PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Đi tự túc Mỹ - Canada cuối Tháng 9/ 2011

peccovn
16-08-2011, 13:33
Xin chào cả nhà,

Số là mình sẽ đi du lịch tự túc ở Mỹ và Canada vào cuối tháng 9, đầu tháng 10/ 2011.
Chương trình mình dự định như vầy:

26/Sep: Từ SGN bay qua SFO, transit ở NRT, chờ 10hrs ( tham quan vòng vòng đâu đó nhỉ ???)
27/Sep - 28/Sep : Dạo chơi ở San Francisco
29/Sep - 02/Oct : Đi bus từ San qua Los Angeles, tham quan Los và đi qua San Diego
03/Oct - 06/Oct : Bay từ Los đến De Moines - Iowa, tham quan IOWA state
06/Oct - 10/Oct : Bay từ De Moines sang New york, tham quan new york.

Trong ngày 10/Oct - sẽ đi đường bộ từ New York sang Toronto, sau đó sẽ tiếp tục hành trình đến Ottawa - Montreal và điểm cuối cùng là Quebec. Sau đó mình sẽ bay về nhà - Xì gòn quê tui !!!

Dự định ở Canada trong khoảng thời gian từ 7 ngày đến 10 ngày.

Đây là lần đầu tiên mình đi Mỹ - Canada, mà hành trình phần lớn là độc hành, đặc biệt là suốt tuyến ở Canada, nên cũng có nhiều bối rối.

Rất mong các member, các huynh đệ có kinh nghiệm chia sẽ, giáo huấn thêm cho mình về kinh nghiệm đi lại, ăn, ở như thế nào hợp lý và tiết kiệm nhất, cũng như những điểm nên tham quan phù hợp.

Thời gian ở Canada từ 7 - 10 ngày cho hành trình từ Toronto - Quebec có quá gấp gáp không ? hợp lý không ?

Mình cũng đã tham khảo rất nhiều topic ở mục " Rộng mở châu Úc, Mỹ" và vào một số link, nhưng có quá nhiều link không hoạt động, một số web xe bus thì chỉ bán return ticket thôi :(

Có bạn nào dự định đi du lịch trong thời điểm này thì mình cùng kết hợp cho có bạn đồng hành nhé.

Rất mong nhận được sự quan tâm giúp đỡ của tất cả.
YM: foryou284
email: [email protected]
Cell: +84989025969

Thanks

kenkendautroc
17-08-2011, 09:16
Hi anh

Tuyến Quebec- Montreal anh có thể đi covoiture, tức là đi nhờ ô tô của người khác, tương đối rẻ mà nhiều chuyến. Anh có thể lên trang web này xem:
http://www.allostop.com/

Tuy nhiên hình như phải có thẻ thành viên thì mới được mua. Nếu anh cần thì để em hỏi thử xem bạn em bên đó có ai có thể cho mượn thẻ thành viên.
Covoiture thì chắc gần gần ngày đi anh lên đặt chỗ cũng được.
Anh có biết tiếng Pháp ko vậy? Trang Allostop có vẻ không có tiếng Anh :D Em thấy có Ottawa và Toronto trong danh sách các điểm đên nhưng có lẽ những thành phố này rất ít chuyến đi. Chủ yếu là tuyến Qc-Montreal thôi.

Ngoài ra thì anh có thể đi bus. Từ Quebec thì em biết có 2 hãng bus này:
Orleans Express: http://www.orleansexpress.com/Search.aspx
Greyhound: http://www.greyhound.ca/

Nếu anh đi Greyhound thì có thể làm thêm thẻ Hostelling International Membership
http://www.greyhound.ca/en/dealsanddiscounts/HostellingMembership.aspx
Thẻ này giúp giảm giá vé bus Greyhound và giá phòng tại các nhà nghỉ Hostelling International.

Quebec tương đối bé nên ko có nhiều hãng bus lắm thì phải, lên Montreal sẽ có nhiều bus hơn nhưng mà trên Montreal thì em không rành lắm.

Anh có thể đi máy bay và tàu hỏa nữa nhưng mà 2 phương tiện này thì hơi mắc.

Hiện tại em chỉ biết có thế này thôi, có gì từ từ em hỏi tiếp. Anh đi đợt cuối tháng 9 sẽ có lá vàng đẹp lắm. Nhưng mà 7 ngày cho cả Toronto-Ottawa-Montreal-Quebec thì hơi gấp, 10 ngày thì ok hơn chút :D Đến Toronto rồi anh có định đi thác Niagara luôn ko?

peccovn
17-08-2011, 13:32
Tks Kenken nhiều lắm nhé !

Tiếng Pháp thì anh nghe được nhưng không hiểu gì cả .... hehehehe
Anh dự định từ New York sẽ đi đường bộ qua Toronto, trên đường đi sẽ ghé Niagara water fall luôn, không biết có được không nhỉ ???

A có người bạn học bị thất lạc lâu năm mới tìm lại được, nó đang sống ở Montreal, lại kêu là từ Toronto nên đi thẳng đến Montreal, ở Montreal rồi muốn đi Ottawa hay Quebec gì cũng được, nhưng khổ nổi là cô ấy lại không biết đi như thế nào, và cuối tháng 9 này thì lại nở nhụy khai bông nữa chứ !!! hihi

A rất mong nhận được những chia sẽ của em nhé !

Các bậc đại ca của chuyên mục, nếu có đi qua đây xin giúp em một tay nhé !

Xin cảm ơn

kenkendautroc
17-08-2011, 17:25
Xí nha, vậy theo e hiểu ý bạn a là thế này

- Toronto - Montreal
- Montreal - Ottawa
- Ottawa - Montreal
- Montreal - Quebec
:D

Nếu là e thì e đi thẳng luôn Toronto - Ottawa - Montreal - Quebec , đỡ phức tạp hơn chứ nhỉ :D Mà Ottawa cũng là thành phố lớn, dù gì cũng là thủ đô, có gì mà phải lấy Montreal làm điểm mốc rồi từ đó mới đi Ottawa nhỉ. Anh thử hỏi lại bạn anh xem sao ^^

Đi giữa các thành phố này thì theo em nghĩ anh cứ đi bus (nếu nhiều tiền và muốn tiết kiệm thời gian anh có thể đi máy bay :D ). Còn tuyến Montreal - Quebec thì đi co-voiture là rẻ và linh động. Bạn anh ở Montreal chắc là biết co-voiture, anh hỏi chị ấy xem có thẻ thành viên ko? :D Có điều nếu anh nhiều hành lý quá thì ko nên đi kiểu này.

Mà anh bay về SG từ thành phố nào?

quanggia
17-08-2011, 18:46
Bạn cho mình hỏi 1 câu,vì tháng 6-2012 mình cũng đi lộ trình tương tự như bạn,vấn đề visa bạn đã xin được chưa ??mình đi theo diện thăm thân nhân,nhưng nghe nói xin vi sa MỸ nếu được thì khi xin vi sa CA NA DA rất khó.không biết tại sao ???

conchay
17-08-2011, 20:16
Tôi không nghe nói ở Iowa có cảnh đẹp gì. Nếu có thể thì bay luôn sang New York rồi dành nhiều thời gian chơi ở Canada. Giả định là bạn đã có visa vào Mỹ và Canada, từ NY sang Toronto có thể bay hoặc đi bus qua Niagara Falls. Chuyện ở thì bạn nên tự tìm trên mạng và book phòng trước cho rẻ và chắc chắn. Chuyện ăn thì nếu bạn chén được đồ ăn nhanh thì chẳng phải lo :). Tôi nghĩ tuyến từ Toronto-Ottawa-Montreal-Quebec là hợp lý hơn vì thuận đường. Nên dành nhiều thời gian cho các thành phố lớn như Toronto và Montreal. Ottawa tuy là thủ đô nhưng bé và cũng không có gì đặc biệt theo suy nghĩ của cá nhân tôi. Quebec City tuy nhỏ nhưng lại có nét hấp dẫn riêng. Đi như thế này tốt nhất là làm chuyến khoảng 10 ngày cho nó dư thời gian vì đi bus còn phải đợi/ chờ và tính cả thời gian đi lại trong thành phố (giả định bạn đi phương tiện công cộng và xe... căng hải).

peccovn
18-08-2011, 20:16
Bạn cho mình hỏi 1 câu,vì tháng 6-2012 mình cũng đi lộ trình tương tự như bạn,vấn đề visa bạn đã xin được chưa ??mình đi theo diện thăm thân nhân,nhưng nghe nói xin vi sa MỸ nếu được thì khi xin vi sa CA NA DA rất khó.không biết tại sao ???

Hi !

Sao mình xin thấy cũng dễ mà, chỉ có lúc phỏng vấn ở LSQ Mỹ thì nó quay mình gần 15 phút, cứ tưởng là thua rồi, cuối cùng lại OK, nhưng thời hạn visa của mình chỉ được 3 tháng thôi.

Còn xin Visa Canada thì có thể nói là dễ vô cùng, lúc nộp hồ sơ IOM hẹn mình 20 ngày làm việc mới có kết quả, mới có 4 ngày là đã nhắn tin kêu lên lấy Visa rồi. Thời hạn Visa là 6 tháng.

Cả Mỹ và Canada, mình đều tự xin và không có người thân ở đó.
Bạn cứ thử xem !
Chúc u thành công nhé !:)

peccovn
18-08-2011, 20:24
Xí nha, vậy theo e hiểu ý bạn a là thế này

- Toronto - Montreal
- Montreal - Ottawa
- Ottawa - Montreal
- Montreal - Quebec
:D

Nếu là e thì e đi thẳng luôn Toronto - Ottawa - Montreal - Quebec , đỡ phức tạp hơn chứ nhỉ :D Mà Ottawa cũng là thành phố lớn, dù gì cũng là thủ đô, có gì mà phải lấy Montreal làm điểm mốc rồi từ đó mới đi Ottawa nhỉ. Anh thử hỏi lại bạn anh xem sao ^^

Đi giữa các thành phố này thì theo em nghĩ anh cứ đi bus (nếu nhiều tiền và muốn tiết kiệm thời gian anh có thể đi máy bay :D ). Còn tuyến Montreal - Quebec thì đi co-voiture là rẻ và linh động. Bạn anh ở Montreal chắc là biết co-voiture, anh hỏi chị ấy xem có thẻ thành viên ko? :D Có điều nếu anh nhiều hành lý quá thì ko nên đi kiểu này.

Mà anh bay về SG từ thành phố nào?

HI Ken,
Anh cũng định đi như vậy đó cho tiện đường,
Từ New York anh đi đường bộ đến Toronto -> Ottawa -> Montreal -> Quebec.
Xong từ Montreal anh sẽ bay về lại Sài gòn quá cảnh tại Neward- NJ ( EWR), nhưng chiều nay lại gặp rắc rối khi book vé máy bay, vì anh chỉ được single entry ở Mỹ nên United Air nó nói là phải xin visa Transit ở Mỹ ???? Không lẽ phải tốn thêm 140 USD nữa sao ??? Có phải apply cái Transit visa C1 gì đó không hả em ?

Đi chơi thì đi đường bộ mới nhìn, ngắm , khám phá ........được chứ ?!?!?! Trên mây có gì đâu hả em, chán chết !!!

peccovn
18-08-2011, 20:29
Tôi không nghe nói ở Iowa có cảnh đẹp gì. Nếu có thể thì bay luôn sang New York rồi dành nhiều thời gian chơi ở Canada. Giả định là bạn đã có visa vào Mỹ và Canada, từ NY sang Toronto có thể bay hoặc đi bus qua Niagara Falls. Chuyện ở thì bạn nên tự tìm trên mạng và book phòng trước cho rẻ và chắc chắn. Chuyện ăn thì nếu bạn chén được đồ ăn nhanh thì chẳng phải lo :). Tôi nghĩ tuyến từ Toronto-Ottawa-Montreal-Quebec là hợp lý hơn vì thuận đường. Nên dành nhiều thời gian cho các thành phố lớn như Toronto và Montreal. Ottawa tuy là thủ đô nhưng bé và cũng không có gì đặc biệt theo suy nghĩ của cá nhân tôi. Quebec City tuy nhỏ nhưng lại có nét hấp dẫn riêng. Đi như thế này tốt nhất là làm chuyến khoảng 10 ngày cho nó dư thời gian vì đi bus còn phải đợi/ chờ và tính cả thời gian đi lại trong thành phố (giả định bạn đi phương tiện công cộng và xe... căng hải).

@ Conchay,
Mình cũng biết là ở Dé Moines - Iowa thì cũng không có gì nhiều để tham quan, nhưng mục đích chuyến đi này của mình là đến đó. :)
Mình đã có visa của cả 2, nhưng tất cả đều là single entry, nên bây giờ đang bối rối, vì khi bay từ Canda về VN thì sẽ transit ở EWR - NJ, mà thằng united air nói là phải có visa transit ở Mỹ !? Mình có phải xin cái transit đó k vậy ?

Có Bác nào có kinh nghiệm vụ này, giáo huấn cho em với !!!

Thanks

conchay
18-08-2011, 20:43
Chia buồn với bác. Xem ra bác phải xin visa tiếp lần nữa trên đất Canada. Nếu không thì nên đổi chuyến khỏi phải bay qua Mỹ cho đỡ rắc rối. Bác nên hỏi lại Sứ quán Mỹ cho chắc ăn.

kenkendautroc
19-08-2011, 08:00
Đúng rồi, bọn Mỹ nghiêm ngặt vụ visa lắm, em nghĩ anh chỉ có single entry thì chắc ko được transit qua Mỹ đâu, hồi đó lúc em mua vé, với lúc check-in ở Montreal tụi sân bay nó cứ hỏi đi hỏi lại nhiều lần, mà em có multiple entry visa nên ko sao :D

Cho anh thêm 1 cái địa chỉ co-voiture để đi Montreal-Quebec nè amigoexpress.ca

Trong tỉnh Quebec hình như chỉ có 2 hãng Co-voiture Allostop và Amigoexpress thôi.

Về việc đi các thành phố khác thì em vẫn đang hỏi thêm.

raklei
19-08-2011, 10:02
chào bác peccovn
theo cháu biết visa du lịch mỹ và canada tuy là single entry nhưng đi lại thoải mái (đường bộ) giữa 2 quốc gia này miễn là thị thực còn thời hạn. đường hàng không thì cháu ko rõ.
bác hỏi lại thêm cho kỹ ko có gì phải lo lắng.
từ new york bác nên sang montreal; sau đấy mua tua của bọn tầu, giá còn rẻ hơn mua vé xe bus lại đi đc nhiều nơi.
vì nó là trung tâm giữa các tphố khác nên rất tiện đi lại:
1 ngày đi quebec
1 ngày đi ottawa
3 ngày đi toronto
nếu bác có thời gian thì ở lại montreal chơi nốt; rồi quay lại mỹ bằng đường bộ về NY từ đó bay về SG. khỏi lo vụ visa.

peccovn
19-08-2011, 15:35
chào bác peccovn
theo cháu biết visa du lịch mỹ và canada tuy là single entry nhưng đi lại thoải mái (đường bộ) giữa 2 quốc gia này miễn là thị thực còn thời hạn. đường hàng không thì cháu ko rõ.
bác hỏi lại thêm cho kỹ ko có gì phải lo lắng.
từ new york bác nên sang montreal; sau đấy mua tua của bọn tầu, giá còn rẻ hơn mua vé xe bus lại đi đc nhiều nơi.
vì nó là trung tâm giữa các tphố khác nên rất tiện đi lại:
1 ngày đi quebec
1 ngày đi ottawa
3 ngày đi toronto
nếu bác có thời gian thì ở lại montreal chơi nốt; rồi quay lại mỹ bằng đường bộ về NY từ đó bay về SG. khỏi lo vụ visa.

@ raklei

Cháu có wensite của họ không ? Cho tui xin với :d
Thanks cháu nhé !!!

peccovn
19-08-2011, 15:36
Thanks Kenken nhiều lắm luôn đó.
Ken nhiệt tình quá đi !!!
Mong được nhận thêm nữa nhé .... :)

BM
19-08-2011, 16:56
Nếu bạn chỉ được cấp Single Entry vào Mỹ và cũng Single Entry vào Canada bạn chỉ còn cách sắp xếp lịch trình 1 chiều Sài Gòn - Mỹ - Canada - Sài Gòn. Chúc vui!

bluecar
19-08-2011, 17:21
chào bác chủ thớt, bác có thể dời lại cuối tháng 10 được không? bọn em đi cuối tháng 10. Cũng có 5 bạn tham gia rồi.

raklei
20-08-2011, 02:00
ví dụ cho bác nếu đặt tua của bọn này đi từ Montreal đến quebec trong 1 ngày sáng đi tối về thì hết 39$ chưa thuế
http://www.wonderbustours.com/(S(t1oaoizokcopc0551fkirl45))/WebInfo/BusTourInfo.aspx?languageId=1&departCityId=1
nếu đi xe bus một lượt thội của orlean express thì 49$ chưa thuế
tất nhiên tua bọn tầu thì chất lượng cũng bình thường thôi.

quanggia
20-08-2011, 12:35
Hi !

Sao mình xin thấy cũng dễ mà, chỉ có lúc phỏng vấn ở LSQ Mỹ thì nó quay mình gần 15 phút, cứ tưởng là thua rồi, cuối cùng lại OK, nhưng thời hạn visa của mình chỉ được 3 tháng thôi.

Còn xin Visa Canada thì có thể nói là dễ vô cùng, lúc nộp hồ sơ IOM hẹn mình 20 ngày làm việc mới có kết quả, mới có 4 ngày là đã nhắn tin kêu lên lấy Visa rồi. Thời hạn Visa là 6 tháng.

Cả Mỹ và Canada, mình đều tự xin và không có người thân ở đó.
Bạn cứ thử xem !
Chúc u thành công nhé !:)

THANK bạn rất nhiều,mình hỏi như vậy là do nghe thông tin khi mỹ cấp vi sa rồi,đem qua ca na da nó thấy có vi sa mỹ trong đó trước rồi nên ghét không cấp nữa,bạn đã xin được rồi thì mình yên tâm.Cám ơn bạn rất nhiều nhé !!!!

kenkendautroc
27-08-2011, 09:21
HI anh,

Thế a đã quyết định đi tour hay tự đi chưa? :)

Đây là link bus của bọn Megabus ạ http://ca.megabus.com/LandingCanada.aspx Nghe đồn có nhiều deal cũng ok lắm.

Ngoài ra có trang kijiji http://www.kijiji.ca/, nếu chịu khó mò mẫm thì a có thể tìm ra vài cái vé giảm giá hay bạn đồng hành ^^ Tuy nhiên hơi mất công.

Còn về phương tiện đi lại Niagara - Toronto - Ottawa - Montreal, anh có thể viết thư thẳng cho bọn tourism Ontario để hỏi http://www.directionontario.ca/contact.cfm

peccovn
27-08-2011, 18:22
Hi Ken,
Anh vẫn quyết định là sẽ đi tự túc, nhưng qua đến Montreal sẽ mua tour đi tham quan, chứ đi 1 mình mà không biết tiếng Pháp thì cũng nãn. Hihi

Anh mới đóng 140 USD cho lsq Mỹ để xin cái transit visa C1, nhưng nó nói tao cấp cho mày cái B1 luôn cho thuận tiện việc đi lại... tốt ghê luôn... Như vậy sau khi thăm Montreal, a sẽ bay về nhưng transit ở Newark - NJ

Sáng nay anh có gặp bạn của 1 người bạn mới từ Montreal về, anh ấy kêu đã qua đến Canada rồi thì chịu khó bay qua Vancouver luôn cho biết ....hihiihii... check vé máy bay mà choáng, tăng thêm gần 1000 usd... hihi...

Có thông tin nào mới, em update cho anh với nha.
Merci... :)

kenkendautroc
27-08-2011, 19:49
Qua đến Montreal anh mua tour đi Quebec ấy ạ?:D Trời thôi đừng anh, Montreal - Quebec đi lại vừa tiện vừa rẻ, anh đi Bus hay covoiture đều được. Mà anh làm như bọn Qc không nói tiếng Anh không bằng ^^ Anh yên tâm nói tiếng anh đi ko lo gì hết.

Anh ở Qc có 1 , 2 ngày thì chắc đi chơi được khu old town. Mọi thứ đẹp nhất của Qc đều nằm trong khu old town , anh cứ thế mà đi ^^ Anh có thể mua vé đi tàu qua sông, để nhìn lại thành phố Qc từ sông. Rảnh nữa thì anh có thể đi thác Montmorency cũng gần Qc, có bus.

Em có bạn ở Qc, nếu anh thích thì em có thể liên lạc giúp, mọi người đi ăn hoặc uống cafe, hoặc nếu nó rảnh có khi đưa anh đi chơi :D, hay ít nhất thì cũng có thể cho anh vài chỉ dẫn :)

peccovn
29-08-2011, 10:55
ví dụ cho bác nếu đặt tua của bọn này đi từ Montreal đến quebec trong 1 ngày sáng đi tối về thì hết 39$ chưa thuế
http://www.wonderbustours.com/(S(t1oaoizokcopc0551fkirl45))/WebInfo/BusTourInfo.aspx?languageId=1&departCityId=1
nếu đi xe bus một lượt thội của orlean express thì 49$ chưa thuế
tất nhiên tua bọn tầu thì chất lượng cũng bình thường thôi.

Thanks bác nhiều nhé.
Cái trang này hay phết Bác nhỉ.

Với lại, nếu mình ở Montreal thì nên ở khu nào Bác nhỉ, mình thấy xe của greyhound nó có rất nhiều detinations khác nhau nhu:
Montreal (e), PQ
Montreal Central Sta, PQ
Montreal Est, PQ
Montreal Gcx, PQ
Montreal Lauẹnesse, PQ ...
Mình nên ở hostel chổ nào để có thể từ chổ xuống xe về hostel gần, mà từ Hostel đến chổ travel agent cũng thuận tiện hơn.
Taxi bên ấy thì thế nào Bác nhỉ ???
Bác còn thông tin nào khác, nhớ chia sẽ với nhé.
Thks

peccovn
29-08-2011, 11:01
Qua đến Montreal anh mua tour đi Quebec ấy ạ?:D Trời thôi đừng anh, Montreal - Quebec đi lại vừa tiện vừa rẻ, anh đi Bus hay covoiture đều được. Mà anh làm như bọn Qc không nói tiếng Anh không bằng ^^ Anh yên tâm nói tiếng anh đi ko lo gì hết.

Anh ở Qc có 1 , 2 ngày thì chắc đi chơi được khu old town. Mọi thứ đẹp nhất của Qc đều nằm trong khu old town , anh cứ thế mà đi ^^ Anh có thể mua vé đi tàu qua sông, để nhìn lại thành phố Qc từ sông. Rảnh nữa thì anh có thể đi thác Montmorency cũng gần Qc, có bus.

Em có bạn ở Qc, nếu anh thích thì em có thể liên lạc giúp, mọi người đi ăn hoặc uống cafe, hoặc nếu nó rảnh có khi đưa anh đi chơi :D, hay ít nhất thì cũng có thể cho anh vài chỉ dẫn :)

Hi Ken,
Mỗi lần nhận được thông tin của em, anh cảm động ghê... có quá nhiều sự hỗ trợ rất nhiệt tình luôn... hihi
Thật tình thì trình độ anh văn cũng khá là củ chuối ...hehehhe...nên cũng hơi lo lo 1 chút.

Mà Ken này, không biết taxi bên ấy ra sao nhỉ ??? có giống như ở mấy nước Đông nam á mình không ?? Anh cứ tha hồ đi lung tung... đến khi không biết đường về thì cứ đưa cho taxi cái card của hotel rồi là an tâm, trừ những tài xế "lôm côm" thì potay !!!

À, còn điện thoại cellphone thì sao em ? a mang cái smart phone từ VN qua, mua cái sim lắp vào rồi cứ thế mà lên google map, Yahoo chat ????

Mong tin em lắm đó nhé....

raklei
02-09-2011, 07:12
Với lại, nếu mình ở Montreal thì nên ở khu nào Bác nhỉ, mình thấy xe của greyhound nó có rất nhiều detinations khác nhau nhu:
Montreal (e), PQ
Montreal Central Sta, PQ
Montreal Est, PQ
Montreal Gcx, PQ
Montreal Lauẹnesse, PQ ...
Mình nên ở hostel chổ nào để có thể từ chổ xuống xe về hostel gần, mà từ Hostel đến chổ travel agent cũng thuận tiện hơn.
Taxi bên ấy thì thế nào Bác nhỉ ???

mấy cái này e ko rành lắm ko trả lời bác đc
e chỉ biết cái tua bọn tầu đấy giá rẻ hơn vé bus thôi
tua bọn nó cũng cho bác đi thăm đc hết tất cả các chỗ cần đi
ví dụ trong 1 ngày đi québec: thăm thác nc, phố cổ... nếu mùa đông thì còn đi xem khách sạn bằng đá

kenkendautroc
05-09-2011, 17:09
Hi anh,

Trời anh đừng cảm động quá, làm em ái ngại ghê ^^

Về vụ smartphone thì em có hỏi nhưng bạn em cũng ko ai biết gì nhiều. Tuy nhiên anh có FB ko ạ? Anh thử vào FB của hội Qc hỏi xem sao ( anh lên FB search Québec hội hoặc vào link này http://www.facebook.com/groups/200680009979530/ ) Trong này toàn du học sinh và Việt Kiều ở Qc, chắc sẽ biết nhiều , mọi người cũng nhiệt tình lắm ạ

dauquan
09-09-2011, 08:35
Hi Ken,
Mỗi lần nhận được thông tin của em, anh cảm động ghê... có quá nhiều sự hỗ trợ rất nhiệt tình luôn... hihi
Thật tình thì trình độ anh văn cũng khá là củ chuối ...hehehhe...nên cũng hơi lo lo 1 chút.

Mà Ken này, không biết taxi bên ấy ra sao nhỉ ??? có giống như ở mấy nước Đông nam á mình không ?? Anh cứ tha hồ đi lung tung... đến khi không biết đường về thì cứ đưa cho taxi cái card của hotel rồi là an tâm, trừ những tài xế "lôm côm" thì potay !!!

À, còn điện thoại cellphone thì sao em ? a mang cái smart phone từ VN qua, mua cái sim lắp vào rồi cứ thế mà lên google map, Yahoo chat ????

Mong tin em lắm đó nhé....

Tới Montreal bạn không cần lo về ngôn ngữ vì ngôn ngữ chính là Anh và Pháp ,nếu bạn biết tiếng Anh không nhiều cũng không sao ,vì nói sao người ta cũng hiểu :D ,còn về taxi bạn không cần lo ,đưa địa chỉ hotel là ok rồi đồng hồ hiện lên sao thì lấy tiền như vậy nhưng bạn nhớ cho tips ,nếu như bạn muốn tiện thì mướn hotel ngay phố tàu .vì ở đó tiện lợi cho ăn uống và đi chơi ,vì từ phố tàu bạn xuống phố Tây và phố cổ có mấy bước chân .Nếu bạn muốn tiết kiệm thì để ý đi metro và bus ,vì hệ thống metro của Montreal là tiện lợi bậc nhất của Bắc mỹ đó bạn.Còn mua tour đi Québec hay ở đâu bạn có thể mua ngay trong hotel hay mua ở ngoài phố tàu cũng có nhiều mùa này hầu như đi Québec ngày nào cũng có chuyến ,ở phố tàu có nhiều tiệm vn lắm vô tiệm tàu nhiều khi cũng có người nói tiếng việt .nói chung bạn đừng lo .

peccovn
09-09-2011, 09:50
Tới Montreal bạn không cần lo về ngôn ngữ vì ngôn ngữ chính là Anh và Pháp ,nếu bạn biết tiếng Anh không nhiều cũng không sao ,vì nói sao người ta cũng hiểu :D ,còn về taxi bạn không cần lo ,đưa địa chỉ hotel là ok rồi đồng hồ hiện lên sao thì lấy tiền như vậy nhưng bạn nhớ cho tips ,nếu như bạn muốn tiện thì mướn hotel ngay phố tàu .vì ở đó tiện lợi cho ăn uống và đi chơi ,vì từ phố tàu bạn xuống phố Tây và phố cổ có mấy bước chân .Nếu bạn muốn tiết kiệm thì để ý đi metro và bus ,vì hệ thống metro của Montreal là tiện lợi bậc nhất của Bắc mỹ đó bạn.Còn mua tour đi Québec hay ở đâu bạn có thể mua ngay trong hotel hay mua ở ngoài phố tàu cũng có nhiều mùa này hầu như đi Québec ngày nào cũng có chuyến ,ở phố tàu có nhiều tiệm vn lắm vô tiệm tàu nhiều khi cũng có người nói tiếng việt .nói chung bạn đừng lo .
@ dauquan,
Rất cảm ơn bạn.
Bạn cho mình hỏi là, nếu muốn đến phố Tàu thì khi book khách sạn trên mạng đó, mình phải chọn làm sao ? Vì khi mình ghi là china-town là nó hỏi mình một loạt, đường phố, khu vực tùm lum... mà mình đâu có biết rành về nó là ở đâu mà chọn, lỡ chọn sai là chít luôn...heheh

Bạn có thể cho mình biết thêm thông tin là khu phố Tàu nằm ở khu vực nào không, chẳng hạn như khu tây ba lô của sai gòn là khu phạm ngũ lão, bùi viện vậy đó... để mình tiện book khách sạn online đó mà.

Với lại từ Khu phố Tàu đến sân bay YUL thì bao xa hả bạn ?
Còn taxi đó, biết là trả theo meter rùi nhưng cước phí của nó như thế nào bạn ? Kkhoa3ng bao nhiêu cho 1 km, có "cắt cổ" như bên Nhật không ?
Thanks bạn nhé.

dauquan
09-09-2011, 20:42
@ dauquan,
Rất cảm ơn bạn.
Bạn cho mình hỏi là, nếu muốn đến phố Tàu thì khi book khách sạn trên mạng đó, mình phải chọn làm sao ? Vì khi mình ghi là china-town là nó hỏi mình một loạt, đường phố, khu vực tùm lum... mà mình đâu có biết rành về nó là ở đâu mà chọn, lỡ chọn sai là chít luôn...heheh

Bạn có thể cho mình biết thêm thông tin là khu phố Tàu nằm ở khu vực nào không, chẳng hạn như khu tây ba lô của sai gòn là khu phạm ngũ lão, bùi viện vậy đó... để mình tiện book khách sạn online đó mà.

Với lại từ Khu phố Tàu đến sân bay YUL thì bao xa hả bạn ?
Còn taxi đó, biết là trả theo meter rùi nhưng cước phí của nó như thế nào bạn ? Kkhoa3ng bao nhiêu cho 1 km, có "cắt cổ" như bên Nhật không ?
Thanks bạn nhé.
Đi taxi bao nhiêu cho 1 km thì Quăn hông rành lắm nhưng nói chung nếu bạn đi từ YUL đến hotel bạn ở có 2 cách tính là tính đồng hồ và bao trọn gói ,bao trọn gói thì không lập lờ như vn :D ,bao trọn gói chỉ dành cho ai trong down town thôi mà cách tính trọn gói có giá biểu dán lên kiếng xe taxi và chỉ có 1 giá ,so với mình thì taxi Montreal không có mắc lắm đâu :D.Còn về phố Tàu ,phố Tây và phố cổ ,bạn cứ hình dung như vầy ,1 cái ngã tư 1 góc ngã tư là china town ,bên kia đường là đi về phố cổ và bên đây ngã tư là phố Tây nó dính sát nhau như vậy ,tại vì Montreal nhỏ lắm ,và nhà cửa nó cứ từng ô như bàn cờ chứ hông có hẻm hóc như vn đâu đừng lo .
China town nó nằm gọn giữa Boulevard Rene -Levesque O và Boulevard St -Laurent và Viger Avenue ,nói chung trên phía về St-Laurent hông có Hotel mà chỉ là tiệm ,Hotel nằm nhiều ở Rene' -Lesvesque và Viger Ave ,ngay tại Viger có cái Holiday Inn http://www.ichotelsgroup.com/h/d/sl/1/en/hotel/yulca/transportation ,còn Rene-Lesvesque thì có nhiều mà quăn quên rồi ,nói chung là rất nhiều hotel ở ngay khu đó ,nếu tiện bạn ở Holiday Inn đi vì đi đâu cũng rất là tiện cho đi bộ :D hay bạn thử cái hotel Travelodge Montreal Centre 50 Boul Rene Levesque West
Montreal, QC H2Z 1A2 CA Phone:

514-874-9090
Fax:

514-874-0907
E-Mail:

[email protected]
cũng ngay phố Tàu đường này là đường của phố Tây

Bill Clinton
12-09-2011, 21:46
Mình đã có visa Mỹ và dự định làm 1 tour bờ đông và canada nhưng thấy visa canada sao yêu cầu tùm lùm nên lười làm quá.

peccovn
15-09-2011, 11:37
Mình đã có visa Mỹ và dự định làm 1 tour bờ đông và canada nhưng thấy visa canada sao yêu cầu tùm lùm nên lười làm quá.

Mình thấy nó hơi đòi hỏi hơn bên US 1 chút thôi mà, hôm mình nộp hồ sơ thì không có thư mời, nhưng OK, 4 ngày là có visa. Được 1 cái là, hồ sơ của mình nó gửi lại hết, chỉ giữ lại cái đơn xin nghỉ phép và xác nhận công việc thôi.
Thế là mình ôm cái mớ hồ sơ đó nộp vô LSQ Japan, hehhehe...

Bill Clinton
15-09-2011, 21:39
Mình thấy nó hơi đòi hỏi hơn bên US 1 chút thôi mà, hôm mình nộp hồ sơ thì không có thư mời, nhưng OK, 4 ngày là có visa. Được 1 cái là, hồ sơ của mình nó gửi lại hết, chỉ giữ lại cái đơn xin nghỉ phép và xác nhận công việc thôi.
Thế là mình ôm cái mớ hồ sơ đó nộp vô LSQ Japan, hehhehe...

Nó hơn Mỹ nhiều chứ bạn, phải dịch hồ sơ và đặc biệt là giấy xin nghỉ phép. Mình ghét nhất là phải nộp giấy xin nghỉ phép trong khí nó chưa cấp visa cho mình. Nhiều khi mà xin nghỉ phép rồi mà nó ko cấp thì mất công, quê hàng... hehe. Cty mình mà xin giấy nghỉ phép đi nước ngoài là phải qua 4 chữa ký và 2 con dấu.Trong khi thằng Mỹ ko cần dịch hồ sơ, ko cần giấy nghỉ phép. Thằng canada này cũng hay nhỉ, không giữ lại hồ sơ.

anhthu81
16-09-2011, 16:27
Qua San Fran roi di xe do Hoang (UD50 - one way ticket) len Los. Choi o Los roi di xe do xuong San Diego (USD50 roundtrip). Tu Los thi bay len New York co 8 tieng, choi o do roi di Niagara Fall den Toronto. O Montreal cung nho nen co the di bo duoc, em bi bo vong vong ngay khu trung tam, hoac bat xe bus cung ok. O dau cung co Tourist Information Office nen tha ho hoi thong tin va kiem ban do. Tu Montreal len Quebec do co 5 tieng. Toi trung tam thi di bo vong vong xem lau lai co va cac diem tham qua nam o gan nhau. Quebec nho lam, dep va yen tinh lam nen khong can di xe.
Tu Canada ve US khong co van de gi neu co Multiple visa, ra vo thoai mai.

anhthu81
16-09-2011, 16:38
Nếu thế thì bác gì ấy đi thêm Seattle rồi qua Vancouver, từ Seattle qua Vancouver chỉ mất cỡ 30 phút lái xe. Sau đó đi tiếp lên NY qua Niagara Fall rồi đi Montreal - Quebec hoặc có metro đi Toronto va Vancouver. Qua đó đi taxi mắc là chắc rùi, 1 là đi bộ, 2 là đi bus, dòm bản đồ, tính tuyến đường rồi đi bus là tiện nhất. Mùa này đi bờ đông và Canada là nhất thiên hạ rùi. Bác đi New York thì đi luôn DC và các khu lân cận, 1 lần đi 1 lần khó. Em cũng muốn đi lắm đây, nhớ US lắm roài.

BM
16-09-2011, 20:10
Nếu thế thì bác gì ấy đi thêm Seattle rồi qua Vancouver, từ Seattle qua Vancouver chỉ mất cỡ 30 phút lái xe. Sau đó đi tiếp lên NY qua Niagara Fall rồi đi Montreal - Quebec hoặc có metro đi Toronto va Vancouver. Qua đó đi taxi mắc là chắc rùi, 1 là đi bộ, 2 là đi bus, dòm bản đồ, tính tuyến đường rồi đi bus là tiện nhất. Mùa này đi bờ đông và Canada là nhất thiên hạ rùi. Bác đi New York thì đi luôn DC và các khu lân cận, 1 lần đi 1 lần khó. Em cũng muốn đi lắm đây, nhớ US lắm roài.

Mình tin là bạn nhớ nhầm, từ Seattle, WA đi Vancouver,BC bằng tàu cao tốc đã hơn hai tiếng đồng hồ rồi, nếu xe từ Seattle, kết hợp với phà từ Port Angeles thì cũng cần đến 3 đến 4 giờ/lượt!

Takeo Roman O
18-09-2011, 03:59
Tu NYC pac co the lay xe bus megabus den Buffalo (co overnight de save thoi gian n money) roi tu day di Niagara Falls. Niagara falls cach buffalo khoang 30 phut. Tu Niagara Falls di Toronto co the bang xe bus hoac train. Neu pac ghe Buffalo, pac co the ta tuc nha em. :).

kenkendautroc
21-09-2011, 08:04
Hi anh peccovn,

Ko biết a hỏi được vụ đthoại chưa? E có nhờ bạn lên FB Qc hội hỏi giúp, thì mọi người trả lời thế này:

Nếu mang điện thoại đã unlock thì xài ok, còn về giá, có cái weekly plan là 7$/tuần. Nếu ở lâu hơn thì dùng theo tháng, hình như 25$/tháng. Tuy nhiên để mua Sim, mặc dù là trả trước, bọn cửa hàng đều đòi địa chỉ liên lạc ở đây đấy. Nó quản lý chặt hơn Vn. Hoặc là có cái trả trước 7$/20mb/24h.

Sắp đến ngày lên đường rồi, có vẻ a tìm được 1 số bạn đồng hành rồi hen :) Có gì cần thì nhắn e. Chụp nhiều hình Quebec nha a, về share cho bà con xem cho đỡ ghiền :)

peccovn
21-09-2011, 09:43
Hi Kenken,

Anh vẫn còn mù thông tin về canada lắm, nhưng hết lo lắng rồi, bởi vì lo lắng thì cũng k giải quyết được gì. Cứ đi thôi, tới đâu giải quyết tới đó...hihii
A cũng chỉ đi 1 mình thôi à, cũng có vài ACE quan tâm hỏi thăm nhưng cuối cùng quyết định là không đi được. Hehehehe
Nếu thuận tiện chắc a sẽ sắm cho mình cái weekly plan quá, vì a cũng chỉ định ở khoảng 1 tuần đến 10 ngày thôi là về.
Em hiện đang ở Pháp hả ? Nếu được thì cùng ah đ ichung cho zui hen. :)

kenkendautroc
21-09-2011, 09:54
E về VN hơn cả năm rồi ạ, hiện vẫn đang tập làm người SG chân chính :P

Thế a xuống Qc là đi tour hay đi 1 mình? Nếu a tự đi a có muốn e thử liên lạc với bạn e bên đó xem có ai rảnh đi chơi downtown cùng a được ko?

Ko có gì phải lo đâu ạ, bên đó yên bình và giao thông công cộng tốt lắm ạ, người dân cũng nhiệt tình nữa. Tới Qc nhớ ăn Poutine nha a.

peccovn
22-09-2011, 09:35
Uhm, nói không lo cũng không đúng, bởi vì đây là chuyến đi xa nhất từ trước đến giờ của anh. Hihiii
Nhưng không phải là lo sợ, mà có cảm giác lạ lạ, khoái khoái .... không diễn tả được.
Lúc đầu anh cũng định sẽ mua tour để đi, nhưng check tới check lui lại thấy phiền quá cho nên chắc là a sẽ đi tự túc luôn cho nó dễ, muốn đi thì đi, muốn ngủ thì ngủ khỏi phải lệ thuộc thời gian.
A định sẽ đi Quebec và Ottawa, mỗi chổ 1 ngày, Montreal 3 ngày, Toronto 3 ngày. Thời gian đó OK không em ?
Cũng muốn đi vancouver lắm nhưng e là không đủ đạn, thôi thì đến đó rồi tính tiếp !!!

whitetulip
22-09-2011, 10:16
Cũng muốn đi vancouver lắm nhưng e là không đủ đạn, thôi thì đến đó rồi tính tiếp !!!
Nếu bạn cần thông tin về Vancouver và vùng Tây Bắc, email Trina. Trina thỉnh thoảng đi Vancouver nên cũng biết chút xíu. Nếu có vấn đề hay thắc mắc gì thì cứ ới lên nhé. Chúc đi chơi vui vẻ!
(chắc không có bạn nữ đồng hành nên Trina không đi Toronto 1 mình, hơi tiếc nhưng chắc để dịp khác vậy!).

dauquan
24-09-2011, 09:03
Uhm, nói không lo cũng không đúng, bởi vì đây là chuyến đi xa nhất từ trước đến giờ của anh. Hihiii
Nhưng không phải là lo sợ, mà có cảm giác lạ lạ, khoái khoái .... không diễn tả được.
Lúc đầu anh cũng định sẽ mua tour để đi, nhưng check tới check lui lại thấy phiền quá cho nên chắc là a sẽ đi tự túc luôn cho nó dễ, muốn đi thì đi, muốn ngủ thì ngủ khỏi phải lệ thuộc thời gian.
A định sẽ đi Quebec và Ottawa, mỗi chổ 1 ngày, Montreal 3 ngày, Toronto 3 ngày. Thời gian đó OK không em ?

Vậy cho Quăn hỏi ,khi bạn trở về lại vn bạn sẽ bắt đâu từ sân bay nào .Hành trình đi tour của bạn ,theo Quăn thấy phẢi tính toán lại chút :D ,vì như vầy nè : Toronto --Ottawa --Montreal --Quebec hay ngược lại .Nếu bạn muốn đi tour bắt đầu từ Montreal ,thì bạn nên mua tour đi Toronto mà có ghé qua Ottawa ,vì Ottawa hơi bị nhỏ :D ,chứ bạn mua tour đi Toronto rôi` về lại Montreal mua thêm tour đi Ottawa mất thời gian và tốn tiền nữa ,sau đó bạn hãy mua tour đi Quebec sau mà Quebec thường cũng chỉ đi trong ngày hong hà

peccovn
25-09-2011, 13:24
Vậy cho Quăn hỏi ,khi bạn trở về lại vn bạn sẽ bắt đâu từ sân bay nào .Hành trình đi tour của bạn ,theo Quăn thấy phẢi tính toán lại chút :D ,vì như vầy nè : Toronto --Ottawa --Montreal --Quebec hay ngược lại .Nếu bạn muốn đi tour bắt đầu từ Montreal ,thì bạn nên mua tour đi Toronto mà có ghé qua Ottawa ,vì Ottawa hơi bị nhỏ :D ,chứ bạn mua tour đi Toronto rôi` về lại Montreal mua thêm tour đi Ottawa mất thời gian và tốn tiền nữa ,sau đó bạn hãy mua tour đi Quebec sau mà Quebec thường cũng chỉ đi trong ngày hong hà

@ dauquan,

Hành trình của mình sẽ là từ Saigon -> Los, và từ New York về Saigon.
Mình định đi từ New york sẽ đi Greyhound sang Montreal, từ Montreal mình sẽ đi tham quan lòng vòng sau đó trở về NY rồi từ NY về lại SG.
Bạn thấy có gì thì góp ý gì cho mình nhé.

khanhkhoa
12-12-2014, 23:22
Các bác làm ơn cho em hỏi,

Em rất muốn như các bác lượn giữa 2 nước Mỹ và Canada. Nhưng khổ nỗi, em xin visa Mỹ nó từ chối hoài, nên em chỉ xin được mỗi thằng Can. Nhưng ý muốn ghé Mỹ để chơi vài ngày của em vẫn ồn ào trong dạ. Bác nào có kinh nghiệm làm ơn cho em hỏi, NẾU MÌNH ĐI BẰNG ĐƯỜNG BỘ TỪ BIÊN GIỚI GIỮA CAN QUA MỸ (K CÓ VISA MỸ) CÓ ĐƯỢC KHÔNG Ạ?