PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Sử dụng GPS trên điện thoại Android

biendaikho
04-08-2011, 21:46
Chào các bác!
Tình hình là em có một con Q Mobile S10, có định vị GPS. Máy đã cài sẵn Google maps, latitude, nhưng vấn đề là chỉ hoạt động khi có kết nối internet (3g hoặc wifi),
Vì vậy em đã cài thử cái Maverick Pro, nhưng đang khó khăn để cài bản đồ vào máy. Các bác vui lòng giúp em địa chỉ download bản đồ và cách cài vào máy với.
Cảm ơn các bác!

balamon23
01-02-2012, 09:23
trekbuddy là lựa chọn tốt cho bác đó :D

trungdd
10-02-2012, 18:03
Bạn thử OSMAnd xem sao. Hỗ trợ download offline maps, vector maps. Có thể tìm kiếm địa chỉ, POI offline luôn. Mình đang dùng thử trên Milestone, khá hài lòng.

Ngoài ra nếu bạn dùng Maverick thì bạn nên dùng một phần mềm trên PC để tạo map, sau đó copy vào trong sd card. Có một topic hướng dẫn ở link sau
http://help.codesector.com/MapsCache

Dochoipro
11-02-2012, 09:36
Mà QMobile thì cũng ko nghĩ là nó sẽ ô cơ cho bác đâu.... có con nào ngon hơn thì dễ

thanhluan158
24-02-2012, 23:16
E cóa con iphone 2G gẻ, cũng ko dc chuẩn lắm, nó bị lệch khoảng 30-40M đi chấm mút cũng chán. cóa bác nào cóa 3G,3GS, hay 4G dùng khá hơn ko ạ

HSGHN
23-03-2012, 21:39
Dùng Việt Map đi bạn :">
mà bản mới nhất thì hơi lag đó

iphone 2g thì gps bằng GPRS nha bồ :D nó ko có chip GPS nên lệch 1 chút, nó check vị trí bằng mấy cái trạm phát sóng á :D

bisu.vn
24-03-2012, 13:01
iPhone 3G và 3GS cũng có thể lệch vài chục mét tùy cách jailbreak làm mất chức năng GPS hay không.
Định vị bằng trạm phát sóng nếu trong nội thành thì khá chính xác vì có nhiều cột BTS cùng cung cấp thông tin.

Dùng Việt Map đi bạn :">
mà bản mới nhất thì hơi lag đó

iphone 2g thì gps bằng GPRS nha bồ :D nó ko có chip GPS nên lệch 1 chút, nó check vị trí bằng mấy cái trạm phát sóng á :D

HSGHN
26-03-2012, 20:31
iPhone 3G và 3GS cũng có thể lệch vài chục mét tùy cách jailbreak làm mất chức năng GPS hay không.
Định vị bằng trạm phát sóng nếu trong nội thành thì khá chính xác vì có nhiều cột BTS cùng cung cấp thông tin.
Nếu ở mấy vùng xa xôi thì định vị qua GPRS ko chính xác lắm, còn ở nội thành thì xài gprs cho nhanh :D, ko cần chờ GPS load vệ tinh
Tốt nhất là dùng GPS mà mò thôi :D

dung_6990
06-04-2012, 22:39
em ngĩ bác nên bỏ con Q10 mà chuyển sang LG gt540, up lên rom 2.3, GSP cực chuẩn, đứng 1 chỗ mà xoay cái điện thoại cũng thấy đổi hướng trên màn hình.

dung_6990
06-04-2012, 22:40
à, với điều kiện 3g, còn GPRS cũng vẫn chuẩn nhưng chậm hơn tý.

Bình Batoong
19-04-2012, 21:42
Tớ đang dùng Nokia 603, thấy chức năng GPS chạy ổn. Nhưng chưa biết dùng để tạo các tuyến đã đi thế nào. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ với nhé. Thanks

vanhaic1a
05-05-2012, 12:23
mình đang dùng em blackberry 8820, cài một số soft gps
+ gmap 4.5.3 gps cũng tạm được, nếu thời tiết tốt thì sai lệch 3-4m, thông thường thì khoảng 1800m. Còn chức năng của soft này thì chắc anh em không lạ gì nữa(tìm địa điểm, chọn điểm đến, điểm bắt đầu là nó tự tìm kiếm cho mình đoạn đường ngắn nhất, khoảng thời gian cần đi.....)
+ GPsed 2.0.1 cái này có một số chức năng hay là đo tốc độ mình di chuyển, hướng di chuyển, tọa độ hiện thời, ghi lại track di chuyển
+ MapMyTrack 1.5.3 cái này thì khá là dở nhưng cũng dùng tạm được

theo đánh giá của bản thân thì gmap: 4.5/5 gpsed:3/5 mymaptrack:2/5

anticafe
05-05-2012, 20:10
Đợt rồi mình có tham gia chuyến đi phượt miền Tây, và nhận thấy rằng lúc đi phượt, có bản đồ Google Maps kèm theo thì rất là thuận tiện.
Hiện tại mình đang dùng Google Maps offline trên con Galaxy S. Lúc cần đi phượt ở vùng nào thì mình lưu lại bản đồ của vùng đó lại để xem khi không có mạng. Thấy tốc độ hiển thị bản đồ offline cũng khá nhanh.

Còn không thì bạn có thể cài thêm app OpenStreetMap hay Maps With Me. Ưu điểm của nó là xem offline được, nhưng tốc độ hiển thị hơi chậm.

owlkind
06-05-2012, 23:48
có bác nào có kinh nghiệm xài GPS với máy Samsung Android chưa? hình như bộ A-GPS của nó hơi yếu, bắt sóng vệ tinh cực chậm.

Red_Skin
17-05-2012, 13:01
Em cũng đang dùng Galaxy S2 của Samsung, thấy GPS của nó chưa ổn lắm hoặc mình chưa biết cách sử dụng.

Em dùng GPS Essentials và GPS Status để kiểm tra thì thấy bắt vệ tinh khá nhanh và chuẩn. Nhưng khi tracking thì thấy ko ổn lắm. Có lúc đc lúc không.
Em cần 1 phần mền có thể tracking lại chính xác và đáng tin cậy, nhưng chưa tìm ra. Bao h thấy và test cẩn thận sẽ quay lại báo cáo với ae!

trantin84
23-05-2012, 08:55
Em cũng đang dùng Galaxy S2 của Samsung, thấy GPS của nó chưa ổn lắm hoặc mình chưa biết cách sử dụng.

Em dùng GPS Essentials và GPS Status để kiểm tra thì thấy bắt vệ tinh khá nhanh và chuẩn. Nhưng khi tracking thì thấy ko ổn lắm. Có lúc đc lúc không.
Em cần 1 phần mền có thể tracking lại chính xác và đáng tin cậy, nhưng chưa tìm ra. Bao h thấy và test cẩn thận sẽ quay lại báo cáo với ae!

Mình thì không có dùng soft này bao giờ, nhưng cũng có ý là bạn đã kiểm tra setting chưa? Bắt sóng nhạy là phần cứng, còn tần suất lấy tọa độ khi ghi track là do soft quyết định. Nếu lấy dày thì sẽ mau hết pin, nếu lấy thưa thì sẽ có kết quả như bạn nhận. Thông thường thì nó cho set tần suất này, tùy vào mục đích sử dụng.

herewego
07-05-2013, 16:47
mình đang xài dòng winphones thì sao nhỉ các bác :(

Lantrailt
25-05-2013, 14:48
Tìm được báo chị với nhé Hiếu. Cũng muốn cài để đi lại cho dễ

lehaininh
25-05-2013, 18:08
Nếu dùng trên Android để ghi track log thì em hay xài MyTrack. Cũng thấy ổn đấy chị.

hongthiengialai
28-05-2013, 19:25
Ha ha, tìm đúng nhóm có cùng sở thích rồi. Nói thật với các bạn, lâu nay mình hay đi tới những vùng đất lạ và rất tự tin không sợ lạc đường cũng nhờ các chú nó đấy ạ. Mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm bản thân về mấy vụ này:
- Theo bản kinh nghiệm của mình thì mình thấy cái anh google map của android không bằng cái hệ điều hành cùi bắp s60v5 của nokia ở những điểm sau:
1. Bắt vị trí chậm hơn và không chính xác bằng.
2. Bản đồ load chậm hơn và không chi tiết bằng, mặc dù ngốn dung lượng gấp nhiều lần.
3. Chắc chắn là ăn pin nhiều hơn.
Mình đã có kinh nghiệm xương máu năm ngoái khi vào SG( nói các bạn đừng cười chứ mình vào SG gần chục chuyến rồi mà ra đường không có cái bản đồ này là không biết đường nào lần cả). Chả là thế này, năm ngoái mình vào SG lấy con S2. Vừa lấy xong là mình bỏ sim vào test liền, mình chọn chỉ đường từ Q5 về Q12 có bật GPS đàng hoàng . Tới một ngã tư cũng to đúng ra phải quẹo trái thì nhìn theo bản đồ vẫn còn đi thẳng, đi được khoảng trăm mét thì mới thấy nhầm vì cái chấm hiển thị vị trí nó "theo" chưa kịp. Lúc đó mình phát hoảng phải quay đầu xe thì không đc vì đường một chiều, thế là hai thằng phải dắt bộ ngược lại và tấp vô lề thay sim lập tức qua con nokia X6 và theo nó chỉ chạy một mạch về đến nhà luôn.
Bây giờ trong các chuyến đi của mình thì 2 tay 2 súng. Chú S2 để gọi nghe và up ảnh lên face thôi, còn chú Nokia C5 làm nhiệm vụ dẫn đường( con này mình dùng sim D-com), nói thật mình chưa bao giờ thất vọng với "cán bộ đường lối" Nokia của mình, anh này bắt vị trí rất chính xác. Bạn đến mép ngã tư nhìn lên màn hình cũng chớm mép, bạn ra giưa thì "nó" cũng ra giữa nên rất yên tâm mà pin lại trâu hơn mấy anh android nhiều.
Hệ điều hành IOS mình chưa dùng nhưng test qua cũng tương đương anh ăn roi thôi. Về lĩnh vực này mình cho điểm cộng anh nokia, kể cả những chú window phone sau này. Còn cái bản đồ off line cho ăn roi thì mình có tải rồi nhưng chưa test thử vì hoàn toàn yên tâm với anh nokia.

Tinhbk99
03-06-2013, 23:50
Chào các bạn,

Hôm nay mình xin chia sẽ với các bạn vài vấn đề sử dụng GPS trên điện thoại Android nhé.
Hiện nay, một chiếc điện thoại Android có thể nói là đã thông dụng trong giới trẻ. Tuy nhiên một số bạn vẫn chưa khai thác hết tính năng GPS trên các điện thoại này.
Đối với dân phượt thì một thiết bị dẫn đường là thật sự rất cần thiết, tuy nhiên nếu như bạn không muốn đầu tư thêm máy GPS chuyên nghiệp thì smartphone là một lựa chọn hợp lý.
Vấn đề ở đây là tính năng này phải sử dụng được ở các khu vực không có sóng 3G/GPRS. Nghĩa là bạn có thể sử dụng nó ngay cả khi đang ở nước ngoài mà không cần đến dịch vụ chuyển vùng.

Để làm được điều này, trước hết điện thoại của bạn phải có tính năng GPS.
Một số máy nhà phân phối công bố tính năng A-GPS, điều này cũng có nghĩa là máy đó đã có GPS.
Một số bạn sử dụng "dịch vụ định vị" nên khi đến vùng sâu vùng xa thì khả năng định vị rất kém. Dịch vụ định vị này không phải là công nghệ GPS theo đúng nghĩa vì nó phụ thuộc vào nhà mạng. Trái lại, GPS ở những vùng sâu không có nhiều vật cản lại thu sóng rất tốt. Tín hiệu này được thu trực tiếp từ vệ tinh.

Dòng máy mình giới thiệu ở đây là Lenovo P770. Mình cũng test với Lenovo P700 thì thấy tín hiệu GPS còn mạnh hơn nữa. Các dòng máy khác các bạn cũng sử dụng tương tự.

Đầu tiên, các bạn tải và cài phần mềm Osmand vào máy.
Sau đó các bạn cài tiếp phần mềm GPS tatus & toolbox (để quan sát tín hiệu GPS).
Khi cài xong, bạn khởi động chương trình và tải bản đồ offline về máy. Chương trình sẽ cho bạn chọn quốc gia mà bạn cần tải bản đồ, gần như hầu hết các nước đều có bản đồ chi tiết để bạn tải về. Tuy nhiên bản free chỉ cho phép bạn tải bản đồ tối đa 10 lần.

Bây giờ, bạn hãy tắt kết nối 3G/GPRS đi (điều này tương đương với việc không có sóng của nhà mạng điện thoại), bạn chỉ cần bật chức năng GPS thôi. Chú ý là chỉ cần bật GPS vệ tinh thôi nhé.

http://nx2.upanh.com/b6.s38.d3/611ef9986bb4108ec13cbec020db4439_56068562.screensh ot20130531234336.png (http://upanh.com/view/?id=0rn01xbi9gv)
http://www.flickr.com/photos/96934852@N06/8937793826

Bạn khởi động OsmAnd, bấm vào menu và chọn show GPS status:
http://nx0.upanh.com/b2.s37.d3/2349076bedd881576548994b842fdba2_56068640.screensh ot20130531234250.png (http://upanh.com/view/?id=brn9fxbtdin)

http://www.flickr.com/photos/96934852@N06/8937171231/

Khi đó, chương trình báo là đang dò tìm tín hiệu GPS:

http://nx1.upanh.com/b5.s38.d2/53271f305eb29d3a414ad152a1fe4a98_56068641.screensh ot20130603205359.png

http://www.flickr.com/photos/96934852@N06/8937792722/ (http://upanh.com/view/?id=8rnefx5t7id)

Sau một lúc, có thể từ vài chục giây đến vài trăm giây. Các bạn nên kiên nhẫn vì lần đầu thời gian để dò tín hiệu sẽ lâu hơn. Thật ra đây là thời gian định vị (fix time), máy sẽ xác định tọa độ của bạn. Khi đã định vị được, màn hình thể hiện như sau:

http://nx2.upanh.com/b6.s36.d2/968ce8a2657a35bd315d978c9976d646_56068642.screensh ot20130603205417.png (http://upanh.com/view/?id=4rn4cxet9iv)

[url]http://www.flickr.com/photos/96934852@N06/8937169005/

Lúc này bạn back lại bản đồ, biểu tượng Navigation có hình mũi tên đã xuất hiện. Bạn chỉ cần di chuyển, máy sẽ cho biết bạn đi đến điểm nào trên bản đồ.

http://nx8.upanh.com/b1.s38.d2/296c0dd9b6bd216c7da699e066723a80_56068638.screensh ot20130603205519.png (http://upanh.com/view/?id=3rn18x5t2cl)

http://www.flickr.com/photos/96934852@N06/8937168307/

Bạn có thể search và xác định điểm đến, chương trình sẽ dẫn đường cho bạn.
Ngoài ra bạn có thể ghi lại lộ trình (GPX track), thêm các điểm quen thuộc (Favorites) và nhiều tính năng hữu ích khác chờ bạn khám phá.
Bạn có thể đăng ký và cập nhật bản đồ tại địa chỉ Openstreetmap.org để chia sẽ những cung đường mà bạn khám phá ra mà bản đồ offline chưa thể hiện. Bạn cũng có thể vào địa chỉ trên để xem bản đồ mà Osmand sử dụng chi tiết như thế nào so với Google map nhé.

Chúc các bạn thành công.

owlkind
12-06-2013, 08:00
Cám ơn bác, đang tải OsmAnd về để thử. Đã dùng MyTrails và OruxMaps, mỗi cái có ưu nhược điểm riêng, nhưng đều không có offline maps.

thanhhero69
23-06-2013, 22:32
Cám ơn bác, đang tải OsmAnd về để thử. Đã dùng MyTrails và OruxMaps, mỗi cái có ưu nhược điểm riêng, nhưng đều không có offline maps.

Rmap của em là vô đối trong hàng free đó bác ah , hướng dẫn thì bác qua đây nhé , xài đi không hối hận đâu

http://www.tinhte.vn/threads/tao-ban-do-offline-tu-du-lieu-google-maps-cho-rmaps.606927/

dinhngo
24-06-2013, 19:01
Sắm cái GPS chuyên dụng thì hao xiền quá, em định mua cái điện thoại LG L3II có A-GPS ( giá 2.000k ) để cái đặt GPS để rong rủi đường làng. em hỏi chổ bán điện thoại thì nó bảo phải có sóng đt thì mới xài được. Đọc bài của bạn TinhBK99 thấy yên tâm nhưng không biết mình về tự cài đặt có ổn không vì mình hơi chuối cái khoản vi tính.

balamon23
30-06-2013, 12:49
Sắm cái GPS chuyên dụng thì hao xiền quá, em định mua cái điện thoại LG L3II có A-GPS ( giá 2.000k ) để cái đặt GPS để rong rủi đường làng. em hỏi chổ bán điện thoại thì nó bảo phải có sóng đt thì mới xài được. Đọc bài của bạn TinhBK99 thấy yên tâm nhưng không biết mình về tự cài đặt có ổn không vì mình hơi chuối cái khoản vi tính.

GPS đâu có liên quan gì tới sóng điện thoại đâu bác, miễn là bác có bản đồ chuẩn thì thằng GPS sẽ chỉ ra chỗ bác đứng thôi. A-GPS nhanh hơn là nhờ có data online, bác đi mấy vùng sâu vùng xa không có 3G hay GPRS thì A-GPS cũng vứt đi, lúc đó nó cũng chỉ dùng tín hiệu GPS để định vị cho bác thôi (hơi lâu một chút).

rockman
03-07-2013, 13:26
Xin phép bác chủ thớt bổ sung tí xíu về vấn đề GPS trên android.
- Bắt sóng GPS: có 2 hệ thống vệ tinh định vị toàn cầu là GPS của Mỹ (27 vệ tinh) và GLONASS của Nga (24 quả). Các điện thoại thông thường sẽ chỉ hỗ trợ bắt sóng GPS. Tuy nhiên có một số điện thoại sẽ hỗ trợ bắt cả GLONASS nữa, và như thế khả năng định vị sẽ chính xác hơn. Các bạn search google từ khóa "GLONASS smartphone" sẽ có danh sách những điện thoại hỗ trợ GLONASS, trong đó đa số là những điện thoại sử dụng chipset Qualcom Snapdragon từ S2 trở lên, vì trong chipset đã tích hợp sẵn ăngten và các bước sóng GLONASS. Các dòng Nokia 520, 620, 720, 820... mới ra sử dụng Snapdragon S4 nên bắt GPS rất tốt, độ chính xác thường là 3m. Tuy nhiên Nokia sử dụng Window phone nên không hỗ trợ Google Map, đi ra vùng rừng núi bản đồ không được chi tiết. Mình sử dụng con Sony Xperia Neo L dùng chip Snapdragon S2 nên bắt GPS cũng ok.
- Phần mềm bản đồ: mình đang dùng Rmap thấy rất hay vì nó cho phép tải offline bản đồ Google Map vệ tinh. Hiện nay theo mình biết thì đây là phần mềm DUY NHẤT cho download Googlemap Satellite, mình đã dùng thử Mobile Atlas Creator (MBAC) nhưng bây giờ nó không hỗ trợ Googlemaps Satellite nữa.
- @ Thanhhero69: bác có cách nào tải bản đồ Googlemap Satellite về máy thật nhanh không, chỉ em với, thanks bác nhiều. Hôm nọ em down thử bản đồ khu vực TP HCM, để mức zoom là 20 xong nó báo là hơn 5GB, thời gian tải là 2 ngày làm em nản luôn. Hiện giờ chỉ dám down mức zoom 19 và dung lượng 200MB đổ lại thôi.

Anh Tú
28-08-2013, 00:13
Xài 3g cũng rẻ ... 50k/th.
Down ulysse về, bật lên, cho tìm kiếm vệ tinh, dt sony kiếm ra 7 8 cái vệ tinh. xong mở google map lên, dánh dấu lộ trình. bạn đi dâu, google map cũng chạy theo trên bản đồ, có tốc độ kèm theo. đã test ok. còn phài mua thêm 1 cuc pin 200k dể xài cho lâu...

thanhhero69
11-09-2013, 11:07
Xin phép bác chủ thớt bổ sung tí xíu về vấn đề GPS trên android.

- @ Thanhhero69: bác có cách nào tải bản đồ Googlemap Satellite về máy thật nhanh không, chỉ em với, thanks bác nhiều. Hôm nọ em down thử bản đồ khu vực TP HCM, để mức zoom là 20 xong nó báo là hơn 5GB, thời gian tải là 2 ngày làm em nản luôn. Hiện giờ chỉ dám down mức zoom 19 và dung lượng 200MB đổ lại thôi.

_ Down nhanh thì ko có đâu bác ah ( dù mạng của bác nhanh thế nào thì cũng thế ) thằng google nó giới hạn rùi , từ mức zoom 1-14 thì max speed , còn 14-21 thì rẩt chậm , em down dc có 30kb/s ah .
_ Nhưng mà cũng phải 6-7 tháng bác mới down lại bản đồ 1 lần để update mà , như em ngồi 2-3 ngày down hết việt nam ở 2 chế độ :
. Google Map ( đi tỉnh và thành phố )
. Google Terrain ( đi núi )

_ Down thằng Googlemap Satellite nó nặng kinh người mà nó ít update lắm bác ah , hình ảnh vệ tinh cũ ko hà , chỉ có đường sá là cập nhập thôi . Down terrain cho rồi

thanhhero69
11-09-2013, 11:11
Xài 3g cũng rẻ ... 50k/th.
Down ulysse về, bật lên, cho tìm kiếm vệ tinh, dt sony kiếm ra 7 8 cái vệ tinh. xong mở google map lên, dánh dấu lộ trình. bạn đi dâu, google map cũng chạy theo trên bản đồ, có tốc độ kèm theo. đã test ok. còn phài mua thêm 1 cuc pin 200k dể xài cho lâu...
_ Tại Google có chức năng nhớ ( lưu cache ) , nếu bác đi tới vùng khác nó load map là bác méo mặt với tiền 3G lun đấy , tải cái map offline cho rùi bác ah
_ Mà cục pin 200k chắc sạc dc 1 lần chứ mấy , em mua lun con android cũ về xài 600 , có gps lun , he

Jackwonder
11-09-2013, 15:53
khoảng tháng 6, em xài GG Maps trên HTC One thì nó có tính năng drop một phần bản đồ mình thích về làm offline nhưng mà, em mới up firmware mới cho máy cũng như GG Maps nó update bản mới thì không biết cái tính năng đó đâu mất tiêu, có ai biết cách lôi nó ra lại ko nhỉ? :D

Anh Tú
12-09-2013, 23:54
Mà cục pin 200k chắc sạc dc 1 lần chứ mấy , em mua lun con android cũ về xài 600 , có gps lun ---- cái này là sao, k hiểu, dt tui là sony android, có a-gps, tui mua thêm 1 cục pin là sạc 1 lần 2 cục pin, xài lâu hơn, thuê bao 3g viettel 50k/th là trọn gói, làm gì mà tốn thêm tiền...

thanhhero69
13-09-2013, 10:27
Mà cục pin 200k chắc sạc dc 1 lần chứ mấy , em mua lun con android cũ về xài 600 , có gps lun ---- cái này là sao, k hiểu, dt tui là sony android, có a-gps, tui mua thêm 1 cục pin là sạc 1 lần 2 cục pin, xài lâu hơn, thuê bao 3g viettel 50k/th là trọn gói, làm gì mà tốn thêm tiền...

Ý em là bác để tiền đó sắm con khác làm dế , con sony android thì chỉ xài gps ko thôi thì trâu và rẻ hơn nhìu ( những khi đi đâu thì mới cần làm thế )
3G 1 tháng 50 k , hình như dc 500 mb ( là 3G ) sau đó là 2G xài cực chậm chưa kể đi về vùng ít cột sóng thì phải nói là mù lun

khoảng tháng 6, em xài GG Maps trên HTC One thì nó có tính năng drop một phần bản đồ mình thích về làm offline nhưng mà, em mới up firmware mới cho máy cũng như GG Maps nó update bản mới thì không biết cái tính năng đó đâu mất tiêu, có ai biết cách lôi nó ra lại ko nhỉ? :D

Ah chắc bác up fireware nên nó cũng up luôn google map lên phiên bản mới nhất , cach khac phuc

Ngày hôm qua thì Google đã chính thức cập nhật Maps phiên bản mới trên Android, và nhiều người thắc mắc là tại sao không thấy phần lưu bản đồ offline nữa, Google đã bỏ nó đi rồi? Thực tế thì không phải vậy, bạn vẫn có thể lưu bản đồ offline ở trên Maps v7, chỉ có cái là cách làm hơi khác trước một chút. Khi bạn gõ vào khung tìm kiếm từ khoá "Okay maps" thì tự động Google Maps sẽ lưu phần bản đồ đang hiện trên màn hình làm cache. Các bước thực hiện cho tiết tham khảo dưới đây.

Chi tiết:

zoom vào phần bản đồ mà bạn muốn lưu offline
Nhấn vào khung tìm kiếm và gõ vào từ khoá “Okay maps”, sau đó enter
Google Maps sẽ tự động lưu phần bản đồ hiện hành.

Hàng TinhTe

baodomln
19-09-2013, 17:12
còn mình thì dùng sygic và mình cực thích bản đồ này bởi các ưu điểm như là:
1. nó là bản đồ offline nên dù có đi đến nơi nào ko có 3g thì vẩn dùng được hết
2. nó có thể dẩn đường bằng giọng nói chỉ cần vạch lộ trình cần đi rồi cắm tai phone, nhét điện thoại vào túi sau đí cứ nghe theo hướng dẩn mà đi thôi.
3. giao diện 3D khá là đẹp.
4. biết đc tốc độ mình đi là bao nhiêu 5. khá là chi tiết những con đường nhỏ google map không có thì sygic có.
.....
https://i1324.photobucket.com/albums/u602/tdnhattk/Screenshot_2013-09-19-16-41-53_zps3d418df2.png

thanhhero69
20-09-2013, 21:43
còn mình thì dùng sygic và mình cực thích bản đồ này
.....
https://i1324.photobucket.com/albums/u602/tdnhattk/Screenshot_2013-09-19-16-41-53_zps3d418df2.png
Còn mình cực ghét thằng này , hao pin như quỷ ( nếu bật gps thì khỏi mơ chạy quá 4 tiếng liên tục , pin mình 1700 mah ) Còn muốn chi tiết đến đâu thì cứ down thằng Vietbando về là bít , Ko cập nhập gì cả ( crack lẫn ko crack ) dữ liệu từ tháng 1-2012 rùi ( xưa quá )

baodomln
21-09-2013, 05:14
Còn mình cực ghét thằng này , hao pin như quỷ ( nếu bật gps thì khỏi mơ chạy quá 4 tiếng liên tục , pin mình 1700 mah ) Còn muốn chi tiết đến đâu thì cứ down thằng Vietbando về là bít , Ko cập nhập gì cả ( crack lẫn ko crack ) dữ liệu từ tháng 1-2012 rùi ( xưa quá )

Có lẽ mỗi người mỗi sở thích.
Cái này mình đang dùng bản 2013 đó, còn pin thì mình chạy từ 6h sáng đến 3h chiều pin còn khoảng 40% ( Pin có dung lượng 2050mah)
Còn google map hay vietbando...mình không dùng nó để đi đường vì nó phải sử dụng 3g để load dử liệu mà đâu phải chổ nào củng có sóng và dùng 3g nó củng ngốn pin cực kỳ.

vankhanhktpn
24-09-2013, 20:30

Sao đt mình cài nó ko bắt GPS vệ tinh vậy các bạn ? Giúp mình với. Nó chỉ đến đó mà ko chịu hiển thị vĩ độ ,kinh độ nên cái bản đồ nó ko hiển thị mũi tên dẫn đường
Cái lạ nữa là em mò mẫm sao mà nó mất mẹ cái biểu tượng " hình cái chảo đang thu sóng" nằm bên trái phía trên cùng của màn hình điên thoại khi bật GPS status .

vankhanhktpn
27-09-2013, 11:14
Phần setting mình chỉnh bị sai cái gì mà nó ko fit GPS nhỉ ? Có ai giúp mình với , thank

thanhhero69
06-10-2013, 10:50

Sao đt mình cài nó ko bắt GPS vệ tinh vậy các bạn ? Giúp mình với. Nó chỉ đến đó mà ko chịu hiển thị vĩ độ ,kinh độ nên cái bản đồ nó ko hiển thị mũi tên dẫn đường
Cái lạ nữa là em mò mẫm sao mà nó mất mẹ cái biểu tượng " hình cái chảo đang thu sóng" nằm bên trái phía trên cùng của màn hình điên thoại khi bật GPS status .

Cái này bt mà bác , bác ra ngoài trời đợi nó fix , 5 phút thì từ thằng cùi bắp đến cực sịn cũng ra , trừ khi trời âm u quá

Trong hình là nó thấy dc 10 vệ tinh rùi đó , máy em fix lần đầu cần 14 vệ tinh , lần sau chỉ cần 6 thôi ( lý thuyết chỉ cần 3 )

thanhhero69
06-10-2013, 10:51
Có lẽ mỗi người mỗi sở thích.
Cái này mình đang dùng bản 2013 đó, còn pin thì mình chạy từ 6h sáng đến 3h chiều pin còn khoảng 40% ( Pin có dung lượng 2050mah)
Còn google map hay vietbando...mình không dùng nó để đi đường vì nó phải sử dụng 3g để load dử liệu mà đâu phải chổ nào củng có sóng và dùng 3g nó củng ngốn pin cực kỳ.

Vậy là bác chưa đọc từ đầu rùi , google map trên android đã cho offline nhé , em down nguyên VIET NAM về nè bác

NSTGioiTinh
07-01-2014, 21:21
Em mới tậu em Casio 201L, nó có cái GPS và cái Earth Compass hay quá, cơ mà sao mà chẳng update được của VN, toàn là Hàn Quốc à... Hic! Các bác giúp em với.

toiyeucota1992
12-02-2014, 10:54
Mình cũng dùng cái này nhưng cũng không đúng lắm, không biết bạn nào như mình không!

hoanglinh31
27-02-2014, 11:51
Chào các bác, em là newbie. Thấy bác viết câu này mà em :(

"5 phút thì từ thằng cùi bắp đến cực sịn cũng ra , trừ khi trời âm u quá..."

Em đang xài Lenovo A800 và em cũng bị tình trạng này"...looking for GPS location..."...em dò tìm tới 30', kể cả leo lên tầng 18...mà vẫn không fix được cái nào mặc dù em thấy báo có từ 14-15 sat.

Em còn thiếu phần mềm gì khác không ạ? hay còn thiếu thao tác gì nữa ko?

Mong các bác chỉ giáo thêm ạ.

Cảm ơn các bác

nguoilun
13-04-2014, 12:35
Mình ko rõ gps thế nào là đúng, nhiều khi nó ghi điện thoại có gps là a-gps gì đó nhưng nếu dò vị trí thì chỉ ra vị trí nội suy thôi, nói chung là gps dỏm. Nó dựa vào cột phát sóng 3g hay wifi để nội suy vị trí của mình chứ ko phải vệ tinh đâu. Do đó, tính ra thì có thể sai số vài trăm mét cho đến vài km. Chỉ có mấy cái hàng hiệu thiệt như iphone thì đảm bảo hơn..

nguoilun
13-04-2014, 12:38
Mấy cái điện thoại Trung Quốc hầu hết đều dùng gps dỏm , tức là gps nội suy thôi.

Sonvc
01-05-2014, 15:19
Mình ko rõ gps thế nào là đúng, nhiều khi nó ghi điện thoại có gps là a-gps gì đó nhưng nếu dò vị trí thì chỉ ra vị trí nội suy thôi, nói chung là gps dỏm. Nó dựa vào cột phát sóng 3g hay wifi để nội suy vị trí của mình chứ ko phải vệ tinh đâu. Do đó, tính ra thì có thể sai số vài trăm mét cho đến vài km. Chỉ có mấy cái hàng hiệu thiệt như iphone thì đảm bảo hơn..

Há há, cụ nguoilun nên đọc kỹ về GPS và A-GPS rồi mới chém nhé, chứ bất luận để nói lên ý kiến thôi thì không đủ đâu...còn như nói đến GPS trên iPhone còn tùy thuộc vào phiên bản ios nữa, chứ không phải con nào cũng được như con nào đâu...GPS nội suy, chẳng biết cụ cho em ngó qua ít kiến thức về cái GPS nội suy được không nhỉ, em kiến thức hạn hẹp quá, chỉ biết A-GPS là định vị theo vị trí các trạm BTS gần nhất của nhà mạng mà chỉ ra vị trí chứ nội suy là thế nào vậy?

nguoilun
02-05-2014, 12:54
Há há, cụ nguoilun nên đọc kỹ về GPS và A-GPS rồi mới chém nhé, chứ bất luận để nói lên ý kiến thôi thì không đủ đâu...còn như nói đến GPS trên iPhone còn tùy thuộc vào phiên bản ios nữa, chứ không phải con nào cũng được như con nào đâu...GPS nội suy, chẳng biết cụ cho em ngó qua ít kiến thức về cái GPS nội suy được không nhỉ, em kiến thức hạn hẹp quá, chỉ biết A-GPS là định vị theo vị trí các trạm BTS gần nhất của nhà mạng mà chỉ ra vị trí chứ nội suy là thế nào vậy?

Không có chip định vị thì ios để làm chi? Bác ko xài chip định vị được thì sao gửi tín hiệu đến vệ tinh mà đòi ios này nọ? Hình như là bác đọc một đằng mà hiểu một nẻo. Hầu như điện thoại ghi xài gps hay a-gps ở vn hiện giờ đều là nhảm chứ nếu gps thật thì có khi chính xác đến từng cm. Mấy cái quỷ điện thoại này định vị dựa vào sóng 3G hay địa điểm wifi, nó tính thời gian truyền 3g đến trạm phát sóng rồ định vị vị trí thiết bị. Có điều là mấy cái phát 3g có đồng hồ ko chính xác như vệ tinh nên nhiều khi kết quả cách xa hàng km. Mình cũng chả biết gọi gps loại này kêu là gì nên gọi đại là gps nội suy từ sống 3g, nếu không gọi là gps dỏm.

Sonvc
02-05-2014, 19:41
Bản thân êm sau khi đọc xong comment của cụ nguoilun thì thấy cụ nguoilun không hiểu gì về GPS rồi, trên iPhone muốn GPS hoạt động thì phải "bật"-ON nó lên, mà muốn ON lên thì phải dựa vào phần mềm điều khiển-iOS chứ cụ nghĩ cứ có chip GPS vứt ra đấy là được à? chip là thiết bị cứng nhé, chắc cụ nguoilun ở TP nên đâu cũng thấy sóng 3G, cụ có biết một cái trạm 3G nhà mạng đầu tư chi phí duy trì hoạt động phát sóng rất tốn kém không mà cứ nói là GPS qua 3G là dỏm? Ôi thôi, thế này thì lạc đề Phượt mất...
Êm chẳng muốn đôi co với người kiến thức cao siêu như cụ, chỉ muốn nói cụ rảnh thì Gúc gồ để biết thêm về GPS và A-GPS, chứ cứ như cụ phán thì mấy nhà mạng dựng lên các trạm 3G là để làm cảnh...

rockman
28-07-2014, 01:13
Bác sonvc nói chuyện không tập trung vào vấn đề mà cứ tập trung vào bác nguoilun không à, thấy bác post 2 bài liền mà chả chỉ ra ra được bác nguoilun sai chỗ nào, rồi A-GPS và GPS rốt cuộc nó là cái giống gì? Hoang mang quá.
Em thấy bác nguoilun đúng ở chỗ là nếu điện thoại không bật GPS lên mà chỉ dùng 3g hoặc Wifi thì định vị sai số rất lớn đến mấy trăm mét đến cả cây số (nhìn vòng tròn xanh trên Google map), còn nếu bật GPS lên thì chính xác hơn (sai số chỉ từ 3 mét đến chục mét là cùng). Nhưng không bao giờ chính xác đến cm đâu nhé bác, vì GPS phiên bản dân sự nó cho sai số nhân tạo vào. Chỉ có quân đội Mỹ mới định vị được chính xác đến cm thôi.
Tuy nhiên GPS cũng có cái dở là ngồi trong phòng không sử dụng được, nên nếu ở trong tòa nhà thì thôi xài đỡ wifi hoặc 3g vậy.

nguoisaigon
29-07-2014, 00:02
Túm lại là có 2 cái:
+ GPS: bắt sóng từ vệ tinh (phần cứng đt phải hỗ trợ, phải có chip GPS), một số đt đời mới như con Sony Z1 thì dùng được 2 hệ vệ tinh của USA và GLONASS của Nga nên độ chính xác khá cao. Sóng GPS hơi khó bắt nên tốt nhất là bạn test ngoài trời, lúc trời quang mây tạnh để dễ dàng nhất.
http://www.gsmarena.com/sony_xperia_z1-5596.php
Bạn có thể rút sim card ra (để chắc ăn là ko có miếng sóng đt nào) rồi dùng phần mềm này để thử lấy vị trí theo tung độ và vĩ độ:
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.androits.gps.test.free

+ A-GPS: lấy vị trí theo sóng đt, độ chính xác không cao (như các bạn đã nói ở trên)

:)

Simgiare
24-02-2015, 02:44
Thì máy này chỉ hỗ trợ khi có 3G hay wifi thôi chứ sao..

vts
28-02-2015, 17:02
Bác thử dùng Sygic chưa? e thấy dùng cái đấy đa dụng lắm