PDA

View Full Version : tranh Van gogh

anhminh
06-12-2008, 22:16
Em vốn đua đòi, thấy tranh Van Gogh đang được giá, cũng định bán nhà bán cửa đi mua 1 bức về treo cho thời thượng, nhưng e rằng bán hết đi cũng chỉ được 1 góc nhỏ tí, thế nên em mới nghĩ đến mấy vụ tranh chép :D. Bác nào biết chỗ nào chép tranh Van Gogh đẹp đẹp chỉ em với. Thanks, hoặc bác nào có poster tranh Van Gogh thì cho em xin :) hoặc mua :).

arvil77
07-12-2008, 01:10
Bác làm AV nhớ hồi ĐH . 3 đứa chơi thân ngồi tính xem nếu sau này 2 đứa kia đi nước ngoài thì đứa còn lại muốn mua cho cái gì . AV đặt hàng là nếu đứa nào đi Hà Lan thì nhớ mua cho tranh Hoa hướng dương của Van Gogh, tất nhiên cũng chép thôi :D

Cuối cùng cả 3 đứa đến giờ chưa ai đi Hà Lan cả :)

Nhưng có 1 năm AV loáng quoáng qua Nguyễn Thái Học, nhìn thấy bức đó, đắn đo (tranh vẽ + khung), gọi điện cho thằng bạn thân . Nó bảo "Mua", thế là mua :D Ko biết có phải chép xịn ko, mình ko có con mắt nghệ thuật xịn :D

Bác anhminh cứ tìm đi Ko tìm được ưng ý thì để khi nào AV đi Hà Lan sẽ nhớ mua cho :) Đang nguy cơ di chuyển đến Hà Lan sống 1 thời gian đây ;)

Anh Già
07-12-2008, 08:52
Anh Minh không nên mua ở Nguyễn Thái Học , đó là mấy chỗ buôn tranh , còn ổ chép tranh là mấy cửa hàng chỗ ngay Hàng Trống , lên đó mua hay đặt là rẻ nhất ( chọn nhà nào có cả đội thợ chép tranh 4-5 người đang ngồi chép ) , trước anh cũng làm mấy tấm trên đó rồi .

nguyen
07-12-2008, 10:23
Anh anhminh có thích ảnh chụp tranh Van gogh không ? Em có một thằng bạn từng học ở HL đã làm đồ án “Discovering Van Gogh in Vietnam”. Bạn này có những tấm ảnh chụp tranh Van gogh với mầu sắc chính xác gần như tuyệt đối. Nếu a thích em sẽ xin giúp anh mấy tấm.

anhminh
07-12-2008, 10:27
@công chúa: thế thì sẽ theo dõi hành trình của công chúa, ko cho công chúa thoát :D.
@anh già: thanks. hôm nào em sẽ đi ngó thử:).
@nguyen: kiếm hộ đi (c)

nguyen
07-12-2008, 10:30
@anhminh: chiều em sẽ hẹn nó cafe hy vọng bạn ấy sẽ chia hết :)
Vài ví dụ minh họa kiêm, quảng cáo cho cậu bạn
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=219&pictureid=6382

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=219&pictureid=6381

nhocdenthui
07-12-2008, 19:00
Anh anhminh có thích ảnh chụp tranh Van gogh không ? Em có một thằng bạn từng học ở HL đã làm đồ án “Discovering Van Gogh in Vietnam”. Bạn này có những tấm ảnh chụp tranh Van gogh với mầu sắc chính xác gần như tuyệt đối. Nếu a thích em sẽ xin giúp anh mấy tấm.

Đú theo anhminh, nguyen xin cho em tấm với. (beer)

Em cảm ơn trước ;)

vntuyen
08-12-2008, 12:30
Ở SG có rất nhiều nơi chép tranh.
Khu Đồng Khởi, Lê Lợi, Nguyễn Huệ chép tranh bán cho nước ngoài hoặc việt kiều nên hơi mắc.
Đường Nguyễn Văn Trỗi gần cổng xe lửa thì rẻ hơn, đẹp không kém.
Ngoài chép tranh nổi tiếng, hình ảnh gì cũng nhận chép. Gần đây có mốt mang ảnh chân dung tự chụp ra chép rồi treo lên tường, mờ mờ ảo ảo trên lụa trên bố cũng đỡ phô hơn là trên giấu Kodak.
Nếu không tìm được thì cứ gửi tớ hoặc chịu ngồi đồng đủ 24 giờ tớ chép cho. :))
Tranh Van Gogh search cái ra liền, chơi e-tranh vậy :)

LinhEvil
08-12-2008, 16:43
Van gogh em thích nhất bức Hoa Diên Vĩ ở trong vườn...

Em đã đi tìm bản chép ở Sài Gòn nhiều ( chép trong SG ổn hơn HN) tuy nhiên thì màu xanh hầu như 99% là sai.

Em thấy có 2 hàng chép Van Gogh khá chuẩn 1 ở gần trường Mỹ Thuật, và 1 ở khu Thi Sách( nhưng quên tên)

bác thích bức nào em tìm cho, vì em cũng thích Van Gogh nên có thể thẩm định tí chút là hàng nào chép đẹp.

:-) đời em mới đc xem một vài bản Original của Van Gogh nhưng ko có bức nào tuyệt đỉnh thích, thích nhất bức Hoa Hồng Trắng :) nhưng về cơ bản chỉ thích Diên Vĩ...

anhminh
08-12-2008, 22:48
Linh Evil thẩm định thì nhất, tớ phải nhờ Linh Evil thôi, sẽ thông tin chi tiết qua P.M nhé :). Tớ cũng thích Diên vĩ ...

imim
09-12-2008, 15:31
Van gogh em thích nhất bức Hoa Diên Vĩ ở trong vườn...

Em đã đi tìm bản chép ở Sài Gòn nhiều ( chép trong SG ổn hơn HN) tuy nhiên thì màu xanh hầu như 99% là sai.

Em thấy có 2 hàng chép Van Gogh khá chuẩn 1 ở gần trường Mỹ Thuật, và 1 ở khu Thi Sách( nhưng quên tên)

bác thích bức nào em tìm cho, vì em cũng thích Van Gogh nên có thể thẩm định tí chút là hàng nào chép đẹp.

:-) đời em mới đc xem một vài bản Original của Van Gogh nhưng ko có bức nào tuyệt đỉnh thích, thích nhất bức Hoa Hồng Trắng :) nhưng về cơ bản chỉ thích Diên Vĩ...

Mình hỏi khí không phải chứ hoa Diên Vĩ tên tiếng Việt là gì vậy LE? Màu gì ấy nhở?

Hồi mình được đi xem bảo tàng tranh Van Gogh (trong í còn khuyến mại thêm 1 số tranh của các bác cùng trường phái Hiện thực nữa), thì hồi đấy lại chả có tiền mà mua tranh chép với tranh chụp khổ lớn:(. Bấm bụng mua 1 tấm nho nhỏ về làm kỷ niệm cái ngày mình tao nhã. Giờ thì tiếc hùi hụi. Nhưng mà cũng chẳng có gì dám chắc là mình sẽ ko quay lại đấy lần khác, cứ waiting thôi (wait)

Ba Đứa Trẻ
09-12-2008, 16:18
Mình không nhớ là xem bức Hoa Hướng Dương và Hoa Diên Vĩ ở bảo tàng nào nhưng chỉ nhớ là ở một trong hai bảo tàng hoặc Metropolitan Musuem of Art ở NY hoặc là National Gallery o Washington DC thôi và thực lòng mà nói thì không nên chép tranh ở nhà nếu bạn không có mẫu ảnh của nó vì sẽ khác xa với bản gốc rất rất nhiều - mầu sắc, nét cọ, độ sáng tối ... Nhưng mà có một cách là ở các bảo tàng này thường có bán bản ảnh chụp của các bức họa này và mầu sắc, hình ảnh khá chân thực so với nguyên gốc. Tùy vào mỗi tranh khác nhau mà giá khác nhau nhưng dao động khoảng 15-30 USD/tranh. Dựa trên bản ảnh chụp mà vẽ lại cũng được. Tuy nhiên nếu giữa một bản tranh chép tồi và một bản ảnh đẹp thì mình thà treo bản ảnh còn hơn.

Mình cũng thích bức Hoa hồng

https://upnhanh.com/userimages/images/UpNhAnHdotC0M2008120934350ntbjnmjkmj433515.jpeg

anhminh
09-12-2008, 16:33
bạn này làm tớ manh động :D
thực ra, tớ còn 1 ý tưởng nữa là kiếm ảnh chụp ngon về, photoshop theo ý mình rồi in ra treo :)

LinhEvil
09-12-2008, 16:38
Thế thì đỡ tốn hàng cân tuýp màu phệt vô mỗi bức...

Thế thì làm ếch gì có bóng của từng đường bay... chẹp

LinhEvil
09-12-2008, 16:46
Mình hỏi khí không phải chứ hoa Diên Vĩ tên tiếng Việt là gì vậy LE? Màu gì ấy nhở?

(wait)

Hoa Diên Vĩ trông như hoa Nghệ tây í, tiếng việt là gì em chịu. gọi là Diên Vĩ cho nó xành địu

màu xanh tím pha trắng, nhiều sắc điệu và bóng

Cái đặc biệt của series Irises là vì nó được vẽ trong năm cuối cùng của cuộc đời Van Gogh khi ông ở Pháp. Mỗi một bông Iris mang một dáng vẻ đường cong khác nhau, chính xác là khi xem chị sẽ thấy chúng cử động khác nhau.

Diên Vĩ trong mỗi bối cảnh cũng mang một tình cảm khác nhau. Dễ nhận thấy nhất là 2 trạng thái hân hoan hạnh phúc, tràn ngập ở trong bức Diên Vĩ ở trong vườn ( nhưng vẫn phảng phất sự cô đơn à nha, nhìn bông Irish trắng mà xem) . Và nỗi cô đơn, buồn, nuối tiếc của bức Still Live ( Diên Vĩ cắm lọ, back ground vàng)...

Nói túm lại Irises của Van Gogh là dành cho lũ cô đơn ạ

Đây có cái Diên Vĩ trong lọ nhưng mờ back ground xanh trắng

https://vangoghartprints.artselect.com/perl/frG?a22542+m181880+sf415+w345+h296

Bức này bác BỤt thích này

https://vangoghartprints.artselect.com/perl/frG?w345+h345+a10617+m1+sf195

baxu
09-12-2008, 17:21
Mình thì thấy ông người quen làm như vầy:

Ông í mua ảnh chụp loại xịn của bảo tàng (giá bình thường mình thấy cũng hơn 100E), xong rồi mang về cho các bạn phệt màu trên nền cái í, ông í bẩu như vậy phệt sẽ gần với tranh thật nhất

anhminh
09-12-2008, 22:35
nói nhỏ với baxu: đang xin nguyên ảnh ;)

nguyen
09-12-2008, 22:44
nói nhỏ với baxu: đang xin nguyên ảnh ;)

Em ngồi cafe với NXP rồi, cậu ấy hứa sẽ cho. Tuần sau em sẽ lấy giúp anh vì bạn ấy để ảnh ở nhà, ko mang lên HN.

SonTT
09-12-2008, 22:47
Tini ơi, Nguyen nó nổi bên này rồi :)))

susu
09-12-2008, 22:55
Bức này bác BỤt thích này

https://vangoghartprints.artselect.com/perl/frG?w345+h345+a10617+m1+sf195

Cách đây 3 năm,đứa em em học ở Hà Lan cũng gưởi cho 1 cái post card bức The Starry Night.
Làm em sau đó suốt ngày líu lo Stary Starry Night ..
Cơ mà giờ thất lạc đâu mất í !:D

Em đọc ở đâu đó thấy bẩu bác Van Gogh này chủ yếu vẽ phong cảnh chứ ko thích món chân rung.
Hình như bác chỉ có bức tự hoạ thôi.

imim
10-12-2008, 09:15
Zời ơi, nói mới nhớ ra, mình có 1 flash toàn tranh của Van Gogh trên nền nhạc Stary stary night, phê vật, tầm 2G gì đấy. Nhưng mình ko biết upload lên tube tiếc gì đâu. Mất nửa tiếng lục lại trong đống mail mà không thấy đâu, bạn nào có thì up lên đi vậy. Nếu ko ai có thì để về tìm lại trong HDD vậy.

Thank LE về hoa Diên Vĩ, té ra là mấy em đấy. Anh Gogh cũng vẽ 1 cơ số loại hoa này nhỉ. Hồi đấy xem triển lãm mình cũng ấn tượng với loạt tranh Undergrowth, đơn giản là vẽ về rừng thôi, đặc tả các loại cây bụi thấp. Vừa xem vừa ... bực mình, vì chả hiểu sao, chỉ toàn chấm với chấm mà sao anh Gogh vẽ ra các bức tranh sống động thế chứ. Cứ là phải nhìn tận mắt mới thấy tức đến thế nào =))

@susu: anh Gogh cũng vẽ đặc tả người nhiều đấy chứ, cũng rất nổi tiếng (nhưng theo định nghĩa của em Cua, mình ko dám mạo muội quy hết về chân rung ;)). Đặc biệt có 1 bức vẽ về bữa tối của 1 gia đình nông dân, lúc đầu chỉ vẽ có 3 người thì phải, sau đó thấy trống trải, không cưn, anh Gogh vẽ thêm hẳn 1 người vào, bố cục ngon, ảnh sống động, nổi tiếng luôn.

PS: Hồi mình vừa đi Aix-en-provence về thì đọc quyền Khát vọng sống, tên anh Vincent được gọi là anh Vanh-xăng, nhưng thực ra thì phải gọi anh í là Fin-sừn cơ :) Anh í hơi điên đấy (NT)

LinhEvil
10-12-2008, 09:31
Anh minh mở ra một topic tao nhã kinh khủng.... =))

nhocdenthui
10-12-2008, 11:12
Đúng rồi, nhờ anhminh mà mình biết hoa Diên Vĩ =))

Thế cuối cùng là ở SG thì mua tranh chép ở đâu hả LE?

Ba Đứa Trẻ
10-12-2008, 12:32
Đúng hơn là Vincent van Gogh nổi tiếng hơn cả với các bức vẽ tranh phong cảnh hơn là chân dung nhưng không có nghĩa là ông không vẽ chân dung ví dụ như Head of a Peasant Woman - 1885 (2 bức), Weaver near an Open Window - 1884, The potato Eaters - 1885... Các tranh vẽ thời kỳ đầu của ông kể cả chân dung và phong cảnh (ông chính thức theo con đường chuyên nghiệp năm 1880 năm ông 27 tuổi) màu sắc thường u tối nhưng về sau tươi sáng hơn như Woman at a Table in the Cafe du Tambourin - 1887, Portrait of Pere Tanguy - 1887, Portrait of Eugene Boch-1888, La Mousme-1888, The Zouave-1888, Portrait of Doctor Felix Rey-1889....Thực ra còn rất nhiều ví dụ khác nữa vì mình có một số tuyển tập tranh của ông :-) và của kha khá các họa sỹ khác ở các trường phái khác nhau :-))) sưu tầm được mỗi khi đi thăm quan một bảo tàng nghệ thuật nào đó.

Đúng như LE nói nếu chỉ là bản ảnh mà không phải là tranh vẽ sẽ không cảm nhận được vẻ đẹp của bức tranh qua sự thay đổi màu sắc trong từng nét bay, độ dầy của các lớp sơn nhưng có lẽ mình là người hơi khó tính vì ít khi nào có cảm tình với những bản chép vô hồn.

Cách làm của bạn bạn Baxu cũng hay cũng là một cách chơi phá cách cho vui.

Toet
11-12-2008, 19:41
Bọn chép tranh vô hồn ở Hn có tụi Lê Huy, nhiều xưởng, lắm thợ chép lắm. Không ưng ý họ làm đi làm lại khi nào ưng thì thôi. Nếu gặp tay chủ Lê Huy thì nói bạn của Toét giới thiệu (nhớ nói tên thật í) thì gạ gẫm nó bán giá hạ hơn cho.

Cửa hàng ở Hàng Trống, Hàng Hành, hàng bẠC.
www.lehuygallery.com

anhminh
19-01-2009, 14:05
cuối tuần vừa rồi, lên thử Hàng Trống ngó tranh. Thấy chúng nó toàn chép từ những mẫu in bé tí, thế thì khó mà đẹp được, ngoài ra màu sắc có vẻ sai nhiều, tươi hơn nhiều tranh thực (dù mình chưa được nhìn tranh thật bao giờ :) ). Và còn phát hiện ra chúng nó dùng cả màu đen để vẽ cây!!!. Kể ra thì cũng định A.Q mua đại: của rẻ mà :), nhưng ... sợ nhỡ khi có bạn bè nào lại biết về tranh V.G họ cười cho :P. Thế là lại tiếp tục công cuộc tìm kiếm :(.

LinhEvil
11-03-2009, 15:59
bạn Anhminh ơi. Vangogh Gallery số 144 Nguyễn Huệ, Ngay cạnh đại lý tổng Vietnam Airlines, kẹp giữa Adidas.

he he chép đẹp lắm. giá cũng đẹp luôn

anhminh
11-03-2009, 16:20
chi tiết?, chi tiết? ... :D

bonbon85
11-03-2009, 17:17
uầy, em tưởng bàn về tranh VG chứ bàn về tranh chép làm gì các bác.
Em có viết một ít về VG - các bác vô coi thử:
http://blog.360.yahoo.com/blog-T4r5zW09frWNoh572mhaU9xx1ZD_uA--?cq=1&p=604#comments

LinhEvil
11-03-2009, 17:21
uầy, em tưởng bàn về tranh VG chứ bàn về tranh chép làm gì các bác.
Em có viết một ít về VG - các bác vô coi thử:
http://blog.360.yahoo.com/blog-T4r5zW09frWNoh572mhaU9xx1ZD_uA--?cq=1&p=604#comments

Vầng bọn em thích Van Gogh lắm nên dở người đi lùng tranh chép ạ, mà khổ lại lùng tranh chép đẹp tí nên vất

Bách Hợp
12-03-2009, 01:07
Các bác thử qua 36 hàng Bè xem họ chép có được không? Nếu thấy được thì đặt vẽ, có 1 anh tên Giang chuyên vẽ tranh của Van Gogh, nhưng không hiểu sao em không thích tranh VG lắm, tại nét bút rất ngắn, sơn dầy làm cho em có cảm giác mọi thứ cứ chắp nối sao sao ý và cảm thấy không mềm mại (nhưng em cũng rất thích bức Hoa Diên Vĩ, thích cái màu sắc) hay tại em toàn đứng gần...hix, em cũng không biết nhiều về hội họa lắm ...

berlinshop
12-03-2009, 04:41
Các bác mê tranh V.G và thích thú trò ghép tranh thì hãy tậu cho mình một bộ 1500 miếng ghép thành bức này:

https://www.ravensburger.de/web/images/produktseiten/shop_packshot_h/16209.jpg
https://www.ravensburger.de/web/images/produktseiten/shop_packshot_h/16209_1.jpg

Chi tiết nữa, xin PM cho bổn tiệm. Cảm ơn.