PDA

View Full Version : [Chia sẻ] ẤN ĐỘ trong mắt tôi

fangying
03-11-2015, 11:28
Đi về hơn cả năm trời rồi nhưng giờ mới viết vài dòng chia sẻ về đất nước tôi đã đi qua và vẫn còn mơ ước được quay trở lại.
Tham gia phượt cũng đã lâu, cũng thường xuyên lên đây để ngó nghiêng ngó ngửa xem bà con đã đi những đâu, chia sẻ những gì, xem để biết và để tìm đến đó. Từ sau lần đi trek đầu tiên ở Rinjani, Indo, mình yêu lắm trò trekking này. Về sau, lên phượt thấy bà con rủ rê đi trek ở Nepal thế là mình cũng mò mẫm đọc thêm về trò này ở Nepal. Thích quá trời thế là plan ngay và liền. Lúc tính chỉ đi Nepal thôi, nhưng vô tình xem xong một loạt ảnh đẹp lung linh trên facebook của một người bạn vừa từ Ấn trở về thế là vô cung ham hố, nghiên cứu về Ấn ngay. Nếu bạn nào đang plan đi Ấn mà chưa xem qua bộ phim " Tuổi trẻ rực lửa" thì hãy xem ngay nhé bạn sẽ có động lực hơn nữa đó. Cảnh trong phim thì thôi mê chết đi được, thêm vào cái lễ hội Holi náo nhiệt nữa thì bao nhiêu cảnh báo nguy hiểm khi đi du lịch một mình ở Ấn đã biến mất. Thế là mình quyết định xin nghỉ việc, xách dép lên là đi thôi (nói thật là cũng cân đo đong đếm dữ lắm, chứ bà con cô chú bác ai cũng bảo đi là gặp chuyện này, gặp chuyện kia, đe dọa tình thần de sợ lắm nhưng thôi với niềm tin không tin vào truyền thông báo chí, cứ đi rồi chứng minh cho mọi người thấy họ đã nhầm. Vậy thôi.):)
Đầu tháng 3 mình cũng khăn gói lên đường. Vì chưa đặt chân đến Siemriep lần nào, cũng muốn xem Angkor ra sao nên dành 3 ngày cho nó vậy. Angkor rất đẹp nhưng tourists thì everywhere nền mình không enjoy. Xong rồi lại xách đít qua Thái thăm 1 người bạn ở Bangkok 10 ngày. Có 1 chuyện vui là trước lúc qua đó , rõ ràng có nghe thông tin về phe áo đỏ áo váng vẫn đang xung dột gì đó ở Bangkok, vậy mà lãng trí lúc trên xe bus từ cửa khầu Thái - Cam qua bên này, thì mới nhận ra mình đang mặc quần đỏ, phần trên thì vàng khè. ôi thôi rồi :(
Thời gian ở Bangkok cũng nhanh lắm, thế là đến ngày đặt chân đến Ấn rồi. Mình có một bạn host ở Kolkata từ Couchsurfing. Nhà bạn này cũng dễ thuơng lắm, từ nhà vô đến trung tâm hơi bị gần đó - 1 tiếng đi xe bus - đúng là số khổ, không thèm kiểm tra trước khi đi. Có đoạn mình vô trung tâm đi lòng vòng đến tối khoảng 8g thì cha ôi nhìn thấy xe bus không còn một bóng người trên xe, lòng tự hỏi " không biết có nên liều không ta?" . Nghĩ tới nghỉ lui, thế là thôi, tự thân đi lòng vòng kiếm 1 nhà nghỉ ở tạm rồi nhắn cho bạn host đỡ lo. Nhưng hôm sau lại như rứa, cứ đi là không nhớ thời gian, đến tối thì phải đánh liều thôi chứ sao, ngủ nhà nghỉ rẻ tiền nên dơ thì thôi không phải hỏi, mà đâu dám ở chỗ đắt tiền hơn. Ngồi 1 mình với bác driver cũng hơi sợ, đi một đoạn thì thấy có vài men nhảy lên, cũng cầu trời khấn phật dữ lắm. Họ cứ nhìn mình chằm chằm y như mình người từ sao hỏa. Ơn trời cũng về được đến nhà. Ở Ấn mà cái tầm 7g , 8g tối thì chẳng thấy cô, dì, chị em nào ngoài đường cả, toàn mấy anh dzai. Ngoài từ việc mắt mấy anh ấy to và lồ lộ nhìn mình với ánh mắt tò mò thì mấy ảnh cũng lành lắm :)

Điều ấn tượng nhất ở Ấn mà sau này về kể lại với bạn bè thì chao ôi ai cũng bảo " thế thì đi Ấn làm gì?". Đó là dơ bẩn kinh khủng. Ngày trước ở VN, bọn tây qua đây hay chê nước mình rác bẩn khắp nơi, môi trường ô nhiễm, mình cũng nghĩ chắc vì so với mấy nước châu Âu, châu Mỹ thì đúng là vậy. Qua đến Ấn rồi mới thấy, nước này chao ôi dơ quá. Bà con dân tình đi ị ngoài đường cũng tự nhiên lắm...đi bộ lòng vòng không lâu là sẽ thấy toàn ph.. và ph..; mùi nước tiểu thì everywhere....mắc chứng ngộp thở cấp. Cũng không trách được, dân họ nghèo nhiều quá, ra dường, ngóc ngách, hẻm hóc nào cũng thấy người nghèo ngồi nằm đầy đừong. Nhà của họ ở đó đó. Nên ăn uống ngủ nghỉ, sinh hoạt cá nhân gì cũng làm tại chỗ luôn....Buồn. Đừng trách mình nếu mình tả Ấn từ khía cạnh mình nhìn thấy nhé vì mình đi bụi nên chi phí chỉ xung quanh đường phố thôi... Tất cả các nhà ga, bến xe toilet công cộng thì bẩn kinh khủng luôn dù bạn vẫn phải trả 1 đồng cho người canh giữ. Có lần đi bus đến động Ajanta, ngồi trên xe bị đau bụng quằn quại, hỏi chú xe bus dừng tạm ở 1 trạm gần nhất. Xe vừa tới trạm là phắng xuống ngay nhà vệ sinh. Ôi thôi thì vừa nhấc chân vô cửa là nhảy bật ra như lò xo, kinh quá, shit khắp sàn nhà :( Thêm lần khác, đang ngồi trong một quán interrnet thì mắc "tè" quá, hỏi anh chủ quán có toilet công cộng nào trong tòa nhà này không (vì nó là building như chợ An Đông mình dzij) Anh trả lời trớt quớt "không em ơi, nhưng có chỗ này cũng gần, anh dắt em qua" Ai dè ông chỉ bên hông tòa nhà có 1 khoảng trống giống như cái hẻm nhỏ, vừa bước chân tới nhìn một cái là thôi " anh ơi, em đi chỗ này hok được :'( anh chỉ giúp em chỗ nào khác nha " . Bạn bè hỏi sao đi Ấn về thấy tả toàn "shit" không mà vẫn muốn quay lại? Tại con con người và cảnh ở đó đẹp quá. Nếu lần sau đi lại, phải nhắc nhở bản thân mang theo thuốc tiêu chảy :)

Nói về người Ân thì....ban đầu lúc mới qua thấy họ nói nhiều lắm, nói to nữa, khạt nhổ lung tung, rất tò mò. Chỉ cần đi vô ga tàu, chợ hoặc các khu vực công cộng thì thôi đau đầu không chịu nổi, hoặc có thể do mình thích sự yên tĩnh cũng nên. Nhưng đuơc cái họ nhiệt tình thì khỏi chê. Đi lạc thì cứ chi là hỏi, ai cũng sẽ giúp dù biết hay không, họ vẫn cứ giúp. có thể là vì họ nhiêt tình với khách du lịch nữa. Đôi lúc sụ nhiệt tình đó làm bạn cũng bực mình đặc biệt là đang giữa trưa nắng mà cứ phải đi lòng vòng tìm đường cứu thân. Lý do là vì họ không biết nhưng cứ chỉ nhiệt tình như là mình biết chắc vậy. Mỗi lần đứng đợi tàu thì thôi, cả chục anh đi tới trước đứng xung quanh mình như đánh trận, trợn trừng mắt lớn nhìn tới nhìn lui nhìn xuôi nhìn ngược. Nhiều lúc bực bội hỏi thăng mặt họ " sao lại nhìn tui? mặt tui có gì à? " Họ cũng cứ đúng nhìn, dường như tiếng anh mình có vấn đề :( Nói vậy thôi, chứ họ chẳng làm gì mình, có người cũng vui tính lắm, mua ít đồ mời mình ăn, dù hok nói chút tiếng anh nào nhưng cứ cố hỏi mình, chỉ chỏ thứ này thứ kia xem mình có muốn ăn hok. Dễ thuơng quá đi mất

Studiobonbeo
14-01-2017, 18:15
Yêu Ấn bởi những điều khác biệt dễ thương đó.

Namki
15-01-2017, 11:50
Chủ topic cho mình hỏi thăm ... đọc cũng nhiều các chia sẻ về chuyến đi Ấn nhưng ít có người chia sẻ tiền vé máy bay từ Sài gòn đi Ấn là bao nhieu , đi hảng nào thuân tiện , tới Ấn nên ỏ hotel nào ??? vẫn biết tièn nào của nấy nhưng những chia sẻ này sẻ là thông tin hửu ích cho những người đi sau ! mình biết Ấn rộng lớn có thể chuyến đi của bạn không giống lịch của mình ( đông ấn , bắc ấn , tây ấn .. ) nhưng có thể giống bạn khác
cám ơn những chia sẻ của ban

fangying
18-01-2017, 21:21
lúc trước mình đi đường bộ sang campuchia chơi 1 tuần, rồi đi đường bộ tiếp sang Bangkok. Từ Bkk mình book vé may bay của hãng Jet airway, giá chỉ có 100usd/chiều. còn chặng về mình book của Airasia, quá cảnh ở KL, giá 120usd