,leader nhóm mình đã làm thế mà còn bị trục trặc đấy.
Đã đi Cao bằng Lạng Sơn mà kg tquan thác Bản Giốc và động Ngườm Ngao thì tiếc lắm,có điều đường xấu quá, ổ gà ổ trâu ,trơn,nhóm mình đi chậm ,mưa lắc rắc thôi ,toàn xế lái cứng thuộc đường mà cũng bị ngã 3 xe đấy.
Động Tam thanh ,theo mình bị dịch vụ và thương mại hóa,dịp tết còn chưa biết như nào,chen chúc nhang đèn mà vào đấy ngắm động bị nhân tạo hóa hơi nhiều thì chán nên còn Nhị Thanh nhóm mình bỏ qua luôn.À có thành nhà Mạc kề bên chạy xe máy vào được .Cố mà ngắm khối đá nhân tạo nàng Tô Thị nhé.Nhớ được bao nhiêu ,còn nhiều nhưng cứ đi thì sẽ cảm nhận tất mà .Chúc các bác có một chuyến đi an toàn vui vẻ thành công.
À quên ,có lên Mẫu sơn thì nhà nghĩ Yến Yến là nơi đa số các Phượt chọn nhé,thân thiện với phượt lắm và giá cả phải chăng.

tonytrinh N Hợp
06-10-2011, 15:56
Thân gửi bác tonytrinh
Tuyến bác vạch thật tuyệt vời, tuyến đường của các thi sỹ và những nhà trinh phục. cảnh quan thì hùng vĩ và thơ mộng, nhất là khi ngắm những rừng đào tây bắc khi mùa xuân về và rất nhiều loại hoa khác...Bạn sẽ gặp rất nhiều khó khăn khi chinh phục cung đường này vì thời tiết miền bắc cực kỳ khắc nghiệt.
Nhưng Đây chính là cung đường mơ ước nên bạn cố gắng đừng bỏ vài trăm km chỉ vì 1 chút đường xấu và bụi.
Vì đây là cung đường rất khó nên xế phải rất lão luyện, ôm phải có sức khỏe thật tốt, chịu được giá lạnh của miền bắc và một điều cực kỳ quan trọng là phải có đủ đồ ấm nước mưa o thể thấm vô và khi đó trông các bạn còn hơn cả người ESKIMO ấy chứ he he he
Chắc chắn các bạn sẽ có những kỷ niệm nhớ đời và đó chính là kỳ tích đó.
Chúc các bạn thành công.

Dù tối nay thi nhưng lòng cứ háo hức sau khi lướt qua những bài phượt của các tiền bối như ở đây: https://www.phuot.vn/threads/15639-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-%C4%90%C3%A0-du-%C4%90%C3%B4ng-B%E1%BA%AFc-%2812-16-2-2011%29/page8

Bác tonytrinh ơi, mình cứ phượt thôi, nhiều time thì đi kiểu nhiều time, ít thì đi kiểu ít. Biết đâu sau lần phựot này lại có team phượt lúc đó cũng nên làm 1 chuyến Đông Bắc vs Tây Bắc chứ đời em ko đc lên Sapa, Lào Cai, Tuyên Quang, Yên Bái chết chắc cũng ân hận cả đời mất. Cũng phượt vài lần đi Đà Lạt với bạn nhưng thấy Tây vs Đông Bắc phê quá.
Cám ơn các bạn đã động viên khích lệ, mình cũng nghĩ là tuyến đi đó là đẹp và hơi trở ngại với các bạn miền nắng nóng. Cái khó của bọn mình vẵn là thời gian quá dài. nhưng dù sao nó cũng là ước mơ của mình bao năm nay rồi. Phải cố gắng thôi.

tonytrinh N Hợp
06-10-2011, 16:00
Báo cáo với bác chủ thớt mình xin rút chân ôm dập dòm vì mới đi cung HG-Cao Bắc Lạng -HN về,tuy vậy cũng thấy tiếc tiếc
mấy cung còn lại,thôi thì để dành sang năm vậy.
Chia sẻ cùng bác một it thông tin mình vừa đi.Từ HG đi cổng trời Quản Bạ ,leo lên ngắm ,chụp ảnh nhanh nhanh xuống vì chưa
có gì đặc sắc nhiều,đến núi đôi thì chắc mất tgian hơn vì cảnh đẹp.Rừng thông Yên Minh nhóm mình kg dừng lại chụp ảnh,chỉ chạy tốc độ và ngắm thôi,vậy mà trừ tgian ăn uống 2 lần sáng trưa ra,nhóm mình đến cột mốc Lũng Cú lúc nắng chiều chỉ còn le lói, nhóm mình đến trước tranh thủ chạy vào tham quan nhà họ Vương (từ ngã ba vào 1km),vội vàng chụp ảnh được khoảng 20' phải quay trở ra,chạy 15km nữa lên Lũng Cú.Nhóm đi sau một chút kg kịp vào tq nơi này.Toàn phải chạy đường đèo ban đêm,về đến ĐV gần 8h00pm.
Bác lưu ý đặt cọc nhà nghỉ trước nhé,leader nhóm mình đã làm thế mà còn bị trục trặc đấy.
Đã đi Cao bằng Lạng Sơn mà kg tquan thác Bản Giốc và động Ngườm Ngao thì tiếc lắm,có điều đường xấu quá, ổ gà ổ trâu ,trơn,nhóm mình đi chậm ,mưa lắc rắc thôi ,toàn xế lái cứng thuộc đường mà cũng bị ngã 3 xe đấy.
Động Tam thanh ,theo mình bị dịch vụ và thương mại hóa,dịp tết còn chưa biết như nào,chen chúc nhang đèn mà vào đấy ngắm động bị nhân tạo hóa hơi nhiều thì chán nên còn Nhị Thanh nhóm mình bỏ qua luôn.À có thành nhà Mạc kề bên chạy xe máy vào được .Cố mà ngắm khối đá nhân tạo nàng Tô Thị nhé.Nhớ được bao nhiêu ,còn nhiều nhưng cứ đi thì sẽ cảm nhận tất mà .Chúc các bác có một chuyến đi an toàn vui vẻ thành công.
À quên ,có lên Mẫu sơn thì nhà nghĩ Yến Yến là nơi đa số các Phượt chọn nhé,thân thiện với phượt lắm và giá cả phải chăng.

Cám ơn những chia sẻ của bạn, mình xin ghi nhận những góp ý của bạn cho chuyến đi ở tuyến Cao bằng. Kể cũng hơi buồn vì đến hôm nay đã có hai bạn ở danh sách dự định suốt tuyến chia tay.
Dù sao đây mới chỉ là danh sách“dập dòm” thôi. Thời gian còn nhiều mà!!!

nhaquegoc186
06-10-2011, 23:46
Còn một vấn đề như vầy mình cũng muốn các bạn cùng bàn luôn:
-Chúng ta có cần mang theo Võng,- lều ngủ, túi ngủ không?
- Có cần chuẩn bị khoảng 1-2 ngày lương khô không ?
Đây là điều mình luôn suy nghĩ, nếu đi đường QL 1A,đông dân cư chúng ta có thể nghỉ ở bất kỳ chỗ nào cũng được. Còn đi đường Trường sơn có đoạn hàng 100 km không có dân, nhiều đoạn đường xấu, mình sợ ( không may ) gặp trường hợp xấu -- xe hỏng chưa sửa kịp, sạt lở tắc đường, mưa lũ v.v… có thể chúng ta phải nghỉ ở dọc đường…( Quân tử phòng thân, tiểu nhân phòng…bị gậy )
Nếu cần phải chuẩn bị thì chúng ta phải mua từ sớm, cận ngày quá sợ hơi khó tìm
( Một số thông tin để các bạn ttham khảo. Tại siêu thị Me tro đang có bán: Lều ngủ 2 người, hàng Tung của giá cũ 460k , giá khuyến mãi= 320k.( nặng 1,9 kg ) Túi ngủ = 250k ( nặng 0,9 kg)
Còn những gì cần chuẩn bị trước các bạn góp ý, chúng ta cùng bàn với phương châm: An toàn - vui vẻ - Tiết kiệm.
Mong nhận được sự góp ý của các bạn. Nhất là của các bạn đã đi trước. Thân

Hì hì,năm 2009 mình cũng đi chuyến Hà Nội-Sài Gòn bằng xe máy,chưa hẳn đã gọi là xuyên Việt nhưng cũng tốn hơn 20 ngày.Và kinh nghiệm cho mình thấy-không chỉ từ chuyến đó mà từ rất nhiều chuyến khác,khâu chuẩn bị là vô cũng quan trọng đối với chuyến đi,từ ngắn ngày đến dài ngày.Các bạn nên off một buổi để chốt danh sách và lên list đồ chuẩn bị cho cả đoàn,rồi phân công nhiệm vụ cho các thành viên cùng thực hiện như lịch trình chi tiết,tìm hiểu các điển đến(ăn,ngủ,nghỉ,chơi bời...),bộ đồ sửa xe,lều trại,bao nilong bọc đồ,đồ ăn trên đường.....
Tạm như thế đã,mai rảnh mình ngâm cứu lịch trình rồi public mấy chỗ ăn ngủ nghỉ ở mấy điểm dừng chân của bạn.hehe
@Mr hamvui:Đi ít thôi,11 ngày Tây Bắc vừa rồi còn chưa chán ư,còn để plan Hà Giang tết âm lịch năm tới đã chứ:))

ga_cut_chan
07-10-2011, 13:26
-Lai châu – Sa pa =80km (Một ngày ở Sa pa). Sa pa – Lào cai =30km ( Cửa khẩu Lào cai)
- Lào cai – ( đường 4e)Cam đường –Bắc ngần( đường 70)-Phố ràng, rẽ đường 279 – đến
Việt quang găp QL2 –Hà giang.=200km
- Hà giang --> Qản bạ (ngắm Núi Đôi tại cổng trời) --> Yên minh (ngắm rừng thông) --> Lũng cú (cột cờ) --> Đồng văn (ngắm cao nguyên đá, tối uống cà phê phố cổ).= 170KM
-Đồng văn –Mã phí lèng - Mèo vạc=60km
Mèo vạc – Cao bằng ( Khoảng hơn 100km, tôi chưa biết rõ)
-Cao bang – Đông khê – Thất khê – Đồng đăng - Lạng sơn =115km

Em muốn đi cái cung này ạ.

Bác cho em đặt 1 cục gạch cho 1 ôm với nhé. Còn 1 ôm với 1 xế nữa nhưng mà em cứ đặt trước cho em đã. Vì bọn em ở trong SG về Bắc ăn Tết ở quê nên muốn đu theo cung miền Bắc thôi. Em khoái Tây Bắc lắm. Năm nay năm cuối Đại học rồi nên cố đi cho hết để tốt nghiệp không còn gì nuối tiếc (beer).

Email: [email protected]
Y!H: ga_luoc_cham_tuong

Bác liên lạc qua cái nào cũng được hết ạ. Nhưng em sẽ vào đây update thường xuyên ạ :D.

À mà bác ơi, dự kiến chi phí cung này khoảng bi nhiêu ạ? :D

tonytrinh N Hợp
09-10-2011, 11:13
Hì hì,năm 2009 mình cũng đi chuyến Hà Nội-Sài Gòn bằng xe máy,chưa hẳn đã gọi là xuyên Việt nhưng cũng tốn hơn 20 ngày.Và kinh nghiệm cho mình thấy-không chỉ từ chuyến đó mà từ rất nhiều chuyến khác,khâu chuẩn bị là vô cũng quan trọng đối với chuyến đi,từ ngắn ngày đến dài ngày.Các bạn nên off một buổi để chốt danh sách và lên list đồ chuẩn bị cho cả đoàn,rồi phân công nhiệm vụ cho các thành viên cùng thực hiện như lịch trình chi tiết,tìm hiểu các điển đến(ăn,ngủ,nghỉ,chơi bời...),bộ đồ sửa xe,lều trại,bao nilong bọc đồ,đồ ăn trên đường.....
Tạm như thế đã,mai rảnh mình ngâm cứu lịch trình rồi public mấy chỗ ăn ngủ nghỉ ở mấy điểm dừng chân của bạn.hehe
@Mr hamvui:Đi ít thôi,11 ngày Tây Bắc vừa rồi còn chưa chán ư,còn để plan Hà Giang tết âm lịch năm tới đã chứ:))

Cám ơn bạn, miình rất cần những kinh nghiện và các thông tin như vậy của những người đã đi trước.Trong chuyến đi vừa qua của bạn những thứ gì cần phải có, nên chuẩn bị, bạn cho biết để bọn mình cùng chuẩn bị. Cùng một số địa chỉ ăn nghỉ nữa. Theo bạn, bọn mình có nên mang lều và túi ngủ không? Vì điều này mình đưa ra mà không thấy bạn nào góp ý.

Vì thời gian còn xa, mình sợ còn nhiều biến động. Nếu bạn nào có quyết định tham gian - chắc các bạn sẽ theo dõi topic và cùng chuẩn bị hành trang cho chuyến đi, còn phân công một số công việc theo mình nghĩ khi quân số tương đối chắc chắn mới phân công được.
Mình cám ơn nhiều.

Em muốn đi cái cung này ạ.

Bác cho em đặt 1 cục gạch cho 1 ôm với nhé. Còn 1 ôm với 1 xế nữa nhưng mà em cứ đặt trước cho em đã. Vì bọn em ở trong SG về Bắc ăn Tết ở quê nên muốn đu theo cung miền Bắc thôi. Em khoái Tây Bắc lắm. Năm nay năm cuối Đại học rồi nên cố đi cho hết để tốt nghiệp không còn gì nuối tiếc (beer).

Email: [email protected]
Y!H: ga_luoc_cham_tuong

Bác liên lạc qua cái nào cũng được hết ạ. Nhưng em sẽ vào đây update thường xuyên ạ :D.

À mà bác ơi, dự kiến chi phí cung này khoảng bi nhiêu ạ? :D
Chào bạn , kinh phí mình đã dự kiến ở trang 11.

Ác Thần
09-10-2011, 15:09
Thời gian dài quá, em thèm em ko theo đc :(

xuanhoa
09-10-2011, 18:45
Mình đặt gạch 1 xế nhé.
mình sẽ nhập đoàn khi các bạn ra HN.
dt: 0976185885

Sinh
09-10-2011, 19:33
Bên mình được nghỉ theo lịch của nhà nước do đó mình có thể đi được từ 28 tết đến ngày mùng 7 là phải có mặt ở SG.

tonytrinh N Hợp
13-10-2011, 09:40
Mình đặt gạch 1 xế nhé.
mình sẽ nhập đoàn khi các bạn ra HN.
dt: 0976185885

Rất vui khi nhận được vé xế của bạn từ Hà nội.

Bên mình được nghỉ theo lịch của nhà nước do đó mình có thể đi được từ 28 tết đến ngày mùng 7 là phải có mặt ở SG.

Theo lịch đó thì sáng ngày mùng 4 tết bạn đã phải quay về SG rồi!!!
Nếu theo lịch của mình – tối mùng 3 sẽ nghỉ ở Ple ku.

Ipwish
13-10-2011, 19:44
Tết này bên nhóm mình cũng Xuyên Việt chinh phục cung Tây Bắc mà điểm đến là Apachai.Mình đi từ tối mùng 1 Tết đến 13 Tết là về đến SG.Có khoảng 10 xe đi.Hy vọng sẽ đc gặp bạn và cùng giao lưu nhé!
Chúc bạn sẽ thực hiện đc chuyến đi thành công!

trieuphiyen
13-10-2011, 23:38
Ô đoàn này đi thế này thì tới tháng 6 có đoàn nào đi từ HN vô sài gòn bằng đường HCM không nhỉ, lâu không vô lại SG thấy nhớ nhớ, thấy xuyên việt lại thèm lắm mà không phải cùng với mình
nhưng mà xin phép chủ toppic cho em xin 1 mẫu đất quăng ngói cho vui ạ :)

nhaquegoc186
14-10-2011, 15:41
Cám ơn bạn, miình rất cần những kinh nghiện và các thông tin như vậy của những người đã đi trước.Trong chuyến đi vừa qua của bạn những thứ gì cần phải có, nên chuẩn bị, bạn cho biết để bọn mình cùng chuẩn bị. Cùng một số địa chỉ ăn nghỉ nữa. Theo bạn, bọn mình có nên mang lều và túi ngủ không? Vì điều này mình đưa ra mà không thấy bạn nào góp ý.

Vì thời gian còn xa, mình sợ còn nhiều biến động. Nếu bạn nào có quyết định tham gian - chắc các bạn sẽ theo dõi topic và cùng chuẩn bị hành trang cho chuyến đi, còn phân công một số công việc theo mình nghĩ khi quân số tương đối chắc chắn mới phân công được.
Mình cám ơn nhiều.

Hè hè,sáng thứ 7 vừa rồi mình có alo cho bạn,định jion chặng SG-HN để về ăn tết luôn,nhưng xem lại thì thời gian của mình không cho phép,sorry bạn.
Mình nghĩ (và bản thân) thì bạn chỉ nên mang túi ngủ,không cần thiết phải mang lều trại đi.Mình có thể vào nhà dân,trạm xá,trường học,chùa chiền,nhà thờ...để ngủ nhờ.Thay vào đó mình có thể mang đc rất nhiều đồ dùng khác.
Còn chỗ ăn nghỉ thì mình cũng chưa lục lại đống bill,với name card,chờ thêm nhé:D
Đồ chuẩn bị cho chuyến đi thì như mình nói,bạn nên off 1 buổi,xem những bạn nào có thể sure đi đc,rồi chốt danh sách,xem xét,bàn bạc lại lịch trình sao cho tốt nhất và lên list đồ cần chuẩn bị,phân công nhiệm vụ cụ thể cho từng thành viên,hẹn ngày hoàn thành... Theo mình thì 4 or 6 người(2-3 xe)là đẹp nhất rồi.Vì quãng đường xa và thời gian nhiều thì ko nên đi đông,tỉ lệ rủi ro sẽ cao hơn và còn nhiều vấn đề nữa.
Đồ dùng chung cho đoàn và cá nhân thì mình sẽ pm riêng cho bạn,hihi....

kieungan245
15-10-2011, 12:18
Tình hình là em với con bạn cũng đang có ý định đi xuyên việt vào tết tây.Bọn em 2 đứa con gái, du lịch thì nhiều còn phượt thì chưa có kinh nghiệm nên cũng hơi lo ah.Nếu được hôm nào anh em mình off 1 buổi dc k ? nếu dc thì gộp hội đi chung ạ :))

Viết hoa đầu câu và sau dấu chấm

tonytrinh N Hợp
15-10-2011, 22:53
Tết này bên nhóm mình cũng Xuyên Việt chinh phục cung Tây Bắc mà điểm đến là Apachai.Mình đi từ tối mùng 1 Tết đến 13 Tết là về đến SG.Có khoảng 10 xe đi.Hy vọng sẽ đc gặp bạn và cùng giao lưu nhé!
Chúc bạn sẽ thực hiện đc chuyến đi thành công!

Huy vọng được gặp gỡ giao lưu với các bạn.
Chúc các bạn có chuyến đi an toàn vui vẻ, có nhiều kỷ niệm vui và có nhiều hình ảnh đẹp. Thân.

Ô đoàn này đi thế này thì tới tháng 6 có đoàn nào đi từ HN vô sài gòn bằng đường HCM không nhỉ, lâu không vô lại SG thấy nhớ nhớ, thấy xuyên việt lại thèm lắm mà không phải cùng với mình
nhưng mà xin phép chủ toppic cho em xin 1 mẫu đất quăng ngói cho vui ạ :)
Dự án mới mở - Đất còn rất nhiều. Chủ đầu tư đang cần những nhà thầu – có năng lực- góp vốn để dự án sớm hoàn thành. Hoan nghênh các bạn cùng chung tay, góp sức…

Tình hình là em với con bạn cũng đang có ý định đi xuyên việt vào tết tây.Bọn em 2 đứa con gái, du lịch thì nhiều còn phượt thì chưa có kinh nghiệm nên cũng hơi lo ah.Nếu được hôm nào anh em mình off 1 buổi dc k ? nếu dc thì gộp hội đi chung ạ :))

Viết hoa đầu câu và sau dấu chấm
Chào bạn! Chuyến đi của chúng tôi là vào dịp tết âm lịch. Nếu bạn có ý định thì khi nào chúng tôi off mời bạn cùng tham dự.

tonytrinh N Hợp
18-10-2011, 21:44
Re: Xuyên việt xe gắn máy 02.09 Sài Gòn-Hà Nội-Hà Giang ( Trích dẫn Hồi ức )
Cảm giác vượt Đèo Cả thật là rùng rợn, đi giữa đêm đường đèo uốn lượn quanh co, đêm nay lại không có trăng trời tối đen, đèn thì xe có xe không, đa số là cứ nhắm ổ gà mà xơi, mọi người vừa lạnh vì mưa vừa đói vì tới giờ vẫn chưa ăn chiều, ôi Tuy Hòa sao xa quá.

Mọi người lúc này đã có phản ứng khó chịu, những ý kiến bất đồng đã có, người thì nói thấy khách sạn nào thì vô luôn, người thì cố gắng tới Tuy Hòa luôn, Ok thẳng tiến Tuy Hòa. Khi tới Tuy Hòa, sức khỏe mọi người đã kiệt thật sự, phải cố gắng tìm sự trợ giúp của mọi người quen để tìm được nơi ăn và ở hợp lý. Sau vài cuộc gọi thì mọi hy vọng đã kết thúc vì không tìm được ai, cả nhóm quyết định đi ăn có sức rồi tính tiếp. Sau khi hồi phục sức khỏe và được sự giúp đỡ của người Tuy Hòa thì nhóm cũng tìm được chổ để ở.
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Sory nhóm các bạn” Xuyên Việt bằng xe gắn máy 02.09 Sài gòn- Hà nội – Hà giang”
Mình xin trích một đoạn trong hồi ức của các bạn. Để bổ xung cho phần chuẩn bị của bọn mình, đây là những vấn đề thường gặp trong mỗi chuyến đi dài ngày. Chúc mừng các bạn đã thành công chuyến đi đầy mơ ước.
Hình như đèo Cả dài hơn 10 km! Đường tây Trường sơn đèo dốc liên tục, nếu xe không có đèn…

Chào các bạn! những người đã quyết định đi, muốn đi và còn chờ xem…
Để chuyến đi được thành công tốt đẹp thì khâu chuản bị là điều quan trọng nhất. Thường khi off chúng ta cùng bàn. Nhưng theo mình thấy lúc gặp mặt chúng ta thường hay trao đổi với nhau những thông tin về cá nhân, gia đình, sở thích. Và cũng có bạn đến trễ hoặc không đến được. có khi đến nhưng vui nói chuyện nên không theo dõi được nội dung…
Vì vậy tôi đưa một vài nội dung cần chuẩn bị để các bạn cùng tham khảo.
*– Về người – Yếu tố quan trọng số 1 ( về sức khỏe các bạn tự cân nhắc )
1 - Chứng minh nhân dân ( Hộ chiếu nếu có ) vì mình có thể qua cửa khẩu TQ tham quan
2 - Một cơ số thuốc bệnh. Thuốc tăng lực Bông băng , thẻ bảo hiển y tế, đồ dùng vệ sinh cá nhân…
3 - Aó mưa – loại mặc quần áo riêng – chống mưa và chống rét vì lúc này ở miền bắc thời tiết rất lạnh ( nhiều khi nhiệt độ xuống 5 – 10 độ c ) và thường có mưa phùn ( may thì gặp tuyết rơi )
4 - Găng tay, tất chân (vớ) đủ ầm và cả đồ chống mưa cho tay chân ( vớ ny lon)
5 -Quần áo và đồ chống rét.khẩu trang, khăn rằm, Các bạn ở miền nam cần lưu ý vì mình đang ở vùng nắng nóng chuyển ngay sang nơi giá rét Nếu không đủ ấm e khó hoàn thành được chuyến đi
6 -Túi ngủ - ( còn võng và lều ngủ ta sẽ bàn sau ) vì chúng ta đi đường Trường sơn, có đoạn hơn 100km không có nhà dân bên đường nên phải dự phòng.
7 -Nên có một đôi giày cao cổ, bảo đảm đôi chân, nếu cóng lạnh đi xe máy không an toàn.
8 -Kính bảo vệ mắt: nên có 2 cái, kính dâm và kính trắng đeo chiều tối và đi đêm sợ nhiều con bọ bay vào mắt rất nguy hiểm.
9 – Lương khô,nước uống đủ dùng cho 1 ngày
10 – Về tiền: tiền mặt nên dự trù cho 3 - 4 ngày, còn lại gửi thẻ ATM cho an toàn
11 - Còn thiếu gì… Chúng ta cùng bổ xung thêm sau…
Đồ dùng cá nhân nên: gọn - nhẹ, vì đi xe 2 người và thời gian dài, đường khá xa.
Mỗi người nên xếp gọn trong một ba lô du lịch loại có dây đeo vai và một túi sách đeo trên người - có túi bao che mưa
• Về xe – Yếu tố quyết định an toàn cho chuyến đi
1 –Giấy đăng ký xe máy – bằng lái xe - bảo hiểm xe máy còn hiệu lực
2 – Phải là xe số. -xe còn mới thì khỏi nói, - nếu xe đang sử dụng nên nhờ thợ sửa xe có uy tín kiểm tra xe tổng quát trước ngày đi.
-Vỏ ruột xe ( xăm-lốp) - nhông sên - phải tương đối mới – bố thắng ( má phanh ) tốt nhất là thay mới
- Thay nhớt mới. kiểm tra dây phanh, dây ga, đèn chiếu sáng trước sau, gương chiếu hậu đầy đủ.
3 – Nón bảo hiểm ,nên dùng loại cả đầu hoặc nửa đầu có kính che mưa,bụi, có thêm một nón vải đội trong các khu du lịch.
4 – Một số đồ dự phòng:
- Ruột trước ,sau xe,- một bộ bố thắng,- một bóng đèn trước xe,- bu gi – Một chai 1,5L xăng , một chìa khóa xe máy
• Có một số đồ có lẽ chúng ta phải mua chung, khi off chúng ta cùng bàn ( đoàn sẽ có một bộ đồ sửa chữa nhẹ,, bơm vá xe)
- Còn những gì cần chuẩn bị trước các bạn cho biết ý kiến nhé

dangbi
19-10-2011, 17:21
Đồ dùng cá nhân em đồng ý với bác, em muốn thêm đồ dùng chung:
1/ Bếp cồn để dọc đường không có quán mình còn chủ động café, nước sôi, trà
2/ Một bình đun nước siêu tốc - rất cần khi ở nhà nghỉ không có máy nước nóng
3/ Máy sấy tóc
v.v.v............

kakathinh
20-10-2011, 09:58
Tết năm rồi Bác Trịnh xuyên Campuchia, Thái Lan vòng vèo về Việt Nam. Năm nay xuyên Việt, tết năm sau xuyên Lào, năm tới nữa là xuyên Á luôn. hihih

Chúc Bác sức khỏe, lâu quá ko gặp Bác.

Sinh
20-10-2011, 12:30
Đồ dùng cá nhân em đồng ý với bác, em muốn thêm đồ dùng chung:
1/ Bếp cồn để dọc đường không có quán mình còn chủ động café, nước sôi, trà
2/ Một bình đun nước siêu tốc - rất cần khi ở nhà nghỉ không có máy nước nóng
3/ Máy sấy tóc
v.v.v............

Mình thấy những thứ này k cân thiết lắm đâu.

1. Nếu dùng bếp cồn thì chỉ cần 1 vỏ lon bia vs 3 cục đá là ok rồi.

2. Bạn đinh mang bình đum nước để đun nước tắm hay sao? Nếu để uống hay pha trà thì nhà nghỉ nào cũng sẽ cho bạn nước nóng được!

3. Máy sấy tóc thì có thể nhưng mình nghĩ cũng ... :D

dangbi
20-10-2011, 14:46
Đang vi vu trên đường cả trăm cây số nhà dân chả có lấy đâu ra quán xá,cảnh thì đẹp quá ,muốn dừng chân người nghỉ,ngựa nghỉ,lấy bếp cồn ra đun nước pha trà ,café thưởng thức phong cảnh hữu tình ...
Chẳng cũng sướng sao!

Đôi khi không thuê được nhà nghỉ mà phãi nghỉ nhờ nhà văn hóa chẳng hạn thì lấy đâu nước nóng cho mình rửa mặt nói chi đến tắm. Thôi thì lấy ấm siêu tốc ra cắm nhờ điện ít phút,có ngay một chậu nước nóng. Ôi !
Chẳng cũng sướng sao!

Trời miền bắc mưa phùn ẩm ướt, thật sảng khoái,sau một ngày "Phượt" được tắm rửa nhưng đầu tóc mãi không khô, chợt nhớ là có mang máy sấy tóc, lấy ra khò 2-3 phút tóc tai khô ran xong lao ngay vào đám nhậu
Chẳng cũng sướng sao!

Mình nói vui vậy thôi, chả thừa đâu:D

mrsimple1311
20-10-2011, 16:30
Bác chủ thớt cho tôi góp ý xíu nha.
Tôi nghĩ nên tính sao từ Sài Gòn ra Hà Nội khoảng 6 ngày - 7 ngày thôi rồi ở đó chơi 1 tuần. Hết 1 tuần rồi tụ họp vào Sài Gòn trở lại như vậy hết khoảng 21 ngày.
1 tuần ở HN mọi người có thể đi chơi các tỉnh gần HN như Đồ Sơn Hải Phòng, Hạ Long Quảng Ninh,Tam Đảo Vĩnh Phúc......Cũng có thể 1 số bạn nào đó có quê ở miền Bắc sẽ tranh thủ về quê....ai không về thì làm tuor như trên. Nếu lịch ra tới HN nằm trong mấy ngày tết thì vui nhỉ.
Tôi nghĩ với ý kiến của mình sẽ làm tuor của bác chủ thớt mất 1 vải tỉnh không đi được. Tôi chưa từng đi xuyên Việt nên không biết góp ý về lịch trình thế nào. Nếu bác chủ thớt thay đổi thì tôi nghĩ sẽ có nhiều người đi hơn nữa đó.hihi.
Mình góp 1 vài ý kiến nhỏ mong mọi người không nghĩ là bàn ra nhé. Mình là member mới nên có gì mọi người đừng đánh hội đồng tội nghiệp.
Nếu có sai sót xin các chú các bác cứ chỉ bảo mạnh vào ạ. hihi

tonytrinh N Hợp
20-10-2011, 23:19
Tết năm rồi Bác Trịnh xuyên Campuchia, Thái Lan vòng vèo về Việt Nam. Năm nay xuyên Việt, tết năm sau xuyên Lào, năm tới nữa là xuyên Á luôn. hihih

Chúc Bác sức khỏe, lâu quá ko gặp Bác.

Chào bạn! Tết năm rồi lỡ dịp cùng bạn chuyến đi từ Nongpenh đi cảng Xihanucvile kể cũng hơi buồn buồn.
Bạn nói vậy là chọc đúng đúng “ vết thương” của tôi rồi, đã chót hẹn với một số bạn là tết năm nay sẽ đi một chuyến bắc CAM và nam LÀO.
Dưng mà gần đây người ta cứ hay nói đến cuộc vận động.”Người Việt nam dùng hàng Việt nam” nên mình muốn ủng hộ hàng Việt trước. còn món nợ đó tôi sẽ trả sau.!!!
Chúc bạn luôn trẻ khỏe và có nhiều chuyến đi vui. Mong sớm có ngày gặp lại. Thân

Mình thấy những thứ này k cân thiết lắm đâu.

1. Nếu dùng bếp cồn thì chỉ cần 1 vỏ lon bia vs 3 cục đá là ok rồi.

2. Bạn đinh mang bình đum nước để đun nước tắm hay sao? Nếu để uống hay pha trà thì nhà nghỉ nào cũng sẽ cho bạn nước nóng được!

3. Máy sấy tóc thì có thể nhưng mình nghĩ cũng ... :D

Đang vi vu trên đường cả trăm cây số nhà dân chả có lấy đâu ra quán xá,cảnh thì đẹp quá ,muốn dừng chân người nghỉ,ngựa nghỉ,lấy bếp cồn ra đun nước pha trà ,café thưởng thức phong cảnh hữu tình ...
Chẳng cũng sướng sao!

Đôi khi không thuê được nhà nghỉ mà phãi nghỉ nhờ nhà văn hóa chẳng hạn thì lấy đâu nước nóng cho mình rửa mặt nói chi đến tắm. Thôi thì lấy ấm siêu tốc ra cắm nhờ điện ít phút,có ngay một chậu nước nóng. Ôi !
Chẳng cũng sướng sao!

Trời miền bắc mưa phùn ẩm ướt, thật sảng khoái,sau một ngày "Phượt" được tắm rửa nhưng đầu tóc mãi không khô, chợt nhớ là có mang máy sấy tóc, lấy ra khò 2-3 phút tóc tai khô ran xong lao ngay vào đám nhậu
Chẳng cũng sướng sao!

Mình nói vui vậy thôi, chả thừa đâu:D

Cùng hai bạn Sinh và dangbi!
Nhất trí với ý kiến của các bạn, mình nghĩ ta chỉ mang theo cồn khô và mình đang làm thử loại bếp cồn khô nhưng…3 hòn đá tiện hơn, Có lẽ ta nên mang theo mỗi bạn một bình thủy loại 0,5 L.Trời rét lúc nghỉ giải lao mà có ly trà hay ly cà phê nóng nghe cũng có lý lắm!!!
- Máy sấy tóc thì tất nhiên rồi vì đôi khi còn hong tạm ít quần áo nữa.
- Bình siêu tốc thì hơi cồng kềnh chút, nếu mang được thì quá tốt.
Có lẽ trong đoàn nên có từ 1-2 xe không có ôm, vừa để dự phòng và để chở đồ chung.-

tonytrinh N Hợp
20-10-2011, 23:27
Bác chủ thớt cho tôi góp ý xíu nha.
Tôi nghĩ nên tính sao từ Sài Gòn ra Hà Nội khoảng 6 ngày - 7 ngày thôi rồi ở đó chơi 1 tuần. Hết 1 tuần rồi tụ họp vào Sài Gòn trở lại như vậy hết khoảng 21 ngày.
1 tuần ở HN mọi người có thể đi chơi các tỉnh gần HN như Đồ Sơn Hải Phòng, Hạ Long Quảng Ninh,Tam Đảo Vĩnh Phúc......Cũng có thể 1 số bạn nào đó có quê ở miền Bắc sẽ tranh thủ về quê....ai không về thì làm tuor như trên. Nếu lịch ra tới HN nằm trong mấy ngày tết thì vui nhỉ.
Tôi nghĩ với ý kiến của mình sẽ làm tuor của bác chủ thớt mất 1 vải tỉnh không đi được. Tôi chưa từng đi xuyên Việt nên không biết góp ý về lịch trình thế nào. Nếu bác chủ thớt thay đổi thì tôi nghĩ sẽ có nhiều người đi hơn nữa đó.hihi.
Mình góp 1 vài ý kiến nhỏ mong mọi người không nghĩ là bàn ra nhé. Mình là member mới nên có gì mọi người đừng đánh hội đồng tội nghiệp.
Nếu có sai sót xin các chú các bác cứ chỉ bảo mạnh vào ạ. hihi

Cám ơn bạn đã góp ý. Có lẽ bạn chưa đọc hết hoặc chưa hiểu rõ mục đích chuyến đi của mình Ý định chính của mình là: - Xin trích lại một chút ở lịch trình ( Trang 6)

-…Về Hà nội nghỉ, thăm 1 số nơi.nếu còn thời gian sau đó tính tiếp đường về SG

-nói về đến HN là cơ bản hoàn thành chuyến đi vì mục tiêu là: Đi dọc biên giới phía tây,tây bắc,và đông bắc đất nước. Với một số điểm nhấn: Đường Đông. Tây trường sơn huyền thoại – Động Phong nha-kẻ bàng – Thăm Điện biên phủ,- Khu du lịch Sa pa – và điểm chủ đạo là khu vực Hà giang. Điểm đến của rất rất nhiều phượt tử trong cả nước…
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Chính vì vậy nên mình biết chuyến đi này hơi khó và cũng hơi ít bạn đồng hành…

04hcb
21-10-2011, 09:21
Bình siêu tốc làm chi
đem theo cái ruột gà, đại loại là dây đốt nóng
cắm điện, và cho vào bất cứ thứ gì có thể đựng nước là có nước nóng thôi

mrsimple1311
21-10-2011, 14:26
Cám ơn bạn đã góp ý. Có lẽ bạn chưa đọc hết hoặc chưa hiểu rõ mục đích chuyến đi của mình Ý định chính của mình là: - Xin trích lại một chút ở lịch trình ( Trang 6)

-…Về Hà nội nghỉ, thăm 1 số nơi.nếu còn thời gian sau đó tính tiếp đường về SG

-nói về đến HN là cơ bản hoàn thành chuyến đi vì mục tiêu là: Đi dọc biên giới phía tây,tây bắc,và đông bắc đất nước. Với một số điểm nhấn: Đường Đông. Tây trường sơn huyền thoại – Động Phong nha-kẻ bàng – Thăm Điện biên phủ,- Khu du lịch Sa pa – và điểm chủ đạo là khu vực Hà giang. Điểm đến của rất rất nhiều phượt tử trong cả nước…
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Chính vì vậy nên mình biết chuyến đi này hơi khó và cũng hơi ít bạn đồng hành…

Không phải là chưa hiểu đâu bác chủ thớt ơi. Chỉ là tác động chút xíu biết đâu bác đổi ý đó mà.hihi. Em quê ở Hải Phòng nên cũng có ý muốn đi ké nhưng lịch trình đọc xong e khiếp quá nên hy vọng vậy ấy mà. khà khà. Thực ra thời gian không cho phép e đi lâu như thế. hì hì.

gttrongvn
22-10-2011, 13:23
Khi nào thì có lịch of vậy anh ơi?

ga_cut_chan
23-10-2011, 18:06
Chủ thớt ơi thế off ở Hà Nội hay Sài Gòn ạ? Cuối tháng 12 em về Bắc rồi :D.

hiep tranminh
24-10-2011, 09:16
Xin có vài ý để bạn tham khảo: Đường HCM từ Sg ra đến Q bình thì ko có vấn đề gì muốn đi tới 500Km/ngày cũng được nhưng tây bắc và đông bắc vào dịp tết chỉ nên dự tính khoảng 100-150Km/ng là vừa chưa kể là gặp đợt gió mùa đông bắc thì còn phải ít hơn.Nếu bạn là người bắc nên tránh về quê vào dịp tết vì sẽ mắc vào một số phong tục với họ hàng, làng xóm mất đi rất nhiều thời gian.Mỗi lần xuyên Việt ta nên tập trung vào độ 5-10 điểm đã định trước mỗi điểm một ngày để tham quan tìm hiểu nghỉ ngơi thì sẽ tốt hơn rất nhiều là lướt lướt nhiều theo số lượng.Chúc bạn có chuyến đi thành công!

Nguyễn Thị Vân
24-10-2011, 14:28
Hi Bác, Tonytrinh2008
Em muốn đặt 1/2 của 2 cục gạch cho 2 ôm nhé. Chị em thì ok rồi, còn em thì tùy sức khỏe, sợ đu tuyến Trường Sơn không được. Nếu không đu từ Sài Gòn thì em sẽ đi máy bay ra Hà Nội chờ đoàn nhé.
Khi nào off thì liên hệ em với.
YH: vanqn1401
M: 0905250825

tonytrinh N Hợp
24-10-2011, 18:26
Khi nào thì có lịch of vậy anh ơi?

Chủ thớt ơi thế off ở Hà Nội hay Sài Gòn ạ? Cuối tháng 12 em về Bắc rồi :D.

Muốn off ở Hà nội quá mà e không được vì tôi ở SG bạn ạ! Lịch off tôi đự định vào 19h ngày thứ 7 – 12/11/2011.Địa điểm: để các bạn cho ý kiến, nếu được tôi sẽ thông báo trên topic này.
Có thê ngày off là ngày chốt quân số luôn, vì đến nay số người đăng ký kể luôn qua đ t là 7 xế ( đi suốt tuyến ) còn ôm, một số hãy còn chưa quyết định được nhưng có lẽ cũng dư ôm rồi.

Xin có vài ý để bạn tham khảo: Đường HCM từ Sg ra đến Q bình thì ko có vấn đề gì muốn đi tới 500Km/ngày cũng được nhưng tây bắc và đông bắc vào dịp tết chỉ nên dự tính khoảng 100-150Km/ng là vừa chưa kể là gặp đợt gió mùa đông bắc thì còn phải ít hơn.Nếu bạn là người bắc nên tránh về quê vào dịp tết vì sẽ mắc vào một số phong tục với họ hàng, làng xóm mất đi rất nhiều thời gian.Mỗi lần xuyên Việt ta nên tập trung vào độ 5-10 điểm đã định trước mỗi điểm một ngày để tham quan tìm hiểu nghỉ ngơi thì sẽ tốt hơn rất nhiều là lướt lướt nhiều theo số lượng.Chúc bạn có chuyến đi thành công!Cám ơn ý kiến đóng góp của người bạn già. Tôi vẫn đang theo dõi hồi ức chuyến đi xuyên Việt của các bác, và tôi cũng rất lo tuyến đường phía bắc, có lẽ vừa đi vừa tính thôi bác ạ.
Còn vụ về bắc vào dịp tết thì bác khỏi lo.Phượt là phượt thôi còn ai muốn kết hợp thăm anh em bạn bè trên cùng tuyến đường đi thì tùy miễn không ảnh hưởng đến đoàn.Còn không thì đành chia tay hẹn gặp lại sau thôi. Riêng tôi mà muốn ghé người quen thì e gấp hai lần số ngày đó vẫn chưa đủ.
Vì vậy bạn nào định đi chuyến này cũng nên cân nhắc trước nhé!!!

Hi Bác, Tonytrinh2008
Em muốn đặt 1/2 của 2 cục gạch cho 2 ôm nhé. Chị em thì ok rồi, còn em thì tùy sức khỏe, sợ đu tuyến Trường Sơn không được. Nếu không đu từ Sài Gòn thì em sẽ đi máy bay ra Hà Nội chờ đoàn nhé.
Khi nào off thì liên hệ em với.
YH: vanqn1401
M: 0905250825
Tôi sẽ ghi tên 2 bạn vào danh sách ôm suốt tuyến! cũng không dám hứa trước với các bạn được vì còn phụ thuộc vào số lương các xế nữa. Mong rằng những người có quyết tâm cao sẽ gặp được nhau

nhoctheki
24-10-2011, 19:43
Hi anh, off ngày thường đi anh, t7, cn đa số đi phượt. 12/11 em cũng đi phượt mất. Em nghĩ thứ 2 hoặc thứ 3 là tiện nhất. Cũng muốn gặp đông đủ đoàn.

ga_cut_chan
26-10-2011, 18:13
Em hiện đang ở SG, ngày 31/12 mới về Bắc được. Vậy hôm 12/11 em sẽ đi off với các bác ạ. :D Thiếu xế thì phải đi tìm xế đúng ko bác? Em đặt 2 cục gạch cho em và con bạn em, 2 ôm. Chắc phải tìm thêm 2 xế thôi :D.

tonytrinh N Hợp
30-10-2011, 00:03
Hi anh, off ngày thường đi anh, t7, cn đa số đi phượt. 12/11 em cũng đi phượt mất. Em nghĩ thứ 2 hoặc thứ 3 là tiện nhất. Cũng muốn gặp đông đủ đoàn.

Em hiện đang ở SG, ngày 31/12 mới về Bắc được. Vậy hôm 12/11 em sẽ đi off với các bác ạ. :D Thiếu xế thì phải đi tìm xế đúng ko bác? Em đặt 2 cục gạch cho em và con bạn em, 2 ôm. Chắc phải tìm thêm 2 xế thôi :D.

Tôi đồng ý với bạn. thứ 7 và chủ nhật các bạn thường đi chơi,đi Phượt, có khi đi dự các đám cưới và thường hay kẹt xe.
Nên tôi xin lùi ngày off đến thứ ba ( ngày 15/11 ) vào lúc 19h. Địa điểm : Tại Công viên Lê văn Tám
( Bạn nào có địa điểm hay hơn xin cho ý kiến)
Vậy xin mời các bạn có kế hoạch tham gia chuyến đi này và cả các bạn Phượt có cùng niền đam mê Xuyên Việt có thời gian cùng về dự cho vui, và có nhiều việc cần thảo luận.
Nếu bạn nào kẹt không đến được xin thông báo bằng Đ T hoặc PM cho tôi biết trước.

tonytrinh N Hợp
31-10-2011, 22:33
Mạn phép bác homeless man, tôi xin trích một đoạn của bác để tham khảo cho công tác chuẩn bị cho chuyến đi.
-----------------------------------------------------------
"Tôi có một kinh nghiệm muốn chia sẻ với các bạn khi đăng ký tham gia ghép đoàn đi chơi như này:

- Tham gia Phượt thường xuyên và chia sẻ thông tin với diễn đàn để mọi người biết bạn là ai. Thường người đứng ra rủ rê rất sợ các nick mới.
- Các bạn phải tự chuẩn bị chu đáo các điều kiện đi như sức khỏe, trang bị, thời gian, tiền bạc...
- Luôn chủ động cập nhật thông tin thường xuyên với người tổ chức. Tôi thấy rất phản cảm nếu các bác quẳng hòn đá với lời nhắn khi nào đi thì báo cho biết. Sẽ chẳng có ai báo cho các bạn đâu.
- Chủ động liên hệ với các thành viên khác để cùng chuẩn bị.

Nếu các bác là người có "uy tín" và thâm niên trên phượt các bác sẽ dễ được chấp nhận thôi, đặc biệt là khi tham gia các chuyến khó…..”
----------------------------------------------------------------------------
Đúng là “ Chuẩn không cần chỉnh “. Cám ơn những chia sẻ của bác

Depkep
01-11-2011, 08:37
Rất ham hố chuyến của bạn nhưng vừa đi về nên ko dám đèo bồng, nhưng có mấy điều chia sẻ cùng bạn.
- Phượt thì tự do ko ràn buộc về thời gian. Nhưng phải bám lộ trình sao cho đến điểm cần đến khoảng 18g là ok, sớm hơn càng tốt. Để tiện việc tìm chổ ăn uống, ngủ nghỉ.
- Do đi xuyên vịt nên ôm là nam sẽ tiện hơn nhiều, dể dàng đổi xế mà vẫn duy trì tốc độ "quan trọng là yên tâm về tay lái" (xin lỗi các ôm nữ nha).
- Chuẩn bị thẻ ATM của NN NN&PTNT "quan trọng nhất đó".
Vài điều chia sẻ, khi nào nhớ thêm sẽ comment tiếp.

qxd2jp
02-11-2011, 16:21
Chào bạn cho mình ké đoạn SG - BMT - Kontum nhé. Mình là nữ, trước mắt là đi 1 mình chưa có ôm.
ĐT: 0908 586 375
YH: qxd2jp

vantruongvpc
02-11-2011, 21:10
Hôm qua mới gặp Bác ở ThaLa..... Bác vẫn còn xung lắm:D. Hôm nào cafe bác nha(beer)

anacodam
03-11-2011, 01:24
Anh chủ thớt ơi, Tết này ban đầu em cũng có plan của riêng mình (bay ra đấy từ tối 22 tết và đánh 1 vòng Tây Bắc trước tết, 1 vòng Đông Bắc sau Tết, còn Tết thì tranh thủ về thăm gia đình). Nhưng nay vì có vài sự cố nho nhỏ, thành ra bạn đồng hành của em ngoài đấy bị kẹt. Em muốn hỏi thăm anh là anh có thể lên 1 cái plan chi tiết hơn về lịch trình được ko ạ. Em đang có ý định đu theo anh trong đoạn đường từ Quảng Bình cho đến tận lúc về lại HN, ngặt nỗi ko rõ là anh ra đến đó là tầm ngày nào rồi. Với lại em mới xem sơ qua về plan của anh thì có vẻ như nó chỏi với của em quá. Vì thế em rất mong được thấy cái plan chi tiết hơn của anh để em có gì xin đăng kí đu theo với ạ.

Hiện thời thì em free time trong khoảng từ tối 14/1 cho đến 30/1 và có thể chuyển 5 ngày xin nghỉ từ trước Tết sang thành 5 ngày sau Tết và free time trong khoảng từ 26/1 cho đến 5/2. Mong sớm nhận được reply của anh. Hôm nào off thì anh cho em đi ké với. Nếu lỡ ko đi chung với mọi người được thì cũng là làm quen, sau này thế nào trên các cung đường Phượt ta lại chẳng có cơ hội gặp mặt nhau ^^

tonytrinh N Hợp
03-11-2011, 09:32
Chào bạn cho mình ké đoạn SG - BMT - Kontum nhé. Mình là nữ, trước mắt là đi 1 mình chưa có ôm.

Chào bạn, có thêm xế thì tốt quá rồi.
Vào hồi 19 h ngày 15/11 ( thứ 3 ) đoàn off ở công viên Lê văn Tám, mời bạn về dự.

Anh chủ thớt ơi, Tết này ban đầu em cũng có plan của riêng mình (bay ra đấy từ tối 22 tết và đánh 1 vòng Tây Bắc trước tết, 1 vòng Đông Bắc sau Tết, còn Tết thì tranh thủ về thăm gia đình). Nhưng nay vì có vài sự cố nho nhỏ, thành ra bạn đồng hành của em ngoài đấy bị kẹt. Em muốn hỏi thăm anh là anh có thể lên 1 cái plan chi tiết hơn về lịch trình được ko ạ. Em đang có ý định đu theo anh trong đoạn đường từ Quảng Bình cho đến tận lúc về lại HN, ngặt nỗi ko rõ là anh ra đến đó là tầm ngày nào rồi. Với lại em mới xem sơ qua về plan của anh thì có vẻ như nó chỏi với của em quá. Vì thế em rất mong được thấy cái plan chi tiết hơn của anh để em có gì xin đăng kí đu theo với ạ.

Hiện thời thì em free time trong khoảng từ tối 14/1 cho đến 30/1 và có thể chuyển 5 ngày xin nghỉ từ trước Tết sang thành 5 ngày sau Tết và free time trong khoảng từ 26/1 cho đến 5/2. Mong sớm nhận được reply của anh. Hôm nào off thì anh cho em đi ké với. Nếu lỡ ko đi chung với mọi người được thì cũng là làm quen, sau này thế nào trên các cung đường Phượt ta lại chẳng có cơ hội gặp mặt nhau ^^

Chào bạn.Lộ trình của tôi đã lập ở trang 6, bạn tham khảo để xem có thể kết hợp!
Có bạn bảo tôi nên lên lịch cụ thể: nơi ăn, chỗ nghỉ cho mỗi chặng đường để được an tâm!
Tiện đây. Tôi xin nói lại cùng các bạn, nếu chuyến đi cỡ 3 – 5 ngày thì có thể lên lịch: Sáng uống café ở A trưa ăn ở quán B tối ngủ ở…Đây là một chuyến đi dài ngày, đường phần lớn là rừng núi, phương tiện là xe máy, qua rất nhiều nơi nổi tiếng, nhiều phong cảnh đẹp, lại vào dịp Tết nữa v.v,,,do đó rất nhiều phát sinh ngoài dự kiến.
Nghe giang hồ đồn đại hiện nay đường lên Đắc lắc rất khó đi , mong rằng ngày đầu tiên không bị bể sô
Nên ngay ở đầu topic tôi đã có nói là rất khó lên được chi tiết cụ thể và có nhờ các bạn có kinh nghiệm góp ý, hay bạn nào có lịch trình hay hơn đưa ra để cùng tham khảo.
Vẫn mong nhận được sự góp ý của các bạn.
Lịch off đã có mời bạn đến dự.

demenplky
03-11-2011, 14:50
Không đi nhưng đi off hóng hớt được không Bác, em rất yêu những cung đường của Bác (c)nhưng sợ không đủ sk để theo suốt hành trình.

tonytrinh N Hợp
03-11-2011, 15:41
Không đi nhưng đi off hóng hớt được không Bác, em rất yêu những cung đường của Bác (c)nhưng sợ không đủ sk để theo suốt hành trình.

Chào bạn, mời bạn và các bạn có cùng niền đan mê cung đường này cùng về dự cho xôm tụ.
Tham gia ý kiến cho chuyến đi và 8.8 cho vui!

kephanxet
04-11-2011, 00:41
Thấy hành trình của pác thích quá, nhưng không dám đặt gạch vì không được nghỉ nhiều như vậy, :( hix. Chúc bác lên đường thành công may mắn, hy vọng một ngày nào đó em cũng sẽ đc như pác :(

tonytrinh N Hợp
04-11-2011, 08:42
Hôm qua mới gặp Bác ở ThaLa..... Bác vẫn còn xung lắm:D. Hôm nào cafe bác nha(beer)

Cám ơn bạn đã có lời khen ( ngại quá ). Khi nào rảnh, bạn cứ hú, hay mời bạn ghé nhà chơi!
Nhớ thu xếp thờ gian đi off cho vui nhé. Thân.

Trần Hữu Tân
06-11-2011, 09:21
Tình hình là tết này em có trên Buôn Ma Thuột, Bác Tony nhớ check in thường xuyên thời gian và địa điểm lúc đi lên diễn đàn nhé, em sẽ thưởng xuyên cập nhật. Nếu ngày bác lên tới BMT mà em còn ở đó thì em sẽ chủ động alo cho bác Tony mời cả đoàn cafe ạ. (beer)

tonytrinh N Hợp
06-11-2011, 20:44
Chào Tân! Hẹn gặp uống café đần năm mới trên cao nguyên nhé

tonyteo
09-11-2011, 08:14
Hi bác tonytrinh. Em cày game mấy mùa mới được giang hồ cho cái tên tony nhưng sang đây thì có mem xài rồi nên thêm chữ teo vào cho nó đủ cung bậc. :D

Hôm bữa có gặp bác mần ly bia ở Tha La rồi, em xin 1 gạch hẹn gặp bác ở chỗ off 15/11.

Quê em ở Kon Tum, mấy năm trước em cũng đi xe máy về Kon Tum trong ngày, năm nay định ra giêng em làm chuyến xuyên Việt sau khi sắp xếp được công việc của em. Nhưng tình hình hơi căng nên dự định vẫn chỉ là dự định, kế hoạch thì vẫn chia ở thì tương lai :D

Em xin đu theo bác ra tới Kon Tum, sau đó chắc sẽ theo đoàn 1 đoạn rồi ra quốc lộ 1A trở về SG - thành phố đầy khói bụi xăng dầu thân yêu.

Nếu không có gì thay đổi mình xin làm xế cho bạn. Vì ôm của mình đi "chống lầy" hết rồi. Mấy ôm nam đường dài cũng đã dừng chân. =))

Nhimlangthang
09-11-2011, 11:33
Em đăng kí 1 chân từ Hà Nội được không ah? nhưng mà chưa có xế :(

tonytrinh N Hợp
10-11-2011, 09:07
Hi bác tonytrinh. Em cày game mấy mùa mới được giang hồ cho cái tên tony nhưng sang đây thì có mem xài rồi nên thêm chữ teo vào cho nó đủ cung bậc. :D

Hôm bữa có gặp bác mần ly bia ở Tha La rồi, em xin 1 gạch hẹn gặp bác ở chỗ off 15/11.

Quê em ở Kon Tum, mấy năm trước em cũng đi xe máy về Kon Tum trong ngày, năm nay định ra giêng em làm chuyến xuyên Việt sau khi sắp xếp được công việc của em. Nhưng tình hình hơi căng nên dự định vẫn chỉ là dự định, kế hoạch thì vẫn chia ở thì tương lai :D

Em xin đu theo bác ra tới Kon Tum, sau đó chắc sẽ theo đoàn 1 đoạn rồi ra quốc lộ 1A trở về SG - thành phố đầy khói bụi xăng dầu thân yêu.
. =))

Chào bạn, hẹn gặp tối ngày 15/11 nhé. Vui quá có thổ địa cung SG đi Kon tum rồi.
Ngại quá! là ngày mới lò dò vào Phượt com, do muốn tìm bạn đi Cam- Thái nên bảo đứa cháu tạo hộ cái Nick để tìm bạn đi chơi. Tưởng rằng sài mấy ngày rồi thôi, ai dè…

Em đăng kí 1 chân từ Hà Nội được không ah? nhưng mà chưa có xế :(

Chào bạn, không dám hứa trước với bạn.sợ ra đến Hà nội, xế - ôm có cặp hết rồi.
Bạn theo dõi topic nhé. Nếu có xế tôi sẽ báo.

tonytrinh N Hợp
10-11-2011, 09:26
Điểm lại danh sách”dập dòm” đến ngày 09/11/2011
Đi suốt tuyến đường:
1 – tonytrinh – xế + ôm
2 – O4hcb -- xế, muốn đi từ 28 – 29 tết
3 – dangbi -- xế + ôm
4 – Thao hadden – xế + ôm, từ SG hoặc Huế đi hết tuyến
5 – Thiện SG đi hết tuyến, về HN còn đi tiếp.
6 - Bác Đức quận 4, suốt tuyến- thới gian vô tư
7 – Bạn Anh Sơn, Q Bình thạnh suốt tuyến
8 - Chu6cuchi + CoBaXomMui – từ Hà hội đi hết tuyến
9– zu zu nguyen – xế, đăng ký một chân từ Hà nội
10 - electron - có thể từ Thạch mỹ đi suốt tuyến, xế

Ôm hết hành trình:
11 – Vhntzm là nam , muốm đi sớm
12 – KelangBat là…Nam hay nữ?
13 – gttrongvn --- là nam ( thay chỗ bạn Meomeoquỳnh )
14 – Nguyễn thi Vân – 2 ôm suốt tuyến
Các bạn đi ngắn ngày
15 – Lo chi tham – Có thể đi cung SG – Đường tây Trường sơn – xế
16 –Ngưoi nha que 66 – Sẽ theo chặng SG – TTS – xế
17 – Chunguahoang – Có thể tham gia dọc Trường sơn – xế
18 – Vantruongvpc – Dập dòn đưa tiễn đoạn Tây nguyên – xế
19 – Hamvui – xế -- muốn đi sớm,( trước tết 4-5 ngày… và sau tết 4-5 ngày )
20 – Sinh - xế, đồng ý đi sớm ( thời gian tham gia từ ngày 28 đến ngày 07 tết...)
21 – doremi – có thể tham gia từ Khâm đức đến Phong nha…
22 - Qxd2jp – ké đoạn SG – Kom tum là xế nữ
23 – tonyteo – từ SG đi Kon tum và thêm một chặng nữa…

Ôm thời vụ ngắn hạn.
24 -– sanestag – là nữ, đang ngóng…
25 –jinynhungoc - ..xem kỹ lịch trình rồi báo tham gia
26 – Calien – sẽ bán nữa cung đường ( không biết xế hay ôm )
27 – diu nguyen – ½ ôm trong nửa tháng
28 – nhoc theky – đang không biết tính sao?
29 – Hamya – là nữ ôm từ 28 đến mùng 7 tết
30- Ga-cut-chan --- đu theo cung miền bắc.
31 – Taybac80 – chắc gặp ở Sơn la, giao lưu với thổ địa.
32 – bily Richard -…nếu sắp sếp được đi theo tới cùng ( xế hay ôm ?)

Có bạn nào còn thiếu tên hay sai thông tin, báo để tôi bổ xung.

tonytrinh N Hợp
10-11-2011, 22:48
Theo ý kiến của bạn đăngbi và của một số bạn, vì thời gian đi đã dài ngày và vì thời gian này ở miền bắc thời tiết rất lạnh. Nên tôi dự kiến thay đổi một chút hành trình mấy ngày cuối ( bỏ cung đường từ Lạng sơn đi Quảng ninh…)
Khởi đầu Hành trình vẫn như dự định ( Tạm tính theo lịch dự kiến ban đầu )
Ngày 02 – ( M 3 tết )-BMT đi Krông buk – ( Buôn Hồ )- Plei ku = 230 KM, tối nghỉ ở Ple ku
Ngày 03 – ( M 4 tết ) -Plei ku –Măng den –Kon tum – 150 km ( Nhà thờ gỗ,nhà ngục Kon tum, cầu treo Kon tum ) Nếu còn sớm đi tiếp về Plei kần…
Ngày 04 – ( M 5 tết ) - Kon tum – Plei kần – ( Ngã 2 Đông dương – cửa khẩu Bờ y ) về Plei kần – Khâm đức = 230 km Tồi nghỉ ở Khâm đức
Ngày 05 – ( M 6 tết ) Khâm đức – Thành mỹ - Prao – A lưới – Đa rông – Khe sanh = 300km ( Thăm một số địa danh khu vực Khe sanh…)
Ngày 06 –( M 7 tết ) Khe sanh – ( Đường Tây Trường sơn )– Khe Gát= 243km tối nghỉ ở Phong nha hoặc Khe Gát (.Thăm động Phong nha 1 ngày.)
Tổng cộng cung này=1550 km. Thời gian là 6 ngày và thêm 1 ngày dự phòng cho các phát sinh khác…( khoảng mùng 8 tết – 01/2/2012 )
Đây là lịch của chặng đầu, các bạn có ngày nghỉ ngắn căn cứ vào đó để xắp xếp cho phù hợp.

Ngày 08 – Khe Gát – đi tiếp về Khai sơn ( ngã tư QL 7 ) = 240 km, có thể nghỉ đêm ở đây
Ngày 09 – Khai sơn -- huyện Ngọc lặc 160 km ( Thanh hóa ) có thể thăm suối cá thần Cẩm lương ( 12 km QL217 ) Ngọc lặc rẽ trái vào QL15 đi hồ Tòng mậu ( Hòa bình )110 km tối nghỉ ở Tòng mậu
Ngày 10 --- Tòng mậu (đường số 6) đi Sơn la=177km ( qua Mộc châu có nhiều cảnh đẹp ) tối ngày thứ 10 nghỉ ở Sơn la.
( Phương án 1 là chủ yếu – các bạn ở Hà nội có thể gặp đoàn ở Tòng mậu hoặc Sơn la )

Ngày 08 – Khe Gát ra Tân lâp ( Hà tĩnh ) 95 km rẽ ra đường TL 17 ra TP Hà tĩnh 40 km= 135 km, Gặp QL1A và theo QL1A ra TP Thanh hóa 190 km + = 325 KM, tối nghỉ ở Thanh hóa
Ngày 10 – HN – QL 6 – Hồ Tòng đậu - Hòa bình - Mộc châu ( nhiều cảnh đẹp có thể thăm hang Dơi, thác Giai yếm..) 185 km - đi tiếp Sơn la 120 km +=305 km Tối nghỉ ở Sơn la.

Ngày 11 --Sơn la – đèo Pha đin – Tuần giáo - Điện biên phủ=170km, tham quan 1 số địa danh ở Điện biên – Tượng đài chiến thắng, đồi Á1 v.v
Ngày 12 --Điện biên phủ - Mường lay – Phong thổ - TX Lai châu -120km + Sa pa 80 km = 200 km
Tối nghỉ ở Sa pa.
Ngày 13 – dạo chơi ở Sa pa ( có thổ địa là người trong đoàn làm hướng dẫn viên… ). – Lào cai =30km ( Cửa khẩu Lào cai) tối nghỉ ở Lào cai.
Ngày 14 - Lào cai – ( đường 4e)Cam đường –Bắc ngần ( đường 70)-Phố ràng, rẽ đường 279 – đến
- Ngày 15 - Hà giang --> Quản bạ (ngắm Núi Đôi tại cổng trời) --> Yên minh (ngắm rừng thông) --> Lũng cú (cột cờ) --> Đồng văn (ngắm cao nguyên đá, tối uống cà phê phố cổ).= 170KM, tối nghỉ ở Đồng văn.
Ngày 16 - -Đồng văn – Mã phí lèng - Mèo vạc ( 60km ) – Cao bằng 100 km += 160 km, tối mghỉ Cao bằng
.Cung này do đường không đượt tốt, và có nhiều cảnh đẹp nên thêm 1 - 2 ngày dự phòng…
Từ Cao bằng về Hà nội có 2 phương án:
Phương án 1 – Cao bằng đi Lạng sơn ( 115 km )
Ngày -18 : Cao bang – Đông khê – Thất khê – Đồng đăng - Lạng sơn =115km ( Động Tam thanh, cổng trời, khu du lịch Mẫu sơn…)
-Lạng sơn theo QL1A – Bắc giang – bắc ninh – HN ( 150 km )
Phương án 2 – Cao bằng – đi Bắc cạn( 82 km ) sau về Thái nguyên ( 80 km ) = ( 162 km )
-Thái nguyên – HN = 75 km
Ngày thứ 20 có mặt ở Hà nội ( Là ngày 21/01 A/L – 12/02/2012 )
Tôi đưa phương án trên để các bạn cùng suy nghĩ để ngày off chúng ta sẽ thảo luận cụ thể.

2LúaMiềnTây
11-11-2011, 00:55
Lịch trình XV của bác hoành tráng quá và số lượng thành viên tham gia cũng hoành tráng luôn...làm em lại phát thèm.
Chúc bác có chuyến đi thành công mỹ mãn nhé.

Nếu chiều thứ 3 em rảnh thì em chạy qua chỗ off hóng hớt 1 tí có được không?

tonytrinh N Hợp
11-11-2011, 09:44
Lịch trình XV của bác hoành tráng quá và số lượng thành viên tham gia cũng hoành tráng luôn...làm em lại phát thèm.
Chúc bác có chuyến đi thành công mỹ mãn nhé.

Nếu chiều thứ 3 em rảnh thì em chạy qua chỗ off hóng hớt 1 tí có được không?

Mời bạn, tôi rất mong bạn đến và muốn nghe ý kiến góp ý của bạn cho chuyến đi. Nhớ đến cho vui bạn nhé.

lo tri tham
11-11-2011, 10:13
Nhà em ở gần công viên ..bữa đó chi bộ mình gặp nhau ..vui quá..He he...

tonytrinh N Hợp
11-11-2011, 10:45
Chắc phải ghé cửa hàng nhà bạn tham quan chút nhởi, cùng là dân mỹ nghệ mà.

electron
11-11-2011, 11:38
Chào bác chủ thớt.
Em cũng rất ngưỡng mộ bác ở chuyến xuyên Cam tết vừa rồi, nên thấy kế hoạch của bác cũng muốn join, nhưng chưa chắc chắn về thời gian nên chỉ xin cục gạch thôi.

Em ở Đà Nẵng, nên nếu đi sẽ join đoàn tại ngay ngã 3 Thạnh Mỹ ( Đà Nẵng - Quảng Nam ) và đi hết chuyến.
Tạm thời em sẽ đi một mình, có lều chõng đầy đủ.

Tạm thời em để thông tin ở đây và thường xuyên cập nhật topic này, mong bác chủ thớt update thông tin nếu có gửi mail group cho em với.

- Nguyễn Trung Hiếu
- SDT : 0905258459
- Email : [email protected]

tonytrinh N Hợp
11-11-2011, 14:27
Chào bác chủ thớt.
Em cũng rất ngưỡng mộ bác ở chuyến xuyên Cam tết vừa rồi, nên thấy kế hoạch của bác cũng muốn join, nhưng chưa chắc chắn về thời gian nên chỉ xin cục gạch thôi.

Em ở Đà Nẵng, nên nếu đi sẽ join đoàn tại ngay ngã 3 Thạnh Mỹ ( Đà Nẵng - Quảng Nam ) và đi hết chuyến.
Tạm thời em sẽ đi một mình, có lều chõng đầy đủ.

Tạm thời em để thông tin ở đây và thường xuyên cập nhật topic này, mong bác chủ thớt update thông tin nếu có gửi mail group cho em với.

- Nguyễn Trung Hiếu
- SDT : 0905258459
- Email : [email protected]

Chào electron, tôi đưa bạn vào danh sách – đi suốt tuyến - nhé!

tonytrinh N Hợp
13-11-2011, 20:04
Khi chuyển danh sách từ trang 10 qua, do sơ xuất nên tôi đã chuyển sót một bạn, Hiện tôi đã sửa lại danh sách trên
Thành thật xin lỗi bạn Jinynhungoc

Tường Vy
14-11-2011, 09:15
Em đăng kí off tối mai rồi sẽ quyết định có tham gia hay không nhé. :L

Depkep
14-11-2011, 10:01

Ngày 10 --- Tòng mậu (đường số 6) đi Sơn la=177km ( qua Mộc châu có nhiều cảnh đẹp ) tối ngày thứ 10 nghỉ ở Sơn la.
( Phương án 1 là chủ yếu – các bạn ở Hà nội có thể gặp đoàn ở Tòng mậu hoặc Sơn la )

Tối nghỉ ở Sa pa.
- Ngày 15 - Hà giang --> Quản bạ (ngắm Núi Đôi tại cổng trời) --> Yên minh (ngắm rừng thông) --> Lũng cú (cột cờ) --> Đồng văn (ngắm cao nguyên đá, tối uống cà phê phố cổ).= 170KM, tối nghỉ ở Đồng văn.
.Cung này do đường không đượt tốt, và có nhiều cảnh đẹp nên thêm 1 - 2 ngày dự phòng…
Từ Cao bằng về Hà nội có 2 phương án:
Phương án 1 – Cao bằng đi Lạng sơn ( 115 km )
Ngày -18 : Cao bang – Đông khê – Thất khê – Đồng đăng - Lạng sơn =115km ( Động Tam thanh, cổng trời, khu du lịch Mẫu sơn…)
-Lạng sơn theo QL1A – Bắc giang – bắc ninh – HN ( 150 km )
Phương án 2 – Cao bằng – đi Bắc cạn( 82 km ) sau về Thái nguyên ( 80 km ) = ( 162 km )
-Thái nguyên – HN = 75 km
Ngày thứ 20 có mặt ở Hà nội ( Là ngày 21/01 A/L – 12/02/2012 )
Tôi đưa phương án trên để các bạn cùng suy nghĩ để ngày off chúng ta sẽ thảo luận cụ thể.

Lịch trình rất hay, nhưng mình góp ý chút xíu.
1. Nên theo phương án 1 đi Sơn La, Thị Trấn Mộc Châu thì có 2 cái "Thị trấn nông trường Mộc Châu" và thị trấn Mộc Châu, coi chừng lộn. Hôm trước do trời tối nên nhóm mình nghỉ lộn ở thị trấn nông trường SL. Nhưng đc cái ở đây chi phí thấp hơn ở TT kia :D.
2. Ngày 15 Hà Giang - Yên Minh - Đồng Văn đoạn này đường tốt nhưng rất hiểm, đường nhỏ và dốc nên chạy chậm thôi. Nếu trời tối thì nên ngủ lại Yên Minh, tối đi Đồng Văn nguy hiểm lắm, đường xấu.
3. Ngày 16 Đồng Văn - Cao Bằng đoạn này cực kỳ khó đi nên các bạn chú ý, đường ổ gà ổ voi, dốc . . . . nói chung là rất cực.
4. Ngày 18 về HN mà đi ngang Thái Nguyên thì đường xấu tệ, bụi rất nhiều nên chú ý thời gian

tonytrinh N Hợp
14-11-2011, 11:18
Em đăng kí off tối mai rồi sẽ quyết định có tham gia hay không nhé. :L

Mời bạn cùng tham gia off với chúng tôi!.

Lịch trình rất hay, nhưng mình góp ý chút xíu
1. Nên theo phương án 1 đi Sơn La, Thị Trấn Sơn La thì có 2 cái "Thị trấn nông trường Sơn La" và thị trấn Sơn La, coi chừng lộn. Hôm trước do trời tối nên nhóm mình nghỉ lộn ở thị trấn nông trường SL. Nhưng đc cái ở đây chi phí thấp hơn ở TT kia :D.
2. Ngày 15 Hà Giang - Yên Minh - Đồng Văn đoạn này đường tốt nhưng rất hiểm, đường nhỏ và dốc nên chạy chậm thôi. Nếu trời tối thì nên ngủ lại Yên Minh, tối đi Đồng Văn nguy hiểm lắm, đường xấu.
3. Ngày 16 Đồng Văn - Cao Bằng đoạn này cực kỳ khó đi nên các bạn chú ý, đường ổ gà ổ voi, dốc . . . . nói chung là rất cực.
4. Ngày 18 về HN mà đi ngang Thái Nguyên thì đường xấu tệ, bụi rất nhiều nên chú ý thời gian

Cám ơn bạn, những thông tin của bạn rất tốt cho chúng tôi khi chuẩn bị đi ở tuyến này. Lo nhất vẫn là cung Hà giang, khi đó lại thêm mưa rét nữa…
Tôi rất ngưỡng mộ chuyến đi vừa qua của các bạn.

2LúaMiềnTây
14-11-2011, 16:55
Lịch trình rất hay, nhưng mình góp ý chút xíu
1. Nên theo phương án 1 đi Sơn La, Thị Trấn Sơn La thì có 2 cái "Thị trấn nông trường Sơn La" và thị trấn Sơn La, coi chừng lộn. Hôm trước do trời tối nên nhóm mình nghỉ lộn ở thị trấn nông trường SL. Nhưng đc cái ở đây chi phí thấp hơn ở TT kia :D.

Đọc bài viết này, tôi có vài góp ý sau:

1. Theo tôi được biết (Và đã đi qua) thì không hề có thị trấn Sơn La, vì Sơn La đã là thành phố từ năm 2009. Có phải bạn muốn đề câp đến Thị trấn Mộc Châu nơi có di tích Hang Dơi, rừng thông Mộc Châu và thị trấn Nông Trường Mộc Châu. Vì chỉ có huyện Mộc Châu mới có 2 thị trấn này.

2. Từ Hà Giang đi Đồng Văn khoảng 155km, nếu nghỉ đêm ở Hà Giang sáng hôm sau xuất phát sớm đi Quản Bạ, rồi đi qua Yên Minh, về Đồng Văn thăm nhà vua Mèo, sau đó rẽ vào Lũng Cú thăm cột cờ, rồi từ Lũng Cú quay ra thì rẽ trái đi về thị trấn Đồng Văn ngủ lại. Như vậy là đẹp, đừng ngủ ở Yên Minh, bọn tôi đã từng ngủ ở đó 1 đêm, rất buồn và chẳng có gì chơi, thị trấn chỉ lèo tèo 2,3 nhà nghỉ mà toàn hét giá trên trời...

3. Sáng từ Đồng Văn đi Mèo Vạc là 22km, ngắm đèo Mã Pí Lèng trong sương sớm, sau đó về thị trấn Mèo Vạc, đi thẳng theo đường Niêm Sơn, quốc lộ 4C khoảng 50km sẽ ra được QL34 (đoạn này dễ đi, chỉ có hơi quanh co thôi). Ngay đây là cầu Lý Bôn bắc qua sông Gâm, từ đây rẽ trái đi thêm 155km nữa sẽ về được thị xã Cao Bằng. Nghĩa là ngày này bác chạy tổng cộng 22+50+155 = 227km. Phải chịu khó xuất phát sớm mới có nhiều thời gian thăm thú bác nhe.

Đây là ảnh ngã 3 trên cầu Lý Bôn

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=74025&d=1321264462

tonytrinh N Hợp
14-11-2011, 22:37

1. Theo tôi được biết (Và đã đi qua) thì không hề có thị trấn Sơn La, vì Sơn La đã là thành phố từ năm 2009. Có phải bạn muốn đề câp đến Thị trấn Mộc Châu nơi có di tích Hang Dơi, rừng thông Mộc Châu và thị trấn Nông Trường Mộc Châu. Vì chỉ có huyện Mộc Châu mới có 2 thị trấn này.

2. Từ Hà Giang đi Đồng Văn khoảng 155km, nếu nghỉ đêm ở Hà Giang sáng hôm sau xuất phát sớm đi Quản Bạ, rồi đi qua Yên Minh, về Đồng Văn thăm nhà vua Mèo, sau đó rẽ vào Lũng Cú thăm cột cờ, rồi từ Lũng Cú quay ra thì rẽ trái đi về thị trấn Đồng Văn ngủ lại. Như vậy là đẹp, đừng ngủ ở Yên Minh, bọn tôi đã từng ngủ ở đó 1 đêm, rất buồn và chẳng có gì chơi, thị trấn chỉ lèo tèo 2,3 nhà nghỉ mà toàn hét giá trên trời...

3. Sáng từ Đồng Văn đi Mèo Vạc là 22km, ngắm đèo Mã Pí Lèng trong sương sớm, sau đó về thị trấn Mèo Vạc, đi thẳng theo đường Niêm Sơn, quốc lộ 4C khoảng 50km sẽ ra được QL34 (đoạn này dễ đi, chỉ có hơi quanh co thôi). Ngay đây là cầu Lý Bôn bắc qua sông Gâm, từ đây rẽ trái đi thêm 155km nữa sẽ về được thị xã Cao Bằng. Nghĩa là ngày này bác chạy tổng cộng 22+50+155 = 227km. Phải chịu khó xuất phát sớm mới có nhiều thời gian thăm thú bác nhe.

Cám ơn bạn.như vậy là tuyến Hà giang – Yên minh - Đồng văn và tuyến Đồng vân – Cao bằng tôi sẽ dựa theo hành trình của bạn,
Còn ở Cao bằng muốn thăm thác Bản Giốc và một số nơi gần đó sau về Thái nguyên – Hà nội trong 1 ngày không biết có thực hiện được không? ,mong các bạn đã đi cung đường này góp ý giúp
Xin cám ơn các bạn

Alex197
14-11-2011, 23:38
nhìn cái lịch trình thích thú wa' :D, mai bác cho em ké 1 chân off nha còn đi hay hok thì em chưa bik nữa

crazycoder
15-11-2011, 00:17
Cung đường hấp dẫn quá, tiếc là không có đủ thời gian để tham gia. Thực sự thì 20 ngày cho 1 lượt đi có vẻ cũng chưa phải là thoải mái lắm, nhất là trong đoàn lại có người chưa quen với gió mùa đông bắc vào mùa này.

Depkep
16-11-2011, 00:00

1. Thanks bác 2lúa, mình nhớ lộn thị trấn Mộc Châu chứ ko phải Sơn La "Sơn La là tỉnh và TP".
2. Yên Minh thì đúng là chẳng có gì chơi, nhưng nếu trời tối thì nên ngủ lại sẽ tốt hơn.
3. Ko biết bác 2lúa đi lúc nào chứ hôm tháng 9 vừa rồi nhóm mình đi thì rất vất vã ở đoạn này, khi hỏi thăm đường thì được người dân trả lời như vầy: "đoạn đó đi khoảng 3 lít xăng", người dân ko tính quãng đg bằng km mà tính bằng xăng, và đúng là 3 lít xăng cho 50km đường :(. Khi đi đến QL 34 nhóm mình dừng lại ăn trưa ngay ngã 3 "quên tên rồi" đi Hồ 3 Bể và về HN. Tụi mình về HN luôn chứ ko đi nữa.

duongthanhtuan
16-11-2011, 00:22
Hấp dẫn quá nhưng thời gian không cho phép đành ngậm ngùi thôi, tiệc thật... ước gì nhưng không được đâu. Chúc mọi người có một chuyến đi thú vi và ý nghĩa

tonytrinh N Hợp
16-11-2011, 22:46
Chào cả nhà. Tôi xin bá cáo danh sách đã tham gia off ngày 15/11 tại công viên Lê văn Tám
Đi suốt hành trình:
1 – tonytrinh – xế + ôm
2 – dangbi -- xế + ôm ( có thể là 1 xe nữa )
3 – O4hcb –- tạm xếp ôm – gttrongvn
4 - Bác Đức
5 – Baptlap - ôm - nhoctheky
6 – Nguyên anh Sơn ,
7 - Nghị -
8 – 012
Các bạn đi ngắn ngày
10– Lo chi tham – Có thể đi cung SG – Đường tây Trường sơn – xế
11– tonyteo – từ SG đi Kon tum có thể đến Phong nha…xế
12– Sinh - xế, - đến Kon tum…
13– Chunguahoang – Có thể tham gia dọc Trường sơn – xế
14 - Qxd2jp – ké đoạn SG – Kom tum là xế nữ
15 – doremi – có thể tham gia từ Khâm đức đến Phong nha…xế

Đã đăng ký nhưng không tham gia off được
16 - electron - có thể từ Thạch mỹ đi suốt tuyến, xế
17- Chu6cuchi + CoBaXomMui – từ Hà hội đi hết tuyến
18 – Thao hadden – xế + ôm, từ SG hoặc Huế đi hết tuyến
19– zu zu nguyen – xế, đăng ký một chân từ Hà nội đI suốt tuyến ( có thể kết hợp với bạn ôm Nhimlangthang được không? )
20 - Bạn Thắng - xế - từ Thanh hóa đi hết tuyến ( mới đăng kí ngày 24/11 )

Ôm suốt tuyến:chưa xếp xế: có Vân và một người bạn
–Sau ngày off, tôi đã fone cho bạn Vân, Vân cho biết mới đi Bắc leo fan về và cho biết nếu tham gia chuyến này thì hôm sau sẽ báo lại.
Đến nay không thấy có ý kiến gì nên tôi xin bỏ danh sách hai bạn trên.

Bạn nào còn thiếu tên hay sai thông tin, báo cho tôi biết nhé!
( Còn một số bạn quăng gạch sau không thấy báo lại sau khi đã có lịch off nên tôi không dám tính)

Căn cứ vào danh sách đã đến off và tinh thần nhiệt tình với quyết tâm tham gia của các bạn. Sau khi thảo luận một số vấn đề cơ bản chuẩn bị cho chuyến đi. Chúng tôi thống nhất tạm thời chốt quân số theo danh sách trên. Tính riêng đi suốt tuyến từ SG đã có 8 xe + dọc đường thêm 4 xe nữa.= 12 xe (,chưa tính các bạn tham gia tuyến từ SG - tây Trường sơn.)
Các xế sợ đường xa xe yếu nên còn ngại chưa dám nhận ôm Phần lớn - đi suốt tuyến - các bạn là nick mới tham gia chưa có quen biết nhiều các bạn Phượt và chưa có kinh nghiện đường xa. (thực ra ôm không có mặt nên cũng hơi khó sắp sếp!!!)
Thời gian còn dài chắc sẽ có nhiều biến động, mong các bạn thường xuyên theo dõi topic và cập nhât các thông tin cần thiết.
( Đoàn sẽ không nhận thêm gạch đá nữa mong các bạn thông cảm)
Mọi công tác chuẩn bị cho chuyến đi các bạn cùng thảo luận thêm tại đây.
Trước ngày đi khoảng 15 ngày chúng ta tổ chức off lần cuối, phân cặp xế ôm ( có thể là ngày 20 hay 23/12 AL )

Xin cám ơn bạn 2LúaMiềnTây đã dành thời gian đến off với đoàn và có nhiều ý kiến đóng góp, chia sẽ một số kinh nghiện đi đường rừng núi phía bắc, giúp đỡ anh em chuẩn bị cho chuyến đi.

, Riêng phần chủ thớt đợt này gia đình có chút chuyện riêng nên có thể vắng mặt ít ngày. Tôi nhờ bạn dangbi giúp duy trì topic cùng các bạn làm tốt mọi việc chuẩn bỉ cho chuyến đi.
Rất mong được sự thông cảm của các bạn

Bùi Thanh Bắc
17-11-2011, 04:12
Mình ở Bắc Giang nhưng mình cũng có thể tham gia với bạn từ Hà Nội.Mình không thuộc các địa điểm tham quan miền Bắc lắm nhưng mình biết đường đi mấy tỉnh Hà Nội-Bắc Ninh-Lạng Sơn-Hải Dương-Hải Phòng-Quảng Ninh.Có j thì pm mình nhá,hay gọi điện cũng được,sđt của mình nè 0916571608.

vhntzm
17-11-2011, 12:17
Bác tonytrinh2008, em gọi cho bác mà không được, em thành thật xin lỗi bác và các bạn đồng hành. Tết này em không tham gia được với mọi người vì nhà em cũng đi Bắc ăn Tết, đưa ông Táo xong là em phải đi trước sắp xếp cho mọi người. Bác thông cảm gạch tên giúp em nha! Chúc bác và mọi người có 1 chuyến đi thật mỹ mãn. Thân chào!

Sinh
18-11-2011, 00:58
Sau buổi off vừa rồi, mình tổng hợp một vài thông tin để các bạn biết và chuẩn bị (Nếu thiếu gì thì các bạn bổ sung để mình update vô đây luôn nhé, sẽ đỡ mất công đi tìm nhiều) -> Tớ chỉ làm thư ký thôi nhá, có gì các bạn nhớ nói:

I - Xe:
1. Tu sửa xe kỹ càng trước khi đi để đảm bảo an toàn (Do chúng ta đi vào ngày tết và có đường Tây TS nhiều nơi còn không có dân sống nên nếu có sự cố thì sẽ rất khó kiếm chỗ sửa xe đấy!). -> Nếu xe bạn nào thấy vỏ lốp, nhông, sên đĩa cũ quá thì nên đầu tư mới chút đi nhé. Nhớt thì có thể dùng loại Motun, giá khoảng 380k, thay 1 lần đi đc khoảng 5.000km đấy ;)
2. Chuẩn bị sẵn 1 ruột xe sau. Nếu bánh không ruột thì nên mua keo tự vá đổ vào cho lành!
3. Chuẩn bị thêm 1 bóng đèn trước (lỡ có cháy thì còn có cái thay chứ không thì đi bằng niềm tin à :D)
4. Bugi dự phòng
5. Chìa khóa dự phòng (Bắt buộc có)
6. Gương chiếu hậu (Bắt buộc có)
7. Giấy tờ xe đầy đủ + Bảo hiểm còn hạn
8. Bình xăng dự phòng (dự kiến đoàn sẽ có 2 bình khoảng 3l dự phòng chung cho tất cả)
9. ???

II - Quần áo và đồ dùng mang theo:
Do có nhiều bạn chỉ sống ở miền Nam, không quen với cái lạnh miền Bắc nên các bạn chú ý khâu giữ ấm cơ thể. Nhớ chuẩn bị thật tốt chỗ này các bạn nhá. Chỉ cần 1 bạn trong đoàn có sự cố thì sẽ bị ảnh hưởng cả đoàn đấy.
0. Hộ chiếu (bắt buộc có) do có thể chúng ta sẽ sang bên kia biên giới đi mua đồ
1. Các bạn căn theo hành trình mình sẽ tham gia tới đâu để mang đồ cho tiện nha.
2. Giày cao cổ (nên có để giữ ấm chân tốt hơn)
3. Tất đi mưa
4. Bao tay
5. Mũ bảo hiểm loại full face, có kiếng che (bắt buộc phải có)
6. Quần áo bộ đi mưa (Bắt buộc có)
7. Đèn pin (bắt buộc có) -> Có thể là đèn đeo trán hoặc loại đèn cầm tay cũng được nhưng nhớ có pin dự phòng nhé!
8. Thuốc cá nhân (Bắt buộc có nếu bạn bị bệnh). Nên dự phòng thêm ít thuốc dị ứng do thời tiết (trời lạnh dễ bị dị ứng phát ban)
9. Khẩu trang (nhỏ và to che kín cả cổ càng tốt)
10. Khăn quàng
11. Báo cũ (ít thôi, mỗi người 1 tờ là ok :D)
12. Túi nilon loại to để bao nguyên cái balo đồ (có thể tham khảo hình minh họa của bạn Hailuamientay
13. Pin dự phòng điện thoại và máy ảnh
14. Sim Viettel (có những nơi chỉ có sóng Vt nên cần có sim này để liên lạc vs đoàn!)
15. Mắt kiếng dự phòng đối với những bạn bị cận/lão/loạn... -> có tật ở mắt!
16. Túi ngủ/lều
17. ???

III - Đi đường:
1. Do đoàn chúng ta không có ai bảo kê cho cả chặng đường đi dài nên các bạn chú ý tuân thủ luật giao thông và đi theo sự tập trung của đoàn. Xe dẫn đoàn sẽ có trách nhiệm điều phối tốc độ của đoàn, để ý lung tung thứ trên đường...
2. Một vài đoạn đường cần chú ý:
- Bắt đầu vào tỉnh Đak Nông (đoạn cua dốc khi vừa nhìn thấy bảng chòa mừng của tỉnh Đak Nông)
- Thị trấn Đăk Mil (Nếu đi theo đường 682 vào thẳng Đức Mạnh thì không lo đoạn này!)
- Cư Jút - Đoạn này đường khá đẹp, chuẩn bị vào Đăk lắc khoảng 13km!
- Thanh Hóa
- Hòa Bình
- Mộc Châu
- ???
3.

Còn gì nữa không các bạn nhỉ? Không biết mình ghi chép có thiếu không?

tanvien
18-11-2011, 10:19
Bác tonytrinh báo cáo bác là em ko tham gia chuyến đi xuyên việt được. Tại vì thời gian đó em phải về nhà (kon tum) vì thế em chỉ đi đến để học hỏi kế hoạch chuẩn bị cho chuyến đi xuyên việc trong tương lai. cảm ơn bác và mọi người vì chuyến off với rất nhiều thông tin. nếu chuyến xuyên việt của bác có đi qua tỉnh kon tum thì em xin hỗ trợ đoàn trong khả năng có thể. và sẻ tham gia cùng đoàn tại kon tum đi măng đen hoặc cửa khẩu đông dương.
Chúc bác có chuyến đi thành công.

nhoctheki
18-11-2011, 16:38
Dzay chắc nhờ Tanvien hổ trợ ăn ở khi đến Kontum là ôk, hihi.

Bác tonytrinh báo cáo bác là em ko tham gia chuyến đi xuyên việt được. Tại vì thời gian đó em phải về nhà (kon tum) vì thế em chỉ đi đến để học hỏi kế hoạch chuẩn bị cho chuyến đi xuyên việc trong tương lai. cảm ơn bác và mọi người vì chuyến off với rất nhiều thông tin. nếu chuyến xuyên việt của bác có đi qua tỉnh kon tum thì em xin hỗ trợ đoàn trong khả năng có thể. và sẻ tham gia cùng đoàn tại kon tum đi măng đen hoặc cửa khẩu đông dương.
Chúc bác có chuyến đi thành công.

gttrongvn
18-11-2011, 20:18
Sau buổi off vừa rồi, mình tổng hợp một vài thông tin để các bạn biết và chuẩn bị (Nếu thiếu gì thì các bạn bổ sung để mình update vô đây luôn nhé, sẽ đỡ mất công đi tìm nhiều) -> Tớ chỉ làm thư ký thôi nhá, có gì các bạn nhớ nói:

I - Xe:
1. Tu sửa xe kỹ càng trước khi đi để đảm bảo an toàn (Do chúng ta đi vào ngày tết và có đường Tây TS nhiều nơi còn không có dân sống nên nếu có sự cố thì sẽ rất khó kiếm chỗ sửa xe đấy!). -> Nếu xe bạn nào thấy vỏ lốp, nhông, sên đĩa cũ quá thì nên đầu tư mới chút đi nhé. Nhớt thì có thể dùng loại Motun, giá khoảng 380k, thay 1 lần đi đc khoảng 5.000km đấy ;)
2. Chuẩn bị sẵn 1 ruột xe sau. Nếu bánh không ruột thì nên mua keo tự vá đổ vào cho lành!
3. Chuẩn bị thêm 1 bóng đèn trước (lỡ có cháy thì còn có cái thay chứ không thì đi bằng niềm tin à :D)
4. Bugi dự phòng
5. Chìa khóa dự phòng (Bắt buộc có)
6. ???

II - Quần áo và đồ dùng mang theo:
Do có nhiều bạn chỉ sống ở miền Nam, không quen với cái lạnh miền Bắc nên các bạn chú ý khâu giữ ấm cơ thể. Nhớ chuẩn bị thật tốt chỗ này các bạn nhá. Chỉ cần 1 bạn trong đoàn có sự cố thì sẽ bị ảnh hưởng cả đoàn đấy.
1. Các bạn căn theo hành trình mình sẽ tham gia tới đâu để mang đồ cho tiện nha.
2. Giày cao cổ (nên có để giữ ấm chân tốt hơn)
3. Tất đi mưa
4. Bao tay
5. Mũ bảo hiểm loại full face, có kiếng che (bắt buộc phải có)
6. Quần áo bộ đi mưa (Bắt buộc có)
7. Đèn pin (bắt buộc có)
8. Thuốc cá nhân (Bắt buộc có nếu bạn bị bệnh). Nên dự phòng thêm ít thuốc dị ứng do thời tiết (trời lạnh dễ bị dị ứng phát ban)
9. Khẩu trang (nhỏ và to che kín cả cổ càng tốt)
10. Khăn quàng
11. Báo cũ (ít thôi, mỗi người 1 tờ là ok :D)
12. Túi nilon loại to để bao nguyên cái balo đồ (có thể tham khảo hình minh họa của bạn Hailuamientay
13. Pin dự phòng điện thoại và máy ảnh
14. Sim Viettel (có những nơi chỉ có sóng Vt nên cần có sim này để liên lạc vs đoàn!)
15. Mắt kiếng dự phòng đối với những bạn bị cận/lão/loạn... -> có tật ở mắt!
16. ???

III - Đi đường:
1. Do đoàn chúng ta không có ai bảo kê cho cả chặng đường đi dài nên các bạn chú ý tuân thủ luật giao thông và đi theo sự tập trung của đoàn. Xe dẫn đoàn sẽ có trách nhiệm điều phối tốc độ của đoàn, để ý lung tung thứ trên đường...
2. Một vài đoạn đường cần chú ý:
- Bắt đầu vào tỉnh Đak Nông (đoạn cua dốc khi vừa nhìn thấy bảng chòa mừng của tỉnh Đak Nông)
- Thị trấn Đăk Mil (Nếu đi theo đường 682 vào thẳng Đức Mạnh thì không lo đoạn này!)
- Cư Jút - Đoạn này đường khá đẹp, chuẩn bị vào Đăk lắc khoảng 13km!
- Thanh Hóa
- Hòa Bình
- Mộc Châu
- ???
3.

Còn gì nữa không các bạn nhỉ? Không biết mình ghi chép có thiếu không?
theo em thì còn giấy tờ xe,gương chiếu hậu, hộ chiếu,lều, võng, túi ngủ...

gttrongvn
19-11-2011, 13:46
Bình xăng dự phòng cho xe nữa:D

04hcb
19-11-2011, 21:48
Sạc pin điện thoại bằng 2 viên pin tiểu AA, với đầu ra là cổng USB

Đã kiểm tra, thấy cũng OK

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=74166&d=1321713725
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=74165&d=1321713725

04hcb
19-11-2011, 22:01
Và thêm cái đèn pin đeo trán nữa

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=74167&d=1321714843

nhoctheki
19-11-2011, 23:34
Anh Tonytrinh plan cụ thể chắc cú cung đường lại đi Bác, để mọi người nắm tình hình chính xã ngày nào mình ở đâu, còn để nhắn nhủ bạn bè mà nhờ vả nữa, hihi.

Sonvc
21-11-2011, 10:50
Dạ, chào bác chủ thớt và thành viên đoàn nhà các bác, phiền bác cho iem hóng hớt chút nhé, iem cũng đang lên kế hoạch, dự định cho xe lăn bánh, hít bụi một số tuyến đường miền Tây Bắc, đi thì iem cũng đang cố gắng đổ hết một số đèo mà mình chưa chạy được trong năm...
Nhìn qua lịch trình dự định ban đầu của nhà bác, em thấy có chỗ này...

Nghỉ tết - Vui xuân Tìm bạn đồng hành xuyên Việt ( 24/01/2012)
...
Năm nay mình định đi một vòng xuyên Việt cụ thể là:

Lượt đi: Sài gòn đi Hà nội theo đường Tây Trường sơn, sau đó đi một vòng các tỉnh biên giới phía bắc gồm: Sơn la – Điện biên – Lai châu – Lào cai...
Thời gian : Khoảng hơn 20 ngày. Dự kiến khởi hành từ sáng mùng 2 tết… ( Ngày 24/1/2012 )

Hành trình dự định
...
-Tòng mậu (đường số 6) đi Sơn la=177km
...

Muốn đi để biết,để cảm nhận:”Tây nguyên hùng vĩ “–“ Con dường Tây Trường sơn huyền thoại “– Tham quan Di sản văn hóa được thế giới ca ngợi – Được qua “ Sông Mã anh hùng”, “Dốc Pha đin- chị gánh anh thồ” – một Điện biên “ Vang dội non sông, chấn động địa cầu”. một Sa pa “Thiên đường du lịch” một Hà giang điểm đến của rất nhiều Phượt tử trong cả nước. Và còn nhiều địa danh nổi tiếng khác nữa…

Nên hỏi:
_ Thời gian (ngày bao nhiu, tính luôn cả âm lịch và dương lịch) bác đến Sơn La ngày nào ạ?
_ Kế hoạch của em là có chạy đèo Pha Đin ra Tuần Giáo...sau đi hóng gió miền cao, chứ không về Điện Biên (vì trước khi chạy Pha Đin có thể iem đã vào Điện Biên rồi), nếu có thể được đồng hành cùng đoàn nhà các bác một đoạn trên đèo này thì vui...hết biết.
_ Ngày bác vào đến Sapa là ngày bao nhiu ạ? Vì kế hoạch của em có qua Sapa vào mấy ngày cuối hành trình để gặp một số "kỷ niệm" xưa...
Thắc mắc của em, chung quy lại cũng gần thế này...

Anh Tonytrinh plan cụ thể chắc cú cung đường lại đi Bác, để mọi người nắm tình hình chính xã ngày nào mình ở đâu, còn để nhắn nhủ bạn bè mà nhờ vả nữa, hihi.
Nếu mà ae mình có thể gặp được nhau tại Sapa thì cũng đã là 1 năm rùi anh Vinh nhỉ, hum đó mà gặp thế nào cũng phải rịu say...từng bừng ra Cầu Mây tắm típ...
Thân ái, chào nhà bác.

tonyteo
21-11-2011, 14:41

Bác Trình ơi, nếu k có kế hoạch gì ở Pleiku thì chạy thêm 54km lên thẳng Kon Tum ngủ đi, chỗ này là dất của em và tanvien nên em lo được, tối tắm rửa và ngủ ở nhà em luôn.

Sáng hôm sau rủ thêm tanvien đi Măng Đen chơi.

dangbi
24-11-2011, 13:57
Hướng dẫn sử dụng Ấm điện siêu tốc....
Cám ơn bạn, nhờ có đoạn quảng cáo này chúng tôi quyết định không mang theo ấm siêu tốc nữa
Nếu bạn định quảng cáo bếp ga mini thì chúng tôi cũng sẽ không mang theo luôn
Còn máy đếm tiền cũng không cần vì sài thủ công (đếm tay đã thừa công suất)
Chào thân ái

yamaham fuot
25-11-2011, 20:51
Cảm ơn ban 2 Lúa nhiều...Tôi cũng đang t/c 1 chuyến đi xe máy theo cung đường Trương Sơn - Hoang Liên Sơn - Tây Côn Lĩnh về bằng xe lửa giống như bác TonyTrinh , dự kiến 28 ngày...Mong gặp bác 2 để tham khảo thêm thông tin. Bác nhá máy 090 333 5201 gặp Tôi tên Linh . Thanks bac trước.

tonytrinh N Hợp
27-11-2011, 21:13
Thấy các bạn trao đổi việc chuẩn bị cho chuyến đi vậy là tốt rồi, tôi cũng đã dự kiến ở trang 13 các bạn có thể tham khảo thêm.
@ bạn nhoctheky và bạn sonvc. Lịch trình chuyến đi đã có ở trang 6 và trang 17, các bạn có thể tính ngày ở đó theo lịch trên, ( ngày thứ nhất là mùng 2 têt- 24/1- đến Sơn la là ngày thứ 10 = ngày 11 tết – 02/2… ) cũng chỉ là tương đối thôi vì là đi chơi xuân mà. Nếu bạn nào muốn Join từ đoạn nào nên fone trước.
@ bạn tanvien và bạn tonyteo, cám ơn các bạn,ý kiến của các bạn cũng rất tốt, còn gì bằng khi đến một nơi mới lạ ta có chỗ nghỉ ngơi và có người bạn dẫn đường đi chơi nữa!
Nếu là ngày thường thì không sao, nhưng đây lại là ngày tết, ngày đầu một năm mới nên tôi thấy hơi ngại,( sợ phong tục tập quán, có nhiều gia đình kiêng cữ một số điều, anh em trẻ có thể không biết v.v…). Vì vậy tôi muốn bạn tonyteo nên trao đổi trước với gia đình, nhất là các cụ cao tuổi, nếu được gia đình đồng ý ,Tôi xin cám ơn bạn rất nhiều.
Nếu không, tôi nhờ bạn kiếm chỗ nghỉ cho anh em ở khu vực gần đó cho tiện nhé. Với tiêu chí nhà Phượt bụi là càng ngon bổ rẻ càng tốt.

hallo_mummy
28-11-2011, 00:16
Quăng cho chủ thớt 1 cục gạch nà 0124 9500 350, lúc nào off thì ới mình 1 tiếng nhá.
https://farm3.anhso.net/upload/20111206/22/o/anhso-221312_cuc-gach.jpg

nhoctheki
28-11-2011, 11:13
Nhờ Bác TonyTrinh tổ chức off lần 2 vào tuần sau, để mọi người biết nhau thêm nữa đi nha Bác, mọi người vẫn chưa biết về nhau rõ lắm.

tonyteo
30-11-2011, 08:13
@ bạn tanvien và bạn tonyteo, cám ơn các bạn,ý kiến của các bạn cũng rất tốt, còn gì bằng khi đến một nơi mới lạ ta có chỗ nghỉ ngơi và có người bạn dẫn đường đi chơi nữa!
Nếu là ngày thường thì không sao, nhưng đây lại là ngày tết, ngày đầu một năm mới nên tôi thấy hơi ngại,( sợ phong tục tập quán, có nhiều gia đình kiêng cữ một số điều, anh em trẻ có thể không biết v.v…). Vì vậy tôi muốn bạn tonyteo nên trao đổi trước với gia đình, nhất là các cụ cao tuổi, nếu được gia đình đồng ý ,Tôi xin cám ơn bạn rất nhiều.
Nếu không, tôi nhờ bạn kiếm chỗ nghỉ cho anh em ở khu vực gần đó cho tiện nhé. Với tiêu chí nhà Phượt bụi là càng ngon bổ rẻ càng tốt.

Bác yên tâm vụ này đi, em lo được, khi nào off nữa em trình bày cụ thể cho bác cùng anh chị em nghe hén.

(beer)

tonytrinh N Hợp
30-11-2011, 20:00
Nhờ Bác TonyTrinh tổ chức off lần 2 vào tuần sau, để mọi người biết nhau thêm nữa đi nha Bác, mọi người vẫn chưa biết về nhau rõ lắm.

Ý bạn nhoctheky , chúng ta tổ chức off thêm một lần vào đầu tháng 12 này,để anh em làm quen với nhau, trao đổi thêm công tác chuẩn bị. Tôi sợ nhiều người bận việc không tham dự được!
Nếu các bạn đồng ý off vào đầu tháng 12 này cho biết ý kiến, có thể đồng ý off bằng cách nhấn nút Like , có được 2/3 các bạn đồng ý tôi sẽ đặt lịch off.

Bác yên tâm vụ này đi, em lo được, khi nào of nữa em trình bày cụ thể cho bác cùng anh chị em nghe hén.

(beer)

tonyteo, cám ơn bạn nhiều. Hẹn ngày off gần đây nhé.

nhoctheki
30-11-2011, 20:36
Em thấy cứ off, mọi người sẽ tranh thủ mà Bác, off vào thứ 3 đó, e nghĩ ngày đó ai cũng tham gia được. Tại vì chuyến này mình đi lâu quá, em với Baptlap hoi lo, nên cần gặp để trao đổi nhiều hơn, chứ như mấy chuyến khác 1 lần là đủ.

Sinh
30-11-2011, 23:15
Em cũng ủng hộ off. Mọi người nên có thông tin của nhau cụ thể hơn và trao đổi nhiều hơn chút để biết rõ về nhau, chứ lỡ có gì ai cũng giương cục tự ái lên thì mất tết!

nghintmk
03-12-2011, 14:16
Chào bác Tonytrinh.
Em xin lỗi vì em phải đi với nhà nên không đi cùng đoàn mình được. Cám ơn anh vì thời gian vừa qua.
Nhưng em vẫn muốn chinh phục cung đường này nên nếu có off thì em xin phép được đu theo.
Cám ơn anh. :D

hiep tranminh
04-12-2011, 09:27
Cảm ơn ban 2 Lúa nhiều...Tôi cũng đang t/c 1 chuyến đi xe máy theo cung đường Trương Sơn - Hoang Liên Sơn - Tây Côn Lĩnh về bằng xe lửa giống như bác TonyTrinh , dự kiến 28 ngày...Mong gặp bác 2 để tham khảo thêm thông tin. Bác nhá máy 090 333 5201 gặp Tôi tên Linh . Thanks bac trước.

Chào bạn,tôi đã có 2 lần xuyên Việt bằng xe máy, nếu bạn thích tôi có thể gặp bạn chia sẻ kinh nghiệm. Tôi có thể sẽ làm một chuyến nữa khoảng tháng 4/2012. Số đt của tôi :0903789082

tonytrinh N Hợp
11-12-2011, 22:43
Mấy hôm nay diễn đàn bị lỗi kỹ thuật nên có mất một số bài của topic này, cũng may tôi còn lưu lại danh sách mới nhất. Tôi post lại để các bạn tiếp tục theo dõi nhé.
------------------------------------------
-Tôi điểm lại danh sách đã tham gia off đợt 1 và đăng ký chuyến đi, cùng với số fone để các bạn có thể làm quen và trao đỏi những thứ cần chuẩn bị cho chuyến đi (Kiểm tra thông tin đa chiều)

1 – tonytrinh – xế + ôm - 0974 940 911
2 – dangbi -- xế + ôm- 0908 161 445
3 – O4hcb – 0978 446 128 - tạm xếp ôm – gttrongvn --- là nam 0932 932 998
4 - Bác Đức 01222 147 417 quận 4, suốt tuyến- thới gian vô tư
5 – Baptlap - 0167 755 7357 - ôm - nhoctheky – 9838 259 861
6 – Nguyên anh Sơn , 0989 871 107
7 – 012 - 0120 305 6483
8 - yamaham fuot - xế - 090 333 5201 đường 3-2 Q10 – đi suốt tuyến, thời gian vô tư.
9 – Thắm – Hà nội – 0949 324 281- nữ ôm- từ SG đi HN
Tham gia thêm trên dọc đường.
10 - Bạn Thắng - xế - 0983 851 352 - từ Thanh hóa đi hết tuyến
11 - electron - - 0905 258 459 ( xin lại thông tin )
12- Chu6cuchi + CoBaXomMui – từ Hà hội đi hết tuyến ( sẽ tham gia off lần 3 )
13 – Thao hadden + ôm, từ SG hoặc Huế đi hết tuyến (chưa báo lại có tham gia hay không? )
14– zu zu nguyen – xế, đăng ký một chân từ Hà nội (chưa báo lại…? )

Các bạn đi ngắn ngày
15 – Lo chi tham – Có thể đi cung SG – Đường tây Trường sơn – xế
16 – tonyteo – 0907 425 903 0199 3344 776 từ SG đi Kon tum có thể đến Phong nha…
17 – Sinh - xế, 0903 114 968 - đến Kon tum…
18 – Chunguahoang – Có thể tham gia dọc Trường sơn – xế
19 - Qxd2jp 0908 586 375– ké đoạn SG – Kom tum là xế nữ

Chúng ta sẽ tổ chức off lần 2, để các bạn làm quen và cùng bàn thêm một số thứ cần chuẩn bị cho chuyến đi.
Thời gian: 19 h ngày thứ ba 13/12/11 ( tức 19/11 AL ) địa điểm tại Công viên Lê văn Tám
( cổng dường Hai bà Trưng) Mời các bạn thu xếp thời gian về dự cho xôm tụ

P/S - Sauk hi off lần 2. Các bạn - dù đã có danh sách đăng ký từ đầu, nhưng từ đó đến nay không có một dòng commet hay một chút thông tin bổ xung cho biết có tiếp tục tham gia chuyến đi.- Cũng có thể là các bạn đặt gạch lâu rồi nên quên - Tôi xin được bỏ tên các bạn ra khỏi danh sách. Xin lỗi các bạn, không phải tôi không tôn trọng các bạn mà tôi muốm đảm bảo an toàn cho các bạn, vì không muốm các bạn tham gia chuyến đi mà không có sự chuẩn bị trước
-------------------------------------------------------------------
Có một số bài sau do không có lưu nên quên mất, mong các bạn thông cảm.
Mong các bạn thu xếp công việc để về off đông đủ cho xôm tụ.Thân

Chu6CuChi
12-12-2011, 05:38
Sau đây là tọa độ những đia danh mà chúng ta có thể đi qua trên cung đường phía bắc, tui ghi ra đây để các bạn tùy nghi xử dụng :)

Khe Sanh, http://maps.google.com/?saddr=16.625994,106.733122 *** 16° 37' 33.578" N 106° 43' 59.239" E
Khe Gát,Phong Nha, http://maps.google.com/?saddr=17.66312,106.252041 *** 17° 39' 47.232" N 106° 15' 7.348" E
Khai sơn, http://maps.google.com/?saddr=18.939154,105.154797 *** 18° 56' 20.954" N 105° 9' 17.269" E
Hồ Tòng Đậu (Hồ Tòng Mậu ?), http://maps.google.com/?saddr=20.701246,105.07556 *** 20° 42' 4.486" N 105° 4' 32.016" E
Môc Châu, http://maps.google.com/?saddr=20.84301,104.64263 *** 20° 50' 34.836" N 104° 38' 33.468" E
Sơn La, http://maps.google.com/?saddr=21.327097,103.914077 *** 21° 19' 37.549" N 103° 54' 50.677" E
Đèo Pha Đin, http://maps.google.com/?saddr=21.566959,103.528204 *** 21° 34' 1.052" N 103° 31' 41.534" E
Điện biên phủ, http://maps.google.com/?saddr=21.392424,103.015795 *** 21° 23' 32.726" N 103° 0' 56.862" E
Mường Lay, http://maps.google.com/?saddr=22.063409,103.1616 *** 22° 3' 48.272" N 103° 9' 41.760" E
Phong thổ, http://maps.google.com/?saddr=22.542367,103.290968 *** 22° 32' 32.521" N 103° 17' 27.485" E
TX Lai châu, http://maps.google.com/?saddr=22.399771,103.447727 *** 22° 23' 59.176" N 103° 26' 51.817" E
Sa Pa, http://maps.google.com/?saddr=22.335945,103.841593 *** 22° 20' 9.402" N 103° 50' 29.735" E
Lào Cai, http://maps.google.com/?saddr=22.448,104.001732 *** 22° 26' 52.800" N 104° 0' 6.235" E
Cam Đường, http://maps.google.com/?saddr=22.413171,104.028769 *** 22° 24' 47.416" N 104° 1' 43.568" E
Bắc Ngầm, http://maps.google.com/?saddr=22.38,104.243453 *** 22° 22' 48.000" N 104° 14' 36.431" E
Phố Ràng, http://maps.google.com/?saddr=22.235837,104.47938 *** 22° 14' 9.013" N 104° 28' 45.768" E
Việt Quang, http://maps.google.com/?saddr=22.416424,104.823647 *** 22° 24' 59.126" N 104° 49' 25.129" E
Hà Giang, http://maps.google.com/?saddr=22.816694,104.980631 *** 22° 49' 0.098" N 104° 58' 50.272" E
Quản Bạ, http://maps.google.com/?saddr=23.087391,104.985695 *** 23° 5' 14.608" N 104° 59' 8.502" E
Yên Minh, http://maps.google.com/?saddr=23.119048,105.155811 *** 23° 7' 8.573" N 105° 9' 20.920" E
Lũng Cú, http://maps.google.com/?saddr=23.357228,105.314169 *** 23° 21' 26.021" N 105° 18' 51.008" E
Đồng văn, http://maps.google.com/?saddr=23.27825,105.362749 *** 23° 16' 41.700" N 105° 21' 45.896" E
Đèo Mã Pí Lèng, http://maps.google.com/?saddr=23.234721,105.416822 *** 23° 14' 4.996" N 105° 25' 0.559" E
Mèo Vạc, http://maps.google.com/?saddr=23.163957,105.409956 *** 23° 9' 50.245" N 105° 24' 35.842" E
Chùa Tam Thanh, http://maps.google.com/?saddr=21.855873,106.746812 *** 21° 51' 21.143" N 106° 44' 48.523" E
Mẫu Sơn, http://maps.google.com/?saddr=21.847638,106.903796 *** 21° 50' 51.497" N 106° 54' 13.666" E
Thác Bản Giốc, http://maps.google.com/?saddr=22.855712,106.718788 *** 22° 51' 20.563" N 106° 43' 7.637" E
Đông Khê, http://maps.google.com/?saddr=22.429049,106.43176 *** 22° 25' 44.576" N 106° 25' 54.336" E
Thất khê, http://maps.google.com/?saddr=22.255856,106.471424 *** 22° 15' 21.082" N 106° 28' 17.126" E
Đồng Đăng, http://maps.google.com/?saddr=21.953335,106.692781 *** 21° 57' 12.006" N 106° 41' 34.012" E
Lạng sơn, http://maps.google.com/?saddr=21.853712,106.761489 *** 21° 51' 13.363" N 106° 45' 41.360" E

thicanthi
12-12-2011, 16:26
Mình rất muốn tham gia nhưng đang thắc mắc, nếu chỉ đi được chặn 1 HCM-Phong nha thì sẽ về lại TP khỏang bao nhiêu ngày ?

tonytrinh N Hợp
13-12-2011, 09:07
Mình rất muốn tham gia nhưng đang thắc mắc, nếu chỉ đi được chặn 1 HCM-Phong nha thì sẽ về lại TP khỏang bao nhiêu ngày ?

Theo lịch của chúng tôi, ngày mùng 8 tết là ở Phong nha, nếu các bạn tách đoàn về SG có thể các bạn đi Đông hà sau đó theo đường QL 1A về SG. Chặng này khoảng 1.250 km.
Tôi không biết các bạn có thời gian bao lâu? Nếu cần có thể là 3 ngày ( hơn 400 km/ ngày) còn đi kiểu du lịch thì tùy theo quỹ thời gian của các bạn.
Có thể các bạn có chung kế hoạch đi theo tuyến này, ngày off tới nên cùng thảo luận với nhau sẽ tốt hơn.
--------------------------------------------------------------
Còn có 42 ngày…

Sinh
14-12-2011, 17:13
Vài tấm hình off tối qua , điểm danh những anh hào có mặt sẽ đi chuyến xuyên Việt này:

https://i1119.photobucket.com/albums/k629/chuotconnhonha/linh%20ta%20linh%20tinh/IMG_0586.jpg
https://i1119.photobucket.com/albums/k629/chuotconnhonha/linh%20ta%20linh%20tinh/IMG_0585.jpg

tonytrinh N Hợp
14-12-2011, 21:05
--------------------------------------------------------------
Ngày off lần 2, sau khi thảo luận những vấn đề cần phải chuẩn bị chu đáo cho chuyến đi, nhóm đã tạm thu mỗi thành viên một số tiền để mua một số đồ dùng chung của đoàn
Nhóm Vui xuân xuyên Việt nhân ngày nghỉ tết đầu năm cùng thống nhất chốt đoàn, và phân công nhiện vụ cụ thể cho các thành viên:

1 - yamaham fuot - xế - 090 333 5201. Trưởng đoàn.Từ Kon tun đi hết tuyến
2 – Sinh – xế - 0903 114 968 Thủ quỹ - Quyền trưởng đoàn từ SG đi Kon tun
3 – Tonytrinh + ôm - 0974 840 911
4 – dangbi -- xế - 0908 161 445
5 – O4hcb – 0978 446 128 - tạm xếp ôm – gttrongvn --- là nam 0932 932 998
6 – Baptlap - 0167 755 7357 - ôm - nhoctheky – 9838 259 861
7 – Nguyên anh Sơn , xế - 0989 871 107
8 - Bác Đức -xế - 01222 147 417 quận 4, chốt đoàn
– Thắm – Hà nội – 0949 324 281- nữ ôm- từ SG đi HN

Tham gia thêm trên dọc đường.
9 - Bạn Thắng - xế - 0983 851 352 - từ Thanh hóa đi hết tuyến
10 - electron – xế - 0905 258 459 ( 50/50 ) từ Khâm đức đi hết tuyến.
11- Chu6cuchi + CoBaXomMui – từ Hà hội đi hết tuyến ( sẽ tham gia off lần 3 )

Các bạn đi ngắn ngày
12 – Lo chi tham – xế - đi cung SG – Đường tây Trường sơn
13 – tonyteo – 0907 425 903 0199 3344 776 từ SG đi Kon tum có thể đến Phong nha…
14 – Chunguahoang – Có thể tham gia dọc Trường sơn – xế
15 - Qxd2jp – xế - 0908 586 375 – đoạn SG – Kom tum

Có một số bạn đã đăng ký tham gia từ lâu, nhưng từ ngày đó đến nay không thấy có thêm môt chút thông tin bổ xung cho biết có tham gia tiếp hay không? Vì vậy tôi không đưa vào danh sách, mong các bạn thông cảm.

Chuyến đi khá dài ngày, cung đường hơi khó nên sự chuẩn bị chu đáo là rất quan trọng, mong các bạn cần lưu ý. Một vài ngày tới tôi sẽ ghi lại những nội dung cần thiết mà chúng ta đã thống nhất để các bạn cùng chuẩn bị, vì lúc off có bạn đến trễ hoặc nói chuyện riêng nên không biết.

qxd2jp
15-12-2011, 14:47
Bác Tony ơi, off lần 2 e bị bệnh nên k tham gia được nhưng vẫn giữ kế hoạch như ban đầu, nhờ Bác giữ lại e trong danh sách nhé. Tks Bác nhìu.

Trần Hữu Tân
15-12-2011, 17:36
Vài tấm hình off tối qua , điểm danh những anh hào có mặt sẽ đi chuyến xuyên Việt này:

https://i1119.photobucket.com/albums/k629/chuotconnhonha/linh%20ta%20linh%20tinh/IMG_0586.jpg

Có màn giới thiệu những anh hào cho bà con được biết không nhỉ. :)

caowann
15-12-2011, 18:53
1 cung đường trong mơ của tui ...chủ thớt cho mjnh 1 vé dự bị nhé (xế) mà off lần 3 là vào ngày nào vậy bạn ....

tonytrinh N Hợp
15-12-2011, 20:38
Có màn giới thiệu những anh hào cho bà con được biết không nhỉ. :)

Tôi xin điểm danh các bạn tham gia off lần 2
Hàng đầu: nhoctheky – baotap – nghinmk
Hàng thứ 2 : ôm tonytrinh – thicanthi – 012 – bác Đức – sinh – tonytrinh – nguyen anh son
Hàng sau : Bác yamaham fươt – gttrongvn ( bạn dangbi đứng nháy tấm này)

p/s ở tấm hình thứ 2 ngồi thế chỗ bạn sinh ( phó nháy ) là bạn dangbi.

tonytrinh N Hợp
15-12-2011, 20:47

Lần 1 off khá đông đủ lại quên không ghi hình…có một tấm lúc ngồi café
Bạn 04hcb và dangbi

tonytrinh N Hợp
15-12-2011, 20:56
1 cung đường trong mơ của tui ...chủ thớt cho mjnh 1 vé dự bị nhé (xế) mà off lần 3 là vào ngày nào vậy bạn ....

Bạn vui lòng chờ ở ghế dự bị nhé!
Ngày off lần cuối của chúng tôi là ngày 25 tết

dangbi
15-12-2011, 21:24
http://4.bp.blogspot.com/-e70nWpNC-yI/TuoCpxLcrZI/AAAAAAAAJRM/GY_Ec1--bho/s1600/IMG_0586%2Bcopy.jpg
hình đầy đủ lần off 2

tonytrinh N Hợp
15-12-2011, 21:47
Sau 2 lần off, mọi người đều cùng chung một ý là phải chuẩn bị thật tốt trước khi lên đường, ngày 25 tết sẽ off lần cuối.

Bác yamaham fươt đồng ý để anh em tập trung off ở nhà bác vì có sân rộng. Theo ý kiến của anh em, ngày off cuối là ngày tổng diễn tập cho chuyến đi nên mọi người mang theo toàn bộ hành trang đã chuẩn bị ( trừ đồ ăn, nước uống…) kiểm tra nếu thiếu gì còn bổ xung…

Tôi ghi lại những nội dung cần chuẩn bị mà anh em đã thống nhất.( Bạn sinh đã có viết rồi )
*– Về người – Yếu tố quan trọng số 1 ( về sức khỏe các bạn tự cân nhắc )
Về đồ dùng bất buộc phải có
1 - Chứng minh nhân dân + Hộ chiếu còn thời hạn, vì mình có thể qua cửa khẩu TQ tham quan
2 – Bằng lái xe + bảo hiểm y tế nếu có
3 - Mũ bảo hiểm loại full face, có kiếng che, nên có một nón vải để đội khi đi dạo…
4 – Đèn bin loại đội đầu hoặc cần tay và có bin dự phòng
5 - Một cơ số thuốc bệnh cá nhân. bông băng, thuốc tăng lực, đồ dùng vệ sinh cá nhân…
6 - Aó mưa – loại mặc quần áo riêng – túi bọc đồ chống mưa, vì lúc này ở miền bắc thời tiết rất lạnh ( nhiều khi nhiệt độ xuống 5 – 10 độ c ) và thường có mưa phùn ( may thì gặp tuyết rơi )
7 - Găng tay, tất chân (vớ) đủ ầm và cả đồ chống mưa cho tay chân ( vớ ny lon chống mưa đoàn đã mua chung)
8 -Quần áo và đồ chống rét, .khẩu trang, khăn rằm, mũ len trùm đầu. Các bạn ở miền nam cần lưu ý vì mình đang ở vùng nắng nóng chuyển ngay sang nơi giá rét Nếu không đủ ấm e khó hoàn thành được chuyến đi
9 -Túi ngủ + võng hoặc lều ngủ vì chúng ta đi đường Trường sơn, có đoạn hơn 100km không có nhà dân bên đường nên phải dự phòng.( du lịch bụi mà! Có ý kiến nên ngủ bản,ngủ rừng cho nó phê… )
10 - Giày cao cổ, bảo đảm đôi chân, nếu cóng lạnh đi xe máy không an toàn.
11 - Kính bảo vệ mắt: nên có 2 cái, kính dâm và kính trắng đeo chiều tối và đi đêm sợ nhiều con bọ bay vào mắt rất nguy hiểm.( Nếu loại nón bảo hiểm không có kếng )
12 – Dự phòng lương khô,nước uống đủ dùng cho 1- 2 ngày
13 – Về tiền: tiền mặt nên dự trù cho 3 - 4 ngày, còn lại gửi thẻ ATM cho an toàn
14 - Máy ảnh- nên có bin, thẻ dự phòng.
- Còn thiếu gì… Chúng ta cùng bổ xung thêm sau

Đồ dùng cá nhân nên: gọn - nhẹ, nhưng phải đủ dùng vì thời gian dài, đường khá xa.
Mỗi người nên xếp gọn trong một ba lô du lịch loại có dây đeo vai và một túi sách đeo trên người - có túi bao che mưa

• Về xe – Yếu tố quyết định an toàn cho chuyến đi
1 –Giấy đăng ký xe máy - bảo hiểm xe máy còn hiệu lực
2 – Phải là xe số. -xe còn mới thì khỏi nói, - nếu xe đang sử dụng nên nhờ thợ sửa xe có uy tín kiểm tra xe tổng quát trước ngày đi.
-Vỏ ruột xe ( xăm-lốp) - nhông sên - phải tương đối mới – bố thắng ( má phanh ) tốt nhất là thay mới
- Thay nhớt mới. kiểm tra dây phanh, dây ga, đèn chiếu sáng trước sau, gương chiếu hậu đầy đủ.

4 – Một số đồ dự phòng:
- Ruột sau xe - một bộ bố thắng - một bóng đèn trước xe - bu gi, một chìa khóa xe máý
Đoàn nên có 2 can loại 2 lit xăng dự phòng
Đoàn đã có hai bộ sửa chữa nhẹ , vá hoặc thay ruột xe.
Còn gì thiếu các bạn bổ xung nhé…

Các bạn vắng không dự off và các bạn muốn join đoàn căn cứ vào nội dung trên để chuẩn bị, vì sự an toàn của bản thân và cộng đồng mong các bạn cùng chung sức
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Phần sau là kế hoạch thu chi và dự kiến công tác hậu cần..

yamaham fuot
16-12-2011, 09:56
Hi bác Tony! Mình thấy danh sách bác chốt lại gồm đi nguyên tuyến và ghép du theo 1 phần tuyến đường sao mà đông quá. Đông vui nhưng không đơn giản cho 1 chuyến đi dài ngày. Với xố lượng xế khoãng 14 chiếc có lẽ đoàn sẽ kéo dài gần nữa km. ăn uống, ngủ nghỉ rất phức tạp. Theo tiêu chí đi của đoàn là khám phá và trải nghiệm, tự nấu bửa trưa, tối ngủ làng bản…Nhưng với lượng người như thế này thú thật ăn quán , ngủ KS cũng còn khó chứ đừng mơ tới chuyện trải nghiệm ngủ làng bản. Thật đấy bác Tony ơi. Thú thật chuyến đi gần 1 tháng mà với số lượng đông như thế này thật không đơn giản chút nào, tôi nghỉ chắc có lẽ phải đi theo kiểu ô hợp theo dạng cùng đi chung nhóm nhưng ăn riêng, ngủ riêng thì mới được, tới bửa trưa mạnh ai nấy tìm quán để ăn, buổi tối tự kết hợp tìm KS ngủ. Nhưng như vậy cũng khó khăn mỗi khi tập trung mất thời giờ lắm. Tôi nghỉ nếu thật sự đi theo tiêu chí đề ra là khám phá và trải nghiệm thực sự chỉ nên có từ 3. 4 xế không ôm thì mới thực hiện được, mới có thể mang theo đầy đủ lương thực và xoong nồi bếp để nấu cơm. Bác nghĩ thử xem với số lượng đông thì làm sao ai phục vụ nỗi? Lại còn dự kiến đi đến đâu mua thực phẩm ở đó là chuyện không tưởng rồi. Ai lo chuyện chợ búa? Ai nấu cơm? Bếp núc làm sao? Chứ nghe bàn dùng bếp cồn và tìm củi để nấu cơm cho hơn 10 người ăn tôi thấy không thực hiện được rồi, nói thật fục vụ cơm cho hơn 10 người ăn nếu ở nhà có sẵn đầy đủ dụng cụ còn khó khăn , cần chuyên nghiệp chứ đừng nói tới việc nấu dã chiến. Bác xem lại tiêu chí chuyến đi và ai cùng sở thích chấp nhận luật chơi với nhau thì gút lại chỉ nên 4,5 xế không ôm là vừa để có điều kiện mang theo nhiều đồ hậu cần. Các bạn khác nên lập đoàn riêng và đi theo tiêu chí khác phù hợp hơn.

Chu6CuChi
16-12-2011, 11:09
Bác xem lại tiêu chí chuyến đi và ai cùng sở thích chấp nhận luật chơi với nhau thì gút lại chỉ nên 4,5 xế không ôm là vừa để có điều kiện mang theo nhiều đồ hậu cần. Các bạn khác nên lập đoàn riêng và đi theo tiêu chí khác phù hợp hơn.

Tui nghĩ ý này cũng hay, để được đông vui và ban điều hành cũng như thành viên có nhiều chọn lựa linh đông, để dung hòa có thể chúng ta nên chia ra làm 2 nhóm:

Nhóm 1: Đi theo tiêu chí "khám phá và trải nghiệm, tự nấu bửa trưa, tối ngủ làng bản"

Nhóm 2: "Đi theo kiểu ô hợp theo dạng cùng đi chung nhóm nhưng ăn riêng, ngủ riêng, tới bửa trưa mạnh ai nấy tìm quán để ăn, buổi tối tự kết hợp tìm KS ngủ"

Trưa: hai nhóm hẹn điểm gặp nhau và tiếp tục đi chung.
Sáng: hai nhóm hẹn điểm gặp nhau (có thể uống cafe ăn sáng chung rồi) cùng khởi hành.

Riêng C6CC và C3XM đã thống nhất cứ miễn được đi chung nhóm là vui rồi :)

(Chì chút ý kiến ý cò :) )

tonytrinh N Hợp
16-12-2011, 20:57
@ Hai bác yamaham fuot vá bác ch6cuchi.
Cám ơn ý kiến của hai bác. Đây cũng là một lo lắng rất lớn của tôi, ngày đầu lập topic tôi lo không có người đi cùng, chỉ mong sao có 2-3 xe là tốt rồi…
Rồi các bạn Phượt đặt gạch tham gia phần lớn là”còn xem xét “. Lần trước khi đi CAM số người đăng kí có lúc lên đến 9 xe và lúc lên đường chỉ còn 3 xe…Nhóm xuyên Việt đi Hà giang hồi tháng 9 vừa qua con số đăng kí có lúc lên hơn 50 người, sau còn có hơn 10 người…

Hiện nay quân số đã quá đông, thực tình khi tổ chức off tôi mong có một số bạn vắng mặt không có lí do để tôi “ cắt “ cho đỡ ngại. Vậy mà quân số cứ tăng đều… Có việc các bác không biết, hiện nhiều người còn gọi ĐT đến mắng vốn khi không thấy tên trên danh sách.
Hiện nay theo danh sách lúc xuất phát là 12 xe , có 2 ôm ( đi cung ngắn là 5 xe ) –
Vì vậy tôi muốm các bạn tham gia cung này phải chuẩn bị thật tốt – bạn nào câm thấy đi như vậy không phù hợp - xin cho biết ý kiến luôn.
Tôi thấy ý kiến của bác ch6cuchi cũng có lý, bởi vì các bạn đã đăng kí đi cùng tôi từ lâu, không lẽ bây giờ nói với họ tôi cắt bạn vì tôi nhiều người đi rồi…
Còn việc tổ chức nấu ăn bữa trưa, tôi thấy chỉ là trường hợp đột xuất hoặc khi thấy phong cảnh đẹp mà trùng vào giờ nghỉ trưa thôi. Còn tổ chức nấu ăn trên suốt tuyến đường tôi e không tiện, Qũy thời gian ít, đi đường dài mệt mỏi, ai phục vụ ai được, dễ mất đoàn kết lắm.
Đó chì là ý kiến cá nhân của tôi thôi.
Chờ ý kiến của các bạn!
P/S Đã có topic “ TÌm bạn đồng hành” nào chủ thớt tự ý cắt bạn đồng hành đã đăng kí từ trước chưa nhỉ ???

012
16-12-2011, 21:04
Thành thật xin lỗi bác tonytrinh. Em không thể tham gia chuyến đi của bác được vì đã có kế hoạch khác.Có thể sẽ đi sớm hơn để đón giao thừa ở hà nội.nếu có duyên sẽ gặp bác ở hà nội. Chúc bác và cả đoàn vui khỏe ,sớm thực hiện được chuyến đi mơ ước của mọi người. Thân ái chào cả nhà.

tonytrinh N Hợp
16-12-2011, 21:59
Thành thật xin lỗi bác tonytrinh. Em không thể tham gia chuyến đi của bác được vì đã có kế hoạch khác.Có thể sẽ đi sớm hơn để đón giao thừa ở hà nội.nếu có duyên sẽ gặp bác ở hà nội. Chúc bác và cả đoàn vui khỏe ,sớm thực hiện được chuyến đi mơ ước của mọi người. Thân ái chào cả nhà.

Chào chia tay 012 nhé, tôi biết bạn sắp có chuyến du lịch dài ngày và còn qua nhiều nước khác nữa. Mong rằng những dòng tôi mới viết trên không là bạn buồn lòng.
Chúc bạn lên đường gặp nhiều may mắn. Hẹn ngày gặp lại.

tonytrinh N Hợp
16-12-2011, 22:04
Vừa qua qua bác yamaham fuot có gửu cho tôi một bản lịch trình, cùng một số địa chỉ chỗ ăn, nghỉ.
Tôi đưa lên các bạn cùng ngâm cứu.
Ngày 1 : Tp HCM – BMT 172km – BMT- Kontum 245km (Tg cộng 417km)
Nghỉ café thác Diệu Thanh (gia Nghĩa km 86) – ăn trưa thác Trinh Nữ km 150.
- Ngày 2 : Nghĩ Kontum 1 ngày.
- Ngày 3 : Kontum – Prao 250 km
Café Dăktô km 45 - Cơm trưa Khâm Dức km 129
- Ngày 4 : Prao – Khe Sanh 212km
Cơm trưa Hương Phong km 90
- Ngày 5 : Khe Sanh – Phong Nha 200km (HCM đông)
Café Nghĩa trang Đường 9 – com trưa Nghĩa trang Liệt Sỹ Trường Sơn
Nghĩ ngày 6+7 thyăm Phong Nha và Thiên Đường.
- Ngày 8 : Phong Nha – Thái Hòa 300km
Cơm trưa TT PHố Châu km 180
- Ngày 9 : Thái Hòa – Cao Phong 250km
Cơm trưa Ngọc Lặc Km125
- Ngày 10 Nghĩ Cao Phong đi cung đường Tây Tiến
- Ngày 11 : Cao Phong – Sơn La 250km
Cơm trưa Yên Châu km 150
- Ngày 12 :Sơn La Điện Biên Phủ 150km , cơm trưa DBPhủ
- Ngày 13 nghỉ ĐBPhủ
- Ngày 14 Điện Biên Phủ - Sapa 220km
Cơm trưa Pa Tần km 120
- Ngày 15, 16, 17, 18 nghĩ dưỡng tại Sapa. Di Lào Cai qua Hà Khẩu TQ mua “đồ chơi”. (ai muốn leo Fansipan thì leo, 3 ngày/chuyến)
- Ngày 19 : Sapa – Hà Giang 230km
- Ngày 20 Hà Giang – Yên Minh – Sà Phìn– Đồng Văn 170km
Cơm trưa Yên Minh km 100
- Ngày 21 : Đồng Văn – Lũng Cú – Đồng Văn (30km X 2).
- Ngày 22 Đồng Văn – Mèo Vạc 30km – Cao Bằng 165km
Cơm trưa Bảo Lạc km 100
- Ngày 23 nghỉ Cao bằng tham quan Thac Bản Giốc – Hang Pắc Pó – suối LêNin…
- Ngày 24 Cao bằng – Lạng Sơn 125km
- Ngày 25 nghỉ Lạng Sơn tham quan Dộng Nhị Thanh – Tam Thanh, Thành Nhà Mạc…
- Ngày 26 : Lạng Sơn – Hà Nội 150km ghé Bắc Ninh Tham quan Đền Đô.
- Ngày 27,28 tàu hỏa về TP HCM. Kết thúc.
--------------------------------------------------------------------------------------
Cám ơn bác đã sưu tầm các địa chỉ trên, sau này khi đi chúng ta cùng trải nghiệm.
Có một số ý muốm trao đổi thêm::
1 - Từ SG đi BMT khoảng 350 km, không biết bác đi đường nào mà có 172 km?
2 – Ngày thứ 5 : Ke sanh – Phong nha 200 km (đi đường ĐTS) Trong khi mục tiêu của em là : " Muốn đi để biết,để cảm nhận:”Tây nguyên hùng vĩ “–“ Con dường Tây Trường sơn huyền thoại “…Đã rủ bạn đi đường Tây Trường sơn sao lại đi đường đông

.Khi lập topic tôi cũng đã cân nhắc rất nhiều, tuyến đường này khá dài, qua rất nhiều danh lam thắng cảnh đẹp, nếu mà đi theo kiểu du lịch khám phá thì 40 ngày chưa đủ. Vì thời gian có hạn do đó phải “ Cưỡi ngựa xem hoa” thôi.

Các bạn muốm đồng hành chắc cũng nghiêm cứu kỹ lịch trình, thời gian, dự kiến về tiền bạc .v.v…trước rồi mới đăng ký.
Nên có thay đổi chỉ trong phạm vi nhỏ - tăng thêm một vài trăm km. thời gian thêm 1 – 2 ngày
Kẻo ảnh hưởng đến công việc của mọi người. vì nhiều bạn gợi ý cố gắng rút ngắn thời gian…

Nếu có thời gian đi theo cung của bác thì hay quá.
Đây là ý kiến của riêng tôi. Mong nhận được ý kiến của các bạn.

baptlap
17-12-2011, 00:56
Em có vài dòng đóng góp,nếu có gì sai sót mong các bác bỏ qua cho:
1.Em thấy việc phân ra làm 1 hay 2 đoàn,đi ăn uống ntn,chạy xe tốc độ ra sao,...chúng ta đều đã đem ra bàn bạc và thống nhất ở buổi off,việc bây giờ lại bàn bạc,rồi lại thống nhất...làm cho chuyến đi càng nhọc nhằn và phức tạp trong khi từ đây đến hôm đi chỉ còn 1 lần gặp nhau(hình như hôm 25 nếu em không nhớ lâm).:(
2.Việc "người này phục vụ người kia" như ở trên thì em nghĩ bác yamaha phượt không phải lo,em nghĩ khi nếu ai đã đi chuyến này cũng đồng ý là cố gắng hợp tác và hỗ trợ đồng đội một cách tốt nhất.Em cũng xin ý kiến việc ăn uống "dã chiến" tại chổ chỉ cần thiết nếu điểm ta đến là địa điểm đẹp,cần ở lâu còn bình thường thì cứ ăn hàng quán,đó cũng hạn chế bớt áp lực cũng như thời gian cho phía "hậu cần".Còn việc hậu cần chuẩn bị cho bữa ăn thì với dân đi phượt mình:nhà bếp muốn nấu gì cũng được,với ta "miễn no là được" :D
Cuối cùng em nghĩ bác tonytrinh cứ thống nhất quan điểm một cách rõ ràng,việc phân đoàn trong 1 topic là việc không hay,nếu ai cảm thấy thống nhất vì 1 lý tưởng,hãy sát cánh,chia sẻ,hợp tác để làm cho chuyến đi trở nên tốt nhất
Vài dòng đóng góp ý kiến với cả nhà,nếu có gì sai sót mong các bác bỏ qua cho em.

nhoctheki
17-12-2011, 08:26
Xin lỗi các bác, em có vài dòng suy nghĩ, có gì "lạnh" nhờ các bác lượng thứ:

- Về cung đường, ăn uống, thời gian... Tất cả đã được thống nhất, bàn bạc trong những buổi off vừa rồi và tất cả mọi người cũng đều đồng ý. Nên thiết nghĩ có cần phải làm công tác tư tưởng, trấn an hay lo lắng trên topic nữa hay không?

-Việc ăn uống, thực sự mà nói đối với dân Phượt, đó chỉ là những buổi ăn đậm chất anh em, có sự đầm ấm của những con người thích khám phá, kề vai sát cánh, nên "công tác phục vụ" hay "tách đoàn" chỉ vì miếng cơm, giấc ngủ liệu có nằm trong tiêu chí tinh thần Phượt?

-Rất cám ơn những trăn trở của bác Yamaha, cũng rất mừng vì đoàn mình có đủ các thành viên từ những thanh niên tháo vác tới những bô lão dày dặn kinh nghiệm và đây cũng là một sức mạnh nếu chúng ta biết kết hợp nó.

- Và lần nữa nhờ bác TonyTrinh post lại những gì đoàn đã thống nhất trao đổi trong hôm off lần 2 trên tinh thần của một tập thể, một tinh thần Phượt thực thụ.

electron
17-12-2011, 09:07
Em có chút góp ý cho đoàn ở đoạn Khâm Đức - A Lưới ( vì em mới đi về ).

Khi tới Prao ( Nam Giang ) - có cây xăng tại đây, đoàn nên đổ đầy xăng ( mua thêm xăng lẻ ) và chạy ra A Lưới mới có cây xăng lại ( quãng đường này tầm hơn 100km.
Đoạn này khó ( như đèo lò xo vậy ), cao và hoang vu, có đi qua 2 hầm Aroong 1 và Aroong 2, khi qua hầm các anh có thể dừng lại chơi, khi ở Hầm, nếu dừng lại chơi mà gặp người bản địa thì vui cười với họ 1 tí, và đừng có bấm còi hoặc nói to quá ở hầm.

bác chủ topic, hôm trước em có đăng ký tham gia, và đến giờ vẫn 50-50 ý định ( vì chưa sắp xếp thời gian được cho chuyến này ), nên tạm thời cho e 1 chân góp đoàn, nếu đi, cá nhân em sẽ tự lo hết các nhu yếu phẩm và đồ dùng cần thiết cho cá nhân em, và chỉ xin đi chung với đoàn.

Mong bác thông cảm

04hcb
17-12-2011, 09:35
Lâu rồi không xem topic, nhiều việc nhỉ.

Theo em thì không cần công tác hậu cần gì cả, mọi việc đều phải chung tay mà làm

Nấu ăn hay dựng lều hay gì đó, thì tất cả phải cùng làm. Mọi ngừời không nên, em ở nhà từ đó đến giờ không làm, xin cho em miễn.

Những ai mà có tư tưởng đó, tốt nhất nên ở nhà An Dưỡng mấy ngày tết cũng gia đình nhé. :)

Em thì đi, xác định là chuyến hành xác rồi, rất vất vả.

Bác Tony ơi, cho em tự độc hành nhé, con xế em không đủ sức cõng rồi.

Quên nữa, trong hành lý, mọi người phải tự mang theo Ổ Cắm Điện nhé, không thì phải sắp hàng mệt lắm

tonytrinh N Hợp
17-12-2011, 10:15
@ baptlap - nhoctheky và 04hcb.
Cám ơn ý kiến của các bạn, những trao đổi trên chỉ là tìm đến sự nhất trí cao và cũng để các thành viên xác định những phát sinh có thể gặp trên đường. Vậy nên mới có nhiều người nói :”đi phượt xe máy là đi hành xác” mà.
Tôi cũng đã nói từ đầu topic là chưa có kinh nghiệm tổ chức chuyến đi dài ngày bằng xe máy.

yamaham fuot
17-12-2011, 12:05
Hi! Xin lỗi bác Tony, bác đúng rồi khoảng d0ường tp HCM- BMY # hơn 350km, tôi tính lộn còn 172km...hihihihihi, Còn việc Trường Sơn Đông và Tây thì như sau : Đường HCM từ Khe Sanhđến Phong Nha chia thành 2 tuyến Tây TS và Đông TS; Đông là chạy trên sườn đông dãy TS còn Tây là chạy bên sườn tay TS. TS đông thì tôi đã đưa vào lịch trình rồi, còn nếu đoàn muốn thử sức TS Tây thì cũng từ Khe Sanh qua Hướng Phùng - Thù Lù - Làng Vây - Phong Nha, tuyến đường này rất hoang vu và hầu như không bóng người... Nếu các bác thích thì cứ thử sức phong cảnh thiên nhiên hùng vỹ lắm. Cảm ơn bác nhiều.

yamaham fuot
17-12-2011, 13:05
Tui nghĩ ý này cũng hay, để được đông vui và ban điều hành cũng như thành viên có nhiều chọn lựa linh đông, để dung hòa có thể chúng ta nên chia ra làm 2 nhóm:

Nhóm 1: Đi theo tiêu chí "khám phá và trải nghiệm, tự nấu bửa trưa, tối ngủ làng bản"

Nhóm 2: "Đi theo kiểu ô hợp theo dạng cùng đi chung nhóm nhưng ăn riêng, ngủ riêng, tới bửa trưa mạnh ai nấy tìm quán để ăn, buổi tối tự kết hợp tìm KS ngủ"

Trưa: hai nhóm hẹn điểm gặp nhau và tiếp tục đi chung.
Sáng: hai nhóm hẹn điểm gặp nhau (có thể uống cafe ăn sáng chung rồi) cùng khởi hành.

Riêng C6CC và C3XM đã thống nhất cứ miễn được đi chung nhóm là vui rồi :)

(Chì chút ý kiến ý cò :) )
Cảm ơn ý kiến bạn chu6cuchi nhiều với sự cảm thông với tôi. Thật sự là không phải e ngại v/v chung tay cơm nước hay gì gì khác , thực ra tôi và bác Đức do sức kém (gia rồi nên ham muốn nhiều nhưng bất tòng tâm) chúng tôi muốn có 1 chuyến đi vừa đủ sức nhưng cũng theo sở thích khám phá và trải nghiệm cho đã đời vì có thể sẽ không còn có dịp để đi nữa, nên có kỳ vọng hơi cầu toàn đã đi thì cho trọn vẹn kẻo đi rồi lại tiếc…Nên chúng tôi mong muốn rẽ ngang rẽ dọc trên cung đường, tiện đâu tự nấu ăn đó, chiều đi ngang làng bản đẹp có thề ghé vào xin ngủ nhờ và tự phục vụ bửa ăn luôn… tôi nghỉ cái đẹp không có 1 tiêu chuẩn nào để đánh giá mà chỉ do cảm nhận riêng của mỗi người…chúng tôi có những kỹ niệm những ấn tượng hải hùng, kinh sợ của thời chiến tranh (các bạn trẻ không có) nên chúng tôi có thể với 1 địa danh nào đó chúng tôi cần ngắm nhìn để hoài niệm quá khứ trước cảnh “thương hải biến vi tang điền”…chỉ sợ sẽ làm phiền các bạn chung đoàn phải chờ đợi trong khi các bạn không có cảm nhận như vậy sẽ gây phiền phức cho đoàn… mà chúng tôi cũng ấy nấy nữa. Hơn nữa để trải nghiệm chúng tôi có thể rẽ ngang vào các làng bản sâu trong núi xa đường lộ và ở đó cả ngày hoặc đêm, đoàn không thể chờ được. Tôi thấy ý bạn chú 6cuchi cũng hay: Đi chung đoàn nhưng 2 nội dung (1 trưởng đoàn 2 fó đoàn, 1 phó fụ trách chương trình cỡi ngựa xem hoa 1 phó fụ trách khám phá và trải nghiệm) bạn nào thích đi theo tiêu chí nào thì tự quyết định đăng ký với phó đoàn phụ trách và theo những yêu cầu chung của đoàn; Trên đường khi tách khi nhập. Tối hay sáng cùng gặp nhau café hỏi thăm, bổ sung cho nhau…cũng là ý hay.

bjduong
17-12-2011, 13:36
Em rấ ủng hộ cái topic này của bác, cũng muốn đi nhưng đi từ mùng 2 têt thì có sớm quá, e ở sài gòn tết này cũng định làm 1 chuyến tây bắc, Bác đưa thời gian cụ thể có thể e sẽ đón tàu để theo bác nữa chặn sau.:))

tonytrinh N Hợp
17-12-2011, 19:26
Cảm ơn ý kiến bạn chu6cuchi nhiều với sự cảm thông với tôi. Thật sự là không phải e ngại v/v chung tay cơm nước hay gì gì khác , thực ra tôi và bác Đức do sức kém (gia rồi nên ham muốn nhiều nhưng bất tòng tâm) chúng tôi muốn có 1 chuyến đi vừa đủ sức nhưng cũng theo sở thích khám phá và trải nghiệm cho đã đời vì có thể sẽ không còn có dịp để đi nữa, nên có kỳ vọng hơi cầu toàn đã đi thì cho trọn vẹn kẻo đi rồi lại tiếc…Nên chúng tôi mong muốn rẽ ngang rẽ dọc trên cung đường, tiện đâu tự nấu ăn đó, chiều đi ngang làng bản đẹp có thề ghé vào xin ngủ nhờ và tự phục vụ bửa ăn luôn… tôi nghỉ cái đẹp không có 1 tiêu chuẩn nào để đánh giá mà chỉ do cảm nhận riêng của mỗi người…chúng tôi có những kỹ niệm những ấn tượng hải hùng, kinh sợ của thời chiến tranh (các bạn trẻ không có) nên chúng tôi có thể với 1 địa danh nào đó chúng tôi cần ngắm nhìn để hoài niệm quá khứ trước cảnh “thương hải biến vi tang điền”…chỉ sợ sẽ làm phiền các bạn chung đoàn phải chờ đợi trong khi các bạn không có cảm nhận như vậy sẽ gây phiền phức cho đoàn… mà chúng tôi cũng ấy nấy nữa. Hơn nữa để trải nghiệm chúng tôi có thể rẽ ngang vào các làng bản sâu trong núi xa đường lộ và ở đó cả ngày hoặc đêm, đoàn không thể chờ được. Tôi thấy ý bạn chú 6cuchi cũng hay: Đi chung đoàn nhưng 2 nội dung (1 trưởng đoàn 2 fó đoàn, 1 phó fụ trách chương trình cỡi ngựa xem hoa 1 phó fụ trách khám phá và trải nghiệm) bạn nào thích đi theo tiêu chí nào thì tự quyết định đăng ký với phó đoàn phụ trách và theo những yêu cầu chung của đoàn; Trên đường khi tách khi nhập. Tối hay sáng cùng gặp nhau café hỏi thăm, bổ sung cho nhau…cũng là ý hay.

Xin lỗi bác yamaham fươt và bác Đức.
Qua những dòng trao đổi của bác, nói theo phong cách người lính thì chúng mình không cùng một mục tiêu rồi.
Lẽ ra tôi có thể gặp các bác để nói chuyện riêng . nhưng như vậy các bạn trẻ sẽ không biết được nên tôi xin trao đổi ở đây luôn.
Hiện nay các bác là những người đã về nghỉ hưu, thời gian và ngân sách của các bác là vô tư, do đó các bác muốn có những chuyến đi để khám phá, trải nghiện và hoài niệm – nhớ lại những năm tháng hào hùng đã qua - là một lưa chọn rất đúng, em hoàn toàn ủng hộ các bác.
Chuyến đi của em là – đi cho biết – Không phải là em không có những cảm nhận này khác mà vì em còn phải lo cơm áo gạo tiền, thời gian ít mà muốn đi nhiều nên đành vậy.
Còn ý các bác là chia hai nhóm, với em là không khả thi, em chỉ nêu một chút ý của các bác để cùng xem xét nhé :

“… chúng tôi muốn có 1 chuyến đi vừa đủ sức nhưng cũng theo sở thích khám phá và trải nghiệm cho đã đời vì có thể sẽ không còn có dịp để đi nữa, nên có kỳ vọng hơi cầu toàn đã đi thì cho trọn vẹn kẻo đi rồi lại tiếc…Nên chúng tôi mong muốn rẽ ngang rẽ dọc trên cung đường, tiện đâu tự nấu ăn đó, chiều đi ngang làng bản đẹp có thề ghé vào xin ngủ nhờ và tự phục vụ bửa ăn luôn…
... Hơn nữa để trải nghiệm chúng tôi có thể rẽ ngang vào các làng bản sâu trong núi xa đường lộ và ở đó cả ngày hoặc đêm, đoàn không thể chờ được…”
Chính bác đã khẳng định như vậy sao còn tính chia làm 2 nhóm làm khó cho em quá.
Khi lập topic này là để em tìm bạn đồng hành có cùng sở thích theo hành trình và thời gian của em – nói ngắn gọn như vậy cho dễ hiểu - các bạn đồng hành chắc cũng đã đọc kĩ trước khi đăng kí.
Vì vậy, em không đồng ý chia làm hai nhóm ( một nhóm em còn chưa đủ sức lo rồi ) Mà ta chia làm 2 đoàn ( Không còn liên quan đến nhau)
Các bạn đồng hành chuyến đi đều có số fonne trên danh sách, các bác cứ liên lạc nếu họ có cùng sở thích như bác ta sẽ lập một đoàn riêng, đỡ phải chờ đợi nhau phải không bác.
Chúc các bác sớm tìm được bạn đồng hành và có chuyến đi như mong ước, các bác nhớ chụp nhiều hình về để cùng chia sẻ cho chúng em nhé!

P/S Các bạn đồng hành sẽ tự quyết định lưa chọn của mình.Tôi sẽ ủng hộ theo sở thích của các bạn, mong các bạn có quyết định sớm để tôi còn nhận thêm bạn cho chuyến đi.
Đôi lời trao đổi theo phong cách của người lính, có gì không đúng mong các bác thông cảm.

dangbi
17-12-2011, 21:13
Qua các trao đổi em thấy bác yamaham fươt quả là có quá nhiều ý kiến khác biệt so với anh em trong topic này và anh em khó lòng theo ý bác được và hơi buồn khi không đồng hành cùng bác.Chúc bác có chuyến đi như ý vậy!

Còn 4 tuần nữa thôi, chúng ta tập trung vào chuyên môn

012
17-12-2011, 22:09
Hi ! Bác tonytrinh ,Em không có gì buồn đâu ạ.Cám ơn bác rất nhiều vì topic của bác mà em học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm, về việc tổ chức chuyến đi.Tuy em không tham gia chuyến đi của bác, nhưng em luôn theo dõi sát sao topic của bác.

Em ủng hộ ý kiến nhất quán của bác.Em vote cho bác nhá!Nếu có duyên ,em sẽ gặp đoàn ở tỉnh nào đó ngoài bắc ,giao lưu một tí. thân chào Bác.

04hcb
17-12-2011, 23:30
Cung đường đã vạch rồi

Ai mà đi cùng thì phải theo chủ thớt là bác Tony

Bác Tony đã lên lịch như vậy, bác nào cùng tham gia thì phải tôn trọng.

Em không đồng ý việc chia nhóm ra như vậy, vấn đề an toàn là rất quan trọng, ai mà đã đồng ý tham gia thì phải mặc nhiên tuân theo trưởng nhóm

Vài lời tâm sự nho nhỏ, chỉ nho nhỏ thôi

:D

gttrongvn
18-12-2011, 03:16
Theo em nghĩ thì đoàn nên có thêm 1-2 ngày off trước ngày 25 để thống nhất và chia sẻ với nhau về cung đường đi, 2 lần off trước đoàn mình đã thống nhất với nhau về các vật dụng sẽ mang theo trong hành trình, nay thêm 1,2 lần off nữa để thống nhất với nhau về những cung đường mà đoàn sẽ đi qua(nơi tham quan,nơi ăn,nơi ngủ nghĩ),và thống nhất với nhau về các qui định cần phải tuân theo trong suốt hành trình tham gia cùng đoàn để đảm bảo chuyến đi được diễn ra tốt đẹp.(Nên post lên đây để các thành viên vắng mặt trong 2 buổi off trước có thể đọc và tuân theo)
Về việc chia nhóm hay cắt giảm bớt thành viên thì theo ý kiến của riêng em nghĩ như nhiều thành viên thì không nên, vì đây là chuyến đi dài ngày, lại diễn ra vào những ngày đầu năm mới, nói thật em nghĩ để có 1 thành viên tham gia chuyến đi đài ngày này cũng phải không dễ, nhất là lại là những ngày đầu năm mới nữa, phải là người có niềm đam mê PHƯỢT lắm mới có thể bỏ ra những ngày tết sum vầy bên gia đình họ hàng để đổi lấy những trải nghiệm thú vị mà cái PHƯỢT mang đến, nên việc chậm thêm vài ba ngày(do ảnh hường của việc "quá nhiều thành viện") so với lịch trình đã đưa ra đối với mỗi thành viền chắc không phải là vấn đề lớn, việc đi nhiều thành viên hay ít thành viên mỗi cái đều có mặt lợi và mặt hại, khó khăn và thuận lợi riêng của nó mọi người chắc ai cũng biết,cái quan trọng là biết tuân thủ các qui định khi tham gia cùng đoàn thì em nghĩ mọi chuyện cũng sẽ không khó khăn lắm, thêm nữa đoàn đã chốt thì thành viên từ đây tới ngày đi sẽ chỉ có giảm chứ không tăng nữa.

@chú Tony: riêng con vì chưa đi cung đường xa như vậy nên muốn được làm ôm để có thể học hỏi kinh nghiệm của các anh các chú đi trườc, nhưng cảm thấy có vẻ gây trở ngại cho đoàn trong cuộc hành trình,nên nếu chú Tony cảm thấy khó trong việc sắp xếp xế-ôm cho con thì con xin được rút ạ:)

lo tri tham
18-12-2011, 19:08
Xin có vài lời với các bác:
Em cũng tham gia đi phượt với mọi người vài chuyến mà số lượng thành viên rất đông......nhưng điều đầu tiên là mọi người tuyệt đối tôn trọng chương trình ,kế hoạch ,thời gian của người tạo topic ( chủ thớt ) đặt ra.vì trước chuyến đi ai cũng coi chương trình ,lộ trình .Nếu thấy thích hợp thì mới đăng ký tham gia, và qua buổi off trước chuyến đi mọi người đều bàn bạc, thống nhất nhưng dựa trên cơ sở lịch trình và thời gian của người chủ topic đã đặt ra.....Đây là chuyến đi dài ngày mà em chỉ tham gia được chặng đường ngắn với các bác....vài lời ngắn gọn góp ý với các bác.Mong các bác bỏ qua cho em .....He he.............Vote bác chủ thớt 1 phiếu !

hoaiviet
18-12-2011, 19:11
Chúc bạn thượng lộ bình an ! Ở miền bắc trời rất lạnh, bạn nhớ mang áo ấm !

tonytrinh N Hợp
18-12-2011, 21:03
@ gttrongvn.
gttrongvn là những người đăng kí đầu tiên với tôi trong hành trình này. Hiện nay vẫn chưa tím được xế cho bạn tôi rất ngại,có thể vì đường xa nên các xế sợ. Bạn thủ tìm xem có xế nào đăng kí thêm,tôi sẽ đưa vào danh sách cùng đi.
Còn số người đông thì không ngại, có thể có một số sẽ tách đoàn đi theo kiểu ngẫu hứng. Và với đoàn hơn 10 người ( chưa kể biến động chỉ có giảm ) nếu mọi người đều có tâm huyết, lòng nhiệt tình và ý thức tập thể cao tôi nghĩ chúng ta sẽ đi được.
Nếu một đoàn đi dài ngày, hơn 10 xe mà chỉ có một ôm tôi cũng thấy lo lo, nhỡ có xế nào đó mệt ta không có người để thay thế .Các đoàn xuyên Việt thường đủ cặp xế +ôm
Bạn cứ chờ nhé!

equest
18-12-2011, 21:04
Mình xin 1 chân dập dòm nhé !

tonytrinh N Hợp
18-12-2011, 21:26
Nào chúng ta lại tiếp tục bàn việc chuẩn bị cho chuyến đi nhé…

Hôm trước sau khi off lần đầu, mấy người lấy xe ra sau rủ nhau đi uống café, câu chuyện của chúng tôi vẫn là đề tài xoay quanh chuyến đi
.Có bạn bàn về việc thu, chi của chuyến đi nên dùng phương án nào cho tiện???
Có khá nhiều cách, kinh nghiệm một số lần đi và chuyến đi Cam theo tôi có phương án này, tôi nêu ra để các bạn cùng thảo luận.

Phần chi riêng: Xăng, nhớt,sửa xe .+ quà vặt - Xế và ôm chia nhau cho tiện.
1 – Về phần thu: thủ quỹ chỉ tạm thu của mỗi thành viên mỗi lần khoảng 600 - 800k ( tương ứng với chi trong 2 ngày ). Nếu thu nhiều lỡ thủ quỹ sơ xuất làm mất tiền sẽ rất phiền, mất vui và có thể ảnh hưởng đến chuyến đi.

2 – Phần chi: Sau hai ngày – có thể tối ngày thứ 2 hoặc sáng ngày hôm sau, tranh thủ lúc chờ ăn sáng – thủ quỹ nên cộng sổ chi trong 2 ngày, sau đó thông qua một vài thành viên đại diện của nhóm phần đã chi trong 2 ngày qua, cũng không có gì nhiều, phần lớn các bữa ăn thường có phiếu thanh toán của cửa hàng + mấy lần giải lao uống nước, mua đồ chung + tiền nhà nghỉ v.v…chia đều cho các thành viên. Coi như đã thanh toán xong từng đợt.
Sau đó thu tiếp đợt sau. (Các bạn đi dài ngày có thể cứ ứng tiên từng đợt cho thủ quỹ rồi thanh toán lúc nào thấy tiện)

Vì đoàn của chúng ta số người tham gia không cố định. Chúng ta làm như vậy rất tiện cho các bạn muốn join hay tách đoàn bất cứ lúc nào.
Các bạn có ý kiến khác cứ nên lên chúng ta cùng thảo luận!
P/S Tối ngày đầu tiên ta nên nghỉ ở đâu? Nhờ bạn sinh trưởng đoàn chặng đầu tiên lên phương án cho anh em cùng tham khảo nhé!

Trần Hữu Tân
18-12-2011, 21:56
Em không tham gia được nhưng xin đóng gốp chút ý kiến, Nhà Phượt của chúng ta có mặt ở hầu hết các tỉnh thành trên cả nước, vì thế các bác nên liên hệ trước đến các bạn ấy(thông qua quen biết or box hội phượt theo khu vực) có gì giao lưu và nhờ book trước khách sạn nhà nghỉ và chỉ chỗ để thưởng thức những đặc sản của từng vùng miền.
Đến lúc đi nhớ lập 1 topic online để mọi người ở nhà được hưởng cảm giác Xuyên Việt Offline. :)

Chu6CuChi
18-12-2011, 23:54
Tui đang tìm hiểu trên cái bản đồ kèm theo đây để mường tượng khái quát cung đường mình sẽ đi như thế nào, trong khi chờ đợi đi thật thì tui tạm đi ảo trên bản đồ điện tử cho đở ghiền, tui tải bản đồ này lên cho các bạn gà mờ như tui cùng nghiên cứu và chia xẻ.
Cung đường tui đánh dấu chỉ để dùng tham khảo cá nhân thôi, chưa chắc đúng hoàn toàn với cung đường mình sẽ đi .
Độ phân giải của bản đồ này là 2880x5942 tạm đủ cho tham khảo đại cương nhưng không lớn đủ để dùng như bản đồ chi tiết. Nếu muốn tải xuống thì bạn nhấp chuột phải và dùng SAVE AS để lưu trong máy bạn .

04hcb
19-12-2011, 09:41
àh, quên nữa bác Tony ơi: thế mình có đi luôn Apachai (Cực Tây) không vậy bác, sẵn đi luôn cho trọn vẹn

tonytrinh N Hợp
19-12-2011, 11:36
Em không tham gia được nhưng xin đóng gốp chút ý kiến, Nhà Phượt của chúng ta có mặt ở hầu hết các tỉnh thành trên cả nước, vì thế các bác nên liên hệ trước đến các bạn ấy(thông qua quen biết or box hội phượt theo khu vực) có gì giao lưu và nhờ book trước khách sạn nhà nghỉ và chỉ chỗ để thưởng thức những đặc sản của từng vùng miền.
Đến lúc đi nhớ lập 1 topic online để mọi người ở nhà được hưởng cảm giác Xuyên Việt Offline. :)

Cám ơn bạn đã gợi ý . Đây cũng là mong muốn của tôi từ lúc lập topic này nhưng vì mình là mem mới nên sự quen biết các bạn Phượt chưa có. Ngay từ đầu tôi đã nhờ sự góp ý của các bạn trên cung đường mình định đi qua và mong muốn được gặp gỡ làm quen nhưng… Cũng may trên Phượt có taybac80, ở Điện biên có meomapvk, và hiện có mấy bạn ( hình như không có nick trên phượt ) ở Điện biên – và Lạng sơn có nhắn tin cho tôi khi nào đến địa danh của họ thì alo, các bạn sẽ giao lưu và hướng dẫn một số điểm vui chơi ,ăn nghỉ. Xin trân trọng ghi nhận tình cảm của các bạn.
Nhân đây tôi mong các bạn cùng chuyến đi vận dụng các mối quan hệ quen biết của mình ( các kiểu…) để làm cho chuyến đi của chúng ta thêm ý nghĩa.

Tui đang tìm hiểu trên cái bản đồ kèm theo đây để mường tượng khái quát cung đường mình sẽ đi như thế nào, trong khi chờ đợi đi thật thì tui tạm đi ảo trên bản đồ điện tử cho đở ghiền, tui tải bản đồ này lên cho các bạn gà mờ như tui cùng nghiên cứu và chia xẻ.
Cung đường tui đánh dấu chỉ để dùng tham khảo cá nhân thôi, chưa chắc đúng hoàn toàn với cung đường mình sẽ đi .
Độ phân giải của bản đồ này là 2880x5942 tạm đủ cho tham khảo đại cương nhưng không lớn đủ để dùng như bản đồ chi tiết. Nếu muốn tải xuống thì bạn nhấp chuột phải và dùng SAVE AS để lưu trong máy bạn .

Cám ơn việc làm của bác, Hành trình như vậy là tương đối đúng theo kế hoạch rồi.
P/S Bạn nào có máy in, in giúp mấy bản để lần off tới đưa cho các bạn để cùng tham khảo. Sau đó chúng ta sẽ thống nhất.

àh, quên nữa bác Tony ơi: thế mình có đi luôn Apachai (Cực Tây) không vậy bác, sẵn đi luôn cho trọn vẹn

Tôi còn đang nhờ xin giấy phép, sẽ thông báo sau

dangbi
19-12-2011, 11:42
Bác Đức nhờ báo cho bác chủ thớt là đừng gạch tên, bác vẫn tham gia với đoàn mình bình thường

tonytrinh N Hợp
20-12-2011, 11:30
Bác Đức nhờ báo cho bác chủ thớt là đừng gạch tên, bác vẫn tham gia với đoàn mình bình thường

Cám ơn bác Đức, vậy là chúng em vẫn nhờ bác chốt đoàn nhé!

grave mông đẹp
20-12-2011, 11:43
Con cũng muốn tham gia nhưng con chỉ đi tới Quảng Bình cùng mọi người được thôi vì năm nay kinh tế con rất chi là hạn hẹp, con có nghe nói là có 1 anh trong đoàn cần ôm đi chung tới Quảng Bình, nhưng con không có số đt. Con có thể thay phiên xế-ôm thoải mái :D

Nếu ai thiếu 1 chân ôm đến Quảng Bình, vui lòng gọi hoặc nhắn tin cho G với

Quê ngoại con ở Huế nên con biết nhà nghỉ rẻ và thoải mái ở Huế, biết vài địa điểm ăn ngon mà rẻ, còn mọi người muốn ở vùng quê thì con dẫn đi thăm thú được.

Đến Quảng Bình, G muốn đến Sơn Đoo`ng, mọi người nếu ai có kinh nghiệm thì giúp G với nhé^^
Số đt của G: 0986200223, facebook: Gr Mông Đẹp

noikhocuadanong
20-12-2011, 13:40
cho em đăng kí 1 chỗ ra đà nẵng nha mấy bác,