PDA

View Full Version : Đi xem Bắc Cực quang ( Northern Light), tháng 1 / 2009

netwalker
15-11-2008, 03:39
Tia Cực Bắc ( Northern light ), tên khoa học là Aurora Borealis - là một hiện tượng thiên nhiên kỳ thú. Đi xem Tia Cực Bắc có list trong quyển 100 việc cần làm trước khi chết. Còn trong danh sách 7 kỷ quan thiên nhiên của thế giới của CNN cũng có Aurora. Tia Cực Bắc này không lúc nào giống lúc nào, khác với những kỳ quan thiên nhiên khác, mỗi năm đi ngắm một lần khác.

Thông tin về Tia Cực Bắc trên wikipedia ở đây:
http://en.wikipedia.org/wiki/Aurora_Borealis

Một số hình ảnh về Tia Cực Bắc ở đây:

http://www.iww.is/art/shs/pages/thumbs.html

Tớ đang nghiên cứu xếp lịch đi chụp cái này. Có mấy điểm để chụp Tia Cực Bắc (Aurora Borealis) đẹp nhất là Yellowknife (Northwest Territories của Canada ), Fairbanks (Alaska của Mỹ) , Reykjavik của Iceland.

Tớ dự định đi Yellowknife cho gần nhưng oái oăm thay là vé máy bay rẻ nhất là đi Iceland của Đan Mạch. Vé đi Iceland và Fairbanks của Alaska từ Toronto chỉ có khoảng từ $500 đến $550, trong khi vé đi Yellowknife những $1500 trong khi bay đi Iceland xa gấp mấy lần đường đi Yellowknife mà lại còn được nhiều điểm air-miles hơn :)

Các bạn từ châu Âu đi có khi dễ kiếm được vé rẻ vì có thể bay từ Đan Mạch, bọn tớ thì sẽ phải bay vòng qua bên đó, transit 1-2 lần mới đến được Iceland.

Hiện tại đã có 3 người đi.

1/ Netwalker
2/ Aivoges
3/ Anhgia

Bọn tớ định tìm thêm một 1-2 bạn nữa đi cùng cho vui và thuê luôn một cái xe SUV chạy cho sướng còn tất nhiên không có ai thì bọn tớ vẫn đi.

Thời gian: tháng 1/2009

arvil77
15-11-2008, 04:32
Các bác bay IcelandAir ?

Hãng này cũng hay khuyến mại vé hoặc vé + k/s đi Bắc Mỹ từ châu Âu . Vé khá rẻ

Hi vọng hãng mb này vẫn đang hoạt động bình thường :)

baxu
15-11-2008, 04:41
nếu hẹn ở Đan Mạch thì là bao nhiêu ngày ạ? à, bn tiền nữa ạ?

Nhà AV có đi không? Chị cứ phải sát nút mới dám ho he, plan trước sợ lại hụt, keke

netwalker
15-11-2008, 04:53
Anh chỉ đi mấy ngày thôi, bay thứ Sáu về tối chủ Nhật để thứ Hai còn đi làm.

Anh nghĩ chi phí thấp thôi mà, vé đi từ Đan Mạch thì anh không biết, nhưng anh nghĩ vé ở châu Âu rẻ, ăn uống chi phí thuê xe ở Iceland chắc chỉ mất $200-$300 cho 3 ngày.

Vé của anh đi từ Bắc Mỹ cũng chỉ có $500. Đại loại budget của anh đi từ Bắc Mỹ mà cũng chỉ khoảng $700-$800, dưới $1000.

baxu
15-11-2008, 05:19
hehe, loanh quoanh 500$, đến 700$ thì em có thể đu theo được. Lại còn phải xin visa nữa.

Chưa thấy thư ký trường quay bagai đâu nhỉ, keke

arvil77
15-11-2008, 05:33
nếu hẹn ở Đan Mạch thì là bao nhiêu ngày ạ? à, bn tiền nữa ạ?

Nhà AV có đi không? Chị cứ phải sát nút mới dám ho he, plan trước sợ lại hụt, keke

Được thấy Northern Light là mơ ước của em :) nhưng vụ này em ko dám chắc

Xác suất thấy Northern Light ở mấy chỗ bác Net nói là cao nhưng cũng ko biết được, bác lại đi ko nhiều ngày nữa . Xác suất cao nhưng ko phải ngày nào cũng có, nếu đúng vào đêm nhiều mây thì xong, sự xuất hiện của NL khó dự báo được chính xác. Có người rình mãi ko được Có người đang đi trên đường thì tình cờ được chứng kiến

Chúc các bác may mắn

Iceland là 1 nước đặc biệt về địa hình, đến để biết cũng hay

arvil77
15-11-2008, 05:34
hehe, loanh quoanh 500$, đến 700$ thì em có thể đu theo được. Lại còn phải xin visa nữa.

Chưa thấy thư ký trường quay bagai đâu nhỉ, keke

Iceland dùng Schengen visa được mà Chị baxu chắc ko cần chứ nhỉ ?

Bagai
15-11-2008, 12:33
Có em chị Xu, nhưng mà đi kiểu này sợ lắm, lạnh lắm mền 37 độ cũng không có chắc đi không nổi :D...Cái gì mà cực bắc, bác cực nghe lạnh cả người hehe...

Chị Xu đi đi, làm mẫu cho anh Net chụp hình bảo đảm chân dài tới nách :LL

baxu
15-11-2008, 13:56
Iceland dùng Schengen visa được mà Chị baxu chắc ko cần chứ nhỉ ?

vứn đề là chị ko có visa schengen.

Trước giờ hóa ra toàn đi lậu sang Pháp mà ko biết (đi ô tô ko ai hỏi), hôm nọ ra tàu bị chặn mới biết cái giấy cư trú của TS chẳng đi được đâu cả :LL

hồi tháng 7 chị còn suýt mua vé easy jet sang nhà Toét, đắt quá ko mua, may đấy!

@ thế cái tia gì gì nó lại thoắt ẩn thoắt hiện thế à :(
Hy vọng ăn theo cái may mắn của anh Net vậy :)

nhocdenthui
15-11-2008, 14:50
Anh Net ơi, 99 việc cần làm trước khi chết còn lại là gì hả anh? :D

baxu
15-11-2008, 14:57

Giờ Cua quen anh Net rồi, còn 98 thôi :)

arvil77
15-11-2008, 16:42
hôm nọ ra tàu bị chặn mới biết cái giấy cư trú của TS chẳng đi được đâu cả :LL

Ra là thế, e cứ tưởng thỏa thuận song đa phương :), cư trú trong Schengen trước khi mở rộng thì vào được TS và ngược lại

Băn khoăn ....và

e tìm thấy cái này về y/c visa vào Iceland
These persons shall NOT be subject to the visa requirement if they hold one of the residence permits of an EEA Member State or one of the residence permits of Andorra, Japan, Canada, Monaco, San Marino, Switzerland or the United States guaranteeing an unqualified right of return.

E nghĩ thế này mới hợp lý vì TS có phải nước nhỏ đâu

http://www.amblondon.um.dk/en/menu/ConsularServices/Visas/VisaForIceland/NationalsWhoDoNotNeedVisaIceland/

Giờ mới biết TS ko thuộc trong Khu vực Kinh tế châu Âu (EEA) . EEA gồm phần lớn các nước trong hiệp định Schengen. Có nước ko thuộc EU nhưng lại thuộc EEA và thuộc Schengen, có nước thì thuộc EU nhưng lại ko dùng Euro và ko thuộc Schegen, lẫn lộn hết cả :D

SonTT
15-11-2008, 18:59
Quảng nào tháng 1 Nét ơi???

Giá mà không có thằng Anh Già đi thì mình sẽ hứng thú hơn rất nhiều. :))

netwalker
15-11-2008, 20:39
Chơi luôn tuần đầu sau tết tây đi còn nếu không Tể tướng thích đi thời gian nào thì đi lúc đó.

SonTT
15-11-2008, 22:14
Xem nào, tuần đầu từ 5 - 9 tớ ở Las Vegas (xem cái CES) có thể làm thế nào để joint nhỉ ??? Cái vụ visa thì xin xỏ thế nào ??? Có cách này làm cho thằng Anh Già nó đau bụng nó nghỉ ở nhà không nhỉ :))

SonTT
15-11-2008, 22:20
Đi Alaska đi :)) Đỡ phải xin visa.
Từ 10 - 13/1 là ổn đấy :))

imim
15-11-2008, 22:41

Nghiên cứu khoa học cho thấy tia X-ray khá nguy hiểm, như vậy không hiểu tia Northern ray này còn nguy hiểm tới đâu, nhất là lại còn xem bằng mắt thường nữa chứ. Bạn AG đời nào đi xem cái này, về là mất nghề như chơi (xusy sa thải vì hết công dụng ngay ;)). Nhà baxu cũng nên cân nhắc. Bạn xốn xang nhanh quá đấy, còn vụ xyz thì sao?

(Nhà mình rất nhiều đá)

baxu
15-11-2008, 23:16
Nghiên cứu khoa học cho thấy tia X-ray khá nguy hiểm, như vậy không hiểu tia Northern ray này còn nguy hiểm tới đâu, nhất là lại còn xem bằng mắt thường nữa chứ. Bạn AG đời nào đi xem cái này, về là mất nghề như chơi (xusy sa thải vì hết công dụng ngay ;)). Nhà baxu cũng nên cân nhắc. Bạn xốn xang nhanh quá đấy, còn vụ xyz thì sao?

(Nhà mình rất nhiều đá)

xyz vẫn đang tiền khả thi còn giề ;)

xốn xang là vì thấy ko nhiều ngày, ko nhiều tiền
mà thực ra là tại mình gato với gái bagai thôi :))

tí tiền, tí thời gian, bớt được 2 việc cần làm trước khi chết: xem tia và gặp Net =))

netwalker
15-11-2008, 23:16
Xem nào.

Thời gian: 10-13/1 là ổn. Mình sẽ bay đến đó trước ngày 9/1 để đi tiền trạm điều nghiên khu vực xem có cô gấu bắc cực nào định "hấp diêm" tể tướng không?
=))

Địa điểm:
Thế Alaska hay Iceland đây?

Mình đi đâu cũng được. Thế các bạn khác thì sao.

Em baxu ơi, như mẫu hậu nói đấy, AG mà đi gặp Northern ray là dễ trục trặc lắm cho nên chắc hẹn nhau ở CTC cho nó cảnh sắc lãng mạn, tức cảnh sinh tình lại còn dài ngày nữa.

Thế quyết là đi Alaska nhé. Aivoges cũng vote cho Alaska.

Vậy là có
1/ Netwalker
2/ Anhgia
3/ Aivoges
4/ SonTT

Anh Già
15-11-2008, 23:31
Gặp lần này thằng Tể tướng phải mua thêm áo giáp sắt đi nhá , ko an toàn như lần trước ở quán Avatar đâu . :gun:Dam:T :LL

Bagai
15-11-2008, 23:35
Cho em đi với (wait) :D Bảo đảm về chỉ kể chuyện vui không kể chuyện bậy...à không kể chuyện buồn (c) Nha nha...

netwalker
15-11-2008, 23:39

Trên đường chạy bộ, lúc mệt anh hay tạt vào tiệm sách lớn nhất thế giới ( The world's biggest bookstore) ở gần nhà anh để lượn lờ và đọc sách chùa. Anh thấy có nhiều sách thể loại kiểu 100 things/100 places/100 destinations to do/to visit before you die lắm. Có loại danh sách dành cho tỉ phú, có loại danh sách dành cho người thường.

Danh sách của tỉ phú toàn kiểu như sau:

1/ Đi thăm mặt trăng
2/ đi ra ngoài tàu vũ trụ ngắm về trái đất
3/ Lặn xuống xem tàu titanic

v...v và v...v.

Mấy cái này ngân sách của nó cao quá toàn mấy chục triệu, anh không đú được. Anh đọc cho biết thôi để mai anh trúng sổ xố lotto của Mỹ 400 triệu đô thì mới chơi :))

Danh sách bình dân thì đại loại như trong film the Bucket list đó. Mỗi sách viết một kiểu nhưng toàn thứ hay cả, và tùy theo sở thích của mỗi người có cái là trò chơi mạo hiểm nhiều người không thích, có cái lãng mạn kiểu ngắm hoàng hôn ở một nơi đặc biệt hoặc ngắm đêm trăng tròn ở Taj Mahal, v...v và v...v . Vì vậy anh không có xếp theo thứ tự 1-2-3 -4 e rằng không công bằng mà chỉ điểm ra một vài mục.

- Chơi heli-skiing (trực thăng đưa mình lên đỉnh núi cao và thả mình ở đó cho mình trượt tuyết lao từ trên đỉnh núi xuống, chơi cái này cực dã man và cực phê, có thể chơi ở Vermont của Mỹ, và một số nơi của Canada)

- Sky diving

- Đi Safari

- Đi trên chuyến tàu xuyên Siberi ( Trans-Siberian train)

- Đạp hết chân ga trên đường Autobahn

Đại loại kiểu vậy. Đã thế mình thử làm cái bucket list của Phượt xem nhỉ :)

Chitto
15-11-2008, 23:49
Tia Cực Bắc ( Northern light ), tên khoa học là Aurora Borealis - là một hiện tượng thiên nhiên kỳ thú. Đi xem Tia Cực Bắc có list trong quyển 100 việc cần làm trước khi chết.

Bác cứ gọi tên đúng của nó là (Bắc) Cực Quang bác ạ.

netwalker
16-11-2008, 00:28
Cám ơn Chitto.

Mình dịch láo quá, mà chính xác là lười, bê nguyên cái từ của anh bạn chụp ảnh đang ở Iceland. Anh ta gọi là Tiac Cực Bắc, mình cũng bê luôn từ đó, hi hi.

(Bắc) Cực Quang ghi nhớ! (beer)

aivoges
16-11-2008, 05:41
Tình hình là em book cái appointment visa Mỹ để đi Alaska nhưng đã hết veo chỗ cho tháng 11 và 12 rồi. Tháng 1 thì chưa biết thế nào. Thế nên đi Iceland hiện giờ là khả thi nhất với em. Đi Iceland thì ngoài Bắc cực quang ra còn có địa hình phong cảnh núi non hùng vĩ, có thác Seljalandsfoss, ngắm suối phun nước nóng, xem săn cá voi, ... Nếu không gặp Bắc cực quang thì cũng biết thêm được một vùng đất mới. Nếu đi được tầm 5-6 ngày đến 1 tuần vào cuối tháng 12 là lý tưởng. Tháng 12 là một trong những tháng khả năng gặp Bắc cực quang cao và cường độ mạnh.

Nghe bác Nét nói bạn Arvil bảo là Canadian Permanent Resident không cần visa vào Iceland. Bạn Arvil confirm hộ cái nhỉ. Như thông tin ở đây có nói gì đến Canadian PR đâu: http://www.iceland.org/ca/the-embassy/consular-services/visa/

Bác Net nếu có thông tin vé máy bay vào tầm cuối tháng 12 thì post lên đây nhé. Nếu từ $700 trở xuống thì em chơi luôn.

aivoges
16-11-2008, 07:12
Em xem trên travelcuts.com vé TORONTO-REYKJAVIK đi từ 27/12 - 1/1 khoảng CAD $600 nhưng lại transit qua US, có nghĩa là phải có US transit visa. Hic nhức đầu quá thôi mất. Hay đại ca Nét hay Anh Già có lòng tốt cho em free drive đến Halifax để xin visa Mỹ nhỉ :P Duy nhất chỗ đó còn chỗ.

netwalker
16-11-2008, 10:53
Chuyện đi Halifax không thành vấn đề, cái chính là cần lấy hẹn vào thứ Hai vì lái xe từ đây đi Halifax là bằng Hà Nội - Saigon đấy. Đi Halifax cần ít nhất 3-4 ngày. Tốt nhất kết hợp thêm thứ Sáu, thứ Bảy, Chủ Nhật vào mới được, còn thứ Hai sau khi em xin xong visa là phi xe thẳng về cũng phải sáng thứ Ba mới có mặt ở Toronto.

aivoges
16-11-2008, 13:21
Cám ơn anh Nét. Giờ đành phải ngồi rình xem tụi LSQ Mỹ nó hở ra ngày nào là chộp thôi. Những lúc như thế này mới thấy quốc tịch Mỹ và Canada nó quan trọng.

arvil77
16-11-2008, 15:56
Sozi mọi người . Mình đọc nhanh nên nhầm :D

Đoạn đầy đủ trong site của ĐSQ Đan Mạch ở UK . "Those persons" ở đây nghĩa là công dân mấy nước châu Phi và Trung Đông :D . Như vậy là thông tin giống ĐSQ Iceland ở Canada : phải xin visa .

Giấy phép cư trú của mình đi được Iceland vì thuộc khối Schengen, cũng vào được TS. Ko rõ sao ngược lại thì ko được

Joint list of States whose nationals are subject to airport visa requirements (ATV) when transiting Icelandic airports. Holders of travel documents issued by these States also being subject to this requirement

*Afghanistan, Bangladesh, Congo (Democratic Republic), Eritrea, Ethiopia, ghana, Iran, Iraq, Nigeria, Pakistan, Somalia, Sri Lanka

* These persons shall NOT be subject to the visa requirement if they hold one of the residence permits of an EEA Member State or one of the residence permits of Andorra, Japan, Canada, Monaco, San Marino, Switzerland or the United States guaranteeing an unqualified right of return.

SonTT
16-11-2008, 15:57
Thế túm lại là đi đâu, ngày nào nhỉ :))

Anh Già
16-11-2008, 21:29
Mày sang Mỹ đầu tháng1 , nên tranh thủ đi xem quả biểu diễn của Metallica .

netwalker
16-11-2008, 21:47
Tóm lại là đi Alaska và ngày như cũ, nhớ mua vé đi Fairbank nhé chứ không phải Anchorage

SonTT
16-11-2008, 22:42
Mày sang Mỹ đầu tháng1 , nên tranh thủ đi xem quả biểu diễn của Metallica .

Hình như 13 ở LAX hả???
Mày có khi vì điều kiện kinh tế nên không đi xem concert được =))=)) nhưng cố mua lấy cái đĩa mới của nó Death Magnetic, nghe đã lắm :D

SonTT
16-11-2008, 22:43
Tóm lại là đi Alaska và ngày như cũ, nhớ mua vé đi Fairbank nhé chứ không phải Anchorage

OK, done, bạn thứ 6 tuần sau sang Miami xem Madonna xong về sẽ lo vụ này. C U soon (beer)

Anh Già
16-11-2008, 23:21
Khồng , 13/1 là ở Detroit , mày thích thì qua mà xem , còn mấy ngày trước đó là bên Cali , kể có ai đi cùng thì 13 này qua Detroit xem luôn . Thôi mà lởm khởm thế thì đi Alaska đi Tể Tướng , đi với mày mất hứng , tao rủ mấy bạn đi Iceland vậy , sướng chưa ? :LL

netwalker
17-11-2008, 04:19
Tể tướng đi luôn Iceland đi nhỉ, vừa đi thêm một nước, ngoài Northern Light còn có nhiều thứ khác xem và mấy bạn châu Âu lại đi cùng được nữa.

SonTT
17-11-2008, 07:07
Đi Iceland thì từ từ rồi tính :))
Căn bản là vướng cái thằng Anh Già, nhìn thấy mặt nó chán chết. =))

Anh Già
17-11-2008, 07:51
Bảo rồi mà , mày đi Alaska đi Tể Tướng , tau cũng ghét cái mặt rồi !=))=))

NATO
17-11-2008, 10:22
Em nghĩ những bác nào có nhu cầu nhìn thấy Northern Light thì nên để ông TeTe ở nhà vì ông này dương khí mạnh, lổi tiếng nên cơ hội để Northern Light xuất hiện là rất thấp (nó sợ..............) mà ông ý chụp được cái Northern Light này thì mấy cái 4R foto nó sập mất....:))

SonTT
17-11-2008, 11:01
Bảo rồi mà , mày đi Alaska đi Tể Tướng , tau cũng ghét cái mặt rồi !=))=))

Thôi, bố quyết định về Destroit xem Metallica, ít ra cũng đỡ phải nhìn cái mặt mày, lại tủi phận cho dân Việt ta=))=))=))

netwalker
17-11-2008, 11:06
Detroit là gần Toronto lắm đấy. Từ Detroit đi qua cái cầu là sang Windsor của Canada.

Anh Già
17-11-2008, 11:13
Net đi xem Metallica không ?

SonTT
17-11-2008, 11:15
thôi, 2 thằng mày đi xem ca nhạc cho nó gần :))

SonTT
17-11-2008, 19:24
Vé ở Destroit còn toàn vé lởm :))

netwalker
17-11-2008, 22:52
Thế Tể Tướng kiếm luôn hộ mấy cái vé xịn đi. Hình như mua vé xịn của Metallica được khuyến mãi thêm E đấy để đứng nghe cho khỏi điếc tai =))

netwalker
17-11-2008, 23:40
Bạn nào quyết định đi Iceland để ngắm Bắc Cực Quang thì chuẩn bị xin visa và mua vé máy bay đi nhé.

Có một bác thổ địa cũng chuyên chụp ảnh Bắc Cực Quang hiện đang sinh sống ở Iceland sẽ giúp đỡ. Bác sẽ giúp lên chương trình ban ngày đi chơi, ngắm cảnh ở đâu, tối đi chụp Bắc Cực Quang, rồi lại được đi tắm bùn nóng, bùn trắng, rồi ra chỗ cắt thềm lục địa châu Âu và châu Mỹ gì nữa, một bên là châu Âu, một bên là châu Mỹ. Mình nghe mà sướng quá.

Tể tướng đi luôn Iceland đi để còn gạch đít vào the bucket list bớt một việc cần làm =)) đem thử M8 đi chụp Bắc Cực Quang có khi lại hay vì có ống Noctilux "the King of the night" đi kèm chắc tuyệt cú mèo đây.

Nếu không mang cái M7 với ống Noctilux đi nhé. Mình sẽ "dâng" 10 cuộn Velvia để Tể Tướng chụp Bắc Cực Quang.

SonTT
17-11-2008, 23:51
Thế Tể Tướng kiếm luôn hộ mấy cái vé xịn đi. Hình như mua vé xịn của Metallica được khuyến mãi thêm E đấy để đứng nghe cho khỏi điếc tai =))

Metallica bọn này move sang 2/3/09 ở O2 Arena - London rồi.
Kêt hợp xem luôn Il Divo vào ngày 27/2 cũng chỗ đó :)

Anh Già với Net có sang hú hét không;)

Vụ Bắc Cực quang ở Iceland chắc bạn không tham gia được, thôi quanh quẩn chơi US thêm mấy ngày vậy :)

Anh Già
18-11-2008, 00:04
Net có đi xem AC&DC ngay Rogers center ko ? Chả phải đi xa .

netwalker
18-11-2008, 00:56
Tớ bây giờ không thích mặc quần bò rách hở sịp, chơi E, đứng sát sân khấu nhảy chồm chồm, hú hét nữa rồi.

Tớ bây giờ chỉ thích nghe nhạc Jazz thôi (LD)

arvil77
18-11-2008, 01:35
Các bác đi Iceland lưu ý nhé

1. Hiện Iceland đang khủng hoảng kinh tế, lạm phát khoảng 20% (hôm qua AV gặp các bạn ở đây, có 1 số bạn nghĩ khủng hoảng bên đó thì giá cả rẻ, rủ mọi người đi chơi). Đang nợ nần chồng chất, ko có tiền nhập khẩu (mà nước này sống bằng nhập khẩu) nên giá cả sinh hoạt chắc sẽ đắt đỏ, bình thường giá cả đã đắt hơn các nước châu Âu mạn dưới rồi

À, nhưng mà đồng tiền Iceland lại mất giá, bù đi bù lại vẫn ok :) http://www.marketwatch.com/news/story/iceland-devaluation-has-silver-lining/story.aspx?guid=%7BA4AB5B33-3721-4235-983C-85496E02DC0B%7D&dist=hppr
(trong bài này có câu trúng ý bác Net "If Iceland is on your bucket list, now's the time").

2. Reykjavík tít về phía Bắc vậy nên tháng 12 - tháng 1 là khoảng thời gian ngày ngắn nhất trong năm, ngày dài 4-5 tiếng (vd từ 11:30am đến 3:30pm đoạn cuối tháng 12, đầu tháng 1) Nên ngoài đợi chờ xem NL thì các bác phải tính toán tranh thủ thời gian coi những cái khác khi trời còn sáng :)

Nhớ tắm suối nước nóng nữa . Nghe nói ở Iceland ko có cảm giác lạnh mùa đông vì đất núi lửa bốc hơi lên rất ấm, người ta đi bơi hàng ngày giữa trời tuyết rơi trước khi đi làm :)

netwalker
18-11-2008, 02:39
Thanks công chúa,

Lại có thêm một lý do để đi Iceland, chỉ riêng cái tên Băng Đảo, được đặt chân đến đây đã thấy là Been there - Done that rồi =))

Bây giờ mà lại được "dot dot dot ... in the hot spring" thì nhất , he he

Thế các bạn bên châu Âu, baxu, nhà Toet, matador, công chúa có đi không?

baxu
18-11-2008, 04:31
Anh Net lúc thì dùng AG để đuổi khéo, giờ lại dùng "dot dot dot ... in the hot spring" kích thích chị em!

làm cái hứng của em lên lên xuống xuống phờ cả râu.

Túm lại cho em hỏi bn ngày, bn tiền nhỉ?

Nhưng mà mình vẫn sợ bạn imim mắng mới chết chứ! Gái đi về có bị tịt ko nhỉ? Mà lạnh thế có phải có quần áo, giày dép, chăn nệm đặc biệt ko ạ?

Bagai
18-11-2008, 05:22
Chị Xu đi đi ..nghe đồn anh Net có cái túi ngủ đôi lông ngỗng ấm lắm, khi nào cũng mở ra chào đón chị em hết ...(biết vậy lúc trước khỏi đem túi ngủ theo :D)... Lại nghe đồn nếu chị Xu đi thì 2 anh sẽ thay phiên nhau ấp lạnh cho ... nên quần áo giày dép chăn nệm chắc cũng chẳng cần đem theo là mấy... Người cần mua chăn màn đồ lạnh là AG chứ ko phải chị XU đâu đừng có lo :LL

Chỉ sợ chi Xu không chịu chơi biết bơi...

Em BG thì thật thà 1 cách nhiều chuyện nên ko được cho đi mà cũng sợ đi về bị tịt nên thôi rồi...rút kinh nghiệm đợt sau :LL

netwalker
18-11-2008, 23:29
Ơ thế Bagai không kéo chồng đi à, bảo chồng ủ ấm cho khéo đi về lại có tin vui, chứ ở Cali nóng quá nhiều khi cũng không tốt cho đàn ông đâu...he he

Xong bagai, giờ đến baxu =))

Anh muốn đi lâu lâu kiểu 1-2 tuần nhưng không có thời gian, lịch kín mít hết rồi cho nên chỉ có thể đi 3-4 hôm, anh phải đi vào thứ Sáu, có thêm ngày thứ Bảy, Chủ Nhật và tối thứ Hai bay về, thứ Ba còn đi làm.;)

Budget nếu đi từ châu Âu anh nghĩ chỉ khoàng $500 đổ lại vì anh đi từ Bắc Mỹ cũng chỉ có khoảng $700-$800 thôi. Tát nhiên còn tùy ăn tiêu và mua đồ lưu niệm nữa ;)

arvil77
19-11-2008, 03:32
Thế các bạn bên châu Âu, baxu, nhà Toet, matador, công chúa có đi không?

Mình dạo này rất hèn, có tiền nhưng ko đi đâu cả ;)

matador
19-11-2008, 04:25
Thế thì CC làm từ thiện đê ;) Đầy người đang muốn theo chân các bạn Bắc Mỹ đấy mà cháy túi đây :(

baxu
19-11-2008, 04:26
Thế thì CC làm từ thiện đê ;) Đầy người đang muốn theo chân các bạn Bắc Mỹ đấy mà cháy túi đây :(

như trên :))

Saigonesekid
21-11-2008, 21:05
Bác định đi Iceland ngày nào vậy? Em cũng tính đi lâu lắm rồi nhưng chủ yếu thăm Blue lagoon, Golden Circle, ngắm cá voi chứ artic lights thì chắc hên xui.

Nếu bác muốn thấy Cực quang thì Alaska và các vùng phía Bắc Canada gần cực bắc từ tính hơn nên khả năng thấy cũng cao hơn.

baxu
21-11-2008, 21:55
khi nào chắc chắn rồi anh Net post lên để em ngắm nhé :)

Với lại lạnh đến mức nào ạ? có phải sắm quần áo, giày dép, túi ngủ đặc biệt ko ạ?

Nghe mẫu nghi mắng mỏ, em cũng thấy chờn chợn ;)

netwalker
21-11-2008, 22:10
Mấy hôm vừa rồi đi chạy dưới cái wind chill -12 độ thấy dã man quá, thế là kế hoạch chạy mùa đông phá sản. Mình gọi điện cho Anhgia bào thế có đi Iceland không thấy Anhgia ngồi trong chăn ngáp ngắn ngáp dài chắc đang hybernate, bảo "rét quá ông ạ, ở đây chịu đ..xxx. thấu tự nhiên lại vác xác lên Bắc Cực chịu rétThôi đi Cuba cho nó ấm, về lại sang Mỹ rồi đi Maya Route nữa cũng hết thời gian rồi" . Aivoges thì đến tận ngày cuối cùng của năm mới xin visa Mỹ được.

Nghe chừng kế hoạch phá sản quá !

@ baxu

Thụy Sỹ là nước ôn đới. Thời tiết đẹp. Mấy nước phía Bắc lạnh lắm.

Nếu đi Bắc Cực hay đi trượt tuyết mà ngủ cottage trong rừng thì cũng cần một số đồ quần áo dành riêng, chính vì thế mà đợt vừa rồi ở Ushuaia cũng không thể đi Nam Cực vì không mang đủ đồ ấm. Áo lót bên trong là loại thermal, mồ hôi toát ra được nhưng lại vẫn phải giữ được nhiệt. Áo khoác bên ngoài phải là loại waterproof và ấm, giữ nhiệt tốt. Găng tay cũng thế. Tất cũng phải loại tất thermal, chứ ba cái loại tất len, tất dày bình thường không có giá trị, lội tuyết một lúc là chân cứng đơ. Ủng đi tuyết cũng là loại waterproof luôn, ủng cao đến đầu gối nhưng lại phải mềm mại, cơ động để có thể nhấc chân đi lại dễ dàng. Túi ngủ cũng vậy loại chống thấm và loại có độ âm càng cao càng tốt vì buổi đêm nhiệt độ có thể xuống đến âm vài chục. Quând áo đi ngủ cũng thường là bộ "thermal long john" .

Bộ đồ đi trượt tuyết của mình

https://lh4.ggpht.com/_Zy5G6mpO_rI/SR21VumoONI/AAAAAAAAA4I/5AMLQhyql-U/s512/CRW_6047.jpg

Bagai
21-11-2008, 23:11
Nếu kế hoạch này phá sản vì lạnh thì lúc đó xuống Cali nắng ấm chan hòa đi...rồi đi Vegas thăm anh Sướng tê tê..anh Net dẫn AG đi trên Route 66 nổi tiếng gì đi ...ngang qua nhà tì nữ hú 1 phát tì nữ chạy ra phục vụ ngay hê hê... À mà nếu có đi thì tì nữ sẽ nấu bữa cơm VN đãi các anh, phục thù vụ chiên cơm như cháo bữa trước :D

Ờ còn vụ nữa, AG qua Vegas thăm Lễ luôn xong rồi ngắm gái Vegas với Cali xem có béo mập như tưởng tượng không... sợ lại đòi dọn qua Mỹ ở luôn ngày ngày ra biển ngắm gái thì chết dở :LL

Anh Già
21-11-2008, 23:33
Anh không đi nữa thực ra là nhường cho Sướng Tê Tê đi , chứ nó gặp anh lại tắt điện, hết cả sướng thì tội nghiệp .:LL

Bagai
22-11-2008, 00:11
Trời, mồi chài zai Việt khó dễ sợ...mồi chài zai vừa có nhiều con vừa zà càng khó... càng zà càng õng ẹo mới ghê :D

SonTT
23-11-2008, 00:49
Nếu kế hoạch này phá sản vì lạnh thì lúc đó xuống Cali nắng ấm chan hòa đi...rồi đi Vegas thăm anh Sướng tê tê..anh Net dẫn AG đi trên Route 66 nổi tiếng gì đi ...ngang qua nhà tì nữ hú 1 phát tì nữ chạy ra phục vụ ngay hê hê... À mà nếu có đi thì tì nữ sẽ nấu bữa cơm VN đãi các anh, phục thù vụ chiên cơm như cháo bữa trước :D

Ờ còn vụ nữa, AG qua Vegas thăm Lễ luôn xong rồi ngắm gái Vegas với Cali xem có béo mập như tưởng tượng không... sợ lại đòi dọn qua Mỹ ở luôn ngày ngày ra biển ngắm gái thì chết dở :LL

Cái Cali không nắng ấm chan hòa đâu.
Anh muốn meet em Bagai lắm, nhưng hôm nay ở Newyork lạnh 2 độ C mà còn cảm giác chịu không thấu. Chắc là tháng 1 anh ở VN ngủ cho khỏe chuẩn bị đón Tết cổ truyền :)

Chờ mùa hè ấm áp rồi tính chuyện đi route 66 để đánh dậm bữa cơm VN nhé.

Thơm em chụt chụt chụt(wait)

Anh Già
23-11-2008, 00:54
Xuống Key West đi cho ấm áp !

netwalker
23-11-2008, 03:01
Nếu Noel Tể Tướng mà qua New York mình sẽ chạy xe xuống đón Tể Tướng về nhà mình chơi. Định là Noel này về bên đó tụ tập.

Bagai
23-11-2008, 04:23
Đọc bài của bác Sướng tê tê tự nhiên nghĩ tới cảnh Huyền Diệu đọc thư An Đông (phim Cô gái xấu xí) huhuhu....

Ghi chú: so sánh ở khía cạnh sắc đẹp :((

Thở dài. Trình mồi zai phượt của mình thật là kém cỏi. (NO)

aivoges
23-11-2008, 06:59
Mấy phượt gia chuyên nghiệp, bác AG nhiệt độ Canada vừa mới chớm đông đã co ro, bác SonTT vừa mới có 2 độ đã kêu chịu không thấu. Thế mà hò nhau đi Alaska vào tháng 1 (giữa đông) :LL Mấy hôm nay tuyết dầy em cho thằng cu con nhà em mới 22 tháng tuổi ra ngoài chơi, chạy nghịch với nó một lúc còn vã mồ hôi.

arvil77
30-11-2008, 21:27

Bảo mình làm từ thiện hơi bị khó . Kiểm tra lại với Mdm nhá :))

Chuyến đi này hủy rồi à ? Nhưng mà đúng là mùa đông ở phía Bắc thảm lắm

Sắp tới mình sẽ ở vùng vị trí 63 độ Bắc (gần ngang vĩ tuyến với thủ đô Iceland), sẽ cố gắng đi ra ngoài vài đêm xem có may mắn nhìn thấy tia gì gì ko ;)

imim
01-12-2008, 08:59
Xem Far North ấy, có Northern light đấy. Xem xong liệu còn muốn đi với anh Net nữa thôi? ;)

Toet
01-12-2008, 12:31
May quá, phù, kế hoạch dòm Cực quang của các bạn phá sản, chứ không tớ lại băn khoăn suốt thôi.

Anh Già
01-12-2008, 12:40
Tại ngoài cửa sổ nhà tớ tuyết đã rơi dày rồi nên nghỉ đi luôn , cbn , đầu mùa thì máu đi , dưng đến lúc đối mặt với băng tuyết lại ngán đến tận cổ , hai mấy cái mùa đông rồi :( À quên , thực ra tớ không đi lý do chính là nhường cho Tể Tướng đấy nhá !:LL Thôi mình qua phơi nắng và thăm anh Hai Phi vậy .:D

vickie2405
04-12-2008, 11:35
vậy cuối cùng là đi Alaska phải hông anh Net :D

Anh Già
04-12-2008, 11:38
Cuối cùng là tuần sau nữa đi luôn , dưng mà đi ... Cuba =))

vickie2405
04-12-2008, 13:03
vậy là thôi em ở nhà, tưởng đi Alaska thì em đu theo đc. hehhehe, Chúc mọi người đi CuBa vui nhé.

arvil77
25-01-2009, 17:19
Bạn nào còn hoài nghi có đáng đi xem Northern Light ko thì đọc bài này . 1 bài viết hay

Ánh sáng phương Bắc (http://dulich.tuoitre.com.vn/tianyon/Index.aspx?ArticleID=299105&ChannelID=100)

Đoạn miêu tả về Northern Light
"Ánh sáng vẫn biến đổi không ngừng, lúc đuôi tạo thành vệt dài như sao chổi, lúc tụ lại như một bông hoa xanh biếc đang nở giữa trời, gần đến nỗi có cảm giác chỉ cần vươn tay là với tới nhưng lại xa xôi và phù du. Cảm giác choáng ngợp trước thiên nhiên thật khó tả, vừa vui vừa buồn, vừa thích thú vừa sợ hãi, vừa phiêu lưu vừa e ngại"

Mình cũng đến Rovaniemi rồi, cũng tính xem Northern Light nhưng ko máy đó là vào những tối nhiều mây.

Trong bài có đoạn 1 trong 2 người nói "Ánh sáng phương Bắc là một trong những thứ khi nhìn thấy ta sẽ thốt lên: Chính nó kia kìa! Nếu hỏi có phải là nó không, chắc chắn đó không phải”.

Hik, ko dưới 10 lần mình đã hỏi "Có phải đó là Northern Light ko ?" khi nhìn thấy những quầng sáng vàng, hồng hoặc xanh nhạt phía xa qua cửa sổ nhà hay trên đường đi

Birdy
25-01-2009, 19:35
Hồi đầu em tưởng Northern Light chỉ là 1 ánh sáng chiếu xẹt 1 cái là xong nên thấy cũng.. phình phường phôi, chả hứng thú mấy.

Nhưng vừa rồi em tình cờ xem kênh Travel của đài UK, nó quay Northern Light ở Na Uy, choáng ngợp luôn. Đấy mới chỉ qua TV mà thấy tâm hồn rạo rực khủng khiếp.

2 vợ chồng cùng xem mà đứa nào đứa nấy mồm há hốc, mắt sáng rực như đèn pha. Xem xong lặng hết cả người, rồi chả ai bảo ai 2 đứa cùng quay sang:
we have to see it before we die.

Cái vẻ đẹp và sự hoành tráng của Northern Light không một giấy bút nào có thể tả được. Phải xem hình ảnh chuyển động cơ, máy ảnh chụp cũng ko thể lột tả được hết. Nó là 1 thứ kỳ diệu nhất mà thiên nhiên có thể ban tặng con người. Phải nói là cực kỳ cực kỳ hoành tráng và vĩ đại.

Có lẽ cuối năm nay hoặc trong năm sau em sẽ đi tìm Northern Light, nhanh không thì nhỡ đâu chết sớm thì phí lắm lắm (c)

Birdy
25-01-2009, 20:01
hãy tưởng tượng cả thế giới này là 1 sân khấu vĩ đại mà mình chỉ là 1 dấu chấm nhỏ trên cái sân khấu ấy. Northern Light như là 1 bàn tay ánh sáng kỳ diệu bao trùm khắp sân khấu, màu sắc thay đổi như cầu vồng và uyển chuyển như 1 vũ điệu balê :L

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/X61WbGCo1WU&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/X61WbGCo1WU&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

Mgz
20-12-2009, 18:01
hồii đó ở red deer cũng đã thấy rồi, ở khu farm xa city nên không bị light noise làm ô nhiễm, chả có gì đặc biệt, có điều thấy mờ mờ, tùy bữa mới thấy