PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm du lịch Đài Loan tự túc!!!

conan1991
23-10-2015, 14:30
Nghe giang hồ đồn thổi: đi Đài Loan từ VN khó lắm, chứng minh đủ thứ giấy tờ rồi lằng nhằng lắm mới đi được, may mắn mình có visa Nhật nên tranh thủ" trốn" sang ĐL

Chuẩn bị hành trang trước mỗi chuyến đi: bước này quan trọng nhất
Kinh nghiệm Đi Đài Loan tìm mỏi mắt cũng chỉ có 2 3 bài viết Tiếng Việt. Người Việt Nam( có vẻ) đi Đài Loan du lịch rất ít, chắc sang lao động là nhiều. Hầu hết các bài chia sẻ nằm ở các trang nước ngoài, ngồi lặn lội vài chục trang Web trẻ thơ cũng ngộ ra được nhiều thứ. Chuẩn bị hành trang kĩ càng trước mỗi chuyến đi bụi không bao giờ là thừa cả. Hi vọng bài viết của mình giúp ích cho những bạn sắp có ý định đi chơi Đài Loan
Vấn đề nhiều người quan tâm nhất: Chi phí toàn bộ chuyến đi
Trường hợp cá nhân mình: 4 ngày 4 đêm
Ở: 2đêm x 400k = 800K
Ăn: 2.000K( trung bình 1 bữa 60 ~70$NT = 50K, có bữa lẩu - 500k/người và dimsum 300k/người là đắt nhất)
Đi lại: 1.000K [Vé sân bay - Taipei 2 chiều = 290$NT = 200K +600K đi MRT (600K nạp thẻ Easy card là bạn có thể đi hết Đài Bắc. Hầu hết các điểm tham quan đều miễn phí vé vào cửa nên tiết kiệm khá nhiều).
Vé máy bay: 5.000K ( mình bay từ Tokyo nên giá vé khá đắt. Hiện ở VN thường xuyên có khuyến mại HCM-Taipei rất rẻ chỉ 3.000K khứ hồi)
Phí visa: 1.200K
Tổng chi phí cho chuyến đi ngót ngét 10trieu. Không phải là rẻ nhưng thủ tục dễ dàng, đơn giản hơn vì đã có visa Nhật. Nếu đi từ VN, 8trieu là các bạn có thể thoải mái vivu Đài Bắc 4 ngày ( không đề cập shoping nhé, vì sức mua mỗi người là khác nhau) - rẻ hơn đi tour, lại thoải mái thời gian.
Nói chung: VỚI 5 TRIỆU VÀ KHÔNG TÍNH VÉ MÁY BAY + PHÍ LÀM VISA THÌ DU LỊCH ĐÀI LOAN, THÁI, SINGAPORE, MALAYSIA HOÀN TOÀN TRONG TẦM TAY

Có 2 lý do để đến Đài Loan du lịch: Phong cảnh đẹp + món ăn ngon
Kinh nghiệm Đi Đài Loan tìm mỏi mắt cũng chỉ có 2 3 bài viết Tiếng Việt, còn hầu hết ngự các trang nước ngoài, ngồi lặn lội vài chục trang Web trẻ thơ cũng ngộ ra được nhiều thứ. Chuẩn bị hành trang kĩ càng trước mỗi chuyến đi bụi không bao giờ là thừa cả. Hi vọng bài viết của mình giúp ích cho những bạn sắp có ý định đi chơi Đài Loan
* Vé máy bay: Vé máy bay 2 chiều Tokyo - Taoyuan(Đài Bắc) tầm 25,000yen~30,000yen (4tr7 ~6tr vnđ) Mình đi dịp lễ nên vé có đắt hơn một chút
Từ Việt Nam, VJA khai thác tuyến HCM-Taipei khá rẻ, nên tranh thủ cơ hội khám phá hòn đảo xinh xinh này nhé <3
* Visa Đài Loan: phần này mình không bàn tới vì mình xin visa từ Nhật, chi phí 6000yen (~1,200K vnđ) thủ tục đơn giản, nhẹ nhàng. Chỉ cần bạn có thẻ lưu trú dài hạn ( thường là trên 1 năm ở Nhật) là có thể vivu rùi :D. Visa có giá trị 30ngay kể từ ngày cấp nên khuyến khích các bạn đến làm thủ tục trước 2 tuần nha!!!
* Khách sạn
Chi phí nghỉ ở Đài Loan tương đối đắt, nhưng so với Singapore và Tokyo vẫn chưa là gì. Tiêu chí của mình mỗi lần đi chơi đều là: ngủ ít nhất - ăn nhiều nhất - chơi tẹt ga ~~ thế nên tiêu chuẩn phòng ở chẳng khó khăn chút nào. Miễn là gần chợ ( có thể chạy ra ăn bất cứ lúc nào ~ không bao giờ sợ đói bụng ) , đặc biệt, phải gần MRT. Các trang web bạn có thể tin tưởng book phòng: hostelworld.com, agoda(web này mình chưa đặt bao giở) booking.com( trang này không cần deposit, chỉ cần xác nhận thẻ visa là ok)
Thông thường, giá hostel, guesthouse ( phòng nghỉ dạng dorm) ở khu vực trung tâm khoảng 400TWD/$NT (280k vnđ) / người/đêm. Cuối tuần có thể cao hơn chút tầm 500TWD/người/ đêm. Giá đã bao gồm tiền phòng và phí dịch vụ, bữa sáng free ạ (1$NT = 690vnđ, thời điểm 9/2015)
Mình thấy thuê ksan ở xung quanh Taipei Main Station ( ga lớn chính ở đài bắc), hoặc Fuxing Station là hợp lí, đi đâu cũng tiện. Mình trọ ở Funny Taipei Hostel, gần Shilin Night Market ( Chợ đêm Sỹ Lâm). Đài Loan là đất nước của chợ đêm, Riêng Đài bắc đã chấp chưa 15 khu chợ nên kiểu gì bước chân ra đường kiểu gì cũng phải mua đồ ăn cho đỡ thèm nên các bạn cẩn thận túi tiền mình nha hehe :3
* Đi lại
** Đi từ sân bay về Khách sạn
Như google máps, có 3 sự lựa chọn: Taxi, tàu điện, bus
Trước khi đi, mình mail cho khách sạn trước thông báo tao đã đặt phòng ngày này ngày này, mày xác nhận dùm, và ngay lập tức có mail phản hồi chỉ dẫn chi tiết đường đi tư sân bay về tới Ksan, tiếng anh cũng dễ hiểu. Kinh nghiệm xương máu của mình là các bạn timfthoong tin nhà nghỉ/hostel kĩ càng, tránh vớ phải khách sạn/nhà nghỉ nằm hơi khuất, tầng 3 chung cư nữa thì cũng xin là chia buồn :((
Từ sân bay, có 2 cách đi về khách sạn:
- Bus: Sân bay Taoyuan ở Đài Bắc khá nhỏ, nên ra khỏi cửa check out xuống B1 hỏi nhân viên sân bay, họ sẽ hướng dẫn cách mua vé xe bus và các tuyến xe bus di chuyển vào trung tâm thành phố cho bạnTừ sân bay Taoyuan đến ga Taipei Main Station mất khoảng 60 -80phut, giá vé 125$NT. Nhiều khi không có xe bus về trung tâm, các bạn cũng có thể lựa chọn về ga Fuxing gần đó ( có SOGO mall to đùng) giá vé 145$NT cũng ok nhé!!!
- Taxi: cách này khá ổn cho nhóm đi đông người. Mình toàn đi bus thôi nên vấn đề này không bàn nhaa ( cũng phải >1000$NT đó nên cân nhắc)
** Đi lại trong thành phố
Phương tiện đi lại chủ yếu của dân xứ Đài là MRT( mass rapid transit), bus cũng có nhưng chờ hơi lâu và đi cũng lâu không kém. Còn phương tiện thứ 3 là xe căng hải. Chị em nên chuẩn bị cho mình một đôi giầy tốt khi đi du lịch bụi tới những nước phát triền, vì sức đi bộ của họ dai lắm. Xuống đến ga Main Station, bạn hãy mua ngay 1 thẻ Easy card, thẻ này cũng giống Pasmo/ Suica ở Nhật, mất 100$NT phí xuất thẻ, sẽ được hoàn lại 80% khi bạn rời khỏi Đài Loan. Mình lưu lại Đài bắc 3 ngày , hết khoảng 600$NT ( đấy là đã đi cực cực nhiều). Nếu ai đã từng đi MRT ở Sing hay Nhật thì sang đâyhết sức cẩn trọng, vì phí MRT ở Đài rẻ lắm giữa trạm này trạm kia chỉ 8~9$NT, tức là 6000vnđ thui á @@~ Tiện, rẻ, lại nhanh, dễ đi nhất quả đất, chỉ có 5line không chồng chéo tí nào dễ ẹc à <3 <3

*Internet: Ở Đài Loan, wifi có ở tất cả các ga MRT. 7-eleven cũng có nhưng cài pass, bạn phải có sim card Taiwan mới đăng nhập sử dụng được.

* Địa điểm du lịch
Taipei101 (Tháp 101) từ Main Station đi theo line đỏ Hướng Xiangshan, qua 5 trạm là tới. Tháp Taipei 101 là tòa tháp cao thứ hai thế giới cho đến năm 2010, đã bị tòa nhà Dubai Burj Khalifa chiếm ngôi cao nhất. Đây cũng là trung tâm tài chính của Đài Loan. Gợi ý nhỏ, bạn có thể leo lên tầng 89 nơi chứa đài quan sát để ngắm toàn cảnh Đài Bắc ban đêm cũng như ban ngày, giá vé hơi đắt. Còn các khác không tốn xèng là đi bộ ra ga Xiangshan, tìm đường leo lên ngọn núi cùng tên ( Xiang là Tượng ( tức Voi) Shan là núi - nôm na là Núi Con Voi) tầm 1200 bậc để có thể thưởng thức trọn vẹn vẻ đẹp lung linh lấp lánh tòa tháp trung tâm thành phố nhé
Chiang Kai-shek Memorial Hall Quảng trường Trung Chính/Bảo tàng Tưởng Giới Thạch Là một quảng trường rộng, có 1 tòa nhà lớn xây như cung điện trung hoa ngày xưa để tưởng niệm Tưởng Giới Thạch. Bên trong có tượng của Tưởng Giới Thạch. Học sinh hay ra quảng trường này tập văn nghệ, hay hội hè hòa nhạc gì cũng tổ chức ở đây hết, đi qua lúc nào nạc cũng ngân nga du dương, thích lắm. Phía trong có 1 phòng hòa nhạc lớn, phòng triển lãm. Nên ghé qua để tìm hiểu về Tưởng Giới Thạch. À còn 1 điểm nữa, cứ cách 1 tiếng lại có tiết mục đổi Tiêu binh ( các anh lính gác) thú vị phết ( chi tiết mình sẽ up video sau nha)
Ximending(Chợ Tây Môn Đinh): khu vui chơi giải trí sầm uất bậc nhất nổi tiếng ở Đài Loan. Đi dạo đường đi bộ Ximending, mua sắm(rất nhiều hãng thời trang: Adidas, Puma, Converse, Nike, The faceshop, nature republic... Đồ ăn thì có những món ăn nhẹ như bánh tráng gạo, thịt lợn om, bún bò, bánh chiên, trà bong bóng… rất hay có mấy màn nghệ thuật đường phố thú vị phết :3
Lin Family Mansion and Garden: Một trong 4 “nhà vườn” nổi tiếng của Đài Loan. Một dạng giống với “Việt phủ Thành Chương” ở nước mình nên nếu ai ham thích khám phá thì có thể đi cho biết. Nhà vườn cũng không rộng lắm, tầm 90p là có thể tham quan hết
Xa hơn một chút về phía Bắc(New Taipei) là Làng cổ Cửu Phần(JiuFen Village). Làng tên Cửu Phần bởi trước đây chỉ có 9 gia đình sống ở đây, nên mỗi khi mua hàng chuyển từ dưới núi lên đều đặt 9 phần cho mỗi sản phẩm. Làng phát triển thịnh vượng nhất thời Nhật Bản chiếm đóng nên các kiến trúc mang đậm chất Nhật Bản hơn Trung Quốc. Những ai đã xem bộ phim nổi tiếng “ Chiiro và vùng đất linh hồn” của nhà Ghibli chắc cũng biết bối cảnh chính của phim được lấy ý tưởng từ ngôi làng này. Cách đi đến Cửu Phần: Từ MRT Zhongxiao Fuxing các bạn bắt bus số 1062 ( mất khoảng 1,5h), có thể dùng Easy Card để quẹt. Hôm mình đi cũng khá muộn (5h30 chiều), nên đi taxi, 2 người 300$NT đi tầm 50p là đã lên đến Cửu Phần. Lúc về cũng bắt xe tương tự 1062 để về nhé
Thập Phần: cũng là một địa danh khá thú vị - nên đến khi đi Đài bắc. Chuyến này mình lựa chọn đi Cửu Phần trước,Thập Phần sau. Từ Trạm xe bus bắt xe về trạm Ruifang, rồi mua vé tàu lửa đi Thập Phần(19$NT/vé). Thập phần nổi tiếng có thác nước (chẳng đẹp bằng thác bản giốc nhà mình đâu) với thả đèn trời dọc đường ray xe lửa ( khách du lịch có thể thả đèn bất cứ thời gian nào trong ngày, nhưng chiều tối vẫn là đẹp nhất lung lình nhất. Giá khoảng 140~200$NT cho một lần thả đèn)

conan1991
23-10-2015, 14:32
Ăn uống
Trà sữa: Đặc sản xứ Đài, mục đích lớn lao khi đi du lịch Đài Loan hahaa. Bằng cách này hay cách khác, bạn phải thử-cho-bằng-hết các thương hiệu boba-tea(trà sữa) ở đây nhá : 50 Lan (50嵐), Ten Ren (天仁茗茶), Chatime (日出茶太), Gong Cha (貢茶), Orange Tea (橘子工坊),… Trà sữa Đài có mặt khắp mọi nơi ở Đài Bắc, nói chung uống cũng na ná nhau, có 50~60$NT/cốc to nửa lít rẻ bèo
Dim sum: Din Tai Fung trên tháp 101: Khách du lịch đến Đài Loan 90% sẽ ăn Dimsum trên tòa tháp 101 cho tiện ngắm thành phố về đêm luôn. Đồ ăn ngon, nhân viên đẹp tria nhiệt tình mỗi tội xếp hang cờ tới lượt lâu quá
Bún bò: Bún bò trên đường YongKang nổi tiếng nhất định phải ăn khi đến Đài Loan, cơm ống ở đây ăn cũng rất ngon
Địa chị: Ga Đông Môn cửa số 4 (Dongmen station Exit 4) quán mở từ 11h trưa đến tối
http://travelling-foodies.com/2013/04/13/yong-kang-beef-noodles-taipei/http://travelling-foodies.com/2013/...
Mì gạo sợi nhỏ, nước dung đậm đà, có rắc rau thơm. Mình ăn thấy bình thường nhưng dân tình xếp hang đông quá, không có nổi ghế đành phải ăn đứng.
Link tham khảo
http://www.tripadvisor.co.uk/Restaurant_Review-g293913-d1382092-Reviews-Ay_Chung_Flour_Rice_Noodle_Ximending-Taipei.htmlhttp://www.tripadvisor.co.uk/Restau...
Lẩu: Đến Đài Loan phải-ăn–lẩu Tứ Xuyên. Nước lẩu “thần thánh” lắm, ai ăn được cay thì thấy ngon vô cùng . Chấm điểm tuyệt đối 10/10 cho món lẩu: ăn no căn phè phỡn thừa bao nhiêu rau tính ra 1tr/2nguoi ăn. Được tặng thêm món mì đậu phộng ( ăn ngon lắm, hơi cay). Kem tráng miệng cũng không tính tiền luôn
Địa chi: Old Sichuan Hotpot No.112, Section 2, Chang'an East Road, Zhongshan District, Taipei, Taiwan
http://www.tripadvisor.co.uk/Restaurant_Review-g293913-d5864059-Reviews-Old_Sichuan_Hot_Pot_Zhongshan_Road-Taipei.htmlhttp://www.tripadvisor.co.uk/Restau...
Mango Snowflake Ice: dành cho dân mê xoài giống mình nhé <3 Được CNN đánh giá cao lắm đó :3
Link: http://www.smoothiehouse.com/index_...:
Địa chỉ: No.15 YongKang Street, Da-an District, Taipei ( từ quán bún bò đi mấy tram mét là tới à )
Chè trân châu tofu: quán này nổi lắm nè, cũng phải là lượt xếp hang mãi mới ăn được. Đồng giá 60$NT/cốc được chọn 4 vị topping, như là : khoai lang viên, khoai môn, đậu đỏ, đậu phông, sương xa… tiếng trung không biết các bác cứ chỉ chỉ hình cho em :D nói chung ăn loại nào cũng ngon hết á. Cốc thì to như cái chậu, ăn xong chẳng thở nổi kaka
Link: http://www.efy.com.tw/
MRT Station:Zhongxiao-Dunhua Station (Exit 3) No. 38, Lane 216, Sec. 4, Zhongxiao E. Rd., Da-an District

(ảnh ọt em xin phép cập nhật sau, vì vẫn đang hậu kì chưa xong

conan1991
28-10-2015, 14:21
post tiếp đi chủ thớt

dạ em đang làm nốt bác chờ bản full nhé sắp rùi keke

conan1991
04-11-2015, 16:40
Ngày 1: Quảng trường Trung Chính - đài tưởng niệm Tưởng Giới Thạch, Chợ đêm Tây Môn Đinh

em tới sb Taoyuan(Đào Viên) lúc 9h30 sáng. bus vào thành phố hết 125$NT (Taoyuan - Taipei main station). Đi hết 80p
Tới ga chính, xuống B3 mua thẻ Easycard ở bốt tự động. Lời khuyên: nạp tầm 500$NT là 3 ngày đi MRT tẹt, thoải mái đập thẻ vì mỗi trạm chỉ hết 9-12$NT.
Địa điểm đầu tiên: ga Fuxing, nơi tập trung đồ điện tử nhiều nhất Đài Bắc. đủ các thể loại điện thoại, ipad, máy ảnh mới/cũ
em cũng mua được khơ khớ thứ ở đây ^^

Tiếp đó, di c huyển đến quảng trường Chiang Kai-Shek Memorial Hall
Cách đi: MRT Chiang Kai-Shek Memorial Hall Station -> Exit 5
Chiều đến hay có trình diễn nhạc hòa tấu, concert rất hay, được nghe lại mấy bài Trung Hoa xưa.
https://i191.photobucket.com/albums/z11/choi_won/22779340201_01c5b693b3_o.jpg
Bảo tàng Tưởng Giới Thạch.

JinBui
05-11-2015, 05:33
Có visa nhật là được miễn visa những nước nào vậy bạn? Thời hạn của visa du lịch Nhật là bao lâu?
Mình cũng muốn đi Đài v Nhật quá.Đang tính sang năm apply xin visa? Cho hỏi bạn từng xin visa Nhật có cần yêu cầu bỏ tiền vô tài khoản trước mấy tháng không?

conan1991
05-11-2015, 15:57
Có visa nhật là được miễn visa những nước nào vậy bạn? Thời hạn của visa du lịch Nhật là bao lâu?
Mình cũng muốn đi Đài v Nhật quá.Đang tính sang năm apply xin visa? Cho hỏi bạn từng xin visa Nhật có cần yêu cầu bỏ tiền vô tài khoản trước mấy tháng không?

bác ơi theo hiểu biết của em thì không được miễn visa hay sao ý. Muốn đi du lịch vẫn phải đến ĐSQ làm thủ tục cấp visa bình thường. có điều là thuận lợi hơn, thủ tuc bớt phức tạp. Thời hạn visa du lịch nhật là 90 ngày từ ngày cấp ạ. Visa nhật là công ty em xin cho nên em không rõ khoản này. Nhưng bạn em nộp tiền vào tài khoản hôm trước, nhận được giấy chứng minh tài chính (~5000usd) của NH xong rút ra ngay lấy vía ngon lành. cẩn thận hơn thì bác giữ tiền trong tk khoảng 1 tuần em nghĩ không sao ^^

Ngan_Phung
12-11-2015, 13:48
bạn Conan cho mình hỏi
bạn xin visa ở thành phố nào thế? bạn mình ở Tokyo muốn xin visa Đài Loan mà không biết làm thế nào, bạn cho mình địa chỉ được không? mình cám ơn

conan1991
12-11-2015, 14:37
bạn Conan cho mình hỏi
bạn xin visa ở thành phố nào thế? bạn mình ở Tokyo muốn xin visa Đài Loan mà không biết làm thế nào, bạn cho mình địa chỉ được không? mình cám ơn

hi bạn, mình ở Tokyo. Mình xin visa ở đây nhé :
Taiwanese Representative Office in Tokyo, Japan
20-2, Shirokanedai 5-chome
Minato-Ku
Tokyo 108-0071
Japan
TELEPHONE(+81) (3) 3280-7811
FAX(+81) (3) 3280-7934
[email protected]

Giấy tờ cần chuẩn bị: Form xin visa (dơnload + điền ở đây: https://visawebapp.boca.gov.tw/BOCA_MRVWeb/subroot/MRVWeb0_form.jsp)
ảnh 3x4, hộ chiếu(bản chính +photo), giấy chứng nhận đang đi học/đi làm, vé máy bay 2chieu, booking Khachsan, lệ phí 6000yen
tầm 1 tuần là có visa nha. Chúc may mắn

Ngan_Phung
13-11-2015, 08:31
cám ơn bạn nhiều XD

conan1991
12-01-2016, 18:49
TÌm mãi không thấy nút sửa bài đâu, em đành post tiếp hồi ức Về Một Đài Loan Thần kì khoe các bác nhé
QUản trường Chiang Kai -Shek
https://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xfa1/v/t1.0-9/10359221_10153661386284334_3298797925991486471_n.j pg?oh=f68d8695b1eec2369b302abba0dd99e7&oe=5743B345
Ở đây có wifi cho khách ghé thăm, các bạn cứ vô quầy Information hỏi xin ID, pass vô tư nhé

Tối đến ăn chơi ở khu Ximending
https://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xpt1/v/t1.0-9/12191570_10153663313519334_7278969506774921270_n.j pg?oh=7c4b1f387f7bd347f5d4b8156216b5f7&oe=573E2E3B

MinhKT
30-01-2016, 23:06
Hay quá. Cố gắng làm 1 chuyến mới đc ^^

MrluvBi
21-02-2016, 21:36
Up tiếp đi bác ơi, em đợi bài của bác lâu lắm rùi. Tháng 3 tới em cũng muốn làm một chuyến. hihi

galaxy178
22-02-2016, 18:54
cám ơn chia sẻ của bạn, rất chi tiết và thú vị :D. Tớ tháng 3 này cũng đi Đài Bắc từ Tokyo nên phải đọc kĩ topic của bạn mới được. Còn về visa thì htrc mình có qua hỏi thủ tục visa Đài thì đc nhân viên trả lời là mình ko cần làm visa nhập cảnh vào Đài Loan, thay vào đó là entry permit điền online thôi (mình là visa du học sinh ở Nhật).

hi bạn, mình ở Tokyo. Mình xin visa ở đây nhé :
Taiwanese Representative Office in Tokyo, Japan
20-2, Shirokanedai 5-chome
Minato-Ku
Tokyo 108-0071
Japan
TELEPHONE(+81) (3) 3280-7811
FAX(+81) (3) 3280-7934
[email protected]

Giấy tờ cần chuẩn bị: Form xin visa (dơnload + điền ở đây: https://visawebapp.boca.gov.tw/BOCA_MRVWeb/subroot/MRVWeb0_form.jsp)
ảnh 3x4, hộ chiếu(bản chính +photo), giấy chứng nhận đang đi học/đi làm, vé máy bay 2chieu, booking Khachsan, lệ phí 6000yen
tầm 1 tuần là có visa nha. Chúc may mắn

conan1991
23-02-2016, 17:22
Up tiếp đi bác ơi, em đợi bài của bác lâu lắm rùi. Tháng 3 tới em cũng muốn làm một chuyến. hihi

đây đây bác ơi em sẽ cố gắng hoàn thành sớm cho các bác vi vu nhé. bác đi ngày nào đấy ??? :D

msanh
06-03-2016, 08:13
Trùi ui có mem nào từng xin visa Đài Loan từ VN chưa ạ? Có phải chuẩn bị hồ sơ đầy đủ như đi các nước phát triển không? Tại mình lên web lãnh sự đọc thấy người ta yêu cầu đầy đủ hết các giấy tờ từ a - z :'( Hồi xưa đi HKG tham khảo trước thì cũng phải hdld, cmtc này kia nhưng sau tìm được chỗ dịch vụ họ không cần những cái đó. Không biết apply visa Đài Loan có chỗ nào làm đc thế không nhỉ :'(

langtuvotinh
07-03-2016, 13:16
Trùi ui có mem nào từng xin visa Đài Loan từ VN chưa ạ? Có phải chuẩn bị hồ sơ đầy đủ như đi các nước phát triển không? Tại mình lên web lãnh sự đọc thấy người ta yêu cầu đầy đủ hết các giấy tờ từ a - z :'( Hồi xưa đi HKG tham khảo trước thì cũng phải hdld, cmtc này kia nhưng sau tìm được chỗ dịch vụ họ không cần những cái đó. Không biết apply visa Đài Loan có chỗ nào làm đc thế không nhỉ :'(

Mình xin Visa Đài Loan từ VN đây bạn. Thủ tục cũng như các nước kia thôi, nó đòi thêm cái bảo hiểm y tế và BHXH để tránh làm HDLD giả. Không có gì phức tạp. Bạn tự làm đi, không cần dịch vụ đâu. Trong vòng 5 năm qua, nếu bạn đã từng đến các nước Phát triển thì được miễn 1 số giấy tờ như CM tài chính, sổ BHXH. Nếu bạn đang có 1 visa vào các nước phát triển còn hiệu lực thì bạn miễn thị thực vào Đài.

À, bạn phải đến LSQ xin giấy hẹn rồi mới đến nộp hồ sơ được nha, nên đến gần cuối buổi vì vắng, ít khách, đầu giờ sáng hay chiều đều rất đông. Khi đến nộp hồ sơ, nhớ mang tiền US nộp nha, không nhận tiền Việt, mua Us của cò tại LSQ tỷ giá rất cao đó.

conan1991
08-03-2016, 09:02
cám ơn chia sẻ của bạn, rất chi tiết và thú vị :D. Tớ tháng 3 này cũng đi Đài Bắc từ Tokyo nên phải đọc kĩ topic của bạn mới được. Còn về visa thì htrc mình có qua hỏi thủ tục visa Đài thì đc nhân viên trả lời là mình ko cần làm visa nhập cảnh vào Đài Loan, thay vào đó là entry permit điền online thôi (mình là visa du học sinh ở Nhật).

hả, thông tin này mới hả bạn. Lúc mình đến VP làm visa đi taiwan thì họ bảo không nhận Entry permit form nữa mà p có visa dính hộ chiếu.
Hay bây giờ lại mới đổi mà mình không biết???

conan1991
11-03-2016, 16:23
Tiếp ngày thứ 2 ở Đài Bắc nhé
Buổi sáng, băn khoăn giữa Taipei Zoo và MaoKong Gondola. cuối cùng quyết định leo MaoKong bằng Chttps://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xat1/v/t1.0-9/12191609_10153663332129334_3314691833022140412_n.j pg?oh=c2a1a44ceafa6a78d17e4cfa3d8dd751&oe=57629859
Cảnh đẹp hùng vĩ từ cáp treohttps://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xta1/v/t1.0-9/12190869_10153661374414334_4468303348043658878_n.j pg?oh=b25d5fca2038a7d7e363d128640b8095&oe=578AF3C4
Taiwan cũng xanh phết đấy chứ:D

conan1991
11-03-2016, 17:05
Ăn uống
Trà sữa: Đặc sản xứ Đài, mục đích lớn lao khi đi du lịch Đài Loan hahaa. Bằng cách này hay cách khác, bạn phải thử-cho-bằng-hết các thương hiệu boba-tea(trà sữa) ở đây nhá : 50 Lan (50嵐), Ten Ren (天仁茗茶), Chatime (日出茶太), Gong Cha (貢茶), Orange Tea (橘子工坊),… Trà sữa Đài có mặt khắp mọi nơi ở Đài Bắc, nói chung uống cũng na ná nhau, có 50~60$NT/cốc to nửa lít rẻ bèo

Dim sum: Din Tai Fung trên tháp 101: Khách du lịch đến Đài Loan 90% sẽ ăn Dimsum trên tòa tháp 101 cho tiện ngắm thành phố về đêm luôn. Đồ ăn ngon, nhân viên đẹp tria nhiệt tình mỗi tội xếp hang cờ tới lượt lâu quá
https://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xta1/v/t1.0-0/p206x206/12187903_10153664992069334_2703890216980266528_n.j pg?oh=559daefbf838698f4a28be3ade61580e&oe=57527104
https://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xta1/v/t1.0-9/12187743_10153672603514334_290576534109435779_n.jp g?oh=381f65e2c9ce87ae4cf84ffc66a7420c&oe=578E4605
https://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xpt1/v/t1.0-9/12191935_10153672603544334_1715179078690711463_n.j pg?oh=f66535afcf2e3af8f573c06c4f3dbd26&oe=574A63A7

Bún bò/ Mì bò: Món ăn sáng phổ biến của người Đài Loan.
Bún bò trên đường YongKang nổi tiếng nhất định phải ăn khi đến Đài Loan, còn có món cơm ống cũng rất ngon
Địa chị: Ga Đông Môn cửa số 4 (Dongmen station Exit 4) quán mở từ 11h trưa đến tối
http://travelling-foodies.com/2013/04/13/yong-kang-beef-noodles-taipei/
Mì gạo sợi nhỏ, nước dùng beo béo đậm đà, có da gà, rắc ít húng. Vị bình thường. Người xếp hàng đông quá, đành phải đứng ăn.
Link tham khảo:
http://www.tripadvisor.co.uk/Restaurant_Review-g293913-d1382092-Reviews-Ay_Chung_Flour_Rice_Noodle_Ximending-Taipei.html

https://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xta1/v/t1.0-9/12191451_10153668354954334_1890733630221517612_n.j pg?oh=33657b7df929a496d6700308e8417399&oe=575C5AF4
Lẩu: Đến Đài Loan phải-ăn–lẩu Tứ Xuyên. Mà muốn ăn ngon phải lăn ra Ga Trung Sơn. Đến nơi rồi chờ 30p mới có chỗ cho 2 người ăn. Nước lẩu “thần thánh” lắm, ai ăn được cay thì thấy ngọn vô cùng . Chấm điểm tuyệt đối 10/10 cho món lẩu: ăn no căn phè phỡn thừa bao nhiêu rau tính ra 1tr/2nguoi ăn. Được tặng thêm món mì đậu phộng ( mỳ lạc ăn ngon lắm, hơi cay). Kem tráng miệng cũng không tính tiền luôn J))
Địa chi: Old Sichuan Hotpot No.112, Section 2, Chang'an East Road, Zhongshan District, Taipei, Taiwan
http://www.tripadvisor.co.uk/Restaurant_Review-g293913-d5864059-Reviews-Old_Sichuan_Hot_Pot_Zhongshan_Road-Taipei.html

Mango Snowflake Ice: dành cho bạn nào là “Tín đồ xoài” giống mình nhé ♥ Được CNN đánh giá cao lắm đó :3
Link: http://www.smoothiehouse.com/index_e.php:
https://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xtf1/v/t1.0-9/12794453_10153952244934334_2109299752141960213_n.j pg?oh=f754eb8fb0ea69ba8c817245a312aebd&oe=575465B3
Địa chỉ: No.15 YongKang Street, Da-an District, Taipei ( từ quán bún bò đi mấy tram mét là tới à )
Chè trân châu tofu: quán này nổi lắm nè, cũng phải là lượt xếp hang mãi mới ăn được. Đồng giá 60$NT/cốc được chọn 4 vị topping, như là : khoai lang viên, khoai môn, đậu đỏ, đậu phông, sương xa… tiếng trung không biết các bác cứ chỉ chỉ hình cho em :D nói chung ăn loại nào cũng ngon hết á. Cốc thì to như cái chậu, ăn xong chẳng thở nổi kaka
Link: http://www.efy.com.tw/
Cách đi: MRT Station:Zhongxiao-Dunhua Station (Exit 3) No. 38, Lane 216, Sec. 4, Zhongxiao E. Rd., Da-an District
https://scontent.xx.fbcdn.net/hphotos-xft1/v/t1.0-9/12472532_10153952244314334_7956902776831003232_n.j pg?oh=61405ad7d848ce0543912f99555e05d7&oe=574AEAC8
(còn tiếp)

Maivo
21-03-2016, 00:16
Chào mọi người!

Em đang là sinh viên đại học năm I vậy có xin được visa du lịch tự túc Đài Loan không ạ?( Em có visa schengen của Đức nhưng đã hết hạn). Còn chị em vừa tốt nghiệp đại học, chưa đi làm vậy có xin được luôn không ạ? (Em muốn du lịch Đài tự túc cùng với chị).

Em xin cảm ơn ạ!

hahoangtn
10-05-2016, 01:16

bạn đi chưa? quá trình làm entry permit có rắc rối k?

conan1991
13-05-2016, 08:32

không hề rắc rồi bạn ơi. Đơn giản cực. Mình vừa về hôm 8/5 nè ^^

conan1991
13-05-2016, 08:33
Chào mọi người!

Em đang là sinh viên đại học năm I vậy có xin được visa du lịch tự túc Đài Loan không ạ?( Em có visa schengen của Đức nhưng đã hết hạn). Còn chị em vừa tốt nghiệp đại học, chưa đi làm vậy có xin được luôn không ạ? (Em muốn du lịch Đài tự túc cùng với chị).

Em xin cảm ơn ạ!

có thẻ lưu trú Nhật 3 năm trở lên là xin đươc bạn a

hahoangtn
29-05-2016, 01:42

Nghe bạn nói thế mình yên tâm rồi. Mình định tháng 8 này đi

ptndiep90
31-05-2016, 14:30

Sorry bạn vì mình nhảy vô comment nhen.
Mình nghĩ nên nói rõ là thủ tục nộp Visa và Miễn visa đấy ạ. Tại một số người nhầm hiểu là có visa Nhật và châu âu sẽ đựoc miễn thị thực Taiwan.

galaxy178
13-06-2016, 12:58

hì, sorry bạn giờ mình mới vào phuot.vn. Entry permit thì mình điền online rồi in ra, lúc check-in máy bay & nhập cảnh ở Đài thì họ cũng soi kĩ nhg túm lại là ko khó khăn gì. Chuyến đi Đài Loan mình thấy rất ưng ý, nhiều lúc đi ở đường mà thấy như đang ở Việt Nam ý :D.

galaxy178
13-06-2016, 13:00
Sorry bạn vì mình nhảy vô comment nhen.
Mình nghĩ nên nói rõ là thủ tục nộp Visa và Miễn visa đấy ạ. Tại một số người nhầm hiểu là có visa Nhật và châu âu sẽ đựoc miễn thị thực Taiwan.

đúng rồi, vẫn phải điền entry permit chứ ko phải chỉ đưa passport có visa Mỹ, Nhật, châu Âu là được cho qua luôn.

conan1991
17-06-2016, 13:06
hì, sorry bạn giờ mình mới vào phuot.vn. Entry permit thì mình điền online rồi in ra, lúc check-in máy bay & nhập cảnh ở Đài thì họ cũng soi kĩ nhg túm lại là ko khó khăn gì. Chuyến đi Đài Loan mình thấy rất ưng ý, nhiều lúc đi ở đường mà thấy như đang ở Việt Nam ý :D.

công nhận giống việt nam đường xá các thứ các thứ. nhưng con người thì giống người nhật nhỉ :3

myly2409
03-08-2016, 16:58
bạn galaxy178 ơi! bạn hướng dẫn cụ thể cách khai permit entry đi. Mình thấy thông tin bây giờ là nếu visa Nhật (các nước thuộc khối OECD) còn hạn thì vẫn được miễn thị thực vào Đài chứ, chỉ cần vào web của LSQ khai thông tin xin nhập cảnh, k biết có đúng k nhỉ?

Kelvin237
10-08-2016, 01:15
Mình đi nhật 2 lần rồi . Giờ mình muốn Apply đi Đài Loan , ngoài giấy xin visa có cần nộp Thêm bhxh gì ko bạn ơi ? Vì mình ko có bảo hiểm xã hội ?_? Thanks .

meorock
13-08-2016, 22:37
Nghe nói nếu đã từng đi Nhật nhưng visa hết hạn thì được miễn một số giây tờ hả mọi người ?

A2D
24-08-2016, 21:04
Nghe nói nếu đã từng đi Nhật nhưng visa hết hạn thì được miễn một số giây tờ hả mọi người ?

Mình cũng đang qu tâm vụ này

xegiadinh_vn
25-08-2016, 22:02
Các bác tham khảo ở đây nhé.
https://oa1.immigration.gov.tw/nia_southeast/
Chỉ cần khai là xong ạ.

hả, thông tin này mới hả bạn. Lúc mình đến VP làm visa đi taiwan thì họ bảo không nhận Entry permit form nữa mà p có visa dính hộ chiếu.
Hay bây giờ lại mới đổi mà mình không biết???

Chào mọi người!

Em xin cảm ơn ạ!

bạn galaxy178 ơi! bạn hướng dẫn cụ thể cách khai permit entry đi. Mình thấy thông tin bây giờ là nếu visa Nhật (các nước thuộc khối OECD) còn hạn thì vẫn được miễn thị thực vào Đài chứ, chỉ cần vào web của LSQ khai thông tin xin nhập cảnh, k biết có đúng k nhỉ?

meorock
01-09-2016, 10:02
Thanks bạn xegiadinh_vn nhé, hôm qua mình cũng mới đọc được thông tin mới đây nè :
Vậy là yên tâm book vé rẻ đi TW thôi, mình dự tính đi tầm tháng 3 năm sau để ngắm hoa đào, ko biết có bạn nào muôn
tham gia cùng ko ? Mình đi 1 mình nên hơi bùn hehe chỉ tuyển nữ nhé cho có chị có em :D
https://scontent-sin6-1.xx.fbcdn.net/t31.0-8/s960x960/14115407_10208919461196853_9145636049445339616_o.j pg

heoconlonton0103
16-09-2016, 15:00
em vừa apply visa taiwan online đây ạ. em đã được approve (thanks God).
trước khi apply online em có gọi lên văn phòng văn hóa Đài Bắc (hay Đài Loan gì đó) ở Hà Nội thì họ hướng dẫn khá cụ thể & đúng như thông tin mấy sites mới nói.
em mới đi Nhật tháng 6 (có nghĩa là đã hết hạn) nên chỉ cần type số visa Nhật đó vào là ok ạ.
theo như nhân viên phòng văn hóa đó nói là chỉ cần in cái form ra là được nha mọi người

july521
23-09-2016, 13:03
bạn ơi , mình có visa hàn hết hạn 2015, jo mình mun xin vía online Đài Loan, cái phần bắt buộc phải có vé máy bay , Mình có thể book của Vietjet lấy mã code trước, khi có visa rùi mới mua vé thật được không bạn?
Mình sợ k đậu visa, thì mất tiền vé.
Tks bạn!

ANHDAO311
24-09-2016, 15:45
bạn ơi mua vé chưa ? cho tớ tham gia cùng với

ANHDAO311
24-09-2016, 15:50
bạn ơi, đặt vé chưa cho mình tham gia với.

minhhieu1610
28-09-2016, 17:01
Mình có 3 chị em đi ngày 15/3, và có người bạn sống ở Đài Loan nhận lời hướng dẫn chi tiết, nếu bạn muốn nhập bọn thì alo nhé.

minhhieu1610
28-09-2016, 17:09
Bạn cứ đặt vé VJ, sau đó đặt phòng ở booking.com, mình thấy rất tiện, rồi đọc các thông tin về du lịch Đl mà các bạn đi trước hướng dẫn, là cảm thấy tự tin lắm.

harleymint
04-10-2016, 16:42
mình dự định cuối tháng sau đi tự túc, visa vé máy bay thì ok rồi nhưng mình vẫn ko rõ cách sắp xếp chuyến đi như thế nào cho phù hợp tại vì có quá nhiều địa danh muốn đi nhưng thời gian thì ko nhiều và cũng k rành chỗ ở làm sao
những nơi mình muốn đi là:
- đài bắc: chợ shilin, chợ ximending, taipei 101, taipei zoo, núi dương minh, suối nước nóng beitou, jiu fen, shi fen, tamsui nếu có thời gian thì mình muốn đi hualien - taroko - mt hehuan luôn
- sau đó mình muốn đi 2 nơi ở phía dưới là hồ nhật nguyệt (sun moon lake) và núi a lí (alishan) rồi quay về đài bắc để bay lượt về chứ k xuống cao hùng - đài nam

với những nơi mình muốn đi như vậy những bạn có kinh nghiệm đi du lịch đài loan có thể nào giúp mình sắp xếp cách đi sao cho thuận tiện và tiết kiệm thời gian ko? mình có cần phải xuống đài trung ở ko hay đi sun moon lake và alishan có thể về trong ngày? vì muốn tối về lại đài bắc cho tiện nhưng nếu quá xa thì mình nên ở lại đâu để khám phá hai chỗ đó, ví dụ taichung? mình dự định là đi khoảng 5 ngày, bay chiều tối về cũng chiều tối, nếu k đủ thời gian thì mình có thể đôn lên 7 ngày, các bạn gợi ý giúp mình nhé

myly2409
05-10-2016, 11:41
Thanks bạn xegiadinh_vn nhé, hôm qua mình cũng mới đọc được thông tin mới đây nè :
Vậy là yên tâm book vé rẻ đi TW thôi, mình dự tính đi tầm tháng 3 năm sau để ngắm hoa đào, ko biết có bạn nào muôn
tham gia cùng ko ? Mình đi 1 mình nên hơi bùn hehe chỉ tuyển nữ nhé cho có chị có em :D
https://scontent-sin6-1.xx.fbcdn.net/t31.0-8/s960x960/14115407_10208919461196853_9145636049445339616_o.j pg

Note cùng join nhé!

minhhieu1610
07-10-2016, 10:25
Mình chưa đi lần nào, nhưng chuẩn bị đi nên cũng tham khảo qua các trang. Mình cũng đi nghỉ 5 đêm ở Taipei, nên sắp lịch như sau:
Ngày 1: Do 21h mới tới Taipei nên sau khi check in hostel thì đi chợ Silin luôn, sau đó về nghỉ.
Ngày 2: Đi núi Yangmingshan (vì nghe nói núi này đẹp, nhiều hoa, nên chắc ngã ở đấy hơi lâu, không cẩn thận mất 1 ngày), và thấy bảo có địa điểm tắm miễn phí luôn ở gần đấy, mình cũng chưa tìm được địa chỉ. Nếu không quay đi Beitou và thấy bảo phục vụ đến 10h đêm.
Ngày 3: Đi Jiufen, và chiều đi Tamsui ngắm hoàng hôn, về còn thời gian thì đi chợ Ximending, vì thấy họp chợ đến đêm.
Ngày 4: Đang hơi lăn tăn, vì mình muốn đi Hồ Nhật nguyệt, và muốn nghỉ đêm ở thị trấn Fenqihu, sau đó sáng ra leo núi Alisan, rồi chiều bắt xe về Taipei, nhưng thấy có vẻ xa, đi mất đâu 3-4 tiếng, nên có lẽ hủy lịch đi và dự định chỉ đi đến công viên Taroko.
Ngày 5: Đi tham quan những khu vực quanh Taipei và khoảng 4h sáng bắt xe bus ra sân bay.
Đấy là dự kiến của mình, bạn có thể tham khảo

mình dự định cuối tháng sau đi tự túc, visa vé máy bay thì ok rồi nhưng mình vẫn ko rõ cách sắp xếp chuyến đi như thế nào cho phù hợp tại vì có quá nhiều địa danh muốn đi nhưng thời gian thì ko nhiều và cũng k rành chỗ ở làm sao
- đài bắc: chợ shilin, chợ ximending, taipei 101, taipei zoo, núi dương minh, suối nước nóng beitou, jiu fen, shi fen, tamsui nếu có thời gian thì mình muốn đi hualien - taroko - mt hehuan luôn
- sau đó mình muốn đi 2 nơi ở phía dưới là hồ nhật nguyệt (sun moon lake) và núi a lí (alishan) rồi quay về đài bắc để bay lượt về chứ k xuống cao hùng - đài nam

với những nơi mình muốn đi như vậy những bạn có kinh nghiệm đi du lịch đài loan có thể nào giúp mình sắp xếp cách đi sao cho thuận tiện và tiết kiệm thời gian ko? mình có cần phải xuống đài trung ở ko hay đi sun moon lake và alishan có thể về trong ngày? vì muốn tối về lại đài bắc cho tiện nhưng nếu quá xa thì mình nên ở lại đâu để khám phá hai chỗ đó, ví dụ taichung? mình dự định là đi khoảng 5 ngày, bay chiều tối về cũng chiều tối, nếu k đủ thời gian thì mình có thể đôn lên 7 ngày, các bạn gợi ý giúp mình nhé

Hillary
11-10-2016, 20:56
bạn ko cần vé máy bay khi bajn đăng ký visa online đâu, visa hàn của bạn hết hạn nhưng trong vòng 10 năm vẫn đậu vísa đài loan bình thường. trường hợp bạn giống y chang mình . mình đã đậu và đã book vé nếu bạn muốn join chung vơi mình vào ngay 24/10/2016 này thì liên hệ email mình nhé [email protected] ,hoặc dt 01238018668 .Min, saigon, quan 5.

Hillary
11-10-2016, 20:59

mình mới book vé sẽ đi vào ngày 24/20/2016 , mình đi 1 mình , nêú banj thích có thể join chung vơi mình , minh o q5 ,có thể lien hệ email mình [email protected] hoắc sdt 01238018668. hy vọgn dc làm bạn đồng hành

NGLIEN05
12-10-2016, 10:22
Các bạn muốn đi tắm nước nóng ở Taiwan thì nhớ chuẩn bị đồ bơi kèm theo nón / mũ bơi nhé. Điều kiện tắm nước nóng ở Taiwan không giống như ở Nhật đâu ạ.

sasanguyen306
14-10-2016, 12:32

Dear bạn!

Mình là du học sinh vn ở Đài Loan, mình đã ở đây 3 năm rồi đi du lịch cũng kha khá!
Minh nghĩ với trình dày đặc như bạn 5 ngày sẽ ko đủ, xin được mạn phép chắc lọc lại các điạ điểm bạn thật sự nên đi:
Taipei: Ơ gần ga taùu điện ngầm để tiết kiệm thời gian đi lại
Ko nên đi Taipei zoo (k có gì đặc biệt lắm, có nhiều nơi đáng đi hơn)

Day 1
(chọn ngày trời đẹp) : 101-Ximen-Beitou-Tamshui (Tàu điện ngầm).

Sáng có thể tham quan 101- đi Ximen

Phương án 1: Đầu giờ chiều đi Beitou-Tamsui nên kết hợp đi chung (vì ga tàu điện Beitou trước Tamsui) bạn tham quan suối nuóc nóng tự nhiên Beitou trước, lưu ý nó ở ga tên là XIN BEITOU, sau đó khoảng 3:30-4 giờ chiều bắt đầu qua ga Tamsui. Đi như này bạn có thể kip thời gian xem hoàng hôn ở Tamsui, ngắm cảnh ban ngày vào ban đêm của cầu lover bridge (lưu ý bạn phải đi thuyền qua bờ bên kia, thuyền có hai loại qua đảo Bali và Fisherman's Wharf , chọn loại thứ 2, có cây cầu lover birdge) thì mói thấy đc cái sự đẹp của Tamsui nhé. Tối trc 7h bạn phải bắt tàu về lại bờ bên này có chợ đêm, rồi về lại ks

Phương án 2 : Như phương án một nhưng thời gian xuất phát sớm hơn, dành cả ngày cho hai nơi này, vậy thì sau khi tham quan Beitou xong đi thẳng tới ga Tamsui, đi bộ tham quan các địa điểm ở đây, bạn có thể lên mạng search, khu Tamsui co một bản đồ chi tiết các nơi bạn nên tham quan ở đây lun, như pháo đài của Tây Bang Nha, các trương học cổ kiểu Châu Âu, lên mạng search là có hết. rồi khoảng 4h trở lại Tamsui old street, đương bờ biển gần ga subway để đi thuyền qua bờ đối diện, xem lại phuong án 1 nhé.

Day 2: Yangmingshan - Chợ đêm Shilin (Tàu điện - xe bus)

Sáng 7h-8h: Yangmingshan là công viên quốc gia tự nhiên nó có rất nhiều địa điểm tham quan, nếu ko rõ bạn sẽ rất mất thời gian mà có khi ko đi đuọc địa điểm đẹp nhất. Bạn nên bắt tàu điện tới ga Jiantan ngay trước exit 1 là trạm xe bus sẽ có các xe 206, 紅5 (hỗng ù), đẻ lên núi. theo ý kiến cá nhân mình bạn Bắt 紅5 đi lên Chinese Culture university (nó có hai bustop, một là thả bạn ở trạm ngoài bạn đi bộ vô trong 2km, hai là nó chạy thẳng vào trường lun), tại sao nên đi ở đây, vì phía sau trường có một city view bao đẹp, có thể ngắm toàn bộ Đại Bắc). Sau đó bạn có thể đi bộ ra lại trạm bus ở ngoài, đặc điểm nhận dạng là có cái seven eleven và đối điện là macdonal. bạn tới seven có cái ngã ba băng qua đường thì sẽ có một trạm xe khác, bạn bắt 小15 (sạo sử ù)để lên được cái nơi là Qingtiangang, lên đây làm chi nà, ở đây có một cánh đồng bát ngát, có thể leo núi ngắm cảnh, tận hưởng hơi thở tự nhiên.
Sau đấy bạn có thể tham quan một số điểm khác ở Yangmingshan như trung tâm, vườn hoa và núi lửa...vv bằng cách đón xe 108 đi một vòng Around, còn muốn từ trạm Qingtiangang xuống lại trạm Subway Jiantan thì bắt 303, 小15
Chiều tối về lại trạm Jiantan để đi chợ đêm Shilin (LƯU Ý CHỢ ĐÊM SHI LIN Ở TRẠM SUBWAY TÊN LÀ JIANTAN, CHỨ K PHẢI TRẠM SHILIN NHÉ, JIANTIAN TRƯỚC SHILIN MỘT TRẠM NẾU ĐI TỪ KHU TRUNG TÂM ĐẠI BẮC QUA)

DAY 3: Jiufen-Shifen-keelung (subway-train-bus)
Sáng sớm bạn bắt tàu subway qua main station, mua vé xe lửa đi Shifen, theo mình nên đi Shifen trước vì Shifen xa hơn đẹp hơn, ở đây có phố cổ có thể thả đèn lồng lên trời (đặc trưng ở đay), nhớ tham quan Shifen water fall.

Bắt tàu đi Jiufen, hình như ở đây sau khi bắt xe lửa, phải bắt xe thêm bus mới lên tới đc Jiufen. (theo ý kiến ca nhân mình thì Jiufen chỉ nên đi một tý thôi, k có gì đặc biệt lắm, nhưng ở đây sẽ tốn thời gian của bạn vì rất đông du khách tới chờ bus rất là lâu. Keelung đáng để đi hơn)

Trưa or chiều bạn có thể bắt xe bus về keelung, keelung có cái chợ đêm rất rổi tiếng và cái cảng mình thấy rất ok

từ Shifen. nếu bạn cancel lịch Jiufen bạn có thể đầu giờ trưa qua keelung bằng xe lửa, rồi tới đấy bắt bus đi tham quan các điểm du lịch ở đấy, nó có tờ rơi hướng dẫn các địa điểm du lịch ở ga xe lửa nhớ lấy.

Day 4 - Day5: (train or highspeech railway - bus ) Bạn chỉ nên chọn một lịch trình Sunmoon lake or Alishan, còn nếu muốn đi cả hai bạn nên đi 7 ngày.

Sun moon lake, bắt xe bus or tàu lửa đi Taichung rồi bắt bus đi Nan tou, Puli, đi từ sáng tới chiều lun, tối ngày 4 nên ở lại Taichung vì ở đây có chợ đêm đc liệt vào top lớn nhất Taiwan, sáng ngày 5 bạn bắt xe bus đi Cingjing bao đẹp nhá. link đi Cingjing farm từ Taichung và link đi Sun moon lake.

https://www.tripadvisor.com/ShowTopic-g297907-i10340-k1828159-Chinjing_and_Hua_lien_scenic_spots-Hualien.html#11217907

Transfer to Nantou bus 南投客運 at Taichung HSR Station (高鐵台中站1樓第5出入口第3月台) direct to Sun Moon Lake. No transfer required at Puli. Fare: NT$175 Travel time: About 1 hr 20 mins ~ 1 hr 30 mins.

Nantou Bus schedule: http://www.ntbus.com.tw/032.htm

Nantou bus fares: http://www.ntbus.com.tw/989tk.htm

LƯU Ý BẠN NÊN COI THỜI TIẾT TRƯỚC KHI ĐI, Ở ĐÀI LOAN MÙA ĐÔNG HAY CÓ MƯA VÀ BÃO, ĐA SỐ CÁC ĐỊA ĐIỂM DU LỊCH NÀY CHỈ ĐẸP VÀO CÁC NGÀY NẮNG ĐẸP, NẾU ĐI MÙA XUÂN THÌ TRÊN NÚI CAO SẼ CÓ HOA ANH ĐÀO (CHẲNG HẠN NHƯ YANGMINGSHAN CÓ THỂ ĐI NGẮM HOA ANH ĐÀO.

Mình đang ở Taiwan làm việc, mình rất thích đảo quốc này, *** rãnh mình sẽ reply liền (bạn nào đã làm visa đc chắc chắn muốn đi hãy email nhé, ko tiếp spam hay thắc mắc vu vơ).

Thân!

sasanguyen306
14-10-2016, 13:32
Dear bạn!

Mình thấy plan của bạn ngày một ngày hai rất ok, nhưng ngày ba thì mình nghĩ bạn sẽ ko kịp đâu, vì Tamsui và Jiufen ko cùng đường, bạn đi tamsui và jiufen (jiufen ở Pingxi ko phải Taipei hay Xin Taipei, đi mất thời gian, ko có subway trực tiếp tới) xong thì ko có sức và thời gian để đi Ximen Ding nữa đâu.

Bạn có thể tham quan quanh Đại Bắc một ngày các chỗ có subway tới tận nơi, các địa điểm như là cheng Kai sek memory hall, xinmen, 101 builiding , núi Xiangshan (núi voi, ngắm cảnh trung tâm thành phố rất đẹp), Longshan temple, national Paplace, Lin family (nhà cổ kiểu TQ lâu đơi nhất Taiwan), xiandian (bitan), Shilin night market, Shida night market...CHÚ Ý Ở CÁC GA CUỐI CÁC LINE SUBWAY cái nào cũng có địa điểm du lịch. Cái này bạn có thể sắp xêp đi 4-5 điểm một ngày, chú ý xem bản đồ subway để xếp time.

Còn về bạn muốn đi về phía đông và nam như alishan, toroto (hualian) it nhất dành hai ngày cho mỗi lịch trình, vì phía nam cách bắc rất xa, phía đông thì vé tàu lại khó mua, bạn muốn đi một ngày về là ko thể trừ khi bạn tới chưa kịp xem gì phải về, nếu có đk có thể đi bằng highspeech railway qua Cao Hùng rồi bắt bus hay tàu lửa đi tiếp, còn muốn tiết kiệm thì tốt nhất nên bắt bus đêm, 11-12h đêm ngủ trên xe tiết kiệm chi phí mở mắt ra là tới Cao Hùng rồi bắt train đi tiếp. còn về muốn đi Sun moon lake ở nantou thì bạn xem lịch trình bên dưới mình có hướng dẫn

LƯU Ý NẾU ĐÃ MUỐN ĐI TỚI KHU VỰC PHÍA ĐÔNG VÀ NAM CỦA TAIWAN THÌ NÊN TRỞ VỀ VN TỪ SÂN BAY Ở CAO HÙNG ĐỂ TIẾT KIỆM TIỀN VÀ THỜI GIAN GIAN ĐI LẠI, K NÊN TRỞ LẠI TAIPEI NỮA.

Thân!
Ps: Có một số địa điểm tham quan và phuơng tiện đi lại mình viết tiếng anh cho tiện, mình chỉ muốn nếu các bạn có search thông tin search tiếng anh sẽ rất nhanh có được thông tin từ các website Đài loan và quốc tê (mình k phải chê web vn mà các web quốc tế hướng dẫn rất chi tiết đầy đủ, thông tin lại nhiều). Tàu điện ngầm của Taiwan gọi là MRT (Mass Rapit Transit) chứ không gọi subway như các nc khác và người Taiwan cũng ít sử dụng tiếng anh, nên néu hỏi thì nên hỏi ba từ "MRT" hay "捷運“ (chễ duyn).

sasanguyen306
14-10-2016, 13:34
Mình chưa đi lần nào, nhưng chuẩn bị đi nên cũng tham khảo qua các trang. Mình cũng đi nghỉ 5 đêm ở Taipei, nên sắp lịch như sau:
Ngày 1: Do 21h mới tới Taipei nên sau khi check in hostel thì đi chợ Silin luôn, sau đó về nghỉ.
Ngày 2: Đi núi Yangmingshan (vì nghe nói núi này đẹp, nhiều hoa, nên chắc ngã ở đấy hơi lâu, không cẩn thận mất 1 ngày), và thấy bảo có địa điểm tắm miễn phí luôn ở gần đấy, mình cũng chưa tìm được địa chỉ. Nếu không quay đi Beitou và thấy bảo phục vụ đến 10h đêm.
Ngày 3: Đi Jiufen, và chiều đi Tamsui ngắm hoàng hôn, về còn thời gian thì đi chợ Ximending, vì thấy họp chợ đến đêm.
Ngày 4: Đang hơi lăn tăn, vì mình muốn đi Hồ Nhật nguyệt, và muốn nghỉ đêm ở thị trấn Fenqihu, sau đó sáng ra leo núi Alisan, rồi chiều bắt xe về Taipei, nhưng thấy có vẻ xa, đi mất đâu 3-4 tiếng, nên có lẽ hủy lịch đi và dự định chỉ đi đến công viên Taroko.
Ngày 5: Đi tham quan những khu vực quanh Taipei và khoảng 4h sáng bắt xe bus ra sân bay.
Đấy là dự kiến của mình, bạn có thể tham khảo

Dear bạn!

Mình thấy plan của bạn ngày một ngày hai rất ok, nhưng ngày ba thì mình nghĩ bạn sẽ ko kịp đâu, vì Tamsui và Jiufen ko cùng đường, bạn đi tamsui và jiufen (jiufen ở Pingxi ko phải Taipei hay Xin Taipei, đi mất thời gian, ko có subway trực tiếp tới) xong thì ko có sức và thời gian để đi Ximen Ding nữa đâu.

Bạn có thể tham quan quanh Đại Bắc một ngày các chỗ có subway tới tận nơi, các địa điểm như là cheng Kai sek memory hall, xinmen, 101 builiding , núi Xiangshan (núi voi, ngắm cảnh trung tâm thành phố rất đẹp), Longshan temple, national Paplace, Lin family (nhà cổ kiểu TQ lâu đơi nhất Taiwan), xiandian (bitan), Shilin night market, Shida night market...CHÚ Ý Ở CÁC GA CUỐI CÁC LINE SUBWAY cái nào cũng có địa điểm du lịch. Cái này bạn có thể sắp xêp đi 4-5 điểm một ngày, chú ý xem bản đồ subway để xếp time.

Còn về bạn muốn đi về phía đông và nam như alishan, toroto (hualian) it nhất dành hai ngày cho mỗi lịch trình, vì phía nam cách bắc rất xa, phía đông thì vé tàu lại khó mua, bạn muốn đi một ngày về là ko thể trừ khi bạn tới chưa kịp xem gì phải về, nếu có đk có thể đi bằng highspeech railway qua Cao Hùng rồi bắt bus hay tàu lửa đi tiếp, còn muốn tiết kiệm thì tốt nhất nên bắt bus đêm, 11-12h đêm ngủ trên xe tiết kiệm chi phí mở mắt ra là tới Cao Hùng rồi bắt train đi tiếp. còn về muốn đi Sun moon lake ở nantou thì bạn xem lịch trình bên trên mình có hướng dẫn

LƯU Ý NẾU ĐÃ MUỐN ĐI TỚI KHU VỰC PHÍA ĐÔNG VÀ NAM CỦA TAIWAN THÌ NÊN TRỞ VỀ VN TỪ SÂN BAY Ở CAO HÙNG ĐỂ TIẾT KIỆM TIỀN VÀ THỜI GIAN GIAN ĐI LẠI, K NÊN TRỞ LẠI TAIPEI NỮA.

Thân!
Ps: Có một số địa điểm tham quan và phuơng tiện đi lại mình viết tiếng anh cho tiện, mình chỉ muốn nếu các bạn có search thông tin search tiếng anh sẽ rất nhanh có được thông tin từ các website Đài loan và quốc tê (mình k phải chê web vn mà các web quốc tế hướng dẫn rất chi tiết đầy đủ, thông tin lại nhiều). Tàu điện ngầm của Taiwan gọi là MRT (Mass Rapit Transit) chứ không gọi subway như các nc khác và người Taiwan cũng ít sử dụng tiếng anh, nên néu hỏi thì nên hỏi ba từ "MRT" hay "捷運“ (chễ duyn).

baycaumuoi
14-10-2016, 16:34
Cảm ơn bạn về các thông tin hữu ích

huyquocnguyen1
21-10-2016, 14:43
cảm ơn bạn rất nhiều.

Nhà mình định đi tham quan đảo nào một chuyến .

sasanguyen306
21-10-2016, 16:30
Dear các bạn có ý định đi Đài Loan và Nhật tầm tháng cuối tháng 10 - giữa tháng 11:

Mình đang làm việc ở Đài Loan có ý định đưa mẹ mình sang Đài Loan, dự định là cuối tháng 10- 13/11/2016 (trong khoảng thời gian này ngày nào bay cũng ok, minhf sẽ mua vé cho mẹ sau khi timg đc bạn đồng hành) đi Đài loan. Mình cần một hoặc 2 bạn đồng hành có ý định đi ĐÀi Loan tầm này , dắt dùm mẹ mình sang Đài loan đi từ tp.hcm( hãng máy bay vietjet hoặc vanila)

Mình sẽ hậu tạ bằng cách đón các bạn ở sân bay Taoyuan Taipei (bằng xe cá nhân) về lại ks của các bạn, và nếu lịch các bạn vào ngày cuối tuần mình sẽ đón các bạn đi chơi và làm tourguide miễn phí. Nếu các bạn nào có ý định sang cả Nhật có thể join chung với mình.

Mình có 3 người đi Nhật, bay từ Taipei sang Osaka và Kyoto ngày 11 /11 - 14/11, ai quan tâm hay muôn bik lịch trình cụ thể thì email mình: [email protected]. Mình sang Nhật sẽ thuê xe hơi đi nên về đi lại ở Nhật các bạn ko cần lo, mình cũng đã từng đi Nhật nên bik các địa điểm tham quan, phí thuê xe riêng ở Nhật nếu share với nhau sẽ rẻ hơn cả giao thông công cộng, chúng ta có thể đi nhiêu nơi hơn.

Thân!

sasanguyen306
21-10-2016, 22:30
Rất nhiều bạn email mình hỏi về plan và các bạn cũng ít bik về Cao hùng (kaohsiung), (đài nam) Tainan. Sau đây mình xin cung cấp một vài thông tin về hai nơi này ( cái này là một email mình reply của một bạn bay từ vn qua Cao Hùng:
" Bạn có thể đi từ sân bay kaohsiung (Cao Hùng) về trung tâm Cao hùng bằng mrt (subway) bạn search kaohsiung mrt map sẽ thấy ngay sân bay ở cuối line đỏ. Ngoài ra bạn có thể tham khảo tại đây http://www.kia.gov.tw/English/TransportationEng/TransportEng/BusEng.htm

2/Tainan rất đáng đi có các phố cổ và đền chùa Anping old street,The Taiwan Confucian Temple (Chinese: 臺灣孔廟), Tainan Confucian Temple (臺南孔子廟) or Quan Tai Shou Xue (全臺首學) (miếu khổng tử) nhưng Tainan có một khuyến điểm là phương tiện công cộng ít, chờ bus hàng tiếng đồng hồ, nếu đi theo nhóm thì nên đi taxi rất rẻ. Mình đi Tainan 2 lần rồi nhưng có bạn ở đó dắt đi nên chỉ bik địa điểm bạn tự search xem sao !
Dành 2 ngày cho Cao Hùng: Ở Cao Hùng có rất nhiều điểm tham quan như là Lover river, Liuohe Tourist Night Martket, Liuohe Tourist Night Market, Cijin district (tất cả đều có thể tới đc bằng mrt ), 蓮池潭英譯為Lianchihtan +龍虎塔譯為Dragon Tiger Tunnel ( đi mrt rồi transfer qua bus )
Riêngkhu chùa rất hoành tráng có tên là Foguangshan ( cái này phải đi it nhất nữa ngày đi tới Kaohsiung main station hỏi ngta bus đi tới Foguangshan)
3/ Bạn có thể đi alishan hoặc Toroto 1 ngày rồi trở về Taichung

4/ 2 ngày 1 đêm Taichung có thể đi Sunmoon Lake ở Nantou, Cinjing farm mình đã hướng dẫn rồi, có thể tham quan night mảrket.

5 / Đại Bắc : lịch mình đã sửa của các bạn ở trên phuot.vn "

Ps: Phương tiện di chuyển của ba tp chính taipei-taichung-kaohsiung : chủ yếu la trạin, sang tý nhanh thần tốc la highspeech railway, tiết kiệm tối đa là bus đêm liên tp)
Thân!

SevenH
22-10-2016, 16:54
Với 8 ngày, mình có thể đi đủ Taipei - Jiufen - Shifen - Beitou - Sun Moon Lake - Toroko - Alishan - Cao Hùng ko ah?

Và mình nên di chuyển thế nào cho hợp lí, ai tư vấn dùm mình được không

toong
22-10-2016, 20:18
Với 8 ngày, mình có thể đi đủ Taipei - Jiufen - Shifen - Beitou - Sun Moon Lake - Toroko - Alishan - Cao Hùng ko ah?

Và mình nên di chuyển thế nào cho hợp lí, ai tư vấn dùm mình được không

Mình nghĩ sẽ khá vất nếu đi hết các điểm trong vòng 8 ngày. Riêng TaiPei đã là 1 thành phố lớn với nhiều điểm tham quan rồi (toà nhà 101, bảo tàng quốc gia gugong, khu tưởng niệm tưởng giới thạch, chợ đêm shilin, ximenjing, tamsui....). Jiufen- Shifen -Beitou cách cũng khá xa trung tâm Taipei nhưng bạn yên tâm giao thông bên Đài Loan rất tốt, trong nội thành bạn có thể dùng tàu điện ngầm MRT( tiếng trung là jieyun phát âm chía duyn) hoặc bus nội thành, để tới các điểm kia có thể đỉ tàu hoặc bus ngoại thành. Mạng lưới bus và tàu điện ngầm bạn có thể lên trang chủ để tra khá chi tiết, chỉ có điều nếu đi bằng bus khá khó khăn nếu bạn không biết tiếng trung do các điểm dừng và chỉ dẫn ở trạm bus đều ghi bằng tiếng trung hết. ( Bạn có thể hỏi người dân,mặt bằng tiếng Anh của họ khá cao nhưng cố tìm người trẻ tuổi để hỏi cho chắc ăn).
Nếu có điều kiện mua sim 3g thì nên mua tiện tìm kiếm và liên lạc, còn không thì thành phố nhiều chỗ cũng có wifi free nhưng bạn phải có sim đài loan mới dùng được (họ sẽ gửi user với password về số đó). Những thông tin này cách đây đã 4 năm khi mình ở bên đó, không biết giờ có thay đổi gì không.
Sau khi chơi xong các điểm bạn có thể đi tàu cao tốc hoặc xe khách xuống đài trung để tới hồ nhật nguyệt, alisan sau đó thì tàu hoặc xe khách để đến tiếp Cao Hùng ( theo ý kiến cá nhân thì mình sẽ bỏ Taroko, vì đi chơi mà di chuyển nhiều quá sẽ mệt).

Chúc bạn chuyến đi vui vẻ!

buihoa1993
22-10-2016, 20:58
cách xin visa nè
https://www.vietnamfasttrackservice.com

sasanguyen306
07-11-2016, 11:38
Dear các bạn,

Đã có rất nhiều bạn thắc mắc với 5 ngày hì đi Taipei-Taichung-Cao Hùng có kịp ko?

Mình xin được nói rõ là nếu bạn chỉ có lịch tình 4-5 ngày, bạn chỉ nên đi Taipei-Taichung hoặc kaohsuing - Taichung. hầu hết các bạn có chung một điểm là lịch khoảng 5-6 ngày nhưng lại muốn đi alishan và taroco còn cả Đài Bắc, lịch như vậy quá gấp và các bạn sẽ tốn rất nhiều thời gian cho việc di chuyển, nên thay vì đi quá nhiều nơi bạn nên xem xét đi ít nhưng chất lượng.

Các bạn nên check lịch train lịch bus, và dự kiến cả khoảng thời gian chờ bus+ train, khoảng đi bộ tìm đường tham quan và khỏang thời gian đi tầu, leo núi .... sau đây là hai lịnk train (express train và Ordinary train) và HRS (thông thường cho các tuyến liên tp)

Train thường và HSR rất khác nhau về tốc dộ, giờ chạy, cho tới giá cà và đặc biệt là ga đến cũng khác nhau, hai cái này hai hệ thống khác nhau ko dùng chung đường ray.

Train thường
http://twtraffic.tra.gov.tw/twrail/English/e_index.aspx

Tàu cao tốc:
https://www.thsrc.com.tw/en/TimeTable/SearchResult

Sau đây là link bus đi Sun moon lake từ Taipei main station:
Bus chạy thẳng từ Taipei-Sun moon lake thời gian chạy là 4 tiếng đồng hồ chưa tính chờ bus: http://www.kingbus.com.tw/ticketPriceResult.php?sid=139

Bus chạy từ ga Taichung train station or HSR train station đến Sun moon lake:
http://www.ntbus.com.tw/hsr6.html

maytrang
12-11-2016, 22:14
Các bạn muốn đi tắm nước nóng ở Taiwan thì nhớ chuẩn bị đồ bơi kèm theo nón / mũ bơi nhé. Điều kiện tắm nước nóng ở Taiwan không giống như ở Nhật đâu ạ.

thank u bạn nhiều. Không nhắc chắc khỏi tắm hé

thaoo223
13-11-2016, 15:54
Các anh chị ơi cho em hỏi, em dự định đi đài loan vào đầu tháng 4/2017 vậy e xin visa vào tháng 2/2017 được k ạ? E book vé máy bay trước rồi mới xin visa hay ngược lại ạ, vì đây là lần đầu e xin visa nên không rành. Mong sự giúp đở của các anh chị
Thanks cả nhà !!!

JnL
13-11-2016, 21:20
Mình giữa tháng 3 đi Đài Loan. M cungx tham khảo 1 số lịch trình và web nọ kia cả TV, TA, mình cũng muốn hỏi các bạn lịch trình như này có hợp lý không?

Ngày 1: Bay Hn - Taipei; tối đến nơi, check in nọ kia rồi đi chợ đêm Shilin thôi.

Ngày 2: Yangmingshan (chắc m sẽ dành nhiều thời gian ở đây). Chiều về nghỉ rồi tối lượn chợ đêm hay lượn khu Ximending.

Ngày 3: Lượn Taipei 101, bảo tàng Tưởng Giới Thạch,.....chiều đi Jiufen hoặc thêm cả Shifen. Vì muốn nhìn cái Jiufen lên đèn lúc tối nên nếu đi Shifen rồi mới tới Jiufen có tiện không? Sau đó về lại Taipei.

Ngày 4: Đi train đến Hualien sớm. Rồi đi bus Taroko, hoặc nếu mệt thì thuê xe riêng or tour ghép gì đó của KKDay, cũng đắt hơn nhưng sẽ đỡ vất. Tối về ngủ lại 1 đêm ở Hualien gần bến tàu.

Ngày 5: Sáng đi tàu lại Taipei, ăn trưa loanh quanh station rồi đi tàu tiếp đến Chiyai. Hoặc nếu tiền rủng rỉnh hơn thì đi HSR đến Chiyai. Check in ks rồi lượn loanh quanh Chiyai.

Ngày 6: Sáng bus đi Alishan. Chơi cả ngày ở Alishan rồi về lại ks nghỉ. (Chỗ này mình đang lăn tăn có nên book tour gì đó xem mặt trời mọc ở Alishan ko? nếu mà đi cái đó thì m phải thuê phòng ở Alishan à? M có ngó qua booking.com thấy cũng đắt đỏ).

Ngày 7: Đi train thường về Taipei. Nghỉ ngơi. Đi suối nước nóng Beitou, hoặc đi cái cáp treo nếu thời tiết đẹp. Shopping.

Ngày 8: Nghỉ ngơi sáng. Trưa shopping lượn lờ. Bus ra sân bay lúc 3h chiều, bay về HN lúc 7h tối.

M thì thích thiên nhiên hơn thành thị nên bỏ qua Cao Hùng với Đài Chung nọ kia. Và m cũng ko muốn đi nhiều nơi quá vì sợ ko enjoy được. Các bạn nghĩ lịch trình vậy đc ko?

Thanks các bạn!

JnL
13-11-2016, 21:53
Các anh chị ơi cho em hỏi, em dự định đi đài loan vào đầu tháng 4/2017 vậy e xin visa vào tháng 2/2017 được k ạ? E book vé máy bay trước rồi mới xin visa hay ngược lại ạ, vì đây là lần đầu e xin visa nên không rành. Mong sự giúp đở của các anh chị
Thanks cả nhà !!!

Bạn đã từng có visa của nước tiên tiến nào chưa? (Nhật, Hàn, Mỹ, Can, Úc, NZ, Anh, Schengen..). Nêú bạn có mà còn hạn hoặc hết hạn nhưng không quá 10 năm thì bạn apply online và sẽ được xét miễn visa. Mình chưa làm vì tháng 3 mới đi nhưng nghe 1 số chia sẻ thì đa phần đều được approved và nhanh lắm.

Còn nếu apply visa như thường thì bạn apply tháng 2 cũng được. Mất độ 5 ngày làm việc để họ process. Bạn có thể book vé chọn kiểu thanh toán sau 24hr rồi để nhận cái lịch trình thôi, bạn in cái lịch trình bay đó ra để nộp cùng hồ sơ visa. Có visa rồi thì book lại vé máy bay.

6002
13-11-2016, 22:44
Dear bạn!

Mình là du học sinh vn ở Đài Loan, mình đã ở đây 3 năm rồi đi du lịch cũng kha khá!
Minh nghĩ với trình dày đặc như bạn 5 ngày sẽ ko đủ, xin được mạn phép chắc lọc lại các điạ điểm bạn thật sự nên đi:

Day 1

Phương án 1: Đầu giờ chiều đi Beitou-Tamsui nên kết hợp đi chung (vì ga tàu điện Beitou trước Tamsui) bạn tham quan suối nuóc nóng tự nhiên Beitou trước, lưu ý nó ở ga tên là XIN BEITOU, sau đó khoảng 3:30-4 giờ chiều bắt đầu qua ga Tamsui. Đi như này bạn có thể kip thời gian xem hoàng hôn ở Tamsui, ngắm cảnh ban ngày vào ban đêm của cầu lover bridge (lưu ý bạn phải đi thuyền qua bờ bên kia, thuyền có hai loại qua đảo Bali và Fisherman's Wharf , chọn loại thứ 2, có cây cầu lover birdge) thì mói thấy đc cái sự đẹp của Tamsui nhé. Tối trc 7h bạn phải bắt tàu về lại bờ bên này có chợ đêm, rồi về lại ks

Phương án 2 : Như phương án một nhưng thời gian xuất phát sớm hơn, dành cả ngày cho hai nơi này, vậy thì sau khi tham quan Beitou xong đi thẳng tới ga Tamsui, đi bộ tham quan các địa điểm ở đây, bạn có thể lên mạng search, khu Tamsui co một bản đồ chi tiết các nơi bạn nên tham quan ở đây lun, như pháo đài của Tây Bang Nha, các trương học cổ kiểu Châu Âu, lên mạng search là có hết. rồi khoảng 4h trở lại Tamsui old street, đương bờ biển gần ga subway để đi thuyền qua bờ đối diện, xem lại phuong án 1 nhé.

Sáng 7h-8h: Yangmingshan là công viên quốc gia tự nhiên nó có rất nhiều địa điểm tham quan, nếu ko rõ bạn sẽ rất mất thời gian mà có khi ko đi đuọc địa điểm đẹp nhất. Bạn nên bắt tàu điện tới ga Jiantan ngay trước exit 1 là trạm xe bus sẽ có các xe 206, 紅5 (hỗng ù), đẻ lên núi. theo ý kiến cá nhân mình bạn Bắt 紅5 đi lên Chinese Culture university (nó có hai bustop, một là thả bạn ở trạm ngoài bạn đi bộ vô trong 2km, hai là nó chạy thẳng vào trường lun), tại sao nên đi ở đây, vì phía sau trường có một city view bao đẹp, có thể ngắm toàn bộ Đại Bắc). Sau đó bạn có thể đi bộ ra lại trạm bus ở ngoài, đặc điểm nhận dạng là có cái seven eleven và đối điện là macdonal. bạn tới seven có cái ngã ba băng qua đường thì sẽ có một trạm xe khác, bạn bắt 小15 (sạo sử ù)để lên được cái nơi là Qingtiangang, lên đây làm chi nà, ở đây có một cánh đồng bát ngát, có thể leo núi ngắm cảnh, tận hưởng hơi thở tự nhiên.
Sau đấy bạn có thể tham quan một số điểm khác ở Yangmingshan như trung tâm, vườn hoa và núi lửa...vv bằng cách đón xe 108 đi một vòng Around, còn muốn từ trạm Qingtiangang xuống lại trạm Subway Jiantan thì bắt 303, 小15
Chiều tối về lại trạm Jiantan để đi chợ đêm Shilin (LƯU Ý CHỢ ĐÊM SHI LIN Ở TRẠM SUBWAY TÊN LÀ JIANTAN, CHỨ K PHẢI TRẠM SHILIN NHÉ, JIANTIAN TRƯỚC SHILIN MỘT TRẠM NẾU ĐI TỪ KHU TRUNG TÂM ĐẠI BẮC QUA)

Sáng sớm bạn bắt tàu subway qua main station, mua vé xe lửa đi Shifen, theo mình nên đi Shifen trước vì Shifen xa hơn đẹp hơn, ở đây có phố cổ có thể thả đèn lồng lên trời (đặc trưng ở đay), nhớ tham quan Shifen water fall.

Bắt tàu đi Jiufen, hình như ở đây sau khi bắt xe lửa, phải bắt xe thêm bus mới lên tới đc Jiufen. (theo ý kiến ca nhân mình thì Jiufen chỉ nên đi một tý thôi, k có gì đặc biệt lắm, nhưng ở đây sẽ tốn thời gian của bạn vì rất đông du khách tới chờ bus rất là lâu. Keelung đáng để đi hơn)

Trưa or chiều bạn có thể bắt xe bus về keelung, keelung có cái chợ đêm rất rổi tiếng và cái cảng mình thấy rất ok

từ Shifen. nếu bạn cancel lịch Jiufen bạn có thể đầu giờ trưa qua keelung bằng xe lửa, rồi tới đấy bắt bus đi tham quan các điểm du lịch ở đấy, nó có tờ rơi hướng dẫn các địa điểm du lịch ở ga xe lửa nhớ lấy.

Day 4 - Day5: (train or highspeech railway - bus ) Bạn chỉ nên chọn một lịch trình Sunmoon lake or Alishan, còn nếu muốn đi cả hai bạn nên đi 7 ngày.

Sun moon lake, bắt xe bus or tàu lửa đi Taichung rồi bắt bus đi Nan tou, Puli, đi từ sáng tới chiều lun, tối ngày 4 nên ở lại Taichung vì ở đây có chợ đêm đc liệt vào top lớn nhất Taiwan, sáng ngày 5 bạn bắt xe bus đi Cingjing bao đẹp nhá. link đi Cingjing farm từ Taichung và link đi Sun moon lake.

https://www.tripadvisor.com/ShowTopic-g297907-i10340-k1828159-Chinjing_and_Hua_lien_scenic_spots-Hualien.html#11217907

Transfer to Nantou bus 南投客運 at Taichung HSR Station (高鐵台中站1樓第5出入口第3月台) direct to Sun Moon Lake. No transfer required at Puli. Fare: NT$175 Travel time: About 1 hr 20 mins ~ 1 hr 30 mins.

LƯU Ý BẠN NÊN COI THỜI TIẾT TRƯỚC KHI ĐI, Ở ĐÀI LOAN MÙA ĐÔNG HAY CÓ MƯA VÀ BÃO, ĐA SỐ CÁC ĐỊA ĐIỂM DU LỊCH NÀY CHỈ ĐẸP VÀO CÁC NGÀY NẮNG ĐẸP, NẾU ĐI MÙA XUÂN THÌ TRÊN NÚI CAO SẼ CÓ HOA ANH ĐÀO (CHẲNG HẠN NHƯ YANGMINGSHAN CÓ THỂ ĐI NGẮM HOA ANH ĐÀO.

Mình đang ở Taiwan làm việc, mình rất thích đảo quốc này, nên bạn nào có muốn hỏi gì cứ email mình nhá [email protected] rãnh mình sẽ reply liền (bạn nào đã làm visa đc chắc chắn muốn đi hãy email nhé, ko tiếp spam hay thắc mắc vu vơ).

Thân!

Hi c. Ngày mai bên Vj mở vé 0d. Nên e tính book vé qua Đài. Do có chút visa Hàn nên tính nhân tiện mình nhận quyền ưu đãi sớm luôn ;)

E chưa có hình thành nhiều taiwan trong em ngoài chút gì đó hoài cổ yên bình và trẻ con 1 chút lag thiên đường trà sữa
E tính đi vào độ tháng 4 năm sau ạ. Không biêtd nên đi thời gian nào để thich hợp dễ chịu c ha e tính đi tầm từ tháng 6 trở về đầu năm ạ
Với e Đài còn khá lạ lẫm trong tiềm thức không như Hàn là cả sự đam mê. Cũng rất mong được hiểu hơn và trải nghiệm đất nưoc nhỏ xinh này

Maybe
13-11-2016, 23:49
Chào bạn,

Mình đi Đài Loan tháng 10 vừa rùi. Mình xin mạo muội góp ý thế này:
-Ngày 3: bạn nên dành cả ngày cho Sifen và Jiufen vì đi tàu từ Taipei đến Sifen cũng tốn gần cả tiếng. Rùi chuyển qua line Pingxi. Do là tàu địa phương nên có nhiều khi bạn phải đợi 30'-60' mới có chuyến kế tiếp, rất mất thời gian. Nếu bạn đi vào thác thì còn phải lội bộ ít nhất 30' nữa. Đón xe từ Sifen tới Jiufen chừng 30'. Không phải lúc nào việc đón xe sẽ suôn sẻ như bạn tưởng đâu :))).
-Ngày 4: Hualien, Taroko đáng xem. Nếu đi tour (khoảng 700 tệ) thì phải chuẩn bị tư thế là tiếng Đài điên đầu luôn. Thiệt ra có nhiều tour thú vị khác như hồ, cánh đồng hoa lyly...
....
-Ngày 5: mình thắc mắc sao bạn quay lại Taipei làm gì ? tốn tiền rùi tốn thời gian. Mìnhh ko rõ nếu bạn mua được vé tàu như kiểu JR của Nhật ah ??? Mình chưa đi Chiyai với Alishan nên ko rành lắm. Nếu bạn thích thiên nhiên thì dành nhiều thời gian ở mấy côg viên quốc gia chứ sao chạy loanh quanh có mấy ngày
-Nói thật mìnhh thấy bạn plan hơi bị nhiều

JnL
14-11-2016, 07:53
Thanks bạn comment nhé! Ngày 4 mình sẽ xem lại và sắp xếp lại, có khi bỏ 1 trong 2 cũng ko máu me. Mấy ngày ở Taipei thì rất nà flexible tuỳ tình hình cảm xúc ^.^

Ngày 5: vậy đợt trước là bạn có đi taroko phải ko? đẹp ko? m thấy nhìu ng recommend. Và nói sẽ đi bộ khá là rạc cẳng hehe.

Ở Taroko m có thể sẽ đi bus kiểu này
http://www.taroko.gov.tw/English/?mm=5&sm=3&page=4

Alishan cũng là National Park mà bạn.

Hualien đi sang phía Alishan, nếu ko muốn xuống phía Nam thì ph tiện công cộng toàn phải vòng lại Taipei do núi chắn ở giữa. Trừ phi tự lái/ thuê xe cab đi thì mất độ 7-8 tiếng do đường núi phải đi chậm, và tốn ít là 7000-8000 đài tệ. Còn nếu đi train thì từ Hualien về lại Taipei mất 2 tiếng 440 đài tệ; và HSR từ taipei tới Chiyai hết 1.5 tiếng khoảng 1000 tệ, đi train thường hết 3.5 tiếng. Tổng xà lổng ngồi train hết 3.5 tiếng hoặc 5.5 tiếng. Tất nhin phải check giờ tàu nọ kia còn đúng giờ và chọn train nhanh.

À tiện m gửi link tàu ở taiwan cho các bạn định đi taiwan. Họ nói những nơi popular nên book trước và sơm sớm để đi được giờ mình muốn. Đến nơi chỉ trình passport và booking để lấy vé.

http://twtraffic.tra.gov.tw/twrail/English/e_index.aspx (tàu thường)

https://www.thsrc.com.tw/en/TimeTable/SearchResult (High Speed Rail)

Đi Alishan thì nghỉ ở ks ở Chiyai là 1 lựa chọn thông thường, và theo plan của m thì đi tới Chiyai m cũng nghỉ ngơi lươnj lờ vớ vẩn chứ nó cũng ko có ji buộc phải đi ở đó. Sáng hôm sau mới đi bus mất độ 2 tiếng để tới Alishan.

Có bạn nào có gợi ý lịch trình hay ho hơn ko? M cũng ko có ý đinh đi sun moon lake.

Cảm ơn các bạn!

thaoo223
14-11-2016, 15:21
Dạ e cảm ơn, e chưa có visa của các nước tiên tiến , nên bh e phải làm từ đầu, còn vụ chứng minh tài khoản chỉ cần 50tr thôi đúng k ạ?

hanhuyen1188
14-11-2016, 17:53
Dạ e cảm ơn, e chưa có visa của các nước tiên tiến , nên bh e phải làm từ đầu, còn vụ chứng minh tài khoản chỉ cần 50tr thôi đúng k ạ?

Gửi e thông tin hồ sơ visa Đài nhen

• Hộ chiếu bản gốc và 1 bản photo (hộ chiếu phải còn hiệu lực trên 6 tháng).

• 1 bản mẫu đơn xin visa được kê khai đầy đủ và ký tên (download tại https://visawebapp.boca.gov.tw điền mẫu đơn có mã vạch theo quy định và đăng ký visa trực tuyến), kèm 2 tấm ảnh 4×6 hình màu nền trắng chụp trong 6 tháng gần nhất.

• Giấy chứng nhận đang đi làm: Hợp đồng lao động, bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội bản chính và bản photo kèm giấy nghỉ phép đi du lịch do đại diện có thẩm quyền của công ty nơi bạn đang làm việc ký tên đóng mộc xác nhận. Trường hợp bạn là chủ doanh nghiệp thì cần cung cấp bản sao có chứng thực giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp có tên của bạn.

• Trường hợp là chủ doanh nghiệp thì cần cung cấp bản sao có chứng thực giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp có tên của mình.

• Hồ sơ chứng nhận năng lực tài chính như bản sao sổ tiết kiệm ngân hàng, chứng nhận đất đai, nhà cửa tài sản (cần mang theo bản chính để cơ quan lãnh sự đối chiếu). Giá trị tài sản ít nhất 50 triệu đồng.

• Lịch trình chuyến đi (càng cụ thể càng tốt).

• Vé máy bay khứ hồi.

6002
16-11-2016, 16:48
Hôm nay e vừa book được vé 0đ 2 chiều của Vj đi HANOI - ĐÀI BẮC

E đi vào ngày 13-19/4/2017. Hiện e đi 1m, cứ book đại trước ạ
E tính book 6 ngày mà thế nào lúc chọn lại thành 7 ngày
Thôi coi như là duyên chơi ở Đài dài hơn tí tẹo ạ

Có anh/chi nào tới đây đi vào khung thời gian đó không ạ :D

vane182
16-11-2016, 21:57
em dự định đi đài Loan vào tháng 3 hoặc tháng 4 mà chỉ có 1 mình nên hơi bối rối :'(. CÓ anh chị nào đi cùng thời điểm đó có thể cho em nhập đoàn được ko ạ.

sasanguyen306
24-11-2016, 10:13
Mình có hai file sau hy vọng có thể giúp các bạn giải bài toán đi đâu ở ĐÀi Bắc và cách sắp xêp lịch trình, Bạn nào có thể chỉ mình cách up hình ảnh ko? mình up hình k đc tạm up link này cho các bạn vậy
https://drive.google.com/file/d/0BwwFrBzqkl84SzNfVWpHaEFPRTg/view?usp=sharing
https://drive.google.com/file/d/0BwwFrBzqkl84MGF1d2NERjZGQkU/view?usp=sharing
Thân

hocsinhgioi123
24-11-2016, 21:11
Bên đấy có scooter để thuê không ạ? Kiểu vision hay SH gì đấy :))

beodin
29-11-2016, 14:52
Rất nhiều bạn email mình hỏi về plan và các bạn cũng ít bik về Cao hùng (kaohsiung), (đài nam) Tainan. Sau đây mình xin cung cấp một vài thông tin về hai nơi này ( cái này là một email mình reply của một bạn bay từ vn qua Cao Hùng:
" Bạn có thể đi từ sân bay kaohsiung (Cao Hùng) về trung tâm Cao hùng bằng mrt (subway) bạn search kaohsiung mrt map sẽ thấy ngay sân bay ở cuối line đỏ. Ngoài ra bạn có thể tham khảo tại đây http://www.kia.gov.tw/English/TransportationEng/TransportEng/BusEng.htm

2/Tainan rất đáng đi có các phố cổ và đền chùa Anping old street,The Taiwan Confucian Temple (Chinese: 臺灣孔廟), Tainan Confucian Temple (臺南孔子廟) or Quan Tai Shou Xue (全臺首學) (miếu khổng tử) nhưng Tainan có một khuyến điểm là phương tiện công cộng ít, chờ bus hàng tiếng đồng hồ, nếu đi theo nhóm thì nên đi taxi rất rẻ. Mình đi Tainan 2 lần rồi nhưng có bạn ở đó dắt đi nên chỉ bik địa điểm bạn tự search xem sao !
Dành 2 ngày cho Cao Hùng: Ở Cao Hùng có rất nhiều điểm tham quan như là Lover river, Liuohe Tourist Night Martket, Liuohe Tourist Night Market, Cijin district (tất cả đều có thể tới đc bằng mrt ), 蓮池潭英譯為Lianchihtan +龍虎塔譯為Dragon Tiger Tunnel ( đi mrt rồi transfer qua bus )
Riêngkhu chùa rất hoành tráng có tên là Foguangshan ( cái này phải đi it nhất nữa ngày đi tới Kaohsiung main station hỏi ngta bus đi tới Foguangshan)
3/ Bạn có thể đi alishan hoặc Toroto 1 ngày rồi trở về Taichung

4/ 2 ngày 1 đêm Taichung có thể đi Sunmoon Lake ở Nantou, Cinjing farm mình đã hướng dẫn rồi, có thể tham quan night mảrket.

5 / Đại Bắc : lịch mình đã sửa của các bạn ở trên phuot.vn "

Ps: Phương tiện di chuyển của ba tp chính taipei-taichung-kaohsiung : chủ yếu la trạin, sang tý nhanh thần tốc la highspeech railway, tiết kiệm tối đa là bus đêm liên tp)
Thân!

Bạn sasa nguyen ơi,
Bạn có thể tư vấn cho mình lịch trình điTaipei-Alisan-Taichung-sunmoon lake- Cinjing farm được không?
Mình định đi 3 chỗ này trong vòng 3 ngày thì có kịp không nhỉ?(BB)(BB)(BB)

sasanguyen306
30-11-2016, 08:01
Dear bạn!

Chỉ với 3 ngày bạn chỉ đi Đài Bắc thôi còn không kịp nhé! muốn đi theo lịch của bạn ít nhất 5 ngày (mình sợ có khi còn ko kịp). Lịch trình thì bạn tham khảo các lịch mình đã sữa cho một vài bạn xem sao nhé!

Thân

beodin
30-11-2016, 09:59
Dear bạn!

Chỉ với 3 ngày bạn chỉ đi Đài Bắc thôi còn không kịp nhé! muốn đi theo lịch của bạn ít nhất 5 ngày (mình sợ có khi còn ko kịp). Lịch trình thì bạn tham khảo các lịch mình đã sữa cho một vài bạn xem sao nhé!

Thân

À, mình có lịch trình đi là 6 ngày. Trong đó mình muốn dành ra 3 ngày để đi những điểm đó.
Lịch trình của mình như sau, bạn xem giúp mình với nhé:
Day 1: Flight: HN-Taipei
Tối đi Taipei 101 hoặc đi chợ đêm
Day 2:Taipei-jiufen-shifen-pingxi-houtong
Từ Houtong đi Chiayi luô
Day 3: Alisan-Chiayi-Taichung
Day 4: Sunmoon lake
Taichung về Taipei
Day 5: Yangminhshan-Beitou-Tamsui
Day 6: Taipei 101, shopping
Flight Taipei-Hanoi (19:00)

Mình không biết có đủ thời gian di chuyển giữa các điểm không. Bạn góp ý giúp mình với nha.
À, nếu muốn đi ngắm mặt trời mọc và đi tàu qua rừng ở Alishan thì có kịp không bạn?
Nếu thế mình nên nghỉ đêm ở Chiayi hay ở Alishan town luôn nhỉ?
Thanks bạn nha

sasanguyen306
01-12-2016, 09:37
Dear bạn!

Lịch bạn quá dày đặc bảo đảm ko kịp! một số bạn thậm chí đi 7-8 ngày còn ko kịp nếu theo lịch của bạn.

Day1: nếu tới taipei là buổi tối đáp chuyến 6h thì bạn sơm nhất 8-8:30h mới có mặt ở trung tâm, bạn có hai option ( Ximen hoặc Shilin ) 101 sẽ tắt đèn lúc 10h tối nên e ràng bạn ko kịp.

Day 2: chỉ có thể chọn 2 nơi trong bốn nơi này và sợ là sẽ mất cả ngày để đi.

Day 3: chỉ riêng từ Taipei đi Alisan mất ít nhất 5-6 tiếng thời gian đi trên xe chưa bao gồm các khoảng đời chờ tìm đường vvv
riêng alishan để ngắm mặt trơi mọc bạn phải mất 2 ngày một đêm cho nơi này, ý mình là bạn đã tới nơi chưa tính thời gian đi.

Day 4: với đk sáng đã đến đc Sunmoon lake thì plan này ok

Day5: riếng Yangmingshan it nhất cả ngày bạn ko có khả năng qua đc Beitou or Tamsui nếu đi bus hoặc muốn ngắm hết tất cả các đị điểm đẹp ở YMS.(nếu đi YMS tối có thể tiện ghé Shilin, bạn tham khảo mrt map, giúp xếp plan mình đã đăng)

Tamsui-Beitou là đi mất cả ngày rồi.

Dây6: bạn có thể đi 101 rồi qu Chang kai sek vẫn còn kịp lịch này nếu đi từ sáng sớm 7-8h xuất phát

Thân
Sasa

JnL
11-12-2016, 19:26
Cảm ơn bạn Sasanguyen306 nhiều nhiều nhé!

Jaychen
20-12-2016, 09:59
Hi all,

Mình cũng đang có plan đi Đài Loan vào tháng 3 hoặc tháng 10 năm sau, theo bạn thì khoảng thời gian nào là đẹp nhất? mình có tham khảo và lên plan sơ bộ như sau, mọi người xem giúp mình thời gian có hợp lý không, 1 số điểm tham quan mình để nhiều lựa chọn vì cũng không biết nên đi cái nào, lúc di chuyển từ Đài Bắc sang Đài Trung thì không biết đi phương tiện gì tiện nhất, đi tàu cao tốc hay đi xe, mọi người xem và góp ý giúp mình nhé :).

Ngày 1 - Sài Gòn - Đài Bắc (TaiPei)
Sáng:
- 01:30AM - 05:55AM: bay chuyến SG - TaiPei
- 07:30AM - 09:00AM: check in khách sạn, gửi hành lý đi ăn sáng, nghỉ ngơi nếu có phòng
- 09:00AM - 12:00PM: Nhà tưởng niệm Tưởng Giới Thạch hoặc cổ Cung
- 12:00PM - 01:00PM: ăn trưa nghỉ ngơi

Chiều Tối:
- 01:00PM - 03:00PM: Tòa nhà Taipei 101
- 04:00PM - 07:00PM: Đàm Thủy (TamTsui) hoặc Ximen đi mua sắm
- 07:00PM - 11:00PM: Chợ đêm ShiLin

Ngày 2 - Đài Bắc
- 08:00AM - 12:00PM: suối nước nóng BeiTou
- 12:00PM - 06:PM: Elephant Mountain hoặc Thập Phần, Cửu Phần phố hoặc Yangmingshan

Ngày 3 - Đài Bắc - Đài Trung - Hoa Liên
- 06:00AM - 09:00AM: Bắt tàu đi Đài Trung (phần này mình không biết đi phương tiện gì thì nhanh và tiện nhất)
- 09:00AM - 06:00PM: Taroko Gorge (Hualien)
- 06:00PM - 10:00PM: Chợ đêm Đài Trung
- Ngủ lại 1 đêm ở Đài Trung (TaiChung)

Ngày 4 - Đài Trung
- 08:00AM - 06:00PM: hồ Nhật Nguyệt (Sun Moon Lake)
- Ngồi xe quay lại Đài Bắc (2-3 hours)

Ngày 5 - Đài Bắc - Sài Gòn
- Nghỉ ngời ăn sáng đi loanh quanh rồi ra sân bay

Thank cả nhà trước :D

oldteatree
21-12-2016, 15:23
@Jaychen:
Lịch của bạn
Ngày 1: Bạn về ks 9 am
Vấn đề bạn ở khu nào?
Nếu gần Chiang Kai Shek thì xa Cố cung và ngược lại.
Nếu đi 101,Chiang Kai shek,Ximen 3 nơi này tương đối gần nhau.Ching Kai- shek nên chọn lúc đổi gát tiêu binh rất thú vị.
Nếu đi Cố cung bạn mất ít nhất nửa ngày.Thật ra nơi này nửa ngày là ít vì rất rộng,ít thời gian là " cưỡi ngựa lướt hoa"
Từ đây,buổi tối bạn đi Shilin gần hơn là tối về 101 rồi vòng trở lại Shilin!!!

Lưu ý để bạn xếp lại lịch trình.
Nếu tính ga chính Taipei là trung tâm thì có thể đi Ximending,101, Chiang Kai-Shek rất gần
Beitou,Yangmingshan,Shilin,Cố cung cùng hướng nhau,Yangmingshan xa nhất cách Beitou#2km.Từ Yangmingshan tới cầu tình nhân Tamshui # 11 km
trong khi Cửu phần,Thập phần gần như ngược lại bạn phải vào trung tâm mới đi 2 nơi này.
Đi Đài trung( Taichung) ra ga chính( Taipei Main station) mua vé bus.
Từ Taichung phải đi sớm tới Nhật nguyệt đàm bạn mới có thể tham gia các thể loại và nhớ canh giờ xe về kịp Taipei trong ngày hôm đó/ Ở Taichung có một hàng Takoyaki ở chợ đêm xếp hàng ngoằn ngoèo và quả thật không bõ công.
Còn núi Voi nữa coi chừng bạn "lết" không kịp hết các nơi...

Chúc bạn khám phá Taiwan như ý .....

Jaychen
21-12-2016, 20:56
Thank @oldteatree nhiều nhé, thông tin bạn cho rất có ích, mình sẽ sắp xếp lại lịch trình cho hợp lý.

Many thanks :)

meorock
23-12-2016, 12:23
Chào cả nhà !
Mình đã book vé và lên lịch qua lê lết Taiwan từ ngày 02/3-10/03, sau khi mày mò lục lọi một sốt thông tin trên mạng thì mình lên lịch trình như sau.Mọi người có kinh nghiệm tư vấn giùm mình coi có hợp lý ko nhé, mọi di chuyển giữa tp mình quyết định đi tàu nhanh để tiết kiệm thời gian, mình cũng có ý định muốn xem hoa Anh Đào nên ko biết các điểm mình đi có hoa ko ? Cảm ơn cả nhà nhé ^^
Ngày 1 – Hà Nội - Đài Bắc (TaiPei)
Chiều Tối:
- 14:05PM - 06:00PM: bay chuyến HN - TaiPei
- 07:30PM - 08:00PM: check in khách sạn, gửi hành lý
- 08:30PM - 11:00PM: Đi Ningxia Night Market
Ngày 2 – Đài Bắc
Sáng:
-06:00AM - 07:00PM: Thuê xe riêng đi 1 tour Jinguashi – Cyuanji Temple – Baoshi Mountain – Jiufen – Houtong Cat Village
Chiều Tối:
- 08:00PM - 11:00PM: Chợ đêm ShiLin
Ngày 3 - Đài Bắc
Sáng:
- 07:00AM - 12:00PM: suối nước nóng BeiTou
Chiều tối:
- 04:00PM - 07:00PM: Đàm Thủy (TamTsui)
Ngày 4 - Đài Bắc
Sáng:
- 08:00AM - 05:00PM: Leo núi Yangmingshan
Tối:
- 07:00PM - 11:PM: Chợ đêm ShiLin
Ngày 5 – Đài Bắc
Sáng:
-07:00 - 12:00AM: Tham quan đài tưởng niệm Tưởng Giới Thạch
Chiều tối:
-01:00PM - 03:00PM: Elephant Mountain
-04:00PM-05:00PM: Đón tàu nhanh đến Taichung- ngủ lại đêm ở Taichung và đi chợ đêm Fengija hoặc Yizhong
Ngày 6 - Đài Trung
Sáng:
-06:00AM - 03:00PM: Đi Cingjing Farm
Chiều tối:
-04:00PM - 05:00PM: Đón tàu nhanh đến Chiayi ngủ đêm tại Fenchihu
Ngày 7 – Chiayi
Sáng:
- 06:00AM – 06:00PM:Tham quan Alishan
Tối:
-07:00PM – 11:00PM : Lang thang chợ đêm
Ngày 8 – Chiayi
Sáng:
-07:00AM – 11:00AM: Tham quan Hinoki Village
Chiều tối:
-12:00PM - 03:00PM: Thuê xe đi tham quan con đường hoa Gạo
-04:00PM – 06:00PM: Đón tàu nhanh đến Tainan
Ngày 9 – Tainan
Sáng:
-07:00AM – 11:00AM: Tham quan loang quanh TP
Chiều:
-02:00PM - 06:00PM: Đi tàu nhanh ra sân bay
-08:10PM – 10:20PM: Về tới HN

PanDoRa253
27-12-2016, 16:44
Mình đang có kế hoạch làm 1 chuyến đi ĐL tháng 10 năm sau :) Hiện tại thông tin rất nhiều nên cũng không biết bắt đầu từ đầu, mình may cái là biết tiếng Trung nên cũng không lo về vấn đề giao tiếp...hiện tại đang đau đầu vụ lên lịch trình cho phù hợp. Mình tính đi Đài Bắc, chợ đêm mua sắm ăn uống các kiểu và các địa điểm tham quan ở khu trung tâm, đi Jiufen, Shifen, suối nước nóng Nantou, công viên quốc gia Taroko với Cingjing Farm. Bạn nào có kinh nghiệm rồi có thể tư vấn cho mình lịch trình hợp lý cho những địa điểm này không? thanks

helping
01-01-2017, 20:41
Chào các bạn. Mình cũng đã có chuyến đi Đài Loan tháng 11 vừa rồi. Có 1 số ý kiến cá nhân mình cũng muốn đóng góp với mọi người ở đây :D
1. Chợ đêm ở Taipei rất thú vị và nên đến khi đi Đài Loan. Tuy nhiên giờ đóng cửa của chợ đêm thì ko giống khi search ở gg lắm đâu. Đợt mình đi chợ đêm ở Shilin, vì đi chơi về cũng ko đc sớm, khoảng 11r nhóm mình ra thì chợ đêm đã hạ hàng gần hết (dù trong gg nói 2h sáng mới đóng cửa T.T) Các bạn nên tới chợ từ khoảng 9, 10h tối để tận hưởng hết ko khí chợ đêm ở đây :D
2. Đi Jiufen, Shifen và Huotong. Theo kinh nghiệm trên mạng bạn đến ga trung tâm mua vé tàu đi Ruifang rồi mua vé day tour Pingxi line (giá giờ là 80 NTD). Nhưng bạn nên bỏ qua bước mua vé tàu đi Ruifang vì ko cần thiết, cứ quẹt thẻ Easy card để xuống ga tàu rồi đến Ruifang thì quẹt để ra (giống như đi MRT ấy) sẽ hay hơn. Vì như hôm mình đi ko biết có phải ông bán vé nghe nhầm ko mà bán cho mình vé tàu đến tận Pingxi nên phải trả khoảng 70 NTD, trong khi nếu quẹt thì chỉ mất 32NTD.
Nếu được hãy xem thời tiết ngày nắng ráo để đi tour này. Vì đi ngày mưa như mình thì khá hẩm hiu.
bên KKdays có dịch vụ thuê xe tour này, có lẽ các bạn nên đi thử vì sẽ tiết kiệm thời gian hơn chăng (thời gian đi tàu trong Pingxi line khá là dài vì tàu chạy chậm, hôm mình đi còn rất đông nên cảm giác rất mệt mỏi)
3. Khu mua sắm ở Ximen rất rộng, 1 ngày may ra bạn mới đi hết được. Nhưng nó mở cửa rất muộn, 12h trưa các shop mới mở là bình thường, nhiều shop thậm chí phải 1 2h chiều.
4. Tamsui theo như mình thấy thì ko có gì đặc sắc (mình đi vào buổi tối).
5. Youth card travel đã bị bỏ vĩnh viễn.
6. Đến Đài Loan nhớ ăn mì bò nhé TvT
7. Trà sữa mình đề nghị bạn uống thử của Presgo tea (hàng mình uống ở Kaohsiung, ko chắc Taipei có ko, nhưng trà sữa ngon hơn 50 Lan nhiều) Ten Ren thì giá đắt hơn các hãng khác (nhưng vẫn chưa bằng giá ở VN), mùi trà rất đậm đà. Còn có các đại gia trà sữa khác nữa nhưng mình chưa đc thử T.T
8. Ở khu ximen thì giá sẽ cao hơn nhưng tiện đi lại. Còn nếu ở khu Shilin sẽ gần chợ đêm Shilin. Nếu muốn thuê phòng ở Shilin các bạn nên tìm bên hostelworld, ở booking thì số hostel ở Shilin ko có nhiều. Mình đã ở Fun Taipei Backpackers (đây vốn là ở trong khu tập thể cũ, phòng được sửa lại thành kiểu hostel, khá là thú vị, phòng đc gọi là rộng rãi hơn các hostel khác mình thuê, giá thì rẻ hơn)
Đây là 1 số kinh nghiệm lẻ tẻ mình muốn kể lại. Mong các bạn ko chê ^^

TÍM
04-01-2017, 16:05
Tkss bạn Sasanguyen306 đã làm hai cái bản đồ rất hữu dụng <3

Bạn cho mình hỏi, nếu mình muốn thuê xe ô tô chạy 1 ngày theo lộ trình: Tapei main station - Sifen (Thập Phần) - Cơ Long (Keelung) Cv Dã Liễu (Yehliu) - Cửu Phần (Jiufen) - ăn tối, chơi tối Cửu Phần - taxi về Moon Bridge chụp ảnh đêm rồi về ks. Xác định quần quật từ sáng đến đêm luôn.

1. Lộ trình này có khả thi không?
2. Chi phí taxi (thuê ô tô) là bao nhiêu tiền?
3. Nếu đi bằng phương tiện công cộng thì thời gian có lẽ mất nhiều, nhưng nếu để tiết kiệm chi phí thì có khả thi không?

Mong các bạn trợ giúp. Tkss

NGLIEN05
05-01-2017, 15:18
@Tím : Hoàn toàn khả thi nếu bạn thuê xe (taxi) đi sớm ,về trễ và tránh ngày lễ, tết (tránh kẹt xe). Một điều bạn chú ý khi thuê xe là họ tính một ngày là 8 tiếng nhé, nên phải nói rõ là thuê xe bao nhiêu tiếng trong một ngày, nếu quá thời gian đã thỏa thuận thì thêm bao nhiêu NTD / giờ, tránh hiểu nhầm và cãi vã sau khi sử dụng. Nói chung, các hostel hay có các Bác Taxi đón khách đi theo tour và giá khoảng 3,000 - 3,500 NTD cho tour Taipei - Yeliu - Jinshan- Yangminshan- Taipei.

Samsam2902
06-01-2017, 00:20
May quá em tìm được topic của mọi người. Vk ck e đang có ý định đi trAng mật bên ĐL tháng 4/2017. Mai e sẽ ngồi ngâm cứu rồi lên lịch trình nhờ mọi ng tư vấn ạ :))). Hi vọng la em sẽ có chuyến đi may mắn!

TÍM
06-01-2017, 08:46
Tkss bạn NGLIEN05.

Mình thấy KKday quảng cáo 1 day tour và cho thuê xe, không biết đã có bạn nào ở diễn đàn sử dụng dịch vụ của KKday chưa và có nhận xét, lưu ý chia sẻ gì không kể mình với :)

@Tím : Hoàn toàn khả thi nếu bạn thuê xe (taxi) đi sớm ,về trễ và tránh ngày lễ, tết (tránh kẹt xe). Một điều bạn chú ý khi thuê xe là họ tính một ngày là 8 tiếng nhé, nên phải nói rõ là thuê xe bao nhiêu tiếng trong một ngày, nếu quá thời gian đã thỏa thuận thì thêm bao nhiêu NTD / giờ, tránh hiểu nhầm và cãi vã sau khi sử dụng. Nói chung, các hostel hay có các Bác Taxi đón khách đi theo tour và giá khoảng 3,000 - 3,500 NTD cho tour Taipei - Yeliu - Jinshan- Yangminshan- Taipei.

NGLIEN05
09-01-2017, 09:47
@ Tím : gởi bạn link các bus pass đi thăm sunmoon lake, Cingjing farm, Alishan để tham khảo http://www.ntbus.com.tw/en-package.html.

Dịch vụ của KK tour mình chưa sử dụng bao giờ nên không biết thế nào.

nguyenthutrahd90
17-01-2017, 00:10
Nhà mình ơi, cho em hỏi tý.
Em muốn cho 2 mẹ và 2 nhóc nhà e sang Đài chơi 5 ngày. CChồng em có visa phiên dịch, liệu có xin giấy mời được không cả nhà nhỉ?
Giả sử k xin được giấy mời, thì em phải làm thế nào mới đưa được 2 mẹ và 2 nhóc nhà em sang? Em chỉ có visa lao động thôi.
Giúp em với...! Thanks

SevenH
26-01-2017, 15:36
Cho mình hỏi mình muốn di chuyển từ Sun Moon Lake qua Toroko thì nên di chuyển bằng gì ? :(

huongbinh87
05-02-2017, 14:42
Cho mình hỏi là nếu đã xin visa nhâp cảnh 1 lan của dai loan (50usd) sau khi da su dung xong, lần sau đi dai loan nữa thì xin lại tip visa nhap canh như lan dau hả moi ng ?

vptteam
06-02-2017, 14:16
Cho mình hỏi là nếu đã xin visa nhâp cảnh 1 lan của dai loan (50usd) sau khi da su dung xong, lần sau đi dai loan nữa thì xin lại tip visa nhap canh như lan dau hả moi ng ?

Vẫn phải xin lại như ban đầu bạn à, Bạn cần tư vấn miễn phí xin vui lòng liên hệ với Visavietpower hoặc truy cập vào website :http://visavietpower.com/visa-dai-loan/ để biết thông tin chi tiết nhé.

conan1991
09-02-2017, 15:18
Mình có 3 chị em đi ngày 15/3, và có người bạn sống ở Đài Loan nhận lời hướng dẫn chi tiết, nếu bạn muốn nhập bọn thì alo nhé.

Mình cũng qua taiwan ngày 16-21/3. email [email protected] để có duyên ta hò hẹn nhé ^^

conan1991
09-02-2017, 15:39
bạn ơi , mình có visa hàn hết hạn 2015, jo mình mun xin vía online Đài Loan, cái phần bắt buộc phải có vé máy bay , Mình có thể book của Vietjet lấy mã code trước, khi có visa rùi mới mua vé thật được không bạn?
Mình sợ k đậu visa, thì mất tiền vé.
Tks bạn!

https://niaspeedy.immigration.gov.tw/nia_southeast/languageAction
form visa đi Taiwan không yêu cầu vé mb, nên bạn cứ yên tâm điền số thẻ cư trú HQ là được nha

conan1991
09-02-2017, 15:52
Chào các bạn. Mình cũng đã có chuyến đi Đài Loan tháng 11 vừa rồi. Có 1 số ý kiến cá nhân mình cũng muốn đóng góp với mọi người ở đây :D
1. Chợ đêm ở Taipei rất thú vị và nên đến khi đi Đài Loan. Tuy nhiên giờ đóng cửa của chợ đêm thì ko giống khi search ở gg lắm đâu. Đợt mình đi chợ đêm ở Shilin, vì đi chơi về cũng ko đc sớm, khoảng 11r nhóm mình ra thì chợ đêm đã hạ hàng gần hết (dù trong gg nói 2h sáng mới đóng cửa T.T) Các bạn nên tới chợ từ khoảng 9, 10h tối để tận hưởng hết ko khí chợ đêm ở đây :D
2. Đi Jiufen, Shifen và Huotong. Theo kinh nghiệm trên mạng bạn đến ga trung tâm mua vé tàu đi Ruifang rồi mua vé day tour Pingxi line (giá giờ là 80 NTD). Nhưng bạn nên bỏ qua bước mua vé tàu đi Ruifang vì ko cần thiết, cứ quẹt thẻ Easy card để xuống ga tàu rồi đến Ruifang thì quẹt để ra (giống như đi MRT ấy) sẽ hay hơn. Vì như hôm mình đi ko biết có phải ông bán vé nghe nhầm ko mà bán cho mình vé tàu đến tận Pingxi nên phải trả khoảng 70 NTD, trong khi nếu quẹt thì chỉ mất 32NTD.
Nếu được hãy xem thời tiết ngày nắng ráo để đi tour này. Vì đi ngày mưa như mình thì khá hẩm hiu.
bên KKdays có dịch vụ thuê xe tour này, có lẽ các bạn nên đi thử vì sẽ tiết kiệm thời gian hơn chăng (thời gian đi tàu trong Pingxi line khá là dài vì tàu chạy chậm, hôm mình đi còn rất đông nên cảm giác rất mệt mỏi)
3. Khu mua sắm ở Ximen rất rộng, 1 ngày may ra bạn mới đi hết được. Nhưng nó mở cửa rất muộn, 12h trưa các shop mới mở là bình thường, nhiều shop thậm chí phải 1 2h chiều.
4. Tamsui theo như mình thấy thì ko có gì đặc sắc (mình đi vào buổi tối).
5. Youth card travel đã bị bỏ vĩnh viễn.
6. Đến Đài Loan nhớ ăn mì bò nhé TvT
7. Trà sữa mình đề nghị bạn uống thử của Presgo tea (hàng mình uống ở Kaohsiung, ko chắc Taipei có ko, nhưng trà sữa ngon hơn 50 Lan nhiều) Ten Ren thì giá đắt hơn các hãng khác (nhưng vẫn chưa bằng giá ở VN), mùi trà rất đậm đà. Còn có các đại gia trà sữa khác nữa nhưng mình chưa đc thử T.T
8. Ở khu ximen thì giá sẽ cao hơn nhưng tiện đi lại. Còn nếu ở khu Shilin sẽ gần chợ đêm Shilin. Nếu muốn thuê phòng ở Shilin các bạn nên tìm bên hostelworld, ở booking thì số hostel ở Shilin ko có nhiều. Mình đã ở Fun Taipei Backpackers (đây vốn là ở trong khu tập thể cũ, phòng được sửa lại thành kiểu hostel, khá là thú vị, phòng đc gọi là rộng rãi hơn các hostel khác mình thuê, giá thì rẻ hơn)
Đây là 1 số kinh nghiệm lẻ tẻ mình muốn kể lại. Mong các bạn ko chê ^^

cảm ơn đóng góp chia sẻ của Helping nhé. Mình cũng đã ở Fun. lúc mới lên phòng hơi bị thất vọng vì trong khu tập thể cũ. Nhưng ở đấy cũng không tệ. bạn host cùng nhiệt tình và có bác nhân viên nói được tiếng Nhật ( vì mình đi TW từ Nhật) nên mình ưng quá ^^. Nói chung recommend nha ^^

em dự định đi đài Loan vào tháng 3 hoặc tháng 4 mà chỉ có 1 mình nên hơi bối rối :'(. CÓ anh chị nào đi cùng thời điểm đó có thể cho em nhập đoàn được ko ạ.

Hôm nay e vừa book được vé 0đ 2 chiều của Vj đi HANOI - ĐÀI BẮC

E đi vào ngày 13-19/4/2017. Hiện e đi 1m, cứ book đại trước ạ
E tính book 6 ngày mà thế nào lúc chọn lại thành 7 ngày
Thôi coi như là duyên chơi ở Đài dài hơn tí tẹo ạ

Có anh/chi nào tới đây đi vào khung thời gian đó không ạ :D
Tiếc quá mình búc từ 16-21/3, lệch 1 chút với bạn :D

Bên đấy có scooter để thuê không ạ? Kiểu vision hay SH gì đấy :))
có dòng SYM cho thuê nha babe

Cho mình hỏi mình muốn di chuyển từ Sun Moon Lake qua Toroko thì nên di chuyển bằng gì ? :(
Từ Sun moon lake đi bus về Taichung station, rồi Taichung -HuaLien-> taroko bạn nha

acquyden
13-02-2017, 17:46
Từ Taichung tới Hualien rồi tới Taroko, cụ thể đi như thế nào vậy bạn? Dùng phương tiện gì?

kidd9x
13-02-2017, 22:38
tháng 3 là khi nào bạn đi ? Mình cũng đi vào cuối tháng 3 nè mà đang tìm mấy chỗ đi nè, bạn đặt vanilla air đúng ko :D. Bạn xếp được lịch trình chưa cho mình tham khảo với :D

kidd9x
13-02-2017, 22:39
Hi all,

Mình cũng đang có plan đi Đài Loan vào tháng 3 hoặc tháng 10 năm sau, theo bạn thì khoảng thời gian nào là đẹp nhất? mình có tham khảo và lên plan sơ bộ như sau, mọi người xem giúp mình thời gian có hợp lý không, 1 số điểm tham quan mình để nhiều lựa chọn vì cũng không biết nên đi cái nào, lúc di chuyển từ Đài Bắc sang Đài Trung thì không biết đi phương tiện gì tiện nhất, đi tàu cao tốc hay đi xe, mọi người xem và góp ý giúp mình nhé :).

Ngày 1 - Sài Gòn - Đài Bắc (TaiPei)
Sáng:
- 01:30AM - 05:55AM: bay chuyến SG - TaiPei
- 07:30AM - 09:00AM: check in khách sạn, gửi hành lý đi ăn sáng, nghỉ ngơi nếu có phòng
- 09:00AM - 12:00PM: Nhà tưởng niệm Tưởng Giới Thạch hoặc cổ Cung
- 12:00PM - 01:00PM: ăn trưa nghỉ ngơi

Chiều Tối:
- 01:00PM - 03:00PM: Tòa nhà Taipei 101
- 04:00PM - 07:00PM: Đàm Thủy (TamTsui) hoặc Ximen đi mua sắm

Ngày 2 - Đài Bắc
- 08:00AM - 12:00PM: suối nước nóng BeiTou
- 12:00PM - 06:PM: Elephant Mountain hoặc Thập Phần, Cửu Phần phố hoặc Yangmingshan

Ngày 3 - Đài Bắc - Đài Trung - Hoa Liên
- 06:00AM - 09:00AM: Bắt tàu đi Đài Trung (phần này mình không biết đi phương tiện gì thì nhanh và tiện nhất)
- 09:00AM - 06:00PM: Taroko Gorge (Hualien)
- 06:00PM - 10:00PM: Chợ đêm Đài Trung
- Ngủ lại 1 đêm ở Đài Trung (TaiChung)

Ngày 4 - Đài Trung
- 08:00AM - 06:00PM: hồ Nhật Nguyệt (Sun Moon Lake)
- Ngồi xe quay lại Đài Bắc (2-3 hours)

Ngày 5 - Đài Bắc - Sài Gòn
- Nghỉ ngời ăn sáng đi loanh quanh rồi ra sân bay

Thank cả nhà trước :D
tháng 3 là khi nào bạn đi ? Mình cũng đi vào cuối tháng 3 nè mà đang tìm mấy chỗ đi nè, bạn đặt vanilla air đúng ko . Bạn xếp được lịch trình chưa cho mình tham khảo với

PanDoRa253
14-02-2017, 14:56
Cả nhà ơi, lịch trình của mình sẽ gồm Đài Bắc - Đài Trung, về phần Đài Bắc thì dễ sắp xếp và thông tin thì nhiều chứ Đài Trung thì hơi ít, mình xin ý kiến tham khảo mọi người 1 chút. Mình tính sau khi đến Đài Trung sẽ đi Hồ Nhật Nguyệt và Cingjing Farm, mình sẽ ở Cingjing Farm 1 đêm, hôm sau đi Taroko, chắc sẽ dành 1 ngày cho nơi này, ngày thứ 3 sẽ từ Hoa Liên bắt tàu hoặc xe để chơi ở Bá Lãng Đại Đạo sau đó quay về Hoa Liên để bay về VN (hoặc Đài Trung bay về VN) mình định sẽ ko quay lại Đài Bắc để đỡ tốn thời gian. Các bạn có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến nhé, thanks

HeeKim
14-02-2017, 17:21
Cả nhà ơi, lịch trình của mình sẽ gồm Đài Bắc - Đài Trung, về phần Đài Bắc thì dễ sắp xếp và thông tin thì nhiều chứ Đài Trung thì hơi ít, mình xin ý kiến tham khảo mọi người 1 chút. Mình tính sau khi đến Đài Trung sẽ đi Hồ Nhật Nguyệt và Cingjing Farm, mình sẽ ở Cingjing Farm 1 đêm, hôm sau đi Taroko, chắc sẽ dành 1 ngày cho nơi này, ngày thứ 3 sẽ từ Hoa Liên bắt tàu hoặc xe để chơi ở Bá Lãng Đại Đạo sau đó quay về Hoa Liên để bay về VN (hoặc Đài Trung bay về VN) mình định sẽ ko quay lại Đài Bắc để đỡ tốn thời gian. Các bạn có kinh nghiệm cho mình xin ý kiến nhé, thanks

Có cùng câu hỏi với bạn. Nhóm mình gồm 2 người. Dự định đi Đài Loan cuối tháng 10 tới đây. Nhóm mình cả 2 đều có Visa Hàn nên phần Visa chắc không sao. Chỉ hôi rối não phần plan vì thật sự 2 đứa không có biết gì về hòn đảo này hết. Thêm mấy địa danh đọc cũng khó khăn. :) Và chuyến 2 đứa mình đi tầm 10 ngày cho cả Đài Bắc và Đài Trung thôi. Mình cũng mún đi Cao Hùng vì có ng quen ở đó nhưng không biết đi mần răng hết. Nên chắc đi đến Đài Bắc, chơi đã xong qua Đài Trung. Xong từ Đài Trung về Việt Nam luôn. Không biết cái logic mình nghĩ đó okay chưa hén? Bạn nào thông thái chỉ dạy mình cái với. ^^

May22
17-02-2017, 14:37
Hi mọi người, mình dự định đi ĐL từ 25 - 28/2, rạng sáng 25 mình đến Taipei và rạng sáng 1/3 mới về nên có make a plan như sau, các bạn xem hộ mình có hợp lí không nhé:

DAY 1: Jiufen-Shifen-keelung (subway-train-bus)

Day 2: Đi Taichung – Sunmoon Lake – Chiều quay về Taipei – ngắm hoàng hôn Tamsui - Tối đi ăn lẩu Tứ Xuyên

Day 3: Quảng trường Trung Chính/đài tưởng niệm Tưởng Giới Thạch – tòa nhà 101 - Uống trà và ngắm hoàng hôn ở Maokong - Chợ đêm Tây Môn Đinh

Day 4: Yangmingshan – đi mall – tối ra sân bay

Cảm ơn mọi người rất nhiều.

honey
17-02-2017, 16:45
Chào các bạn. Mình định đi Đài Loan vào ngày 25 tới, từ 25/2 - 01/3, mình định đi Taipei và Taichung với lịch như sau:
Ngày 1: 18h đến Taipei, mình nghĩ là lấy đồ, nhập cảnh và thủ tục linh tinh chắc phải 8h mới vào đến khách sạn
Ngày 2: mình định đi loanh quanh trong Taipei như Quảng trường Trung Chính/đài tưởng niệm Tưởng Giới Thạch – tòa nhà 101, núi Voi => bạn nào có thể tư vấn mình cách đi và các địa điểm đặc sắc trong Taipei với
Ngày 3: mình định đi Taichung để đến Cinjing farm hoặc Sun moon lake hoặc Wuling (ưu tiên nơi nào có hoa anh đào) => các bạn tư vấn hộ mình lịch trình đi và thời gian đi cho hợp lý với
Ngày 4: về lại Taipei đi Jiufen, Shifen
Ngày 5: 19h mình bay về HN, vậy từ sáng đến chiều mình có thể đi những đâu được
Các bạn tư vấn cho mình lịch trình đi cho hợp lý với nhé. Cám ơn nhiều

May22
17-02-2017, 18:17
Chào các bạn. Mình định đi Đài Loan vào ngày 25 tới, từ 25/2 - 01/3, mình định đi Taipei và Taichung với lịch như sau:
Ngày 1: 18h đến Taipei, mình nghĩ là lấy đồ, nhập cảnh và thủ tục linh tinh chắc phải 8h mới vào đến khách sạn
Ngày 2: mình định đi loanh quanh trong Taipei như Quảng trường Trung Chính/đài tưởng niệm Tưởng Giới Thạch – tòa nhà 101, núi Voi => bạn nào có thể tư vấn mình cách đi và các địa điểm đặc sắc trong Taipei với
Ngày 3: mình định đi Taichung để đến Cinjing farm hoặc Sun moon lake hoặc Wuling (ưu tiên nơi nào có hoa anh đào) => các bạn tư vấn hộ mình lịch trình đi và thời gian đi cho hợp lý với
Ngày 4: về lại Taipei đi Jiufen, Shifen
Ngày 5: 19h mình bay về HN, vậy từ sáng đến chiều mình có thể đi những đâu được
Các bạn tư vấn cho mình lịch trình đi cho hợp lý với nhé. Cám ơn nhiều

Bạn ơi, vậy là bọn mình có trùng lịch 1 số ngày. Bạn muốn thuê xe đi chung không? Trên KKDAY mình thấy mọi người hay share như vậy. Nhóm mình có 3 người. Nếu đi Taichung bằng xe riêng sẽ tiện và đỡ mệt hơn nhiều.
Facebook mình là [email protected]. Nếu được bạn add fb rồi bọn mình trao đổi thêm nhé.

kidd9x
20-02-2017, 11:51
Các bạn có ai làm visa theo đoàn nhưng sau đó tự đi ko ? Mình làm visa ghép đoàn nhưng muốn tự đi, xong bên phía đoàn báo là sẽ ko nhập cảnh được vì ko đi theo thời gian của đoàn nên ko nhập cảnh đc ?
Họ nói nếu muốn họ vẫn ghép cho làm, liều ăn nhiều :((( nhưng mà mình nghĩ có visa hạn 90 ngày thì đi lúc nào không được nhỉ? Cần gì phải đi theo thời gian bên đoàn. Có ai biết gì về thông tin này ko ? Chiều nay mình phải trả lời lại rồi :((( help meeee pls :((

sallytran
20-02-2017, 16:59
Mình cũng qua taiwan ngày 16-21/3. email [email protected] để có duyên ta hò hẹn nhé ^^

Mình thì có kế hoạch qua Taiwan từ 19-24/3. Cũng nếu có duyên thì gặp gỡ hihi :D

oanhnguyen1973
20-02-2017, 22:35
Mình thì có kế hoạch qua Taiwan từ 19-24/3. Cũng nếu có duyên thì gặp gỡ hihi :D
M đi 18/3 - 25/3. Bạn tư vấn chương trình cho m vs nhé!

katenguyen14
21-02-2017, 10:05
Mình cũng có ý định đi Đài Loan vào tầm tháng 9-10. Cám ơn bài viết rất chi tiết của bạn chủ thớt :)

sallytran
21-02-2017, 10:31
M đi 18/3 - 25/3. Bạn tư vấn chương trình cho m vs nhé!

Cũng tương đồng thời gian với nhau đấy nhỉ? Mình đang vòng lại topic này để xem chương trình của mọi người tư vấn đây, vẫn chưa fix được các địa điểm tham quan.

tham_son
23-02-2017, 21:39
Hỏng thấy ai đi dịp 30/4 nhỉ? Nhóm mình 8 người đi từ 25.4 đến 03.5 HCM-Hualien-Kaohsiung-Tainan-Taichung-HCM :)

3077
06-03-2017, 10:10
Mọi người cho mình hỏi thì thông thường tiền vé máy bay 2 chiều khoảng bao nhiêu là hợp lý nhỉ để mình rình mua vé.

Mà mọi người up chút ảnh Đài Bắc đi để mọi người tham khảo các địa điểm xem cái nào phù hợp, công nhận là thông tin du lịch Đài ít quá

oanhnguyen1973
07-03-2017, 21:54
Cũng tương đồng thời gian với nhau đấy nhỉ? Mình đang vòng lại topic này để xem chương trình của mọi người tư vấn đây, vẫn chưa fix được các địa điểm tham quan.

Mình dự định tìm du học sinh nào đó đi cùng đỡ tốn thời gian tìm hiểu. Bạn cùng ý kiến thì khớp được mấy ngày đấy!

Chunaicon
09-03-2017, 03:47

Mình cũng book vé đi 21/3 về ngày 24/3 bạn có plan nào hay ko cho mình tham khảo với
Tiên thể cho mình hỏi đi từng ấy thời gian có đi Cijing Farm dc ko nhỉ?

nguyennnt
09-03-2017, 14:33
Hi cac ban, Mình vửa pass visa dự dinh se di 27/04-01/05. Chia sẻ với các bạn 1 ít kinh nghiệm của mình.
Minh nộp hồ sơ xin visa trực tiếp tại Văn phòng kinh tế và văn hóa Đài Bắc, 336 Nguyễn tri phương Q10 ( nghe văn phòng cứ tưởng nhỏ nhưng thực ra là nguyên dãy tòa nhà lớn lắm nhé ).

Ngoài các hồ sơ cần chuẩn bị và cách điền mà các bạn có thể tìm hiều rất nhiều chia sẽ phổ biến trên mạng của các blogger. mình sẽ không đề cập đến mà chỉ nói cụ thể hơn về cách nộp trực tiếp tại vp này.

- Chuẩn bị đầy đủ hồ sơ + lệ phí 50USD cho visa du lịch thường lấy sau 5 ngày làm việc ( giá cập nhật đến ngày 03/03/2017). Chỉ chấp nhận tiền USD.
- Khi đến nơi các bạn gửi xe máy ở trường học kế bên TRÁI tòa nhà, chạy vào cổng quẹo phải thấy chú bảo vệ trường ngồi đó bảo là xin visa là vào được, sau đó đi bộ ra đi thẳng vào cổng chính ( hàng rào ) và tiến thẳng đi vô trong ngang qua chú bảo vệ ngay chỗ kiểm tra rà soát an ninh thảng vô trong quầy kính có 2 cô tiếp tân phát số xin visa.
Mình nộp hồ sơ cho các cô ấy coi ( lưu ý phải có bản in đơn xin visa, thì họ mới phát số nhé) khâu này họ chưa kiểm tra tính hợp pháp và điều kiện cần đủ của hồ sơ. Các bạn nhớ ở nhà dán sẵn 2 tấm hình 4x6 lên sát mép góc trái của đơn tránh mất thời gian tìm keo hồ dán nhé, ở dây ko có săn hồ keo đâu.

Vp bắt đầu làm từ 8h30 nhưng đa số đứng xếp hàng từ 7h thì khoảng 8h họ phát số rồi ( chỉ nhận hồ sơ buổi sáng thôi nhé). Minh do cứ chủ quan là 8h30 bắt đầu làm việc nên đúng 8h30 giờ mới đến thì lấy số thự tự đã là 93.

Làm visa du lịch sẽ có mã ký hiệu đầu là 16 tức là vô quầy số 16, số thự tự sẽ là 16xxx. Mình chờ đến 11h30 mới tới lượt là các bạn đủ hiểu lâu thế nào, nhưng đừng vội nản nhé, nếu đủ hết các giấy tờ yêu cầu thì chỉ 5 phút để duyệt thôi, hihi. Nên bạn nào đi sớm lấy số sơm thì chỉ mất độ 1 tiếng là xong , ko như mình mất cả buổi sáng :(

Về giấy tờ, các bạn chỉ cần nộp mỗi cái 1 bản PHOTO ( KHÔNG CẦN CÔNG CHỨNG) kèm với BẢN GỐC để họ đối chiếu.
dù giấy tờ nhân than mình form khổ gì cũng nhớ Photo khổ giấy A4 hết nhé.

Thêm vài cái mình rút kinh nghiệm được sau khi ngồi chờ 4 tiếng quan sát rất nhiều người phải ra về để bổ túc hồ sơ vì:
- Đơn xin nghỉ phép thiếu : lý do công ty xin nghỉ phép là submit trên hệ thống nên ko có giấy,lý do này bên VP họ sẽ từ chối và trả hồ sơ nhé. Cá nhân mình cty nghỉ phép cũng submit trên mạng nhưng đơn này mình tự tạo form và nhờ giám đốc ký và đóng dấu.
- Sổ tiết kiệm : cho dù sổ bạn lên đến con số 500tr mà hình thức không kỳ hạn cũng bị từ chối trả hồ sơ nhé.Có anh kia mở sổ ko kỳ hạn phải ra ngân hàng đổi lại có kỳ hạn mới quay lại nộp lại.
- Hợp đông lao động, BHYT, BHXH : BẮT BUỘC phải có nhé. Nhiều bạn xuất trình thiếu BHXH bảo là nhân sự cty giữ rồi, cái này là do cty giữ dùm thôi bạn có thể mựon cty sau đó về trả lại. Như cty mình nhân sự ko giữ BHXH. Có bạn kia thiếu BHXH cũng bị từ chối hồ sơ.
- Lịch trình chuyến đi + booking khách sạn : RẤT QUAN TRỌNG, để chứng tỏ bạn có kế hoạch du lịch rõ ràng.
- Nếu đi với người thân hay bạn bè mà họ đang hoặc đã từng có visa của các nước đựoc miễn đăng ký trực tiếp thì cũng nhớ photo thêm FULL hộ chiếu của họ để nộp kèm nhé. Như mình nộp hs vào cái chị nhân viên sau khi xem xong hỏi chồng mình đã có visa nước nào, mình trả lời cái là duyệt luôn.

Sau khi được duyệt đi Qua quầy 15 đóng lệ phí và được biên nhận sau 5 ngày làm việc đến lấy visa ( lưu ý giờ trả visa buổi chiều từ 13h30-14h30 nhé, và cũng phải xếp hàng lấy số như thường hen).

Minh vẫn chưa fix lịch trình nên chưa share cho mọi người tham khảo dược, dư kiến minh ở Taipei và Hualien thôi.

nguyennnt
09-03-2017, 14:37
Hỏng thấy ai đi dịp 30/4 nhỉ? Nhóm mình 8 người đi từ 25.4 đến 03.5 HCM-Hualien-Kaohsiung-Tainan-Taichung-HCM :)

mình di 27/04 den 01/05 nhung ở HCM-Taipei-Hualien-Taipei-HCM

Chunaicon
10-03-2017, 12:58
Mình có một chuyến đi Đài Loan vào ngày 21/3 đến 24/3
Ngày 1
👉🏿Mình đáp chuyến bay tới Đài Loan vào rạng sáng xong tính đi Jiufen đến chiều tối. Sau đó đi chợ Shilin
Ngày 2
👉🏿Tính đi Yangminhshan buổi tối là Xímending
Ngày 3
👉🏿Dậy sớm đón xe lên Taichung rồi đi Cingjing Farm. Tranh thủ về sớm tối là về lại đài Bắc
Và sáng 24 ra sân bay và về lại Việt Nam
Anh chị em nào từng đi có thể tư vấn cho em lịch trình em đi như vậy có hợp lí không ạ. Em cám ơn nhiều

HHHANH
11-03-2017, 14:01
Bạn ơi. Cho mình hỏi
1. Việc xin visa như trường hợp của mình là sinh viên. Hè mình định đi tự túc với mẹ và chị gái. Mình không có BHXH cũng không hợp đồng gì (giấy xác nhận sinh viên có được không). Mẹ mình đang bán thuốc tây ở nhà tiệm nhỏ thôi (chắc nộp giấy phép kinh doanh được hả) Cả nhà chỉ có 1 sổ tiết kiệm đủ theo yêu cầu mẹ đứng tên.
2. Việc nộp hồ sơ tại văn phòng có thể nộp dùm và nhận dùm không vì mẹ và chị mình làm ở quê. Mình định 1 mình làm cho cả nhà luôn. Mình đang học ở Sài Gòn. Cảm ơn bạn nhiều. 3. Nhỡ không xin được Visa thì tiền 3 vé máy bay đi tông cũng cả 8triệu. Mình định đặt vé rẻ của Vanilla Air nên không được hoàn vé

hophop
11-03-2017, 19:59
Tôi cũng vừa xin visa xong, nên bổ sung thêm:
- Tôi đi buổi chiều thứ sáu, 1g30 tới nơi thì thấy xếp hàng dài, nhưng cũng khá nhanh. Được phát số 27 (quầy 15), đến 2g30 là ra khỏi văn phòng.
- Các giấy tờ photo cũng bình thường thôi, không phải tất cả là A4 (tôi photo thẻ tiết kiệm khổ giấy A5 vẫn Ok)
- Cần booking vé máy bay chứ không cần booking khách sạn (mặc dù lúc khai form online có yêu cầu)
- Đóng tiền ở quầy số 7, chỉ nhận dollar Mỹ.

HHHANH
12-03-2017, 10:53
Tôi cũng vừa xin visa xong, nên bổ sung thêm:
- Tôi đi buổi chiều thứ sáu, 1g30 tới nơi thì thấy xếp hàng dài, nhưng cũng khá nhanh. Được phát số 27 (quầy 15), đến 2g30 là ra khỏi văn phòng.
- Các giấy tờ photo cũng bình thường thôi, không phải tất cả là A4 (tôi photo thẻ tiết kiệm khổ giấy A5 vẫn Ok)
- Cần booking vé máy bay chứ không cần booking khách sạn (mặc dù lúc khai form online có yêu cầu)
- Đóng tiền ở quầy số 7, chỉ nhận dollar Mỹ.
Bạn ơi. Xin visa nộp dùm được không? Mình định nộp hồ sơ cho mẹ và chị mình luôn

Dau-xanh
13-03-2017, 17:53
Em cũng xin đóng góp kinh nghiệp đi Đài Loan của em đợt vừa rồi, nếu bác nào có nhu cầu tìm mua đồ second-hand "rẻ-chất-bền" thì em xin giới thiệu chợ bán đồ si-đa dưới chân cầu Fuhe, nếu đi xe bus thì đi các xe như 672, 254, 74, 311,208 …. dừng ở trạm Fuhe bridge, bác qua đường, đi hướng ngược lại,đi bộ dưới chân cái cầu Fuhe mà xe bus mới đi ngang qua chừng 7 phút là tới.

https://rooftopladies.files.wordpress.com/2016/04/82956605.jpg?w=1000Hình ảnh khu chợ "rẻ - chất - bền" đây (nguồn: vn.blog.kkday.com/category/taiwan)
Cơ mà theo em thấy đi chợ cầu Fuhe cũng hên xui lắm các bác ợ. Vì là hàng đồ sida nên lúc này lúc kia, không phải luôn luôn tìm được những món hời :v Ở đây bác có thể trả giá chút đỉnh, và em cũng lưu ý các bác là người bán hầu như không nói được tiếng Anh đâu nha. Note nhẹ cho các bác là nên đi vào tầm 10h khi họ chuẩn bị dọn hàng, sẽ mua được nhiều món rẻ bất ngờ (đã "chuột bạch" rầu nhé :v). Thêm nữa nhớ mang theo dù nếu không muốn thành mực 1 nắng nhoa :))

Địa chỉ:
Fuhe Bridge Flea Market
New Taipei City, Yonghe District, Huanhe Donglu Section 3
新北市永和區環河東路3段

=======
Nếu mấy bác có nhu cầu du lịch Đài Loan thì em khuyên các bác nên search blog KKday Việt Nam ấy, trên này có share từ a tới zách kinh nghiệm đi Đài :v Các bác tha hồ nghiền ngẫm nhoé :v em không pr gì đâu, chỉ là chia sẻ tí kinh nghiệm cho anh em trên đây thôi :v chúc các bác thượng lộ bình an (c)

Tuxu1minh
14-03-2017, 13:10
Ngày 1
👉🏿Mình đáp chuyến bay tới Đài Loan vào rạng sáng xong tính đi Jiufen đến chiều tối. Sau đó đi chợ Shilin
Ngày 2
Ngày 3
👉🏿Dậy sớm đón xe lên Taichung rồi đi Cingjing Farm. Tranh thủ về sớm tối là về lại đài Bắc
Anh chị em nào từng đi có thể tư vấn cho em lịch trình em đi như vậy có hợp lí không ạ. Em cám ơn nhiều
Mình đi cùng ngày vs bạn. Cùng khung giờ bay luôn. Mình đi 1 mình thôi. Nếu được thì mình gặp ở sài gòn rồi đi chung. Địa chỉ facebook của mình đây cho bạn dễ liên lạc. https://www.facebook.com/jerrynguyen.pepperonis

saigonn_2
14-03-2017, 16:14
Bạn ơi. Cho mình hỏi
1. Việc xin visa như trường hợp của mình là sinh viên. Hè mình định đi tự túc với mẹ và chị gái. Mình không có BHXH cũng không hợp đồng gì (giấy xác nhận sinh viên có được không). Mẹ mình đang bán thuốc tây ở nhà tiệm nhỏ thôi (chắc nộp giấy phép kinh doanh được hả) Cả nhà chỉ có 1 sổ tiết kiệm đủ theo yêu cầu mẹ đứng tên.
2. Việc nộp hồ sơ tại văn phòng có thể nộp dùm và nhận dùm không vì mẹ và chị mình làm ở quê. Mình định 1 mình làm cho cả nhà luôn. Mình đang học ở Sài Gòn. Cảm ơn bạn nhiều. 3. Nhỡ không xin được Visa thì tiền 3 vé máy bay đi tông cũng cả 8triệu. Mình định đặt vé rẻ của Vanilla Air nên không được hoàn vé

Đi lần cả gia đình như vậy khó đó bạn.

oldteatree
14-03-2017, 21:39
Ngày 1
Ngày 2
Ngày 3

-ĐI Jiufen đến chiều đi luôn Ximending tiện hơn chạy tuốt Shilin.
- ĐI Yangminshan về xẹt vô Shilin là đẹp.

hophop
17-03-2017, 18:10
Bạn ơi. Xin visa nộp dùm được không? Mình định nộp hồ sơ cho mẹ và chị mình luôn

Xin Visa ở đâu cũng cho từng người bạn ơi. Hôm đó tôi thấy một số nhân viên du lịch dắt các khách hàng lên làm, nếu mà nọp giùm được thì chắc khách hàng không cần phải lên rồi. Bạn có thể gọi cho V9n Phòng Đài bắc hỏi về xin visa qua số 38349160 - 1126.
Gủi bạn bản hướng dẫn tôi được cấp khi đi nộp hồ sơ:
https://www.dropbox.com/s/ph3w2jr01sryx2x/File%203-17-17%2C%206%2015%2006%20PM.jpeg?dl=0

baokhuong
19-03-2017, 19:50
Cho mình hỏi qua đài loan thì xài map gì để có tiếng anh dò đường đi vậy , mình cảm ơn nhiều

baokhanh6389
21-03-2017, 17:27
Cho mình hỏi qua đài loan thì xài map gì để có tiếng anh dò đường đi vậy , mình cảm ơn nhiều

cứ google maps nha bạn, mua cái sim 4g là đi thoải mái luôn

carino789
31-03-2017, 15:14
Anh chị nào có kinh nghiệm cho em hỏi chút, tháng sau e đi Đài rùi, e muốn đến nhà tưởng niệm Tôn Trung Sơn (Zhongsan Hall) thì phải xuống trạm MRT nào ạ? vì e thấy trên bản đồ MRT khu zhongsan có mấy trạm khác nhau mà google mãi chưa tìm được, cảm ơn cả nhà ạ:))

oldteatree
01-04-2017, 14:15
Anh chị nào có kinh nghiệm cho em hỏi chút, tháng sau e đi Đài rùi, e muốn đến nhà tưởng niệm Tôn Trung Sơn (Zhongsan Hall) thì phải xuống trạm MRT nào ạ? vì e thấy trên bản đồ MRT khu zhongsan có mấy trạm khác nhau mà google mãi chưa tìm được, cảm ơn cả nhà ạ:))

Có phải bạn muốn tới đây không: Sun Yat-Sen Memorial Hall?
Nếu là nó thì theo mình biết nó không ở khu Zhongsan,nó thuộc Da'an thì phải,có mấy tuyến bus,để dễ hình dung là từ Taipei Main station,có shuttle bus 262 (và một số bus khác nữa).Nó sẽ thả bạn ở giao lộ Zhongxiao rồi đi bộ vô.
Ngoài ra một Sun Yat-Sen memorial hall lớn nữa kế bên Zhongsan park có thư viện lớn thì bạn phải đi MTR tới trạm Sun Yat-Sen memorial hall rồi xuống.
Và,còn 1 chỗ nữa là nhà,Sun Yat-Sen memorial house thì gần Taipei Main station,tìm đúng lối exit
từ đây đi bộ là tới.
Không biết bạn muốn đi chỗ nào hay là đi hết đi rồi biết.

( sửa bài bổ sung)

zerokiem
02-04-2017, 17:31
Mình đã mua vé hai chiều đi 04 ngày đầu tháng 6, đã book khách sạn rồi, cũng đã tìm hiểu và chuẩn bị hồ sơ xin Visa nhưng còn vướng một vài chỗ, các bạn có kinh nghiệm xin visa cho mình hỏi thăm nha:
- Giấy nghỉ phép có nhất thiết BẮT BUỘC không, cơ quan mình là chi nhánh cấp dưới, KHÔNG CÓ DẤU MỘC, nhưng Giám đốc chi nhánh thì có thẩm quyền cho nghỉ phép rồi. Với lại chỗ mình việc xin nghỉ cũng khó khăn nên giấy này có thể bỏ qua được không?
- Bảo hiểm xã hội: tương tự như một bạn trước cũng nói là do công ty giữ, nhưng cũng do mình ở chi nhánh cấp dưới, hồ sơ ở công ty cấp trên, xin lấy hồ sơ rồi lại bị hỏi làm gì cũng hơi lằng nhằng.
- Ngoài Giấy nghỉ phép và BHXH thì mình có đầy đủ Hợp đồng lao động và BHYT bản chính và toàn bộ các giấy tờ khác theo yêu cầu. Có bạn nào đã từng xin được Visa mà không có Nghỉ phép và BHXH không ạ?
- Vợ mình đã từng đi Hàn, dự kiến sẽ xin Visa online thôi. Trong hồ sơ của mình vẫn có thể kèm Passport của vợ để tăng tính thuyết phục được phải không.

Cảm ơn các bạn,

SevenH
07-04-2017, 09:40
Mình đã mua vé hai chiều đi 04 ngày đầu tháng 6, đã book khách sạn rồi, cũng đã tìm hiểu và chuẩn bị hồ sơ xin Visa nhưng còn vướng một vài chỗ, các bạn có kinh nghiệm xin visa cho mình hỏi thăm nha:
- Giấy nghỉ phép có nhất thiết BẮT BUỘC không, cơ quan mình là chi nhánh cấp dưới, KHÔNG CÓ DẤU MỘC, nhưng Giám đốc chi nhánh thì có thẩm quyền cho nghỉ phép rồi. Với lại chỗ mình việc xin nghỉ cũng khó khăn nên giấy này có thể bỏ qua được không?
- Bảo hiểm xã hội: tương tự như một bạn trước cũng nói là do công ty giữ, nhưng cũng do mình ở chi nhánh cấp dưới, hồ sơ ở công ty cấp trên, xin lấy hồ sơ rồi lại bị hỏi làm gì cũng hơi lằng nhằng.
- Ngoài Giấy nghỉ phép và BHXH thì mình có đầy đủ Hợp đồng lao động và BHYT bản chính và toàn bộ các giấy tờ khác theo yêu cầu. Có bạn nào đã từng xin được Visa mà không có Nghỉ phép và BHXH không ạ?
- Vợ mình đã từng đi Hàn, dự kiến sẽ xin Visa online thôi. Trong hồ sơ của mình vẫn có thể kèm Passport của vợ để tăng tính thuyết phục được phải không.

Cảm ơn các bạn,

- Giấy xin nghỉ phép (có dấu mộc công ty) và BHXH gần như là thứ bắt buộc phải có để apply visa Đài bạn nhé. Nhất là giấy xin nghỉ phép hầu như apply visa nước nào cũng yêu cầu phải có. Nếu bạn không có thì chắc là không được đâu, sẽ bị trả hồ sơ. Còn việc bổ sung passport của vợ chỉ là bổ sung thôi chứ ko giúp ích jì nhiều đâu ah.

Bạn cố gắng mượn sổ BHXH 1 ngày lúc xin visa thôi, mình nghĩ việc mượn sổ và kí đóng mộc giấy xin nghỉ phép là hoàn toàn hợp lệ với bất kì công ty nào mà.

guyviet
07-04-2017, 19:24
Mình làm tự do,vậy xin visa được không nhỉ?vì mình từng đi đai loan cách đay Kha lâu,lúc đo đi công tác?anh chị nào rành về vấn đe này giúp với nhé,thanks

Anna_0508
09-04-2017, 22:12
Làm tự do vẫn ok nhé bạn. Chịu khó đi sớm xếp hàng thôi (đông lắm) Bạn alo lên vp đài bắc ở nguyễn tri phương, họ hướng dẫn hồ sơ chi tiết lắm. Lệ phí: $50 ( ko nhận tiền việt)

Anna_0508
09-04-2017, 22:17

Cảm ơn các bạn,

Ko biết bạn đã apply chưa? Lúc trước mìng nộp cũng ko cần BHXH nhé bạn. Copy bảo hiểm y tế vào là được. Họ có 2 cách chứng minh:
1/ chứng minh việc làm (hợp đồng, đơn xin nghỉ phép, BHXH or BHYT)
2/ chứng minh tài chính, sổ tiết kiệm $2000/người
Ngoài ra kèm thêm vé máy bay (vé ảo), lịch trình, bôking ksan, đi với những ai. Điền form trên web rồi in ra. Phí $50 (ko nhận tiền việt). Bạn nhớ đi sớm xếp hàng nhé. Đông dã man. Hôm mình làm phải đi những 2 ngày 😠

paparotti
03-05-2017, 15:20
Bạn ơi, bạn đã đi ĐL chưa? Mình cũng có dự định đi vào tháng 7 .2017 tới.
Bạn ở HN hay HCM, có thể review cho mình ít kinh nghiệm

nguyetnhi
09-05-2017, 20:20
Dear bạn!

Day 1

Mình đang ở Taiwan làm việc, mình rất thích đảo quốc này, *** rãnh mình sẽ reply liền (bạn nào đã làm visa đc chắc chắn muốn đi hãy email nhé, ko tiếp spam hay thắc mắc vu vơ).

Thân!

Mình đang tìm thông tin để cuối năm đi Đài Loan, may quá thấy comment của bạn :)

Mình chỉ muốn hỏi tầm tháng 10 Đài Loan có hay mưa không bạn? Và có nên đi du lịch vào thời gian này ko. Mình đọc thì chủ yếu mọi người hay đi vào đầu năm để ngắm hoa, không thấy đi vào cuối năm mấy.

Bạn tư vấn giùm mình nhé
Cảm ơn bạn nhiều :)

vptteam
10-05-2017, 14:12
Mình làm tự do,vậy xin visa được không nhỉ?vì mình từng đi đai loan cách đay Kha lâu,lúc đo đi công tác?anh chị nào rành về vấn đe này giúp với nhé,thanks

Bạn đã xin được visa đài loan chưa? Nếu bạn có nhu cầu thì liên hệ với mình nhé: 0911 265 239 Mình bên dịch vụ làm visa đi đài loan sẽ tư vấn miễn phí cho bạn nhé. Bên mình đã làm thành công cho rất nhiều trường hợp bạn có thể tham khảo nhé: http://visavietpower.com/chuc-mung-visa/

vptteam
10-05-2017, 14:15

Bạn đã làm visa đài loan chưa? Nếu bạn có nhu cầu thì liên hệ với mình nhé: 0911 265 239 Mình bên dịch vụ làm visa đi đài loan sẽ tư vấn miễn phí cho bạn nhé. Bên mình đã làm thành công cho rất nhiều trường hợp như visa du lịch, thăm thân , công tác Đài Loan bạn có thể tham khảo nhé: http://visavietpower.com/chuc-mung-visa/

HeeKim
16-05-2017, 10:44
Cả nhà mình có ai đi Đài dịp thu này không ạ? Mình và đứa bạn mua vé đi từ 3.11 - 13.11. Đến Đài Bắc và về HCM từ Cao Hùng. Lịch trình dự kiến là sẽ chơi ở Đài Bắc tầm 4 ngày, xong xuống Đài Trung, đi Hồ Nhật Nguyệt , Alishan, tầm 3 ngày gì đó rồi xuống Cao Hùng, Chơi 3 ngày nữa là về. Giờ thì chắc chỉ đọc review để nghiên cứu trước, xong nhắm nhắm đi sao để book khách sạn trước cho đỡ đắt tí. Gần tới đi tầm 2 3 tháng thì làm Plan. Tụi mình đều có multiple của Hàn nên phần visa Đài cũng yên tâm.

vptteam
16-05-2017, 11:05

Bạn đã làm visa Đài Loan chưa? Nếu chưa làm được Visa bạn có thể liên hệ với bên mình nhé theo số hotline:0911 265 239. Mình bên công ty VISAvietpower chuyên dịch vụ làm visa Đài Loan nhé. Hoặc bạn có thể truy cập website để xem bên mình đã làm thành công cho rất nhiều khách hàng đi đài loan rồi nhé: http://visavietpower.com/chuc-mung-visa/

vptteam
16-05-2017, 11:06

Bạn đã xin được visa đài loan chưa? Nếu bạn có nhu cầu thì liên hệ với mình nhé: 0911 265 239 Mình bên dịch vụ làm visa đi đài loan sẽ tư vấn miễn phí cho bạn nhé. Bên mình đã làm thành công cho rất nhiều trường hợp bạn có thể tham khảo nhé: http://visavietpower.com/chuc-mung-visa/

vptteam
16-05-2017, 11:13
Cả nhà mình có ai đi Đài dịp thu này không ạ? Mình và đứa bạn mua vé đi từ 3.11 - 13.11. Đến Đài Bắc và về HCM từ Cao Hùng. Lịch trình dự kiến là sẽ chơi ở Đài Bắc tầm 4 ngày, xong xuống Đài Trung, đi Hồ Nhật Nguyệt , Alishan, tầm 3 ngày gì đó rồi xuống Cao Hùng, Chơi 3 ngày nữa là về. Giờ thì chắc chỉ đọc review để nghiên cứu trước, xong nhắm nhắm đi sao để book khách sạn trước cho đỡ đắt tí. Gần tới đi tầm 2 3 tháng thì làm Plan. Tụi mình đều có multiple của Hàn nên phần visa Đài cũng yên tâm.

HeeKim
16-05-2017, 11:23
Đây là nơi chỉa sẻ kinh nghiệm, bạn vào quảng cáo thì cũng nên xem ng ta cần gì, và không cần gì mà có hỗ trợ đúng nhé. Thanks

Nikkilove
17-05-2017, 12:19
em cảm ơn, e cũng đang muốn đi, đang muốn xin kinh nghiệm,may quá gặp được chủ thớt

thienhuongdung2
06-06-2017, 16:09
Nếu bạn nào lo lắng về vấn đề xin visa đài loan thì có thể đăng ký tại công ty này, họ sẽ đứng ra đảm bảo cho bạn visa đài loan (https://www.facebook.com/Tour-du-lich-%C4%91%C3%A0i-loan-gi%C3%A1-r%E1%BA%BB-nh%E1%BA%A5t-ch%E1%BB%89-3995000vnd-1456064127785138/) , bạn chỉ cần có passport hợp lệ là được : https://www.facebook.com/Tour-du-lich-%C4%91%C3%A0i-loan-gi%C3%A1-r%E1%BA%BB-nh%E1%BA%A5t-ch%E1%BB%89-3995000vnd-1456064127785138/

xversion1
01-08-2017, 15:36
Em định đi 1 ngày Alishan và 1 ngày Tarako mà đang bị mắc việc tìm xe đi từ Alishan sang Hualien hoặc ngược lại, Google báo thời gian quá lâu. Em muốn vò khoảng cuối buổi chiều (vì buổi sáng và chiều còn dánh thời gian thăm quan) là bắt đầu bắt xe từ Hualien/Alishan đi Alishan/Hualien, nhưng hình như không có loại xe nào đi được như vậy.

Phamoanh1502
21-08-2017, 22:49
Nếu mn muốn tự làm visa để tiết kiệm tối đa chi phí thì có thể vào trang https://visadailoan.vn/ để xem hướng dẫn nhé. Mình thấy có hướng dẫn khá chi tiết và dễ hiểu luôn.

NGLIEN05
25-08-2017, 09:48
Nếu tự lái xe thì bạn có thể đi như vậy nhưng sẽ không có nhiều thơì gian tham quan và nghỉ ngơi.

Theo kinh nghiệm của mình thì bạn cần ít nhất ba ngày hai đêm, một đêm ngủ ở Hualien và một đêm ngủ ở Alishan thì đi. còn không thì chọn một trong hai điểm tránh tốn thời gian, tốn sức, tốn tiền.

Em định đi 1 ngày Alishan và 1 ngày Tarako mà đang bị mắc việc tìm xe đi từ Alishan sang Hualien hoặc ngược lại, Google báo thời gian quá lâu. Em muốn vò khoảng cuối buổi chiều (vì buổi sáng và chiều còn dánh thời gian thăm quan) là bắt đầu bắt xe từ Hualien/Alishan đi Alishan/Hualien, nhưng hình như không có loại xe nào đi được như vậy.

kimkaisaz
01-10-2017, 14:25
CẦN TƯ VẤN
Chào các bạn. Nhóm mình đã đặt vé đi Đài Loan 8 ngày ( đến Đài Bắc và về từ Cao Hùng ). Ngày 1: 12h30 đến ĐB, ngày 8: 11h45 lên máy bay về. Các bạn cho mình tham khảo xem lịch trình đi lại những chỗ nào là hợp lí . Xin cám ơn

Hen_rua
25-10-2017, 17:41
Chào các bạn. Nhóm mình đi Đài Loan 5 ngày (20/1 - 24/1). Lịch trình như sau có hợp lý ko ạ:
Ngày 1: Bay từ HN - Taipei đến nơi là 6h chiều thì khoảng 8h bọn mình về hostel. Hostel này ngay gần Taipei 101 nên có thể đi bộ ra đó chơi và ăn tối luôn.
Ngày 2: Sáng đi Jiufen, rồi chiều về đi Tamsui.
Ngày 3: Sáng đi Taipei 101, Cố Cung, Nhà tưởng niệm Tưởng giới thạch rồi đi tàu qua Taichung. Mình thấy bài review ngắm hoàng hôn ở Gaomei wetland rất đẹp nên dự định sẽ đến đây luôn khi đến Taichung.
Ngày 4: Cingjing farm và Sun moon lake. Bọn mình định đặt tour kkday cho tiết kiệm thời gian di chuyển.
Ngày 5: Lượn lờ Taichung rồi chiều đi tàu về taipei shopping. Tối bay về HN.

greenleafptnk
27-10-2017, 16:59
Chào các bạn. Nhóm mình đi Đài Loan 5 ngày (20/1 - 24/1). Lịch trình như sau có hợp lý ko ạ:
Ngày 1: Bay từ HN - Taipei đến nơi là 6h chiều thì khoảng 8h bọn mình về hostel. Hostel này ngay gần Taipei 101 nên có thể đi bộ ra đó chơi và ăn tối luôn.
Ngày 2: Sáng đi Jiufen, rồi chiều về đi Tamsui.
Ngày 3: Sáng đi Taipei 101, Cố Cung, Nhà tưởng niệm Tưởng giới thạch rồi đi tàu qua Taichung. Mình thấy bài review ngắm hoàng hôn ở Gaomei wetland rất đẹp nên dự định sẽ đến đây luôn khi đến Taichung.
Ngày 4: Cingjing farm và Sun moon lake. Bọn mình định đặt tour kkday cho tiết kiệm thời gian di chuyển.
Ngày 5: Lượn lờ Taichung rồi chiều đi tàu về taipei shopping. Tối bay về HN.

Mình thấy lịch trình của bạn cũng hợp lý, không gấp gáp lắm, nhưng mình có vài chỗ muốn bổ sung thế này:
-Theo mình quan sát thì chung quanh Taipe 101 hình như không có nhiều hàng quán.
-Khu vực Tamsui chỉ nhộn nhịp tấp nập từ chiều tối trở đi, bạn không nên đến sớm quá.
-Cố Cung nằm trên hướng đi Tamsui, nếu ngày 3 bạn lại quay lại tuyến đó thì mình thấy hơi tốn tiền xe điện. Nhưng nếu rảnh rỗi thì đi cũng không sao, vé vào Cố Cung không rẻ :D
-Ở Taichung mình chỉ đi Sun Moon Lake và ở đó 2 đêm, nên không rành về farm.
-Từ Taichung bạn quay lại Taipei shopping rồi lại bắt tàu ra sân bay thì mình thấy hơi loanh quanh và tốn tiền. Nếu bạn đi bus thì từ Tai Chung có bus thẳng tới sân bay Taoyuan luôn. Còn đi tàu cao tốc thì tới ga Taoyuan, xuống chuyển qua MRT đi tới sân bay cách đó có 4 ga thôi.

Hen_rua
30-10-2017, 16:15
Mình thấy lịch trình của bạn cũng hợp lý, không gấp gáp lắm, nhưng mình có vài chỗ muốn bổ sung thế này:
-Theo mình quan sát thì chúng quanh Taipe 101 hình như không có nhiều hàng quán.
-Khu vực Tamsui chỉ nhộn nhịp tấp nập từ chiều tối trở đi, bạn không nên đến sớm quá.
-Cố Cung nằm trên hướng đi Tamsui, nếu ngày 3 bạn lại quay lại tuyến đó thì mình thấy hơi tốn tiền xe điện. Nhưng nếu rảnh rỗi thì đi cũng không sao, vé vào Cố Cũng không rẻ :D
-Ở Taichung mình chỉ đi Sun Moon Lake và ở đó 2 đêm, nên không rành về farm.
-Từ Taichung bạn quay lại Taipei shopping rồi lại bắt tàu ra sân bay thì mình thấy hơi loanh quanh và tốn tiền. Nếu bạn đi bus thì từ Tài Chung có bus thẳng tới sân bay Taoyuan luôn. Còn đi tàu cao tốc thì tới ga Taoyuan, xuống chuyển qua MRT đi tới sân bay cách đó có 4 ga thôi.

Cảm ơn góp ý của bạn nhé. Đúng là ngày cuối mình cũng thấy hơi loanh quanh, có bus đi thẳng từ Taichung ra sân bay thì tốt quá rồi :3

Hen_rua
30-10-2017, 17:01
Khu mình ở còn gần cả chợ đêm Tong Hua nữa cơ, tuy chợ này ko nổi tiếng lắm nhưng chắc là sẽ có hàng ăn đêm

Hen_rua
03-11-2017, 11:23
Hi cả nhà, nhóm mình đi ĐL tháng 1/2018 có 3 bạn thì 1 bạn sắp theo chồng bỏ cuộc chơi nên ko đi được nữa.
Bạn mình nhượng lại vé khứ hồi Vietjet HN -Taipei tên Bùi Thị Trang, giá 3 triệu nhé. Bạn nào mua vé mà chưa có team đi cùng thì có thể join với bọn mình, nhóm toàn nữ :D
Thông tin chuyến bay:
20/01/2018 14:05 - Ha Noi (HAN) 18:00 - Taipei - Terminal 1 (TPE)
24/01/2018 19:00 - Taipei - Terminal 1 (TPE) 21:10 - Ha Noi (HAN)

huyhung76
16-12-2017, 11:52
Xem thêm:

http://vietnamtravelcorp.com/nhung-kinh-nghiem-du-lich-dai-loan/
http://vietnamtravelcorp.com/danh-muc/dai-loan/
http://vietnamtravelcorp.com/san-pham/du-ngoan-dai-loan/

SiTin
24-12-2017, 19:09
Chào cả nhà, em tính đi Đài Loan đầu tháng 3 năm sau. Lịch trình của em dự tính như sau. Cả nhà xem và tư vấn dùm em xem có hợp lý không ạ.
Ngày 1: hcm-taipei: em đến tầm 6g tối. Định đón tàu đi Hoa Liên luôn. Em nghiên cứu thì từ Đài Bắc đi Hoa Liên khoảng 2.5h nhưng ko biết có chuyến tối ko.
Ngày 2: đi Taroko. Em tính đến chiều sẽ từ Hoa Liên đón xe hoặc tàu đi Alishan hoặc Gia Nghĩa nhưng ko biết có chuyến nào như thế không.
Ngày 3: sáng sớm đi alishan ngắm bình minh và tham quan alishan xong đó tàu về Taipei
Ngày 4 và 5 vòng vòng taipei như Cửu phần, đài tưởng niệm, bảo tàng,v.v. Chiều tối ngày thứ 5 bay về Sg.
Lịch trình như vậy là có khả thi không ạ? Em cám ơn cả nhà

SiTin
25-12-2017, 13:35
Em mới nghiên cứu lại thì nghĩ rằng tối ngày đầu tiên em sẽ ở lại Taipei. Buổi sáng hôm sau bắt chuyến tàu sớm nhất đi Taroko. Đến Taroko tầm gần 9g rồi buổi tối bắt chuyến tàu tầm 7g tối về lại Taipei. Sáng hôm sau đi tàu cao tốc đi Chiayi đến nơi khoảng 7g30, đi xe lửa màu đỏ tham quan Alishan đến chiều lại đi tàu cao tốc về lại Taipei, đi chuyến 8g. Ngày thứ 4 thì dành nguyên ngày cho Taipei. Lịch trình như vậy có khả thi ko cả nhà?

Phongvlcm
27-12-2017, 18:18
Hi cả nhà, mình và bạn mình dự định đi Taiwan vào dịp lễ Giỗ Hùng Vương, 30/4, 01/5 2018, dự tính 23/04 khởi hành, 29/04 về. Có bạn nào có ý định đi cùng cho vui. Mình thắc mắc như 1 số bạn ở trên hỏi mà chưa ai trả lời là có phương tiện nào di chuyển giưa Hualien-Taichung hoặc Alishan hay không ? Vì nếu Hualien vòng về Tapei để đi Chiayi thì xa, mất thời gian và tốn kém quá. :(((

thuytrieuvang
01-01-2018, 17:07
Hi cả nhà, mình và bạn mình dự định đi Taiwan vào dịp lễ Giỗ Hùng Vương, 30/4, 01/5 2018, dự tính 23/04 khởi hành, 29/04 về. Có bạn nào có ý định đi cùng cho vui. Mình thắc mắc như 1 số bạn ở trên hỏi mà chưa ai trả lời là có phương tiện nào di chuyển giưa Hualien-Taichung hoặc Alishan hay không ? Vì nếu Hualien vòng về Tapei để đi Chiayi thì xa, mất thời gian và tốn kém quá. :(((

Bạn tra giờ tàu ở trang này nè:
https://www.railway.gov.tw/en/timetable.aspx?sd=2018-02-10&ssi=1715&esi=1008&st=00:00&et=23:59&t=express&sa=3&ea=14.

Vẫn có chuyến tàu thẳng Hualien đến Chiayi nhưng hành trình đều quay lại Taipei đi tiếp đến Chiayi, phí và tgian di chuyển như nhau.

Phongvlcm
02-01-2018, 15:41
Bạn tra giờ tàu ở trang này nè:
https://www.railway.gov.tw/en/timetable.aspx?sd=2018-02-10&ssi=1715&esi=1008&st=00:00&et=23:59&t=express&sa=3&ea=14.

Vẫn có chuyến tàu thẳng Hualien đến Chiayi nhưng hành trình đều quay lại Taipei đi tiếp đến Chiayi, phí và tgian di chuyển như nhau.

Hix vấn đề nằm chỗ đó, thấy trên bản đồ Hualien và Taichung nằm sát bên, có đường bộ, mà không tìm được xe bus đi tuyến đó. :(

thuytrieuvang
08-01-2018, 23:52
Hix vấn đề nằm chỗ đó, thấy trên bản đồ Hualien và Taichung nằm sát bên, có đường bộ, mà không tìm được xe bus đi tuyến đó. :(

Do địa hình núi chắn giữa Hualien và Taichung bắt buột phải đi vòng lên phía bắc hoặc xuống phía nam.

Phongvlcm
09-01-2018, 08:48
Do địa hình núi chắn giữa Hualien và Taichung bắt buột phải đi vòng lên phía bắc hoặc xuống phía nam.

Mình đã từ bỏ Hualien, đi Đài Bắc-Đài Trung-Sun Moon Lake-Alishan-Đài Nam-Cao Hùng. Khi nào có tiền lại làm 1 vòng Ỷ Lan-Hoa Liên-Đài Đông-Keenting nữa là xong. haha

mithuonghp84
17-01-2018, 16:43
Mình và nhóm bạn mới đi phượt Taipei về, hiện còn dư ra 4 thẻ easy card và 2400 đài tệ. Bạn nào cần mình thanh lý lại 4 thẻ 200k và nốt 2400 tệ nhé.
Đợt mình mua tỉ giá là 777, nay mình thanh lí lại là 700 nhé.
Mình sẽ tặng thêm 1 nắm tiền xu nữa, khoảng tầm 50 tệ tiền xu luôn nếu bạn nào lấy cả thẻ và Đài Tệ.
Chi tiết inbox mình nhé, mình ở HN.

Phongvlcm
18-01-2018, 14:56
Mình và nhóm bạn mới đi phượt Taipei về, hiện còn dư ra 4 thẻ easy card và 2400 đài tệ. Bạn nào cần mình thanh lý lại 4 thẻ 200k và nốt 2400 tệ nhé.
Đợt mình mua tỉ giá là 777, nay mình thanh lí lại là 700 nhé.
Mình sẽ tặng thêm 1 nắm tiền xu nữa, khoảng tầm 50 tệ tiền xu luôn nếu bạn nào lấy cả thẻ và Đài Tệ.
Chi tiết inbox mình nhé, mình ở HN.

Trong thẻ còn tiền không vậy bạn ?

nkn1506
28-02-2018, 22:58
Hi cac ban, Mình vửa pass visa dự dinh se di 27/04-01/05. Chia sẻ với các bạn 1 ít kinh nghiệm của mình.
Minh nộp hồ sơ xin visa trực tiếp tại Văn phòng kinh tế và văn hóa Đài Bắc, 336 Nguyễn tri phương Q10 ( nghe văn phòng cứ tưởng nhỏ nhưng thực ra là nguyên dãy tòa nhà lớn lắm nhé ).

Ngoài các hồ sơ cần chuẩn bị và cách điền mà các bạn có thể tìm hiều rất nhiều chia sẽ phổ biến trên mạng của các blogger. mình sẽ không đề cập đến mà chỉ nói cụ thể hơn về cách nộp trực tiếp tại vp này.

- Chuẩn bị đầy đủ hồ sơ + lệ phí 50USD cho visa du lịch thường lấy sau 5 ngày làm việc ( giá cập nhật đến ngày 03/03/2017). Chỉ chấp nhận tiền USD.
- Khi đến nơi các bạn gửi xe máy ở trường học kế bên TRÁI tòa nhà, chạy vào cổng quẹo phải thấy chú bảo vệ trường ngồi đó bảo là xin visa là vào được, sau đó đi bộ ra đi thẳng vào cổng chính ( hàng rào ) và tiến thẳng đi vô trong ngang qua chú bảo vệ ngay chỗ kiểm tra rà soát an ninh thảng vô trong quầy kính có 2 cô tiếp tân phát số xin visa.
Mình nộp hồ sơ cho các cô ấy coi ( lưu ý phải có bản in đơn xin visa, thì họ mới phát số nhé) khâu này họ chưa kiểm tra tính hợp pháp và điều kiện cần đủ của hồ sơ. Các bạn nhớ ở nhà dán sẵn 2 tấm hình 4x6 lên sát mép góc trái của đơn tránh mất thời gian tìm keo hồ dán nhé, ở dây ko có săn hồ keo đâu.

Vp bắt đầu làm từ 8h30 nhưng đa số đứng xếp hàng từ 7h thì khoảng 8h họ phát số rồi ( chỉ nhận hồ sơ buổi sáng thôi nhé). Minh do cứ chủ quan là 8h30 bắt đầu làm việc nên đúng 8h30 giờ mới đến thì lấy số thự tự đã là 93.

Làm visa du lịch sẽ có mã ký hiệu đầu là 16 tức là vô quầy số 16, số thự tự sẽ là 16xxx. Mình chờ đến 11h30 mới tới lượt là các bạn đủ hiểu lâu thế nào, nhưng đừng vội nản nhé, nếu đủ hết các giấy tờ yêu cầu thì chỉ 5 phút để duyệt thôi, hihi. Nên bạn nào đi sớm lấy số sơm thì chỉ mất độ 1 tiếng là xong , ko như mình mất cả buổi sáng :(

Về giấy tờ, các bạn chỉ cần nộp mỗi cái 1 bản PHOTO ( KHÔNG CẦN CÔNG CHỨNG) kèm với BẢN GỐC để họ đối chiếu.
dù giấy tờ nhân than mình form khổ gì cũng nhớ Photo khổ giấy A4 hết nhé.

Thêm vài cái mình rút kinh nghiệm được sau khi ngồi chờ 4 tiếng quan sát rất nhiều người phải ra về để bổ túc hồ sơ vì:
- Đơn xin nghỉ phép thiếu : lý do công ty xin nghỉ phép là submit trên hệ thống nên ko có giấy,lý do này bên VP họ sẽ từ chối và trả hồ sơ nhé. Cá nhân mình cty nghỉ phép cũng submit trên mạng nhưng đơn này mình tự tạo form và nhờ giám đốc ký và đóng dấu.
- Sổ tiết kiệm : cho dù sổ bạn lên đến con số 500tr mà hình thức không kỳ hạn cũng bị từ chối trả hồ sơ nhé.Có anh kia mở sổ ko kỳ hạn phải ra ngân hàng đổi lại có kỳ hạn mới quay lại nộp lại.
- Hợp đông lao động, BHYT, BHXH : BẮT BUỘC phải có nhé. Nhiều bạn xuất trình thiếu BHXH bảo là nhân sự cty giữ rồi, cái này là do cty giữ dùm thôi bạn có thể mựon cty sau đó về trả lại. Như cty mình nhân sự ko giữ BHXH. Có bạn kia thiếu BHXH cũng bị từ chối hồ sơ.
- Lịch trình chuyến đi + booking khách sạn : RẤT QUAN TRỌNG, để chứng tỏ bạn có kế hoạch du lịch rõ ràng.
- Nếu đi với người thân hay bạn bè mà họ đang hoặc đã từng có visa của các nước đựoc miễn đăng ký trực tiếp thì cũng nhớ photo thêm FULL hộ chiếu của họ để nộp kèm nhé. Như mình nộp hs vào cái chị nhân viên sau khi xem xong hỏi chồng mình đã có visa nước nào, mình trả lời cái là duyệt luôn.

Sau khi được duyệt đi Qua quầy 15 đóng lệ phí và được biên nhận sau 5 ngày làm việc đến lấy visa ( lưu ý giờ trả visa buổi chiều từ 13h30-14h30 nhé, và cũng phải xếp hàng lấy số như thường hen).

Minh vẫn chưa fix lịch trình nên chưa share cho mọi người tham khảo dược, dư kiến minh ở Taipei và Hualien thôi.

Bạn đã đi chưa? Hướng dẫn của bạn rất chi tiết, xin hỏi không có vé máy bay và confirm khách sạn à?

cuoc8899
04-03-2018, 02:27
Hiện nay chúng tôi cung cấp:
1. Phần mềm bào cỏ, PHAN MEM BUON COM (http://www.phanmembaoco.coo.me/) chuyên nghiệp chạy hàng lời giá, 0 giá, lỗ -1, -2 giá.
2. Phan mem Buon Com chay tốt trên đường truyền cáp mạng (cáp quang) sử dụng Ip ở nhà nếu máy ở nhà tốt độ kém thì chỉ cần thuê VPS là có thể *** kèo tốt.. BC có thể sử dụng được trên Máy chủ VPS Đài Loan, VPS Taiwan, VPS Hồng Kông, VPS Việt Nam tốc độ cao.

BC là phần mềm chuyên dùng buôn com (bào cỏ), chay ****** và SBO BC ( Vietnam)
_ Latest Version of BC
_ ****** vs ****** (IBet) Arbitrage Software
_ Multiple Odds Scanning Servers
_Sam price with SuperBet.
_ Please download SuperBet Setup.exe
from www.phanmembaoco.coo.me (http://www.phanmembaoco.coo.me/) and install again

Website: www.phanmembaoco.coo.me (http://www.phanmembaoco.coo.me/)
Hổ Hợ 24/24: 0908961075 – 0938 331 681 (Trương Thanh)

nkn1506
08-03-2018, 09:03
Qua ĐL xem chùa thì tuyệt

Cụ thể chùa nào bạn?

sanho
02-04-2018, 11:51
Mùa này mấy chế đi du lịch nhiệu thật. Mấy chế nào đi nước ngoài mà chưa biết tìm hiểu ở đâu hoặc chưa có ai tư vấn vấn thì vô web này xem nè http://vn.blog.kkday.com. Mình vừa mới được tư vấn ngọn ngành rồi, thật sự là không đơn giản như mình nghĩ hehe. Không biết mấy chế cần đi đâu nhưng chuyên bên nuóc ngoài thì mấy chế nên xem nhé :))

Yunkyo
11-04-2018, 15:04
Các bác cho em hỏi với
Nhà em có bố mẹ em đã nghỉ hưu thì làm thế nào xin được visa ạ? Vì nghe nói phải show HDLĐ, bảo hiểm xã hội... thì lấy đâu ra ạ :(

Huyenchen33
22-06-2018, 06:59
Nhân dịp giá máy bay đang rẻ, vé đi Đài cũng chỉ 2.5 triệu-3 triệu, các bạn nhanh chân đặt và đi trước khi Đài Loan trở nên quá quen mặt với du khách Việt Nam.
Bạn nào đặt rồi thì tham khảo kinh nghiệm du lịch Đài Loan (https://dithoii.com/kinh-nghiem-du-lich-dai-loan/) của mình nhé :P. Trong bài mình có viết tất tần tạt mình biết về bên Đài: cảnh đẹp, đồ ăn, lịch trình, di chuyển, thuê wifi du lịch (https://dithoii.com/thue-wifi-dulich/)....

nkn1506
22-06-2018, 08:15
Các bác cho em hỏi với
Nhà em có bố mẹ em đã nghỉ hưu thì làm thế nào xin được visa ạ? Vì nghe nói phải show HDLĐ, bảo hiểm xã hội... thì lấy đâu ra ạ :(

Chào bạn. Bạn chỉ cần đưa sổ hưu thôi nhé!