PDA

View Full Version : 2-9 băng rừng Nam Cát Tiên 2 ngày. Còn 2 chỗ.

hungchimau
24-08-2011, 18:54
Tình hình là em đang tổ chức chuyến đi băng rừng Nam Cát Tiên vào dịp 2-9 này. Nhóm dự định có 5 người, nay đã có 3, em lên đây tuyển thêm 2 thành viên nữa.

ĐK: Nam giới, không bệnh hoạn, không tự kỷ, ko sợ thú lạ, ko ăn thịt rừng, ko nhõng nhẽo...

Chương trình:
Ngày 1:
- Sáng tập trung 6h30 mua vé, kiểm điểm (nhớ ăn sáng trước ở nhà).
- 6h50 xe đò khởi hành tại bến xe Miền Đông, chạy chắc khoảng 3 tiếng thì tới ngã 3 Tài Lài. Bắt xe ôm tới cầu treo.
- 11h ăn trưa, chuẩn bị đồ đạc.
- Chiều 1h30 khởi hành đi bộ theo đường bằng về phía khu du lịch NCT khoảng 4km, tới khúc quanh rẽ trái bắt đầu băng rừng hướng về Bàu Sấu.
- 4h30 dựng trại ở trảng trống giữa rừng (chưa đến Bàu Sấu).
Ngày 2:
- Đón bình minh giữa rừng, ăn sáng.
- Khởi hành lên phía bắc (hướng Bàu Sấu)
- Trưa đến Daklua, qua phà vô thị trấn, ăn trưa.
- Chiều 2-3h bắt xe ra quốc lộ và bắt xe đò về SG.

Trang bị:
Đồ cứu thương: Băng cá nhân đủ loại (đứt tay, vết thương lớn hơn 3-5cm) Băng vải, Băng keo, Garrot, dao lam, trà xanh, gừng, tỏi, xà bông cục, thuốc tím, găng tay cao su, BCS, Vaseline (trị phỏng). Bọc nilon lại bỏ túi quần.
Đồ cứu mạng: Quẹt gas 1 cái, Dao Swiss, 1 đèn pin nhỏ, Còi 1 cái, kính soi, la bàn (bỏ trong túi quần), bộ lưỡi câu, lưới cá (0.6mx1m)
Tất cả đồ trong túi quần /áo đều gài khóa kỹ cho khỏi mất.
Dao đi rừng, vải dù 2mx2m, bình lọc nước cá nhân, mảnh ruột xe 10x100.
Thuốc cảm, ho, tiêu chảy, nhỏ mắt.
Túi ny lông không nhiều cỡ
1 xị đế
Võng dạng túi ngủ, Dây dù tròn loại 5mm (10m). Dây dù đủ loại (mỗi loại 0.5m – 1m).
Đồ ăn (lương khô, jambon xong khói, chocolate)
Nồi nhôm 15cm. Café hòa tan.
Khăn giấy khô, ướt. Tăm tre. DEP (lá thuốc lào)
Nhiều đồ lót (loại ống ngang, không phải loại tam giác) vớ ngắn, vớ cao tới đầu gối. Vớ nilon. Găng tay vải loại có mặt bám dính, áo khoác nhẹ tay dài.
GPS Garmin.
Mũ rộng vành + khăn rằn. Giày đi rừng.
Nước uống (chanh + đường + muối – hoặc sâm Cao Ly) mỗi người tự chế cho mình 1 chai 1,5l. 2 chai 500ml nước lọc.
Kem đánh răng, bàn chải ngắn (loại trên máy bay)
Máy ảnh + thủ thêm pin và thẻ nhớ.

Tiền không thành vấn đề.

Chuyến này là chuyến nhè nhẹ để em tích thêm kinh nghiệm. Em thề chuyến sau sẽ nặng đô hơn 1 chút.

hungchimau
24-08-2011, 18:58
Các trang bị trên là của em, thực ra em vẫn chưa sắm hết từng đó, đang cố gắng. Còn ai tham gia sẽ tự trang bị cho mình, cảm thấy đủ nhất cho mình là ok, thiếu ráng chịu.

so_lonely2002
24-08-2011, 19:29
Bạn đi hướng cầu treo vào rừng, nếu ko có giấy giới thiệu của trưởng công an khu vực đấy, kiểm lâm tóm được đuổi ra liền.
NCT nếu ngủ giữa rừng, đề phòng vắt, kiến, và rắn, còn lợn rừng nếu có lửa thì ko đáng ngại.
Chúc may mắn !

QC QC
24-08-2011, 21:05
ĐK: Nam giới, không bệnh hoạn, không tự kỷ, ko sợ thú lạ, ko ăn thịt rừng, ko nhõng nhẽo...

Đọc cái này xong tự nhận thấy mình không đủ điều kiện rồi.(NO)

hungchimau
25-08-2011, 09:21
Bạn đi hướng cầu treo vào rừng, nếu ko có giấy giới thiệu của trưởng công an khu vực đấy, kiểm lâm tóm được đuổi ra liền.
NCT nếu ngủ giữa rừng, đề phòng vắt, kiến, và rắn, còn lợn rừng nếu có lửa thì ko đáng ngại.
Chúc may mắn !

Cảm ơn bạn, ngủ rừng thì có khó khăn nhưng cũng có cái vui. Kiểm lâm thì không ngại, đuổi thì cứ theo hướng Bắc mà đi ra thôi, mình chỉ hội tụ vô rừng chứ ko phá rừng, với lại cũng quen vài anh kiểm lâm rồi nên ko lo lắm.

Dacwin
25-08-2011, 11:37

Đi rừng mà không săn bắn hái lươm ( bẩy thú, câu cá, hái nấm, ăn rau rừng, uống nước suối thiên nhiên, cơm lam, củ mài... một số món nướng mọi.) thì đã hòa mình vào thiên nhiên hoang dã của núi rừng ?

so_lonely2002
25-08-2011, 11:55
Bạn đi hướng đó chưa? Trước khi vào rừng có một trạm kiểm lâm chốt gác, ngoài bìa rừng có hàng rào kẽm gai ngăn ko cho người dân vào.
Chúc chuyến đi tốt đẹp :)

lengkeng1minh
25-08-2011, 14:54

Đi rừng mà không săn bắn hái lươm ( bẩy thú, câu cá, hái nấm, ăn rau rừng, uống nước suối thiên nhiên, cơm lam, củ mài... một số món nướng mọi.) thì đã hòa mình vào thiên nhiên hoang dã của núi rừng ?

Đi rừng để ngắm cảnh và tận hưởng không gian và 1 bầu không khí trong lành. Đi để ĂN, để ĐẶT BẨY thì đó là PHÁ HOẠI CẢNH QUAN, MÔI TRƯỜNG TỰ NHIÊN. Đó không phãi là du lịch sinh thái kiểu Phượt.
Ai cũng muốn như BẠN vào rừng để ĂN thịt rừng thì.....Còn gì là rừng!!!

hungchimau
25-08-2011, 15:21
Bạn đi hướng đó chưa? Trước khi vào rừng có một trạm kiểm lâm chốt gác, ngoài bìa rừng có hàng rào kẽm gai ngăn ko cho người dân vào.
Chúc chuyến đi tốt đẹp :)
Cảm ơn bạn, mình đi chuyến này chủ yếu là vì yêu rừng mà đi, ko có ý gì điên rồ với rừng cả. Rừng thì bạt ngàn, chỗ nào cũng có thể vào được.

Thông báo là còn 1 chỗ. AE nào có ý thì đặt gạch mau!!!

lengkeng1minh
25-08-2011, 20:04
Bạn cho biết chính xác ngày đi? Vé xe tự mua hay bạn mua cho tập thể? Theo mình biết thì tại BXMĐ mổi ngày chỉ có 1 chuyến( Xe 16 chổ) xe đi NCT. Với balo lỉnh kỉnh đồ chơi thì bị nhồi trên chiếc xe này thì cực phê!

hungchimau
25-08-2011, 21:52
Chính xác là sáng sớm ngày 2-9 có mặt. Xe cộ thì đang tính khả năng là 1 người trong nhóm sẽ mượn xe và chở nhóm ra Tà Lài. Gởi xe ở trung tâm dịch vụ và đi bộ vô trong. Chỉ tốn tiền xăng là nhóm bỏ tiền ra. Khi về sẽ bắt xe ôm ngược về Tà Lài.

Ank_Zen
25-08-2011, 21:57
Kế hoạch nghe có vẻ tuyệt nhưng đồ đạc mình thiếu nhiều wa :( đành hẹn chuyến sau.Chúc chuyến đi thành công

hungg0203vip
25-08-2011, 23:58
Sao đi ít vậy anh , sao không rủ thêm , đông vui thì tốt hơn, e dự định 2 ng đi , mà thấy bênddaaya saó ít ng đi quá , đi bằng phương tiện gì ,kinh phí bao nhiêu.

hungchimau
29-08-2011, 14:14
Các sếp lớn ơi! cho em xin được chốt đoàn! Đội ơn các sếp!

lengkeng1minh
29-08-2011, 14:21
Chúc các bạn có chuyến đi rừng thú vị!