PDA

View Full Version : Nepal - Annapurna Base Camp/Sanctuary Trek

fresh_air
12-11-2014, 18:10
Chào các bạn,

Mình xin chia sẻ thông tin về chuyến đi Annapurna Base Camp ABC (hay còn gọi là Annapurna Sanctuary) vừa qua của mình. Mình thấy đây là một cung đường dễ đi, không quá đông, và rất phù hợp cho những bạn muốn trek ngắn ngày.

- Thời gian: Các trang mạng thường đưa ra lịch trình 9, 10 ngày từ Pokhara nhưng sau khi đi về thì mình kết luận đây là lịch trình thích hợp cho những người lớn tuổi. Còn các bạn trẻ và có sức khoẻ thì hoàn toàn có thể đi nhanh hơn, đặc biệt là các bạn có thể chọn đi xe buýt cho đoạn đầu (và đoạn cuối), cắt được vài tiếng cuốc bộ. Mình nghĩ là nên đi xe buýt, vì đi bộ trên đường có xe chạy (dù ít) cũng không mấy thú vị (trời mưa rất lầy, còn trời khô rất bụi) và phong cảnh càng lên cao lại càng đẹp. Thời gian của mình (xuất phát từ Pokhara) là: (đi) 3h xe buýt + 14h30’ đi bộ chia cho 3 ngày, (về): 11h20’ đi bộ + 3h xe buýt chia cho 2 ngày. Tổng là 5 ngày. Nếu các bạn muốn đi chậm hoặc ở lâu 1 chút thì mình nghĩ 6, 7 ngày là phù hợp.

- Nhà nghỉ: Mình đi là cuối tháng 10, đầu tháng 11, thấy số nhà nghỉ vừa đủ. Chỉ có duy nhất 1 lần có nguy cơ không có giường nằm vì mưa sớm bất chợt nên mọi người đồng loạt dừng chân tại một ngôi làng nhỏ (đi thêm 1 tiếng nữa sẽ đến 1 ngôi làng khác nhưng ít ai muốn cuốc bộ trời mưa).

- Nhiệt độ: Chỉ có 1 đêm trên base camp ở độ cao 4130m là thực sự lạnh. Nhiệt độ trong phòng ăn lúc 6h tối là 8 độ C, nhiệt độ ban đêm ngoài trời dưới 0 độ. Nếu các bạn mang theo túi ngủ thì chỉ cần loại 3 mùa. Bạn nào dân bắc hoặc đã sống ở khí hậu lạnh thì có khi không cần. Mình chỉ dùng chăn của nhà nghỉ. (1 số người kêu dùng chăn sợ không sạch, nhưng cũng không dơ hơn túi ngủ bạn đi thuê.) Mình mang theo 1 túi đựng nước nóng rồi xin hoặc mua nước nóng từ nhà bếp, mình thấy rất tiện, có thể sưởi ấm tay chân và sưởi chăn, nệm rất nhanh.

- Độ khó: Đặc điểm của trek này là rất, rất, rất, và rất nhiều bậc thang. Có thể gọi tên khác là bậc thang bất tận cũng hợp lí. Nếu muốn đi, các bạn nên tập chạy cầu thang. Mình thấy nhiều người dùng bó gối có lẽ cũng hữu ích khi đi xuống.

- Poon Hill: 1 số người kết hợp đi Poon Hill với ABC. Lúc đầu mình cũng định nếu có thời gian trên đường về thì sẽ ghé Poon Hill, nhưng sau khi đến base camp thì kết luận luôn là view của Poon Hill không thể đẹp và đặc biệt như base camp. Sau đó mình có nói chuyện với 2 đôi đã đi Poon Hill trước khi tới base camp và họ cũng nói vậy.

fresh_air
06-09-2015, 07:25
Có một số bạn gửi pm hỏi thông tin về cung đường này vì bài đầu khá chung chung.

Ở đây mình sẽ cố gắng giải thích đường đi tới ABC (hơi khó vì mình hiện không có bản đồ minh họa ở đây).
Từ Pokhara, bạn có thể bắt bus hoặc jeep và sẽ qua Phedi, Nyapul, Birethanti (check-point) rồi Siwai và Kimchee. Bạn có thể bắt đầu và kết thúc đường trek từ bất cứ điểm nào trong 5 điểm này. Mình chọn đi vào ở Kimchee và đi ra ở Siwai.
Mình nghĩ không nên đi qua Phedi vì các bậc thang cực kì dốc, rất mất sức (bạn sẽ có dịp leo những bậc thang dốc tương tự ở một chặng sau).
Nyapul là điểm bắt đầu phổ biến nhất của các đoàn tour, thứ hai là Birethanti (tại đây có nhà nghỉ nếu bạn muốn qua đêm).
Mình đi bus qua 2 điểm này không muốn đi bộ chung đường với xe cộ, ngày khô rất bụi còn ngày mưa thì lầy lội.

Hành trình trek của mình:

Ngày 1
Kimche 1600m đi Ghandruk 1940m: 1h00
Ghandruk đi Komrong 2600m: 0h45 (+ nghỉ trưa)
Komrong đi Kimrong 1750m: 0h50
Kimrong đi Chomrong hilltop: 1h20
Chomrong hilltop đi Chomrong village 2170m: 0h35
–> tổng 12.5km 4h30. Đoạn đường này rất rất rất nhiều bậc thang lên rồi xuống, xuống rồi lên.

Ngày 2
Chomrong village đi Sinuwa 2340m: 1h45
Sinuwa đi Bamboo 2335m: 1h20
Bamboo đi Dovan 2505m 1h10 (+ nghỉ trưa)
Dovan đi Himalaya 2920m: 1h20 (nghỉ sớm vì mưa to)
–> tổng 10km 5h35

Ngày 3:
Himalaya đi Duerali 3230m: 0h45
Duerali 3230m đi MBC (Machhapuchhre base camp) 3700m: 1h55 (+ nghỉ trưa)
MBC 3700m đi ABC 4130m: 1h30
–> tổng 7.5km 4h25
*Lưu ý: Nhiều người chọn nghỉ đêm ở MBC vì trên 3000m là có thể bị altitude sickness nên người ta khuyến cáo không nên lên cao quá 300m/ngày. Vì mình đã từng ở nơi có độ cao 3600m trong vài tháng, và khi leo tới MBC thấy trong người vẫn khỏe nên quyết định đi tiếp lên ABC. Mình nghĩ nếu sức khỏe cho phép, nghỉ lại ABC 1 đêm là phương án hay vì bạn được ngắm cả hoàng hôn lẫn bình minh. Nếu bạn nghỉ đêm ở MBC, bạn sẽ phải dậy cực sớm (khoảng 4h sáng) nếu muốn ngắm mặt trời mọc ở ABC. Từ MBC lên ABC gió thổi rất mạnh nên trời sẽ siêu lạnh. Nếu không cần ngắm mặt trời mọc thì bạn cứ thong thả vì ở ABC trời quang đẹp cho tới tầm 9h hơn mới bắt đầu tụ mây.

Ngày 4:
ABC - MBC: 0h45
MBC - Deurali: 1h00
Deurali - Himalaya: 0h55
Himalaya - Dovan: 0h55 (+ nghỉ trưa)
Dovan - Bamboo: 0h40
Bamboo - Sinuwa: 1h30
Sinuwa - Chomrong: 1h40
Chomrong - Jihnu 1710m: 0h45
–> tổng 8h10. Một ngày dài và mệt, vì mình muốn tới Jihnu để đi suối nước nóng.

Ngày 5: Từ Chomrong có vài hướng đi ra khác nhau. 1 là đi lại đường như ngày đầu để về Ghandruk, 2 là đi Landruk - Pothana để tới Phedi. Vì cả 2 cung này chắc chắc sẽ phải leo thang ác liệt nên mình không muốn đi. Mình coi bản đồ và thấy có đường tới Siwai (trạm xe bus) khá ngắn nên mình chọn đi đường này. Đoạn đường này rất ít người (hôm đó chỉ có 1 mình mình là khách du lịch, 1 nhóm porter đi tắt, và lẻ tẻ vài người dân quanh đó.) Bạn cần hỏi đường thật cẩn thận ở mỗi chỗ rẽ, vì rất có thể họ sẽ chỉ bạn đi vào hướng mà khách du lịch hay đi (ví dụ như đi Landruk).
Jihnu - New Bridge 1350m: 0h55 (ở đây có đường rẽ đi Landruk)
New Bridge - Kyumi: 1h05
Kyumi - Siwai 1500m: 1h10
–> tổng 3h10 vì mình đi nhầm đường 2 lần. Từ Siwai đi bus/jeep thẳng về Pokhara.