PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Đi...Là Để Trở Về..

Dung_Bac_TaT
27-09-2015, 19:05
*ĐI,....LÀ ĐỂ TRỞ VỀ *(-_-)
Chào các bạn mình là Dũng Bạc T&T.
-----Mình đi phượt cách đây cũng chưa lâu kinh nghiệm về *SỰ ĐI*chắc cũng thuộc dạng sàng sàng.Nhưng mình đang cố gắng học hỏi tích từ từ.Sau những chuyến đi và tìm hiểu nhiều câu chuyên của các anh em phượt thủ lâu năm mình thấy các bạn trẻ ngày nay đã hiểu sai về phượt rất nhiều.
Nay mình viết bài này để nhấn hồi chuông báo động cho tình hình đi phượt ngày càng bi hiểu sai và bị biến tướng.
-Với mạng xã hội đã phát triển mạnh mẽ,hàng trăm group phượt đã được thành lập với rất nhiều ad và leader còn thiếu kinh nghiêm (trong đó có mình) việc các bạn trẻ muốn nhấc mong lên đi phượt rất là dể dàng. Việc các bạn đi là rất được khuyến khích nhưng các bạn đi sao cho thật sự đem lại điều ý nghĩa cho bản thân,bạn bè và những người thân yêu của mình. (Biết đi phượt là phải mạo hiểm) Nhưng Đừng đi theo kiểu bạt mạng không cần quan tâm đến an toàn của bản thân và của người khác, năm nào cũng có những mảnh đời còn rất trẻ bỏ lại trên những con đường... Vẫn biết cái giá phải trả cho thú chơi đôi khi rất nghiệt ngã nhưng có những nỗi đau vẫn còn day dứt đến giờ.
--NHỮNG CUÔC CHIA LY KHÔNG HẸN TRƯỚC,SAU ĐÂY LÀ NHỮNG TAI NẠN PHƯỢT MÌNH SƯU TẦM TRÊN CÁC DIỄN ĐÀN VÀ CÁC BÀI BÁO.
+Tháng 9-2007: Bạn Minh Ngọc (nhà F50) không bao giờ trở về tại khu vực thác Bản Giốc - Cao Bằng
+Tháng 2-2009: 2 bạn nhà Kỳ Diệu gặp nạn trên đường đi Bắc Cạn, Bạn Hà và 1 người nữa ra đi, còn bạn Yến chấn thương nặng phải giành giật sự sống nhiều ngày tại Việt Đức.
+Tháng 10-2009: Bạn Huy Việt (nhà Fan7) ra đi trên dòng sông Hồng trong chuyến đi làng Cổ Đô - Ba Vì
+ Tháng 9-2010: Trong chuyến đi Tây Bắc 2 bạn Hiền và Nguyên (nhà Dìm Hàng Pro) sảy chân rớt xuống suối, bị cuốn xuống chân thác tại khu vực đèo Khau Cọ
+Tháng 11-2010: Tại địa phận Cao Phong trên đường đi Mộc Châu 2 bạn nhà Trekkingfan gặp tai nạn, bạn xế bị chấn thương, còn bạn Nhung đã không qua khỏi
+Tháng 10-2011: Bạn Châu (VietClimp), một thành viên du lịch nhiều kinh nghiệm đã ra đi trên đường đi Cúc Phương tham dự đại hội box Du lịch
+Tháng 7-2012: bạn Hanamichi.tron (phuot.vn) qua đời vì kiệt sức trên đường trek Cực Đông Việt Nam.
+Tháng 10-2012: Bạn toancbr (Nhà Nesat) gặp nạn trên đường từ Phú Thọ về HN.
+Tháng 7-2013: trong 1 chuyến leo Fansipan bạn Ngọc Ánh tự ý tách đoàn trong khi di chuyển từ 2800m về Trạm Tôn và mất tích cho đến nay.
+Tháng 8-2013: anh Chu Hồng Đăng (Cheetah), kẻ hộ mệnh trên đường của dân du lịch bụi đã về 1 miền xa trên đường từ Tú Lệ về HN.
+ Tháng 12-2013: Tại địa phận Hòa Bình, 1 xe trong đoàn phượt 60 người gặp nạn, bạn Thu Hiền ra đi ngay lần đầu tiên đi phượt, xế chấn thương sọ não.
+Tháng 4-2014: Một thành viên nhóm Phượt Hà Nội ra đi, tai nạn xảy ra trên cung đường đi Lạng Sơn.
+ Tháng 6-2014: Một bạn trong lúc chinh phục cực Đông theo lối nhảy ghềnh đã ngã và tử vong.
+ Và vô số những tai nạn khác Đặc Biệt là tai nạn giao thông đang diễn ra hằng ngày trên các cung đường....vv
--> Đọc xong những dòng trên bạn cảm nhận gì?? Đã có bao nhiêu nổi buồn bao nhiêu nước mắt đã ập đến cho những người bạn,người thân của những bạn đam mê xê dịch. Hầu như năm nào cũng có topic chia buồn,những bài học đắt giá phải trả bằng xương máu,những kinh ngiêm đáng quý của các tiền bối đi trước,,..Xong một thời gian mọi chuyện đều rơi vào quên lãng.,
-Khi mà phong trào du lịch/phượt đang nở rộ và biến tướng một cách khó kiểm soát như hiện nay... ko phải bạn nào mới tham gia vào thứ *TRÀO LƯU* mới này trong giới trẻ cũng được trang bị những kiến thức đi đường sơ đẳng và những HÀNH TRANG cần thiết cho một chuyến đi, THEO MÌNH THẤY NHIỀU BẠN THAM GIA PHƯỢT THEO KIỂU PHONG TRÀO, THAM GIA CUNG MÀ KHÔNG CẦN TÌM HIỂU CUNG NHƯ THẾ NÀO CÓ HÀNH XÁC,NGUY HIỂM KHÔNG? CÓ PHÙ HỌP VỚI BẢN THÂN MÌNH KO?,CÁC BẠN ĐI THEO TÂM LÝ ĐÁM ĐÔNG,THÍCH CHỨNG TỎ BẢN THÂN,THOÁI THÁC TRÁCH NHIỆM CHO NHỮNG LEADER CÒN NON TRẺ,Mình gặp rất nhiều bạn nghỉ mình có tiền là đi mà không thèm tìm hiểu,ko để ý gi về chuyến đi cho dù được leader nhắc nhở rất nhiều,vân vân và vân vân.@ CÁC BẠN NÊN BIẾT TRÁCH NHIỆM LÀ Ở BẢN THÂN MÌNH KHÔNG,KO AI RÃNH MÀ LO CHO BẠN TỪNG LI TỪNG TÍ.@
Nhưng tai nạn trên cũng có rất nhiều ae phượt thủ dày dặn kinh nghiệm nhưng vì một phút sơ xảy không biết chuyện gì đã đến.Ông bà ta có câu Đời Không ai học được chử *NGỜ* nhưng mình nghĩ 99% là do chính bản thân mình,1% còn lại là do *DUYÊN SỐ*.
---Ngoài ra..*ĐI... ĐỂ TRỞ VỀ*........Trở về với chính bản thân mình,đươc sống tự do và làm những điều mình thích,được sống với đam mê với khát khao tuổi trẻ( mọi lứa tuổi chỉ cần có tâm hồn trẻ là vẫn trẻ trích câu nói của Thầy VÕ TẤN THÔNG). Về với những giá trị cuộc sống đã bị lãng quên trong dòng đời tập nập và xô bổ này..*Sự Đi* còn mang cho ta sự yêu đời,yêu quê hương,đât nước,yêu thiên nhiên yêu đồng bào,yêu thương đùm bộc ngững mãnh đời bất hạnh và Đặc biệt là yêu thương bản thân và làm những điều tốt đẹp cho những người bạn,người thân yêu trong gia đình chúng ta....
Khi *sự đi* của bạn đủ lớn bạn sẽ nhận ra chân lý**GIA ĐÌNH LÀ NƠI ĐỂ TRỞ VỀ TUYỆT VỜI**
---->TÓM LẠI SỰ ĐI...LÀ ĐỂ TRỞ VỀ TRÊN CẢ NGHĨA ĐEN VÀ BÓNG.LÀ TRÁCH NHIỆM CỦA BẢN THÂN CÁC BẠN ĐƯNG BAO GIỜ LÀM CHO NGƯỜI THƯƠNG YÊU CHÚNG TA BUỒN VÀ ĐAU KHỔ. (hãy luôn tâm niệm Đi Không Chỉ Cho Riêng Mình)
-Mình chỉ có ý kiến cuối cùng nếu *sự đi* hay *phượt * trong chính bản thân của các bạn mà không xuất phát từ con tim (đam mê) thì mình chân thành khuyên các bạn nên lựa chọn sự đi nào thật sự an toàn(du lịch nhỏ,nghỉ dưỡng,tụ tập bạn bè ca hát,picnic,..) và TỐT HƠN HẾT BẠN Ở NHÀ CHO NÓ LÀNH ĐỪNG CÓ ĐI MÀ LÀM KHỔ MỌI NGƯỜI XUNG QUANH MÌNH..
Cảm ơn các bạn đã đọc...Chúc các bạn có những chuyến đi để trở về đúng nghĩa.
Bài viết mình có tham khảo các thông tin bài viết của tiền bối trong diễn đàn phượt và traí tim Việt Nam.

KoPan
27-09-2015, 19:36
Hơi dị ứng với từ "phượt", vì nó đang biến tướng thành 1 trào lưu rùi :D

kenvin1089
05-01-2016, 10:45
Hay, đáng để suy ngẫm

HVN
30-04-2016, 10:51
Cám ơn chia sẻ đáng quý của chủ bài viết. Mong mọi người luôn cẩn thận trên mọi cung đường.