PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Gà hấp muối hột ^^

Namir
18-08-2011, 11:56
Xin cám ơn bạn Mèo Bay đã chia sẻ cách làm món này

Mèo xin đóng góp một phiên bản khác cho món gà:

Nguyên liệu:

-Gà chạy bộ 1 con (nhỡ nhỡ thôi, to quá không ngon).
-Nồi đất 1 cái
-Muối hột 1kg

Đổ 1 cân muối hột xuống dưới nồi. Con gà làm lông mổ bụng rửa sạch banh ra cho thẳng, để ráo nước hay dùng khăn giấy lau cho khô da; không cần tẩm ướp gì cả. Đặt con gà lên đống muối trong nồi, đậy chặt nắp nồi lại. Đặt nồi lên bếp (hoặc vùi vào đống lửa). Muối hột nóng sẽ nổ lụp bụp trong nồi, tầm hơn 30' khi muối không còn nổ nữa thì bớt lửa, nhấc cái nồi ra; đợi nguội một chút rồi nhấc con gà ra. Kế tiếp là xử lý con gà với muối tiêu chanh, lá chanh thái chỉ và nước mắm hảo hạng :D

Sorry là Mèo không có ảnh vì món này vì Mèo thực hiện món này ở nhà bằng bếp ga nên không có dịp chụp ảnh :D

Món này có cái lợi là thực hiện rất đơn giản, không cần gia vị, thịt gà rất dai, ngon, đậm mùi gà nguyên chất; hạn chế là phải có nồi đất. Tuy nhiên việc tìm mua một chiếc nồi đất ở các vùng xa xôi có khi lại dễ hơn là ở thành phố.

Trong chuyến phượt bằng du thuyền ... chở hàng vừa rồi, mình có dịp thử sức món này ^^

Khâu đầu tiên là đi chợ chọn gà : Gà ta luôn là sự lựa chọn hàng đầu ^^ theo lời bạn Mèo Bay, mình chọn con vừa thôi

https://lh5.googleusercontent.com/-UaTZL8OFzsI/Ti-zGzEaYuI/AAAAAAAAE3E/YjLF34RVu6g/s512/DSC05442.JPG

Khâu thứ hai - làm gà : Mổ bụng, lấy lòng, làm sạch

https://lh5.googleusercontent.com/-hGyGketNiQg/Ti-1oKhxi0I/AAAAAAAAE3E/AViQw2CJ81s/s720/DSC05612.JPG

Khâu thứ ba - cho gà vô nồi : Sau khi để 1 tí cho ráo ráo gà, mình cho gà vô nồi. Không có nồi đất nên đành lấy nồi nhôm ^^ (muối hột đã được lót ở dưới nồi) Vì để cho trải đều nồi nên mình cắt đôi gà ra - 3 con gà vô 2 nồi ^^

https://lh3.googleusercontent.com/-o1sNnm3q56o/Ti-2NDurl0I/AAAAAAAAE3E/pW0YXQ3kOSY/s720/DSC05659.JPG

Khâu thứ tư - hấp gà : Món này dễ ghê, chẳng cần nêm nếm gì ráo hehehe. Chỉ cần bỏ muối và gà vô nồi rồi cho lên bếp thôi. Gà rất mau chín, khoảng 40p (nấu bằng bếp ga) là chín đều gà rồi (nhìn màu vàng ngon chưa nè ^^)

https://lh5.googleusercontent.com/-NgO2bav_XU0/Ti-2fUgU-XI/AAAAAAAAE3E/XeNjDJZStwA/s720/DSC05706.JPG

Khâu thứ năm - xực !!!! Hôm đó thì bọn mình ăn với nước mắm làm, đâm tí tỏi ớt, đường ... chẹp chẹp, giờ nghĩ lại vẫn còn thèm ^^ chỉ gần vài lon bia nữa là ... keke

https://lh6.googleusercontent.com/-wl_A-_6YTJs/Ti-4CufwLcI/AAAAAAAAE3E/kqBFuZZbrNE/s720/DSC05817.JPG

Kinh nghiệm sau khi làm :

_ Khi mua muối hột nhớ mua loại sạch, vì muối dính trực tiếp vô gà, nếu mua loại dơ thì sẽ không tốt hì hì

_ Nên để gà thật ráo trước khi cho vô nồi, vì nếu gà ướt quá thì chất ngọt sẽ ra hết => không ngon như khi để ráo

_ Khi ăn phải giành giật thì mới vui ^^

Lần sau sẽ làm bằng nồi đất !!!!!

Mèo Bay
18-08-2011, 13:43
Món gà này mình học được khi đọc tiểu thuyết Hòn Đất của nhà văn Anh Đức đấy. Các bạn đã đọc rồi hẳn nhớ đoạn bà Cà Sợi cẩn thận làm hai con gà, 1 con luộc nước dừa, 1 con hấp muối để chuẩn bị cho bữa ăn cuối cùng của thằng ác ôn là con ruột của bà trước khi bà gọi du kích xã đến chém chết nó ngay tại nhà mình. Ấn tượng về "con gà luộc căng mọng, con gà rang khô se" làm mình nhớ mãi thôi.

Như vậy có lẽ cách làm món gà hấp muối này là của người Khơme ở Kiên Giang đấy, các bạn thổ địa ở vùng này xác minh giúp nhé!

Phuthuyxinhdep
19-08-2011, 15:47
Món này nhìn hấp dẫn quá. Hôm nào thử mới được. :)

xaquehuong
21-08-2011, 11:11
Chẹp chẹp chẹp !! thèm quá cơ
Cái này mà có nồi đất nữa là hết xảy nhé(beer) Nhưng hình như vẫn chưa đạt được chính quả anh ạ, da gà chưa nổi bóng nước, và gà vẫn chưa khô như mong muốn

Trau.Gia
22-08-2011, 15:14
Mình nghĩ không nên cho trực tiếp gà lên muối mà sau khi trải muối vào nồi, phía trên cho thêm 1 lớp lá chuối + vài cộng sả đập dập + một ít lá chanh, sau đó cho gà lên phía trên thì gà sẽ thơm hơn nhiều.

Namir
23-08-2011, 09:11
Mình nghĩ không nên cho trực tiếp gà lên muối mà sau khi trải muối vào nồi, phía trên cho thêm 1 lớp lá chuối + vài cộng sả đập dập + một ít lá chanh, sau đó cho gà lên phía trên thì gà sẽ thơm hơn nhiều.

Nếu không để ráo gà, muối hột dính nước thì nấu lên gà sẽ bị chua đó bạn ạ. Vả lại những gia vị bạn nói thì thường dùng khi ướp gà chứ đâu có để trực tiếp lên gà. Nói chung cái gì cũng nên thử 1 lần cho biết. Không phải tự nhiên mà người ta kêu nấu mộc như thế đâu :)

Mèo Bay
23-08-2011, 14:52
Bạn Namir nói đúng đấy. Hồi đó, sau vài lần làm món này thấy ăn rất được, mẫu hậu mình muốn cải tiến thêm nên đã ướp con gà với hành, tỏi, chút nước tương rồi mới cho vào nồi muối. Kết quả là thịt con gà chua lè, cả nhà không ai dám ăn vì sợ bị ngộ độc :D Sau đó phải chạy đi mua nửa cân giò chả để xử lý nồi xôi. Thật là thiệt cả đơn lẫn kép! :(

Phuthuyxinhdep
23-08-2011, 20:24
Hehehe, có mình thử rồi nè. . Đang định lên báo kết quả đây :D
Hôm chủ nhật rồi mình đã làm (hay nói chính xác hơn là mình đặt thực đơn, mẹ mình làm). Mẹ mình tự động ướp thêm ớt và tỏi. Kết quả thịt gà có hơi chua nè (may mà chỉ "hơi" thôi), ngoài ra thì thơm lắm nên ăn cũng ổn. Mình chấm với muối ớt chanh Mơ (nghe đồn là đặc sản Nha Trang) và kèm với rau mầm (nhà trồng) trộn dầu giấm. Nói chung là ăn ngon lành. Hai mẹ con ăn hết 1 con gà tầm hơn 1kg2 trong ngày thôi. ;)

thichthich
26-08-2011, 16:30
nhìn hấp dẫn quá, thích món này ::))

sushie
27-08-2011, 00:54
Đúng rùi, cái này mà có muối Nha trang thì nhất, Mình không hiểu muối Nha trang họ làm thế nào mà hạt muối trong, to bành bành, chứ không vuông (cứ vô định hình như cát mèo ấy), nhưng nhìn hạt muối đã thấy ngọn và sạch. Hồi đó ra Nha trang ăn cơm chiên ớt xanh rồi thấy cái muối này mình hỏi quán bán cho, còn 2 kg, khuân tất :-) về nhà nhìn vẫn thấy ngon (mặc dù hix, cũng chưa có dịp nào dùng hoành tráng gì cả).

Mèo Bay
27-08-2011, 01:17
Nếu hạt muối to, trong, tinh thể hình vuông có thể là muối nấu. Hồi xưa bà ngoại mình (sống ở vùng biển Gò Công) giải thích là muối nấu làm thủ công bằng cách: lấy nước từ ruộng muối (nước biển đã được phơi cho bay hơi bớt) đem về cho vào nồi cứ thế đun lên cho nước kiệt lại nhưng không được để cạn. Tới một lúc nhất định thì cho cái vá vào phía trên mặt nước muối đang sôi, các tinh thể muối sinh ra trên mặt nước sẽ nhảy lên và rơi vào vá, khi đầy thì đổ ra hứng vá khác.

Do làm bằng cách như thế nên hạt muối cực sạch và có tinh thể vuông vuông y như hình vẽ trong sách giáo khoa ấy :D Loại muối này ngon nhưng hạn chế là rất dễ bị chảy nước (hút ẩm nhiều). Khi mình còn nhỏ vẫn thấy loại muối này bán ở chợ (tuy hơi hiếm) còn sau này thì chỉ thấy có muối xay trộn iôt thôi.

Namir
27-08-2011, 12:51
Như vậy thì rút ra kết luận thế này : Nên để gà thật ráo, và không nên ướp gà, vì nếu muối dính nước thì gà sẽ bị chua. Vì vậy, nếu muốn thay đổi vị, mình nghĩ rằng có thể dùng ớt bột để rắc lên gà để tăng thêm tí vị cay, vì ớt bột rất khô nên sẽ không làm chua gà ^^

Trau.Gia
31-08-2011, 13:39
Tớ đã thử, ăn rất ngon nhưng tiêu luôn cái nồi inox :D. Phải đi sắm cái nồi đất thôi.

khang_ton
09-09-2011, 16:52
đả từng ăn và từng làm món này .... nhưng thích cái vị của nó khi dc ướp cuộn trong lá chuối xanh vừa hái hoài vườn .... hihi Tuyệt .... !!!!

Namir
16-09-2011, 09:25
đả từng ăn và từng làm món này .... nhưng thích cái vị của nó khi dc ướp cuộn trong lá chuối xanh vừa hái hoài vườn .... hihi Tuyệt .... !!!!

Vậy sau khi hấp, gà có bị chua không hả bạn? Lá chuối sẽ ra nước mà, đúng không? Khi muối hột gặp nước, gà sẽ bị chua mà?

sgteambuilding
16-09-2011, 09:48
để hôm nào thử mới dc...............

salemden110
16-09-2011, 12:05
Hôm qua mình vừa thử làm món này :) Nói chung là thịt gà ngon hơn hẳn so với luộc :)
Tuy nhiên đúng là da gà bị chua thật do gà vẫn còn nước và có thể muối bị ẩm :(
@ Namir: Sau khi làm gà thì phải để bao lâu để ráo nước nhỉ? Mình để hàng tiếng đồng hồ mà cầm gà lên vẫn đầy nước :( Có thể ý tưởng rắc ớt bột là được đấy nhưng mà những ai k ăn được cay thì phải làm sao?

Namir
06-11-2011, 10:25
Hôm qua mình vừa thử làm món này :) Nói chung là thịt gà ngon hơn hẳn so với luộc :)
Tuy nhiên đúng là da gà bị chua thật do gà vẫn còn nước và có thể muối bị ẩm :(
@ Namir: Sau khi làm gà thì phải để bao lâu để ráo nước nhỉ? Mình để hàng tiếng đồng hồ mà cầm gà lên vẫn đầy nước :( Có thể ý tưởng rắc ớt bột là được đấy nhưng mà những ai k ăn được cay thì phải làm sao?

Mình cũng chỉ mới làm 1 lần nên cũng không kinh nghiệm lắm đâu. Nhưng mình nghĩ để cho gà mau ráo có thể dùng khăn giấy để thấm, và khi nướng thì quấn gà với lá chuối để gà không tiếp xúc trực tiếp với muối.

ninhvani
02-12-2011, 09:43
Các bạn làm cách sau nhé:
Gà đã sơ chế xong, để ráo nước cho khô sau đó bọc vào giấy bạc (dùng trong thực phẩm- Cái này có thể mua dễ dàng ở siêu thị). Tiếp đó làm như bạn đã hướng dẫn.
Việc dùng giấy bạc sẽ khắc phục hiện tượng gà bị chua.

Namir
03-12-2011, 10:54
Các bạn làm cách sau nhé:
Gà đã sơ chế xong, để ráo nước cho khô sau đó bọc vào giấy bạc (dùng trong thực phẩm- Cái này có thể mua dễ dàng ở siêu thị). Tiếp đó làm như bạn đã hướng dẫn.
Việc dùng giấy bạc sẽ khắc phục hiện tượng gà bị chua.

Lá chuối cũng được mà bạn. Lá chuối thì vừa ngon vừa thiên nhiên hơn giấy bạc

Teamin
03-12-2011, 11:38
Chắc khi ăn gà sẽ có vị mặn mặn của muối phải không anh? Con gà cục tác lá chanh nhưng sao không cho tí lá chanh vào cho ngon hơn. Em nghĩ thế chứ chưa có làm

halo_halo
03-12-2011, 19:49
Đã dặn lòng là không được vào topic này và bây giờ nhìn mà bụng lại đói cồn cào >.<

noibaiconnect
14-12-2011, 15:56
Thik món gà này ghê, CN thử làm xem sao :D

neukeolamgi
16-12-2011, 00:07
ga hap muoi ot dzay mính hap muoi song' hay la muoi an binh thuong zay may bac

ngocanh8915
02-01-2012, 10:21
Món này mình biết, trước cũng chế biến rùi nhung la với Vịt
Vịt ko bỏ trực tiếp lên muối mà để trên muối, Lấy một ống bơ sữa bò (ống tôn sữa bò ông thọ) cho muối hạt đầy vào đó
úp vào nồi (mặt hở có muối tiếp xúc với đáy nồi) đặt vịt lên mặt còn lại sao cho vịt ko chạm đáy nồi, cạnh nồi rồi cho lên bếp ga đun, đun vừa lửa
sau 20p là okie, thơm ngon, vàng giòn, (vịt tự chín bằng mỡ của nó , nóng lắm, để đến 10 phút mới hết nóng mà phanh thây e nó ra đc )

Ha Sonata
02-01-2012, 11:33

Ý của bạn chuẩn đấy!

Ducpham4790
01-02-2012, 12:40
Trông có vẻ dễ làm, mình sẽ làm thử

NguoiNhaQue66
01-02-2012, 23:08
Ngon vậy ta...lên núi lạnh ăn cái này đã à nhen.

Dcd
06-02-2012, 14:25
Em xin góp thêm món muối hột hấp cá trên đường phượt:
Nguyên liệu:
1. Tất nhiên phải là Cá: Cá bắt ở suối, câu ở sông or câu ở chợ, dọc 2 bên đường phượt.
2. Muối hột 0,5kg or hơn tùy số lượng cá: Lôi từ đáy balô ra or mua ở tiệm tạp hóa, chợ bên đường.
3. Xoong nhôm dùng cho phượt: đường kính 25-30cm.
Thực hiện:
Chạy tới 1 đồi thông ven suối or bất kỳ nơi nào bạn muốn hạ trại (Nơi o cấm lửa nha bạn đồng thời chú ý củi lửa, đề phòng cháy rừng)
Gom 1 mớ củi khô về chụm cho cháy, đem cá ra suối rửa sạch đất cát, nhớt trong mang, miệng cá, để ráo nước (Nếu cá tự bắt thì khỏi cần rửa)
Bắc nồi lên bếp đổ muối hột vào, đặt cá lên trên, chừng 3 phút sau đậy vung lại, đi chuẩn bị trận địa:
Chọn chỗ ngồi là 1 phiến đá, hay bãi đất bằng tùy địa hình, ngồi trên đá or thân cây khô ... or bến bếp lửa tùy các bạn.
Đồ chấm : tùy các bạn, gợi ý: dùng muổng xúc lấy 1 muổng muối ở trong nồi, đảm với ớt là có 1 món chấm tuyệt vời ,
Chừng khoảng 30 phút sau, Bắc nồi xuống đưa đến trận địa, dùng đũa đưa dọc theo sống lưng con cá, tách nó ra làm đôi, và thế là chiến đấu thôi.
Dùng đũa gắp 1 miếng cá trắng nõn nà, chấm vào muối ớt, đưa cay với 1 ly đế bên khung cảnh núi rừng mênh mông, tiếng suối róc rách Thật chẳng khác gì Thần Tiên.
P/s: Món này ăn với cơm or nhậu đều tuyệt vời.
Trời viết chưa xong mà nước miếng đã tứa ra đầy miệng rồi.........:help:help:D

luongbalam
18-02-2012, 22:36
Sao lần trước mình làm muối bị cháy khét lắm :(

trungt2
20-02-2012, 00:09
Làm món này bọc con gà trong lá sen rồi hấp như trên, không biết có được không nhỉ :)

vietneo
27-02-2012, 15:52
Nhà em hay làm món gà hấp muối ntn nhưng mà bọc ngoài lá lốt, sau ăn cái lá lốt béo béo, giòn giòn, cũng ngon lắm :)

Phuthuyxinhdep
27-02-2012, 21:50
Nhà em hay làm món gà hấp muối ntn nhưng mà bọc ngoài lá lốt, sau ăn cái lá lốt béo béo, giòn giòn, cũng ngon lắm :)

Wow... thế à bạn? Mình mới nghe, để hôm nào mình làm thử. Mà sao lá lốt lại không bị chín mềm mà giòn giòn, lạ nhỉ? Chắc phải thực hành sớm thôi. Thanks bạn nhé. :)

vietneo
28-02-2012, 09:16
Vì nó bọc ở bên ngoài bạn xinh đẹp ạ,xong nó chảy mỡ của con gà ra nữa nên ăn hơi giòn giòn, lạ miệng lắm, còn lá lốt ở sát con gà thì mềm lắm,như kiểu hầm vs gà ý :D . Món này nhà mình trước kia làm nhiều là vì có ng mách mẹ mình là ăn như thế chữa được bệnh khớp. :D nhưng mà mình ăn ké thấy ngon thôi, chữa đc hay ko thì mình ko biết nhé :))

ctp04a
15-08-2012, 22:17
Mình có 1 xíu đóng góp vào mục này theo kinh nghiệm của mình:
cách chế biến tương tự các bạn nhưng mình thêm 1 số giá vị như sau:
- lá chanh
- sả cây ( cả lá )
- muối tiêu ( nếu muốn ướp ít giá vị thì sát đều cái này vào con gà, nhớ là ít thôi nhé)
cách chế biến: tương tự các bạn nhưng, trước khi cho muối hột vào nồi mình sẽ lót một lơp ít lá sả ( theo mình thì 2 cây sả cà củ và lá là ok) sau đó cho muối vào, còn gà thì mình sẽ cho một ít lá chanh cắt sợi vào bụng gà, có thể tẩm thêm ít muối tiêu vào gà tuỳ theo sở thích sau đó đậy kín nắp lại và nấu.....món này theo mình nấu tầm 5-15 phút là chín tuỳ theo lửa và nồi.
- Món này nếu quên sả và lá chanh thì sẽ không ngon đâu............
Ps: Đây là cách làm theo khẩu vị của mình - tuy nhiên đã được kiểm chứng và so sánh nhiều lần........... nên chắc là ok, bạn nào có thời gian thì làm thử và cho ý kiến nhé.

benhi1862000
16-08-2012, 17:59
chuẩn ko cần chỉnh, thèm nhỏ dãi, để lần nào làm ở nhà ăn thử ^^

ctp04a
16-08-2012, 20:04
ở nhà thì lấy cái mình hấp muối, còn dầu chân cánh cổ thì đem nấu canh lá giang............... nhậu rượu thì nên có tí canh húp cho nó mát ruôt

pehuong
01-10-2012, 14:06
ực, dòm ngon quá! Nhắc muối hột mình lại nhớ có 1 món tương tự, thay vì hấp hay luộc với nước bình thường thì lại hấp khô bằng muối hột y hệt thế này: Hột vịt lộn hấp muối =). Vị cũng đậm đà hơn là luộc bình thường đó. Bạn nào có thời gian thì thử xem nhé! Tks cho chủ thớt vì hình ảnh sinh động ^^!

tindo_dulich
17-10-2012, 21:26
Re: Gà hấp muối hột ^^
Nếu muốn ngon hơn và không muốn gà bị cháy các bạn có thể dung lá chuối quấn quanh con gà trước khi cho nào nồi hấp keke.......

duahaubaby
20-10-2012, 19:50
CUối tuần Hấu sẽ thử làm món nì mới dc...... Nhìn ghiền lun măm măm măm :)) Thanks chủ thớt đã share nhe!

knknkn
20-08-2013, 17:21
Bạn cho biết nấu 40 phút nhưng để lửa thế nào? lửa to hay nhỏ? và không biết nên mua muối hột ở đâu thì được nhất nhỉ? Bạn chỉ giúp nhé! Mình ở Sài Gòn, cám ơn bạn.

kuma88
20-08-2013, 23:58
Em xin góp thêm món muối hột hấp cá trên đường phượt:
Nguyên liệu:
1. Tất nhiên phải là Cá: Cá bắt ở suối, câu ở sông or câu ở chợ, dọc 2 bên đường phượt.
2. Muối hột 0,5kg or hơn tùy số lượng cá: Lôi từ đáy balô ra or mua ở tiệm tạp hóa, chợ bên đường.
3. Xoong nhôm dùng cho phượt: đường kính 25-30cm.
Thực hiện:
Chạy tới 1 đồi thông ven suối or bất kỳ nơi nào bạn muốn hạ trại (Nơi o cấm lửa nha bạn đồng thời chú ý củi lửa, đề phòng cháy rừng)
Gom 1 mớ củi khô về chụm cho cháy, đem cá ra suối rửa sạch đất cát, nhớt trong mang, miệng cá, để ráo nước (Nếu cá tự bắt thì khỏi cần rửa)
Bắc nồi lên bếp đổ muối hột vào, đặt cá lên trên, chừng 3 phút sau đậy vung lại, đi chuẩn bị trận địa:
Chọn chỗ ngồi là 1 phiến đá, hay bãi đất bằng tùy địa hình, ngồi trên đá or thân cây khô ... or bến bếp lửa tùy các bạn.
Đồ chấm : tùy các bạn, gợi ý: dùng muổng xúc lấy 1 muổng muối ở trong nồi, đảm với ớt là có 1 món chấm tuyệt vời ,
Chừng khoảng 30 phút sau xvideo (http://phimhaytv.com), Bắc nồi xuống đưa đến trận địa, dùng đũa đưa dọc theo sống lưng con cá, tách nó ra làm đôi, và thế là chiến đấu thôi.
Dùng đũa gắp 1 miếng cá trắng nõn nà, chấm vào muối ớt, đưa cay với 1 ly đế bên khung cảnh núi rừng mênh mông, tiếng suối róc rách Thật chẳng khác gì Thần Tiên.
P/s: Món này ăn với cơm or nhậu đều tuyệt vời.
Trời viết chưa xong mà nước miếng đã tứa ra đầy miệng rồi.........:help:help:D
Món này nghe hấp dẫn quá :)

Người Vớt Phù Du
24-08-2013, 07:59
Món này lần đầu nghe đó, cám ơn bạn đã chia sẻ ^^.