PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Ma-rốc gần xèo à

Toet
05-12-2008, 18:29
Lập topic này để bàn bạc cho chuyến đi Morroco của mấy phượt già muốn sưởi tấm thân ì ạch ở Phi châu vào dịp Giáng sinh. Và sau khi đi về sẽ post lịch trình đầy đủ cũng như kinh nghiệm chia sẻ ở chốn ấy.

Baxu ơi, chị định đi sa mạc là đến đâu? Nếu đến sa mạc Erg Chebbi thì khoảng cách rất xa nếu tính từ Marrakech, đi tốn thời gian lắm. Nhà em định đi theo đường N9, qua đèo Tizi-n-tichka tới thăm Kasbah Telouet & Kasbah Anemitèr. Sau đó đi tiếp đến Ait-Benhaddou (Di sản Thế giới). Nếu thích thì ngủ đêm tại đây, còn không tiếp tục đến Ouarzazate và ngủ đêm tại đây. Hôm sau thăm Kasbah Taourirt và đi dọc đường Route des Kasbahs tới Tineghir. Nhà em thăm loanh quanh đó rồi đi Fès.

Nếu chị có ít thời gian thì hôm bọn em đi Tineghir thì chị quay lại Marrakech.

Ý chị sao?

baxu
05-12-2008, 20:48
Đấy, chị không có nhiều ngày nên chỉ cố lắm thì đến được Ouarzaza thôi. Từ marrakech, ghé nọ kia, đến Ouarazaza là mấy ngày hử Toét?

Chị sang tới nơi ngày 16, vé về ngày 21, còn phải cộng thêm 1 ngày di chuyển từ Ouarzaza quay lại Marrakech nữa, về đc Marrakech ngày 19 thì tốt, mà không thì muộn nhất 20 chị phải có mặt rồi.

Mình là mình cứ căng hết cả người tínhh toán cái vụ thờ-ri-sằm! Hụt thì hẫng lắm, keke

Toet
05-12-2008, 21:02
Thì đấy, 17 mình đi từ Marrakech thăm này nọ trên đường thì tối cũng đến Ouazazate rồi. Ngày 18 thăm loanh quanh, chiều tối chị quay lại Marrakech cũng được gồi.
Phải thực hiện đựoc quả threesome chứ, hị hị, nhất là vụ nhà này chả nói tị tiếng Pháp nào, èn en. Nhà đấy phải đi cùng để trợ giúp đới.

Vì muốn thực hiện với nhau quả này mà nhà em lùi lại 17 mới đi. Nhất định phải đi cùng nhau nhé!

baxu
05-12-2008, 21:08
Vì muốn thực hiện với nhau quả này mà nhà em lùi lại 17 mới đi. Nhất định phải đi cùng nhau nhé!

hé hé, dứt trí :)

nhà này có bao nhiêu tiếng Pháp tuôn bằng hết, nhá, trong lúc mình ấy 3 í =))

vntuyen
05-12-2008, 21:09
Đọc tới đọc lui mà vẫn khó hiểu thật. Toàn địa danh lạ hoắc không biết gì. Hình như Marroc có Casablanca à? Hình như từ BĐN qua MR chỉ có 14km đường biển và đã có đường hầm? Và MR đang nộp đơn vào EU? MR giàu nhất Bắc Phi? Toet sắp đi chắc là biết nhỉ? Ra HN mấy lần mà không gặp Toet, cũng hụt x hẫng tí :)

baxu
05-12-2008, 21:15
theo mình nghe lỏm thì TBN là gần Maroc nhứt, ko phải BDN

Casablanca à, chắc là trót lên phim với vào nhạc nên thành nổi tiếng, dưng các bạn lượt phượt đều bẩu ko có gì đặc trưng, ý là bị âu hóa thì phải.

Toet
05-12-2008, 21:21
Có nhiều cách di chuyển lắm baxu ah. Ngoài xe bus ra thì mình thuê taxi riêng, hoặc là taxi chung với nhóm khác. Có bến taxi cho các nhóm mà. Em sang trước sẽ hỏi thông tin cụ thể và email cho chị.

Chuyện dùng internet ở Marrakech có tiện không nhỉ? Nhà em đã book phòng ở 1 riad là Jnane Mogador gần quảng trường trung tâm gồi, view đẹp cực.

Có được nắm tay và hôn nhau ngoài phố khong nhở, hị hị.

@vntuyen: Casablanca là thành phố lớn nhất Ma-rốc. Ai cho bạn này vào Eu mà vào, đến Thổ còn vật vã mãi chưa xong kia kìa.

vntuyen
05-12-2008, 21:27
Thì lúc mới nghe cũng thấy kì kì, nhưng mà thế giới này thiếu gì cái kì kì. Cũng có mấy nước xin bye bye Châu Á để đi với Âu đấy. Ví dụ như là đội bóng của Tagiskistan chẳng hạn. Vì MR chê Châu Phi nên muốn dựa hơi EU. Với lý do chỉ cách 14 km! Ừ, có thể là TBN, vì BĐN nó hếch lên rồi :)

baxu
05-12-2008, 21:27
internet thoải mái, hehe - ngoài tiệm, nhưng wifi hay không chắc phải tùy riad. Hồi chị đi năm 2005 chưa phổ biến lắm

Hehe, ko đc nắm tay, sờ mó, hôn hít nhá :T.
Các bạn Maroc thì cũng gần châu Âu, nhiều du lịch, ko đến nỗi nghiêm khắc như các bạn đạo hồi khác, nhưng nghe nói nếu vi phạm (chưa tìm hiểu kỹ là những gì), các bạn í có quyền bắt mình giam 6 tháng rồi mới hạ hồi phân giải :LL. Sợ chưa ;)

À, với lại là gái ấy, tuyệt đối không được mon men bước chân vào mosque nhá. Mỗi nơi mỗi khác, chứ các bạn Thổ lại thoải mái. Mình mà thò chân vào, làm ô uế các bạn í, có khi trảm đầu như chơi!

@ có khi lúc về chị làm chuyến xe bus cho máu :D

matador
05-12-2008, 21:37
Bạn baxu nên đi thêm đoạn Street of Kasbahs, thấy bảo threesome ở đấy mới sướng keke

baxu
05-12-2008, 21:44
Bạn baxu nên đi thêm đoạn Street of Kasbahs, thấy bảo threesome ở đấy mới sướng keke

tiếp tục đợi chỉ thị từ mẫu nghi =))

hehe, đùa chứ cái í là cái gì? Thêm cái í có kịp về Marrakech trc ngày 20 ko?

matador
05-12-2008, 21:51
Khu này dài dằng dặc, toàn các nhà kiến trúc kiểu đặc trưng của Ma-rốc, cảnh đẹp. Về trước 20 tốt.

Threesome ở mấy cái nhà này mới gọi là phê lòi ra, đi đi cho các bạn phượt tha hồ GATO, nhể =))

netwalker
05-12-2008, 22:49
Công nhận là kiếm được thời gian đi chơi cực kỳ khó. Mỗi lần đi chơi mình toàn phải tính toán chi li từng ngày, toàn phải cố gắng đi từ chiều thứ Sáu, đi làm về một cái là đi luôn, bay về thì tối chủ nhật, sáng sau lại đi làm ;) rôì kết hợp nghỉ Giáng Sinh hoặc long weekend hoặc ngày nghỉ vào mới được cho một chuyến đi dài dài một chút

hanoivn81
06-12-2008, 09:23
Mình chờ tin các bạn lắm lắm, lịch trình Marocco mình cũng đang lên sơ bộ rồi, nhưng các thông tin ks, bến xe chỗ ăn ở thì mù tịt. Các bạn đi về nhớ report chi tiết lịch trình và các điểm ăn chơi giúp mình nhé. Nhóm mình lên đường vào T4/2009, cũng đã có 3some rồi :p

Toet
10-12-2008, 15:26
Khi nào bọn này đi về sẽ đổi tên topic thành: Morroco gần xèo à, keke.

Còn bây giờ thì cập nhật thông tin đi lại chút chút:
Đã nhận được hộ chiếu có dấu visa 1 tháng của Lãnh sự tại Berlin qua bưu điện, giá tem visa là 20E. Thông thường nhân sự phải gửi thông tin cần thiết và ảnh đến Lãnh sự, họ làm công văn về Bộ ngoại giao ở Ma-rốc, sau vài tuần mới gửi Duyệt công văn sang lại cho Lãnh sự, rồi bộ phận Lãnh sự mới liên lạc với mình để gửi hộ chiếu hoặc mang tới cho lãnh sự để dán tem visa. Tổng cộng hết 6 tuần làm việc. Nhưng thấy bảo visa in máy nhìn xịn lắm.

Nhà em cũng nộp đơn sớm, nhưng ngày đi đã fix rồi, mà 3 tuần sau khi nộp đơn chã thấy Lãnh sự í ới gì mới sốt ruột. Ngày nào cũng gọi điện thoại hỏi, hóa ra chị gái phụ trách thị thực đang nghỉ. Gần đến ngày đi mới tóm được chị gái qua điện thoại, chị gái biết được mình đã mua vé gồi (gửi email booking cho chị gái xem, mà chị í còn không dùng email cơ, phải nhờ bộ phận Thương mại nhận hộ, chịp), liền vội vàng hỏi ý kiến ông Đại sứ cho mình. Và hậu quả là sau 2 ngày thì gửi hộ chiếu kèm dấu visa cho nhà mình.

Thấy bảo phải cẩn thận khi tiếp xúc ở Ma-rốc, không nhận mang hộ đồ đạc của bất kỳ ai, nên mang theo cốc riêng của mình đi, phòng bị bỏ thuốc mê ...

Hình như nước nóng là xa xỉ ở đó thì phải, trong một số khách sạn, nơi lưu trú có giá dành cho tắm nước nóng riêng.

Còn việc dạo chơi trong các khu chợ cũ hình như cũng là một thử thách với các lối đi như labyrinth, loay hoay có khi lạc lâm vào ngõ cụt không ra được. Có nên mang theo cuộn chỉ không nhỉ? Hay là chơi trò rắc lông ngỗng? Mông lung quá, baxu cho ý kiến với.

À, mà em mang túi ngủ đôi thì chị vác chân máy ảnh cho dùng ké với nhá, hihi.

CVN
10-12-2008, 15:31
Còn việc dạo chơi trong các khu chợ cũ hình như cũng là một thử thách với các lối đi như labyrinth, loay hoay có khi lạc lâm vào ngõ cụt không ra được. Có nên mang theo cuộn chỉ không nhỉ? Hay là chơi trò rắc lông ngỗng? Mông lung quá, baxu cho ý kiến với.
Theo kinh nghiệm đi rừng của bọn tớ thì mang theo vài cuộn giấy vệ sinh để đánh dấu đường cực hiệu quả. Ở Ma dốc thì không biết thế nào... :shrug:

baxu
10-12-2008, 15:39

À, mà em mang túi ngủ đôi thì chị vác chân máy ảnh cho dùng ké với nhá, hihi.

Èo, làm gì mà mông lung thế?

Chắc là mấy lời khuyên dành cho Tây ngố thôi, chứ con cháu F1 của đội thiếu niên du kíc Đình Bảng, lại có bố làm địa chất, lạc cũng khó đấy :D
Cụt đến đâu mình trở ra đến đó, mà cũng bé bé ấy mà.

Những cái cần lưu ý đó cũng đúng đấy, nhưng mấy cái trò ma lanh (thuốc mê...) ấy không nhiều, không nhanh bằng Băng Kốc đâu ;) Phi làm sao mà bằng Á chứ. Mà chúng nó cũng kén chọn người hay sao ấy ;)

Chị mang chưn nhá. Lưu ý là nó chỉ cao đến giữa rốn và ngực, khi cần chụp dọc lại phải bê nguyên cả cái chân chọc ngang mặt người bên cạnh :))

Toet
10-12-2008, 15:48
Khổ cái là bạn giai em nhìn giống Nhựt lắm cơ, người ngợm tay chân lằng nhằng dây dợ máy móc, gặp ai cũng cười xòe, chuyên là đối tượng bắt mắt các bạn lừa đảo lắm í. Đi nứoc nào cũng bị sấn vào, đến ngay cả ở Đức nhợn còn bị một thằng gốc Ả xin tiền cơ.

Hôm vừa rồi đã bảo mang sang mấy cái áo pull cờ đỏ sao vàng mặc vào cho mấu gồi, mà lại quên. chịp

Toet
15-12-2008, 04:14
Hi baxu,

Có nhiều tour đi sa mạc lắm. đi 3 ngày cũng ok rồi, nhưng vẫn là chạy nhanh giữa các điểm, và nhiều khi là tuyền trên đường thôi. Tốt nhất là đi 4 ngày thì nhà em vẫn đi cùng với chị về Marrakech, và mới đi được đến Erg Chebbi. Vậy nếu mình đi ngày 17, thì ngày 20 sẽ về đến M. Giá tour rẻ nhất là 1300DH per person.

Đi tour 4 ngày không chị, cho nó máu; keke. Ngày 21 chị bay chuyến mấy giờ? Nếu bay buổi chiều thì vẫn lượn M. được đấy.

Có gì nhắn lại cho em nhé. Mai em lại check PM.

imim
15-12-2008, 10:21
Đề nghị các bạn này 3-some ở Marroco đoàn kết, hữu nghị, thân ái nhá, đừng manh động quá mức. Nhớ là còn kế hoạch xyz nữa đấy nhé =))

baxu
22-12-2008, 23:44
Marrakech - Bản tình ca mùa đông

Đã qua rồi thời tuổi trẻ nông nổi mộng mơ, bỏ lại đằng sau những là anh Bo, anh Hai, những là Hoàng tử đại dương với lị Thiên thần cụt cánh, thần tượng của mình giờ là anh Đo, đệm Ta (phân biệt với Tây), cháu họ xa nhà văn Ma Văn Kháng.

Ở độ tuổi nhạc nhẽo suy tư, thơ văn trầm lắng, anh ấy trở thành thần tượng của nhiều chị em lứa tuổi lưng chừng nhờ biệt tài ấy dai ấy dẻo. Niên khóa 07-08 anh Đo lập kỉ lục thế giới mới với 1 triệu lượt ấy (tương đương với 1 triệu đồng tiền thưởng).

Thật đúng như mình tưởng tượng, anh thật giản dị, đôi mắt dịu hiền, nụ cười thân thiện. Ngắm anh, mình những muốn được biến lại làm trẻ thơ, không khái niệm phân biệt zai gái, để được vô tư làm bé gái nhỏ ngồi gọn trong lòng anh, vuốt chòm râu chưa bạc, ca bài ca "Ai yêu nhi đồng bằng ... "

Lần đầu nghe anh nói tiếng "Em" ngọt ngào, mình run lên vì hạnh phúc, đầu óc váng vất câu nói nổi tiếng của bạn imim: "thôi, chết được rồi đấy!" (sau này sẽ còn có nhiều thần tượng lại khiến mình thốt ra cái ý nghĩ ấy, rồi vẫn sống nhăn thôi)

Ngày có anh - Thành phố của những thiên thần - city of angels ...

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6830

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6805

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6821

... và United Colors of ...

... của hoa để ngửi

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6807

... của hạt để ăn

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6806

... của mũ để đội

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6808

... của thảm để nằm

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6809

baxu
23-12-2008, 00:00
Marrakech - Bản tình ca mùa đông

Chị bảo: "Mua cái này về thờ-ri-sằm" anh nhỉ. Anh gật đầu hiền lành, ba bốn gì cũng được

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6810

Em bắt đầu mơ về ngôi nhà xanh,

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6820

quán cà phê nhỏ

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6831

và những đứa trẻ khi chiều về

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6819

Ngày vui thường ngắn ngủi, anh dắt chị ra đi trong một sớm mùa đông heo lạnh, bỏ lại em một mình hát bài ca hy vọng: "Từng đôi chim bay đi ..."

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6812

baxu
23-12-2008, 00:16
Marrakech - Bản tình ca mùa đông (3)

Ngày không anh, thành phố của những bóng ma

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6813

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6817

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6815

và thầy phù thủy

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6818

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6814

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6825

Em chổng mông nhờ người coi bài đoán số

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6832

Frau_Do
23-12-2008, 11:17
Chị 3xu có những bức ảnh tuyệt quá, làm em lại thích được đi rồi.

imim
23-12-2008, 12:52
Ối dzời, các bạn đã 3-some xong rồi đấy à? Vẫn nguyên hình nguyên khổ, không rách rời chắp vá chứ? ;)

Bạn Xu hình như lại bị hội chứng 30D thì phải, nghĩa là màu sắc ko bằng quả Olympus tự động ấy :LL

Tiếp nào.

baxu
23-12-2008, 16:14
Bạn imim iên tâm, bọn mình thờ-ri-sằm là để tập dượt cho phò-sằm đợt tới (NT), bạn đừng vì lo lắng mà dìm hàng mình chứ.

Mình thấy màu sắc 30D trông có vẻ người nhớn hơn màu Olympus đấy chứ :D

@ welcome em Phờ-Rau :) Em ở đâu rồi, tháng 3 or tháng 4 chị lại quay lại Morroco, dự định quay cái cờ-níp "Nỗi nhớ mùa đông" gửi tặng thần tượng :))

Nam Bự
24-12-2008, 12:33
Chị Imim cứ dìm hàng chị ý, chứ em cũng thấy ảnh chị Xu chụp đẹp đấy chứ:T. Post tiếp ảnh đi chị Xu ơi. Viết dài dài vào cho bà kia bà ý gato

baxu
24-12-2008, 17:30
Hihi, em Bự yên tâm, ai chứ bạn imim đạp vịt thì mình cứ bơ đi thôi, còn 2 xô nước là còn quang hợp :))

Thực ra mình đã đi bác sĩ rồi, bác sĩ bẩu mình phơi nắng quá đà, người ngợm cảnh quan có hơi thắm da đỏ thịt tí ;). Cũng định có nhời nhờ vả thư ký bộ phận PS chỉnh cho vài liều thuốc, dưng cơ mà mùa này mùa lễ hội, mùa làm ăn, mọi người đều đang bận set-up chụp ảnh lịch, bạn imim thông cảm nhá :D

netwalker
24-12-2008, 22:56
Gato với các bạn không chịu được!

Nhà matador tốt số thế, được 3-some ở vừa mơ vừa rốc còn gì bằng =))

Cái ảnh đầu nhìn như ảnh quảng cáo chảo vệ tinh ý nhỉ.

Rất thích cái ảnh thứ 2 từ dưới lên, em baxu thử "cất" cái khung cửa sổ đi thử xem

aivoges
27-12-2008, 06:01
Bạn xu chụp ảnh đẹp lắm. Tớ thì lại thấy ảnh 2 dưới lên nếu mà lấy được hết mấy cái cửa số có lẽ cũng hay đấy.

hanoivn81
27-12-2008, 08:35
Baxu up cho bọn tớ cái hành trình mới, có chi tiết các chỗ ăn chơi, ngủ nghỉ thì càng tốt :d.

Tks bạn lắm lắm :d :d :d

toeooc
27-12-2008, 13:16
Nhà bác baxu có máy ống các thứ đẹp quá, chị Toét nhà em thường đã xinh giờ lên ảnh cứ lung linh như hoa hậu ;))

Gái VN sang bển có gì phải để ý (áo váy ngắn hở thịt da) có gì bác chỉ bảo tận tình cho bọn em nha nha :D

baxu
28-12-2008, 02:36
@ Đấy, được bao nhiêu zai L to ống dài khen, mình cũng lấy lại tinh thần. Có ai như bạn imim, toàn mặc quần rằn đi dọa ma người khác :))

Anh Net & Aivoges: cái ảnh gốc em chụp từ xa (lại gần là bị xua ngay, sợ lắm), có cả cửa sổ, về mới crop lại. Sợ cắt hết cả cửa trông 2 bác zai lại trơ trụi, khắc nghiệt quá nên để lại cho các bác í 1 tí :D

@ các bạn sắp đi: bọn mình đã phân công nhau rồi, mình chỉ được loanh quoanh chuyên mục "tình phượt" thôi, còn lại các thông tin chính thống ăn ngủ nghỉ đi lại nhà Toét đi về sẽ làm cực kỳ chi tiết và đầy đủ.

Teooc: không có gì phải chú ý đặc biệt lắm đâu. Ma rốc đạo hồi nhưng ở miền bắc, gần châu Âu, du lịch nhiều, mọi thứ đều bình thường.

Như nhà Toét í, toàn váy là váy thôi (quyết oánh tan hình ảnh gái phượt chỉ biết quần rằn). Lên đến lạc đà rồi vẫn váy nhá. Đại loại là hình như lạc đà cũng không chịu được sức nóng của Toét nên cái váy cứ mỗi lúc một tốc lên, tốc đến lúc không còn gì để tốc thì thôi. Nghe đâu hình ảnh người con gái VN mặc váy hiên ngang cưỡi lạc đà, trèo đụn cát đã in đậm vào óc zai sa mạc, và tất nhiên được rất nhiều hãng thông tấn nước ngoài quay phim chụp ảnh :)

À, thực ra zai Ma Rốc nổi tiếng là tà lưa đong gái (na ná các bạn Ý, TBN, Thổ...) nên nếu có bị các bạn í nhìn hau háu hoặc làm quen này kia thì cũng không nên lấy làm sung sướng quá mà mất cảnh giác, hoặc lại căng thẳng quá thì mất vui :D

imim
29-12-2008, 22:31
@ Đấy, được bao nhiêu zai L to ống dài khen, mình cũng lấy lại tinh thần. Có ai như bạn imim, toàn mặc quần rằn đi dọa ma người khác :))

Anh Net & Aivoges: cái ảnh gốc em chụp từ xa (lại gần là bị xua ngay, sợ lắm), có cả cửa sổ, về mới crop lại. Sợ cắt hết cả cửa trông 2 bác zai lại trơ trụi, khắc nghiệt quá nên để lại cho các bác í 1 tí :D

@ các bạn sắp đi: bọn mình đã phân công nhau rồi, mình chỉ được loanh quoanh chuyên mục "tình phượt" thôi, còn lại các thông tin chính thống ăn ngủ nghỉ đi lại nhà Toét đi về sẽ làm cực kỳ chi tiết và đầy đủ.

Teooc: không có gì phải chú ý đặc biệt lắm đâu. Ma rốc đạo hồi nhưng ở miền bắc, gần châu Âu, du lịch nhiều, mọi thứ đều bình thường.

Như nhà Toét í, toàn váy là váy thôi (quyết oánh tan hình ảnh gái phượt chỉ biết quần rằn). Lên đến lạc đà rồi vẫn váy nhá. *** loại là hình như lạc đà cũng không chịu được sức nóng của Toét nên cái váy cứ mỗi lúc một tốc lên, tốc đến lúc không còn gì để tốc thì thôi. Nghe đâu hình ảnh người con gái VN mặc váy hiên ngang cưỡi lạc đà, trèo đụn cát đã in đậm vào óc zai sa mạc, và tất nhiên được rất nhiều hãng thông tấn nước ngoài quay phim chụp ảnh :)

À, thực ra zai Ma Rốc nổi tiếng là tà lưa đong gái (na ná các bạn Ý, TBN, Thổ...) nên nếu có bị các bạn í nhìn hau háu hoặc làm quen này kia thì cũng không nên lấy làm sung sướng quá mà mất cảnh giác, hoặc lại căng thẳng quá thì mất vui :D

Thế bi giờ í bạn là dư thế nào? Chả qua các zai L dài chưa đc xem ảnh Olympus của bạn thôi, mình sành mình mới "xây dựng" vậy =))

Này, hay giờ phát động phong trào gái Phượt học tập bạn Toét nhỉ? Kỳ tới tuyết rơi, mình chỉ e thâm nửa mét đùi, long cha nó khớp gối, chứ ko thì mình cũng theo Toét nhỉ? mình chuyển qua mặc áo rằn 3 lỗ cho mới.

Bạn Xu nói về zai Bắc Phi đúng nhờ ;) dưng mà nếu đi có gái ko thôi thì vẫn căng thẳng phết đấy.

Anh Già
29-12-2008, 23:06
Đâu rồi , nhà Toe't về rồi mà ảnh ọt sao chả thấy nhỉ ? Baxu cho lên tiếp đi chứ , cho ảnh mấy anh giai Maroco nữa chứ ảnh mấy em gái che mạng thì em nào cũng giống em nào .=))

Toet
30-12-2008, 07:19
Ma rốc gần xèo à, bay vèo gần bốn tiếng đã mắt nhắm mắt mở ở thành phố được coi là thủ đô du lịch của Vương quốc Bắc Phi này - Marrakech.

Trước khi đi tinh thần cũng có hơi hoang mang tí tí, vì đến một đất nước nói tiếng mà mình không biết, theo loại tôn giáo mà mình không rành. Nhưng đến rồi thì cứ kệ cho gió thổi đi như cát trên sa mạc. Xuống sân bay thì đi đổi tiền phát đã. Sân bay sáng trưng, y như Nội Bài nhà mình thuở mới khánh thành, chưa lỏng chỏng xô chứa nước mưa dột như bây giờ, gần các quầy đổi tiền có ghế nệm màu sắc tươi rói rất chi là đặc trưng dân tộc.

Ra bên ngoài đã thấy 1 hàng taxi mời chào đon đả, nhất quyết nói không với nạn mặc cả, lỉnh kỉnh hành lý trèo lên xe bus cái đã. Èn en về trung tâm, gần xèo à, mà hết 20Dh (tương đương 2EUR) có cáu không cơ chứ.

Quảng trường trung tâm Djemma El Fna tấp nập nhộn nhịp và nhộn nhạo. Công cuộc tìm kiếm các dịch vụ thích hợp cho suốt cuộc đi 2 tuần của chúng tôi bắt đầu.

(Mai kể tiếp và chèn ảnh cụ tỉ sau nhé)

Toet
31-12-2008, 06:56
Lịch trình loanh quanh Ma rốc cũng đã áng áng trước khi đi, nhưng lần này mình khoái nhất là không có mua vé máy bay tàu bò di chuyển trong nội địa trước gì hết, keke. Đi đến đâu tính đến đó, thật là khoái tỉ. Và vì có một số sự kiện xảy ra, nên lịch trình 15 ngày tại Ma rốc của bọn mình như sau (có thay đổi tí tí so với dự định ban đầu):

Ngày 1: Đến Marrakech bằng đường hàng không vào tầm 10h sáng. Buổi chiều thừa sức tung tăng dạo Souk và quảng trường trung tâm. Buổi tối chơi trên quảng trường chính cũng là 1 thú vui không thể thiếu.

Ngày 2: Marrakech. Cả ngày lượn lờ Souk, đi thăm loanh quanh các danh lam thắng cảnh ở thành phố mệnh danh là Pink City.

Ngày 3: Làm 1 tour lên High Atlas, đi về trong ngày. (hôm bọn tớ đi trời mưa tầm tã, chả có vẹo gì, thà ở Marrakech chơi hoặc ra biển sướng hơn).
Nói chung ở lân cận Marrakech có rất nhiều điểm để đi được trong ngày, như ra biển (cách đâu 80km), lên khu trượt tuyết nổi tiếng của Ma-rốc (cách cũng khoảng 90km), tới Ait Benhaddou (Làng Di sản Thế giới) ...

Ngày 4: Lại loanh quanh chơi ở Marrakech, chụp ảnh phố phường, dạo chợ, ăn uống và tán phét với baxu (vừa mới bay tới).

Ngày 5: Đi tour sa mạc. Tối ngủ đêm ở High Atlas, gọi là Todra Gorges, núi đẹp dã man, chả khác gì Grand Canyon của Mẽo, còn núi tuyết trên đường đi thì được gọi là Tibet của Ma-rốc, ặc ặc. Nói chung là đèo hơi bị khiếp, tuyền đi trên độ cao 4000m mà lượn rất ác.

Ngày 6: Đến sa mạc, cưỡi lạc đà vào khu lều ở những đụn cát Merzouga mà ăn tối, hát và oánh trống bập bùng với thổ dân Berber. Ngủ đêm ở lều, may mà mang túi ngủ đi, không phải vì lạnh mà vì chăn nệm của họ rất hôi.
À, trước khi đi ngủ có màn leo lên đồi cát, mẹ ơi, cao vật, nhưng nằm trên đỉnh sand dune mà hái sao thì thật, chết cũng được gồi.

Ngày 7: Lại cưỡi lạc đà về làng, rồi cưỡi xe về lại Marrakech. Bác nào đi Fès tiếp có thể dừng lại ở Erfout bắt xe đi luôn Fès khỏi phải quay lại MRK nữa, vì đừong về rất dài mà lại đèo dốc liên tục.
Ai làm tour 4 ngày đi sa mạc thì lúc đi 1 đường, về đường khác, thì nên quay lại MRK.

Ngày 8: Tạm biệt nhà baxu lên đường đi Fès bằng tàu hỏa. Tàu tốt, tiện nghi, chạy không đúng giờ, khi đến điểm cuối của hành trình thì muộn tổng cộng 50 phút, ặc ặc. Mất đứt cả ngày vật vã trên tàu, bù lại cảnh vật hai bên đường rất đẹp, ngắm thỏa thuê, chưa kể nhìn lén một chị Ả xinh tươi vén tí cho con bú liên tục, èn en.

Ngày 9: Fès
Là kinh đô cũ của Ma rốc, người ngợm ở đó rất kiêu kỳ. Đương kim hoàng hậu là người vùng này, nên nhà nào cũng treo ảnh hai vợ chồng vua cười tươi. Thành phố có Medina thú vị, nhiều hàng phố thủ công, nhưng lắm lừa đảo và đặc biệt là phố cổ bẩn nhỏ hôi thối (vì thuộc da và nhuộm vải nhiều).

Ngày 10: Fès - Meknes
Hai địa danh này cách nhau có mấy chục km, đi tàu hết 45 phút nên buổi sáng tranh thủ đi nốt các điểm tham quan ở Fès, ăn trưa xong mới ra tàu đi Meknes.

Ngày 11: Meknes - Volubilis - Moulay Idris
Một thành phố của La mã đổ nát từ 2000 năm nay và một thành phố là nơi hành hương linh thiêng của người Hồi giáo, rất đáng làm một chuyến day-trip.

Chiều tối về ngắm hoàng hôn ở Meknes, cà phê cà pháo quanh quảng trường chính.

Ngày 12: Meknes - Rabat
Trưa đi Rabat. Thành phố thủ đô rất duyên dáng.

Ngày 13: Rabat

Ngày 14: Rabat - Marrakech
Mua nốt những gì còn ấm ức, rồi buổi tối lo xếp đồ hôm sau mình dzìa quê.

Ngày 15: bay về quê. hết tour

Tạm thế, rồi kể chuyện sau nhé.

Anh Già
31-12-2008, 08:28
Đi được nhiều sướng quá nhỉ , ơ thế Casablanca thì sao hả Toét ơi ?

arvil77
31-12-2008, 10:15
Ghen tị với các bạn quá đi :)

Toet
31-12-2008, 16:08
Casablanca nhà em định dành cho có mấy tiếng chạy ù vào xem cái nhà thờ Hồi giáo lớn nhất thôi (và cũng là nhà thờ Hồi giáo duy nhất ở Ma-rốc cho dân ngoại đạo vào trong), dưng mà hôm đi từ Rabat về qua đó lại là thứ Sáu, ngày nghỉ của họ. Vậy nên thôi, mà hãi bị oánh bom lắm cơ, hị hị. Hôm ở Rabat có gặp nhiều đoàn biểu tình, nhà em cũng hòa vào dòng người hô vang khẩu hiệu gì đó, chả biết, quay phim chụp ảnh ghi lại đầy đủ.
Nhà mình có ai biết tiếng Ả Rập không nhỉ, để hỏi xem họ biểu tình vì lẽ gì, keke.

Ariel
01-01-2009, 15:10
Baxu up cho bọn tớ cái hành trình mới, có chi tiết các chỗ ăn chơi, ngủ nghỉ thì càng tốt :d.

Tks bạn lắm lắm :d :d :d

em ơi! tình hình xin visa đến đâu rồi? vé máy bay các thứ nữa... chi chưa làm đc gì cả, bắt đầu hốt hoảng rồi đây vì... sợ không được đi:shrug:,

Toet
02-01-2009, 20:08
Tớ xin trình bày tiếp một ít thông tin cho các bạn chuẩn bị lên đường đi Ma-rốc.

Tiền tệ: Dirhams, viết tắt là Dh
Tỉ giá 1EUR khoảng 11Dh. Khi đến sân bay nên đổi trước một ít tiền để mua vé xe bus hoặc đi taxi và chi phí tạm. Sau đó lượn lờ xem bank nào có tỉ giá đổi cao thì đổi tiếp, và mỗi lần đổi tiền nên giữ lại hóa đơn để nếu không tiêu hết thì còn đổi lại được.

Xem thông tin và giá vé tàu hỏa ở trang này:
www.oncf.org.ma

Xe bus: có thể đi xe của CTM hoặc Supratours, nhưng có vẻ CTM nhiều xe và chạy nhiều tuyến, giá vé tốt và phục vụ ngon hơn thì phải.

Petite taxi: loại xe nhỏ, chỉ chở được 3 khách, giá cước rẻ.
Grand taxi: xe lớn hơn, thường là Mercedes cũ, chở tối đa 6 khách.
Đi trong thành phố nên đề nghị bật đo meter, chắc chắn là rẻ hơn so với mặc cả cả chặng. Còn khi đi taxi chung, thì thường có giá fix rồi, nhưng cũng cần xem sách guidebook để biết được giá, dân Ma-rốc cũng tuyền báo giá cao hơn cho khách du lịch nước ngoài.

Tour đi sa mạc từ Marrakech, có nhiều hãng làm tour lẻ nhưng rẻ nhất và đông người đi nhất là tour của Sahara Expédition (hoặc là của khách sạn Ali, họ là 1). Nếu mình có đủ nhóm từ 6 người trở lên, nên thuê xe riêng với tài xế nói tiếng Anh, sẽ tránh được chuyện bị đưa vào các cửa hàng thảm hoặc đồ thủ công dọc đường.
Có số phone của 1 anh lái xe 16 chỗ mới, nói được tiếng Pháp - Arabic - Tây ban Nha - Berber - Anh, tên là Mohamed: +212 6866 7429
Email: [email protected]

Đi moto ở Ma-rốc cực khoái, bọn này có gặp một cặp phóng mô tô trên đường mà thèm quá thể. Thuê xe máy giá khoảng 300Dh/ngày cho xe Yamaha 125cc.

Thuê xe ô tô tự lái giá khoảng 600Dh/ngày.

Khách sạn ở Rabat, nên ở Hôtel Le Paix, vừa ở ngay khu phố mới lại rất gần Medina, gần ga (đi bộ chừng 5 phút). Giá phòng khoảng 200Dh/phòng đôi, phòng 3 cũng có.

Khách sạn ở Marrakech, nên ở riad Essaouira giá tốt, phòng đẹp, yên tĩnh, gần quảng trường chính. Nên đặt trước vì riad này thường xuyên full phòng.
Website: www.jnanemogador.com
Email: [email protected]

Ăn uống ở Marrakech:
Nhà hàng Chez Chegrouni ở số 4-6 Djemma El Fna, ngay trên quảng trường chính, nhưng đi quá về phía đối diện với tháp Koutoubia. Thức ăn nóng sốt, ngon, giá tốt. Nếu ngồi ở terrace thì mỗi món đắt hơn 10Dh.

Trên đường Rue de Banni Marine có một loạt nhà hàng địa phương, ngon, rẻ, sạch. Khách sạn Ali có buffet hàng tối giá rẻ.

Ăn trên quảng trường buổi tối cũng được, nhưng chọn mấy hàng đầu mà ăn, số 25, 117 gì gì đó, thức ăn tuơi, đầu bếp hay diễn trò vui.

Vào quán nên chọn Tajine nếu không muón ăn quá nhiều đồ nướng. Nhà tớ cứ chén Tajine Poulet aux vegétarien (legumes) là khỏe re. Sữa chua cũng hệt vị VN.

Trà bạc hà ở Ma-rốc thường đã cho đường sẵn rồi, nhưng họ vẫn mang thêm đường viên cho khách, chú ý không thì thành ra uống nước đường đới.
Có thể gọi trà toàn bạc hà, không có búp trà, thấy bảo uống mát, giải nhiệt.
Cà phê Ma-rốc ngon, pha theo kiểu Pháp. Các quán cà phê khắp nơi, và thường chỉ thấy đàn ông ngồi quán. Nước cam rất tươi, rất ngon.

Hoa quả mua ở các quầy hoặc xe đẩy của dân địa phương rất tươi, rẻ. Có đủ các loại quả nhiệt đới, lựu thì to bằng đầu trẻ con, baxu phát cho mình nửa quả trên tàu mà gặm mãi mới hết, chả có hột hiếc gì cả. Quýt và cam thì tươi phải biết.

Nếu ai sống ở châu Âu thì nên mua gia vị về, ngon rẻ. Có đủ bột gia vị ớt, gừng, nghệ, tỏi, bột ướp đồ nướng, làm tajine, hoa khô, nứoc hoa hồng, nước cam ...

Mua sắm: thảm sặc sỡ, đồ da, vải trải giường ...

Chú ý: Không đi theo lời mời hay chỉ dẫn nào của bất kỳ faux guide nào trên phố, đặc biệt là ở Fes. Phụ nữ không nên mặc váy hoặc quần hở đầu gối. Không có cử chỉ thân mật trên phố, ở nơi công cộng như ôm hôn, vuốt ve. Không cố vào trong các nhà thờ Hồi giáo. Không chụp ảnh quay phim nếu không đựoc phép. Mua sắm phải mặc cả ác liệt, thậm chí trả giá từ 1/10 giá của người bán đưa ra ban đầu và nâng lên đến đúng giá mình muốn mua, và phải giữ vững lập trường. Họ có nài đến mấy cũng lắc đầu.

Ariel
04-01-2009, 15:24
thêm càng nhiều tip càng tốt TOET ạ, bọn mình đang có kế hoạch từ vn lê la sang đấy! cám ơn nhiều!

Toet
04-01-2009, 19:25
Một chiều mùa đông lạnh ngăn ngắt, bầu trời mờ mịt âm u và loang loáng nước, một cô nàng vội vã chạy từ cửa hàng nọ sang cửa hàng kia mua sắm cấp tốc trong khi tiếng chuông điện thoại di động vang lên không ngừng từ túi khoác vai. Như được lắp động cơ vào mông, cô nàng cùng với con em họ nhặt hàng trên giá với tốc độ nhanh như vận tốc ánh sáng, phi ra quầy tính tiền cũng với tốc độ ấy, rồi cô nàng vội vã ôm hôn con em để trở về theo hướng sóng điện thoại di động đang kêu inh ỏi kia.

Tới nhà, vẫn với tốc độ nhanh nhất có thể, cô nàng phi từ phòng nọ sang phòng kia ném cái này cái nọ vào vali dưới ánh nhìn khinh khỉnh và tức tối của một kẻ mà ai cũng biết là ai đấy. Có lần phi nhanh quá nền nhà lại trơn, xém chút nữa thì nàng bị xoạc cua, ặc ặc. Rồi thì hành lý đồ đạc cũng đâu vào đấy, 5h chiều cả hai thong dong kéo vali ra ga tàu. Cũng không quên gì mấy, kiểu như cái bàn là du lịch hay là cuốn sổ ghi chép thôi. Và vẫn băn khoăn hỏi nhau không biết bếp đã tắt hẳn chưa, có ngọn đèn nào còn sáng hay không. chẹp
Sao cuộc đời cứ phải lăn tăn ba chuyện bếp với đèn nhỉ?!

Sân bay Bremen ở xa tuốt thành phố cô nàng đang sống, phải đi tàu đêm mới tới. Sáng sớm tinh sương thì check in lên máy bay. Tụi Ryanair tệ bạc bắt con nhà người ta phải soạn hành lý ký gửi đúng 15kg/1 kiện, không được hơn, kém thì được, hờ hờ. Dân tình cứ đổ ra xếp vào, ra cân thử, lại đổ ra xếp vào, cân thử, cứ gọi là hoa cả mắt. Có anh chàng gốc Ả vừa xếp lại đồ lần thứ n, đắc ý chắc lần này là ok, chưa kịp kéo khóa vali, đã nhao lên đi cân thử, toàn bộ đồ đạc ộc ra sàn nhà. Cả nhà vây quanh giơ tay lên trời lầm rầm, chả biết có phải gọi Thánh mà ai cũng biết là thánh đấy không nữa.

Cửa soi hộ chiếu kỹ kinh dị, một loạt những mẹt khủng bố dán trên vách tường, những dặn dò dành cho khách du lịch phương Tây trong các sách guidebook đã đọc tự động được gợi nhớ. Kể ra thì mình đúng là cháu ngoan Bác Hồ, gan cũng to to đới, nhưng mà cũng hơi rờn rợn. Phen này đến Ma-rốc phải nâng cao tinh thần cảnh giác cao độ tối đa, không bắt chuyện với người lạ, không trả lời khi người ta hỏi thăm, không nhận đổi tiền, không xách hộ hành lý, không ôm hôn ngoài phố, không báng bổ Thánh A, đi chợ phải mặc cả ác liệt, không uống nước của những người bán rong mặc quần áo truyền thống ...

Để xem khi đến nơi thực hiện được bao nhiêu mục tiêu đã vạch ra đấy.

Chỉ biết rằng khi nhìn thấy cảnh núi tuyết huy hoàng dư lày thì ...

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=353&pictureid=7347

Toet
04-01-2009, 20:31
Marrakech thành phố lớn thứ ba của Ma-rốc, là kinh đô một thuở và giờ đây được coi là thủ đô về du lịch của Ma-rốc - nơi cô nàng vội vã kia hạ cánh xuống đầu tiên. Cũng dễ dàng tìm chuyến bay đến Marrakech hơn là các thành phố khác, ngoại trừ Casablanca.

Đường từ sân bay về trung tâm đi qua các khu phố do người Pháp xây dựng cực kỳ rộng rãi, thoáng và sạch sẽ. Cọ và chà là vươn lên cao vút trên nền trời xanh thăm thẳm. Quýt và cam được trồng làm cảnh, xén tỉa gọn ghẽ, xanh um lá và đỏ ối những quả. Ấn tượng đầu tiên là rất nhiều xe mô-pét kiểu ba-***-nhè chạy èn èn trên đường, đàn ông đàn bà mặc áo choàng kiểu người Berber đi lại loang loáng.

Sau một hồi chiến đấu với cò khách sạn và với chính quân ta, cuối cùng người ngợm và hành lý cũng được tập kết ở một khách sạn nằm ở đại lộ chính dẫn đến quảng trường El Fna, cách có 50m. Đợi mấy cô làm phòng một cách tỉ mỉ tới mức sốt ruột, phải phi lên nhà hàng trên terrace ăn trưa. Terrace đẹp lộng lẫy và vắng hoe, hình như đang giờ dân địa phương đi cầu kinh. Loa từ góc nhà vẳng ra một điệu đều đều, giọng hát cũng đều đều. Suốt 2h tiếng chờ thức ăn và ăn trưa trong cái giai điệu đều đều ấy, đến lúc trả tiền không nhịn được nữa, nàng ta tò mò hỏi người phục vụ:
- Bài hát gì thế anh?
Anh chàng kính cẩn đáp:
- Kinh Cô-ran đấy, cô muốn nghe nữa không?

Ặc ặc, thế mà trong bữa ăn lũ ngoại đạo ra sức bình luận, nào là sao lại có bài hát gì chán thế, sao người Ma-rốc lại thích nghe loại nhạc buồn tẻ đến vậy nhỉ, blah blah.
Ngay hôm đầu đã phải tự tát vào miệng vì báng bổ Thánh A rồi.

Gọi thức ăn trong giai điệu cầu kinh buổi trưa

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=353&pictureid=7366

Toet
04-01-2009, 21:11
Nếu như Marrakech là cái đinh về du lịch của Ma-rốc, thì quảng trường El Fna là cái đinh của Marrakech mà bất cứ du khách nào cũng phải mò đến để sờ đinh. Nói như một nhân vật tiếng tăm của diễn đàn thì ngồi ngắm những hoạt động của quảng trường từ trên cao, cứ như đang xem một cuốn phim tư liệu sống động @baxu.

Một góc màu mè của những người bán hoa quả khô, các xe đẩy bán nước cam quýt tươi cứ vàng rộm trong nắng chiều

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=353&pictureid=7369

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=353&pictureid=7352

Phụ nữ xúm xít vẽ henna lên tay, đựoc dụ dỗ nhiều lần nhưng mình quyết không lung lạc

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=353&pictureid=7358

Và kết quả là như vầy

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=353&pictureid=7350

Hát hò, gõ xúc xắc thu hút du khách (thực ra là moi tiền du khách, keke)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=353&pictureid=7353

Có nên mua nước của ông lão không nhỉ?

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=353&pictureid=7351

Nhất định hôm gần về sẽ vào múc một hai em đèn bằng da này, tự nhủ thế khi đang hoa mắt lên vì sắc màu
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=353&pictureid=7360

jinxia
06-01-2009, 21:40
Tới nhà, vẫn với tốc độ nhanh nhất có thể, cô nàng phi từ phòng nọ sang phòng kia ném cái này cái nọ vào vali dưới ánh nhìn khinh khỉnh và tức tối của một kẻ mà ai cũng biết là ai đấy.

Mô tả rất chân thực làm mình ko cần phải tưởng tượng cái khung cảnh í nó cũng hiện rõ mồn một (c)

- Nàng xinh ra hay chàng chụp đẹp lên thế?

- Cái henna vẽ vời đơn giản nhỉ, hay là ẩu. Bọn Ấn vẽ cầu kỳ chi tiết lắm.

- Mãi chưa thấy đến đoạn giai Rốc tán gái Nam gì cả.

baxu
06-01-2009, 21:49
- Nàng xinh ra hay chàng chụp đẹp lên thế?

hihi, Toét mà cũng bị dìm hàng :))

- Cái henna vẽ vời đơn giản nhỉ, hay là ẩu. Bọn Ấn vẽ cầu kỳ chi tiết lắm.

Nhà Jinxia tinh nhỉ. Đúng là ẩu. Sách cũng bảo là cả cái quảng trường thênh thang ấy chỉ có 1-2 "nghệ nhưn" thôi, nhưng lại không nói làm thế nào để biết ai nghệ ai dỏm.

Mà sách còn dặn, nếu thấy các bạn í xông ra, định vẽ vào tay thì phải dứt khoát từ chối vì các bạn dỏm chỉ nguyệch ngoạc vài nét rồi đòi tiền. Nếu thực sự thích thì được khuyên nên đi vài vòng quảng trường, ngắm nghía, nhận định, phân biệt dỏm-nghệ rồi hãy xà vào đâu đó - may ra thì trúng nghệ :D

netwalker
06-01-2009, 22:22
Lúc đầu đọc không hiểu sao nhà Toét lại chê món Henna, hóa ra vì sợ mấy chú Ma vẽ Róc lên người =))

Đúng là dân Ấn vẽ Henna đẹp và mình rất thích "ngắm" .... các cô Ấn lai vẽ Henna trên người ... rất hấp dẫn :), chứ mấy cô Ấn đen, hoặc Sri lanka thì cũng không khoái lắm =))

matador
06-01-2009, 23:21
Bạn baxu cũng tinh gớm :D. Cái bàn tay bị chụp đấy là của một chị Tây cứ bị kéo vào bơm cho vài phát lên tay rồi đòi tiền, hai bên sau đó giằng xé nhau chuyện tiền nong, bên vẽ đòi nhiều mà bên bị vẽ có muốn vẽ đâu, sau bên bị vẽ bảo trả 10 Dh thì bên vẽ không đồng ý, cuối cùng bên bị vẽ xóa bét nhè, nhưng trước khi xóa vẫn cho chụp ảnh. Túm lại ở đâu bên Ma cũng phải ngã giá trước và không nghe theo lời dụ dỗ ngon ngọt của bố con thằng nào cả - ngoài quân ta ra ;)

Birdy
15-01-2009, 05:03
em xin góp vui mấy tấm hình Maroc

Marrakesh - Medina

Quarzazate

Zagora

gái Maroc (hàng Việt Nam giả dạng :LL)

iso9002
22-01-2009, 22:02
Tuyệt vời. Bao giờ mình đi được Maroc nhỉ

Ariel
24-01-2009, 18:35
bọn mình sắp đi vào tháng 4 này, thích thì đi cùng việc gì phải ước ao nhể>>>?

Toet
26-01-2009, 07:19
Đầu xuân năm mới, đi trên chuyến tàu xuyên giao thừa mới khúc khích kể lại chuyện ở sân bay Ma-rốc cho nhau. Vậy là về nhà quyết khai bút đầu xuân, à quên, khai bàn phím, bằng một chuyện nhảm.

Hồi nhập cảnh vào Ma-rốc cũng phải xếp hàng khá lâu mới tới lượt, đến lượt thì hộ chiếu bị soi kỹ lắm í, nhưng rồi cũng vào thôi. Khi xuất cảnh có chuyện vui vãi, tự dưng hôm nay lại nhớ ra trên chuyến tàu xuyên giao thừa, thế là khúc khích mãi. Các bạn Ma-rốc kiểm tra an ninh cực kỳ thủ công, keke. Hành khách nam và nữ xếp thành hai hàng. Các cặp đôi bị chia tách ngỡ ngàng nhìn nhau ở hàng bên kia. Những người mới tới Ma-rốc lần đầu chả hiểu sao lại phải chia làm đôi vậy. Đến gần nhân viên an ninh mới hiểu. Hóa ra họ kiểm tra an ninh đúng là thủ công, hoàn toàn bằng tay. Toét đứng ngay sau một chị ngừoi Bỉ, vòng ngực nói chung quá tiêu chuẩn đi xe máy của Bộ Y Tế VN gấp đến vài lần. trùi ui, chị nhân viên an ninh giơ hai bàn tay ra, chụp vào ngực, rồi pim pim, lại pim pim phát nữa, sau đó vòng qua eo, toe toe, cuối cùng là ấn vào "óe", thân người chị Bỉ nhân cứ rung rung.

Toét hãi phết, lo đến lượt mình có một số thứ méo mất, hí hí. Và nhất định lần sau rời ma-rốc sẽ để kèn vào mấy chỗ ấy ấy, để khi nhân viên lần đến, sẽ có tiếng pim pim và óe! Không hiểu mấy chị kiểm tra có giật bắn mình không nhỉ, thay vì hiện tại hành khách nữ đang chịu cảnh giật mình thon thót!
Ối, cái tay!

jinxia
27-01-2009, 20:55
Thật lòng là em chả hiểu cái chuyện chị Toet kể gì cả.

Em ngu hay là các bạn lịch sự?

vietnam2009
03-03-2009, 10:09

Giờ là tháng 3 rồi. Đi thì phải làm những thủ tục gì vậy bạn? Và đi trong bao lâu để mình biết còn bùng làm.

vietnam2009
03-03-2009, 22:55
Mà các bạn đi từ Hà Nội hay từ đâu vậy?

Phew
04-03-2009, 01:54
Toét hãi phết, lo đến lượt mình có một số thứ méo mất, hí hí. Và nhất định lần sau rời ma-rốc sẽ để kèn vào mấy chỗ ấy ấy, để khi nhân viên lần đến, sẽ có tiếng pim pim và óe! Không hiểu mấy chị kiểm tra có giật bắn mình không nhỉ, thay vì hiện tại hành khách nữ đang chịu cảnh giật mình thon thót!
Ối, cái tay!

Thế cuối cùng có cái gì bị méo không? Không kể nữa chắc là cô nhân viên sợ vào bị bầm dập nên không sờ nữa rồi.:LL

Jack Daniels
05-03-2009, 14:49
Thật lòng là em chả hiểu cái chuyện chị Toet kể gì cả.

Em ngu hay là các bạn lịch sự?

Mình thì hiểu liền. Do jinxia tong tắng quá hay mình đen tối quá :shrug:

Pisces
01-04-2009, 21:45

Mình cũng muốn đi Ma rốc vào cuối tháng 4 này, nhưng hiện mới có 1 mình. Mình ở HN, các bạn bao giờ đi, lịch trình thế nào? Mình join được không?

Toet
25-04-2009, 15:23
Bác Humbolt có PM hỏi Toét vài thông tin cho chuyến đi Ma-rốc sắp tới, Toét trả lời luôn ở đây để tiện cho những người khác cùng tra cứu.

- Bác ở Đức và ở ngay Berlin thì rất tiện xin visa, chứ nhà em phải gửi bưu điện. Nhà em gửi cho họ booking vé máy bay kèm với hộ chiếu và goị điện thoại giục họ issue visa cho kịp ngày đi trên vé. Thế là hôm trước hôm sau họ đã ký ngay mà không gửi về nước họ nữa, tuy cái visa xấu xí và viết tay. Thấy bảo nếu gửi tem visa từ nước họ sang thì đẹp đẽ lắm. Ờ, nhưng mà chỉ cần có cái để nhập cảnh thôi nhở, keke.

- Về trang phục, theo Toét thì càng nóng càng nên che lại. Mình mặc quần áo sáng màu và mỏng thì vừa che nắng, vừa mát da thịt lại vừa đúng phong tục của người địa phương. Phụ nữ không nên mặc áo ở vai, váy nên qua đầu gối. Thật ra thì mặc gì chả được, nhưng mặc thế nào để người ta không nhìn mình khó chịu là được. Với lại nếu muốn thò cổ vào xem trường ĐH Hồi giáo hay thỉnh thoảng chui vào đền, thánh đường của họ thì nên ăn mặc kín đáo.

- Tour đi sa mạc thì rất đáng giá, ngoại từ vụ ngồi lạc đà 1 bướu toét mông đít và phải ghé mấy chỗ bán thảm. Có thời gian thì rất nên đi để cùng nhau hái sao trên trời, hihi.

- Hệ thống đường sắt của Ma_rốc chắc có từ thời Pháp, chạy dọc đất nước có nhõn 1 tuyến đường. Tàu khởi hành chậm hơn dự kiến, đỗ lại các ga cũng lâu, nên đi đến cuối chặng là tổng cộng chậm khoảng 1h30 (đi từ Marrakech đến Fes, ặc ặc). Nên mua vé hạng nhất cho yên tĩnh. Vì toa hạng 2 nhiều trẻ con, đông người cực ồn.
Phong cảnh hai bên đường tàu đẹp lắm, rất thanh bình và trù phú.

Humboldt
26-04-2009, 00:16
Đã thanks Toét rồi nhưng vẫn nói cảm ơn ở đây một lần nữa nhé!

Tour sa mạc rất đáng giá mà lại quên cho cái địa chỉ để book tour ở Marrakech rồi!

Hệ thống đường sắt của Marocco mà có từ thời Pháp thì chắc giống hệ thống ở Vietnam mình nhỉ? Chắc mình sẽ mua vé hạng nhất như Toét khuyên thôi.

Thế hôm qua Toét đi xem trượt băng nghệ thuật có nhìn được rõ cái anh nghệ sĩ người Nga mà Toét vẫn mê không đấy? Anh ấy có được giải nào không? :)

Cuối tuần vui vẻ nhé!

berlinshop
26-04-2009, 00:24
Đã thanks Toét rồi nhưng vẫn nói cảm ơn ở đây một lần nữa nhé!

Tour sa mạc rất đáng giá mà lại quên cho cái địa chỉ để book tour ở Marrakech rồi!

Hệ thống đường sắt của Marocco mà có từ thời Pháp thì chắc giống hệ thống ở Vietnam mình nhỉ? Chắc mình sẽ mua vé hạng nhất như Toét khuyên thôi.

Thế hôm qua Toét đi xem trượt băng nghệ thuật có nhìn được rõ cái anh nghệ sĩ người Nga mà Toét vẫn mê không đấy? Anh ấy có được giải nào không? :)

Cuối tuần vui vẻ nhé!

Em thấy chị Toét đã có một post cung cấp thông tin khách sạn, chỗ book tour ở trang trước rồi. Bác vào đây xem sao:

https://www.phuot.vn/showpost.php?p=81750&postcount=42

Cũng chúc bác cuối tuần vui vẻ! keke

ninjabristol
15-07-2009, 23:43
Ai đi, ai đi, đã đi chưa.. cho đi với!!

P.S. tháng trước tính đi Nga nhưng kiểm tra lại thông tin thấy white night của Nga la từ tháng 5 đến giữa tháng 7 là hết, ko đi kịp nên lại thôi. Đang tìm chỗ khác :)

matador
04-08-2009, 20:24
Đi Ma rốc từ đời tám hoánh rồi mà lười quá chả viết lách gì. Bây giờ mùa hè có tí thời gian lôi lương khô ra gặm vậy.

Đến Marrakech nắng vàng tưng bừng không như ở Đức nhợn mùa đông xám xịt. Trước khi đi chả đặt phòng phiếc gì cả (thực ra cái RIAD bạn baxu cho địa chỉ cũng như những cái khác ưng í nó hết phòng cả nên thôi kệ), xuống sân bay đổi tí tiền bắt xe buýt về đúng trung tâm, xuống ngay cạnh quảng trường Jemaa el Fna. Đi một tí đã có chú cò hỏi mình có thuê phòng hay không? Lếch thếch kéo vali theo nó qua quảng trường nó dẫn vào những ngõ ngách xa tít mù tắp thế là nửa đường bỏ luôn thằng dở hơi đấy quay lại quảng trường, vào một đường tấp nập người qua kẻ lại (quên tên rồi), hàng loạt nhà hàng với lại nhà nghỉ. Đi vài chỗ quyết định vào một cái RIAD nho nhỏ vì giá cả cũng hợp lý. Cái RIAD này láo kinh bắt mình đợi cả tiếng mới có phòng - đến lúc đặt đồ ăn cũng phải đợi gần tiếng nữa, đã thể lại còn phải nghe chúng nó ngâm nga kinh Koran ỉ ôi.

Ăn xong thì đi lượn quảng trường - mùa đông nên không có nhiều trò khủng như mùa hè nhưng cái quảng trường này vẫn là một trong những quảng trường náo động nhất hành tinh. Từ sáng đến đêm nó luôn bày bày ra trước mắt khán thính giả đủ mọi trò từ những trò man rợ, đểu cáng đến những trò ăn dỗ tiền trẻ con, người lớn - nhưng cũng có những trò có tí văn hóa - ít ra những gì diễn ra trên cái quảng trường này cũng được các ông ở UNESCO cho vào di sản phi vật thể mà lại. Nhưng trên hết đây là cái quán rộng nhất hành tinh - đủ hạng người kéo về đây ăn uống, đặc biệt vào buổi tối.

Thích nhất ở đây có lẽ lên một trong những quán cà phê hay quán ăn quanh quảng trường rồi nhìn xuống xem những trò diễn ra ở đây.

Một vài hình ảnh trên quảng trường

Bói toán
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=664&pictureid=16056

Ngồi tán dóc
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=664&pictureid=16067

Trò câu cola hay nước ngọt
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=664&pictureid=16065

Mấy cái trò thổi sáo cho rắn múa may hay mấy ông lang băm có cả một sạp đầy răng (rõ khiếp) mình chả chụp ảnh được vì bị đòi tiền.

Còn đây là cái quán lớn nhất hành tinh, khói bay mịt mù

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=664&pictureid=16053

Dưới quán trông thế này
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=664&pictureid=16063

Hay thế này
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=664&pictureid=16062

baxu
04-08-2009, 21:25
... một trong những quảng trường náo động nhất hành tinh. Từ sáng đến đêm nó luôn bày bày ra trước mắt khán thính giả đủ mọi trò từ những trò man dợ, đểu cáng đến những trò ăn dỗ tiền trẻ con, người lớn - nhưng cũng có những trò có tí văn hóa - ít ra những gì diễn ra trên cái quảng trường này cũng được các ông ở UNESO cho vào di sản phi vật thể mà lại.

Anh ơi, anh phải nói là "man rợ" thì nghe nó mới rợ, chứ nghe anh nói "man dợ", chẳng thấy dợ tí nào :))

baxu
04-08-2009, 22:16
Anh biết không, cái quảng trường ấy, từ bao đời nay vẫn đông vui như thế.

Em nhớ cái lúc chúng mình, những người khách từ phương xa, cùng nhau lẫn vào đám đông chen chúc, lắng nghe giọng kể của những "người kể chuyện" (story tellers), cùng ồ cùng à với những người đàn ông bản xứ xung quanh dù cả em, anh và chị, nào có ai hiểu gì.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6933

Anh hay thắc mắc, không hiểu gái có những chuyện gì mà nói suốt ngày không hết. Nhưng anh cũng chẳng trả lời được câu hỏi của em, không hiểu những người kể chuyện ấy, họ kể chuyện gì, mà sao ngày nào cũng đông thế? Không lẽ họ là cả một kho truyện, kể suốt đời không hết?

Chúng mình không hiểu họ, những người khách nước ngoài, mãi vẫn chỉ là người quan sát. Nhưng anh thấy không, những người đàn ông địa phương ấy, họ hồ hởi tung vào mũ của người kể chuyện những đồng xu nhỏ, để lại sung sướng với mỗi câu chuyện mới bắt đầu.

Anh đi rồi, chị cũng theo anh, mình em lang thang nơi quảng trường náo nhiệt.

Trong khi phụ nữ chổng mông vào em

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6832

... lại có biết bao người đàn ông muốn em vui cùng họ

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6917

Người đàn ông này hát em nghe những bản tình ca, những nốt nhạc mang mùi vị sa mạc

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6931

Có cả tiếng kèn, những điệu kèn ma mị mang hơi thở của rắn

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6928

Em vẫn một lòng chỉ nghĩ đến anh, và chị, giờ này đang tốc váy trèo lên lạc đà, rong ruổi trong cát và nắng.

Dường như thấy rõ điều đó trong mắt em, người đàn ông này những muốn mang em theo anh ta về sa mạc

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6920

Em từ chối, thẫn thờ.

Và rồi, có một người đàn ông, mặc quảng trường náo nhiệt, mặc đám đông hò hét, chẳng làm gì, im lặng ngồi bên người phụ nữ của ông, im lặng bảo em rằng, Cuộc sống thật giản dị!

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=342&pictureid=6930

matador
07-08-2009, 19:52
Hình như bạn Toet với baxu không chỉ hợp chuyện mà còn hợp gu ăn uống lắm nhá (c) Lần gặp đầu tiên như có định mệnh trước í, gặp luôn trong một quán ăn ngay đầu quảng trường El Fna. Baxu lúc trước hẹn gặp sau bữa ăn trưa, nhưng không ngờ lại bị bắt quả tang đi với một zai bản quấn khăn màu gạch (xem ảnh đã Post ở trên của baxu - thế mà nỡ lòng nào từ chối anh ta cùng về sa mạc!?) vào đúng cái quán ruột của zai í mà bọn mình cũng đang ngồi thưởng thức những Tajine với Couscous. Và từ lần đó trở đi gặp nhau lần nào cũng là ăn ăn uống uống - mà đỉnh cao có lẽ là cái khấu đuôi gì í, mình không biết tên - cái này bạn Mì không còn Rì chắc biết rõ =))

Sau đấy là lượn Souq. Giời ạ, sao lắm thứ thế, đủ các loại mặt hàng. Hai gái tung tăng lượn hết cửa hàng này đến cửa hàng kia, mà cuối cùng cũng không chọn được món gì để mua.

Hai bạn trong cửa hàng vải
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=664&pictureid=16070

Cửa hàng dép da - tiếc là chả mua đôi nào
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=664&pictureid=16071

Cửa hàng đèn
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=664&pictureid=16074

Cửa hàng gốm sứ
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=664&pictureid=16075

Tất nhiên không thể thiếu cửa hàng bán thảm
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=664&pictureid=16049

và còn nhiều hơn nữa ...

matador
07-08-2009, 20:10
Các bạn Ma rốc khéo mồm kinh dị, từ chối ngay không thể được thành ra mình cứ trả giá bằng 1/30 ... 1/40 cái giá họ đưa thế là cuối cùng cũng rứt ra được những cuộc kì kèo. Nhưng cũng hay, thuận mua vừa bán chứ không có kiểu đốt vía như ở Việt nam. Nói chung họ cởi mở, thân thiện và rất nhiệt tình. Có lần đi mua thảm mà ngồi nói chuyện mãi với anh bán hàng có thuở đã sống bên Đức, vẫn nói tiếng Đức vanh vách. Nghĩ lại thấy cực thân người ta chạy đôn chạy đáo đưa ra đủ loại sản phẩm, nhưng vì nặng quá chả mua đựơc cái nào. Cũng tại bọn Ryanair khốn nạn chỉ cho có 15 kg hành lý :T

Khi không có khách thì đứng ngồi tán chuyện thế này

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=664&pictureid=16069

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=664&pictureid=16052

Toet
09-11-2009, 02:44
Những đôi mắt đen huyền bí mới khẽ chớp hàng mi óng đã khiến đất trời bung biêng xung quanh. Và những gói hoa hồng khô lủng lẳng treo trên các sạp hương liệu ở khu phố cổ Medina của Marrakech (Ma-roc) có nhãn đề Hoa hồng sa mạc đã dẫn dụ chúng tôi đuổi theo ảo ảnh đẹp đẽ mà lên đường đến sa mạc.

Cả một buổi chiều “đánh võng” đủ kiểu văn phòng bán tour du lịch đi sa mạc, rồi đành tặc lưỡi mua vé hãng rẻ nhất để ghép tour, chỉ vì không chịu nổi nhiệt cho tour riêng 2 người. Trước khi khởi hành, chúng tôi dò hỏi người lái xe kiêm hướng dẫn liệu tour có ghé thăm cánh đồng hoa hồng trên đường đi sa mạc hay không. Anh ta trả lời gọn lỏn, làm gì có hoa hồng mùa này mà ghé. Và có vẻ ngạc nhiên, ý chừng là sao lại ham hố hoa hồng nơi đây, hoa hồng ở đâu mà chẳng thế. Ma-rốc là đất nước xuất khẩu hoa hồng lớn nhất thế giới và chưa kể là nguồn cung cấp tinh dầu chính cho công nghiệp sản xuất nước hoa cao cấp, nhiều người đã ngạc nhiên khi biết điều này.

Ừ thì thôi vậy, không xem được cánh đồng hoa hồng sa mạc thì đuổi theo những “bóng hồng” chủ nhân thực sự của sa mạc vậy. Liệu phụ nữ Berber, Bedouin có bỏ khăn chàng mạng để lộ cả khuôn mặt khi chỉ có mình họ và sa mạc của họ?

https://photos-b.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs068.snc3/13568_170815399684_685409684_2926377_209189_n.jpg

Mohamed lái xe thẳng tiến từ Erfou đến Merzouga (Ma-rốc), nơi sa mạc Sahara nổi tiếng bắt đầu. Con đường từ Erfou đến Merzouga dẫn chúng tôi xuyên qua những cánh đồng sỏi đá bất tận, phía xa là dãy núi Atlas, thấp thoáng ở phía xa hơn nữa là những đỉnh núi phủ đầy tuyết của High Atlas.

Toet
09-11-2009, 02:46
Trên đường đi giữa khu vực cằn cỗi, chỉ thấy lô nhô những đụn đất che hệ thống giếng đào khoan sâu vào lòng đất để lấy nước ngầm, tịnh không một bóng người, một bóng xe hay bóng cây to. Chúng tôi như bồng bềnh trôi cùng chiếc xe van giữa câm lặng và chói chang của nắng sa mạc. Có một chiếc lều lớn ở ven đường, Mohammed cho xe dừng lại. Trong lều chỉ có một chàng Bedouin cười tươi đang ngồi thổi sáo.

Mohammed chỉ cho chúng tôi cây đàn được làm bằng bìa carton đã cũ sờn treo trên vách và dụ khị chàng Bedouin nọ dạo một bản trong khi anh ta vỗ trống. Người này vốn là nhân viên nhà nước chịu trách nhiệm trông coi hệ thống dẫn nước ngầm dưới lòng sa mạc.

https://photos-c.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs048.snc3/13568_170777204684_685409684_2925773_6120310_n.jpg
Abdul và Mohammed

Abdul buông đàn tiễn bọn tôi ra xe, anh giải thích về hệ thống dẫn nước vĩ đại ở Sahara. Những ụ đất mà chúng tôi đã thấy từ trước đây cả hàng chục cây số và còn kéo dài hơn thế nữa là những giếng nước được đào rất sâu, trải dài trên cả con đường chúng tôi đi, chúng được nối với nhau và đưa nước uống đến các ốc đảo gần nhất. Để chứng minh các giếng nước thông với nhau, Abdul đã nhanh như cắt chui xuống giếng ngay chỗ chúng tôi đang đứng và nhoáng cái anh đã đang leo lên từ chiếc giếng bên cạnh khi chúng tôi cũng vừa từ bên kia chạy sang. Sau này còn được biết rằng dưới lòng Sahara chứa nguồn nước ngầm lớn nhất thế giới.

https://tuoitre.com.vn/TIANYON/ImageView.aspx?ThumbnailID=360662

Toet
09-11-2009, 02:50
Xe dừng lại tại điểm tập kết ở Merzouga để khách lấy đồ cần dùng và rửa ráy qua loa trước khi cưỡi lạc đà xuyên sâu vào sa mạc. Mặt trời đã xuống thấp, những đụn cát khổng lồ đã ngả bóng chênh chếch. Không còn nhiều thời gian, chúng tôi được yêu cầu nhanh chóng chọn mang theo những đồ vệ sinh cá nhân và áo quần tối thiểu cho một đêm.

Chúng tôi buộc đồ vào tay cầm của đệm ngồi và trèo lên lưng lũ lạc đà một bướu (dromeda) nằm bỏm bẻm nhai lại. Rồi lần lượt từng con theo hiệu lệnh của hai chàng Toureg dẫn đường Abdou và Hussein đứng lên khiến chúng tôi lúc đầu bị ngật người về phía sau rồi lại bị dúi đầu về phía trước. Đoàn chia làm 2 nhóm xuất phát trước sau một chút, ai nấy đều hồi hộp và phấp phỏng.

https://photos-a.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs048.snc3/13568_170779529684_685409684_2925785_8109673_n.jpg

Trên lưng lạc đà chúng tôi được ngắm cảnh hoàng hôn buông xuống biển cát mênh mông như bất tận. Ánh nắng buổi chiều soi lên những dải cát làm ánh lên một màu vàng cam thật tuyệt vời. Những dunes cát khổng lồ đổ bóng trong trời chiều, cảnh tượng thật mê hồn. Cả đoàn không ai thốt lên lời!

https://photos-g.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs048.snc3/13568_170781444684_685409684_2925835_2027457_n.jpg

Toet
09-11-2009, 02:52
https://photos-a.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs048.snc3/13568_170781024684_685409684_2925834_7266033_n.jpg

Rồi cuối cùng chúng tôi cũng đến lán trại của mình. Hai anh dẫn đường đốt đèn cho chúng tôi cất đồ. Chăn và đệm không được sạch sẽ lắm nhưng có lẽ cũng là chuyện thường tình ở giữa sa mạc cát mênh mông thế này. Chúng tôi nhận lều rồi chui sang lều sinh hoạt chung dành cho tất cả mọi người vừa để tán chuyện và đợi hai bạn dẫn đường nấu ăn. Món ăn nóng sốt Tajine thịt gà ướp chanh được đưa lên sau hơn tiếng đồng hồ sửa soạn và được chúng tôi xơi sạch bong sau một ngày trên ô tô ròng rã cũng như sau gần hai tiếng lắc lư trên lưng lạc đà. Sau khi ăn uống no nê, nhưng không say - vì chúng tôi mang theo có 2 chai rượu vang và 1 chai vodka nhỏ (chúng tôi lịch sự uống lúc các bạn hướng dẫn không có mặt vì họ là người theo đạo Hồi) - là đến màn ca nhạc của hai bạn dẫn đường. Họ thật nhiệt tình và sôi nổi & rất có khiếu làm trò, hướng tất cả mọi người cùng tham gia. Chúng tôi hát những bài hát đặc trưng của từng nước – từ các bài hát của Canada, Tây Ban Nha đến những giai điệu của Hàn quốc và Hongkong và tất nhiên là không thể thiếu bài hát „Việt Nam quê hương tôi“ do chúng tôi „biểu diễn“.

https://tuoitre.com.vn/TIANYON/ImageView.aspx?ThumbnailID=360661

Mọi người ai cũng hưng phấn sau một bữa ăn ngon và một chầu ca nhạc tự diễn sôi nổi, nên khi hai anh bạn người Berber đưa ra ý kiến ra ngoài ngắm sao đêm thì ai cũng háo hức. Từ trong lều ra ngoài sao mà tối đến thế, con mắt đã quen với ánh đèn nên chả khác gì người mù. Hoàn toàn chỉ đi theo tiếng nói chuyện của mọi người cũng như của hai anh hướng dẫn. Chúng thôi cứ theo sát chân hai anh chàng người Berber để rồi cũng leo được lên đến đỉnh của đụn cát cao nhất khu vực xung quanh. Ai cũng thở hổn hển, chỉ trừ hai bạn hướng dẫn, họ đi như trên phố đi bộ vậy. Chúng tôi ai cũng thấm cái cảm giác đi bộ trên cát mệt như thế nào. Có người đã bò bằng tứ chi trong tiếng thở dốc. Lúc này mọi người đều trêu nhau bởi lúc mới tối ai cũng chỉ muốn nhảy xuống đi bộ chứ không muốn ngồi vắt vẻo trên lưng lạc đà nữa vì đau mông ê ẩm. Nhưng món quà cho sự cố gắng của chúng tôi là một bầu trời đầy sao. Cả một tấm thảm sao rực rỡ trên nền trời nhung đen thật là gần với tôi. Tưởng như có thể đứng lên mà với được để hái sao về cài lên tóc người yêu! Tất cả chúng tôi đều nằm dài ra trên cát, giá như đêm không lạnh thì chúng tôi cứ nằm như thế cả đêm để ngắm. Nhưng đêm đã khuya cả đoàn chúng tôi lại theo chân hai bạn hướng dẫn về lán trại, lần đi xuống nhanh và dễ hơn.

Toet
09-11-2009, 02:56
https://photos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs068.snc3/13568_170776709684_685409684_2925768_4404159_n.jpg

Sáng sớm hôm sau khi trước khi ông mặt trời thức giấc hai bạn hướng dẫn đã đánh thức chúng tôi để thưởng thức ban mai. Khăn gói lên đường trên lưng lạc đà chúng tôi lại được chiêm ngưỡng sa mạc vào buổi bình minh rực rỡ. Máy ảnh máy quay phim của chúng tôi lại hoạt động hết công suất. Một đêm trên sa mạc tuy ngắn ngủi nhưng đã để lại trong mỗi người chúng tôi những kỷ niệm khó quên.

https://photos-b.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs068.snc3/13568_170777574684_685409684_2925774_4352573_n.jpg
Abdou, liệu anh có biết mình đã đem nhiều điều diệu kỳ cho bao người?

Và tôi thì quên biến là mình đã từng muốn kiếm tìm một bóng hồng sa mạc. Những dấu vết của chúng tôi rồi bị gió phủi bay không còn trên Sahara nữa. Vậy mà ước vọng thuần khiết từ sa mạc cứ dịu dàng chảy mãi trong dòng xúc cảm của tôi.

https://photos-h.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs068.snc3/13568_170824029684_685409684_2926470_7370759_n.jpg
Những vết dấu của chúng tôi rồi sẽ được gió cuốn đi nhưng không bao giờ phai trong tâm trí

Toet
08-02-2010, 16:12
Hoảng hồn khi đọc sách hướng dẫn về khu phố cổ kiêm chợ Souk cực kỳ lắt léo ở các thành phố lớn của Ma-rốc, tôi đã định chuẩn bị cuộn len đỏ để mang theo hòng đánh dấu đường. Nhưng rồi lại nghĩ, hay là rắc lông ngỗng hiệu quả hơn nhỉ? Tâm sự với baxu, baxu cười phe phé: con cháu Bác Hồ mà lại lo lạc đường à.

Vậy là yên tâm lên đường mà không cần mang cuộn len hay đám lông ngỗng nào cả.

https://photos-g.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs123.snc3/17065_291192819684_685409684_3510419_4835059_n.jpg

Nhưng đã bước vào Medina (phố cổ) của cố đô Fes người ta rất dễ hoảng hốt giữa một ma trận có lúc không có lối ra, có lúc lại quá nhiều lối ra mà không biết ra lối nào đúng. Quay cuồng giữa vô vàn lối đi ngoắt ngoéo, những phố dài hẹp nhà cửa giống hệt nhau, va vào những người đàn ông mặc áo choàng liền mũ nhọn và dài chấm gót hầu như ai cũng có ria mép như nhau, những ông bà già chậm chạp đi ven các hàng hiên và lũ lừa kềnh càng hàng hóa phậm phạch bước. Ban ngày có thể lấy tháp các nhà thờ Hồi giáo để làm định hướng, nhưng ban đêm thì khách lạ hoàn toàn mất phương hướng. Chẳng thế mà vào thế kỷ trước có toán cướp khét tiếng do một thanh niên trẻ tuổi rất liều mạng và táo tợn cầm đầu đã mặc sức hoành hành khu vực này. Hoạt động của hắn và đồng bọn trùm lên Medina. Người nào mang theo tiền bạc, đồ trang sức quý chớ có lui bước vào Souk khi mặt trời đi ngủ và các cửa hiệu đóng cửa im lìm. Ông già Hussein mất một tay vì tai nạn lao động làm hướng dẫn cho chúng tôi thủ thỉ kể khi đi qua khu vực ấy.

https://photos-g.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs123.snc3/17065_291192199684_685409684_3510412_4717646_n.jpg

Ngày nay không còn cướp đêm khét tiếng nữa, nhưng có những tay faux guide hoạt động cả đêm lẫn ngày. Radar của đám guide trá hình này lúc nào cũng dỏng lên dò con mồi béo là khách du lịch bốn phương xuất hiện trong Medina. Dù khách phương Tây hay dân châu Á nếu đi tham quan tự do không có guide của riêng mình, đoàn mình là lập tức có hàng đàn người mời mọc để được làm hướng dẫn viên cho bạn. Hàng toán thanh thiếu niên lảng vảng ở mọi góc phố, gần các khu thuộc da, làm đồ đồng, bán thảm, làm sứ hay bán tranh, chưa kể đám phụ nữ trùm khăn tưởng như đang ngồi sưởi nắng trên các bậc thang nhưng hễ có người ngoại quốc đi tới là bật dậy chạy theo mời. Đặc biệt họ không chìa tay xin tiền trắng trợn, nhưng họ đòi tiền trắng trợn cho những bước chân đi cùng mình mà mình không hề rủ, họ đòi tiền cho những lời hướng dẫn mà mình không muốn nghe, do chính họ tự động đi và tự động nói lải nhải. Còn những người ăn xin thật sự thì thường đứng ở góc ngõ, ở chợ, đứng im bất động cúi gục trước một ống lon hay một cái mũ rách.

Toet
08-02-2010, 16:15
Cũng như ở phố cổ của các thành phố khác ở Ma-rốc, Medina của Fès (Fès el bali ) được chia ra làm nhiều khu, mỗi khu dành cho những ngành buôn bán và nghề thủ công khác nhau. Từng khu như thế đều có ít nhất 5 thành phần không thể thiếu, đó là nhà thờ hoặc một ngôi đền nhỏ để cầu nguyện, một vòi nước rửa chân tay trước khi cầu nguyện, một khu chợ bán thức ăn, và tất nhiên là khu mua bán hoặc các cửa hàng thủ công.

Ở đây mọi thứ vẫn còn mang phong cách từ hàng trăm năm nay. Mặc cho bên ngoài có nhiều biến động với những điện thoại đời mới nhất, với những đường truyền internet nhanh nhất, với những chảo bắt sóng vệ tinh để xem những kênh truyền hình từ khắp nơi trên thế giới nhưng ở phố cổ mọi thứ vẫn diễn ra như nó vẫn diễn ra từ cách đây hàng thế kỷ. Vẫn kiểu thuộc da thủ công mà họ đã làm đời đời kiếp kiếp, khi chúng tôi vào một cửa hàng bán các đồ da mà từ trên tầng ba có thể nhìn toàn bộ khung cảnh các công nhân thuộc da chân không ủng, tay không găng lội xuống những bể hóa chất mầu sắc sặc sỡ và độc hại cho bản thân họ. Thăm thú phố cổ ở Fès bạn sẽ được chiêm ngưỡng nhiều ngành nghề thủ công khác nhau. Ngoài nghề thuộc da nổi tiếng thế giới du khách sẽ bắt gặp những nghệ nhân của các nghề dệt thảm, dệt vải, nhuộm bông, se len, mộc, rèn, đúc, chạm trổ kim loại vv.

https://photos-c.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs123.snc3/17065_291195734684_685409684_3510427_3997405_n.jpg
Bể thuộc da ở một khu tannery

Những người phụ nữ có thể làm việc ở xưởng dệt, xưởng nhuộm, lò nướng bánh nhưng tuyệt nhiên không thấy làm các nghề rèn, mộc và đặc biệt là không đứng bán hàng. Các chủ quầy và người bán hàng đều là nam giới.

Toet
08-02-2010, 16:18
Có mùi da khẳn lên đâu đây, tôi bèn nhìn ra khúc quanh ở con phố đang đứng, một chú lừa đang lặc lè chở những tấm da đang thuộc lọc cọc đi đến. Nếu muốn thăm Tannery (khu thuộc da liên hoàn) thì cứ theo chân lũ lừa chở da thối này, chắc chắn sẽ đến nơi mà không cần phải trả tiền cho bất kì faux guide nào, có điều phải chịu khó bịt mũi một lúc.

https://photos-f.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs143.snc3/17065_291199864684_685409684_3510448_3695234_n.jpg
Đi theo con lừa bốc mùi này sẽ đến được tannery

Những khu thuộc da bốc mùi cực đặc trưng và là một trong những ngành kinh doanh chính trong Medina ở Fès, đều thuộc sở hữu của nhiều gia đình hợp lại. Rất may cho họ là PETA (Hiệp hội chống ngược đãi súc vật) chưa có trụ sở tại đây, nên mỗi ngày hàng nghìn con cừu, sóc, thỏ hoẵng nai dê bê bị lột da chặt đầu và đưa vào các bể xử lý. Mùi da đang thuộc thối kinh khủng, những bể chứa bốc mùi thối khẳn nhưng mùi da trên những sản phẩm hoàn thiện ở các cửa hàng bóng nhoáng thì lại thơm ????g phức đến không tưởng.

https://photos-g.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs123.snc3/17065_291200654684_685409684_3510450_4267745_n.jpg
Chủ yếu là nam giới bán hàng

Phố trong Medina quanh co, hẹp và tối tăm bởi phần lớn đều có mái che. Cũng như phố cổ ở Hà Nội, nhà nào nhà nấy đều là nơi kinh doanh. Cửa hàng cửa hiệu san sát nhau, có những quầy bé tẹo không đủ chỗ cho người bán, anh đứng ngoài đường mà mời chào khách mua hàng. Mùi bánh đang chao trong chảo dầu nóng, mùi ốc sên om trong những cái niêu, mùi tajine thơm lừng khiến bao kẻ thấy đói bụng, mùi vỏ cam vỏ quýt, mùi oliu muối, mùi của hàng trăm gia vị trong sạp đồ khô, mùi của tinh dầu hoa, mùi của thảm mới dệt, của đồ da mềm mại ... tỏa ra từ hàng trăm nghìn cửa hàng cửa hiệu trong lòng Souk. Các hộ kinh doanh xả rác ngay ra hiên nhà, và những trận mưa Bắc Phi nhiều thế kỷ qua đã khiến nền phố tróc lở, những dấu chân người, dấu chân lừa dẫm qua dẫm lại khiến rác đất và gạch mủn trộn lẫn nhau thành một hỗn hợp lép nhép cả khi trời khô ráo và bốc một thứ mùi khó tả. Nhiều lối ngõ vắng người thành nơi chứa rác và đủ thứ không vệ sinh cũng quẩn lên mùi lưu cữu. Nhánh bạc hà còn trong tay tôi từ khi bước ra khỏi khu nhà thuộc da đã dí vào mũi nhiều lần héo quắt lại rồi, nên tôi phải mượn đến đám vỏ quýt tươi bóp nhẹ tiết ra tinh dầu át đi những hỗn hợp mùi không dễ ngửi kia của Medina Fès.

https://photos-b.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs143.snc3/17065_291197819684_685409684_3510434_4766744_n.jpg
Sắc màu phố cổ

Toet
08-02-2010, 16:19
https://photos-f.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs143.snc3/17065_291198814684_685409684_3510436_6541744_n.jpg

Phòng của chúng tôi ở khách sạn chả hiểu sao toilet cũng bị trào ngược mùi, lan tỏa ra cả phòng ngủ. Làm cho suốt thời gian lưu lại Fès tôi có cảm giác bị chui vào một cái lồng thủy tinh trong suốt đầy mùi khó ngửi. Lúc nào cũng lẩn quất trên mũi, bám vào quần áo đầu tóc. Và trong tôi trào lên sự thèm khát chạy khỏi Fès, cho dù có bao nhiêu di sản quý giá của người Ma-rốc, cho dù có bao nhiêu hoạt động đời thường lý thú của dân chúng, cho dù màu xanh của những bức tường các nhà thờ Hồi giáo có biếc đến hút mắt, cho dù men sứ, men đồng và hoa văn thảm dệt tay có lên nước tươi tới đâu, tôi cũng xin chuồn mau.

Vậy mà giờ đây khi đang ngồi trên sofa êm ái nửa nằm nửa ngồi gõ những hồi tưởng này, ham muốn được ngửi lại thứ mùi hỗn hợp của phố cổ Fès tự dưng lại cồn cào quá thể. Nguyên cái mùi tổng hợp từ hàng nghìn thứ mùi ấy đã là một bí ẩn to lớn mà Fès cất giấu trong lòng phố cổ kỳ bí của mình. Ai đây sẽ là người tách được từng phân tử mùi, ai đây sẽ là người bóc được từng thớ cơ của những bức tường, ai đây sẽ là người vén từng lớp che phủ lịch sử nhiều nghìn năm ở những ngõ phố quanh co tối tăm ấy?

baxu
08-02-2010, 19:51
Này, ảnh 3D 4000$ hay xin được mà nuột thế =))

Mình là mình vẫn bấm tks, cũng là để động viên phượt già trở lại, lợi hại hơn cũ (c)

Toet
09-02-2010, 17:56
Cần nói thêm về tannery trong ảnh, đây là tannery lớn nhất, quy mô nhất trong medina Fes. Thông thường đi theo lừa chở da thối hoặc theo faux guide chỉ đến được các tannery nhỏ hơn, không nhìn toàn cảnh một khu phố rộng được. Nên thuê guide từ khách sạn mình ở, họ sẽ đưa đến tannery lớn nhất này. Cảnh tượng nhìn thấy và mùi da thối khiến người ta choáng váng.

Fes nhiều điều thú vị, kể cả mùi khó ngửi kia.

pvnguyen
25-07-2010, 13:16
Bác nào đã đi rồi cho em hỏi :
Từ Việt nam đi Maroc thì đi cách nào rẻ nhất ? Vé máy bay tầm bao nhiêu ah ?
KS & ăn thì có thể tiết kiệm đc chứ vé máy bay thì xem ra đắt quá

pitovi
28-09-2010, 22:30
Bác nghiên cứu bay VN qua Doha (Quatar Airways) rồi từ đó bay đi Casablanca hoặc Marakesh thử, tuyến đó có vẻ rẻ hơn vì Q.A. hay có khuyến mãi, nếu không thì bay từ VN qua châu Âu rồi qua Casa / Marakesh vé sẽ đắt hơn. Option khác là VN-BKK rồi bay tiếp (Châu Âu hoặc Doha)

noi_la_lam
09-06-2011, 18:48
pitovi ơi cho mình hỏi !
Mình muốn đến Casablanca,Marakesh, và cả Fes, các thành phố này có nguy hiểm nếu mình đi 1 mình ko? Mình là con gái!^^

casa08
18-06-2011, 12:20
pitovi ơi cho mình hỏi !
Mình muốn đến Casablanca,Marakesh, và cả Fes, các thành phố này có nguy hiểm nếu mình đi 1 mình ko? Mình là con gái!^^

Mình từng sống hơn 2 năm ở Maroc và 2 lần quay lại đó. Mình rất thích Casa, khí hâu mát mẻ, cuộc sống cũng dễ chịu. Bạn mới đến đó thì nên cẩn thận khi đi vào những chợ nhỏ khu vực bán đồ ăn và hoa quả. Còn nếu mua sắm thì vào chợ cạnh khách sạn Hayatt, nhớ là họ cũng nói thách lắm đấy. Nói chung Casa dễ chịu và rất nhiều khách du lịch. Đi taxi thì cẩn thận nó hay lấy gian tiền, tại nó nhìn thấy người châu Á luôn nghĩ là Trung Quốc.

Marrakech thì nóng khủng khiếp nhưng bọn Maroc thich về đây nghỉ hè. Đẹp và rất nhiều khách du lịch. Đi dạo chơi thì cẩn thận cướp giật chẳng khác bên mình.

Fes thì rất đẹp và người dân cũng thân thiện nhưng ko bằng Marrakech và Casa.

Nếu bạn thích du lịch Maroc thì nên tránh tháng Ramandan. Năm nay là tháng 8. Năm sau sớm hơn 10-15 ngày

Mình thích cuộc sống ở Maroc, cũng từng đi chơi 1 mình nhiều lần. Người dân họ cũng hiền lành thôi. Bạn cứ nói mình là người VN thì dân Maroc ai cũng nể :D:D, họ ghét TQ lắm. Nếu cần thêm thông tin cứ pm cho mình.

noi_la_lam
21-06-2011, 07:15
@casa08: Cảm ơn bạn rất nhiều nhé, mình muốn hỏi thêm cái thành phố mà mình có thể ngủ đêm trên cái đụn cát đó tên là gì và nếu mình đi 1 mình thì nó có nguy hiểm ko hả bạn???Mình đi 1 mình cũng nhiều lần nhưng vì Marốc là Châu Phi với là nước Hồi Giáo nên mình có chút sợ.

choukran
15-07-2011, 05:30
Chào bạn Casa08,
Hì, bạn Casa08 ở Casa 2 năm là năm nào đới? Có ở gần khu Twins Center ko? Có khi lang thang ở phuot lại gặp ng quen cũng k biết chừng, keke.

@ noi_la_lam: tp mà có thể ngủ đêm trên đụn cát mà bạn nói phải chăng là Marrakech, vì đi Marrakech thường thì sẽ ra tận sa mạc. Theo như mình biết thì tours du lịch sa mạc hầu hết sẽ ngủ lại 1 đêm ở đó mà. Bạn noi_la_lam muốn đi Marrakech thì pm mình nhé, m đang ở Rabat. Mình và 1 số người bạn nữa đang ở đây chuẩn bị đi tours sa mạc :P :P :P, tuy nhiên biết đâu bạn đã đi và về nhà an toàn rồi :D

alceste
21-07-2011, 15:41
@ noi_la_lam: Hình như thành phố mà từ đó có thể ngủ đêm trên đụn cát đó là Erg Chigaga đúng không nhỉ? Nếu đúng thì tớ thấy mọi người hay đi từ Fes nhiều hơn.
@choukran: Bạn cũng sống ở châu Phi à?

choukran
23-07-2011, 07:32
@alceste: Ừ, mình sống ở Rabat luôn :P
Ở Ma không có thành phố Egr Chigaga đâu alceste ơi :D, chỉ có Errichidia thôi hị hị

taams
22-12-2011, 16:07
Ở Maroc không có thành phố Egr Chigaga mà là cái sa mạc Chigaga gì đó , mà cùng với Erg Chebbi, 2 sa mạc sahara lớn nhất ở Maroc thì phải, ở đấy có một đụn cát lớn nhất ở Mezouga. Nó cách Marrakech chắc đi mất một ngày đường.

Thế bạn noi_la_lam đã đi Maroc một mình về chưa? Cảm giác thế nào? Tớ từng đi giờ này năm ngoái, cũng đi một mình, chẳng sao cả, vẫn mang được xác trở về. Giờ mới đọc topic bạn hỏi. hihi :D

taams
07-02-2012, 12:27
Marốc là một cái cây mà bộ rễ của nó ăn sâu vào châu Phi còn nó thở bởi những chiếc lá nằm ở châu Âu. Vua Hassan II đã dùng phép ẩn dụ này để miêu tả một đất nước chứa đầy những truyền thống nhưng lại bị kìm hãm giày vò bởi ham muốn về hiện đại. Hai khuynh hướng nay đà tao nên tính phức tạp phong phú của đất nước xa mặt trời lặn. (Hachette)

Mình xin phép kể một chút về hành trình của mình

Đây là hành trình trên bản đồ trong 8 ngày:
https://lh3.googleusercontent.com/-6l1bcOh5sws/TW32dhpl4pI/AAAAAAAALww/_bnQSgAOX64/s503/2011-02-18_171218.jpg

1-Ngày đầu tiên đặt chân tới Marrakech:

Bước chân xuống sân bay, cảm giác bình thường lắm, khi bước vào sân bay thì bị mơ màng bởi kiến trúc khá là hiện đại, và đến khi bước ra ngoài thì nó là một thế giới khác hẳn. Khác hẳn với trời Âu, và có gì hao hao với nhà mình. :D
https://lh6.googleusercontent.com/-_X9xZFIbQnQ/TW3zRhb7woI/AAAAAAAAO_4/KC1BuZv5bq0/w201-h152-k/DSCN0116.JPG
Ga Marrakech

Vì mình tới vào buổi tối, nhiều bỡ ngỡ không quen, vì không biết thực hư nơi này thế nào, và nhất là vì đi một mình, nên mình chọn cách đăng kí hostel cử taxi ra đón.
Trong bức tranh tối sáng của đường phố, cảm giác lúc đó gần gũi như đi ở khu phía sau ga Trần Quý Cáp ấy, ngồi trong taxi mà mình cứ lải nhải hỏi đi hỏi lại người lái taxi cái câu, ở đây du lịch một mình an toàn không. Và câu trả lời là có, rất an toàn với khách du lịch.
Hostel mình ở nằm trong khu chợ, gần với quảng trường lớn. Taxi đi trong phố nhỏ, người đi bộ, kẻ bán hàng ở xung quanh xe, cảm giác rất kiểu đi ở VN nhé :D…
https://lh3.googleusercontent.com/-uJ1AMjZEQK8/TW3zSRJ7kvI/AAAAAAAALso/5g48syTDItU/s640/DSCN0125.JPG
Hostel mình ở rất phong cách, còn chủ hostel thì hiếu khách, mình được mời lên gác thượng uống trà. Trà bạc hà , một đặc sản của Maroc, và hút Shisha. Khi lến trên đó, mình gặp rất nhiều bạn đến từ nhiều quốc gia,đi theo nhóm có, đi một mình cũng có và lúc đó thì mình hiểu rằng, mình không một mình.
https://lh3.googleusercontent.com/-CojuM_DXtqE/TW3zYr6YycI/AAAAAAAALsw/L8yYkuPBx7w/s640/DSCN0135.JPG

2- Ngày thứ 2, lang thang Marrakech
Marrakech là thủ đô cũ của Maroc, có khu chợ, khu quảng trường nổi tiếng sầm uất. Hôm nay mình sẽ thăm quan Marrakech cùng một bạn đến từ Costa rica cũng đi một mình.
Hôm đấy, bắt đầu buổi sáng bằng tiếng còi rú rít lúc sáng sớm 5h, nghe như còi báo động…đấy là giờ cầu nguyện. Trong một ngày, hình như có đến 5 lần như vậy. Bắt đầu cảm nhận về những giấc ngủ không bình yên khi xa "nhà".
Bữa ăn sáng có thể gọi là tử tế, từ từ nhất trong cả hành trình. Có:Chè bạc hà, bánh mì Maroc, bơ, mật ong. HÌnh như muốn xin thêm cũng được
https://lh4.googleusercontent.com/-MlEJJ0n-oNo/TW3zbzVwvcI/AAAAAAAALtA/9oo_Uge1keI/s640/DSC_7944.JPG

Buối sáng hôm đấy, đi thăm được 2,3 chỗ, rồi lạc đường, gặp tai nạn trên đường. Thật vô cùng phấn khích khi vào trong những công trình, mang phong cách kiến trúc Hồi giáo.

taams
07-02-2012, 12:57
https://lh5.googleusercontent.com/-90OWS3foQr8/TW3zud8NOwI/AAAAAAAALtc/58uYtVCq2w4/s640/DSC_8000.JPG
Tổ chim khắp nơi

https://lh4.googleusercontent.com/-WPaFd7tRCvo/TW3z39rOoAI/AAAAAAAALt8/H8B1uSgD-AA/s640/DSC_8093.JPG
Thảm

https://lh4.googleusercontent.com/-xWPqVLWGRAg/TW30FCGx2LI/AAAAAAAALus/Lqi4SL4Z6Is/s576/DSC_8192.JPG
Cung điện Bahia

https://lh5.googleusercontent.com/-Lpfim2k0p0M/TW31IUR0ELI/AAAAAAAALvo/RAIGYohZ0O4/s640/DSC_8353.JPG
Chụp từ trên cung điện El-Badi

Buổi chiều về khách sạn sạc pin, rồi 2 đứa đi ra khu Souk- tạm gọi là chợ trời kiểu Hồi giáo, trời tối 2 đứa đều cảm thấy không an toàn, nên khi lạc vào cái khu toàn thảm, lạc đường , chả có tâm trạng gì mà chụp ảnh với cả ngăm nghía, rồi trời lạnh, mưa nữa, muốn về hostel sớm, Hehe. Công nhận, souk giống ma trận. Đi theo cảm tonhs thế nào lại về được cái ngã ba rẽ vào phố có hostel của mình.
Một số hình ảnh gặp trên đường đi:
https://lh4.googleusercontent.com/-6auRrDDlaIQ/TW31U1WNxOI/AAAAAAAALv4/a1TJhC-N9wA/s640/DSC_8382.JPG

https://lh6.googleusercontent.com/-Saz61Gzmsrk/TW31shsDK8I/AAAAAAAALwc/M0EnoeyhMEw/s640/DSC_8439.JPG

Nhìn chung là vé tham quan cũng rẻ, giá vẻ phổ cập, công trình nào cũng thế, chỉ có mấy chục Dhr, nhiều nhất là 40 thôi - theo trí nhớ ngắn hạn của mình.Còn ăn uống theo mình cũng là rẻ. Các bạn nên thưởng thức cái món nó nấu trong niêu đất Tajine, có giá tầm 30dh, tức là khoảng 3eu vào thời điểm cuối năm 2010.
Mình ở hostel 9eu 1 đêm. Đi lại trong thành phố thì toàn đi bộ và lén lút xem bản đồ vì sợ những mối đe dọa đường phố. Trong chợ cũng có những cảnh mời mọc mua bán rất nhiệt tình,nói thách, hay mình mà chụp ảnh sẽ phải trả người ta tiền.
Hostel mình ở: https://lh6.googleusercontent.com/-A1lVpejux4c/TW31rDgXGrI/AAAAAAAALwU/Ltara8qPq9I/s576/DSC_8414.JPG

Sáng hôm sau, mình đã bỏ ra 85eu, để đi Mezouga, 3 ngày, 2 đêm theo tour mua tại hostel, cho an toàn, hơn là tự mò mẫm. Mình ngồi nói chuyện với 1 thằng người Pháp, đang làm Tiến sĩ rồi mà vẫn đi chơi, nó sẽ đi leo núi, ở mấy vùng núi Atlas, trong khi nó cũng chẳng biết rõ lám, và nó bảo: đi bao giờ chán thì về, ước gì mình được như anh ý. ><

Còn tiếp...

taams
27-02-2012, 16:02
3. Những ngày Sahara
Ngày xưa nghĩ Sahara là một cái gì đó thật xa xôi , chỉ xuất hiện trong sách địa lí và những câu chuyện cổ tích về sa mạc. Thế nên trên đường đi Mezouga- một phần của sa mạc Sahara, mọi thứ đều như mơ.

Thời tiết ở Marakech thì mưa, nhưng sau khi đi xa độ 1 tiếng đồng hồ thì là nắng, là đỉnh núi tuyết trắng xa xa.
https://lh4.googleusercontent.com/-DqTVP7JBroQ/TW3-MyoYGYI/AAAAAAAALxU/adcV8HTMjUc/s640/DSC_8464.JPG

https://lh4.googleusercontent.com/-n-_yKiktXKU/TW3_tQtAx7I/AAAAAAAALx0/aEyeThWSsUM/s640/DSC_8592.JPG

https://lh4.googleusercontent.com/-yXe09ePn3AM/TW8qbLiCAGI/AAAAAAAALys/lSDtv0CSP1Y/s640/DSC_8660.JPG

Hành trình đi Mezouga cũng không một mình vi còn có 7 người khác. Họ mua tour với giá rẻ hơn vì họ mua ngoài đường, chứ không ngồi một chỗ mà chọn như mình.

Đối với mình, có 2 niềm mong mỏi trong hành trình này là tới Ait Benhaddou và thứ hai là Erg Chebbi.

https://lh3.googleusercontent.com/-J50rcSTqDT8/TW8qrTcvhzI/AAAAAAAALzg/91hq0PAqBNE/s640/DSC_8751.JPG
Ksar Ait Benhaddou - Một ngôi làng Berbere nổi tiếng- ( ksar còn có nghĩa là lâu đài) - Berbere là để chỉ một tộc dân sống ở Bắc Phi và về phía tây của sông Nile

https://lh3.googleusercontent.com/-yfawIRLHTo8/TW8q1BoTenI/AAAAAAAAL0A/ZxWa6gmI0jk/s640/DSC_8791.JPG
Nhà phía trong khu làng để kinh doanh du lịch.

https://lh5.googleusercontent.com/-DVjJ7tRC918/TW8rAFb7yFI/AAAAAAAAL0k/AVD31LRGvCM/s640/DSC_8823.JPG
Quanh làng có dòng sông uốn lượn... mê mẩn

taams
27-02-2012, 16:14
Ngủ ở Auberge le vieux château ở Dades. Ăn tối, xem ca nhạc và hút shisha. Sáng hôm sau lên đường đi tiếp tới Erg Chebi, trên đường có rẽ qua khu ở của những người du mục, và vách đá Gorge du Todra.
https://lh4.googleusercontent.com/-Mn2UoY-0pbo/TW84XKcSDSI/AAAAAAAAL1w/blomepMqJhY/s640/DSC_9084.JPG

Cảnh đẹp thế này, cứ tưởng tượng mà được đi xe máy thì phát điên lên mất. Ngồi trong ô tô nhìn ra mà đã thấy thích chí vô cùng,cái buồn là đi một mình, chả biết chia sẻ cùng ai.

Khu ở của người du mục:
https://lh5.googleusercontent.com/-A1Y-YzZGDhY/TW84iiN1LkI/AAAAAAAAL2k/iLW-sfRAPSw/s640/DSC_9153.JPG

Hẻm núi Todra- một trong mười hẻm núi đẹp nhất thế giới **:
https://lh4.googleusercontent.com/-j_8f9PFWfxU/TW842crD1gI/AAAAAAAAL34/BHkErhFr4ZQ/s640/DSC_9304.JPG

Sau đó là những cảm giác khấp khởi vô cùng khi đi giữa sa mạc khi gần tới Mezouga…. rồi chuyển từ ô tô sang lạc đà. Đoàn 9 người, chó và lạc đà đi tới chỗ dựng trại.
https://lh3.googleusercontent.com/-1aExoRagOVc/TW85Gij7NlI/AAAAAAAAL4s/LjCXBf5Q59A/s640/DSC_9391.JPG
https://lh5.googleusercontent.com/-0OyhOWTUzCQ/TW85O7Zy2kI/AAAAAAAAL5U/emtyvnajB2g/s640/DSC_9425.JPG

Sau một hành trình 1 tiếng, sau khi ăn uống không được no cho lắm, ca hát salamalikoum, alikoum salam... Rồi cả đoàn bò lên đỉnh cát cao nhất, chết mệt. Nhưng lết được lên tới đỉnh quả không bõ công :D .Thế là có 1Noel trên đỉnh đụn cát Mẹ cao nhất-ở đâu đó bạn bè, gia đình chả ai biết, chỉ có mình, gió và cát. Ngồi trên đó, nhìn xuống làng mạc phía dưới xa chỉ còn là những ánh đèn và khi quay lại phía sau, trăng đang dần hiện ra, thật gần, thật to khủng khiếp, như kiểu mặt trời mọc trên sa mạc…muốn nhảy choi choi cũng không dám vì sợ ngã, sợ cát vào cả máy ảnh .
Ôi, chỉ biết dùng 3 từ đêm huyền bí ! Rất tiếc máy ảnh của mình không thể lưu lại đc hết vẻ đẹp của giây phút này.
https://lh6.googleusercontent.com/-qQhWVi_XMjA/TW85jwqzu5I/AAAAAAAAL7Y/hfM1nfN5aYo/s640/DSC_9664.JPG

Còn tiếp..

longpham
04-03-2012, 09:19
Bạn taams cho mình hỏi 1 chút được không :) Mình thấy bạn book tour đi Merzouga từ hostel 3 ngày 2 đêm mà chỉ mất 85 đồng? bạn đặt vào thời điểm lâu chưa? Vì mình thấy các tour đi Merzouga 3 ngày 2 đêm thì nếu đặt tour 1-2 người thì thường phải tầm 200 đồng, không biết bạn làm thế nào mà book đc tour rẻ thế ^^nếu có kinh nghiệm book tour gì thì xin chia sẻ nhé :) Cảm ơn bạn

taams
04-03-2012, 14:36
Đợt đó tớ đặt ngay ở chỗ tớ ở (Auberge Riad Douzi, 5 Derb Boulmlouj, Quartier Ben Salah, Marrakech, Morocco). Đặt chiều hôm trước, sáng hôm sau đi luôn. Họ có hẳn 1 quyển các kiểu cho chọn lựa. Tớ đi cuối năm 2010.
Nó giống như tour, mà nó ghép những nhóm nhỏ lẻ vào ý,kiểu ghép đoàn. Chứ không di riêng nên tớ nghĩ rẻ hơn. Lúc lên xe thì mới biết mình vẫn bị đắt hơn độ chục Eu, vì có mấy bạn Hàn Quốc kể là đi lượn ngoài đường thấy người ta có biển hiệu, chào mời, rồi mặc cả nữa.
Bạn thử liên lạc với Hostel này để hỏi xem, họ có cả fb. Hoặc bạn có thể tìm trên web.

Papillonk47
17-03-2012, 04:42
Chào các bác, em đang định đi Ma rốc chơi độ 10 ngày vào khoảng cuối tháng 5 đầu tháng 6 năm nay mà chưa biết bắt đầu như thế nào. Các bác có thể hướng dẫn em mấy việc như xin Visa, nên đi theo hành trình nào, book tour của bọn nào được không, em lơ ngơ lắm nên chắc là mua trọn gói local tour luôn cho lành . Em vừa muốn đi các thành phố như Cacablanca, Marrakech, Fes, vừa muốn ở sa mạc, thăm ốc đảo 1,2 ngày liệu có được không ?

taams
17-03-2012, 12:02
Bạn nên đến ĐSQ hỏi thủ tục visa.
Về hành trình thì là bạn đi từ đâu? Thì nếu muốn đi nhiều nơi như kia tớ nghĩ bạn nên bay đến 1 thành phố và đi về nhà từ một thành phố khác. Tớ đi 8 ngày như này: Marrakech (2 đêm)- Mezouga ( 2 đêm)- Marrakech ( 1 đêm)- Casablanca ( dừng lại chơi rồi đi luôn) - Fes (2đêm). Nếu không muốn đi Casablanca thì bạn có thể tới Fes từ lúc ở Mezouga về mà không cần phải quay lại Marrakech.

Papillonk47
17-03-2012, 14:26
Em đang ở Lagos, Nigeria. Hình như bay từ Lagos chỉ đến được Casablanca thôi. Visa em sẽ thử liên hệ ĐSQ Ma rốc ở Nigeria, không biết có khó khăn gì không.
Bác taams tự đi đến các thành phố rồi book tour ở hostel ạ ? Em định book luôn 1 tour trọn gói trong 10 ngày cho yên tâm nhưng như thế có vẻ mất cảm giác tự do khám phá nhỉ.
Dân ở đấy có nói được tiếng Anh không bác ? Đi 10 ngày giống như bác thì chi phí hết độ bao nhiêu ạ ?

taams
19-03-2012, 12:34
Tớ chỉ Book tour mỗi đi ra sa mạc thôi, còn lại tự đi. Cũng dễ dàng, chả có khó khăn gì về đi lại,
Nói đc tiếng Anh, tớ nghĩ chẳng vấn đề gì.
Hồi đấy tớ đi, chắc tầm 400-500Eu, tầm đấy bạn ạ, ko nhớ rõ nữa :D. Nếu đi tour chắc tốn kém hơi, tốn tiền Guide.

taams
22-03-2012, 16:02
..Kể tiếp..

Ở trong lều có đầy đủ chăn ấm, trà uống, mỗi tội toilette sẽ là ở đâu đó ngoài sa mạc.
Một số hình ảnh vui chơi trong lều..
https://lh5.googleusercontent.com/-f65Nfhngocg/TW85iVQGaCI/AAAAAAAAL7M/96T6nCFS-P0/s640/DSC_9630.JPG
https://lh5.googleusercontent.com/-473SPJGnwZk/TW85eKqraJI/AAAAAAAAL68/48atv7NjYKU/s640/DSC_9609.JPG
Đây là cái lều bọn tớ ngủ lại.
https://lh4.googleusercontent.com/-Oag71Rapko0/TW85XNlSiwI/AAAAAAAAL6M/GQsFEmIXFrk/s640/DSC_9502.JPG
Buổi đem rất lạnh.
Và sáng sớm phải dậy từ 5h để đón bình mình và lên đường trở về.
https://lh6.googleusercontent.com/-fOL7xphDlwU/TXE3opigqdI/AAAAAAAAMAs/PrlfiH4vyts/s640/DSC_9698.JPG
Hình ảnh người dẫn đường vào buổi sáng:
https://lh6.googleusercontent.com/-RdKXJL86GJE/TXE3pbaxlHI/AAAAAAAAMAw/S0THI_i_p1U/s640/DSC_9719.JPG
Chúng tớ dừng lại nhìn mặt trời lên, và người đàn ông này quỳ xuống , có lẽ họ cầu nguyện và viết lên cát chữ" Tinh thần Marốc" bằng tiếng Anh.
https://lh5.googleusercontent.com/-463bmlMlO_8/TXE3qyjWqzI/AAAAAAAAMA4/wfV9xgWATFs/s640/DSCN0276.JPG

taams
22-03-2012, 16:19
Con đường trở về quá đẹp.
https://lh3.googleusercontent.com/--2eTQGe-kyQ/TXE3tQWWIeI/AAAAAAAAMBE/SiWlXvDmrH8/s640/DSCN0360.JPG
Đoàn giờ chỉ còn 5 người vì 3 bạn người Hàn đã dừng lại một trạm đổ xăng, bắt xe đi Fes.
https://lh5.googleusercontent.com/-ZzXCmNHxrJU/TXE3rxkSZNI/AAAAAAAAMA8/jANc1WDUxlI/s640/DSCN0358.JPG
Tạm biệt sa mạc. Trở về Marakech ngủ và sáng ngày hôm sau, tớ lên đường đi Fes.

4. Marrakech - Fes , vỡ mộng ở Casablanca

Tớ đi xe buýt, việc đi lại ở đây không quá khó khăn, trừ việc tìm đường trong souk, ở đây xe buýt trông cũng hiện đại hơn xe ở nhà.
https://lh6.googleusercontent.com/-Zt--HjdmgQc/TXE3vSFRMcI/AAAAAAAAMBQ/ab0LXM-_LaE/s640/DSCN0370.JPG
Tàu hỏa cũng lịch sự
https://lh4.googleusercontent.com/-z1QJQqex8Xg/TXE3xCFYfnI/AAAAAAAAMBc/2MR-LFnfLv0/s640/DSCN0389.JPG
Có những điều rất hoang mang khi đi một mình và ở một nơi với những chữ tượng hình khó nhớ. Tớ luôn phải hỏi người trên tàu tới ga nào rồi, và bao lâu nữa là tới nơi tớ cần đến. Điểu ngớ ngẩn thứ 2 là ngủ gật không được ngon vì không có ai trông đồ.
Trên đường đi, nhìn ra ngoai, mây thật gần, và có rất nhiều cừu với dê.
https://lh4.googleusercontent.com/-se1y-eEsHLE/TXE3xoVeKhI/AAAAAAAAMBg/c5bbNl_AIXc/s640/DSCN0410.JPG

https://lh4.googleusercontent.com/-d7Fm30gUHKU/TXE3yfQLbrI/AAAAAAAAMBk/DXsiZBOpO08/s640/DSCN0413.JPG

Tớ có căn giờ và hỏi kĩ về chuyến tàu, nên tớ đã dừng lại ở Casablanca, đi một vòng taxi, ra ngắm Moque Hassan 2 - thánh đường Hồi giáo lớn nhất Maroc và thứ 2 trên thế giới. Rồi quay lại tàu, bắt chuyến khác đi Fes.
Thánh đường đó đây, cảm giác là, to, trắng, và nằm ven biển.
https://lh4.googleusercontent.com/-h9RJH2baARE/TXE3zK7UaOI/AAAAAAAAMBo/wXbc7oKCQWo/s640/DSC_9764.JPG

taams
22-03-2012, 16:36
Từ đâu tớ cứ nghĩ, mơ màng về cái việc " fell in love with you watching Casablanca"... thế nhưng mà.... thành phố lãng mạn trong bài hát của tớ là những công trình cu cũ,trăng trắng, xin xỉn, khó tả... Kiến trúc có vẻ bị châu Âu ảnh hưởng. Ngồi trên taxi nhìn ra mà buồn ghê ghớm...
https://lh3.googleusercontent.com/-DZB40mUlyVQ/TXE30bRyj3I/AAAAAAAAMBw/O_oR246WKt8/s640/DSCN0433.JPG
https://lh3.googleusercontent.com/-3Q5zuCeZw6w/TXE32vQRe3I/AAAAAAAAMB8/2jxWzeHcsHg/s640/DSCN0446.JPG
https://lh3.googleusercontent.com/-uYU74pi8tLU/TXE31JzLT3I/AAAAAAAAMB0/iOBeGFYVOlU/s640/DSCN0434.JPG
Và đôi khi, bắt gặp những hình ảnh có gì đó rất đỗi thân thương :))
https://lh4.googleusercontent.com/-KXBtAfLtCak/TXE3367Rt-I/AAAAAAAAMCE/G_dNwLfHZ3o/s640/DSCN0449.JPG

Liệu Casablanca có chỗ nào hấp dẫn hơn mà tớ chưa được thấy.

Quay lại ga, và chờ tàu đi Fes. Fes vào buối tối, quảng trường ga rộng ngoác, người, taxi, mời gọi, quay cuồng....ở Fes có 2 khu, khu mới và khu cổ.

Tớ bắt taxi để về một cái hostel .Một điều đặc biệt ở Maroc là .....là đi taxi họ có thể dừng dọc đường, và bắt thêm người, nếu đi cùng tuyến đó...>< Lúc đó ,mình ngồi trên taxi mà thộn mặt ra...

taams
22-03-2012, 16:50
5 - Fes thân thiện :D

Những hình ảnh đầu tiên cho một buổi sáng với Fes là thế này đây.
https://lh6.googleusercontent.com/-XZQNqZ5lYEM/TXE39IVaTuI/AAAAAAAAMCY/1mrIdqtAF5U/s640/DSC_9799.JPG
https://lh6.googleusercontent.com/-Dw36Oke7504/TXE4DUlR8ZI/AAAAAAAAMCs/k2Qgxi-jgjs/s640/DSC_9821.JPG
Và nhờ bộ mặt ngu, tớ đã gặp một người hưỡng dẫn, miễn phí...=)) tại cái quảng trường này:
https://lh3.googleusercontent.com/-YoxDy13WTrg/TXE4EHCX0yI/AAAAAAAAMCw/RbUFPci6B74/s640/DSC_9823.JPG
Nhờ có bạn ý mà tớ được tha đi trong cái khu chợ souk như ma đuổi...
Được uống cafe, ngồi cũng các bô lão Maroc.
https://lh4.googleusercontent.com/-ImNGHkSAZLo/TXE4IHMA17I/AAAAAAAAMC8/0OUhZ-xxfyc/s640/DSC_9846.JPG
Ăn bánh mì trong cái lò bánh trong khu. Ai cũng đến đây để lấy bánh mì, cái loại bánh mì đặc trưng, để ăn với mật ong, bơ, trà bạc hà vào các buổi trong ngày ấy.
https://lh4.googleusercontent.com/-r6BZm2ZZIEc/TXE4KJQUCMI/AAAAAAAAMDE/wQMCylWicUk/s640/DSC_9855.JPG
Bạn đấy bảo, có mấy yếu tố tạo nên một khu Medina, bao gồm nhà thờ, lò bánh, giếng nước, và cái gì ý.

taams
22-03-2012, 16:56
Và đây là một số nơi trong cái khu Medina đấy.
Có nghĩa trang tư nhân
https://lh4.googleusercontent.com/-Bmc-6L82BNI/TXE4G2fxHPI/AAAAAAAAMC4/_UfLG2OHNSA/s640/DSC_9838.JPG
Có Riad giờ được dùng làm trường học nghệ thuật, đủ cả.
https://lh6.googleusercontent.com/-yO8CFjVY_ew/TXE4OIjC62I/AAAAAAAAMDU/o7Ae_6QFBA0/s640/DSC_9873.JPG
Tớ rất thích những cái vườn với cách trang trí mozaic kiểu này.

https://lh3.googleusercontent.com/-13RNeaOHDaQ/TXE4RrklsdI/AAAAAAAAMDc/06sv_80oWsM/s640/DSC_9887.JPG
Rồi tớ được dẫn lên đồi, nhìn xuống Medina.
https://lh3.googleusercontent.com/-pp2qJgAk-j4/TXE4c866ugI/AAAAAAAAMEA/Zr3IJa_4Eps/s640/DSC_9934+-+Copy.JPG

Rồi lại chui vào trong Medina, với những cái lối đi đang được bảo tồn như này ><
https://lh5.googleusercontent.com/-RHkd6r-XMTg/TXE4hYg0oII/AAAAAAAAMEM/2UyMzffIju4/s640/DSC_9953.JPG

Rồi đứng cửa ở những nơi người ngoại đạo không được vào
:https://lh6.googleusercontent.com/-RIGCqiOH8Uo/TXE4j5_3LRI/AAAAAAAAMEQ/NKRSmHv7x-k/s640/DSC_9960.JPG

Len lỏi trong cái khu chợ đấy, tới những nơi người ta thuộc đồ da, như ảnh các anh chị đã đăng ấy.

taams
22-03-2012, 17:12
Ngày thứ 2 ở Fes, tớ đi xung quanh, râu ria của thành phố thành quách này
https://lh4.googleusercontent.com/-_Fs-LxN7-Rc/TXE42mlqvZI/AAAAAAAAMFg/pVi8iGJVvGQ/s640/DSC_0021.JPG
https://lh6.googleusercontent.com/-xYIaXIrIHsc/TXE5BHMyfnI/AAAAAAAAMGI/MXid2WhJr-Q/s640/DSC_0068.JPG
Cuộc sống ở đây quá ư là thanh bình, yên ả.
https://lh4.googleusercontent.com/-BaBlY0p86A4/TXE4x0mFHlI/AAAAAAAAMFM/5nH28O_flG4/s640/DSCN0477.JPG
https://lh3.googleusercontent.com/-M0ChRE_cnGc/TXE40h1pjPI/AAAAAAAAMFY/YsU2Iet072o/s640/DSCN0485.JPG
https://lh6.googleusercontent.com/-1CA0NB9zuIc/TXE45oXciCI/AAAAAAAAMFs/jKJAy3pKxAY/s640/DSCN0488.JPG
Nếu như ở Hà Nội chỉ có cây với hoa. Ở đây còn có quả tĩu trịt.
https://lh3.googleusercontent.com/-3wk_CvWUlEw/TXE48goVLJI/AAAAAAAAMF4/mUcl9t4kEYI/s640/DSC_0057.JPG

Vậy là kết thúc 8 ngày lang thang ở Maroc tại sân bay Fes, với việc chờ xe buýt lòi mắt ở ga, làm quen với một bạn sinh viên;rồi chứng kiến cảnh đội ngũ đi xe buýt đông đảo, và có cả cảnh khi xe buýt tới, một đoàn người chạy theo rồi leo lên xe buýt từ đường cửa sổ..

8 ngày lang thang để có thể kết luận rằng, đi Maroc một mình không có gì quá nguy hiểm, không hoàn toàn cô đơn và vô cùng thú vị
https://lh4.googleusercontent.com/-DMbDCbSGLdU/TW84-BtSUDI/AAAAAAAAL4M/6PZr05jGBWs/s640/DSC_9329.JPG

bisu.vn
23-03-2012, 16:34
https://lh4.googleusercontent.com/-ImNGHkSAZLo/TXE4IHMA17I/AAAAAAAAMC8/0OUhZ-xxfyc/s640/DSC_9846.JPG
Cái này là chén đựng thức ăn hở bác?

taams
03-04-2012, 11:46
Đấy là để đựng cốc nước, cho đỡ nóng và dễ bị đổ :D

Babylips
18-05-2012, 01:22
Ui, mình bị thích quá thể đáng! <3 tháng 8 này mình định đi du lịch 1 mình đây ( mừng vì sắp tn master, đời đẹp đến nơi rồi) được các bác hướng dẫ cụ tỉ thế này thật tốt quá!
Em phải show cho bác đsq cái hotel booking mà em search thấy toàn 4-5* :(( tội thân con bé, chỉ ở xoàng xoàng khoảng 25-40$ thôi ah! Em cũng có đọc hết các thông tin của mọi người, thú thực vẫn đang hoang mang về cả lịch trình lẫn nơi ăn chốn chơi :P ( vé mua rồi ạ, cuối tháng apply visa)
Rất mong các bác giúp đỡ em về khoản khách sạn và lịch trình đi 16 ngày của em. Em đội ơn các bác!

peccovn
23-09-2012, 10:02
Thích quá, Khi nào mình mới đến được nơi đây ??? Phải cố lên !!! :D

bonbon1985
04-11-2012, 20:16
Hi, mình sẽ đi công tác ở Casablanca từ ngày 20/11 đến ngày 9/12. Nếu bạn nào có ở Casablanca vào thời gian đó thì liên hệ mình nhé.

casa08
22-11-2012, 23:17
Lâu lắm rồi mới vào forum,cảm ơn bạn Taams nhé,xem ảnh của bạn làm mình nhớ lại khoảng thời gian sống bên đó,lại thèm chè maroc,hic.
To Bonbon1985: Bạn làm bên thương vụ à hay tới casa để khảo sát vậy?

bonbon1985
17-01-2013, 09:27
To Casa: Tớ đi công tác. Casa nhớ chè bên ấy à, tớ thì ko thích thức ăn bên ấy lắm, vì nó khó ăn sao á :(

ktsb
17-01-2013, 12:08
Không biết năm nay nhà mình có ai dự định đi Maroc từ Việt Nam không? Mình có 2 người, định đi vào đầu tháng 5, hiện vẫn mông lung chưa biết đi ntn, nếu có nhóm đi với nhau thì hay biết mấy, hì hì

noi_la_lam
21-01-2013, 06:28
mình sắp đi nè bạn, mà mình đi 17.2 này mất rồi, tiếc quá ko có dịp để đi chung, mình phải đi 1 mình vì ko tìm được ai đi cùng nè

ktsb
21-01-2013, 13:51
mình sắp đi nè bạn, mà mình đi 17.2 này mất rồi, tiếc quá ko có dịp để đi chung, mình phải đi 1 mình vì ko tìm được ai đi cùng nè

Tiếc quá, mình chưa xác định được ngày cụ thể, nhưng nếu có đồng bọn đi cùng thì mình có thể sắp xếp, nhưng mình nghĩ lý tưởng là cuối tháng 4 đầu tháng 5 là lúc thời tiết ok nhất. huhu

noi_la_lam
21-01-2013, 18:38
bạn ơi, chè bạn nói là nước trà hay chè để ăn tráng miệng vậy?với cái ý thì vào nhà hàng nào cũng uống được hay sao vậy bạn?

bonbon1985
16-02-2013, 07:11
@Noi_la_lam: chè là nước trà ở trong Nam đó bạn. Thức ăn bên đó họ ăn theo kiủ tây nên nếu bạn nào ko ăn đc món tây thì hơi căng (giống mình nè). Nhà hàng hay quán ăn nào cũng có trà, trà của họ cũng giống mình, nhưng khác là có thêm đường.

Mà có cái bùn cười lắm, trà thì bỏ đường nhưng khi gọi nước chanh thì chua ơi là chua, có lần mình gọi 1 ly nước chanh và phải bỏ thêm 7 gói đường ( 7 gói !!!!!!!!!! ) mà vẫn chưa thấy ngọt nữa :(

noi_la_lam
25-02-2013, 03:46
@Bonbon1985:Hì, Mình cám ơn bạn nhiều lắm, nhưng mình cũng vừa đi Ma rốc về tối nay...Ma rốc đúng là đẹp nhưng quá phiền phức với thói quen xin tiền của người dân, với thói nói thách, mình gặp bao nhiu người du lịch đều cảm thấy phiền phức với điều này...

bonbon1985
10-03-2013, 10:48
@noi_la_lam: chắc do bạn đi Marrakesh đúng ko? Do mình công tác ở Casablanca nên ko thấy tình trạng nói thách và xin tiền khách du lịch, hihi

noi_la_lam
12-03-2013, 20:09
ừ, đúng rồi bạn, mình ko đủ thời gian ghé qua casablanca cơ mà nghe 2 cô chú Singapore đi cùng máy bay cũng nói ở đấy rất ok, mình đến Fès còn tồi tệ hơn Marrakech đó bạn, mình hỏi đường nó đi theo và đòi tiền, mình o cho nó đi theo cả quãng thiệt xa đến tận khách sạn của mình luôn ý, lúc đấy mình 1 mình lại là con gái, sợ chết khiếp đi đc...Maroc đúng là đẹp, đồ ăn ngon, trà tuyệt, giá cả rẻ, nhưng tình trạng đeo bám thiệt là cùng cực, hic hic...chưa kể mình đi ngoài đường, trên xe lửa còn bị tụi con trai Maroc bám theo, bọn nó đi 1 mình thì mình còn thoát, tụi nó đi 1 đám con trai nó chặn đầu mình ý, sợ quá nên mấy hôm sau mình phải nhập nhóm với 2 trai Anh mới hết bị phiền....túm lại, cũng có trải nghiệm^^

bonbon1985
26-03-2013, 11:47
wow, những trải nghiệm của bạn hay ghê. Ở nơi đất khách lại là con gái gặp mấy tình trạng vậy cũng hơi đuối nhỉ. Cuối tháng 6 này mình lại có mission qua Casabalanca công tác. Mình mún đi thử hoang mạc Sahara mà nghe bạn kể về Fes và Marrakesh chắc thui đễ si nghĩ lại, hihi. Đợt trc mình toàn ở Casablanca nên chưa có gặp mấy tình trạng như bạn kể

bonbon1985
26-03-2013, 11:49
ktsb đi vào đầu tháng 5 á. Mình lại sang đó công tác vào cuối tháng 6, tiếc ghê. Nếu cùng thời điểm thì có thể đi chơi chung rồi (beer)

noi_la_lam
26-03-2013, 19:31
thật ra ko sao đâu bạn ơi, đi sa mạc thì ok mà, nhưng nhớ là nó hơi lạnh, gió nhiều và nắng nữa, bận đồ ấm cho kỹ thôi.
chuyện bị đeo bám mình nghĩ là vì mình đi 1 mình thôi, với lại ăn diện quá thì nó đeo bám thôi, con gái Châu Á sang đấy ko nhiều mà, chứ mình đi nhóm 2 người thôi thì ok, ko gì đâu, có thời gian thì bạn đi Marrakech với Fès đi, cũng đẹp mà.

bonbon1985
06-04-2013, 20:42
Mình sẽ tới Casablanca công tác vào 4 tháng 6 đến 19 tháng 6. Thời gian đó có bạn nào đến đó thì contact mình nhé :). Mình định đi Fes và Marrakesh vào cuối tuần thứ 1 và thứ 2

noi_la_lam
20-04-2013, 00:28
bạn bonbon đi Marrakech nhớ thử đi tours sa mạc sahara nha, nhớ trả giá nha bạn, nó ghi giá là 950dirham nhưng đợt đó mình trả có 800 nhưng tụi Brasil đi chung với mình trả có 650-700 thôi, nhớ trả giá nhé bạn, đi tours đó rất hay mình rất thích...

bonbon1985
23-04-2013, 13:52
Bạn Noi_la_lam đi tour samac mất bao nhiêu ngày vậy?

noi_la_lam
24-04-2013, 07:54
3 ngày bạn à, tours dài nhất trong những tours ở đấy đấy, đến đc Smiley Valley, Ait Ben gì đó, là làng cổ từ rất lâu, rồi là cảnh quay mấy bộ phim của Mỹ như Alexandre đại đế, rồi Indiana Jones...đến đc cái hẻm núi nằm 1 trong 10 hẻm núi đẹp nhât thế giới...ngủ ở sa mạc, cỡi lạc đà, tối người dân tộc còn hát cho mình nghe trong lều nữa đó...túm lại rất vui, quan trọng là cảnh 2 bên đường rất đẹp bạn à, đi mùa xuân hè như bạn không khéo còn được ngắm hoa hồng ở thung lũng hoa hồng nữa đó....

bonbon1985
25-04-2013, 10:46
Cảm ơn bạn Noi_la_lam đã chia sẽ thông tin nhé. Ko bit chuyến đi samac có 2 ngày ko hen. Tại vì mình chỉ có 2 ngày cuối tuần thôi, sau đó thì phải sang Pháp để tham gia seminar (lịch đã fix rồi nên ko đổi đc nữa).
Bạn Noi_la_lam tìm thông tin để đi tour samac ở đâu vậy? Do mình ko nói đc tiếng Pháp nên năm ngoái khi sang đó mình cũng ngại lắm :(

noi_la_lam
26-04-2013, 05:01
-Có tours 2 ngày đó bạn, nhưng ko ra sa mạc, chỉ đến dãy Atlas rồi thăm làng của người Berbes với thác nước gì đấy, mình không đi nên không nhớ tên lắm, nghe con người Đức tham gia hết tất cả tours nói với mình mổi tours đều có cái hay riêng hết, nếu ko có thời gian thì bạn đi cái đó vậy...tours thì nó bán hầu hết trong khách sạn đó bạn, có 2 cty bán tours thôi, 1 cái là sanary (là cái mình đi) còn 1 cái là marrakech Rouge, thật ra thì 2 cái cũng như 1 à, bạn đi gặp hết mấy nhóm khác cũng lịch trình như bạn và ăn uống cùng nhà hàng.
-Bạn ko nên mua trong nhà hàng, ra ngoài cái quãng trường đó, đi loanh quanh sẽ có bảng hiệu ghi là bán tours, 1 cái bảng để ngoài đường thôi, vào đấy hỏi, dân đấy nói tiếng Anh ko thôi, đơt trc mình mua tours và cả khi trả giá cũng nói bằng tiếng Anh thôi...nhớ trả nhiều vào nhé bạn, đừng để như mình, cứ tưởng trả đc hời, ko ngờ vẩn mắc hơn khối người...
-Nhưng cái ở trên mình nói đều là ở Marrakech, nếu bạn ko nhiều thời gian, từ casablanca đến Fès nhanh hơn, ở Fès cũng bán tours ra sa mạc vì sa mạc ở thành phố Mezouga là nằm khối tam giác với Fès và Marrakech. Hơn nữa đi đến Fès có 2h, ngược lại 7h đến Marrakech bằng xe lửa...Trên đường đến Fès có ngang qua Meknès, có 1 di tích cũng đẹp và là cảnh quay trong Star Wars cuối cùng...
-Cuối cùng, bạn là nam hay nữ vậy nè, bạn đến thành phố nào của Pháp, nếu đến Paris thì gọi mình, nếu có thời gian chúng mình gặp nhau^^

bonbon1985
27-04-2013, 20:26
Cảm ơn bạn Noi_la_lam đã chia sẽ tận tình nhé. Meknes thì cuối năm ngoái mình đi rùi (đi có 2 ngày cuối tuần), lần này mình sẽ cố gắng tận dụng thời gian hơn, hihi
Mình là nữ, nên đi xa cũng hơi lăng tăng, hihi
19/6, mình sẽ bay từ Casablanca sang Paris, tới sân bay CDG khoảng 2g chiều, ks ở Paris giờ chưa có nhưng nghe nói công ty của mình (Bouygues construction) nằm ở ngoại ô Paris, nên mình sẽ có thời gian ra Paris chơi vào chiều hôm đó.
Theo lịch thì mình chỉ đc ở Paris 1 ngày là 20/6 cho convention thôi. 21/6 là phải về lại VN, nhưng do mình ham chơi, nên đã đổi vé ngày về thành 30/6. Hiện tại mình cũng chưa có dự tính cho mấy ngày còn lại ở Châu Âu, nếu bạn có thời gian dắt mình đi Paris tham quan thì hay quá. Mình chưa tới Paris bao giờ
Cam on ban nhe.

noi_la_lam
29-04-2013, 17:29
hi bạn Bonbon, mình cũng là nữ đây, trước đó cũng hay lo sợ chuyện đi 1 mình, nếu bạn không có bạn bè bên Pháp thì cần gì cứ nói mình, nếu mình có thời gian sẽ đi chơi cùng bạn nhé^^
Sang Maroc, nếu thích bạn mua mấy cái túi bằng da lạc đà ý, nhớ trả giá nhiều nhiều vào nha, tầm 1/4 thui ý, đợt đấy mình sang mua đc cả đống thứ, ngồi trên xe lửa mà dân Maroc cũng ko thể tin đc là mình mua đc rẻ như vậy đó^^
Bạn cứ Pm cho mình bạn Bonbon nhé.

Prince
01-06-2013, 08:58
mình không tìm thấy thông tin ở đâu cả nên mạn phép hỏi vào top này. Ở vn xin visa maroc ở DSQ tại HN. tuy nhiên mình liên lạc thì lại dc biết nhân viên cấp visa đã nghỉ hè trong tháng 6, hết tháng mới về làm việc. bộ phận visa ko có ai làm việc cả. vậy là tất cả những ai xin visa trong tháng 6 đều ko dc cấp, thế thì có củ chuổi ko chứ!

thứ hai, mình lên đọc các giấy tờ cần thiết thì ko thấy DSQ qui định gì cả. nhưng các cty dich vụ thì đưa ra 1 các list dài như sớ. nào là chứng minh mục đích, tài chính, giấy tờ nhân thân còn hơn cả đi Mỹ. chả nhẽ cái xứ này nó đòi hỏi cao thế ah, hay bọn dịch vụ nó hành mình hả các bác?
bác nào đã xin visa ở VN rồi cho em xin thông tin với...

huyen.luuthu
29-08-2013, 13:03
Các bạn làm ơn cho mình hỏi chút xíu.
Nếu như đã có visa schengen thì có phải xin Visa đi Maroc không? Thấy Ryan air bán vé giá rẻ quá nên đang ham hố.
Thanks

Ninova
30-08-2013, 10:30
Theo như thằng bạn mình (người đức) kể thì vẫn phải xin visa. Nhưng xin trên máy bay, và qui trình sẽ kiểu như:
A: are you a Terrorist?
B: no
A: ok, here you are

Với người có schengen visa chắc cũng tương tự :))

Cara
17-09-2013, 04:37
Mình cũng có nhu cầu hỏi vụ xin visa tự túc. Mình định trong thời gian có visa Schengen thì bay từ Paris qua Morrocco 3 ngày đi cái tour Sahara cho biết Châu Phi là thế nào rồi bay về Milan. Bạn nào biết thông tin visa tự túc xin khó hay dễ vui lòng cho mình xin nha, à mình định đi khoảng cuối tháng 5.2014 đó, nếu ai muốn nhập hội thì inbox nha, nữ thôi hihi ^^

trangvy
27-09-2013, 21:37
Các bạn ơi mình đang tính đi Morocco vào tháng 12, rồi tiện thể thì định qua Mauritania và Mali luôn cho đỡ phí công, nhưng đọc trên advice của Home Office UK nghe ghê quá. Có ai đi chuyến nào Morocco - Mauritania - Mali chưa cho mình hỏi kinh nghiệm với. Mình cảm ơn nhiều nhé.

Về chuyến đi Morocco: có đc 1 cặp người Mỹ kể chuyện đi Morocco mà lại đi private tour nghe mê quá. Nhà mình có ai đi tour ko hay toàn tự mò? có thể cho mình biết ý kiến được không?

Mình cảm ơn nhé!

P/s: giờ mới coi ảnh mấy trang trước, thích quá >;<. Chưa bao h qua châu Phi nên có tí hồi hộp.
Mà mình có phải uống thuốc với tiêm vắc xin trước không hả các bạn?

noi_la_lam
14-11-2013, 09:03
nếu đi trong thành phố thì tự mò, còn đi Sahara thì đi tour bạn à, vì ko có phương tiện công cộng đến đó, cũng như có xe thì cũng ko biết đường và biết chổ nào an toàn để bạn có thể cắm trại trải qua cảm giác 1 đêm ngủ ở Sa mạc, tour rất hay, mìn recommend bạn đi đấy...
Ma rốc cũng ko đến nổi nào đâu bạn, đừng quá hồi hộp nhé, năm trc mình đi 1 mình, mình là nữ, về vẩn ngon lành đây này, còn đc thêm 1 đống mối quan hệ bạn bè, và có cơ hội đc ăn thử, tham quan nhà của người dân nữa đấy, rất thú vị...
Dân Maroc nói chung mình thấy hiền, chỉ có điều bạn nên để ý bọn làm tiền ngoài đường, đầy đường đấy( cụ thể thế nào thì bạn bỏ công đọc lại các trang trước, các bạn khác có nói đến đấy)cá nhân mình thấy bài Maroc này rất ok, có plan, có giá tiền có ảnh đẹp để bạn xem, có cảnh báo để bạn tham khảo...nên đọc hết bạn nhé)
về chuyện vacxin và thuốc thì tuỳ bạn thôi, riêng mình thì ko vacxin gì trc khi đi cả, thuốc men thì mang thuốc cảm, nhức đầu, tiêu chảy...là những loại thuốc thông dụng mọi người luôn mang trong chuyến du lịch của mình...
Thế nhé bạn,mạnh dạn lên^^

noi_la_lam
14-11-2013, 09:07
bạn Cara:
xin visa rất dễ bạn à, chỉ lên consulat nộp hồ sơ là đc thôi, phí lại rẻ tầm 23 24 euros thôi à, nhớ chú ý Maroc ở Paris nhiều Ambassade lắm nha, nó chia theo vùng đó, mình ở Vitry Sur Seine mình xin cái Ambassade ở Orly...bạn nên tham khảo Internet trước khi đi xin nha.

Những Bước Chân
23-02-2014, 21:47
Cho mình hỏi đi Maroc nên mua tour hay có thể tự đi được ạ. Nhóm mình chỉ có 2 người nên cũng lo lo. Xin cám ơn!

taams
24-02-2014, 08:45
tự đi rồi sang đó muốn đi đâu mấy chỗ sa mạc, xa xa mà loằng ngoằng thì mua tour ở bên đó, có nhiều lựa chọn. Còn đi đến các thành phố thì tự mò mẫm đi cũng được. Như bạn Noi_la_lam tư vấn ấy, mình thấy rất chuẩn.
Đi chơi cứ cẩn thận là ko sao, ko phải lo gì đâu.

longpham
17-03-2014, 10:04
tiện topic cho em nhờ một tẹo, có bác nào đi đợt 18 đến 25/03/2014 thì ới em nhé. Em đến Marrakech trước hì hì, em đi 1 mình, nếu có bạn thì gặp cho vui. Ấn độ chiến 1 mình rồi nên chắc Maroc cũng không sợ bằng Ấn :p Cảm ơn thread ạ.

grand_canyon
12-11-2014, 09:45
Bạn nào đã đi Morocco cho hỏi: khi vào những địa điểm thăm quan tại Marrakech như cung điện Bahia Palace, vườn Majorelle, trường dạy kinh Coran Ali Ben Youssef Medersa, lăng mộ Saadian... và các địa điểm tại Casablanca có cần mua vé, hoặc đăng ký trước ko?
Thanks in advance.

noi_la_lam
11-03-2015, 02:05
Bạn nào đã đi Morocco cho hỏi: khi vào những địa điểm thăm quan tại Marrakech như cung điện Bahia Palace, vườn Majorelle, trường dạy kinh Coran Ali Ben Youssef Medersa, lăng mộ Saadian... và các địa điểm tại Casablanca có cần mua vé, hoặc đăng ký trước ko?
Thanks in advance.

mình chưa đi Casablanca nên ko biết, nhưng các địa điểm ở Marrakech có Bahia Palace là phải mua vé, còn mấy điểm khác thì ko bạn nhé, đi Maroc nhớ vụ hay bị hét giá nha bạn. chúc bạn đi chơi vui vẻ nha.

garfield
11-03-2015, 09:56
Mình mới đi hồi tháng 12 thì Majorelle garden phải mua vé bạn ạ, vé vào vướn 50 MAD, xong muốn vào cái bảo tàng trong đó phải mua them vé nữa X( (http://jardinmajorelle.com/ang/). Mình thấy hầu hết các điểm ở Morocco đều triệt để thu vé, và không có chuyện đăng ký trước.

songhanh
04-05-2015, 14:41
Giữa tháng 5 này tớ đi Marốc, dự định sang đó mới đặt tour đi sa mạc. Bạn nào đã đi có thể cho tớ biết giá rỗ tour ntn ko, tks nhiều.

hunguyen
04-05-2015, 16:48
Mọi người ơi, cho mình hỏi thăm. Mình dự định đi Maroc tháng 4/2016, bay từ SG.

- Mình thấy có bạn khuyên là nên săn vé rẻ qua Doha (Quatar airways), mình mới search thử vé thì thấy chát quá, ko biết bạn mua vé mấy tháng trước ngày đi nhỉ?
- Có ai bay từ SG qua Marrakech chưa cho mình xin cái ước chừng vé máy bay với.
- Ngoài Doha còn cách nào khác bay rẻ nữa ko mọi người?

Thanks

hunguyen
08-05-2015, 15:36
Hi mọi người,

Mình đang plan chuyến đi Morocco & (có thể) Nam Tây Ban Nha vào tháng 4/2016 nên muốn nhờ mọi người góp ý kiến dùm:

Phần MOROCCO

Marrakech (2 ngày, 2 đêm) – Mezouga (Sahara desert tour 3 ngày – 2 đêm) – Fes (2 ngày, 2 đêm) – Chefchaouen (2 ngày 1 đêm)

Marrakech - Ngày 1,2
• Jardin Majorelle
• Medina of Marrakech
• Ben Youssef Madrasa
• Jemaa el Fna
• The Koutoubia Mosque
• Hammam (spa)
• Belly dance, Cafe Arabe

Mezouga - Ngày 3,4,5
• Thuê tour đi sa mạc, sáng khởi hành lúc 8h (camel riding in sahara desert, watching sunset, visiting Berber traditional village, Dade gorge, Ait Benhadou....etc & spend the night in desert)
• Tối ngày 5 lấy night bus của CTM đi Fes

Fes – Ngày 6,7
• ancient city of Fes el Bali (the grand gates of Bab Chorfa and Bab Boujiloud mark the main entry into Fes el Bali).
• Bouinania Medersa
• Medersa el-Attarine, Borj Nord
• Nejjarine Museum of Wooden Arts & Crafts, and Chouwara Tannery
• Kairouine Mosque Souks District and Tanneries

Fes –> Volubilis, Moulay Idriss Zerhoun & Meknes (1 day tour) – Ngày 8 --> cái này đang suy nghĩ ko biết có nên đi ko???
Visit the ruins in the Roman city of Volubilis early in the morning to beat both the crowds and the heat. Have lunch in the nearby spiritual village of Moulay Idriss Zerhoun, watching the pilgrims as they come to visit the shrine of the founding father of Morocco. Arrive in Meknes in the early afternoon and visit another important shrine, that of the country's longest-serving ruler, Moulay Ismail

Fes --> Chefchaoen – Ngày 9, 10
• Sáng ngày 9 khởi hành đi Chefchaoen (CTM bus, 4.5h)
• Chefchaouen: visit Old City, Medina

Tới đây nếu ko đi TBN thì thêm 1 ngày quay về Casablanca để bay về SG
Chefchaoen --> Rabat (bus) --> Casablanca (10h gần 1 ngày di chuyển)
Casablanca --> Sài gòn

Nếu đi tiếp qua TBN thì thêm 3 ngày
Chefchaoen --> Tangier --> Granada (1 ngày di chuyển) + 2 ngày ở Granada
Granada --> SG

Mình có mấy chuyện cần mọi người tư vấn:
- Mình dự định đi dịp lễ 30/4, như vậy là tour đi desert sẽ rớt vào tháng 5. Mình search thử thấy hình như tháng 4 hay có sand storm, ko biết đến đầu tháng 5 còn bị ảnh hưởng ko nhỉ?
- Tour đi Mezouga thì nên đến Marrakech, ra quảng trường mua tại chỗ cho rẻ chứ ko nên book trước online đúng ko mọi người?
- Tay Ban Nha: hình như Granada thì cảnh đẹp & có nhiều cái để xem hơn Seville phải ko? Vì mình ko có thời gian đi cả 2 nơi.
- Mình muốn bay về SG từ Rabat mà sao vé mắc quá nhỉ, one way mà ~1300usd
- Vậy nếu đi Morocco ko thì cũng mất ít nhất 12 ngày rồi, thêm TBN vào thì ít nhất 2 tuần. Ko có cách nào rút ngắn hơn nhỉ (mà ko ko bỏ bớt các điểm tham quan ở Morocco) ? :p

hunguyen
15-05-2015, 14:11
Hi mọi người,

Mình đang plan chuyến đi Morocco & (có thể) Nam Tây Ban Nha vào tháng 4/2016 nên muốn nhờ mọi người góp ý kiến dùm:

Phần MOROCCO

Marrakech (2 ngày, 2 đêm) – Mezouga (Sahara desert tour 3 ngày – 2 đêm) – Fes (2 ngày, 2 đêm) – Chefchaouen (2 ngày 1 đêm)

Marrakech - Ngày 1,2
• Jardin Majorelle
• Medina of Marrakech
• Ben Youssef Madrasa
• Jemaa el Fna
• The Koutoubia Mosque
• Hammam (spa)
• Belly dance, Cafe Arabe

Mezouga - Ngày 3,4,5
• Thuê tour đi sa mạc, sáng khởi hành lúc 8h (camel riding in sahara desert, watching sunset, visiting Berber traditional village, Dade gorge, Ait Benhadou....etc & spend the night in desert)
• Tối ngày 5 lấy night bus của CTM đi Fes

Fes – Ngày 6,7
• ancient city of Fes el Bali (the grand gates of Bab Chorfa and Bab Boujiloud mark the main entry into Fes el Bali).
• Bouinania Medersa
• Medersa el-Attarine, Borj Nord
• Nejjarine Museum of Wooden Arts & Crafts, and Chouwara Tannery
• Kairouine Mosque Souks District and Tanneries

Fes –> Volubilis, Moulay Idriss Zerhoun & Meknes (1 day tour) – Ngày 8 --> cái này đang suy nghĩ ko biết có nên đi ko???
Visit the ruins in the Roman city of Volubilis early in the morning to beat both the crowds and the heat. Have lunch in the nearby spiritual village of Moulay Idriss Zerhoun, watching the pilgrims as they come to visit the shrine of the founding father of Morocco. Arrive in Meknes in the early afternoon and visit another important shrine, that of the country's longest-serving ruler, Moulay Ismail

Fes --> Chefchaoen – Ngày 9, 10
• Sáng ngày 9 khởi hành đi Chefchaoen (CTM bus, 4.5h)
• Chefchaouen: visit Old City, Medina

Tới đây nếu ko đi TBN thì thêm 1 ngày quay về Casablanca để bay về SG
Chefchaoen --> Rabat (bus) --> Casablanca (10h gần 1 ngày di chuyển)
Casablanca --> Sài gòn

Nếu đi tiếp qua TBN thì thêm 3 ngày
Chefchaoen --> Tangier --> Granada (1 ngày di chuyển) + 2 ngày ở Granada
Granada --> SG

Mình có mấy chuyện cần mọi người tư vấn:
- Mình dự định đi dịp lễ 30/4, như vậy là tour đi desert sẽ rớt vào tháng 5. Mình search thử thấy hình như tháng 4 hay có sand storm, ko biết đến đầu tháng 5 còn bị ảnh hưởng ko nhỉ?
- Tour đi Mezouga thì nên đến Marrakech, ra quảng trường mua tại chỗ cho rẻ chứ ko nên book trước online đúng ko mọi người?
- Tay Ban Nha: hình như Granada thì cảnh đẹp & có nhiều cái để xem hơn Seville phải ko? Vì mình ko có thời gian đi cả 2 nơi.
- Mình muốn bay về SG từ Rabat mà sao vé mắc quá nhỉ, one way mà ~1300usd
- Vậy nếu đi Morocco ko thì cũng mất ít nhất 12 ngày rồi, thêm TBN vào thì ít nhất 2 tuần. Ko có cách nào rút ngắn hơn nhỉ (mà ko ko bỏ bớt các điểm tham quan ở Morocco) ? :p

Có ai tư vấn dùm mình được kooooo?

songhanh
01-06-2015, 11:13
- Mình vừa đi đợt 15-31/5/2015 về, không có bão cát gì hết, bạn đi thoải mái nhé.
- Vé của bọn mình khứ hồi HN - KUL - Paris - Rabat giá là 930$.
- Tour đi sa mạc bọn mình đến rồi book tại khách sạn Salsabil ở Marrakech, giá là 800Dh cho 3 ngày 2 đêm.

songhanh
01-06-2015, 11:19
Quên mất trả lời bạn về : Fes –> Volubilis, Moulay Idriss Zerhoun & Meknes (1 day tour) – Ngày 8 --> cái này đang suy nghĩ ko biết có nên đi ko???

Đường từ Moulay Idriss đi Volubilis rất đẹp, đi bộ khoảng 3km là tới. Bọn mình đi tàu từ Fes đến Meknes rồi bắt xe bus số 15, giá 7Dh, tới thẳng Moulay Idriss. Recommend là bạn nên tới Volubilis.

noi_la_lam
01-07-2015, 23:04
hi bạn,
-Hành trình của bạn mình chỉ góp ý là bạn kêu tour chở đi sa mạc của bạn nhừng giữa đường cho bạn bắt bus đi Fès, vì Mezouga Marrakesh với fès là 1 tam giác, bạn đi luôn từ Mezouga gần hơn, tiết kiệm được thời gian hơn là quay trở lại Marrakesh.
-Tour đi sa mạc, bạn nhớ trả giá ác liệt vào, lần trc mình đi với 10 mấy đứa, mà mổi đứa trả mổi giá khác nhau, mình trả 75e mà tưởng là rẻ nhất rồi, nhưng ko ngờ bọn chile còn trả đc rẻ hơn, chỉ 65e thôi, đi sa mạc, giữa đường có ngừng thì nhớ mua theo nước uống, chứ trong đấy bán đến 10 hay 15e 1 chai nước nếu bạn cần.
Mình chỉ biết có thế, ko giúp bạn đc nhiều. Chúc bạn đi chơi vui vẻ nhé, mà nhớ là bọn Maroc làm tiền lắm nha, bất cứ giá gì nó nói ra cũng cứ trả giá ác liệt vào bạn nhé.
Thân ái.

DiLi
23-07-2015, 18:28
Các anh chị ơi, em định đi Maroc vào đầu tháng 8 tới. E chỉ định ở Marrakech thôi. Ở đó đi tour sahara 3 ngày 2 đêm. Ai đi rồi cho em xin kinh nghiệm về đi tour đc k ah. Phải đặt trc hay đến nơi mới đặt- đặt ở ks hay ra quảng trg rồi đặt?. Cho em xin tên tour cùng giá tour mà các anh c đi r đc k ah? Có j cần phải lưu ý k ah. Many thanks ahhhh

chantam
19-10-2015, 08:23
những ảnh chụp của bạn đẹp quá ...

ga36
12-01-2016, 09:27
Cũng hóng hớt với hội đi phượt nè. =))=))=))

haiduongle85
13-05-2016, 11:45
Đối với mình Châu phi thật xa vời, cảm ơn những bức hình của bạn :)

janchoy
22-02-2017, 11:46
Mấy quả vàng này là quất phải không bạn?
Cái vườn nên thơ quá
https://lh6.googleusercontent.com/-yO8CFjVY_ew/TXE4OIjC62I/AAAAAAAAMDU/o7Ae_6QFBA0/s640/DSC_9873.JPG

Chaule1986
02-07-2018, 23:33
Ban oi minh muon hoi chi tiet ban may cai ve booking hostel cua ban cung nhu cach di ah nen ban cho minh facebook hay viber hay email duoc khong? Cam on ban nhieu