PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm 49 ngày phượt châu Âu

xuanhoa2000ru
28-09-2015, 11:59
Tôi và bạn tôi vừa có chuyến đi phượt châu Âu 49 ngày, từ ngày 05/08/2015 đến 23/09/2015. Đây là chuyến đi thật tuyệt vời và là chuyến đi không bao giờ quên trong đời. Chúng tôi đã đi các nước và các thành phố sau:

1) Pháp: Paris
2) Tây Ban Nha: Barcelona
3) Italy: Roma, Florence, Pisa, Milan và Venice
4) Áo: Vienna
5) Hungary: Budapest
6) Czech: Praha
7) Đức: Dresden, Berlin và Cologne (Köln)
8) Hà Lan: Amsterdam và Rotterdam cùng Cối xay gió
9) Bỉ: Brussels, Gent và Brugge
10) Luxembourg
11) Anh Quốc: London, Manchester và Edinburgh (Scotland)

Đây là bản đồ chuyến đi của chúng tôi:

https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xft1/v/t1.0-9/11391688_453926008102263_6123996321453537573_n.jpg ?oh=29f633db8d2dbe2c3fe235b2e9ddf97b&oe=56A48FB5&__gda__=1452341311_74ec58d938ff5b49975deb1a81d8af4 c

Tôi sẽ chia sẻ cùng các bạn tất cả kinh nghiệm từ A đến Z mà chúng tôi có được sau chuyến đi.

1. VISA
Xin visa là việc quan trọng đầu tin bạn cần làm trước chuyến đi. Việc này rất phức tạp và mất thời gian. Nhưng nếu bạn kiên trì và tự tin thì xin visa không phải là việc quá khó. Đây là lần đầu tiên chúng tôi xin visa châu Âu và UK.

Tôi phải 2 lần nộp hồ sơ xin visa Schengen và visa UK. Tôi chọn ĐSQ Pháp để nộp hồ sơ xin visa Schengen vì theo đánh giá của các bạn trên topic về thông tin visa thì Pháp khá dễ trong việc cấp visa cho dân phượt tự túc không có giấy mời như chúng tôi. Trên topic về visa châu Âu mọi người đã chia sẻ khá đầu đủ các thông tin, danh sách các giấy tờ cần nộp ... nên tôi không nhắc lại nữa. Chỉ lưu ý mấy điều sau:
- nộp đầy đủ các giấy tờ mà ĐSQ yêu cầu
- khai thành thật các thông tin mà ĐSQ đòi hỏi
- thật tự tin rằng chắc chắn bạn sẽ nhận được visa.

Sau khi lên kế hoạch và chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ tôi nộp hồ sơ ở ĐSQ Pháp. Khi nộp tôi không đã động gì việc sẽ đi UK, tức là tôi chỉ viết đơn xin visa Schengen loại Single entry trong vòng 40 ngày. Kết quả là họ cho 90 ngày và Multiple. Lời khuyên cho các bạn lần đầu xin visa: không nên cố xin Multiple, chỉ cần ghi xin Single entry và số ngày đúng lịch trình. Tự họ xem xét và cho mình Multiple nếu cần thiết. Vì lần đầu mà xin Multiple họ sẽ đặt dấu hỏi ngay.

Sau khi có kết quả visa Schengen tôi chuẩn bị hồ sờ để nộp xin visa UK. Việc này qúa đơn giản bởi mọi thứ đã có sẵn vì khi chuẩn bị giấy tờ xin visa Schengen tôi đã làm thêm 1 bộ hồ sơ. Và khi khai tờ Đơn xin visa tôi có đề cập tổng quát hành trình đi các nước Schengen trước khi vào UK, không cần nộp các giấy tờ liên quan đến khách sạn, vé đi lại ở các nước Schengen. Chỉ nộp các giấy tờ liên quan đến UK thôi. Theo tôi sau khi bạn đã có visa Schengen thì việc xin visa UK là quá đơn giản.

Một số lưu ý khi nhập cảnh: lúc tôi nhập cảnh vào Pháp ở sân bay CDG thì nhân viên hải quan không xem, không hỏi cái gì cả. Chỉ scan hộ chiếu và đóng dấu luôn. Sau khi vòng quanh châu Âu tôi sang London bằng đường tầu hỏa, đi từ Brusels (Bỉ). Ngay ở ga tàu Brusels-MIDI, sau khi làm thủ tục xuất cảnh bạn sẽ chuyển ngay qua bàn nhập cảnh vào UK. Các nhân viên hải quan UK ngồi ngay ở nhà ga Brussels-MIDI, họ kiểm tra khá kỹ, hỏi một số câu hỏi đơn giản như đi những thành phố nào của UK, ở khách sạn nào, bao nhiêu ngày, làm nghề gì ... và đòi hỏi vé máy chiều về từ UK vvề VN hoặc sang nước thứ 3. Nếu mọi chuyện OK họ sẽ đóng dấu nhập cảnh vào UK cho bạn. Sau đó bạn lên tầu đi London.
Sang đến London bạn không cần phải qua các thủ tục nhập cảnh nữa mà đi thẳng ra ngoài. Theo tôi biết nếu bạn đi London từ Paris thì các thủ tục xuất và nhập cảnh cũng tương tự. Các bạn nên có mặt ở ga tầu trước giờ khởi hành 40-50 phút để làm các thử tục trên. Điều đặc biệt là khi bạn bạn về VN từ sân bay Heathrow thì không có thủ tục xuất cảnh. Tức là sau khi bạn check-in máy bay, bạn sẽ chỉ qua cửa kiểm tra an ninh thôi rồi vào thẳng cửa ra máy bay. Không cần đóng dấu xuất cảnh khỏi UK.

Từ ngày 13/09/2015 do nạn di cư vào Đức quá đông nên nước này đã tạm thời dừng Thoả thuận Schengen và thiết lập lại các chốt kiểm tra giấy tờ hộ chiếu trên biên giới với Áo, còn ở biên giới với các nước khối Schengen khác thì chưa có thông báo cụ thể nào.

2. PHƯƠNG TIỆN GIAO THÔNG
Giữa Việt Nam và châu Âu tôi bay hãng VNA: Hà Nội - Paris và London - Hà Nội. Khi nộp hồ sơ xin visa bạn có thể lên website của VNA đặt vé dạng trả sau tại quầy của các ngân hàng, VNA sẽ gửi cho bạn cái booking và bạn có thể nộp nó cho ĐSQ.

Giữa Paris và Barcelona, rồi từ Barcelona đến Roma tôi bay hãng giá rẻ vueling.com. Giá không quá đắt và có bị chậm chuyến bay nhưng không đáng kể.

Còn lại để di chuyển giữa các thành phố châu Âu chúng tôi lựa chon bus và tàu. Nói chung các phương tiện này chạy rất đúng giờ. Tàu xe rất sạch, đẹp. Một số nước có WIFI miễn phí và ổ sạc điện trên xe và tàu. Rất tiện, nhanh và rẻ. Nếu đi trong nước nào đấy thì bạn có thể mua vé tại ga. Nhưng đi giữa các nước trong khối thì bạn nên mua vé trước qua mạng. Điều này sẽ đảm bảo đúng lịch trình của bạn, hơn nữa mua trước 2-3 tháng giá vé rẻ hơn rất nhiều so với mua tại thời điểm gần chuyến đi.

Các website để mua vé như sau:
- máy bay giá rẻ: vueling.com hoặc easyjet.com
- vé tàu trong Ý và tàu từ Ý đi các nước khác: trenitalia.com
- vé tàu ở Đức: bahn.com
- vé tàu ở Bỉ, Hà Lan: b-europe.com, belgianrail.be, eurostar.com
- Pháp: http://en.voyages-sncf.com/en/train-ticket
- vé xe bus châu Âu: http://www.eurolines.com/en/

Còn tại các thành phố hoặc giữa sân bay (bến xe, bến tầu) với thành phố thành chúng tôi chỉ sử dụng phương tiện giao thông công cộng (metro, bus, tram). Rất tiện, nhanh và rẻ. Lưu ý là bạn có thể mua vé lẻ, tức là khi nào các bạn đi thì mua vé 1 lần. Nhưng mua vé lẻ sẽ đắt hơn rất nhiều và tốn thời gian xếp hàng hơn so với bạn mua vé (Travel Card) cho 1, 2, 3... ngày mà bạn muốn. Vé này tính ra sẽ rẻ hơn rất nhiều, cho phép bạn sử dụng phương tiện giao thông công cộng vô số lần trong thời gian mà ban chọn. Ví dụ: ở Venice 1 lần bạn xuống waterbus là €6 nhưng bạn mua travel card giá €30 bạn có thể dùng nó trong vòng 48 giờ.

Ở một số nước không có máy soát vé vào cửa các phương tiện giao thông công cộng hay tàu hỏa. Họ tin vào ý thức tự giác của người sử dụng. Nhưng thỉnh thoảng vẫn có nhân viên đi kiểm tra vé. Và nếu họ bắt được bạn trốn vé thì sẽ bị phạt tuỳ nước nhưng khoảng €50-100. Mình đã chứng kiến mấy người tây bị bắt, không phải người Việt mình. Vì vậy mọi người tự giác mua vé và bấm vé khi vào cửa.

3. ĂN GÌ Ở ĐÂU

Trong chuyến đi 49 ngày của tôi thì chi phí khách sạn chiếm hơn 1/2 tổng chi phí. Thực ra nơi ở hoàn toàn phụ thuộc vào khả năng tài chính của mỗi người. Ở theo dạng hostel thì mình nghỉ cũng không quá đắt. Thường đi vào dịp hè thì giá khách sạn ở châu Âu đắt hơn nhiều so với mùa đông. Tôi đặt khách sạn trước từ khi chuẩn bị giấy tờ xin visa. Đặt qua agoda.com. Nhiều người cũng thích đặt qua booking.com vì không phải thanh toán trước. Mình đã quen dùng agoda.com rồi. Nếu bạn đặt qua agoda.com thì bạn phải trả trước bằng tiền VND. Còn nếu bạn đặt qua booking.com thì bạn nên viết thư thoả thuận với khách sạn thanh toán khi check-in bằng tiền mặt (EURO). Bởi nếu không khách sạn sẽ tự động trừ tiền từ thẻ của bạn và ngân hàng sẽ tính theo tỷ giá rất cao. Ví dụ lúc mình đi, mình mua Euro tiền mặt tỷ giá là 23.3 nhưng ngân hàng trừ tiền khách sạn theo giá 24.5.

Tiêu chí khi đặt khách sạn của mình là: gần bến metro, bus, ga tàu hoặc bến xe để tiện di chuyển vì mỗi làn vác va li to cũng khá mệt. Hoặc đặt khách sạn gần các khu du lịch.

Nói chung các khách sạn châu Âu thì tiêu chuẩn kém xa các khách sạn ở Việt Nam. KS 3 sao bên đó chỉ bằng KS 2 sao thậm chí 1 sao, nhưng giá thì bằng 4 hoặc 5 sao nhà mình. Mình sẽ nói cụ thể từng khách sạn mà mình đã ở trong phần sau.

Về ăn uống: mình khuyên các bạn, nhất là các bạn nữ, chịu khó mang theo cái nồi cơm điện. Vào các siêu thị bên đó mua gà, thịt bò, thị lơn, rau quả về tự nấu. Nếu bạn đi ăn ở nhà hàng thì tối thiểu mất €8-10 mỗi bữa ăn. Tức mất €15-20 mỗi ngày. Nếu bạn tự mua đồ về nấu thì chỉ mất €3-5 mỗi ngày (2 bữa) thôi, mà bạn được ăn đồ Việt Nam. Ở bên châu Âu giá thị bò, đùi và cánh gà, rau bắp cải, nho, sữa rẻ hơn so với Việt Nam mình. Đây là cách tiết kiệm tiền đáng kể cho dân phượt!

ut_huynh
28-09-2015, 12:51
Tuyệt quá, mình cũng muốn làm 1 hành trình tổng hợp giống bạn. Mong bài viết chi tiết tiếp theo của bạn nha.

hoanganh_misa001
28-09-2015, 14:04
Lúc xin visa schengen, bạn dùng booking vé là đến và đi từ trong schengen luôn phải không? Sau đó, khi xin visa UK, bạn lại đưa booking vé đến schengen và rời đi từ Anh?

Mình thì lại đang cần xin visa UK trước rồi mới nộp visa Schengen nên cần thông tin cụ thể tí để áp dụng :D

xuanhoa2000ru
28-09-2015, 14:34
Lúc xin visa schengen, bạn dùng booking vé là đến và đi từ trong schengen luôn phải không? Sau đó, khi xin visa UK, bạn lại đưa booking vé đến schengen và rời đi từ Anh?

Mình thì lại đang cần xin visa UK trước rồi mới nộp visa Schengen nên cần thông tin cụ thể tí để áp dụng :D

Đúng rồi bạn ơi, lúc xin visa Schengen thì mình chỉ nộp các giấy tờ, vé máy bay, khách sạn, vé xe ĐẾN, TRONG và ĐI khỏi khối Schengen, vé may bay là HN-Paris và Paris-HN. Còn khi xin visa UK thì mình nộp vé HN-Paris và London-HN. Chương trình chuyến đi thì mình nối UK vào chương trình Schengen và nộp cho họ.

Mình nghĩ bạn xin visa UK trước thì chỉ nộp cái gì liên quan đến UK thôi, sau đó bạn xin visa Schengen. Hoặc bạn vẫn có thể xin visa Schengen trước giống mình bởi mình thấy xin visa Schengen qua ĐSQ Pháp khá dễ. Còn chuyện đi UK trước hay Pháp trước là do bạn mà. Vì visa UK họ cho 6 tháng nhiều lần (dành cho tất cả) tính từ ngày họ quyết định.

hoanganh_misa001
28-09-2015, 16:07
Cảm ơn bạn. Mình phải đi UK trước vì học 1 khóa ngắn hạn (cty cho tiền vụ này).
Vậy tổng thời gian bạn xin 2 visa này là bao lâu? Vì mình đầu tháng 12 là học rồi, ko biết kịp xin cả 2 không. Chưa kể tính học ngày cuối rồi chồng bay qua UK rồi từ đó vào schengen đi chơi, ko biết chồng có xin visa cùng mình dc ko??

xuanhoa2000ru
28-09-2015, 16:33
Cảm ơn bạn. Mình phải đi UK trước vì học 1 khóa ngắn hạn (cty cho tiền vụ này).
Vậy tổng thời gian bạn xin 2 visa này là bao lâu? Vì mình đầu tháng 12 là học rồi, ko biết kịp xin cả 2 không. Chưa kể tính học ngày cuối rồi chồng bay qua UK rồi từ đó vào schengen đi chơi, ko biết chồng có xin visa cùng mình dc ko??

Visa Schengen (nộp qua ĐSQ Pháp) mất 1 tuần (thứ 2 tuần này nộp thì thứ 2 tuần sau nhận được), còn visa UK mất 8 ngày (kể cả thứ 7 và CN). Mình nghĩ từ giờ đến cuối năm không phải là mùa du lịch, ít người làm nên có thể nhanh hơn. Nhưng cẩn thận bạn nên nộp hồ sơ từ bây giờ đi. Cho phép bạn nộp hồ sơ 3 tháng trước ngày khởi hành dự định

hoanganh_misa001
28-09-2015, 16:40
À bạn ngoài HN nộp thẳng cho ĐSQ hả?

Mình ở trong HCM, ko biết nộp cho lãnh sự nước nào để có visa nhanh nhất. Nghe nói Pháp có khi chờ lịch hẹn thôi cũng có khi mất cả tháng, hic.

xuanhoa2000ru
28-09-2015, 20:13
À bạn ngoài HN nộp thẳng cho ĐSQ hả?

Mình ở trong HCM, ko biết nộp cho lãnh sự nước nào để có visa nhanh nhất. Nghe nói Pháp có khi chờ lịch hẹn thôi cũng có khi mất cả tháng, hic.

Mình nộp ở ĐSQ Pháp ở HN. Theo kinh nghiệm của mình và mọi người trên topic Thong tin visa châu Âu thì nộp qua Pháp dễ và nhanh nhất. Mình nhắc lại là dạo hè do đông người đi du lịch nên phải hẹn trước cả tháng. Còn bây giờ bắt đầu vào mùa đông, người đi du lịch sẽ ít hơn, và chắc chắn sẽ không còn cảnh xếp hàng nữa. Bạn muốn chắc chắn thì nộp hồ sơ ngay bây giờ đi. 2 tháng là quá đủ để xin 2 visa. Chúc bạn gặp nhiều may mắn!

ngdieulien
29-09-2015, 11:36
Bạn ơi, bạn làm cái hành trình nhìn đẹp wa, có thể chỉ mình làm không, cảm ơn bạn nhiều

xuanhoa2000ru
29-09-2015, 15:22
Bạn ơi, bạn làm cái hành trình nhìn đẹp wa, có thể chỉ mình làm không, cảm ơn bạn nhiều

Mình nhờ dân đồ hoạ làm bạn ơi. Bạn cứ copy cái map trên, đưa cho họ xem và bảo họ vẽ theo cung đường mà bạn cần. Đối với họ việc này rất đơn giản bạn ơi

xuanhoa2000ru
29-09-2015, 16:37
DAY 1: PARIS (FRANCE)

Sau 12 tiếng đồng hồ bay thì máy bay của VNA đã hạ cánh xuống sân bay Charles de Gaulle (CDG, Terminal 2E). Sân bay này khá rộng, có rất nhiều ga. Nhưng mình vẫn tự hào rằng sân bay Nội Bài Hà Nội của Việt Nam vẫn sạch sẽ và đẹp hơn mặc dù một số dịch vụ vẫn chưa được tốt lắm.

Mới buổi sáng mà lượng người xếp hàng làm thủ tục nhập cảnh đã rất động. Chúng tôi đã phải đứng xếp hàng gần 1 tiếng đồng hồ mới tới lượt mình. Hôm ấy các nhân viên hải qua chẳng xem hộ chiếu, không kiểm tra nhìn mặt, không hỏi bất kỳ câu hỏi nào. Anh ta scan ngay hộ chiếu và đóng dấu nhập cảnh. Tất cả chỉ diễn ra trong vòng 30 giây.
Một số bạn viết trên diễn đàn rằng bị kiểm tra và hỏi nhiều câu hỏi. Có thể là do tuỳ nhân viên hải quan hoặc do đầu tháng 8, lúc mình nhập cảnh, nạn di cư vào châu Âu chưa bùng phát chăng? Tốt nhất các bạn nên chuẩn bị các giấy tờ như vé máy bay quay về VN hay đến nước thứ 3, booking khách sạn, vé tàu xe...

Phải nói luôn là mình rất thất vọng khi một nước Pháp - cái nôi của nên văn minh, nhưng hầu hết các nhân viên hải quan đều là người da đen. Trong số những người nhập cảnh hôm đó phải đến 60% là người da đen, 30% là người Trung Quốc và 10% còn lại là người da trắng. Trong mấy ngày chơi ở Pháp mình để ý thấy ở các cơ quan nhà nước nhân viên người da đen rất nhiều. Mình không phải là người phân biệt chủng tộc nhưng thiết nghỉ hiện nay người Pháp gốc đang bị đe doạ phân biệt chủng tộc bởi người da màu. Thật ra đã từ lâu nước Pháp có chính sách cho phép người thân ở các nước thuộc địa trước kia, mà chủ yếu là các nước châu Phi, nhập cư vào nước Pháp.

Sau khi nhập cảnh và lấy hành lý chúng tôi tìm đến quầy thông tin du lịch Tourist Information Desk nằm gần gate 7 để mua Paris Visit và Paris Museum Pass. Paris Visit là vé sử dụng phương tiện giao thông công cộng, có các loại thẻ cho 1, 2, 3, 5 ngày theo nhu cầu của bạn. Bạn nên mua loại dành cho zone 1-5 vì có thể dùng cho tàu RER đi từ sân bay vào thành phố. Còn Paris Museum Pass là thẻ vào cửa tham quan hầu hết các bảo tàng ở Paris, trong đó có Louvre, Lâu đài Versailles và Khải hoàn môn. Mình ở Paris tổng cộng 5 ngày nên việc mua các thẻ trên rất tiện lợi, không phải xếp hàng mua vé metro hay mua vé vào tham quan Louvre. Tiết kiệm được rất nhiều thời gian và cả tiền bạc nữa. Bởi giá vé metro bạn mua lẻ hay giá vé tham quan bảo tàng sẽ cao hơn nhiều so với thẻ trên.
Để tham khảo giá và chọn loại thẻ thích hợp với bạn, hãy xem trên website http://en.parisinfo.com/

Sau khi mua thẻ chúng tôi đi theo chỉ dẫn ra ga tầu RER nhánh B (bạn nhớ xem kỹ để không nhầm với ga tầu hỏa nhé) chạy vào thành phố Paris. Phải mất 2 lần đổi tầu metro mới về đến khách sạn. Tôi lựa chọn Hotel Royal Phare bởi giá cả khá thấp so với các khách sạn khác tại thời điểm đó. KS này nằm ngay bến metro École Militaire. Từ KS đi bộ 500 m là ra đến tháp Eiffel. Phải nói rằng KS ở Paris khá đắt đỏ. Phòng thì rất bé, thang máy chỉ vừa 1 người với cái va li hoặc 2 người không mang đồ. Nhưng được cái sạch sẽ. Ngay cạnh KS có rất nhiều quán ăn, cafe và siêu thị bạn đồ ăn. Rất tiện.

Nhận phòng xong là chúng tôi đi khám phá Paris ngay bởi không thể chờ đợi được nữa, mặc dù rất mệt sau chuyến bay 12 tiếng, 1 tiếng xếp hàng và 1 tiếng đi tầu từ sân bay về. Từ khác sạn đi bộ 300 mét là ra đến Hôtel des Invalides và bảo tàng Quân đội. Sau đó đi bộ 1 đoạn là ra đến cây cầu Pont Alexandre-III bắc qua sông Seine rất đẹp.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpf1/t31.0-8/11807230_469057446589119_3877727677459563103_o.jpg

Đi dọc bờ sông vừa đi vừa ngắm cảnh bạn sẽ ra đến tháp Eiffel. Điều thú vị nhất là bạn leo lên đỉnh tháp để ngắm thành phố Paris. Cảnh từ trên cao thật tuyệt vời. Muốn leo lên bạn cần phải mua vé. Có 2 cách. Cách 1 mà mình đã làm - mua vé trước qua mạng. Dịp mùa hè rất đông. vé mở bán trước 3 tháng nhưng bạn phải vào ngay lúc mở bạn bởi chị sau mấy phút là vé cho 3 tháng sau đã hết. Địa chỉ mua vé: http://ticket.toureiffel.fr/index-css5-sete-pg1-lgen.html
Có 1 cổng riêng dành cho những người mua vé qua mạng, đúng giờ ghi trên vé bạn đến cổng và vào, không phải xếp hàng. Hoặc bạn có thể mua vé ngay dưới chân tháp nhưng bạn phải xếp hàng rất dài nếu bạn đi vào dịp hè.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xfp1/t31.0-8/s960x960/11057725_469058999922297_383876376066305822_o.jpg

https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/t31.0-8/11782455_468906446604219_7258094236894424894_o.jpg

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xtf1/t31.0-8/11838572_468906653270865_3065542627344734261_o.jpg

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xtf1/t31.0-8/11856513_468906546604209_5404546982613330208_o.jpg

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xta1/t31.0-8/11110893_468906853270845_3679937627200067709_o.jpg

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xtp1/t31.0-8/11845168_470729883088542_5297302623220039134_o.jpg

https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xft1/t31.0-8/11844928_469957876499076_5861397682464093191_o.jpg

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpf1/t31.0-8/11879008_469960629832134_6164776386193128856_o.jpg

hoanganh_misa001
30-09-2015, 00:00
Bạn post bài nhanh nhanh để mình tham khảo với hihi. Mình sắp đi mấy nước mà lại lần đầu đi Âu nên cần info càng chi tiết càng tốt, vd từ sân bay vào nội thành ntn, đi nước này qua nước kia bằng j, bạn ở ~ ks nào cho mình biết info cụ thể luôn thì tốt nữa, hic...

xuanhoa2000ru
30-09-2015, 14:40
Day 2: PARIS (FRANCE)

Đây là chương trình của ngày thứ 2:

08:00 Breakfast
08:30 Musée du Louvre
14:00 Pont des Arts, Palais de la Cité (Conciergerie), Sainte Chapelle, Tours de Cathédrale Notre-Dame,
Crypte archeologique du parvis Notre-Dame, Hôtel de Ville,
Avenue des Champs-Élysées, L’arc de Triomphe de l’Étoile, La Défense (M. La Defense, L1)

Trước hết mình muốn chia sẻ kinh nghiệm với các bạn về cách đi lại: các bạn dùng smartphone thì các bạn nên tải ứng dụng maps.me xuống, sau đó tải các bản đồ của các thành phố mà các bạn sẽ đi. Đây là bản đồ off line nhưng lại có chức năng định vị trực tiếp. Cực kỳ tốt. Mình đi 22 thành phố châu Âu mà không phải hỏi đường lần nào nhờ maps.me. Trên bản đồ lúc nào cũng có mũi tên định vị bạn đang đứng ở đâu và chỉ hướng nếu bạn di chuyển. Khi bạn ngồi trên tầu hay bus bạn cũng biết được bạn đang ở đâu.

Ngoài ra ở các sân bay hay KS bao giờ cũng có bản đồ miễn phí ghi rõ ràng các điểm tham quan chính của thành phố đó. Nên việc tìm đường định hướng theo mình là rất đơn giản.

Trở lại hành trình của mình, ngày thứ 2 mình đi tham quan bảo tàng Louvre và các điểm gần đó, sau đó là Khải hoàn môn và khu đo thị mới La Défense.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xtf1/l/t31.0-8/11834849_468898679938329_4016601669019178225_o.jpg

Bảo tàng Louvre lúc nào cũng rất đông. Mình đã có Paris Museum Pass cho 4 ngày nên không phải xếp hàng mua vé. Nếu bạn nào không dùng thẻ trên thì sẽ tốn khá nhiều thời gian xếp hàng mua vé. Muốn tránh xếp hàng thì bạn phải đi thật sớm. Tầm 8 h sáng bạn phải có mặt ở cổng Kim tự tháp để mua vé. Nếu bạn đến muộn, bạn phải xếp hàng dài trước công Kim tự tháp để qua cửa an ninh, sau đó lại xếp hàng để mua vé ở bên trong.

Nếu bạn đã có Paris Museum Pass hoặc bạn đã mua vé trước qua mạng http://www.louvre.fr/en/advance-tickets thì bạn không nên vào bằng cửa Kim tự tháp vì rất đông, mà bạn nên vào bằng cửa Porte des Lions. Cách định hướng như sau: bạn quay lưng vào kim tự tháp và hướng về Galerie du Carrousel thì cửa Porte des Lions nằm ở bên trái chếch về phía trước. Cửa này ít người biết hay mọi không thích đi cửa này vì thích ngắm cửa Kim tự tháp. Vì thế tại cửa này bạn chỉ xếp hàng 2-5 phút thay vì cả tiếng đồng hồ ở Kim tự tháp.

Trong Bảo tàng Louvre nổi bật nhất là bức tranh Mona Lisa. Nếu các bạn muốn chụp ảnh thoải mái thì các bạn phải có mặt ở cửa lúc 8 giờ sáng và đúng 9 giờ mở cửa, sau khi vào trong bạn nhanh chân chạy ngay lên 2 theo chỉ dẫn đến bức tranh để chụp ảnh. Chậm một tý là sẽ không chục được vì rất đông. Bức tranh giờ đây đã được đặt trong lồng kính, có hàng ngăn cách khoảng 2 mét, không cho người xem đến gần và có bảo vệ ngồi canh 2 góc.

Sau khi tham quan bảo tàng tụi mình đi dọc bờ sông để tham quan 1 số điểm như cầu khoá tình yêu (Pont des Arts), Palais de la Cité (Conciergerie), Sainte Chapelle, nhà thờ Đức bà (Tours de Cathédrale Notre-Dame). Các điểm này cũng khá gần nhau. Đi bộ chút thôi là tới. Cầu khoá tình yêu cách đây mấy tháng đã bị tháo bỏ hết khoá nhưng giờ lại mọc lên rất nhiều. Còn các điểm khác bạn vẫn phải xếp hàng. Tuỳ thời điểm mà hàng dài hay ngắn. Nhà thờ Đức bà thì lúc nào cũng xếp hàng dài, nhất là bạn muốn leo lên trên để ngắm thành phố.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xfp1/t31.0-8/s960x960/11845144_468919183269612_257110546994334275_o.jpg

https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/t31.0-8/11844948_469056173255913_8184256711702078627_o.jpg
(Saint Chapelle)

Tham quan xong các điểm trên bạn chui xuống metro và đi đến bến Charles de Gaulle Étolle, nơi có Khải hoàn môn (L’arc de Triomphe de l’Étoile) và đại lộ mua sắm hàng hiệu rất đẹp Avenue des Champs-Élysées. Paris Museum Pass cho phép bạn lên đỉnh Khải hoàn môn tham quan, không phải xếp hàng nhé! Đến nơi bạn cứ chạy thẳng vào cửa và chìa thẻ ra thôi. Còn mọi người xếp hàng đông là để mua vé.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpt1/t31.0-8/11807422_468899869938210_2106151434081813466_o.jpg

Từ Khải hoàn môn bạn đi thêm 3-4 bến metro là đến khu đô thị thương mại mới La Défense (Metro La Defense, L1). Khu nay có rất nhiều công trình hiện đại. Quảng trường rất rộng và đẹp. Nhất là khi màn đêm xuống và đèn được thắp sáng.

Vậy là ngày thứ 2 của hàng trình đã kết thúc.

xuanhoa2000ru
30-09-2015, 16:00
Day 3: PARIS (FRANCE): VERSAILLES

Ngày thứ 3 của Hành trình châu Âu chúng tôi đi tham quan Cung điện Château de Versailles, nhà thờ Basilique du Sacré-Cœur, quảng trường Vendôme, L’Eglise de la Madeleine và nhà hát lớn Opéra Garnier.

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xtp1/t31.0-8/11834753_469266549901542_4915998843723584730_o.jpg
(Đây là cảnh xếp hàng)

Cung điện Château de Versailles của Pháp có phần lớn hơn và rộng hơn Cung điện mùa hè Peterhof ở Sankt Peterburg nhưng ở bên trong lại kém hơn rất nhiều.

Lượng người đến tham quan thì đông kinh khủng và hơn 1 nửa là dân Trung Quốc. Xếp hàng phải mất cả tiếng đồng hồ mới vào được bên trong cung. Ở đây bạn có Paris Museum Pass thì vẫn phải xếp hàng. Nếu bạn chưa có vé thì bạn phải mua ở quầy bán vé bên cạnh và không phải xếp hàng.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xft1/t31.0-8/11834859_469267666568097_4442227519571096437_o.jpg

Cách đi: bạn đi tầu RER nhánh C. Có 1 lưu ý mà mình vướng phải là nhánh tầu RER C không làm việc toàn phần mà chỉ chạy từ ga Javel đến bến cuối cùng là Château de Versailles. Mình không biết nên cứ đi từ nhà và khi chuyển bến để sang nhánh RER C thì mới hiểu ra. Cuối cùng hỏi nhân viên metro thì họ chỉ cách đi đến bên Javel. Nếu bạn đi bằng metro thì có 1 cách duy nhất là bạn chuyển sang nhánh 10 và đi đến bến Javel André Cỉtoen, sau đó chuyển bộ sang bến Javel.

https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpt1/t31.0-8/11703551_469267023234828_6239821915742825943_o.jpg

Vì Versailles nằm ở xa - zone 5 nên bạn phải mua vé metro cho zone 5, đắt hơn vé metro đi trong khu vực trung tâm thành phố.
Sau khi tham quan cung Versailles chúng tôi quay ra bến RER nhánh C để quay về thành phố Paris. Và chúng tôi chuyển tàu metro đến bến M. Anvers (nhành 2) để tham quan Vương cung thánh đường Basilique du Sacré-Cœur, nằm trên đỉnh đồi Montmartre. Đây là một nhà thờ Công giáo rất đẹp.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpa1/t31.0-8/11816272_469270779901119_5191310836317836570_o.jpg

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xtp1/t31.0-8/11782164_469273829900814_154713431088781218_o.jpg

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xfp1/t31.0-8/11822869_469274029900794_6983889934541301438_o.jpg

xuanhoa2000ru
01-10-2015, 21:53
Day 4 09/08/2015: PARIS (FRANCE): CHATEAU DE CHENONCEAU

Ngày hôm nay chúng tôi đi tham quan Lâu đài Château De Chenonceau, nằm gần thành phố Tours trong thung lũng Loire, cách Paris khoảng 270 km.

Lâu đài được xây dựng vào năm 1513 trên dòng sông Cher. Tức là lâu đài được xây dựng bắc ngang dòng sông. Nhìn từ các phía lâu đài tuyệt đẹp như trong truyện cổ tích.

https://scontent-nrt1-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xaf1/t31.0-8/10926189_469657556529108_2297322975699981591_o.jpg

Cách đi từ Paris: từ ga tàu Gare Montparnasse bạn đi đầu mất khoảng 1 tiếng đến ga Saint Pierre Des Corps của thành phố Tours, sau đó bạn chuyển sang tầu khác đi khoảng 20 phút nữa và xuống bến Chenonceau. Tên bến cũng là tên của lâu đài và ngôi làng nằm gần kề.

https://scontent-nrt1-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xtf1/t31.0-8/11791896_469658353195695_1576593061832586697_o.jpg

Để mua vé tầu bạn vào website: http://en.voyages-sncf.com/en/
Chọn điểm xuất phát (From): Paris
Chọn ga đến (to): gõ Tours và chọn Saint-Pierre-des-Corps (à 4km de Tours) (FR)
Sau đó bạn chọn giờ đi và giờ về.
Chú ý là từ Paris có 2 ga xuất phát. Tiện nhất là đi từ ga PARIS MONTPARNASSE 1 ET 2
Và bạn đừng quên chọn vé khứ hồi.

Sau đó bạn lại mua vé đi Chenonceau như sau:
Chọn điểm xuất phát (From): gõ Tours và chọn Saint-Pierre-des-Corps (à 4km de Tours) (FR)
Chọn ga đến (to): Chenonceau
Và bạn đừng quên chọn vé khứ hồi cũng như chọn chuyến tầu để khớp với chuyến tầu quay về Paris.
Một lưu ý là chỉ có tuyến Paris - Tours là bán vé điện tử, tức là họ sẽ gửi vào mail cho bạn vé luôn, vé này sử dụng để lên tàu. Còn chuyến Tours - Chenonceau không được phép mua vé điện tử, bạn phải chọn cách lấy vé (Collect) tại nhà ga. Rất đơn giản, bạn đến ga Saint Pierre Des Corps vào phòng bán vé ngay trong nhà ga, đưa cho nhân viên cái voucher và họ sẽ in vé cho bạn.

Lưu ý: ở các nước châu Âu, đối với vé điện tử bạn mua qua mạng thì không cần bấm vé (validate) trước khi lên tầu. Còn đối với vé bạn mua trực tiếp tại ga tầu (mua trong quầy bán vé hay tại máy bán vé tự động) hoặc bạn mua qua mạng nhưng bạn chọn option "Lấy vé tại nhà ga" thì vé này bạn cần phải bấm vé (validate) trước khi lên tầu. Ở lối ra tầu có các máy nhỏ nhỏ mầu vàng hoặc mầu đỏ (gọi là Validation machine), bạn cho vé vào cái khe của máy theo chiều mũi tên ghi trên vé và máy sẽ in ngày giờ lên vé. Nếu bạn không bấm vé thì vé sẽ không có hiệu lực và người soát vé có thể phạt bạn vì không có vé!

https://scontent-nrt1-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpt1/t31.0-8/11807381_469656929862504_9163484348402360978_o.jpg

Khi đến Chenonceau bạn mua vé vào tham quan lâu đài. Ở đây họ không cho mang nước và đồ ăn vào. Nếu bạn mang theo họ sẽ bắt bạn quay ra khu vườn ngồi ăn hết rồi mới được vào tham quan.

https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t31.0-8/11816288_469747983186732_8613026068545844788_o.jpg

Sau khi tham quan lâu đài bạn đi ra bến tàu. Phía bên kia đường tàu là ngôi làng Chenonceau rất đẹp và bên cạnh là cánh đồng nho bát ngát, phong cảnh tuyệt vời.

https://scontent-nrt1-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xtp1/t31.0-8/11838635_469938859834311_1010436649942410401_o.jpg

https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t31.0-8/11023437_469939063167624_340522657904465088_o.jpg

Ngoài Lầu đài Chenonceau ở vùng thung lũng Loire còn mấy lâu đài nữa rất đẹp như Chambord, Blois. Cách đi cũng không khó lắm. Từ Paris đi tầu đến ga Blois, rồi từ đó có xe bus đi vòng qua mấy lâu đài trên. Vì cũng hơi mệt nên chúng tôi đã bỏ không đi tham quan các lâu đài này. Đành để lần sau vậy.

xuanhoa2000ru
05-10-2015, 09:15
Day 5 10/08/2015: PARIS (FRANCE)

Ngày cuối cùng ở Paris chúng tôi đi tham quan các điểm sau:
- Place du Panthéon và công viên Jardin du Luxembourg. Cách đi: bến tầu RER Luxembourg
- Sau đó tham quan trung tâm triển lãm nghệ thuật đương đại Centre Pompidou (Metro Rambuteau)
- Quảng trường Place Vendôme (M. Tuileries)
- Toà nhà cổ L’Eglise de la Madeleine
- Nhà hát lớn Opéra Garnier (M. Opera)

Và kết thúc tham quan Paris 5 ngày. Trước khi rời Paris để đến Barcelona của Tây Ban Nha tôi muốn lưu ý một điều mà có thể ít người nghĩ tới. Đó là nạn móc túi ở Paris (trong các phần tiếp theo tôi sẽ nói về vấn đề này ở Barcelona, nơi chính tôi bị móc mất đên thoại và Roma).

Ở Paris hầu hết ở điểm du lịch đông người đều hoành hoành nạn móc túi. Thật tự hào là ở Việt Nam chúng ta (ngoài Sài Gòn ra) thì rất ít nạn này. Bạn càn phải rất cẩn thận khi đi tầu điện ngầm, bus và tham quan các di sản như tháp Eiffel, các bảo tàng. Chỗ nào cũng có biển cảnh báo cẩn thận kẻo bị móc túi. Tốt nhất bạn nên để hộ chiếu và vé ở két sắt trong khách sạn hoặc nếu mang theo người thì phải để nơi kín nhất và an toàn nhất. Tốt nhất là bạn luôn luôn đeo túi đứng giấy tờ tiền nong ở trước ngực bởi không có nạn cướp giật đồ mà chỉ móc túi thôi.

Kẻ móc túi thường là dân dư cư, không phải dân bản địa nhé! Cả con gái lẫn con trai. Nếu ở ngoài đường thì một nhóm sẽ vây quanh bạn mời chào mua mấy đồ linh tinh và trong lúc bạn không để ý chúng sẽ móc túi bạn. Còn trong metro, bảo tàng hay tháp Eiffel thì chúng sẽ để ý và nếu thấy bạn để điện thoại hay ví trong túi quần, túi áo hay ba lô để ở sau lưng, chúng sẽ chen lấn sát bạn để hành động.

xiaolian91
06-10-2015, 08:09
Bạn có thể mail cho mình xin file plan của bạn r mấy cái file liên quan blablabla ko? mình cám ơn, mail của mình là [email protected]

chantam
06-10-2015, 08:27
Day 3: PARIS (FRANCE): VERSAILLES

Ngày thứ 3 của Hành trình châu Âu chúng tôi đi tham quan Cung điện Château de Versailles, nhà thờ Basilique du Sacré-Cœur, quảng trường Vendôme, L’Eglise de la Madeleine và nhà hát lớn Opéra Garnier.

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xtp1/t31.0-8/11834753_469266549901542_4915998843723584730_o.jpg
(Đây là cảnh xếp hàng)

Cung điện Château de Versailles của Pháp có phần lớn hơn và rộng hơn Cung điện mùa hè Peterhof ở Sankt Peterburg nhưng ở bên trong lại kém hơn rất nhiều.

Lượng người đến tham quan thì đông kinh khủng và hơn 1 nửa là dân Trung Quốc. Xếp hàng phải mất cả tiếng đồng hồ mới vào được bên trong cung. Ở đây bạn có Paris Museum Pass thì vẫn phải xếp hàng. Nếu bạn chưa có vé thì bạn phải mua ở quầy bán vé bên cạnh và không phải xếp hàng.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xft1/t31.0-8/11834859_469267666568097_4442227519571096437_o.jpg

Cách đi: bạn đi tầu RER nhánh C. Có 1 lưu ý mà mình vướng phải là nhánh tầu RER C không làm việc toàn phần mà chỉ chạy từ ga Javel đến bến cuối cùng là Château de Versailles. Mình không biết nên cứ đi từ nhà và khi chuyển bến để sang nhánh RER C thì mới hiểu ra. Cuối cùng hỏi nhân viên metro thì họ chỉ cách đi đến bên Javel. Nếu bạn đi bằng metro thì có 1 cách duy nhất là bạn chuyển sang nhánh 10 và đi đến bến Javel André Cỉtoen, sau đó chuyển bộ sang bến Javel.

https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpt1/t31.0-8/11703551_469267023234828_6239821915742825943_o.jpg

Vì Versailles nằm ở xa - zone 5 nên bạn phải mua vé metro cho zone 5, đắt hơn vé metro đi trong khu vực trung tâm thành phố.
Sau khi tham quan cung Versailles chúng tôi quay ra bến RER nhánh C để quay về thành phố Paris. Và chúng tôi chuyển tàu metro đến bến M. Anvers (nhành 2) để tham quan Vương cung thánh đường Basilique du Sacré-Cœur, nằm trên đỉnh đồi Montmartre. Đây là một nhà thờ Công giáo rất đẹp.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpa1/t31.0-8/11816272_469270779901119_5191310836317836570_o.jpg

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xtp1/t31.0-8/11782164_469273829900814_154713431088781218_o.jpg

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xfp1/t31.0-8/11822869_469274029900794_6983889934541301438_o.jpg

những phong cảnh tráng lệ ... tuyệt vời

xuanhoa2000ru
06-10-2015, 09:19
DAY 6 - 8: BARCELONA (TÂY BAN NHA)

Điểm đến tiếp theo là thành phố BARCELONA của Tây Ban Nha. Dưới đây là Chương trình tham quan 3 ngày ở thành phố này:

Day 6 11/08/2015: PARIS (FRANCE) → BARCELONA (SPAIN)
06:00 Breakfast in hotel
06:10 Transfer to airport Orly (ORY):
09:25 Flight to Barcelone (Vueling Airlines, No. VY8013)
11:00 Arrival to airport Barcelona BCN (T1)
11:30 Transfer to hotel in Barcelona by Aerobus A1 (Busstop is in front of the building Terminal T1, get off at the last stop Square Catalunya, round trip ticket: €10.20)
14:00 Visit Stadium Camp Nou: Acces 9 (€23, M. Collblanc, opening hour 09:30), Arc de Triumf
22:00 Night in “Hotel Ginebra” (Rambla de Catalunya 1, La Rambla, Barcelona)

Day 7 12/08/2015: BARCELONA (SPAIN)
07:00 Breakfast in hotel
Buy ticket T10 (€9.5) or Barcelona Card for 2 days (€22.79)
07:30 Visit Casa Batlló (€21.5-20%), La Pedrera Casa Mila (€20.5-20%, M. Diagonal),
Sagrada Familia (€14.8-16%, M. Sagrada Familia, 09:00 - 20:00)
Park Güell (€8, M. Vallcarca → Baixada de la Gloria → Carrer d'Olot, 7)
Street La Rambla: Square Catalunya,
Cathedral de Barcelona, Port of Barcelona, Monument Columbus, Palau Güell (€12)
Casa Vicens (M. Lesseps, Carrer de les Carolines)

Day 8 13/08/2015: BARCELONA (SPAIN)
08:00 Visit Tibidabo,
Poble Espanyol de Montjuïc (€11-20%) & Magic Fountain of Montjuïc (M. Espanya)
National museum of Art of Catalunya (€12-20%, M. Espanya)
Museum Picasso (€11-20%, 10:00 - 20:00)

Để di chuyển từ Paris sang Barcelona có 3 cách: đi tầu, máy bay hoặc bus. Vì quảng đường quá xa nên mình không tìm hiểu về xe bus. Chỉ tìm hiểu về tàu và máy bay thôi. Hàng ngày có 2 chuyến tầu chạy thẳng (Direct) từ ga PARIS GARE LYON vào lúc 07:15 và 14:07. Thời gian chạy khoảng 6h20 phút. Giá vé tầu mua gần ngày đi khá cao. Vì vậy tôi chọn cánh đi bằng máy bay của hãng giá rẻ Vueling Airlines. Nếu mua vé sớm 2-3 tháng trước ngày bay thì giá cũng không quá cao. Bạn có thể kiểm tra trên mạng https://www.vueling.com/en

Hãng này bay cả từ sân bay CDG và sân bay Orly. Tôi chọn sân bay Orly cho biết thêm về sân bay này vì lúc đến Paris đã biết sân bay CDG. Cách đi ra sân bay: bạn đi metro rồi chuyển sang nhánh RER B, đi đến bến Antony, sau đó chuyển sang tầu (thực ra gọi là tram) tên là Orlyval để ra sân bay Orly (West – Ouest terminal). Giờ bay có bị chậm nhưng chỉ 15 phút thôi. Đây là chuyến bay nội khối Schengen nên không phải làm các thủ tục xuất nhập cảnh gì cả. Giống bạn bay nội địa Việt Nam vậy.

Sau 1h45 phút thì chúng tôi đến sân bay Barcelona (BCN), Terminal 1. Để đi vào thành phố có nhiều cách: bus, metro hoặc taxi. Vì khách sạn tôi đặt nằm ngay ở quảng trường Catalunya mà xe Aerobus A1 chạy thẳng về quảng trường này nên tôi đã chọn bus. Sau khi lấy hàng lý bạn theo chỉ dẫn để đi ra bến xe Aerobus A1, nằm dưới tầng trệt của sân bay. Nếu bạn sẽ quay lại sân bay này để bay đi nước tiếp theo thì bạn nên mua vé bus khứ hồi giá là €10.20. Thời gian xe chạy 40 phút. Cứ 5 phút có 1 chuyến. Bus có dừng 2-3 điểm và bến cuối cùng là Square Catalunya. Từ đây đi bộ về khách sạn Hotel Ginebra chỉ 150 mét. Rất tiện.

Để đi lại bằng metro mua thẻ T10 giá €9.95. Có thể đi 10 lần, mỗi lần đi được nhiều phương tiện giao thông trong vòng 1h15’. Metro làm việc từ 05:00 đến 24:00, thứ 6 đến 02:00 và thứ 7 làm việc 24 h. Sử dụng thẻ T10: khi vào metro cho thẻ vào máy đọc bên tay trái. Trên xe bus và tram cũng có máy đọc.

Các điểm tham quan, giá vé vào cửa tôi đã ghi ở trên. Theo tôi các điểm đáng tham quan là:
1) Sân vận động Camp Nou. Giá vé tham quan là €23. Bạn nên mua vé trước qua mạng để không phải xếp hàng. Website mua vé: http://www.fcbarcelona.com/camp-nou . Cách đi: Metro Collblanc.

https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xta1/t31.0-8/11822953_470696369758560_8462867051509095972_o.jpg

2) Các công trình kiến trúc của kiến trúc sư nổi tiếng Antoni Gaudi như: Sagrada Familia, La Pedrera (Casa Mila), Park Güell, Casa Vicens, Casa Batlló

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xta1/t31.0-8/s960x960/11111817_471249883036542_7263169399429360336_o.jpg

3) Templo Expiatorio del Sagrado Corazón de Jesús (Tibidabo) - nằm trên ngọn đồi, rất đẹp. Cách đi: đi metro đến bến Av Tibidabo (L7, Plaza de John Kennedy), sau đó đi Tramvia Blau (chạy từ 10:00 đến 20:05) đến bến Plaça Doctor Andreu, và chuyển sang đi cáp treo Funicular de Tibidabo để lên đình đồi Tibidabo. Còn 1 cách đơn giản và rẻ hơn nhiều đó là đi xe Tibibus T2A. Bến đầu của bus nằm đối diện khách sạn mình ở và ngân hàng Caxa Madrid bank. Xe chạy từ 10:15 đến tối. Rất rẻ và tiện. Chạy thẳng lên đỉnh đồi.

4) Phố đi bộ La Rambla - Là con phố dành cho đi bộ dài 1.2km bắt đầu từ quảng trường Plaça Catalunya (Metro Catalunya, L1 và L3) đến gần cảng Port Vell (Metro Drassanes L3). Cùng khu phố cổ, nhà thờ Cathedral de Barcelona, Monument Columbus, Palau Güell.... Phố nay gần như 24 tiếng đồng hồ trong ngày lúc nào cũng đông vui. Nhất là vào thời gian từ 18h.

5) Quảng trường Tây Ban Nha Plaça Espanya và các điểm gần kề như đài phun nước Magic Fountain of Montjuïc, làng Tây Ban Nha Poble Espanyol de Montjuïc, National museum of Art of Catalunya. Cách đi: metro Plaça Espanya.

https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xta1/t31.0-8/11248885_471332599694937_4710927975487951854_o.jpg

Ngoài ra còn có các điểm tham quan cũng khá thú vị khác, nên đến nếu bạn có thời gian, như: cổng thành Arc de Triumf ở ga metro cùng tên (nhánh L1) và bảo tàng Picasso.

Thành phố Barcelona cũng khá đẹp, đông vui nhộn nhịp và đặc biệt ở đây có nhiều cửa hàng đồ tốt mà giá rất rẻ. Ví dụ: cửa hàng Zara của Tây Ban Nha - đồ rất đẹp và giá rẻ nhất trong các cửa hàng của hãng ở các nước mà tôi đã đi. Rẻ hơn cả bên Thailand.
Nhưng có 1 điều làm tôi thất vọng về thành phố này là nạn móc túi còn kinh khủng hơn cả bên Paris. Thường thường kẻ móc túi hoạt động ở các bến và trong metro, bus. Bạn cần thật cẩn thận khi chơi ở thành phố này.

Tamchan
06-10-2015, 09:49
KIẾM LỢI NHUẬN VỚI SỐ VỐN NHỎ, TẬN DỤNG CƠ HỘI VỪA ĐI DU LỊCH VỪA KIẾM TIỀN
Với một số vốn nhỏ, hàng ngày bạn mong muốn kiếm lợi nhuận bằng 1 cốc trà đá, hay đơn giản chỉ là 1 bữa sáng, hay to hơn là đủ tiền mua 1 con điện thoại xịn, 1 chiếc xe máy hay hơn thế nữa ?????
BẠN CÓ THỂ LÀM ĐƯỢC !!
Đăng ký tại : https://docs.google.com/forms/d/1i01...?usp=send_form
Ms Lộc: 0987089485 (zalo/viber)
Email : [email protected]

xuanhoa2000ru
06-10-2015, 15:30
DAY 9 - 13: ROMA (ITALY)

Thành phố tioeesp theo trong hành trình của chúng tôi là Roma của Italy. Chúng tôi đã có 5 ngày để tham quan các di tích cổ nằm tại thành phố này. Plan cụ thể hàng ngày như sau:

Day 9 14/08/2015: BARCELONA (SPAIN) → ROME (ITALY)
06:00 Breakfast in hotel (No)
07:00 Transfer to airport Barcelona BCN by Aerobus A1 (T1, check-in desk 401-464)
10:00 Flight to Rome (Vueling, VY6108)
11:45 Arrival to airport Rome FCO (T1)
12:30 Transfer to hotel by train Leonardo Express (€14) & metro. Buy metro ticket BIT (€1.5)
14:00 Visit attractions in Rome: Colosseo
22:00 Night in hotel “Imperial Rooms Luxury Guest House” in Rome

Day 10 15/08/2015: ROME (ITALY)
07:00 Breakfast in hotel (Yes)
08:00 Foro Romano, Palatino, Piazza Venezia, Piazza del Campidoglio, Musei Capitolini, Foro Triano, Foro di Augusto

Day 11 16/08/2015: ROME (ITALY)
08:00 Continue to visit Rome: by bus No 87 to Largo di Torre Argentina, Piazza Navona, Fontana dei Quattro Fiumi
11:00 Pantheon, Fontana di Trevi, Piazza della Repubblica (M.Repubblica), Piazza del Popolo (M. Flaminio)
13:00 Piazza di Spagna, Santa Maria Maggiore (M.Cavour)

Day 12 17/08/2015: ROME (ITALY)
07:30 Transfer to Vatican by metro (station Ottaviano - San Pietro)
08:30 Visit Vatican: Basilica di San Pietro (€7)
11:30 Musei Vaticani + Cappella Sistina (€20)
16:00 Visit Castel Sant’ Angelo (€8), Palazzio di Giustizia (Piazza dei Tribunali) → bus 87

Day 13 18/08/2015: ROME (ITALY)
08:00 Visit Tivoli by bus
15:00 Terme di Caracalla (M. Circo Massimo)

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xat1/t31.0-8/11885763_471639082997622_7090017039201774568_o.jpg

Để di chuyển từ sân bay FCO vào thành phố thì bạn nên đi tầu Leonardo Express. Bến tầu nằm gâà Terminal 1, bạn đi theo chỉ dẫn sẽ tìm thấy. Giá vé là €14, vé bán ở ngay quầy gần lối ra tầu. Khi mua vé bạn nói là Leonardo Express to Termini để tránh nhầm lẫn với các loại tầu khách. Tầu chạy khá nhanh, mất khoảng 30 phút là về đến ga Termini. Từ đây bạn có thể đi về khách sạn bằng Metro. Mình ở KS Imperial Rooms Luxury Guest House, nằm ngay bên hông của đấu trường La Mã và gần bến metro cùng tên Colosseo. Tất nhiên bạn có thể đi từ sân bay về KS bằng taxi tốn hết khoảng €40-50. Phương pháp này rất lợi nếu bạn đi nhóm 3-4 người trở lên.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpt1/t31.0-8/11885665_471634772998053_4030105917409931930_o.jpg

Để di chuyển trong thành phố Roma bạn có thể dùng bus, metro hoặc đi bộ. Vé cho bus và metro chung nhau, bạn mua loại vé BIT giá €1.5 / 1 lần. Vì các điểm tham quan chủ yếu nằm trong trung tâm thành phố nên tốt nhất bạn nên đi bộ. Bán kính khu này chỉ khoảng 1.5-2 km thôi.
Lưu ý 1 điều: khi đi bus và nhất là metro bạn nên cẩn thận tối đa vì ở đây nạn móc túi cũng rất hoành hoành.

Để tránh phải xếp hàng khá dài mua vé tham quan thành Colosseo, bạn nên mua vé trước qua mạng, in vé ra và vào theo lối dành cho người có vé mua quan mạng. Rất tiện. Web để mua vé: http://www.il-colosseo.it/en/informazioni-colosseo.php
Vé này có tác dụng trong vòng 2 ngày kể từ ngày sử dụng lần đầu. Và vé cho phép bạn tham quan Foro Romano và Palatino.

https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/t31.0-8/11040636_472176919610505_6294767432638078052_o.jpg

Bạn nên dành ít nhất 1/2 ngày để đi tham quan Vatican. Nên đi thật sớm, khoảng 8 giờ phải có mặt ở quảng trường Vatican rồi, vì lúc đó còn rất vắng người. Nếu bạn đến sau 10 giờ thì phải xếp hàng 2-3 km mới vào toà Thánh Vatican để tham quan. Đi sớm bạn có thể vào mua vé để leo lên nóc của toà thánh. Từ đây view nhìn xuống quảng trường và Vatican rất đẹp.

Nếu bạn muốn tham quan bảo tàng Vatican và Cappella Sistina thì bạn cũng nên mua vé trước qua mạng: http://biglietteriamusei.vatican.va/musei/tickets/do?action=booking&codiceLivelloVisita=9&step=1
vì nếu không bạn phải xếp hàng khoảng 2-3 tiếng đồng hồ mới vào được. Thật ra mình khuyên các bạn bỏ qua bảo tàng vì giá vé thì đắt mà vào trong không xem được gì vì lường người quá đông, dòng người cứ thế đẩy nhau đi mà không thể đứng lại để xem được gì.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xfp1/t31.0-8/11782174_472494909578706_3845961415919101574_o.jpg

Nếu bạn có thời gian, bạn có thể dành 1 ngày để khám phá ngoại ô Roma - thị trấn Tivoli, nơi có mấy biệt thư cổ khá đep.

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
FB: https://www.facebook.com/xuanhoa2000ru

xuanhoa2000ru
21-10-2015, 14:39
DAY 14 - 15: PISA + FLORENCE

Sau khi tham quan Roma chúng tôi đi thành phố Florence (tiếng Ý là Firenze) và Pisa, nơi có tháp nghiêng. Chương trình chi tiết cho 2 ngày như sau:

Day 14 19/08/2015: ROME → FLORENCE (FIRENZE) & PISA (ITALY)
06:00 Breakfast in hotel (Yes)
06:20 Transfer to Train station Roma Termini by metro
08:20 Train to Florence (Firenze): Frecciarossa No.9514 (Coach 10, Seats 17A & 17B)
09:51 Arrival to train station Firenze S.M.Novella
11:28 Train to Pisa (Regionale Veloce No.11715)
12:26 Arrival to train station Pisa Centrale
13:00 Visit Pisa (Campo dei Miracoli): Torre di Pisa (€15), Battistero di San Giovanni (€5), Camposanto monumentale (€5), Duomo di Santa Maria Assunta (€2), Chiesa di Santa Maria della Spina (€1.5)
16:00 Go back to Trainstaion Pisa Central
17:12 Train back to Florence (Regionale Veloce No.3170)
18:01 Arrival to train station Firenze S.M.Novella
18:10 Go to hotel on foot (3 minutes)
19:00 Firenze by night: Cattedrale di Santa Maria del Fiore, Bridge Ponte Vecchio
22:00 Night in “Hotel Aurora” (Via Luigi Alamannni 5, Historical Center, Florence)

Day 15 20/08/2015: FLORENCE (FIRENZE)
08:00 Visit attractions in Florence:
Basilica di Santa Maria Novella (€3.5), Basilica di San Lorenzo (€3.5), Galleria dell'Accademia (€8, 08:15 - 18:50, add.: Via Ricasoli 58-60)
Battistero di San Giovanni (€5), Campanile di Giotto (€6), Cattedrale di Santa Maria del Fiore, Piazza della Repubblica
Piazza della Signoria, Loggia dei Lanzi, Palazzo Vecchio (€6), Galleria degli Uffizi (€6.5), Bridge Ponte Vecchio, Palazzo Pitti (€11.5), Basilica di Santo Spirito (free), Ponte Santa Trinità,
22:00 Night in “Hotel Aurora” (Via Luigi Alamannni 5, Historical Center, Florence)

Phương tiện giao thông di chuyển từ Roma đến Florence và Pisa tiện nhất là tầu. Từ Roma (ga Termini) bạn đi tầu đến Florence (ga Firenze S.M.Novella) mất khoảng 1h30', sau đó từ ga Firenze S.M.Novella bạn lại đi tầu đến ga Pisa Centrale mất khoảng gần 1 tiếng nữa. Vé tầu bạn có thể mua trước trên web http://www.trenitalia.com/tcom-en.

Chúng tôi ở KS Hotel Aurora nằm ngay bên cạnh ga tầu Firenze S. M. Novella nên rất tiện. Sau khi đến ga này chúng tôi kéo vali về KS rồi chạy ra ga tầu để lên tầu đi Pisa. Từ ga Pisa Central vào đến khu tháp nghiêng khoảng 1.5km, đi bộ khoảng 20 phút. Ở đây không cần phải sử dụng phương tiện giao thông công cộng mà tốt nhất là đi bộ. Vừa tiết kiệm vừa được la cà ngắm cảnh.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpa1/t31.0-8/11896395_473289469499250_7343839244407023901_o.jpg

Giá vé tham leo lên tháp nghiêng và các bảo tàng, nhà thờ trong khu này khá đắt nên theo tôi bạn chỉ cần đi vòng khung quanh để ngắm và chụp ảnh thôi cũng OK rồi.

https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xap1/t31.0-8/11856312_473309076163956_8878668679743085303_o.jpg

Thành phố Florence cũng rất đẹp. Có khá nhiều điểm tham quan như bảo tàng, nhà thờ, các cây cầu ... Chỉ cần 1 ngày là bạn có thể tham quan hết các điểm chính của Florence. 1 trong những điểm quan trong nên đi là phòng tranh Galleria dell'Accademia, nơi lưu giữ bức tượng nổi tiếng David của họa sỹ MICHELANGELO. Bạn nên đi sớm chút để không phải xếp hàng mua vé vào. Giờ mở cửa từ 8:15 đến 18:50. Giá vé là €8.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpa1/t31.0-8/s960x960/11894491_473571632804367_2160003400990671287_o.jpg

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Facebook: https://www.facebook.com/xuanhoa2000ru

thanhttd
22-10-2015, 16:35
Bravo anh! Thông tin cực kì hữu ích. Đầu năm sau em dự định làm 1 tour châu Âu, chắc anh cho e xin copy cái lịch trình của a để apply visa luôn :D

xuanhoa2000ru
22-10-2015, 21:16
Bravo anh! Thông tin cực kì hữu ích. Đầu năm sau em dự định làm 1 tour châu Âu, chắc anh cho e xin copy cái lịch trình của a để apply visa luôn :D

Nếu cần em cứ copy từ topic này hoặc nhắn địa chỉ mail vào inbox, a gửi cho nhé!

xuanhoa2000ru
22-10-2015, 21:59
Day 16 21/08/2015: FLORENCE → MILANO (ITALY)

07:00 Transfer to train station Firenze S.M.Novella
08:00 Train to Milano
09:45 Arrival to train station Milano Centrale
10:00 Go to hotel on foot (3 minutes). Buy urban single ticket €1.5 or urban day pass €4.5
11:00 Visit: Castello Sforzesco (Metro: Cairoli Castello), Duomo di Milano (€12), Galleria Vittorio Emanuele II (Metro: Duomo)
18:00 Visit Expo Milano - 2015 (M. RHO - FIERA)
22:00 Night in “Hotel New York” (Via G. B. Pirelli 5, Milano, Italy)

https://scontent-mxp1-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xfp1/t31.0-8/11890418_473963196098544_859127333175949620_o.jpg

Ngày thứ 16 trong hành trình châu Âu. Rời Florence chúng tồi đến thành phố Milano, nơi mà người ta vẫn thường gọi là kinh đô thời trang của thế giới. Phương tiện tốt nhất để đi từ Florence đến Milano là tầu hoả. Vừa nhanh, rẻ và tiện. Vé tầu bạn có thể mua trước trên trang http://www.trenitalia.com/tcom-en rồi in ra giấy. Mua trước 1-2 tháng sẽ rẻ hơn là mua tại ga trước giờ khởi hành. Ở Ý và 1 số nước không chấp nhận vé trên điện thoại mà bạn phải in ra giấy hoặc lúc mua qua mạng bạn chọn cách lấy vé tại nhà ga. Khi đến ga bạn ra các máy bán vé tự động và collect vé sau khi điền mã đặt chỗ và họ tên người mua.

Chúng tôi ở KS Hotel New York nằm ngay trước nhà ga Milano Centrale nên rất tiện. Bến metro nằm ngay trước ga và khách sạn. Để di chuyển trong thành phố Milano bằng metro bạn nên mua vé 1 lần urban single ticket giá €1.5 hoặc urban day pass giá €4.5, vé này không giới hạn số lần đi trong ngày.

https://scontent-mxp1-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xap1/t31.0-8/11222921_473969929431204_2956804954593801618_o.jpg

Thật sự thành phố Milano không có nhiều các công trình kiến trúc cổ ngoài nhà thờ chánh toà Duomo di Milano. Nhà thờ này rất to và đẹp. Nhà thờ bắt đầu được xây dựng năm 1386 và hoàn thành vào đầu thế kỷ thứ 19, nhưng công việc xây dựng vẫn kéo dài cho đến năm 1965. Đây là nhà thờ công giáo lớn thứ 5 trên thế giới sau Toà thành Vatican, nhà thờ Basilica of the National Shrine of Our Lady of Aparecida ở Brazil, nhà thờ Seville Cathedral ở Tây Ban Nha và nhà thờ Cathedral of Saint John the Divine ở New York.

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t31.0-8/11937974_473962532765277_5189566368187551023_o.jpg

Ngay bên cạnh nhà thờ là trung tâm các cửa hàng hiệu Galleria Vittorio Emanuele II. Hầu hết các thương hiệu nổi tiếng đều có mặt ở trung tâm này. Giá cả thì rất đắt.

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/t31.0-8/11937983_474148612746669_392327624476194510_o.jpg

Chúng tôi đi vào dịp đang diễn ra hội chợ Expo Milano - 2015 nên không bỏ qua cơ hội đến tham quan. Và tất nhiên là có ghé qua gian hàng của Việt Nam.

https://scontent-mxp1-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpf1/t31.0-8/11865323_474845619343635_4522792316604418643_o.jpg

Ngoài ra ở Milano không còn gì đặc biệt. Vì thế nếu bạn không có nhiều thời gian thì có thể bỏ qua thành phố này và đi thẳng đến Venice. Hoặc bạn có thể đến Milano tham quan nhà thờ xong thì ra ga tầu để đi đến thành phố tiếp theo mà không cần phải ở lại đêm ở thành phố này.

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

xuanhoa2000ru
22-10-2015, 22:34
Day 17 22/08/2015: MILANO → VENICE (ITALY)
07:00 Go (on foot) to train station Milano Centrale
08:05 Train to Venezia S. Lucia (Frecciabianca 9709)
10:40 Arrival in trainstation Venezia S.Lucia.
11:00 Go to hotel on foot (5 minutes). Buy Travel Card - 48h (€30)
12:30 Visit attractions in Venice: Canal Grande, Mercato Rialto (market), Ponte di Rialto, Basilica di Santa Maria della Salute (stop Salute)
Piazza San Marco, Palazzo Ducale (€20), Basilica di San Marco, Ponte Dei Sospini
22:00 Night in “Hotel Florida” (106/A, Calle Priuli dei Cavalletti, Cannaregio, Venice)

Day 18 23/08/2015: VENICE (ITALY)
08:00 Visit islands Murano & Burano
18:00 Go back to hotel
22:00 Night in “Hotel Florida” (106/A, Calle Priuli dei Cavalletti, Cannaregio, Venice)

Điểm đến tiếp theo là thành phố VENICE (tiếng Ý là Venezia, bạn cần biết tên bằng tiếng Ý bởi khi mua vé tầu trên website bạn phải gõ Venezia thì mới hiện ra. Tương tự tên các thành phố khác là: Firenze - Florence, Milano - Milan, Roma - Rome)

Có lẽ mình sẽ nói luôn cảm nghĩ của mình về Venice: mình rất thích thành phố này nhưng thực tế không được như những gì viết trên báo, trên mạng Internet hay trên TV. Đây chỉ là thành phố bình thường, điểm đặc biệt là nó nằm trên nước, rất độc đáo. Du khách từ khắp nơi trên thế giới đổ đến đây rất đông, vì thế tất cả các dịch vụ ở đây đều rất đắt đỏ.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xap1/t31.0-8/11930979_474814586013405_6419408086856066883_o.jpg

Phương tiện di chuyển nhanh nhất và tiện nhất từ các thành phố khác (Roma, Firenze hay Milano) đến Venezia là tầu. Khi bạn mua vé tầu bạn nên lưu ý 1 điều sau: nếu bạn chọn khách sạn ở trung tâm Venice nằm trên đảo thì bạn phải chọn ga đến là VENEZIA S. LUCIA, còn nếu khách sạn của bạn ở trong khu đất liền thì bạn chọn ga đến là VENEZIA MESTRE. 2 ga cách nhau chỉ khoảng 9km. Khách sạn ở đất liền thì rẻ hơn nhiều so với trên đảo nhưng việc đi lại thì hơi vất vả. Ở Venice cũng có 2 sân bay M. Polo và Lido nhưng mình không đi máy bay nên không tìm hiểu.

Mình chọn khách sạn Hotel Florida nằm gần kề nhà ga VENEZIA S. LUCIA. Rất thuận lợi cho việc đi lại. Khách sạn ở đây khá đắt, khoảng 2tr8/1 đêm cho 2 người có ăn sáng. Giá cái phòng này ở Việt Nam mình thì chắc chưa đến 280k. WIFI thì không có trong phòng mà chỉ có ở khu vực lễ tân và phòng ăn sáng. Được cái bạn ngồi ở phòng ăn cũng là cafe bất kỳ lúc nào cũng không sao. Có phòng gửi đồ để bạn có thể gửi sau khi trả phòng nếu giờ tầu chạy muộn.

Về phương tiện di chuyển ở Venice: vì thành phố nằm trên nước nên phương tiện chính là Waterbus hay còn gọi là Vaporetto. Đây là tầu ca nô nhỏ chạy theo tuyến dưới nước giống như các tuyến xe bus vây. Một cái hay là waterbus chạy rất đúng giờ theo thời gian biểu. Bạn có thể vào trang của công ty vận tải Venice để tải bản đồ các tuyến waterbus và xem giờ chạy: http://www.actv.it/en/movinginvenice/waterbusservicetimetable

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xtp1/t31.0-8/11950242_475694229258774_8917876150821297713_o.jpg

Ngoài ra bạn có thể dùng taxi nước hoặc thuyền nhỏ GONDOLA. 2 phương tiện này thì đắt hơn nhiều. Giá thuê Gondola trong vòng 40 phút là €80. Phương tiện này chỉ dành cho các đôi tình nhân thích lãng mạn thuê đi ngắm các ngõ ngách kênh rạch.

Giá vé waterbus ở Venice đắt nhất thế giới - lúc mình đi là €6 cho mỗi lần bạn lên tầu. Vé có tác dụng trong vòng 75 phút, tức là trong vòng 75 phút tính từ lúc bạn quẹt vé bạn có thể lên xuống, thay đổi tuyến vô số lần. Để tiết kiệm bạn nên mua Tourist travel card. Thẻ này cho phép bạn sử dụng tất cả các tuyến waterbus vô số lần trong khoảng thời gian hiệu lực của thẻ. Có 4 loại với giá như sau:

20,00 € - 1 DAY TRAVELCARD
30,00 € - 2 DAYS TRAVELCARD
40,00 € - 3 DAYS TRAVELCARD
60,00 € - 7 DAYS TRAVELCARD

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpf1/t31.0-8/11947787_475221585972705_1037497456127710231_o.jpg

Bạn lựa chọn theo nhu cầu của bạn. Lưu ý là thẻ này có tác dụng trong vòng 24 (48, 72 ...) tiếng nhé. Ví dụ bạn mua thẻ 1 ngày và bạn quẹt thẻ lần đầu vào lúc 14h00 thì thẻ sẽ có hiệu lực đến 14h00 ngày hôm sau. Nguyên tắc này có ở hầu hết các nước châu Âu ngoại trừ Rotterdam của Hà Lan. Một điều nữa là dù bạn dùng vé 1 lần hay thẻ travelcard, trước khi lên tầu bạn phải quẹt thẻ (validate). Ngay lối vào phòng đợi tầu có cái máy nhỏ nhỏ, thường là màu vàng. Bạn dí thẻ vào đó sẽ nghe tiếng bíp 1 cái và đèn màu xanh tức là OK. Nếu bạn không validate vé hoặc không mua vé thì khi kiểm tra sẽ bị phạt hình như €100. Trong 2 ngày ở Venice mình đã thấy nhân viên đi kiểm tra vé 2 lần.

Nếu bạn dùng thẻ travelcard bạn có thể đi dọc kênh Grand Canal và lên xuống mỗi bến bao nhiều lần tùy bạn. Rồi ban tối bạn có thể leo lên tầu và đi đến bến cuối cùng rồi lại vòng lại để ngắm cảnh sông nước ban đêm rất đẹp.

Lưu ý là việc sử dụng waterbus ở Venice khá phức tạp bởi các bến dành cho các tuyến nằm tách biệt nhau và cùng 1 bến cho 1 tuyến nhưng hướng đi của waterbus lại khác nhau. Bạn nên nguyên cứu kỹ bản đồ để tránh nhầm lẫn.

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xfa1/t31.0-8/11914249_474817036013160_5240157325362533919_o.jpg

Cảnh đẹp nhất của Venice tập trung ở Grand Canal. Nổi bật nhất là cầu Ponte di Rialto và quảng trường Piazza San Marco. Từ ga tầu bạn có thể đi bằng waterbus số 1 và số 2. Nếu có thời gian bạn nên xuống mỗi bến và đi bộ dọc theo các kênh và ngõ ngách, rất đep.

Để đi đảo Murano bạn đi waterbus số 4.2 (từ bến FERROVIA Bar Roma A) đi 7 bến đến bến Murano Colonna. Sau khi tham quan Murano xong bạn tìm bên Faro, và đi waterbus sô 12 đi đến bến Burano. Chiều ngược lại từ bến Burano bạn đi waterbus số 12 đến bến F.Te Nove A, sau đó đổi sang waterbus số 4.1 (nằm ở bến F.Te Nove C) để về lại bến Ferrovia nằm trước ga tầu.

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

xuanhoa2000ru
23-10-2015, 15:17
Day 19 24/08/2015: VENICE (ITALY) → VIENNA (AUSTRIA)
08:00 Basilica dei Frari, Scuola Grande di San Rocco (stop S. Toma), Ca' Pesaro, Ponte Rialto, Santa Maria dei Miracoli (stop Salute), Basilica di San Giovanni e Paolo…
15:00 Transfer to train station Venezia S. Lucia
15:59 Train to Vienna (Austria): Euronight 30, 7h28m
23:27 Arrival to train station Wien Hauptbahnhof (Austria)
23:30 Transfer to hotel by metro: buy 48-hours Vienna ticket (€13.30)
24:00 Night in Pension Neuer Markt (Seilergasse 9, Vienna)

Day 20 25/08/2015: VIENNA (AUSTRIA)
08:00 Visit Vienna: Stephansdom - St. Stephen's Cathedral (€14.50), Mozarthause, Opera, Hofburg palace (€12.5), Parlament building, Rathaus, Naglergasse street, Street Graben, Haas Haus
24:00 Night in Pension Neuer Markt (Seilergasse 9, Vienna)

Day 21 26/08/2015: VIENNA (AUSTRIA) → BUDAPEST (HUNGARY)
08:00 Continue to visit Vienna: Schönbrunn Palace (€21, M. Schönbrunn), Belvedere palace (€22.50, M. Taubstummengasse)
15:30 Transfer by metro to Bus station Wien VIB (U3, station Erdberg)
17:00 Bus to Budapest by Eurolines.at
19:55 Arrival to Bus station Népliget (Metro Népliget), Budapest
20:30 Go to hotel by metro (M. Ferenciek Tere).
22:00 Night in “Maverick Hostel and Ensuites” (2 Ferenciek Square)

https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfa1/t31.0-8/11893789_475880975906766_8170395166450358180_o.jpg

Chia tay với Venice chúng tôi lên tầu đi thành phố Viena của Áo. Phương tiện giao thông rẻ nhất để đi từ Venice sang Vienna đó là tầu hỏa. Hàng ngày có 3 chuyến chạy từ Venice S. Lucia, trong đó có 2 chuyến tầu đêm, bạn có thể tiết kiệm được 1 đêm khách sạn. Ở Venice bạn vẫn có thể gửi hành lý ở khách sạn rồi đi chơi, tối quay về lấy đồ rôi đi ra ga. Bạn cũng có thể gửi hành lý ở nhà ga, hầu hết nhà ga nào bên châu Âu đều có quầy gửi đồ tính theo giờ.
- Chuyến lúc 00:20 phút: bạn phải đi xe bus đến ga Venezia Mestre , sau đó lên tầu Euro Night234. Tổng cộng hết khoảng 9h12 phút
- Chuyến 15:59, chạy thẳng từ ga Venice S. Lucia đến Wien Hauptbahnhof, thời gian chạy: 7h36 phút
- Chuyến 20:57, chạy thẳng từ ga Venice S. Lucia đến Wien Hauptbahnhof, thời gian chạy: 10h54 phút

Ở Vienna chúng tôi ở khách sạn Pension Neuer Markt, nằm ở trung tâm thành phố, ngay cạnh nhà thờ chánh tòa Stephansdom (St. Stephen's Cathedral) và ga metro Stephansplatz. Khách sạn khá sạch và rộng. Vị trí rất tiện lợi.

https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/t31.0-8/11893873_475895205905343_170568045838074913_o.jpg

Khu phố cổ của Vienna không rộng lắm nên bạn có thể đi bộ để tham quan. Ở đây đường phố rất sạch, đẹp, nhiều cây xanh và rất thanh bình. Không có nạn móc túi hay mời chào mua bán gì cả. các điểm tham quan chính của Vienna bao gồm nhà thờ Stephansdom (St. Stephen's Cathedral) - giá vé tham quan €14.50 và tòa nhà nơi Mozart sinh ra Mozarthause nằm cạnh nhau. Nhà hát Opera, nơi quay cảnh ám sát ở đoạn đầu bộ phim Nhiệm vụ bất khả thi phần 5, Cung điện Hofburg palace (giá vé €12.5), tòa nhà quốc hội Parlament building, Rathaus và phố đi bộ
Street Graben, nơi có rất nhiều cửa hàng hiệu nổi tiếng.

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t31.0-8/11882611_475886952572835_8422957284939653611_o.jpg

Để đi tham quan các điểm ở xa thì bạn đi metro và nên mua vé ngày. Mình mua vé 2 ngày (48-hours) Vienna ticket giá là €13.30, không giới hạn số lần đi. Metro ở Vienna không có cửa soát vé mà tự động bạn bạn mua vé rồi bấm vé (validate). Mình đi 2 ngày nhưng cũng không thấy ai kiểm tra vé cả. Nói vậy thôi chứ bạn nên mua vé vì ở Vienna trốn vé tầu được coi là tội hình sự ngoài phải nộp phạt.

Nếu có thời gian bạn nên đi 2 cung điện Schönbrunn Palace (giá vé tham quan là €21, nằm ở bến metro Schönbrunn) và Belvedere palace (€22.50, Metro Taubstummengasse).

https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xtf1/t31.0-8/11951638_476545499173647_5824655178047900486_o.jpg

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

xuanhoa2000ru
23-10-2015, 16:19
Day 22 27/08/2015: BUDAPEST (HUNGARY)
08:00 Visit: Orszaghaz (Parlament building, ticket: 5.200HUF, Metro Kossuth Lajos Ter), River Danube, Bridge Széchenyi lánchíd (on foot or by tram No.2), Budavári Palota, Magyar Nemzeti Galéria, Mátyás-templom (Matthias Church), Halászbástya (Fishers Bastion),
22:00 Night in “Maverick Hostel and Ensuites” (2 Ferenciek Square, Budapest)

Day 23 28/08/2015: BUDAPEST (HUNGARY)
08:00 Square Erzsébet tér, Szent István-bazilika, Street Andrássy út, square Hősök tere, Castle Vajdahunyad vára
22:00 Night in “Maverick Hostel and Ensuites” (2 Ferenciek Square, Budapest)

Day 24 29/08/2015: BUDAPEST (HUNGARY) → PRAHA (CZECH)
05:30 Transfer to Bus station Népliget (Metro Népliget)
06:30 Bus to Praha (Eurolines, 07h15’)
13:45 Arrival to Bus station ÚAN Florenc in Praha
14:00 Go to hotel on foot (5 minutes)
15:00 Visit attractions in Praha: Old town square (Staromestske namesti), Prazsky Orloj (Prague Astronomical Clock), Church of Týn, Karlovy bridge
22:00 Night in hotel “Rezidence Davids” (Križikova 9/267, Prague)

Rời Vienna chúng tôi đi thủ đô Budapest của Hungary bằng xe bus. Vé xe bus bạn có thể mua trước qua mạng hoặc ra bến xe mua. Mua trước thì chủ động hơn. Website mua vé là: http://www.eurolines.at/en. Hàng ngày có 6 chuyến chạy từ Vienna đi Budapest, thời gian chạy khoảng 3 tiếng. Ở Vienna bến xe quốc tế VIB nằm cạnh bến metro Erdberg (U3). Xe sẽ chạy về bến Budapest Nepliget (metro Nepliget).

Bạn cần lưu ý là Hungary không dùng đồng tiền chung Euro mà họ có đồng tiền riêng Forint. 1 forint đổi khoảng 79-80 VND. Điều đầu tiên khi đến bến xe bus là bạn xuống tầng ngầm để đổi tiền USD hoặc EUR sang HUF. Bởi phải có tiền forint bạn mới mua vé metro hoặc các phương tiện giao thông công cộng được. Nếu đi taxi bạn có thể thỏa thuận giá bằng EURO. Nếu bạn đến bến xe sau giờ làm việc thì các quầy đổi tiền sẽ đóng cửa. Vì thế bạn nên chuẩn bị thẻ tín dụng để mua vé metro như mình. Mua vé qua máy tự động rất đơn giản bởi các máy đều có hướng dẫn bằng tiếng Anh rất rõ.

Tùy vào mức độ đi lại nhiều hay ít bằng phương tiện giao thông công cộng nhiều hay ít mà bạn chọn vé single hay vé Budapest Travelcard (24, 48 hay 72 tiếng).

rita.nguyen79
27-02-2016, 07:11
Mình cũng đang có đự định đi phượt Châu Âu vào cuối tháng 4/2016, bạn có thể chia sẻ cho mình lịch trình và các thông tin phượt qua email giúp mình được không [email protected]
cảm ơn bạn rất nhiều

Thanhthuy1213
13-07-2016, 02:27
@xuanhoa2000ru
Bạn vui lòng cho mình xin lịch trình 49 ngày của bạn nhé, cảm ơn bạn rất nhiều
[email protected]