PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Hố sâu Hòn Bồ - Trải nghiệm nhớ đời

kitwan919
07-09-2015, 16:00
Với đa phần các cá nhân thích săn mây ở Đà Lạt thì chắc hẳn không còn lạ lẫm gì Hòn Bồ (với ai chưa biết thì có thể tham khảo link tại đây https://www.phuot.vn/content/1990-Ng%E1%BA%AFm-m%C3%A2y-tr%C3%AAn-%C4%91%E1%BB%89nh-H%C3%B2n-B%E1%BB%93-%C4%90%C3%A0-L%E1%BA%A1t) với phong cảnh tuyệt đẹp và đường đi cũng không khó khăn gì lắm. Tuy nhiên đa phần (trong đó có cả mình) đều không biết rằng trên Hòn Bồ có những cái hố sâu, đủ để khiến chuyến đi trở thành trải nghiệm kinh khủng nhất trong đời.

https://i271.photobucket.com/albums/jj144/kaiserofsky10/DSC_0308-2.jpg

https://i271.photobucket.com/albums/jj144/kaiserofsky10/IMG-20150905-WA0007.jpg

Vì đã từng cắm trại trên Hòn Bồ 1 lần nên lần này mình cũng vác lều, ba lô lên núi mà ngủ 1 đêm đợi sáng mai leo (buổi tối trên Hòn Bồ nhìn xuống các nhà lồng đã lên đèn là một trải nghiệm khá thú vị). Sáng 4h30 dậy, chuẩn bị leo lên đỉnh thì gặp một nhóm 4 anh chị cũng lên đỉnh Săn Mây. Dự định gom đoàn đi chung nhưng 4 anh chị đi chậm hơn nên mình và bạn quyết định đi trước. Để lên được đỉnh Hòn Bồ thì có 2 đường, một là đi theo đường mòn lên đỉnh, hai là đi vòng qua núi rồi đi lên. Do lần trước mình đi là đi đường vòng (lúc này chưa biết về vụ mấy cái hố ở đây) nên lần này cũng quyết định đi đường vòng để lên. Băng băng 1 hồi thì xoạtttttttt

Mình trượt chân xuống 1 cái hố sâu, không đo chính xác nhưng mình ước lượng chắc cũng xấp xỉ 10m (mình rơi tự do được vài giây cơ mà). May mắn là ở cuối hố không có nước (vì mang theo máy ảnh) hay rắn rít (thật sự thì có nhưng nhỏ lắm, như mấy con giun nên cũng chẳng quan tâm lắm) và không bị chấn thương gì nặng (gãy xương hay móp đầu gì đó, đại loại vậy), chỉ đơn thuần là ngoài da nhưng dài và khá sâu - 30cm ở ống chân, mảng lớn ở bắp chân, tay thì dăm chỗ này, vài chỗ kia (rách luôn cả 1 cái quần jean dày).

https://i271.photobucket.com/albums/jj144/kaiserofsky10/IMG-20150905-WA0010.jpg

Cảm giác đầu tiên ở dưới đó là khó thở. Mình cố gắng bình tĩnh, điều khiển lại nhịp thở trong khi quan sát xung quanh. Hố không lớn, đủ để mình có thể tì lưng và chân vào 2 thành. Nửa bên dưới hố thì có những phần đá cứng, nhô lên để tì chân vào, còn nửa trên thì chỉ toàn đất sét, đá mềm. Vậy nên bạn nào chẳng may rớt vào đây mà đi một mình, không có dụng cụ gì thì chỉ có nước xác định.
Bạn mình sau khi nghe tiếng hét thì quay lại. Cảm giác của bạn mình lúc ấy là "O.M.G" vì bạn ấy soi đèn pin xuống thì chẳng thấy được đáy, toàn 1 màu đen như hũ nút. Lúc ấy bạn mình mới kêu gọi sự giúp đỡ của 4 anh chị khi nãy cùng lên đỉnh Săn Mây. Lúc ấy mình nghe tiếng nói từ đoàn ấy xin sđt của bạn mình để có gì còn liên lạc, còn đoàn ấy thì gọi người lên giúp. Sau tầm vài phút thì mình nghe bạn mình nói là đoàn đó kêu gọi cấp cứu đi và dường như không có động thái gì thể hiện muốn cứu mình ra khỏi hố đó.

Khi ấy mình bảo khoan gọi vì thật sự mà nói thì mình tin rằng vẫn có một cái gọi là sự Tương thân tương ái của người Việt Nam và muốn xem như đây là một phép thử cho chuyện đó, nếu không được thì vẫn còn có thể gọi Cứu hộ vì tình trạng mình cũng không thật sự nguy kịch lắm. Trong khi bảo bạn mình tìm một cành cây lớn hay dây leo để thả xuống, mình tìm cách leo lên mặc cho cái chân đang rất đau (sau khi lết được xuống, lột quần ra thì nó vẫn còn khiến mình rờn rợn :-ss). Được đến nửa hố thì mình bị kẹt vì bên trên chỉ toàn là đất sét mềm và ướt, không bám để leo lên được. Bạn mình có tìm được một cành cây lớn, thả xuống thì không chạm được đến mình vì cành cây đó dài lắm cũng chỉ được 3m mà thôi.
Sau hơn 20' mắc kẹt ở tư thế đó, mình cảm thấy rõ rệt sự mệt mỏi và đau của đôi chân nhưng thật sự không muốn bước chân xuống lại đáy tí nào (cái cảm giác như bạn mới thoát ra được một cái hang động tối tăm và giờ phải quay lại ấy). Tuy nhiên mình biết cứ như thế này thì không ổn vì sức lực không cho phép, đồng thời niềm tin vào người Việt Nam (xin lỗi các bạn nhưng mình hoạt động Đoàn Hội, tình nguyện tương đối nhiều nên cái niềm tin này của mình đóng vai trò rất quan trọng) tan biến hoàn toàn. Mình mới bảo bạn gọi Cứu hộ (114) đi còn mình sẽ xuống đáy chờ. Tuy nhiên không biết sao 114 không gọi được (ngày xưa mình thử gọi 113 cũng không được) và 2 anh trong đoàn kia quyết định lại giúp mình, 2 anh chị còn lại thì vẫn ngồi đó để chụp ảnh.

2 anh nhặt 2 cành cây lớn, cột thành 2 đoạn nhờ 2 cái khăn rằn của mình và bạn mình, thả xuống. Đầu tiên mình cột ba-lô vào để kéo lên trước, sau đó thả xuống để từ từ kéo mình lên trong khi mình cũng dùng sức để leo và tì người vào thành hố. Sau khoảng hơn 10' thì mình cũng trèo lên được đến miệng hố và ra ngoài, cảm giác lúc đó là mình thấy rằng sự sống mong manh lắm và tinh thần tương trợ lẫn nhau vẫn còn âm ỉ đâu đó trong mỗi con người Việt Nam. Lên được khỏi hố, mình nghe 2 anh tiếc rẻ rằng đã lỡ mặt trời và rủ nhau mai leo lại mà thấy mắc cười và thầm cảm ơn 2 anh hơn. Sau đó mình có xin được FB của 1 anh và hẹn khi nào ra Vũng Tàu sẽ hẹn mời anh 1 ly Cà phê, đúng chất người Sài Gòn mới được.2 anh quay trở lại chụp hình. Mình sau đó thì cũng không quên rút máy ảnh ra mà bắn liên tục.

https://i271.photobucket.com/albums/jj144/kaiserofsky10/IMG-20150905-WA0003.jpg

Xong xuôi thì lấy cây che chắn lại miệng hố, dưng cây cao, cột khăn rằn vào để làm dấu (vì ở đó cũng không có nhiều dụng cụ) rồi cùng bạn mình xuống núi. Lúc xuống không quên chụp lại 1 bô để sau này kể con cháu nghe :3
https://i271.photobucket.com/albums/jj144/kaiserofsky10/IMG-20150905-WA0008.jpg

Trong khi thu dọn rác rến, lều trại thì mình thấy 2 anh chị còn lại đi xuống, bình tĩnh hỏi han và dặn dò mình về mấy cái hố sâu do dân khai thác thiết để lại và mình may mắn ra sao khi không bị gì lúc té xuống, đồng thời về đường để lên được đỉnh. Mình dạ dạ, cám ơn rồi tiếp tục dọn dẹp trong khi đầu óc thì chẳng hiểu nổi sự bình tĩnh như vậy của 2 anh chị ấy từ đâu ra. Mình không trách vì mỗi người đều có quyết định của riêng họ, chỉ là không hiểu nổi khi họ tỏ ra khá bình tĩnh mặc dù biết có người gặp nguy hiểm.
Sau đấy thì thấy 1 trong 2 anh đã giúp mình đi xuống, mình và bạn cám ơn rối rít, đồng thời không quen xin FB anh để khi ra VT thì rủ rê gặp mặt. Sau đó cả 2 xuống núi và tiếp tục hành trình của mình về đến SG.

Các bài học rút ra cho cá nhân mình và các bạn thích ăn bờ ngủ bụi như mình:
1. Nên mang theo các dụng cụ cứu hộ và phòng thân như dây, dao đi rừng (lỡ mà gặp thú thì còn có cái để phòng vệ)...
2. Đừng ngại ngần giúp đỡ người gặp hoạn nạn vì biết đâu bạn sẽ cần đến sự giúp đỡ của người khác sau này
3. Leo núi thì nên mặc quần dài và bỏ đồ vào ba lô. Nếu không có quần jean dày và ba-lô thì có thể mình đã bị nặng hơn và thiệt hại về tài sản cũng lớn hơn rồi.
4. Nên lấy và lưu lại tọa độ của nơi mình định đến có thể kêu gọi sự giúp đỡ (vì đôi khi bạn nói tên ra người dân địa phương không biết đâu, như Hòn Bồ thì hok phải người Đà Lạt nào cũng biết).

KPOT
20-09-2015, 09:11
haha. chú không bị sao là may rồi. lần sau đi cẩn thận hơn nhé. càng đi nhiều thì càng thấy không phải ai cũng sẵn sàng giúp người khác lúc hoạn nạn đâu chú ạ. tự mình lo cho mình là tốt nhất thôi.

VOVE
21-09-2015, 13:48
Cám ơn bác chia sẻ, đang định đi Hòn Bồ đây kaka

npthuan
21-09-2015, 14:56
Vãi cả 10m!!!! Ngãy từ 5m cũng khiến bạn gãy chân rồi! 10m chắc ko chết cũng tàn phế!

septemberzi
23-09-2015, 09:47
Cái hố còn trên núi kìa bạn có thể lên kiểm chứng mà. Đèn pin của mình bình thường soi dc 6,7m mình rọi xuống không thấy đáy. Sau khi bạn mình dc giải cứu thì mình dùng các cành cây vắt miệng hố lại, cột khăn rằn trên gốc cây bên cạnh để làm dấu, mong là sẽ không ai bị ngã nữa.

chantam
23-09-2015, 10:55
thật nguy hiểm quá ... nếu đi độc hành mà lọt xuống hố này thì không biết phải làm sao nữa ... cám ơn các bạn đã làm dấu lại để mọi người tránh rơi xuống

darkdeath
24-09-2015, 10:44
Bạn có chụp lại cái hố không? Nó trông thế nào? Có cỏ phủ xung quanh không? Mình đọc thấy rợn hết gai óc nhưng chẳng hiểu vì sao mà bạn lọt xuống.

kitwan919
24-09-2015, 11:37
haha. chú không bị sao là may rồi. lần sau đi cẩn thận hơn nhé. càng đi nhiều thì càng thấy không phải ai cũng sẵn sàng giúp người khác lúc hoạn nạn đâu chú ạ. tự mình lo cho mình là tốt nhất thôi.

Hehe. Cám ơn bạn :D Mình cũng quen tự lo cho bản thân rồi, tuy nhiên sống thì không thể sống một mình được. Với lại mình hay làm thiện nguyện nên tin là mọi người ai cũng có mặt tốt, chỉ là trong thời điểm đó thì nó thắng hay cái thói xấu thắng thôi :P

kitwan919
24-09-2015, 11:38
Cám ơn bác chia sẻ, đang định đi Hòn Bồ đây kaka

Hehe. Bác đi cẩn thận nhé. Chắc ăn thì cứ theo đường mòn mà đi nha.

kitwan919
24-09-2015, 11:41
Vãi cả 10m!!!! Ngãy từ 5m cũng khiến bạn gãy chân rồi! 10m chắc ko chết cũng tàn phế!

Hì. Mình nói thật còn tin hay không tùy bạn thôi mà :D. Mình rơi và biết được mình đang rơi trong vài giây thì bạn đủ biết nó sâu đến cỡ nào. Bạn mình ở trên dùng đèn pin rọi xuống còn chẳng thấy đáy cơ mà :D

kitwan919
24-09-2015, 11:42
thật nguy hiểm quá ... nếu đi độc hành mà lọt xuống hố này thì không biết phải làm sao nữa ... cám ơn các bạn đã làm dấu lại để mọi người tránh rơi xuống

Yeah. Rất nguy hiểm bạn à. Vậy nên độc hành mình khuyên nên có dụng cụ cứu hộ (móc, dây...) và tìm hiểu kĩ về nơi mình định đến. Mình có làm dấu nhưng không chắc nó sẽ bền vì lúc đó không có gì khác ngoài cây cối cả. Hy vọng không còn ai bị nữa.

kitwan919
24-09-2015, 11:44
Bạn có chụp lại cái hố không? Nó trông thế nào? Có cỏ phủ xung quanh không? Mình đọc thấy rợn hết gai óc nhưng chẳng hiểu vì sao mà bạn lọt xuống.

Sorry bạn là mình không chụp lại hố. Leo lên mình thì lo chụp mây (ghiền nên khổ thế đó, bị thương mà vẫn cứ lo chụp ._.), bạn mình thì lo hối thúc mình xuống núi để đến bệnh viện kiểm tra, chỉ kịp lấy cây làm dấu hố thôi.
Xung quanh hố là cây cối um tùm, cỏ mọc đầy dưới chân nên khó thấy lắm bạn à. Bọn mình phải dựng cây xung quanh hố đó.

hayma_94
26-09-2015, 11:28
Hì. Mình nói thật còn tin hay không tùy bạn thôi mà :D. Mình rơi và biết được mình đang rơi trong vài giây thì bạn đủ biết nó sâu đến cỡ nào. Bạn mình ở trên dùng đèn pin rọi xuống còn chẳng thấy đáy cơ mà :D

Cám ơn về thông tin bạn đã chia sẻ. Sau khi đọc và xem ảnh các bài viết trên diễn đàn mình về Hòn Bồ thì tớ cũng đang lên kế hoạch đi nhưng tớ nghĩ chắc khi rơi bạn không ước lượng được khoảng cách và thời gian chính xác đâu (ai cũng vậy thôi mà) vì theo công thức rơi tự do h=1/2gt^2 bạn chỉ cần rơi 2 giây thì hố đã sâu ~ 20m rồi, còn nếu 3 giây thì chiều sâu hố sẽ là ~ 45m!

kitwan919
26-09-2015, 12:35
Cám ơn về thông tin bạn đã chia sẻ. Sau khi đọc và xem ảnh các bài viết trên diễn đàn mình về Hòn Bồ thì tớ cũng đang lên kế hoạch đi nhưng tớ nghĩ chắc khi rơi bạn không ước lượng được khoảng cách và thời gian chính xác đâu (ai cũng vậy thôi mà) vì theo công thức rơi tự do h=1/2gt^2 bạn chỉ cần rơi 2 giây thì hố đã sâu ~ 20m rồi, còn nếu 3 giây thì chiều sâu hố sẽ là ~ 45m!

Uhm. Mình hok nhớ rõ công thức nhưng mình tin là không sâu tới mức đó đâu :D Cỡ đó là chỉ có chầu ông bà thôi. Mình rơi và biết được mình đang rơi, có được suy nghĩ "Không biết rơi tới khi nào" thì không thể nào dưới 2 giây được :D. Mình chỉ ước chừng là tầm 10m thôi :D

KoPan
27-09-2015, 19:28
Nghe bác kể mà hãi, mình từng leo băng băng thẳng lên đỉnh hòn Bồ (ko đi dg` vòng) 1 mình lúc 5h sáng, chả mang thiết bị cấp cứu gì hết, có mỗi máy ảnh với balo chân máy, may mà ko gặp cái hố nào, hãi 1 cái nữa là dg` lên đỉnh miếu với mộ quá trời :v

kitwan919
01-10-2015, 14:48
Nghe bác kể mà hãi, mình từng leo băng băng thẳng lên đỉnh hòn Bồ (ko đi dg` vòng) 1 mình lúc 5h sáng, chả mang thiết bị cấp cứu gì hết, có mỗi máy ảnh với balo chân máy, may mà ko gặp cái hố nào, hãi 1 cái nữa là dg` lên đỉnh miếu với mộ quá trời :v

Đi theo cái đường mòn lên thì cứ mạnh dạn mà đi bác à. Mình đi thì chẳng thấy hố gì cả, còn thấy đường thì cứ đi thôi.
Mà có miếu vs mộ hả =)) Sao mình đi 2 lần đều không thấy nhỉ?