PDA

View Full Version : TIBET bình yên - 12/2 - 21/2/2016

Renie
27-10-2015, 21:30
Hi mọi người,

Sắp tới mình có dự định đi Tây tạng vào tháng 2/2016. Mình thích yên tĩnh, thời điểm đó trên Tây Tạng thời tiết tốt và rất vắng khách du lịch (vì hầu hết cho rằng Tây Tạng sẽ đóng cửa từ tháng 2 đến hết tháng 3, tuy nhiên mình đã check với agent ròi)

Ngoài ra, trong chuyến này mình còn muốn trải nghiệm đường sắt Thanh Tạng. Tuyến đường sắt này đi qua nhiều nơi có cảnh đẹp như: núi Côn Luân, Phong Hoả Sơn, Thông Thiên Hà, Khả Khả Tây Lý,…

Về lịch trình, mình đã làm việc vs Great Tibet Tour (GTT), hiện nay đã fix lịch group tour là 14/2 tại Lhasa và bên TQ đã có 2 bạn (ko rõ quốc tịch) ròi. Mình có tailor made lại một chút cho hợp vs mình, cụ thể là ngày 18/2 (ngày này đáng lẽ ra họ sẽ kết thúc tour, nhưng mình ở thêm 1 hôm để đi thăm Yamdrok Lake, và cũng là để chờ chuyến tàu chỉ xuất phát vào ngày lẻ kia ^^)

12/2: Hanoi- Chengdu
13/2: Chengdu
14/2: Chengdu- Lhasa
15,16/2: Lhasa
17/2: Namtso lake
18/2: Yamdrok lake
19/2: Lhasa- Chengdu via Qinghai- Tibet railway
20/2: on board train
21/2: Chengdu - Hanoi

Trip này đi thong thả, không vội vã, không xô bồ, tập trung vào trải nghiệm. Shigatse, Gyantse, EBC, etc. đều bỏ lại sau cả. Mình muốn được đi bộ dọc mép nước của thánh hồ Yamdrok, kora quanh những tu viện, uống một tách trà bơ, đọc một cuốn kinh, ngắm nhìn các vị Lama và những người Tạng đổ về Lhasa đón mừng năm mới ^^.

Mình là nữ, 28 tuổi, single, ở HN, đã từng tự mình đi du lịch châu Âu, Nhật, Hàn, Đông Nam Á...Riêng TQ thì mình đã đi BK, Thượng Hải, Tô-Hàng, Nam Ninh, Quế Lâm, Thành Đô ròi. Tính tình nói chung là hoà đồng, dễ gần (đôi khi hay ngẩn người=))). Mình chi tiêu khá thoáng nhưng ko phung phí, thích ngắm cảnh thiên nhiên & trải nghiệm văn hoá hơn là shopping, quán xá. Kiến thức về văn hoá, tôn giáo, lịch sử cũng ..đc (ấy là các bạn Tây bảo:D)nên chắc đi cùng cũng ko đến nỗi buồn chán;). Mình thích yên tĩnh, nhẹ nhàng nên chỉ muốn tìm 1-2 bạn đồng hành thôi, cùng vs 2 bạn bên kia tạo thành group 4 hoặc maximum 6 là ok.

Chi phí: USD 1298 tour by GTT All inclusive (air ticket Chengdu- Lhasa & train Lhasa- Chengdu soft sleeper bed, hotel 3* ensuite, 1 dinner & 5 breakfasts, permits, etc..), USD 400 Hanoi - Chengdu Vietnam Airlines (flexible), accommodation & food in Chengdu, Chengdu attractions (optional), etc.
=> Total: khoảng tầm USD 1700 - USD 2000
Mình tính chi phí khá thoáng, tuy nhiên các mục trên đều là ai nấy tự chủ động, nếu cảm thấy giảm được cái nào thì giảm, như air ticket chẳng hạn, khi nào thấy rẻ thì book. Tính mình cũng cẩn thận, sẽ không có chuyện hidden cost nào hết, mình thấy GTT làm ăn cũng đc

GTT is a local Lhasa-based travel agency
GTT has more than 200 local Tibetan guides
GTT operates all Tibet tours ourselves
GTT is recommended by Lonely Planet Tibet, 2011

Ai cảm thấy hợp thì email mình nhé [email protected] (trao đổi qua 1 chút rồi sẽ trao đổi sdt, fb sau vì mình là new member nên cũng ko muốn public thông tin ^^). Mình check mail hàng ngày.
Thank you all!

lathuylinh
28-10-2015, 12:26
Hi mọi người,

Sắp tới mình có dự định đi Tây tạng vào tháng 2/2016. Mình thích yên tĩnh, thời điểm đó trên Tây Tạng thời tiết tốt và rất vắng khách du lịch (vì hầu hết cho rằng Tây Tạng sẽ đóng cửa từ tháng 2 đến hết tháng 3, tuy nhiên mình đã check với agent ròi)

Ngoài ra, trong chuyến này mình còn muốn trải nghiệm đường sắt Thanh Tạng. Tuyến đường sắt này đi qua nhiều nơi có cảnh đẹp như: núi Côn Luân, Phong Hoả Sơn, Thông Thiên Hà, Khả Khả Tây Lý,…

Về lịch trình, mình đã làm việc vs Great Tibet Tour (GTT), hiện nay đã fix lịch group tour là 14/2 tại Lhasa và bên TQ đã có 2 bạn (ko rõ quốc tịch) ròi. Mình có tailor made lại một chút cho hợp vs mình, cụ thể là ngày 18/2 (ngày này đáng lẽ ra họ sẽ kết thúc tour, nhưng mình ở thêm 1 hôm để đi thăm Yamdrok Lake, và cũng là để chờ chuyến tàu chỉ xuất phát vào ngày lẻ kia ^^)

12/2: Hanoi- Chengdu
13/2: Chengdu
14/2: Chengdu- Lhasa
15,16/2: Lhasa
17/2: Namtso lake
18/2: Yamdrok lake
19/2: Lhasa- Chengdu via Qinghai- Tibet railway
20/2: on board train
21/2: Chengdu - Hanoi

Trip này đi thong thả, không vội vã, không xô bồ, tập trung vào trải nghiệm. Shigatse, Gyantse, EBC, etc. đều bỏ lại sau cả. Mình muốn được đi bộ dọc mép nước của thánh hồ Yamdrok, kora quanh những tu viện, uống một tách trà bơ, đọc một cuốn kinh, ngắm nhìn các vị Lama và những người Tạng đổ về Lhasa đón mừng năm mới ^^.

Mình là nữ, 28 tuổi, single, ở HN, đã từng tự mình đi du lịch châu Âu, Nhật, Hàn, Đông Nam Á...Riêng TQ thì mình đã đi BK, Thượng Hải, Tô-Hàng, Nam Ninh, Quế Lâm, Thành Đô ròi. Tính tình nói chung là hoà đồng, dễ gần (đôi khi hay ngẩn người=))). Mình chi tiêu khá thoáng nhưng ko phung phí, thích ngắm cảnh thiên nhiên & trải nghiệm văn hoá hơn là shopping, quán xá. Kiến thức về văn hoá, tôn giáo, lịch sử cũng ..đc (ấy là các bạn Tây bảo:D)nên chắc đi cùng cũng ko đến nỗi buồn chán;). Mình thích yên tĩnh, nhẹ nhàng nên chỉ muốn tìm 1-2 bạn đồng hành thôi, cùng vs 2 bạn bên kia tạo thành group 4 hoặc maximum 6 là ok.

Chi phí: USD 1298 tour by GTT All inclusive (air ticket Chengdu- Lhasa & train Lhasa- Chengdu soft sleeper bed, hotel 3* ensuite, 1 dinner & 5 breakfasts, permits, etc..), USD 400 Hanoi - Chengdu Vietnam Airlines (flexible), accommodation & food in Chengdu, Chengdu attractions (optional), etc.
=> Total: khoảng tầm USD 1700 - USD 2000
Mình tính chi phí khá thoáng, tuy nhiên các mục trên đều là ai nấy tự chủ động, nếu cảm thấy giảm được cái nào thì giảm, như air ticket chẳng hạn, khi nào thấy rẻ thì book. Tính mình cũng cẩn thận, sẽ không có chuyện hidden cost nào hết, mình thấy GTT làm ăn cũng đc

GTT is a local Lhasa-based travel agency
GTT has more than 200 local Tibetan guides
GTT operates all Tibet tours ourselves
GTT is recommended by Lonely Planet Tibet, 2011

Ai cảm thấy hợp thì email mình nhé [email protected] (trao đổi qua 1 chút rồi sẽ trao đổi sdt, fb sau vì mình là new member nên cũng ko muốn public thông tin ^^). Mình check mail hàng ngày.
Thank you all!

m thích Tibet từ lâu lẩu lầu lâu rồi... và cũng quyết tâm năm sau bằng mọi giá phải đến đuọc đó... nhưng mình tham lam, mình muốn đi EBC... hiccc... lại tiếp tục ngóng vậy...
p/s (ko liên quan lắm): VNA giờ thỉnh thoảng có mở bán vé HN-Chengdu rơi vào khoảng 4tr3 - 4tr6... tính ra là vào khoảng 220$ thui...

Zeno
31-10-2015, 08:25
Cho mình đặt 1 viên gạch. Nghiên cứu qua lịch trình, budget, thời gian. Nếu ok mình sẽ email cho chủ thớt ngay.

Valentie
22-11-2015, 01:24
Chủ top ơi, mình và bạn mình (đều là nữ) định đi Tibet vào dịp 30/4 - 1/5. Nếu có thể thì bạn có muốn lùi ngày lại để đi cùng tụi mình không?

tomdevilhp
22-11-2015, 08:39
Năm sau có a c nào trek ebc+ gokyo hk a

bibo81
22-11-2015, 20:02
Chốt chưa bạn?

Mèo Bay
24-11-2015, 14:40
Bạn bảo thời tiết tháng 2 trên Tibet tốt, trong khi đó biểu đồ khí hậu cho thấy tháng 2 là 1 trong 3 tháng lạnh nhất trong năm ở Tibet (tháng 12, 1 và 2). Nhiệt độ trung bình tháng 2 ở Tibet là 0 độ C. Do đó, bạn nên cân nhắc cẩn thận, thời tiết lạnh quá sẽ ảnh hưởng xấu đến sức khỏe. Nên nhớ, tháng 1 ở Hà Nội rét bằng nào mà nhiệt độ trung bình tháng 1 ở HN vẫn là 16 độ C đấy!

Bọn mình đi Tibet vào tháng 6, lúc nhiệt độ cao nhất trong năm, vậy mà chỉ sau 1 trận mưa đêm, nhiệt độ đã giảm xuống 0 độ, sương muối trắng trời trắng đất đấy. Tháng 2 trên đó tuyết tính bằng mét chứ ko phải bằng cm đâu. Vào mùa thấp điểm, rất nhiều điểm du lịch đóng cửa. Khu vực hồ Namtso mùa đông ko có hoạt động đâu.

Có cái biểu đồ khí hậu Lhasa đây bạn tham khảo nhé:

bibo81
24-11-2015, 17:25
Mùa đi Tibet là từ cuối tháng 4 đến hết t10 thui, cũng k hiểu sao lại đi t2, lạnh cóng mít , hihi

trangie
07-12-2015, 23:33
Bạn Valentine ơi mình cũng plan đi Tibet dịp 30/4 này nếu được join chung nhé. Có gì cho mình biết plan của group bạn với nhé

hoangyenvu
08-12-2015, 11:13
bạn ơi, mình mới gửi mail, bạn check nhé :)

hoangyenvu
08-12-2015, 11:15
Bạn Valentine ơi mình cũng plan đi Tibet dịp 30/4 này nếu được join chung nhé. Có gì cho mình biết plan của group bạn với nhé

bạn đã book vé chưa? nhóm mình 2 nữ đi từ 1~7/9 và đã mua vé đến Chengdu, nếu bạn đi chung tụi mình đc thì vui quá ;) có gì bạn liên lạc mình qua email [email protected] nha

lathuylinh
08-12-2015, 11:38
bạn đã book vé chưa? nhóm mình 2 nữ đi từ 1~7/9 và đã mua vé đến Chengdu, nếu bạn đi chung tụi mình đc thì vui quá ;) có gì bạn liên lạc mình qua email [email protected] nha

sao đi Tibet mà có mấy ngày vậy hả b? có ngắn ngày quá ko? m cũng muốn đi Tibet vào dịp mùa thu như b ý

hoangyenvu
08-12-2015, 13:38
sao đi Tibet mà có mấy ngày vậy hả b? có ngắn ngày quá ko? m cũng muốn đi Tibet vào dịp mùa thu như b ý

Hix..mình không nghỉ làm nhiều đc :( đi vậy là nghỉ làm 4 ngày rồi đó. Bạn sắp xếp đi chung với tụi mình đi, sẽ cố gắng lên 1 lịch trình tối ưu nhất :)

Valentie
11-12-2015, 15:35
Hi hoangyenvu,
Mình lên kế hoạch đi vào tầm cuối tháng 4 đầu tháng 5 năm sau ^^ Bạn có lịch trình hay thông tin gì hữu ích thì share nhá

Tit_Top
15-12-2015, 10:21
Bạn valentine ơi, lịch trình tháng 4 các bạn đi tibet như nào, nhóm mình có 2 ngừoi 1 nam 1 nữ ở hà nội, nếu đc thì bọn mình join cùng đi luôn cho vui.

hoangyenvu
16-12-2015, 15:48
Hi hoangyenvu,
Mình lên kế hoạch đi vào tầm cuối tháng 4 đầu tháng 5 năm sau ^^ Bạn có lịch trình hay thông tin gì hữu ích thì share nhá

Hi Valentie,

Kế hoạch mình còn xa nên chưa lên lịch trình cụ thể. Một người bạn của mình bên Shanghai có cho trang web flight.qunar.com để canh vé từ Chengdu đi Lhasa và web youtibet.com để book tour bên đó, thấy giá cũng mềm nhưng mình chưa liên lạc. Đi về nhớ truyền bí kíp cho tui ;)

Renie
17-12-2015, 13:41
Bạn bảo thời tiết tháng 2 trên Tibet tốt, trong khi đó biểu đồ khí hậu cho thấy tháng 2 là 1 trong 3 tháng lạnh nhất trong năm ở Tibet (tháng 12, 1 và 2). Nhiệt độ trung bình tháng 2 ở Tibet là 0 độ C. Do đó, bạn nên cân nhắc cẩn thận, thời tiết lạnh quá sẽ ảnh hưởng xấu đến sức khỏe. Nên nhớ, tháng 1 ở Hà Nội rét bằng nào mà nhiệt độ trung bình tháng 1 ở HN vẫn là 16 độ C đấy!

Bọn mình đi Tibet vào tháng 6, lúc nhiệt độ cao nhất trong năm, vậy mà chỉ sau 1 trận mưa đêm, nhiệt độ đã giảm xuống 0 độ, sương muối trắng trời trắng đất đấy. Tháng 2 trên đó tuyết tính bằng mét chứ ko phải bằng cm đâu. Vào mùa thấp điểm, rất nhiều điểm du lịch đóng cửa. Khu vực hồ Namtso mùa đông ko có hoạt động đâu.

Có cái biểu đồ khí hậu Lhasa đây bạn tham khảo nhé:

Cảm ơn thông tin của bạn nhé! ^^
Mình thích thời tiết lạnh, có thể chịu lạnh và đã từng sống ở xứ lạnh một thời gian rồi nên chắc không đến nỗi nào. Mình chỉ cần trời trong, nắng vàng không mù mịt là ổn.
Có vài bạn email hỏi nên mình trả lời luôn ở đây là hồ Yamdrok và Namtso vào thời điểm đó có khả năng đều đóng băng, nên ai muốn cảnh hồ trong xanh lông gió thì đi mùa hè hoặc đầu thu nhé! Nói chung là cảnh sắc mùa đông sẽ khác các mùa khác, ngoài ra nếu đi vào thời điểm đó thì người Tạng sẽ đổ về Lhasa mừng năm mới, tạo nên cảnh tượng rất riêng, các hãng tour Tibet gần đây cũng bắt đầu rục rịch khai thác các tour mùa đông rồi.
Khu vực hồ Namtso có thể đi nhưng các hoạt động dịch vụ (như guest house, chụp ảnh vs bò yak,...) sẽ không hoạt động.

Ngoài ra một vấn đề rất lớn là tình hình quân sự và chính trị: GTT vừa cho mình biết rằng giữa tháng 11/2015 vừa rồi CP TQ đã điều một phần quân đội ở Tây Tạng & Thanh Hải đi các vùng biên lân cận (cụ thể là Tân Cương) do lo sợ khủng bố. Nếu thông thường khách du lịch quốc tịch nước ngoài có thể đến Tây Tạng trước 20/2 và sau 1/4 thì năm nay lịch sẽ khác.

Với tình hình quân số hiện tại, CP sợ không quản lý được, nhất là năm nay tết của người Tạng & người Hán rất gần nhau (tháng 2&3) nên CP đang có dự định đóng cửa TT vs người nước ngoài từ đầu tháng 2 đến cuối tháng 3. Đây mới chỉ là thông tin các công ty du lịch đang truyền nhau, còn Tổng cục du lịch Tibet vẫn chưa có thông báo chính thức. Cái này nếu bạn nào có dự định đi thì chú ý nhé!

Hiện tại, mình vẫn chưa book gì cả và phía agent vẫn đang khuyên mình chuyển lịch sang tháng 4 hoặc muộn hơn nhưng mình sợ không sắp xếp được công việc. Mình cũng đã tìm được vài bạn đồng hành rồi, nếu có thể đi vào tháng 2 thì mình sẽ vẫn đi theo lịch, còn nếu không thể thì mình sẽ đi vào dịp khác vậy.

Cảm ơn mọi người, mình xin phép đóng topic tại đây nhé!

ogo
22-12-2015, 15:27
Hi hoangyenvu,

Mình hụt Tibet không dưới 3 lần. Đang quyết đi vào 30/4 năm sau đây. Mình có lịch trình và báo giá của Tibet Fit hồi tháng 8 và của nhóm đi trước tham khảo. Hay tụi mình tạo FB đi để dễ chia sẻ thông tin nhỉ?

trangie
22-12-2015, 23:43
Mình hụt Tibet không dưới 3 lần. Đang quyết đi vào 30/4 năm sau đây. Mình có lịch trình và báo giá của Tibet Fit hồi tháng 8 và của nhóm đi trước tham khảo. Hay tụi mình tạo FB đi để dễ chia sẻ thông tin nhỉ?

Bạn ơi mình cũng định đi Tibet 30/4 này nếu đươc tụi mình đi chung nhe. Bạn cho mình contact để tiện liên lạc với :)

suyngam
28-12-2015, 23:33
Nghe lịch trình cũng ngắn ngày, thấy cũng phù hợp. Chỉ có điều đi từ ngày 5 tết, trong khi mình lại muốn...trốn Tết đây. Đi luôn từ Mùng 1 hay trước Tết được ko nhỉ?

seu2579
04-01-2016, 15:46
Hi Valentie, mình đã pm cho bạn. Nếu các bạn đi vào đợt 30/4 thì cho mình join nhóm nhé.

Ubin
04-01-2016, 18:51
Bạn ơi mình cũng định đi Tibet 30/4 này nếu đươc tụi mình đi chung nhe. Bạn cho mình contact để tiện liên lạc với :)

Bạn ơi, nếu có lịch đi đợt 30/4 thì cho gửi mình với, để mình xem có tham gia được không nhé

Valentie
05-01-2016, 00:22
Bạn valentine ơi, lịch trình tháng 4 các bạn đi tibet như nào, nhóm mình có 2 ngừoi 1 nam 1 nữ ở hà nội, nếu đc thì bọn mình join cùng đi luôn cho vui.

Hiện mình chưa lên lịch trình cụ thể để share với bạn, dự kiến tụi mình sẽ đi 10 ngày vào dịp 30/4 - 1/5, chắc sẽ khởi hành từ ngày 23/4 và kết thúc vào ngày 2/5, nhưng đấy là dự kiến thế còn thời gian cụ thể sẽ chốt sau khi book vé máy bay. Bạn xem thời gian đó nếu join được thì nhập nhóm tụi mình cho vui nhé.

Nhungbee
19-04-2016, 18:08

Bạn ơi, nếu đi Tibet vào đợt 30/4/2017 thì cho mình đặt gạch nhé. Mình ấp ủ chuyến đi này từ lâu lắm rồi hiu hiu