PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Indonesia (phần 2)

Tia Nắng
01-09-2015, 16:31
Chủ đề về thông tin du lịch Indonesia xin được tiếp tục tại đây.

Trân trọng cảm ơn sự đóng góp và chia sẻ của mọi người cho diễn đàn!

Tia Nắng
01-09-2015, 16:32
Mọi thông tin cũ, các bạn có thể xem lại tại [Tổng hợp] Thông tin du lịch Indonesia (https://www.phuot.vn/threads/2905-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Indonesia).

Xin lỗi vì sự bất tiện này

Trân trọng!

Những điều bạn nên biết trước khi đi

1 - Hộ chiếu: còn hiệu lực hơn 6 tháng, và ít nhất một trang trống.

2 - Thị thực visa: phượt tử mang hộ chiếu Việt Nam được miễn thị thực visa khi nhập cảnh vào Indonesia tối đa 30 ngày.

3 - Bảo hiểm du lịch: nhiều phượt tử quên điều này nhưng thực tế "ngày dài lắm chuyện phong ba, sa chân nhỡ bước. . ."

4 - Tiền tệ: đồng nội tệ của Indonesia là đồng Rupiah. Bạn nên đổi trước khi đi (Hà Nội có phố Hà Trung, Sài Gòn thì có Bến Thành - An Đông), còn nếu thấy khó quá thì bạn có thể đổi tại sân bay lúc đến Indonesia.
Lưu ý khi đổi tại Indonesia, bạn nên yêu cầu họ đổi ra mệnh giá lớn loại 50,000 và 100,000 IDR cho dễ kiểm soát lượng tiền. Không biết vì nguy do căn cơ ở đâu mà họ hay "đếm thiếu" lắm đấy, chắc tại học toán dở :D
Nhưng nếu bạn là tay đếm tiền cừ khôi siêu hơn cả máy thì chắc không là vấn đề gì lắm nếu muốn đổi tiền mệnh giá nhỏ :))

5 - Hành lý: khi di chuyển bằng đường hàng không hành lý cần được bảo quản chặt chẽ, tư trang quý giá như laptop, điện thoại di động, trang sức có giá trị, máy ảnh, tablet, đồng hồ, ví/bóp có chứa tiền, các vật dụng có giá trị khác luôn mang theo mình dưới dạng hành lý xách tay; tuyệt đối không nên để trong hành lý ký gửi [1]. Chúng ta có khá nhiều nhà ảo thuật gia làm trong ngành hàng không ở hầu hết các quốc gia đấy (NT)

6 - Di chuyển: hầu hết và tiện lợi nhất để đi từ Việt Nam sang Indonesia là bằng đường hàng không. Tuy nhiên bạn vẫn có thể đi bằng đường biển từ Singapore và Mã Lai (Malaysia) sang Indonesia.

***Phút giây cảnh giác***

Hiện đang có một số phượt tử báo cáo về tình hình đi đến Makassar bị Hải quan Indonesia gây khó dễ bằng văn bản tiếng Indonesia không có tiếng Anh để tham khảo với nhiều lý do và đòi hỏi phải có $2,000 đô-la Mỹ (USD) tiền mặt để kiểm tra. Theo những gì Mod điều tra thì $2,000 USD trên là số tiền tương đương với 25,000,000 Rupiah dành để phạt du khách ở lại quá hạn cho phép mà thôi. Do đó, đối với trường hợp trên, các bạn nên có chút kỹ năng tiếng Anh hoặc tiếng Bahasa Indonesia giao tiếp để mạnh dạn yêu cầu họ làm việc lại về vấn đề trên hoặc yêu cầu gặp ĐSQ Việt Nam để xử lý như nhóm phượt đã làm.
Thông tin thêm là tình trạng tham nhũng tại Indonesia tương đối cao và phức tạp, nên việc nhũng nhiễu du khách cũng không phải là trường hợp hiếm [2]. Các bạn cũng nên để ý hơn khi du lịch tại đây.

Bài viết: Togean island xanh hư ảo - Muốn đi là phải thật...MÁU (https://www.phuot.vn/threads/228840-Togean-island-xanh-h%C6%B0-%E1%BA%A3o-Mu%E1%BB%91n-%C4%91i-l%C3%A0-ph%E1%BA%A3i-th%E1%BA%ADt-M%C3%81U)

Chú thích:

[1] Khách đi chuyên cơ cũng mất hành lý (nguồn Vnexpress) [http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su...y-3235962.html] (http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su...y-3235962.html])
[1] A Reminder to Never pack your valuables in checked baggage [http://www.cntraveler.com/stories/2015-04-16/why-you-never-pack-your-valuables-in-checked-baggage]
[2] Xếp hạng của Indonesia theo Tổ chức minh bạch[http://www.transparency.org/country/#IDN]
[2] Tham nhũng tại Indonesia theo The Economist[http://www.economist.com/news/asia/21653671-jokowis-arduous-task-cleaning-up-government-damnable-scourge]

dustyseven
12-09-2015, 15:39
Sắp tới mình cũng có việc đi jakarta vài ngày. Bạn cho mình hỏi thủ tục ở hải quan sân bay cần những gì và có khắt khe qua ko?
Tại tiếng anh của mình rất tệ, hơn nữa lại lần đầu tiên và đi 1 mình cũng khá lo lắng

pinky2510
14-09-2015, 15:00
Sắp tới mình cũng có việc đi jakarta vài ngày. Bạn cho mình hỏi thủ tục ở hải quan sân bay cần những gì và có khắt khe qua ko?
Tại tiếng anh của mình rất tệ, hơn nữa lại lần đầu tiên và đi 1 mình cũng khá lo lắng

Cán bộ nhập cảnh ở Jakarta khá thân thiện. Bạn chỉ cần chuẩn bị địa chỉ mà bạn sẽ ở tại Jakarta vì họ sẽ có thể hỏi đến.
Form nhập cảnh đã bỏ, chỉ còn form hải quan về hàng hóa phải điền, sẽ được phát lúc trên máy bay. Sau khi làm thủ tục nhập cảnh là đến thủ tục soi chiếu hành lý thì có người thu tờ khai này. Xong thủ tục này thì chào mừng bạn đến với Jakarta. Có thể đi bằng xe bus hoặc taxi Blue Bird. Hiện tại ở Jakarta đã có Uber, ai đã có tài khoản Uber thì cứ gọi mà đi cho rẻ, nhưng lưu ý Uber ở Jakarta đến khá chậm do đường sá hay bị kẹt. Nếu thấy thời gian chờ hiển thị trên app là 4-6 phút thì coi như cứ phải đợi 20-30 phút trở lên.

pinky2510
14-09-2015, 15:05
Thông tin mới cho những ai đến Indo mà phải quá cảnh tại KL, bây giờ đã có thể đi thẳng vào transit hall mà không cần nhập cảnh vào Malaysia, nếu chỉ có hành lý xách tay, và không có nhu cầu lượn lờ khu vực sân bay. Trước kia cứ tính thời gian giữa 2 chuyến bay ít nhất phải là 2 tiếng thì bây giờ chỉ cần 1 đến 1 tiếng 30 phút là an toàn.

hungque57
24-09-2015, 11:47
Mình chưa đi du lịch Indo, nếu đi 1 tuần, lúc qua Hải Quan Indo, tối thiểu phải mang bao nhiêu tiền mặt?

hungque57
24-09-2015, 12:11

Mình cũng lo lắng như bạn

pinky2510
24-09-2015, 13:49
Mình chưa đi du lịch Indo, nếu đi 1 tuần, lúc qua Hải Quan Indo, tối thiểu phải mang bao nhiêu tiền mặt?

Mình cũng lo lắng như bạn

Bạn vào Indo qua cửa khẩu nào? Mình nhập cảnh tại Jakarta, Bali đều không bị hỏi gì cả. Chỉ duy nhất ở cửa khẩu Makassar là bị yêu cầu đưa ra 2000$ thôi, nhưng sau khi mình chứng minh được mục đích nhập cảnh là đi du lịch thì họ cũng cho nhập cảnh và không cần phải trình tiền mặt.

hungtrash17
29-09-2015, 17:26
có ai đi Indo về mà còn sim nhận cuộc gọi và tin nhắn ko, nhượng lại cho mình với

jonidontcry
14-10-2015, 11:38
Hôm tới mình cũng sang Bali 1 tuần, nhờ các bạn cho mình hỏi 1 chút kinh nghiệm: mình muốn mang theo ớt tươi khi vào Indo thì có bị cấm cản gì không?
Nếu bị cấm thì mình có thể mua được ớt tươi tại Bali không?
Vụ này chắc chưa có bạn nào hỏi, hihi...

maysaytoc
15-10-2015, 11:54
Hôm tới mình cũng sang Bali 1 tuần, nhờ các bạn cho mình hỏi 1 chút kinh nghiệm: mình muốn mang theo ớt tươi khi vào Indo thì có bị cấm cản gì không?
Nếu bị cấm thì mình có thể mua được ớt tươi tại Bali không?
Vụ này chắc chưa có bạn nào hỏi, hihi...

Bạn có thể mang ớt bình thường, mang cả nước mắm, chiết vào chai nhỏ mang sang, ở Bali ko có nước mắm. Cứ mang thoải mái, ko vấn đề gì bạn nhé!

Chúc bạn có hành trình vui!(beer)

jonidontcry
15-10-2015, 19:57
Bạn có thể mang ớt bình thường, mang cả nước mắm, chiết vào chai nhỏ mang sang, ở Bali ko có nước mắm. Cứ mang thoải mái, ko vấn đề gì bạn nhé!

Chúc bạn có hành trình vui!(beer)

Cảm ơn bạn rất rất nhiều nhé! Trong tờ khai hải quan mình có phải liệt kê ra hết những món mình mang vào nước họ ko bạn ơi?

maysaytoc
15-10-2015, 22:57
Cảm ơn bạn rất rất nhiều nhé! Trong tờ khai hải quan mình có phải liệt kê ra hết những món mình mang vào nước họ ko bạn ơi?

Chỉ có tờ khai nhập cảnh thôi nha bạn, ko cần kê khai gì cả, vì các thứ đó ko phải là vật đặc biệt theo quy định(nếu nước mắm hay các chất lỏng tương tự trên 100ml, bạn để trong hành lý ký gởi chứ ko mang lên máy bay bạn nhé)

Thân mến!

pinky2510
16-10-2015, 13:49
Chỉ có tờ khai nhập cảnh thôi nha bạn, ko cần kê khai gì cả, vì các thứ đó ko phải là vật đặc biệt theo quy định(nếu nước mắm hay các chất lỏng tương tự trên 100ml, bạn để trong hành lý ký gởi chứ ko mang lên máy bay bạn nhé)

Thân mến!

Bây giờ không còn tờ khai nhập cảnh nữa maysaytoc ơi, chỉ còn tờ khai hải quan thôi. Và cũng chỉ cần khai những thứ đặc biệt như vàng, tiền mặt số lượng lớn, vũ khí, chất lỏng nguy hiểm... cho nên cứ đánh dấu vào dãy No hết là xong.

maysaytoc
16-10-2015, 13:57
Bây giờ không còn tờ khai nhập cảnh nữa maysaytoc ơi, chỉ còn tờ khai hải quan thôi. Và cũng chỉ cần khai những thứ đặc biệt như vàng, tiền mặt số lượng lớn, vũ khí, chất lỏng nguy hiểm... cho nên cứ đánh dấu vào dãy No hết là xong.

Cảm ơn Pinky nha!
Mình bị nhầm chỗ tờ khai hải quan & tờ khai nhập cảnh(c)

anhlovemom
25-11-2015, 02:29
có bạn nào đi indo về có nhu cầu nhượng lại sim or cho mượn sim hoặc cần bán lại tiền indo ko , pm mình với : mình đang có nhu cầu :D
địa chỉ gmail của mình là : [email protected] . cảm ơn mn :D

pinky2510
01-12-2015, 10:38
có bạn nào đi indo về có nhu cầu nhượng lại sim or cho mượn sim hoặc cần bán lại tiền indo ko , pm mình với : mình đang có nhu cầu :D
địa chỉ gmail của mình là : [email protected] . cảm ơn mn :D

Mình có sim bạn ơi, nhưng là sim nano và mình ở TPHCM. Sim của mình hiện tại còn giá trị tới khoảng tháng 3/2016. Khi nào bạn cần? Vì mình cũng cần dùng vào cuối tháng 1 và giữa tháng 2/2016.

Thật ra thì bây giờ sim bên đó bán cũng rẻ lắm, chỉ khoảng 30-40k IDR có sẵn tài khoản data xài được 1-2 ngày. Xài hết thì tiếp tục nạp tiền và đăng ký gói cước data cũng đơn giản và không đắt.

my-luck
07-12-2015, 10:44
Chị Pinky lần trước chị chèo thuyền vượt thác sông Telaga Waja bao nhiêu tiền 1 người vậy chị? Em đang kiếm chỗ để đặt cho 2 người.

Với lại em đang ngâm cứu lên chương trình cho 5 ngày ở Kuta và Ubud. Khi nào xong em post lên chị tư vấn giúp em có hợp lý hay chưa nhe.

Cảm ơn chị nhiều!

pinky2510
09-12-2015, 14:40
Chị Pinky lần trước chị chèo thuyền vượt thác sông Telaga Waja bao nhiêu tiền 1 người vậy chị? Em đang kiếm chỗ để đặt cho 2 người.

Với lại em đang ngâm cứu lên chương trình cho 5 ngày ở Kuta và Ubud. Khi nào xong em post lên chị tư vấn giúp em có hợp lý hay chưa nhe.

Cảm ơn chị nhiều!

Cả Telaga Waja hay Ayung đều có giá khoảng 350-400k IDR/người đó em. Bao gồm đưa đón tận khách sạn, chơi rafting và ăn trưa. Mỗi nơi xuất phát từ một đoạn khác nhau của dòng sông. Em phải hỏi cho kỹ để bắt đầu được từ đầu nguồn thì mới vượt qua đủ các chướng ngại vật và mấy đoạn thác rơi tự do nha.

Linhlinh171195
12-12-2015, 16:18
Có ai đi du lịch về còn thừa tiên indo ko ạ?? E ở hà nội và có dự định đi vào tháng 2. Ai còn pm e ạ!!

Mail: [email protected]

my-luck
15-12-2015, 10:45
Em đã đặt được giá 550,000 rupiah cho 2 người rafting chị Pinky ạ, tức là 275k/ người, cũng bao gồm đưa đón, lunch..Chỉ chưa biết dịch vụ thực tế như thế nào thôi, trước mắt thì em thấy website và cách họ email trả lời mình cũng rất ok hehe :)

pinky2510
15-12-2015, 14:05
Em đã đặt được giá 550,000 rupiah cho 2 người rafting chị Pinky ạ, tức là 275k/ người, cũng bao gồm đưa đón, lunch..Chỉ chưa biết dịch vụ thực tế như thế nào thôi, trước mắt thì em thấy website và cách họ email trả lời mình cũng rất ok hehe :)

Giá siêu rẻ vậy em, đi xong nếu chất lượng tốt thì chia sẻ với mọi người cùng biết nha.

DrSangHuynh1974
31-01-2016, 01:13
Alo, mình địnnh đi Jakarta rồi đi dọc xuống Bali, vào khoảng ngày 8/2 đến 15/2 , nghe nói thời gian này mưa nhiều lắm, vậy có đi xem chùa Nghìn Phật và Núi Lửa được ko?

pinky2510
03-02-2016, 15:46
Alo, mình địnnh đi Jakarta rồi đi dọc xuống Bali, vào khoảng ngày 8/2 đến 15/2 , nghe nói thời gian này mưa nhiều lắm, vậy có đi xem chùa Nghìn Phật và Núi Lửa được ko?

Mưa Indo chỉ là mưa rào, mưa cái tạnh ngay trong vòng 1 nốt nhạc cho nên chẳng trở ngại gì cả đâu nha anh ơi.

Chùa Nghìn Phật chắc là Borobudur? Mình sẽ trở lại đó vào ngày 11/2.

Núi lửa là núi lửa Bromo? Hy vọng không có mưa vào buổi sáng sớm để thấy được cảnh tượng huy hoàng của ánh bình minh.

raffie
04-03-2016, 17:50
Mình định đi Bali theo lộ trình transit tại KUL:
HN-KUL: 9h20-13h30;
KUL-Bali: 15h35 - 18h40.

Theo kinh nghiệm thực tế của mọi người thì nếu theo lộ trình này thì có sợ bị delay, sợ bị trễ chuyến do các thủ tục nhập cảnh và xuất cảnh tại KUL không ah.

ALI
04-03-2016, 21:24
Mình định đi Bali theo lộ trình transit tại KUL:
HN-KUL: 9h20-13h30;
KUL-Bali: 15h35 - 18h40.

Theo kinh nghiệm thực tế của mọi người thì nếu theo lộ trình này thì có sợ bị delay, sợ bị trễ chuyến do các thủ tục nhập cảnh và xuất cảnh tại KUL không ah.

Bạn ơi, nếu cùng sân bay KLIA thì transfer đi tiếp thôi ạ, ko cần nhập xuất cảnh KUL làm gì.
Nếu chuyến sau của bạn khác sân bay (KLIA2) thì phải làm thủ tục xuất nhập cảnh, nếu chạy nhanh chắc kịp :D nếu rơi vào tình huống này thì chắc đến chỗ xếp hàng hải quan, nói nhỏ với người xếp đầu chắc ngta chịu

raffie
04-03-2016, 23:51
Bạn ơi, nếu cùng sân bay KLIA thì transfer đi tiếp thôi ạ, ko cần nhập xuất cảnh KUL làm gì.
Nếu chuyến sau của bạn khác sân bay (KLIA2) thì phải làm thủ tục xuất nhập cảnh, nếu chạy nhanh chắc kịp :D nếu rơi vào tình huống này thì chắc đến chỗ xếp hàng hải quan, nói nhỏ với người xếp đầu chắc ngta chịu

Mình bay AA cả mấy chuyến và đều tại KLIA2 bạn ạ. Mình chỉ sợ delay như mấy ông Vietjet Air bay trong nước thì trễ luôn cả chuyến đi chơi của mình luôn.

pinky2510
07-03-2016, 09:42
Mình bay AA cả mấy chuyến và đều tại KLIA2 bạn ạ. Mình chỉ sợ delay như mấy ông Vietjet Air bay trong nước thì trễ luôn cả chuyến đi chơi của mình luôn.

2 tiếng cùng sân bay dư sức kịp nha bạn, kể cả nhập cảnh vào xuất cảnh ra, mình vẫn làm hoài. AA ít khi bị delay các chuyến từ VN, nếu có chỉ trễ 10-15p. Trong trường hợp bị trễ, bạn không cần nhập cảnh vào Malaysia nữa, mà đi thẳng sang transit hall, xem chuyến bay kế tiếp của bạn boarding ở cửa số mấy, làm thủ tục soi chiếu an ninh rồi đến thẳng cửa boarding luôn. Với điều kiện bạn không có hành lý ký gửi.

ALI
07-03-2016, 10:37

Nếu bạn mua vé từ SGN đến điểm cuối cùng trong cùng 1 vé thì nếu trễ ngta sẽ có hỗ trợ cho bạn, còn nếu bạn mua vé lẻ ví dụ: SGN-KUL rồi mua vé khác KUL-DPS thì nếu trễ ngta ko chịu đâu, mà như bạn pinky2510 nói đúng ấy, AA ít delay nên ko lo đâu, lo checkin sẵn ở nhà đến rồi chạy qua lên chuyến tiếp lun.

Middleman
30-07-2016, 13:52
Cám ơn thông tin quí giá của bạn! Mình cũng có 2 tiếng quá cảnh KLIA2 đều bay của AA, nhưng mua 2 vé riêng. Vậy khi xuống sân bay, mình đi thẳng qua transfer luôn được không bạn. Cám ơn rất nhiều!

hoabien
30-07-2016, 15:26
mình dự định đi Indonesia vào tết âm lịch 2017. Thời gian 10 ngày. Chỉ mới mua vé từ sgn qua Sing. Chắc từ Sing đi phà qua Batam. Còn lại lịch trình chưa quyết. Nhưng có thể chiều về qua Bali rồi KUL rồi SGN. Bạn nào có đi Indo khoảng thời gian đó thì join nhé.

pinky2510
02-08-2016, 17:03
Cám ơn thông tin quí giá của bạn! Mình cũng có 2 tiếng quá cảnh KLIA2 đều bay của AA, nhưng mua 2 vé riêng. Vậy khi xuống sân bay, mình đi thẳng qua transfer luôn được không bạn. Cám ơn rất nhiều!

Được nhé, xuống máy bay đi vào terminal, cứ theo hướng arrival hall nhưng giữa đường sẽ có transfer hall, quẹo qua đó là sang departure hall luôn, làm thủ tục security check là xong, tìm đến boarding gate của chuyến sau chờ bay thôi. Bỏ qua bước nhập cảnh và xuất cảnh.

Middleman
04-08-2016, 10:06
Cám ơn bạn pinky2510 rất nhiều. Các phượt tử ngày càng được hỗ trợ nhỉ: nhiều đường bay trực tiếp; nhiều nước bỏ Visa; bỏ thu thuế sân bay; check-in on line; giờ đây một số nước còn bỏ tờ khai; nhưng cái vụ nối chuyến trực tiếp (không check-in rồi check-out) này thì quá đã! :))

pinky2510
10-08-2016, 15:54
Cám ơn bạn pinky2510 rất nhiều. Các phượt tử ngày càng được hỗ trợ nhỉ: nhiều đường bay trực tiếp; nhiều nước bỏ Visa; bỏ thu thuế sân bay; check-in on line; giờ đây một số nước còn bỏ tờ khai; nhưng cái vụ nối chuyến trực tiếp (không check-in rồi check-out) này thì quá đã! :))

Thuế sân bay không tự dưng mất đi mà chỉ đơn giản được cộng vào vé máy bay thôi :))

Indo cũng vừa bỏ tờ khai nhập cảnh hồi năm ngoái, nhưng vẫn phải khai tờ khai hải quan, khi soi chiếu hành lý ở chặng cuối cùng ra khỏi terminal thì đưa tờ khai này cho cán bộ hải quan đứng sẵn đó.

Việc đi thẳng khỏi nhập cảnh rồi lại xuất cảnh này bên Malay họ cũng mới áp dụng hồi năm ngoái, chắc ngồi đóng dấu hoài cũng mệt nên thôi đứa nào không có nhu cầu vào nước họ thì thôi cứ cho nó đi cho rồi.

Nhưng túm lại là giờ các bạn phượt/du lịch đã có rất nhiều điều kiện tốt để chỉ cần có mỗi thời gian và tiền là có thể đi bất cứ nơi đâu ;)

SevenH
22-12-2016, 14:58
Mình định đi Surabaya - Bromo - Ijen và Bali vào tháng 4 tới.

Mình muốn book tour cho đoạn từ Surabaya - Bromo - Ijen, có bạn nào biết agency nào ok mà giá phải chăng ko ah?

GioPhieuBat
10-02-2017, 15:11
Vớ được cái vé rẻ từ KUL -> DPS mà nó lại đến DPS lúc 23h30 mới ác chứ :(. Anh chị nào cho em hỏi là sân bay Denpasar có chỗ nào ngủ được không ạ.

pinky2510
14-02-2017, 14:24
Vớ được cái vé rẻ từ KUL -> DPS mà nó lại đến DPS lúc 23h30 mới ác chứ :(. Anh chị nào cho em hỏi là sân bay Denpasar có chỗ nào ngủ được không ạ.

23h30 thì cũng chưa hẳn là trễ lắm, tìm cái ks nào ở khu Kuta vẫn về ngủ được mà. Tuy nhiên vẫn muốn triệt để ngủ sân bay thì cứ ngủ, nhiều chỗ lắm, chỉ cần túi ngủ mỏng trải ra cho muỗi khỏi cắn là được. Hoặc có quán cafe Bintang trong terminal mở cửa suốt đêm, vào mua thức ăn nước uống rồi ngồi lì trong đó ngủ luôn cũng được.

Quan_h87
08-03-2017, 19:21
Cả nhà ơi ! Giúp mình với !!!
Sắp tới mình có dự định đi Bali (Indonesia ) chơi . Mình đi hãng máy bay Aa . MÌnn đi cùng 1 nhóm bạn . Các ban mình qua Malaysia chơi trước 1 ngày . Ngày sau hẹn gặp nhau ở sân bay KL2 để đi Bali . Mình qua sau và mình muốn các bạn chỉ dẫn giúp mình là mình bay từ SG - KL2 rồi đi luôn Bali . Vậy mình có phải vô nhập cảnh Hải quan Malaysia rồi lại xuuâ cảnh để đi Bali ko ? Hay đi nối chuyến luôn ( mình mua vé riêng hai chặng , ko phải mua nối chuyến ) . Mong bạn nào đã có kinh nghiệm rồi xin vui lòng chỉ dẫn mình cái . Cách đi lại từ khi xuống máy bay ở KL2 đến chỗ lầm thủ tục bay tiếp đi Bali ấy . Mình cám ơn nhiều ! Nếu có đk mình hậu tạ ạ !

kimvanchinh
09-03-2017, 09:23
Mình định đi Surabaya - Bromo - Ijen và Bali vào tháng 4 tới.

Mình muốn book tour cho đoạn từ Surabaya - Bromo - Ijen, có bạn nào biết agency nào ok mà giá phải chăng ko ah?

Đoạn này tốt nhất tự đi đến vùng núi lửa (làng Lawang hoặc Bromo) rồi thuê jeep hoặc xe ôm đi đâu thích. Jien cũng vậy. Tour chắc đắt và khó ghép

kimvanchinh
09-03-2017, 09:25
23h30 ăn nhằm gì. Nó giống Tân sơn nhất nhà mình í, chạy vèo taxi 15 phút đến khách sạn khu Kuta mà ăn uống nhảy nhót tý rồi đi ngủ. Khách sạn đầy đường trực 24h/24

kimvanchinh
09-03-2017, 09:32
Cả nhà ơi ! Giúp mình với !!!
Sắp tới mình có dự định đi Bali (Indonesia ) chơi . Mình đi hãng máy bay Aa . MÌnn đi cùng 1 nhóm bạn . Các ban mình qua Malaysia chơi trước 1 ngày . Ngày sau hẹn gặp nhau ở sân bay KL2 để đi Bali . Mình qua sau và mình muốn các bạn chỉ dẫn giúp mình là mình bay từ SG - KL2 rồi đi luôn Bali . Vậy mình có phải vô nhập cảnh Hải quan Malaysia rồi lại xuuâ cảnh để đi Bali ko ? Hay đi nối chuyến luôn ( mình mua vé riêng hai chặng , ko phải mua nối chuyến ) . Mong bạn nào đã có kinh nghiệm rồi xin vui lòng chỉ dẫn mình cái . Cách đi lại từ khi xuống máy bay ở KL2 đến chỗ lầm thủ tục bay tiếp đi Bali ấy . Mình cám ơn nhiều ! Nếu có đk mình hậu tạ ạ !

Xuống sân bay, nếu thời gian transit không quá dài (dưới 6 tiếng), không có hành lý ký gửi, bạn hỏi nhân viên nhà ga và theo chỉ dẫn đi theo lối đi transit (không ra exit), tức là không phải qua cửa kiểm tra hộ chiếu. Rồi tìm cửa gate ra chuyến bay tiếp thôi. Nếu bạn có đồ ký gửi thì phải hỏi ngay từ khi check-in ở SG xem hành lý và boading-pass chuyến tiếp theo bạn phải giải quyết thế nào, họ sẽ hướng dẫn tỷ mỷ. Trường hợp bạn transit quá 6 tiếng tôi nghĩ cứ nên ra ngoài chơi và chờ đám bạn ở ga hay hơn chờ bên trong khu transit

Quan_h87
09-03-2017, 11:16
Xuống sân bay, nếu thời gian transit không quá dài (dưới 6 tiếng), không có hành lý ký gửi, bạn hỏi nhân viên nhà ga và theo chỉ dẫn đi theo lối đi transit (không ra exit), tức là không phải qua cửa kiểm tra hộ chiếu. Rồi tìm cửa gate ra chuyến bay tiếp thôi. Nếu bạn có đồ ký gửi thì phải hỏi ngay từ khi check-in ở SG xem hành lý và boading-pass chuyến tiếp theo bạn phải giải quyết thế nào, họ sẽ hướng dẫn tỷ mỷ. Trường hợp bạn transit quá 6 tiếng tôi nghĩ cứ nên ra ngoài chơi và chờ đám bạn ở ga hay hơn chờ bên trong khu transit

Cám ơn bạn nhiều ! Mình không có hành lý ký gởi và mình có 4 tiếng dừng chân ở KL .

Quan_h87
09-03-2017, 11:25
Hi các bạn ! Bạn mình sắp tới có đi Bali ( Indo) chơi . Nhưng lại Book vé VJ đi KL sau đó đi tiếp Bali của hãng AA . Lệch nhau khoảng 3 tiếng . Vậy bạn nào đã đi như vậy rồi ( hãng VJ và AA) thì vui lòng hướng dẫn giúp cách di chuyển trong sân bay giữa hai hãng . Nghe nói hãng VJ ko đỗ ở sân bay KL2 ? Bạn mình ko có hành lý ký gởi ạ . Xin các bạn chỉ dẫn giúp ạ . Gấp gấp lắm ạ .
Cám ơn cả nhà !

hoangvanphuong75
09-03-2017, 16:28
Nhập cảnh Malaysia rồi tìm đường chỉ dẫn đi tàu điện KLIA transit đến sanbay KLIA2 giá vé 2 Ring, chạy khoảng 5 phút.
Đến KLIA2 tìm international departure làm thủ tục xuất cảnh để đi Bali.
Nếu không có hành lý, thì in boarding pass của Airasia ra đi cho nhanh.
Nhớ là đi tàu điện ngầm KLIA transit (khác với KLIA express).
Cùng 1 sanbay KLIA2 thì không cần làm thủ tục xuất nhập cảnh Malaysia mà theo hướng dẫn vào khu transit (không giới hạn 6 tiếng hay 7 tiếng gì đâu, kiểu như em mượn Airasia là bay từ Việt Nam
qua Indo, thích hợp cho những ai có chuyen bay sáng sớm hôm sau cũng được).

Quan_h87
10-03-2017, 09:07
Nhập cảnh Malaysia rồi tìm đường chỉ dẫn đi tàu điện KLIA transit đến sanbay KLIA2 giá vé 2 Ring, chạy khoảng 5 phút.
Đến KLIA2 tìm international departure làm thủ tục xuất cảnh để đi Bali.
Nếu không có hành lý, thì in boarding pass của Airasia ra đi cho nhanh.
Nhớ là đi tàu điện ngầm KLIA transit (khác với KLIA express).
Cùng 1 sanbay KLIA2 thì không cần làm thủ tục xuất nhập cảnh Malaysia mà theo hướng dẫn vào khu transit (không giới hạn 6 tiếng hay 7 tiếng gì đâu, kiểu như em mượn Airasia là bay từ Việt Nam
qua Indo, thích hợp cho những ai có chuyen bay sáng sớm hôm sau cũng được).

Cám ơn bạn nhiều nhé ! Chúc bạn thật nhiều sức khỏe !

crystalheart_55
05-04-2017, 21:48
Không biết có bạn nào từng mua vé máy bay online nội địa Indo chưa ạ? Mình xem sơ sơ thì đặt trực tiếp tại web của hãng hàng không thì lại không thấy có ghi chấp nhận thẻ VISA debit (có thấy chấp nhận VISA credit nhưng mình lại chỉ có thẻ debit). Còn đặt qua 1 số web như tiket hoặc nusatrip thì có review rất tệ và đáng lo (cũng có người review là ngon lành không vấn đề gì). Ai từng bay mấy hãng nội địa rồi mình xin kinh nghiệm với

hoangvanphuong75
10-04-2017, 14:11
Giờ thì bỏ qua lo lắng nhé : traveloka mua được hết đó (traveloka gốc là của Indo) thanh toán bằng tiền đồng, có thể thanh toán tại siêu thị FPT, Circle K...thông qua payoo!

pinky2510
12-04-2017, 11:37
Không biết có bạn nào từng mua vé máy bay online nội địa Indo chưa ạ? Mình xem sơ sơ thì đặt trực tiếp tại web của hãng hàng không thì lại không thấy có ghi chấp nhận thẻ VISA debit (có thấy chấp nhận VISA credit nhưng mình lại chỉ có thẻ debit). Còn đặt qua 1 số web như tiket hoặc nusatrip thì có review rất tệ và đáng lo (cũng có người review là ngon lành không vấn đề gì). Ai từng bay mấy hãng nội địa rồi mình xin kinh nghiệm với

Bạn xem vé của hãng nào mà không chấp nhận Visa debit vậy? Mình đã mua của Lion Air, Swirijaya, Garuda bằng thẻ Visa debit đều được. Tiket, nusatrip cũng ok hết. Thật ra thì họ đâu có phân biệt credit hay debit, chỉ cần khai báo thẻ Visa rồi thanh toán là được mà. Mình dùng Visa debit của Standard Chartered, chuyên dùng để mua vé máy bay luôn, tốn tiền đều đều.

Quan_h87
25-04-2017, 09:21
Hi cả nhà !
Các bạn cho mình hỏi tí ạ . Sắp tới mình bay SG- KL và KL - BL ( mình bay hãng AA) . Mình đã Check-in Boarding-Pass chặng KL-BL. Các bạn cho mình hỏi : Khi xuống sân bay KL2 mình không nhập cảnh Malaysia mà mình transit luôn . Vậy mình có cần phải làm thủ tục gì nữa không ( mình đã có Boarding-Pass chặng KL-BL). Hay chỉ cần tìm cửa ra chuyến bay là ok ? .
Cám ơn các bạn nhiều !

pinky2510
12-05-2017, 10:04
Hi cả nhà !
Các bạn cho mình hỏi tí ạ . Sắp tới mình bay SG- KL và KL - BL ( mình bay hãng AA) . Mình đã Check-in Boarding-Pass chặng KL-BL. Các bạn cho mình hỏi : Khi xuống sân bay KL2 mình không nhập cảnh Malaysia mà mình transit luôn . Vậy mình có cần phải làm thủ tục gì nữa không ( mình đã có Boarding-Pass chặng KL-BL). Hay chỉ cần tìm cửa ra chuyến bay là ok ? .
Cám ơn các bạn nhiều !

Không nhập cảnh thì chỉ cần rẽ qua lối transit xong tìm đến boarding gate là xong.

nguyenkha
12-05-2017, 10:38
Hi cả nhà !
Cám ơn các bạn nhiều !

Bạn kiếm quầy transit của hãng để confirm coi cần làm gì nữa không rồi đi tiếp :D

wordman1989
13-05-2017, 14:48
Bạn mua trên traveloka (https://www.dealplus.vn/ma-giam-gia-traveloka-dat-phong-khach-san-ve-may-bay-moi-nhat/) được giảm giá vé máy bay 8% và giảm phòng khách sạn 18% nhé.

pinky2510
16-05-2017, 09:17
Bạn kiếm quầy transit của hãng để confirm coi cần làm gì nữa không rồi đi tiếp :D

Đối với AA thì không cần confirm gì cả, chỉ cần có boarding pass, tìm đến đúng boarding gate chờ boarding thôi.

my-luck
16-05-2017, 10:19
Jakarta hình như không có nhiều chỗ chơi chị pinky nhỉ? VNA đang có vé km khứ hồi 4tr mấy...Em đang lăn tăn muốn đi cho biết Jakarta mà tìm hiểu thấy thủ đô này hơi chán.. :)

maysaytoc
16-05-2017, 10:25
Jakarta hình như không có nhiều chỗ chơi chị pinky nhỉ? VNA đang có vé km khứ hồi 4tr mấy...Em đang lăn tăn muốn đi cho biết Jakarta mà tìm hiểu thấy thủ đô này hơi chán.. :)

Chị Pinky vào khai sáng tý đi nè, ahihi!!!

pinky2510
17-05-2017, 10:26

Bản thân Jakarta là một siêu đô thị, chỉ có mall và đường cao tốc là thành phần chính. Ngoài một thánh đường Hồi giáo lớn nhất Đông Nam Á, vài điểm di tích lịch sử làng nhàng thì chẳng có gì thú vị nữa cả. Nhưng có thể đi Bandung cách Jakarta 120km, có núi lửa Tangkuban Perahu còn đang hoạt động, hồ núi lửa Kawah Putih cũng đẹp, và cảnh quan vùng cao cũng tựa tựa như Bảo Lộc nhà mình.

Vé khứ hồi hơn 4t là thời điểm nào vậy em?

Chị Pinky vào khai sáng tý đi nè, ahihi!!!

Gọi ở đây biết đường nào mà xuất hiện...

my-luck
17-05-2017, 11:14
@pinky: yeah em cũng định kết hợp đi bandung vì thấy cũng gần Jakarta, nhưng tìm hiểu thì lại không thấy thích núi lửa và cảnh quan khí hậu như Đà lạt nhà mình nên lại chùn bước :)

Vé siêu tiết kiệm khứ hồi 4tr7 đó chị ngay trong dịp hè luôn tháng 6,7,8..còn xa hơn thì em chưa check.

Que Sera
18-05-2017, 21:02
Mình vừa đi Indo về có 1 sim card của simpati còn 6000 rupiah hạn đến 30/7/2017 và data 300mb hạn đến 30/5/2017. Bác nào sắp đi Indo cần thì mình tặng lại nhé

thaole2711
31-05-2017, 15:52
em chào chị ạ, e 8/6 này sẽ đi indo c a. Nếu được c cho e xin contact e liên lạc vs c đc k ạ?
Em cám ơn chị ạ.

thaole2711
31-05-2017, 16:04
ui, vé có 4tr7 thôi ạ, của hãng nào thế ạ c? e mua từ tháng 3 mà bị đắt gần gấp đôi !_!

Que Sera
01-06-2017, 19:26
em chào chị ạ, e 8/6 này sẽ đi indo c a. Nếu được c cho e xin contact e liên lạc vs c đc k ạ?
Em cám ơn chị ạ.
[/B]
Em inbox chị địa chỉ, số điện thoại chị gửi sim cho nhé

thaole2711
06-06-2017, 14:03
c ơi, e nhắn c sdt của e r đó ạ. c nhận được tin nhắn c gọi e gấp nhé ạ. hôm nay mùng 6 rùi, tối m8 e bay rùi c ạ..huhu

Carrot238
21-06-2017, 15:04
Mình cũng mới book vé đi Bali vào tháng 8/2017 này của Hãng Malindo (Malaysia - Indonesia), trong vé có sẵn mỗi người được 30kg hành lý và 1 suất ăn luôn, mình book 2 đợt, đợt đầu thì 5,4tr/vé khứ hồi transit tại Kul, còn đợt sau mới book hôm qua (20/6) có 4.745.000 đồng/vé khứ hồi. Rẻ hơn cả AA hay Jetstar, Tiger Air nữa. Dự kiến đi 5 ngày hết 8.5tr/người. Ai mới đi còn dư tiền IDR hay sim thì nhượng lại cho mình cũng được không thì qua đó mình mua sau :)

trjs07
10-09-2017, 17:23
e đến sân bay bali vào lúc 21h mún thuê xe về ubud mọi ng có contact của tài xế nào giá ok giởi thiệu e với ạ, hoặc nếu taxi thì giá khoảng bao nhiêu là đc ạ, đến khuya quá bus hết chạy mất, bọn e 2 đứa con gái thui ạ, e cảm ơn

pinky2510
11-09-2017, 10:43
e đến sân bay bali vào lúc 21h mún thuê xe về ubud mọi ng có contact của tài xế nào giá ok giởi thiệu e với ạ, hoặc nếu taxi thì giá khoảng bao nhiêu là đc ạ, đến khuya quá bus hết chạy mất, bọn e 2 đứa con gái thui ạ, e cảm ơn

Em dự định những ngày đi chơi ở Bali thuê xe của ai thì bảo họ báo giá đón sân bay về Ubud luôn, giờ khuya giá cũng phải 400k IDR. Tốt hơn là tìm 1 chỗ ở tạm tại Kuta, đi taxi tốn 50k thôi. Rồi sáng hôm sau thuê xe ô tô (đi chơi cả ngày) hoặc xe máy để về Ubud sau.

phoebebeo
14-09-2017, 09:15
Hi 500 ae,
Mình vừa đi Bali và Lombok, trek Rinjani về. Mình còn dư tiền Indo, ai cần mua ới mình số 096 hai sáu bảy 1251 nhé. Tỉ giá tốt hơn mua hà trung, ai mua nhìu tiền mình khuyến mại sim data vẫn còn hơn nửa tháng và hơn 500mb. Và rất nhìu tips thu lượm đc để ko bị chặt chém ở Bali. Ới mình để hỏi bất cứ thứ gì nhé. Hehe

minhhangcmu
14-09-2017, 11:38
https://www.facebook.com/images/emoji.php/v8/f99/1/16/1f33a.png🌺 https://www.facebook.com/images/emoji.php/v8/f99/1/16/1f33a.png🌺 https://www.facebook.com/images/emoji.php/v8/f99/1/16/1f33a.png🌺 Chúc chủ thớt buôn may bán đắt nhé

nquymanh
28-11-2017, 17:57
M vừa đi Bali về, còn dư 135k IDR, đúng bằng 10 USD theo tỷ giá rẻ nhất bên đó. Tặng thêm 1 sim 3g có 3-4gb gì đó để lướt fb, xem video, mấy trăm mb để vào mạng.
M để lại 220k cho nhanh nhé.
M ở HN. Số đt 0988 736 818.

so_hot
02-04-2018, 00:47
M mới mua vé đi Bali từ HN có transit qua KL ngày 9/4
Lúc ở KL tới Bali m thấy có ghi "visa required" khi họ mail online ticket.
Cho mình hỏi thế có nghĩa là mình phải có visa mới dc đi đúng ko ạ? :(

trjs07
25-06-2018, 17:26
Mình còn dư 4,8tr tiền indo tỉ giá 1850. Đang mùa cao điểm nên các tiệm toàn trên 1.9 thui ạ. B nào mua hết mình giảm thêm ạ. Lh zalo/viber:0902889199 xin cảm ơn.

Pamelo
02-08-2018, 16:26
Các bạn ơi mình sắp đi Bali 1 tuần, điều trăn trở duy nhất là Cafe bên đó ntn ạ? Có quán nào có cf giống passio/ cf house/ milano bên mình không ạ?
Huhu mỗi ngày đều phải 1 ly cf nếu ko có coi như ngu cả ngày. Help me pls ...

pinky2510
02-08-2018, 17:06
Các bạn ơi mình sắp đi Bali 1 tuần, điều trăn trở duy nhất là Cafe bên đó ntn ạ? Có quán nào có cf giống passio/ cf house/ milano bên mình không ạ?

Quán cafe rất nhiều, nhưng cafe truyền thống của Indo họ không pha bằng phin, mà là khuấy bột cafe vào nước sôi rồi uống thôi. Quán nào có máy expresso thì sẽ có các thể loại latte/capuccino/expresso.

Pamelo
03-08-2018, 15:08
Cảm ơn bạn nhiều nhé.

phuongdt
10-08-2018, 16:12

Mình thấy ko khác mấy, nếu nói về latte hay cappu nha, còn tìm cafe sữa đá thì (BB)

Sao ai cũng thích đi Bali nhỉ, chắc do coi hình thấy ảo quá, chứ nhóm mình đi hồi đầu năm về đều thống nhất là never again kakaka, đi cho biết thì ok.