PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Plan & Budget đi Ý

Pages : 1 [2]

TheFoot
08-10-2011, 12:40
Mình đã hoàn thành chuyến phượt 3 nước Pháp, Ý và Tây Ban Nha. Thời gian ở Ý là nhiều nhất.
Cảm ơn bạn Rome đã giới thiệu phòng trọ của mấy bạn sinh viên ở Rome. Cảm ơn bác Bố Khỉ về những thông tin rất hữu ích, và đặc biệt là về sự nhiệt tình của bác.
Có vài thông tin mình muốn chia sẻ lại cho các bạn đi sau là:
- Vé tầu Mini thì không đổi được đâu nhé. Đọc thông tin trên mạng tưởng là mang vé đến quầy vé thì sẽ đổi được, tuy nhiên câu trả lời là không. Nêu bạn chưa chắc chăn lịch trình thì hoàn toàn không nên mua vé tầu mini. Mua vé Base chỉ đắt hơn vài EUR thôi, nhưng có thể đổi bất kỳ lúc nào.
- Đổi tiền: Đổi tiền ở châu Âu đắt thật. Thứ nhất là tỷ giá tính thấp hơn mua ở trong nước rất nhiều. Thứ hai là phí dịch vụ ở bên này rất đắt. Mình đổi 1500$, mất 19% phí dịch vụ, công thêm tỷ giá chênh lệch nữa là mất khoảng hơn 100EUR so với đổi ở nhà. Một khoản tiền kha khá cho dân phượt chúng ta.

Tặng các bạn tấm hình mình chụp trong hành trình của mình. Và chúc các bạn có những chuyến đi thú vị.

Sao post mãi ko đc hình. Các bạn vào link sau xem tạm vậy nhé.

http://www.flickr.com/photos/66899335@N08/6221791361/

Hoặc nếu bác admin biết cách thì sửa giúp. Chân thành cảm ơn

Tôi vừa sửa giúp để hình ảnh của bạn hiện trong bài viết. Bạn vào đây (www.phuot.com/threads/2838-Hướng-dẫn-cách-tạo-Album-cá-nhân-và-up-ảnh-lên-server-của-Phượt/page2#13) tham khảo cách đưa hình vào bài viết nhé.

Kate Nguyen
08-10-2011, 23:47
Hello theFoot và các bạn,
Thời gian ở Ý thật tuyệt, Rome rất vui và Italiano cực dễ thương và tận tình. Còn chuyện móc túi thì đâu cũng vậy, ở thành phố du lịch như Rome hay Paris phải watch out là đương nhiên, SG hay HN cũng thế thôi. Ở Ý lúc nào cũng đầy nhóc khách du lịch, đôi khi tớ tự hỏi người Rome có thấy bực mình và phiền phức không nhỉ. Nhưng tóm lại tớ thích Rome và fall in love với Florence. Sẽ mong có ngày trở lại để được enjoy cappuccino & expresso. Mãi không quên cảm giác cả buổi sáng trôi qua lười biếng với tách Cappuccino ở Navona Piazza, ngắm các nghệ sĩ bày biện các bức vẽ và nắng dần phủ lên các đài phun nước đẹp mê hồn...

reddevil279
14-10-2011, 20:51
Tiện topic về du lịch Italia cho mình hỏi là mình định làm 1 tour Roma - Florence - Venice vào dịp Noel năm nay. Điểm xuất phát là Toulouse (France) mình định book vé đi ngày 23/12 nhưng trên trang web của Easy Jet không có chuyến bay vào ngày này mà chỉ có chuyến cho ngày 24/12. Ngoài Easy Jet ra thì có thể đi tàu hoặc phưong tiện nào khác không vào ngày 23/12 các bác nhỉ ?

Lịch trình của mình dự kiến sẽ ở Italia khoảng 5 ngày kết thúc ở Venice vào ngày 29/12, sau đó mình dự tính bay Ryan Air sang Đức chơi tới hết ngày 2/1. Tuy nhiên mình search trên Ryan Air thì lại không có chuyến bay nào vào ngày 29/12 tại Venice đi Frankfurt cả ( thực ra mình định đi mỗi Munchen hoặc cùng lắm là thêm Stuttgart nữa thôi nhưng không có chuyến bay từ Venice đi các thành phố này). Liệu mình có thể đi tàu từ Venice sang thẳng Munchen được không, nếu được thì trang nào book vé online được. Nếu phuơng án đi tàu không khả thi chắc có lẽ mình sẽ dời ngày đi từ Venice sang Frankfurt sang ngày 28/12 vậy.

Cảm ơn các bạn đã đọc bài, hi vọng sẽ được các bạn tư vấn cho mình về chuyến đi này.

Kate Nguyen
19-10-2011, 10:31
Hi, Berlin không xa Frankfurt lắm, bạn có thể tìm thấy EasyJet hoặc AirBerlin đi Berlin (nghiên cứu giờ bay nhé, sân bay Berlin cho các hãng giá rẻ có thể không tiện transport, nếu không có bus thì tốn vài chục Eur taxi như chơi), đi tàu từ Ý sang Đức thì thường phải đổi tàu ở Munchen, mà có thể tốn thời gian kha khá

alceste
18-11-2011, 06:03
Như vé Rome -Pisa của Eurostarcity (2h47'và ko phải đổi tàu) cho class2 là 39.5eu nhưng em mua chỉ có 16eu (so với tàu chợ là 18.05eu và đi trong vòng hơn 4h, phải đổi tàu mà thỉnh thoảng trễ tàu) và vé Florence - Venice em cũng mua được với giá siêu rẻ 9eu.
Vì thế bác nào có kế hoạch đi sớm thì đặt vé luôn ạ. Cái loại vé "MINI" này nó rất đỏng đảnh, khi thì nó hiện lên, khi thì không. Các bác phải kiễn nhẫn 1 tí, nếu vào mà không thấy, lúc sau lại thử lại có khi nó lại hiện ra. Em bị mấy lần thế rồi ạ. Chúc mọi người có 1 chuyến đi tiết kiệm!
Bác Bố Khỉ có vào đây cho em hỏi với, em muốn book vé đêm 30/12 đi từ Venice về Rome, làm sao để tới rome không quá sớm. nhưng search trên treinitalia toàn chuyến đi hết có 3h mấy, mà vé tàu giá rất đắt, ko biết có tàu nào chạy chậm hơn không ạ. Em đã book thử nhưng ko thể nào tìm được vé Milan- Venice giá 16 đồng như của bác search, mà rẻ nhất cũng gần 30 EUR rồi.
Em muốn hỏi để book cái tàu chậm hay tàu địa phương có vào chỗ nào đặc biệt trong trein italia không hay cứ vào search chuyến rôi nó sẽ hiện ra ạ (h thì em toàn làm thế):(
Cảm ơn bác nhiều!

vivelavie
18-11-2011, 13:50
Gấp,gấp,các bác có biết bạn sinh viên nào nhận làm guide và đón sân bay ở Rome thfi chỉ giúp vc em phát.Em ở Rome từ 21/11 đến 23/11 ạ.Em cảm ơn các bác.

tixt_forever
18-11-2011, 19:10
@alceste: em vào trenitalia và chọn chiều đi, ngày đi nó sẽ ra toàn bộ option. Khi nhìn vào thời gian đi/đến sẽ biết ngay là tàu nhanh hay tàu chậm mà. Ví dụ như đi Rome tới Venice tàu chậm hơn 6 tiếng, tàu nhanh hơn 3 tiếng, thì căn giờ mà chọn khởi hành khi nào. Em cần chọn 1 option (nào đó) ở cột Select rồi nhấn Continue, chị thấy vẫn có giá mini đấy, nhưng mua gấp gáp thì tỉ lệ giảm giá sẽ thấp. Vẫn phải chịu khó chọn mà mua vé đi, chứ càng để gần tới ngày đi giá càng khó mà rẻ được. Good luck em nhé.

Gattuso
19-11-2011, 05:13
Em vừa có 3 ngày trọn vẹn ở Rome, ngoài việc thăm các di tích thì em còn chui vào mấy cái công viên nằm hưởng thụ cái sạch sẽ, tĩnh lặng và cổ kính.
Rome mấy hôm rồi nắng vàng trời xanh, sướng thế.
Alitalia cho phép hành lý xách tay có 8kg, lậy trời.
Fiumicino airport thật lởm về độ tổ chức, tìm mãi không thấy có quầy information (T1, T2), bảng báo giờ bay để khuất dưới đất thay vì treo trên cao, rất khó cho khách tìm địa điểm check-in.
Dân Rome nói chung tiếng Anh lởm, giao tiếp hơi khó. Độ nhiệt tình thì bình thường, chẳng vồn vã cũng chẳng hời hợt.
Metro ở Rome ổn, dễ đi, mỗi tội mấy cái ga sâu hoắm, độ rối rắm khi chuyển đổi giữa Line A & B ở Termini thật vãi đạn, y như mê cung.
Trai gái Rome không đẹp trai và xinh như em vẫn tưởng tượng, em quen nhìn mặt gái Tây Âu xinh hơn, đậm chất Âu hơn.
Cái khoái nhất khi thăm các di tích ở Rome là hút thuốc khá thoải mái, họ bố trí các khu cho smoking rất tiện lợi.
Các di tích ở Rome rộng rãi, thăm xong ngồi ngay đấy ngắm lại và thư giãn thật tuyệt, nhiều quảng trường nhiều khu công viên sạch, đẹp, yên tĩnh. Em tranh thủ nằm ở công viên mỗi ngày tầm 2~3 tiếng tận hưởng, đơn giản là vì không có trai gái phang nhau giữa thanh thiên bạch nhật, không có đánh cầu lông ăn tiền chí chóe, không có nghiện hút bơm nước cống cho nhau....
https://www.flickr.com/photos/22103422@N04/6359319829/

Bố Khỉ
21-11-2011, 12:48
Bác Bố Khỉ có vào đây cho em hỏi với, em muốn book vé đêm 30/12 đi từ Venice về Rome, làm sao để tới rome không quá sớm. nhưng search trên treinitalia toàn chuyến đi hết có 3h mấy, mà vé tàu giá rất đắt, ko biết có tàu nào chạy chậm hơn không ạ. Em đã book thử nhưng ko thể nào tìm được vé Milan- Venice giá 16 đồng như của bác search, mà rẻ nhất cũng gần 30 EUR rồi.
Em muốn hỏi để book cái tàu chậm hay tàu địa phương có vào chỗ nào đặc biệt trong trein italia không hay cứ vào search chuyến rôi nó sẽ hiện ra ạ (h thì em toàn làm thế):(
Cảm ơn bác nhiều!

Thường mọi người hay đi đêm từ Rome vì có chuyến ICN 23h đi Udine, dừng ở Venice 5h sáng. Chiều ngược lại không có. Bạn Alceste muốn đi tàu IC hay tàu R chặng này phải chia hành trình và mua từng lượt. Thí dụ: VeniceS.L-Bologna, Bologna centrale- Roma... Sở dĩ phải làm cách này vì 2 điểm đầu cuối xa nhau, lại không nằm trến 1 trục đường sắt nên Trenitalia loại bỏ phương án mất thời gian nhất.
Theo cá nhân mình, nếu không có ý định ghé 1 thành phố nào trên đường thì đi IC ngày không hiệu quả cho lắm.

Giá vé mini chỉ xuất hiện khi bạn đã chọn xong giờ tàu, như bạn ti xt nói ở trên.

alceste
21-11-2011, 20:46
Cảm ơn bác, em đã mua xong rồi ạ, tổng thiệt hại 46EU/người, trừ việc em đặt nhầm ngày nên sẽ về Rome muộn hơn 1 ngày và ở lại Venice thêm 1 ngày.Lạy giời thời tiết ở Venice đẹp ko mưa gió bão bùng gì. Bác ơi, bác có gợi ý gì nên ở đâu ở Rome và Venice, càng gần ga càng tốt ko ạ? Vì em đến ROme lúc 9h, mà muốn về KS ngay để sau đó chạy ra Quảng trường Popolo (hay đại loại thế). Em xem google map Venice mà chẳng hiểu cái đảo lớn là đảo nào, chắc em ngu quá!

Rome
21-11-2011, 22:41
Gấp,gấp,các bác có biết bạn sinh viên nào nhận làm guide và đón sân bay ở Rome thfi chỉ giúp vc em phát.Em ở Rome từ 21/11 đến 23/11 ạ.Em cảm ơn các bác.

Hicz, giờ mới đọc đc. Ko bít bạn còn cần nữa ko?

Bố Khỉ
22-11-2011, 12:34
@alceste: nhìn chung quanh khu vực ga Roma Termini và Venezia S.Lucia có nhiều ks nhà trọ lắm. Thời điểm bạn alceste đi cuối năm,tốt nhat cứ bôk trước cho yên tâm. Bạn có thể xin gửi đồ nếu chưa nhận phòng và lượn lờ trước.
Trên G map, phần có hình dạng con cá được gọi là đảo chính.

tixt_forever
22-11-2011, 17:44
@Bố Khỉ: long time no see ;D. Mình muốn cảm ơn riêng bạn Bố Khỉ đã rất là nhiệt tình cung cấp nhiều thông tin cập nhật giúp cho chuyến đi Ý của mình vui hơn cả mong đợi (mặc dù đi 1 mình). Sẽ cố gắng viết một thread nào đó (chưa nghĩ ra phải viết thế nào hic).

Tất nhiên những thông tin khác cũng vô cùng có ích, cảm ơn tất cả các bạn nhé.

hidden
23-11-2011, 05:11
em cũng ké tí vào cảm ơn bác Bố Khỉ
lần trước hỏi bác một câu mà quên béng mất không cảm ơn bác
càng nghĩ càng thấy ngại :p

alceste
24-11-2011, 12:48
Cảm ơn suông mà ko có topic đính kèm hay ảnh ọt gì là coi như chưa hậu tạ đâu chị ơi!J

@Bố Khỉ: long time no see ;D. Mình muốn cảm ơn riêng bạn Bố Khỉ đã rất là nhiệt tình cung cấp nhiều thông tin cập nhật giúp cho chuyến đi Ý của mình vui hơn cả mong đợi (mặc dù đi 1 mình). Sẽ cố gắng viết một thread nào đó (chưa nghĩ ra phải viết thế nào hic).

Tất nhiên những thông tin khác cũng vô cùng có ích, cảm ơn tất cả các bạn nhé.

tixt_forever
24-11-2011, 17:33
@Alceste: chắc chắn sẽ có. chỉ chưa biết khi nào thôi em ;-))

Auzuzi
14-12-2011, 10:20
Chào cả nhà,

Mình đang bắt tay lên plan cho chuyến đi Ý và Tây Ban Nha sắp tới của gia đình. Mình định đi TBN trước, ở Barcelona và Sevilla rồi sang Ý. Ở Ý mình định ở Rome thôi. Nhưng vào topic đọc thấy các bạn đã đi rồi recommend nhiều nơi quá nên giờ loạn hết cả lên chưa biết chọn cái nào :). Vì tổng thời gian đi dự kiến của mình là 14 ngày (kể cả thời gian di chuyển) lại có con nhỏ nên mình ko muốn đi nhiều quá. Liệu với 5-6 ngày ở Ý thì có thể ở 2 nơi thoải mái được ko các bạn nhỉ? First choice của mình là Rome, gần hoặc xung quanh Rome là thành phố nào nên đi và thời gian di chuyển ko quá lâu ko, các bạn cho mình lời khuyên nhé. thanks mọi người :)

Honey pie
28-12-2011, 03:51
Chào cả nhà, em là du học sinh ở Roma. Em đã dẫn khách du lịch và thông thạo địa hình Roma nên có ai có nhu cầu tìm host và hướng dẫn viên du lịch thì pm e nhé! hjhj Em sẽ giúp đỡ nhiệt tình!
Em là dân báo, chỉ thích đi mấy chỗ mình yêu thui. Có ai có kinh nghiệm kể cho vài điều về giao thông ở Venezia dc không ah? Như đến thì đi thế nào, xe bus bao nhiêu, water past là gì và muốn đi ra đảo thì đi như nào??? Có thể cho e biết kĩ kĩ 1 chút để e phượt 1 mình có thể hình dung ra đường đi được không ah???
Thanks cả nhà, rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người! :X

Bố Khỉ
29-12-2011, 01:44
@Honey pie: Câu hỏi của em, có topic của bác Hungal viết rất kỹ! Về cơ bản thì thông tin không thay đổi nhiều, em nên check các trang web về giao thông ở Venezia để biết giá vé, tuyến bus mới (nếu có).
https://www.phuot.vn/threads/8143-Venice-Florence-Rome-th%C3%A1ng-5-2010

Còn lại thì đi thực tế 1 vài lần cho quen rồi hẵng bắt tay vào việc. Chúc em thành công!

Auzuzi
29-12-2011, 08:18
Các bác cho e hỏi một chút. Tình hình là e đang chuẩn bị book máy bay và ks thì gặp sự cố như sau. Em định đi Tây Ban Nha trước, đi Barcelona và Sevilla. Từ Sevilla bay sang Florence rồi đi tàu từ F sang Rome và bay về từ Rome. Ban đầu lịch trình là thế nhưng lúc ngồi book vé thì mới thấy rất dở hơi biết bơi. Chả là Sevilla và Barce nằm đầu này đầu kia của đất nước, và khi e search máy bay từ Sevilla sang Florence thì lại phải quay ngược lại Barce để transit (vì Barce gần Ý hơn), và giá vé cũng khá đắt, vueling đã là hơn 200e/người rồi. Hị hị giờ chả biết làm thế nào vì plan là đi 2 nơi đấy, giờ ko biết bỏ nơi nào vì nơi nào cũng đẹp và đáng để đi. Các bác có cao kiến gì giúp em để tiết kiệm được thời gian và money ko ạ, vì tính đi tính lại thì nếu vẫn quyết đi mấy nơi như thế sẽ phải vòng đi vòng lại 1 thành phố ít nhất 1 lần :(

Entidi
28-01-2012, 23:24
Lôi cái này lên để hỏi mọi người vấn đề đi lại ở Ý:

Đặt vé trên http://www.trenitalia.com mua trước khoảng 1 tháng trên mạng có rẻ hơn là đến ngày đi ra quầy vé mua không?

Cụ thể, mình sẽ đi từ Bergamo (or Milano) --> Torino (khứ hồi) trong ngày 04.03 (sáng đi, đêm quay lại). Hiện xem trên trang đó thì có một số lịch trình hiện giá (dao động 27 đến 36eu một chiều), một số hành trình không hiện giá. Nên thắc mắc hỏi các bạn, là nên mua trước online bây giờ hay ra quầy lúc tới nơi.

Cám ơn các bạn trước!^^

xmenoriginal
30-01-2012, 03:22
Lôi cái này lên để hỏi mọi người vấn đề đi lại ở Ý:

Đặt vé trên http://www.trenitalia.com mua trước khoảng 1 tháng trên mạng có rẻ hơn là đến ngày đi ra quầy vé mua không?

Cụ thể, mình sẽ đi từ Bergamo (or Milano) --> Torino (khứ hồi) trong ngày 04.03 (sáng đi, đêm quay lại). Hiện xem trên trang đó thì có một số lịch trình hiện giá (dao động 27 đến 36eu một chiều), một số hành trình không hiện giá. Nên thắc mắc hỏi các bạn, là nên mua trước online bây giờ hay ra quầy lúc tới nơi.

Cám ơn các bạn trước!^^

Hi bạn,
Tàu ở Ý nhìn chung có hai loại:
1. loại tàu nhanh ( mình gọi tạm vậy) tường ký hiệu là ES, AS Frecciarossa....Nếu bạn mua trước 1 tháng trên trang trenitalia đó, sẽ có option MINI cho bạn với discount maximum là 60%. Ngoài ra, nếu đi vé loại tàu này vào thứ 7 bạn chỉ đi giá 1/2 ngày bình thường ( tính theo giá BASE, tức giá chuẩn, ko giảm), Nói thêm, để đi với giá 1/2 này bạn phải làm card FRECCIA CARTA online free trên trang đó luôn. Hơn nữa, thứ 7 bạn có thể đi 1 vé cho 2 người, bạn cứ chọn vé bình thường, sau đó nhấp vào chọn 2 hành khách, trang sẽ đưa ra option 1 vé cho 2 người ( mình ko sure option có còn cho 2012 ko)
2. Loại tàu vùng ký hiệu là RV (Regional Velocity) hay R ( Region); loại này ko có discount chi cả. Khuyết điểm đi lâu hơn loại kia. Ưu điểm là rẻ, mua khi nào cũng được. Bạn có thể mua online, hoac ra nhà ga, đến máy bán vé tự động mua. Chú ý khi mua online, nếu bạn mua sớm quá sẽ ko thấy hiện giá loại vé này ( như bạn đã gặp). Do đó, bạn chỉ có thể mua online khi gần đi, cách tầm vài ngày. Muốn biết giá vé bao nhiêu, bạn chọn hành trình, sau đó chọn ngày mai hay mốt chi đó, nó sẽ hiện giá ra ; Theo mình vé này ra ga mua cho tiện
Vậy hen

Entidi
31-01-2012, 02:44
Cám ơn những thông tin bổ ích của bạn.^^

Auzuzi
03-02-2012, 23:48
Các bác cho em hỏi, em đi Ý trong vòng 10 ngày, phân bổ thời gian như sau: Venice (3 đêm), Florence (3 đêm) và Rome (3 đêm). Em vừa book ks ở Rome xong giờ lọ mọ chuẩn bị tìm ks ở Florence, đọc ngược xuôi các topic thì thấy mọi người bảo ở Florence 4 ngày 3 đêm thì hơi nhiều. E định là sẽ mua tour 1 day trip thăm quan vùng Tuscany đi từ Florence, vậy có nên ngủ đêm lại ở đâu đó 1 đêm để thay đổi không khí không ạ. Sau Florence thì em sẽ đi tàu đến Rome nên các bác giúp em cho em cái lịch trình hợp lý đi từ Florence đến vùng nào nghỉ lại 1 đêm sau đó tiện đường tàu thẳng tiến về Rome luôn với. Em cám ơn các bác nhiều.

baixinho
04-02-2012, 21:56
Theo ý mình thì bạn có thể ở lại Siena. Tpho nhỏ này khá nổi tiếng, trên forum này nhiều bạn đã đi, post ảnh và bình luận, bạn nên xem qua. Siena lại nằm ngay một đầu đường cao tốc chạy qua thung lũng Val d'Orcia, quá ổn nếu bạn có điều kiện thuê xe tự lái. Bạn phải tham khảo thêm 2 vấn đề: có mua dc tour Tuscany ở Siena ko; lên trenitalia xem đi tàu Siena - Roma có thuận tiện ko (cái này mình pretty sure là ok).

Bạn cũng có thể lên booking hoặc hostelworld .v.v. xem có thuê dc ở các towns trong vùng ko, vd Montalcino, Montepulciano, Pienza, Buonconvento .v.v. Good luck.

Auzuzi
06-02-2012, 09:21
Thanks bác Baixinho vì thông tin hữu ích của bác. Vì nhà em có con nhỏ nên chắc tạp trung ở Florence thôi, sau đó sẽ mua một tour 1 day trip thi tham quan vùng Tuscany, mặc dù rất thích đc nghỉ lại 1 đêm ở một ngôi làng xinh xắn trong vùng Tuscany nhưng thời gian di chuyển cộng soạn sắp đồ sợ mất nhiều thời gian hơn cả đi chơi. Hiện em đang tìm thuê hotel hoặc B&B ở Florence, bác có gợi ý nào cho em để tìm khu vực nào là thích hợp đc ko ạ, em đi tàu từ Venice tới xong rồi lại đi tàu đến Rome nên muốn ở gần station để di chuyển cho dễ (vì có con nhỏ và nhiều hành lý), hoặc hẳn khu trung tâm để tiện đi tham quan và ngắm cảnh đểko mất nhiều thời gian và tốn sức quá vào việc di chuyển. Khộ đi có cái đuôi kèm theo mệt gấp mấy lần ý ạ, chỉ có 2 vc ko thì ko sao chứ thêm con nữa vào phải tìm hiểu mọi thứ thật cẩn thận, phòng phèo thuê cũng đắt đỏ hơn vì ko thể "bụi" được.

Bác có kinh nghiệm chia sẻ cho em một ít thông tin với nhé. Thanks bác nhiều.

Auzuzi
07-02-2012, 01:31
Mình không biết chính xác nên khi bạn hỏi, mình tra thử. Đại khái là các loại vé khác nhau như thế này:
- Base: vé chuẩn, thông thường ai cũng mua loại này. Được đổi ngày/giờ đi 1 lần duy nhất kể từ lúc mua vé đến sau khi tàu chạy 1h.
- Flessible: đắt hơn vé Base 25% nhưng không giới hạn số lần đổi ngày/giờ đi (trước khi tàu chạy) và chỉ 1 lần duy nhất (kể từ lúc tàu khởi hành đến 24h). Vé này chắc dành cho các bạn hay chậm tàu.
- CartaFreccia Day: một dạng mua vé + tích điểm dành cho khách hàng thường xuyên thôi (kiểu bác có thẻ hội viên siêu thị nào đấy được giảm 5%).
- Mini: giá rẻ nhưng số lượng vé hạn chế và hay thay đổi. Chỉ bán đến trước khi khởi hành 2 ngày. Được đổi vé 1 lần duy nhất trước 1 ngày khởi hành và phải đúng với hạng vé đã mua. Cái này nếu fix kế hoạch rồi thì không có vấn đề gì, thấy option Mini hiện ra là chụp luôn.

Về phân loại tàu ES như trên trang web trenitalia:
- ES*AV: Chắc bạn nhìn chữ AV ngoằn ngoèo như chữ A. Nguyên văn của nó là Eurostar alta (cao) velocita (tốc). Biểu tưởng ES*AV màu đỏ thường để chỉ loại tàu bạn sẽ đi thuộc model Frecciarossa (Mũi tên đỏ). Loại này có thể chạy tối đa đến 360km/h (lý thuyết thôi và chẳng nên so sánh với TGV hay Shinkansen làm gì).
- ES*: Thường để chỉ thế hệ tàu cũ và chậm hơn một chút, tên gọi là Frecciargento (Mũi tên bạc).
- ES City: Cái này thì mình chỉ biết nó thuộc thế hệ cha ông của 2 loại trên, tàu lùn tịt, kém tiện nghi và thường chạy trên các tuyến vắng khách. Giá vé loại này thường thấp hơn tí xíu.

Ngoài yếu tố tốc độ (không nhiều lắm vì tàu cũng bị giới hạn tốc độ), phân loại tàu giúp bác nào thích sự tiện nghi và sùng bái công nghệ mới có cơ sở chọn lựa.

((NT)Tất cả những thông tin trên không hoàn toàn chính thống, mong các bạn thông cảm nếu có thiếu/sai và nhầm lẫn nhé! )

Vì tuần em ở Ý rơi đúng vào Easter week nên mấy hotel em đã book đều khuyên là nên book vé tàu trước. Em vào trang web Trenitalia check thử giá vé cho đầu tháng 4 là 60eur/ người (vé tàu nhanh, em chẳng thấy nó hiẹn tàu kí hiệu R gì cả), click vài phát nữa thì nó hiẹn ra các option như Base, Flessible và có cả mini nữa. Em choin mini sau đó chọn số người (2 adults, 1 child) thì nó tự động hiẹn ra option family (giảm 20%) và ko còn thấy option Mini nữa. Bác cho em hỏi có phải gói family rẻ hơn so với gói mini nên hệ thống tụe động chọn gói rẻ hơn cho mình đúng ko ạ? Và giá vé cho 3 người nhà em cho chặng Venice-Florence khoảng 93€ thì có đắt ko ạ? Em thấy nhiều ng mua đc vé rẻ hơn rất nhiều nhưng ko tìm ra đc cách nào để có giá đấy ạ. Hay giá rẻ đó dạng như lucky draw, mình check vé trúng đúng hôm nó hiện lên thì mới có thôi đúng ko ạ?

P.S: bác Bố Khỉ dạo này bận gì mà ko thấy ol trên này nữa thế ạ?

hidden
08-02-2012, 20:14
em search thử với ngày 4.4 3 người lớn thì giá là 19e/người/1 chiều option Mini
3 người lớn thì giá là 57e option Mini
còn 2 người lớn 1 trẻ em thì là 94.5e option Family -20%
Như vậy rõ ràng chọn gói 3 người lớn Mini rẻ hơn gói 2 ng lớn 1 trẻ em Family

Auzuzi
08-02-2012, 21:52
Em cám ơn bác Hidden, vậy nhà em 2 người lớn 1 trẻ em thì vẫn có thể mua vé 3 adults được phải không ạ? Giá 19e/chiều đã phải là giá thấp nhất chưa bác nhỉ, nếu là thấp nhất rồi thì em mua luôn để đỡ phải lăn tăn nữa.

Ui em vừa check lại thì ko thấy giá 19e bác ạ, của em nó chỉ hiện ra gói Mini giá 34e/chiều thôi. Tại sao thế nhỉ???

Bố Khỉ
09-02-2012, 00:09
(BB)Có đây! Bạn Auzuzi đi vào tháng 4 nên thư thả đợi vài ngày, canh xem giá mini quay lại 19e hãy mua. Như trang trenitalia hướng dẫn, vé mini là dạng lucky draw. Theo cá nhân mình, nếu mua được chặng Rome-Venice với giá 19e là quá ổn. Khó, phải nói rất khó, có thể mua rẻ hơn được nữa (với tàu ES) và thời điểm tháng 4 hiếm khi nào tàu ES kín chỗ, không nhất thiết phải mua quá sớm nếu bạn chưa fix lịch.

Auzuzi
09-02-2012, 10:18
Em cám ơn bác Bố Khỉ nhiều, dạo này bác bận gì mà bỏ bê topic Ý thế ạ? Em thì đã fix ngày đi hai chặng Venice - Florence và Florence - Rome rồi, vì ks các loại đã book xong hết rồi nên cũng muốn mua vé tàu luôn cho xong để ko phải mất thời gian nhiều nữa. Tưởng đi tháng 4 để tránh đắt đỏ so với hè ai dè chi phí tăng vọt hơn dự kiến bác ạ. Nên thôi chắc mỗi ngày em cứ canh vào cái trang Trenitalia xem lúc nào có gói Mini mà 19e thì nhảy vào bộp luôn, giảm được cái gì hay cái đó hi hi. Bác có kinh nghiệm là giá đó thường hiện vào lúc nào ko ạ, ví dụ trong tuần, cuối tuần, sáng, chiều hay nửa đêm? Để nhà em tăng thêm cơ hội trúng lucky draw với ạ :))

shreck
09-02-2012, 10:25
@bố khỉ: mình ngâm cứu hết các trang trong topic và cực kỳ hâm mộ độ thông thái và nhiệt tình của bạn!

Gia đình mình tính sẽ tới ý khoảng đầu tháng 7 này. Đang lên kế hoạch tự đi nhưng sau khi đọc xong tất cả các bài thì mình lại lăn tăn cho con gái 8 tuổi. Sợ không biết cháu có chịu nổi không khi mà trời thì nắng nóng lại lếch thếch theo bố mẹ tìm tầu, xe, mà thấy có đoạn phải chuyển tầu mà cả bố và mẹ cũng là dân lớ ngới lần đầu tới Ý. Mình đang nghĩ tới phương án tìm tour tại Ý. Bố Khỉ cho mình hỏi tour venice và Rome trong 5 ngày thì khoảng bao nhiêu một người.

Cảm ơn Bố khỉ nhiều!!!

Bố Khỉ
09-02-2012, 21:44
@Auzuzi: Mình không bỏ topic Ý, có điều chuyển sang ngâm cứu & học hỏi bên Thân thương miền Bắc trong giai đoạn này. Vụ vé, chắc phải rình thôi vì hình như không có qui luật gì cả. Chúc bạn may mắn!

@Shreck: Đúng là thời điểm tháng 7 đi Ý rất nóng. Có lẽ bạn nên chuẩn bị tinh thần và cả hành trang (xe đẩy, mũ...) cho cháu chu đáo. Cá nhân mình nghĩ, nếu không quá dư giả, bạn không cần mua city tour.

Các thành phố du lịch ở Ý thường rất nhỏ. Với đặc thù của gia đình bạn, chọn ks gần ga và mua vé hop on hop off 24 hoặc 48h là ổn, đắt hơn đi phương tiện công cộng nhưng ít phải vất vả tàu xe, hơn nữa đem theo xe đẩy cho cháu cũng tiện.

Từ Rome đi Venice và ngược lại có tàu đi thẳng, bạn không phải lo đổi tàu.

Quan trọng nhất là đừng đặt nặng số lượng điểm tham quan, cứ coi như sẽ khám phá Ý thêm trong dịp khác.
P/s: Ở Rome, luôn đem theo 1 vỏ chai nước khoáng để hứng nước vòi là phương án giải khát tốt nhất trong mùa hè, vừa nhẹ, vừa miễn phí.

Auzuzi
09-02-2012, 23:19
Bác Bố Khỉ: vâng em đành phải chơi trò du kích với bạn Trenitalia này vậy. Hôm nay em vừa apply hồ sơ xin visa ở ĐSQ Ý thấy các bạn Ý sao mà lạnh lùng thế ko biết, ko warm welcome như trong tưởng tượng của em. Mà các bạn ý mỗi ngày nhận đúng 15 hồ sơ, nhà có 2 người đi cùng nhau chẳng hạn mà chỉ có 1 số cuối cùng cũng chỉ nhận đúng 1hồ sơ, một hồ sơ đi về hôm sau giải quyết, ko nhân nhượng tí nào :(

Bác cho em hỏi một tí ạ, em đang định book một cái B&B ở địa chỉ trên phố Via di Porta Maggiore, search trên google map thì thấy cũng ko phải là xa lắm so với ga Termini (chịu khó đi bộ chắc mất tầm 20') nhưng e muốn hỏi bác là bác biết đường xá thực tế bên đấy thì phố này có thể walk able được ko ạ, hoặc là có trạm bus trạm tàu gì gần đó cho tiện đi lại ko bác? Em đã book trên booking.com 1 B&B trên đường Via Principe Amedeo, cái này thì gần xịt Termini luôn nhưng đắt hơn cái chỗ kia khoảng 30-40EUR/ngày. Nếu ở Porta Maggiore mà cũng được thì em sẽ hủy cái này và chuyển về kia tiết kiệm được một khoản để đi chơi thêm xông xênh bác ạ.

À còn vụ xe đẩy, em nghiên cứu thì đường xá Rome (đặc biệt là việc lên xuống tàu điện ngầm hoặc xe bus) ko thuận tiện cho việc dùng xe đẩy của trẻ em cho lắm. Ban đầu em định mang cái xe nhỏ cho con nhà em nó đi, nhỡ may lúc nào mệt thì có xe ngồi lên, nhưng sau tính lại thì lại thôi vì sợ mang vác cồng kềnh cộng với đường xá khó đi đẩy nó được 1 đoạn mà bế cả con lẫn xe đến chục đoạn thì còn mệt hơn. Nhưng em thấy bác recommend nhà shreck ở trên vụ xe đẩy nên em hỏi lại bác là có nên mang xe đi ko ạ. Con nhà em thì đi bộ quen rồi, nhưng đi chơi mật độ đi lại nhiều và liên tục nếu có cái xe thì những lúc nó mệt cho lên nằm nghỉ tí cho lại sức cũng được. Em chờ lời khuyên của bác để duyệt vụ xe đẩy này đấy ạ. Thanks bác nhiều nhé. Bác có ngâm cứu Thân thương miền Bắc thì cũng đừng có quên Ý của bọn em đấy nhé :)

Bố Khỉ
10-02-2012, 03:22
@Auzuzi: B&B ở phố Porta Maggiore thì quá tiện lợi! Bạn có thể đi tramway 14, 5 hoặc bus 105 để ra Termini và ngược lại. Đi bộ thì hơn 20', chủ yếu nếu bạn có nhu cầu mua thêm thực phẩm TQ. Cái ks gần ga mà cũng gần chợ kia, chắc vấn đề vệ sinh khó mà hoàn hảo được lắm.
Đối với vấn đề xe đẩy, đúng là Rome không phù hợp vì phương tiện công cộng chật chội, không có lối đi riêng. Nếu cháu bé tự đi được là tốt nhất, nhược bằng không tự thì bạn nên dùng xe càng nhẹ càng tốt.

shreck
10-02-2012, 10:50
@Bố Khỉ: Cám ơn bạn về những thông tin vô cùng hữu ích!
Ban đầu mình dự tính cả Florence nhưng sau cũng phải lược bớt ham hố vì nghĩ nếu đi lại vất vả mà mệt thì cũng mất thú vị. Mình sẽ theo hướng của bạn gợi ý.

Entidi
11-02-2012, 16:48
Hỏi các bạn đang ở Ý hay từng phượt ở Ý:

Kế hoạch là đầu tháng 3 có sang Turin hai ngày cuối tuần. Mục đích là đi xem đội bóng đá thôi, chứ cũng không phải phượt ngó nghiêng gì cảnh vật, trời đất thiên nhiên nên cũng không quan tâm lắm nên đi đâu. Tuy nhiên, chuyện ăn ở đang có chút vấn đề. Máy bay hạ cánh vào lúc 23h tối thứ 6, đang định sẽ ngủ luôn ở sân bay, rồi sáng mai vào thành phố sau. Có bạn nào từng có kinh nghiệm ngủ ở sân bay Turin chưa? Hay là các sân bay Ý nói chung?

Cũng tham khảo thông tin ở trang http://www.sleepinginairports.net/ , nhưng mà thông tin cũ quá, gần 4-5 năm trước. Mình thì mấy lần qua đêm ở sân bay rồi, nhưng chưa bao giờ qua đêm ở một sân bay nào tại Ý, nên tham khảo ý kiến các bạn.

Tieuphuonglm
11-02-2012, 19:02
Hỏi các bạn đang ở Ý hay từng phượt ở Ý:

Kế hoạch là đầu tháng 3 có sang Turin hai ngày cuối tuần. Mục đích là đi xem đội bóng đá thôi, chứ cũng không phải phượt ngó nghiêng gì cảnh vật, trời đất thiên nhiên nên cũng không quan tâm lắm nên đi đâu. Tuy nhiên, chuyện ăn ở đang có chút vấn đề. Máy bay hạ cánh vào lúc 23h tối thứ 6, đang định sẽ ngủ luôn ở sân bay, rồi sáng mai vào thành phố sau. Có bạn nào từng có kinh nghiệm ngủ ở sân bay Turin chưa? Hay là các sân bay Ý nói chung?

Cũng tham khảo thông tin ở trang http://www.sleepinginairports.net/ , nhưng mà thông tin cũ quá, gần 4-5 năm trước. Mình thì mấy lần qua đêm ở sân bay rồi, nhưng chưa bao giờ qua đêm ở một sân bay nào tại Ý, nên tham khảo ý kiến các bạn.

Bác mà chưa đi xem bóng đá Ý bao giờ thì cẩn trọng nhé.

Cách đây gần 10 năm em được xem 1 trận serie B ở Atalanta mà hãi hãi đến tận giờ :)

Bọn hooligan Ý hung lém

Tieuphuonglm
11-02-2012, 19:05
Tiện thể các bác cho em hỏi là book online của VNA hay các airlines khác thì nếu mà mình book thành chuyến 1 chiều hình như giá đắt hơn nhiều ?

Chả là điểm đến và điểm về từ châu Âu của em khác nhau.

Có cách nào mua vé rẻ hơn nhờ các bác tư vấn. Thanks

Momangquanhnam
11-02-2012, 19:29
@Tieuphuonglm: Mình đã từng mua vé HN-Paris- Barce và Praha-Paris-HN bằng giá vé HN-Paris-HN. Coi Paris là điểm trung chuyển, có thể ở lại có thể nối chuyến luôn.

Tieuphuonglm
11-02-2012, 21:03
@Momang : bác mua của VNA ?

Auzuzi
11-02-2012, 23:06
Bác Tieuphuonglm: em nghĩ là bác nên book multicity stop over bác ạ, tức là bác đi từ VN chẳng hạn đến 1 thành phố và về VN từ một thành phố khác, chứ bác book vé 1 chiều thì đắt lắm, giá gần như 2 chiều rồi.

Bikjut
12-02-2012, 01:18
Em không phải dân đi phượt và sắp tới là lần đầu tiên em đi xa một mình. Vào trang này nhiều thông tin mà bối rối hoa cả mắt. Chẳng biết nên bắt đầu từ đâu. Các bác có thể cho em xin link trực tiếp của một số phượt thủ về lịch trình, thông tin hostel. Kiểu như bài viết đầu tiên của topic này đấy ạ. Em xin cảm ơn nhiều vô cùng tận ý :)).

Momangquanhnam
12-02-2012, 23:07
@Momang : bác mua của VNA ?
Đúng, mình đi VNA

Có thể mua vé HN- Paris- và 1 điểm nào đó ở châu âu và đâu đó châu âu- FRF- HN tương tự hành trình mình đã post

Tieuphuonglm
12-02-2012, 23:10
huhu...Em không phải dân đi phượt và sắp tới là lần đầu tiên em đi xa một mình. Vào trang này nhiều thông tin mà bối rối hoa cả mắt. Chẳng biết nên bắt đầu từ đâu...Các bác có thể cho em xin link trực tiếp của một số phượt thủ về lịch trình, thông tin hostel....Kiểu như bài viết đầu tiên của topic này đấy ạ....Em xin cảm ơnnn nhiều vô cùng tận ý :))
Bác định đi đâu làm j thì mọi người mới giúp được chứ

Tieuphuonglm
13-02-2012, 12:01
Đúng, mình đi VNA

Có thể mua vé HN- Paris- và 1 điểm nào đó ở châu âu và đâu đó châu âu- FRF- HN tương tự hành trình mình đã post

Thực ra mình chưa hiểu ý bác lắm :)

Có nghĩa là mua vé HAN-Paris-Prague chẳng hạn nhưng chỉ đi tới Paris và chặng về mua vé Prague - Frankfurt - HAN chăng ?

Bố Khỉ
13-02-2012, 20:36
Kế hoạch là đầu tháng 3 có sang Turin hai ngày cuối tuần... Mục đích là đi xem đội bóng đá thôi. ..
Máy bay hạ cánh vào lúc 23h tối thứ 6, đang định sẽ ngủ luôn ở sân bay, rồi sáng mai vào thành phố sau.

Bạn Entidi ở Đức không biết có quen chịu lạnh được không, chứ Torino lạnh lắm, ngủ được ở sân bay hôm sau uể oải không làm được gì mất. Tốt nhất là kiếm 1 cái B&B cho lành.
Phần lớn các sân bay chính (không tính lowcost) ở Ý chấp nhận cho khách lỡ chuyến ngủ lại sảnh, điều kiện ở mức tối thiểu thôi. Thời điểm đầu tháng 3, ngoài nhu cầu riêng của bạn ra, có thể kết hợp xem Lễ hội chocolate Torino và được xơi miễn phí từ 2-11/3/2012.

Entidi
14-02-2012, 00:12
Cám ơn bác đã tư vấn. Chịu lạnh có lẽ em chịu được, vì chắc là không phải ngủ ngoài trời, mà trong sảnh thì giàn lò sưởi sân bay vẫn hoạt động chứ bác!? Để em mang túi ngủ đi.^^ Tuy nhiên, chắc chọn B&B như bác tư vấn thôi. Và thời điểm em tới là có lễ lội chocolate như bác bảo, em cũng đang tìm hiểu trên này: http://www.turismotorino.org/ ^^

Auzuzi
14-02-2012, 00:22
Thực ra mình chưa hiểu ý bác lắm :)

Có nghĩa là mua vé HAN-Paris-Prague chẳng hạn nhưng chỉ đi tới Paris và chặng về mua vé Prague - Frankfurt - HAN chăng ?

Ví dụ thế này nhé, giả dụ lịch trình nhà bác đi là Hà nội- paris-frankfurt-prague-hà nội chẳng hạn thì bác mua vé Hà Nội-Paris và Prague-hà nội. Lúc booking bác chọn multi stop over thì vé bác mua đc coi như là return way (quan trọng là nó chỉ ra bác đi từ hn và về lại hn). Còn các chặng ở giữa bác có thể mua budget airlines or train để di chuyển. Khi xin visa thì cần cung cấp đủ vé máy bay/tàu chứng minh việc di chuyển giữa các chặng.

Entidi
14-02-2012, 04:39
Với trường hợp multi-stops này, mình hay lên kayak.com để check, ổn phết.^^

TravelBug
14-02-2012, 08:24
Nếu điểm đầu tiên đến và điểm cuối để về khác nhau, mua loại vé Open Jaw ( Ví dụ từ HN vào Paris, từ Rome về HN) Còn những chặng lẻ tẻ trong hành trình thì mua vé lẻ của các hãng giá rẻ (EasyJet, Ryan...v...v). Multi-stop của các hãng chính danh rất đắt vì cứ thêm mỗi stop thì họ lại cộng thêm 1 phần tiền vé tính theo quãng đường và cộng thêm thuế xử dụng phi trường của thành phố đó; mà các hãng bay chính danh thường xử dụng phi trường chính nên thuế đắt hơn các hãng giá rẻ!

@Tieuphuonglm: mua vé 1 chiều đắt khoảng 2/3 giá hai chiều đấy! Các hãng giá rẻ thì bán vé theo từng chặng nên không bị vụ này!

shreck
14-02-2012, 11:56
Ví dụ thế này nhé, giả dụ lịch trình nhà bác đi là Hà nội- paris-frankfurt-prague-hà nội chẳng hạn thì bác mua vé Hà Nội-Paris và Prague-hà nội. Lúc booking bác chọn multi stop over thì vé bác mua đc coi như là return way (quan trọng là nó chỉ ra bác đi từ hn và về lại hn). Còn các chặng ở giữa bác có thể mua budget airlines or train để di chuyển. Khi xin visa thì cần cung cấp đủ vé máy bay/tàu chứng minh việc di chuyển giữa các chặng.

Mình cũng đã thử cách này nhưng giá vé vẫn lên ngất ngưởng:(

Momangquanhnam
14-02-2012, 15:50

Bạn có thể post nguyên các thành phố bạn dự kiến đi, những gì có thể thay đổi lên đây k? Tớ thử search xem.
Nếu là hành trình bạn Auzuzi post ở trên tớ sẽ chọn như sau:
Chặng đi: HN-FRF-Prague
Chặng về: Prague- Paris-HN.
FRF và Paris là 2 điểm trung chuyển, tuy nhiên lúc mua vé phải confirm đk có thể ở lại bao nhiêu ngày, xem có khớp với lịch trình của mình hay không
Vé của tớ đã mua chính xác là:
Chặng đi HN- Paris- Barce
Chặng về Praha- Paris- HN
Từ Barce đến Praha tớ đi qua vài nước châu âu nữa bằng ô tô, tàu, máy bay giá rẻ,...

Sorry, k có chuyến bay FRF- Prague. Nên tóm lại phải có lịch trình để biết VNA có bay chặng đó hay không mới kiếm round ticket được.

Tieuphuonglm
15-02-2012, 15:41
Nếu điểm đầu tiên đến và điểm cuối để về khác nhau, mua loại vé Open Jaw ( Ví dụ từ HN vào Paris, từ Rome về HN) Còn những chặng lẻ tẻ trong hành trình thì mua vé lẻ của các hãng giá rẻ (EasyJet, Ryan...v...v). Multi-stop của các hãng chính danh rất đắt vì cứ thêm mỗi stop thì họ lại cộng thêm 1 phần tiền vé tính theo quãng đường và cộng thêm thuế xử dụng phi trường của thành phố đó; mà các hãng bay chính danh thường xử dụng phi trường chính nên thuế đắt hơn các hãng giá rẻ!

@Tieuphuonglm: mua vé 1 chiều đắt khoảng 2/3 giá hai chiều đấy! Các hãng giá rẻ thì bán vé theo từng chặng nên không bị vụ này!
Bác tư vấn giúp cháu cách book vé open jaw như thế nào ạ?

Thanks bác

TravelBug
15-02-2012, 15:55
Bác tư vấn giúp cháu cách book vé open jaw như thế nào ạ?

Thanks bác

Open jaw thường là qua travel agent cháu à (Ít ra là chổ ở của bác như thế), trên trang nhà của chính hãng theo kinh nghiệm của bác bot sẽ tính tự động là multi-cities. Có thể thử bằng cách gọi đt cho đại lý chính hãng

Auzuzi
15-02-2012, 17:30

Mình bay Qatar nên ko biêt VNA thế nào, nhưng mình bay từ Sing thì chọn vé như sau: Sing - Barcelona cho chuyến đi và về là Rome - Sing. Di chuyển giữa Tây Ban Nha và Ý thì mình mua vé Ryan air, nội địa TBN dùng vueling còn nội địa Ý thì dùng train. Vé Qatar cho cả 3 người nhà mình chỉ 3,5k Sing dollars thôi.

Auzuzi
15-02-2012, 17:35
Với trường hợp multi-stops này, mình hay lên kayak.com để check, ổn phết.^^

MÌnh hay check trên zuji. com hoặc skyscanner.net, nó sẽ hiện ra rất nhiều option để mình lựa chọn, đặc biệt là đối với các chuyến bay multi stops.

Auzuzi
17-02-2012, 09:46
(BB)Có đây! Bạn Auzuzi đi vào tháng 4 nên thư thả đợi vài ngày, canh xem giá mini quay lại 19e hãy mua. Như trang trenitalia hướng dẫn, vé mini là dạng lucky draw. Theo cá nhân mình, nếu mua được chặng Rome-Venice với giá 19e là quá ổn. Khó, phải nói rất khó, có thể mua rẻ hơn được nữa (với tàu ES) và thời điểm tháng 4 hiếm khi nào tàu ES kín chỗ, không nhất thiết phải mua quá sớm nếu bạn chưa fix lịch.

Ôi thích quá em hôm nay vừa canh được lucky draw bác Bố Khỉ ạ, tàu ES-AV từ Venice đến Florence có 9eur thôi. Nhìn thấy giá mini nó nhảy ra số 9 mà em suýt đau tim, lập tức nhảy vào mua ngay. Nhưng thanh toán làm thủ tục xong quay lại mua vé Florence - Rome thì ko còn giá đấy nữa roài. Chắc phải canh tiếp :)

À bác cho em hỏi là em chọn cái ticketless option via email thì sau mình cứ in cái email mà Trenitalia gửi đến để show ra cho họ kiểm tra để lên tàu hả bác?

Bố Khỉ
17-02-2012, 19:58
Cái email đó bác in ra là tốt nhất, lỡ có phải thay đổi chuyến hoặc khi không có wifi, vì có cả 3 dữ kiện (code, name và PNR). Tuy nhiên bác cũng nên ghi thêm code vào điện thoại chẳng hạn, và thường soát vé chỉ cần check code là đủ. Chúc mừng bác nhé, 9EUR cho 270km tàu ES là một cái giá quá tốt!

shreck
18-02-2012, 13:44
@ Momangquanhnam, chuyến bay dự kiến của mình là đầu tháng bảy và về vào cuối tháng. Đi 3 người lớn và 1 trẻ em:
HN-Frankfurt về từ Prague-HN. Mình sẽ đi pháp và ý nhưng sẽ book hàng không giá rẻ và tầu. Bạn thử search giúp mình nhé. Thanks!

Auzuzi
20-02-2012, 17:25
Các bác cho em hỏi ở bên Ý ngày Carta Freccia Day gọi là ngày gì ạ, em dùng anh gúc để translate thì ra Ngày Hiến chương các mũi tên??? Em book vé tàu từ Florence đến Roma thấy có giá vé dành cho ngày này hiện ra và đang là rẻ nhất, ko biết là mình mua vé này (với người đi du lịch) thì có được ko các bác nhỉ?

Bố Khỉ
21-02-2012, 15:07
@auzuzi: Carta freccia day là một dạng ưu đãi dành cho người định cư (hoặc tạm trú dài hạn) ở Ý, thường xuyên sử dụng dịch vụ của Trenitalia. Tùy từng thời điểm khuyến mại mà Trenitalia áp dụng cách giảm giá vé riêng cho 1 ngày trong tuần. Như thời điểm này, nếu mua vé đi vào ngày thứ Bảy, trước 9/6, bạn được giảm 50% giá gốc. Mặc dù đăng ký online miễn phí nhưng bạn phải có địa chỉ cố định tại Ý + giấy tờ chứng minh lúc kiểm tra vé, nên có thể nói rằng khách du lịch không được hưởng giá ưu đãi này.

Coc_Noir
08-03-2012, 22:51
Bác Bố khỉ ơi, thú thật với bác là e đã đọc mòn topic này và topic "thong tin du lich Rome" mòn mỏi 2 tuần nay, đọc từ đầu tới cuối,ko bỏ trang nào, mà còn đọc đi đọc lại rất nhiều lần để copy kinh nghiệm chuẩn bị cho chuyến đi du lịch vào tháng 5 này. Ấy thế mà khi bắt tay vào việc book vé đi lại thì thấy khó khăn thật, chưa kể càng đọc nhiều cmts, lại càng lo lắng vì đoàn nhà em gồm 2 v/c, 2 đứa nhỏ 7-10tuoi va ông bà ngoại U60 nữa nên nếu mình tự đi mà chuẩn bị ko kỹ thì vất vả lắm. Bác xem qua dự định đi Thuysi-Y cua em như sau và giúp em lời khuyên với nhé:
Từ Paris - Geneva(ở 1 đêm)- đi tàu đêm qua Venice (ở đến 3h chiều)-Florence(ở 2 đêm)-Rome(ở 1 đêm)- Paris.

Tính sơ sơ chi phí em cho là tiền khách sạn cho 4 đêm-160E/pax, vé tàu các chặng chính em tính trung bình là 60E/ chặng (đây là giá vé cao nhất khi mua trực tiếp ở nhà ga chưa bác?, vì sao thấy booking online khó quá), total là 240E, tiền vé mbay từ Rome-Paris em book của Ryanair thấy khoảng 80E (ko biet la gia re hay đắt), thêm giá tour 1 ngày ở Florence đi Pisa và Tuscany kổang 80E, đó là các chặng chính tính ra total đã là 560E, cộng các chi phí đi lại nhỏ lẻ cho là đến 600E. Theo bác thấy em tính thế có đúng ko, nếu như bác đi thì sẽ hết khoảng bao nhiêu ạ, để em có động lực "phượt" theo mọi người. Hiện nay em đang tìm được vài tour đi Thuysi-Y 7 ngay 8 đêm thì giá từ 670E trở lên tùy hãng, chỉ bao xe đi lại, khách sạn và ăn sáng. Em thấy cũng ngang với giá em tự đi bác ạ nên cũng rầu rĩ quá.

Mong bác dành chút thời gian tư vấn giúp e với nhé. Em cám ơn bác nhiều !

Bố Khỉ
09-03-2012, 09:03
@Coc_noir: Thời điểm gia đình bạn dự kiến cho chuyến đi này là khi nào? Mình nghĩ có thể bạn book vé tàu, khách sạn gần sát ngày đi quá nên giá mới cao như vậy. Tốt nhất là lập kế hoạch và đặt vé trước khoảng 2 tháng, sẽ có giá hợp lý hơn.

Nếu đi tàu, bạn đặt online ở trang Trenitalia.com không có vấn đề gì. Chú ý sau khi đã chọn giờ tàu đúng như kế hoạch, bạn phải chọn tiếp option vé "Mini", hoặc gấp lắm thì cũng là option "Base".
Chặng Rome-Paris, Ryanair thường có giá thấp hơn các hãng khác, tuy nhiên bạn phải dự trù vé shuttle bus từ sân bay Beauvais về trung tâm Paris cũng không rẻ.
Cá nhân mình thấy, tổng chi phí khoảng 600E/người là khá cao, cũng có thể do chưa biết chính xác ngày cụ thể hoặc chưa biết nhu cầu riêng của bạn. Bạn bổ sung thêm thông tin nhé!

Chúc bạn sớm có chuyến thăm Ý như mơ ước!

Coc_Noir
09-03-2012, 20:26
Em vào trang Trenitalia.com đấy bác, cũng phải đăng ký, đưa địa chỉ email... nhưng khi book chỉ thấy có First price và second price, chẳng thấy mini j cả và giá của 2 cột đó là 53-43 chẳng hạng...

Em đang book vé mbay chặng chính, nếu ko có gì thay đổi thì ngày 17/5 bay từ HCM sang Pari và dự định bắt đầu ngày 21/5 là đi Thuysi-Y.

Nhu cầu của gia đình mình cũng đơn giản, đi Thuysi chỉ đến Geneva 2 ngày và đi đến 1 thung lũng j đó cách khỏang 80km, khi đến Venice thì chỉ đi 1 vòng thuyền, đến Florence cũng chỉ đi tour Tuscany cho tụi nhỏ đến Pisa và đến làng quê của Ý, nếu có thời gian thì em đến cái Outlet mà bác giới thiệu shopping tí, đến Rome chỉ đến tòa thánh Vatican cho ông bà ngoại chiêm ngưỡng và tụi nhỏ thì đến Colosseo thôi là đủ. Chính vì vậy e cũng muốn tự đi, chứ đi tour thì e thấy chương trình đi nhiều nơi mà đoàn có 2 đứa nhỏ và ông bà nên cũng muốn thoải mái thời gian chút.

Bác có đang ở VN ko thì để em lên lịch cụ thể ngày giờ rồi em điện thoại nhờ bác tư vấn thêm với ạ :-))

Cám ơn bác nhiều nhé.

Entidi
03-04-2012, 17:49
Gửi các bạn đang ở Ý,

sau khi vỡ kế hoạch hồi đầu tháng 3, giữa tuần tới (11.4) mình lại đặt vé sang Turin xem đá bóng, nhưng do chủ quan nên phát sinh vấn đề thế nhờ các bạn ở Ý giúp đỡ:

Vé tàu mình đã mua, sang ngày 10.10, về ngày 12.4, nhưng lại không mua được vé vào sân Juventus Studium qua cổng online, vì lên chậm mất mấy tiếng thì đã tình trạng soldout rồi.^^ Tuy nhiên, vẫn còn cách nữa là mua vé trực tiếp ở các điểm bán vé ‘Lis Lottomatica'. Bạn nào ở loanh quanh Turin hoặc Milano (tàu có dừng ở Milano Central khá lâu) cho mình nhờ để mua vé được không?

link các điểm ‘Lis Lottomatica' đây: http://www.juventus.com/wps/wcm/connect/cf44e3c0-711e-4480-afc6-338e93eb0750/20120306_Ricevitorie_LIS.pdf?MOD=AJPERES&CONVERT_TO=url&CACHEID=cf44e3c0-711e-4480-afc6-338e93eb0750

Trong trường hợp không có sự trợ giúp nào, mình đành liều cứ sang rồi tìm vé chợ đen trước trận vậy, hoặc lại hủy vé tàu:).

Mong hồi âm!

Bố Khỉ
03-04-2012, 22:51
@Entidi: nếu tàu dừng ở Milano đủ thời gian, bạn có thể tìm quầy Lottomatica ngay ngoài ga Milano centrale. Nên dùng G map để tìm trước cho chủ động. Tất nhiên nếu có bạn nào đang ở Torino hoặc Milan mua giúp bạn trước là tốt nhất, nhưng tôi e là phiền phức vì vé cần xuất trình ID, người mua sẽ ngại nếu không thật sự quen biết bạn.

Nếu trận nằm trong khuôn khổ seri A thì chợ đen còn vé. Rất tiếc tôi không ở Ý để giúp bạn vụ này được.

baixinho
03-04-2012, 23:43
Theo kinh nghiệm của mình đã xem 1 trận ở San Siro và 1 trận Nou Camp thì khả năng đến sân mua được vé không khó. Thậm chí cả 2 lần mình đều mua vào buổi chiều ngày trận đấu diễn ra, tại quầy vé chính thức chứ k phải chợ đen. Tuy cả 2 lần đều là CL chứ ko phải giải nội địa, và k biết chính sách bán vé của Juve có khác gì Milan k, nhưng mình nghĩ nội địa chắc dễ mua hơn CL, mà hình như từ giờ đến cuối mùa Juve chả còn trận cầu đinh nào ngoài trận chung kết copa italia với Napoli :D. Bạn mua được ở Lottomatica gì đó trước thì tốt, còn nếu không thì check thời điểm bán vé trực tiếp ở sân mà đến mua. Good luck and have fun :D

Entidi
04-04-2012, 00:26
@ Bố Khỉ: Cám ơn lời khuyên của bác. Chắc em phải chơi may rủi rồi.
@ baixinho: Hy vọng mình cũng may mắn như bạn (có khả năng bạn là milanista không nhỉ ^^). Còn nhiều trận đáng xem chứ, tuần sau tiếp Lazio, sau nữa là Roma. Và 13.5 là Atalanta để lấy lại cái Scu mà Milan đang giữ hộ. Nếu đợt này mà hụt tiếp, sẽ hẹn gặp ở Rom với Napoli vậy.

baixinho
04-04-2012, 21:42
Off topic tí. Kéo áo bác entidi là Milan của tôi vẫn hơn Juve của bác 2 điểm, và trong 8 trận còn lại bọn tôi có 6 trận ở San Siro :D. Anyway Juve của bác năm nay lối đá thế là kinh rồi, rất tốc độ, năm sau tăng cường ngon tí có khi gầm gào ở châu âu được.

Entidi
05-04-2012, 01:59
Off topic tí. Kéo áo bác entidi là Milan của tôi vẫn hơn Juve của bác 2 điểm, và trong 8 trận còn lại bọn tôi có 6 trận ở San Siro :D. Anyway Juve của bác năm nay lối đá thế là kinh rồi, rất tốc độ, năm sau tăng cường ngon tí có khi gầm gào ở châu âu được.

Mạch ộp tô bích: Mình có mặc áo đâu mà bạn kéo^^. Với lại, Lan già của đồng chí cẩn thận với hiệu ứng đô mi nô đấy. Mấy năm rồi Lan già không gầm gào nổi, thì để Bà già gầm gào thôi.^^

milandini
05-04-2012, 08:33
@Entidi: hóa ra bạn là juventini, kẻ thù ko đội trời chung :)) Sân của Juve bé, nên cơ hội kiếm đc vé còn trước giờ bóng lăn thấp hơn nhiều so với San Siro. Bạn cẩn thận mua vé chợ đen có khi ko đc vào đâu nhé, trên vé có in tên của mình mà. Nếu mà xuân thì có khi cũng qua đc. Nhưng thôi đến sân hưởng tí không khí chắc cũng toại nguyện rồi nhỉ ;)
@baixinho: lâu lâu mới gặp đc 1 milanista, hội mình làm quen rồi giao lưu quán xá trà đá bia hơi tí nhỉ :)

baixinho
07-04-2012, 16:07
Chào bác milandini, hân hạnh làm quen bác :). Milanista đông lắm, hồi xưa bác có tham gia mấy hội ACM-AT rồi acmilanvn không? Bác đang ở châu âu hay vn, châu âu thì đành bia hơi qua net vậy vì em đã về úp mặt vào sông quê đỏ quạch phù sa đỏ thì đỏ thật thua da hehe.

milandini
07-04-2012, 23:17
Hallo baixinho. Tớ tham gia ACMVN từ lúc ở Cà phê báo Trần Quốc Toản, ko nhớ năm nào nữa, chỉ nhớ sau trận thắng Parma 3-0 :). Tiếc là giờ ko ở VN để gặp mặt giao lưu, có gì PM cho mình nick chat/FB... để giữ liên lạc, lúc nào có dịp hội ngộ :)
P.S: Milan lại vừa thua, chán vcđ. Uất hận với Barca & 2 quả penalty trên trời còn chưa nguôi ngoai :((

mihtua
08-04-2012, 00:34
Ơ, vào đây không khéo gặp người quen.
Tớ cũng tham gia ACMVN từ hồi họp mặt cafe ở chỗ Cung thiếu nhi rồi cafe Báo. Tham gia đội bóng ACM tham dự giải TTVN lần 1,2 (lần 1 vô địch còn là người nhận giải và cờ lưu niệm, bây giờ vẫn đang giữ ở nhà đây này), về sau ít tham gia hơn :)

Bạn milandini đang ở đâu thế, ở bên Ý à, mình cũng đang định đưa gia đình sang Ý chơi mấy ngày đây :)

Entidi
08-04-2012, 23:18
Hơ hơ, nói đến ACMVN, mình vẫn nhớ mấy khuôn mặt ngẩn tò te khi bị Liver lật ngược vụ năm 2005. Khi đó mình cũng ngồi với mấy đống chí của ACMVN trong quán cafe gì đó nằm trên Bà Triệu lúc 2-3h sáng. Tầm 7-10 tên gì đó, trong đó có 1 bạn thật là xinh. hehe

Baixinho và Milandini nhá, tớ đoán trúng phóc nhá, hiệu ứng đô mi nô rồi nhá, hai điểm biến thành 1 điểm nhá.:D

milandini
11-04-2012, 21:47
@mihtua: bác ơi e ko active như bác đâu, chỉ lê la mấy lần offline giao lưu với mọi người thôi. Hiện giờ e ko ở Ý cũng chẳng ở quê nhà. Để lúc nào ae mình tụ hội phượt ACM phát nhỉ :)
@Entidi: hãy đợi đấy, mùa giải chưa kết thúc đâu. Để xem hôm nay Juve có ăn thịt đc Lazio ko :))

Entidi
12-04-2012, 22:20
Vừa đi thịt Lazio về đây, mệt bơ phờ nhưng giá trị. Cứ đà này, ai cản nổi Bà già đòi lại khiêng scu. Một tháng nữa, không có gì thay đổi em lại té sang Ý, hoặc sau đó một tuần 20.5 ở Rom. Tuy nhiên nghiêng về khả năng một, vì 19.5 có vụ CL ở München rồi.:D

Thôi, trả lại tô bích cho các bạn phượt.^^

Ha Chau Nguyen
13-04-2012, 02:01
Có bác nào đã đặt vé trên trenitalia.com cho em hỏi là sau bao lâu thì bác nhận được e-mail confirmation? Em đặt cách đây 5 ngày rồi mà chưa thấy động tĩnh gì. Lúc đặt vé em lại chọn option là "đặt vé không cần đăng kí", nên giờ có vào trang đấy cũng không tra lại được. :(

Vé tàu SNCF, vé máy bay EasyJet, đặt phòng khách sạn, tất cả đều nhận được e-mail ngay lập tức, chỉ có mỗi các bạn tàu Ý là làm em sốt ruột mấy ngày nay.

Em lần đầu tiên phượt, mong các cao thủ giúp đỡ ạ.

Coc_Noir
13-04-2012, 07:42
Web của Trenitalia đang trong thời gian thử nghiệm nên hay bị lỗi lắm, ngay lúc mình book vé là nó đã thông báo thế rồi, tớ đặt vé ở đây phải nói cực kỳ vất vả (vì nhà 6 người phải book làm 2 lần mỗi chặng, mà lại đi nhiều chặng nữa), có lúc thì gửi email có vé ngay, có lúc trừ tiền Visa rồi và im luôn, có lúc tử tế thì nó thông báo là hệ thống email bọ lỗi chưa gửi được..., còn có khỏang chục lần thì bị refused sau khi đã cung cấp thông tin thẻ ..., nên kinh nghiệm là đến bước có thông tin số ghế, coach, book code... thì đều phải chụp màn hình để lưu lại. Túm lại thì có 2 lần nó trừ tiền Visa mà sau đó vẫn refuse tớ phải đt cho bank kiểm tra, họ tư vấn sau 1 thang mà ko thấy trả tiền lại thì lên bank làm thủ tục đòi tiền, may mắn là cuối tháng khi nhận sao kê giao dich ko thấy trừ tiền, 1 lần chờ mại ko thấy email thì có gửi email cho nó, nhắc lại booking code và ngay lập tức nó gửi vé cho mình (tớ cũng đặt vé ko cần đăng ký). Thế bạn có lưu thông tin gì của booking đó ko ?

Hix, có 1 kinh nghiệm đau thương là lúc nó chưa đổi giao diện web, vào check giá vé thấy giá mini là 29E, trong khi nếu mua vé theo family thì Adult dc giảm 20%, Child dc giảm 50%, tính ra trugn bình là 30 nên tớ nghĩ ko cần đặt ngay, giá family khi nào cũng mua dc, ai dè đâu bây giờ trang web nó chưa hoàn thiện hay sao ý, chẳng thấy cái giá family đâu cả và giá mini thì lên đến 39E rùi, mua 6pax cũng tiếc ghê.

Ha Chau Nguyen
13-04-2012, 15:42
Em có lưu lại booking code. Tiền vẫn chưa bị trừ vào tài khoản mà mấy ngày nay cứ ở trong mục "à venir" (những khoản thanh toán sắp tới).
Để xem nếu nó trừ tiền thì em sẽ viết mail đòi vé, còn nếu nó không trừ thì phải đặt vé lại, mong là đến lúc đấy vé vẫn còn rẻ. Cảm ơn chị Coc_noir nhiều ạ.

Entidi
03-05-2012, 15:33
Lại chuẩn bị xách balo sang Ý, cụ thể là lần này bay qua Bergamo rồi về Milano và Torino ngày 13 và 14.5 này, có bạn nào ở Milano không, làm cốc trà đá.^^

chijebri
01-06-2012, 17:34
Có ai ở Rome ngày 18/6 k ạ? E bay đến đấy buổi sáng nếu ai đang cư ngụ ở đấy thì guide cho e với (nếu có thể đón e ở sân bay FCO thì tốt quá :">) còn nếu bạn nào đang du lịch ở đấy thì cho e join đi chơi cùng. Thân gái 1 mình lại chả biết gì sợ quá huhu :((

leo7
03-06-2012, 17:12
Chào các bác, tuần tới em có plan đi Rome 3 ngày (2 ngày trọn vẹn + 2 nửa ngày) mà lần đầu đi du lịch châu Âu nên còn bỡ ngỡ.
Mấy ngày nay đọc 1 loạt các topic về Rome cũng vỡ ra những điểm cần đi nhưng chưa lên được plan cụ thể vì chưa định hình được các khu đó theo cụm. Em muốn nhờ các bác tư vấn giúp em ạ :)
Lịch trình của bác chủ topic cũng phân theo cụm rồi nhưng sợ lâu quá nên thông tin chưa được update

Em đi couple, đã đặt hostel ở gần nhà thờ Santa Maria Maggiore, cũng ko xa Roma Termini lắm, chắc mất 10-15' đi bộ. Ngày đầu bọn em đến FCO tầm 12h trưa, bắt Shuttle bus về Termini là tiện nhất các bác nhỉ. Em hỏi 1 chút là giá vé như nào, đi bộ từ sân bay sang ga và mua ở máy tự động đúng k ạ? Như thế sau khi check-in là có nữa ngày để thăm thú 1 vài chỗ.

2 ngày sau thì nên đi những cụm nào? theo em đọc thì chỉ cần đi vé bus 1 lượt đến 1 điểm, rồi đi bộ sang nhưng điễm quanh đấy là ok. (nhân tiện e hỏi vụ đi bus hay metro thì hơn, vì hơi e dè tình hình trộm cắp)
Đến ngày thứ 4 thì bọn e có buổi sáng, vì đến 1h chiều là lục đục ra ga đến sân bay rồi.

Những điểm e tìm hiểu được như này:

- Coloseo bao gồm Colosseo, Palatino & Forum Romanum. cái này e định mua vé trên mạng http://www.ticketclic.it/Gb/HTML/musei/colosseo.cfm
đi từ metro Termini sẽ bắt line xanh (line B) đến Colosseo? hay là đi bus ạ?

- Vatican, cái này em thấy mọi người recommend đi bảo tàng (bỏ qua tòa tháp) đi nhà nguyện Sistine và đi tắt sang nhà thờ St.Peter
Đi metro line đỏ (line A) tới trạm Ottaviano?

- Colonna Traiana, Monumento a Vittorio Emanuelle, Piazza Spagna, Piazza Venezia, Fontana di Trevis (đài phun nước nên đi vào buổi nào ạ, em thấy mọi người khuyên đi tầm chiều tối đẹp hơn)

Nhân tiện cho em hỏi cách đi đến sân bay Ciampino. Em thấy có 2 cách đi: đi bằng shutte bus (4eu) hoặc đi metro line A (1eu) đến Anagnina rồi bắt tiếp bus Cotral (1eu) ra sân bay? Cách nào tiết kiệm thời gian hơn a?

Cảm ơn các bác!

linhpn912
18-02-2013, 17:12
Nhân tiện có tí ảnh Val d'Orcia, mình không biết chụp, trời lại mưa âm u nên ảnh không được đẹp:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=55296&d=1300303982

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=55293&d=1300303982

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=55295&d=1300303982

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=55294&d=1300303982

Bạn ơi, bạn đi thời gian nào mà có hoa hướng dương thích thế? Cho mình xin địa danh chỗ này với. Mình sẽ đi Rome, Florence & Venice vào 22/4 - 27/4 (liệu có đúng thời điểm ko?)

Oyster
19-02-2013, 05:51
Bạn ơi, bạn đi thời gian nào mà có hoa hướng dương thích thế? Cho mình xin địa danh chỗ này với. Mình sẽ đi Rome, Florence & Venice vào 22/4 - 27/4 (liệu có đúng thời điểm ko?)
Hoa Sunflower nở đẹp nhất tầm cuối tháng 5, đầu tháng 6.
http://tuscantraveler.com/2010/tuscan-travelers-tales/tuscan-travelers-tales-its-a-sunflower-year-in-tuscany/
P/s: Bạn đi từ Rome qua Florence (sao không đi luôn Pisa, có thể đi Pisa về lại Florence)

Amy Tiny
19-02-2013, 16:39
2 ngày sau thì nên đi những cụm nào? theo em đọc thì chỉ cần đi vé bus 1 lượt đến 1 điểm, rồi đi bộ sang nhưng điễm quanh đấy là ok. (nhân tiện e hỏi vụ đi bus hay metro thì hơn, vì hơi e dè tình hình trộm cắp)

E đi Ý hè năm ngoái, cũng rât sợ trộm cắp nhưng cứ cẩn thận thì ko có vấn đề gì. Lên metro đông nghẹt người, đứng ken vào nhau nhưng túi cứ kẹp sát nách, đi đâu cung ôm khư khư cái túi thì ko mất được đâu ạ. E cũng đọc ở Phượt những vụ giả danh cảnh sát nhưng đợt đi thì không gặp, có lẽ tình hình an ninh ngày càng được thắt chặt. Bác cứ cẩn thận và tận hưởng chuyến đi an toàn nhé.

Đến ngày thứ 4 thì bọn e có buổi sáng, vì đến 1h chiều là lục đục ra ga đến sân bay rồi.

Những điểm e tìm hiểu được như này:

- Coloseo bao gồm Colosseo, Palatino & Forum Romanum. cái này e định mua vé trên mạng http://www.ticketclic.it/Gb/HTML/musei/colosseo.cfm
đi từ metro Termini sẽ bắt line xanh (line B) đến Colosseo? hay là đi bus ạ?

- Vatican, cái này em thấy mọi người recommend đi bảo tàng (bỏ qua tòa tháp) đi nhà nguyện Sistine và đi tắt sang nhà thờ St.Peter
Đi metro line đỏ (line A) tới trạm Ottaviano?

- Colonna Traiana, Monumento a Vittorio Emanuelle, Piazza Spagna, Piazza Venezia, Fontana di Trevis (đài phun nước nên đi vào buổi nào ạ, em thấy mọi người khuyên đi tầm chiều tối đẹp hơn)

Đài phun nước buổi tối bật đèn vừa mát mẻ, vừa đẹp hơn ban ngày ạ :)

Nhân tiện cho em hỏi cách đi đến sân bay Ciampino. Em thấy có 2 cách đi: đi bằng shutte bus (4eu) hoặc đi metro line A (1eu) đến Anagnina rồi bắt tiếp bus Cotral (1eu) ra sân bay? Cách nào tiết kiệm thời gian hơn a?

Đi shuttle bus đắt gấp đôi nên thời gian cũng nhanh hơn và tiện hơn, đỡ phải bê đồ lên xuống nhiều lần ạ:)