PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Đi "phượt" có an toàn không? Nhất là với chị em phụ nữ...

anhthu_tocroi
18-08-2011, 17:24
Trong xã hội ngày càng hiện đại, chật chội, bôn chen... thì "Phượt" đúng là một cứu cánh!
Nhưng không phải ai cũng có thể thu xếp thời gian, tiền bạc, và gạt bỏ những trách nhiệm hàng ngày để làm một chuyến "phượt" ra hồn.

Với chị em phụ nữ chúng mình, thì lại còn một mối e ngại khác, lớn hơn, đó là: độ an toàn trong chuyến "Phượt".
- Nỗi sợ về tình hình an ninh, cướp bóc, bị "sàm sở" dọc đường... mà phụ nữ chân yếu tay mềm dễ gì chống cự.
- Nỗi lo tai nạn, xe hư, người ốm... trong vùng hoang vắng, lúc đêm hôm.
- Nỗi e ngại "phụ huynh" cấn vận, không cho đi (dù là một đám con gái với nhau, hay gái trai lẫn lộn).
- Nỗi băn khoăn về các điều kiện vệ sinh, tắm rửa... (không thể tuềnh toàng như bọn con trai).

Ôi, với ngàn mối lo cản trở thế này... bao giờ mới đến phiên ta "phượt"?

Mèo Bay
18-08-2011, 22:36
- Nỗi sợ về tình hình an ninh, cướp bóc, bị "sàm sở" dọc đường... mà phụ nữ chân yếu tay mềm dễ gì chống cự.
=> Không đi vào những nơi vắng vẻ, không đi về muộn, không chọn những nhà trọ, khách sạn vắng khách, thuê phòng riêng chứ không ngủ dorm.

=>Đi bằng xe thuê, phương tiện công cộng (loại chất lượng cao). Có hiểu biết tốt để tự chăm sóc sức khoẻ và mang đủ thuốc thang.

- Nỗi e ngại "phụ huynh" cấn vận, không cho đi (dù là một đám con gái với nhau, hay gái trai lẫn lộn).
=>Phải thể hiện cho phụ huynh thấy là bạn đã trưởng thành, hoàn toàn có khả năng tự chiếu cố cho bản thân.

(Nếu bạn thấy con chuột chết hay con thằn lằn mà sợ tái cả mặt, nếu bạn không thể tự nấu một bữa ăn tử tế, nếu phụ huynh bạn vẫn phải giặt là quần áo cho bạn, phải cho bạn tiền tiêu vặt, nếu bạn không tự xử lý được vấn đề phát sinh trong học tập và sinh hoạt của mình... thì nghe chừng phụ huynh bạn đồng ý cho bạn đi bụi mới là lạ.)

- Nỗi băn khoăn về các điều kiện vệ sinh, tắm rửa... (không thể tuềnh toàng như bọn con trai).
=>Phải chọn nơi ăn ở phù hợp và tận dụng những phương tiện sẵn có: khăn giấy ướt, khăn ướt vệ sinh phụ nữ, khăn giấy ướt khử mùi diệt khuẩn, gel rửa tay không cần nước, quần lót dùng một lần, BVS hàng ngày... Nếu quá băn khoăn vì sợ vướng vào "những ngày ấy" gây mệt mỏi, mất sức, khó chu toàn việc vệ sinh; chỉ cần tham khảo BS phụ khoa để được hướng dẫn uống (hoặc tiêm) thuốc ngừa thai để đình chỉ kinh nguyệt 1 hay nhiều kỳ (ngoài chuyện đình chỉ được kinh nguyệt còn có lợi ích khác đấy, hi hi).

Khi khởi đầu thì đi ngắn ngày, đi gần, đi những chỗ dễ đi, mức độ an toàn cao (như Singapore chẳng hạn), đi kèm với nhiều người hay đi tour; sau thì nâng cấp dần lên đi dài ngày hơn, đi xa hơn, đi những chỗ khó đi hơn. Bên cạnh đó là việc rèn luyện sức khoẻ, muốn đi bụi mà không có sức khoẻ thì chịu rồi.

Và vì bạn là gái nên bạn sẽ phải tốn khoản tiền phụ trội cho các khoản phát sinh mà các bạn trai gần như không phải tốn, nhất là trong một vài chuyến đi đầu. Sau khi tích luỹ được một mớ kinh nghiệm giang hồ, cứng cáp dần, trở nên trâu bò hơn thì đi bụi hơn, bụi hơn nữa...

Không ai nở trong trứng ra mà đi trek offroad được ngay đâu bạn ạ! :D

Tocroi, đừng sợ! Xếp hành lý và lên đường đi thôi! :D

nguyenhoangha
19-08-2011, 07:54
Bài trả lời quá chí lý, chẳng có ở đâu an toàn và cũng chẳng có ở đâu mất an toàn, cái đó do nơi mình phải tự tìm hiểu và phân tích tình huống thôi, ví như đang đi mà gặp một lũ tóc xanh đỏ rú ga nẹt pô ầm ĩ mà bạn cứ đường tôi tôi đi thì gì mà chẳng bị chúng nó tông. Hoặc ở nơi phố chợ rất đông người nhưng chỉ cần rẽ vào con hẻm ngay chợ vắng vẻ là đã mất an toàn hơn cả trong rừng rồi đấy. Trong đi phượt không có gì khó, bạn chỉ cần hội đủ 3 yếu tố : Sức khỏe + tiền bạc + thời gian là ok, kinh nghiệm có thể học từ từ nếu nhanh ý.Đấy, đơn giản vậy thôi.

alceste
19-08-2011, 09:32
Hi hi, nếu cứ lo thì cứ đến hết ngày thôi bạn ơi!
Tớ phát hiện ra một điều là các bạn nữ phượt còn kinh hơn các bạn nam, tuy rằng hơi bị ràng buộc 1 chút về việc gia đình (sau khi lấy chồng rồi, thu xếp cũng khó hơn, mà nếu chồng ko thích phượt thì quả là…). Nhưng không phải là không được!
Nhiều người cứ nghĩ phượt là phải đi thật bụi, ngủ bờ ngủ bụi, đi theo kiểu hành xác, tiết kiệm hết mức có thể, nhưng tớ thì hiểu rộng hơn 1 chút, là du lịch và khám phá mà thôi! Nếu chưa có kinh nghiệm thì đi tour, đi với đoàn đông, quen dần thì đi xa hơn, lạ hơn, ít tiện nghi hơn!
Chứ có phải bắt buộc lúc nào cũng chui vào rừng hay nơi hoang vắng đâu, đúng không? Nếu thấy bản thân không chịu nổi điều kiện tệ quá, thì plan thoải mái hơn một chút, hoặc chuẩn bị kĩ hơn. Nhiều bạn nữ “chịu khổ” rất giỏi nhưng ko phải ai cũng thế, mình cứ tùy theo sức của mình thôi. Như đợt tớ đi Điện Biên, thấy có 1 đoàn phượt (ko biết có phải của nhà mình ko) từ Tây Trang về, đi xe với mức độ khủng khiếp, vừa nguy hiểm vừa tự coi thường bản thân, làm mình thấy mất cảm tình ghê gớm. Mình thích phượt không có nghĩa mình cũng phải làm như họ!
Cá nhân mình đã đi 1 số nơi, nhưng nói thật trừ vùng đồng bằng trong bán kính 150km, mình chưa bao giờ đi bằng xe máy cả, ly do cá nhân thôi, thứ nhất là mình nhát chết và thứ 2 là mình ko thể chịu nổi việc căng thẳng trên đường dài như thế. Nên nếu đi đâu xa xa thì cứ lên Tìm bạn Đồng hành rồi kiếm 1 nhóm đông đông hợp cạ là ok. Những nỗi lo về tai nạn hay xe hư hay người ốm thì cả nam cả nữ đều xảy ra, nên nếu chú y đến các tiêu chuẩn an toàn trên đường, chuẩn bị kỹ chắc cũng không sao.
Về phụ huynh thì mình ko dám bàn, vì hồi học ĐH thì mình chẳng được đi đâu (hồi đó cũng chẳng có tiền mà đi), đến khi đi làm thì đi gần, càng ngày đi càng khiếp! Lúc mình trưởng thành rồi thì mình phải tự làm chủ bản thân, bố mẹ cũng biết là không thể bảo bọc mãi được!
Về tình hình an ninh thì đúng là phải cẩn thận hơn, nghiên cứu kỹ về phong tục, tập quán ở nơi đến. Chứ cứ đến những nước như Ấn Độ mà lại mặc như em Ngọc Hân ở Ai Cập minijupe áo ba lỗ thì không đỡ được rồi!
ĐÚng như Mèo Bay nói, mình sẽ tốn hơn 1 số khoản, bù lại, nữ giới chúng mìh thường “tiết kiệm” được khoản bia bọt hay giải trí so với các bạn nam, để tiền đó đi shopping cũng sướng!

selene
19-08-2011, 15:17
HiHi, em thấy mún đi du lịch 1 cách an toàn nhất là đi theo tour, cứ kè kè theo đoàn, chả sợ mất mát hay bị ai bắt nạt, hehehe :D:D:D:D:D

anhthu_tocroi
19-08-2011, 15:36
Thì trước giờ mình vẫn làm "cá chùi kiếng" như vậy mà, lúc nào cũng kè kè đám đông. Giờ muốn bứt ra để trưởng thành hơn xíu!

selene
19-08-2011, 15:44
Thì trước giờ mình vẫn làm "cá chùi kiếng" như vậy mà, lúc nào cũng kè kè đám đông. Giờ muốn bứt ra để trưởng thành hơn xíu!

Hehehe, bạn chắc cũng như mình thui. Đi theo tour thì phụ huynh còn cho đi, chứ đi 1 mình thì cứ điệp khúc "Không đi đâu hết, ở nhà" :(( . Huhuhu

anhthu_tocroi
19-08-2011, 16:06
Cám ơn Mèo Bay đã chia sẻ những kinh nghiệm rất hữu ích. Thật sự mình rất muốn "sổ lồng", được tự do tự tại như các bạn, nhưng GĐ mình nghiêm khắc lắm. Thậm chí mãi đến lúc vào ĐH mình mới được phụ huynh cấp phép cho tự đi học 1 mình. Huhu...
Chắc chỉ còn cách nổi loại quá!

selene
19-08-2011, 16:10
Nhưng mà em thấy được đi là 1 chuyện mà đi như thế nào lại là chuyện khác nha, trước giờ em toàn đi theo tour thôi, Vietravel hay Saigon tourist đều có cả, nên hỏi em giờ đi theo tour thì nên đi những hãng nào cho tốt thì em nói được chứ nói em đi 1 mình, đi làm sao thì em chịu ~.~

Hồ Minh Nhật
19-08-2011, 16:20
Thôi mấy "pà" ơi, sao có người lúc nào cũng kêu khó than khổ thế nhỉ?!
Mà theo tui thì không phải ai cũng phượt được đâu nhé, đừng bắt chước theo phong trào kẻo rước khổ vào thân!
Muốn du lịch miễn phí không, tui chỉ cho!

anhthu_tocroi
19-08-2011, 16:36
Trời, người đâu tốt dữ...
Nhào vô "sỉ vả" mình rồi còn nói chỉ chỗ cho đi du lịch miễn phí nữa. Có ý đồ gì đây?
Bạn là dân "buôn người" phải không? Bớ công an... :T

Hồ Minh Nhật
19-08-2011, 17:27
Hì hì (cười đểu). Pà đừng có mà nghỉ tốt cho người xấu nha!
Sorry em gái, đùa chút thôi, chứ mình lại khoái mấy em bé ngoan như thế này mới chết...

Mèo Bay
19-08-2011, 20:11
GĐ mình nghiêm khắc lắm. Thậm chí mãi đến lúc vào ĐH mình mới được phụ huynh cấp phép cho tự đi học 1 mình. Huhu...
Chắc chỉ còn cách nổi loạn quá!

Gia đình mình cũng không có khác gì bạn cả đâu. Phụ huynh mình đều là cán bộ ngành giáo dục, mô phạm và yêu con theo kiểu bao biện nên mình phải có 'lộ trình" để "rèn luyện" các cụ. Khi mình vào đại học, mình đã chứng minh cho các cụ thấy mình đã bắt đầu trưởng thành: ở phổ thông mình học rất xoàng nhưng lên đại học học rất giỏi (các cụ có kênh riêng để fedback về tình hình học tập của mình) => Các cụ dần dần an tâm. Vì mình học khoa Địa lý nên chuyện phải theo những chuyến đi thực địa của Khoa hàng năm, đi ngoại khóa với giáo viên chủ nhiệm... là đương nhiên; sau đó thì mình đi về chơi nhà các bạn cùng lớp ở các tỉnh, vài chục km thì đi xe đạp, xa hơn thì xe máy, xe đò. Phụ huynh mình dần quen với sự vắng mặt của mình.

Sau khi mình đi làm, mỗi năm mình đều đi du lịch với cơ quan nhưng khi mình xổng ra khỏi nhà, mình hay bỏ đoàn để đi lang bang một mình (phụ huynh mình làm sao mà biết được :D). Càng lớn mình càng cố gắng học hỏi để có nhiều hiểu biết => đóng góp hữu ích cho những công việc quan trọng của gia đình. Một khi công việc lớn nhỏ của gia đình phụ huynh đều tham khảo ý kiến của bạn thì bạn nghĩ các cụ có cần thắc mắc "Nó sẽ xoay sở như thế nào ở bên ngoài" hay không?

Một vấn đề khác nữa, là bạn phải tự xây dựng cho mình một thế giới riêng, không để phụ huynh tác động vào, phải kiên định nhưng mềm mỏng, khôn khéo để giữ vững lập trường. Theo mình, một trong những biểu hiện của người trưởng thành là dám nói "không" với phụ huynh của mình nhưng điều đó cũng đồng nghĩa với việc bạn sẽ hoàn toàn chịu trách nhiệm với quyết định của mình.

Phụ huynh nào cũng hài lòng khi con cái của mình trưởng thành cả, những vị phụ huynh "biến thái" muốn úm con trong vòng tay cả đời hiếm lắm. Bây giờ mỗi khi mình dẫn cụ thân sinh mình đi nước ngoài chơi bằng cách đi tự túc, cụ luôn tự hào đến vênh mặt lên mà nói là "Ôi, sao mà con bố giỏi thế" :D :D :D

Cái gì cũng có quá trình bạn ạ, và bạn có thể bắt đầu "cải tạo" quan điểm của phụ huynh bạn ngay từ hôm nay :D Hãy làm cho mỗi chuyến đi của bạn là niềm vui và niềm tự hào của phụ huynh bạn và các cụ sẽ hào hứng đem khoe với bạn bè "Này con bé nhà tớ nó mới đi ......... về, mà nó tự đi đấy nhé, chả có tour tiếc gì đâu!"

ĐõThànhLong
19-08-2011, 21:18
Nếu đi với đúng phượt tử thì an toàn ;)

deptrainhatlang
19-08-2011, 22:47
Trong xã hội ngày càng hiện đại, chật chội, bôn chen... thì "Phượt" đúng là một cứu cánh!
Nhưng không phải ai cũng có thể thu xếp thời gian, tiền bạc, và gạt bỏ những trách nhiệm hàng ngày để làm một chuyến "phượt" ra hồn.

Với chị em phụ nữ chúng mình, thì lại còn một mối e ngại khác, lớn hơn, đó là: độ an toàn trong chuyến "Phượt".

Ôi, với ngàn mối lo cản trở thế này... bao giờ mới đến phiên ta "phượt"?

Đang biết bạn rất phân vân không biết có thể làm một chuyến hay không nếu so với tình hình hiện tại. Phân vân như thế là luôn đúng, cẩn thận không bao giờ thừa, vì vậy đi hay ở là luôn do chính ta quyết định, thực ra tớ nghĩ bạn mới mơ ước đi bụi, còn nếu thực sự muốn đi thì bạn đã khát khao rồi, mà khát khao thì khác ước mơ hoàn toàn, nếu đã khát khao bạn sẽ vẫn thắc mắc như thế này và thêm một cái là đã đăng ký vào một chuyến đi trên tìm bạn đồng hành rồi.

Hơi văn hoa một chút mượn đại ý một câu nói này của một người của một người nổi tiếng, bạn à: "Nếu bạn nghĩ bạn làm được, bạn sẽ làm được. Nếu bạn nghĩ bạn không làm được thì bạn sẽ không làm được. Và điều quan trọng nhất dù bạn nghĩ thế nào bạn luôn đúng".

Còn nếu bạn nghĩ bạn là phụ nữ: "chân yếu tay mềm" bạn có quyền trong suy nghĩ là chờ sự giúp đỡ của người khác, đúng phụ nữ là yếu hơn đàn ông nhưng không có nghĩa không thể tự lo cho chính mình, trên con đường này cần những con người phải tự lo cho được chính bản thân mình, đừng mong đợi sự giúp đỡ của người khác khi mình chưa cố hết sức, vì như vậy bạn chỉ làm gánh nặng trên con đường đi của cánh đàn ông. Đừng để mình bị rơi vào hoàn cảnh một thằng xế nó "đuổi" mình xuống giữa hành trình. Vì sao, vì sự ức chế, vì làm cho nó không cảm nhận được chuyến đi. Và đừng để những giọt nước mắt chảy dài để nói lên rằng tôi là phụ nữ: anh phải giúp đỡ tôi, mà hay thay vào đó là nụ cười để làm niềm tin cho bạn đồng hành cùng mình. Vì đôi khi những thằng đàn ông nó cũng chỉ lo được cho bản thân nó đã là một sự cố gắng rồi.

Vài lời khó nghe, và đừng nghĩ rằng những người đi bụi họ khác hơn những người như bạn nhiều, họ đã ước ao, họ đã khát vọng, và họ quyết tâm. Họ tiết kiệm hết sức có thể, họ có thời gian và họ rất tiết kiệm thời gian: ngủ vừa đủ để phục hồi sức khỏe và thời gian còn lại họ tận hưởng, họ có tiền bạc nhưng có khi cũng không có nhiều, nhưng tiền ko phải là vấn đề quan trọng nhất mà họ muốn "gần" nhất với những gì khi đi du lịch. Và quan trọng hơn họ đều đã nghĩ như bạn, dù đấy là có thể là một thằng đàn ông lỳ lợm vẫn rất sợ với những câu hỏi này. Và đâu có phải lúc nào họ cũng đi bụi đâu, họ đi theo tua đầy đấy chứ. Hãy đi để biết rằng tôi cũng làm được những điều ấy, tôi tìm ra trong tôi có một phần nào đó mà tôi đã đánh mất hay tôi chưa từng có.

Bạn à, hãy khám phá mình, tin tôi đi: bạn mạnh mẽ hơn bạn đã nghĩ rất nhiều. Có thể bạn sẽ đen sĩ, bạn bẩn bẩn, bạn hôi như cú,... nhưng sẽ thật sung sướng nếu bạn cảm nhận được những gì đến với bạn.

Có thể những điều tớ nói như đấm vào mặt người khác hay là một lời mời muốn bạn đến gần khát vọng hơn. Điều cuối cùng bạn à: những lời của tôi bạn nghĩ thế nào thực sự không quan trọng với tôi, mà quan trọng là đối với bạn thôi, dù bạn nghĩ nhứng điều tôi nói là phải hay trái thì bạn vẫn ......luôn đúng.

taophuongtao
20-08-2011, 01:47
Với mình, đi để biết mình đã lớn và đi trên sự tin tưởng lẫn nhau, nếu nghi ngờ hay e sợ điều gì thì tốt nhất nên ở nhà cho nó lành.

xaquehuong
21-08-2011, 10:59
Nghi ngờ thì phải nghi ngờ , nhưng hãy phân tích......
Niềm tin đối với tôi là vô giá, và tôi có cả một kho tàng niềm tin, niềm tin trong tôi không bao giờ cạn, nhưng cũng có thể chỉ vì một lần tin mà....

anhthu_tocroi
22-08-2011, 16:40
Mình cám ơn sự chia sẻ chân tình của mọi người. Những lời khuyên của các bạn giúp mình ngộ ra được nhiều điều...
Có lẽ đã đến lúc phải ra đi để trưởng thành...

Cho mình hỏi thêm chút kinh nghiệm, khi mọi người đi "phượt" thì làm sao thu xếp được công việc? Liệu cty có dễ dàng "cấp phép" dài ngày cho mình ko? Tiền lệ cty em chưa có ai nghỉ quá 3 ngày, trừ khi nhà có ma chay, cưới hỏi hoặc bị ốm...

Hy vọng mọi người dành chút thời gian để "dìu dắt" cho người mới như mình. Mình sẽ sớm lột xác!

Yêu mọi người nhiều lắm!

selene
22-08-2011, 17:04
Mình cám ơn sự chia sẻ chân tình của mọi người. Những lời khuyên của các bạn giúp mình ngộ ra được nhiều điều...
Có lẽ đã đến lúc phải ra đi để trưởng thành...

Cho mình hỏi thêm chút kinh nghiệm, khi mọi người đi "phượt" thì làm sao thu xếp được công việc? Liệu cty có dễ dàng "cấp phép" dài ngày cho mình ko? Tiền lệ cty em chưa có ai nghỉ quá 3 ngày, trừ khi nhà có ma chay, cưới hỏi hoặc bị ốm...

Hy vọng mọi người dành chút thời gian để "dìu dắt" cho người mới như mình. Mình sẽ sớm lột xác!

Yêu mọi người nhiều lắm!

Mình nghĩ kinh nghiệm để đi du lịch thì có thể hỏi người nào hay đi ấy, mình cũng ít đi lắm, nhưng dù có mà đi đâu thì trước hết là phải mang bản đồ, rùi tìm thêm 1 số thông tin ở nơi mình đến nữa, như là quán ăn, khách sạn, vv.., mấy cái này thì bạn tìm cũng dễ thui, vào gg là search là có à, không thì mún tìm thông tin chọn lọc hơn thì chơi cái game thiết kế tour du lịch lý tưởng ấy, ko wan trọng là giải thưởng nhưng những thông tin nó mang lại mình thấy hữu ích lắm

xucxichdethuong
23-08-2011, 16:59
Mình tham gia cuộc thi này rồi. Thấy cũng tạm tạm, rảnh thì cứ tham gia cho vui chứ mình chẳng có duyên với giải thưởng lắm.
Nhưng kết cái Fanpage của Vietravel, trong thời gian ngắn mà lượng fan tăng chóng mặt.

amare2610
23-08-2011, 17:26
tocroi giống m quá,hồi còn ở nhà bố mẹ cũng quản ghê lắm,tính mình lại cũng nhút nhát rụt rè nữa-)chả dám đi đâu.lên dh thì bắt đầu cuộc sống tự lập một mình thấy quen hơn-)thích đi hơn, có lần còn đi sing một mình,cũng chẳng có bạn bè thân quen gì bên đó...kỉ niệm thật đáng nhớ...cứ đi đi bạn ạ, đi mới biết m đi được không,mới hiểu mình làm được gì,cảm nhận về cuộc sống khi chỉ có một mình....tuyệt vời lắm...
bonus thêm: định đi đà nẵng- hội an 7/9 tới,có anh chị em nào join không:) hì hì pm qua mail cho m nhá

anhthu_tocroi
24-08-2011, 16:13
7/9 là dịp gì vậy bạn? Bạn định đi Đà Nẵng - Hội An bao lâu, hình thức thế nào? Mình bận đi làm... chắc khó mà tham gia được!

Lantrailt
24-08-2011, 17:34
Hihi đi đâu cũng có cái rủi với may, quan trọng nhất là bạn đi với ai. Chứ chả liên quan đến phượt hay không phượt ^^
Mình cũng là đứa hay cả nghĩ, hay lo sợ, nhưng máu đi. Thường những chuyến đi mình làm leader thì không sợ gì cả, vì...chủ động nhiều hơn, giám sát đc nhiều hơn.
Còn khi tham gia với nhà nào đó, đi đông nên chả lo gì cả! Chọn xế mà đi thôi..... Tất nhiên nhiều khi mình không biết xế ntn nên cũng là rủi ro hic hic.....
Nếu bạn xác định đi phượt thì.....gạt những nỗi lo bị lợi dụng nhé!

Trc xe mình bị hết xăng ở vùng cao vắng hoe người, cũng lo xế....vì chỗ vắng, lại có 2 đứa với nhau nên....chả có gì không thể xảy ra cả! hè hè.....
Rồi xế đi tìm nước uống, thi thoảng có xe tải lên biên giới đi qua, chúng nó cứ ý ới gọi hic hic....
Nói thật, ban đầu mình sợ đấy! Nhắn tin cho bạn lấy tinh thần, ông ý trêu: xấu như ma cấu thế, ma nó thèm làm hại ha ha.....
Thế rùi vững tâm và chả có chuyện gì cả hè hè......

Hồ Minh Nhật
26-08-2011, 14:52
Nói chung, không phải ai cũng có thể "phượt".
Để phượt, trong bạn phải có một chút máu giang hồ lãng tử, một chút bụi bặm phong trần, một chút ương bướng ngang ngạnh...
Theo mình thấy, bạn gái nào thích "phượt" hẳn đều rất cá tính.

Với những girl chân yếu tay mềm, tiểu thư đài các như "tóc rối" thì nên đi tour, hoặc chọn một hình thức du lịch khác phù hợp với cá tính của mình. Thay đổi là điều tốt, nhưng bạn phải thật sự thích nó, chứ đừng đu theo phong trào nhé! Những cuộc "cách mạng nửa mùa" cũng chẳng thay đổi được thế giới đâu.

Ngoài ra, nếu bạn đã đi làm, thì cũng đã hơi quá tuổi để "nổi loạn" rồi nhỉ?..

Chúc bạn vui và hãy tự tin vào chính mình!

Chim chích chòe
26-08-2011, 22:51
Nói chung, không phải ai cũng có thể "phượt".
Để phượt, trong bạn phải có một chút máu giang hồ lãng tử, một chút bụi bặm phong trần, một chút ương bướng ngang ngạnh...
Theo mình thấy, bạn gái nào thích "phượt" hẳn đều rất cá tính.

Với những girl chân yếu tay mềm, tiểu thư đài các như "tóc rối" thì nên đi tour, hoặc chọn một hình thức du lịch khác phù hợp với cá tính của mình. Thay đổi là điều tốt, nhưng bạn phải thật sự thích nó, chứ đừng đu theo phong trào nhé! Những cuộc "cách mạng nửa mùa" cũng chẳng thay đổi được thế giới đâu.

Ngoài ra, nếu bạn đã đi làm, thì cũng đã hơi quá tuổi để "nổi loạn" rồi nhỉ?..

Giới thiệu đến bạn một cuộc thi online về du lịch của Vietravel để trải nghiệm. Hãy vào Fanpage Vietravel tìm hiểu thêm nhé!

Chúc bạn vui và hãy tự tin vào chính mình!

Bác này làm bên DL có khác. Cứ làm hoang mang tinh thần chị em :-w

Gửi bạn tóc rối là dù ở lứa tuổi nào thì vẫn có thể nổi loạn. Mình đôi lúc thấy tiếc vì trc sống quá êm đềm, ko dám làm những gì mình thích (những sở thích như đi lang thang bằng xe máy với bạn bèko phải là xấu). Trc e cũng chưa biết đến phượt là gì đâu ạ. Chỉ nghĩ là dành cho mấy bố con zai đi kiểu chán đời thôi :">

Sau zòm ngó thấy càng ngày càng mê. Dưng mà cũng chưa join đc vụ nào vì cũng lo như bạn :(
Mình vẫn hay đi phượt với 1 số ng bạn quen hoặc 1 mình bắt xe đi chơi.
Nếu có thể thì lập nhóm jusst for XX thui hem có XY vào thì yên tâm. Nhưng thế thì chỉ đi đc những nơi gần gần thui, bán kính độ 100km thui :D

VTF
29-08-2011, 20:33
Hì hì, bạn tóc rối làm thử 1 cuộc nổi loạn nhỏ trong 1 ngày xem sao nhé, nếu cuộc nổi loạn êm thấm thì làm tiếp lần 2 với thời gian dài hơn là 2 ngày. Nếu vẫn êm thấm và nếu bạn thực sự bắt đầu thấy yêu thích nó thì coi như cuộc cách mệnh mà bạn dự tính đã thành công một nửa rồi. Một nửa còn lại là vấn đề giữa bạn và gia đình thôi, mà chuyện này thì các bạn ở trên đã 4 vấn cho bạn rồi và người giải quyết nó chỉ có thể là chính bạn mà thôi.

Cơ mà chị em phụ nữ đi phượt rầm rầm ý mà, mình biết nhiều chị em đi còn máu hơn cả các zai nhiều, bạn cứ xem chuyến nào có các chị í đi thì đu theo, thể nào chả yên tâm, nhưng nhớ là pm cho các chị í tư vấn trước nhé, kẻo lại hối ko kịp :))

anhthu_tocroi
30-08-2011, 15:29
Cám ơn mọi người đã chia sẻ cùng nỗi niềm của em.

Thật ra, không phải là em chưa "nổi loạn". Em cũng từng đi cắm trại qua đêm với lớp, với Gia đình Phật Tử (lâu rồi), và đi vài chỗ gần gần (thác Giang Điền, Cần Giờ, Bò Cạp Vàng, Long Hải...). Nhưng vì gia đình em hơi khó khăn, nên em toàn phải năn nỉ ỷ ôi, nói dối (thỉnh thoảng - nhưng vô hại), hoặc thế nào cũng bị mẹ giảng đạo trước av2 sau mỗi lần đi về...

Thế nên, chẳng có cảm giác "phượt", chẳng sung sướng tẹo nào... mà chỉ toàn phải lo về đúng giờ (kẻo lần sau không được đi tiếp).

Mong ước của em là được "phượt" những chuyến xa hơn, dài ngày hơn và đúng nghĩa... bụi bặm.

Còn nhiều rào cản lắm mọi người ơi (mẹ + công việc + thời gian...).

Thật ngưỡng mộ mọi người quá!

Min_m0n
30-08-2011, 23:02
Em biết đến phượt cách đây khoảng 2 năm thôi. Đợt đó vào web nhà mình với bên ttvnol xem thì cứ gọi là mê mệt, xem xong lại nghĩ thầm '' Ôi đi thế thích nhỉ, không biết bao giờ mới được đi đây?;) ''. Thế mà cách đây 2 tuần cũng đi được chuyến Ngọc Chiến Mường La. Nói sao nhỉ, cảm giác mới lạ quá, thật sự phấn khích hihi, làm mình mất ngủ mấy đêm trước chuyến đi hihi. Lúc đi em cũng đâu có dám nói là đi Phượt đâu, mà phải nói đi ô tô cùng lớp đấy chứ. Thê nào chả biết ai nói mà bố mẹ em cũng biết (NO)..Em cũng vậy à, bố mẹ em cũng không yên tâm khi con gái mình đi xa nhà vài hôm và nhất là lại đi bằng xe máy nữa chứ. Đêm trước khi đi phải gọi về thương thảo với thầy u, nào là phải cho con đi để biết đó biết đây, chứ ở nhà suốt mà làm gì...bố mẹ yên tâm con tự chăm sóc được..bla bla ^^. Cuối cùng em cũng có 1 chuyến đi thật là ý nghĩa..em cám ơn tất cả các anh chị trong đoàn đã tạo cơ hội cho những mầm non phượt mới nhú như em (c):L

gamo_3112
22-09-2011, 09:06
Tâm lý của bạn hoàn toàn phù hợp với những người chưa đi “phượt” bao giờ.
Đi kiểu gì cũng có điểm không an toàn, dù bạn đi theo tour hay đi bụi. Có câu này chẳng biết mình nghĩ ra hay là nghe ở đâu đó đã nói “ở chỗ nguy hiểm nhất cũng có chỗ an toàn, mà ở chỗ an toàn nhất cũng có nguy hiểm” :))
Vấn đề là bạn phải quyết tâm, bản lĩnh, luôn biết làm chủ bản thân, tỉnh táo để xử lý mọi tình huống gặp phải và đương nhiên phải chấp nhận những rủi ro nếu có. Cái này mình gọi là “dám làm, dám chịu”.
Dù bạn là một bạn nữ chân yếu, tay mềm, hay tiểu thư đài các thì cũng không quan trọng, nếu bạn thích thì cứ đi, đi mãi sẽ có kinh nghiệm, trưởng thành hơn, dày dạn hơn và thấy bạn có sức mạnh để vượt qua những trở ngại (mà bạn đang lo lắng í) thật đơn giản. Kinh nghiệm bản thân mình đấy.
Khi đã đi làm, thì thời gian cho các chuyến đi Phượt dài ngày là rất hiếm, nhưng ko có nghĩa là quá tuổi để nổi loạn.
Tiết lộ với bạn là từ 28 năm trở về trước mình đi đâu cũng theo nhóm và chưa bao giờ làm leader. Nhưng năm nay tự dưng thích lang thang khám phá cuộc sống một mình .
29 tuổi nhưng đâu có nghĩa là quá tuổi để “nổi loạn” bạn nhỉ?
Quan trọng là mình đã thu hái được gì sau mỗi chuyến đi.

Tất nhiên là các bậc phụ huynh không bao giờ đồng ý cho mình đi một mình, vì nghĩ rằng đi chơi một mình thì chẳng có gì thú vị. Mẹo của mình là cứ lôi tên một đứa bạn thân từ hồi cấp 3 ra làm bình phong. Gia đình hỏi đi đâu, thì bảo đi chơi với nó. Chấm hết, không ai hỏi gì nữa . Trong thời gian đi chơi, thỉnh thoảng điện thoại về nói chuyện với cháu nhỏ, để gia đình biết mình vẫn đang “tồn tại” và không phải lo lắng xem mình đang ở đâu, đang làm gì nữa.

Ban đầu bạn có thể đi theo nhóm đông, sau thì chọn đi chơi với những người hợp cạ. Quan điểm của mình là đi chơi nhóm ít người, dễ chiều ý nhau hơn, đi chơi sẽ thoải mái hơn.

Có một người bạn đã nói với mình “người không yêu bản thân thì trời tru đất diệt”. Bởi vậy, dù bạn làm gì, thì hãy nghĩ đến bản thân mình trước, làm gì cũng nên cẩn trọng, đừng quá mạo hiểm, chuẩn bị chu đáo trước mỗi chuyến đi, thì sẽ đi đến nơi về đến chốn. Liều đi phượt nhưng đừng liều mạng bạn nhé !

EveyTran
28-10-2011, 03:21
Em có quen bà chị nghe bảo đi làm xin nghỉ khó lắm, bà ấy toàn tiền trảm hậu tấu. Đặt vé hết các thứ rồi mới lên xin sếp, ỉ ôi, than vãn 1 buổi chiều là xin đc cái giấy phép, nể ko chịu đc (beer)

Còn em thì đi thì cứ đi thôi, sợ cũng ko có ích gì. Quan trọng là thầy u thì lại đã quá ủng hộ rồi (tuy thừa biết là các cụ lo lắng nhưng đi trên đường chăm chỉ gọi về thông báo, hỏi thăm các cụ là ok).

Mơ ước của em vẫn là đc đi... cắm trại, ngủ qua đêm trong lều cơ mà khó quá, căn bản toàn đi với người ko thích ngủ lều, ở rừng nên em chưa đc thế lần nào :( Còn đi mà ở nhà nghỉ, kì kèo cho 5,6 người 1 phòng thì em cũng đi đc kha khá rồi, nói chung là ko có gì phải sợ.

Đi 1 mình thì nên chọn những phương tiện như ô tô hay tàu hỏa, ko nên phi xe máy 1 mình vì thứ 1 - tay lái con gái yếu, dễ tai nạn, thứ 2 - xe hỏng ko biết sửa, lúc đấy chắc chỉ còn nước đứng giữa đường mà khóc (theo trường hợp của em...).

Còn khi đi với nhóm, để được đi tiếp với các "đồng đội" thì mình phải tỏ ra "bản lĩnh" một tí, em để ý thấy mấy ông bạn em toàn ghét nhất mấy chị đi du lịch mà õng ẹo :LL

Cám ơn mọi người đã chia sẻ cùng nỗi niềm của em.

Thật ra, không phải là em chưa "nổi loạn". Em cũng từng đi cắm trại qua đêm với lớp, với Gia đình Phật Tử (lâu rồi), và đi vài chỗ gần gần (thác Giang Điền, Cần Giờ, Bò Cạp Vàng, Long Hải...). Nhưng vì gia đình em hơi khó khăn, nên em toàn phải năn nỉ ỷ ôi, nói dối (thỉnh thoảng - nhưng vô hại), hoặc thế nào cũng bị mẹ giảng đạo trước av2 sau mỗi lần đi về...

Thế nên, chẳng có cảm giác "phượt", chẳng sung sướng tẹo nào... mà chỉ toàn phải lo về đúng giờ (kẻo lần sau không được đi tiếp).

Mong ước của em là được "phượt" những chuyến xa hơn, dài ngày hơn và đúng nghĩa... bụi bặm.

Còn nhiều rào cản lắm mọi người ơi (mẹ + công việc + thời gian...).

Thật ngưỡng mộ mọi người quá!

newsunvn
28-10-2011, 10:11
Đọc những dòng tâm sự của chị em phụ nữ khi đi "Phượt" thấy thật xúc động trước tinh thần vượt khó, vượt khổ và vượt cả những rào cản về phụ huynh, gia đình, công việc, ... Tuy nhiên sao thấy nhiều chị em nghĩ rằng Phượt là bụi bặm, là chịu khổ, chịu cực thế nhỉ :D. Mình cũng muốn chia sẻ một chút cách nghĩ của mình về Phượt, không biết có ai đồng quan điểm không :).

Niềm đam mê trong mỗi người đều có và mỗi người thể hiện niềm đam mê ấy bằng nhiều cách khác nhau. Đối với nhà Phượt thì mình nghĩ đó là đam mê khám phá và đam mê vượt qua giới hạn của chính mình. Có rất nhiều các giới hạn trong cuộc sống trì hoãn mình lại, giới hạn về nỗi sợ, giới hạn về tài chính, giới hạn về thời gian, giới hạn về tuổi tác, giới hạn về gia đình, giới hạn về giới tính, giới hạn về an toàn, vân vân và vân vân, ... Những giới hạn đó không ai giống ai và mỗi người đều có những giới hạn của riêng mình, do đó theo mình nghĩ thì người đi Phượt trước hết phải là người yêu thiên nhiên, yêu khám phá và sau đó là phải vượt qua được những giới hạn của chính mình.

Theo mình thấy, đối với người đi Phượt, không nhất thiết phải là đi thật bụi bặm, đi thật cực khổ, thật tiết kiệm thì mới là Phượt chính hiệu. Các giới hạn khác nhau nên người đi Phượt cũng có những kiểu đi khác nhau. Ít tiền sẽ đi theo kiểu ít tiền, nhiều tiền đi theo kiểu nhiều tiền, ít thời gian thì đi gần, nhiều thời gian thì đi xa, thích leo núi thì xách ba lô lên núi, thích biển thì chèo thuyền ra biển, ... nhưng tựu trung lại thì đó vẫn là niềm đam mê khám phá và đam mê vượt qua những giới hạn của chính mình.

Khi tham gia vào diễn đàn www.phuot.com thì mình thấy cái hay nhất ở đây chính là sự kết nối những người cùng sở thích, cùng có những mức giới hạn giống giống nhau, để từ đó mọi người tự trung lại thành một nhóm (mà bạn gamo_3112 có nói là hợp cạ) cùng khám phá những địa điểm mới, cùng chia sẻ những kinh nghiệm và cùng giúp đỡ nhau. Mình thấy có rất nhiều nhóm như vậy ở trên diễn đàn.

Túm lại điều mình muốn nói với các bạn khi bắt đầu với Phượt là nên tìm ra những cách vượt qua giới hạn của chính mình. Tất nhiên tùy từng thời điểm, tùy từng hoàn cảnh mà chọn lựa những điều phù hợp nhất cho chuyến đi của mình. Bạn có toàn quyền chọn lựa là nên đi như thế nào, dài ngày hay ngắn ngày, đi một mình hay đi với nhóm bạn, đi với người quen biết hay đi với người hoàn toàn xa lạ, đi theo kiểu sung sướng hay hành xác, đi bằng xe máy hay ô tô máy bay tàu thủy, ... tất cả là do bạn lựa chọn.

Chắc có bạn cũng sẽ hỏi liệu đi như vậy có an toàn không, có ai chăm sóc mình không? Đi với những người xa lạ liệu họ có làm hại mình không? Theo mình thấy khi đi theo tinh thần Phượt thì bạn phải là người tự đảm bảo an toàn và tự chăm sóc cho chính mình bằng cách sắp xếp, chuẩn bị đồ đạc, sức khỏe thật kỹ, chuẩn bị các vật dụng cần thiết cho chuyến đi, xem lộ trình đó có gì nguy hiểm hay không để góp ý hay nêu ý kiến và đó là cách mà bạn đã vượt qua được những giới hạn của chính mình. Còn việc đi với những người xa lạ có an toàn hay không thì cũng theo mình thấy là các bạn tham gia Phượt cũng rất dễ thương, trước khi mình đi chẳng quen biết ai nhưng khi về lại là những người bạn thân thiết. Tất nhiên là ở đâu cũng có người tốt, kẻ xấu nên bạn cũng nên chuẩn bị cho mình sự tỉnh táo, trực giác tốt và sự chuẩn bị các phương án dự phòng cho tình huống xấu nhất để an tâm hơn trên bước đường Phượt.

Chúc các bạn mới chân cứng đá mềm và có can đảm vượt qua chính mình để "Phượt" :)

xaquehuong
02-11-2011, 18:47
Mọi cái gì con trai làm được thì chắc chắn con gái cũng có thể làm được chỉ có điều nhanh hay chậm thôi. Cũng ngưỡng mộ các bạn nữ đi với tinh thần như thế nhưng cũng tuỳ vào các cung đường thời gian và độ khó mà quyết định có các bạn nam đi cùng hay không. Con trai thì hăng hái, nhanh lẹ, táo bạo và có sức khoẻ còn bạn nữ thì chu đáo nhiệt tình kỹ lưỡng và là nguồn động lực chính để cánh mày râu ra sức thể hiện mình và làm các trò nhí nhố để chuyến đi thành công hơn. Dù sao với một người bạn trai đã quen thuộc vẫn an toàn và ấm áp hơn với 1 người xa lạ nào đó có thể vô tình gặp trên đường phượt.
Thân chúc các bạn nữ có các chuyến đi an toàn và vui vẻ.

Bi Yêu
09-11-2011, 20:54
Em thấy cứ đi theo mấy anh chị trong đoàn Phượt là yên tâm. Đừng có máu hoang dã mà tách ra là như chim non dâng đại bàng ngay :D

buitrongdat
31-08-2013, 13:22
Chủ thớt sau khi lập topic này đã lượn mất tăm rồi thì phải. Không biết bạn đã thực hiện được mơ ước của mình chưa?
Theo mình nghĩ con hay hay con gái cũng vậy thôi, cũng đều có khó khăn thi phươt, dù là đi "bụi" hay đi theo tour.
Mình nghĩ biết lo sợ là tốt!
Mình là con trai, và mình cũng hay lo sợ. Nhưng không phải vì sợ mà mình không dám thực hiện đam mê của mình.
Mình sợ để biết mình có thể sẽ gặp những khó khăn, thử thách, những bất ngờ gì trong chuyến đi. Để từ đó tìm cách phòng tránh, hạn chế những khó khăn, nhưng trở ngại đó. Sợ để biết mình phải suy nghĩ chu toàn hơn. Sợ để chuẩn bị chu toàn hơn. Sợ để cận thận hơn trong mỗi bước chân. Sợ để biết mình nên làm gì, không nên làm gì.
Người không biết sợ là người liều lĩnh, hoặc quá rạn dầy kinh nghiệm.
Nếu chịu khó đọc và học hỏi các kinh nghiệm trong phuot.vn thì mình nghĩ chủa thớt hay các thành viên mới, có ý định đi phượt sẽ tự tin hơn để thực hiện đam mê của mình và có thể biết được giới hạn, bản ngã của mình.

PS: mình đọc mãi mà vẫn chưa đọc hết, và chưa nhớ hết! :))

haidangtl
22-09-2013, 09:18
Thật sự mà nói thì " Đã máu thì đừng hỏi bố cháu là ai ??? " :)) ! Đừng snghi quá nhiều, con người mình có khả năng thích nghi rất tốt, cứ để cho đầu óc nó tự thân vận động, gặp tình huống gì thì sẽ suy nghĩ sâu vào đó mà giải quyết, chứ bây giờ ngồi rồi sợ hết cái này đến cái khác thì cũng chẳng lường trước đc chuyện gì. Cứ đi cái đã, rồi mình tự thích nghi đc với môi trường như vậy nó mới đúng chất phượt chứ. :) . Trên diễn đán này mình thấy nữ trinh phục rất nhiều cung đường đó ! Cứ đi đi ....

thanhhoa_active
25-09-2014, 22:44
Chị em cứ đi với các anh trong diễn đàn là chắc chắn.
K bị sàm sỡ, bắt nạt, cướp bóc.
Chị em cứ tắm thoải mái, nhìn thì cũng k việc gì đâu :D
Việc cha mẹ cấm thì đi xong rồi về giải trình

Mèo Bay
27-10-2014, 19:13
Thiếu nữ Việt bị cưỡng hiếp tập thể ở Malaysia

Ba người đàn ông, trong đó có một cảnh sát, bị cáo buộc bắt cóc và cưỡng hiếp tập thể một nữ du khách Việt Nam 22 tuổi.

Theo The Star, cảnh sát viên khoảng 30 tuổi trên bị bắt chỉ vài giờ sau khi nạn nhân đệ đơn tố cáo. Hai đồng phạm của người này, 30 và 50 tuổi, sa lưới trong các cuộc truy kích hôm qua.

Các nguồn tin tiết lộ vụ việc xảy ra vào khoảng 3h sáng ngày 25/10, ở thành phố Johor Baru, phía nam Malaysia. Khi đó, nạn nhân, một sinh viên người Việt, cùng người bạn gái đồng hương, vừa đi taxi đến một chung cư. Cả hai sang Malaysia du lịch từ tháng trước.

Ba nghi phạm trên bất ngờ tiếp cận họ, tự xưng là các cảnh sát mặc thường phục và yêu cầu kiểm tra hộ chiếu. Tuy nhiên, cả hai đều không mang theo giấy tờ. Người bạn của nạn nhân quá hoảng sợ nên đã bỏ chạy, để lại cô một mình.

Cô gái cố gắng giải thích rằng mình để quên hộ chiếu ở nhà nhưng ba "cảnh sát" không chấp nhận. Họ ép cô lên một chiếc xe rồi đưa đến nhà của một trong ba người. Tại đây, những kẻ này thay nhau cưỡng hiếp cô gái.

Nữ du khách bị nhốt ít nhất 12 tiếng trước khi được trả về chung cư trên vào ngày hôm sau. Nạn nhân sau đó đã trình báo vụ việc lên cảnh sát và được kiểm tra y tế.

Một nhóm cảnh sát chuyên trách được thành lập và chỉ trong vài giờ, họ tìm ra các nghi phạm dựa trên camera theo dõi của chốt bảo vệ tại khu chung cư.

Cảnh sát Johor Baru xác nhận các vụ bắt giữ nhưng từ chối cung cấp chi tiết. Việc điều tra đang được tiến hành.

Nguồn: http://vnexpress.net/tin-tuc/the-gioi/nguoi-viet-5-chau/thieu-nu-viet-bi-cuong-hiep-tap-the-o-malaysia-3099029.html

Đi phượt sẽ không an toàn cho chị em phụ nữ nếu như cứ vô tư như thế: 3h sáng mà 2 đứa con gái còn thuê taxi đi vào khu dân cư của người bản xứ. Không biết các bạn ấy ở VN 3h sáng có ra đường đi chơi rong, có dám thuê taxi đến chỗ lạ hay không mà ra nước ngoài lại gan to như thế.

Khi đi ra ngoài thì cẩn thận không bao giờ thừa, đừng tin ai cả, chỉ tin bản thân mình thôi. Lòng hiếu khách, thân thiện của người bản xứ à? Homestay à? Cho đi nhờ xe miễn phí à? Những người bạn mới quen trên đường à? ... :D Cảm ơn lòng tốt của chư vị nhưng tôi có đủ chân tay, ví cũng có chút tiền nên có thể tự lo liệu cho mình được :D Bạn nào còn ngây thơ, xin vui lòng xem các phim kinh dị của Mỹ về hậu quả rất không hay ho của những người khách du lịch ưa thích những điều kể trên để mài sắc cảnh giác nhé! Chỉ cần một phần vạn hậu quả như trong phim là đủ tèo rồi. Chả ai biết phúc ấm tổ tiên nhà mình dày hay mỏng, mồ mả các cụ chôn được chỗ hàm rồng hay táng nhầm hàm ếch nên cứ cẩn thận là hơn.

babyone
28-10-2014, 01:49
Cần gì đi nước ngoài, đi ngay trong nước mà đi với người lạ mới tụ nhóm lần đầu mà gái cứ 2 dây với short ngắn mơn mởn phơi phới thơm phức cũng k phải hiếm ^^. Đau não lắm đấy.

damynghe2606
01-11-2014, 08:13
Có đam mê là có tất cả không kể cả phụ nữ giờ phụ nữ không yếu thế nhu ngày xưa nữa rồi. Nhưng đi phượt tránh đi vào trời mưa bão là an toàn à.

vuha14
20-11-2014, 16:57
mình nghĩ con gái có sức khỏe thì lên đi 1 lần cho vì khi có gia đình việc đi phượt là không dễ chút nào.
nhưng trước khi đi hãy chuẩn bị thật kỹ để có 2 chuyến phượt an toàn (điều đó tốt cho bản thân và gia đình)

Luan-Ho
07-04-2015, 08:10
Cũng tùy từng hoàn cảnh cụ thể mà việc g.đình không cho phép hay chấp thuận là đúng hay sai. Nếu đi những tuyến ngắn (bán kính dưới 500km) thì nên thuyết phục gia đình, tất nhiên là cần cho bố mẹ thấy sự chuẩn bị của mình. Còn đi những cung xa, xuyên Việt mà lại là lần đầu phượt thì nên join 1 đoàn & chuẩn bị kỹ càng hơn, trường hợp này xin phép g.đ sẽ khó khăn hơn nhưng ko phải là hết hy vọng.

Mình mạn phép chia sẻ cách của mình, các bạn thấy áp dụng dc gì thì cứ áp dụng: trước mỗi chuyến đi (dài ngày) mình đều chuẩn bị kỹ lưỡng kế hoạch, lộ trình cụ thể, ăn gì, ngủ đâu, có thể gặp sự cố xe cộ, tai nạn & sẽ giải quyết như thế nào, thông tin liên lạc thế nào (1 ngày gọi về nhà mấy lần), viết ra 1 bản thống kê các khoản chi tiêu (có 1 khoản dự phòng cho mỗi ngày). Bên cạnh đó sưu tầm hình ảnh, tư liệu các điểm đến văn hóa - lịch sử, các người đi rồi, tất cả để vào 1 file powerpoint trình chiếu cho bố mẹ xem, khi trình bày cần nhấn mạnh ý nghĩa chuyến đi, sau khi đi mình sẽ trưởng thành hơn, tự lo bản thân tốt hơn và sự chuẩn bị kỹ càng của mình sẽ làm g.đ cảm thấy yên tâm, khi không còn lý do nào để ngăn cảng thì g.đ buộc phải chấp nhận thôi. :)

c2lua
25-05-2015, 12:46
Cám ơn những chia sẻ thiết thực của bạn! Mình cũng là con gái nên đọc những chia sẻ của các bạn giúp ích cho mình rất nhiều!