PDA

View Full Version : Hội đâm ảnh

quangdzung
05-06-2007, 15:50
Nhờ bác lamchieu đâm chém hộ em bức này.
Đây là ảnh con gái em, em mới chup. Theo bác thì...
- Có nên để DOF mỏng thế ko
- Có nên cho thêm 1 tý Flash đánh thẳng vào mắt ko.
Tóm lại là các bác cứ thoải mái đâm chém để giúp em lên tay tý ạ, hoặc bác nào PS lại tý cho đẹp thì em xin cảm ơn ạ

Babel
05-06-2007, 16:43
Nhờ bác lamchieu đâm chém hộ em bức này.
Đây là ảnh con gái em, em mới chup. Theo bác thì...
- Có nên để DOF mỏng thế ko
- Có nên cho thêm 1 tý Flash đánh thẳng vào mắt ko.
Tóm lại là các bác cứ thoải mái đâm chém để giúp em lên tay tý ạ, hoặc bác nào PS lại tý cho đẹp thì em xin cảm ơn ạ

Cho iem nói leo ít ợ.

Cái ảnh bác chụp thì rõ ràng là DOF quá mỏng rồi, nhìn rõ thấy vùng phân cách ở cạnh sống mũi bên kia nên có cảm giác là "bên tươi bên héo" ... hix xin lỗi pác, iem không có ý, mà là ảnh nó thế.

Về cái khoản máy số thì iem không thạo lắm, tuy nhiên với các ống manual đời cũ thì DOF của nó bao giờ cũng có range nhất định, tuy nhiên range này còn phụ thuộc vào khoảng cách giữa ống kính và đối tượng, đối tượng càng gần thì khoảng DOF càng mỏng.

Với bức ảnh này, nếu là iem sẽ xử lý bằng cách, đẩy khoảng cách đối tượng ảnh ra xa ống kính một chút là ổn....

Babel
05-06-2007, 16:53
Ơ mà quên, còn cái vụ chụp gần này thì iem khuyên bác đừng tương flash thẳng vào mắt nó mà tội nghiệp.

Ánh sáng khuân mặt là ổn vì, lông mày nó khá rậm nên bác đừng dùng ánh sáng chiếu ngang, sẽ tạo bóng trên mặt -> góc cạnh, mất độ căng tròn của trẻ con. Nếu thích pác có thể dùng 1 cái đèn chiếu đằng sau đầu nó sẽ cho hiệu quả cái viền tóc sáng hơn, không bị lẫn với nền.

SonTT
05-06-2007, 17:06
Em hỏi khí không phải chứ DOF là gì vậy hả các bác?

Dead on Flash?

lamchieu
05-06-2007, 17:09
hì hì, bác giỡn chơi à, bên kia em có nói rồi mà - Depth of Field / Trường ảnh rõ.
bác xem cái thread sơ lược của em đi, có mấy cái hình về DOF, nếu cần thì hôm nào em sẽ nói thêm cho rõ.

Bác quangdung đợi tí nhé, lamchieu sẽ đâm sau.

quangdzung
05-06-2007, 17:33
Ơ mà quên, còn cái vụ chụp gần này thì iem khuyên bác đừng tương flash thẳng vào mắt nó mà tội nghiệp.

Ánh sáng khuân mặt là ổn vì, lông mày nó khá rậm nên bác đừng dùng ánh sáng chiếu ngang, sẽ tạo bóng trên mặt -> góc cạnh, mất độ căng tròn của trẻ con. Nếu thích pác có thể dùng 1 cái đèn chiếu đằng sau đầu nó sẽ cho hiệu quả cái viền tóc sáng hơn, không bị lẫn với nền.
Cảm ơn bác. Ý em lúc đầu là định lấy nét mỗi 1 con mắt thôi lên cho DOF cực mỏng, vì thế ra đến cái mũi đã mờ rồi. ( Ý là định cho nó tý ấn tượng bác ạ ). Nếu muốn nét cả 2 bên mắt em đã khép khẩu lại 1 chút. Khi chụp kiểu này em đã cố tình để f 1.4
Và em định làm 1 tý flash ( 1 tý thôi ) ko để chiếu sáng mặt mà định chỉ để đủ cho có bóng của flash loé lên trong mắt. trông cho có vẻ đỡ đần.
Ko biết như thế có được ko. Mời các bác đâm tiếp ạ

Babel
05-06-2007, 17:57
Iem chưa hiểu lắm, pác lấy mỏng để nó mờ từ mũi qua bên kia là pác muốn ấn tượng theo ý nào? quả thực iem nhìn thì "bên tươi bên héo" như vậy không phải với bé con lắm!

Còn cái vụ flash "một tí" thì cho iem hỏi chút (vì iem không rành về máy số), có phải cái máy ảnh số prồ nó điều chỉnh được lượng phát flash hở pác?

Trước iem dùng đèn SB28 thì nó chỉ fix có một số khoảng phát nhất định thôi!

Mà iem lói thiệt, ý iem là pác nên dùng đèn chiếu sẽ cho hiệu quả phê gấp vạn lần ba cái flash vớ vỉn kèm theo máy (hoành cháng tí thì pác dùng thêm các flash nhại, & các tấm chắn sáng giống như mấy cái xí tỉu đì ồ)!

À, iem chên thêm 1 tí: pác thắp thêm cái nến lên đầu pác khi chụp con bé để ánh nến nó phản trong mắt. :P không biết hiệu quả thế nào nhể!

quangdzung
05-06-2007, 18:08
[QUOTE

Còn cái vụ flash "một tí" thì cho iem hỏi chút (vì iem không rành về máy số), có phải cái máy ảnh số prồ nó điều chỉnh được lượng phát flash hở pác?
À, iem chên thêm 1 tí: pác thắp thêm cái nến lên đầu pác khi chụp con bé để ánh nến nó phản trong mắt. :P không biết hiệu quả thế nào nhể![/QUOTE]
Hé hé. Em định lấy cái mắt làm chủ thể. Nhưng có vẻ ko đạt hiệu quả rội
Cái flash nó có +/ - bác ạ
Cái vụ thắp ngọn nến nghe có vẻ ngon hơn là dùng flash đấy bác nhỉ. Em chưa nghĩ ra cái vụ này. Cảm ơn bác

lamchieu
06-06-2007, 00:30
lamchieu đâm chỉ một nhát thôi: theo lamchieu ảnh chân dung phải diễn tả gì đó thật đặc biệt mới cho mắt bên rõ bên mờ, còn không thì khó coi lắm!

Fill flash trong trường hợp này không cần đâu bác, không kéo thì nó phẹt mặt ra hết!

lamchieu
06-06-2007, 00:37

Trước iem dùng đèn SB28 thì nó chỉ fix có một số khoảng phát nhất định thôi!

SB28 mà bác dùng với F80, F90, F100 hay đại loại như thế thì nó cũng có chức năng điều chỉnh độ sáng flash rồi. Với F100 thì dù bác chụp ở chế độ manual thì cũng Auto TTL flash được (các model khác lamchieu chưa thử vì chưa dùng với SB28 :D ).

Kua
06-06-2007, 09:11
Trình ông Quang gánh kém quá, phải học tập nhiều nhá......=)) =)) =))

Babel
06-06-2007, 09:48
SB28 mà bác dùng với F80, F90, F100 hay đại loại như thế thì nó cũng có chức năng điều chỉnh độ sáng flash rồi. Với F100 thì dù bác chụp ở chế độ manual thì cũng Auto TTL flash được (các model khác lamchieu chưa thử vì chưa dùng với SB28 :D ).

Hì hì, iem bỏ nghề được 5 năm rồi, giờ kiến thức rơi rụng nhiều quá ... ngày xưa iem xài 1 con pentak MK1000 & 1 con Nikon F80D, SB28, ống 24-85 ...

Con SB28 phát xa được 22m thì phải, còn chụp ở chế độ TTL thì tuyệt đối không nên dùng cho những ảnh đặc tả vì theo iem nhớ TTL phát suốt thời điểm phơi sáng của phim -> hiệu quả thế nào thì bác biết rồi đó!

:shrug:

lamchieu
06-06-2007, 10:07
Hì hì, iem bỏ nghề được 5 năm rồi, giờ kiến thức rơi rụng nhiều quá ... ngày xưa iem xài 1 con pentak MK1000 & 1 con Nikon F80D, SB28, ống 24-85 ...

Con SB28 phát xa được 22m thì phải, còn chụp ở chế độ TTL thì tuyệt đối không nên dùng cho những ảnh đặc tả vì theo iem nhớ TTL phát suốt thời điểm phơi sáng của phim -> hiệu quả thế nào thì bác biết rồi đó!

:shrug:

Cái F80 chơi Flash cũng ngon cơm lắm, với SB80.

Còn vụ TTL thì bác nói sao chứ lamchieu nhớ khác. TTL= Through The Lens, đo sáng qua ống kính, có liên quan gì gì đâu.
Còn đèn điện tử ớ chế độ đồng bộ thì chỉ phát sáng trong một khoảng thời gian cực ngắn, có điều chỉnh lượng sáng theo tính toán của máy!

Không có cái flash nào phát sáng suốt thời gian phơi sáng của phim đâu bác, "flash" mà, chỉ chớp cái rồi thôi, bác phơi sáng phim 1s thì flash chết luôn à :D
Chỉ có manual flash thì flash phát hết công suất ở mức bác cài đặt, tại thời điểm màn trập mở hoàn toàn (phim phơi sáng 100% diện tích), và tắt trước khi màn trập bắt đầu đóng, trong chế độ flash sync.
Còn flash điện tử, với một số máy, cho dù bác để chế độ máy manual nhưng flash ở chế độ Auto TTL thì flash vẫn tự đo sáng và đánh đúng sáng (dĩ nhiên trong mức mà flash có thể đảm đương).
Với máy điện tử và flash đồng bộ, chỉ manual thực sự khi cả máy và flash đều ở chế độ manual hoặc chí ít là flash manual (nhưng một số máy vẫn cố chấp chỉnh máy theo flash manual!!! :D )
Với máy điện tử ngày nay thì theo quảng cáo, chụp ảnh xấu (không đúng sáng) khó hơn chụp ảnh đẹp. Cái F80 của bác với SB28 cũng nằm trong số khó cho ảnh xấu :D

Babel
06-06-2007, 10:58
Thế lày pác ợ! Cái vụ TTL phát suốt thời gian phơi có lẽ iem sai (rớt kiến thức mà :D) tuy nhiên iem nhớ ngày trước iem chụp thường rất ít khi xài Auto TTL (bất đắc dĩ quá nhanh thì buộc phải dùng). Trước iem chụp ảnh cho 1 tạp chí, hay chụp sự kiện vì vậy trong trường hợp có 1 chút thời gian thì iem luôn chỉnh tầm phát về đúng khoảng cách rồi ước lượng độ sáng để bù hoặc bớt. Nếu dùng TTL mà chụp 1 ông phát biếu có phông nền tối thì ảnh cho ra ông ấy giống 1 thằng bạch tạng :) hoặc ngược lại lên phông thì ổng ấy chả khác gì ông da mầu, ảnh không đăng là hết cháo liền.

Ngược lại khi chụp toàn cảnh, ánh sáng đồng nhất thì iem để TTL iem phang -> trong veo & uống vèo.

Chính vì lý do vậy nên iem mới kết luận các pác không nên xài TTL trong trường hợp đặc tả :D

quangdzung
06-06-2007, 12:45
Trình ông Quang gánh kém quá, phải học tập nhiều nhá......=)) =)) =))
Còn hơn ông kua. Chả bao giờ dám post ảnh lên

lamchieu
06-06-2007, 13:00
iem luôn chỉnh tầm phát về đúng khoảng cách rồi ước lượng độ sáng để bù hoặc bớt. Nếu dùng TTL mà chụp 1 ông phát biếu có phông nền tối thì ảnh cho ra ông ấy giống 1 thằng bạch tạng :) hoặc ngược lại lên phông thì ổng ấy chả khác gì ông da mầu, ảnh không đăng là hết cháo liền.

Ngược lại khi chụp toàn cảnh, ánh sáng đồng nhất thì iem để TTL iem phang -> trong veo & uống vèo.

Chính vì lý do vậy nên iem mới kết luận các pác không nên xài TTL trong trường hợp đặc tả :D

Ống kính của Nikon có chữ "D" là để cho máy biết khoảng cách focus, flash sẽ căn cứ theo đó và vài cái khác mà đánh.
F100 & F5 còn có nhiều công nghệ khác dành cho flash như 3D (??) hay bắt chước preflash của Canon chẳng hạn. :D

F80 cũng hưởng chút chút công nghệ flash của F100, lamchieu cho rằng bác đang không sử dụng đúng F80 với flash SB28.

Bác chĩa SB28 lên trần nhà mà nó còn đúng sáng nữa là!!

(Nhưng từ lúc chuyển qua 1D với flash 580 thì ngon hơn hẳn :D, nhất là mấy cái vụ bounce flash đó)

Babel
06-06-2007, 13:01
Đâm hoài cái ảnh quả pác quang dzung làm dao iem cùn mất tiu cái lưỡi, có pác nào phọt tiếp để anh iem đâm chém đê !!!

SonTT
06-06-2007, 13:11
Có đây bác. Các bác cứ đâm chém tá lả khắp nơi... để em còn vỡ ra chút, chứ em thì mới A.. chứ còn chưa đến được B, C về chụp ảnh

hoankiem
06-06-2007, 13:18
Cóc đâm được Lãnh tụ ở đâu, vào đây đâm vậy nhá

Ảnh đầu tiên: Cả kỹ thuật chụp lẫn bố cục chẳng có cái gì. mặt Phượt thế hệ 2 tối cũng xxx thể hiện cái gì cạ Tay giơ lên cao như bị gãy. Túm lại ảnh này chụp để xem có bấm đúng chỗ cần bấm không.

Ảnh sau : Nhoè hết nét, Nụ cười răng sún xinh thế kia mà bấm vớ vẩn. Lại còn cái lông mày rậm râu và lông trán tua tủa. Trông như Khỉ. Túm lại mẫu đẹp tươi nhưng chụp lởm. :))

SonTT
06-06-2007, 13:23
Kỹ thuật gì với bố cục gì hả Đại Vương?

Túm lại, Đại Vương nhìn ra mẫu ngon là được rồi. Há há há. Có uốn lưỡi cú diều gì vẫn không thể bẻ gãy được cái thông điệp mà tác giả muốn đưa ra "Mẫu ngon"

hoankiem
06-06-2007, 13:24
Mẫu ngon khen cho Lãnh tụ sướng, với lại nó là sự thật.

Còn cái sự thật khác nữa là Lãnh tụ cần phải đi xét nghiệm lại ADN :)) :)) :))

SonTT
06-06-2007, 13:28
Mẫu ngon khen cho Lãnh tụ sướng, với lại nó là sự thật.

Còn cái sự thật khác nữa là Lãnh tụ cần phải đi xét nghiệm lại ADN :)) :)) :))

Sư ông, dám khích đểu bố tôi hả =)) =)) =))

hoankiem
06-06-2007, 13:34
Khổ thân, bố cháu phải đóng vai cháu à...

Hay cháu tự chụp ảnh đấy.

Cái này trông bình thường, chẳng toát lên cái gì cả ngoài cái... cháu là cháu

SonTT
06-06-2007, 13:37
Cái này trông bình thường, chẳng toát lên cái gì cả ngoài cái... cháu là cháu

Cái đấy, khối người cố mãi... mà chả được:LL

AS
06-06-2007, 14:10
Chính xác, thế nên có người phải đi nhờ cơ đây:LL

Babel
06-06-2007, 14:39
Vầng ... kính các pác 1 ly ... chăm phườn chăm nhé ... khiếp Hà Lội lóng quá ;)

Iem đâm tiếp ợ:

Cái iểng thứ nhứt pác tê tê định cho cháu (hay là bố cháu) diễn thế "Thập báp long quy", tiếc là phần hậu cảnh lại như đang ở trong office. Hơn nữa diễn viên đáng lẽ phải có ánh mắt long lanh chứ không phải như "đang lườm khán giả" như vầy đâu ợ. Trông hơi oan ức, vì bị diễn tương đối lâu. Dưng mà phần chiếu sáng cũng được đó, nếu dùng ps lồng hậu cảnh mấy cái song gỗ tiện của chùa nào đó sẽ hay hơn.

Iểng thứ 2, iem mạn phép đặt tên "Liềm tin", vâng liềm tin nó lóe lên trong ánh mắt cháu. mờ liền tin gề thì pác biết rồi đó ... "Ngoan nào, chiều mẹ cho cu tí lên ăn kem tràng tiền ..." Số 1 đó các pác ợ!

Iểng thứ 3, pác lùi xa xa cháu ra một chút, chụp lấy cả cổ áo để lấy ảnh dán vào hộ chiếu của mama cháu ... Hix chắc lại phượt đây ... :gun

Xoẹt xoẹt, iem mài dao tiếp ...

MINA
06-06-2007, 23:05
May cho lão Babel không làm nghề thầy tướng!=))
Đúng...........nhưng tàn nhẫn!:T

SonTT
07-06-2007, 00:31
@ các bác: Thanks các bác, thế có nét không ạ. Quan trọng là em đang tập lấy nét ;-)))

Giờ em gửi các bác mấy cái khác, chủ đề khác. Mấy cái này các bác đâm đi, sướng lắm ạ. Hé hé hé.

Mẫu nhà, máy lởm, mới học nghề... các bác chịu khó..

hoankiem
07-06-2007, 05:07
Con 70-200 F2.8 IS L mới thửa tại Hongkong đâu rồi mà để ảnh mẫu thế này bác Sontt ơi.

Bác này đi trại hè với toàn người mẫu mà thức khuya nhỉ. 3h sáng vẫn còn ngồi net :))

lamchieu
07-06-2007, 08:40
Bác SonTT chụp chế độ manual, ISO200, nói chung là kinh! :D
Em thì như thế này để auto cho chắc ăn, iso400 là ít nhất, thường 800 hoặc 1600.

Hình như bác SonTT có fill flash?

Lần sau bác SonTT mạnh dạn set iso lên 400 hoặc 800 đi, không vỡ hình đâu mà lo. ISO cao để tốc độ cao một chút. Chụp thời trang toàn để 1600 (chí ít 800), tụi người mẫu mà nhún nhảy thì người mẫu đẹp đẽ thành ra ma hết =))

hoankiem
07-06-2007, 08:45
Hí hí, bác Sontt giờ chú ý nhé. Chụp tối mà không dùng flash thì ngoài việc giảm khẩu xuống thấp nhất (2.8) thì còn tăng ISO lên cao nhất có thể. Bác đang dùng 30D thì để 800-1250 vô tư đi.

Babel
07-06-2007, 09:07
Ặc ặc ...

Mấy cái ảnh các cháu bé thì các bác í gãi nhè nhẹ, còn mí cái iểng sau thì các cứ đâm xoành xoạch bác tê tê nhể, ... choáng ... iem làm khán giả!

:D

SonTT
07-06-2007, 09:51
Hình như bác SonTT có fill flash?

Lần sau bác SonTT mạnh dạn set iso lên 400 hoặc 800 đi, không vỡ hình đâu mà lo. ISO cao để tốc độ cao một chút. Chụp thời trang toàn để 1600 (chí ít 800), tụi người mẫu mà nhún nhảy thì người mẫu đẹp đẽ thành ra ma hết =))

Thanks lamchieu,

Có cái có có cái không flash, vì cứ thử tùm lum đi.
Em bị "chúng nó" doạ dẫm kinh quá nên chả dám đẩy ISO lên cao trào.
Đúng là có mấy cái nhảy nhảy trông như ma rất phê.:))

Hay bác cho em cái thông số chụp sân khấu đi, đầy đủ tý nhưng đừng chi tiết quá,
ví dụ
1. ISO 1600, F2,8, WB...
2. ISO xxx, Fxx...
...
Rồi em cứ thế em chỉnh theo cho nó nhanh, không toàn bị mất mất cảnh nóng thôi.:D

@Đại Vương: Đi chơi là chính, có phải đi chụp ảnh đâu mà bê cái cùm 70-200 đi theo:LL

@all: các bác cứ đâm chém thoải mái thì em mới nhanh tiến bộ được.
(beer) (beer) (beer)

hoankiem
07-06-2007, 10:00
Hic, Con 70-200 đó chụp sân khấu là nhất ... Bác đi chơi thế phải bắt thằng nào nó vác cùm đi hộ chứ.

Còn về mở thì nếu là em , em sẽ để A , F 2.8 , ISO 800 hoặc 1250 tùy vào độ sáng đèn của sân khấu.

SonTT
07-06-2007, 10:08
tùy vào độ sáng đèn của sân khấu
-----------------

Ví dụ mắt người nhìn bình thường hơi chói, bình thường và hơi tối thì khác gì nhau không?

Cái ống 70-200 đấy mà ở quá gần có chụp được không?

lamchieu
07-06-2007, 15:00
Bác ạ, cứ để auto cho chắc ăn, nhưng quan sát tốc độ xem có thấp quá không, nếu thấp thì tăng ISO lên. Tốc độ phải chí ít 60, còn không thì 125 mới tạm đạt.

Bác biết chụp đá banh hay đua xe, giữa trời nắng gắt hay đèn pha sáng choang, thiên hạ phải để ISO1600 vì tốc độ phải rất cao mới bắt dính được cái chân + trái banh hay chiếc xe đang lao ầm ầm!

Còn ống kính thì tuỳ theo khoảng cách và yêu cầu sử dụng.

Mays
07-06-2007, 15:53
@SonTT: Em nghĩ là bác hỏi như thế này thì khó lắm, tùy vào sân khấu cụ thể mà set bác ạ. Hôm này có vụ đi chụp sân khấu pác đi với em nhé. Bác cho em sđt đi, em là em khoái bác rồi đấy.

SonTT
07-06-2007, 16:18
@SonTT: Em nghĩ là bác hỏi như thế này thì khó lắm, tùy vào sân khấu cụ thể mà set bác ạ. Hôm này có vụ đi chụp sân khấu pác đi với em nhé. Bác cho em sđt đi, em là em khoái bác rồi đấy.

OK, thanks Mays
Có gì thì gọi nhé, nếu mình ở nhà thì sẽ xin đi cùng... mình đã rót số DT cho bạn qua Phượt tửu:LL

xentoc
07-06-2007, 16:27
Hôm nay mới kích hoạt, em bắt đầu gửi ảnh lên nhờ các bác đâm hộ nhé, mong mỏi cầu tiến bộ mà
Các bác nhiệt tình giúp em nhé

SonTT
07-06-2007, 16:34
Bác ạ, cứ để auto cho chắc ăn, nhưng quan sát tốc độ xem có thấp quá không, nếu thấp thì tăng ISO lên. Tốc độ phải chí ít 60, còn không thì 125 mới tạm đạt.

Bác biết chụp đá banh hay đua xe, giữa trời nắng gắt hay đèn pha sáng choang, thiên hạ phải để ISO1600 vì tốc độ phải rất cao mới bắt dính được cái chân + trái banh hay chiếc xe đang lao ầm ầm!

Còn ống kính thì tuỳ theo khoảng cách và yêu cầu sử dụng.

OK, thì để Auto, nhưng vẫn phải set tốc độ... quan sát xem có thấp quá không thì bằng cách nào???

Thế bác tưởng em chưa chụp đua xe bao giờ à??? Mỗi mội là trông như xxx thôi, thực ra lần đấy mục tiêu tập luyện của em là thể lực (mỏi tay lắm) và bắn trúng xe...

Mà ISO thì em vẫn đều đều 200 em để... Lần sau em sẽ theo lời các bác mà đẩy cái con mẹ ISO lên cao trào xem nó thế nào.

https://i158.photobucket.com/albums/t88/sonttfpt/AlonsoDepMec.jpg

@All: Các bác có chỉ em cái gì thì cụ thể cái, nhé.

xentoc
07-06-2007, 16:37
Gửi cái ảnh trẻ con để được đâm sượt:D , quả sau các bác đâm mạnh thì em cũng đã quen đòn
À quên, em xin tự giới thệu - bạn Răng rủ em về nhà nầy

https://i209.photobucket.com/albums/bb125/xentoc/Hue-Danang%20Tuor/63.jpg

hoankiem
07-06-2007, 16:41
Mẫu ngon

Mũi hơi tẹt quá , bác nghiêng máy đi một chút thì chắc đỡ tẹt hơn.và miệng sẽ xinh hơn.

Đôi mắt bé hơi tiếc là nhìn vào có vật chặn. Nó mà là khoảng trời trong veo thì hay nhỉ.

xentoc
07-06-2007, 16:41
OK, thì để Auto, nhưng vẫn phải set tốc độ... quan sát xem có thấp quá không thì bằng cách nào???

Thế bác tưởng em chưa chụp đua xe bao giờ à??? Mỗi mội là trông như xxx thôi, thực ra lần đấy mục tiêu tập luyện của em là thể lực (mỏi tay lắm) và bắn trúng xe...

Mà ISO thì em vẫn đều đều 200 em để... Lần sau em sẽ theo lời các bác mà đẩy cái con mẹ ISO lên cao trào xem nó thế nào.

https://i158.photobucket.com/albums/t88/sonttfpt/AlonsoDepMec.jpg

@All: Các bác có chỉ em cái gì thì cụ thể cái, nhé.

Theo em trời nắng đẹp thế này thì để ISO 100 cho luột, phỏng ạ (?)

SonTT
07-06-2007, 16:42
Theo em trời nắng đẹp thế này thì để ISO 100 cho luột, phỏng ạ (?)

Ông lamchieu bảo để 1600.

Các bác giải thích cái chứ phân cực mạnh thế này thì em biết theo ai bây giờ:(

xentoc
07-06-2007, 16:50
Mẫu ngon

Mũi hơi tẹt quá , bác nghiêng máy đi một chút thì chắc đỡ tẹt hơn.và miệng sẽ xinh hơn.

Đôi mắt bé hơi tiếc là nhìn vào có vật chặn. Nó mà là khoảng trời trong veo thì hay nhỉ.

Ah, em hiểu - nhưng nếu nghiêng đi thì tỷ lệ 2 mắt có ảnh hưởng không bác nhỉ

Còn đôi mắt, ôi thôi, bác không nói thì em chả để ý, nhà em vẫn ở trong xó xỉnh nên khó mà có tí khoảng trời thơ mộng nẹo

Bác đâm tiếp phát này nhiệt tình hộ em nhá

https://i209.photobucket.com/albums/bb125/xentoc/Hue-Danang%20Tuor/66.jpg

lamchieu
07-06-2007, 17:05
Phù, em mới cãi nhau, tự dưng ngứa mắt đi bới cái mớ kiến thức hỗn độn về 3 cái sensor mà u cả đầu, không còn tâm trí đâu đâm chém nữa!!!

Bác SonTT, về cái vụ ISO1600 chụp ảnh đua xe, thật ra không phải cứ cứng nhắc như vậy, chỉ làm nói vdụ thôi.
Với cái hình của bác, bác có thử phóng lớn lên xem có còn nét căng không? Bác đang chụp nhanh tận 640 rồi nhé. Bác có thử chụp cận cảnh chưa? Co nét không?
Tốc độ chụp đó tại mấy khúc cua thì được, hay chụp thẳng trước mặt tay đua thì được (mà bác có cơ hội này không đã??), chứ lúc chạy phăng phăng 300km/h trên đoạn thẳng trước khán đài chính thì bác để được ISO200, chụp nét căng, cận cảnh, hướng ngang chiếc xe, thì em bái bác làm sư phụ vì tay nghề lia máy của bác.

Còn chân cầu thủ và trái banh mới bung ra thì khó lắm à!!

SonTT
07-06-2007, 17:22
Bác này, bác cứ hú hét to quá làm em sợ... Nhưng mà, em ngồi ngay trước đường pít, cách chỗ xuất phát khoảng 100m. Lần đầu nên em còn chưa biết đặt cái gì với cái gì cả, nên ISO là lúc em mượn máy ảnh chúng nó để 200... rồi em cứ thế em phang... em cũng công nhận là em chưa zoom lên cho nó to để cận cảnh được.

Mà em nói là để show tình trạng, rồi xin các bác giải pháp dễ thực hiện nhất... cứ có phải để các bác phục em với bái em làm sư phụ đâu...
(Chuyện này em nói cũng hơi tế nhị chút, các bác cố nghe nhé... phục em thì đầy... thêm bớt vài người là chuyện vớ vẩn... vả lại, em không nhận đệ tử trước khi em được 50 tuổi bác ạ)

Đây, cái chỗ em đứng chụp là đây.

Nét hay không thì còn tuỳ vào có "xuân" hay không bác ạ, em chả có kỹ thuật chỉ trông cậy vào may mắn thôi.
Nói vậy chứ, quả này là em cũng hài lòng về độ nét rồi... à, cái đoạn này tốc độ khoảng 230-240km/h chứ chưa được 300

Mục đích em hỏi về vụ này là khi chụp dạng kiểu fast moving thì các chế độ có thể đặt là như thế nào???
Cái nào dễ chụp nhất...

Nếu các bác dạy đúng, hôm sau em hứng lên phượt cái để thực tập thì có ảnh đẹp thôi mà.

lamchieu
07-06-2007, 18:17
Á à, xem cái hình của bác thì chưa làm sư phụ chuyện chụp ảnh lia máy được đâu! Có nét căng từ đầu tới cuối xe đâu nào. Như vậy tới khi cận cảnh thì làm sao đây nhỉ?

Bác chưa nhận đệ tử chứ có làm đệ tử rồi phải không ạ?? :LL (beer) (beer)

SonTT
07-06-2007, 18:18
Ôi dào, ông cứ rách việc, nét được khúc nào thì nét chứ...

Làm đệ tử thì đầy, ông có muốn làm sư phụ ta không??? Thêm một sư phụ cũng không thành vấn đề lắm :LL
Há há há

SonTT
07-06-2007, 19:03
Ha ha, lại tìm được 1 cái nét... , miẹ mất công quá.

quangdzung
07-06-2007, 19:34
Ha ha, lại tìm được 1 cái nét... , miẹ mất công quá.

Cái lốp vẫn chưa nét. bác phải chụp làm sao cái khe rãnh lốp nó cũng phải nét thì mới ngon được.=)) =)) =))

imim
07-06-2007, 20:54
Có đây bác. Các bác cứ đâm chém tá lả khắp nơi... để em còn vỡ ra chút, chứ em thì mới A.. chứ còn chưa đến được B, C về chụp ảnh

Cái ảnh 1: cánh tay phải đang giơ lên có giúp ích gì cho ảnh của bác ko? Hay bác crop (cắt) béng từ tóc trở xuống cho tập trung vào khuôn mặt và ánh mắt hầm hố em nghĩ là thằng cu sẽ quý bố nó hơn đấy. Bác hoankiem bảo bác hỏng về Bố Cục rồi thì mình cố gỡ lấy cái Bố Hòn bác ạ.

Cái ảnh 2: Mắt có 2 đốm xanh lè và lợi thì tím óng ánh, bác có chủ ý gì ấy nhỉ? Có ai biết việc này nữa ko? ;)

IMO.

SonTT
07-06-2007, 20:56
Cái ảnh 1: cánh tay phải đang giơ lên có giúp ích gì cho ảnh của bác ko? Hay bác crop (cắt) béng từ tóc trở xuống cho tập trung vào khuôn mặt và ánh mắt hầm hố em nghĩ là thằng cu sẽ quý bố nó hơn đấy. Bác hoankiem bảo bác hỏng về Bố Cục rồi thì mình cố gỡ lấy cái Bố Hòn bác ạ.

Cái ảnh 2: Mắt có 2 đốm xanh lè và lợi thì tím óng ánh, bác có chủ ý gì ấy nhỉ? Có ai biết việc này nữa ko? ;)

IMO.

Thanks imim

Tý sẽ cắt xem sao. He he

Xong rồi, nó thế này

Cái kia là cu con đang xem TV anh rình bắn trôm thôi... chả có ý tứ gì... tự dưng nó ra cái đấy thì thành cái đó...

Thỉnh thoảng đọp phát cho nó vui cửa vui nhà chứ ngồi thắp nến cả ngày như bố lamchieu thì anh chịu:LL

@ imim: người giỏi thì nhiều, người tốt thì ít hơn nhưng vẫn nhiều... những người giúp được mình muốn giúp mình và thi rất ít. :LL

À, mà thằng cha hoankiem chỉ nói và làm được cái chung chung thôi, giải pháp cụ thể ít khi dám động chạm đến. :Dam :gun Hèn

imim
07-06-2007, 21:33
Sơn anh,

Thì em cũng chỉ cầm cái scroll đẩy lên đẩy xuống rồi nghĩ gì nói ấy thôi (trúng đâu thì trúng, chả trúng thì trượt), có gì đâu. Cũng bằng cách í, em nghĩ là anh cứ cắt thêm phần trên nữa đi, cho hết cả cái phần trắng sáng ở background đi cũng đc (tóc cu cậu nhà anh mọc lại đc mà, phải ko, vậy mình tiếc làm gì, của nhà trồng đc). Phía dưới thì cắt độ 2 phân, đoạn giữa mép ảnh và cái chỗ cu cậu bị tiêm chủng ấy. Mắt em hơi loạn thị thì thấy là cắt cúp như vậy (em ko bao giờ dám đi mua kính Râm là vì thế).

Còn cái ảnh thứ 2, sở dĩ bị mấy cái màu xanh tím lóng lánh 1 cách cực "bất bình" như vậy, em đoán là tại bố cháu đẩy saturation, chứ máy ảnh nào mà nó lại teen thế.

Nhà có mẫu xinh trai như thế cho mà chụp là tốt rồi, còn hơn là để mốc máy anh ạ. Có phải lúc nào cũng có xe đua F1 cho mà chụp đâu chứ. Em toàn chụp xe đạp cho nó lành, 10 quả thì nét đc 7 là ít ;)

Trong điều kiện thiếu sáng thì mới phải đẩy ISO để tăng tốc độ thôi, chứ ISO càng thấp thì ảnh càng mịn, tội gì.

SonTT
07-06-2007, 21:44
Rồi, cắt nhá. Nhưng anh thấy ảnh nó lại vuông vuông, mà không hiểu sao ảnh mà nó vuông vuông thì cứ nghĩ là không đúng.

Còn cái saturation này thì đúng là cô "một mất mười ngờ" rồi, chưa kịp làm gì đến cái phần ấy cả. Còn cái này nữa này.

Thanks cô, có lẽ cô không giỏi bằng thằng cha lamchieu, hay kể cả hoan kiem đi, nhưng mà cô giảng bài dễ hiểu hơn nhiều. Hay cô làm sư phụ ta đi ;-)

imim
07-06-2007, 21:55
Mẫu xinh nhờ. theo em thì ko có bàn tay mọc ra ở mặt như thế kia thì vẫn đẹp hơn. với lại anh bảo mẹ cháu cắt móng tay cho cháu sạch sẽ đi ko có là bạn Sao đỏ ở lớp trừ điểm thi đua đấy.

Em bị tật rốt mà lại hay lắm lời nên nó thế (đã nguyện lấy nick là imim để tu sửa rồi đấy chứ). Em trót đặt ra lời nguyền là có ai mang sính lễ là máy Canon từ 5D trở lên em mới nhận là đệ tử, vậy nên suất "sư phụ" của anh xin nhường người khác ạ, ko nhận đâu, dứt khoát thế :)

SonTT
08-06-2007, 07:16
Giời ơi, cái nhà cô này... đã bảo là anh bắn trộm, trúng cái nào, xem lại mà thấy nét thì anh gửi lên để bà con đâm thôi. Có giời mà bắt được cái thằng quái vật đấy nó ngồi yên để tay chân đúng chỗ được.

À, mấy cái ấy là chộp nó lúc xem phim Tom & Jerry, mặt mũi tay chân nó diễn biến theo tình hình trên màn ảnh...

Móng tay cắt rồi này.

À, này thế ý cô là phải đem 1 cái 5D đến cống nạp cho cô hả. Hồi trước thì được, nhưng từ ngày anh giao du với Đại Vương đến giờ đâm ra keo bẩn lắm, chỉ muốn donate thôi chả muốn give away cái gì cả.=)) =)) =))

Thôi, thế anh lại tự học vậy, rồi anh sẽ chụp ảnh thật lởm đưa lên đây cho các cô các bác thấy vô cùng bị xúc phạm nhá.:LL

SonTT
08-06-2007, 08:51
Tiếp tục show hàng nào.

Đâm đê, đâm đê...

Mays
08-06-2007, 11:09
@SonTT: Anh ơi, ảnh này bị out nét rồi, với lại anh mở khẩu to quá, như thế sẽ bị lấy được nét vào 1 điểm mà DOF lại quá mỏng
Hơn nữa khi chụp cố gắng tránh những góc nào có những vật cứng hay nhọn ở background chọc thẳng vào đầu anh nhé

SonTT
08-06-2007, 11:12
Hé hé, thanks

Đã bảo rồi, hết ảnh nét rồi thì phải show ảnh out nét chứ.

Cái vật cứng ý là... thành ghế à??? Nhưng nó ngồi đấy thì làm sao bây giờ.

Thử cái khác nào.

Mays
08-06-2007, 11:17
@SonTT: Cái ảnh này rõ ràng là bác chụp ngoài trời (ban ngày) thế mà bác để ISO đến tận 1000, như thế ảnh sẽ bị noise nhiều anh à
Hơn nữa ảnh bị thiếu sáng anh ạ. Anh để thời gian trập 1/6400.
hehe.. đừng giận em nhé, em chạy đậy Mai em ra cột cờ bác oánh em thoải mái

SonTT
08-06-2007, 11:24
@SonTT: Cái ảnh này rõ ràng là bác chụp ngoài trời (ban ngày) thế mà bác để ISO đến tận 1000, như thế ảnh sẽ bị noise nhiều anh à
Hơn nữa ảnh bị thiếu sáng anh ạ. Anh để thời gian trập 1/6400.
hehe.. đừng giận em nhé, em chạy đậy Mai em ra cột cờ bác oánh em thoải mái

Cái đấy là do có bài giảng khác, bảo khi chụp người chạy... thì để ISO cao lên, thời gian trập thì anh có để đâu, tự con máy nó ngu nó trập nhanh thế chứ:))

Nào, thì cái khác nào.

Babel
08-06-2007, 11:25
Hé hé, thanks

Đã bảo rồi, hết ảnh nét rồi thì phải show ảnh out nét chứ.

Cái vật cứng ý là... thành ghế à??? Nhưng nó ngồi đấy thì làm sao bây giờ.

Thử cái khác nào.

Trông prồ bác nhể, cho iem hỏi khí không phải :D cháu đã biết (beer) hở bác, thèng nài mà (beer) được thì lên iểng (c) (c) (c) (c) (c)

SonTT
08-06-2007, 11:27
Trông prồ bác nhể, cho iem hỏi khí không phải :D cháu đã biết (beer) hở bác, thèng nài mà (beer) được thì lên iểng (c) (c) (c) (c) (c)

Thằng ôn con đấy, em chơi cái gì là nó chơi theo cái đấy:))
Em có thằng này để còn show hàng chứ... đối với nó bố nó là kinh khủng trong việc chụp ảnh... máy thì to vật...

Để tối tìm xem có cái nào nó chụp hay hay không thì em post lên chơi.

Mays
08-06-2007, 11:36
@SonTT: Hai thằng con nhóc nhà anh có đẹp trai bằng anh k?

SonTT
08-06-2007, 11:41
@SonTT: Hai thằng con nhóc nhà anh có đẹp trai bằng anh k?

Bất lợi nhất của chúng nó là quá đẹp trai, anh được cái may mắn là hơi bị xấu nên việc ăn uống là do mình chọn chứ chưa bao giờ phải làm thức ăn cả...:))

SonTT
08-06-2007, 12:04
Nào, lại lôi nó lên nào.

@ quangdzung, xentoc, and others...
Mai 9h mình hẹn hò ở HighLand Cột Cờ nhé.(wait)

xentoc
08-06-2007, 12:05
Giời ơi, cái nhà cô này... đã bảo là anh bắn trộm, trúng cái nào, xem lại mà thấy nét thì anh gửi lên để bà con đâm thôi. Có giời mà bắt được cái thằng quái vật đấy nó ngồi yên để tay chân đúng chỗ được.

À, mấy cái ấy là chộp nó lúc xem phim Tom & Jerry, mặt mũi tay chân nó diễn biến theo tình hình trên màn ảnh...

Móng tay cắt rồi này.

À, này thế ý cô là phải đem 1 cái 5D đến cống nạp cho cô hả. Hồi trước thì được, nhưng từ ngày anh giao du với Đại Vương đến giờ đâm ra keo bẩn lắm, chỉ muốn donate thôi chả muốn give away cái gì cả.=)) =)) =))

Thôi, thế anh lại tự học vậy, rồi anh sẽ chụp ảnh thật lởm đưa lên đây cho các cô các bác thấy vô cùng bị xúc phạm nhá.:LL

Trời ơi. Đã cắt móng tay cho mẫu rồi sao không cạo lưỡi đã rồi hẵng chụp, chứ uống cà phê mà cái lưỡi ra rứa là không đúng roài!

SonTT
08-06-2007, 12:10
Trời ơi. Đã cắt móng tay cho mẫu rồi sao không cạo lưỡi đã rồi hẵng chụp, chứ uống cà phê mà cái lưỡi ra rứa là không đúng roài!

Trời, sao các bác chụp ảnh lắm thủ tục vất vả thế cơ chứ.:LL
Em mà thế thì cả đời chả có cái ảnh nào mà show cho các bác đâm cả:))

anhminh
08-06-2007, 12:44
bác sontt có mời em ko vậy ;), mang nikon ra chơi :LL

imim
08-06-2007, 12:46
Còn cái saturation này thì đúng là cô "một mất mười ngờ" rồi, chưa kịp làm gì đến cái phần ấy cả.

Nếu cái máy ảnh của anh tự làm ra quả màu xanh, tím lóng lánh đấy, thì theo em anh nên Bắn bỏ nó đi. Thời buổi này hồng hồng với da cam đang lên ngôi, ai lại tím ngắt kim sa như thế nữa. Nhỉ?

quangdzung
08-06-2007, 12:51
Vâng. sáng mai em ra

SonTT
08-06-2007, 15:32
Vâng. sáng mai em ra

OK, sáng mai các bác nhé.

@anhminh: cứ mang Nikon ra đừng ngại, quan trọng là phải biết chụp ảnh như anh đây này:)) con người mới là quan trọng chứ máy móc là chuyện nhỏ thôi, đừng tự ti quá thế nhá=)) =)) =))

@sư mẫu imim: có rảnh mà ở gần mai ghé qua chỉ giáo hoặc phét lác chút cho vui hè. Lại có quả cái tay mọc giữa mặt nữa này.

imim
08-06-2007, 18:42
(BB)

Hmm, có cái máy 5D mà cũng tiếc, lại cứ thích lên đây học chùa à bác? Muốn nhanh thành tài thì bác phải chịu khó đầu tư chứ. Bác cống nạp cho em rồi thì sẽ có cơ hội đc chỉ giáo bởi sư phụ của sư phụ của sư phụ của đứa bạn em, kỹ thuật lên vùn vụt. Mà nếu em có đc cái máy 5D của bác, thì em cũgn phải chia cho người này cục pin, người kia cái grip, kẻ khác cái sensor, chứ có phải mình em đc cả đâu. Bác cứ "keo bẩn" thế thì chịu khó an phận làm Đại gia thôi, chứ đừng bon chen làm "nghệ sĩ" làm gì bác ạ. Ấy là em nghĩ vậy. :shrug:

Bác lại chơi cái bài giống em thời đi học. Em cũng toàn bắt đứa bạn ngồi cạnh chép bài cho, nếu ko thì em sẽ lôi sách tiếng Pháp của nó ra đọc Ngoại ngữ cho nó nghe. 10 lần đe doạ thì 9,5 nó nhận chép bài cho em còn hơn. ;)

Em ko biết gì để chỉ giáo cho ai, tính tình lại trung thực ko biết phét lác, vậy nên mai em tự thấy ko đủ điều kiện để mai hầu chuyện các bác. Vậy em xin kiếu ạ. Cám ơn bác có nhời. chúc các bác vui (BB)

SonTT
09-06-2007, 07:38
Sư mẫu imim: cái 5D thực ra không tiếc, nhưng chỉ học những thứ như set ISO, vạch mồm khẩu... thì quả là không đáng, mà đằng nào rồi thì có học cái này hay không cũng phải thực hành nhiều... các cụ gọi là trăm hay không bằng tay quen.

Cô có dạy ta được cảm nhận và yêu thương cuộc sống theo cách tốt đẹp nhất không? Nếu mà cô dám hứa, và show cho ta thấy cái cách của cô hay hơn cách của ta, thì cầm chắc cô có cái 5D rồi. Ha ha ha, mà cũng chưa chắc, có khi ta lại có thêm cái 5D ấy chứ...

Cô thật vớ vẩn, ta vốn không phải là Đại gia mà lại càng không phải là "nghệ sĩ", ta chỉ sống theo cách mình muốn thôi. Cô chắc còn trẻ tuổi nên quyết đinh thật hồ đồ - ý ta là nói vụ cà phê... ở đấy cô không muốn nói thì có thể nghe mà, không nói, không nghe hoạ chăng chỉ có là xác chết.

Vinh dự được gặp ta một lần trong đời là cô tự tay vứt đi đấy nhé.
Hà hà hà hà hà hà

xentoc
09-06-2007, 11:34
Vâng. sáng mai em ra

Thi thoảng tui mới được nhảy vào 4R phượt mà lại nhận được sự dụ dỗ đi bắn và ăn dưa lê ở HL cột cờ, ngẫm lại chả biết cái sáng mai nầy là khi nèo, tiếc.

Đại ca quangdung ơi thế cái sáng mai này thường là thứ mấy hả đại ca?

(NT) Khi nèo các sư phụ và tay hiệp khách thấy một thằng nhóc khoác cái Ni lông, hoặc mặt hơi gian, mắt đảo như rang lạc để tìm đồng bọn, hoặc mồm nó gọi "các đại nhân ơi, các đại ca ơi" thì các bác hú "xén tóc lại đây". Tiểu nhân xin đến chào ạ.

Mà là thứ mấy nhể? :DE

Ví dụ cái lỗi cuối câu (nạy) này thì sửa thế nào ý nhỉ chứ cứ phải cách một phát mới (.)chấm không quen tay, em quên rồi? Đa tạ!

SonTT
09-06-2007, 12:12
Sáng mai thì bây giờ đã là sáng nay rồi.
Thường thì sáng thứ 7

SonTT
10-06-2007, 15:25
Các bác khoẻ chưa?
Đâm tiếp đi nào.

SonTT
10-06-2007, 15:34
Em thành thật xin lỗi vì đã tra tấn các bác, nhưng mấy cu con nhà em rất hãnh diện khi được show ảnh lên Phượt.

NATO
10-06-2007, 16:31
Cu nhà bác đẹp trai nhỉ, em xin thông gia có được không ạ,

SonTT
10-06-2007, 17:15
Cu nhà bác đẹp trai nhỉ, em xin thông gia có được không ạ,

Bác show hàng nhà bác xem nào:))

SonTT
10-06-2007, 17:25
Không biết em gái con bác NATO có xinh không nhỉ?

hoankiem
11-06-2007, 12:32
Thế hôm thứ bảy các bác có ọp ẹp gì không vậy ? Ọp ẹp mà không lên đây bố cáo cho bà con không có điều kiện tham gia là không có được nhá .

Thứ bảy em đi Mù Căng Chải một ngày ... Cùng với mấy anh em trên Phượt cả .

TÍM
11-06-2007, 13:32
Em post cái ảnh lên nhờ các bác đâm bạn Windysmile ạ :Dam :LL

Hehe bị đâm đừng rận bạn WS nhé :shrug:

SonTT
11-06-2007, 13:35
Nhiều chỗ nhoè quá. He he

SonTT
11-06-2007, 18:25
Mình vô địch ở đây rồi. Mọi người đều tự thấy ảnh của họ chụp lởm quá nên không ai dám up lên.

Thật tội nghiệp.
Mà mình cũng cần gì đi đâu, phượt pheo gì.
Cứ chiều về, lôi 2 thằng con ra làm mẫu.

Ảnh đầy! Hà hà, khoan khoái, khoan khoái.

chauchau
11-06-2007, 23:14
Khoe tí: Hai chị cả nhà em, cái này chụp lâu rồi...

kingpin
12-06-2007, 03:24
lậy các cụ ra đây thành cái tổ khoe con rồi ạ . để cháu về lôi bà con cô bác ra chụp post đọ csi cho nó máu.

chauchau
12-06-2007, 21:48
kiếm con rể pín à...

VKT
12-06-2007, 23:59
cứ post ảnh con cái lên đây rồi mấy thằng biến thái nó lấy ảnh con nó đưa vào blog thì mệt đấy

NATO
13-06-2007, 14:15
Em lại quay lại chủ đề đâm chém, em mới lên đời máy lúc trước toàn chụp bằng PS, nên mấy cái thông số rất ngu nhờ các bác chỉ dẫn hộ, các bác cứ đâm chém nhiệt tình hộ em, thanks again.
Sài gòn ngã sáu Lý Tự trọng - Cống Quỳng

Cảng An thới - Phú quốc

Chiều

SonTT
14-06-2007, 17:29
Các bác lại đâm hộ em 2 cái này.

anhminh
14-06-2007, 17:35
cái thứ 2 hay quá

xentoc
14-06-2007, 17:49
@Lão ngoan đồng: góp ý chân thành nhé; Lão vốn đã nổi tiếng với tốc độ chộp và up ảnh với mấy cái phương châm nghệ thuật vị sinh linh gì gì đó. Nay nếu như Lão tĩnh tâm nhìn lại để thấy ảnh của mình bị out nét nhiều quá mà tu tâm sửa đổi thì phúc cho model và bá tánh nhiều lắm.

Tìm chỗ hiểm đâm tiếp :Dam

SonTT
14-06-2007, 17:54
Cái ống đấy nó nặng gần 2kg, cộng cả máy là hơn 3 cân lận. Em xoay đi xoay lại mấy vòng thấy như đeo còng...
Sức người có hạn mà bác, với lại bác xem hộ có khi nào em để tốc độ chụp quá chậm không?
Khắc phục cái out nét đấy thế nào, 2 cái thằng chọi con đấy nó nhảy múa tưng bừng lắm... em nói thật là vất vả lắm em mới bắn được chúng nó đấy, mệt vãi tè.

xentoc
14-06-2007, 18:15
Bác nên thử dùng cái nút lock focus, bác lấy nét thằng ọi con xong thì lock, cho nó vào khuôn hình chỗ nào tốt nhất, chờ nó tung chân thì bác vụt (à quên bóp chứ)

Thêm nữa bác thử dùng auto iso set ở chế độ khống chế tốc độ tối thiểu là 125, đặt chế độ chụp action

Nhưng cái quan trọng nhất em nghĩ vẫn là bác chụp nhanh quá, bác chưa cho con máy nó kịp lấy nét. Nhớ siết cò một nửa và nhìn cái "chấm" là ngon ạ.

anhminh
14-06-2007, 21:30
bác nên dùng chế độ bắn nhiều phát liên tục, rồi về chọn.

SonTT
14-06-2007, 21:56
Bác nên thử dùng cái nút lock focus, bác lấy nét thằng ọi con xong thì lock, cho nó vào khuôn hình chỗ nào tốt nhất, chờ nó tung chân thì bác vụt (à quên bóp chứ)

Thêm nữa bác thử dùng auto iso set ở chế độ khống chế tốc độ tối thiểu là 125, đặt chế độ chụp action

Nhưng cái quan trọng nhất em nghĩ vẫn là bác chụp nhanh quá, bác chưa cho con máy nó kịp lấy nét. Nhớ siết cò một nửa và nhìn cái "chấm" là ngon ạ.

Hôm nào cà phê bác chỉ giùm mấy cái nút và cách đặt các chế độ này nhé (em trả tiền cà phê), chắc là tuần sau đi, tuần này em chưa về HN(BB)

Tân
14-06-2007, 22:03
Ảnh chụp đi nghỉ mát hả anh, em chả được đi nghỉ mát :((

Ảnh anh chụp bằng 30D và ống 70-200 L f/4, ra được vậy là quá ngon nhưng vì hai đứa nhà anh đứng lệch nhau nên rất khó lấy nét cả 2.

anhminh
14-06-2007, 22:05
vậy thì bác phải khuyên bác sontt lấy nét sâu hơn chứ :)

SonTT
14-06-2007, 22:15
Ảnh chụp đi nghỉ mát hả anh, em chả được đi nghỉ mát :((

Ảnh anh chụp bằng 30D và ống 70-200 L f/4, ra được vậy là quá ngon nhưng vì hai đứa nhà anh đứng lệch nhau nên rất khó lấy nét cả 2.

Bên chú không được nghỉ mát à???
Anh sẽ tìm dịp khác để thử và tập các kiểu lấy nét, à, 2 cu con ấy anh nhìn thấy trên bãi biển thôi, không phải của nhà, thấy chúng nó đùa vui thì bắn luôn chứ không chuẩn bị tinh thần căn ke lắm:LL

Được vậy cũng tốt rồi, vẫn cố gắng nhưng vẫn thấy hài lòng:D

SonTT
14-06-2007, 22:22
à, quên, các bác. Em bị cận nên thực sự nhiều khi không biết là nét hay không nét, thỉnh thoảng vẫn bị vậy, chắc là bác xentoc nói đúng, máy nó chưa kịp lấy nét xong

anhminh
14-06-2007, 22:23
em cứ nghe nói ống USM của canon lấy nét nhanh :))

SonTT
14-06-2007, 22:25
em cứ nghe nói ống USM của canon lấy nét nhanh :))

Cũng nhanh phết, hay hôm nào chú đem Nikon ra bắn chim thi với anh đi:LL

anhminh
14-06-2007, 22:27
em có mỗi ống thường, bắn chim đi bộ thì được chứ bắn chim trời thì nhìn chẳng khác gì ruồi! :D

eskimot09
15-06-2007, 00:08
Đâm bác SonTT tí nhé

Cả 2 ảnh bác để Zoom 200, tốc độ cái chậm nhất là 1/640 cái nhanh nhất là 1/1000, với các tốc độ này thì run 1 chút cũng ko thành vấn đề, đó là chưa kể đến cái Len L, IS của bác :D

Vấn đề là ở chỗ đặt Focus và khẩu, chụp trẻ con, nhất là lúc chúng nó đang chơi đùa bác phải đặt AF động (Al Focus hoặc Al Servo). Chụp 2 đứa không đứng cùng 1 hàng mà muốn nét cả 2 thì bác đừng mở khẩu nhiều (cả 2 ảnh đều mở F/5.6 - quá nhiều), bác thử khép cái tàu lá chuối :D vào 1 tí F/7-9, lấy nét 1 điểm vào mặt thằng đứng gần nhất, nhớ bắt nét xong hẵng shot nhá :D

SonTT
15-06-2007, 05:56
@est: cái chỉ dẫn này đích thực là dùng cho tay mơ như tớ đây. Rất chuẩn - vì đầu tiên còn để F/2.8, mà hình như default là tớ cứ để F/2.8 sạch.
Cái AF thì để tự động rồi, lúc nào cũng tự động hết ;-)))

eskimot09
15-06-2007, 10:06
@est: cái chỉ dẫn này đích thực là dùng cho tay mơ như tớ đây. Rất chuẩn - vì đầu tiên còn để F/2.8, mà hình như default là tớ cứ để F/2.8 sạch.
Cái AF thì để tự động rồi, lúc nào cũng tự động hết ;-)))

Máy có 2 chế độ AF & MF, đồng ý là bác luôn để AF nhưng ngay trong AF cũng có 3 chế độ, cái Al Focus và Al Servo em nói là vẫn trong AF đấy, bác cứ bấm vào phím AF là nó hiện lên :)

Bác mở khẩu (F nhỏ) thì DOF mỏng, chủ thể nổi, phông bị xoá. Khi cần chụp có hậu cảnh (ví dụ, chụp người nhưng muốn lấy nền biển, núi đằng sau hay chụp nhiều đối tượng mà khoảng cách đến máy khác nhau) thì cần khép khẩu 1 chút bác ạ. Cỡ F/7-9 là lý do vậy

xentoc
15-06-2007, 10:19
Bác es giải thích thấu đáo rồi, bác STT chỉ cần đặt lại khẩu, và siết từ từ là OK.
@ Lão ngoan đồng:Thứ bảy sau em vẫn mò ra, dưng mà em không chỉ được cho bác mấy cái lút của Cà lông đâu

anhminh
15-06-2007, 11:13
em biết vấn đề rồi, tại bác lỡ mua được cái ống 2.8, nên cứ để thế, chứ để 7 .... thì chẳng hơn ống khác à? :LL

kiem_sau
18-06-2007, 22:51
Bác Tí Ti dạo này chuyển qua làm hiếp ảnh gia rồi à?
Thế số phận bộ trống thế nào rồi hở bác?

MINA
19-06-2007, 00:50
Bác Tí Ti dạo này chuyển qua làm hiếp ảnh gia rồi à?
Thế số phận bộ trống thế nào rồi hở bác?
Đừng cào nỗi đau lão Tì Ti
Dùi mòn,trống dúm nói chi thêm buồn:LL

vnvirus
01-10-2007, 15:49
Em đang phê con ảnh này mặc dù chụp bằng máy lởm nhưng không dừng được, phụt lên đây, các bác đâm dùm chút

https://www.phuot.vn/imagehosting/1494700b46f0699d.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4152)

pvc
01-10-2007, 16:18
nhìn hay phết, như film ma í nhỉ, nhưng bạn virus ảnh hưởng phong cách chụp của tớ hay sao mà chủ thể nó cũng nằm chình ình con bà nó bình ở giữa mẹt thế???
:D :D :D

vnvirus
01-10-2007, 16:39
hahah, này thì chủ thể nằm lệch tí ti này, lại bị che tí nữa..đâm luôn nhé
https://www.phuot.vn/imagehosting/1494700c0608354b.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4154)

pvc
01-10-2007, 16:45
Bản vurus lại hưởng phong cách chụp của nhà babel rồi, nhìn nó cứ nhòe con bà nó tè rồi . Có cái khác không????
:D :D

vnvirus
01-10-2007, 16:48
Đã bẩu bắn bằng súng lởm mà ...tớ chụp chính mặt trời và mây đấy chứ...hị hị hị...còn cây cho nó mờ mờ để có ảo giác...

pvc
01-10-2007, 17:00
À, đấy, cậu giải thích như thế thì ảnh nó cực con bà nó đẹp ngay . Mình có thể cố tình nói chụp mấy cái cây bị gió thổi nghiêng ngả tảo cảm giác rùng rợn, nhỉ! Cây nó nhòe vì gió nó thổi mạnh quá. Mà máy lởm chụp thế là quá oách rồi đấy. Mấy thằng hấp ảnh chuyên nghiệp chưa chắc chụp được bức ảnh đẹp như thế này đâu .

(NT) Tớ cũng chả chụp được
:D :D :D

SonTT
01-10-2007, 17:04
Cá nhân tớ rất thích 2 cái ảnh bạn vnvirus vừa mới up lên dù cho là nó chụp bằng máy gì.

Thằng Nhựa thì biến đi cho nó lành.

vnvirus
01-10-2007, 17:31
hí hí..được khen rùi..phê quá...(beer) (beer) :LL

SonTT
01-10-2007, 19:24
Vnvirus có thấy cái không khí ảnh của chú rất giống cái avatar của anh không?

red
01-10-2007, 20:20
Chỗ này nịnh nhau nhiều thế có ảnh thì post lên đi cứ tự sự mãi

SonTT
01-10-2007, 20:22
Chỗ này nịnh nhau nhiều thế có ảnh thì post lên đi cứ tự sự mãi

Liên quan éo gì mày:D

red
01-10-2007, 20:25
Người lớn rồi sao chửi bậy thế đây đang thích chọc đây:gun

ttnos
01-10-2007, 21:12
Người lớn rồi sao chửi bậy thế đây đang thích chọc đây:gun
Chửi lại nó chứ bạn, mình cũng người lớn bỏ mẹ rồi chứ lị, nhỉ?

Cái bạn Virut nội chụp được cái ảnh thứ 2 đẹp, hỏi thằng Bếp điện bạn mình nó éo nhận xét được đẹp ở chỗ nào đâu nhé, bạn Đỏ nhé.

pvc
01-10-2007, 21:16
Bắt đầu xôm rồi đây!!!
Cá nhân tớ rất thích xem chửi nhau nhưng quả thật tớ lại kém cái khoản này. Thế mới nhục con bà nó dục
:))

ttnos
01-10-2007, 21:25
Bắt đầu xôm rồi đây!!!
Cá nhân tớ rất thích xem chửi nhau nhưng quả thật tớ lại kém cái khoản này. Thế mới nhục con bà nó dục
:))
Bếp điện, mày vào đây tao với mày rủ thêm bạn Anh Già cùng hấp nó nhé, mày thấy sao? Cá nhân tao rất thích rủ hội hấp một thằng nhưng quả thật tao lại kém cái khoản này. Thế mới nhục con bà nó tình dục.

SonTT
01-10-2007, 21:39
Cái thằng ngu Red này chưa phải là loại tao muốn hập mày tưởng đứa nào tao cũng thèm hấp a??

Ít ra phải cám lợn như Nhựa nhá

ttnos
01-10-2007, 22:22
Cái thằng ngu Red này chưa phải là loại tao muốn hập mày tưởng đứa nào tao cũng thèm hấp a??

Ít ra phải cám lợn như Nhựa nhá

Tao có nói thằng Red đ'eo đâu(NT)

SonTT
02-10-2007, 07:13
Mày thấy tao đang hấp thằng nảo

vnvirus
02-10-2007, 09:14
Vnvirus có thấy cái không khí ảnh của chú rất giống cái avatar của anh không?

Hị Hị, rất giống nhưng em là cảnh trời ma quái còn bác là người ..ma quái...:LL (beer)

vnvirus
02-10-2007, 09:46
Phê thế này thì em phọt luôn 2 bức này để các bác đâm luôn cho trọn.
Quả này gọi là ...chả biết gọi là gì cho đúng

https://www.phuot.vn/imagehosting/1494701b09b75092.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4181)

Và quả này em gọi là xếp chữ...( em thấy có 2 chữ E đối lưng nhau...nói rõ chứ nhà Nhựa nhìn không ra đâu :LL )
https://www.phuot.vn/imagehosting/1494701b0e947dce.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4182)

pvc
02-10-2007, 09:55
Cá nhân mình lại không thích 2 bức ảnh mà bạn Virus vừa post lên . Nói thật nó chẳng ra cái gì con nhà bà kì cả, rõ hơn thì chẳng có cái nổi dung khỉ con nhà bà tỉ , hiểu???

Nếu nói về nội dung thông điệp mà bạn rút muốn gửi đên thì cũng sai vì tớ chỉ nhìn thấy mỗi chữ F và chữ U thôi, vẫn còn thiếu 2 chữ nữa, hiểu?

@ Lão Sontt và ttnot
Em đang tìm ảnh để post lên cho 2 ông hấp tập thể nhé, em thích cái món three some lắm đấy!!! ;) :))

LinhEvil
02-10-2007, 16:01
xời tưởng đâm thật hoá ra ko có gì để đâm

Babel
02-10-2007, 20:57
Ặc, ai can các thầy, xem trẻ con đây này: Từ 30D đến 1DsMII cũng vứt sọt rác hết :gun

https://www.phuot.vn/imagehosting/13647024e540849a.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4201)

Babel
02-10-2007, 21:02
Còn cái này tặng sâu ken nhé:

Phượt nó phải thế này nhé ku, không phải đi sờ chim tượng sắt đâu :LL
https://www.phuot.vn/imagehosting/13647024f6d7633a.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4202)

ttnos
02-10-2007, 21:10
Bếp điện, mày nói chúng nó cho ảnh nào đáng gọi là ảnh 1 tý chứ tao thấy chưa có cái nào xứng đáng để hấp.

SonTT
02-10-2007, 21:12
Chúng nó làm gì có mà cho hả?

ttnos
02-10-2007, 21:16
Thất vọng nhỉ, thôi tao bình ảnh vũng nước đái ở phía trên nhé.

SonTT
02-10-2007, 21:29
Nhẹ nhàng tý nhé bạn, Red đấy, không phải là vũng nước đái đơn thuần đâu, là cả một con người đấy...

Nhẹ nhàng và rất nhẹ nhàng, đừng để nước đái gợn sóng, mùi hôi lắm. Nhá

ttnos
02-10-2007, 21:39
Ừ, thế thì thôi, ảnh hưởng tới cả một con người thì không nên có sai lầm.

Thế mày lôi ảnh nào của thằng Nhựa về đây tao với mày tung hứng.

SonTT
02-10-2007, 21:52
Thằng Nhựa? Thằng Nhựa PVC a???
Nó có ảnh à??? Chuyện động trời đấy... mày có thấy ai lấy cứt ra tung hứng bao giờ chưa???

ttnos
02-10-2007, 21:54
Thằng Nhựa? Thằng Nhựa PVC a???
Nó có ảnh à??? Chuyện động trời đấy... mày có thấy ai lấy cứt ra tung hứng bao giờ chưa???
Hố hố hố, đến mức ấy à, mình chân tình xin lỗi bạn Nhựa, mình nhầm.

Babel
02-10-2007, 22:02
Cứt hả, em tặng các cụ mấy cục nè, từ tốn nhé các cụ :LL

https://www.phuot.vn/imagehosting/13647025d7687c6e.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4209)

Babel
02-10-2007, 22:08
À quên, em góp thêm bãi nước tè cho nó tình, cho nó có đôi ... nhể

https://www.phuot.vn/imagehosting/13647025eea70b32.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4210)

vnvirus
02-10-2007, 23:42
Còn cái này tặng sâu ken nhé:

Phượt nó phải thế này nhé ku, không phải đi sờ chim tượng sắt đâu :LL
https://www.phuot.vn/imagehosting/13647024f6d7633a.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4202)

Sờ Trim..tượng sắt gọi gì trim bel..:LL , cái cục sắt nổi trên nước gọi là phượt như cậu thì tớ cũng có..hịhị

pvc
03-10-2007, 01:05
Đây, mời mấy ông hấp nhá!
Tớ cứ phải đàng hoàng, chứ léo vào mấy chỗ mứt với chả lái nhá

pvc
03-10-2007, 01:21

:D :D

pvc
03-10-2007, 01:40
còn 2 cái này tặng riêng 2 bác sontt va ttnos

:)) :))

vnvirus
04-10-2007, 11:19
Hô hô, ảnh của pvc đẹp phết... ảnh cuối mà bác nào mang đi hấp thì thành ngay món Dê hấp...em góp chai rượu..(beer) ...nhìn mãi chưa hiểu ai đội mũ cối, ai đội nón Nhựa ơi..ặc ặc

ttnos
04-10-2007, 20:01
Trước hết mình cảm ơn bạn Nhựa đã tặng ảnh. Ba cái trên thì bỏ qua vì ai lại đi bình luận về cái không gọi là ảnh. Hai cái dưới thì còn có hứng để mà nói.

Mình có thể nói 2 bức ảnh dưới như là tự truyện nhà Nhựa.

Ảnh 1: Chàng sống một cuộc sống bình lặng chân chất như anh bộ đội cụ Hồ bên cạnh một bà vợ dịu dàng xinh đẹp. Mặc dù ở nhà Nhựa, vợ chàng là trụ cột chính trong gia đình, nhưng vợ chàng vẫn luôn nhường nhịn để chàng lúc nào cũng hãnh diện vươn thẳng người, hàng xóm láng giềng nhìn vào ai cũng phải ca ngợi thán phục.

Cuộc sống của Nhựa cứ lặng lẽ trôi đi như thế, bỗng đến 1 ngày, chàng nảy ra ý định leo đỉnh Fan (Phượt tử leo Fanxipang được không??? (https://www.phuot.vn/showpost.php?p=22163&postcount=1)), thế là cuộc đời chàng đã chuyển sang một trang mới.

Chỉ biết rằng trong chuyến leo Fan để đời ấy, ngoài chú porter người dân tộc không biết tiếng Кинь thì còn có một bạn mà Nhựa mới quen tên là Camus (Camus là phiên âm tiếng Latinh của Sumac, loài cây chuyên dùng để thuộc da và đúc nhựa).

...

Ảnh 2: Sau chuyến đi lịch sử ấy, Nhựa đã quyết định dứt áo ra đi, bỏ lại lầu son gác tía, bỏ lại người vợ tảo tần cùng đàn con dại, Nhựa đi theo tiếng gọi của trái tim.

...

Và giờ đây chàng sống hạnh phúc cùng Camus trong chuồng của mình, một túp lều tranh với 2 trái tim vàng.

Chàng thực sự hạnh phúc và mãn nguyện.

pvc
05-10-2007, 10:59
Bạn ttnos đúng là bạn bếp điện của lão sontt và anh gia(c) .

Không những đỡ bóng giỏi mà sút bóng cũng tài (c) :LL :Dam :T :gun

(NT) mấy hôm nay bận quá, từ từ em tìm ảnh để các bác hấp tiếp

ttnos
05-10-2007, 20:43
Bạn ttnos đúng là bạn bếp điện của lão sontt và anh gia(c) .

Không những đỡ bóng giỏi mà sút bóng cũng tài (c) :LL :Dam :T :gun

(NT) mấy hôm nay bận quá, từ từ em tìm ảnh để các bác hấp tiếp

Hố hố hố, mình tưởng bạn phải xấu hổ mà xoá mẹ hết cái gọi là ảnh ở trên đi chứ nhỉ. À xin lỗi, bạn là Nhựa cơ mà. Hố hố hố

Nhưng mà ảnh 2 động vật nói trên trông được lắm, ăn đứt ảnh 2 con trâu của thằng bếp điện bạn mình.

pvc
05-10-2007, 22:14
Hố hố
Có gì mà phải xấu hổ hả bạn ttnos? Mình chẳng thích đôi co ba cái chiện lẻ tẻ như con ghẻ, vì thực ra có cái đúng, có cái không đúng :LL mà này (NT) cái mà bạn mới biết là cái tớ "cho" đấy, hiểu!
=)) =)) =))

À mà bạn ttnos có sang TH cũng bạn bếp điện xem F1 không? có bức nào tia lia ngon ngon post lên xem có bằng Ngọc Lan của tớ lia không nhé :LL

Babel
06-10-2007, 21:52
Hix, ... xxx nhà các ông, các ông đâm ảnh thì cứ đâm, đằng này cứ lấy que thọc mông nhau, rõ bực mình X(

Nhậu nhẹt thì x thấy ông nào mọc, thôi tặng các ông cái này về nấu ốc nhé:

https://www.phuot.vn/imagehosting/1364707a103f16df.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4341)