PDA

View Full Version : Gửi những ai đang "độc một thân"

Ương
05-08-2011, 09:03
Độc thân cũng thú vị, nhưng đôi khi lẻ loi tâm hồn. Giá mà chúng tôi tìm kiếm được một nửa đích thực nhỉ? Nhưng sao khó quá... :(

Vào một ngày đẹp trời tôi bắt gặp... một cuốn sách. Rất trẻ, rất cá tính, nhưng cũng rất buồn. Cuộc sống đã mang lại cho chúng ta rất nhiều điều thú vị, tôi cũng từng khao khát sống, khao khát cống hiến, khao khát yêu... vì tất cả những điều cuộc sống ban tặng cho mình. Tôi thấy mình giàu có, đủ đầy và đôi khi là thừa thãi. Và chỉ đến một ngày khi đọc cuốn sách nhỏ này tôi mới thấy cuộc đời này còn nhiều vết sứt quá, mà thật buồn khi toàn là vết sứt của những trái tim.

Tình yêu với tôi luôn là một điều cực kỳ hấp dẫn. "Còn gì trong cuộc sống có thể tươi đẹp hơn hình ảnh một chàng trai và cô gái, tay nắm chặt tay với trái tim trong sáng và tràn ngập tình yêu cùng đi làm lễ cưới? Còn gì trong cuộc sống đẹp hơn tình yêu của tuổi trẻ?". Và còn một thứ còn tuyệt vời hơn, đó là hình ảnh một đôi vợ chồng già khi họ đã gần kết thúc cuộc hành trình của sự sống. Bàn tay của họ run rẩy lắm rồi những vẫn nắm chặt, khuôn mặt họ in đầy vết nhăn nhưng vẫn rạng rỡ niềm yêu thương, trái tim già nua và mệt mỏi nhưng vẫn còn nghe thấy tiếng đập của tình yêu và ước mơ được dâng hiến. Đúng vậy, trên đời vẫn còn một điều đẹp hơn tình yêu tuổi trẻ. Đó chính là tình yêu tồn tại ngay cả khi tuổi trẻ đã bị thời gian lấy mất". Tôi luôn tin, mãi tin là có những tình yêu vững bền như thế.

Nhưng đúng là thế giới này cũng còn nhiều trái tim bị tứa máu vì yêu. Đó là những mảnh đời cô đơn vẫn đang lang thang đi tìm một nửa cuộc đời dành cho mình. Tôi biết họ luôn nói rằng thích sống tự do, thích những cuộc phiêu lưu ái tình mới lạ, luôn muốn được là một con mồi và nhiều lúc cũng muốn là một kẻ đi săn để biết "cảm giác mạnh", không muốn ràng buộc trong cuộc sống. Lý do thực sự nhiều, và nghe có vẻ cũng đầy thuyết phục, nhưng tôi biết đằng sau những tuyên bố đầy ngang tàng ấy là cả một khối cô đơn, một khối cô đơn khổng lồ mà chỉ một người nào yêu họ chân thành mới có thể khoả lấp được.

Họ từng thẳng thắn với chính mình: "Tôi không hiểu bản thân mình, tại sao luôn luôn cảm thấy cô đơn. Tôi có thể cảm thấy sự cô độc ẩn sâu trong lòng mình, không có nước mắt, không có âm thanh, chỉ có nỗi đau thầm lặng, luôn luôn". Cuộc sống càng hiện đại con người ta càng bớt cần nhau hơn và cô đơn là một điều không tránh khỏi. Họ vật lộn trong những cuộc tình chóng vánh đôi khi chỉ là một đêm đau khổ, họ ngập lặn trong những cuộc vui thâu đêm bên những người xa lạ để mong có một chút tình nào đó vương vãi có thể xoa dịu con tim đau khổ, họ cũng từng yêu, yêu mãnh liệt, yêu quay cuồng... Và bị phản bội, họ từng run rẩy khi nghĩ đến đám cưới như là "nấm mồ chôn tình yêu". Họ bắt đầu sợ, sợ cô đơn, cô đơn không phải một mình mà đúng là "nhớ một ai đó mới cô đơn". Thì ra trong trái tim đầy sợ hãi ấy vẫn đang chờ đợi một tình yêu đích thực dành cho mình.

Với 20 truyện chứa đầy những cái tôi cô đơn, tập truyện ngắn đương đại Trung Quốc Tôi độc thân sẽ mang đến cho chúng ta một cái nhìn gần hơn về một thế giới với gần 7 tỷ người nhưng con người ta lại vô cùng đơn độc.

Đôi khi ta cần lắm một cái nắm tay thắt chặt, một cái ôm đầy ấm áp, một bờ vai để thoả thuê khóc khi cuộc đời này "phụ bạc" ta. Vậy thì "ai từng khóc vì yêu, xin hãy yêu nhau thật nhiều...". Cuộc sống này ngắn ngủi lắm, mà tình yêu hiện đại lại còn ngắn ngủi hơn. Nếu tìm được một tình yêu đích thực, hãy nắm lại, giữ gìn, nâng niu. Và nếu chưa có may mắn ấy, bạn cũng hãy tìm, tìm một cách nhiệt tình, tôi tin ở nơi nào đó cũng đang có một người đi tìm bạn.

Cuộc đời này đôi lúc làm cho ta buồn, nhưng những yêu thương nó mang đến thì thật nhiều nhiều lắm. Đừng làm chú ốc co mình trong vỏ, hãy mở cửa ra, dang tay đón những hạnh phúc ngọt ngào.

Tôi đang yêu, có thể bạn - người đang đọc bài viết này cũng đang yêu, yêu say đắm. Nhưng chúng ta nên đọc cuốn sách nhỏ này để biết rằng mình may mắn biết nhường nào vì có một trái tim tuyệt diệu đang đập cùng nhịp với mình. Hãy đọc để cảm thông với những nỗi cô đơn bất tận của kiếp người. :L

nguyet_po
05-08-2011, 14:16
Không đọc đâu, mà đọc cũng đc để rồi rút ra rằng: mình thật là hạnh phúc và vô tư lự khi thoát khỏi một tình yêu. Vì nếu chỉ có một trái tim đang đập cùng nhịp với mình mà đã gọi là yêu thì đây mới chỉ là 1 phần vô cùng nhỏ của tình yêu, chỉ là luyến ái, trong khi xung quanh bạn, còn biết bao nhiêu thứ để ta yêu. Cuộc sống đâu bó hẹp trong hai từ LUYẾN ÁI! Và như vậy, chính bạn mới đang co mình trong vỏ ốc đấy!

duonggio
27-08-2011, 14:27
:D cảm giác tự do sau một tình yêu là điều bất ngờ và tuyệt nhất mình được trải nghiệm trong chuyện tình cảm :)

meolangthang
27-08-2011, 15:07
Thích cảm giác tự do tung tẩy trước, trong và sau mỗi chuyến đi, quên nhiều thứ, quên nhiều người, biết nhiều thứ và cũng biết nhiều người đang có 1 phần cảm xúc như mình đang có.
Mình không có tin tình yêu là vĩnh cửu, nhưng nó rất quan trọng và... liệu có ai làm cái tựa đề "độc hai thân" và "độc nhiều thân" không nhỉ :D

Sonvc
30-08-2011, 09:33
Vào một buổi sáng đẹp trời của một ngày đẹp trời nọ...ánh sáng của buổi bình mình chứa chan rọi thẳng vào cái con mắt còn đang ngáp ngáp với màn đêm...chưa muốn tỉnh hẳn...dụi mắt cái..."mềnh vẫn cô đơn"...cuộc sống mới thú vị làm sao, cuộc sống của những ai vẫn "độc một thân"...thiệt là tự do quá...

ngaoduthienha
22-09-2011, 10:32
Mình thì đang trong hội những người độc thân zui zẻ^^hjhjhj

MinhHai78
22-09-2011, 11:17
Tôi đang yêu, có thể bạn - người đang đọc bài viết này cũng đang yêu, yêu say đắm. Nhưng chúng ta nên đọc cuốn sách nhỏ này để biết rằng mình may mắn biết nhường nào vì có một trái tim tuyệt diệu đang đập cùng nhịp với mình. Hãy đọc để cảm thông với những nỗi cô đơn bất tận của kiếp người. :L /[/COLOR] thanks vì bài viết chia sẻ hay của bạn. cuộc sống" sẽ thay đổi khi ta đổi thay"...hãy nhìn vào thế giới " Thế giới .thiệt...thiệt là...nhỏ bé... và rộng lớn. khi ta có trái tim yêu thuơng cộng đồng/ chúc bạn thành công và luôn có những việc làm hữu ích cho mình và cho mọi người thật hp /(wait)

PhucThinh
27-10-2011, 14:09
Tặng mọi người bài này, đọc khá vui, không nhớ tựa mà cũng không rõ tác giả luôn :D

Đời trai nay đã thôi rồi
Tin mày lấy vợ rụng rời lòng tao
Đang bay nhảy sướng thế nào
Tự nhiên mày lại vướng vào vợ con

Vợ con là cái lồng son
Đường vào thì có, chẵng còn đường ra
Vợ mày là con người ta
Nghĩ mày với nó, chẵng bà con chi?

Con gái là cái quái gì?
Mà mày mê mệt mày đi vào tròng
Thuyền quyên là bẫy anh hùng
Bao người đã chết, mày không thấy à?

Ngày xưa mày vẫn ba hoa:
"Thằng nào ngu mới bị sa lưới tình"
Giờ -đây cáo đã thành tinh
Đã thấy bẫy sập, còn xin được vào?

Độc thân thì sướng biết bao
Bao nhiêu con gái đua nhau lôi mời
Bây giờ đã vợ con rồi
Đi về khai báo, chạy trời khỏi mưa

Tiền lương tháng tháng phải đưa
Tiêu xài mua sắm phải thưa với bà
Thân trai rửa bát quét nhà
Vợ kêu thì dạ, còn ra nỗi gì

Bạn bè rủ nhậu chẳng đi
Sợ về nằm thảm tối thì đứt hơi
Hu hu hu ấy mày ơi
Kể như tôi khóc cho đời bạn tôi.

Màu viết không hợp lệ

tshoangnhat
27-10-2011, 16:57
đi đâu ta cũng thấy
em bóng dáng cận kề
nhưng ôi ta cũng thấy
tim đau còn si mê

em có muốn nghe kể
tất thảy điều đã quên
những gì mà ta thấy
từ muôn kiếp em về

tshoangnhat
sài gòn 25.9.2011

chuagiahamzui
05-11-2011, 13:35
Vâng, tôi cũng là một người độc thân, nhưng tôi ko cô độc, ko thấy cuộc sống buồn tẻ hay nhàm chán vô vị, vì bên cạnh tôi vẫn còn bạn bè và người thân.
Tôi độc thân chẳng phải tôi ko yêu hay ko được yêu mà chỉ vì yêu chưa đủ nhiều để bước vào cánh cửa hôn nhân.
Tôi độc thân cũng chẳng vì tôi yêu tự do cá nhân đến nỗi ko thể chịu được cảnh chim chậu cá lồng mà chỉ đơn giản cuộc hôn nhân tương lai của tôi cũng ko hề trói tôi lại.
Tôi độc thân vì tôi đã yêu, đang yêu và sẽ tiếp tục yêu nhưng đơn giản là tôi chưa kết hôn, thế thôi.

t-duy
11-11-2011, 18:16
Tuy bây giờ đang độc thân. Nhưng mỗi ngày là 1 niềm vui

Mr Stone
12-11-2011, 19:48
Đúng là độc thân những có rất nhiều cái hay, tôi cũng thik chủ nghĩa độc thân, nhưng vào 1 ngày đẹp trời kia, bạn nhận ra đi bên bạn chỉ là cái bóng của bạn mà thôi, như vậy liệu có lẻ loi quá ko? Đâu phải lúc nào cũng có bạn bè đi cùng bạn được, nên có lẽ người sung sướng nhất là phải dung hòa được cả 2 vấn đề: Độc thân đúng lúc và ko lẻ loi đúng nơi. :))
Chúc mọi người luôn vui vẻ với quan điểm của mình. (c)

supersuper
13-11-2011, 11:48
Độc thân thật là hay, mà thôi, chả đọc lại mất công ghiền bệnh độc thân.
Nghĩ lại có bạn gái, có vợ thì vẫn hay hơn.
Mà cho hỏi là cha tác giả này có độc thân không, hay thuộc loại đại gia, gái bu đầy nhà!!

xe_lu
24-11-2011, 17:25
Độc thân lâu rồi cũng thành quen, riết rồi đâm ra mắc bệnh lười yêu:)) Cơ bản là bây giờ rất tung tẩy, chả phải lo nghĩ là nó đang làm gì, ở đâu, sao nó lại làm thế này, thế kia... Độc thân là có thời gian chăm sóc cho bản thân, quan tâm đến người thân, bạn bè hơn, suy nghĩ nhiều hơn đến tương lai, dự định=> như thế lại thấy thiết thực hơn là nghĩ ngợi lung tung về "tương lai 2 đứa" lúc có ny.

Lúc nào thích lên thì đi chơi với bạn bè, hay với một anh chàng thú vị mới quen. Độc thân có cái lợi là cùng một lúc đi với 5,7 anh cũng chả mang tiếng gì hết, ta độc thân mà, ta có quyền tìm hiểu chứ:D có ny rồi thì chỉ được đi với mỗi một người thôi:P

Độc thân là được tự do, thích đi đâu thì đi, thích làm gì thì làm, không vướng bận gì hết, mà cái tình trạng cò cưa với nhiều người một lúc chỉ có độc thân mới được trải, cũng thú vị lắm!

Độc thân cũng chẳng cần chăm chút sắc đẹp nhiều lắm, thỉnh thoảng diện đồ ngủ ra đường cũng được:)) cảm giác "dun care" người khác nghĩ gì cũng hay ho làm sao!

longcondao
01-12-2011, 16:50
Hay quá bài viết thật hay, sao giống tâm trạng của mình vậy ta! cám ơn bạn đã viết bài này.

thungan_nguyen
02-12-2011, 09:06
Yêu và được yêu là một điều hạnh phúc. Nhưng chẳng phải ai cũng đạt được điều này..đa số những tâm hồn " cô độc" điều thiếu vế này hoặc vế kia. Mỗi người chỉ có một lần để sống và để yêu.. Nếu cả hai không đi được cùng nhau đến cuối con đường thì nên buông tay, tình yêu đôi lứa chỉ là một loại tình yêu trong muôn vạn thứ tình yêu khác..

vedauemhoi
20-12-2011, 02:53
Nhật ký của Trai độc thân
Nửa đêm, có cảm giác như đang gác chân lên... mặt "vợ". Lạnh ngắt! Thôi rồi, quên không cất cái laptop lên bàn.

2h:
Vo ve vo ve. Cái lỗ thủng trên màn to bằng nắm tay, muỗi vào thả giàn, ghét mấy con muỗi không tả được, mãi hôm nay mới tả được. Cố gắng bắt một con to nhất, ru ngủ cho nó, rồi ngồi kêu vo ve bên tai. Con muỗi mắt thâm quầng, lảo đảo bay đi... Bõ! Quờ tay lấy quyển nhật ký, vội vàng ép một con muỗi no mòng vào làm bằng chứng.

4h:
Tén ten tẻn tèn ten. Có tin nhắn. Giật mình thức giấc. "...tắt đèn sớm, nhớ uống thuốc ngủ nhé...". Được quan tâm, hạnh phúc đến phọt nước mắt... Tiếc cái là nó không bị sai chính tả như trên "Đặc sản" tiếng Việt nên không cười được, hơi phí.

7h:
Quáng quàng dậy, hôm nay phỏng vấn ở công ty mới, lần mần nghĩ đến đợt thử việc trước ở công ty taxi, trong giấy báo trúng tuyển có ghi "Chỉ đeo cà vạt xanh", thế mà lúc đến thấy chúng nó còn mặc cả quần áo. Bị đuổi trong nhõn một ngày, nghĩ đến mà rùng cả mình. Đến giờ vẫn chưa hiểu tại sao.

8h:
Hối hả đến nơi, rồi cũng đợi được đến lúc vào phỏng vấn, thằng già nhăn nhở hỏi: "Quan hệ với đồng nghiệp?", lạnh lùng trả lời: "Tuần 2 lần, tuần khỏe có khi 3 lần". Thằng già trợn mắt, chắc nó tiếc cái tuổi thanh xuân. Cúi đầu nhìn xuống đầy kiêu hãnh.
10h:
Đọc báo: "Chen lấn lên xe, 2 thanh niên tử nạn", nhìn kỹ lại thì đúng cái bến xe buýt hôm qua mình đi, đúng số hiệu xe ấy, đúng 2 cái đứa bị mình ủn xuống xe, thật trùng hợp… Khi nào gặp lại chúng nó, chắc phải làm một chầu bia hơi mừng ngày hội ngộ mới được.

12h:
Cơm. Sao bây giờ cái gì cũng có chất bảo quản, lẳng lặng gọi về cho bu xin ít rau củ cải thiện: "Bu nhớ gửi cho con cái loại toàn phân tươi í nhé, ăn phân hóa học sợ lắm…". Bu già ậm ờ, không biết có nghe rõ không, thương bu già thắt ruột.

14h:
Đi họp phụ huynh cho thằng cháu, nghe bác hội trưởng phăm phăm phát biểu: "Tôi đánh giá lớp ta, các cháu trai ai cũng có tinh, ấy là cái tinh thần học tập…". Tỉnh dậy nước dãi vòng quanh mép, lớp chỉ còn lác đác vài người, xơ xác như trận chiến Tam quốc sau màn... thu mua phế liệu.

17h:
Tắc đường, nan hoa cắm đầy vành, đầu lênh láng tóc. Đứng im hít khói xe - nhám phổi, lắp cánh bay thì sợ quýnh dây điện chết còn đau đớn gấp bội. Cam chịu, cam chịu…

20h:
Trà đá, thấy một thằng choai choai đi xe tàu, giật túi của chị lao công rồi phóng vèo qua chỗ mình, tiện cốc trà đá tạt thẳng vào mặt nó. Thằng choai choai cắm đầu vào cột điện, mình đứng dậy bỏ đi, phần vì ngại lên báo, phần vì cảm thấy trên đời còn nhiều việc anh hùng hơn thế. Lúc sau chạy ra xem, vẫn thấy chị lao công đứng bải nhải "Thằng khốn nạn nào tạt nước vào mắt con bà…"

22h:
Giặt quần áo. Nhớ hồi xưa ba hay nói, nếu con chăm chỉ, con sẽ có tất cả. Đúng là sau này có thật, 2 đôi tất, 1 đôi là tất Cả, to hơn, đôi bé gọi là tất Thứ, để đi luân phiên trong 6 cái mùa đông. Ba nói chỉ có chuẩn.

23h:
Xem tivi, chẳng hiểu chương trình nói về cái gì, chỉ biết mang máng anh Vương nào đấy làm mất nỏ thần của cơ quan, không báo công an, cũng không kêu tài vụ xuất tiền mua đền cái khác, lẳng lặng bỏ trốn cùng con gái. Trộm nghĩ về cái tính vô trách nhiệm của người Việt. Chép miệng nghĩ nỏ thần thì hàng lưu niệm nào chả có, mua đại một cái chờ kiểm toán làm việc xong xuôi rồi xin lỗi cơ quan sau. Rõ dại!

Gác chân lên trán, trằn trọc nhớ lại mấy bài phân tích về nhóm máu. Không biết mình thuộc nhóm máu nào nhỉ? Nhóm máu nào cũng hay, biết chọn nhóm nào?

Lại đêm, ném cái dép sang mái nhà hàng xóm, ồn ào, nghe loáng thoáng: "…1 giờ rồi mà không cho người ta ngủ à...", chỉnh lại đồng hồ rồi thiếp đi lúc nào không hay…

Nửa đêm, có cảm giác như đang gác chân lên... mặt "vợ". Lạnh ngắt! Thôi rồi, quên không cất cái laptop lên bàn...

bettskids
20-12-2011, 08:37
Độc thân number 1.Mình đang thích cảm giác độc thân đây.

nguyenminh
21-12-2011, 16:31
Độc thân buồn lắm ai ơi
Lúc rãnh,lúc vui không ai tâm sự

heaven
22-12-2011, 02:21
Độc thân vui tính :)
Khi vui thì không nói gì... khi buồn chỉ biết ôm nỗi buồn...đợi nó qua :(
Đã qua rồi cái thời độc thân tự do tự tại, thích làm gì làm... Giờ bị trói buộc vào gia đình nhưng vẫn hạnh phúc và cảm thấy tự do :)

nguyenminh
26-12-2011, 11:46
Mấy bác có n.y rùi thì mong độc thân còn mấy người độc thân lại mong có n.y ! Ôi cái cuộc đời này :(

Mây xanh
28-12-2011, 12:02
Độc thân? Với tôi đơn giản là chưa tìm được một nửa của mình, mà, có thật là ai sinh ra cũng có sẵn 1 nửa của mình ở tương lai không, tôi cũng không tin cho lắm...!
Độc thân, vì người "iu" mình thì mình không "iu" lại, còn người mình "iu" thì không "iu" lại mình! Haizzz, chỉ biết nhủ thầm chắc do duyên số lận đận!
Vậy nên, xin chúc mừng những ai đang yêu và được yêu, các bạn thật là may mắn, hãy trân trọng và gìn giữ tình yêu của mình nhé, và cũng hãy nhìn những người độc thân như chúng tôi một cách cảm thông hơn, chia sẻ hơn...!
Tặng những ai còn độc thân 1 bài thơ của Puskin:

TÔI ĐI TÌM MỘT NỬA CỦA RIÊNG TÔI
Tôi đi tìm một nửa của riêng tôi
Nhưng tìm mãi đến bây giờ chẳng thấy
Nửa của tôi ơi, em là ai vậy
Sao để tôi tìm tìm mãi tên em?

Chiều dần buông thành phố vào đêm
Ngọn cỏ hàng cây từng đôi ríu rít
Họ may mắn hơn tôi hay họ không cần biết
Nửa của mình hay nửa của ai kia?

Tôi đi tìm một nửa của riêng tôi
Và có thể suốt đời không tìm thấy
Không có em tôi đành sống vậy
Không lấy nửa của ai làm nửa của riêng mình

Cái na ná tình yêu thì có trăm ngàn
Nhưng đích thực tình yêu chỉ có một
Nên đôi lúc tưởng như mình đã gặp
Nửa của mình nhưng nào của mình đâu

Không phải của mình chẳng phải nửa của nhau
Thì thượng đế ơi đừng bắt tôi lầm tưởng
Bởi tôi biết khổ đau hay sung sướng
Là đúng sai khi tìm nửa của mình

Tôi tìm em, tôi đã đi tìm
Và vẫn biết trên đời này đâu đó
Em cũng đi tìm... tìm tôi như vậy
Chỉ có điều mình chưa nhận ra nhau

heaven
28-12-2011, 12:17
Thôi thà độc thân cho khỏe mấy bác ơi...
Tự do tự tại muốn làm gì làm... Sống thoải mái, không gò bó !

Mr Stone
28-12-2011, 14:26
Nhật ký của Trai độc thân
Nửa đêm, có cảm giác như đang gác chân lên... mặt "vợ". Lạnh ngắt! Thôi rồi, quên không cất cái laptop lên bàn.

........................................

Lại đêm, ném cái dép sang mái nhà hàng xóm, ồn ào, nghe loáng thoáng: "…1 giờ rồi mà không cho người ta ngủ à...", chỉnh lại đồng hồ rồi thiếp đi lúc nào không hay…

Nửa đêm, có cảm giác như đang gác chân lên... mặt "vợ". Lạnh ngắt! Thôi rồi, quên không cất cái laptop lên bàn...
Bạn cho mình xin nội dung này tí nhé. Thấy hay hay, về chia sẻ với mọi người cho vui. (c)

trungcao
29-12-2011, 10:30
Bạn cho mình xin nội dung này tí nhé. Thấy hay hay, về chia sẻ với mọi người cho vui. (c)

Cũng đang định xin - chia sẻ với mọi người cho vui. Đọc mà cười cười hoài ^^

lamquoctung
29-12-2011, 18:48
Thôi thà độc thân cho khỏe mấy bác ơi...
Tự do tự tại muốn làm gì làm... Sống thoải mái, không gò bó !
Chắc bác đang vướng víu tay chân vì người yêu hay vợ con chứ gì :))
Đứng núi này toàn trông núi nọ...
Độc thân buồn lắm bác ơi, kiếm người hiểu mình tâm sự khó lắm. Họa chăng kiếm mấy thằng bạn nhậu giải sầu khuây khỏa. Mà bọn nó cũng buồn vì độc thân :-<
Khổ vì một chữ tình :(

tshoangnhat
13-01-2012, 14:25
Che

Này em che nắng
xoay tròn ô xinh
ô ơi che vậy
khó nhìn, ta ghen!

Mưa rơi nhỏ nhỏ
che cành lá xanh
cây như muốn gửi
vài lời bâng quơ.

Chao nghiêng đôi cánh
chim che gió trời
tưởng như mời gọi
cùng chim bay chơi.

Ta che đôi mắt
mười ngón tay thô
mơ hồ ta ngắm
em xinh xa xăm.

Tình yêu dẫu bé
làm sao ta che
hồn nhiên nó chạy
Em, bắt lại dùm ta!

Còn em chẳng biết
có che "gì" không
ta thì chỉ muốn
"gieo mầm sâu thâm"

tshoangnhat
Sài gòn 19/09/2011

Cái này viết lâu rồi, và hiện tại vẫn độc thân nen em post chung vui ủng hộ topic :D

lamquoctung
21-03-2012, 11:56
dẫu biết rằng cố nhớ là sẽ quên
nhưng nỗi nhớ càng dày thêm mỗi lúc
tự dặn lòng cố quên hình bóng đó
sao trong lòng nỗi nhớ cứ chơi vơi
ko quên đc nên ta đành phải nhớ
ko muốn nhớ mà chẳng thể nào quên
..đành..
ngoảh mặt bơ đi khi nỗi nhớ dâng đầy..

Mossa
21-03-2012, 18:15
Hôm nay, một bạn gởi cho đường link có bài viết này nên copy cho mọi người xem qua :)

10 điều tốt của việc "độc thân vui vẻ" :D

1. Tớ vẫn là tớ, không phải cố gắng hóa thân thành mẫu người lý tưởng trong mắt của một ai đó.

2. Chẳng phải cãi cọ với ai, chẳng phải giận hờn vu vơ rồi chờ ai đó năn nỉ và xin lỗi, cũng như không phải hồi hộp sợ người ta giận nếu chẳng may mình mắc phải lỗi lầm gì.

3. Không phải nhấp nhỏm chờ điện thoại của một ai đó, không phải suốt ngày trăn trở với một mớ câu hỏi như: “Ấy có đang nhớ đến mình không?”, “Sao ấy chẳng chịu nhắn tin và gọi điện cho mình?”.

4. Tự nhiên vét tới muỗng kem cuối cùng mà chẳng sợ mất điểm với ai đó và có nhiều thời gian lang thang khắp các quán hàng vặt mà chẳng sợ bị chê là trẻ con.

5. Có nhiều thời gian cho bạn bè, nhất là không phải luôn luôn xếp lịch đi chơi và hẹn hò để cân bằng giữa bạn bè và người yêu. Tất cả khoảng thời gian trống bạn đều có thể dành cho bạn bè mình một cách trọn vẹn.

6. Ăn mặc thỏa thích. Nghĩa là bạn không phải trau chuốt trước gương cả tiếng đồng hồ, điều chỉnh lại tóc tai, quần nào mặc với áo nào thì đẹp, phối hợp màu sắc ra sao để gây ấn tượng trong mắt người ta. Cũng như không phải băn khoăn bề ngoài của mình ổn hay không, mà bạn chỉ cần biết bạn sẽ mặc gì để thoái mái đi chơi với bạn bè, thế thôi.

7. Không bị phân tâm lúc học hành và làm việc. Nhất là trong những ngày thi cử, một chút rắc rối với người yêu sẽ khiến tâm lý của bạn không giữ được ở mức ổn định và kết quả không khá mấy là điều hiển nhiên.

8. Tự đưa ra quyết định cho chính mình. Muốn đi chơi xa. Không phải bị ai đó kiểm sóat suốt ngày với những tin nhắn như: “Đi với ai?”, “Trai hay gái?”, “Ở mấy ngày?”...

9. Bạn có thể tự nhiên làm những gì bạn thích, tự nhiên đi cùng những anh bạn mới quen mà chẳng sợ ai đó đang ghen tuông ầm ĩ cả lên.

10. Tự nhiên vui, buồn vu vơ mà chẳng cần phải giải thích cho ai cả.

~~~

Đọc qua thấy cũng hay hay, có cái đúng nhưng có cái cũng không đúng, tùy cảm nhận của mỗi người.

kub4undre
22-03-2012, 08:29
:LChỉ có đàn ông mới mang lại hạnh phúc cho nhau(NT)

lamquoctung
24-03-2012, 00:18

Bác(Thím) là Vozer à? Đem câu bất hủ của voz qua phượt bị ăn gạch ráng chịu.

p/s: Mưa to, lạnh,...Ôm gối cho ấm T_T

kub4undre
24-03-2012, 08:58
Mình bên tinhte ban à :D . Nhưng cũng có 1 phần Voz:gun

huytruong268
27-04-2012, 17:28
Tình yêu ai biết sớm chiều
Thôi thì cũng cứ liều liều đưa chân
Đắm tình ai biết phân vân
Đành cho dốc sức, dốc tình vì yêu

Khi tình yêu đậu trái lành
Hai thân là một gốc sống kề cùng nhau
Mỗi cành, mỗi hướng, mỗi nơi
Nhưng chung một gốc, sống là dựa nhau

vankhanhvi
01-05-2012, 11:21
Hôm qua, vào shop toàn thấy các anh đẹp giai hướng dẫn, lấy đồ cho khách, xung quanh mình có 4 anh đang sôi nổi tranh luận, mặc cho khách này đang muốn lấy cái áo size M
Anh 1: tao nghĩ đã đến tuổi lấy vợ rồi, đang muốn có người nâng khăn sửa túi
Anh 2: mày nghĩ sao dợ, bộ mày già lắm sao phải lấy dợ? Coi chừng mày về phục vụ nó thì có
Anh 3: Ờ, mày tưởng tượng giống phim Hàn đó hả, sáng đi làm dợ mày thắt cà vạt xong ra đứng chào hả? Coi chừng nó thắt cổ mày thì có
Anh 4: Đúng đó, không khéo nó đẻ con xong cho mày nuôi 2 mẹ con học máu

Đến đây mình phải xen ngang: làm gì mà các chú phê phán phụ nữ thế? Thế thì ở vậy cho sướng đời giai nhớ

4 anh chàng nhìn nhau cười trừ, 1 anh nhanh chóng đi lấy cái áo size M cho khách.

Ít ra mình cũng biết được vài lí do để các chàng muốn lấy vợ và chưa muốn lấy vợ

Ương
16-05-2012, 08:32
Hi cả nhà, mình là "cái đứa" viết cái bài "độc một thân" này nè. Khi viết bài này thì mình đang độc thân thật, nhưng giờ này khi đã "chung thân" thì mình thấy "đời không như là mơ" Hehehe. Dĩ nhiên "chung thân" sẽ có nhiều điều thú vị, ví dụ như ngủ không phải bật đèn sáng trưng vì sợ ma... Nhưng cũng có những cái chán đời, ví dụ như 4 tháng này mình chưa có cơ hội vác balô lên vai và lượn khỏi nhà vài ngày... hix hix

Tiểu Long
18-05-2012, 17:22

Hê hê, câu nói nổi tiếng nhất f17 :L

Mình thích cả câu:
lao động hăng say, tình yêu sẽ đến :LL

Lantrailt
18-05-2012, 21:15
Vào một buổi sáng đẹp trời của một ngày đẹp trời nọ...ánh sáng của buổi bình mình chứa chan rọi thẳng vào cái con mắt còn đang ngáp ngáp với màn đêm...chưa muốn tỉnh hẳn...dụi mắt cái..."mềnh vẫn cô đơn"...cuộc sống mới thú vị làm sao, cuộc sống của những ai vẫn "độc một thân"...thiệt là tự do quá...

Có ai rước đâu mà chả thấy....vui và tự do =))

Lantrailt
18-05-2012, 21:19
Dạo ấy, 2 thân chưa có gì ràng buộc: Muốn đi bụi cũng "phải" hỏi ý kiến, vì không ở gần nhau nên không đi cùng nhau đc. Ngta đồng ý "cho đi", đi cũng không thoải mái vì có kẻ đang ở nhà. Mà không đi thì....bí bách không chịu dc!
Chẹp, độc thân vẫn sướng. Chả phải lăn tăn gì chuyện mình có nên đi bụi hay không :))