PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Nhật ký phượt châu Âu - chuyến đi một lần trong đời

anhlq
31-08-2015, 11:52
Chào các bạn, đợt tháng 4 vừa rồi mình đã có một chuyến đi đáng nhớ qua 4 nước châu Âu, gồm Pháp - Tây Ban Nha - Ý - Hy Lạp. Mình ít khi viết nhật ký hành trình lắm, nhưng đây là chuyến đi khá đặc biệt, lại đi một mình, nên thi thoảng ở nước bạn tối về mình lại ngồi viết vài dòng cảm nhận về những nơi trong ngày đã đi qua. Mình sẽ post dần dần, và đồng thời cũng muốn chia sẻ kinh nghiệm với những bạn đang có niềm mơ ước bước sang trời Âu như mình, cả về việc chuẩn bị, lên kế hoạch và các kinh nghiệm thực tế của chuyến đi nữa.

anhlq
31-08-2015, 12:01
Xin Visa du lịch Schengen

Đầu tiên mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm về việc xin visa của mình - du lịch tự túc một mình, thời gian khoảng 1 tháng.

Thị thực Schengen là gì?

Visa Schengen là visa cho phép bạn được nhập cảnh vào 26 quốc gia nằm trong khối Schengen. Những nước này bao gồm: Ba Lan, Cộng hòa Séc, Hungary, Slovakia, Slovenia, Estonia, Latvia, Litva, Malta, Iceland, Na Uy, Thụy Điển, Phần Lan, Đan Mạch, Hà Lan, Bỉ, Luxembourg, Pháp, Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha, Đức, Áo, Ý, Hy Lạp, Thụy Sĩ, Liechtenstein (trong đó có 22 nước thuộc khối liên minh Châu Âu).

Lưu ý là nước Anh không nằm trong khối Schengen nên nếu bạn nào có ý định đi du lịch Anh thì phải xin Visa riêng nhé.

Điều kiện tiên quyết để xin được Visa Schengen

Xin Visa cũng giống như khi mình muốn sang thăm nhà một người nào đó vậy, họ sẽ chỉ cho mình vào nhà họ tin tưởng mình. Ở đây, hồ sơ xin visa của chúng ta phải đáp ứng được các tiêu chí sau:

– Đảm bảo các thông tin trung thực, có mục đích rõ ràng, không có các yếu tố lập lờ thiếu minh bạch.

– Đảm bảo điều kiện về tài chính để có thể sống và chi tiêu trong khối trong suốt quá trình lưu trú.

– Chứng minh được mình đủ nhận thức và văn minh để không làm thiệt hại về lợi ích của đất nước và con người họ, đảm bảo không trốn ở lại sau khi hết hạn visa.

Hoàn thiện hồ sơ Visa

Đầu tiên bạn phải xác định Lãnh sự quán mà mình định xin Visa. Ở đây để xin visa 1 nước trong khối Schengen thì bạn phải thoả mãn 1 trong 2 tiêu chí sau:

phải là nước mà bạn đặt chân lên đầu tiên,
hoặc đó là nước mà bạn dự định ở lại lâu nhất trong hành trình của mình.

Ở đây, mình xin visa ở LSQ của Pháp, vì nơi mình dự định đặt chân lên đầu tiên là Paris. Mình cũng nhận thấy là nộp hồ sơ ở LSQ Pháp thì cơ hội nhận được visa là khá cao, mình nộp chỉ sau 3 ngày (thường thì ít nhất là 7 ngày) rồi lên trực tiếp hỏi thử thì họ đã đưa ngay cho mình rồi (họ không trả lời qua điện thoại nhé), cũng có thể là hồ sơ của mình nộp khá gấp (trước chuyến đi 15 ngày) nên họ xét nhanh để mình chuẩn bị cho chuyến đi chăng. Ngoài ra nộp ở LSQ Pháp thì họ không yêu cầu phỏng vấn, nhân viên thân thiện và nhận hồ sơ rất nhanh gọn, họ xem qua một lượt rồi cười đưa mình giấy hẹn lấy visa, tất nhiên là sau khi thu 60 euro tiền phí.

Trường hợp xin visa của mình là: Du lịch tự túc, đi một mình và không có người thân bên nước mình xin visa mời, thời gian chuyến đi tầm 1 tháng. Nguyên tắc của hồ sơ xin visa là ngôn ngữ đều phải bằng tiếng Anh, nếu giấy tờ nào tiếng Việt các bạn cần phải dịch sang tiếng Anh.

Hồ sơ cần chuẩn bị bao gồm (khá nhiều):

Visa application form – Download từ trang chủ của LSQ Pháp tại Việt Nam và điền vào đó.
2 Ảnh (3.5×5.5)
Passport (Original, Copy) còn thời hạn ít nhất 6 tháng, còn ít nhất 2 trang trắng. Nộp bản chính và bản photocopie tất cả các trang thông tin và các trang có dấu (nếu có).
Chứng minh thư nhân dân (Copy)
Sổ hộ khẩu (dịch thuật và công chứng tiếng Anh)
Xác nhận ngân hàng về tiền gửi tiết kiệm. Bạn nên có một sổ tiết kiệm giá trị tầm 100-200tr, và đã gửi được từ 3 tháng trở lên.
Sao kê thẻ tín dụng trong vòng 3 tháng (xác nhận của ngân hàng, hoặc bạn có thể in các mail báo nợ hàng tháng cũng được).
Sao kê tài khoản ngân hàng trong vòng 3 tháng (đây là tài khoản trả lương để chứng minh thu nhập từ lương hàng tháng của bạn), có xác nhận từ ngân hàng.
Chứng nhận bảo hiểm du lịch: hiện nay có rất nhiều công ty bảo hiểm cung cấp loại bảo hiểm này, bạn có thể mua ở đâu cũng được. Thường thì phí bảo hiểm cho 1 chuyến du lịch châu Âu trong vòng 1 tháng là khoảng 500.000đ, và bạn sẽ được hoàn khoảng 90% số tiền phí này nếu bạn trượt visa, bạn nên hỏi trước nhân viên tư vấn bảo hiểm.
Hợp đồng lao động, giấy đăng ký kinh doanh (bản copy), đơn xin nghỉ phép được chấp nhận của công ty đang làm việc (nếu là sinh viên bạn cần có xác nhận của trường đang học) và phiếu lương 3 tháng gần nhất (có xác nhận của công ty). Nếu bạn có công ty riêng các bạn cần nộp hồ sơ đăng ký kinh doanh của công ty mình, và các tờ kê khai thuế của công ty hàng tháng.
Bản in vé máy bay điện tử, xác nhận đặt phòng cho toàn bộ nơi ở trong suốt cuộc hành trình. Để đảm bảo độ tin cậy, với vé máy bay khứ hồi Hà Nội – Paris các bạn đặt ở chế độ thanh toán sau (của Vietnam Airlines), còn đặt phòng các bạn đặt chi tiết cho từng thành phố mà mình đến và nghỉ lại phù hợp với lịch trình gửi trong hồ sơ. Các booking này các bạn đặt những khách sạn cho phép huỷ free trước 1,2 hôm sử dụng dịch vụ, để khi có được visa mình sẽ huỷ đi và đặt lại cho chính xác và thực tế hơn. Đặc biệt với các khoản đặt phòng qua booking.com hay hostelworld thì các bạn cần đọc kỹ các quy định của từng khách sạn mà mình định ở, thời gian được phép huỷ đặt phòng mà không mất phí, vì khi bạn đã điền thông tin thẻ tín dụng của mình vào rồi thì họ có thể trừ tiền của mình bất cứ lúc nào đấy, kể cả khi bạn không điền 3 chữ số bảo mật. Mình đã từng mất trắng 90 euro vì họ có điều khoản phạt 100% tiền phòng khi mình không sử dụng dịch vụ, áp dụng ngay tại thời điểm đặt phòng, chỉ vì không đọc kỹ các điều khoản của họ.
Kế hoạch cho toàn bộ chuyến đi, làm thật chi tiết để tăng thêm độ tin cậy nhé. Đây là bảng liệt kê từng khoảng thời gian nào, ở đâu, làm gì, và di chuyển giữa các địa điểm bằng phương tiện gì, kế hoạch phân bổ chi phí ra sao. Các bạn có thể vào blog của mình (http://lequyanh.com/blog/travel/xin-visa-schengen.html) xem nếu cần mẫu này để tham khảo nhé.
Thư bày tỏ (letter of expression) – đây là một bức thư bằng tiếng Anh để mình bày tỏ mong muốn của mình được đi du lịch châu Âu và cam kết sẽ tuân thủ mọi quy định của nước sở tại. Nếu bạn nào bí mình sẽ gửi cho tham khảo.

Khi nộp hồ sơ các bạn mang hết cả bản chính đi để nhân viên LSQ đối chiếu, sau đó họ sẽ trả lại bản chính cho mình luôn, chỉ giữ passport và sẽ trả lại khi cấp visa.

Nộp hồ sơ

Sau khi đã chuẩn bị đầy đủ toàn bộ hồ sơ như trên, bạn cần gọi điện trước cho LSQ để đặt lịch hẹn. Bạn vào website LSQ của nước mà muốn nộp visa để tìm số điện thoại, sau đó yêu cầu đặt lịch hẹn với nhân viên tư vấn. Bạn nào cần visa gấp thì nên lưu ý vì số lượng lịch hẹn khá đông, nên thường họ sẽ hẹn mình lên nộp hồ sơ phải sau 3-4 ngày mình gọi lên.

Đến ngày hẹn bạn lên LSQ để nộp hồ sơ, bảo vệ sẽ giữ lại CMND và đưa số thứ tự cho bạn. Bạn vào trong ngồi chờ đến lượt, sẽ có 2 ô tiếp hồ sơ, một bên là nhân viên người Việt, một bên là người Pháp. Mình nhận thấy là nộp hồ sơ bên ô nhân viên người Pháp có vẻ ‘dễ chịu’ hơn. Các bạn nhớ chuẩn bị trang phục và đầu tóc gọn gàng vì lúc này LSQ sẽ yêu cầu chụp ảnh, và ảnh này sẽ được dán lên tờ visa được cấp cho bạn sau đó. Sau khi nhận hồ sơ, họ sẽ đưa cho bạn một cái giấy hẹn và đến ngày đó lên lấy visa (nếu pass) và passport. Thường trên giấy hẹn sẽ là sau 15 ngày, nhưng sau từ 3-7 ngày, bạn nên chủ động đến LSQ hỏi kết quả visa của mình, vì họ có thể cấp rất nhanh mà mình không biết.

Kinh nghiệm rút ra:

Thực ra thì khi các bạn chuẩn bị được đầy đủ các loại hồ sơ như trên, các bạn sẽ đảm bảo được 99% là pass visa rồi, kể cả khi các bạn không cần phải nộp đầy đủ như trên vẫn qua. Tuy vậy mình vẫn thấy có một số trường hợp cá biệt hồ sơ còn đẹp hơn mình, vẫn không qua visa, lý do ở đây là gì? Câu trả lời vẫn là việc quay lại 3 điều kiện tiên quyết mình đã đề cập ở trên thôi.

Hồ sơ minh bạch: Một số trường hợp các bạn thiếu giấy tờ, các bạn chế hồ sơ, khi nhân viên LSQ xác minh thấy gian dối tất nhiên họ sẽ loại hồ sơ. Chế hồ sơ có thể như việc khai gian nghề nghiệp, làm hợp đồng lao động giả hoặc giấy nghỉ phép giả. Việc xác minh là hãn hữu, tuy nhiên nghiệp vụ của LSQ là rất tốt, họ sẽ thực hiện nếu thấy có nghi vấn.
Điều kiện tài chính: có lẽ ai có ý định đi châu Âu đều đã có kế hoạch tài chính rõ ràng, tuy vậy việc các bạn trình bày trong hồ sơ không tốt hoặc không rõ ràng có thể sẽ cản trở bạn việc pass visa.
Đảm bảo không trốn ở lại: Đây có lẽ là vấn đề quan trọng nhất, vì hiện nay tình trạng nhập cư trái phép ở các nước châu Âu đang rất nóng, rất nhiều trường hợp người Việt Nam qua bên đó rồi trốn ở lại luôn. Vì vậy các bạn phải làm thế nào chứng minh được mình chỉ có ý định sang châu Âu đi du lịch thôi, tuyệt đối không ở lại. Việc này có thể được thể hiện qua việc các bạn chứng minh tình hình tài chính là khá giả, không phải là người thiếu thốn mà phải sang bên đó trốn lại. Hoặc các bạn đang có công ăn việc làm rất tốt, gia đình bạn bè đều ở Việt Nam và có nhiều ràng buộc ở Việt Nam mà không thể ở lại nước ngoài như có vợ/chồng, con cái đều ở Việt Nam, tài sản như nhà cửa đất đai đứng tên bạn, bạn chứng minh bằng các loại như giấy tờ tài sản đứng tên mình (ô tô, sổ đỏ), giấy đăng ký kết hôn, giấy khai sinh của con cái, v.v.. Ví dụ như trường hợp tầm có tuổi mà chưa lập gia đình, không có gì ràng buộc ở Việt Nam thì họ sẽ rất hay để ý đấy. Trong trường hợp đó các bạn hãy chuẩn bị hồ sơ kỹ càng, thư bày tỏ hãy viết như một bức tâm thư, hay khi phỏng vấn trả lời thành thật, làm thế nào để cho họ thấy khát khao đi du lịch của mình là như thế nào, tạo cho họ niềm tin rằng mình sẽ quay trở lại ngay khi kết thúc cuộc hành trình là được thôi.

Do diễn đàn không cho phép viết quá 10.000 chữ nên các bạn có thể vào bài viết gốc của mình ở link này để xem đầy đủ nhé: http://lequyanh.com/blog/travelling/xin-visa-schengen.html

anhlq
31-08-2015, 12:02
https://farm1.staticflickr.com/773/20864730668_070bb4e418_b_d.jpg

Lịch trình cho chuyến đi này của mình:

Thời gian: 30/3-20/4 (tính cả thời gian bay).

Các thành phố sẽ đi qua: Paris – Barcelona – Venice – Florence – Rome – Athens – Santorini

Những việc cần chuẩn bị trước khi đi:

1. Xin visa Schengen (http://lequyanh.com/blog/travelling/xin-visa-schengen.html)
2. Công cuộc tìm hiểu thông tin:
Đi lại ở châu Âu: Do châu Âu là một cộng đồng khá gắn kết, nên việc di chuyển giữa các quốc gia khá dễ dàng. Di chuyển giữa các quốc gia có xe bus, tàu cao tốc, và máy bay. Cũng như việc book vé máy bay, đặt chỗ cho xe bus và tàu cao tốc càng sớm, thì giá càng rẻ. Do mình lên kế hoạch khá gần với ngày đi (2 tuần) nên không có vé rẻ nữa, đặc biệt là giá tàu điện cao tốc cao không tưởng, vì thế mình quyết định đặt toàn bộ vé máy bay cho các chặng di chuyển giữa các quốc gia với nhau, giá cực tốt khi dùng các hãng hàng không giá rẻ.

Khứ hồi Hanoi – Paris: Qatar Airways (980€) (Hiện tại vé HN-CDG của Air France có 350-700€, quá tiếc!!!)
Chặng Paris – Barcelona: Transavia Airlines (55€)
Chặng Barcelona – Venice: Vueling Airlines (75€)
Chặng Rome – Athens: Ryanair (một trong những hãng giá rẻ nổi tiếng nhất châu Âu, chặng này mình đặt chỉ mất 20 euro, thật kinh ngạc!)
Chặng Santorini – Paris: Aegean Airlines (Hãng hàng không của Hy Lạp – 146€)
Mình đặt toàn bộ vé máy bay trước khi khởi hành hành trình.

Nếu bạn nào có thời gian dài để chuẩn bị, bạn có thể cân nhắc việc đi xe bus với giá tốt và tiết kiệm được tiền phòng nghỉ nếu di chuyển trong đêm (nói là xe bus thôi chứ bus ở châu Âu hoành tráng lắm, như khách sạn 5 sao). Bạn có thể đặt vé ở đây: http://www.eurolines.com/en/. Đặc biệt với những ai di chuyển nhiều có thể mua cái Europass, giống như mua trọn gói trong vòng 15 hoặc 30 ngày với giá cố định và đi thoải mái không giới hạn số lần đi. Hoặc nếu bạn đi bằng tàu cao tốc có thể vào đây, và cũng có eurorail pass như với xe bus luôn: http://www.eurail.com/. Tuy nhiên cũng phải nói trước rằng đi bằng ô tô hay tàu thì khá là chậm, nhiều chặng mất đến nửa ngày đi, mà có khi lại không vào buổi đêm để mình có thể tiết kiệm được thời gian.

Đó là việc đi lại giữa các quốc gia châu Âu, còn việc đi lại trong thành phố hoặc trong nội bộ một nước thì đơn giản hơn, mình đi chủ yếu bằng tàu điện ngầm. Hệ thống tàu điện ở Pháp là kinh khủng nhất, chằng chịt và các toạ độ đan chéo nhau rất nhiều. Sau đó là Barcelona, Rome, còn lại thì tàu ở Athens lại cực kỳ đơn giản. Ngoài ra việc di chuyển giữa các thành phố của Ý thì mình đi tàu cao tốc, gồm chặng Venice – Florence – Pisa – Florence – Rome, được ngắm khung cảnh xung quanh khá thú vị, mình cũng book trước ở nhà luôn ở trang Trenitalia, rất trực quan và dễ đặt.

Riêng chặng từ Athens ra đảo Santorini làm mình cực kỳ đau đầu và phân vân, vì muốn được tận dụng thời gian tối đa đi chơi nên mình muốn đi phà để tận dụng thời gian ngủ đêm trên đó. Tuy vậy mình tìm đỏ mắt mà không thấy bất cứ một chuyến phà nào hợp với ý mình, mà vé máy bay rẻ đi Athens tìm cũng đỏ mắt không có luôn, cuối cùng đành quyết định chiều đi Athens – Santorini mình di chuyển bằng phà, chiều về sẽ bay từ đảo về Athens. Phà thì các bạn có thể vào trực tiếp trang web như http://www.ferries.gr/, http://www.anek.gr/, http://greeka.com. Mình thì đặt ở Greeka.com, mất thêm 5 euro tiền phí nhưng được cái dịch vụ trang này khá tốt, mình đặt nhầm 1 lần mà họ còn hoàn lại tiền cho mình. Các bạn cần chú ý về điều kiện đặt vé nhé, thường thì các nhà thuyền vẫn cho đổi vé hoặc hoàn tiền nếu không sử dụng dịch vụ, nhưng phải đến đổi trước chuyến đi, và tuỳ vào từng mùa, mùa cao điểm du lịch điều kiện đổi sẽ khó khăn hơn. Đặc biệt là vé phà phải được in ra trước khi lên phà, nên khi bạn bay đến Athens cần đi bus đến ngay cảng Piraues để yêu cầu hãng phà in cho mình nhé.

Nghỉ ngơi ở châu Âu: Việc nghỉ đêm đối với dân phượt thì có lẽ ai cũng từng có nhiều trải nghiệm thú vị . Trước khi đi mình cân nhắc khá nhiều phương án ngủ nghỉ (chủ yếu dành cho dân phượt chứ bình thường thì cứ vào khách sạn cho nhanh):
Ở hostel: Mình tìm phòng ở khá nhiều trang như booking.com, hostelworld.com. Nhưng mình chủ yếu đặt ở hostelworld vì trang này có điều kiện huỷ phòng tốt hơn, còn booking.com thì trước 2-3 hôm mà huỷ phòng là họ trừ tiền của mình rồi. Các nơi mình đã ở và thấy rất ok:

1. Paris: Lúc đi: Aloha Hostel, 1 Rue Borromee, 75015 Paris, France (20€ – 1 đêm + 90€ tiền phạt đặt nhầm phòng). Do khu trung tâm Paris khá rộng nên việc đặt được hostel gần những điểm tham quan như Eiffel, Khải hoàn môn mà giá rẻ là không tưởng. Dù sao thì khách sạn này cũng là một lựa chọn tốt rồi, mất khoảng 30′ đi bộ đến tháp Eiffel.
2. Barcelona: Urbany Hostel BCN GO!, Gran Via de les Corts Catalanes, 563, Eixample, Barcelona, 08007, Spain (21€ – 2 đêm). Một hostel mình cực kỳ ưng ý, nhân viên thân thiện, tầng 1 tối nào cũng có party sôi động và cách âm với phòng ngủ, khách đều là các nhóm bạn nước ngoài vô cùng vui tính, tán gẫu cả ngày cũng được. Phòng sạch sẽ tiện nghi, tầng hầm có bếp và tủ lạnh cho dân phượt, giá lại siêu tốt.
3. Venice: Nuova Locanda Belvedere, Via Mezzacapo 1, Marghera, Venice, Italy (61€ – 2 đêm). Venice là một thành phố đắt đỏ, trung tâm thành phố là những ngôi nhà nổi trên những con kênh nổi tiếng, và sẽ không có giá phòng rẻ khi ở đây. Vì vậy mình quyết định chọn ở ngoại ô (tức là đất liền), chỉ mất 10 phút đi bộ đến ga tàu để bắt train vào trung tâm thành phố (khoảng 2€/lượt và mất 10′ tàu chạy).
4. Florence: Hostel Santa Monaca, Via Santa Monaca 6, Florence, Italy (20€ – 1 đêm). Khách sạn này được đánh giá khá tốt, cách ga trung tâm 10 phút đi bộ, giá cũng ổn, có đầy đủ bếp để nấu ăn, khu ăn uống và tán gẫu nói chuyện cũng rộng rãi thoải mái.
5. Rome: Discovery Hostel 247. Add: Via Cernaia 32, Stazione Termini, Rome, 00185, Italy (69€ – 3 đêm). Ông chủ vui tính, có vẻ khá thích người Việt Nam, cách ga trung tâm 10 phút đi bộ, khi đến ông chủ sẽ dẫn đến nơi mình ở cách đó vài trăm mét. Phòng ở là một toà nhà cổ, nhưng bên trong rất sạch đẹp, phải nói là rất thú vị.
6. Athens: Zorbas Hotel, 10 Gkyilfordou St.Victoria Square Athens 10434, Athens (8€ – 1 đêm). Nhà nghỉ bình thường, đủ để ngủ, được cái lợi thế là nằm ngay trung tâm sát ga tàu điện ngầm, giá quá rẻ.
7. Santorini: Fira backpackers place, Fira downtown (30€ – 2 đêm). Trên đảo có 2 làng sầm uất nhất là Oia và Thira (Fira). Nhà nghỉ này nằm ở làng Thira, đông dân cư và giá cả rẻ hơn, có xe bus đưa đến làng Oia. Mình thấy có cả bể bơi nhưng đã cạn nước, có lẽ mùa hè họ sẽ bơm nước ra chăng!
8. Paris (lúc về): Perfect Hostel, 39 rue Rodier, 75009, Paris, France (20€ – 1 đêm). Cũng tương tự như nhà nghỉ trước mình ở Paris.

Ở nhờ: Thực ra thì mình rất muốn du lịch kiểu khám phá văn hoá, nên trước khi đi mình cũng cân nhắc đến việc sử dụng dịch vụ cho ở nhờ, tức là xin ở miễn phí nhà của người bản địa. Có 2 trang về dịch vụ ở nhờ là couchsurfing và airbnb, cái đầu thì là dạng đăng ký xin ở nhờ miễn phí, cái thứ 2 là dạng cho ở nhưng phải trả tiền (giá thấp hơn ở khách sạn). Tuy nhiên sau khi xin ở một số địa điểm mà chẳng ai cho thì mình bỏ cuộc luôn! (có lẽ là vì mình mới đăng ký và lại là con trai nên chưa đủ tin tưởng để họ cho mình ở nhờ).

Ngủ ở sân bay: Mình có một vài hôm phải ngủ ở sân bay vì sân bay ở cách khá xa thành phố, mà giờ bay buổi sáng thì lại quá sớm, hoặc có lúc thì lại có chuyến bay hạ cánh lúc nửa đêm ở sân bay, nên mình cũng đành ngủ lại ở sân bay luôn để sáng hôm sau vào thành phố.

Ăn uống: Mình dễ tính chuyện ăn uống, đi đến đâu tính đến đó.

Một số phần mềm về du lịch cần phải có trong chiếc iphone của mình: Maps.me, GoEuro, Evernote, Bản đồ tàu điện của các thành phố

3. Chi phí:

Chi phí đi lại:
– Tổng các chặng bay: 1.276€
– Tàu Venice – Florence – Rome: 48€
– Phà Athens – Santorni: 43€ (gồm 37,5€ tiền vé và tiền linh tinh)
– Bus/train trong thành phố: chi phí này thường tốn khi mà di chuyển nhiều từ sân bay vào trung tâm (thường 10€/lượt), còn train thì cũng khá rẻ, tầm 2-3€/lượt.

Chi phí khách sạn: 339€

Chi phí tham quan: Mình có tham quan một số bảo tàng hay thắng cảnh như leo lên Arc de Triomphe (9€), xem tượng David (21€), đấu trường Colosseum (14€), thăm sân Camp Nou ở Barcelona (23€), v.v..

Chi phí ăn uống, tiêu linh tinh: Cái này thì mình cũng không thống kê lại hehe.

Như vậy là tổng chi phí cố định tầm 1900 euro, chi phí còn lại như ăn uống (tầm 15-20euro/ngày), tiêu linh tinh, mua quà về thì mỗi người một khác, qua đó mọi người có thể tự lên kế hoạch chi phí cho mình.

4. Những thứ cần thiết trong balo trước khi lên đường:
- Thẻ credit card, tiền mặt tầm 2000 Euro.
– Đồ ăn cho chuyến bay đầu tiên đến Paris (tránh bị chém ở sân bay)
– Giấy tờ tuỳ thân: Ví, Thẻ tín dụng, hộ chiếu, bằng lái xe.
– Máy ảnh: 1 body vs 2 lens 16-35, 135. Nhớ mang tripod, dây bấm mềm, filter, 2 pin, đồ vệ sinh máy.
– Vật dụng cá nhân: Quần áo, bàn chải, khăn, ổ điện đa năng, USB dự phòng, kính râm.
– In toàn bộ booking máy bay, ferry, khách sạn, bảo hiểm du lịch.

Hiện tại an ninh ở các sân bay quốc tế đang được thắt chặt, vì thế các bạn đi qua cửa hải quan nhớ tránh mang các vật dụng bằng kim loại như dao kéo, các loại chất lỏng kể cả nước uống hay sữa tắm, kem chống nắng. Ngoài ra theo kinh nghiệm thì mặc dù các hãng hàng không giá rẻ có quy định về cân nặng hành lý xách tay (thường 7kg) và kích cỡ hành lý, nhưng khi mình đi qua khu soát vé giữ ý không để hành lý quá cồng kềnh, thì việc có quá cân một chút cũng không làm sao.
Vậy là đã xong phần chuẩn bị, giờ chỉ chờ đến ngày và lên đường thôi!!!!!

Bài viết đầy đủ các bạn đọc ở đây (http://lequyanh.com/blog/travelling/eurotrip-cong-cuoc-chuan-bi.html) nhé.

020786
31-08-2015, 15:26
mình đã đọc, thanks thông tin share của bạn, rất detail

Rất mong nhận được hình ảnh và bài viết về chuyến đi của bạn

anhlq
01-09-2015, 09:26
mình đã đọc, thanks thông tin share của bạn, rất detail

Rất mong nhận được hình ảnh và bài viết về chuyến đi của bạn

Rất cám ơn bạn đã ủng hộ, chuyến này mình chụp rất nhiều ảnh hehe!

anhlq
25-09-2015, 10:06
Hành trình 20 tiếng đầu tiên trên máy bay

https://farm6.staticflickr.com/5797/21070200494_84b7226622_b.jpg (https://flic.kr/p/y6UhwS)Hành trình HN - Doha - Paris (https://flic.kr/p/y6UhwS) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Vé mình đặt Noi Bai – Charles de Gaulle (Paris) cả hai chiều đều transit hai lần qua Bangkok và Doha, tổng thời gian cho chiều đi là 20 tiếng, chiều về là 36 tiếng (transit ở Bangkok là 18 tiếng), thật khủng khiếp. Nhưng điều đáng tiếc nhất là mình không biết thông tin về có thể được một chuyến tham quan miễn phí quanh thành phố Doha nếu mình có thời gian transit ở đây nhiều hơn 24 tiếng, nếu không thì mình đã chọn chuyến bay như vậy rồi.

Vì là dân nhiếp ảnh nên đi đâu mình cũng lệ khệ với cái đống đồ nghề, tổng cân nặng cho cái của nợ máy móc và tripod đã tầm 6-7kg rồi. Mặc dù Qatar Airways cho phép ký gửi tối đa là 30kg, nhưng mình vẫn muốn xách tay mọi thứ, vì vậy mà mình đã rất lo lắng khi hành lý xách cồng kềnh với cả quần áo khoác các kiểu (châu Âu tầm tháng 3 vẫn khá lạnh, nhiệt độ ngoài trời luôn là xung quanh 10 độ C), cân nặng thì đã quá 10 kg. Nhưng bất ngờ là Qatar Airways rất dễ tính cho việc check-in hành lý xách tay, nhân viên mặt đất không có ý kiến gì cả, nhiều người còn tay xách nách mang rất nhiều balo, vali lủng củng hãng vẫn cho qua như thường. Đúng là hãng hàng không 5 sao, dịch vụ khách hàng luôn được đặt lên hàng đầu.

https://farm1.staticflickr.com/611/21070312014_14927503f9_b.jpg (https://flic.kr/p/y6URFC)Hanoi - Bangkok - Doha - Paris (https://flic.kr/p/y6URFC) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5821/21072003193_a78c0c285b_b.jpg (https://flic.kr/p/y74wpT)Hanoi - Bangkok - Doha - Paris (https://flic.kr/p/y74wpT) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5704/21506168319_aa432a3300_b.jpg (https://flic.kr/p/yLqJzv)Hanoi - Bangkok - Doha - Paris (https://flic.kr/p/yLqJzv) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Bước lên con Boeing 777, hơi choáng vì lần đầu tiên đi máy bay to vầy, dịch vụ thì khá ổn, cho ăn suốt thôi, và có thể gọi thêm thoải mái. Một tháng mà ngồi máy bay 1 tuần như thế này chắc kiểu gì mình cũng tăng cân mạnh, chỉ có ngồi, ngủ và ăn. Chặng đầu tiên transit ở Bangkok, chặng này nhân viên không cho hành khách xuống ngồi lì trên máy bay chờ đợi 3 tiếng sau bay tiếp. Trên máy bay thì đầy đủ tiện nghi, hệ thống media đầy đủ, mình thì cũng chẳng có việc gì đành xem phim suốt cả chặng đường. Ngoài ra còn có cả hệ thống ảo giống như mình đang ngồi trong buồng lái và quan sát được đường bay và mọi thứ trên 9 tầng mây vậy. Dừng chân tiếp theo ở sân bay quốc tế Hamad lúc 12h đêm, xuống sân bay di chuyển trong khu vực transit để chờ chuyến bay đến Paris lúc 1h40 sáng.

https://farm1.staticflickr.com/583/21072003773_6a2bb91594_b.jpg (https://flic.kr/p/y74wzT)Sân bay Hamad (https://flic.kr/p/y74wzT) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5794/21666936016_f12b73476a_b.jpg (https://flic.kr/p/z1CHdm)
Di chuyển ra khu vực Transit (https://flic.kr/p/z1CHdm) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Khu vực Trung Đông này gồm Qatar và Dubai được xây dựng như trạm trung chuyển hàng không, vận tải của toàn thế giới, vì vậy bước trong sân bay Hamad như bước vào một thế giới thu nhỏ vậy, hàng hoá hay dịch vụ gì cũng có hết.

https://farm1.staticflickr.com/647/21505065270_4b11fddf47_b.jpg (https://flic.kr/p/yLk5Fq)Hanoi - Bangkok - Doha - Paris (https://flic.kr/p/yLk5Fq) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5651/21692998735_0c85b5db1a_b.jpg (https://flic.kr/p/z3WhKz)Hanoi - Bangkok - Doha - Paris (https://flic.kr/p/z3WhKz) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Sân bay có khu vực transit riêng, tuy nhiên ở mỗi cổng ra sân bay chỉ có vài cái ghế nên mọi người ngồi vật vờ hết ra sàn. Lúc này đã là gần 2h sáng, sau khi transit 2 tiếng đồng hồ lại chuẩn bị tiếp cho chuyến bay 6 tiếng tiếp theo tới CDG

anhlq
25-09-2015, 10:15
Hành trình 4 nước châu Âu:

https://farm6.staticflickr.com/5689/21505004188_5c2d468a9e_b.jpg (https://flic.kr/p/yLjLwh)Hành trình 4 nước châu Âu (https://flic.kr/p/yLjLwh) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Điểm dừng chân đầu tiên của mình trên đất châu Âu là Paris (hầu như ai phượt châu Âu cũng qua đây đầu tiên sao ý), sau đó sẽ qua Barcelona (thích Barca mà) - Venice - Florence - Pisa - Rome - Athens - Santorini. Cuối cùng sẽ bay từ Santorini về Paris kết thúc hành trình.

ut_huynh
27-09-2015, 09:23
Bài viết thiệt chi tiết và ảnh cũng thiệt đẹp. Hóng tiếp bài viết của Anh nha!
Mình cũng đã xem qua blog của Anh rồi.
Cảm ơn Anh nhiều nha.

anhlq
02-10-2015, 15:53
Cảm ơn bạn đợt này mình cũng hơi bận nên chưa lên diễn đàn post thường xuyên được.

020786
03-10-2015, 10:00
bạn ơi, cho mình hỏi mấy HOTEL bạn ở:
3. Venice: Nuova Locanda Belvedere, Via Mezzacapo 1, Marghera, Venice, Italy (61€ – 2 đêm)
=> gần Train Venice S. L đúng ko?

4. Florence: Hostel Santa Monaca, Via Santa Monaca 6, Florence, Italy (20€ – 1 đêm).
=> gần Train nào?

5. Rome: Discovery Hostel 247. Add: Via Cernaia 32, Stazione Termini, Rome, 00185, Italy (69€ – 3 đêm)
=> gần Train Termini (Roma TE)

Mình ko hiểu ý nghĩa của các Train nên khi quyết định Hotel ko biết nên ở đâu cho tiện?
Thanks all

anhlq
03-10-2015, 13:45
bạn ơi, cho mình hỏi mấy HOTEL bạn ở:
3. Venice: Nuova Locanda Belvedere, Via Mezzacapo 1, Marghera, Venice, Italy (61€ – 2 đêm)
=> gần Train Venice S. L đúng ko?

4. Florence: Hostel Santa Monaca, Via Santa Monaca 6, Florence, Italy (20€ – 1 đêm).
=> gần Train nào?

5. Rome: Discovery Hostel 247. Add: Via Cernaia 32, Stazione Termini, Rome, 00185, Italy (69€ – 3 đêm)
=> gần Train Termini (Roma TE)

Mình ko hiểu ý nghĩa của các Train nên khi quyết định Hotel ko biết nên ở đâu cho tiện?
Thanks all

Đúng rồi bạn ah, tất cả những hostel ở Ý mình chọn đều khá gần ga xe lửa (mỗi 1 thành phố thường chỉ có 1 ga trung tâm mà ga đi liên tỉnh với ga chạy trong TP cũng là 1 luôn), nhưng cũng không gần quá vì sẽ đắt. Ở Venice thì gần nhất mất khoảng 10' đi bộ, còn Florence và Rome là 15'. Tên nhà ga ở Florence là Stazione di Santa Maria Novella. Bạn lên kế hoạch thì cứ chọn những nhà nghỉ xung quanh khu ga trung tâm cách khoảng 10-15' đi bộ vì ở đó giá ổn gần trung tâm thành phố đi lại tiện.
Ở Venice thì trung tâm TP ở ngoài đảo, bạn nên ở trong khu đất liền như mình (là khu ngoại thành) rồi bắt train mất 10'
vào tp giá rất rẻ chỉ 2 euro/lượt. Mình ở ngoại thành đã 30e/đêm rồi ở trong trung tâm còn đắt nữa.
Florence thì cũng nhỏ, chỉ bắt train để đi đến Pisa là hết, còn lại thì đi bộ là chủ yếu.
Ở Rome thì rộng hơn đi lại các điểm trong TP như Vatican hay Colloseum chủ yếu bằng xe lửa.

anhlq
07-10-2015, 09:33
Ngày 1: Paris (http://lequyanh.com/blog/travelling/du-lich-phuot-chau-au/du-lich-phuot-paris-ngay-dau-tien.html)

Thời gian bay chặng Doha – Paris là gần 6 tiếng đồng hồ, giờ dự tính hạ cánh ở Paris là 7h 30′ giờ địa phương. Thật kỳ lạ, hồi hộp, bởi trong mơ cũng chưa từng nghĩ một ngày mình sẽ được đặt chân lên mảnh đất Paris tráng lệ này. Sau đó là háo hức, mỗi bước chân qua cửa sân bay là cảm giác ấy lại tăng lên bội phần. Lúc này là 8h15, trễ so với dự tính 45′, nhiệt độ ngoài trời là khá thấp, có vẻ như Paris cũng trải qua một cơn mưa nặng hạt cả đêm. Có wifi là mình liên lạc với ông anh ở Paris, sẽ là người đưa mình đi chơi trong ngày đầu tiên ở đất châu Âu này.
Mọi chuyện khá ổn, đôi chút lo lắng khi nhân viên hải quan check khá là kỹ visa, hỏi mình qua Paris làm gì, vé khứ hồi đâu, booking khách sạn đâu, nhưng do công cuộc chuẩn bị visa (http://lequyanh.com/blog/travel/xin-visa-schengen.html) khá đầy đủ nên cuối cùng vẫn cho qua. Con đường từ cửa hải quan đến cửa sân bay cách nhau bằng một đoạn băng tải bộ khá dài. Mình ngồi xuống ghế nghỉ một lúc và ngắm nghía cái sân bay mang nhãn France này thế nào đã, rồi vào nhà vệ sinh đánh răng rửa mặt, tìm đường ra RER B để bắt tàu điện vào thành phố. Công cuộc tìm đường cũng mất kha khá thời gian vì ở đây không ai chịu nói tiếng Anh cả, càng nghĩ càng ngấm chia sẻ của con bạn mình trước đó, người Pháp như những robot vậy, chẳng mấy ai giúp đỡ mình nhiệt tình. Bên cạnh đó thì tinh thần tự tôn dân tộc của họ cũng cao, vì họ có ngôn ngữ của riêng họ phổ biến không kém gì tiếng Anh mà. Lần mò một lúc mình cũng tìm được đường ra ga Metro vào trung tâm thành phố bằng cách đi tàu điện trung chuyển giữa các nhà ga trong sân bay, thế nhưng đến được ga thì lúc mua vé tự động máy không nhận cả tiền lẫn thẻ tín dụng, mình lại đành phải xếp hàng mua vé ở quầy. 10Euro, và đến gần 11h trưa mới lên được tàu.
Có lẽ cũng đã quen với tàu điện của Sing nên mình cũng dễ dàng tìm được ga Saint de Nortre Dame, tàu đi thẳng một lèo không đổi line, mặc dù phải công nhận là hệ thống tàu điện ngầm của Paris là một trong những hệ thống tàu điện phức tạp nhất thế giới, chằng chịt và rất nhiều chặng đan xen nhau. Ga Nortre Dame là một cái hầm cổ, mọi thứ như những thước phim của những năm 50 thế kỷ trước vậy, tối tăm và cổ kính. Paris bao gồm 20 quận được đánh số từ 1-20, những ngày ở đây mình chủ yếu sẽ tham quan khám phá ở các quận trung tâm.

https://i1.wp.com/lequyanh.com/wp-content/uploads/2015/08/mappa_parigi.gif?resize=527%2C468

anhlq
07-10-2015, 09:51
Lịch trình hôm nay sẽ là Notre Dame (nhà thờ đức bà) - Bảo tàng Louvre - Khải hoàn môn Arc de Triomphe - Tháp Eiffel.

Đầu tiên là lang thang và xếp hàng vào Nhà thờ đức bà:

https://farm1.staticflickr.com/526/19959894499_8f9c8bf80a_o.jpg (https://flic.kr/p/wpMFf4)_EO_5129 (https://flic.kr/p/wpMFf4) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5726/20994949916_e98bb5486c_o.jpg (https://flic.kr/p/xZfBa7)
_EO_5135 (https://flic.kr/p/xZfBa7) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Đi bộ dọc bờ sông Seine với những cây cầu lãng mạn:

https://farm6.staticflickr.com/5833/20398555204_ec84190b30_o.jpg (https://flic.kr/p/x5xVME)_EO_5138 (https://flic.kr/p/x5xVME) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr
https://farm1.staticflickr.com/703/20833292508_357c11c27d_o.jpg (https://flic.kr/p/xJY53q)_EO_5144 (https://flic.kr/p/xJY53q) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr
https://farm6.staticflickr.com/5643/21028767581_76fb4cd784_o.jpg (https://flic.kr/p/y3eVYi)Nghệ sỹ trên sông Seine (https://flic.kr/p/y3eVYi) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/545/19959993859_f0d0fe07b9_o.jpg (https://flic.kr/p/wpNbMa)
_EO_5140 (https://flic.kr/p/wpNbMa) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/470/19524109584_08f8510621_o.jpg (https://flic.kr/p/vKhaz3)
_EO_5142 (https://flic.kr/p/vKhaz3) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
13-10-2015, 09:22
Điểm đến tiếp theo là bảo tàng Louvre. Hai anh em không nghĩ là cái việc xếp hàng nó lại tốn thời gian đến thế, 2 tiếng đồng hồ để được xuống dưới bảo tàng, có lẽ mình sẽ phải quen dần với việc xếp hàng siêu lâu thế này trên đất châu Âu. Vào bảo tàng thì miễn phí, nhưng để xem được các phòng trưng bày các tác phẩm nổi tiếng như bức tranh Mona Lisa thì bạn sẽ phải mất phí. Mình thì cũng không hào hứng lắm nên là vòng xuống một lúc lại đi lên. Bạn nào mà có ý định đi thăm thật nhiều bảo tàng ở Paris thì nên mua cái Tourist pass, bao trọn gói khi tham quan tất cả các điểm du lịch ở đây luôn. Ra ngoài bảo tàng vẫn men theo bờ sông Seine qua vườn Tuileries, và quảng trường Concorde.

https://farm6.staticflickr.com/5689/20833292018_ba247c7260_b.jpg (https://flic.kr/p/xJY4TY)_EO_5153 (https://flic.kr/p/xJY4TY) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/605/21028767471_6d1cc778da_b.jpg (https://flic.kr/p/y3eVWp)_EO_5155 (https://flic.kr/p/y3eVWp) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5829/20398554274_3e490bb41d_b.jpg (https://flic.kr/p/x5xVvC)_EO_5164 (https://flic.kr/p/x5xVvC) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/723/20400127983_4ed8622947_b.jpg (https://flic.kr/p/x5FZjx)_EO_5165 (https://flic.kr/p/x5FZjx) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5626/21011287962_6d596535da_b.jpg (https://flic.kr/p/y1GkTy)_EO_5167 (https://flic.kr/p/y1GkTy) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
13-10-2015, 09:28
Sau khi ra khỏi quảng trường Concorde hai anh em thẳng tiến về đại lộ Champs-Elysées, nơi có Khải Hoàn Môn. Đây là một quãng được thẳng đi bộ khá dài, và rộng, hai bên vỉa hè lát đá hoa cương đủ cho cả ngàn người đi bộ ở đây. Biết chắc sẽ phải đi bộ nhiều nên mình đã chuẩn bị rất kỹ giầy dép ở nhà, tránh như vụ đi Sing lần trước, mới đi một buổi mà chân đã phồng rộp ah. Hai bên đường có rất nhiều ghế đá để người đi bộ có thể ngồi nghỉ bất cứ lúc nào thấy mệt. Thực ra thì mệt thì không mệt, mà chỉ buồn… đi vệ sinh thôi, trời lạnh mà. Khổ nỗi là ở đây bói ra không có nhà vệ sinh công cộng. Thôi đành nhịn vậy.

https://i2.wp.com/lequyanh.com/wp-content/uploads/2015/09/IMG_95011.jpg

https://i0.wp.com/lequyanh.com/wp-content/uploads/2015/09/IMG_95031.jpg

Đích đến cuối cùng cho buổi chiều ngày hôm nay là tháp Eiffel. Chưa đến nơi mà mình thấy ở mọi vị trí, mọi địa điểm trong trung tâm Paris đều có góc độ để có thể nhìn thấy toà tháp này từ xa. Đi bộ cũng khá dài, mình không nghĩ là Paris này nó rộng đến vậy, đấy mới chỉ là đi bộ trong khu trung tâm thôi đấy. Một mục tiêu háo hức nữa là duy nhất ở chân tháp có nhà vệ sinh công cộng miễn phí. Thế đấy, chỉ chờ có thế thôi rồi chạy nhanh nhanh vào giải quyết nỗi buồn. Khách du lịch ở dưới chân tháp rất đông, người xếp hàng mua vé leo lên tháp cũng đông, mà người xếp hàng để vào nhà vệ sinh công cộng thì cũng đông không kém cạnh.

https://i2.wp.com/lequyanh.com/wp-content/uploads/2015/09/IMG_95081.jpg

Thoả mãn ước mơ được chụp ảnh dưới chân tháp Eiffel - giữa lòng thủ đô Paris (http://lequyanh.com/blog/travelling/du-lich-phuot-chau-au/du-lich-phuot-paris-ngay-dau-tien.html) hoa lệ!

sweethomes
19-10-2015, 22:21
Mình cũng vừa đi Paris tháng 4 1 mình. Xem ảnh của bạn nhớ quá. Rất nhiều kỷ niệm sẽ theo mình mãi. Trải nghiệm rất tuyệt bạn nhỉ :)

anhlq
23-10-2015, 23:27
Mình cũng vừa đi Paris tháng 4 1 mình. Xem ảnh của bạn nhớ quá. Rất nhiều kỷ niệm sẽ theo mình mãi. Trải nghiệm rất tuyệt bạn nhỉ :)

Đúng rồi bạn ah, bây giờ mỗi lần mở điện thoại nhìn lại những bức hình chụp bên ấy mình lại cảm thấy bồi hồi, rồi tiếc là mình đã đi ít quá. Hy vọng là sẽ có ngày trở lại.

anhlq
03-11-2015, 11:08
Bình minh lúc này là 10h sáng, sau một giấc ngủ sâu. Có lẽ đã khá lâu rồi mới mệt đến vậy, đôi chân mỏi sau một ngày đi bộ hàng chục cây số, nhưng chưa đến mức rã rời, vẫn còn đi được như vậy cả tháng nữa không xi nhê gì. Phòng bây giờ giường đã kín, một cậu thanh niên to con nằm giường phía trên của tôi, một đôi nam nữ nữa ở 2 giường bên cạnh, à hoá ra là tôi đã chọn phòng mixed room, cả nam và nữ đều có thể ngủ chung được. Lẽ ra tôi đã định dậy sớm để canh chụp bình minh rồi, nhưng cơn mưa xối xả ngoài cửa sổ lại giúp thôi có dũng khí ngủ thêm được 3 tiếng nữa.

Lần đầu tiên ở kiểu hostel thế này nên chạy đi đâu cũng phải ôm cái đống đồ nghề máy ảnh trị giá trăm củ, cẩn thận vẫn hơn không mà. Nhất là ở nơi đất khách quê người đầy cạm bẫy mà nghe nói là trộm cắp cướp giật còn kinh khủng hơn cả Hà Nội nữa. Vệ sinh cá nhân trong phút chốc để xuống ăn sáng rồi còn check – out phòng. Theo lịch trình thì sáng hôm sau tôi có chuyến bay rất sớm sang Barcelona, nên tối nay tôi sẽ phải ra sân bay ngủ để mai kịp chuyến bay. Phòng điểm tâm sáng là một cái hầm khá cổ dưới toà nhà. Dưới đây rất ấm cúng và yên tĩnh, cũng có một vài bạn phượt đang ngồi ăn ở đây rồi. Mọi người đều rất thân thiện, ông chủ bếp đưa cho tôi suất ăn đã bao gồm trong giá phòng, hai cái bánh mỳ có sữa đi kèm, một cốc nước cam, và một bát lớn toàn bánh vụn.

https://i2.wp.com/lequyanh.com/wp-content/uploads/2015/09/image1-1.jpg?resize=720%2C720

Bánh mỳ Pháp đúng là rất ngon, đấy là mới chỉ là loại bánh mỳ miễn phí rẻ tiền cho dân phượt thôi đấy. Bơ sữa cũng ổn, khác hẳn với đồ ở quê nhà. Sau khi ăn hết bánh mỳ và sữa, tôi trả lại bát bánh vụn vì khó ăn. Ông chủ quầy ngạc nhiên, bảo là mày phải đổ sữa tươi vào, trộn đều lên ăn ngon lắm. Lúc này đang vội mà ăn thì cũng no rồi nên tôi cười cảm ơn, chạy lên phòng thu dọn đồ rồi chuẩn bị khởi hành.

Đã quá trưa, tháp vẫn rất đông người. Cái thời tiết xứ ôn đới này thế mà buồn cười, chả khác gì thời tiết ở biển mấy vì mới cách đây vài phút trời còn âm u mây đen ngập trời, vậy mà chả mấy chốc đã chuyển dần sang xanh ngắt. Mây di chuyển rất nhanh và mặt trời đã ló ra rõ mồn một rồi. Tôi vội thu xếp đồ nghề làm vài kiểu phơi sáng tháp Eiffel.

Những đám mây chạy nhanh dưới trời xanh trong vắt tạo một hiệu ứng lạ. Từ hướng này đi thẳng qua tháp là sẽ gặp cầu Pont d’lena bắc qua sông Seine, băng qua cầu tôi lên một cái quảng trường khá cao đối diện, gọi là Place du Trocadero. Từ đây có thể nhìn thấy toàn cảnh tháp Eiffel từ xa, khá đẹp. Ngồi ở công viên bên cạnh một lúc tôi lại bắt đầu đi bộ tiếp, đích đến sẽ lại là Đại lộ Champ Elysse. Vì ngày hôm qua đi cũng kha khá Paris rồi nên hôm nay tôi chỉ đi lại những nơi đã đi thôi.

anhlq
03-11-2015, 23:31
Ô tô chạy quanh Khải Hoàn Môn nhiều kinh khủng, nó là một cái vòng xuyến rộng mà ô tô không để lại một khoảng trống nào. Tôi băn khoăn một lúc không biết là băng qua cái chướng ngại ra sao, cuối cùng quyết định băng qua đường đầy ô tô. Sau đó tôi mới biết là có đường hầm dành cho người đi bộ. Rất nhiều lái xe thò đầu ra khỏi cửa hét lên vào mặt tôi, thật xấu hổ quá! Ngồi ngắm nghía ở Khải hoàn môn một lúc, đang loay hoay với phơi phóng ảnh ọt thì có hai cảnh sát trang bị đầy đủ quân phục súng ống lại gần tôi. Họ không nói được tiếng Anh, nhưng nói được một câu duy nhất là “your tripod is not allowed here”. Quá buồn, tôi nhanh nhanh chóng chóng thu dọn đồ nghề rồi đi, cũng may là trước đó đã phơi được vài kiểu ưng ý.

https://i1.wp.com/lequyanh.com/wp-content/uploads/2015/09/IMG_9584.jpg

Deen
04-11-2015, 03:30
Bác chuyên nghiệp chụp ảnh nét quá. Cơ mà ngũ cốc bác ko bỏ sữa vào thì Putin cũng chả ăn nổi chứ huống hồ gì dân vn ta :D
Cái điểm tự tôn cao em đồng ý với bác nên có một số dân châu âu biết tiếng Anh nhưng họ ko muốn dùng nhưng theo em thì Paris là nơi du lịch lại tập trung nhiều thể loại móc túi + lừa đảo nên cũng có một số người họ ngại giúp đỡ. Em đi miền nam Pháp và được giúp đỡ rất nhiệt tình luôn ạ . (NT)

anhlq
04-11-2015, 11:18
Bác chuyên nghiệp chụp ảnh nét quá. Cơ mà ngũ cốc bác ko bỏ sữa vào thì Putin cũng chả ăn nổi chứ huống hồ gì dân vn ta :D
Cái điểm tự tôn cao em đồng ý với bác nên có một số dân châu âu biết tiếng Anh nhưng họ ko muốn dùng nhưng theo em thì Paris là nơi du lịch lại tập trung nhiều thể loại móc túi + lừa đảo nên cũng có một số người họ ngại giúp đỡ. Em đi miền nam Pháp và được giúp đỡ rất nhiệt tình luôn ạ . (NT)

Vụ ăn ngũ cốc thì đúng là mình chưa trải nghiệm bao giờ thật :D
Ở Paris thì được cái cảnh đẹp, móc túi hay lừa đảo mình cũng đề phòng nhưng chưa gặp, có Roma thì mình bị dính một phát rồi. Chính những người dân ở các vùng khác ở nước Pháp họ cũng không thích Paris cho lắm vì họ cho rằng ở đó ô nhiễm, xô bồ quá. Lúc ở sân bay CDG mình hỏi đường rất nhiều người nhưng họ không hiểu là có phải không biết tiếng Anh thật không mà giúp không nhiệt tình lắm.
Về vụ ảnh ọt bạn có thể xem những hình chọn lọc chất lượng cao của mình ở đây nhé (PR tí :D ): https://www.flickr.com/photos/anleo/

hamacon
04-11-2015, 11:18

Hình chụp đẹp quá bạn ơi, nhìn chất thật. Paris thật đẹp thật say đắm bạn nhỉ :)

Bạn nhắc đến vụ băng qua đường làm mình giật mình, cho đến giờ mình vẫn hai lúa, vẫn ko tìm ra đường hầm băng qua để đến chân Khải Hoàn Môn mặc dù đã tới Paris đâu đó dăm bảy lần rồi :(

anhlq
04-11-2015, 17:02
Hình chụp đẹp quá bạn ơi, nhìn chất thật. Paris thật đẹp thật say đắm bạn nhỉ :)

Bạn nhắc đến vụ băng qua đường làm mình giật mình, cho đến giờ mình vẫn hai lúa, vẫn ko tìm ra đường hầm băng qua để đến chân Khải Hoàn Môn mặc dù đã tới Paris đâu đó dăm bảy lần rồi :(

Tks bạn hình châu Âu mình post trên blog cá nhân (http://lequyanh.com/series/hanh-trinh-du-lich-phuot-vong-quanh-chau-au) khá nhiều :D, với lại châu Âu nó có một sự cổ kính kỳ lạ ở ngay trong nội tại của nó, đến mà mỗi lần nhìn lại nó lại gây cho mình một cảm xúc khác biệt, từng con phố, cây cầu và con người ở đây nữa.

Hehe còn vụ băng qua đường thì bây giờ cứ mỗi lần ra nước ngoài mình đều tự nhắc là chắc chắn sẽ có đường riêng cho người đi bộ, phải tìm ra con đường đó, không thể phi thân mình ra đường cao tốc được haha!!!

NhatviD
04-11-2015, 20:06
Nghe nhắc chuyện ăn ngũ cốc mình nhớ chuyện má hay kể hồi nhỏ dưới quê lần đầu được dẫn đi ăn ya-ua đá. Hồi đó họ không làm sẵn một ly mà đem ra một ly đá cục và một hủ ya-ua, không ai chỉ cách ăn nên cứ múc một muỗng ya-ua bỏ vào miệng trước rồi lại múc một cục đá vào ngậm sau. Đây là một chuyện vui trong nhà được kể đi kể lại mỗi khi ăn ya-ua sau này.

Đồng ý với bạn Anhlq chuyện tìm đường dành cho người đi bộ, không có lằn trắng trên đường thì hoặc là đường hầm hoặc là trên không. Ngay Khải Hoàn Môn có đến 3-4 ngả có đường hầm băng qua, mình có chụp được một lối lên nhưng lúc chạng vạng nên không rõ lắm. Chắc bạn Hamacon đoán được phía nào hén.

anhlq
05-11-2015, 10:58
Nghe nhắc chuyện ăn ngũ cốc mình nhớ chuyện má hay kể hồi nhỏ dưới quê lần đầu được dẫn đi ăn ya-ua đá. Hồi đó họ không làm sẵn một ly mà đem ra một ly đá cục và một hủ ya-ua, không ai chỉ cách ăn nên cứ múc một muỗng ya-ua bỏ vào miệng trước rồi lại múc một cục đá vào ngậm sau. Đây là một chuyện vui trong nhà được kể đi kể lại mỗi khi ăn ya-ua sau này.

Đồng ý với bạn Anhlq chuyện tìm đường dành cho người đi bộ, không có lằn trắng trên đường thì hoặc là đường hầm hoặc là trên không. Ngay Khải Hoàn Môn có đến 3-4 ngả có đường hầm băng qua, mình có chụp được một lối lên nhưng lúc chạng vạng nên không rõ lắm. Chắc bạn Hamacon đoán được phía nào hén.

Mình thấy là ở Khải hoàn môn hệ thống đường đi bộ dưới lòng đất vô cùng chằng chịt, đặc biệt là đường đi ra tàu điện ngầm. Mình cũng phải hỏi rất lâu mới tìm được lối ra ga tàu điện gần đó, mà từ đó đi tàu về được đến nhà cũng là cả một cực hình :(

anhlq
05-11-2015, 11:09
Đích đến cuối cùng của ngày thứ 2 ở Paris là bộ ảnh hoàng hôn ở bảo tàng Louvre sau khi mê mẩn những bức hình mà các Nhiếp ảnh gia nổi tiếng thực hiện ở đây. Tôi đến bảo tàng khá sớm, cũng một phần vì thời tiết ở châu Âu tối muộn. Trước khi đến đây tôi cũng phải tham khảo rất nhiều góc chụp, địa điểm thực địa qua ảnh để đỡ mất nhiều thời gian tìm góc vì hoàng hôn kết thúc rất nhanh. Đây là những shot hình ưng ý tôi chụp được:

https://farm6.staticflickr.com/5466/17521269696_d7a1b6c585_o.jpg (https://flic.kr/p/sGi63Q)Musée du Lourve (https://flic.kr/p/sGi63Q) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anleo/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5457/17660394705_0c9c3d3bb4_o.jpg (https://flic.kr/p/sUA94T)Tour de Louvre (https://flic.kr/p/sUA94T) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anleo/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5444/17735407048_32483cc48a_o.jpg (https://flic.kr/p/t2dAC9)Another sight (https://flic.kr/p/t2dAC9) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anleo/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/294/18289305280_3ff1921ba8_o.jpg (https://flic.kr/p/tSatgE)Tour de Louvre (https://flic.kr/p/tSatgE) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anleo/), on Flickr

Kết thúc buổi chụp cũng đã là 9h30′ tối, mà chỉ 10h là chuyến bus cuối cùng trong ngày ra sân bay Orly sẽ chạy, tôi vội vàng mang vác đống đồ trên vai ra bến xe bus. Quãng đường gần 5km mà chỉ có 30′ đồng hồ, tôi băng như vận động viên đi bộ chuyên nghiệp vừa đi vừa nhìn bản đồ, rồi còn thời gian hỏi người dân về bến xe. Cuối cùng thì cũng còn kịp giờ. Mua vé và yên vị trên xe ra sân bay. Một ngày diễn ra với nguồn năng lượng cạn kiệt không kém ngày đầu tiên.
Sân bay Orly là một trong ba sân bay ở Paris, cách nội thành tầm 20km. Do chỉ là sân bay phụ sau CDG nên ở đây khá nhỏ, chủ yếu dành cho các hãng hàng không giá rẻ như Easyjet, Ryan Air. Chạy quanh một lúc cuối cùng tôi cũng tìm được cho tôi một dãy ghế để ngủ, ôi thật là như một kẻ vô gia cư, đơn độc, lạnh lẽo, giữa xung quanh là cũng rất nhiều người như tôi vật vã ở sân bay, có người còn nằm hẳn ra sàn nhà. Một giấc ngủ được dự đoán là sẽ không thể ngon nhưng cũng phải cố gắng thôi. Mặc hai áo khoác, gối là balo, chăn và tấm che mắt mang từ Qatar Airways, dần dần chìm vào giấc ngủ… chờ cho chuyến bay đi Barcelona sáng sớm mai.

Series trải nghiệm về Paris trên blog của tôi: http://lequyanh.com/tag/paris

hamacon
05-11-2015, 11:29
Tks bạn hình châu Âu mình post trên blog cá nhân (http://lequyanh.com/series/hanh-trinh-du-lich-phuot-vong-quanh-chau-au) khá nhiều :D, với lại châu Âu nó có một sự cổ kính kỳ lạ ở ngay trong nội tại của nó, đến mà mỗi lần nhìn lại nó lại gây cho mình một cảm xúc khác biệt, từng con phố, cây cầu và con người ở đây nữa.

Hehe còn vụ băng qua đường thì bây giờ cứ mỗi lần ra nước ngoài mình đều tự nhắc là chắc chắn sẽ có đường riêng cho người đi bộ, phải tìm ra con đường đó, không thể phi thân mình ra đường cao tốc được haha!!!

Mình đã xem hình trong flickr rồi đó chứ :) đẹp quá trời. Đúng là topic của nhiếp ảnh gia :)

Để lần tới mà có cơ hội quay lại châu Âu, sẽ mò cho ra đi đến cổng Khải Hoàn Môn thôi.

@NhatviD : Thanks nàng, hình này nàng chụp đứng xéo với Champs-Élysées đúng không.

nguyenle583
05-11-2015, 11:33
Thật ngưỡng mộ bạn thích quá

anhlq
05-11-2015, 21:13
Mình đã xem hình trong flickr rồi đó chứ :) đẹp quá trời. Đúng là topic của nhiếp ảnh gia :)

Để lần tới mà có cơ hội quay lại châu Âu, sẽ mò cho ra đi đến cổng Khải Hoàn Môn thôi.

@NhatviD : Thanks nàng, hình này nàng chụp đứng xéo với Champs-Élysées đúng không.

Thật ngưỡng mộ bạn thích quá

Tks các bạn nhé mình đến giờ vẫn tiếc hùi hụi vì đi ít quá, biết thế làm hẳn chuyến hai tháng mới bõ, chẳng biết bao giờ mới có cơ hội đi lại :(

Schweini
07-11-2015, 05:42
Đúng là thợ ảnh chuyên nghiệp nhìn khác mấy tay máy mới ti toe chụp choẹt như mình nhiều lắm

bui_antony
07-11-2015, 07:53
ÔI, ước mơ cả đời của em :(:(:(

anhlq
07-11-2015, 22:55
Đúng là thợ ảnh chuyên nghiệp nhìn khác mấy tay máy mới ti toe chụp choẹt như mình nhiều lắm

Dính vào cái món ảnh ọt này cũng thiệt thòi lắm bác ạ, người ta thì thảnh thơi ngắm nghía cảnh đẹp, còn mình thì cứ phải mò mẫm tìm chỗ đẹp, canh bình minh hoàng hôn để chộp ảnh. Ở châu Âu thì tầm 9h trời mới tối hẳn, lúc ấy mới là lúc em chụp xong và phờ phạc đi về nhà trọ, ngày nào cũng thế :(

anhlq
10-11-2015, 12:40
Ký sự du lịch phượt châu Âu – Ngày thứ 3

5h sáng thức dậy sau một lạnh lẽo ngủ ở sân bay để kịp cho việc làm thủ tục cho chuyến bay Paris - Barcelona. Bước ra cửa sân bay Orly bằng một đường băng đi bộ dài ngoài trời, người run lên vì hơi lạnh đến buốt đi. Lúc này là 7h ở Pháp, đường chân trời đã lấp ló ánh sáng vàng. Có lẽ hôm nay sẽ là một ngày Paris đầy nắng, Barcelona chắc cũng vậy. Nghĩ lại vẫn hơi tiếc cho ngày đầu tiên ở Paris (http://lequyanh.com/blog/travelling/du-lich-phuot-paris-ngay-dau-tien.html) trời âm u cả buổi và tôi thì chẳng thu hoạch được tấm ảnh nào cho ra hồn, rồi tôi lại hi vọng ngày trở lại Paris trời sẽ đẹp như ngày hôm nay.

Hành khách trên chuyến bay này cũng không đông lắm vì một phần là hãng Trans Avia này cũng không nổi tiếng lắm, mà giờ bay này cũng khá sớm. Nhưng điều ngạc nhiên nhất là tiếp viên của hãng hàng không này toàn nam là nam, và đa phần là nhìn như tuổi teen vậy. Tạm biệt Paris với ánh đèn thành phố nhìn từ trên cao, tôi ngả người thư giãn một chút với cuốn tạp chí, rồi nhìn ra cửa sổ máy bay, bình minh đẹp quá…

https://farm6.staticflickr.com/5725/21727473446_d6b0683ec0_o.jpg (https://flic.kr/p/z6YYT9)Untitled (https://flic.kr/p/z6YYT9) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5809/21130858344_f53977b471_o.jpg (https://flic.kr/p/ycgaZS)Untitled (https://flic.kr/p/ycgaZS) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
13-11-2015, 09:05
Barcelona là thủ phủ của Catalunya hay Catalonia với ngôn ngữ chính là tiếng Catalan. Nơi đây có CLB bóng đá nổi tiếng là FC Barcelona, chính nó là động lực chính cho tôi trong chuyến hành trình châu Âu này. Xứ Catalonia sẽ có cuộc trưng cầu dân ý trong năm 2015 này để quyết định xem có tách ra khỏi đất nước Tây Ban Nha (TBN) và thành lập một nhà nước độc lập hay không.
Sân bay Barcelona không ấn tượng lắm, ngoài một điểm là mọi thứ ở đây đều có hình ảnh của FC Barcelona. Những cửa hàng lưu niệm trong sân bay tràn ngập Barca, từ hình ảnh CLB và các cầu thủ. Trời hôm nay lại có vẻ không như tôi kỳ vọng vì có vẻ như thủ phủ xứ Catalonia vừa có một trận mưa lớn.

https://farm6.staticflickr.com/5804/21566711799_a7354de52b_b.jpg (https://flic.kr/p/yRM33B)Untitled (https://flic.kr/p/yRM33B) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5836/21741946952_bf257ea837_b.jpg (https://flic.kr/p/z8gamm)Untitled (https://flic.kr/p/z8gamm) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
13-11-2015, 09:06
Sau vài phút lượn lờ quanh các cửa hàng lưu niệm ở sân bay vì mê mẩn những đồ lưu niệm ở đây quá, tôi quyết định sẽ vào trung tâm thành phố để xem sau, và ra ngoài để đón xe bus vào thành phố. Ở điểm mua vé xe bus có một bàn với rất nhiều nhân viên tư vấn, bạn có thể hỏi địa điểm nơi cần đến và một em tư vấn xinh đẹp sẽ sẵn sàng đưa cho bạn một tấm bản đồ với đường vẽ khoanh tròn chỉ đường trên đó. Giá vé một chiều vào trung tâm là 5,90€, khứ hồi là 10,2€ và có giá trị trong vòng 15 ngày, các bạn có thể book vé trước qua trang này: http://www.aerobusbcn.com/en/lines.

https://farm6.staticflickr.com/5661/21566711949_2dd93bd247_b.jpg (https://flic.kr/p/yRM36c)Untitled (https://flic.kr/p/yRM36c) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
13-11-2015, 09:07
Hostel tôi đặt công nhận có ấn tượng, từ reception đến cơ sở vật chất, điều kiện và giá cả. Chưa ở nhưng trước mắt là không có gì để chê, giá phòng thì chỉ có tầm 10 euro/đêm, tôi cũng không hiểu vì sao mà hồi đấy tôi lại đặt được rẻ thế vì sau này có rất nhiều người đặt phản hồi lại với tôi là giá thường dao động từ 15-20 euro/đêm. Do đến 2h chiều mới được check in mà tôi đến sớm từ 10h nên tôi cứ gửi đồ trước đã.

https://farm1.staticflickr.com/643/21566711609_42eb113801_b.jpg (https://flic.kr/p/yRM2Zk)Untitled (https://flic.kr/p/yRM2Zk) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
13-11-2015, 11:11
Giá cả ở xứ này bất ngờ quá, bánh mỳ, xúc xích, hay spagetti đều rất rẻ. Ngạc nhiên nhất là giá sữa, tôi mua một hộp sữa 1 lít mà tính ra chưa đến 15k VND. Nhìn là muốn sống ở đây mãi rồi, thèm quá! Xách một loạt đồ từ siêu thị về, vừa đi vừa ăn ngon lành. Đúng là người dân ở đây ủng hộ phong trào ly khai xứ Catalan khỏi Tây Ban Nha cũng đúng thôi, họ có truyền thống lịch sử riêng rẽ, nền kinh tế phát triển mạnh và ổn định, mà bao năm nay vẫn cứ phải gồng mình để chống đỡ cho sự suy thoái của đất nước TBN, vô lý quá!!!

anhlq
13-11-2015, 11:13
Sau khi gửi đồ và ăn trưa xong tôi bắt đầu cho chuyến hành trình khám phá thành phố Barcelona. Do thời gian còn khá nhiều, mà tôi cũng không xác định chụp ảnh phong cảnh ở đây nhiều mà sẽ chỉ chụp đời thường và cảnh vật, nên tôi cũng khá ung dung và không tỏ ra vội vàng. Trước mắt tôi cứ đi lang thang ngắm nghía những con đường gần hostel đã. Đi thẳng khu Universitat, Urgell tôi ra giao lộ Place de Espanya. Giao lộ này rất rộng với một số khu mua sắm sầm uất cùng với 6 ngã rẽ. Băng qua đường Av.Reina Maria Cristina với cái cổng chào 2 cột trụ lớn, tôi tiến về phía đồi Montjuic.

https://farm1.staticflickr.com/266/19539707984_50cc011917_o.jpg (https://flic.kr/p/vLE7qY)_EO_5513 (https://flic.kr/p/vLE7qY) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
13-11-2015, 11:35
La Rambla

Tiếp tục đi bộ đến đại lộ La Rambla nổi tiếng, đây là một con phố dài bày bán rất nhiều đồ lưu niệm ở Barcelona (http://lequyanh.com/blog/travelling/barcelona-uoc-mo-tu-thuo-nho.html) và khá gần với hostel tôi ở. Con đường này đã thể hiện rất rõ nền văn hoá Catalonia với những toà nhà cổ hai bên đường, những người hoạ sĩ vẽ ký hoạ và rất đông người đi bộ rảo bước trên con phố lát đá hoa cương này. Bạn có thể dễ dàng chọn cho tôi một món đồ lưu niệm, một bức ảnh về Barcelona hay những kỷ vật về CLB bóng đá Barcelona. Khách du lịch đến đây lúc nào cũng rất đông đúc.

https://farm1.staticflickr.com/484/20160955625_db25230570_o.jpg (https://flic.kr/p/wHyaHc)_EO_5381 (https://flic.kr/p/wHyaHc) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/310/20152860682_7f5e7683d2_o.jpg (https://flic.kr/p/wGQFnd)
_EO_5395 (https://flic.kr/p/wGQFnd) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/429/19972867288_35008bd802_o.jpg (https://flic.kr/p/wqWaAQ)_EO_5399 (https://flic.kr/p/wqWaAQ) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/269/19974369299_81271bb32a_o.jpg (https://flic.kr/p/wr4S6z)_EO_5401 (https://flic.kr/p/wr4S6z) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/465/19974369159_8a57b6a62d_o.jpg (https://flic.kr/p/wr4S4a)_EO_5403 (https://flic.kr/p/wr4S4a) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/328/19974534819_4984969860_o.jpg (https://flic.kr/p/wr5Hin)_EO_5411 (https://flic.kr/p/wr5Hin) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

jollee171
13-11-2015, 12:48
Trời ơi, ảnh bác chụp đẹp quá :D Đúng là nhiếp ảnh gia có khác ạ hihi.

anhlq
14-11-2015, 01:09
Trời ơi, ảnh bác chụp đẹp quá :D Đúng là nhiếp ảnh gia có khác ạ hihi.

tks bạn nhiều nhé :)

anhlq
14-11-2015, 01:13
Hình ảnh về khu cảng Barcelona nơi có tượng Colombo chỉ tay ra Đại Tây Dương:

https://farm1.staticflickr.com/459/20134913436_e97705dcca_b.jpg (https://flic.kr/p/wFfGgW)
_EO_5413 (https://flic.kr/p/wFfGgW) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/456/20153094222_d0353cb644_b.jpg (https://flic.kr/p/wGRSML)_EO_5418 (https://flic.kr/p/wGRSML) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/298/19973099088_83284d7e8a_b.jpg (https://flic.kr/p/wqXmvo)_EO_5419 (https://flic.kr/p/wqXmvo) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

xenhatui
18-11-2015, 11:48
Bài viết chi tiết lắm Tks chủ thớt

anhlq
22-11-2015, 00:24
Bài viết chi tiết lắm Tks chủ thớt

Tks bác ạ :)

anhlq
22-11-2015, 00:25
Tiếp tục là La Rambla và bến cảng Barcelona

https://farm1.staticflickr.com/259/20134679756_9f6f5553b9_b.jpg (https://flic.kr/p/wFeuNY)_EO_5384 (https://flic.kr/p/wFeuNY) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/521/19973157590_7ee49a6fcb_b.jpg (https://flic.kr/p/wqXDU3)
_EO_5409 (https://flic.kr/p/wqXDU3) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/589/23180927995_ec4c3a3021_b.jpg (https://flic.kr/p/Bjqjhk)IMG_6163 (https://flic.kr/p/Bjqjhk) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
24-11-2015, 19:14
Kết thúc một ngày dài đi bộ, tôi tìm đường ra Metro để về hostel bằng tàu điện ngầm. Các nhà ga Metro ở Barcelona (http://lequyanh.com/blog/travelling/barcelona-uoc-mo-tu-thuo-nho.html) đều khá cổ, thường sẽ có một nhân viên đứng ở các cửa ra tàu. Mua vé đơn lẻ ở đây giá là €2.15, nhưng nếu đi nhiều thì nên mua card đi 10 chuyến với giá chỉ có €9.95 thôi, tiết kiệm được một nửa so với mua vé lẻ đấy. Bản đồ Metro tuy đơn giản nhưng lại rất khó nhớ vì tên phố toàn bằng tiếng Tây Ban Nha, tuy nhiên nếu bạn vẫn ở trong ga tàu thì họ vẫn chỉ tính là bạn dùng 1 vé, vì vậy nếu có lỡ lạc đường thì cứ yên tâm mà quay lại thoải mái không ai tính thêm tiền đi cả!

anhlq
24-11-2015, 19:17
Barcelona ngày thứ 2 (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)

Từ ngày sang đất châu Âu sáng nào tôi cũng dậy muộn vì ngày hôm trước mất sức quá nhiều. Kế hoạch của ngày hôm nay sẽ là buổi sáng dành cho lượn lờ shopping và các kiến trúc Gaudi, và toàn bộ buổi chiều dành cho Camp Nou.

Kể ra thì cuộc sống một tôi trên mỗi cung đường phượt này cũng thật thú vị. Buổi sáng thức dậy, bức ra khỏi cái giường tầng bé tẹo chỉ vừa cho một người, xung quanh toàn người xa lạ, mà nhìn mấy thằng Tây thằng nào nó cũng to gấp đôi tôi mà hốt. Hostel tôi ở thường có từ 6-10 giường, mỗi người một góc chẳng ai quan tâm đến ai, thằng thì đọc sách, thằng thì nằm nhắn tin cho gái, thi thoảng lại có một hội phượt huyên náo ầm ầm đêm rủ nhau đi bar. Ở đông người thì cũng lại suốt ngày lo nơm nớp mất đồ, đi đâu cũng phải ngó liếc xem cái ba lô máy ảnh còn đấy không, cũng oải.

Xong công đoạn ăn sáng, tôi bắt đầu xem lại thông tin về các địa điểm du lịch ở Barcelona. Những công trình Gaudi là một trong những điểm nổi bật nhất ở thành phố này. Kiến trúc sư Antoni Gaudi (1852-1926) là người con của Catalan và cũng là cha đẻ của chủ nghĩa hiện đại của xứ này, 7 tác phẩm kiến trúc của ông đã được UNESCO công nhận là di sản văn hóa thế giới từ năm 1984 – 2005. 7 công trình đó là: Tòa nhà Casa Vincens, nhà thờ Sagrada Familia, công viên Parc Guell, ngôi nhà Casa Batllo, tòa nhà Casa Mila, Tòa nhà Bellesguard, hầm mộ nhà thờ Colonia Guell. Sau khi đánh dấu các điểm trên bản đồ để đưa ra phương án di chuyển tốt nhất tôi bắt đầu lên đường ra khu tàu điện ngầm.

anhlq
24-11-2015, 19:21
Sagrada Familia

Tàu dừng ở ga Sagrada Familia, ánh nắng le lói rọi mạnh vào mặt tôi ngay khi bước từ dưới hầm lên. Bên kia đường, đập vào mắt là một công trình với kiểu kiến trúc kỳ dị lần đầu tiên tôi thấy trong đời. Đó chính là nhà thờ dang dở Sagrada Familia. Đây là công trình đã mang Gaudi đến đỉnh cao sự nghiệp của tôi. Mang trong tôi một sự kết hợp giữa lối kiến trúc cổ Gothic và những ý niệm tôn giáo, Gaudi đã mang đến cho người xem cảm nhận được đức tin, niềm hi vọng mà Chúa ban cho các con chiên. Tiếc là công trình mới hoàn thành được 1/4 thì ông mất trong một tai nạn, và công trình này phức tạp khó hiểu đến mức không một ai có thể tiếp nối ông hoàn thành được nó. Ngay bên cạnh nhà thờ là một cái bảo tàng nhỏ trưng bày các kỷ vật, tài liệu về Gaudi cũng như Sagrada Familia.

https://farm1.staticflickr.com/258/19540386793_a98183e5ba_b.jpg (https://flic.kr/p/vLHAdz)_EO_5425 (https://flic.kr/p/vLHAdz) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm4.staticflickr.com/3801/19097536159_d97fe0eda6_b.jpg (https://flic.kr/p/v6zS9P)Sagrada Familia (https://flic.kr/p/v6zS9P) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anleo/), on Flickr

anhlq
25-11-2015, 17:48
Những kiến trúc Gaudi làm nên nét đặc trưng của Tp.Barcelona này:

https://farm6.staticflickr.com/5658/23001723800_bda3ea54fe_b.jpg (https://flic.kr/p/B3zR7Q)
IMG_6214 (https://flic.kr/p/B3zR7Q) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/644/23189230902_9b2466139a_b.jpg (https://flic.kr/p/Bk9SrU)
IMG_6218 (https://flic.kr/p/Bk9SrU) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
25-11-2015, 17:53
Những địa điểm về kiến trúc Gaudi khá gần nhau nên bạn hoàn toàn có thể đi bộ từ điểm này qua các điểm khác. Đừng bỏ lỡ việc đi bộ vòng quanh thành phố bởi có rất nhiều thứ hay ho trên đường, chỉ cần đi và cảm nhận, tận hưởng cái thời tiết se se lạnh mà trời lúc nào cũng nắng đẹp là thích lắm rồi.

https://farm6.staticflickr.com/5676/23001721710_d9567d546f_b.jpg (https://flic.kr/p/B3zQuN)
IMG_6252 (https://flic.kr/p/B3zQuN) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5669/23189228862_b3ec492fa6_b.jpg (https://flic.kr/p/Bk9RQJ)
IMG_6270 (https://flic.kr/p/Bk9RQJ) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/671/22670389353_63fff593ce_b.jpg (https://flic.kr/p/AxiEVX)
IMG_6281 (https://flic.kr/p/AxiEVX) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5794/22670388783_ca44fc33b5_b.jpg (https://flic.kr/p/AxiEL8)
IMG_6282 (https://flic.kr/p/AxiEL8) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5731/22669157754_30aefd8cb0_b.jpg (https://flic.kr/p/AxcmPu)
IMG_6283 (https://flic.kr/p/AxcmPu) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5785/22670387993_5f94bfa5e7_b.jpg (https://flic.kr/p/AxiEwv)
IMG_6284 (https://flic.kr/p/AxiEwv) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5630/22670387683_5302b29b2d_b.jpg (https://flic.kr/p/AxiEra)
IMG_6285 (https://flic.kr/p/AxiEra) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5760/23271411186_7cb0402319_b.jpg (https://flic.kr/p/Bsq4Mm)
IMG_6287 (https://flic.kr/p/Bsq4Mm) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

thichcovua
27-11-2015, 14:17
E đang hóng đây a chủ thớt ơi, a mau viết tiếp nhé

anhlq
29-11-2015, 00:56
Thực sự là đến Barcelona mục đích duy nhất là được đặt chân lên đất mẹ Camp Nou, mơ ước cả đời của tôi, được xem, được ngắm và được sống dưới bầu trời của tất cả những gì thuộc về FC Barcelona, clb bóng đá mà tôi yêu thích. Paris, Venice, Praha hay Santorini có thể đẹp hơn Barcelona, nhưng đến Barcelona mới là động lực và là mục đích để tôi đến mảnh đất châu âu này.

Vòng ra đằng sau tôi lại bắt gặp một cửa hàng lưu niệm của FC Barca, và tất nhiên là tôi không thể kìm được ham muốn nên phải vào xem thôi. Vào trong đây thì thực sự là cái gì cũng muốn mua, cơ mà cái gì cũng đắt! Giá cho một chiếc áo đấu là gần 100 euro, và nếu muốn in tên cầu thủ nào họ sẽ in trực tiếp ngay tại quầy cho tôi.

https://farm1.staticflickr.com/532/19973331800_6866b8a301_b.jpg (https://flic.kr/p/wqYxFE)_EO_5426 (https://flic.kr/p/wqYxFE) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5744/23001722650_faabbec55e_b.jpg (https://flic.kr/p/B3zQM1)
IMG_6229 (https://flic.kr/p/B3zQM1) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/662/22670391663_4612438bf5_b.jpg (https://flic.kr/p/AxiFBM)
IMG_6238 (https://flic.kr/p/AxiFBM) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5768/23214914291_29ea796dec_b.jpg (https://flic.kr/p/BnqvdX)IMG_6240 (https://flic.kr/p/BnqvdX) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
29-11-2015, 01:01
Casa Battlo và Casa Mila

Ra khỏi store của Barca, tôi tiếp tục lượn lờ những con phố xung quanh đó, vào Zara ngắm nghía một lát. Tây Ban Nha chính là quê hương của hãng thời trang nổi tiếng Zara. Zara có mặt ở khắp mọi nơi trên thế giới, nhưng vào Zara TBN luôn là rẻ nhất, và mang một cảm xúc khác so với đến các quốc gia khác.

Bắt tàu điện qua khu Passeig de Gracia, đây là khu mua sắm sầm uất ở Barcelona và cũng là nơi có hai công trình kiến trúc nổi tiếng khác của Gaudi là Casa Battlo và Casa Mila.

Casa Mila được khởi công năm 1905 và hoàn thiện năm 1912 sau nhiều năm dài đấu tranh của Gaudi. Ban đầu hội đồng Công giáo của thành phố đã bác bỏ dự án về một toà nhà với biểu tượng tôn giáo nhiều chi tiết cùng bức tượng Đức mẹ Maria, nhưng nhờ có quyết tâm bảo vệ và được sự giúp đỡ của một vị linh mục mà cuối cùng Gaudi cũng khởi công được công trình này.

https://farm1.staticflickr.com/327/20167309781_dd10a7d81b_b.jpg (https://flic.kr/p/wJ7JzB)
_EO_5442 (https://flic.kr/p/wJ7JzB) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/725/22669155114_9f74aaac6d_b.jpg (https://flic.kr/p/Axcm2Y)
IMG_6312 (https://flic.kr/p/Axcm2Y) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Đi bộ dọc theo con đường Passeig de Gracia khoảng vài trăm mét là toà nhà Casa Batllo, từng là nơi ở của gia đình Gaudi. Điểm nổi bật nơi đây là các kiến trúc sư không sử dụng bất cứ một đường thẳng trong thiết kế nên nó còn được gọi là “những khúc xương” – Casa dels Ossos.

https://farm1.staticflickr.com/549/20135449906_bccc71e604_b.jpg (https://flic.kr/p/wFirKq)
_EO_5430 (https://flic.kr/p/wFirKq) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/346/19539067774_7557bc23a0_b.jpg (https://flic.kr/p/vLAQ7S)
_EO_5436 (https://flic.kr/p/vLAQ7S) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/710/23214908331_b89dd11272_b.jpg (https://flic.kr/p/Bnqtsc)
IMG_6300 (https://flic.kr/p/Bnqtsc) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
29-11-2015, 01:13
Lại tiếp tục lang thang phố phường Barcelona (http://travelpx.net/tag/barcelona).

Phía trong một nhà hàng trên phố:

https://farm1.staticflickr.com/632/22669160164_77fa2d0041_b.jpg (https://flic.kr/p/Axcnx3)IMG_6279 (https://flic.kr/p/Axcnx3) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/625/22929614579_d169c62bb2_b.jpg (https://flic.kr/p/AWdgyp)IMG_6276 (https://flic.kr/p/AWdgyp) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5712/23271410506_00940e1fb9_b.jpg (https://flic.kr/p/Bsq4zC)IMG_6290 (https://flic.kr/p/Bsq4zC) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Tàu điện ở Barcelona, khá đơn giản nhưng nhìn các tuyến trên bản đồ đúng là như ma trận:

https://farm1.staticflickr.com/731/22670394323_696f970f35_b.jpg (https://flic.kr/p/AxiGpD)IMG_6194 (https://flic.kr/p/AxiGpD) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/627/23214917711_31c519c539_b.jpg (https://flic.kr/p/BnqweV)IMG_6198 (https://flic.kr/p/BnqweV) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5742/22929620239_6eff343fb5_b.jpg (https://flic.kr/p/AWdieZ)IMG_6186 (https://flic.kr/p/AWdieZ) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5765/23214918951_a2bf878d42_b.jpg (https://flic.kr/p/BnqwBi)IMG_6183 (https://flic.kr/p/BnqwBi) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5630/22929626339_699280db66_b.jpg (https://flic.kr/p/AWdk4a)
IMG_6124 (https://flic.kr/p/AWdk4a) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/565/22670401973_a12faf0076_b.jpg (https://flic.kr/p/AxiJFx)IMG_6123 (https://flic.kr/p/AxiJFx) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5686/23297535335_d5c3c794d7_b.jpg (https://flic.kr/p/BuHXzH)IMG_6120 (https://flic.kr/p/BuHXzH) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Agalloch
30-11-2015, 07:03
Chuyến đi của bác ý nghĩa quá, vừa tham quan châu Âu vừa đến với đại bản doanh clb mình yêu quý. Tôi cũng ước mơ cháy bỏng 1 lần đến Munich, thăm Bayern Munich và Allianz Arena.

À bác có thông tin gì về giải Barca sẽ tham dự nếu Catalunya tách khỏi TBN ko? thấy đồn là League I.

anhlq
02-12-2015, 01:14
Chuyến đi của bác ý nghĩa quá, vừa tham quan châu Âu vừa đến với đại bản doanh clb mình yêu quý. Tôi cũng ước mơ cháy bỏng 1 lần đến Munich, thăm Bayern Munich và Allianz Arena.

À bác có thông tin gì về giải Barca sẽ tham dự nếu Catalunya tách khỏi TBN ko? thấy đồn là League I.

Tks bác, còn về thông tin Barca khi tách ra khỏi TBN thì chắc là cũng xa vời lắm, chắc vẫn ở lại LaLiga thôi :D

Camp Nou và FC Barcelona (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)

Tạm biệt những công trình của Gaudi, tôi bắt đầu chuyến đi đến Camp Nou, vùng đất thánh mà ao ước từ nhỏ được đặt chân lên đây. Sân vận động Camp Nou nằm sát về ngoại thành của thành phố, nơi đây là một quần thể bao gồm trụ sở của đội bóng Barcelona, và lò đào tạo trẻ La Masia. Bước lên mặt đất từ trạm tàu điện ngầm là một nơi khá vắng vẻ, tôi bắt được một người dân để hỏi đường đi bộ đến Camp Nou. Bước vào trụ sở CLB trước, tôi loáy hoáy chỉnh cái điện thoại để tự chụp, cái điểm mà các cầu thủ tân binh thường hay chụp khi về đầu quân cho Barca. Đang hý hoáy mãi không chụp được cái ảnh nào thì một gia đình gồm 2 vợ chồng cùng đàn con đi ngang qua, thấy tôi khổ sở quá họ đã đề nghị chụp giúp. Thế là cuối cùng cũng đã có được một bức ảnh như một tân binh mới về CLB đây.

https://farm6.staticflickr.com/5827/23297514735_cdc5a38154_b.jpg (https://flic.kr/p/BuHRsx)IMG_6359 (https://flic.kr/p/BuHRsx) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Sân Camp Nou nhìn từ đoạn hầm tàu điện ngầm đi lên:

https://farm1.staticflickr.com/698/22669153494_76f254efb2_b.jpg (https://flic.kr/p/Axcky3)IMG_6345 (https://flic.kr/p/Axcky3) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Đại bản doanh FC Barcelona:

https://farm6.staticflickr.com/5729/22669153234_2554c01cc7_b.jpg (https://flic.kr/p/Axckty)IMG_6347 (https://flic.kr/p/Axckty) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Phía sau là khu đồ lưu niệm, toà nhà phòng truyền thống và cửa sau vào sân Camp Nou:

https://farm1.staticflickr.com/729/23297514165_b8470c0569_b.jpg (https://flic.kr/p/BuHRhH)IMG_6384 (https://flic.kr/p/BuHRhH) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5644/23001711140_1d174a10d7_b.jpg (https://flic.kr/p/B3zMmy)IMG_6385 (https://flic.kr/p/B3zMmy) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5642/23001710540_7929fbdc74_b.jpg (https://flic.kr/p/B3zMbd)IMG_6390 (https://flic.kr/p/B3zMbd) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Vé đi Camp Nou Tour, giá 23E, bạn có thể mua nó ở bất cứ đâu ở Barcelona và cả trên mạng cũng bán.

https://farm1.staticflickr.com/714/23214903301_bd08fc6b78_b.jpg (https://flic.kr/p/BnqrXt)IMG_6391 (https://flic.kr/p/BnqrXt) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
02-12-2015, 01:21
E đang hóng đây a chủ thớt ơi, a mau viết tiếp nhé

Bạn có thể vào blog của mình để đọc nhé, ở đây mình chỉ post ảnh là chính thôi :-)

http://travelpx.net/series/hanh-trinh-du-lich-phuot-vong-quanh-chau-au

anhlq
04-12-2015, 08:59
Vòng qua đằng sau trụ sở là đường vào SVĐ, được nối với cổng chính bằng một khu bán đồ lưu niệm cực lớn. Vé vào cửa là 23 euro, bạn có thể mua vé này qua mạng hoặc ở các đại lý của CLB trong thành phố, hay thậm chí là ngay hostel nơi bạn ở, giá bằng nhau hết nhé. Vé này có tên là Camp Nou Experience, bao gồm một chuỗi các trải nghiệm theo vòng tròn khép kín: Vào cửa – Phòng truyền thống – Khu vực tầng 2 của SVĐ – Phòng họp báo – Phòng thay đồ cầu thủ – Xuống sân – Lên cabin BLV – Phòng multimedia – Khu bán đồ lưu niệm.

https://farm1.staticflickr.com/647/23214902841_7712ef255b_b.jpg (https://flic.kr/p/BnqrPx)IMG_6399 (https://flic.kr/p/BnqrPx) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5733/22669149114_1b0d9b7659_b.jpg (https://flic.kr/p/Axcjfw)IMG_6408 (https://flic.kr/p/Axcjfw) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/685/22670379773_9f8a899cfa_b.jpg (https://flic.kr/p/AxiC5M)IMG_6417 (https://flic.kr/p/AxiC5M) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Phòng truyền thống:
https://farm1.staticflickr.com/301/19973729578_df86c75ac2_b.jpg (https://flic.kr/p/wr1zVU)_EO_5448 (https://flic.kr/p/wr1zVU) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr https://farm4.staticflickr.com/3758/19973791670_99145f55d0_b.jpg (https://flic.kr/p/wr1Uos)_EO_5457 (https://flic.kr/p/wr1Uos) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
04-12-2015, 09:06
SVĐ Camp Nou nhìn từ khán đài tầng 2:
(http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)
https://farm1.staticflickr.com/294/19973936558_95fd50df5f_b.jpg (https://flic.kr/p/wr2Dsw)_EO_5460 (https://flic.kr/p/wr2Dsw) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/384/19973996950_6210245dc2_b.jpg (https://flic.kr/p/wr2XpL)_EO_5464 (https://flic.kr/p/wr2XpL) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/451/19973996760_e88f9bf13d_b.jpg (https://flic.kr/p/wr2Xmu)_EO_5468 (https://flic.kr/p/wr2Xmu) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/365/20135741666_02bed03527_b.jpg (https://flic.kr/p/wFjWtL)_EO_5470 (https://flic.kr/p/wFjWtL) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/540/20135740536_3afffffd91_b.jpg (https://flic.kr/p/wFjW9h)_EO_5472 (https://flic.kr/p/wFjW9h) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Phòng họp báo:

https://farm4.staticflickr.com/3666/19541052863_ffe11f1177_b.jpg (https://flic.kr/p/vLM1dx)_EO_5473 (https://flic.kr/p/vLM1dx) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/590/22669145904_1bab4d6748_b.jpg (https://flic.kr/p/Axciib)IMG_6581 (https://flic.kr/p/Axciib) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

Phòng thay đồ:

https://farm4.staticflickr.com/3797/19541051753_6f9996baec_b.jpg (https://flic.kr/p/vLLZTp)_EO_5474 (https://flic.kr/p/vLLZTp) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm4.staticflickr.com/3690/19973996190_d9c55025d7_b.jpg (https://flic.kr/p/wr2XbE)_EO_5475 (https://flic.kr/p/wr2XbE) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/256/19539359754_42228862b4_b.jpg (https://flic.kr/p/vLCjV1)_EO_5476 (https://flic.kr/p/vLCjV1) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
07-12-2015, 10:16
Đường ra sân vận động Camp Nou (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html):

https://farm1.staticflickr.com/391/20162026925_3b5e3354c9_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-uoc-mo-tu-thuo-nho.html)_EO_5477 (https://flic.kr/p/wHDEaT) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/498/19541398903_9d92012220_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-uoc-mo-tu-thuo-nho.html)_EO_5478 (https://flic.kr/p/vLNM5K) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/309/20136088766_cb6c383c01_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-uoc-mo-tu-thuo-nho.html)_EO_5480 (https://flic.kr/p/wFmHEf) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm4.staticflickr.com/3728/20136088486_0c9dcd6d1d_b.jpg (https://flic.kr/p/wFmHzq)_EO_5481 (https://flic.kr/p/wFmHzq) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/450/19539709294_a7eccce597_b.jpg (https://flic.kr/p/vLE7Py)_EO_5484 (https://flic.kr/p/vLE7Py) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/276/20162376405_a0c9f027a7_b.jpg (https://flic.kr/p/wHFs4p)_EO_5485 (https://flic.kr/p/wHFs4p) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/514/20154270662_73251f3279_b.jpg (https://flic.kr/p/wGXUvd)_EO_5486 (https://flic.kr/p/wGXUvd) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/505/19539709004_d61b8b2472_b.jpg (https://flic.kr/p/vLE7Jy)_EO_5490 (https://flic.kr/p/vLE7Jy) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
09-12-2015, 12:54
Camp Nou (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html) - Một trải nghiệm đáng nhớ, và cảm thấy 23 euro bỏ ra đáng giá từng xu. Trước khi về tôi cũng kịp mua được vài món đồ lưu niệm rất đẹp. Việc để cửa ra cuối cùng là chuỗi bán đồ lưu niệm cũng là một sự sắp xếp thông minh của CLB vì sau khi được trải nghiệm qua rất nhiều các khu vực trong SVĐ thì hầu như ai cũng cảm thấy tự hào vì là một cule (biệt danh của CĐV Barcelona) và họ đều muốn mua một món đồ gì đó biểu trưng cho CLB mình yêu thích.

https://farm1.staticflickr.com/497/19974279518_08ff26e723_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)_EO_5491 (https://flic.kr/p/wr4ppC) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/310/20136087306_da85f5ce32_b.jpg[/img] (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)_EO_5494 (https://flic.kr/p/wFmHe5) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/298/19975714139_b165cd5e0a_b.jpg[/img] (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)_EO_5497 (https://flic.kr/p/wrbKSt) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/437/19974343800_717feb4709_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)_EO_5502 (https://flic.kr/p/wr4JvW) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5702/23271400416_0ba0303d26_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)IMG_6577 (https://flic.kr/p/Bsq1zE) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
09-12-2015, 12:59
Barcelona ngày thứ 3 (http://travelpx.net/tag/barcelona)

Hôm nay đã là ngày cuối cùng ở Barcelona, những mục đích chính, những điểm cần đến thì tôi cũng đã đạt được rồi nên xác định hôm nay chỉ thư giãn sau những ngày đầu tiên còn choáng ngợp ở đất châu Âu này thôi. Chậm rãi ngủ dậy lúc 9h sáng, nếu không vì phải trả phòng sớm trước 10h thì tôi đã ngủ thêm rồi. Chuẩn bị thu dọn đồ đạc rồi xuống check – out trước, sau đó tôi nhờ gửi hành lý ở hostel để đi ra ngoài.

Ăn sáng xong tôi lại lượn lờ đi bộ ở khu La Rambla một lúc, rồi ra biển hóng gió và hít khí trời. Barcelona là một thành phố lớn ở Tây Ban Nha, theo tôi đánh giá thì mức sống ở đây khá cao mà giá cả lại rẻ. Do là thành phố phát triển mạnh về du lịch nên các loại dịch vụ đều có chất lượng cao và làm du khách hài lòng. Đến lúc rời khỏi nơi đây rồi mà trong tâm trí tôi vẫn còn văng vẳng hai từ “Hola” và “Gracia” nghĩa là Xin chào và Cảm ơn. Phong cách phục vụ của họ gần giống như người Nhật vậy, rất lịch sự và lễ phép với khách hàng. tôi nghe đâu đó trước chuyến đi rằng ở đây có nạn móc túi và trộm cướp, nhưng trong suốt 3 ngày ở lại đây tôi chưa chứng kiến trường hợp nào như vậy cả.

https://farm1.staticflickr.com/329/20134680126_6581504d98_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)_EO_5378 (https://flic.kr/p/wFeuVm) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/536/19973157750_ebe628dc1c_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)_EO_5405 (https://flic.kr/p/wqXDWN) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

[http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html]https://farm1.staticflickr.com/521/19973157590_7ee49a6fcb_b.jpg[/url]
_EO_5409 (https://flic.kr/p/wqXDU3) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/769/23214894711_606bba6690_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)
IMG_6622 (https://flic.kr/p/Bnqppn) by An Le (https://www.flickr.com/photos/134828644@N04/), on Flickr

anhlq
10-12-2015, 11:08
Lượn lờ lên đồi Montjuic, ra khu LaRambla, chợ hoa quả, và bến cảng:

[http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html]https://farm1.staticflickr.com/671/23271431936_c1fefd3703_b.jpg[/url]IMG_6107 (https://flic.kr/p/BsqaX7) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/750/23001738210_eb64a81beb_b.jpg[/img] (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)
IMG_6108 (https://flic.kr/p/B3zVph) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/721/22669176444_731a01c601_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)
IMG_6111 (https://flic.kr/p/AxcsnJ) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/658/23001737100_5334e9ee64_b.jpg (https://flic.kr/p/B3zV59)
IMG_6113 (https://flic.kr/p/B3zV59) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

anhlq
10-12-2015, 11:13
Barcelona là thành phố được thiên nhiên ban tặng cho vừa có núi vừa có biển, lại ở khu vực nắng ấm Địa TRung Hải, quá tuyệt vời để sống. Người dân ở đây có thể không hiểu tiếng Anh nhưng lúc nào cũng nhiệt tình giúp đỡ, mà chi phí sinh hoạt lại siêu rẻ nữa chứ, phải nói là rẻ nhất châu Âu. Có lần tôi ra siêu thị mua hộp sữa 1lít mà giá tính ra có khoảng chưa đến 15k VNĐ, quá là rẻ.

https://farm6.staticflickr.com/5770/23189238102_b297b837fe_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)IMG_6135 (https://flic.kr/p/Bk9UA3) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5789/23189237652_8244ed4b12_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-camp-nou-va-hon-the-nua.html)IMG_6140 (https://flic.kr/p/Bk9Ush) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5667/23214921741_07a0df3599_b.jpg (https://flic.kr/p/Bnqxrp)IMG_6157 (https://flic.kr/p/Bnqxrp) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5672/23214920781_845590298d_b.jpg (https://flic.kr/p/Bnqx9R)IMG_6160 (https://flic.kr/p/Bnqx9R) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/771/22670396843_c0eb0ace27_b.jpg (https://flic.kr/p/AxiHa6)
IMG_6164 (https://flic.kr/p/AxiHa6) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/750/22670396403_a8ff13cd97_b.jpg (https://flic.kr/p/AxiH2v)IMG_6179 (https://flic.kr/p/AxiH2v) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5721/23001727040_23c00f1cd5_b.jpg (https://flic.kr/p/B3zS5G)IMG_6181 (https://flic.kr/p/B3zS5G) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/650/23297527945_1f61a19304_b.jpg (https://flic.kr/p/BuHVoi)IMG_6182 (https://flic.kr/p/BuHVoi) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

anhlq
10-12-2015, 16:13
Buổi chiều muộn hôm đó tôi tạm biệt Barcelona để ra bến xe bus trung chuyển ra sân bay. Tuyến xe bus này ở ngay con đường lớn trung tâm thành phố. Bạn cũng không phải lo lắng về việc mua vé vì ở đây có sẵn các bốt bán vé tự động, hoặc mua trực tiếp với bác tài. Tạm biệt Barcelona và đất mẹ Camp Nou (http://travelpx.net/blog/travelling/barcelona-uoc-mo-tu-thuo-nho.html), thành phố tôi đánh giá là đáng sống nhất châu Âu, từ con người, chi phí sống, và văn hoá nghệ thuật, một thành phố may mắn có cả núi, cả biển và đặc biệt là nắng vàng quanh năm. Tạm biệt để đến một vùng đất mới, còn thao thức hơn nữa... Venice (http://travelpx.net/blog/travelling/lac-loi-o-venice.html) đang đợi tôi...

Deen
10-12-2015, 16:55
Chỗ em 1l sữa Penny giá 55 cent , Barca xem ra cũng khá cạnh tranh :))

anhlq
10-12-2015, 17:23
Chỗ em 1l sữa Penny giá 55 cent , Barca xem ra cũng khá cạnh tranh :))

Chỗ bạn ở đâu vậy :D, ở Barcelona mình cứ nghĩ giá ấy là rẻ nhất châu Âu rồi đấy. Thấy rẻ quá có hôm mình mua 2 hộp về uống, uống nhiều sữa quá đến mức bụng không chịu nổi :))

Deen
12-12-2015, 02:34
Chỗ bạn ở đâu vậy :D, ở Barcelona mình cứ nghĩ giá ấy là rẻ nhất châu Âu rồi đấy. Thấy rẻ quá có hôm mình mua 2 hộp về uống, uống nhiều sữa quá đến mức bụng không chịu nổi :))
Em ở làng Đức gần biên giới với Séc & Ba Lan. Ở đây có 2 chuỗi siêu thị bình dân Penny và Netto cạnh tranh nhau , cái gì cũng rẻ. Riêng anh Penny giống siêu thị Coop markt ở VN ta là có sản phẩm home brand do siêu thị làm ra nên giá rẻ nhất: Yogurt Penny (19 cent), bánh trái, kẹo, giấy vệ sinh,... cái gì cứ có mác Penny thì rẻ , ăn uống ngang giá ở nhà thôi ạ. Cơ mà về những khoản vui chơi giải trí thì tất nhiên là hầu như...chẳng tồn tại. Chỉ có người già về hưu sống ở đây là chính thôi ạ. Cũng là mức sống rẻ như thế nên Barca đông là phải... (K)

anhlq
15-12-2015, 15:44
Em ở làng Đức gần biên giới với Séc & Ba Lan. Ở đây có 2 chuỗi siêu thị bình dân Penny và Netto cạnh tranh nhau , cái gì cũng rẻ. Riêng anh Penny giống siêu thị Coop markt ở VN ta là có sản phẩm home brand do siêu thị làm ra nên giá rẻ nhất: Yogurt Penny (19 cent), bánh trái, kẹo, giấy vệ sinh,... cái gì cứ có mác Penny thì rẻ , ăn uống ngang giá ở nhà thôi ạ. Cơ mà về những khoản vui chơi giải trí thì tất nhiên là hầu như...chẳng tồn tại. Chỉ có người già về hưu sống ở đây là chính thôi ạ. Cũng là mức sống rẻ như thế nên Barca đông là phải... (K)

Kể ra mà chỗ nào cũng rẻ như chỗ bạn ở hay như Barcelona thì chắc mình sẽ đi châu Âu phải 2 tháng quá, về thấy đi chưa được 1 tháng ít quá :(

anhlq
15-12-2015, 18:15
Venice dịu dàng và đắm say (http://travelpx.net/blog/travelling/lac-loi-o-venice.html)

Buổi tối hôm trước…

Chuyến bay muộn hạ cánh tới Venice (Venezia trong tiếng Ý) lúc 21h30 bỗng dưng nhộn nhịp lạ thường bởi tràng vỗ tay rầm rập của tất cả hành khách. Tôi đang ngơ ngác không hiểu vì sao thì anh bạn ngồi kế bên quay sang cười rồi nói với tôi:

"Cậu ngạc nhiên ah, đơn giản chúng tôi là người châu Âu thôi mà :D"

Có lẽ mọi người đều khá quen thuộc với cảnh này trên các chuyến bay nội địa EU, tôi thì đoán rằng họ vỗ tay tán thưởng cho cú đáp an toàn của phi công thì phải, một hành động đẹp và là một nét văn hoá rất hay của người châu Âu. Nó càng có ý nghĩa hơn vì gần đây có rất nhiều những tin xấu về các chuyến bay, nhất là vụ tai nạn của hãng hàng không Lufthansa của Đức vừa rồi ngay trước ngày tôi lên đường, cứ mỗi chuyến bay đáp an toàn là tôi lại thở phào nhẹ nhõm mặc dù lúc nào cũng tặc lưỡi: Ừ, sống chết có số rồi mà!

https://i0.wp.com/travelpx.net/wp-content/uploads/2015/10/21877408855_ee0bc1bbaf_b.jpg?resize=1024%2C768

anhlq
15-12-2015, 18:22
Tôi ngủ đêm ở sân bay tối hôm đó vì sau khi check-out thì cũng đã khá muộn. Sân bay Macro Polo di Venezia là một sân bay nhỏ của Ý, khu vực sảnh không có nhiều khoảng trống và ghế dài để có thể ngủ. Lúc này cũng gần nửa đêm, các chuyến bay hoạt động không còn nhiều nên sân bay khá vắng vẻ. Sau một hồi tìm xung quanh cuối cùng tôi cũng thấy được một chỗ cho tôi qua đêm hôm nay.

Sáng sớm hôm sau tôi đứng đón xe bus, khoảng cách từ sân bay vào thành phố là gần 10 cây số. Tôi chờ khá lâu rồi cuối cùng xe bus cũng tới, vé thì có thể mua trực tiếp từ bác tài, và luôn luôn nhớ trong đầu là phải validate (giống như một dạng xé vé ở Việt Nam vậy) ở cái máy đặt trên xe. Ở đất châu Âu này họ luôn đề cao tính tự giác của mọi người, những vé tàu xe công cộng họ cho phép tôi mua và tự xé vé thông qua máy Validation. Nếu bạn không validate thì cái vé ấy vẫn còn hiệu lực và sẽ được đi tiếp ở các chuyến sau, thường trên xe chả mấy ai kiểm tra cả (trừ các chuyến tàu cao tốc đường dài liên tỉnh), nhưng nếu họ phát hiện ra thì bạn sẽ bị phạt nặng đấy.

Hai bên đường một màu xám xịt, âm u và đầy lạnh lẽo, chỉ có con đường trơ trọi buổi sáng sớm. Đây là khu vực ngoại vi của Venice, nó vắng vẻ nhưng quy hoạch rất chuẩn mực, những con đường, những ngôi nhà đều tăm tắp và sạch sẽ. Theo kinh nghiệm của những người đi trước thì tôi thường đặt hostel ở những nơi không quá xa ga xe lửa, vì ga thường là điểm ở trung tâm thành phố, và các phương tiện giao thông công cộng khác đều có điểm dừng đỗ ở ga nên rất tiện. Trung tâm thành phố Venice nằm ở một quần đảo ngoài biển, từ ga Venice này tôi chỉ mất 5 phút đi tàu vào trung tâm thôi, giá cũng rất rẻ nữa. Nếu ai có điều kiện thì có thể đặt phòng ở ngay trung tâm vì ở đây tiện hơn cho việc đi lại, dạo phố và tất nhiên là giá cũng cao hơn rất nhiều.

https://farm6.staticflickr.com/5754/23082299019_9b46e4e804_b.jpg (https://flic.kr/p/BaGPjK)IMG_6638 (https://flic.kr/p/BaGPjK) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5817/22821926124_62c6b1f8a2_b.jpg (https://flic.kr/p/ALGkwU)IMG_6639 (https://flic.kr/p/ALGkwU) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

anhlq
15-12-2015, 18:24
Con đường từ sân ga về hostel khá vắng vẻ lúc sáng sớm:

https://farm6.staticflickr.com/5728/22823136923_9b114ddf8b_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/lac-loi-o-venice.html)IMG_6650 (https://flic.kr/p/ALNxsK) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/576/22823140553_9d68d906ca_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/lac-loi-o-venice.html)IMG_6641 (https://flic.kr/p/ALNyxk) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5818/23450274795_01185e3dfb_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/lac-loi-o-venice.html)IMG_6642 (https://flic.kr/p/BJdMGF) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/595/23424116706_5edcf0f027_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/lac-loi-o-venice.html)IMG_6643 (https://flic.kr/p/BFUHP9) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5634/23450273235_6c08dff26a_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/lac-loi-o-venice.html)IMG_6645 (https://flic.kr/p/BJdMeM) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

anhlq
19-12-2015, 09:07
Nhận phòng hostel rồi gửi lại đồ xong là tôi cũng chuồn luôn, đi bộ ra ga để mua vé vào trung tâm thành phố. Giá vé rẻ lắm chỉ có 1.25e/chiều.

https://farm6.staticflickr.com/5674/23367755481_82ab2eaa47_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/lac-loi-o-venice.html)IMG_6649 (https://flic.kr/p/BAVRzT) by An Le (http://travelpx.net/blog/travelling/lac-loi-o-venice.html/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5728/22823136923_9b114ddf8b_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/lac-loi-o-venice.html)IMG_6650 (https://flic.kr/p/ALNxsK) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

anhlq
19-12-2015, 09:41
Khung cảnh trung tâm thành phố Venice khi vừa bước ra khỏi ga tàu:

https://farm6.staticflickr.com/5753/23154460700_f1bfc83a25_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/lac-loi-o-venice.html)IMG_6651 (https://flic.kr/p/Bh5EtE) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5805/23450270675_19cfa1ebb7_b.jpg (http://travelpx.net)IMG_6653 (https://flic.kr/p/BJdLtD) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5767/23154459580_6fe561afaa_b.jpg (http://travelpx.net/blog/travelling/lac-loi-o-venice.html)IMG_6655 (https://flic.kr/p/Bh5E9m) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/609/22821919364_6b50e66a8f_b.jpg (http://travelpx.net)IMG_6656 (https://flic.kr/p/ALGiwm) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/628/23154458410_a528f20caf_b.jpg (http://travelpx.net)IMG_6658 (https://flic.kr/p/Bh5DNb) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

anhlq
25-01-2016, 22:09
Thành phố của những kênh đào này được thành lập năm 421 bởi những người La Mã chạy trốn khỏi người Goth. Những kênh đào đóng vai trò như những con đường, và mọi dạng giao thông là trên nước hoặc đi bộ. Có khoảng 400 cây cầu làm nhiệm vụ nối hai bờ kênh với nhau và những chiếc Gondola (những chiếc thuyền gỗ sơn màu), thuyền máy là phương tiện giao thông chính ở trên mặt nước.

https://farm6.staticflickr.com/5776/22821918414_80f690ec11_b.jpg (https://flic.kr/p/ALGieY)IMG_6659 (https://flic.kr/p/ALGieY) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/620/23154457110_ca50f0757b_b.jpg (https://flic.kr/p/Bh5DpL)IMG_6660 (https://flic.kr/p/Bh5DpL) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/751/23450267375_df1e4fc3a2_b.jpg (https://flic.kr/p/BJdKuK)IMG_6662 (https://flic.kr/p/BJdKuK) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5821/23450265875_3ff9aeba28_b.jpg (https://flic.kr/p/BJdK3T)IMG_6664 (https://flic.kr/p/BJdK3T) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5836/22821915104_4a1b35c8cb_b.jpg (https://flic.kr/p/ALGhfU)IMG_6669 (https://flic.kr/p/ALGhfU) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5623/23341786662_fce97ab76f_b.jpg (https://flic.kr/p/ByCKXC)IMG_6670 (https://flic.kr/p/ByCKXC) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5657/23424107106_452d728c13_b.jpg (https://flic.kr/p/BFUEXC)IMG_6671 (https://flic.kr/p/BFUEXC) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5792/23082287009_3605929276_b.jpg (https://flic.kr/p/BaGKKF)IMG_6672 (https://flic.kr/p/BaGKKF) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/675/23082285949_d6f4d22b13_b.jpg (https://flic.kr/p/BaGKrp)IMG_6675 (https://flic.kr/p/BaGKrp) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

anhlq
25-01-2016, 22:12
Thời tiết hôm nay có vẻ không được ưng ý lắm, những đám mây đen xù xì làm cái lạnh ngày càng lạnh thêm. Cầm bản đồ trên tay mà cảm giác tôi cần đến nó chỉ là để biết chính xác tôi đang ở vị trí nào trên đảo mà thôi vì hướng di chuyển thì như vô định. Bắt đầu bằng việc đi hết cây cầu này đến cây cầu khác cho thoả trí tò mò, tôi dừng lại ở một bến tàu và ngồi ngắm từng chiếc thuyền chạy qua chạy lại. Đôi bàn tay đã cóng vì cái lạnh dưới 10 độ C, chiếc áo phao cũng ngấm nước mưa dần dần, tôi vẫn quyết định không trú chân mà quyết định đi tiếp hoà vào dòng người ngày một đông hơn kia. Bộ máy ảnh tôi vẫn để trong túi và sẽ không dùng vì trời xấu quá, chiếc Iphone sẽ là bạn đồng hành cho những bức ảnh ngày hôm nay.

https://farm1.staticflickr.com/587/23082285729_531e5ae3af_b.jpg (https://flic.kr/p/BaGKnB)IMG_6680 (https://flic.kr/p/BaGKnB) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/593/23341784452_3fdd11afb0_b.jpg (https://flic.kr/p/ByCKiw)IMG_6681 (https://flic.kr/p/ByCKiw) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/766/23424104036_f67977dcbd_b.jpg (https://flic.kr/p/BFUE3G)IMG_6684 (https://flic.kr/p/BFUE3G) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/687/23341782162_186e97ac08_b.jpg (https://flic.kr/p/ByCJC3)IMG_6687 (https://flic.kr/p/ByCJC3) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/749/22823124433_668803b372_b.jpg (https://flic.kr/p/ALNtKp)IMG_6690 (https://flic.kr/p/ALNtKp) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm6.staticflickr.com/5625/23367741601_620a7ab628_b.jpg (https://flic.kr/p/BAVMsz)IMG_6691 (https://flic.kr/p/BAVMsz) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/707/23154447980_90b6f75553_b.jpg (https://flic.kr/p/Bh5AGm)IMG_6695 (https://flic.kr/p/Bh5AGm) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/759/22821907644_2eaa9967d5_b.jpg (https://flic.kr/p/ALGf3h)IMG_6696 (https://flic.kr/p/ALGf3h) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

anhlq
01-02-2016, 17:19
Đường bộ trong thành phố chỉ là những ngõ ngách nối nhau không có điểm dừng, có những ngóc ngách mà chỉ đủ để cho 2 người tránh nhau. Nhiều khi tôi nghĩ rằng tôi đang đi thẳng nhưng kỳ thực chỉ một lúc sau đi lòng vòng tôi lại trở về đúng điểm xuất phát. Những cửa hàng ở đây chủ yếu là những shop bán đồ lưu niệm và tiệm may, tiệm quần áo phục vụ khách du lịch. Rất nhiều đồ thủ công mỹ nghệ được bày bán. Không có những toà nhà cao tầng, mà chỉ là những căn phòng mặt ngõ nhỏ kinh doanh đủ loại mặt hàng, dù là một siêu thị, những store thời trang HM, Zara hay LV nổi tiếng.

https://farm1.staticflickr.com/677/23341779252_90b39c5b20_c.jpg (https://flic.kr/p/ByCHKS)
IMG_6697 (https://flic.kr/p/ByCHKS) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/581/23367738471_fc902fe571_c.jpg (https://flic.kr/p/BAVLwB)
IMG_6698 (https://flic.kr/p/BAVLwB) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/628/22821905004_90d65d705a_c.jpg (https://flic.kr/p/ALGefL)
IMG_6699 (https://flic.kr/p/ALGefL) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/754/23082276779_c7a0c6b67e_c.jpg (https://flic.kr/p/BaGGHi)
IMG_6702 (https://flic.kr/p/BaGGHi) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/601/23424095936_c83312afc3_c.jpg (https://flic.kr/p/BFUBD3)
IMG_6703 (https://flic.kr/p/BFUBD3) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

anhlq
16-02-2016, 08:16
Khách du lịch đổ dồn về Venice vào cuối tháng 5 và đầu tháng 10, cùng với 11 ngày Carnival Venice (Carnevale di Venezia) trong tháng 2 cũng làm cho nơi đây luôn chật ních người cùng với giá cả mọi thứ luôn ở trên trời. Để tránh những ngày này bạn nên đến Venice vào khoảng cuối tháng 10 hoặc cuối tháng 4 trở ra. Vào những thời điểm này ở Venice trời đã có nắng đẹp mặc dù hơi lạnh (hên xui là vẫn còn có thể có một số ngày âm u, sương mù nhưng không nhiều), nhiệt độ khá dễ chịu nếu đứng dưới ánh nắng nhẹ. Nếu đi vào tầm cuối tháng 3 hoặc đầu tháng 4 rất dễ gặp mưa, sương mù lạnh thấu xương, đặc biệt gặp cả lụt lội nữa, quảng trường San Macro những ngày lụt lội sẽ chẳng có gì là hứng thú cả.

Bạn nào là lần đầu mới đến Venice có thể tham khảo bài viết chia sẻ kinh nghiệm tất tần tật về du lịch Venice, phượt bụi Venice của tôi ở đây:
http://travelpx.net/travel/europe/ke-hoach-hoan-hao-cho-chuyen-du-lich-bui-venice.html

saiteko
17-02-2016, 03:48
Khách du lịch đổ dồn về Venice vào cuối tháng 5 và đầu tháng 10, cùng với 11 ngày Carnival Venice (Carnevale di Venezia) trong tháng 2 cũng làm cho nơi đây luôn chật ních người cùng với giá cả mọi thứ luôn ở trên trời. Để tránh những ngày này bạn nên đến Venice vào khoảng cuối tháng 10 hoặc cuối tháng 4 trở ra. Vào những thời điểm này ở Venice trời đã có nắng đẹp mặc dù hơi lạnh (hên xui là vẫn còn có thể có một số ngày âm u, sương mù nhưng không nhiều), nhiệt độ khá dễ chịu nếu đứng dưới ánh nắng nhẹ. Nếu đi vào tầm cuối tháng 3 hoặc đầu tháng 4 rất dễ gặp mưa, sương mù lạnh thấu xương, đặc biệt gặp cả lụt lội nữa, quảng trường San Macro những ngày lụt lội sẽ chẳng có gì là hứng thú cả.

Bạn nào là lần đầu mới đến Venice có thể tham khảo bài viết chia sẻ kinh nghiệm tất tần tật về du lịch Venice, phượt bụi Venice của tôi ở đây:
http://travelpx.net/travel/europe/ke-hoach-hoan-hao-cho-chuyen-du-lich-bui-venice.html

Anhlq cho hỏi tý. Lúc book phòng ks, ngoài cái tiền nó tính ra, mình có bị tính thêm tiền phụ phí gọi là "foreign transaction fee" không? Vd: Ks 20Euro (+ thuế &everything rồi), xài Credit card trả. Trong thẻ credit card có + 3% foreign transaction fee, or conversion fee này nọ hem. Thanks

anhlq
17-02-2016, 14:01
Anhlq cho hỏi tý. Lúc book phòng ks, ngoài cái tiền nó tính ra, mình có bị tính thêm tiền phụ phí gọi là "foreign transaction fee" không? Vd: Ks 20Euro (+ thuế &everything rồi), xài Credit card trả. Trong thẻ credit card có + 3% foreign transaction fee, or conversion fee này nọ hem. Thanks

Ngoài tiền phí tất tần tật trên hoá đơn, nếu bạn dùng thẻ tín dụng (credit card) để trả thì sẽ mất phí đổi tiền (tiền đổi từ VND sang euro, khoảng 2-4% tuỳ từng ngân hàng). Nếu thẻ của bạn là tiền euro sẵn rồi thì sẽ không mất phí này, còn mình chưa gặp phí "foreign transaction fee bao giờ" :)

hongluyensc1985
21-02-2016, 09:18
Hi Anhlq,

Bài viết của bạn rất hữu ích. Mình cũng dự đinnj cuối năm nay đi Pháp và Đức. Bạn có thể gửi cho mình tham khảo lịch trình và thư bày tỏ khi xin visa dc ko? Email của mình: [email protected]

Mong sớm nhận sđc hồi âm từ bạn :)

Hồng Luyến

anhlq
23-02-2016, 20:58
Hi Anhlq,

Bài viết của bạn rất hữu ích. Mình cũng dự đinnj cuối năm nay đi Pháp và Đức. Bạn có thể gửi cho mình tham khảo lịch trình và thư bày tỏ khi xin visa dc ko? Email của mình: [email protected]

Mong sớm nhận sđc hồi âm từ bạn :)

Hồng Luyến

Sorry bạn hnay mình mới vào được Phượt. Mình gửi bạn rồi nhé.

anhlq
12-03-2016, 19:52
Chụp bên những con kênh trong một ngày giá rét:

https://farm6.staticflickr.com/5759/22953730589_c4e578713a_b.jpg (https://flic.kr/p/AYkSpF)IMG_6714 (https://flic.kr/p/AYkSpF) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

anhlq
12-03-2016, 19:54
Đồ lưu niệm ở Venice cũng rất nhiều, nhưng đắt. Đặc biệt là mũ, mặt nạ, vì vào tháng 12 ở đây có lễ hội Carnival hoá trang rất lớn:

https://farm1.staticflickr.com/765/23321624965_10bd1f2ff6_b.jpg (https://flic.kr/p/BwRqAa)IMG_6705 (https://flic.kr/p/BwRqAa) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

https://farm1.staticflickr.com/717/23295537626_6f59162293_b.jpg (https://flic.kr/p/BuxHJs)IMG_6709 (https://flic.kr/p/BuxHJs) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

Pho mat được bày bán ở Venice:

https://farm6.staticflickr.com/5725/23295537916_29fe565fc7_b.jpg (https://flic.kr/p/BuxHPs)IMG_6706 (https://flic.kr/p/BuxHPs) by An Le (https://www.flickr.com/photos/anlelife/), on Flickr

bemap86
17-03-2016, 16:17
Thích nhìn cái bầu trời xanh ngắt trong ảnh của bác quá, xem ảnh mà cứ như đang ở đó vậy. Nhân tiện bác cho e xin thư bày tỏ để tham khảo với :)

anhlq
18-03-2016, 10:43
Thích nhìn cái bầu trời xanh ngắt trong ảnh của bác quá, xem ảnh mà cứ như đang ở đó vậy. Nhân tiện bác cho e xin thư bày tỏ để tham khảo với :)

Bạn để lại email mình gửi cho nhé

Taboo
22-03-2016, 10:47
Bạn ơi cho mình hỏi chút, nếu đặt vé máy bay khứ hồi HN - Frankfurt (thanh toán sau) qua VN airlines, thì chỗ cũng chỉ được giữ trong vòng 12 giờ, sau 12 giờ nếu mình không thanh toán thì chỗ đó cũng bị VNA hủy đi. Vậy mình làm sao mang tờ booking đặt chỗ đó đi nộp hồ sơ xin visa được. Mà mua vé từ bây giờ, lỡ không trúng visa thì sẽ bị mất tiền phí hoàn vé máy bay cũng tốn kém lắm :) Vậy ĐSQ họ có kiểm tra tờ booking đặt chỗ máy bay của mình xem còn giá trị hay không không bạn? Và có phải dịch booking sang tiếng anh không, mình thấy VNA là tiếng Việt. Cảm ơn bạn nhé.

anhlq
23-03-2016, 08:17
Bạn ơi cho mình hỏi chút, nếu đặt vé máy bay khứ hồi HN - Frankfurt (thanh toán sau) qua VN airlines, thì chỗ cũng chỉ được giữ trong vòng 12 giờ, sau 12 giờ nếu mình không thanh toán thì chỗ đó cũng bị VNA hủy đi. Vậy mình làm sao mang tờ booking đặt chỗ đó đi nộp hồ sơ xin visa được. Mà mua vé từ bây giờ, lỡ không trúng visa thì sẽ bị mất tiền phí hoàn vé máy bay cũng tốn kém lắm :) Vậy ĐSQ họ có kiểm tra tờ booking đặt chỗ máy bay của mình xem còn giá trị hay không không bạn? Và có phải dịch booking sang tiếng anh không, mình thấy VNA là tiếng Việt. Cảm ơn bạn nhé.

ĐSQ họ vẫn chấp nhận booking máy bay chưa thanh toán như vậy bạn nhé, mình cũng ko nhớ là có phải dịch sang tiếng anh ko nhưng trc đây mình cũng lấy booking của Vietnam Airlines để đưa vào hồ sơ.

Taboo
24-03-2016, 14:29
Chào bạn! Bạn có thể gửi giúp mình xin bộ hồ sơ xin visa Pháp của bạn vào mail [email protected] được không? ( Visa application form, kế hoạch cho toàn bộ chuyến đi, letter of expression...), Và phần đơn xin visa, mục khai nhâp cảnh vào khối schengen thì bạn khai nhập cảnh 1 lần hay nhiều lần vậy bạn. Mình cảm ơn bạn nhiều nhé!

anhlq
28-03-2016, 08:41
Chào bạn! Bạn có thể gửi giúp mình xin bộ hồ sơ xin visa Pháp của bạn vào mail [email protected] được không? ( Visa application form, kế hoạch cho toàn bộ chuyến đi, letter of expression...), Và phần đơn xin visa, mục khai nhâp cảnh vào khối schengen thì bạn khai nhập cảnh 1 lần hay nhiều lần vậy bạn. Mình cảm ơn bạn nhiều nhé!

Mình gửi cho bạn qua mail rồi nhé. Cái form xin visa thì mình khai nhập cảnh một lần, nhưng khi cấp visa thì LSQ lại cho phép mình nhập cảnh nhiều lần luôn :)

Taboo
28-03-2016, 18:28
Mình gửi cho bạn qua mail rồi nhé. Cái form xin visa thì mình khai nhập cảnh một lần, nhưng khi cấp visa thì LSQ lại cho phép mình nhập cảnh nhiều lần luôn :)
Cảm ơn bạn nha!

bemap86
29-03-2016, 15:26
Bạn để lại email mình gửi cho nhé

Sorry bác, em duyên quá, xin xỏ lại không để lại email mà ngày ngày ngồi ngóng. Bác gửi giúp em vào email: [email protected] với nhé. có thể điều kiện của bác tốt ( tài chính mạnh, cv lương cao, lại có ràng buộc ) bên đc cấp mul đó. em chỉ hi vọng single entry cũng là mơ ước rồi.

Taboo
16-04-2016, 22:47
Mình đã được cấp visa hôm 14/4 vừa qua. Cảm ơn bạn nhiều nha! Tiếc là chuyến này mình không đi được Tây Ban Nha và Hy Lạp! Chắc phải để dịp khác :)

anhlq
16-05-2016, 17:16
Mình đã được cấp visa hôm 14/4 vừa qua. Cảm ơn bạn nhiều nha! Tiếc là chuyến này mình không đi được Tây Ban Nha và Hy Lạp! Chắc phải để dịp khác :)

Chúc mừng bạn nha!

anhlq
16-05-2016, 17:17
nếu có điều kiện cũng sẽ làm 1 chuyến Châu Âu

Đi lun đi bạn ơi ko sợ mấy năm nữa châu Âu nó tan rã visa Schengen không còn nữa thì mệt lớm!

joiedevivre
19-05-2016, 08:59
Bạn chụp ảnh đẹp quá, đúng là nhiếp ảnh gia có khác. Mình ở châu Âu tổng cộng 8 năm, cũng rất thích chụp ảnh mà không biết chụp nên chẳng có được mấy tấm ảnh đẹp như của bạn. Chúc mừng bạn đã có chuyến đi thật thú vị.

mattaivn
19-05-2016, 09:48
Chào các bác, các bác cho em hỏi 1 chút, hôm qua em vừa nhận được Visa Schengen do ĐSQ Đức cấp, trên Visa có ghi: Number of entries: 01, em muốn hỏi như vậy có nghĩa là 01 lần vào Schengen hay 01 lần vào ĐỨC?
Nếu em đến Đức sau đó đi Ý, Hà Lan, Pháp thì có được quay lại Đức nữa không? Em xin cảm ơn!
(Trong tờ khai xin nhập cảnh em chỉ xin Single thôi chứ không phải Multi nên em đang lo lắng chuyện này quá)!

Sarachiu
19-05-2016, 11:51
Ảnh chụp đẹp thật :)
Mình còn độc thân, nghe bạn nói vậy thì cũng thấy lo lắng quá trời :(

Sarachiu
19-05-2016, 11:53
Bạn cho mình xin cái tâm thư viết cho LSQ nhé [email protected], xin cảm ơn.

anhlq
20-05-2016, 11:02
Chào các bác, các bác cho em hỏi 1 chút, hôm qua em vừa nhận được Visa Schengen do ĐSQ Đức cấp, trên Visa có ghi: Number of entries: 01, em muốn hỏi như vậy có nghĩa là 01 lần vào Schengen hay 01 lần vào ĐỨC?
Nếu em đến Đức sau đó đi Ý, Hà Lan, Pháp thì có được quay lại Đức nữa không? Em xin cảm ơn!
(Trong tờ khai xin nhập cảnh em chỉ xin Single thôi chứ không phải Multi nên em đang lo lắng chuyện này quá)!

Đấy là 1 lần được vào khối Schengen nhé bạn, khi bạn qua châu Âu với Visa schengen thì khi bạn qua các nước trong khối thì coi như là đi trong nội địa hết.

anhlq
20-05-2016, 11:02
Ảnh chụp đẹp thật :)
Mình còn độc thân, nghe bạn nói vậy thì cũng thấy lo lắng quá trời :(

Mình đi cũng là lúc đang độc thân mà bạn :)

haianh4895
21-05-2016, 20:51
Anh chị cho em hỏi chút về khả năng xin visa của em và việc đặt vé máy bay trong nội địa châu Âu với ạ.
Em hiện là sinh viên năm 3 (nữ độc thân ạ :D), em chuẩn bị apply visa schengen tại đsq dạng du lịch tự túc. Hiện em còn visa UK hạn tới tháng 10 và năm ngoái bị fail visa schengen tại đsq Slovakia dạng giấy mời đi thăm bạn.
Hiện giờ hồ sơ của em ngoài các giấy tờ của em ngoài các giấy tờ tùy thân, hộ khẩu, xác nhận sinh viên thì điều kiện tài chính là: sổ tiết kiệm của mẹ 2 sổ khoảng 1,5 tỉ, xác nhận lương của bố và mẹ tại công ty khoảng 20 triệu/tháng. Em cũng có nhờ dịch vụ của agency thì họ giúp em chuẩn bị thư giải trình và lịch trình chuyến đi ạ
Em muốn hỏi là theo kinh nghiệm của các anh chị thì tỉ lệ có visa của em có cao không ạ? Em hơi lo là con gái đi du lịch một mình thì khả năng có visa không được cao :(
Và một điều nữa là bằng chứng việc đi lại giữa các nước trong schengen (vé tàu, vé máy bay v.v) có cần phải có trong hồ sơ nộp sứ quán khi xét visa không ạ? hay chỉ cần vé mb đi và về Việt Nam ạ?

anhlq
24-05-2016, 10:57
Anh chị cho em hỏi chút về khả năng xin visa của em và việc đặt vé máy bay trong nội địa châu Âu với ạ.
Em hiện là sinh viên năm 3 (nữ độc thân ạ :D), em chuẩn bị apply visa schengen tại đsq dạng du lịch tự túc. Hiện em còn visa UK hạn tới tháng 10 và năm ngoái bị fail visa schengen tại đsq Slovakia dạng giấy mời đi thăm bạn.
Hiện giờ hồ sơ của em ngoài các giấy tờ của em ngoài các giấy tờ tùy thân, hộ khẩu, xác nhận sinh viên thì điều kiện tài chính là: sổ tiết kiệm của mẹ 2 sổ khoảng 1,5 tỉ, xác nhận lương của bố và mẹ tại công ty khoảng 20 triệu/tháng. Em cũng có nhờ dịch vụ của agency thì họ giúp em chuẩn bị thư giải trình và lịch trình chuyến đi ạ
Em muốn hỏi là theo kinh nghiệm của các anh chị thì tỉ lệ có visa của em có cao không ạ? Em hơi lo là con gái đi du lịch một mình thì khả năng có visa không được cao :(
Và một điều nữa là bằng chứng việc đi lại giữa các nước trong schengen (vé tàu, vé máy bay v.v) có cần phải có trong hồ sơ nộp sứ quán khi xét visa không ạ? hay chỉ cần vé mb đi và về Việt Nam ạ?

Mình email cho bạn rồi nhé :D

Cody
16-06-2016, 14:53
Hi bạn! Bạn có thể gửi giúp mình xin bộ hồ sơ xin visa Pháp của bạn vào mail [email protected] được không? (Visa application form, kế hoạch cho toàn bộ chuyến đi, letter of expression...) Và phần đơn xin visa, mục khai nhâp cảnh vào khối schengen thì lần đầu đi châu âu mà mình xin nhập cảnh nhiều lần luôn được không vậy bạn. Mình cảm ơn bạn nhiều nhé!

anhlq
22-06-2016, 10:51
Hi bạn! Bạn có thể gửi giúp mình xin bộ hồ sơ xin visa Pháp của bạn vào mail [email protected] được không? (Visa application form, kế hoạch cho toàn bộ chuyến đi, letter of expression...) Và phần đơn xin visa, mục khai nhâp cảnh vào khối schengen thì lần đầu đi châu âu mà mình xin nhập cảnh nhiều lần luôn được không vậy bạn. Mình cảm ơn bạn nhiều nhé!

Mình gửi bạn email rồi nhé, còn về mục khai nhập cảnh theo kinh nghiệm của mình nếu bạn làm lần đầu thì chỉ nên xin single entry thôi. Họ sẽ căn cứ vào hồ sơ, lịch trình chuyến đi của bạn nếu đủ điều kiện sẽ tự cấp multiple cho. Chứ bình thường bạn ko đủ điều kiện thì họ cũng không cấp cho đâu, có khi còn nghi ngờ không cho visa ấy chứ.

ngoctram
23-06-2016, 00:08
Mình vừa nộp hồ sơ xin visa Pháp hôm rồi. Đơn xin visa hiện nay đc nhập trên website của TLS. Mục nhập cảnh đã được automatic chọn là multile, mình k thay đổi đc bạn nhé.

anhlq
26-06-2016, 21:36
Mình vừa nộp hồ sơ xin visa Pháp hôm rồi. Đơn xin visa hiện nay đc nhập trên website của TLS. Mục nhập cảnh đã được automatic chọn là multile, mình k thay đổi đc bạn nhé.

Oh chắc là giờ bên TLS làm nên họ đã thay đổi, tks bạn đã cung cấp thông tin.

Phuong582
27-06-2016, 15:07
Bạn ơi, bạn có thể gửi giúp mình xin bộ hồ sơ xin visa Pháp của bạn vào mail [email protected] được không? ( Visa application form, kế hoạch cho toàn bộ chuyến đi, letter of expression...), Mình cảm ơn bạn nhiều nhé!

myly2409
20-07-2016, 16:54
Hi anhlq, mình & 1 chị nữa đang nhen nhóm & ấp ủ đi 1 chuyến Châu Âu, mình thấy hành trình của bạn thật hữu ích cho mình lắm lắm, dự định là sẽ đi vào năm tới vì năm nay mình có plan đi Hàn rùi. Bạn có thể cho mình xin kinh nghiệm của chuyến đi (hồ sơ xin visa của bạn, lịch trình....) vào mail: [email protected], skype: myly2409081019 nhé! Tks bạn nhiều nhiều nhé!

anhlq
10-09-2016, 02:16
Sorry lâu lắm không vào phuot.vn nên không để ý có comment của các bạn. Bạn nào muốn tham khảo thư bày tỏ hay lịch trình có thể vào blog của mình http://travelpx.net pm nhé mình gửi cho, hoặc để lại email ở đây cũng được ạ.

dngocnhan
17-10-2016, 20:49
Tks các bạn nhé mình đến giờ vẫn tiếc hùi hụi vì đi ít quá, biết thế làm hẳn chuyến hai tháng mới bõ, chẳng biết bao giờ mới có cơ hội đi lại :(

tôi có kế hoạch đi Châu âu gần 2 tháng , vào năm 2017, bạn có sắp xếp tham gia đc không?

nhancircus
06-11-2016, 22:30
E cũng đang phấn đấu và chuẩn bị đạn dược đầy đủ. A có thể cho e xin ít kinh nghiệm, kế hoạch và phương thức xin visa đợc ko. Email của e là [email protected]. Sau chuyến đi a có thấy nên ở nước nào nhiều nước nào ít ko. E cảm ơn.

sinhto11
08-11-2016, 12:00
Chào bạn, mình cũng có dự định đi châu Âu tháng 6/2017, những chia sẻ của bạn rất chi tiết và bổ ích, bạn có thể cho mình thông tin kinh nghiệm về việc xin visa được không (application form, thư bày tỏ), mail của mình [email protected]. Cảm ơn bạn nhiều

anhlq
21-12-2016, 14:43
Hi các bạn mình rất ít khi vào phuot.vn nên đã không nhận được tin của các bạn. Nếu bạn nào cần mình tư vấn gì xin email cho mình vào hòm thư [email protected], hoặc contact qua blog của mình nhé: http://travelpx.net/contact. Xin cảm ơn, mình sẽ tư vấn và trả lời đầy đủ vì mình vẫn đã và đang support rất nhiều bạn qua blog của mình.

Ngoài ra các bạn có thể tham khảo các bài chia sẻ hướng dẫn du lịch châu Âu của mình ở đây: http://travelpx.net/chau-au.