PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Plan & Budget đi Ý

Pages : [1] 2

Birdy
17-11-2008, 00:46
Như đã hứa với bạn TrangKen, hôm nay mình làm cái plan và budget cho bạn những ngày ở Rome. Thông tin chung về Ý thì bạn có thể đọc trong thread Thông tin đủ loại về Ý (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1667) của chị baxu rất bổ ích. Bản thân mình chuyến đi Ý vừa rồi cũng theo lịch trình thiết kế của chị baxu vì nó rất phù hợp. Thread này sẽ không đưa những thông tin trùng lặp với thread của chị baxu mà đi sâu vào chi tiết, tập trung ngay vào túi tiền của bạn, để bạn có thể vừa đọc vừa đếm tiền chính xác đến từng xu cho chuyến đi của mình. Mình sẽ đưa những chi tiết không chỉ ở Rome mà còn ở tất cả những thành phố mình đi qua ở Ý để không chỉ bạn TrangKen mà những bạn khác nếu có thể tìm thấy thông tin hữu ích cho riêng mình

--------------------------

Chuyến đi của mình bắt đầu từ Rome đi ngược lên phía Bắc, qua Florence (Firenze), Pisa, Siena, Venice (Venezia), Milano, Torino.

Để bay tới Rome thì tùy theo việc bạn bay từ đâu, thời điểm nào mà tính giá vé máy bay cho riêng mình. Ở châu Âu thì có những hãng máy bay rẻ bay tới Rome như easyjet (http://easyjet.com/), ryanair (http://www.ryanair.com/site/EN/). Mua vé càng sớm thì vé càng rẻ nên khi thấy có vé rẻ là book liền tay, để đến ngày hôm sau giá vé sẽ tăng ngay.

Tới Rome (hay bất cứ thành phố nào) việc đầu tiên là kiếm cái bản đồ thành phố. Tấm bản đồ này được phát không ở các quầy information và nó sẽ đi theo bạn trong suốt những ngày ở Rome (vô cùng hữu dụng).

Những địa điểm tham quan thường tập trung thành cụm nên mỗi ngày bạn chỉ cần mua vé tàu điện/xe buýt/metro 2 lượt (1 lượt đi 1 lượt về) là đủ. Rome có loại pass 24h giá 4E (không cần thiết) và pass 75 phút giá 1E. Mỗi ngày bạn sẽ chỉ mất 2E cho di chuyển nếu mua 2 pass 75 phút để đi/về 1 địa điểm. Nên nhớ đi xe buýt hay tàu điện phải dập vé thì vé mới có giá trị. Có 1 chiếc hộp nhỏ màu vàng ở trên xe/tàu điện để bạn nhét thẻ vào, nó sẽ in ngày giờ vé bắt đầu có giá trị. Nên mua sẵn vài cái pass 75 phút (ở các tiệm Tabacchi) để ko phải lo nghĩ việc tìm mua vé khi cần. Vé chưa dập có thể hoàn trả lại. Pass 75 phút chỉ áp dụng giờ cho tàu điện & bus, còn đi metro thì chỉ được tính 1 lượt thôi.

Khách sạn: nếu đi bụi 1 mình mà ko có người quen (như tớ) thì nên ở sát ngay nhà ga trung tâm. Nhà ga trung tâm thường nằm ở trung tâm thành phố, là trung tâm metro và bus station nữa nên vô cùng thuận tiện cho việc di chuyển. Thường các khách sạn nằm đằng sau nhà ga rẻ hơn đằng trước. Các khách sạn ở Ý đều có thể mặc cả (trả giá) được nên đừng ngại. Phòng cho 1 người (shared bathroom) giá trung bình 30E/đêm, bathroom attached giá khoảng 35-40E (tùy trình độ cò kè của bạn). Mình đã ở Hotel Tokyo (Pensione Tokyo) nằm đằng sau, cách nhà ga Termini 30 giây..... chạy. Địa chỉ: 64 via Marsala, lầu 4 (piano 4). Đt: 06 4450365 (nếu muốn book trước cho chắc chắn)

Ngày 1: Khu Vatican
Đi metro line đỏ (line A) tới trạm Ottaviano là tới. Vào khu vatican thì ko mất tiền nhưng họ bán vé cho 1 số địa điểm quan trọng bên trong (còn lại free). Cupola là đỉnh tháp của tòa thánh rất đáng lên. Ở đỉnh tháp bạn sẽ có 1 view toàn cảnh thành phố Rome rất đẹp. Vé 5E đi thang bộ. 7E đi thang máy (nhưng vẫn phải leo thang bộ đoạn đỉnh chóp). Nếu còn thời gian đi bộ qua phố Via dei Corridori hoặc via della Conciliazione là tới pháo đài Sant’Angelo (vé vào cửa 8E) có cây cầu Sant’Angelo rất đẹp. Từ pháo đài Sant’ Angelo bạn sẽ có 1 góc nhìn thẳng tắp tới tòa thánh Vatican. Đây là 1 điểm lý tưởng để chụp ảnh tòa thánh. Tiện thể ghé thăm cung điện Giustizia ngay cạnh đó. Đi về thì bắt xe buýt (số mấy ko quan trọng) đề Termini là xong. Trạm xe buýt gần nhất là ở đường via P. Castello nằm giữa Vatican & pháo đài.

view từ đỉnh tháp Cupola, tòa thánh Vatican

Ngày 2: Từ Termini đi bộ tới quảng trường Republica ngay gần đấy, tham quan chụp ảnh (2 tiếng là nhiều) rồi đi bộ xuyên qua đường Via Nazionale tới Piazza Venezia (khu quảng trường tập trung nhiều điểm tham quan) với Mercati Traianei - di tích chợ La mã cổ đại; Colonna Traiana – tượng đài tự do; Monumento a Vittorio Emanuelle – đài tưởng niệm những liệt sỹ vô danh, bên trong có viện bảo tàng di tích chiến tranh. Đây là 1 tòa nhà rất ấn tượng.
Piazza Venezia - view từ Đài tưởng niệm liệt sỹ vô danh.

Xong đi bộ qua đường Teatro Marcello tới Isola Tiberina – 1 hòn đảo nhỏ xinh đẹp nằm thơ mộng giữa dòng sông, xong lượn về qua cầu Ponte Garibaldi. Cầu này ko có gì đặc biệt nhưng view từ cầu này nhìn ra đảo thì rất đẹp & nghệ thuật (để chụp ảnh). Xong đi bộ tiếp qua đường Via Arenula. Nếu mệt quá rồi thì bắt xe buýt số 40 hoặc 64 trên đường này về Termini nghỉ. Riêng tớ (với bụng bầu 5 tháng) vẫn đi bộ tiếp vì đoạn này là đoạn đam mê trỗi dậy nhất – shopping. Từ via Arenula rẽ trái vào via dei Giubbonari, đây là 1 khu phố cực nhộn nhịp với các shop đủ loại tha hồ lặn ngụp. Đặc biệt có shopping ở đây rất rẻ, quần áo thời trang và cực kỳ phong phú. Tớ đã thực sự “shop ‘til you drop” ở đây đến mệt lả cò bợ. Cuối khu phố shopping này là 1 quảng trường Campo de Fiori cũng nhộn nhịp với các kiosk hàng hóa giá rẻ và các trò giải trí có văn hóa. Nhảy đại vô 1 quán snack bar góc quảng trường (bên phải nếu từ phố shopping đâm vào) ăn panini kẹp heo quay (ngon lém), rồi đi bộ lại về đường Arenula bắt xe buýt đi về. Hôm này là ngày đi bộ rất nhiều nhưng tham quan cũng được rất nhiều và bổ ích. Sức bà bầu mà còn như thế thì sức trai chắc dư thừa. Ngày này cũng chỉ mất 1E tiền xe buýt thôi.

Ngày 3: Từ metro Termini bắt line xanh (line B) đi Colosseo (tên trạm Colosseo luôn). Nên đi sớm vì xếp hàng vào khu Colosseo rất dài. Vé vào cửa 12E. Khu Colosseo rất rộng lớn, bao gồm đấu trường Colosseo, Arco di Costantino, Palatino, Areo di Tito & Campidoglio nên bạn có thể dành nguyên ngày lang thang trong khu này.
Colosseo
Vì mình chỉ có 3 ngày rưỡi và xem mãi 1 cảnh cũng thấy nhàm nên mình ko đi hết mọi ngóc ngách của khu Colosseo mà còn đi tiếp các điểm khác nữa. Từ Colosseo đi bộ qua Piazza Venezia rồi xuyên qua đường via del Corso (tranh thủ window shopping), rẽ trái vào via d. Caravita (phố rất nhỏ) tới Pantheon, xong qua Piazza Navona – nơi bày bán nhiều tranh nghệ thuật và vẽ biếm họa giữa quảng trường đông vui tấp nập. Chơi chán, mệt thì bắt xe buýt đi về. Nếu còn sức và ngày 1 mới chỉ đi Vatican mà chưa đi thăm pháo đài Castel Sant’ Angelo thì đi tiếp. Từ Piazza Navona đi bộ qua đường via del Coronari ra bờ sông tới cây cầu Ponte Sant’ Angelo dẫn tới pháo đài Sant’ Angelo & cung điện Giustizia cạnh đó. Xong bắt xe buýt trên đường via P Castello về Termini.
Ponte Sant' Angelo

Ngày 4: từ metro Termini bắt line đỏ (line A) đi tới trạm Flaminio thăm Piazza del Popolo, xong đi bộ dọc theo đường via del Corso (window shopping) rẽ trái ở via Condotti dẫn tới Piazza Spagna. Chơi chán rồi quay lại đường Corso đi tiếp về phía Piazza Venezia, rẽ trái ở via delle Muratte dẫn tới Fontana di Trevis là 1 tháp nước cực đẹp và nổi tiếng.
Fontana di Trevis

Ai tới đây cũng muốn ném đồng xu ước được quay trở lại hoặc ước gì khác thì tùy. Nhưng ước thầm thôi nhé chứ đừng gào toáng lên... mất thiêng. Gần tháp nước có 1 Chinese restaurant (bảng quảng cáo gắn trên tường đối diện tháp nước) dành cho những ai nhớ gạo thèm cơm. Ăn ở đây rất rẻ, set lunch có 8E mà được ăn đủ loại bánh phồng tôm, súp, cơm chiên/ cơm trắng, thịt gì cũng có, tráng miệng... tha hồ lựa chọn. Thời gian còn lại thì đi dạo ngắm đường phố hoặc shopping.

Ghi chú:
1. Trên đây là những chi tiết rất thực tế do bản thân mình trải nghiệm (tháng 11/2008). Tùy theo sức khỏe, thời gian, khả năng đi bộ của mỗi người mà tự điều chỉnh cho phù hợp.
2. Bài viết văn thơ lãng mạng giới thiệu cảnh quan, các địa điểm lịch sử, văn hóa người Ý thì mình sẽ post sau (khoảng 2 tháng nữa) vì cam kết với 1 tạp chí không post bài trên mạng trước khi báo ra.
3. Thông tin các thành phố Florence, Siena, Pisa, Venice, Milan.. sẽ được cung cấp dần trong cùng 1 topic này.
Bon Voyage (beer)

nicebee
17-11-2008, 11:22
Birdy ơi hay quá. Mình không đi Rome đợt này nên chờ bạn post tiếp về Florence- Milan- Venice đấy.

Birdy
18-11-2008, 17:18
Birdy ơi hay quá. Mình không đi Rome đợt này nên chờ bạn post tiếp về Florence- Milan- Venice đấy.

Khi nào nicebee đi Ý đấy? vì mấy ngày ngày mình đang bận quá chưa thể viết tiếp về Florence & Venice được. Milan thì chẳng có gì đáng xem đâu, hay có lẽ tại mình có 1 bad experience ở Milan nên thế ;)

glasses
20-11-2008, 03:39
Bác Birdy ơi, bài của bác hay quá. Bác nhanh nhanh viết nốt Venice đi, em sắp đi rồi.

nicebee
20-11-2008, 22:33
Khi nào nicebee đi Ý đấy? vì mấy ngày ngày mình đang bận quá chưa thể viết tiếp về Florence & Venice được. Milan thì chẳng có gì đáng xem đâu, hay có lẽ tại mình có 1 bad experience ở Milan nên thế ;)

Mùng 6 mình đến Milan, định ở đấy đến mùng 9 thì đi tiếp. Máy bay của mình đến Milan (từ VN) nên ở đấy tý tẹo vậy. Chờ thông tin của bạn nhé, mình cảm ơn.

TrangKen
21-11-2008, 07:12
Wow... hix hix cảm ơn chị Birdy nhiều lắm :((

Lâu rồi em ko vào forum vì bận assignment... huhu

Vô cùng cảm ơn chị :x

Birdy
24-11-2008, 03:50
Mùng 6 mình đến Milan, định ở đấy đến mùng 9 thì đi tiếp. Máy bay của mình đến Milan (từ VN) nên ở đấy tý tẹo vậy. Chờ thông tin của bạn nhé, mình cảm ơn.

từ Milan bạn có thể đi tàu dễ dàng tới Venice. Nếu bạn hạn hẹp thời gian thì nên thu ngắn thời gian ở Milan (2 ngày là nhiều) để dành thời gian cho Venice (beer)

nq19832005
28-11-2008, 22:50
Bác nào đi Rome thì lúc ở đài phun nước Trevi nhớ đi ra hàng kem San Crispino mua kem rồi quay trở lại vừa ngắm đài nước vừa măm nhé. Hàng kem này được Lonely planet recommend là hàng kem ngon nhất Rome.
Đường đi: đứng quay lưng lại Trevi thì rẽ trái, đi khoảng 20m thì rẽ trái tiếp (phố thứ 2), khoảng 6m sẽ thấy hàng kem bé xíu ở bên phải.
Kem ngon cực, giá khá đắt

Birdy
29-11-2008, 18:58
Tình hình là nhiều bạn đi Venice (Venezia) trong tháng 12 này nên mình làm cái plan cho Venice trước nhé.

Thông tin về tàu:

Mình bắt tàu từ Firenze (Florence) đi Venezia (Venice). Ý có 3 loại tàu hỏa:

1. ES (EuroStar): loại tàu hạng sang, cao tốc, vé đắt (38E. chạy 1 tiếng tới nơi)
2 IC (InterCity): tàu liên thành phố, dừng ở nhiều trạm, giá vé trung bình (25E. 2 tiếng)
3. R (Regional): tàu chợ, chạy chậm, hầu như ga nào cũng đỗ, vé rẻ (16.25E. 3-4 tiếng tùy theo mức độ củ chuối ngày hôm ấy;))

Ở Ý tớ toàn đi tàu chợ (R) vì tớ phượt theo phong cách thong thả, dùng thời gian trên tàu là thời gian nghỉ ngơi thư giãn, nghe nhạc, đọc sách, viết lách...

Giá vé tàu chợ (R):

Roma Termini - Firenze SMN: 15.85 E

Firenze SMN - Pisa Centrale: 5.60 E (x 2 nếu đi về trong ngày)

Firenze SMN - Venezia S.Lucia: 16.25 E

Venezia S.Lucia - Milano Centrale: 13.75 E

*Nhớ: trước khi lên tàu phải dập vé (thường các máy dập vé nằm rải rác dọc theo platform tàu đậu)

Birdy
30-11-2008, 17:22
bạn nicebee book vé tàu đi Firenze nhưng đến ga Rifredi (ko biết ở đâu) thì từ ga Rifredi bắt tàu đi S.M.Novella (ga trung tâm).

Xuống ga trung tâm, ra đằng sau ga đường L. Alamanni số nhà 11 có Hotel Hermes (2* hẳn hoi), giá phòng rất rẻ 30E/phòng rộng, giường đôi, shared bathroom, no breakfast (ấy là tớ đã mặc cả thế, còn có breakfast thì 35E).

Hotel Hermes
11 via L. Alamanni
Tel: 055 29 34 20 - 21 79 46
Fax: 055 21 79 46
email: [email protected]

Bà chủ tên là Patricia, chồng mới chết hồi tháng 9. Bà chủ cực kỳ nhiệt tình dễ thương, nói tiếng Anh cực chuẩn. Bà ý sẽ cung cấp bản đồ thành phố, hướng dẫn các tuyến đi bộ tham quan ở Firenze. Khi nào rời Firenze thì xách vali đi bộ 2 phút ra ga. Xong :D

Firenze rất nhỏ, chỉ cần 1 buổi sáng/chiều là đi hết các điểm tham quan (đi bộ). 2 ngày ở Firenze là thoải mái.

nicebee
30-11-2008, 21:33
[QUOTE=Birdy;76866]bạn nicebee book vé tàu đi Firenze nhưng đến ga Rifredi (ko biết ở đâu) thì từ ga Rifredi bắt tàu đi Campo di Marte (ga trung tâm).

Cho mình hỏi thêm chút, còn cái ga Novella thì sao hả bạn. Lúc đầu mình không biết tưởng cái Novella là trung tâm nên book khách sạn gần đấy mất rồi. Thế nên bây giờ mới đến một ga, ở gần một ga và đi một ga đây. Từ các ga kia đến ga Novella có xa không bạn, vì như bạn nói thì cái Campo di Marte mới là ga trung tâm mà. Cảm ơn Birdy nhiều

Birdy
30-11-2008, 22:10
Cho mình hỏi thêm chút, còn cái ga Novella thì sao hả bạn. Lúc đầu mình không biết tưởng cái Novella là trung tâm nên book khách sạn gần đấy mất rồi. Thế nên bây giờ mới đến một ga, ở gần một ga và đi một ga đây. Từ các ga kia đến ga Novella có xa không bạn, vì như bạn nói thì cái Campo di Marte mới là ga trung tâm mà. Cảm ơn Birdy nhiều

Oh sorry. ga Novella chính là ga trung tâm đấy nicebee :)

nếu bạn đã book KS gần ga Novella là ok rồi (beer)

nicebee
30-11-2008, 22:45
Oh sorry. ga Novella chính là ga trung tâm đấy nicebee :)

nếu bạn đã book KS gần ga Novella là ok rồi (beer)

Cảm ơn Birdy nhé. Mình cứ nhìn tầu mà đi thôi nhỉ. Hôm qua lo quá còn lôi cái gog. maps ra sợt xem họ hướng dẫn đi thế nào đấy. Giờ thì yên tâm hơn rồi.

Birdy
03-12-2008, 05:58
Ga trung tâm của Venice là Venezia Santa Lucia. Tới ga tìm quầy information kiếm ngay cái bản đồ. Bản đồ ở đây không "cho không biếu không" như ở Rome. giá 2.5 E nhưng xứng đáng vì kèm mỗi bản đồ là 1 quyển guide giới thiệu những điểm tourist attraction cực hữu dụng. Venezia và các hòn đảo lân cận có ti tỉ điểm được đánh bằng những màu sắc khác nhau:

màu blue sậm = churches
màu blue nhạt = places of interest
green = palaces & museums
red = Guildhalls
tím = Cinemas & theatres

Tùy theo mối quan tâm của mỗi người mà phượt theo màu khác nhau. Tớ thì chỉ đi những chấm blue nhạt thôi nhưng việc đi tới các đảo thì tương đối là như nhau vì đảo nào cũng có đủ các loại chấm các màu sắc.

Khách sạn: mình ở Hotel Al Gobbo cực kỳ trung tâm, ngay Campo S. Geremia (chấm số 7 blue sậm) đối diện với nhà thờ lun, cách ga 5 phút. Mình may mắn được ở phòng lầu 2 cửa sổ nhìn ra nhà thờ và quảng trường nhỏ, người người đi lại nườm nượp đông vui lắm. Giá phòng mình mặc cả là 100E/3 đêm (shared bathroom, bao gồm breakfast).

Too good to be true hey? damn right. bởi vì gã chủ nhà tên Alexandro là 1 anh chàng kỳ quặc, con gái đi 1 mình mới có giá đó nhưng cũng hơi run đấy. mặc dù mình đã show off quả bụng bầu nhưng gã này có nhiều hành vi bất thường, nhiệt tình thái quá - niềm nở quá đà. Lúc nào mình gửi/lấy chìa khóa ở quầy tiếp tân là hắn lại muốn bắt tay, xong "nhân tiện" hôn...vào má, nhưng 1 cái chưa đủ, đòi 2 cái 2 bên cơ :T Lần đầu mình miễn cưỡng nhưng đến lần sau thì mình nói thẳng là mình không cảm thấy thoải mái khi làm vậy. Phải tỏ ra "rắn" vào thì hắn sẽ không dám nữa. Thế thôi. Nói chung anh Alex này có vấn đề tâm lý nhưng biết cách trị thì cũng ko sao. Bằng chứng là mình sau 3 đêm ở đấy đều an toàn, mặc dù đêm đầu tiên lo ngay ngáy vì cửa không có khóa trái, lúc nào hắn cũng có thể tự mở cửa phòng được. Nhưng bạn Alex này tâm thần dạng nhẹ, chưa đến mức phát bệnh đến thế.

Lúc đầu mình tưởng có 1 mình mình bị thế nhưng đến hôm thứ 3 ngồi ăn sáng cùng 1 em gái người Scotland. em này cực hầm hố, xăm trổ đầy người, khoen tai mũi họng lủng lẳng.. thế mà em ấy cũng thú nhận là bị anh Alex lạm dụng còn hơn thế, anh í mời đi ăn tối và còn đòi hôn môi cơ. Nói thế để chị em đi 1 mình phòng tránh chứ còn giai thì vô tư đê.. anh Alex không pede đâu mà sợ (NT)

Địa chỉ:
Hotel Al Gobbo
Cannaregio 312 - Campo S. Geremia
30100 Venezia
Tel: 041 715 001 - 041 714 765

TrangKen
13-12-2008, 06:26
:L
Chị Birdy ơi, chị post bài về Venice + Florence đc ko ạ :D

Trang ko biết là muốn mua vé tàu R thì vào web nào để mua ạ?!

Cảm ơn mọi người nhiều!

baxu
13-12-2008, 15:41
... nhưng gã này có nhiều hành vi bất thường, nhiệt tình thái quá - niềm nở quá đà. Lúc nào mình gửi/lấy chìa khóa ở quầy tiếp tân là hắn lại muốn bắt tay, xong "nhân tiện" hôn...vào má, nhưng 1 cái chưa đủ, đòi 2 cái 2 bên cơ :T Lần đầu mình miễn cưỡng nhưng đến lần sau thì mình nói thẳng là mình không cảm thấy thoải mái khi làm vậy. Phải tỏ ra "rắn" vào thì hắn sẽ không dám nữa. Thế thôi. Nói chung anh Alex này có vấn đề tâm lý nhưng biết cách trị thì cũng ko sao. Bằng chứng là mình sau 3 đêm ở đấy đều an toàn, mặc dù đêm đầu tiên lo ngay ngáy vì cửa không có khóa trái, lúc nào hắn cũng có thể tự mở cửa phòng được. Nhưng bạn Alex này tâm thần dạng nhẹ, chưa đến mức phát bệnh đến thế.

Hình như bạn birdy chuyên ngành tâm thần học ;)

Nếu những biểu hiện này được qui hết về tâm thần với bệnh thì có lẽ 60% zai Ý/Địa Trung Hải đều tâm thần dạng từ nhẹ đến trung bình :D. Bạn có làm các bạn gái khác định đi một mình sợ quá ko?

Dân ở đây vui vẻ, hồi hởi, thích đụng chân đụng tay, đối với họ là rất bình thường, tất nhiên có nhiều zai hơi lợi dụng. Nhiều khi chỉ dừng lại hỏi đường, hỏi chuyện thêm 2-3 câu người gì, từ đâu tới, thấy vui là đã vui vẻ đề nghị chạm má từ biệt rồi - chuyện rất thường. Vui thì chạm, ko thích (xí zai, hôi hám, râu ria lồm xồm) thì từ chối, họ vẫn vui như thường. Không như châu Á, nhiều khi thích lắm lắm rồi vẫn e ngại, đến lúc lấy hết can đảm propose mà lại bị từ chối thì "sượng mặt" chẳng hạn.

Người ta coi thế là vui vẻ, lại sẵn quan niệm "Đề xuất có mất gì đâu", đề nghị 10 chắc cũng đc 1 lần đáp lại ;) - hơn là chẳng bao giờ đề nghị gì.

Quan niệm của họ đơn giản vậy thôi. Cũng giống như họ nhìn thấy người châu Á ngay cả thân quen lâu ngày gặp lại nhau cũng ko ôm hôn, họ thấy lành lạnh thiêu thiếu.

Cái hay của họ là họ propose hồ hởi (đôi khi có phần thái quá tùy phán xét), mình vui vẻ nói không họ cũng ko ép, ko thấy tự ái, sượng mặt, càng không bao giờ có những hành động lưu manh, không làm gì nguy hiểm cho sự an toàn của mình :)

Tất nhiên chú ý đừng lảng vảng đêm khuya hoặc những khu vắng vẻ heo hút để rồi gặp phải lưu manh thật.

Cá nhân tôi ko thích đụng chạm với người ko quen, nhưng một trong những cái làm cho tôi thích đi du lịch đến 1 nơi xa lạ là enjoy việc quan sát tất cả những biểu hiện "khác", "đặc trưng" của người dân ở đó. Thích thì tham gia, không thích thì lảng :)

Có thể thích hoặc không nhưng bảo là "tâm thần" với "bệnh" thì có lẽ nghe hơi giật gân nhỉ ;)

@ giờ quen với cách dùng từ mạnh của bạn rồi, chứ hồi đầu mình cũng hồi hộp y như đọc báo An Ninh TG và thầm khâm phục người phụ nữ gan dạ 1 mình vượt cạm bẫy, hang ổ, đối phó với các thể loại tâm thần bệnh hoạn đới (j/k)

baxu
13-12-2008, 15:45
Trang ko biết là muốn mua vé tàu R thì vào web nào để mua ạ?!

Em Trang vào trang tàu Ý mà search:
www.trenitalia.it/en/index.html

R- regional/địa phương, IR-inter regional/xuyên tỉnh or EuroStar/tàu nhanh kiểu như TGV của Pháp là kí hiệu loại tàu, quan trọng là nhòm giá và giờ mà chọn cho phù hợp :)

TrangKen
15-12-2008, 17:55
Cho T hỏi thêm với ạ.

Ở Rome T định ở Cressy (ko biết đã ai ở chưa? cho t biết thêm kinh nghiệm với, t đi 1 mình chỉ thấy ks này gần ga nên book thôi)... nhưng ở Venice và Florence chưa biết ở đâu... Muốn nhờ mọi người recommend cho t ks or hostel nào phù hợp (Ko đắt quá :D, t đi 1 mình nên muốn ở chỗ nào an toàn cao... tiện đi lại tý :D)

Cảm ơn mọi người nhiều :)

Birdy
18-12-2008, 00:36
mua vé tàu R thì cứ ra ga mà mua thôi em, đã ở KS ngay cạnh ga việc gì mà phải vô net mua vé? riêng vé tàu chợ ở Ý thì ko bao giờ lo hết vé, thích mua vé 2 ghế 1 người cũng được ;)

ở Florence thì ở chỗ bà Patricia chị giới thiệu ở trên í

Hotel Hermes
11 via L. Alamanni
Tel: 055 29 34 20 - 21 79 46
Fax: 055 21 79 46
email: [email protected]

ở Venice nếu ko ngại thì ở chỗ anh Alex, còn không thì cứ ra ga rẽ trái - đầy khách sạn cho em chọn (beer)

Birdy
18-12-2008, 01:41
nhân tiện viết nốt cho khỏi áy náy ;)

Firenze (Florence) là 1 thành phố nhỏ xinh đẹp. Để tham quan hết các điểm du lịch ở Firenze thì chỉ cần 1 buổi là hết (đi bộ).

Từ ga đi men theo đường (via) de' Panzani, nối tiếp là via de' Cerretani ra Piazza San Giovanni nơi có nhà thờ Đức Bà đẹp nổi tiếng. Cạnh đó có 2 viện bảo tàng (thích thì vào) Museo dell'Opera del Duomo & Museo Firenze com'era.

Xong men theo Via dei Calzaiuoli, rẽ phải ở via degli speziali là tới Plazza della Republica.

xong đi theo via Calimala tới 1 cái chợ nhỏ chuyên bán đồ lưu niệm và đồ da thuộc của xứ Florence. Shopping mua quà Ý ở đây tốt nhưng mặc cả thật lực vào :D

shopping xong (hoặc định mua nhiều thì để đi hết 1 lượt rồi quay về shopping) thì đi theo đoạn phố nhỏ via Calimaruzza ra Piazza della Signoria, Palazzo Vecchio, Galleria degli Uffizi, Museo di Storia della Scienza.

Chụp ảnh chán rồi mà ko thích bảo tàng với Gallery thì từ Piazza della Signoria đi theo đường Borgo dei Greci ra Piazza Santa Croce. (tiếng Ý cái gì Piazza cũng là quảng trường nhá)

xong đi theo via de Benci ra bờ sông rẽ phải, đi men theo bờ sông là tới cây cầu (Ponte) Vecchio. cầu này toàn tiệm kim hoàn vàng bạc châu báu nhưng cầu đẹp, view từ trên cầu nhìn ra sông cũng đẹp.

đi tiếp theo mạch đường chính (via Guicciardini) là tới Piazza Pitti có Palazzo Pitti (vào cửa mất tiền). Tớ ko vào nên chẳng nhớ là bao tiền :D

Hết điểm đi rồi, về thì lại lượn qua cầu Vecchio nhưng qua khỏi cầu thì rẽ trái (đi đường khác về) dọc theo bờ sông, tới cây cầu Santa Trinita thì rẽ phải vào phố via de Tornabuoni, phố này đẹp và posh nhiều building cổ, toàn designers shop (window shopping). Ngay trên phố này có Palazzo Strozzi (chả có gì ấn tượng) nhưng nằm ngay trên đường về.

Nếu chưa mệt, vẫn máu thì đi tiếp - hết phố via de Tornabuoni thì rẽ phải (đi về ga thì rẽ trái) ra phố via de Cerretani, gặp phố Borgo S. Lorenzo thì rẽ trái. Cuối con phố này là Piazza San Lorenzo có Palazzo Medici Riccardi, Basilica di San Lorenzo.
Xem chán rồi thì men theo via dell' Ariento ra chợ trung tâm (Mercato Centrale). Ra đây lại shopping tiếp..hề hề :D

Shopping chán rồi theo đường via Sant' Antonino về ga. Xong 1 ngày. phù...

Birdy
18-12-2008, 02:10
Venezia (Venice) là 1 thiên đường du lịch nên điểm tham quan thì có ti tỉ điểm. Như đã nói ở trên, tùy khẩu vị của mỗi người: chỉ thích đi nhà thờ amen? chỉ thích bảo tàng? chỉ thích các điểm hút khách du lịch?... cứ theo màu sắc các chấm trên bản đồ mà phượt.

Ngày đầu thì nên thăm tất cả các chấm ưa thích trên đảo chính (nơi có nhà ga Santa Lucia) thì ko phải mua vé tàu thủy.

Ngày 2-3-4 thì mua vé water pass đi các đảo khác. Đừng mua vé chẵn ngày mà thiệt. Cứ mua vé nửa ngày (12h) hoặc 1 ngày rưỡi (36h) hoặc 2 ngày rưỡi (60h).

Ví dụ: Vé 2 ngày (48h) giá 26E trong khi vé 1 ngày rưỡi (36h) thì chỉ 21E mà giá trị coi như bằng nhau. Vì đêm mình ngủ ở KS thì có đi đếch đâu mà tự dưng phải trả thêm 5E cho thiệt ;)

Đấy, nói chung là tớ chi tiết hết sức có thể rồi. các bạn đi rồi còn khám phá thêm ối thứ nữa í chứ. về có gì cần update thì lại vào đây nhá. Cheers (beer)

chemiboy
02-06-2010, 10:43
Chào chị Birdy, em sắp đi Rome và 1 số thành phố khác ở Ý. Nói chung theo kiểu backpacker mà tiến thôi, nên việc tiết kiệm kinh phí được đặt lên hàng đầu.
Cho em hỏi là nếu đi như plan của chị thì tổng chi phí ăn ở và đi lại là bao nhiêu hở chị? Cám ơn chị trước. :)

Jery
06-06-2010, 05:57
Chep chep, có ai sắp tới muốn đi Ý ko thì hú e với nhé!!! Cathay Pacific bán vé đi Ý có hon 700$ à mà cho.. 2ng!! :((

tuanjun
15-06-2010, 16:45
Chep chep, có ai sắp tới muốn đi Ý ko thì hú e với nhé!!! Cathay Pacific bán vé đi Ý có hon 700$ à mà cho.. 2ng!! :((

Hic hic, bạn Jery lấy thông tin này đâu ra vậy, mình thấy vé 1 chiều từ HCMC đến Rome của Cathay toàn trên 1000$ mà. Nếu có giá 700 thì mình cũng thèm đi quá.

moon1809
19-06-2010, 15:05
Bạn Jery chính xác là định đi Ý khi nào vậy? Tớ cũng đang muốn đi Ý 1 tuần vào khoảng giữa tháng 9/2010 này, nếu bạn cũng đi vào dịp đó thì cùng join cho vui

ngocketit
12-11-2010, 03:13
Em và 1 đứa bạn sẽ phượt Ý (Rome -> Florence -> Venice hoặc Milan) vào dịp Noel này (từ 20/12 đến 27/12). Ace nào cũng đi dịp này thì join cùng hội phượt cho vui nhỉ :)

Birdy
04-01-2011, 19:50
Chào chị Birdy, em sắp đi Rome và 1 số thành phố khác ở Ý. Nói chung theo kiểu backpacker mà tiến thôi, nên việc tiết kiệm kinh phí được đặt lên hàng đầu.
Cho em hỏi là nếu đi như plan của chị thì tổng chi phí ăn ở và đi lại là bao nhiêu hở chị? Cám ơn chị trước. :)

Sorry câu trả lời muộn 1 năm.. haha.. Bạn cứ tính tiền khách sạn 40E/đêm rồi nhân lên với số đêm ở Ý, cộng với tiền tàu xe thuyền bè (đã thống kê ở trên) + tiền ăn trung bình 1 ngày 15E (ăn tiết kiệm). Chúc chuyến đi may mắn :).

kephieulang
05-01-2011, 14:54
sorry câu trả lời muộn 1 năm.. haha.. Bạn cứ tính tiền khách sạn 40E/đêm rồi nhân lên với số đêm ở Ý, cộng với tiền tàu xe thuyền bè (đã thống kê ở trên) + tiền ăn trung bình 1 ngày 15E (ăn tiết kiệm). Chúc chuyến đi may mắn :)

Wow, welcome back Birdy...
Tiện thể cảm ơn bạn về 1 số thông tin giúp mình enjoy ở Florence...

Birdy
11-01-2011, 17:16
@kephieulang: Bạn enjoy là mình vui rồi. Cheers (beer)

ooDKNYoo
11-01-2011, 19:27
Sorry câu trả lời muộn 1 năm.. haha.. Bạn cứ tính tiền khách sạn 40E/đêm rồi nhân lên với số đêm ở Ý, cộng với tiền tàu xe thuyền bè (đã thống kê ở trên) + tiền ăn trung bình 1 ngày 15E (ăn tiết kiệm). Chúc chuyến đi may mắn :).

Hỏi câu này hơi ngớ ngẩn tí: Bạn đi Venice thì ăn gì, ăn ở chỗ nào có thể liệt kê lại ko, vì mình sợ mấy địa điểm du lịch thường rất đắt đỏ. Mong bạn chỉ bảo. Tks !

Birdy
11-01-2011, 22:30
Hỏi câu này hơi ngớ ngẩn tí: Bạn đi Venice thì ăn gì, ăn ở chỗ nào có thể liệt kê lại ko, vì mình sợ mấy địa điểm du lịch thường rất đắt đỏ. Mong bạn chỉ bảo. Tks !

Không có câu hỏi nào ngớ ngẩn cả :) Đi Venice hay Ý nói chung thì ăn rẻ nhất là pizza bán theo miếng ở 1 tiệm ăn nhanh hoặc tiệm café bên đường (khoảng 2eur/miếng). Các siêu thị cũng luôn bán đồ nguội làm sẵn như salad, sandwich kẹp thịt/cá rất rẻ. Ngoài ra để ý những tiệm ăn buffet, dân tình đi vào tự lấy khay gắp đồ ăn rồi ra tính tiền (ngồi ăn tại đấy luôn). Thường những nơi này đồ ăn rẻ (dưới 10eur/ bữa). Nói chung chỉ vào restaurant thì giá mới trên 10 eur thôi. So với các nơi khác của Ý Venice tương đối đắt đỏ vì nhiều khách du lịch.

botram
12-01-2011, 23:33
Đi Venice ăn uống đúng là nan giải. Đồ ăn đắt lòi mắt:D. Tớ không ăn được đồ Tây nhưng cũng phải cố mà nuốt mấy cái pizza bán dọc đường. Siêu thị mua đồ không nhiều như ở các thành phố khác. Nếu có thể nên vác đồ ăn trong balo của mình, mua từ nơi khác. Lần sau đi chắc làm quả sục với vài gói mì:D

cam choe
13-01-2011, 15:57
Cho em hỏi 1 chút là ở hostel ở Rome và Venice thường có chỗ nấu ăn nhưng để pha mì tôm hoặc nấu ăn thì mình có cần mang thêm bát đũa, nồi niêu không ạ? Đi bằng Ryanair, trọng lượng và kích thước balo bị giới hạn nên em muốn bỏ bớt một số thứ nếu như không cần thiết. Em hỏi ngớ ngấn tí vì lần đầu tiên em đi lang thang châu Âu, chưa ở hostel bao giờ, muốn tiết kiệm xèng và cũng không khoái đồ ăn Tây lắm ạ. Em cảm ơn nhiều!

Birdy
13-01-2011, 21:02
@cam choe: Mình chưa ở hostel nên cũng không biết. Tuy nhiên, nếu muốn ăn mì tôm thì cũng chỉ việc vào siêu thị mua mì tô đóng gói sẵn ấy, về xin tí nước sôi là xong. Trong tô mì có sẵn dĩa/nĩa rồi khỏi phải mang theo cái gì. Thực ra trong các nước châu Âu mình thấy Ý & Tây Ban Nha là dễ travel nhất, mọi thứ tương đối rẻ so với các nước Bắc Âu và hàng quán cũng sẵn, con người cũng easy going :)

@botram: Mình lại mê món ăn Ý nên đi Ý chỉ tốn tiền ăn :D.
Thích ăn mì thì lại quá dễ, vào siêu thị mua mì tô, về đổ nước sôi vào là xong khỏi mang chi cho nặng cặp :D.

cam choe
15-01-2011, 18:18
Tình hình là mình đã book vé đi Ý tháng 3 này, nếu ai đi cùng dịp thì join cùng cho vui vì mình đi 1 mình.
Tớ đến Rome vào sáng ngày 12/3 và rời Venice tối ngày 17/3 còn lịch trình ở giữa chưa fix nhưng chắc chắn phải ghé qua Florence và Pisa. Tớ cũng muốn đi vòng quanh vùng Tuscana, thăm những trang trại trồng nho ngút ngàn ở vùng này nhưng với tình hình an ninh ở Ý lại 1 mình nên chưa dám fix.
Hi vọng có người đồng hành chặng nào đó.

danngoc
17-01-2011, 11:03
@botram: bác vào siêu thị ở Venice đâu có đắt

danngoc
17-01-2011, 11:05
Hostel thường có sẵn bát đĩa dụng cụ bếp núc mà bác. Em ở hostel ngay gần quảng trường St Marco có đủ hết, 25E/người

botram
17-01-2011, 17:14
@botram: bác vào siêu thị ở Venice đâu có đắt

Em chả thấy cái siêu thị nào ở Venice hết. Chắc do Venice đẹp quá nên hoa hết cả mắt. Lần tới đi chắc phải mua quả sục nước nóng rồi mua đồ siêu thị

danngoc
17-01-2011, 20:26
Hồi đó tớ vào hệ thống Billa ở ngay Venice (gần một bến của vaporetto, có ghi trên bản đồ TP)

cam choe
17-01-2011, 20:27
Em vừa mới book vé tàu từ Rome-Pisa, Pisa-Florence và từ Florence đi Venice. Giá rẻ bất ngờ ạ. Vào trang này
Với các loại tàu nhanh thì đặt sớm thường có nhiều giá vé ưu đãi như giảm 30% và 15% (Memo 15. Memo 30) khi mua trước 15, 30 ngày hoặc nếu may mắn thì sẽ có thêm option "MINI" giá vé rẻ hơn 1 nửa.
Như vé Rome -Pisa của Eurostarcity (2h47'và ko phải đổi tàu) cho class2 là 39.5eu nhưng em mua chỉ có 16eu (so với tàu chợ là 18.05eu và đi trong vòng hơn 4h, phải đổi tàu mà thỉnh thoảng trễ tàu) và vé Florence - Venice em cũng mua được với giá siêu rẻ 9eu.
Vì thế bác nào có kế hoạch đi sớm thì đặt vé luôn ạ. Cái loại vé "MINI" này nó rất đỏng đảnh, khi thì nó hiện lên, khi thì không. Các bác phải kiễn nhẫn 1 tí, nếu vào mà không thấy, lúc sau lại thử lại có khi nó lại hiện ra. Em bị mấy lần thế rồi ạ. Chúc mọi người có 1 chuyến đi tiết kiệm!

Birdy
21-01-2011, 04:11
Bạn camchoe thành chuyên gia rồi đấy, cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin hữu ích nhé :)

maihoang
24-01-2011, 23:51
Hostel thường có sẵn bát đĩa dụng cụ bếp núc mà bác. Em ở hostel ngay gần quảng trường St Marco có đủ hết, 25E/người

Chào Bác,
Bác có thể cho em thông tin về cái hostel mà bác đã ở để em đặt chỗ trước được không ạ?

danngoc
25-01-2011, 08:44
Dạ đây, em mời bác :

https://www.phuot.vn/threads/4356-V%C3%B2ng-quanh-ch%C3%A2u-%C3%82u-trong-20-ng%C3%A0y-%28l%E1%BB%8Bch-tr%C3%ACnh-trang-1%29/page20

maihoang
25-01-2011, 22:23
Dạ đây, em mời bác :

https://www.phuot.vn/threads/4356-V%C3%B2ng-quanh-ch%C3%A2u-%C3%82u-trong-20-ng%C3%A0y-%28l%E1%BB%8Bch-tr%C3%ACnh-trang-1%29/page20

Em cảm ơn Bác ạ.

kitara
18-02-2011, 20:39
Cái khách sạn ở Venice, ảnh chủ có vấn đề với các bạn gái thật hay sao ấy ạ. nếu bạn gái nào đi 1 mình thì không nên ở đây, có nhiều feedback vì vụ đó lắm ạ :D http://www.tripadvisor.com/Hotel_Review-g187870-d653684-Reviews-Albergo_al_Gobbo-Venice_Veneto.html

cam choe
25-02-2011, 14:57
Mình tháng tới này từ 12 -17/3 sẽ đi 1 vòng Italy. Vé mình đã book gần xong nhưng còn 1 chút thắc mắc nhỏ mong bạn nào có kinh nghiệm giải đáp hộ mình với. Hành trình cụ thể của mình:
-ngày 12 - 12h ngày 14/3: Rome
- 3h có mặt ở nhà ga của Pisa. Mình muốn tiết kiệm thời gian ở đây tức là chỉ đi thăm tháp nghiêng Pisa để về Florence sớm ngắm cảnh hoàng hôn nên muốn biết nên sử dụng thời gian ở Pisa bao lâu thì hợp lí ạ?
-Tối 14 - cả ngày 15/3: Florence. Mình muốn dành 1 chút thời gian để đi thăm CLB Fiorentina và nhất là thăm tượng Batigol của em nhưng em tìm mãi mà không biết địa điểm đặt tượng của anh í nằm ở chỗ nào ạ?
- 5h30 sáng 15/3 - chiều tối ngày 16/3: Venice. Em có 2 ngày trọn vẹn ở Venice. 1 ngày để thăm các đảo, 1 ngày dạo loanh quanh. Em đang muốn ghé qua Verona trong thời gian này. Hơi ngớ ngẩn nhưng Verona có thực sự đáng để bỏ nửa ngày ở Venice không ạ? em check thời gian đi lại bằng tàu nhanh từ Venice - Verona khoảng 2 tiếng cả đi và về ạ.
Em cảm ơn rất nhiều ạ. Ngoài ra hiện tại em vẫn đi 1 mình, có bác nào cũng ở Ý thời gian đấy không ạ?

baixinho
26-02-2011, 06:45
Đi 5 ngày mà nói 1 vòng Italy nghe khiếp quá :D.

Pisa thật ra chả có gì cả, đi từ station đến tháp nghiêng nếu hai cẳng dẻo dai thì tầm 20ph, bus thì xẹt phát, tính thêm thời gian vặn vẹo chụp ảnh nữa cứ cho tầm 2 3 tiếng là thải mái. Verona có mỗi cái nhà hát opera ngoài trời, trông na ná coloseum ở rome, xấu hơn. Cả nhà nàng Juliet, vào đấy chỉ có xoa ngực nàng chụp ảnh, với cả xem bọn tư bản giãy chết viết bậy trên giấy vệ sinh với giấy có cánh dán đầy tường. Hết. Thế nên nếu không lấy mục đích đi để điểm danh, thì theo mình bạn nên dành thời gian cho Venice và đảo Burano nhiều hơn. Mùa này vắng khách du lịch chắc là worthwhile.

Kể mà bạn có nhiều tgian hơn và đi vào mùa hè, highly recommend you to find out a way to Val d'Orcia. Typical image of Tuscan region. An Italian guy once told me that only if someone manages to visit that valley then he truly knows Italian countryside. Unfortunately, it's unreachable by public transport.

jametou123
26-02-2011, 07:28
that's so nice!
I really want to visit this trip.

Bố Khỉ
02-03-2011, 21:06
@cam choe:
- 3h có mặt ở Pisa, tính cả thời gian đi lại vào tháp và ngắm nghía (không trèo leo) nhanh nhất cũng 1h30'. Bạn phải mất 1h25' thời gian ngồi tàu về lại Florence nữa nên khả năng ngắm cảnh hoàng hôn là hơn khó vào thời điểm tháng 3 này khi mà 5h30' chiều đã nhá nhem. Tốt nhất là thong thả ở Pisa (đằng nào cũng muộn rồi) và ngắm hoàng hôn trên sông Arno bù vào chiều 15/3 thì hơn. Không hiểu rõ lắm kế hoạch ngày 15/3 của bạn cụ thể thế nào.
- Với thời gian này không nên bố trí thăm Verona vì gấp quá.

cam choe
03-03-2011, 07:37
Cảm ơn bác đã tư vấn.
Ngày 15/3 em ở Florence đến 1h sáng hôm sau thì lên tàu đi Venice.
Em cũng chưa lên kế hoạch cụ thể ngày hôm đó nhưng chắc chắn phải đện sân vận đông của CLB Fiorentina để chụp hình với bức tượng đồng của Batigol.
Nghe lời tư vấn của bác em sẽ lang thang ở Pisa thêm 1 chút, cố tìm kiếm xem có gì hấp dẫn ở thành phố này nữa ko ạ.

bathanh53
03-03-2011, 22:15
Chào các bác
1. Các bác có biết đi từ Amsterdam đến Venice đi hãng bay nào là rẻ nhất không ạ?
2. Nhờ các bác đi rồi cho xin tí kinh nghiệm :
- Em đi /đến venice bằng máy bay, các bác khuyên em nên đặt hotel ở khu nào cho tiện tham quan ạ, em chỉ định lượn Venice 1 ngày thôi.
- Từ Venice đi/đến Verona rồi thăm thú ở đó thì hết khoảng bao lâu các bác? Dành cho nó nửa ngày có ổn không ạ.

Cảm ơn các bác

Bố Khỉ
04-03-2011, 05:48
@bathanh53:
1. Bạn thử nghiên cứu trang này
http://www.transavia.com/hv/en-EU/home
Đây là hãng low cost có đường bay thẳng chặng Ams-Venice. Tuy nhiên sân bay đến TP Venice là Treviso (TSF) nên xa hơn sân bay chính là Marco Polo (VCE). Ở ít ngày, đi/đến từ VCE là phương án tiết kiệm t/gian nhất .
2. Lựa chọn KS ở Venice phụ thuộc nhiều vào kế hoạch của bạn:
- thời gian xông xênh + hành lý cồng kềnh + tài chính giới hạn, nên ở xa 1 chút (cỡ 10-20km cách nhà ga trung tâm ), về nguyên tắc sẽ có giá hợp lý hơn.
- chỉ có 1 ngày + ba lô gọn nhẹ + thích ngắm cảnh đêm có thể chọn địa điểm càng gần quảng trường San Marco càng tốt. Nhiều hotel, hostel có giá mềm bất ngờ. Bạn tham khảo địa chỉ ở những trang trước nhé!
- Đi tàu hỏa Venice-Verona 2 chiều nhanh cũng mất 2h, t/g thăm + đi lại: tối thiểu 2h.=> Cân nhắc, cân nhắc!

bathanh53
05-03-2011, 13:58
Các bác cho em hỏi là đi từ sân bay Treviso đến Verona thì đi thế nào ạ?

Ga tàu để đi Verona có gần sân bay Treviso không ạ?

Xin cảm ơn các anh, chị!

Bố Khỉ
05-03-2011, 20:08
Từ sân bay Treviso đi Verona, bạn có 2 cách:
1. Khoảng cách giữa sân bay và ga tàu trung tâm Treviso khoảng 5km.
Lấy xe bus số 6 ở lối ra sân bay (trên phố Noalese), đi nhà ga trung tâm Treviso (Treviso Centrale). Tại ga Treviso, mua luôn vé tàu đi Verona Thời gian tàu hỏa chặng Treviso-Mestre khoảng 22'. Bạn sẽ phải đổi tàu 1 lần và chờ tại ga Mestre khoảng 15'. Từ ga Mestre, lấy tàu đi ga Verona Porta Nuova. Nếu đi tàu nhanh, ký hiệu ES city thì mất khoảng 58' cho chặng này.
Tổng thiệt hại khoảng 21,40 EUR/người/lượt. Tổng thời gian đi lại tính từ điểm đầu-điểm cuối khoảng 2h30'.

2. Từ sân bay Treviso, bạn lấy xe bus đi thẳng về nhà ga trung tâm Mestre (ký hiệu Venezia Mestre hoặc Ve.Mestre), sau đó bắt tàu đi thẳng ga Verona.
Cách này có thể mất thời gian hơn tùy vào tình hình đường sá.
Đối với chặng ga Mestre-Verona, tùy vào thời gian và tình hình tài chính, bạn có thể quyết định mua vé tàu nhanh (ES city - 19,00 EUR) hoặc tàu chợ (R - 6,25 EUR) cho phù hợp.

bathanh53
07-03-2011, 05:13
Cảm ơn bạn Bokhi rất nhiều

sau khi nghiên cứu lại lịch trình, mình quyết định đổi tuyến bay, mình sẽ bay thẳng từ Ams sang Verona (cũng bay transavia), sau đó đi tàu từ Verona sang Venice. Mình muốn bạn giúp tí:

- từ sân bay Verona đi về thành phố (chỗ gần nhà Juliete) có xa không, đi bàng phương tiện gì thì nhanh nhất ?
- Di tàu từ ga Verona sang Venice thì có phải đổi tàu ở ga Mestre không, hay là cứ ngồi là đến điểm cuối St. Lucia ?

Bố Khỉ
07-03-2011, 06:20
- Sân bay Verona về trung tâm thành phố +/-10km, tất nhiên đi taxi là nhanh nhất rồi. Cách còn lại là bạn bắt xe bus về nhà ga trung tâm Verona Porta Nuova, 5 EUR và mất khoảng 30'. Từ nhà ga, bạn hỏi tiếp xe bus đến Đấu trường (Arena) hoặc có thể cuốc bộ vì cỡ 1,5km. Từ Arena đến nhà Juliete chỉ có thể đi bộ.
- Tàu hỏa từ Verona đến ga Venezia Santa Lucia bắt buộc phải qua Mestre vì nó là đường thẳng, không phải đổi.

bathanh53
15-03-2011, 23:32
Bác Bokhi cho em hỏi thêm tí:
Em định trọ ở khu gần ga St. Lucia, khi ra sân bay Marco Polo về Paris thì thường di chuyển bằng gì cho nó nhanh, và thời gian mất khoảng bao lâu ạ?

Bố Khỉ
16-03-2011, 03:17
@bathanh53: Nhà ga trung tâm Venice cách sân bay hơn 15km một chút.
Từ nơi ở hoặc từ nhà ga Venezia Santa Lucia bác đi bộ qua cầu Costituzione, khoảng hơn 200m hoặc 10' là đến Quảng trường Roma (Piazzale Roma). Tại đây có 2 tuyến xe đi sân bay:
- tuyến 1 ký hiệu ATVO, và hướng "Marco Polo". Vì chạy thẳng ra sân bay nên khoảng 20' là đến. Thiệt hại: 3€.
- tuyến 2 ký hiệu ACTV, line số 5. Đây là xe bus nội đô nên đương nhiên thời gian lâu hơn nhưng không quá 30'. Thiệt hại: 1,...€ tôi không nhớ chính xác. Thông thường bác cứ có mặt tại Quảng trường Roma trước giờ máy bay lăn bánh 2-2,5h là OK.

- Nếu bác trọ gần các điểm Rialto, San Marco, Fondamente Nove hay Murano thì có waterbus ra thẳng sân bay nhưng không nhanh cho
lắm.
- Nếu trọ gần ga Ve. Mestre thì đi xe bus số 15.

saauddo
16-03-2011, 21:45
Chào các bạn, tháng 5 này tụi mình ở Ý ~7 ngày, 3 rome, 2 florence & 2,5 venice, có ngày thứ 2 ở Florence mình muốn dành trọn 1 ngày đi chơi vùng Tuscany và thăm trang trại, nếm thử rượu vang nổi tiếng, hành trình dự kiến như sau :
8-9h Pick up at Florence ( car ?) => Siena (loanh quanh chụp ảnh ) => Montalcino ( Vùng trồng nho & rượu vang Brunello ) ăn trưa & nếm rượu => Thung lũng Val D'Orcia => Back to Florence
Bọn mình sang Ý lần đầu và đi cũng khá đông ( 10 ng ) nên khó khăn trong việc tìm được tour hay phương tiện, hiện giờ mình có 2 option : 1 thuê tour trọn gói (nhưng khó tìm vì đông người & đi nhiều chỗ), 2 thuê car và tự đi (ko có hướng dẫn, ko biết chỗ ăn, nhà làm rượu) bạn nào có kinh nghiệm vụ này chia sẻ mình với nhé, thank !

baixinho
17-03-2011, 02:34
Các bạn thuê được xe thì ngon quá. Theo mình biết đi Tuscany nếm vang thì tourists hay đến Chianti cơ, anyway vang Ý không đặc sắc lắm nên cũng chả quan trọng. Montalcino là 1 thị trấn overlook Val d'Orcia thì phải, nếu định đi thăm thung lũng thì đến Montalcino đúng sách quá rồi. Từ Siena đi Val d'Orcia các bạn cứ theo highway Siena-Roma, nếu mình nhớ không nhầm thì là đường SR22, các bạn check lại google maps xem. Đến Buonconvento coi như là điểm bắt đầu của thung lũng rồi, chú ý dọc đường qua Buonconvento có nhiều cách đồng sunflowers.

Các bạn check lại cẩn thận, mình sợ rằng ko có tour đi Val d'Orcia đâu. Năm ngoái mình đi tịnh ko có bóng tourist nào sất.

Trường hợp bần cùng không thuê được xe thì mình recommend cách mình đi năm ngoái do ko có inter. driving license (cũng là gợi ý của mình cho các bạn muốn đi Val d'Orcia mà có hoàn cảnh tương tự mình): thuê xe đạp :D ở Florence hoặc Siena, vác lên tàu (phải mua thêm vé cho xe) đi Buonconvento. Đến đây ko có tàu đi tiếp thì xuống đạp xe vào thung lũng. Nếu may mắn thuê được scooter 50cc càng tốt. Cách này ok nếu đi ít người, nhưng 10 người rồng rắn e là ko an toàn lắm.

baixinho
17-03-2011, 02:37
Nhân tiện có tí ảnh Val d'Orcia, mình không biết chụp, trời lại mưa âm u nên ảnh không được đẹp:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=55296&d=1300303982

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=55293&d=1300303982

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=55295&d=1300303982

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=55294&d=1300303982

kitara
17-03-2011, 04:42
oa, val d'orcia đẹp quá bác ạ, bác đi vào dịp nào trong năm ạ? Em tính hè đi đến Pisa rồi thuê xe đi đến vùng Tuscany này.

nevada
17-03-2011, 11:05
Đạp xe đạp ở vùng Chianti mệt ra phết đấy, nhiều đồi, bạn khỏe thì nên thử. Mình khuyên là thuê xe tự lái, 10ng 2 xe là ổn rồi. Tự lái mới chủ động được. Đến Montalcino hay Montepulciano thì đầy các Wineries để Leaflets ở đấy mà. Đi đường cũng gặp nhiều. Hoặc bạn có thể đến ngay Greve in Chianti, gần Florence thôi, ngay rìa làng có nhiều Winery cho tasting. Mà bạn gì nói là Wine Italia ko đặc sắc nhỉ, mỗi người một ý thôi, chứ Italia là nước sx và xuất khẩu Wine số 1 thế giới nhé, confirmed luôn. à, đi thì nhớ mua vài chai Brunello di Montalcino, tớ là Fan vang Ý nên thấy Wine tại vùng Chianti là số Number One.

saauddo
17-03-2011, 13:59
Thank các bạn, mình đã liên hệ được một chỗ thuê xe giá khoảng 680E/ngày ( xe 16 chỗ ), mẫy chỗ tour thì thường chỉ dẫn đến Chianti ( vì gần ) mà ko chịu đi đến Val D'orcia, chắc do ngại xa quá, vì quyết đi cả chỗ này nên mình chọn Montalcino và bỏ qua Chianti, tuy nhiên theo mình có lẽ Brunello di Montalcino là loại Vang số 1 ở vùng tuscany và nên thưởng thức ở đây, vấn đề là chọn được chỗ nào trong các Wineries , ko biết có chỗ nào để xem review, bạn nào có thì share mình với nhé !
@ baixinho : tuyệt vời quá, tiếc là ảnh bạn chụp tháng 7 nên đồi cỏ ko được đẹp lắm nhỉ, ko biết mình đi tháng 5 thì thế nào, G9 mà ảnh ngon quá !

baixinho
17-03-2011, 18:43
Hehe đúng là tùy taste của từng người thật. Hồi đấy hễ ăn hàng là mình gọi wine nhưng thấy wine Ý bình thường, chắc tham rẻ gọi phải mấy loại kém. Lúc đi Greve in Chianti thử rượu thì lại xuống nhầm bến bus, loanh quanh chả thấy chỗ nào cho thử mà toàn ruộng nho :D, vào 1 ruộng chụp ảnh chơi bị chó rượt chạy té khói :)). Đấy là lần thứ 2 bị chó đuổi, lần đầu chỗ khu hang động ở Granada.

Vụ xe đạp mình chỉ recommend cho các bạn ko có bằng international thôi. Mình nghĩ nhiều người giống mình, sang đây 1,2 năm không có time học, thi bằng ở đây.

Saauddo: Do mình chụp kém đấy, chứ mùa hè đồi cũng rất đẹp, họ cứ cuộn rơm lại như cái bánh xe vứt đầy đồi, vàng óng ánh. T5 mình đoán là còn xanh.

Bố Khỉ
17-03-2011, 20:06
Em thì em lại nghĩ không phải bác ham rẻ đâu. Cơ bản là nhà hàng (đa số) ít khi nhập rượu vang ngon, bổ, rẻ. Có thể vì lợi nhuận mà cũng có thể vì ít ai dùng rượu vang "tạm gọi là chuẩn" với món ăn. Khám phá rượu vang trong cantina hay hầm rượu là một khái niệm hoàn toàn khác, ở Montepulciano là một ví dụ.

baixinho
17-03-2011, 21:28
Hehe vụ này em phải học các bác rồi. Mấy vụ nhâm nhi thưởng thức này em tồ lắm :P. Anyway chắc e sẽ đi lại Tuscany 1 lần nữa, sẽ thử rượu ở mấy cái làng ấy coi sao. Ở đấy ngon hơn Greve in Chianti hở bác?

cam choe
18-03-2011, 15:48
Em vừa mởi Florence về xong, theo mấy cái thông tin em nhận được ở phòng information thì có tour trọn 1 ngày từ 7h30 sáng đến 8h30 tối bao gồm thăm Siena, Pisa, ăn nhẹ và nếm rượu vang ở Chianti cũng như ăn trưa trong trang và chụp ảnh Val D'orcia. Giá là 80eu/ người, nếu đi group >6 người thì là 75eu. Nếu không đi Pisa thì giảm 10eu/ người. Tour này chỉ bắt đầu từ tháng 4 nên em chịu không join được.
Em thấy giá cả hợp lý, lại được dẫn đến đúng những nơi đẹp nhất.

MrDarcy
18-03-2011, 16:34
Thank các bạn, mình đã liên hệ được một chỗ thuê xe giá khoảng 680E/ngày ( xe 16 chỗ ), mẫy chỗ tour thì thường chỉ dẫn đến Chianti ( vì gần ) mà ko chịu đi đến Val D'orcia, chắc do ngại xa quá, vì quyết đi cả chỗ này nên mình chọn Montalcino và bỏ qua Chianti, tuy nhiên theo mình có lẽ Brunello di Montalcino là loại Vang số 1 ở vùng tuscany và nên thưởng thức ở đây, vấn đề là chọn được chỗ nào trong các Wineries , ko biết có chỗ nào để xem review, bạn nào có thì share mình với nhé !
@ baixinho : tuyệt vời quá, tiếc là ảnh bạn chụp tháng 7 nên đồi cỏ ko được đẹp lắm nhỉ, ko biết mình đi tháng 5 thì thế nào, G9 mà ảnh ngon quá !

Bạn saauddo đi vào thời gian nào tháng 5, mình cũng định đi Chianti, toscana cụ thể là Val D'orcia từ 20-26/5 đây. bạn thuê xe 16 chỗ tức là đi đông thế cơ à, nếu cùng thời gian thì join cùng nhau luôn.

papaya17
18-03-2011, 20:35
Nếu visa của em được approved, em cũng sẽ đến Florence khoảng 18/5 này cũng thích thuê xe máy đi xuống vùng nông thôn Tuscany. em đã check giá thuê xe 50cc là 35eur, 125cc là 50eur thì phải (không bít có nhớ đúng k), các bác cho em hỏi bằng lái xe máy của VN mang sang đó có thuê xe được ko? Và 2 đứa con gái lái xe một mình đi vùng đấy có ok ko?

saauddo
18-03-2011, 22:55
Em vừa mởi Florence về xong, theo mấy cái thông tin em nhận được ở phòng information thì có tour trọn 1 ngày từ 7h30 sáng đến 8h30 tối bao gồm thăm Siena, Pisa, ăn nhẹ và nếm rượu vang ở Chianti cũng như ăn trưa trong trang và chụp ảnh Val D'orcia. Giá là 80eu/ người, nếu đi group >6 người thì là 75eu. Nếu không đi Pisa thì giảm 10eu/ người. Tour này chỉ bắt đầu từ tháng 4 nên em chịu không join được.
Em thấy giá cả hợp lý, lại được dẫn đến đúng những nơi đẹp nhất.
@Bạn camchóe : cho mình xin tí info của cái tụi này nhé, thank bạn !
@ MrDacy : mình đi đợt 30/4 -1/5 bạn ạ

tixt_forever
18-03-2011, 23:21
Em hỏi khí không phải nhé, vì các bác toàn những người hừng hực đến Florence để thưởng thức nghệ thuật nên không biết có bác nào quan tâm đến shopping không? Em thấy nói ở gần Florence có mấy outlet toàn Prada với Gucci, giá gốc từ Ý lại trừ đi nhiều phần trăm giảm giá nữa. Các bạn ở nước ngoài tới Florence là kiểu gì cũng phải qua mấy cái fashion outlet này, không biết các bác có quan tâm hoặc có thông tin gì không ạ?

Nói thật em cũng không dùng đồ hiệu nhưng thấy các bạn tây bảo đồ tốt và giá hợp lý lắm đâm ra cũng liều hỏi mọi người vì chưa có ai đề cập đến Shopping in Florence/ Italy nói chung trong box phượt ạ :D

cam choe
18-03-2011, 23:29
Rất tiếc là em quên cầm tờ rơi về, nhưng tờ đó em lấy ở hostel của em ở Florence. Em đã thử google nhưng chưa ra cái tour cần tìm. Chị có thể viết email hỏi bọn hostel để xin cái email hoặc website của bọn tour xem sao. Bảo là bạn tao hôm trước ở hostel bọn mày và thấy cái tour đó nên giờ tao muốn xin liên hệ. Chắc là ok ạ. Cái hostel tên là Soggiorno pitti và email: [email protected]
Link này cũng là một tham khảo rất tốt đây ạ:
http://www.walkaboutpass.com/nqcontent.cfm?a_name=bestoftuscanytour_homepage
75eu / người bao gồm đi lại, hướng dẫn viên, được nếm rượu, ăn bữa ăn kiểu Tuscany, vé tham quan nhà thờ Sienna, thăm Pisa và được dẫn tới cánh đồng hoa đẹp nhất thì không hề đắt tí nào. Chắc chắn sẽ tiết kiệm cả thời gian và tiền bạc hơn là thuê xe tự chạy.
Khởi hành từ Florence, Pisa là điểm đến cuối trong ngày nên nếu mọi người không muốn quay về Florence mà từ Pisa đi đâu đó luôn thì trong phần thông tin bọn nó bảo là mình có thể mang hành lý đi cùng, đỡ mất thời gian quay lại.
Biết thế này em dành tháng 5 để đi Ý chứ ko đi vào cái đợt mưa gió bão bùng như vừa rồi. Nhìn mây postcrad về những cánh đồng ở Tuscany mà liêu xiêu, thẫn thờ.

Bố Khỉ
19-03-2011, 05:03
Em hỏi khí không phải nhé, vì các bác toàn những người hừng hực đến Florence để thưởng thức nghệ thuật nên không biết có bác nào quan tâm đến shopping không? Em thấy nói ở gần Florence có mấy outlet toàn Prada với Gucci, giá gốc từ Ý lại trừ đi nhiều phần trăm giảm giá nữa. Các bạn ở nước ngoài tới Florence là kiểu gì cũng phải qua mấy cái fashion outlet này, không biết các bác có quan tâm hoặc có thông tin gì không ạ?

Nói thật em cũng không dùng đồ hiệu nhưng thấy các bạn tây bảo đồ tốt và giá hợp lý lắm đâm ra cũng liều hỏi mọi người vì chưa có ai đề cập đến Shopping in Florence/ Italy nói chung trong box phượt ạ :D

Hy vọng vài thông tin "nhỏ giọt" của em giúp bác phần nào:

- Đúng là các bạn Ý, nước ngoài và Việt Nam quan tâm đến shopping đều chọn Florence làm nơi hành hương vì khu vực này tập trung xưởng sản xuất của hầu hết các hãng thời trang lớn của Ý như Prada, Gucci, Valentino, E.Armani... và nước ngoài như Burberry, Yves Saint Laurent... Điều này xuất phát từ nghề truyền thống thuộc da (bò, lợn) trước đây và hiện nay là may mặc. Trình độ của thợ vùng Toscana được đánh giá rất cao, giá nhân công lại "tương đối hợp lý" nên Milan chỉ là nơi đảm nhiệm đặt trụ sở giao dịch, thiết kế, giới thiệu.

Độ chục năm trở lại đây, khu vực vệ tinh thành phố Florence là nơi đổ bộ của người Hoa, chủ yếu sống bằng nghề may mặc, làm đồ da... nên lượng nhân công trình độ cao-giá rẻ cũng khá dồi dào. Vì thế mới có đồ hiệu 100% made in Italy nhưng không phải made... by Italian.

- Shopping quanh khu vực Florence và phụ cận có 2 điểm đáng chú ý:
+ Outlet The Mall: Cái này được ngay cả các bạn Ý cũng đánh giá rất cao. Giá cả thuộc hàng rẻ nhất thế giới (em nhấn mạnh là đối với đồ hiệu Made in Italy và hàng mới chứ không có ý định so sánh với hàng Sell-off hay thời trang Quảng Châu đâu ạ).
Để đến Outlet the Mall, các bác đi lẻ có thể đón xe tại bến bus "SITA" tại địa chỉ 17 phố S. Caterina da Siena. Chỗ này ngay cạnh ga trung tâm Santa Maria Novella nên không khó tìm lắm. Thông thường mỗi ngày có 2 chuyến, khởi hành 9h và 12h30'. Giá vé: 2,50 €/người/lượt.
+ Barrberino Designer Outlet: Cái này xa hơn, không được chuộng cho lắm nhưng nếu các bác có thời gian và sở thích thì ghé qua. Bus đón cũng tại ga chính Florence. Giá vé 12€/lượt.

+ Ngoài ra, còn có rất nhiều outlet của chính các hãng trong khu vực nhưng không được đánh giá cao vì độ tiện lợi.

Nếu chỉ ưu tiên 1 ngày cho mua sắm đồ hiệu thì các bác nên chọn The Mall.

-

Bố Khỉ
19-03-2011, 05:58
Nếu visa của em được approved, em cũng sẽ đến Florence khoảng 18/5 này cũng thích thuê xe máy đi xuống vùng nông thôn Tuscany. em đã check giá thuê xe 50cc là 35eur, 125cc là 50eur thì phải (không bít có nhớ đúng k), các bác cho em hỏi bằng lái xe máy của VN mang sang đó có thuê xe được ko? Và 2 đứa con gái lái xe một mình đi vùng đấy có ok ko?

Nếu nhất quyết thuê xe máy, bác thử check lại với bên cho thuê xem. Em nhớ không nhầm thì thuê xe 50cm3 chỉ được phép đi 1 người, còn xe 125cm3 được chở 1 người và bác đi đường quốc lộ thì OK, miễn là không đi vào đường cao tốc.
Tùy điều kiện nơi cho thuê, ở Ý nhiều bác vẫn thuê tốt chỉ với bằng lái Việt Nam, thậm chí là bản photo nhưng thẻ tín dụng bắt buộc là bản chính (đương nhiên).
Hai bác gái lái xe ở Ý có khác gì 2 bác trai, nếu bác đi ban ngày ban mặt, hả bác?

baixinho
19-03-2011, 07:41
Bác bố khỉ là thổ dân ở Ý hay sao mà nhớ đươc info chi tiết thế :D. Lúc nào có time bác giới thiệu về wine Ý hoặc các thứ độc đáo của địa phương thì hay quá.

Hè năm nay em định quay lại Ý đi xuống phía Nam, bác có biết chỗ nào hay hay off the beaten track thì recommend em với. À với cả năm ngoái đi Matera, em thấy nông thôn vùng Puglia cũng có vẻ đẹp, tiếc là chỉ ngồi tàu lướt qua, bác có gợi ý chỗ nào đáng đi ở đấy không?

Bạn gì bên trên hỏi xe máy: hên xui bạn ạ. Như năm ngoái mình hỏi mấy chỗ ở Florence đều không cho thuê scooter. 1 chỗ ở Siena có thì lại không chấp nhận bằng VN, thậm chí xe 50cc cũng không cho thuê (ở 1 số nước khác thì hình như 50cc không cần bằng). Nếu định đi bằng scooter bạn cần hỏi sớm cho chắc.

Bố Khỉ
19-03-2011, 09:38
@ bác baixinho: Chẹp chẹp, em không dám nhận trí nhớ của em tốt đến thế đâu ạ. Cái các bác hỏi, em đều phải gu gồ lại để check lại tiểu tiết cho các bác tiện tham khảo thôi. Có điều về đại cục thì đúng là những chỗ em đã đi, đã biết chứ không dám "nói theo sách vở". Bác ở xa đến, coi như là khách; chủ nhà biết gì nói đấy, rồi bác thích thì tự tìm hiểu thêm chả hay hơn là bảo các bác tự lần mò abc sao. Đặt trường hợp em sang... Campuchia, mò từng thứ bằng... "Căm văn" cũng sẽ mất công, bác nhỉ?

Bác có điều kiện xuống Nam Ý, em giới thiệu bác 2 địa điểm trong vùng Puglia:
- Castel del Monte, là 1 trong 45 di sản văn hóa nhân loại của Ý được UNESCO xếp hạng. Cái này bác nào sưu tập tiền sẽ thích vì biểu tượng của nó trên đồng 20 lira ngày xưa và trên đồng 1 xu Euro do Ý phát hành hiện nay.
- Một ngôi làng có tên là Alberobello, nhà cửa toàn ghép bằng đá hình chóp nón (Trullo), cũng là di sản văn hóa nhân loại bác ạ. Bác nào thích chụp ảnh chắc rất hài lòng. Rất ít có người Việt đến đây, có lẽ vì không tiện đường hoặc thời gian eo hẹp.
- Ngoài ra, có thể đi các thành phố như Bari (tiện cho bác nào muốn bắt phà sang Athens) và Adria... Rượu vang vùng Puglia không nổi tiếng quá nhưng so sánh giữa giá cả/chất lượng thì không đâu bằng, bác ạ.
- Bác nào muốn hành hương có thể ghé qua San Giovanni Rotondo thăm khu mộ Padre Pio.

baixinho
19-03-2011, 09:57
Hehe cảm ơn bác, hè này nhất định e sẽ đi mấy chỗ bác recommend, trừ Alberobello và Bari còn toàn tên e nghe lần đầu, có vẻ hấp dẫn đây :D. Thật ra Albe năm ngoái e cũng plan rồi, nhưng đến ngày cuối cùng chỉ đi được 1 trong 2 chỗ Albe và Matera, do tàu ở đấy do cty tư nhân vận hành, ít chuyến. Em chọn Matera, và có vẻ là chọn sai :D.

Btw, e khen bác cung cấp info chi tiết là khen thật chứ ko có ý gì đâu nhá :D. Đi chơi phải lọ mọ tìm hiểu những thông tin kiểu bus timetable, bắt xe nào ở đâu .v.v. như này là mất tgian nhất, nên có bác cung cấp cho là quá tốt cho mọi người.

papaya17
19-03-2011, 13:21
Cám ơn các bác. em định thuê scooter ở Florencebybike vì thấy họ có SH125 (chứ đạp xe đạp chắc em vỡ mật), em đã email cho họ thì họ bảo bọn tao ko còn xe cho tháng 5, nhưng rất tử tế họ giới thiệu cho em 1 hiệu rental khác, em vào trang web của hội đấy xem thì thấy có nhiều scooter lắm, giá thuê cũng ok, nhưng em chưa viết email hỏi vì em vẫn đang chờ visa nên vẫn còn lười.

Còn về chuyện 2 đứa con gái lái xe 1 mình đến mấy cái vùng hẻo lánh (?!?) em muốn hỏi cho chắc vì bạn của bạn em đi Ý, 2 vợ chồng mà tụi nó cứ ngang nhiên ra sờ soạng người để trấn lột. em nghe sợ hãi quá nên hỏi còn đề phòng :D

tixt_forever
19-03-2011, 16:22
Hy vọng vài thông tin "nhỏ giọt" của em giúp bác phần nào:

-

Bố khỉ! Sao bác Bố Khỉ cái gì cũng biết thế nhỉ! Em rất yên tâm có bác thường trực ở box này, đề phòng còn những thắc mắc khác cho hành trình Italy của mình. Cảm ơn về thông tin của bác nhiều lắm.

Rome
20-03-2011, 09:55
Thông tin cho các bác đi Ý đợt 9 - 17/4: Đây là tuần văn hóa Ý, sẽ mở cửa miễn phí các bảo tàng, điểm khảo cổ, tham quan du lịch (nếu có bán vé). Em kô rõ bảo tàng Vatican có mở cửa miễn phí kô (nhưng Pháo đài các thiên thần gần đó chắc chắn có).

Thường thì các ngày chủ nhật cuối tháng bảo tàng Vatican mở cửa miễn phí đến tầm 2h chiều.

PS: Bác Bố Khỉ thông thái quá, hiểu biết quá! Em hâm mộ quá, em khâm phục quá! Hôm nay cho em xin chữ ký nhá ;).

namchinh
21-03-2011, 11:28
Chào các bác ! Em có đợt đi Ý và Séc trong tháng 5 này, một mình, toàn đi bụi thôi. Vụ ăn ở chưa có kinh nghiệm mấy. Các bác nào có nhiều kinh nghiệm phượt cho em hỏi một câu nhỏ: nếu mình book chỗ trong hostel hoặc guesthouse, chọn shared room hoặc dorm thì giá cả của nó cũng tương tự như đi theo nhóm hay đắt hơn ? Thanks các bác nhiều !

Bố Khỉ
21-03-2011, 16:10
Em nghĩ giá nó vẫn như nhau thôi, vì tính theo đầu người. Em thì chưa kinh qua nhưng có bác book rồi, khi đến bị bọn nó gạ gẫm thêm tiền sẽ được ở riêng. Thực ra hôm đó chỉ có mình bác ta là khách. Tất nhiên chuyện như vậy không phổ biến.

charm
21-03-2011, 18:36
Mọi người cho em hỏi là ở Ý có bậc thang nhiều ko ạ? Em có cái vali cỡ 28-inch, chỉ sợ phải khiêng vác lên xuống bậc thang nhiều quá thì chẳng còn sức đi chơi.

Với cái vali như vậy thì ở Venice em có nên ở main land hay ở ngoài island ạ?

Bố Khỉ
21-03-2011, 18:43
@charm: Chưa hình dung ra 28'' to cỡ nào nhưng bác nên xem lại vị trí hostel bác dự kiến ở. Nếu cần bác cứ post lên đây để em tư vấn cụ thể hơn.
Đối với waterbus, được phép 1 người + 1 vali to + xách tay. Nhưng nếu chỗ ở nằm sâu quá, e bác phải vác qua mấy cái cầu rất mệt.

maihoang
22-03-2011, 23:38
Chào các bác,
Em có hành trình như sau:
Séc: 27 Apr - 6 May (ở lâu vì có người dẫn đi chơi)
Venice:7 May
Pisa: 8 May
Rome: 8-11 May.
Paris 11-14 May.
Bác nào có cùng hành trình thì ới cho vui nhé.

ktsb
23-03-2011, 03:39
Các bác cho em hỏi, giờ xin visa vào Ý vấn dễ chứ ạ. Chồng em ở nhà cứ kêu bọn ĐSQ nó thắt chặt vì tình hình Lybia nên em đang ko biết mình ở bên này có bị phá sản kế hoạch đi chơi ko? Các bác đang chuẩn bị đi cho em xin tý thông tin nha. Tks các bác ah

pretiny
29-03-2011, 13:03
@Bạn camchóe : cho mình xin tí info của cái tụi này nhé, thank bạn !
@ MrDacy : mình đi đợt 30/4 -1/5 bạn ạ

Mình cũng đi đợt 30/4 - 1/5, đoàn mình có 4 người. nhưng mình chỉ ở Florence 1 ngày (2-3/5) rồi move luôn đi rome, ở Rome là chính. Ko biết từ Florence lại đi được nhiều thế, tại không nghiên cứu kỹ, hik

glasscoin2011
29-03-2011, 13:33
Lập hội đi bụi rome - florence - venice - greece vào cuối năm 2011

Tình hình là năm nay em đang lên plan và budget để đi explore cả nước Ý và ghé thăm Hy Lạp khoảng 2 ngày . Anh chị em nào ở TPHCM có cùng nhu cầu thì liên hệ em nhé, vì có 2 chị em cùng đi thôi . Mong có thêm hội đông đông thì chi phí sẽ bớt nhiều . Có gì chat qua nick yahoo glasscoin2011 hay gửi email cho Uyên [email protected] nhé. Thanks!

nghichtu
04-04-2011, 19:46
Gửi các bác,

Nhà em cũng có 1 chuyến đi 1 vòng Paris - Venice - Florence - Rome - Athens - Santorini- Amsterdam vào cuối tháng 4 - đầu tháng 5 này.

Em xin hỏi ý kiến các bác về lịch trình ở Ý của bọn em ạ:

Ngày 1 - 24/4: đi TGV từ Paris sang Venice. (20h30 - 9h19)
Ngày 2- 25/4: Venice - đi quanh Venice
Ngày 3- 26/4: đi chơi các đảo. Tự chụp ảnh cưới tại Burano - nếu có thể.
Ngày 4- 27/4: Around Venice.
Ngày 5 - 28/4: Đi tàu từ Venice đến Florence (9h20 - 12h17)
Buổi chiều: đi bộ quanh Florence
Buổi tối: đi tàu đến Rome (18h20 -21h24)
Ngủ tại Rome.
Ngày 6- 29/4: Rome
Ngày 7 - 30/4: Rome
Ngày 8 - 1/5: Bay từ Rome đi Athens.

Câu hỏi của em:

1. Em đang đặt vé tàu trên trang http://trenitalia.com ví dụ từ Venice đi Florence, nhưng không hiểu sao chọn ngày cần đi, thì luôn hiện ra vé tàu của ngày sau đó (ví dụ cần đi ngày 28/4 thì vé luôn hiện ra là 29/4). Em cũng định mua thử bằng cách chọn ngày trước ngày mình định đi để ra kết quả đúng ý, nhưng không rõ liệu có ổn không?

2. Em muốn dành nhiều thời gian ở Burano và tự chụp 1 bộ ảnh ở đây. Không biết có nên ngủ lại trên đảo này không, và nếu muốn thì có được không?

3. Ngày 5 em đến Florence chỉ định dành 1 buổi chiều ở đây để đi chơi loanh quanh. Không biết có thể gửi hành lý tại nhà ga để đi chơi, rồi quay lại lấy và đi tàu tiếp đến Rome không?

4. Ở Rome nếu em thuê hostel ở gần ga thì đi đến sân bay Rome Fiumicino mất khoảng bao lâu, và nên đi bằng phương tiện nào ạ.

Các bác có lời khuyên nào thêm về lịch trình ở trên, với thời gian đó thì nên chọn đi đâu (là những điểm must see, must try...) thì tốt quá ạ, dù em cũng đã lần mò đọc hết các topic và kinh nghiệm của các bác, rất cảm ơn mọi người.

Đọc guidline về shopping của bác Bố Khỉ mà thấy thèm quá, nhưng chỉ ở Florence có 1 buổi chiều chắc không tham lam được.

Thanks các bác.

Bố Khỉ
04-04-2011, 20:30
Chào bác nghịch tử (hoặc đại loại thế). Em hý hoáy tham vấn bác mấy câu hỏi trên:

1. Bác đặt vé qua trang trenitalia.com là chính xác và đảm bảo rồi ạ. Trục trặc bác hỏi em chưa gặp lần nào, có thể lỗi xảy ra chỉ ở trang tiếng Anh chăng?
2. Hai bác ưu tiên để lại dấu ấn cuộc đời ở Burano là ổn, nhưng không nhất thiết phải ở lại đêm trên đảo vì đảo nhỏ, Có ít, thậm chí rất ít, hotel nên giá cả và độ tiện nghi không được nhiều người lựa chọn. Hơn nữa, tàu bè cũng chỉ mất vài chục phút nối liền giữa Burano và đảo chính nên đi lại không thành vấn đề. Thường người ta chỉ ngại từ đảo Burano về muộn khi phải đáp chuyến tàu/máy bay đi ngay sau đó thôi ạ.
3. Tại ga Florence S.M.N không có dịch vụ gửi hành lý kiểu tự động (self-storage), nhưng bác có thể gửi dịch vụ tại đầu đường ray số 1 (em nhớ không chính xác lắm) với giá 4€/5 tiếng đầu. Để gửi, bác nên tránh để đồ vật có giá trị như máy tính, tiền bạc... trong vali và nhớ chuẩn bị hộ chiếu để nhân viên trông coi hành lý photo lại. Lúc nhận, bác nhớ tính kỹ giờ tàu đi Rome kẻo đôi khi cũng mất thời gian lắm.
4. Tại Rome, nếu bác trọ quanh quanh ga Termini thì nên có mặt tại nhà ga trước giờ máy bay bay 2h30' (sớm hơn càng yên tâm). Đi tàu hỏa Leonardo Express đến sân bay đảm bảo thời gian nhất. Tàu này đi đúng 30' đến sân bay FCO và mỗi 1/2 giờ có 1 chuyến. Bác tìm đường ray số 25 hoặc 26, đi bộ thẳng ra đó. Bác không cần book vé trước nhưng có thể tiết kiệm 1€: đó là mua vé qua máy bán vé tự động giá 14€ (máy nằm rải rác ở sảnh chính nhà ga- tiền mặt hoặc ATM), nhưng nếu vội, mua qua nhân viên tại đầu tàu lại có giá 15€ (chắc phụ phí dịch vụ).
Cũng có thể đi theo cách khác nhưng em không khuyến khích các bác dùng với chiều đi như trên.

Cuối cùng, chúc 2 bác có 1 tuần trăng mật dzui dzẻ trên đất Ý và có 1 bộ ảnh cưới đủ để con cháu lác mắt!

nghichtu
04-04-2011, 23:21
Cảm ơn bác Bố Khỉ, thông tin chỉ dẫn của bác rất cụ thể và hữu ích, cảm động và hồi hộp quá huhu.

Về câu hỏi số 1 em hôm nay vào lại đã tìm ra nguyên do, vì hôm qua đặt mãi mà mắt mờ ko để ý lúc chọn ngày thì chọn giờ nào khởi hành luôn. Ví dụ chọn giờ khởi hành muộn luôn từ đầu (tối chẳng hạn), thì nó tiện thể hiện ra luôn cả danh sách giờ tàu ngày hôm sau cho mình chọn, mình ko biết mà chọn nhầm mới thành ngày hôm sau.

Để em làm lịch trình chi tiết hơn rồi có gì ko tìm ra lại phải hỏi bác tiếp ạ.

nghichtu
05-04-2011, 22:53
Vừa đọc chỉ dẫn của Bố Khỉ hôm qua thì hôm nay em phát hiện ra là mình đã đặt vé từ Venice đến ga Firenze Rifredi lúc 12h10, còn chuyến đi lúc 8h10 tối mới đi từ Firenze Santa Maria Novella đến Roma Termini.

Đọc lại mới thấy mình gà, buồn quá, thôi đành xuống ga đó rồi tìm cách bắt xe sang Florence S.M.N gửi đồ ở đó trước, rồi mới đi chơi vậy.

Nebula
06-04-2011, 11:34
@Bố Khỉ: Nhờ bạn tư vấn giúp cách đi, bọn mình xuống sân bay Milano khoảng 16h15 sau đó muốn đi luôn Venice, mình tìm hiểu trên mạng thì phải đi tàu từ sân bay MLP về tới ga trung tâm Milan sau đó đổi tàu để đi tiếp về Venice, tuy nhiên mình không sao tìm được lịch tàu từ Milan đi Venice trong ste http://www.trenitalia.com/. Nếu trong trường hợp không có tàu, có phương tiện public khác như Bus chạy từ ga trung tâm về Venice không ?

Bố Khỉ
06-04-2011, 17:00
@Nebula: Lịch chuyến tàu giữa Milan và Venice vẫn có đó bác và bác hoàn toàn có thể đến Venice trong đêm bằng tàu hỏa. Từ MXP (chắc bác đến sân bay Malpensa) bác về ga Milano centrale muộn nhất là 19h00 thì vẫn còn khoảng 2 chuyến tàu nhanh ES city xuất phát 19h05' và 20h05'. Nếu không vội vàng thì có chuyến tàu thường lúc 20h25' (14,65€).
Xe bus Baltour không thể đi được vì xuất phát lúc 16h00 rồi ạ mà nếu có cũng không nên đi vì giá tương đương vé tàu nhanh (33€).

Nebula
07-04-2011, 11:02
@Bố khỉ: Cảm ơn bác, hoá ra tối check thời gian xa quá tận 15/6 nên bọn này không cho kết quả, hôm nay check thì nó mới cho ngày 11/6 thôi, muốn hỏi thêm bác là số lượng tàu trong ngày nhiều thế này, nếu mình không mua vé trước mà tự lo khi tới sân bay Malpensa thì có rủi ro ( về chuyện hết vé không - nhóm mình 4 người ). Bởi mình không xác định được từ lúc xuống sb, lấy hành lý rồi đi tàu từ sân bay về ga trung tâm là bao nhiêu lâu, thêm một câu nữa muốn bác giúp là từ Ga tàu ở Venice về đến khách sạn Lisbona thì đi như thế nào vì lúc tới đó cho là khoảng 11pm.

Bố Khỉ
07-04-2011, 15:29
@Nebula:
Thông thường, nếu có hàng lý ký gửi + t/gian chờ, bác cần khoảng 2h để về đến ga Milano Centrale. Như vậy 19h bác sẽ có mặt ở ga để mua vé.
Thời điểm 15/6 không phải là mùa cao điểm, về lý thuyết bác không cần book vé trước nếu đi 1,2 người. Tuy nhiên 4 người thì các bác phải nhanh chân nhất có thể để tránh rủi ro không đáng có. Chuẩn bị sẵn tiền mặt/credit card và in bảng giờ tàu trước để mua máy tự động có khi còn nhanh hơn mua tại quầy.

Tại Venice, bác bắt waterbus số 1 đêm (vaporetto 1 N hoặc Notte) theo hướng Ferrovia - San Marco Vallaresso. Thời gian 36'. Bác yên tâm là tuyến 1 này chạy suốt đêm, có điều hơi lâu 1 tí. Từ bến Vallaresso bác theo bản đồ về KS Lisbona cỡ 5-10'.

Nếu hành lý nhẹ + muốn tiết kiệm: có thể đi bộ. Từ ga Venezia S.L rẽ tay trái 50m, qua cầu đầu tiên rồi theo biển chỉ hướng San Marco, đi nhanh khoảng 30' là đến.

Bác chú ý chuyến tàu lúc 21h00 chỉ đến ga Venezia Mestre. Nếu lỡ đi chuyến đó bác phải đổi tàu hoặc bus vào quảng trường Roma rồi đi theo cách trên.

bo221003
07-04-2011, 16:30
Có bạn nào sắp về Việt Nam hoặc đang chuẩn bị đi Ý hay du lịch thì mình nhờ cầm ít đồ từ Ý về Việt Nam cho mình nhé? Thanks!

Pense
15-04-2011, 23:09
Nhờ các bạn tư vấn giúp là mình muốn đi loanh quanh ở Ý trong vòng 5 ngày, điểm xuất phát là từ Berlin hoặc Dresden, Đức thì hành trình đi thế nào thì tiện hả các bạn? Mình dự định đi vào tầm khoảng 16-24/6. Ko biết có ai đi vào thời gian đó ko nhỉ? Nếu có thì đi cùng cho vui :)

Cám ơn các bạn đã trả lời giúp. Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ :-)

Bố Khỉ
18-04-2011, 17:35
@Pense: Câu hỏi của bác chung chung quá. Em nghĩ, có thời gian, bác tham khảo plan của các bác đã đi rồi. Như vậy bác sẽ rút ra cho mình một hành trình phù hợp với riêng bác, cả về thời gian và tài chính.

Còn khó khăn gì khác bác đưa ra ở đây.

Xem topic https://www.phuot.vn/threads/2982-C%C3%B3-c%C3%A1ch-n%C3%A0o-cho-box-n%C3%A0y-kh%C3%B4ng-nh%E1%BB%89 của các tiền bối Chitto, LinhEvil..., thì những dạng câu hỏi quá chung chung vậy dễ làm người nhiệt tình... nản.

kuu
08-05-2011, 09:23
Em chào các bác,
Hè này em có định dạo chơi bên Ý khoảng 8 ngày, em đang muốn làm một tour như sau: Milan - Cinque Terre - Pisa - Florence - Venice (em bay đến Milan và bay đi từ Venice ạ)

Tạm thời, em tính là:
Ngày 1: đến Milan, mục đích chính là thăm San Siro ạ, ngủ lại Milan
Ngày 2: đi Cinque Terre, dạo chơi và ngủ lại Cinque Terre
Ngày 3 + 4: dành cho Pisa và Florence
Ngày 5 + 6 + 7 + 8: chen lấn giữa rừng khách du lịch để chiêm ngưỡng cho (hi vọng) bằng hết vẻ đẹp của Venice

Kế hoạch thì là vậy nhưng em lại đang bí khâu di chuyển từ Milan đến Cinque Terre, em google thì thấy Cinque Terre nằm gần trục đường đi từ Genova đến Pisa, nhưng lại không thấy có đường tàu hỏa tới đó. Các bác giúp em vụ này với ạ.
Em cảm ơn nhiều :D

Bố Khỉ
08-05-2011, 16:28
@kuu:
Chào bạn,
Từ ga Milano Centrale, bạn có thể bắt tàu InterCity (IC) đến ga La Spezia centrale, sau đó di chuyển bằng bus hoặc tàu R đến điểm đầu của Cinque Terre là thị trấn Riomaggiore. Đi lại giữa các điểm tham quan trong Cinque Terre bằng tàu hỏa là tiện nhất.
Hoặc bạn mua vé tàu theo hướng Milano-Genova-Sestri-Levanto cũng được nhưng phải transfer nhiều lần hơn.
Bạn nên check tàu trực tiếp trên trang: http://www.trenitalia.com/cms/v/index.jsp?vgnextoid=ad1ce14114bc9110VgnVCM10000080 a3e90aRCRD để chủ động sắp xếp theo kế hoạch của mình.

Chú ý: khi chọn ga đến, bạn phải chọn tên một thị trấn trong đó (Monterosso, Vernazza, Corniglia, Manarola hoặc Riomaggiore) vì "Cinque Terre" chỉ có nghĩa là "5 vùng đất".

Từ Cinque Terre, bạn quay lại La Spezia để bắt tàu đi Pisa-Florence cũng rất tiện.

Xin góp ý nhỏ với bạn là 1 ngày cho Cinque Terre và 4 ngày Venice có thể hơi thiếu và hơi thừa một chút, nhưng còn tùy thuộc vào nhu cầu cá nhân của bạn.

Edit: mình sửa lại địa danh Lavanto thành Levanto do đánh nhầm nhé!

kuu
08-05-2011, 23:13
Em cảm ơn bác Bố Khỉ nhiều, bản thân em rất thích Cinque Terre nên chắc là em sẽ đổi lại thành 2 ngày ở Cinque Terre và 3 ngày ở Venice ạ :D
Em cũng ngại transfer nhiều nên chắc sẽ đi theo gợi ý đầu tiên của bác là đến La Spezia centrale rồi bắt tàu đi ngược lên một chút :)

Bố Khỉ
09-05-2011, 02:22
@kuu:
Mình vừa check lại giờ tàu thì thấy có tàu IC chạy từ Milano đến La Spezia, có ghé qua ga Levanto.
Bạn nên xuống ga Levanto rồi đổi tàu R để chuyển tiếp đến thị trấn bạn book phòng. Như thế sẽ gần (+ rẻ) và tiện hơn xuống La Spezia rồi đi ngược lại.
Xin lỗi bạn kuu vì chỉ dẫn thiếu chính xác ở trên nhé!

kuu
09-05-2011, 05:57
Bác Bố Khỉ thật là chu đáo quá, em cảm ơn bác nhiều lắm ạ :).

bobobo
09-05-2011, 14:21
Mình muốn mua vé tàu nằm, 2nd class đi đêm từ Rome đi Marseille ngày 19-6-2011 nhưng chưa biết mua ở đâu? giá bao nhiêu? có ai biết trả lời giùm. Cảm ơn trước

Neo3F
13-05-2011, 03:44
Em vừa mới book vé tàu từ Rome-Pisa, Pisa-Florence và từ Florence đi Venice. Giá rẻ bất ngờ ạ. Vào trang này
Với các loại tàu nhanh thì đặt sớm thường có nhiều giá vé ưu đãi như giảm 30% và 15% (Memo 15. Memo 30) khi mua trước 15, 30 ngày hoặc nếu may mắn thì sẽ có thêm option "MINI" giá vé rẻ hơn 1 nửa.
Như vé Rome -Pisa của Eurostarcity (2h47'và ko phải đổi tàu) cho class2 là 39.5eu nhưng em mua chỉ có 16eu (so với tàu chợ là 18.05eu và đi trong vòng hơn 4h, phải đổi tàu mà thỉnh thoảng trễ tàu) và vé Florence - Venice em cũng mua được với giá siêu rẻ 9eu.
Vì thế bác nào có kế hoạch đi sớm thì đặt vé luôn ạ. Cái loại vé "MINI" này nó rất đỏng đảnh, khi thì nó hiện lên, khi thì không. Các bác phải kiễn nhẫn 1 tí, nếu vào mà không thấy, lúc sau lại thử lại có khi nó lại hiện ra. Em bị mấy lần thế rồi ạ. Chúc mọi người có 1 chuyến đi tiết kiệm!

Em ko hiểu là book kiểu gì chứ em mà tìm tàu trước 30 ngày là nó báo không có. Vẫn nguyên cung đường ấy, cùng điểm xuất phát, cùng đích, nhưng chuyển ngày về 1-2 tuần thì có kết quả tìm kiếm ngay. Ko hiểu bác mua Memo với Mini thế nào???

Pense
15-05-2011, 14:40
@Pense: Câu hỏi của bác chung chung quá. Em nghĩ, có thời gian, bác tham khảo plan của các bác đã đi rồi. Như vậy bác sẽ rút ra cho mình một hành trình phù hợp với riêng bác, cả về thời gian và tài chính.

Còn khó khăn gì khác bác đưa ra ở đây.

Xem topic https://www.phuot.vn/threads/2982-C%C3%B3-c%C3%A1ch-n%C3%A0o-cho-box-n%C3%A0y-kh%C3%B4ng-nh%E1%BB%89 của các tiền bối Chitto, LinhEvil..., thì những dạng câu hỏi quá chung chung vậy dễ làm người nhiệt tình... nản.

Cám ơn bác Bố Khỉ.

Lịch trình của mình dự định như sau:
Ngày 1 & 2: Dresden (hoặc Berlin, tùy giá vé máy bay từ đâu rẻ hơn, hehe) - Venice. Ngủ 1 đêm ở Venice.
Ngày 3 & 4: Venice - Roma
Ngày 5 & 6: Roma - Florence. Và bay từ Florence về Dresden/Berlin.

Như thế có ổn ko ah? Lần đầu tiên đi bụi 1 mình nên cũng lo lo, chả biết có gì ko..hehe

Bố Khỉ
15-05-2011, 15:55
@Pense: Về thời gian thì em không có ý kiến, nói chung có thể đi mỗi thành phố 1-2 ngày cũng được.
Duy có cái lượt về của bác từ Florence-Dresden/Berlin là em tìm mãi không có chuyến bay thẳng nào ạ. Thời gian transit cũng tương đối lâu.

Nebula
18-05-2011, 14:45
@Bố Khỉ: Bác tư vấn giúp thông tin shopping, nhóm mình sẽ chỉ có khoảng nửa ngày ở Milan, (sau khi đi tàu từ Venice về và trước khi ra sân bay), muốn tìm khu phố nào đó bán túi, giày made in Italy và muốn mua quần áo của 2 đội AC và Inter. Chuyến tàu sớm nhất từ Venice về đến ga Trung tâm Milan là 13.25, nếu tìm được khu vực nào có thể mua mấy thứ trên cùng 1 lúc thì bọn mình đỡ phải chạy lung tung vì chả đứa nào biết tiếng Ý. À bác xem giúp luôn chuyến muộn nhất từ ga Trung tâm ra sân bay Malpensa xuất phát mấy giờ Tks bác nhiều

Bố Khỉ
18-05-2011, 16:13
@Nebula: Mua sắm tùy vào nhu cầu cá nhân thôi ạ
- Gần ga có khu vực đại lộ Buenos Aires mua sắm khá đa dạng, quần áo giày dép túi "made in Italy" và "made in Italy by Chineses", hàng lưu niệm Milan & Inter thật (có tem bản quyền) giả đều có. Cách đi: Từ ga ra, rẽ trái đi bộ 15' theo bản đồ.
- Khu Duomo đông vui nhộn nhịp hơn, chủ yếu bán đồ hiệu và có Megastore của AC Milan. Tuy nhiên chỗ này nhìn ngắm thì thích, mua có thể khó.
- Chuyến cuối Milano centrale (23h25) - Aeroporto Malpensa (0h13). Nếu muộn hơn bác chạy sang ga Codorna nhé!

Pense
20-05-2011, 23:09
@Pense: Về thời gian thì em không có ý kiến, nói chung có thể đi mỗi thành phố 1-2 ngày cũng được.
Duy có cái lượt về của bác từ Florence-Dresden/Berlin là em tìm mãi không có chuyến bay thẳng nào ạ. Thời gian transit cũng tương đối lâu.
Thế bạn có thể cho mình lộ trình nào khác cho thích hợp được ko ah? Vì mình chỉ mới nghĩ lộ trình ban đầu thế thôi, nếu bạn thấy ko hợp lí (ko hay) thì có giúp mình cho lộ trình khác sao cho hợp. Cám ơn bạn nhiều.

Bố Khỉ
21-05-2011, 03:14
@Pense: Gợi ý bác có thể chọn Venice, Rome làm 2 điểm đầu cuối (hoặc ngược lại). Như vậy tiện bay từ Dresden/Berlin và quan trọng là logic về cung đường. Vị trí 3 thành phố bác định thăm ở Ý, theo thứ tự từ Bắc xuống Nam, sẽ là: Venice-Florence-Rome. Nếu chọn Florence sau cùng sẽ tốn thời gian, tiền bạc hơn.

Lichi
28-05-2011, 12:14
@Bố Khỉ: Cả nhà mình gồm 2 vợ chồng và hai đứa con đang lên kế hoạch đi Ý vào tháng bảy. Bọn mình đã đặt vé máy bay Paris - Rome khứ hồi (đến Fiumicino lúc 16.40 ngày 15 và rời khỏi Rome bằng chuyến 13.20 ngày 22). Ba điểm chính bọn mình định đi thăm là Rome, Venice và Florence. Bọn mình muốn tranh thủ đi Verona và Pisa. Bọn mình dự định ở Rome từ 15 đến 17. Ngày 18 đến Venice. 20 đi Florence rồi sáng 22 quay về Rome để bay về Pháp. Bọn mình đang phân vân ko biết nên đi Verona và Pisa như thế nào cho hợp lý. Bọn mình định đi Verona từ Venice sáng ngày 20 chơi trong ngày rồi đi thẳng tới Florence nhưng ko biết đi từ Verona tới Florence có tiện ko hay đi Verona trong ngày 19 rồi quay lại Venice để hôm sau đi Florence từ Venice. Mình vào thử trang http://www.ferroviedellostato.it/ferrovie/util/inglese.jsp nhưng đang bị trục trặc. Mong bạn cho bọn mình lời khuyên về việc nên đi Verona thế nào cho hợp lý và cả lời khuyên về lịch trình như thế có ổn ko bạn nhé. Cảm ơn bạn nhiều, mong trả lời của bạn sớm để bọn mình còn đặt khách sạn. Nếu bạn có cao kiến về khách sạn thì giúp bọn mình luôn nhé. Cám ơn bạn.

Bố Khỉ
28-05-2011, 17:38
@Lichi:
Cá nhân mình thấy thời gian còn lại của ngày 18/7 và nguyên ngày 19/7 gia đình bạn nên ở lại thăm Venice, dù sao đi chặng Rome-Venice ngày 18 cũng tương đối mệt, nhất là đối với trẻ nhỏ.

Sáng sớm 20/7, từ Venice bắt tàu đi Verona bằng tàu EScity, giá vé 20€ (option Base) hoặc tốt hơn là 16€ (option Mini). Thời gian 1h10'. Bạn tham khảo lịch ở đây:
http://orario.trenitalia.com/b2c/nppPriceTravelSolutions.do?car=0&stazin=Venezia+S.L&stazout=Verona&datag=20&datam=07&dataa=2011&timsh=09&stazin_r=Staz_DA&stazout_r=Staz_A&timsm=00&timsm_r=00&lang=it&nreq=5&channel=tcom&npag=1&lang_r=it&nreq_r=5&channel_r=tcom&npag_r=1&x=32&y=10
Thời gian chơi ở Verona (phố cổ và quan trọng là thăm nhà Giulietta) khoảng 3-4h.

Chiều 20/7, từ Verona đi Florence đúng là có ít chuyến hơn, nhưng đủ để tối cùng ngày bạn có mặt và nghỉ đêm lại tại Florence. Tham khảo giờ tàu:
http://orario.trenitalia.com/b2c/nppPriceTravelSolutions.do?car=0&stazin=Verona&stazout=Firenze+&datag=20&datam=07&dataa=2011&timsh=15&stazin_r=Staz_DA&stazout_r=Staz_A&timsm=00&timsm_r=00&lang=it&nreq=5&channel=tcom&npag=1&lang_r=it&nreq_r=5&channel_r=tcom&npag_r=1&x=0&y=0

Ngày 21/7, bạn nên chơi Florence buổi sáng, chiều bắt tàu đi Pisa. Thời gian chơi ở Pisa (chủ yếu là chụp ảnh tháp nghiêng) vào khoảng 2h là đủ. Tối 21/7 quay lại và ngủ đêm ở Florence.
Chặng Florence-Pisa và ngược lại đi tàu chợ (R), vé không có số ghế ngồi nên không nhất thiết phải book vé sớm.

Sáng 22/7 nên khởi hành từ Florence đi Roma chuyến sớm nhất. Nếu đi tàu nhanh ES mất khoảng 1h35' sau đó còn phải đổi tàu Leonardo (30') ra sân bay FCO nên hầu như không kịp thăm thú gì thêm.

Đây là hành trình thăm được tất cả các điểm bạn đưa ra về lý thuyết, trên thực tế, tùy vào tình hình sức khỏe của các cháu mà bạn cân nhắc bỏ Pisa nếu cần. Cá nhân mình thấy với thời gian và địa điểm như trên, có thể bạn sẽ "hơi căng" vì ngồi tàu nhiều quá.

Mình cũng khuyên bạn không book vé Florence-Pisa trước vì nếu cần thiết, có thể hủy bỏ.

Nếu chọn lịch trình Roma-Venice-Verona-Florence-Pisa-Roma có vẻ logic về quãng đường, nhưng không an toàn về thời gian cho lắm, do các chuyến tàu Pisa-Roma ở chặng cuối không nhanh, nhiều như chặng Florence-Roma.

Thời gian nhà bạn đi là mùa cao điểm, nên tính toán đặt vé sớm (với các chặng đi tàu ES, EScity). Về khách sạn tại các địa điểm trên, trong topic này có rất nhiều ý kiến tư vấn rồi bạn ạ.

Mẹ Mìn
28-05-2011, 21:51
Mình bổ sung 1 chút cho Lichi nè: từ Florence đi Pisa là cũng mất khoảng hơn 1 tiếng tàu chợ, thêm nữa từ ga Pisa vào đến tháp nghiêng là phải đi bus cũng mất đến 15-20 min nữa í. Mình lại thấy ở Pisa thật tuyệt vời, 1 ngày cũng chưa chán. Ko rõ có thể là do hồi đó đặt được khách sạn tuyệt vời hay không (chất nhất trong tất cả các dorm/hostel/hotel mình đã từng ở) và làm 1 chuyến Pisa-by-night, nên ấn tượng mãi với nơi này. Vậy 1 lựa chọn nữa là sao gia đình Lichi ko ở qua đêm tại Pisa (đỡ phải quay lại Florence) và sáng hôm sau đi tàu thẳng về Roma. Nếu vậy thì đăng kí leo lên tháp lúc lượt cuối cùng nhé (hình như 8:00 PM hay 8:30 PM ko nhớ nữa), được ở lâu hơn, và nhìn xuống thị trấn ban đêm thích lắm! Sáng hôm sau chọn chuyến này (http://orario.trenitalia.com/b2c/nppPriceTravelSolutions.do?car=0&stazin=pisa&stazout=roma&datag=22&datam=07&dataa=2011&timsh=3&stazin_r=Staz_DA&stazout_r=Staz_A&timsm=37&timsm_r=37&lang=en&nreq=5&channel=tcom&npag=1&lang_r=en&nreq_r=5&channel_r=tcom&npag_r=1&x=34&y=7) lúc 7:32 từ Pisa, đến Roma lúc 9:59 (ko phải chuyến đi sớm nhất, nhưng lại đến sớm nhất) cũng kịp đới chứ? Như thế đỡ mệt có các bé.

Như Bố Khỉ gợi ý đó, vé đi Pisa thì ko cần mua trước đâu, lúc đến ga mua cũng ổn.

Bố Khỉ
29-05-2011, 00:22
Thực ra lúc đầu mình có ý định khuyên bạn Lichi đi chặng cuối từ Pisa về Roma như gợi ý của Mẹ Mìn. Nhưng xét cho cùng, hệ số an toàn về thời gian không được cao cho lắm.

Bạn Lichi bay chuyến 13h20' ngày 22/7, như vậy bạn phải có mặt tại sân bay FCO 11h20'. Chuyến ES từ Pisa 7h32' đến Roma Termini 9h59', trong khi nếu khởi hành từ Florence sẽ có nhiều chuyến đến trước 9h30'. Dư dả thêm 30 phút với một gia đình có 2 con nhỏ, lần đầu đi Ý (có thể) vô cùng quan trọng.

Một yếu tố cũng cần tính đến: tàu hỏa ở Ý (kể cả tàu ES) không phải lúc nào cùng đúng giờ.

Đặt trường hợp bạn Lichi thông thạo địa bàn, không vướng bận con cái + hành lý hoặc ở lại Roma ngày 22/7 thì kế hoạch ngủ đêm tại Pisa và đi thẳng từ Pisa về Roma vô cùng hoàn hảo.

Do không có nhiều thông tin từ bạn Lichi nên mình chỉ dám gợi ý ở mức độ "an toàn".

Lichi
30-05-2011, 21:43
Cám ơn bạn Bố Khỉ và bạn Mẹ Mìn nhiều. Bọn mình lần đầu đi Ý, lại có hai đứa trẻ con dù ko quá nhỏ (thằng lớn 11 tuổi và cu con 6 tuổi) nhưng có lẽ cũng nên chọn phương án an toàn. Cũng thật tiếc quá vì bọn mình dạo này bận bù đầu, ko tìm hiểu kỹ trước khi đặt vé máy bay. Hôm trước mình thấy có vẻ tương đối là vội đặt luôn, giá mà đặt được chuyến bay chiều tối ngày 22 thì thật là tuyệt. Cám ơn các bạn và chắc sẽ còn phải nhờ các bạn tư vấn thêm nhiều :)

huyenmeo09
01-06-2011, 09:30
Lần nào đọc hướng dẫn của Bố Khỉ mình cũng cảm thấy bớt lo lắng và hình dung rõ ràng về cách di chuyển cũng như có được những thông tin cần thiết cho những địa điểm mình sẽ tới. Cảm ơn Bố Khỉ đã chia sẻ và hướng dẫn cho mọi người trên forum, ko nịnh chút gì đâu nhé dù sau đây mình muốn nhờ Bố Khỉ tư vấn giúp mình về Cinque Terre va vùng Tuscany.

29/6-30/6: mình dùng Interrail đi sau khi chơi ở Nice 3 ngày qua Monterosso, một trong 5 ngôi làng ở CinqueeTerre, chơi ở đây tới chiều tối 30/6 thì ra Pisa chơi rồi tới Florence. Tối đó mình tính ở lại Florence hoặc bắt bus hoặc train đi luôn xuống vùng Tuscany nhưng vừa rồi đọc bài của Mẹ Mìn nên tớ đang tính hay ở lại Piza một tối rồi hôm sau đi Tuscany

1-3/7: mình tính dành trọn 3 ngày ở Tuscany. Mình đã đọc một số bài viết của các bạn về vùng này thấy nhiều vùng đẹp quá như Val d'orcia, Montalcino hay Montepulciano, Volterra, San Gimignano, Cortona, Pienza, chưa nói đến vùng Umbria cũng rất đẹp nữa trong khi mình chỉ có 3 ngày nên h mình hơi bối rối ko biết nên chọn những điểm nào cho hợp lí (ở vùng này mình mới chỉ đi Sienna, quyết định đi một cách tình cờ lúc tới Florence, và từ lúc ngồi trên bus tới Sienna nhìn những ngôi nhà cổ thấp thoáng trên các sườn đồi hay lúc ngồi bệt trên quảng trường ở Sienna đã quyết định ngay là phải quay lại nơi đây rôi, mình chọn thời điểm này cũng mong được ngắm hoa hướng dương vì thấy năm nay mùa hè ở châu âu có vẻ đến sớm hơn một vài tuần).
Có một chút khó khăn là mình đi một mình trong thời gian này nên tính dùng couchsurfing và chắc là di chuyển bằng xe đạp ở những đoạn ko có bus hoặc train như một vài bạn trên forum đã nói nên h thực sự mình chưa biết nên bắt đầu từ đâu cho hợp lí.

Bố Khỉ giúp mình một cung đường hợp lí cho chặng đường này nhé, cảm ơn bạn rất nhiều.
Mình đọc thấy Bố Khỉ và gia đình cũng sắp đi Paris, chúc bạn và gia đình một chuyến đi vui nhé. Mình cũng đi Paris vào thời gian trước đó từ 9-15/6 biết đâu lại gặp nhau trên đường nhỉ

Bố Khỉ
01-06-2011, 15:13
@huyenmeo09:
Cảm ơn bạn nhiều, mình lặn lội sang Paris đầu tháng 6 này chỉ có mỗi mục đích vào Disneyland Paris. Nếu bạn có mặt ở Rome cuối tháng 6, hy vọng có thể mời bạn 1 ly cafe chăng?

Về hành trình của bạn, mình thấy:
- Monterosso: Bạn nên chọn tàu theo hướng Nice-Ventimiglia- La Spezia - Monterosso sẽ nhanh hơn, thời gian chơi nhiều hơn là đi tàu R chạy thẳng từ Ventimglia - Monterosso.
-Pisa: Ở lại 1 đêm như gợi ý của Mẹ Mìn là chính xác, nhưng cũng chỉ nên 1 đêm thôi, sáng đi Siena sớm.
- 3 ngày dự kiến thăm vùng Tuscany, theo mình nên bỏ qua Volterra vì không tiện đường cho lắm. Có thể lấy Siena làm điểm khởi đầu, bạn dùng bus Siena mobilità (http://www.sienamobilita.it/EN/index.html) để đi theo lộ trình (mình chỉ gợi ý thứ tự các điểm một cách tương đối thôi nhé):

Ngày 1: Siena - San Gimignano - Siena. Ngủ Siena.
Ngày 2,3: Ngủ đâu đó tùy vào nhu cầu cụ thể.
Bus 114: Siena - Buonconvento - Moltalcino. Sau đó quay lại Buonconvento.
Bus 112: Từ Buonconvento - Montepulciano - Pienza. Đến thẳng Pienza trước cái đã. Sau đó quay lại Montepulciano bằng chính bus này.
Bus ST5: Montepulciano - Cortona (cái này là bus của Montepulciano, hình như không phải Siena mobilità).
Sau Cortona bạn có thể tùy vào nhu cầu để quyết định cho mình phương tiện đi lại thích hợp nhất.

Một số gợi ý:
- Nếu bạn có sức khỏe tốt mới nên đi xe đạp. Vấn đề an ninh không quan trọng vì ở đây rất yên bình, nhưng những nơi bạn đến đều là đồi núi, dốc thoai thoải nhưng rất dài. Trên đường, mình thấy các phượt thủ Tây đi bằng đủ phương tiện như xe máy, xe đạp, thậm chí có cả các bác già... đi bộ. Choáng!
- Đi bus rất tiện lợi, nhanh nhưng nhược điểm lớn nhất là khó chụp ảnh. Hầu hết cảnh thiên nhiên tươi đẹp lại nằm trên đường đi.
- Thời điểm bạn đi chắc chắn chưa thể có cánh đồng hướng dương như mong muốn. Mình vừa ở đó tuần trước, cây mới cao 20cm, chưa có hoa. Có lẽ cuối tháng 8 hoa mới nở rộ.

Ngoài ra, một số địa danh có thể làm nhiều bạn nhầm lẫn, tuy không quá quan trọng:
Tuscany (Toscana) là 1 vùng, bao gồm các tỉnh thành như Florence, Siena, Pisa, Arezzo...
Val d'Orcia là một quần thể các thung lũng bao quanh con sông Orcia, thuộc tỉnh Siena, bao gồm Montepulciano, Pienza...
Thị trấn Cortona nằm trong quần thể Val di Chiana thuộc tỉnh Arezzo.

Nhân tiện đây mình up vài bức ảnh về Val d'Orcia để bạn khởi động trước khi lên đường nhé:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=62389&d=1306910118
Một ngôi nhà gần Pienza

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=62392&d=1306910184
Đường đến Cortona. Ước gì mình có một ngôi nhà nhỏ như thế!

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=62391&d=1306910165
Cánh đồng lúa mì. Thời điểm cuối tháng 5 lúa đang non, tuốt thử một nắm nhai rất thơm và có mùi sữa.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=62393&d=1306910208
Cửa ô "Farine" ở Montepulciano.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=62395&d=1306910274
Giếng cổ trong quảng trường trung tâm Montepulciano. Phía sau là bảo tàng. Ở đây có tour 25€ đi nếm hầu hết các loại rượu vang.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=62397&d=1306910562
Một hầm rượu được xây dựng từ thế kỷ XIII.

Nebula
02-06-2011, 11:23
@Bố Khỉ: Bác tiếp tục giúp tôi thông tin thế này. Chúng tôi đến sân bay Malpensa sau đó đi về ga Trung tâm để đi tàu xuống Venice, ngày cuối sẽ quay lại sân bay chính bằng cách đó nên muốn gửi bớt hành lý tại sân bay hoặc ga, theo bác chỗ nào chấp nhận và tiện hơn, có dễ tìm không và có đắt không?
Hôm trước mới nghe người bạn vừa đi Venice về kêu ca là trời nắng nên các kênh bốc mùi khó chịu làm tôi mất cả hứng thú.
Luôn cảm ơn bác Bố Khỉ rất nhiều về các thông tin cực hữu ích

Bố Khỉ
02-06-2011, 18:28
@Nebula:
Nếu thời gian gửi không nhiều, bác có thể để lại hành lý tại sân bay Malpensa (Terminal 1, tầng 0), nhà ga trung tâm Milano centrale hoặc ga Venezia S.Lucia (ngay gần đầu đường ray).

Giá gửi một vali 20kg thông thường là (thông tin này có thể chưa chính xác do tôi chỉ check trên mạng):
4,00 € cho 5h đầu tiên.
0,60 € /h (từ giờ thứ 6-12)
0,20 €/h (sau giờ thứ 12)

Trong trường hợp bác định đi Venice quá 2 ngày thì nên tìm phương án mang hành lý theo vì tiền gửi có thể sẽ rất nhiều. Bác có thể tìm hotel gần nhà ga Ve. Mestre, như thế sẽ đỡ mất công vác vào trong Venice mà giá KS khu vực đó cũng tương đối rẻ.

Vì lý do an ninh, locker ở các nhà ga Ý bây giờ không có, thường bác phải gửi lại khu vực có người trông coi. Quyết định gửi ở đâu phụ thuộc nhiều vào thời gian bác dừng chân, tuy nhiên nên dành 30' trước khi tàu chạy để lấy hành lý.

milandini
04-06-2011, 16:15
Mình nghĩ ko nên ở Mestre mà nên đến Santa Lucia rồi thuê hostel ở đấy thì hơn. Giá ko đắt hơn quá nhiều đâu.
Ở đảo chính thì đi chơi tiện hơn nhiều là ở Mestre. Đến Santa Lucia, mua 1 cái vé water bus 24h rồi vác hành lý nhảy lên đi khỏe re mà.
Bác Nebula ở Venice 2 ngày kiểu gì cũng phải mua cái vé đấy. Ko nên mua vé > 24h, chỉ cần vé 24h là đi đc 2 ngày roài. Ở Venice ko thấy kiểm tra vé bao giờ, họa hoằn lắm thì chỉ có ở những bến chính như kiểu Rialto với nhà ga chính thôi. Bác chỉ cần xuống trước 1 bến là đc :D

MAC

Pense
05-06-2011, 23:35
Bác Bố Khỉ cho em hỏi:
1. Em muốn book vé tàu từ Roma đi Venice, mà sao vô thấy trong trang này: trenitalia.com có nhiều địa điểm với tên Roma (vd: Roma, Roma Termini, Roma Fiumicino....), và Venice cũng nhiều: Venice, Venice Marghera Port, Venice S.Lucia... thế thì em chọn cái nào được cho cả 2 nơi ah?
2. Ngoài tàu ra thì còn phương tiện nào khác để đi từ Roma đến Venice?
3. Em sẽ bay từ Venice về Berlin, và cũng ko biết book từ Venice nào cho đúng? Có hãng bay giá rẻ nào thì cho em xin luôn với ah.

Cám ơn bác Bố Khỉ rất nhiều.

Bố Khỉ
07-06-2011, 14:45
@Pense:
1. Bác chọn ga đến và đi Roma Termini- Venice S.Lucia (nếu ở trên đảo) hoặc Venice Mestre (nếu ở Mestre). Mấy ga còn lại không đáng quan tâm.
2. Ngoại trừ tàu, có thể đi lowcost của Ryan air nhưng thời gian gần tương đương nhau.
3. Bác thử tham khảo Easyjet hoặc Air Berlin. Sân bay Marco Polo (VCE) gần và tiện đi lại hơn Treviso (TSF).

Pense
07-06-2011, 23:50
Em vào tìm vé tàu từ Roma đi Venice ở trang này: trenitalia.com, mà thấy nó để: ROMA TE - có phải là Roma Termini? RO TIB là Roma gì? và, VE S.L. MESTRE - có phải là Venice S.Lucia?
Ở Mestre là đất liền hả bạn?
hix..mình đọc nhiều thông tin quá đâm ra bị loạn :)) nên phải hỏi nhiều thế.. mong các bác thông cảm. Vì đi 1 mình nên muốn chuẩn bị cẩn thận tí, hehe..

TungNguyenMD
08-06-2011, 00:24
@Pense: Roma Te là Roma Termini.

Roma Tib là Roma Tiburtina

VE S.L là Venice Santa Lucia

VE Mestre là Venice Mestre (cái này nằm trong đất liền)

Danny.Nguyen
08-06-2011, 10:51
@Bác Bố Khỉ: Bác ơi bác có thể tư vấn thêm giúp em về lịch trình của em tại Ý được ko ạ: Tình hình là em ở Ý từ đêm ngày 16/6 đến chiều ngày 21/06. Lịch trình dự định của em như sau:
- Tối 16/06 em đến sân bay Venice Marco Polo Int (VCE) lúc 20:45 và em đã book 1 cái hostel kiểu camping ở gần sân bay.
- Ngày 17/06 em sẽ đi bus từ chỗ ở vào trung tâm Venice và đi chơi ở đây đến chiều 17/06 sau đó em đi Florence. Bác tư vấn cho em là với thời gian từ sáng (khoảng 9h) đến tầm chiều (khoảng 17h) thì em nên đi những điểm chính nào ở Venice và tàu từ Venice đi Florence có nhiều ko ạ? và book vé như nào để được vé rẻ ạ (em có tham khảo trên trang www.trenitalia.com nhưng vẫn chưa đặt đc ạ) Bác cho em hỏi là ga chính của florence tên là gì ạ?
- Ngày 18/06 em dự định đi chơi tại Florence và Pisa đến chiều tối thì bắt tàu về Rome. Kế hoạch của em là sáng đi Pisa sau đó quay về Florence, chơi ở Florence đến chiều tối thì đi Rome. Bác xem hộ em đi như vậy có bị gấp về thời gian quá ko ạ, và tàu từ Florence đi Rome thì mất bao lâu ạ? Em có nên book trước vé ko, hay đến ga mua trực tiếp ạ. (thời gian return Pisa - Florence + chụp ảnh khoảng 1h thì mất bao lâu vậy bác?)
- Ngày 19-21/06 em đi chơi lượn lờ ở Rome ạ, chuyến bay của em từ Rome (Sân bay Ciampino, bay lúc 19:55) - Bác giúp em vụ từ Rome lên sân bay với ạ, đi từ Rome lên sân bay bằng phương tiện gì thì thuận lợi và phải đi trước bao nhiêu lâu ạ?

Đợi tin bác ạ,
Cảm ơn bác trước ạ.:)

Jacaranda
08-06-2011, 15:10
Mình múa phụ họa một tí, theo mình bạn nào có ý định trốn vé water bus ở Venice thì cực kỳ không nên. Họ không kiểm tra thường xuyên mà check random thôi nhưng cực kỳ bất ngờ. Mình vừa đi cuối tháng 3, chuyến 8h tối về KS, tàu vừa rời bến thì thấy có 3 chú đột nhiên xuất hiện, phân chia khu vực và kiểm tra không xót người nào trên chuyến đó. Mình ngồi bên ngoài hóng gió nên không biết có chú nào dính đòn không. Bản thân mình không trốn vé nhưng khi nhìn thấy mấy chú như Cảnh sát Hình sự cũng hãi lắm rồi
@Danny.Nguyen: cách đi từ Rome lên Sân bay: từ ga Termini, bạn có thể đi tàu hoặc xe bus, có biển xe bus và giờ chạy lên 2 sân bay F + C (từ cổng chính ga ra thì rẽ trái, đi 1 tẹo là tới). Giá vé là 8euro/pax. Regards,

Bố Khỉ
08-06-2011, 19:29
@Danny.Nguyen:
- Ngày 17/6, bác đủ khả năng đi thăm Venice (cầu Rialto, quảng trường San Marco) và 2 đảo Murano, Burano. Sắp xếp thời gian thế nào cho hợp lý, bác có thể tham khảo chương trình Venice 1 ngày (https://www.phuot.vn/threads/8143-Venice-Florence-Rome-th%C3%A1ng-5-2010/page21).
Chặng Venice-Florence thời điểm tháng 6 không đến nỗi quá khó khăn chuyện lo hết vé nên bác có thể mua vé trực tiếp tại ga từ buổi sáng nếu bác đi 1,2 người. Nhưng tốt nhất nên ghi sẵn loại tàu và giờ tàu muốn đi cho chủ động.
Với thành phần đông người cần book online trước. Hơn nữa, nếu bác mua hôm nay có lẽ sẽ không mua được vé tàu rẻ được. Ga trung tâm là Firenze S.M.N
- Vì chiều tối 18/6 đi Rome ngay nên bác cần đi Pisa chuyến tàu sớm nhất. Thời gian tàu chạy 1h24'/lượt; vì vậy bác cần tổng cộng khoảng 4-5 tiếng. Cá nhân em thấy nếu bác chuẩn bị sẵn plan thật tốt thì hoàn toàn không gấp gáp. Vé tàu Florence-Pisa-Florence không cần book vì không có số ghế, gặp chuyến nào bác chạy chuyến đó thôi. Chặng Florence-Rome cũng khá nhiều tàu vì đây là trục đường sắt xuyên dọc nước Ý, thời gian từ 1h30' đến 4h tùy loại tàu. Tất cả vé này có thể mua một lần từ 17/6 lúc bác ở Venice.

- Từ Rome có thể đi shuttle bus Ciampino ở phố Marsala (http://maps.google.it/maps?f=q&source=s_q&hl=it&geocode=&q=Via+Marsala,+Roma&aq=0&sll=41.442726,12.392578&sspn=22.131991,46.538086&ie=UTF8&hq=&hnear=Via+Marsala,+00185+Roma,+Lazio&ll=41.900265,12.505832&spn=0.010749,0.022724&t=h&z=16) gần ga Termini. Bác cần có mặt tại đây trước giờ bay 3h, vé 3,90 Eur. Nhanh và thuận tiện nhất.

"Kinh tế" hơn 1 chút thì bắt metro A đến bến Anagnina. Đổi xe bus Atral đi sân bay ở line 1. Đi kiểu này nếu hành lý nhiều thì không nên vì bị mất thêm tiền. Bác có thể khởi hành tại bất cứ bên metro nào tiện nhất trước 3h. Giá vé metro 1Eur + Atral 1,20Eur.

Danny.Nguyen
08-06-2011, 19:54
Cảm ơn bác đã tư vấn cho em :) Đoàn em có 2 người thôi ạ. Bác cho em hỏi là tàu từ Venice đến Florence đi mất bao lâu ạ?
Em quên mất ko hỏi bác, ga Venezia Santa Lucia có dịch vụ cho gửi đồ ko bác ơi. Em đi bus từ ngoài vào trung tâm venice thì bến bus có cách xa ga ko ạ? Vì em đi Venice trong ngày nên định gửi đồ ở ga rồi chiều quay lại cho đỡ mệt ạ?
Thanks bác.

Bố Khỉ
08-06-2011, 20:07
@Danny: Từ 2-4h tùy loại tàu. Bác tra trực tiếp tại Trenitalia luôn cho tiện.
Ga Ve S.L có dịch vụ gửi đồ bác ạ. Vị trí em không nhớ chính xác nhưng có biển chỉ dẫn hoặc bác hỏi khi đến nơi.

Từ camping bác đi bus đến quảng trường Roma (Piazzale Roma), sau đó đi bộ sang nhà ga Santa Lucia khoảng 300m, qua một cây cầu bằng sắt và kính rất đẹp. Nếu không cần thiết phải gửi đồ thì bến waterbus ở QT Roma và bên nhà ga là như nhau vì đây là 2 đầu mối giao thông chính ở Venice.

Lichi
10-06-2011, 05:00
Cả nhà ơi, mình đang đặt vé tàu Rome-Venice. Mình muốn xem tàu mình chọn đỗ ở những ga nào trên đường mà ko biết phải làm sao? Mình thấy có hai loại Rome-Ve S.L. và Rome Mestre. Mình thấy cái tàu nào đến VE S.L. cũng có thêm chữ Mestre màu đỏ ở dưới. Mình hiểu là Rome-VE S.L. đi qua Mestre và điểm cuối là VE S.L. có đúng không? Bởi mình xuống Mestre nhưng với những tàu Rome Mestre thì giờ không phù hợp nên mình muốn chọn cái VE S.L. Chọn cái đó lại sợ nó ko đỗ ở Mestre. Help!

nouveaunano
10-06-2011, 13:15
@Lichi: Bác cho em hỏi là có nguyên do đặc biệt gì mà bác chọn tầu chứ không phải hàng không giá rẻ không? em check giá thấy same same nhau, bay nhanh tiện hơn nên không hiểu sao mọi người thích đi tầu thế:(

Bố Khỉ
10-06-2011, 14:35
@Lichi: Cách hiểu của bạn hoàn toàn đúng đấy! Hầu hết tàu đến ga S.L đều phải đi qua và dừng ở Mestre vì đây cũng là ga chính. Chỉ có 1 số ít tàu không dừng (v/d: tàu liên vận quốc tế) thôi.

Giá vé từ Rome đi Ve Mestre và Ve S.L bằng nhau, cần xuống ga nào tùy thuộc vào bạn thôi.

Ngược lại thì không. Ga S.L hạn chế số lượng tàu đến buổi đêm (để tránh ồn ào cho khu vực trung tâm Venice hoặc cũng có thể do số lượng line ít hơn) nên tàu đến ga Mestre, bạn phải đổi tàu vào S.L.

Hai ga này cách nhau 14km, đều có thể đi tàu R hoặc bus qua lại được. Giá vé cũng rẻ, 1,20 Eur nên không đáng lo.

Từ Rome-Venice, nếu là tàu ES sẽ dừng tại các ga Firenze - Bologna - Padova - Mestre, mỗi ga khoảng 5'. Riêng Firenze dừng khoảng 20' để kiểm tra và đổi đầu máy, tương tự như ga Đà Nẵng ở Việt Nam. Nếu bạn đi tàu IC sẽ dừng ở nhiều hơn một chút. Tàu R thì cứ có ga là dừng. :(

Đối với khách du lịch nói chung, cứ mua vé đến S.L và xuống ga Mestre cũng không ảnh hưởng gì.

@nuoveaunano: Quãng đường Rome-Venice dài 650km, thuộc cự ly trung bình. Đây là khoảng cách đường sắt cao tốc có lợi thế hơn so với hàng không. Nếu giá vé máy bay cực rẻ thì bạn mới nên cân nhắc đi phương tiện nào. Còn chỉ same same nhau, hoặc rẻ hơn đi tàu cao tốc 2-30 Eur thì bạn đi tàu hơn. Thời gian đi tàu hơn 4h, được ngắm cảnh trên đường, không mất thêm chi phí đi lại và thời gian chờ đợi check in ở sân bay, từ trung tâm đến trung tâm thành phố.

Với chặng này, bạn đi máy bay thì tổng thời gian đi lại cũng mất hơn 4h.

nouveaunano
10-06-2011, 15:01
@Bác Bố Khỉ: Em book dc vé e26.99 +e16 vì dùng Visa, bay mất 1h bay cộng thêm thời gian check in chắc cũng chỉ mất đến 2h rưỡi, 3h là căng.
Mà em hỏi thêm là cái vụ tax free của raynair với easyjet thì có cách nào "hệ thống" chúng đc không tại nó ẩn hiện thất thường quá, chặng Venice-Rome lúc đầu em check là e50+16 tự dưng bận việc chưa book xong một lúc sau book lại thì tụt còn 26.99. Còn Paris-Venice lúc đầu ấn thế nào trên Ryanair có e27 sau một lúc thì thành e90 cuối cùng em mua easyjet e107 cho đỡ phải chuyển sân bay, cứ tiếc hùi hụi.

Bố Khỉ
10-06-2011, 17:57
@nuoveaunano: Với máy bay, cũng nên tính thêm chi phí transfer sân bay nữa chứ.
V/d: Bạn đi Easyjet phải mất 15 Eur tiền tàu hoặc 8 Eur bus ra Fiumicino.
Ryanair mất khoảng 4 Eur ra Ciampino.
Hiện tại sân bay Treviso đang đóng cửa để sửa chữa, chứ bình thường thì tiền bus cũng kha khá.

Chưa kể, theo qui định, bạn phải có mặt tại bến shuttle bus trước giờ bay 3h + 1h bay + 30' chờ và đi bus từ sân bay Marco Polo về nhà ga trung tâm. Như vậy tổng cộng hơn 4h còn gì. Tất nhiên nếu bạn đi muộn, mất ít thời gian thừa hơn nhưng ít ai làm thế, nhất là đi du lịch.

Vì mình thấy 1h trước giờ khởi hành hiếm người tận dụng để đi thăm quan đâu đó.

Đi tàu có thể chậm giờ, và máy bay giá rẻ cũng vậy. Nhưng tắc đường thì tàu gần như không xảy ra, vì 2 ga trung tâm luôn... ở trung tâm ;).

Đi bằng phương tiện nào tùy thuộc vào mỗi người (sở thích, điều kiện kinh tế), nhưng trong trường hợp này, cá nhân mình thấy nếu 76Eur (tàu ES) thì 43 Eur ++ (máy bay) chưa thật sự đủ sức thuyết phục.

Nếu vé máy bay + thuế + transfer tổng cộng < 40 Eur thì mình cũng "bay". Vì chênh lệch quá.
Hoặc với cự ly trên 800km, hàng không giá rẻ lợi thế hơn hẳn về thời gian+ giá.

Về vụ tax fee, mình cũng không biết đường nào mà lần :D

Lichi
11-06-2011, 22:06
Cám ơn các bạn. Mình cũng nghĩ như bạn Bố Khỉ, đi máy bay phải ra trước giờ bay nhiều hơn đi tàu khá nhiều, rồi lại phải di chuyển giữa tp và sân bay nữa. Đi tàu được nhòm hai bên đường cũng thik :-). Mà mình làm sao ít khi mua được vé rẻ lắm. Nghe các bạn mua được vé máy bay đi Ý có mấy chục euro cứ mắt tròn mắt dẹt. Hay mình ko biết cách, hoặc ko đúng thời điểm. Mình cũng vào mấy trang Ryanair và easyjet.... Vả lại đi từ Paris với mấy cái giá rẻ hay phải đi từ Beauvais mà mình thấy ra sân bay đó có vẻ cũng khó khăn, lại toàn phải đi sáng sớm. Hôm nọ mình vào mua vé tàu Rome Venice tìm đựơc loại mini như đã có bạn nào nói âý, hai đứa trẻ con được giảm giá nữa nên tổng cộng cả nhà mất có 154 euro thế mà lúc trả tiền nó thông báo lỗi không mua được mới khổ chứ. Hy vọng tối nay mình vào mua vẫn có, hoặc thử rình mấy hôm xem sao :-)

bluegirl196
12-06-2011, 03:49
Thưa các bác,

Đoàn em có 4 người, định đi Ý từ 4/7 đến 10 hoặc 11/7/2011, điểm đến là Rome, Florence và Venice:

Từ ngày 4/7: đến sân bay Fiumicino Rome lúc 18h. ở Rome em muốn đi Vatican, Colosseum và Đài phun nước Trevis. Em không biết đi cả 3 nơi đó trong ngày 5 và ngày 6/7 có đủ không? Nếu đến ngày 6/7 mà chưa đi đủ 3 nơi đó, thì em sẽ ở thêm một ngày đến ngày 7/7. Nhờ các bác tư vấn giúp ngày đi Florence cho phù hợp.

Em dự định ở Florence trong vòng 2 ngày đến (8 hoặc 9/7 tùy vào ngày khởi hành ở trên), rồi từ Florence đi tàu đến Venezia.

Em dự định ở Venezia trong vòng 2 ngày đến 10 hoặc 11/7 và trong ngày 10 hoặc 11/7 từ Venezia sẽ đi sang Praha từ Piazzale Roma (em đi eurolines khởi hành lúc 22h30)

Các bác tư vấn giúp em với lịch trình như thế thì em nên book phòng nghỉ ở đâu ở Venezia cho phù hợp, ở đảo chính hay ở mestre hay ở ????(đặt ở đảo chính thì giá phòng đắt quá, vượt quá budget của bọn em và em không biết có tiện để đi đến piazzale roma hay không?). Nếu không đặt ở đảo chính thì đi lại từ đảo chính đến các điểm du lịch nổi tiếng của venezia thế nào ạ?

Ngoài ra, em nên đặt giờ tàu thế nào để đi giữa các thành phố cho thuận tiện nhất ( vừa đủ để tham quan thành phố sắp rời đi, vừa đến thành phố mới không muộn quá, và thuận tiện cho giờ check in check out khách sạn).

Theo em được biết các khách sạn thường bắt check out buổi trưa ngày hôm sau, với một đống hành lý cần phải vác theo thì nếu em đặt vé tàu đi thành phố tiếp theo vào tầm 4 đến 5h chiều thì trong khoảng thời gian từ lúc check out đến khi ra ga tàu em có thể đi tham quan thêm điểm nào trong thành phố được không ạ? (hay là em nên đặt giờ tàu đi sát luôn giờ check out cho đỡ phải mất công lôi thôi lếch thếch cùng đống hành lý?)

Vì là lần đầu tiên đi xa (châu Âu), lại đi bụi, cũng là lần đầu tiên đặt câu hỏi ở diễn đàn, rất mong các cao thủ phượt chỉ giáo giúp em ạ

Bố Khỉ
12-06-2011, 04:56
@bluegirl196: Mình nghĩ 2 ngày ở Rome là vừa phải. Nếu bạn quyết đúng 2 ngày thì nên chọn Colosseo và Vatican làm điểm "đinh", cần đến đầu tiên trong mỗi ngày tham quan. Các điểm còn lại có thể đi sau khi đã kết thúc điểm "đinh".
Tất nhiên nếu có 3 ngày thì rộng rãi, thong thả hơn, xem được nhiều hơn. Cái này tùy thuộc vào quan điểm của mỗi người.

Trong hai ngày ở Florence nên tận dụng đi thêm Pisa 1/2 ngày vì quãng đường chỉ 100km; chi phí phát sinh không đáng kể.

Thời gian 4-5h từ lúc checkout đến khi khởi hành Eurolines bạn có thể xin gửi lại hành lý ở hostel. Vì Venice đất chật người đông, tốt nhất bạn nên email hỏi họ điều này trước khi quyết định đặt phòng. Với hành lý thực sự cồng kềnh, cá nhân mình thấy không nên ở sâu trong đảo, bạn nên chọn Mestre hoặc quanh ga Santa Lucia tiện hơn. Đi lại giữa Mestre và Piazzale Roma tối đa 30' (tính cả thời gian chờ bus hoặc tàu R).

Không nhất thiết phải đặt chuyến Eurolines sát giờ check out nếu bạn không thật sự muốn thế. Với tấm bản đồ Venice trong tay và kết hợp quan sát biển chỉ đường, bạn hoàn toàn có thể đi bộ 30' vào lại quảng trường San Marco và trở ra cũng khoảng từng đó thời gian. Ngắm nghía cuộc sống đích thực của người dân Venice, theo mình, đi bộ là hay nhất.

tixt_forever
12-06-2011, 21:52
Các bạn mua vé tàu có mua được vé rẻ (hạng M nhỉ) hay không, mình thử check thì không lần nào tìm được loại vé này. Hôm trước cũng có bạn mách mẹo là thoát ra rồi vào tìm lại, mình cũng đã thử mà cũng không được. Rất mong Bố Khỉ, Mẹ Mìn và các bạn cùng chia sẻ nhé. Cảm ơn nhiều.

Bố Khỉ
13-06-2011, 05:11
Rất tiếc! Cá nhân mình không có kinh nghiệm mua vé rẻ như bạn hỏi. :(

nouveaunano
13-06-2011, 10:27
Mình chót mua máy bay rồi nhưng cũng lon ton vào check giá, thấy ngày 6/21 và 6/25 chuyến Venice-Rome đều còn vé Mini, còn cả loại rẻ hơn là 2 chiều 24h gì đó nó viết Eng hơi lủng củng nhưng mình đoán là giống đi taxi hai chiều thì chiều về giảm 50-60%.

bluegirl196
13-06-2011, 11:48
Em cảm ơn bác Bố Khỉ nhé! (Hic, em tìm cách gửi lời cảm ơn trên diễn đàn nhưng vẫn chưa mò được ra làm thế nào).

Như thế em sẽ book phòng ở Mestre cho rẻ và tiện đi lại. Đi từ Mestre ra đảo chính bằng phương tiện gì, hết bao nhiêu lâu và bao nhiêu tiền ạ? Có bác nào có kinh nghiệm ở Camping ở Mestre không, reccomend giúp em một số địa điểm với

Cho em hỏi thêm mấy câu nữa nhé:

1. Nếu em mua vé các chuyến tàu khởi hành lúc 5h chiều, đến Venice hoặc Florence lúc 9h tối thì lúc đó có thuận tiện để tìm các phương tiện công cộng di chuyển đến nhà trọ không? Italy là nước phương Nam lúc 9h tối thì trời đã tối om chưa ạ hay vẫn còn sáng như các nước phuơng Bắc. Cho em hỏi thêm luôn về các phương tiện đi lại ở các ga chính của Florence và ga Mestre.
2. Đi lại giữa Mestre và Piazzale Roma tối đa 30' là đi bằng phương tiện nào hả bác?
3. Cho em hỏi buổi tối ở Rome, Venice và Florence có những hoạt động gì vui chơi giải trí mà ít tốn kém chi phí nhất?
4. Vì không săn được vé tàu giá rẻ, nên em đang định đi tàu R. Em nhớ có đọc trên diễn đàn tàu R không bao giờ sợ hết vé và đi ra ga mua vé cũng được (đoàn em 4 người không biết có áp dụng được không). Em đã check có giờ tàu khoảng 5h chiều đi Florence là tàu chợ nhưng từ Florence đi Venice thì không thấy (có tàu chợ nhưng vào sáng sớm hoặc đêm khuya thôi). Các bác có kinh nghiệm với loại tàu này chỉ giáo cho em với.

Em cảm ơn các bác nhiều

nouveaunano
13-06-2011, 12:15
Không phải chọc ngoáy đâu, nhưng các bạn hỏi đại lãn quá, thông tin bây giờ rất sẵn, ngay những câu hỏi của bạn chỉ cần chịu khó đọc ngược lên những trang trước hay topic cũ là có đầy đủ hết. Đã đủ liều để đi phượt thì cũng nên tập luôn tính tự tìm hiểu, tự tìm xong muốn chắc thì hỏi lại lúc đó người được hỏi cũng thấy bõ công hơn.

Bố Khỉ
13-06-2011, 16:02
:D Dù sao bạn bluegirl này cũng là gái. Phàm gái thì hay lo (lẽ tự nhiên mà) nên mình trả lời mấy ý mà mình nghĩ (không chắc chắn) trong topic chưa có thôi nhé:

- Tầm 9 giờ tối, giao thông công cộng vẫn như bình thường.
- Hoạt động vui chơi giải trí về đêm ít tốn kém nhất ở Ý là ra quảng trường... ngồi ngắm thiên hạ đi lại. Có thể đầu tư thêm... 1 kem ốc quế vì kem ở Ý khá ngon. :D
- Vé tàu R như vé xe bus, không có khái niệm hết vé. Miễn là bạn mua vé đúng tuyến và đi trong thời hạn sử dụng vé. Lên tàu có chỗ thì ngồi, nhược bằng hết chỗ bạn phải đứng hoặc ngồi xuống sàn. Đông quá, đứng không nổi thì chờ chuyến sau.

Tàu R rất phù hợp cho bạn nào phượt với thời gian "xông xênh", thích ngẫu hứng, không fix lịch trình cụ thể.

Với bluegirl196, do 2 điểm đầu cuối của bạn nằm trên 2 trục đường khác nhau nên chia vé mua làm 2 chặng Florence-Bologna và Bologna-Mestre sẽ dễ dàng và có nhiều lựa chọn hơn.

tieumuoi
13-06-2011, 16:29
Mình đã được ví Mini từ Chiusi về Rome đây, tuy nhiên cũng chẳng có kinh nghiệm gì, check mấy lần đầu chẳng có, có lần check thử hú họa thì nó lại hiện ra sờ sờ. mà bây h nó cũng bỏ cả Meno30 và Meno15 rồi, cú thế không biết

Lichi
14-06-2011, 15:43
@tixt_forever: mình cũng ko có kinh nghiệm vì mới mò vào mua vài lần nhưng mình thấy lần nào cũng hiện ra loại vé mini. Có một lưu ý này ko biết có phải ko nhé: khi bạn cho thông tin về ngày giờ điểm xuất phát và đích rồi send info để tìm thì nó hiện ra các chuyến cho bạn chọn, lúc này chưa hiện ra các loại vé cụ thể (base, mini...) đâu. Bạn phải chọn một chuyến nào đó rồi continue tiếp sau đó nó mới hiện ra cơ.

tixt_forever
14-06-2011, 22:44
@Lichi: a, đúng rồi đó bạn, đúng là phải chọn và nhấn 'continue' thì bên trong mới có mini offer. Cám ơn bạn nhiều nhé.

@các bạn: mình vẫn cần thêm chia sẻ đây này ;-). Mình thử chọn Rome đi Florence ở 2 giờ khác nhau thì giá mini cũng khác nhau (giảm từ 45E xuống 36E hoặc 32E). Mà không biết giá 32E đã thấp nhất chưa nữa. Không biết giá là bao nhiêu trở đi thì có thể happy để mua ở giá mini các bạn nhỉ - có bạn đã mua được giá giảm 30% - mình đoán đây là giá tương đối tốt?

bobobo
14-06-2011, 23:54
Mình đang ở Florence vừa mua 1 chiều từ Florence đi Rome termini từ 9h13 đến 12h54 giá có 17,05 euro

tixt_forever
15-06-2011, 00:11
@Bo: rẻ quá nhỉ, đây là hạn mức phấn đấu của mình ;-). Mà tàu nhanh hay tàu chậm vậy bạn? Thế Bo mua vé đi vào khi nào, ý mình hỏi là có cần mua sớm lắm không mới được giá này. Cảm ơn thông tin của bạn nhé.

Bố Khỉ
15-06-2011, 01:45
Vé của bạn Bobobo là đi tàu R, không xác định thời gian trên vé. Cách 2 tiếng lại có 1 chuyến R, từ 9h sáng đến 9h tối. Mua lúc nào giá cũng như nhau mà tixt.

bluegirl196
15-06-2011, 18:31
Cảm ơn bạn licchi nhé! Nhờ có thông tin của bạn mình đã mua được vé từ Rome đi Florence chỉ có 19euro thôi. Tuy nhiên vé từ Florence đến Venice thì có mini vẫn cao quá (tới tận 39 euro lận). nên mình chuyển sang lựa chọn đi từ ga Firenze Rifredi đến Mestre, giá vé sẽ chỉ 24 euro thôi. Nhưng mình không biết giá từ Firenze SMN đến Firenze Rifredi bao nhiêu tiền? Mình đã check trên trenitalia nhưng đây là tàu R nên không có vé. Nhờ bác Bố khỉ và các cao thủ phượt chỉ giáo giúp! Mình cảm ơn nhiều

Bố Khỉ
15-06-2011, 18:45
Hai ga này cách nhau có 5' đi tàu R, giá vé 1,10 Eur. Khoảng 10' có 1 chuyến. Cách này nhanh và tiện nhất!
Hoặc đi bus số 28 từ quảng trường Adua trước cửa ga Firenze S.M.N, xuống bến quảng trường Dalmazia rất gần ga Rifredi.
Nếu có bản đồ TP và hành lý nhẹ, đi bộ khoảng 25'.

tixt_forever
15-06-2011, 19:53
Ợ, cái nút thanks hôm nay mất tiêu đâu rồi mod nhỉ?

@Bố Khỉ: thank you. Mình thì vẫn muốn đi tàu nhanh, nhưng cá nhân mình nghĩ giá 32E/giá thường 45E hạng 2, 60E hạng 1 - giảm thì có giảm nhưng vẫn chưa phải giá thấp nhất phải không bạn. Nếu bạn có thêm thông tin, chia sẻ với mình thêm nha. Cảm ơn bạn.

PeterPan
15-06-2011, 20:17
@tixt_forever: Bạn xem thêm thông tin tại topic này (https://www.phuot.vn/threads/19901-TH%C3%94NG-B%C3%81O-T%E1%BA%A1m-th%E1%BB%9Di-t%E1%BA%AFt-c%C3%B4ng-c%E1%BB%A5-C%E1%BA%A3m-%C6%A1n) nhé.

nouveaunano
17-06-2011, 19:15
Co thong tin cho cac ban sap di Italia, Tim dang khuyen mai free internet cho thue bao moi, ke ca thue bao prepaid, tu h den 4/9 cu dang ky sim moi dc free 250mb/tuan. MUA sim mat 10e dc 5e goi va free internet ca may thang em nghi rat dang. Prepaid co may loai, re nhat la Tim 8 goi mat 8c/min+ 16c moi cuoc. Nhung day la limited edition, em dep trai lam(jk) ma con phai nhan mui may lan em ban hang moi lay cho, cac bac ko dep trai co the dung Tim 12 hay cai khac em ko nho cach viet. (Online bang may ghe nen em ko go dc TV, mod thong cam.)

Daralie
17-06-2011, 23:10
Các bác cho em hỏi tí

Em check vé train từ Rome termini đi Venice S.L trên http://www.trenitalia.com có chuyến khởi hành lúc 7h45 ngày 8/7 giá mini là 61E.

Nhưng khi em ấn continue để mua vé, thì nó bắt em register. Em đã register rồi, và tiếp tục mua vé, nhưng khi đăng nhập thì nó bảo incorrect userID/pass, em thử lại nhiều lần vẫn không được, mặc dù em đã copy y chang trong cái mail confirmation mà nó gửi sau khi em register :(.

Đó là lỗi gì hả các bác. Ngoài giá 61E (Rome-Venice) còn cách nào có thể rẻ hơn không ah??? En nhắc thì thấy đi train vẫn tiện hơn bay.
Giờ làm sao để em có thể mua cái vé đó đây hả các bác?
..........................

Cho em hỏi thêm 1 vấn đề nữa. Ở Venice em book camping gần sân bay Marco Polo trên đường Via Trietina với giá khá rẻ (16.5E/đêm). Em tra bản đồ thì thấy khu đó có vẻ vắng, thế nên ko biết di chuyển từ đó vào trong đảo thế nào ah, và bus thì trễ nhất là khoảng mấy giờ? Đi chơi về trễ có nguy hiểm lắm không ah?

Em là con gái lại đi 1 mình nên hơi lo ah.

Mong các bác giúp em. Thanks

Bố Khỉ
18-06-2011, 06:15
@Daralie:
- Bác làm tuần tự các bước mua vé online. Đến phần bắt register, bác chú ý bên phải có 1 dòng in đậm: Tôi muốn tiếp tục mua vé không cần đăng ký ID.
Click vào đó, sẽ hiện ra một dòng mới để điền thông số: Họ tên / Địa chỉ email. (Bắt buộc).
Sau đó là phần chọn hình thức thanh toán.

- Em đồ rằng bác chọn Camping Alba d'oro. Nếu đi ban ngày có thể bắt bus số 5 hướng Piazzale Roma - Aeroporto Marco Polo. Tại sân bay, bác đổi bus số 15 hướng đi Ca' Noghera. Trong trường hợp về muộn, bus 5 chuyến cuối cùng là 00h40 nhưng tuyến 15 chỉ đến 20h30. Vì thế bác cần có mặt ở Piazzale Roma muộn nhất là 20h (nên sớm hơn).
Bí quá có thể đi bộ từ sân bay Marco Polo về camping nhưng cũng mất hơn 30'. Cách đi: từ sân bay theo đường nội bộ ra quốc lộ 14 (SS14 - Via Triestina), rẽ phải và cứ men theo lề bên phải đường khoảng 4km là về.
Thông thường camping Alba d'Oro có dịch vụ shuttle bus vào Venice với giá 2 Eur. Khi đến nơi bác xin lịch cụ thể, hình như cứ mỗi tiếng lại chạy 1 vòng nhưng không có chuyến muộn.

Con gái một mình không có vấn đề gì, ngại mỗi hết bus thôi ạ.

Daralie
18-06-2011, 21:10
Bác Khỉ ơi,

Em xem lại thì tối 7/7 có train từ Rome đi Venice với giá mini chỉ có 32E. Tàu đi từ ga Roma Tiburtina đến Venezia S. Lucia trong vòng 6-7 tiếng từ 10:30pm - 5:30am. Em thấy ghi là tàu ICN, em thật cũng không biết rõ đó là loại tàu gì.

Em thấy giá rẻ và em có thể ngủ trên train (tiết kiệm luôn tiền hotel 1 đêm) và đến Venice lúc sáng sớm nên theo lịch trình thì em sẽ có trọn cả ngày 8/7 ở Venice thay vì chỉ nửa ngày nếu như đi chuyến sáng sớm 8/7. Với lại từ ga Termini đến ga Tiburtina chỉ có 7 phút... nên em nghĩ là không có gì khó khăn để bắt chuyến tàu đó.

Bác thấy em tính vậy hợp lý không ah? Và đi train ban đêm cũng như thời gian chờ tại ga ban đêm có gì nguy hiểm không ah?
Và nếu thời gian ở Venice xông xênh thì em cũng không lo chuyện mê chơi mà về Camping trễ :"> Chính xác thì em booking camping chỗ bác nói luôn í ah.

Bố Khỉ
18-06-2011, 22:17
@Daralie: Chuyến ICN (InterCity Night - tàu liên thành phố chạy đêm) rất hợp lý với bác nào muốn tiết kiệm thời gian lưu trú và đi lại. Giá vé Mini 32 Eur như bác nói là ghế ngồi, hạng 2; còn giá vé giường nằm tương đương vé tàu cao tốc ES bạn ngày.

Em đã từng đi ghế ngồi 1 lần và nằm nhiều lần, thấy thế này:
- An ninh trên khoang ghế ngồi cực kém. 30% số khách không có vé, thấy ghế nào trống là nhảy đại vô ngồi. Khi có soát vé thì ùa nhau dạt vào các nhà vệ sinh trốn. Xin nhấn mạnh là kiểm soát viên trên tàu này chỉ mang tính ước lệ, không đến mức tận tụy cho lắm!
Em chưa chứng kiến tận mắt nhưng có kha khá các bác/chú/anh/chị VN đi tàu ngồi kể lại không thể ngủ nổi vì nhộn nhạo và sợ mất cắp. Và đã có trường hợp bị mất sạch rồi đấy ạ.
- Nếu chọn khoang nằm 6 giường hoặc 4 giường thì an ninh ổn hơn. Hầu hết khách có vé và đóng chặt khoang lúc ngủ. Tuy nhiên, bác vẫn phải tự lo bảo quản hành lý/tiền bạc của mình một cách tốt nhất có thể. Hơn nữa, giá khoang nằm không có option Mini.

Tùy vào cách bố trí lịch của bác. Nếu bác có kinh nghiệm đi tàu đêm kiểu đấy + hành lý gần như không có gì, thì có thể đi cũng được, có điều ngày hôm sau vật vã nhiều hơn bình thường. Cá nhân em thành thực khuyên bác, là gái và đi một mình, không nên chọn ghế ngồi.

Nếu quyết định đi tàu này, bác chú ý 1 điểm: Tại ga Roma Tiburtina sẽ thông báo line chuyến này 30' trước giờ khởi hành; tên ga cuối hiện trên bảng thông báo là Udine, chứ không phải Venezia. Bác nhớ chú ý kẻo lưỡng lự lại bỏ chuyến!

Vụ phải chờ ở ga thì không có vấn đề gì vì tàu đi lúc chưa muộn quá và đến Venice lúc trời đã rạng sáng.

Daralie
19-06-2011, 21:08
Em cám ơn Bố Khỉ nhiều. Em thì ham giá rẻ với lại thấy thời gian đi tàu như thế cũng khá hợp lí lại tiết kiệm nhiều nên đã liều book chuyến ấy luôn ah chứ em chả có kinh nghiệm phượt gì cả ah:( Như bác nói thì đây có thể coi là chuyến đi nguy hiểm nhất trong toàn bộ trip của em hix). Nhưng mà em chỉ định mang 1 balo toàn quần áo thôi, vật có giá trị chắc chỉ có điện thoại và credit card thôi và ít tiền (đi đến Ý thì chắc tiền mặt em mang theo cũng chẳng còn là bao đâu nhỉ). Em lo là bị quấy rối thôi ah. Nhưng hi vọng là tàu đông thì em không sợ lắm, chứ tàu vắng thì chắc ko ngủ được tí nào luôn quá.

Ah bác cho em hỏi thêm ah

Trip của em đi 19 ngày theo route Paris- Avignon -Cannes,Nice - Rome - Venice - Barce - Ams - Brusells - Paris. Tiền cho phương tiện di chuyển hầu như em đã trả hết, chỉ còn tiền khách sạn là chưa trả. Theo bác thì em nên đem khoảng bao nhiêu cash là an toàn??? Việc rút cash từ các ATM ở các nước cũng như việc trả tiền bằng card ở các stores có thuận tiện hay không hả bác? Em không muốn mang theo cash nhiều vì sợ nguy hiểm, nhưng em nghe nói ở Ý lại không cho trả bằng card?

Và ổ ghim điện ở các nước ấy thì theo kiểu nào ah? Trong các hotels có cho mình ghim điện sạc điện thoại hay laptop ko ah? Vì em đang ở Úc nên các thiết bị điện đều theo kiểu này
https://i223.photobucket.com/albums/dd162/metwaroinha/alo/plug.jpg

kitara
19-06-2011, 22:01
@Daralie: Đa số ở châu âu là loại tròn bác ạ, bác nên mua sẵn giắc đổi nhiều loại chân cho tiện, có 1 chạc ở ổ cắm nó lòi ra, ổ cắm ở châu Âu như thế này. Bác cắm sạc ở ks thoải mái, ko lo đâu.
https://cache.virtualtourist.com/2/3739149-Adapter_plug-Prague.jpg

Còn cash thì bác mang khoảng 200,300eur tiền lẻ là đc. Ở Ý có thể trả bằng card nhưng nên mang tiền lẻ cho tiện, vì không phải chỗ nào cũng chấp nhận thẻ và ít điểm chấp nhận thẻ.

Bố Khỉ
20-06-2011, 05:40
Câu trả lời của bác Kitara hoàn toàn chính xác đấy ạ!

Em không quan niệm chuyến ICN Rome-Venice là "nguy hiểm nhất" trong hành trình, có lẽ cần coi đó là chuyến "nên cảnh giác" nhất thôi. :D Khả năng quấy rối, có thể nói, rất ít; Vì ăn trộm và quấy rối ABC là hai tội khác nhau hoàn toàn về bản chất và hình thức xử lý.

Ở Ý và một số nước châu Âu, trộm vặt có thể chỉ bị xử lý hành chính rồi tha, quấy rối phải đối mặt với Tòa. Vì miếng cơm manh áo, em nghĩ chả mấy ai dại dột làm chuyện đó. Bác yên tâm!

Về chuyện ổ cắm, cái này có thể Google.
Pháp, TBN thường dùng loại "2 thò 1 thụt":
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=63597&d=1308521781

Đức thì kiểu "2 thò, đất nằm 2 bên":
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=63595&d=1308521781

Ý thì "3 chân nằm một hàng":
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=63596&d=1308521781

Nói chung, châu Âu dùng chuẩn phích cắm 2 chân tròn, chỉ khác nhau ở vị trí chân tiếp đất. Đối với các thiết bị công suất nhỏ, phích 2 chân như hình dưới đi đâu cũng được. Bác dùng chuẩn Úc, chắc chắn bác phải mua adapter và nên mua trước khi đặt chân đến sân bay.

Rẻ hơn thì độ lại bằng... mẩu dây điện :D Em ở Ý, trước khi đi em cắt "chân giữa" (của cái phích cắm 3 chân) nên không phải mua thêm gì.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=63594&d=1308521781
Phích cắm 2 chân dùng chung toàn châu Âu.

Em không hiểu mấy vụ rào cản kỹ thuật cho lắm nhưng cái kiểu ổ điện mỗi nơi một phách thế này, dân Phượt rất khó chịu.

bluegirl196
25-06-2011, 05:33
Bác Bố khỉ ơi, bác giúp em với, kiểu này em chết chắc rồi. Em loáng quáng thế nào mà lại book sai mất một ngày từ Florence di Venice, đáng nhẽ em phải đi ngày 8/7/2011 thì em lại book ngày 9/7/2011. Em book tàu Intercity592 ngày 9/7 từ 18:43. Làm thế nào để em đổi sang được ngày 8/7/2011 hả bác? (em book online) Hu hu, bác không giúp em thì em chết mất thôi, vì em book hết phòng khách sạn rồi, sau đó em còn từ Venice sang Praha ngày 11/7 nữa chứ.

Em cảm ơn bác nhiều. Sao hôm nay là ngày gì của em mà đen thế không biết

Bố Khỉ
25-06-2011, 06:34
Bác blugirl196 đăng ký theo hướng dẫn.
http://www.trenitalia.com/cms/v/index.jsp?vgnextoid=7318434eb728a110VgnVCM1000003f 16f90aRCRD

Có điều mình không biết bác mua vé loại có thể change&refund được hay không. Hy vọng mọi chuyện sẽ ổn!

tixt_forever
25-06-2011, 10:18
Cái nút cảm ơn vẫn chưa sửa được nhỉ, đọc nhiều thông tin hay ho mà không cảm ơn được - thấy khó chịu quá nên mình vẫn phải ngoi lên cảm ơn bạn Bố Khỉ - các thông tin của bạn rất cập nhật và hữu ích. Mình rất yên tâm có bạn Bố Khỉ trực nhật ở topic này và mong bạn vẫn luôn luôn xuất hiện từ này đến ít nhất là hết tháng 9 nhé hehe :D

Bố Khỉ
25-06-2011, 19:29
Bác tixt và các bác khác yên tâm. Mình sẽ cố... bậu cửa sổ Hoành tráng châu Âu đến khi nào các bác cảm thấy thông tin không còn hữu ích mới lượn! ;)

bluegirl196
26-06-2011, 04:01
Em cảm ơn bác Bố khỉ nhiều nhé! nhưng khi vào nó hỏi Recovery code thi em không biết phải nhập thông tin gì (em nhập cả masterCode và PNR đều không được). Bác xem giúp em với. Em gửi bác thông tin vé của em, em hi vọng là đổi được.

Bây giờ em đang lang thang ở châu Âu rồi nên việc in vé có vẻ khó khăn, mình không in vé có được không bác (theo em hiểu chỉ cần nhớ cái số PNR và đưa cho nhân viên nhà tàu là được) . Mong sớm nhận được hồi âm của bác.

Bố Khỉ
26-06-2011, 04:34
@bluegirl196: Mình gọi cho Trenitalia và đã đổi được vé sang ngày 8/7/2011 cho bạn. Giờ giấc vẫn như chuyến cũ, chỉ chưa có số toa/ghế mới. Khi nào có số PNR và Master code mới, họ sẽ gửi cho mình qua DTDĐ và mình sẽ PM ngay cho bạn. Chịu khó chờ tí nhé!

Để tránh mọi bất trắc không đáng có, bạn nên xóa hết thông tin về PNR và Master cũ trên topic này. Sau khi có PNR mới, bạn phải in vé tại bất kỳ nhà ga nào thuộc hệ thống Trenitalia. Ba dữ kiện cần phải nhớ (không cần in, tốt nhất là ghi vào ĐT) là: Master code, PNR và Họ (vd: NGUYEN) của người đã đặt vé online.

Yên tâm nhé!

Đối với tàu ES thì không cần in vé vì tàu luôn có nhân viên soát vé nhưng tàu IC và R thì bắt buộc phải in và valide trước khi lên tàu.

Edit: Nhắn bạn bluegirl196 check mail xem họ đã gửi PNR mới chưa. Tối qua, lúc đổi vé, do mình không có địa chỉ email của bạn nên cung cấp cho họ số ĐTDĐ của mình. Đến giờ mình vẫn chưa nhận được. Nếu bạn chưa có, để mình hỏi lại.

bluegirl196
30-06-2011, 14:46
Em cảm ơn bác Bố Khỉ nhiều. Em check mail vẫn chưa có ạ. Bác hỏi lại rồi nhắn giúp em nhé!

In vé thì in tại các máy bán vé tự động ở nhà ga ạ?

Bác Bố khỉ ơi, bác đâu rồi???

Em vẫn chưa nhận được thông tin gì về đổi vé qua email cả. Bác hỏi giúp em với, trăm sự nhờ cả vào bác đấy, hic. Em cảm ơn bác nhiều.

bluegirl196
01-07-2011, 05:59
bác Bố khỉ ơi, mấy hôm nay bác bận việc gì mà bác không online vậy? Bác xem hộ em việc đổi vé thế nào rồi ạ? Hôm nay em vào trang trenitalia nhập lại PNR và CP code cũ thì không được nữa rồi. Bác xem và trả lời ngay giúp em với! Nếu chưa có thông tin gì thì bác online trả lời giúp em cho em an tâm nhé! Em cảm ơn nhiều

langtuvotinh
02-07-2011, 04:41
Chào cả nhà, tình hình là mình cũng sắp sang Ý vào đầu tháng 8 này…đọc từ đầu đến cuối, thấy bác Bố Khỉ quả là nội công thâm hậu…có điều là giờ mới đọc thì hành trình đã gần fix hết rồi…hu…hu…nhưng em cũng vẫn còn nhiều thắc mắc muốn hỏi bác Bố Khỉ và cả nhà để cảm thấy yên tâm hơn.
Hành trình của mình sẽ sang 3 nước châu Âu: Pháp Ý, Đức, khởi hành từ London vào ngày 3/8.
Tối ngày 6/8 bay từ Beauvais sang Bergamo
Sáng 7/8 bay từ Bergamo xuống Rome,
Ngày 8/8 đón tàu đi Florence chơi 1 ngày (day trip)
Ngày 9/8 Visit Rome
Ngày 10/8 Visit Rome
Tối 10/8: đón bus ra Ciampino “ngủ” cho kịp chuyến bay sáng mai
Sáng 11/8: đón chuyến sớm ngược lên lại Bergamo, xế chiều khởi hành sang Berlin.
Tình hình là vì em ngân lượng có hạn nên lo ham hố chụp giựt mấy cái giá rẻ của Ryanair mà không kịp kiểm tra kỹ thông tin trước khi book nên em rơi vào trường hợp trớ trêu. Số là em đến Bergamo lúc nửa đêm và phải bay chuyến sáng sớm ở Ciampino, nên em phải ngủ đêm ở 2 sân bay này, lại còn hí hửng vì tiết kiệm được 2 đêm nhà trọ. Lúc book vé, cứ tưởng 2 cái sân bay này nó ở trời Tây nên cũng văn minh sạch sẽ đẹp đẽ như mấy cái sân bay quốc tế khác …ai ngờ, lúc book xong mới phát hiện ra dân backpack feedback rằng không thể ngủ được ở 2 sân bay này vì vừa bẩn vừa không an toàn và luôn bị cảnh sát đuổi không cho ngủ….haizzz thực hư thế nào, bác Bố Khỉ có kinh nghiệm vụ này không, tư vấn em với… mà em carry cash nên không biết có ổn không? Lại nghe nói ở Ý móc túi giật đồ vô cùng phổ biến…chắc em phải lận tiền trong túi quần rồi khâu lạị …hi..hi…có trời mới móc nổi.
Vé tàu đi Florence chắc không cần book trước đâu bác nhỉ? Vì em thấy bác khuyên rằng nếu đi tàu R thì cứ mua vé là đi thôi, nên chắc đến Rome em tính tiếp vụ Florence, chắc nó không đến nỗi xoay vần điên đảo như Ryanair đâu bác nhỉ.
Còn nữa, cho em lạc đề tý, thấy mấy bài trên, bác có bảo bác sang Pháp, bác có biết cách nào rẻ nhất đi từ Paris ra sân bay Beauvais không? Em thấy có bus của nó mà chém đau quá, 15E/người/chặng. Ở London em đi từ Stansted vào trung tâm London có 2 Bảng.
À, bác ơi, ở Bergamo chắc chẳng có cái gì thăm thú đâu bác nhỉ, em có 5h ở đấy, mất nửa ngày tiếc thế vì em đợi từ 9h đến 2h chiều bay tiếp.
Có gì bác tư vấn em với, trăm sự nhờ bác, bây giờ em phải dò lại mấy bài bác viết để xem ở Rome 2,5 ngày thì nên đi những đâu. Có gì em lại hỏi bác. Cám ơn bác Bố Khỉ.
Có bạn nào sang Rome cùng dịp với mình không? đi chung nào!

Bố Khỉ
02-07-2011, 08:17
@bluegirl196: Hiện mình nhận được thông tin gì như Trenitalia đã hứa. Mình có nhắn PM cho bạn nhưng không thấy bạn trả lời nên phải viết ra đây: Bạn cho mình địa chỉ email, để nếu họ gửi thông tin thì sẽ chuyển ngay cho bạn.

Xin lỗi bluegirl mấy hôm nay mình đi tối ngày nên không online thường xuyên. Mình sẽ liên lạc với họ trong ngày hôm nay (thứ 7). :) Hứa rồi đấy! :)

@langtuvotinh: Sân bay Bergamo mình qua đêm bao giờ nên rất tiếc, không có gợi ý gì cho bạn. Tại Rome, sân bay Ciampino có thể ngủ qua đêm được vào mấy tháng hè và nên ngủ tại trước cửa Departure vì có hành lang. Tuy nhiên, đi nhóm ngủ có cảm giác an toàn hơn độc hành.
Về lý do an ninh, mình nghỉ cẩn thận cất đồ đạc trong người là được. Nếu quyết định ngủ ở sân bay, sẽ tốt hơn nếu kiếm được một chiếc thùng carton làm đệm.
Tàu R nếu gặp ngày không đông khách cũng OK lắm. Về đi lại Paris-Beauvais, mình chỉ biết có mỗi bus là phương tiện duy nhất. Bạn có thể hỏi Xe Lu bên "Pháp" xem.

langtuvotinh
02-07-2011, 13:55
Oài, bác Bố Khỉ nhanh thế, cám ơn bác nhiều lắm. Bác làm em yên tâm hẳn vụ sân bay với móc túi. Mà bác ơi, cho em hỏi thêm câu nữa :).
Thế bên bác phương tiện công cộng đi lại giữa các thành phố chỉ có train thôi à, không có bus hả bác? Bên em có mấy cái national express hoặc megabus, canh me cũng được mấy cái 1 bảng, còn train thì nếu mua khứ hồi đi về trong ngày giá chỉ bằng 1 chiều, bên bác có mấy vụ này không bác? Hic, dại thế, em mà đọc cái topic này sớm thì em đi tàu từ Paris tới Florence, rồi từ Florence xuống Rome.

Bố Khỉ
02-07-2011, 17:22
@langtuvotinh:
Mình không chắc chắn tất cả nhưng nhiều tuyến có bus chạy. Tuy nhiên, cá nhân mình nghĩ đi tàu giữa các thành phố ở Ý tiện hơn vì 1 ngày có nhiều chuyến, giá cả lại hợp lý.
Bus euroline chạy dọc các thành phố du lịch chính nhưng chỉ phù hợp với người có quỹ thời gian lớn, giá vé chắc chắn không rẻ hơn tàu R bao nhiêu nên ít người Việt lựa chọn để di chuyển.

@bluegirl196: Mình đã gửi thông tin đổi vé vào email cho bạn rồi nhé! Xin lỗi đã để các bạn lo lắng (... và nghi ngờ)! ;)

Tls2005
05-07-2011, 05:35
Bác Bố Khỉ cung cấp các thông tin thật quý báu, hữu ích cho mọi người. Bác cho em hỏi chút, em bay của Ryanair đến Ciampino là 23h15. Em thuê apart ở Piazza dei Re di Roma. Vậy vào lúc 23h15 ở Ciampino thì có cách gì đi về Re di Roma tốt nhất ? Em định đi bus từ Ciampino về Termini - đến Termini khoảng 0h20, từ đây em gọi taxi về apart. Cách đó có được không bác ? Giờ đó ở Termini có taxi không bác ? Có cách gì để tránh bị taxi lừa đi lòng vòng ? Cảm ơn bác nhiều.

Bố Khỉ
05-07-2011, 06:39
@Tls2005: Vào thời điểm 23h15', bạn chỉ có 2 phương án: taxi và shuttle bus.

Nếu đến sớm hơn, có bus Cotral từ sân bay Ciampino về bến Anagnina (bến đầu của metro line A) về nguyên tắc sẽ tiện và kinh tế nhất để đến Piazza Re di Roma nhưng giờ đó, bus và metro không chạy nữa.

Mình ước lượng quãng đường, thấy rằng nếu bạn chọn taxi từ Ciampino - Piazza Re di Roma sẽ tốn hơn từ Termini - P. Re di Roma. Vì thế, bạn đi 1, 2 người thì có thể bắt shuttle bus về Termini rồi đi taxi, nhưng nếu có 3 người trở lên thì nên đi taxi thẳng từ sân bay, vừa tiết kiệm thời gian và không đắt hơn cách đầu bao nhiêu.

Ví dụ: Bus về Termini 3,90Eur/người + taxi Termini-P.Rdi Roma khoảng 15Eur (trường hợp LX có đạo đức) trong khi taxi từ Ciampino về appt của bạn tối đa là 40Eur. Tùy bạn cân nhắc chọn lựa nhé!

Để "hạn chế" bị chạy lòng vòng, bạn chú ý taxi từ sân bay Ciampino về chỗ ở chỉ chạy trên 1 trục đường thẳng duy nhất - via (đường) Appia Nuova. Nếu thấy taxi đổi hướng lung tung, bạn nhắc nhở taxi hoặc yêu cầu dừng lại. Đường Appia Nuova là trục đường chính, lái xe không thể dùng bất cứ lý do nào để biện minh cho việc chạy lòng vòng của mình.

Còn taxi ở Termini luôn sẵn, nhưng trình độ bịp khá cao. Tất nhiên nếu nói được dăm ba câu tiếng Ý là tốt nhất, ít có cơ may được dân Ý bịp. :(

Mình chưa thử nhưng có vài người Việt áp dụng cách mặc cả trọn gói (người+cước hành lý) ngay cả với meter taxi; dĩ nhiên tài xế chấp nhận.

arsenaller201
05-07-2011, 10:39
Chào các bác,

Tự giới thiệu mình là gà mới vào gia đình phuot.com nên mong các bạn hổ trợ giúp đở nhiều.
Tình hình là mình sẽ có 12 ngày và 11 đêm tham quan Châu Âu và 3 tuần học tại Thụy Sỹ.
Mình dự kiến ngày 7/8/2011 mình bắt đầu thẳng tiến đến Ý chơi trong vài ngày cụ thể chừng 3-4 ngày. Các bạn cho mình thông tin làm sao đi tham quan nước ý hiệu quả nhất nhé, budget có hạn thôi .

Mong được trả lời sớm từ các bạn.

Zorzo
05-07-2011, 10:50
@ Arsenaller201. Chỉ với 3-4 ngày, bạn không có nhiều lựa chọn. Bạn sẽ chỉ nên đi được 1-2 thành phố là cùng. Bình thường, bạn có thể chỉ cần đến Rome, dành cho Rome và Vatican cả 4 ngày trọn vẹn. Nếu bạn chịu được di chuyển nhiều hơn, đi lướt hơn, và có thể tốn kém hơn, bạn có thể ở Rome 2 ngày, thời gian 2 ngày còn lại để di chuyển và thăm Frorence một cách vội vàng.

Banh thử cho thêm thông tin đi, bạn định đi bằng gì, có dự kiến gì chưa, đi với những ai, nhu cầu ăn ở thế nào?

arsenaller201
05-07-2011, 16:58
Dear Zorzo,

Cảm ơn bạn nhiều, mình đi nhóm khoảng 5 người (đi bụi thôi). 2 nơi mình muốn đi nhất là rome (vatican và đấu trường la mã) và Venice. nếu đi lướt qua thôi cũng được, chỉ cần chiêm ngưỡn vẻ đạp của nước ý là ok rồi. Mình tính đi bằng tàu, ăn ở thì ntn cũng được, mình cần save tối đa budget. Bạn ở đâu thế nếu ở VN thì mình call bạn hỏi thăm thêm.

THanks

Tls2005
06-07-2011, 15:05
Các bác ơi cho em hỏi, từ trung tâm Venice thì đi ra sân bay Marco Polo như thế nào và mất bao lâu ? Em muốn có mặt ở sân bay Marco Polo lúc 7h30 sáng thì đi bằng phương tiện công cộng có được không và đi như thế nào ? Em hơi ngại taxi ở Ý vì hay lòng vòng tốn thời gian và cả tiền :-(. Cảm ơn các bác nhiều.

MrDarcy
06-07-2011, 15:30
Dear Zorzo,

Cảm ơn bạn nhiều, mình đi nhóm khoảng 5 người (đi bụi thôi). 2 nơi mình muốn đi nhất là rome (vatican và đấu trường la mã) và Venice. nếu đi lướt qua thôi cũng được, chỉ cần chiêm ngưỡn vẻ đạp của nước ý là ok rồi. Mình tính đi bằng tàu, ăn ở thì ntn cũng được, mình cần save tối đa budget. Bạn ở đâu thế nếu ở VN thì mình call bạn hỏi thăm thêm.

THanks
Tớ cũng mới đi bụi CA 1 tháng về đây. Ở Rome tớ ở cái Tiber Camping, rẻ lắm, 15E/đêm/người tuy nhiên hơi mất thời gian đi lại, trung bình khoảng 45 phút mới vào tới trung tâm của Rome. Các bạn có thể tham khảo
http://www.campingtiber.com/content/index.htm
Venice nếu muốn rẻ thì ở khu gần ga Mestre, hàng ngày có bus vào trung tâm Venice luôn chứ ở ngay cạnh ga Lucia hoặc truung tâm thì đắt lòi mắt. Theo tớ đã sang bên đấy rồi đừng đi lướt, ko đi về chẳng thấy còn đọng lại gì. ROme tớ ở 4 ngày, Venice cũng 4 ngày mà vẫn còn thấy ngẩn ngơ

Bố Khỉ
06-07-2011, 15:39
Tls2005: Bạn tham khảo lại trang 6 trong topic này nhé! Bạn lên xe bus trước giờ cần có mặt tại sân bay 40' là OK, tất nhiên sớm hơn càng yên tâm. Chuyến bus đầu tiên chạy khoảng 5h15'.

bluegirl196
07-07-2011, 07:21
Hi bác Bố Khỉ

sau hai ngày lang thang ở Rome em cũng đã đi tới được tất cả những điểm cần đến và bây giờ em đang nghỉ đêm ở florence. cho em hỏi em muốn tự khám phá các thành phố ở gần florence theo tour giống các bạn đã reccomend ở walkaboutpass. com như sau thì em có đi được bằng tàu hỏa không: florence- sienna- san gimignano - pisa - florence. tour này giá tận 80 euro khá chát với bọn em (mà hình như chỉ có ăn trưa và đi lại và guide, còn có cả vé vào cathedral nữa nhưng theo em hiểu thì mình vào cathedral có bao giờ mất tiền đâu, trừ phi vào treasury room thôi

cho em hỏi đi 1 ngày có đi được không, có đi được bằng tàu hỏa không . em thấy trong tour quảng cáo san gimignano là một village nên em sợ không đến được bằng tàu hỏa. Ngoài ra cũng rất tiếc vùng chianti như trong tour quảng cáo nhưng túi tiền có hạn nên đành ngậm ngùi tiếc nuối mà thôi

rất mong câu trả lời của bác Bố khỉ sớm vì nếu đi thì ngày mai em phải xúc tiến rồi, vì em chỉ ở florence có hai đêm thôi.

em cảm ơn bác nhiều

Bố Khỉ
07-07-2011, 14:00
San Gimignano không có ga tàu hỏa vì nó nằm trên mấy ngọn đồi. Nhưng bạn hoàn toàn có thể đi bus SITA trực tiếp hoặc đi tàu từ Firenze S.M.N đến Poggibonsi rồi chuyển bus đi S.G vì hai điểm này cách nhau 13km và bus rất sẵn.
Còn cái vụ đi theo tour mấy điểm trên trong 1 ngày, cá nhân mình thấy thời gian ngồi tàu-xe là chính, chả thăm thú được mấy. Có lẽ bạn nên cân nhắc chọn 1,2 điểm/ngày là vừa.

arsenaller201
07-07-2011, 21:12
Bác bố khỉ và bác zoro ơi, 2 bác ở VN thì cho mình số phone gọi hỏi thăm nhé !
minh mua vé train ở trainticket.com sao khi mà check out nó đòi phải dilivery ko thể mua E-ticket à ! cho mấy web nhé

bluegirl196
07-07-2011, 23:23
@arsenaller201: Nếu bạn mua vé tàu ở Ý thì bạn vào website chính thức của công ty đường sắt Italia để đặt vé www.trenitalia.com, đặt vé và in ra eticket luôn, không cần phải qua đại lý trung gian như website bạn đặt.

@Bác Bố khỉ: Hôm nay em đã đến Pisa và được thưởng thức luôn món móc túi trên xe buýt từ Pisa về ga trung tâm Pisa. May mà bạn em nhanh mắt nhanh tay đã bắt ngay mụ móc túi tại trận chứ nếu không là chuyến phượt của bọn em đứt gánh giữa đường.

Ngày mai chắc chắn em phải đi thăm Siena và San gímignano vì em nghe thấy bảo hai điểm này đáng xem hơn hẳn tháp nghiêng Pisa. Có đúng không hả bác Bố Khỉ?

Em đang định khởi hành lúc 8h30 sáng đến Siena từ florence bằng tàu hỏa, thăm Siena khoảng 2 tiếng. Rồi từ Siena đi bus đến San Gimignano, thăm San Gimignano khoảng 2 tiếng, sau đó đi từ San gimgnano về florence cũng bằng bus sita và về florence khoảng lúc 5h chiều, vì đến hơn 6h là em lên tàu đi venice rồi.

Bác Bố Khỉ thấy lịch trình em đặt ra có hợp lý không ạ? Cho em hỏi các địa chỉ (tên phố cụ thể) bắt Bus sita ở siena và San gimgnano cũng như nếu có timetable thì tốt quá ạ. Em cảm ơn bác nhiều

Bố Khỉ
08-07-2011, 06:04
Bến bus SITA tại Siena nằm trên phố Federigo Tozzi và quảng trường Antonio Gramsci. Bạn tra trực tiếp tại đây (http://www.busfox.com/timetable/).
Với trường hợp của bạn, từ Siena có thể đi bus 130, 11h20' đến San Gimignano 12h25'. Lượt về, 15h40' từ San Gimignano bắt lại bus 130 đi Poggiponsi, sau đó đi tàu R về Firenze S.M.N 17h15'.

Mình thấy thích Siena hơn Pisa. San Gimignano được xếp hạng Di sản UNESCO nhưng mình không khoái lắm. Tất nhiên đó chỉ là cảm nhận mang tính cá nhân.

Về lịch trình, mình chưa đi 2 điểm trên trong cùng 1 ngày nên không có ý kiến cụ thể. Tuy nhiên, 2 tiếng cho Siena có lẽ ít!

Rome
15-07-2011, 00:30
@Tls2005: Vào thời điểm 23h15', bạn chỉ có 2 phương án: taxi và shuttle bus.

Nếu đến sớm hơn, có bus Cotral từ sân bay Ciampino về bến Anagnina (bến đầu của metro line A) về nguyên tắc sẽ tiện và kinh tế nhất để đến Piazza Re di Roma nhưng giờ đó, bus và metro không chạy nữa.

Nếu vào giờ đấy vẫn còn còn 1 cách là đi bus của Terravision chuyến 23.40 hoặc 0.15 về ga trung tâm Termini bác ạ. Giá vé 4 EUR.

Sau đó bắt night bus về Termini (hỏi ở đó), hoặc đi bộ về Re di Roma (tầm 25 phút) hoặc gọi taxi.

Bố Khỉ
17-07-2011, 17:37
Nếu vào giờ đấy vẫn còn 1 cách là đi bus của Terravision

Shuttle bus Ciampino-Termini theo ý mình viết chỉ là cách gọi chung, trong đó Terravision là tên riêng của 1 hãng thôi mà. Mình đưa ra 2 phương án (taxi hoặc shuttle bus) chỉ có thể sử dụng sau 23h00 nhằm phân biệt với bus Cotral có lộ trình khác 1 tý nhưng tiết kiệm hơn (cho trường hợp của bạn Tls) nhưng rất tiếc, không hoạt động vào giờ đó.

Mong bạn Rome đọc kỹ trước khi mổ xẻ câu chữ nhé! :)

Đoàn Quỳnh Mai
20-07-2011, 03:00
Em có nghe về vụ simcard gì ở Ý có thể dùng 1GB internet kể cả prepaid simcard. Có ai có thông tin gì về vụ này thì cho em xin thông tin với. Em sắp đi Ý từ mùng 4-9 tháng 8.

Bố Khỉ
21-07-2011, 00:07
@Đoàn Quỳnh Mai: Trong thời gian bạn ở Ý có thể mua prepaid simcard của TIM (Telecom Italia Mobile) với giá 5 Eur + nạp tiền 5 Eur nữa để dùng Internet không giới hạn. Hình như đợt khuyến mại này chỉ có giá trị đến đầu tháng 9/2011. Bạn có thể kiểm tra lại thông tin trên trang web của TIM.
Nếu tổng thời gian du lịch ở Ý ít (vd:<2 ngày), phương án mua simcard cũng bất tiện vì thông thường mất nửa ngày để chờ activate. Bạn nhớ cầm theo hộ chiếu trước khi mua nhé!

Đoàn Quỳnh Mai
21-07-2011, 20:06
Cám ơn bác Bố Khỉ nhiều nhé,thế là em không phải chăm chăm lo cái vụ tìm hotel có wifi nữa rồi :))

Lichi
24-07-2011, 20:41
Chào cả nhà,
Nhà Lichi vừa hoàn thành chuyến du lịch ở Ý 1 tuần. Nhìn chung chuyến đi rất vui và thú vị, đáng đồng tiền bát gạo. Nhà Lichi cám ơn các phựot tử trong forum này, đặc biệt là bạn Bố Khỉ và bạn Mẹ mìn đã cho nhiều lời khuyên rất hữu ích trước chuyến đi.
Có một điều vừa là kinh nghiệm vừa muốn hỏi thêm các bạn trên này. Trước khi đi bạn Bố Khỉ đã khuyên nhà mình không nên đi tàu từ Pisa về Rome để lấy máy bay về Pháp ngay trong ngày cuối cùng cho an toàn. Mình cũng muốn vậy nhưng ông xã lại thích mạo hiểm nên rút cuộc vẫn ở Pisa một đêm để sáng sớm hôm sau (22.7.11) lấy tàu chuyến 7 rưỡi về Rome. Nhà mình ở nhà nghỉ Centro Storico ở đường Corso Italia. Đây là nơi ở bọn mình thích nhất trong các nơi ở Ý đợt này. Phòng đẹp, sạch sẽ, lại gần có hai phòng liền nhau, một phòng với một giường lớn và một phòng nhỏ có hai giường con cho trẻ nhỏ. Mình highly recommend cho nhưng bạn nào đi gia đình 4 người như nhà mình. Mỗi tội phòng ở ngay trên phố đi bộ nên đêm hơi ồn ào, phải đóng cửa kính. Từ đây đi bộ ra ga hay tháp nghiêng Pisa đều ổn. Sáng sớm hôm 22.7 bọn mình ra ga thì mới biết có đình công nên chuyến về Rome bị hủy, chuyến tiếp theo là 11h trong khi nhà mình bay chuyến 13h25 từ sân bay Fiumicino. Cả nhà méo mặt, cuối cùng trong các phương án nghĩ ra thì bọn mình đã chọn mua vé đi vòng về Firenze rồi lấy tàu tiếp từ Firenze đi Roma rồi ra sân bay. Về đến Firenze thì tàu đi Rome lại bị châm 40 phút, bọn mình đến sân bay trước giờ bay khoảng gần 1 tiếng, may mà vẫn ok, nhưng ko biết có phải vì check in sát giờ ko mà về Pháp bọn mình chỉ lấy được 1 vali, một cái bị chậm, mãi trưa nay người ta mới mang đến cho. Bọn mình rút kinh nghiệm lần sau không nên mạo hiểm vậy nữa :-). À, một kinh nghiệm nữa là khi đến Firenze lẽ ra phải xuống ở ga Firenze SMN thì bọn mình lại xuống ở ga trước đó (có mấy ga Firenze liền mà mình ko nhớ hết tên). Mình đã hỏi ông xã xem lại có đúng ga này ko thì ông xã xem lại vé tàu là đúng nhưng khi xuống tàu xem hướng dẫn vào khách sạn mới biết là còn xa. Thế là bọn mình lại phải vào mua vé đi tiếp đến Firenze SMN. Cái máy bán vé lại trục trặc mất một lúc nữa, ôi giời ơi mệt phờ cả người :-) Rút kinh nghiệm là phải xem kỹ ga đến cả trên vé tàu và cả chỗ đặt khách sạn.
Cuối cùng mình xin hỏi kinh nghiệm các bạn là vì đình công, bọn mình phải bỏ vé tàu từ Pisa về Rome để mua vé khác đi vòng, bây giờ mình có thể đòi lại tiền vé đó được không? nếu được thì phải làm sao? Cám ơn các bạn trước nhé.

tixt_forever
24-07-2011, 21:13
Mình nghĩ bạn Lichi đã chia sẻ một kinh nghiệm hữu ích cho những ai nối chuyến trong hành trình du lịch. Mình cũng đồng ý với Bố Khỉ là nên chủ động có mặt tại thành phố nơi ta sẽ bay hoặc đáp tàu trước một khoảng thời gian vừa đủ dài, hay tốt nhất là nghỉ tại đó một đêm trước ngày bay.

Mình không có kinh nghiệm về vụ đình công, nhưng Bác Già cũng có nhắc tới một lần, khuyên ta khi xin visa nên chừa thừa ra thêm vài ngày, đề phòng có đình công ở sân bay mà không về được - do các đại sứ quán thường có xu hướng chỉ cấp visa sát đúng như lịch về ban đầu của khách du lịch. Từ thực tế mà Lichi gặp, mình sẽ ghi nhớ để xin visa dài hơn kế hoạch ban đầu.

Bố Khỉ
25-07-2011, 15:36
@Lichi: Trường hợp đòi bồi thường nếu bạn ở Ý thì dễ dàng hơn nhiều. Vé sẽ được bồi hoàn số % theo qui định. Mình nhớ không chính xác nhưng nếu vé chưa compose và chưa quá hạn sử dụng sẽ được hoàn 100%, chưa compose và quá hạn (ngày giờ ghi trên vé) là 50%; vé compose và quá hạn thì không được bồi thường.

Với trường hợp của bạn Lichi, mình nghĩ bạn nên viết 1 thư bảo đảm, gửi kèm theo vé gốc, trong đó chỉ rõ ngày giờ bạn đi nhưng bị đình công. Nhà tàu sẽ cần thêm thông tin tài khoản của bạn để hoàn số tiền tương ứng.

Mình gặp 2 trường hợp đòi hoàn tiền, tuy không giống bạn nhưng cũng đưa ra đây để bạn tham khảo:
- Bạn mình mua vé tàu ICN, đã compose vé nhưng đến giờ tàu chạy lại không lên vì sợ nhầm tàu. Ngày hôm sau được hoàn 50%.
- Mình mua vé tàu từ Rome đi Paris, đổi tàu tại Nice (Pháp). Tại ga Nice không thể đi tiếp do đoạn đường phía trước gặp sự cố. Nhân viên SNCF nói nếu bồi hoàn tại chỗ là 50%, nếu viết thư gửi kèm vé gốc đòi bồi thường sẽ được 100%. Mình chọn cách 2 và được đền bù đủ... đúng 1 năm sau đó. :( . Hy vọng chính sách bồi thường vé của các hãng tương tự nhau.

Chúc bạn Lichi sớm đòi được quyền lợi cho bản thân và gia đình!

Lichi
26-07-2011, 04:10
Cảm ơn bạn Bố Khỉ rất nhiều. Bọn mình sẽ làm như bạn hướng dẫn và cập nhật kết quả nhé. :-)

thtung
28-07-2011, 19:09
Mình định đi chuyến tàu đêm đi từ Rome đến Pisa (tại vì muốn ngắm tháp nghiêm Pisa lúc bình minh, ít ít khách du lịch + tiết kiệm được thời gian) nhưng có vài thắc mắc thế này:
- làm sao để đặt được vé nằm (đọc bài post trước của bạn Bố Khỉ nên hơi hãi đi tàu ngồi)? Mình đã vào trenitalia.com để đặt vé nhưng chỉ có lựa chọn class 1 hoặc class 2 thôi. Mà hai cái class này giá như nhau, không biết độ an toàn có khác nhau không nhỉ?
- Nếu mình đi thì sẽ đến Pisa vào tầm 3h25 sáng, không biết lúc đấy trời đã hửng nắng chưa và có an toàn không? Tầm mấy giờ thì nên ra khỏi ga và đi dạo ngắm thành phố?

Merci beaucoup :)

Bố Khỉ
28-07-2011, 23:30
@thtung: Vì bạn muốn đi vào giờ giấc như vậy nên mình sẽ trả lời theo ý đó nhé.
- Làm thế nào mua được vé nằm: Chọn chuyến tàu ICN tương ứng ngày bạn dự kiến. Ở phần 2 (Fares and Preferences), chọn Base và ngay phía dưới là các tùy chọn giá cho ghế ngồi, giường nằm. Với tàu này, không có phân hạng nên giá ghế ngồi chỉ có 1.
- Mình chưa đi tàu đêm từ Roma-Pisa bao giờ nên không có ý kiến về mức độ an toàn.
- Đến Pisa lúc 3h35, bạn nên quanh quẩn sảnh nhà ga tí, chờ độ 4h30 hãy đi. Thực ra cũng không có gì ghê gớm về an ninh mà do trời chưa hửng thôi. Pisa nhỏ-yên bình, ngoài bọn móc túi xe bus, còn lại không có vấn đề gì đáng lo.

Bàn lùi tí: Sau khi check giá tàu nằm đi Pisa, có thể bạn sẽ thay đổi quyết định.

Rome
29-07-2011, 02:19
Em có nghe về vụ simcard gì ở Ý có thể dùng 1GB internet kể cả prepaid simcard. Có ai có thông tin gì về vụ này thì cho em xin thông tin với. Em sắp đi Ý từ mùng 4-9 tháng 8.

1 em trả lời thế này: Deal đó là 10 EUR SIM, tài khoản có 5 EUR, free Internet 3G 1 tháng. Em mua ở cửa hàng TIM trên tầng 2 ở Termini ạ. Không biết giờ còn cái deal này nữa không?

Lichi
29-07-2011, 04:02
@Bạn Bố Khỉ: Theo chỉ dẫn của bạn bọn mình đã mò vào customer areas và tìm ra chỗ hướng dẫn để đòi refund (trang: http://www.trenitalia.com/cms/v/index.jsp?vgnextoid=b9dc89ed58d96210VgnVCM1000003f 16f90aRCRD#1) và gửi ngay email nhưng mình nhận được thư trả lời của hệ thống toàn bằng tiếng Ý như sau "Il recapito non è riuscito per i seguenti destinatari o liste di distribuzione:
[email protected]
La cassetta postale del destinatario è piena e non può accettare messaggi in questo momento. Non verranno effettuati ulteriori tentativi di recapito del messaggio. Effettuare un ulteriore tentativo di invio del messaggio oppure contattare direttamente il destinatario."

Mình thử google translate thì hiểu đại ý là hộp thư đầy, ko nhận nữa. Thử vào mục complaints and customer assistance thì toàn Italian version only nên mình chả hiểu gì. Bạn Bố Khỉ có biết có cách nào để bọn mình gửi thư được không. Cám ơn bạn rất rất nhiều.

Bố Khỉ
29-07-2011, 09:09
@Lichi: Chắc bạn phải chờ 1 thời gian rồi gửi lại xem sao. Mình không ở Ý nên không thể gọi cho Call center giúp bạn được. :(

tixt_forever
30-07-2011, 01:34
@Bố Khỉ: vé tàu nhanh Rome - Florence 19E, Florence - Venice 26E - giá như vậy có ổn không bạn. Cảm ơn bạn.

hidden
30-07-2011, 04:39
Giá đó là rất rẻ đó bạn ^^

tixt_forever
30-07-2011, 11:28
Mình đặt được vé giá Mini, cũng check qua check lại thấy ổn nên mua luôn. Cũng nhờ kinh nghiệm của các bạn trên diễn đàn, cảm ơn mọi người rất nhiều.

Đoàn Quỳnh Mai
31-07-2011, 02:53
Cám ơn bạn,mình đã mua sim rồi,vẫn còn deal ấy ;)

Auzuzi
02-08-2011, 10:45
Chào các bạn,

Mình đang có plan đi Ý cùng gia đình, mình đi Spain trước sau đó mới qua Italy. Các bạn cho mình hỏi có budget airlines nào từ Spain qua Italy ko? Thanks các bạn nhiều.

Bố Khỉ
02-08-2011, 13:32
Tùy địa điểm đi và đến, thông thường hãng Vueling.com có giá khá tốt bạn ạ.

Daralie
03-08-2011, 03:28
Chào cả nhà.

Em đã hoàn thành xong chuyến đi bụi EU của mình, giờ cứ thấy buồn vô cùng vì chả biết khi nào mới được đi nữa ah...

Em cám ơn Bố Khỉ và các bác đã giúp em những thông tin rất cần thiết ah. Em cũng muốn review với các bác tình hình mấy ngày ít ỏi ở Ý của em.

Ở Rome em ở cái dorm Freedom Traveller rất gần ga Termini với giá 27E/night. Không rẻ nhưng em thấy địa điểm rất thuận tiện nên book luôn trên Hostelworld.

Ngày đầu tiên ở Rome em đi train tới Vaticant và xếp hàng vật vã dưới trời nắng để được vào tham quan bên trong nhà thờ chính, nhưng đúng là đáng công xếp hàng ah. Từ Vaticant đi bộ nguyên ngày đúng 1 vòng tròn hết mấy điểm chính như: Sant Angelo, Piazza Navona, Piazza Campo de' Fiori, cây cầu Ponte Fabricio và cái đảo ở giữa dòng Tiber, rồi đi theo 1 đoàn khách du lịch người Anh tới nhà thờ Santa Maria và theo tới cái trường đua phía sau khu Forum, sau đó vào Forum và Colosseo, từ đó đi bộ tới Piazza Venezia cực đẹp với cái công trình toàn màu trắng đồ sộ dễ sợ. Em lại đi bộ dọc theo Via De Croso tới Piazza Colonna rồi vòng qua Fountain de Trevi và cuối cùng là đi bộ về Termini. Haizzz với hành trình 1 ngày đi bộ từ 10h sáng tới 10h tối của em.

Hầu hết là em đi thấy mấy đoàn khách du lịch có người dẫn đi, em toàn đi theo mà rất ít dùng tới bản đồ. Vậy mà toàn đi đến những điểm tham quan chính. :D Rất may vì ngày đầu tiên đến Roma em rất lo vì đã không nghiên cứu kĩ ở Roma có những nơi nào cần đến.
Ngày hôm sau thì em chỉ trở lại Fountain de Trevi và quảng trường TBN, quảng trường Republica và tối đó bắt tàu đi Venice.

Đúng như bác Bố khỉ đã cảnh báo trước về chuyến tàu đêm của em. Đó đúng là kinh nghiệm thiệt khó quên cho nữ phượt 1 mình không kinh nghiệm gì như em. :D

Đó là chuyến tàu đêm ICN mà các bác gọi là tàu chợ, đa phần hành khách là dân lao động nghèo người Ý và nhân nhập cư da đen, cũng có một số dân du lịch bụi ham giá rẻ như em nữa ah. Trên vé của em ghi là toa số 7, nhưng ở ra ga tàu không có bảng hướng dẫn toa nào ở vị trí nào như kiểu các ga tàu TGV của Pháp. Thế nên khi tàu tới trên thân tàu cũng không hề có số toa, em cứ nhắm cái toa ở cuối đuôi tàu mà chen lên ai dè lên đúng ngay toa số 1 =))))). Hành lang trên tàu rất nhỏ chỉ vừa 1 người đi, vừa tối vừa chật, mà ai cũng mang theo hành lí cái to cái nhỏ nên chen chúc nhau tìm khoang của mình. Em bị đạp cho mấy phát lên chân, hix. Hầu hết trên vé của những người mua ngay ngày hôm đó đều không có số ghế nên ai nấy tìm thấy ghê nào trống là nhảy vào ngồi. Tình hình cực kì lộn xộn ngay cả khi tàu đã rời ga khoảng sau 20 phút. Em lê lết với cái balo qua mấy toa, để cố đi lên cái toa số 7 mà em nghĩ là ở đầu train nhưng đến cuối toa số 3 thì không thể đi tiếp được vì không thông qua toa kế, mà khoang nào cũng đầy người và tối thui lui vì người ta đang ngủ. Lại kéo lê cái balo quay trở về toa số 1, đi ngang đầu toa thì sực nức mùi Amoniac từ toilet bay ra. May mà có 1 bác người gốc Phi bảo vào khoang bác ấy ngồi, vẫn còn trống vài ghế. Phù... cuối cùng cũng có chỗ ngồi. Em còn nghĩ đến trường hợp xấu nhất là phải ngồi ghế súp ngoài hành lang nữa ah.

Đến Venice ở ga Metres, tàu tách toa, chỉ còn 4 toa đầu tiếp tục đi tới Ga Santa Lucia trên đảo chính. Lại phải xuống tàu, mất 1 lúc lơ ngơ thì người ta mới nói cho biết là 4 toa đầu sẽ đi tiếp tới đảo chính, vậy là hộc tốc kéo balo chạy về phía mấy toa đầu, cảnh tượng chen chúc lộn xộn giữa người và hành lí lại bắt đầu. Người và hành lí nem chặt ở cửa lên ở 2 toa gần nhất nên không còn chỗ để bước lên, tàu thì sắp chạy. Em lại cố chạy tới toa đầu tiên, may mà nhân viên trên tàu kéo em lên kịp lúc trước khi cửa tàu đóng. Hiz

Nhưng đó cũng là chuyến tàu đáng nhớ nhất, vì cùng toa với em có 1 anh chàng người Banglades, 1 bác người Nigeria, 1 bác người Mỹ, 1 chị người Nga và 1 chú người Ý. Ngoại trừ chị người Nga và chú người Ý không biết nói tiếng Anh, 4 người còn lại nói chuyện suốt mấy tiếng đồng hồ liền đến gần sáng mà không ai muốn ngủ. Ít ra đối với em, chuyến tàu tuy không tiện lợi chút nào nhưng em đã nhặt nhạnh được rất nhiều điều thú vị từ những người đồng hành không quen biết.

Đến Venice lúc trời tờ mờ sáng, được ngắm bình minh ở Venice, được đi bộ loanh quanh mấy con phố nhỏ khi chưa có người và khách du lịch, cảm giác rất trong lành và tuyệt vời lắm ah.

Ở Venice em ở camping Alba d’Oro, giá rất rẻ, chỉ 16.5E/night, xa và mất thời gian để vào main land nhưng bù lại rất vui, và phòng ốc thì vô cùng tuyệt với đầy đủ bếp, tủ lạnh, điều hòa, toilet trong lều. Em mà đến Venice lần nữa chắc em cũng sẽ ở đó.

langtuvotinh
22-08-2011, 05:49
Chào cả nhà và bác Bố Khỉ,

Báo cáo cả nhà là em đã trở về nhà an toàn sau chuyến đi EU nhờ sự hướng dẫn của cả nhà và bác Bố Khỉ. Em xin cảm ơn lần nữa. Thời gian ở Ý có lẽ là thời gian vui nhất của toàn hành trình vì được ở cùng với các bạn SV VN vô cùng nhiệt tình và chu đáo. Một lần nữa cám ơn các bạn rất nhiều đã tận tình giúp đỡ :).
Về việc ngủ ở sân bay thì thế này, cũng xin chia sẻ, em đã trải qua 2 đêm và nửa ngày ở sân bay nhưng không gặp thiệt hại gì về tài chính vì an ninh thi không đến nỗi và ngân lượng đã được lận lưng và ghim bằng mấy lớp kim băng :D. Cứ thế, em gác đầu lên balo, nằm dài ra ghế mà ngủ tít mít. Nói chính xác hơn thì chỉ có 1 đêm trong sân bay và đêm còn lại thì được sân bay Ciampino offer cho 1 chỗ của khách sạn "ngàn sao". Sân bay Bergamo thì sạch sẽ, toilet cũng khá sạch. Vấn đề an ninh cũng không đáng ngại. Bạn nào ngủ đêm ở Bergamo mà đi của Ryanair thì đến 4h sáng, CS an ninh sẽ gọi bạn dậy, bạn nên đóng dấu check visa ngay và vào security check luôn rồi vô trong khu departure ngủ tiếp đợi giờ bay, khu này sạch sẽ hơn, bớt lộn xộn và an toàn hơn khu arrival.
Sân bay Ciampino không hiểu sao không cho khách vào ngủ đêm, sân bay này nhỏ hơn Bergamo. Đúng là một đêm thê thảm, em ra đấy từ đêm hôm trước để đợi cho chuyến sáng sớm hôm sau, em ra sớm, vào bên trong kiếm được chỗ nằm, nằm được 1 lúc thì toàn bộ khách bị đuổi ra ngoài và họ đóng cửa lại, thế là nếm mùi màn trời chiếu đất, nằm dài trên ghế ngoài trời, đợi đến sáng hôm sau, nhưng lạnh quá không ngủ được. May mà mấy hôm ấy Rome ban ngày nóng ung hết cả đầu óc, nên đêm trời mát về khuya mới hơi lạnh, vào mùa khác thì đến lúc trời sáng chắc hành khách đi bán muối hết quá. Phía trước sân bay là bãi đất trống nên gió thổi vi vu, toàn bộ hành khách ngủ đêm người trùm khăn, kẻ quấn mền ngồi nằm các kiểu, vật vờ như ma. Em cũng nằm một lúc, lạnh quá, mới phát hiện ra một cái hốc kín gió hơn, nhưng đã phủ kín người, đành bon chen xí được cái bậc tam cấp nằm cho đỡ lạnh.
À, hình như có bác nào complain Ryanair thì phải, chứ em thì em kết bác này rồi, đợt rồi, em phi 5 chuyến của bác này. Chuyến nào cũng cực kỳ đúng giờ, take off cũng như landing, có lẽ em may. Lần sau mà có dịp em lại tiếp tục chụp giật bác này :D. Nhân viên cũng tử tế và cẩn thận. Nói chung là rất đáng đồng tiền bát gạo.

Mấy ngày ở Rome, trời nóng nhưng em sợ cái nắng gay gắt ở Rome, chẳng lẽ nắng ở Địa trung hải lại gay gắt thế sao, nắng như nắng miền Trung, SG tuy nóng, nhưng cái nắng của nó vẫn dễ dịu hơn. Oài, em không chịu được, đau hết cả đầu, cây cối lại ít nên em không thể đi được nhiều như đã dự định. Ở Rome, đối với em, giá trị nhất có lẽ là Vatican và bảo tàng vatican, đẹp quá và đồ sộ quá. Mê nhất dàn tượng trong nhà thờ và tranh của Michelangelo với cả Raphael. Nhà nguyện Sistine thì chật kín người, không còn thừa 1 cm2 nào nữa cơ, lượng du khách phải nói là đông không thể tưởng, tình hình này e rằng nền đá cẩm thạch sẽ mòn vẹt hết thôi, nhiều bậc thang đã lung lay, và người cứ đi rầm rập thế này chắc nhà nguyện lên đường sớm quá. Em ngồi rất lâu trong đấy, vì không biết bao giờ mới được trở lại Rome để ngắm tuyệt tác của Michelangelo.
Thăm Colosseo thì em áp dụng ngay độc chiêu của bác Bố Khỉ, sáng hôm ấy em ra sớm, đã thấy hàng dài ở Colosseo, em phi ngay sang Palatino xếp hàng mua vé thì mới chỉ có vài người, mang vé về Colosseo thì mình nghiễm nhiên được vào trước trong khi mọi người nhích từng bước để được mua vé..he...he...lợi hại quá đi mất :))
Một điều thú vị ở Rome, là có lẽ Ý là cái mỏ đá cẩm thạch khổng lồ trên thế giới :)), vì cái gì cũng làm bằng đá cẩm thạch, từ len tường của một căn hộ cũ cho đến biển số nhà, đi đâu cũng thấy đá cẩm thạch. Tượng thì khỏi nói, toàn cẩm thạch, nền nhà thờ st Peter cũng là 1 tác phẩm đẹp từ nhiều loại đá cẩm thạch.
À, em thấy có 2 bức tượng Pieta, một để trong nhà thờ có lồng kính che lại, một để trong bảo tàng, không biết sao lại có 2 bản? Em đoán là bộ trong nhà thờ là bộ gốc, tượng đá cẩm thạch mà nhìn như thật, Michelangelo đúng là "dã man" quá.

locchoc123
22-08-2011, 17:16
Em cũng vừa từ Rome về đây, phải công nhận là nắng ở Rome kinh dị thật, ngày nào em cũng đứ đừ. Về tụi bạn trầm trồ vì làn da của "dân du lịch". Hehehe. Tuy nhiên thời gian ít quá nên em đi về mà vẫn cứ tiếc hùi hụi, toàn là cưỡi ngựa xem hoa :((

Rome
26-08-2011, 21:31
Sân bay Ciampino không hiểu sao không cho khách vào ngủ đêm, sân bay này nhỏ hơn Bergamo. Đúng là một đêm thê thảm, em ra đấy từ đêm hôm trước để đợi cho chuyến sáng sớm hôm sau, em ra sớm, vào bên trong kiếm được chỗ nằm, nằm được 1 lúc thì toàn bộ khách bị đuổi ra ngoài và họ đóng cửa lại, thế là nếm mùi màn trời chiếu đất, nằm dài trên ghế ngoài trời, đợi đến sáng hôm sau, nhưng lạnh quá không ngủ được. May mà mấy hôm ấy Rome ban ngày nóng ung hết cả đầu óc, nên đêm trời mát về khuya mới hơi lạnh, vào mùa khác thì đến lúc trời sáng chắc hành khách đi bán muối hết quá. Phía trước sân bay là bãi đất trống nên gió thổi vi vu, toàn bộ hành khách ngủ đêm người trùm khăn, kẻ quấn mền ngồi nằm các kiểu, vật vờ như ma. Em cũng nằm một lúc, lạnh quá, mới phát hiện ra một cái hốc kín gió hơn, nhưng đã phủ kín người, đành bon chen xí được cái bậc tam cấp nằm cho đỡ lạnh.

Về sân bay Ciampino, em đi sau langtuvotinh vài hôm nhưng vào buổi trưa. Kô biết chỉ hôm đó hay những hôm khác cũng thế mà 1 cửa check in của RyanAir nhận check in từ 4 chuyến bay khác nhau. Ví dụ như cửa số 3 em làm check in có chuyến đi Edinburg, Porto và 2 chỗ nào nữa em quên mất rồi. Vì thế nên xếp hàng dài rồng rắn. Em đến sân bay lúc 9h cho chuyến bay 11.30, lượn lờ chút xíu rồi vào check in (kô có hành lý gửi) mà đến 10h mới vào đến boarding gate. Tóm lại em highly recommend các bác nên đến sớm tầm 2 tiếng trước khi máy bay bay.

Bố Khỉ thân mến ơi, em có gửi offline YM, check hộ em nhé:LL.

Đoàn Quỳnh Mai
28-08-2011, 03:08
Sau chuyến đi Ý đến bây giờ em mới có điều kiện vào Phượt để báo cáo chuyến đi của mình cũng như gửi lời cảm ơn của mình đến những thành viên ở forum đã cho em những lời khuyên và giúp đỡ rất bổ ích đặc biệt là bác Bố Khỉ. Em đến Venice và ở camping Rialto, rất thoải mái và tiết kệm ...em đã chọn hành trình khám phá Venice 1 ngày của bác Bố khỉ cho ngày đầu tiên và em thật sự chết mê chết mệt hòn đảo Burano nhỏ xinh với những ngôi nhà đủ mầu sắc, nhất định em sẽ quay lại đây. Em đã rất may mắn với các chuyến ra đảo vì không quá đông và thoải mái...Em thích Venice vì cái sự lãng mạn và yên bình của nó nhưng bên cạnh đấy vẫn nhộn nhịp và tấp nập. Từng ngóc ngách, con sông uốn lượn ơ đảo chính cuốn em đi mãi không muốn ngừng lại. Và lúc ngồi water bus đi dọc kênh chính em được nhìn thấy mấy anh police bắn tốc độ tàu và canô,quả là rất mới mẻ và thú vị với em.

Còn đến Florence thì em ở một cái hostel rất gần nhà ga và chất lượng khá tốt...Em lượn chợ trời và tìm được cái áo da rất đẹp cùng một đống đồ lưu niệm bằng da rất xinh cộng thêm 1 đống khăn khiếc các loại. Hostel em ở offer walking tour free nên em đã được tham quan và biết đến cơ bản lịch sử của thành phố này, thật sự rất ấn tượng...Em cũng đã được thử món thịt bò nổi tiếng của Florence nhưng nói thật là nó vừa đắt vừa không ngon :(.

Đến Rome thì em đã có roomate rất dễ thương, mọi người mới gặp nhưng đã rất vui vẻ và cởi mở nên em có cảm giác như ở nhà. Em đã được chi Rome khuyên là không nên mua Rome pass và thấy rất là đúng vì em thực sự không có interesting lắm về kiến trúc cho lắm nên chỉ đảo vòng ngoài của Colosseum và Vatican. Ấn tượng của em về Rome là quá nóng và hơi bẩn :( , nhưng em thích nhất là kem va tiramisu ở Rome,vừa rẻ,vừa ngon :). Cũng như ban langtuvotinh nói ở trên em cũng thấy ở Rome đâu đâu cũng làm bằng đá cẩm thạch.Em còn phát hiện ở Ý có rất nhiều rau sam và rau rền cơm nữa ;), nhất định lần sau đi Ý em sẽ vặt mang về. À, còn một kỉ niệm vui là đến Vatican em quên mất cái quy định về quần áo nên diện quần đùi và áo sát nách nhưng may quá được một bạn người Pháp cho mượn cái khăn choàng nên vẫn vào được nhà thờ chính ;)...sau đấy còn được buôn chuyện với một anh lính canh người Thụy sĩ....Lên đường ra sân bay để bay về Milan mà bịn rịn và nhớ mọi người ở Rome quá :(....

Em thực sự đã có một chuyến đi rất vui, đáng nhở. Một lần nữa xin chân thành gửi lời cám ơn đến bác Bố Khỉ, chị Rome và những anh chị khác :X

TheFoot
01-09-2011, 16:24
Mình dự định đi Paris, Venice, Florence, Pisa, Rome và Barcelona cuối tháng 9 này. Mình đã book xong vé máy bay qua easyjet va vueling. Tuy nhiên, khi mình book khách sạn trên booking.com hoặc hotelbookers.com thì tòa thấy khách sạn từ 60-80 ER/ 1 người nếu khách sạn ở trung tâm. Nếu 2 người ở phòng double là >100 ER/ 1 đêm. Khá là đắt. Các bác đã đi các điểm này, có biết khách sạn nào ở trung tâm giá rẻ hơn chút không? Giới thiệu cho mình nhé. Mình cần ở trung tâm, có wifi và budget cho 1 phòng private double dưới 100ER. Chân thành cảm ơn.

tixt_forever
02-09-2011, 00:46
Bạn Bố Khỉ và các bạn sắp tới Rome để ý giúp mình xem có thể mua vé Vatican Museum cho ngày hôm sau ngay tại đó được không nhé. Mình thấy họ bán vé online để không phải chờ đợi, tuy nhiên mình không muốn đặt trước vì bị mất tự do. Cảm ơn các bạn.

Bố Khỉ
02-09-2011, 02:49
@The foot: Cuối tháng 9 không còn là mùa cao điểm nữa, nên ban có nhiều lựa chọn đúng yêu cầu. Giá phòng đôi cỡ 2-3* quanh. khu ga Termini từ 60-90. Bạn chọn dưới 100 là ổn. Khu này nhiều ks, có khi đến xem, trả giá lại hay.
Còn không bạn cứ vào venere.com, booking.com mà tìm. Mình hay dùng google maps để kt vị trí và giá .
Có 1 điều không hoàn toàn đúng nhưng khá phổ biến: wifi phải trả tiền riêng.
@tixt: vé mua tại quầy phải dùng đúng ngày, thậm chỉ nếu vào muộn (sau 13h) rẻ hơn. Nếu chịu khó đến sớm, sẽ tiết kiệm thời gian chờ đợi xếp hàng. Theo mình đừng mua online, đắt và bị động nếu kế hoạch thay đổi.

Rome
02-09-2011, 03:20
Mình dự định đi Paris, Venice, Florence, Pisa, Rome và Barcelona cuối tháng 9 này. Mình đã book xong vé máy bay qua easyjet va vueling. Tuy nhiên, khi mình book khách sạn trên booking.com hoặc hotelbookers.com thì tòa thấy khách sạn từ 60-80 ER/ 1 người nếu khách sạn ở trung tâm. Nếu 2 người ở phòng double là >100 ER/ 1 đêm. Khá là đắt. Các bác đã đi các điểm này, có biết khách sạn nào ở trung tâm giá rẻ hơn chút không? Giới thiệu cho mình nhé. Mình cần ở trung tâm, có wifi và budget cho 1 phòng private double dưới 100ER. Chân thành cảm ơn.

Bạn check PM nhé.

TheFoot
04-09-2011, 23:28
Cảm ơn bác Bố Khỉ và bạn Rome nhé. Đã trả lời bạn Rome rồi.
Em vừa post một bài hỏi thêm thông tin về khách sản ở Venice và Barce, các bác biết thì chia sẻ giúp nhé. Em đã search đủ cả booking.com. hostelworld.com. hay hostelbooker.com mà giá toàn trên 100ER thôi ạ. Kô biết nó có kỷ niệm quốc khánh 2/9 hay không mà giá đắt thế.

Cảm ơn các bác.

langtuvotinh
05-09-2011, 03:26
Mình thấy trong hành trình của bạn Sushie ở Rome 3,5 ngày, nhưng không thấy nhắc đến ngôi đền Pantheon, nên mình viết đôi dòng cảm nhận của mình về nó, chứ đã đến Rome, bỏ qua ngôi đền này theo mình cũng uổng lắm.
Pantheon là đền thờ thần theo thần thoại La Mã, phần mặt đứng chính bên ngoài được thiết kế gần giống đền Parthenon ở Hy Lạp, vì Parthenon là cái nôi của lối kiến trúc này, kiến trúc cổ điển.
Pantheon Rome xây dựng cách đây gần 2000 năm, nhưng bên trong vẫn còn khá nguyên vẹn. Cũng giống trường hợp Colosseo, bên ngoài đền mình nhớ không nhầm là được ốp đá cẩm thạch nhưng đã bị dân chúng gỡ đem về xây nhà thì phải, nên còn trơ trọi phần thô, trông hơi nhem nhuốc. Pantheon nhìn từ xa trông nhỏ và không có gì đặc biệt, nhưng ngược lại, lại gần thì công trình trông hoành tránghẳn và bên trong không gian rất áp đảo và chi tiết cũng rất tinh xảo. Vào trong đền, bạn sẽ choáng ngợp với hàng loạt các loại đá hoa cương và cẩm thạch với màu sắc và vân đá vô cùng phong phú. Phần nền của ngôi đền được lát bằng đá hoa cương đủ màu sắc trang trí có chủ đích hẳn hoi.
Pantheon là công trình có mái vòm đầu tiên lớn nhất trên thế giới, và thời đó chưa có bê tong cốt thép. Điều đặc biệt là trên mái có cái lỗ tròn lấy sáng và nó làm cho ngôi đền trở nên thú vị hơn nhiều với luồng sáng chiếu từ trên mái xuống. Thiết kế mái vòm của Pantheon sau này trở thành nguyên mẫu cho rất nhiều các công trình khác như nhà thờ St Peter, Pantheon Paris…Về sau này, rất nhiều các công trình kiến trúc trên thế giới nhất là ở châu Âu có thiết kế theo kiểu của Pantheon, là có mặt đứng và lối vào chính sao chép kiểu Parthenon, nhưng phần sau lại có mái vòm của Pantheon (tòa nhà quốc hội Đức, Tòa nhà quốc hội Mỹ, Pathenon Paris,..Khi đặt chân đến Châu Âu, nếu để ý, bạn sẽ thấy kiểu kiến trúc này ở khắp nơi. Lối kiến trúc này thường dùng thiết kế cho một công trình nhằm đánh dấu cho một giai đoạn lịch sử nào đấy.
Lúc vào đền, mình hơi bất ngờ là nó đã thành nhà thờ mất rồi, vì cứ tưởng nó vẫn được lưu giữ như là đền thờ thần, tuy nhiên mình cũng giành cho nó một khoảng thời gian để chiêm ngưỡng sự tài ba và tinh tế của người La Mã thời cổ đại.
Đáng tiếc một điều là ngoài mặt đứng, phần tam giác gối lên các cột corinth có một bức phù điêu, nhưng chẳng biết là đã bị đục từ thời nào, nên trông hơi trơ trọi.

asuh
06-09-2011, 17:12
Chào cả nhà, cho mình hỏi là có tip nào mua vé vào Vatican va colosseum ko cần hoạc tránh phải xếp hàng lâu ko, bạn Langtuvotinh mua vé ở Palatino để vao colosseum như thế nào, Palatino là chố nào thế?. Còn ăn uống ở Rome thi ăn ở đâu ngon, hàng kem nổi tiếng nào ?
Cảm ơn cả nhà :D

Bố Khỉ
06-09-2011, 22:30
@Asuh: Xem ở đây (https://www.phuot.vn/threads/1445-Thông-tin-du-lịch-Rome/page13) nhé!
Còn Vatican (chắc không phải bạn nhắc đến Bảo tàng Vatican) thì không mất tiền, chỉ mất công xếp hàng, bạn cố tránh giờ cao điểm (9h-12h) là được.

polizia
07-09-2011, 23:17
Mình sẽ lang thang ở Rome từ thứ 2 tới thứ 5 tuần tới, có bạn nào cũng phượt ở Rome đợt đó không thì cho mình gia nhập đoàn với vì lần này mình đi balô một mình.
Thanks.

TheFoot
08-09-2011, 12:05
Ban Rome than men.
Neu ban online thi tra loi giup minh thong tin ve phong tro o Rome nhu ban da email minh nhe. Sap den ngay di roi ma minh chua nhan duoc thong tin nen cung lo. Co gi bao minh de minh len ke hoach. Rat cam on ban.

TheFoot
08-09-2011, 18:23
Rat cam on bac Bo Khi. Minh da lien lac duoc voi ban Rome roi.
Tien day cho hoi bac Bo Khi chut la, minh du dinh di tu Venice den Florence buoi sang, sau do buoi chieu di Pisa luon de nghi dem o Pisa va sang hom sau bat tau di Rome. Bac thay hanh trinh nhu vay co ok khong a? Khach san thi hau nhu minh da book xong het roi. Chi con moi chang Florence va Pisa nay thoi. Bac tu van gium nhe.

Cam on bac va ban Rome.

Bố Khỉ
08-09-2011, 20:39
@TheFoot: Nếu thời gian eo hẹp, thì 2-3h đi bộ trong phố cổ Florence và 1h ở Pisa có thể chấp nhận được. Mình nghĩ lịch của bạn không phải không khả thi. :)

Tại Pisa, bạn thử xem lại địa chỉ hotel nhà Lichi xem có phù hợp hay không.

TheFoot
08-09-2011, 20:55
Bac Bo Khi a. Minh vua tim thong tin cua ban Lichi ma khong ra (search ten member). Bac co the chia se giup minh thong tin khach san hoac bai viet cua ban ay duoc khong? Cam on su nhiet tinh cua bac nhe.

tixt_forever
09-09-2011, 21:10
@Bố Khỉ: Vatican không mất tiền là Vatican museum hả bác, nhưng vào Sistine Chapel và Raphael's Room thì phải mua vé chứ bác nhỉ (vé 15E đó).

Bố Khỉ
10-09-2011, 08:50
@TheFoot: Mình xem lại nhưng cũng không có contact của khách sạn đó. Bạn PM hỏi trực tiếp Lichi nếu cần thiết!
@tixt: Ý mình là vào nhà thờ St Peter Vatican không mất tiền, còn bảo tàng thì xếp hàng dài và mất 15€ là chuyện đương nhiên rồi. Hy vọng có bạn nào đó vào được ngày free thì đỡ.

Trang27
13-09-2011, 07:32
Giúp mình với! Tháng cuối tháng 10 (tầm 22/10) này mình có kế hoạch đi Ý. Chỉ giúp mình cách đi từ Nice qua Venice hoặc từ Sevilla qua Rome với. Mình vào trang Trenitalia chẳng tìm được tàu đi từ Nice qua Venice gì cả. :(. Mình còn muốn đi từ Rome qua Santorini, Hy lạp nữa, nghe mọi người bảo có tàu nhưng mình không có thông tin. bạn nào có thông tin thì giúp mình với nhé.

Bố Khỉ
13-09-2011, 13:08
@Trang27: Từ ga Nice-ville bạn đi tàu qua Ventimiglia (vé có sẵn tại ga) sau đó đổi tàu đi Milan-Venice. Chặng Ventimiglia - Venice nên book vé trước vì không có chuyến trực tiếp.
Rome đi Hy Lạp nên bay để tiết kiệm thời gia hơn đi tàu (thủy) bạn ạ. Cá nhân mình nghĩ thế

TheFoot
14-09-2011, 10:27
Bác Bố Khỉ cho mình hỏi thêm chút. Mình thấy vé tầu trên trenitalia có 4 loại. 1. Flessible, 2. Base, 3. CartaFreccia Day và 4. Mini.
Bác cho hỏi các loại này khác nhau ntn vậy? Mình hiểu là tầu ES là tầu tốc độ cao và chất lượng tốt hơn. Nhưng mình lại thấy có 3 cái ES là ES A, ES* và ES City. Không hiểu 3 cái này khác nhau như nào bác nhỉ. Nhờ bác tư vấn giúp mình nhé, mình đi từ Pisa về Rome.
Cảm ơn bác.

Bố Khỉ
14-09-2011, 23:24
Mình không biết chính xác nên khi bạn hỏi, mình tra thử. Đại khái là các loại vé khác nhau như thế này:
- Base: vé chuẩn, thông thường ai cũng mua loại này. Được đổi ngày/giờ đi 1 lần duy nhất kể từ lúc mua vé đến sau khi tàu chạy 1h.
- Flessible: đắt hơn vé Base 25% nhưng không giới hạn số lần đổi ngày/giờ đi (trước khi tàu chạy) và chỉ 1 lần duy nhất (kể từ lúc tàu khởi hành đến 24h). Vé này chắc dành cho các bạn hay chậm tàu.
- CartaFreccia Day: một dạng mua vé + tích điểm dành cho khách hàng thường xuyên thôi (kiểu bác có thẻ hội viên siêu thị nào đấy được giảm 5%).
- Mini: giá rẻ nhưng số lượng vé hạn chế và hay thay đổi. Chỉ bán đến trước khi khởi hành 2 ngày. Được đổi vé 1 lần duy nhất trước 1 ngày khởi hành và phải đúng với hạng vé đã mua. Cái này nếu fix kế hoạch rồi thì không có vấn đề gì, thấy option Mini hiện ra là chụp luôn.

Về phân loại tàu ES như trên trang web trenitalia:
- ES*AV: Chắc bạn nhìn chữ AV ngoằn ngoèo như chữ A. Nguyên văn của nó là Eurostar alta (cao) velocita (tốc). Biểu tưởng ES*AV màu đỏ thường để chỉ loại tàu bạn sẽ đi thuộc model Frecciarossa (Mũi tên đỏ). Loại này có thể chạy tối đa đến 360km/h (lý thuyết thôi và chẳng nên so sánh với TGV hay Shinkansen làm gì).
- ES*: Thường để chỉ thế hệ tàu cũ và chậm hơn một chút, tên gọi là Frecciargento (Mũi tên bạc).
- ES City: Cái này thì mình chỉ biết nó thuộc thế hệ cha ông của 2 loại trên, tàu lùn tịt, kém tiện nghi và thường chạy trên các tuyến vắng khách. Giá vé loại này thường thấp hơn tí xíu.

Ngoài yếu tố tốc độ (không nhiều lắm vì tàu cũng bị giới hạn tốc độ), phân loại tàu giúp bác nào thích sự tiện nghi và sùng bái công nghệ mới có cơ sở chọn lựa.

((NT)Tất cả những thông tin trên không hoàn toàn chính thống, mong các bạn thông cảm nếu có thiếu/sai và nhầm lẫn nhé! )

TheFoot
15-09-2011, 11:21
Ha ha... cảm ơn bác Bố Khỉ nhé. Thông tin súc tích và đầy đủ. Rất cơ bản để mình có thể tự tìm hiểu thêm.
Nếu bác ở Ý cuối tháng 9 này thi mong có dịp mời bác ly cafe nhỉ. Mình đi Venice, Pisa, và Rome tầm cuối tháng. Nếu bác ở Ý thì mình sẽ PM bác lịch trình cụ thể để mời bác cafe sau.

TheFoot
15-09-2011, 11:33
Mà bác Bố Khỉ này, sao cái vé Mini mình thấy nó bán trước cả tuần mà. Hôm nay ngày 15, mà mình check ngày 23 vẫn có vé Mini ES City đấy bác ạ. Không biết thế nào nhỉ. Mình đang rình mua vé Mini cho cái giờ mình lựa chọn.

Kate Nguyen
15-09-2011, 11:50
Hello BốKhỉ
Cuối tháng này Kate cũng đi Ý từ 25-30 nhưng lịch trình đi ngược từ Rome -Florence- Venice, nên không khéo lại gặp bạn Foot ở mấy nhà ga :)
Phác thảo thì thế này: Rome: 11.AM 25-28.9
Florence/Pisa: 28-29.9, rồi đi Venice
Đến Venice tối ngày 29 và tối 30.9 về Paris

Mặc dù đã loanh quanh các topic về Ý trên Phuot và lướt qua phần Rome của LP, Lần đầu đến Ý nên chưa biết nên sắp xếp lịch như thế nào cho tối ưu về thời gian đoạn từ Rome-Florence/Pisa

Kate đến Rome trưa ngày 25, ở Rome đến hết ngày 27,
28 khởi hành đi Florence
- Có nên chơi nốt ở Rome đến tầm 2-3pm mới lên tàu đi Florence/Pisa hay ko?
- Nên đi Rome-Pisa-Florence-Venice hay đi Rome-Florence-Pisa-Florence-Venice?
- Nên ngủ lại Pisa hay Florence, tớ đã book ở Florence nhưng thấy trên Topic này có bạn highly recommend ngủ lại Pisa nên ko biết tính sao? (buổi tối ở Pisa hay Florence thích hơn?)
- Chơi ở Florence nguyên 1 buổi sáng hay 1 buổi chiều (3-3.5h) đã ổn chưa? (cũng máu mấy cai museum/Exh nhưng thời gian ít ỏi quá đành ngậm ngùi vậy)

Bố Khỉ
15-09-2011, 11:57
@TheFoot: Vé Mini thường là vé bán từ rất sớm, mình thấy chỉ nói "hạn chót" là 2 ngày trước ngày khởi hành chứ không có ngày "bắt đầu bán".
Nó cũng nói là số lượng vé Mini thì hạn chế và thay đổi không theo qui luật nên... không biết mua lúc nào rẻ hơn lúc nào. Mình dự là option Mini mà Trenitalia đưa ra gần đây nhằm "giành giật" lại số khách có kế hoạch cụ thể bị hàng không giá rẻ "cướp" mất. Vì thế, nếu chắc chắn ngày cụ thể rồi thì bạn nên mua theo giá Mini luôn.
Mình không còn ở Ý, nhưng bạn gọi và uống giúp 1 ly expresso nhé, thèm quá! (beer)

TheFoot
15-09-2011, 12:12
Ôi trời, nhanh nhẩu đặt một cái vé Mini từ Venice đi Florence, thanh toán xong mới biết là đi từ ga Ve. Mestre. Thế là lại phải lóc cóc đi tầu từ S.L ra ga Mestre. Theo như thông tin của bác Bố Khỉ thì 2 ga này cách nhau 14km. Chắc mất 30p di chuyển nhỉ? Mình cũng đang cố đổi cái lịch chạy từ ga S.L mà nó cứ đòi cái CP (change code), nhưng tìm mãi trong cái booking confirm thì chỉ có PNR chứ chẳng có cái gì gọi là CP(Change code) cả. Bác Bố Khỉ có cao kiến gì giúp mình với.
Mình sẽ gọi 2 ly, 1 Capuchino và 1 expresso cho bác. Mình thích Capu hơn (beer)

Bố Khỉ
15-09-2011, 12:14
Chào Kate ,
Mình trả lời trực tiếp vào câu hỏi của bạn luôn nhé!

Kate đến Rome trưa ngày 25, ở Rome đến hết ngày 27, 28 khởi hành đi Florence
- Có nên chơi nốt ở Rome đến tầm 2-3pm mới lên tàu đi Florence/Pisa hay ko? => Sáng 28 đi là vừa đẹp rồi bạn.
- Nên đi Rome-Pisa-Florence-Venice hay đi Rome-Florence-Pisa-Florence-Venice? => Phương án 1 thì logic về quãng đường hơn, nhưng phương án 2 lại có nhiều chọn lựa về thời gian hơn. Giá cả không chênh lệch nhau nhiều, nhưng bạn nên tìm PÁ1 trước.
- Nên ngủ lại Pisa hay Florence, tớ đã book ở Florence nhưng thấy trên Topic này có bạn highly recommend ngủ lại Pisa nên ko biết tính sao? (buổi tối ở Pisa hay Florence thích hơn?) => Cái này khó à, ngủ ở đâu... chả phải ngáy, còn trước khi đi ngủ thì mỗi người cảm nhận vẻ đẹp nơi sắp ngủ một khác. Pisa có vẻ yên bình hơn Florence (lý thuyết thôi, còn phụ thuộc vào vị trí hotel nữa chứ). Chung kết lại là khó nói lắm. :(
- Chơi ở Florence nguyên 1 buổi sáng hay 1 buổi chiều (3-3.5h) đã ổn chưa? (cũng máu mấy cai museum/Exh nhưng thời gian ít ỏi quá đành ngậm ngùi vậy) => Không vào G.Uffizi xem chàng David truổng cời thì thời gian đó là đủ. Bạn nhớ xem kỹ giờ tàu chạy và kiếm cái bản đồ cho chủ động nhé!

Bố Khỉ
15-09-2011, 12:21
Riêng 2 ga này không cần phải đổi vé làm gì cho mất công. Bạn mua thêm cái vé tàu R (1,5€) ở S.L rồi nhảy sang Mestre. Mình thì không mua nhưng không khuyến cáo bạn làm thế nhé! Thời gian chỉ 10' thôi mà bạn. Cảm ơn đã mời cafe, sáng chưa ăn gì, nôn nao quá! :D

Kate Nguyen
15-09-2011, 13:44
Tốt quá, bạn Bố Khỉ reply siêu nhanh! Tks nhiều.
còn câu trả lời no.2 & No.3 của bạn vẫn chưa giúp tớ hết confused, hihi. Cơ bản tớ sẽ tìm yên bình ở vườn Lux hoặc miền Nam Pháp vậy, dành nhiều thời gian cho Florence để ngắm chàng David cho thỏa, nên tớ sẽ chọn ngủ lại Florence.
Đồng thời chọn phương án 2 vì PA 1 logic về đường đi nhưng không khá hơn nhiều về thời gian và lại kém và khoản flexible. (Tàu từ Rome đi Pisa chỉ còn thấy xuất phát buổi chiều, như vậy lại ko thỏa mãn advice 1 của BoKhi). Hy vọng nightlife ở Florence gặp lại anh nhạc công đẹp trai bữa nọ sang VN biểu diễn ;)
Tiếp tục lên kế hoạch chi tiết và sẵn sàng uống expresso hộ BoKhi, mà Bokhi chưa nói muốn uống cafe ở Rome, Florence or Venice? :)

tixt_forever
15-09-2011, 23:47
@Bố Khỉ & các bạn: mình có thắc mắc là vì sao Florence nổi tiếng là thành phố về nghệ thuật như vậy mà ai cũng nói đi vài tiếng là xong, phải chăng vì nó nhỏ? Mình vẫn nghĩ những nơi như Florence phải cần ít ra chừng 1-2 ngày chứ nhỉ, chứ chẳng lẽ lại giống cưỡi ngựa xem hoa thì phí công đến đó quá nhỉ ;-)

Bố Khỉ
16-09-2011, 13:25
@tixt: Thời gian cho mỗi điểm dừng chân rất khó nói bạn ạ.
Có bạn chỉ xác định dành 1/2 ngày, mình không thể tư vấn bạn ở lâu hơn.

Ngân sách cá nhân và quỹ thời gian thì không ai hiểu hơn chính người đó. Chưa kể có rất nhiều bạn trên này đang "ở" trong EU, nếu thích sẽ quay trở lại một lần nữa.

Thông thường, đối với Florence (mình chỉ nói riêng khu phố cổ và không có ý vào Galleria degli Uffizi), đi bộ thong thả 1 tour theo lộ trình: Ga S.M.N - nhà thờ San Lorenzo (http://en.wikipedia.org/wiki/Basilica_of_San_Lorenzo,_Florence) - Duomo (http://en.wikipedia.org/wiki/Duomo_of_Florence) - Piazza della Signoria (http://en.wikipedia.org/wiki/Piazza_della_Signoria) - Cầu vàng (http://en.wikipedia.org/wiki/Ponte_Vecchio) - chợ đồ da - ga S.M.N mất khoảng 2h-3h, cả ngắm nghía shop, chụp ảnh. Đấy là hành trình ngắn gọn nhất dành cho những người có quỹ thời gian ít ỏi nhưng vẫn có khái niệm khá cơ bản về Florence.
Tất nhiên để hiểu được nó, chắc thời gian cần nhiều hơn. Mình chưa bao giờ ở F quá 3 ngày nên không dám ho he nhiều.

Với những người có nhu cầu sâu hơn (và cả đk tài chính cho phép), mình nghĩ sẽ có chương trình riêng, phù hợp cho bạn đó. ;)

tixt_forever
17-09-2011, 19:51
@Bố Khỉ: cảm ơn bạn. Mình chỉ hơi thắc mắc vì không biết lịch tự làm có hợp lý không, có lẽ sẽ mất thời gian cho bảo tàng, và nếu lỡ yêu những cảnh bình minh hay hoàng hôn mà mất thời gian chỉ ngồi ngắm hay chụp hình thì chắc cần cộng thêm thời gian phải không bạn ;-)

Mình đi lần này cũng không dành nhiều thời gian cho Florence, nhưng chắc chắn sẽ cần quay lại để dành vài ngày cho vùng Tuscany - vào một dịp khác. Có lẽ mùa hè sẽ đẹp hơn đúng không bạn? Nếu muốn kết hợp cả du lịch và mua sắm đồ sale thì chắc phải chờ tháng 6 nhỉ ;-) (mình thường đi chơi vào tháng 10 nên tới đâu cũng ko có sales, vì thế ít mua sắm lắm).

meomap81
18-09-2011, 14:12
@ Tixt: Hồi năm ngoái tớ dành 3 ngày cho Florence + Tuscany. Ngày đầu tiên thì sáng đi tàu từ Venice đến Flo, nhận phòng k sạn xong lại quay ra ga tàu mua vé đi Pisa coi như mất nguyên 1 buổi đến tối. Ngày thứ hai tớ dành trọn vẹn cho Florence và cá nhân tớ thấy là đủ. Tớ vẫn kịp vào Uffizzi ngắm nghía (nhưng vì cứ tưởng anh David ở trong này, tìm anh mãi không thấy mới biết anh đứng chỗ khác, nên đành ngậm ngùi bỏ qua anh), kịp vào H&M mua đồ vì ở ngay cạnh bảo tàng, ra khu vàng bạc mua vòng tay, lao vào 1 loạt hàng túi xem túi da, đi dạo lòng vòng, lang thang khu bờ sông nhìn về đồi núi xa xa và lại ra cầu để ngắm hoàng hôn rõ lâu. Nói chung là chạy sô kinh. Ngày thứ ba thì tớ gửi đồ ở k sạn, bắt tàu đi Siena, thuê taxi chở mình ra ngoài vùng đồi ngắm nghía 1 chút cho bõ lòng rồi lại lượn về Flo, mua vé tàu đến Rome lúc 9h tối. Đúng như bác Bố Khỉ nói, Florence rất nhỏ, đi lòng vòng chút xíu là hết mà Tixt. Tớ nghĩ Tixt đi Tuscany mùa này cũng đẹp lắm, sẽ có lá vàng, ngta thu hoạch lúa mạch về cuộn rơm lại thành từng bánh tròn. Hoa hướng dương thì chắc là hết rồi. Nói lại thèm quay lại nơi này lắm luôn ý :-) Chúc Tixt đi may mắn nhé.

tixt_forever
18-09-2011, 19:57
@meomap81: cảm ơn bạn nhé, mình sẽ cứ tới Florence rồi tính toán thế nào để đi được nhiều nhất. Chắc 1-2 tuần nữa sẽ phải ngồi ngâm cứu lại thông tin để lịch trình kín 24/7 luôn =))

August
20-09-2011, 16:19
Các bác ơi giúp em với: sau khi thăm brugges em muốn bay sang Florence, vậy em nên đi cung đường nào là thuận tiện nhất? Em thấy hình như không có chuyến bay nào từ brugges bay sang florence, vậy cách ngắn nhất là em phải bắt tàu quay về Brussels rồi bay Brussels-Florence phải ko ạ? E search được mấy chuyến bay giá rẻ nhưng phải transit qua 1 điểm khác, nhưng thời gian nối chuyến chỉ có 30'-1h, ví dụ Lufthansa hoặc Swiss Air. Như vậy e có đủ thời gian nối chuyến ko? Xin các bác chỉ giáo. E xin cảm ơn.

Rome
23-09-2011, 13:51
ăn uống ở Rome thi ăn ở đâu ngon

Quán pizza nổi tiếng nhất Rome: Baffetto. Địa chỉ:

Via del governo vecchio, 114
00186 - Roma (RM)
Tel. 06.6861617

(gần quảng trường Navona)

Pizza thì ngon và giá cả cũng hợp lý so với danh tiếng, tầm 10, 13 EUR cả cái pizza (em ăn ở đây 2 lần chứ kô chỉ lý thuyết suông Bố Khỉ hết sức thân mến nhé), nhưng phục vụ siêu chán. Đông nên chờ lâu. Thái độ phục vụ kô hiếu khách. Nên tự nguyện chi ra vài EUR tiền tips.

Giờ cao điểm xếp hàng lên đến vài chục mét.

Giờ em phải đi học. Lúc đó rảnh sẽ vào viết tiếp về vụ ăn uống này.

Bố Khỉ
26-09-2011, 11:24
Pizza thì ngon và giá cả cũng hợp lý so với danh tiếng, tầm 10, 13 EUR cả cái piazza...

Piazza trong tiếng Ý là quảng trường. Mà quảng trường thì không "ăn" được Rome nhé! :LL

Rome
30-09-2011, 20:17
hàng kem nổi tiếng nào ?

Cửa hàng kem nổi tiếng nhất ở Rome chắc là Old bridge ở trên đường vào Bảo tàng Vatican. Kem ngon và rẻ (mình thích, Bố Khỉ có vẻ kô ưng lắm :p).

Địa chỉ: Viale dei Bastioni di Michelangelo, 5
00192 Rome, Italy
Open Mon-Sat 9am-6pm

Blue Ice gần đài phun nước Trevi:
Địa chỉ: Via delle Muratte 18a/19, ☎ 06 67 96 762

Della Palma gần Pantheon:
Địa chỉ: Via della Maddalena 20/23

Il Gelato di San Crispino, gần Trevi:
Địa chỉ: Via della Panetteria 42