PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] (Solo backpacker) Vừa chạy vừa thở Pháp - Ý - Croatia - Tây Ban Nha

sushie
25-08-2011, 12:14
Sau khi miệt mài đọc đọc đọc và đọc các topic trên Phượt em dự tính hành trình đi như thế này, rất mong các bác góp ý giúp xem đã hợp lý chưa ah. (bên cạnh là số ngày)

Paris (2, chạy)
Marseille (1, ngắm nghía)
Venice (2, chạy)
Florence (2)
Sienna (1, ngắm nghía)
Rome (3, chạy )
Napoli (2, ngắm nghía)
Pula (1, chạy)
Zagreb (2)
Barcelona (3, chạy)
Valencia (2)
Sevilla (2, ngắm nghía)
Paris (3, ngắm nghía, thở..)

Tổng cộng thời gian cả đi và ở đã là 26 ngày, về nhà em thở tiếp là vừa hết 4 tuần. Thật lòng thì em rất mong muốn đi Scotland nữa :-( Liệu em có nên cố đấm ăn xôi không? Nếu đi được thì em sẽ đổi đi từ Paris qua Anh trước, sau đó đi từ Anh qua Croatia > Ý > Tây ban nha > Pháp.. Em đi vào tháng 4/2012 ạ.

(mà cái Tag bùn cười nhỉ, yêu cầu từ 3 chữ trở lên, không chịu cho tag là "Ý", làm em phải đổi thành Italia hihi)

Rất mong các bác chỉ giúp ah!

danngoc
25-08-2011, 13:44
Em thấy ổn cụ ạ, quá ổn là khác. Giá cụ đi thêm cũng tốc độ thế thì hay quá. Nhưng vé tàu hình như chỉ khuyến mãi dạng 15 ngày thì phải.

sushie
25-08-2011, 13:56
Có nghĩa là sao, vậy nếu chỉ đi Pháp, Ý, TBN, Croatia thì thế là ổn phải không bác Dan Ngoc? còn Scotland thì sao :-( Ý em là có nên cố haykhông ý??? Em nghĩ rồi đằng nào cũng phải đi Scotland một cái nhưng em sợ đi tham quá, ôm đồm...sợ Scotland nó buồn.

sushie
25-08-2011, 13:59
Ý kiến của các bác là vô cùng quan trọng bởi vì Lộ trình mới này sẽ quyết định số ngày sẽ lê lết, em quyết định đổi vé máy bay mà, (tốn thêm 70 đồng tiền ngu nữa đấy hix)

danngoc
25-08-2011, 14:32
Tớ thấy ổn với lộ trình trên kia của bạn. Tớ chỉ sợ chút là bạn phải chuẩn bị kỹ thông tin để enjoy được ở nơi đến, vì lịch đi di chuyển nhanh chóng như vậy, người không quen có thể thấy bội thực kiến trúc, cuộc sống, cảm xúc đến nỗi sau 2 tuần sẽ không thể tiếp thu thêm thông tin gì nữa./

sushie
25-08-2011, 15:00
Tớ cũng sợ thế :-( bên topic kia có vợ chồng bác gì đi năm ngoái, bác ý chụp ảnh đẹp dễ sợ - xem mà cảm giác y như mình ở đấy (thế thì đi làm gì nữa nhỉ!). Như thế tớ cắt Scotland không thương tiếc gì nữa. Trong số các điểm đến liệt kê ở trên, có điểm nào nên gạch đi không? (na ná chỗ khác, hoặc phương tiện di chuyển không thuận lợi..)

Chủ chương của tớ là đi ít thôi nhưng ở lì ra càng lâu càng tốt ngắm nghía, chỉ xác định vài nơi "Phải-đến" còn thì 1 cơ số các ngày là tùy ý, thậm chí cả chiều chỉ ngồi cafe chả làm gì hết. Đi chơi mà.

Bố Khỉ
25-08-2011, 18:56
Cá nhân mình thấy 4 điểm trên đất Ý với thời gian như vậy là ổn. Chí ít bạn cũng là người dũng cảm đến thăm đất cảng Napoli và dành hẳn cho nó 2 ngày.

sushie
25-08-2011, 22:53
Bác Bố Khỉ nói thế thì em phải cám ơn nhiều bác trên Phượt như HungGal, Chitto, Danngoc, TravelBug, Baxu...(có lẽ còn nhiều bác nữa mà em chưa kịp nhớ tên hoặc đọc hết kinh nghiệm của các bác ý). Nhờ các bác em được "khai sáng" rất nhiều, cách đây 1 tuần em còn không biết apply visa thì cần gì (mọi nơi em từng đi đều loanh quanh không visa và có nơi nghiêm ngặt thì lại đi theo visa tập thể nên càng không biết) nữa là đi đâu, làm gì.

Em chỉ có một niềm tin như đinh đóng cột là kiểu gì em cũng đi.

Và em gặp may, vì vào đây em tìm được hầu hết mọi thông tin, lại toàn cái mang tính "quyết định" chứ, update nốt giá vé mới nhất, si nghĩ xem chỗ nào đi ryan, chỗ nào train, chỗ nào bus...và thời gian vào checklist là đi thôi.

Nhờ thông tin hình ảnh quá chi tiết và đầy cảm hứng của các bác em đã finetune những nơi nên đi, bổ sung Terre Cinque để "cân bằng" giữa các công trình kiến trúc, bảo tàng với phong cảnh, phố xá (em tự thấy Bảo tàng và Chợ giời thú vị không thua kém gì nhau ;p). Hơn nữa, như thế khi em sắp ngất vì tranh tượng hoành quá thì sẽ phải tỉnh lại khi hít thở không khí trong lành ở Dolomites chẳng hạn.

Các bác xem giúp em một phát cái lịch dưới đây, mới chỉ ở Ý thôi, có okay chưa ạ? Thread này lan man, hỏi 1 được lại muốn hỏi 2, sau này em sẽ tự xóa đi để tránh rác forum, nhưng giờ các bác cứ chỉ giáo giúp nhé!. Thanks các bác

Venice (3)
San Marco Square & Rialto Bridge & so.
Santa Maria Della Salute
Murano
Dolomites (1)
Florence (2)
Galleria Accademia (^^ Anh David anh đẹp trai quá! Chỉ có nam vương Tiến Đoàn thì giận, bảo là butt anh ý tròn hơn...)
Tuscany (Pisa, San Gimignano & Siena)
Rome (3,5 ngày)
Colosseo (Ngó 1 cái đúng 15 phút thôi)
Vatican Museum
Sistine Chapel & St.Peter (short cut from Sistine..)
Vatican
Capitoline Museum
Terre Cinque (1,5)
Napoli (2)
Alberobello village & Dining (^^)
Castel Nuovo Fortress
Palazzo Reale (Royal Palace)
Castel dell Ovo Santa Lucia (by the gulf)
Galleria Umberto I

Bố Khỉ
26-08-2011, 09:53
Tuyệt quá. Mình thích kiểu gối Dolomites Park giữa 2 điểm của bạn! Chỉ có vấn đề giữa Rome-Cinque Terre-Napoli là chưa thuận lắm về quãng đường. Tùy theo hành trình trước và sau Ý, bạn điều chỉnh lại nhé.

buingocanh20t
28-08-2011, 23:29
Bác Sushie, e cũng đang tính đi Châu Âu 1 tháng, tầm cuối tháng 8 đầu tháng 9, 2012 vì nghe nói lúc đó hết mùa du lịch, mọi thứ có vẻ dễ dàng và hạt dẻ hơn. Mà thời tiết lúc đó sang thu không lạnh mà cũng chả nóng. Nhưng lộ trình của e thì kiểu gì cũng phải qua Séc và Ai len (thăm bạn bè, anh em) và 1 số nước khác nữa mà e chưa nghĩ ra. E thích Thụy Sĩ và Pháp nữa, Áo và Ý cũng sẽ đưa vào tầm ngắm luôn.
Bác tranh thủ tìm hiểu và trải nghiệm, khi về nhớ viết lại 1 bài trên đây nhé. E quan tâm đến topic của bác nhất vì e cũng là dân solo backpacker mà. Hi hi, thanks bác cái đã

sushie
29-08-2011, 00:43
Đang downturn tranh thủ đi chơi bác ạ, bác đi lắm nhỉ, như em thấy em mà không phải trả tiền khách sạn thì đi đâu cứ ở lì 1 chỗ đấy chứ không chạy nhiều đâu. Mấy nước bác nói các anh chị trên này đi nát bét, hình ảnh thông tin chi tiết cực (bác chịu khó đọc hết xong có khi lại muốn đi ngay) :D.

Prof
01-09-2011, 14:10
Chào bạn, mình thấy lịch trình của bạn hơi dầy ( cá nhân mình nhận xét thế nhé), vì thời tiết ở TBN va Italia khá nóng, đi lại rất mệt. Mình vừa thực hiện chuyến đi 15 ngày chỉ có Madrid-Paris-Rome mà đến ngày thứ 14 thì nằm ngủ lèo một giấc ở Pháo đài các Thiên Thần ở Rome vì mệt quá 15 ngày, ngày nào cũng đi...cũng đi bộ...

sushie
05-09-2011, 16:17
:-) Mình cũng thấy sợ sợ, đang ngồi gạch bớt các điểm đi, đếm xem bảo tàng, cung điện lắm qúa thì gạch hết.

hamacon
05-09-2011, 17:12
Bạn đi tháng 4 mà, tháng 4 còn khá lạnh nên sure là đi ngon lành cành đào á. Mình nghĩ dàn xếp thế là ổn rồi đó ( Ơ mà mình thuộc tuýp mau chán nên ở lâu 1 chỗ chùn chân buồn :) )

khanhduy87
22-09-2011, 00:17
Chào bác chủ thơt! Em cũng đang lên lịch trình đi Ý tầm cuối tháng 3, đầu tháng 4/2012 như bác. Chỉ có điều là em đi ngược lại theo chiều Rome- Florence- Venice. Em cũng đang băn khoăn 1 chút về quãng thời gian ở Ý nên cũng muốn tranh thủ topic cùng chủ đề để hỏi ý kiến các bác, chứ sợ lập topic mới làm loãng diễn đàn. E định đi như sau:
- Trưa 28/3: bay từ London sang Rome.
- Chiều 28,ngày 29,30,31: chơi tại Rome. (thế đã đủ chưa ạ?)
- Sáng 1/4 đi Florence, chơi đến chiều rồi đi Venice. (Em cũng muốn đi Pisa,nhưng chưa biết sắp xếp đi như nào cho hợp lý, vì đi tàu đêm thì phải vạ vật ở Pisa lúc 3h sáng)
- Chơi ở Venice trọn vẹn 2 ngày 02,03/4 (thế đã đủ chưa ạ,em đi với ng iu nên muốn ở chỗ nào lãng mạn).
- Đêm 03/4 sẽ lên tàu đi Nice, hành trình dài 12h.
Ko biết đi thế có hợp lý ko ạ? Bác bokhi nhiều kinh nghiệm chỉ giúp em với.
Với cả e cũng đang tìm hiểu vụ làm visa, bác sushie làm thì rủ em làm với, biết đâu lại đi cùng nhau 1 số ngày. Hiện em đang ở Hà Nội, bạn gái học ở Wales (gần Scotland bác định đi đấy) nên dự định sẽ sang Wales rùi 2 đứa sẽ đi. Có j email e nhé: [email protected]

Bố Khỉ
22-09-2011, 22:38
@khanhduy87: Với hành trình của bạn thì nên ghé thăm Pisa sáng sớm 1/4. Nếu bạn chuyển chuyến tàu Rome-Florence sớm hơn, đi vào chiều tối 31/3 (tầm 18h-20h có rất nhiều chuyến) là tốt nhất. Ở lại Florence 1 đêm có thuận lợi là vứt hành lý tạ KS cho nhẹ người và tranh thủ đi Pisa từ sáng hôm sau, trưa về lại đi tiếp Florence và bắt tàu đi Venice luôn.

Vé tàu R chặng Florence-Pisa-Florence khá rẻ, giờ giấc chủ động hơn rất nhiều so với Rome-Pisa.
Đi theo lịch trình của bạn, mình nghĩ 3 ngày thăm Rome là ổn nhưng ngủ 4 đêm liên tục hơi buồn. Đi với bạn gái, Florence là lựa chọn thứ 2, sau Venice đấy!

khanhduy87
23-09-2011, 00:49
Cảm ơn bác bokhi, em sẽ nghe lời khuyên của bác, chuyển sang đi Florence từ tối 31/3, ngủ tại Florence rùi sáng sớm đi Pisa. Theo bác thì sau khi từ Pisa quay về, e nên ở Florence đến tối rùi đi Venice luôn, hay ngủ lại Florence đêm nữa rùi sáng hôm sau đi Venice? Có cần book sẵn vé tàu florence- pisa và florence- venice ko hay đến nơi rùi mua cho chủ động thời gian ạ? Thêm nữa là e chỉ có 2 ngày trọn vẹn ở Venice thì nên thuê ks ở ga Mestre hay ra hẳn San Marco thuê ạ? Nghe lời bác thì e cũng sed chuyển hành trình đi Nice sang ban ngày, vì đi đêm e sợ ko ngủ đc, hôm sau mệt cũng chả chơi đc j. Vẫn lo nhất vụ xin visa tự túc ạ!

Bố Khỉ
24-09-2011, 00:02
@khanhduy87: Đêm thứ 2 ở Florence phụ thuộc vào nhu cầu của 2 bạn là chính. Vé Florence-Pisa và ngược lại mua trực tiếp tại máy hoặc quầy vé đều được, bạn không cần mua trước vì tàu R không có số ghế/chuyến tàu, mua trước sau không khác biệt nhiều. Riêng vé Florence-Venice, nếu bạn đã lên chương trình chính xác và có vé giá "Mini" thì mua sớm sẽ tiết kiệm; trong trường hợp chỉ còn giá vé "Base" thì không nhất thiết phải mua trước. Theo kinh nghiệm của cá nhân mình (độ chính xác chỉ 90%), vé tàu chặng trên cho 2 người, thời điểm đầu tháng 4, lúc nào cũng có sẵn. Cẩn thận thì bạn mua trước khi tàu chạy độ 3h!

Về KS ở Mestre hay San Marco đều được, quan trọng nhất là tìm được KS có chi phí phù hợp. Tuy nhiên, nếu đến Venice chuyến tàu muộn đêm 1/4 thì tránh tìm KS ở sâu trong đảo kẻo đi lại mất thời gian và mệt mỏi. Đi chuyến muộn, chọn KS gần ga Mestre hoặc Santa Lucia càng gần càng tốt.

sushie
24-09-2011, 01:35
Tình hình là chị bạn tớ hồi xưa làm cùng (bạn chứ cũng cỡ 60 tuổi hơn) rủ sang Thụy điển và Ai cập chơi với chị ý :D nên chắc lại điều chỉnh lịch lọt tí, ban đầu xác định là đi 1 mình giờ có vài bạn đi cùng vài ngày vui phết. Hay bạn Khánh duy đi muộn lại tí (vé của chị đặt chiều đi từ ngày 19.4), mà chị ở Sg nên e là cái visa không bàn luận được nhìu nhưng mà thế là bạn này phải xin cả schengen và Uk nhỉ?

Hôm nọ đến Air Asia đổi vé, anh chiên gia làm Visa mặt như quả trứng khẳng định đi Châu Âu em phải có giấy mời! Anh vừa làm cho 1 đoàn toàn tổng giám đốc và CEO mà tất cả đều cần có vé mời và chứng minh tài chính...1 em khác đứng bên cạnh, gầy gò đen nhẻm, tóc nhuộm vàng xơ xác khoác cái áo jeans chống nắng mắt tay cầm ngược cái vé các bạn mới in cho nghe ngóng hốt hoảng. Hmm..đi về, tiện thì hỏi cho vui thôi kiểu gì em cũng có visa anh ạ. ^^

khanhduy87
24-09-2011, 23:40
Hi chị Sushie, tình hình là em ko thể đổi lịch đi đc, vì bạn gái em đc nghỉ lễ từ 26/3 đến 15/4 nên e phải tranh thủ đi trọn trong dịp đấy. Em định đi như vậy nên sẽ phải làm visa cả UK và schengen, em đang lo nhất vụ này, vì chưa đi xuất ngoại bao h. E xin mạn phép post cái lịch trình sau khi cân nhắc gợi ý của các bác lên đây, rùi các bác cho ý kiến thêm giúp em nhé.
31/03/12: 18h khởi hành từ Rome đi Florence. đến Florence tầm 21h.
01/04/12: 07h từ Florence đi Pisa, chơi đến trưa rùi quay lại Florence chơi tiếp cho hết ngày.
Ở Florence e chỉ định đi dạo ngó nghiêng và tập trung mua ít đồ da về làm quà thui, ko hiểu nghệ thuật lắm và cũng vừa ở
Rome nên với em thế là đủ.
02/04/12: 08h30 khởi hành từ Florence đi Venice S.L, đến nơi khoảng 10h30.
03/04/12: chơi ở Venice
04/04/12: đi chơi các đảo. Em chỉ định đi Murano xem thủy tinh và Lido thui, Bruno có vẻ xa quá, sợ ko kịp.
05/04/12: 6h20 khởi hành từ Venice S.L đi Nice.
Các bác thấy lịch trình thế có hợp lý ko ạ?
Em chỉ đang băn khoăn 2 điều:
1. Theo như nhiều bác khuyên là ko cần đặt trước ks ở Venice hay Florence, đến nơi rùi tìm cái nào rẻ mà thuê. Mà em thì đặt tiêu chí rẻ
ngang với tiêu chí an toàn ạ. Vậy e có nên ko cần đặt trc, cứ xuống ga rùi đi tìm ko? Nhất là ở Florence, em xuống ga cũng tầm 9-10h tối, giờ đấy vào mùa đấy trong năm thì ở Florence có còn sáng đèn để thuận tiện tìm ks ko? em chỉ sợ gần ga buổi tối rùi lưu manh trộm cắp thì chết em. Venice cũng vậy ạ, đã vào mùa cao điểm chưa hay vẫn dễ tìm phòng ạ.
2. Em đang tìm ks trong quãng thời gian ở Ý, bao gồm ở Rome (3 đêm), Florence (2 đêm), Venice S.L (3 đêm). Các bác cho em hỏi là nên thuê tầm bao nhiu eur/ phòng/ đêm cho mỗi thành phố trên và ở khu vực nào? Ở Rome có nên ở gần ga Termini ko ạ? em lo về mặt an toàn, gần ga thường nhốn nháo, nhưng tiện đi lại. E đi với ng iu, nên nếu thuê đc phòng riêng thì tốt, ko thì đành ở dorm vậy. em dự kiến ngân sách thuê phòng khoảng 50eur/ đêm, Venice có thể đắt hơn chút ạ.
Chốt lại là: em vẫn lo nhất vụ visa!!!!!!

khanhduy87
24-09-2011, 23:44
Em thấy hình như bác Rome có địa chỉ nhà trọ hay ks giá rẻ ở Rome, cho em xin luôn đc ko ạ? tuy là từ h đến lúc e đi còn rất lâu (nếu có visa, còn ko có thì chả bít bao h luôn), nhưng em vẫn muốn chắc chắn cho yên tâm cày cuốc kiếm xiền

Bố Khỉ
25-09-2011, 19:56
04/04/12: đi chơi các đảo. Em chỉ định đi Murano xem thủy tinh và Lido thui, Bruno có vẻ xa quá, sợ ko kịp.
05/04/12: 6h20 khởi hành từ Venice S.L đi Nice.
Em chỉ đang băn khoăn 2 điều:
1. Vậy e có nên ko cần đặt trc, cứ xuống ga rùi đi tìm ko?
2. Em đang tìm ks trong quãng thời gian ở Ý, bao gồm ở Rome (3 đêm), Florence (2 đêm), Venice S.L (3 đêm). Các bác cho em hỏi là nên thuê tầm bao nhiu eur/ phòng/ đêm cho mỗi thành phố trên và ở khu vực nào? Ở Rome có nên ở gần ga Termini ko ạ? em lo về mặt an toàn, gần ga thường nhốn nháo, nhưng tiện đi lại. E đi với ng iu, nên nếu thuê đc phòng riêng thì tốt, ko thì đành ở dorm vậy. em dự kiến ngân sách thuê phòng khoảng 50eur/ đêm, Venice có thể đắt hơn chút ạ.

- Bạn nên đi thêm Burano đi. Đằng nào cũng mua vé waterbus rồi. Thời gian dành cho Venice của 2 bạn rất ổn, nếu bạn không đi Burano, chỉ sợ không biết làm việc gì nữa. Burano, theo cá nhân mình, xứng đáng hơn Murano.
1. Nên và rất nên đặt phòng trước. Vì với ngân sách bạn đưa ra, tìm một phòng riêng gần ga không hề đơn giản. Giá phòng đôi khu vực xung quanh các ga ở Florence, Rome, Mestre thường từ 50-90, Venice S.L có thể cao hơn. Đặt trước cho chủ động về địa điểm và chi phí bạn ạ.
2. Chỗ ở tại Rome, bạn liên lạc với bạn Rome để tham khảo. Nhớ hỏi rõ phòng trọ có nội qui đặc biệt không? (vd: cấm xxx ;)). Ở Venice, nếu 3 đêm có thể tham khảo camping Alba d'oro (http://www.ecvacanze.it/en/campingvillagealbadoro) tiết kiệm được kha khá. Giá một bungalow nhỏ cho 2 người, 2 giường đơn (nhưng có thể kê sát vào nhau, chắc chắn phết!), WC tắm riêng biệt là 39 Eur. Nhược điểm: hơi ồn do gần đường lên xuống máy bay và các buồng cách nhau một bức vách (có khi lại hay), đi lại hơi lâu (khoảng 35' từ camping đến ga S.L). Ưu điểm: kinh tế, sạch sẽ, air-con 2 chiều, trẻ trung, rất phù hợp với thanh niên ở Venice nhiều hơn 1 đêm, có thể đặt shuttle đi/về mỗi giờ trong ngày). Đối với trường hợp của khanhduy87, mình chỉ ngại một vấn đề khởi hành từ camping ra ga S.L sáng sớm 5/4, bạn cần mail hỏi kỹ xem có dịch vụ vào giờ đó hay không?

Nói chung, đi với người iu, plan không nhất thiết dầy đặc quá, ở phải hơi tươm 1 tí nhể?

khanhduy87
25-09-2011, 21:08
Tình hình là hôm nay em đã book thử ks ở cả Rome, Florence và Venice, đều quanh quanh mức 50 eur/ đêm. Nhưng mà đối chiếu với giá các bác đã đi thì em thấy cái giá em book đc có vẻ hơi rẻ quá, nhất là ở Venice, nên em mạn phép post tiếp lên đây thông tin về các ks, các bác bớt chút thời gian ngó qua hộ em xem có gì phải nghi ngại ko với:
1. Rome:
Hotel Demetra Capitolina
ADDRESS: Via Principe Amedeo 58
CITY: Roma
Hotel EMAIL: [email protected]
TELEPHONE: +39-06-4745428
FAX: +39-06-48903614
1 Basic Double Room Breakfast Excluded Daily total

28/03/2012 55.00 EUR 55.00 EUR
29/03/2012 55.00 EUR 55.00 EUR
30/03/2012 60.00 EUR 60.00 EUR

Total price : 170.00 EUR
2. Florence
Hotel Montreal
ADDRESS: Via Della Scala 43
CITY: Firenze
TELEPHONE: +39-055-2382331
FAX: +39-055-287491
1 Double Room _ Dependance with Private Bathroom Daily total

31/03/2012 50.00 EUR 50.00 EUR
01/04/2012 60.00 EUR 60.00 EUR

Total price : 110.00 EUR
3. Venice
Hotel San Maurizio
ADDRESS: San Marco Calle Zaguri 2624/2625
CITY: Venezia

TELEPHONE: +39-041-5289712
FAX: +39-041-5289712
1 Double Room with Shared Bathroom Daily total

02/04/2012 50.00 EUR 50.00 EUR
03/04/2012 50.00 EUR 50.00 EUR
04/04/2012 50.00 EUR 50.00 EUR

Total price : 150.00 EUR

Cả 3 cái này vị trí đều tương đối thuận tiện, nên em ko biết là có vấn đề j ko, em book trên venere.com ạ.

Bố Khỉ
25-09-2011, 21:54
Thường thì mình không có ý kiến về giá cả KS. Về địa điểm thì đúng như trang venere.com, cả 3 rất thuận tiện để di chuyển. Có chấp nhận tương quan giá cả/chất lượng hay không, bạn nên tham khảo ngay comment của khách từng ở nhé.

kitara
26-09-2011, 14:59
Hình như bạn sushie ở VN? Và trong list mình thấy bạn có ghi là đi Croatia, Croatia rất đẹp, nhưng không biết bạn có biết là Croatia không năm trong schengen không nhưng mình cứ nhắc là bạn muốn đi Croatia thì nhớ xin visa Croatia từ VN trước nhé, không lại book hết vé mà không đi được thì uổng :D.

Croatia miễn visa cho những ai có visa schengen đến Croatia trong khoảng từ tháng 4 đến 31-10-2011 thôi , vì mục đích thu hút du lịch mà :D. Không biết năm sau nó còn cho miễn trong đợt đó không nữa :D

http://www.mvpei.hr/mvp.asp?pcpid=1615

Rome
30-09-2011, 20:33
Em thấy hình như bác Rome có địa chỉ nhà trọ hay ks giá rẻ ở Rome, cho em xin luôn đc ko ạ? tuy là từ h đến lúc e đi còn rất lâu (nếu có visa, còn ko có thì chả bít bao h luôn), nhưng em vẫn muốn chắc chắn cho yên tâm cày cuốc kiếm xiền

Chỗ mình suggest thực ra kô phải nhà trọ, lúc bạn đi kô biết có còn phòng trống kô. Khi nào gần đi bạn liên lạc lại nhé.

sushie
03-10-2011, 00:51
Hình như bạn sushie ở VN? Và trong list mình thấy bạn có ghi là đi Croatia, Croatia rất đẹp, nhưng không biết bạn có biết là Croatia không năm trong schengen không nhưng mình cứ nhắc là bạn muốn đi Croatia thì nhớ xin visa Croatia từ VN trước nhé, không lại book hết vé mà không đi được thì uổng :D.

Croatia miễn visa cho những ai có visa schengen đến Croatia trong khoảng từ tháng 4 đến 31-10-2011 thôi , vì mục đích thu hút du lịch mà :D. Không biết năm sau nó còn cho miễn trong đợt đó không nữa :D

http://www.mvpei.hr/mvp.asp?pcpid=1615

Trời ơi Thật thế à? Hồi tháng trước tớ check danh sách thì thấy có Croatia nên cứ nghĩ là nó thuộc schengen, thế tớ lại phải check kỹ lại hoặc email hỏi nó cho chắc ăn vậy. Cám ơn bạn Kitara nhiều nhé.

Vaniste
02-02-2012, 22:19
Oh My God, đi Croatia và chỉ sang mỗi Pula thì thật không công bằng với vẻ đẹp của nước này. Thế chẳng khác gì một ông Tây về Viêt Nam chỉ thăm mỗi cảng Đà Nẵng rồi đi sang nước khác mà quên rằng còn đó cố đo Huế, Hà Nội, HCM, etc

huyenthu98
09-02-2012, 13:09
Nam nay Croatia vao Schengeng rồi mà đúng không bạn

Vaniste
09-02-2012, 18:47
Mình biết Croatia vào liên minh Châu Âu, nhưng chưa chắc đã ký Hiệp ước Schengen.

huyenmeo09
09-02-2012, 20:14
Hi bạn, tính đến thời điểm này thì Croatia chưa ở trong khối Schengen ban ah.

alceste
20-02-2012, 01:25
Theo đúng cái link nào của Kitara thì năm nay Croatia vẫn miễn visa cho Schengen holder đấy:
(Hi vọng là mình hiểu đúng)

IMPORTANT NOTICE:

Aliens who are holders of:
Schengen residence permits,
Schengen uniform visas (C- two or multiple entries)
long-stay visas (D)
temporarily do not require a visa for entering and stay or transit through the territory of the Republic of Croatia.

Above mentioned Schengen documents must be valid at the moment of leaving the Republic of Croatia.

Facilitated entry of aliens applies from 1 January 2012 until 31 December 2012.

http://www.mvep.hr/mvp.asp?pcpid=1615&dmid=193#pocdrz

huyenmeo09
21-02-2012, 03:38
Ui cảm ơn bạn Alceste nhiều nhé. Vậy là mình có thể đi được Croatia với cái Visa Schengen này rồi, giờ ngồi tiết kiệm thêm tiền để đi thôi hihi