PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Đi Miền Tây bằng xe máy, ôtô

quecui
08-11-2008, 00:14
Chào các bác, em muôn làm chuyến xe máy miền Tây trong 4 - 5 ngày theo cung này:
Tuyến Sài Gòn - Tân An -Cao Lãnh - Long Xuyên - Rạch Giá - Cà Mau - Bạc Liêu - Sóc Trăng - Hậu Giang - Cần Thơ - Vĩnh Long - Sài Gòn. Khi về đến gần Vĩnh Long rẽ xuống Trà Vinh rồi qua phà sang Bến Tre, Tiền Giang rồi về SG theo Quốc lộ 50.
Các bác xem tuyến đi như vậy ok chưa, ok thi mong các bác cũng chỉ giúp cho em tại mỗi điểm thì có những chỗ nào, đồ ăn gì tiêu biểu???
Em xin cám ơn trước các bác rất nhiều (beer)

tuanxipo
13-11-2008, 10:49
bác đi theo kiểu đi cho hết thì có gì mà vui ? chắc trong 5 ngày bác toàn ngồi trên xe :D

em tư vấn cho bác đi từ long xuyên về rạch giá xuống cà màu . quê em ở đó mà

Bác qua phà vàm cống, qua phà là quẹo trái , chạy qua cây cầu sau đó vẹo phải , chạy thẳng quốc lộ 80(khong nho chinh xac lam) , con đường thẳng và dài , bác sẽ đi qua các huyện thốt nốt , vĩnh trinh cần thơ , tân hiệp kiên giang ,
Lưu ý là nếu bác đến vĩnh trinh mà có mệt mõi thì ghé lại hỏi xe ôm, nó sẽ dẫn bác đến cho các em tâm sự với bác hehe .

tới tân hiệp qua 1 loạt cái tên như kinh A , kinh B , kinh 5 6 7 8 tùm lum bác sẽ đến được Rạch Sỏi , ngay ngã 3 rạch sỏi , vẹo phải là đi khoảng 3 4km là đến trung tâm Rạch Giá .
Bác nên nghĩ 1 đêm ở đây , mua đồ thì đừng vô chợ 30/4 nha , mấy chị bán hàng trong đó dùng Dao thái không ah . Nếu bác thích đánh Bida thì đến Bida Đại bàng trên đường Nguyễn Trung Trực , trong đó nhiều em đánh hay mà xinh nữa . Ăn nhậu thì vào mấy cái quán dưới lấn biển , từ đường nguyễn trung trực bác quẹo trái vào bất cứ con đường nào trên sẽ ra đến Lấn biển . Ăn thịt cầy thì đến bến xe rạch giá , trên đường Nguyễn Bĩnh Khiêm , hỏi quán cầy 45 của Nam chó (biệt danh này em đặt khi còn sống dưới Rạch giá :)) quán đó chỉ bác buổi chiều thôi nha 4-7h là hết , đúng là bán đắt như chó :d .

Xong xuôi ở rạch giá rồi , bác đi cà mau thì về chạy về ngã 3 rạch sỏi , từ rạch giá về rạch sỏi qua 2 cây cầu bự , đi ngang cầu Quay bác nhớ nhìn tay phải thấy một cái nhà thờ Họ toàn gỗ của bác thủ tướng Dũng mình đó .
Đến ngã 3 , quẹo trái thì về sài gòn , đi thẵng thì xuống cà mau . nguy hiểm nghe ! chạy thẳng đường đó qua chợ Minh lương huyện châu thành , có cái ngã 3 đành xanh đỏ , bác quẹo phải mới đi cà mau , đi thẳng là đi Giồng Riềng rồi lên Cần Thơ tiếp .
Quẹo phải thì bác yên tâm rồi , đi thẳng đến khi nào thấy Cảng tắc cậu , qua phả tắc cậu , bia kia là Xẻo rô huyện An biên , qua đến đây bác bắt đầu được học đếm đây , qua phà chạy thẳng là bác đang đi trên quốc lộ ?? gì quên rồi , mà tóm lại có 1 con đường di nhất , bác sẽ qua thứ 2 , thứ 3 ... thứ 11 là hết ( thứ 11 là Nhà mình , nhớ nhà quá :() ở đây là vùng miệt thứ nên phân chia theo thứ , bác đi đến xuống thứ 11 chợ thứ 11 , từ xẻo rô về đến thứ 11 khoảng 30km đó mà chạy lâu lắm vì bác sẽ phải qua gần 20 cây cầu =)) pó tay .

Có 3 chợ lớn nằm trên đường là chợ thứ 3 ( huyện An Biên ) , Thứ 7 (huyện U minh thượng) , thứ 11 ( huyện An minh) . qua thứ 11 bác đi thẳng xuống tiếp luôn đến hết đường nhựa sẽ có 1 cây cầu , bác nên dừng lại tại đây hỏi quán Tư Nọ , vô đó kêu 1 nồi CHÁO TRĂN ra ăn bảo đảm sẽ quên hết mệt nhọc , cháo trăn thực ra nếu bằng đậu xanh với thịt trăn nuôi , ăn mát kinh khủng mà ngon nữa ,thịt trăn thì chắc ở dưới thứ 11 ăn mới ngon , bác đừng quên ghé đây khi xuống tới đó nha . 1 nồi khoảng 60 70 chục ngàn gì đó . lâu quá k về quê kô biết giá cả có thay đổi k .

Ăn xong xuôi bác có thể đi tiếp tục qua cây cầu là đến đường đất đỏ ,đoạn này khoảng vài km thôi , đích là một con kênh nhỏ nằm ngang , có cây cầu gỗ tạm bắc qua , bia kia sông là Cà Mau rồi đó . qua cầu quẹ phải sau đó có bác thấy đường bằng bê tông nhỏ , đi theo con đường đó lưu ý bác là đừng đi ban đêm , ban ngày thì đi xuống cà mau nhanh . men theo đường đó bác sẽ đến huyện Thới bình , đến đó bác cứ hỏi tiếp là đi cà mau . mõi tay quá rồi

barandom
14-11-2008, 11:40
Chào các bác, em muôn làm chuyến xe máy miền Tây trong 4 - 5 ngày theo cung này:
Tuyến Sài Gòn - Tân An -Cao Lãnh - Long Xuyên - Rạch Giá - Cà Mau - Bạc Liêu - Sóc Trăng - Hậu Giang - Cần Thơ - Vĩnh Long - Sài Gòn. Khi về đến gần Vĩnh Long rẽ xuống Trà Vinh rồi qua phà sang Bến Tre, Tiền Giang rồi về SG theo Quốc lộ 50.
Các bác xem tuyến đi như vậy ok chưa, ok thi mong các bác cũng chỉ giúp cho em tại mỗi điểm thì có những chỗ nào, đồ ăn gì tiêu biểu???
Em xin cám ơn trước các bác rất nhiều (beer)

Nếu đi 05 ngày thì ok.
Nếu quecui chưa đi miền tây bao giờ thì cứ theo Quốc lộ mà đi cho biết. Còn nếu đã đi qua rồi thì nên đi theo tuyến sau :

1/- Ngày 1: Từ TPHCM đi theo Quốc lộ 50 qua phà Mỹ Lợi về Gò Công -Mỹ Tho, qua phà Rạch Miễu theo Quốc Lộ 60 về Bến Tre , qua phà Hàm Luông về Mõ Cày rồi qua phà Cổ Chiên về Trà Vinh . Tiếp tục theo đường 60 về Tiểu Cần, Cầu Quan, qua phà Cầu Quan về Cù Lao Dung rồi qua phà Đại Ngải

Trên đoạn này sáng ăn hủ tiếu Mỹ Tho ở Mỹ Tho , qua đến địa phận Bến Tre thì ăn sầu riêng và trái cây dọc đường rất ngon, giá lại rẽ. Trưa về ăn cơm ở Trà Vinh tại quán cơm trước cửa chợ (giá hơi đắt nhưng ngon lắm) . Đoạn từ Trà Vinh về Tiểu Cấn tha hồ mà xem chùa Miên, chùa nối tiếp chùa nhưng không có chùa nào có kiến trúc giống nhau cả . Qua Cù Lao Dung đường đi rất mát mẽ, bến phà Đại Ngải rất vui. Nếu đến Đại Ngải còn sớm thì hỏi đường về thị trấn Kế Sách (đi trong đường đan béton rộng khoảng 1,0m-1,2m băng qua xóm làng và nhiều đò nhỏ mát và vui lắm, cự ly khoảng 15-20Km) .

Từ huyện Kế Sách về Sóc Trăng đường nhựa tốt . Tối ở lại Sóc Trăng ngủ ở KS Ngọc Sương , ăn cơm tối ở Thị Xã , nếu không muốn ăn cơm thì có bún nước lèo nổi tiếng ở xứ này! Ăn vặt thì có bánh Pía và một số bánh khác. Tại thị xã có nhiều chùa (chùa Đất sét, chùa dơi, chùa Kleng, chùa chén kiểu …) để tham quan và cúng vái .

2/- Ngày 2: Sáng từ Sóc Trăng đi một vòng tham quan chùa rồi đi theo đường về huyện Mỹ Xuyên qua huyện Vĩnh Châu qua vườn nhãn ra biển Nhà Mát, vào sân chim rồi về thị xã Bạc Liêu theo quốc lộ 1 về TP Cà Mau trên đoạn này có thể tùy thời gian mà tranh thủ rẽ qua thị trấn Gành Hào hoặc thị trấn Phước Long . Tối ngủ ở Cà Mau .

Khách sạn ở Cà Mau khá tốt , giá rẽ , cứ lựa khách sạn nào mới nhất mà vào. Ăn uống thì đủ món tha hồ lựa tùy sở thích . Tối ở Khách sạn tranh thủ hỏi bến tàu và giờ tàu chạy để ngày 3 đi mũi Cà Mau

3/- Ngày 3: Sáng sớm ra bến tàu khách đi mũi Cà Mau. đi về trong ngày . Tối ở lại Cà Mau . Một phương án khác là xách xe đi tiếp bằng đường bộ xuống Năm Căn (60Km – đường béton nhựa tốt lắm, còn khoảng 10Km từ Phà Đầm Cùng (nay chắc đã có cầu) đến Năm Căn thì không biết ra sao vì đi lâu rồi lúc đó đường khủng khiếp lắm nhưng đang làm, khả năng hiện nay đã xong) gửi xe rồi đón tàu khách ra mũi. Chiều về có thể ghé qua Cái Nước .

4/- Ngày 4: Đi từ Cà Mau về U Minh Hạ (khoảng 25Km) xem nước sông màu trà, từ Thị Trấn U Minh Hạ theo đường về TP Cà Mau khoảng 5-6Km qua một cây cầu thì rẽ trái có đường tắt về huyện Thới Bình (qua 2 bến đò , 01 qua vượt qua Rạch Tàu và 01 băng ngang qua dòng sông Trẹm) . Đến Thới Bình thì có 02 phương án để về Rạch Giá :

 Phương án 1 :Phương án 1 : Từ Thới Bình qua 1 cái cầu nhỏ rồi đi theo con đường đan béton ven sông Trẹm về Thứ Mười Một rồi về thứ 10,9,8,7,….2) qua phà Tắc Cậu về Minh Lương – Rạch Giá .

 Phương án 2 : Đi về Ngả ba Huyện Sử, rẽ trái qua cầu theo Quốc Lộ 63 về Vĩnh Thuận, đến Vĩnh Thuận rẽ trái tiếp tục Quốc Lộ 63 sẽ về đến chợ Thứ 7 , tiếp tục con đường của PA1. Đường này xa hơn và không hấp dẫn bằng con đường về thứ mười một nhưng an toàn hơn. Trên đường từ Vĩnh Thuận về Chợ Thứ 7 có đường vào vườn quốc gia U Minh Thượng , thích thì quẹo vào.

Đến Rạch Giá khoảng tầm trưa, ăn uống xong tùy lịch của ngày thứ 5 mà chọn 2 phương án sau :

 Phương án 1 : Đi theo quốc lộ 80 về Long Xuyên , ngủ ở Long Xuyên .

 Phương án 2 : Đi trở lại đường về Minh Lương, qua Giồng Riềng, Gò Quao, Phà Cái Tư (có thể đã có cầu) về TX Vị Thanh. Đến đây đừng đi theo quốc lộ 61 về Cần Thơ mà tiếp tục cặp kênh Xà No qua khu vực Ngàn (từ chợ Mười Bốn Ngàn đến Thị Trấn Một Ngàn – Cự ly mỗi ngàn là 1Km) đi thẳng tiếp về đến Sông Cần Thơ, qua phà là đến vùng Mỹ Khánh – Phong Điền nổi tiếng của Cần Thơ). Tối ngủ ở Cần Thơ

Khách sạn ở Cần Thơ nhiều lắm nhưng theo tui tốt nhất là nhà khách X30 (ngay dốc cầu từ chợ Cái Khế vào Trung tâm) phòng rộng, giá phải chăng, phong cảnh đẹp.

Ăn uống thì đủ loại : sang thì ghé quán Ngọc Mai trên quốc lộ 1 ăn cơm VN, bình dân một chút thì ăn cơm phần trên đường Nguyễn Trãi (gần vòng xoay có đèn đủ thứ màu ấy), nếu có hứng thì ghé đại học Cần Thơ ăn cơm bụi với sinh viên giá rất bèo mà ăn cũng được lắm

5/- Ngày 5: Từ Cần Thơ (hoặc Long Xuyên) về TPHCM theo Quốc Lộ 1 sớm chán !

Theo tui thì ngày thứ 4 nên chọn phương án 2 về Cần Thơ rồi ngày 5 đi tiếp từ Cân Thơ về Long Xuyên (50Km), qua phà An Hòa về Mỹ An Hưng rồi qua phà Cao Lãnh về TX Cao Lãnh. Đến ngả ba ông Bầu (cách Cao Lãnh 6Km hướng TPHCM) rẽ trái về Thị trấn Mỹ An, qua cầu treo về Hậu Mỹ Bắc – Mỹ Phước Tây – TT Tân Phước - đập Rạch Chanh – TX Tân An – TPHCM (nếu nhà Quecui ở phía Tây TPHCM thì từ Tân Phước về đến Quốc Lộ 62 , đừng rẽ phải về Tân An mà rẽ trái về Thạnh Hóa , đến Thạnh Hóa theo đường nhựa mới làm về Đức Hòa (40Km- nói cho vui là có thể vừa ngủ vừa chạy xe được vì chẳng có cái xe nào cả ngoài mình ra) rồi từ Đức Hòa về nhà luôn)

Tuyến này có đoạn từ Hậu Mỹ Bắc về Mỹ Phước Tây hơi xấu (13Km) . Ngày cuối đi tuyến này hơi phê, nếu đi từ Long Xuyên sẽ đở hơn nhưng sẽ không qua được Cần Thơ.

Tốt nhất là quecui kiếm thêm 2 ngày nữa cho đủ tuần sẽ đi tiếp được Hà Tiên – Châu Đốc – Tân Châu - Hồng Ngự - Tràm Chim và băng qua được Đồng Tháp Mười vùng Tân Hưng – Vĩnh Hưng – Mộc Hóa cho đủ cả Đồng Bắng Sông Củu Long. Đặc biệt là qua được phà Châu Ma : Bến phà có giá vé mắc nhất Việt Nam, qua đoạn sông rất rộng có lưu lượng nước lớn nhất VN và đứng vào hàng TOP 10 của Thế giới đấy.

come back
14-11-2008, 12:35
qua đến địa phận Bến Tre thì ăn sầu riêng và trái cây dọc đường rất ngon, giá lại rẽ.
Ở chợ Bến Tre (không nhớ rõ chợ nào) có món bánh canh làm bằng bột gạo ăn lạ phết, bác nào có dịp cứ thử. Có cái bán ở chợ nên nhìn không được sạch sẽ lắm. Đường miền tây em chỉ mới chạy xe tới Bến Tre rồi về, qua phà Rạch Miễu buổi chiều hoặc tối ngắm cảnh, tranh thanh gió mát rất tuyệt. Đi đường tới Trung Lương, BT nhớ cẩn thận chạy châm chứ công an bắn tốc độ kinh lắm, mấy lần em đi toàn không bằng lái, không giấy tờ xe vừa chạy vừa ngán thế mà may sao chẳng có ai hỏi thăm :D

quecui
15-11-2008, 00:42
Cám ơn 2 bác barandom và tuanxipo đã tư vấn cho em. Tính em tham muốn đi 1 vòng nhưng thời gian thì chính xác là đi từ 01/01 - trua 05/01 phải có mặt o HCM để tối bay ra HN :(
Cũng đã hỏi 1 số bác từng đi Miền Tây mà đành phải bỏ Trà Sư (An Giang) để tập trung đi 1 cung này
Ngày 4 có lẽ em sẽ đi theo cung bác tuanxipo
Ngày 5 chắc là chạy theo QL 1 về thẳng SG
Bác barandom cho hỏi là muốn đi chợ nổi Phụng Hiệp thì nên chèn lịch vào ngày nào nhỉ, liệu sáng sơm ngày 5 đi chợ nổi có kịp k?
Cám ơn bác rất nhiều :D

barandom
16-11-2008, 20:03
Cám ơn 2 bác barandom và tuanxipo đã tư vấn cho em. Tính em tham muốn đi 1 vòng nhưng thời gian thì chính xác là đi từ 01/01 - trua 05/01 phải có mặt o HCM để tối bay ra HN :(
Cũng đã hỏi 1 số bác từng đi Miền Tây mà đành phải bỏ Trà Sư (An Giang) để tập trung đi 1 cung này
Ngày 4 có lẽ em sẽ đi theo cung bác tuanxipo
Ngày 5 chắc là chạy theo QL 1 về thẳng SG
Bác barandom cho hỏi là muốn đi chợ nổi Phụng Hiệp thì nên chèn lịch vào ngày nào nhỉ, liệu sáng sơm ngày 5 đi chợ nổi có kịp k?
Cám ơn bác rất nhiều :D

Chợ Nổi Phụng Hiệp nằm trên Quốc Lộ 1A cách Cần Thơ khoảng 25Km về phía Nam. Nếu muốn đi chợ Nổi Phụng Hiệp vào sáng ngày 5 thì sợ về saigon không kịp trưa. Nên chèn vào ngày 2 (bỏ đoạn vào Gành Hào và Phước Long) , từ Sóc Trăng đi sớm ngược quốc lộ 1A về Phụng Hiệp khoảng 35Km, xong trở lại tuyến cũ.
Cũng có thể đi vào chiều ngày 4, từ Vị Thanh theo Quốc Lộ 61 về thẳng Phụng Hiệp (chú ý trên quốc lộ 61 có 1 đường rẽ về Phụng Hiệp rất gần có bảng chỉ đường khá rõ, không cần phải về ngã ba Cái Tắc) không qua xứ Ngàn bằng đường Kênh xà No

barandom
16-11-2008, 20:08
Ai kêu bác Come Back chạy ra quốc lộ làm chi cho công an bắn tốc độ . Đường miền Tây phải đi trong đưoờng nhỏ mới vui chứ . Đi đường lớn nắng lắm, xe nhiều chạy ẩu như quỷ mà chẵng có gì để ăn vặt dọc đường.

chuotchitxu
28-11-2008, 13:17
Chán bác này quá, miền Tây không phải là ở phong cảnh mà là con người + văn hóa...
Ngồi ô tô như bác thì oải lắm, chưa tận hưởng những gì dân dã đâu nhé :p

Bác quecui chỉ được cái nói đúng (c).

Iem thấy bác barandom đưa cái lịch thấy cũng hợp lý.

Ngày 2 : nếu bác thích lượn lờ thì từ Sóc Trăng => Vườn Chim => Cà Mau
1. phủ thờ Hồ Chủ Tịch (có nhiều đồ dùng của Người được trưng bày tại đây)
https://i152.photobucket.com/albums/s171/chuotchitxu/MienTay/081128_IMG_5297.jpg

2. Công Tử Bạc Liêu (cho biết ;) )

An Giang : nhớ uống nước dừa thốt nốt nhé (c)

PhamDung
28-11-2008, 14:10
Ghé Bạc Liêu, ăn bún mắm hay lẩu mắm. Không thì bánh xèo Bạc Liêu, không thì hối hận :D

mrbin
29-11-2008, 13:35
túm lại theo những ý kiến của các bác đưa ra là đi miền tây thì ko đi otô,xe máy mà phải đi theo tour hoặc đi theo kiểu quen nhà ai thì đu theo nhà ấy,vì đi miền tây mà ko đi ghe,ko mò cua bắt cá,ko ăn cá nướng....mà ngồi nhà hàng nhai thì còn gì thú vị

barandom
01-12-2008, 01:19
túm lại theo những ý kiến của các bác đưa ra là đi miền tây thì ko đi otô,xe máy mà phải đi theo tour hoặc đi theo kiểu quen nhà ai thì đu theo nhà ấy,vì đi miền tây mà ko đi ghe,ko mò cua bắt cá,ko ăn cá nướng....mà ngồi nhà hàng nhai thì còn gì thú vị

Không cần đi theo tua đâu, đi tua chán lắm, cứ đi xe máy nhưng đừng đi quốc lộ cứ theo đường làng mà đi, quan trọng là không sợ sông nước. Ăn thì dọc đường thiếu gì thứ để ăn . Có qua đò ở cửa sông Soai rạp (bến đò Lý Nhơn - Gia Thuận) hay cửa Trần Đề (bến đò Kênh Ba- Rạch Tráng) mới có cảm giác mạnh. Còn muốn đi ghe thì chịu khó chật chội một chút cũng có thiếu gì ghe để đi nhưng đi chừng một hai lần là ngán hà. Đi xe máy dọc theo đê sông hay đê biển đâu có thua gì đi ghe.
Dọc theo đê biển :
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=318&pictureid=6172

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=318&pictureid=6174

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=318&pictureid=6170

Dọc theo đê sông Tiền :

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=318&pictureid=6176

Cửa sông Soai Rạp:
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=318&pictureid=6181

Bến đò Lý Nhơn - Gia Thuận :
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=318&pictureid=6182

firer_man
05-12-2008, 11:14
EM đang làm cái lịch trình đi miền tây tết âm lịch.
Các bác cho hỏi từ Cà Mau đi tàu cao tốc ra đất Mũi có mấy chuyến? giờ khởi hành là giờ nào?
Và câu hỏi tương tự khi đi từ Năm Căn ra Đất Mũi

quecui
15-12-2008, 20:53
Góp cho bác tẹo thông tin tìm được
Bến canô cao tốc chọn tàu đi xuống đất mũi giá 70k. Tàu khởi hành khỏang 8h đến đất mũi khỏang 11h. Thuê xe ôm 10k vào khu du lịch đất mũi. Chơi trong khu rừng đước chừng 1h30 ra ăn cơm tại nhà hàng. Hẹn xe ôm vào đón ra bến tàu đi về lại Cà Mau, chuyến cuối hình như là 14h30 về tới Cà Mau khỏang 17h30.
Cà Mau có hai bến thuyền, nhớ tới bến tàu Phường 7 mua vé tàu cao tốc hoặc tàu chậm ra Rạch Tàu - đất Mũi cực Nam Tổ quốc. Hỏi kỹ ko nhầm bến tàu đi Thới Bình, Cái nước, U minh. Thời gian đi chừng 3h, gọi số này để hỏi ttin kỹ hơn nè: 830470 / 830780

quecui
16-12-2008, 10:34
Sau khi nghiên cứu, mình quyết định tham lam đi theo đường to
Lịch đi trong ngày 1 về Trà Sư luôn
N1: HCM - Trà Sư
N2: Trà Sư - Hà Tiên
N3: Hà Tiên - Cà Mau
N4: Cà Mau - Sóc Trăng
N5: Sóc Trăng - Cần Thơ
N6: Cần Thơ - HCM
đi từ 31/12-05/01
Các bác xem thử có ok không :D

barandom
23-12-2008, 07:02
Sau khi nghiên cứu, mình quyết định tham lam đi theo đường to
Lịch đi trong ngày 1 về Trà Sư luôn
N1: HCM - Trà Sư
N2: Trà Sư - Hà Tiên
N3: Hà Tiên - Cà Mau
N4: Cà Mau - Sóc Trăng
N5: Sóc Trăng - Cần Thơ
N6: Cần Thơ - HCM
đi từ 31/12-05/01
Các bác xem thử có ok không :D

Lịch đi ok.
1/- Ngày 1 tranh thủ đi sớm để ra khỏi địa phận TP.HCM trước 5h30 sáng, nếu không sẽ kẹt xe vì người ta đi về quê trong dịp lễ nhiều lắm.
2/ - Đoạn qua địa phận tỉnh Tiền Giang từ cầu Tân Hương đến cầu Mỹ Thuận chú ý công an bắn tốc độ và chạy không đúng phần đường.Nếu bị giam xe thì mất toi chuyến đi đấy!
3/ - Đến Châu Đốc nhớ ghé thắp hương ở Miểu Bà Chúa Xứ và Lăng Thoại Ngọc Hầu .
4/ - Nếu đi Hà Tiên theo ngã Tri Tôn qua cầu Tám ngàn thì tranh thủ chạy 01 vòng quanh núi CôTô. Nếu đi ngã Kênh Vĩnh Tế thì đoạn đường cặp kênh có 01 đoạn xấu nhưng có đường tránh qua núi Phú Cường .
Mọi thứ khác Bác tự tìm tòi cho lý thú . Nếu có gì cần dọc đường thì gọi cho barandom 0913.805.962 .
Chúc bác đi chơi vui vẽ, về nhớ post bài
Nếu có thể được thì hỏi thăm dùm tui con đường từ Thị trấn Trần văn Thời đi Thị Trấn Sông Đốc các B giao thông nhà ta đã thi công xong chưa (04 năm rồi). Cám ơn nhiều.

Codet
12-01-2009, 04:35
Tôi cũng vừa làm một hành trình Sài Gòn- Đà Lạt- Cần Thơ- Sóc Trăng về.
Đi một mình, khi có cái hay của nó, nhưng thật buồn khi nằm còng queo một mình ở khách sạn, hoặc lúc ăn uống. Qua 1 đêm ở Cần Thơ, bị đau bụng quá, nên muốn đến Trà Vinh - Cà Mâu mà đành phải quay về Sài Gòn.
ấn tượng nhất, chính là Sóc trăng, một thị trấn nhỏ xinh với những ngôi chùa mang kiến trúc đặc trưng của Khơ - me như chùa Dơi, chùa Chén kiểng. Mang một dấu ấn riêng như chùa Đất sét. Tiếc là vào chủ nhật, nên bảo tàng Khơ-me đã khóa cửa.
Cần Thơ, nếu chịu khó tìm tòi, sẽ ko chỉ là chợ nổi mà còn là chùa Khơ -me và các tòa thánh Cao Đài rất thú vị.

Trước khi đi, có qua phượt đọc thông tin, và bên ttvn. May có anh ngthetrung đã tư vấn cho tôi một hành trình thích hợp.

LinhEvil
12-01-2009, 14:19
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=369&pictureid=7759

Xe máy Miền tây dư thế lày á?

Sao không đi oto miền Tây???

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=369&pictureid=7754

Dư thế lày lày... Sông nước Miền Tây mát phải biết

mr.mao
13-01-2009, 10:11
https://i280.photobucket.com/albums/kk196/chienbau_mao/IMG_4820_resize.jpg

ack ack!

đi xe máy để dễ nhìn thầy quán Kày!

và để được ngồi như thế này chứ!........................eheehehhe

https://i280.photobucket.com/albums/kk196/chienbau_mao/SNC10192_resize.jpg

và cũng để được võng như thế này nữa................!

https://i280.photobucket.com/albums/kk196/chienbau_mao/SNC10123.jpg

mr.mao
13-01-2009, 16:27
và để được bay như thế này!

https://i280.photobucket.com/albums/kk196/chienbau_mao/SNC10127_resize.jpg

Doremonkey
13-01-2009, 20:36
Theo tớ mỗi miền có 1 nét đẹp riêng của nó. Không thể so sánh thế được.
Miền bắc núi non hùng vĩ.
Miền Trung cát trắng biển xanh.
Miền Nam sông nước hữu tình.
Dù bao lần đi miền tây nhưng mỗi lần đi là tớ có mỗi cảm xúc khác nhau mà.
Miền Nam có những nét đẹp riêng của nó, các bạn tìm hiểu sẽ thấy điều thú vị .
Vài ảnh về Miền Tây Sông nước.

https://i283.photobucket.com/albums/kk308/doremonkey/MOC%20HOA%206%201%202009/IMG_2804.jpg

https://i283.photobucket.com/albums/kk308/doremonkey/MOC%20HOA%206%201%202009/IMG_2666.jpg

https://i283.photobucket.com/albums/kk308/doremonkey/Moc%20Hoa%202-9-2008/dongthap5.jpg

https://i283.photobucket.com/albums/kk308/doremonkey/Moc%20Hoa%202-9-2008/angiang1.jpg

https://i283.photobucket.com/albums/kk308/doremonkey/Moc%20Hoa%202-9-2008/mochoa1.jpg

https://i283.photobucket.com/albums/kk308/doremonkey/an%20giang%2024-10-2008/DSC09163.jpg

https://i283.photobucket.com/albums/kk308/doremonkey/an%20giang%2024-10-2008/DSC09173.jpg

quocdat
14-01-2009, 01:43
Tôi cũng vừa về từ miền Tây, một trải nghiệm tuyết đẹp. Đáng nhớ nhất là đường 63 men theo viền U Minh từ Cà Mau đi Hà Tiên. Thị trấn Kiên Lương, Hà Tiên là một trong những thị trấn đáng yêu nhất nước, tại đây mà nếm được thứ nước lên men từ mật hoa Thốt Nốt là tuyệt hảo. Gái Đất Mũi Cà Mau dễ thương nhất nước. Con lợn vàng ròng chùa Bà Châu Đốc thiêng nhất nước, tại đây đàn ông được lấy 2 vợ và có một cao nhân xây hang trăm cây cầu vùng kênh rạch này. Vào Đồng Tháp mà được uống thứ cà phê chấm thuộc phiện thì thơm cả đời không quên được... Dân miền Tấy sướng nhất nước. (beer)

Doremonkey
16-01-2009, 22:42
Gửi tặng các bạn muốn đi miền tây sông nước bằng xe máy

Ngày 1: Sài gòn - Long an - Cao lãnh - Long xuyên- Châu đốc( tối ngủ châu đốc).

Ngày 2: 7h Sáng đi ghe trên sông châu đốc,qua cù lao chàm cho biết thế nào là nuôi cá bè; sinh hoạt trên sông; văn hóa chăm. Viếng chùa bà, thắng cảnh núi sam. Ăn trưa châu đốc. 1h khởi hành đi Tịnh biên tham quan nhà bàng. 2h khởi hành đi trà sư và thưởng thức 1 đêm ngủ rừng Trà Sư ( liên hệ em Lan xxxxxxxx- phụ trách du lịch hoặc nếu muốn ngáy ngủ nhà dân và ăn đặc sản hay có thổ địa chỉ dẫn tham quan An Giang liên hệ Anh Tùng xxxxxxxxxx ).

Ngày 3 : Ăn sáng Bánh canh Vĩnh Trung - Ngay chợ Vĩnh Trung. Khởi hành đi Hà tiên qua ngã Tri Tôn- Vàm rầy hoặc tham quan nhà mồ Ba chúc sau đó cập theo biên giới về Hà Tiên. Tối ngủ Hà Tiên.

Ngày 4 : Tham quan thắng cảnh Hà Tiên, chiều 6h quay về Rạch Giá . Tối lang thang cafe khu lấn biển.

Ngày 5 : 7h khởi hành đi Minh Lương-tắc cậu-xẻo rô-qua miệt thứ về u minh thg(cơm trưa u minh thg) 1h quay khởi hành đi cà mau. 4h tham quan sân chim cà mau. Tối ăn chuột đồng.

Ngày 6 : Khởi hành Sớm chuyến 6h30 đi đất mũi, 2h quay về cà mau. Tranh thủ về bạc liêu làm 1 đêm công tử bạc liêu.

Ngày 7 : Tham quan loanh quanh bạc liêu, 10h về sóc trăng tham quan chùa dơi, chùa chén kiểu, chùa đất sét, chùa kleng. 3h quay về cần Thơ. 7h đi du thuyền trên sông hậu nghe đàn ca tài tử. Ăn tối vịt nấu chao và cafe hợp phố.

Ngày 8 : Sáng đi chợ nổi cái răng , tham quan du lịch miệt vườn ( sáng có món bún măn vịt ở 123 Phan Đình Phùng, Cần Thơ) sau đó thẳng tiến về sài gòn lúc 10h trưa để kịp 19h bay về Hà Nội.

Trên đây là hành trình cho 8 ngày. Tuy nhiên có the rút ngan còn 5 ngày neu ngày 1 di thang ve Hà Tien theo huong Rach Gia.

Hoac ko thich di Ha tien co the ngày 3 ve rach gia va theo lich trình.

Bo sung 1 ngay neu muon tham quan them cà mau : Sang khoi hanh di tham quan Vuon quoc Gia U MInh Ha, com trua U Minh Ha, 1 h di hòn dá bac. 5h quay ve cà mau.

Bo sung 1 ngay tai my tho neu tu can tho ve my tho ngu . Toi hu tieu bo vien duong le dai hành, cafe lac hong duong trung trac. Sáng hu tieu my tho duong ngoquyen doi dien ngan hang dong bang song cuu long. tham quan chua vinh tràng. 9h tham quan cù lao thoi son , an trua. 2h quay ve my tho di trai ran dong tam sau do theo quoc lo 1 thang tien sai gòn.

Tùy theo lich trình mà các ban bo sung hoac rut bot cho phù hop. Tuy nhien kha nang theo duong vinh long -Tra Vinh- Ben tre- my tho- Gò Công- Sài gòn : Ý kien mình neu các ban có du thoi gian hay di. Boi ko có gì khác hon mà chi phí suc.

Thông tin thêm liên hệ YM : Tiengiangnpl2005.

barandom
17-01-2009, 19:42
Bổ sung ngày 4 :
- Trưa ở Hà Tiên về Rạch Giá tranh thủ đi sớm một tý, về đến Thị Trấn Hòn Đất rẽ phải vào Hòn Đất và Hòn Me (khoảng hơn 10Km), xe máy lên được gần đến dỉnh Hòn Me, ngắm cả vùng đồng bằng và biển Tây

barandom
04-04-2009, 06:00
Gửi bạn Nguyễn Hoàng Hà (Nghệ An) :
Bạn có 20 ngày để đi chỉ miền Tây Nam Bộ là quá sang, gửi bạn cái lịch theo yêu cầu .
Theo tui bạn nên đăng ký vào diễn đàn rồi đặt câu hỏi tại đây sẽ có nhiều người giúp cho bạn, sẽ đầy đủ hơn.

1/- Ngày 1: Từ TPHCM đi theo Quốc lộ 50 qua phà Mỹ Lợi về Vàm Láng , theo con đê biển về Tân Thành rồi về Gò Công -Mỹ Tho, qua cầu Rạch Miễu theo Quốc Lộ 60 về Bến Tre , qua phà Hàm Luông về Mõ Cày rồi qua phà Cổ Chiên về Trà Vinh . Tiếp tục theo đường 60 về Tiểu Cần, Cầu Quan, qua phà Cầu Quan về Cù Lao Dung rồi qua phà Đại Ngải về Sóc Trăng.
Trên đoạn này ở Tân Thành có nghêu rất ngon, qua đến địa phận Bến Tre thì ăn sầu riêng và trái cây dọc đường rất ngon, giá lại rẽ. Trưa về ăn cơm ở Trà Vinh tại quán cơm trước cửa chợ (giá hơi đắt nhưng ngon lắm) . Đoạn từ Trà Vinh về Tiểu Cấn tha hồ mà xem chùa Miên, chùa nối tiếp chùa nhưng không có chùa nào có kiến trúc giống nhau cả . Qua Cù Lao Dung đường đi rất mát mẽ, bến phà Đại Ngải rất vui. Tối ở lại Sóc Trăng ngủ ở KS Ngọc Sương ờ ngoại ô hoặc KS Phú Quý trong thị xã, ăn cơm tối ở vòng xoay thị xã , nếu không muốn ăn cơm thì có bún nước lèo nổi tiếng ở xứ này! Ăn vặt thì có bánh Pía và một số bánh khác. Tại thị xã có nhiều chùa (chùa Đất sét, chùa Dơi, chùa Kleng, chùa Chén kiểu …) để tham quan và cúng vái .

2/- Ngày 2: Sáng từ Sóc Trăng đi một vòng tham quan chùa rồi đi theo đường về huyện Mỹ Xuyên qua huyện Vĩnh Châu qua vườn nhãn ra biển Nhà Mát, vào sân chim rồi về thị xã Bạc Liêu theo quốc lộ 1 về TP Cà Mau trên đoạn này có thể tùy thời gian mà tranh thủ rẽ qua thị trấn Gành Hào hoặc thị trấn Phước Long . Tối ngủ ở Cà Mau .
Khách sạn ở Cà Mau khá tốt , giá rẽ , cứ lựa khách sạn nào mới nhất mà vào. Ăn uống thì đủ món tha hồ lựa tùy sở thích . Tối ở Khách sạn tranh thủ hỏi bến tàu và giờ tàu chạy để ngày 3 đi mũi Cà Mau

Chú ý là từ Vĩnh Châu về Bạc Liêu có 2 con đường :
a/- Đường chính đi thẳng từ thị trấn Vĩnh Châu về thị xã Bạc Liêu.
b/- Đường ven biển đi từ biển Vĩnh Châu về Nhà Mát .

3/- Ngày 3: Sáng sớm ra bến tàu khách đi mũi Cà Mau. đi về trong ngày . Tối ở lại Cà Mau . Một phương án khác là xách xe đi tiếp bằng đường bộ xuống Năm Căn (60Km – đường béton nhựa tốt lắm, còn khoảng 10Km từ Phà Đầm Cùng (nay chắc đã có cầu) đến Năm Căn thì không biết ra sao vì đi lâu rồi lúc đó đường khủng khiếp lắm nhưng đang làm, khả năng hiện nay đã xong) gửi xe rồi đón tàu khách ra mũi. Chiều về có thể ghé qua Cái Nước .

4/- Ngày 4: Đi từ Cà Mau về U Minh Hạ (khoảng 25Km) xem nước sông màu trà, từ Thị Trấn U Minh Hạ theo đường về TP Cà Mau khoảng 5-6Km qua một cây cầu thì rẽ trái có đường tắt về huyện Thới Bình (qua 2 bến đò , 01 qua vượt qua Rạch Tàu và 01 băng ngang qua dòng sông Trẹm) . Đến Thới Bình thì có 02 phương án để về Rạch Giá :
Phương án 1 : Đi theo con đường của TuấnXipo (ở đầu Topic) về Thứ Mười Một rồi về thứ 10,9,8,7,….2) qua phà Tắc Cậu về Minh Lương – Rạch Giá .
Phương án 2 : Đi về Ngả ba Huyện Sử, rẽ trái qua cầu theo Quốc Lộ 63 về Vĩnh Thuận, đến Vĩnh Thuận rẽ trái tiếp tục Quốc Lộ 63 sẽ về đến chợ Thứ 7 , tiếp tục con đường của PA1. Đường này xa hơn và không hấp dẫn bằng con đường về thứ mười một nhưng an toàn hơn. Trên đường từ Vĩnh Thuận về Chợ Thứ 7 có đường vào vườn quốc gia U Minh Thượng , thích thì quẹo vào.
Dạo 1 vòng Rạch Giá qua khu lấn biển, đền thờ Nguyễn Trung Trực (ở bờ sông đối diện với cảng cá) rồi theo Quốc lộ 80 về Hà Tiên trên đường đi đến Hòn Đất có thể rẽ vào khu Hòn Đất, Hòn Me thăm mộ chị Sứ, lên đỉnh hòn Me.
Khách sạn ở Hà Tiên nhiều và khá tốt lựa cái nào thích thì ở (có mấy cái ở gần chợ ngó ra Đông Hồ được)

5/- Ngày 5: Đi loanh quanh ở Hà Tiên (Núi Đèn, bãi biển Mũi Nai, cửa khẩu Xà Xía,Thạch Động, núi Đá dựng, núi Tô Châu, chùa Phù Dung, lăng Mạc Cửu, Đông Hồ….); ra Ba Hòn (khoảng 30Km) đi chùa Hang, Hang Tiên….

6/- Ngày 6: Đi Ba Chúc bằng con đường cặp kênh Vĩnh Tế . Đến Ba Chúc ghé vào khu nhà mồ Ba Chúc , chiều về Châu Đốc theo đường Ba Chúc – Tri Tôn – Chi Lăng – Nhà Bàng – Châu Đốc qua núi Cô Tô, đồi Tức Dụp, núi Cấm, rừng tràm Trà Sư, núi Sam. Tối ở Châu Đốc.

7/- Ngày 7: Sáng đi núi Sam vào miểu Bà Chúa Xứ, Lăng Thoại Ngọc Hầu, đỉnh núi Sam, đi Long Xuyên theo Quốc Lộ 91, qua phà Vàm Cống theo quốc lộ 80 về Sa Đéc xem vườn hoa, làng gốm rồi về phà Cao Lãnh đến thị xã Cao Lãnh . Tối ở Cao Lãnh.

8/- Ngày 8: Đi Xẻo Quýt, qua Mỹ An vào khu di tích Gò Tháp, Trường Xuân, Tràm Chim. Tối ngủ ở rừng Tràm Chim . Nếu không muốn ngủ ở rừng thì chạy thêm 30Km về Hồng Ngự ngủ sang phết:), sáng dậy sớm làm luôn cái cửa khẩu Dinh Bà

9/- Ngày 9: Đi Tân Hưng qua phà ngã 5 về Vĩnh Hưng theo quốc lộ 62 về cửa khẩu Bình Hiệp, Mộc Hóa, Tân Thạnh, Thạnh Hóa. Đến Thạnh Hóa theo đường N2 qua cầu Tuyên Nhơn về Đức Hòa rồi về TPHCM

Các ngày cộng thêm :
1/- 01 ngày cho tour sông nước ở Tiền Giang.
2/- 01 ngày cho Cù Lao Dung và vùng cửa sông Trần Đề ở Sóc Trăng
3/- 01 ngày ở Cà Mau để đi rừng U Minh Hạ + Hòn Đá Bạc
4/- 03 ngày ở Rạch Giá để đi đảo Phú Quốc
5/- 01 – 02 ngày ở Châu Đốc để lên đỉnh núi Cấm và đi loanh quanh qua Tân Châu, chùa Hòa Hảo, chợ biên giới…

Các chi tiết khác xem thêm :
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=192
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2721
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2969
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2203
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2009
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1722
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2883

Bạn đã đi Cần Thơ rồi nên tui không nhắc lại , nếu muốn đi lại thì xem thêm
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2998
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2968

Vùng Đồng Tháp Mười mùa này không đẹp lắm (phải cở tháng 09 -tháng 12 nước mênh mông có đoạn ngập nửa xe đi mới thú) nhưng cứ đi đi

Chúc bạn đi chơi vui vẽ

puppie0105
10-04-2009, 17:23
Chào các bác

Tháng 7 này em và 2,3 người bạn của em về đi xuyên Việt. Về Mekong Delta thì tụi em chỉ có 4 ngày. Em tính là từ Sài Gòn về Cần Thơ, sau đó Cà Mau và vào rừng U Minh chơi. Vì mấy bạn em chưa đến VN bao giờ nhưng mà vì thời gian ko nhiều nên em muốn trong thời gian ngắn mà có thể có 1 chuyến đi vui, thú vị và để mấy bạn thấy những cái hay ho nhứt.

Mấy bác cho em hỏi là trong 4 ngày mà đi như vậy có được hay không? Nếu đi thì phương tiện là gì thì hay nhứt ạ? Em thì thích đi xe máy nhưng ko biết có nguy hiểm quá ko? Và ví dụ nếu đi xe máy thì đến đó có thể mướn thuyền để đi vào các nhánh sông không?

Nếu mấy bác thấy route này không thú vị lắm thì cho em vài tips với nhé.

Còn về đồ ăn thì ở dưới có đặc sản gì ạ?

Em chưa đi như vậy bao giờ nên mong các bác chỉ giáo em với nhé. Cám ơn các bác nhiều ạ. :D

barandom
16-04-2009, 12:53
Sửa lại cho Còi To :

1/- Ngày 1: Từ TPHCM đi theo Quốc lộ 50 qua phà Mỹ Lợi về Vàm Láng , theo con đê biển về Tân Thành rồi về Gò Công -Mỹ Tho, qua cầu Rạch Miễu theo Quốc Lộ 60 về Bến Tre , qua phà Hàm Luông về Mõ Cày rồi qua phà Cổ Chiên về Trà Vinh . Tiếp tục theo đường 60 về Tiểu Cần, Cầu Quan, qua phà Cầu Quan về Cù Lao Dung rồi qua phà Đại Ngải về Sóc Trăng.
Có 02 phương án :

a/- Từ Sóc Trăng đi tham quan các chùa rồi theo QL1a về Bạc Liêu rồi thẳng Cà Mau luôn

b/- Từ Sóc Trăng đi theo đường về huyện Mỹ Xuyên (ĐT 11) qua huyện Vĩnh Châu qua vườn nhãn ra biển Nhà Mát rồi về thị xã Bạc Liêu theo quốc lộ 1a về TP Cà Mau
Chú ý là từ Vĩnh Châu về Bạc Liêu có 2 con đường :
Đường chính đi thẳng từ thị trấn Vĩnh Châu về thị xã Bạc Liêu (đường số 38) .
Đường ven biển đi từ biển Vĩnh Châu về Nhà Mát (từ thị trấn Vĩnh Châu đi thẳng ra biển rồi quẹo trái vào đê biển .

Trên đoạn này ở Tân Thành có nghêu rất ngon, qua đến địa phận Bến Tre thì ăn sầu riêng và trái cây dọc đường rất ngon, giá lại rẽ. Trưa về ăn cơm ở Trà Vinh tại quán cơm trước cửa chợ (giá hơi đắt nhưng ngon lắm) . Đoạn từ Trà Vinh về Tiểu Cấn tha hồ mà xem chùa Miên, chùa nối tiếp chùa nhưng không có chùa nào có kiến trúc giống nhau cả . Qua Cù Lao Dung đường đi rất mát mẽ, bến phà Đại Ngải rất vui. Ở Sóc Trăng có bún nước lèo nổi tiếng . Tại thị xã có nhiều chùa (chùa Đất sét, chùa Dơi, chùa Kleng, chùa Chén kiểu …) để tham quan và cúng vái .

2/- Ngày 2: Sáng sớm ra bến tàu khách đi mũi Cà Mau. đi về trong ngày . Tối ở lại Cà Mau . Một phương án khác là xách xe đi tiếp bằng đường bộ xuống Năm Căn (60Km – đường béton nhựa tốt lắm) gửi xe rồi đón tàu khách ra mũi. Chiều về có thể ghé qua Cái Nước .

3/- Ngày 3: Đi từ Cà Mau về U Minh Hạ (khoảng 25Km) đường nhỏ có đoạn tốt xấu xen kẻ nhưng nói chung là đi được, xem nước sông màu trà. Từ Thị Trấn U Minh Hạ theo đường về TP Cà Mau khoảng 5-6Km qua một cây cầu thì rẽ trái có đường tắt về huyện Thới Bình (qua 2 bến đò , 01 qua vượt qua Rạch Tàu và 01 băng ngang qua dòng sông Trẹm) . Đến Thới Bình thì có 02 phương án để về Rạch Giá :
Phương án 1 : Từ Thới Bình qua 1 cái cầu nhỏ rồi đi theo con đường đan béton ven sông Trẹm về Thứ Mười Một rồi về thứ 10,9,8,7,….2) qua phà Tắc Cậu về Minh Lương – Rạch Giá .
Phương án 2 : Đi về Ngả ba Huyện Sử, rẽ trái qua cầu theo Quốc Lộ 63 về Vĩnh Thuận, đến Vĩnh Thuận rẽ trái tiếp tục Quốc Lộ 63 sẽ về đến chợ Thứ 7 , tiếp tục con đường của PA1. Đường này xa hơn và không hấp dẫn bằng con đường về thứ mười một nhưng an toàn hơn.

Dạo 1 vòng Rạch Giá qua khu lấn biển, đền thờ Nguyễn Trung Trực (ở bờ sông đối diện với cảng cá) rồi theo Quốc lộ 80 về Hà Tiên.
Khách sạn ở Hà Tiên nhiều và khá tốt lựa cái nào thích thì ở (có mấy cái ở gần chợ ngó ra Đông Hồ được)

4/- Ngày 4: Đi loanh quanh ở Hà Tiên (Núi Đèn, bãi biển Mũi Nai, cửa khẩu Xà Xía,Thạch Động, núi Đá dựng, núi Tô Châu, chùa Phù Dung, lăng Mạc Cửu, Đông Hồ….); ra Ba Hòn (khoảng 30Km) đi chùa Hang, Hang Tiên…. Đi chơi nhớ canh giờ để về Châu Đốc (Hà Tiên - Ba Chúc - Châu Đốc khoảng 120-140Km). Đi Ba Chúc bằng con đường cặp kênh Vĩnh Tế (ĐT 955a) . Đến Ba Chúc ghé vào khu nhà mồ Ba Chúc,về Châu Đốc theo đường Ba Chúc –Tri Tôn – Chi Lăng – Nhà Bàng – Châu Đốc qua núi Cấm, rừng tràm Trà Sư, núi Sam (đường 955B + ĐT 948) hoặc theo đường Ba Chúc - núi Phú Cường - Xuân Tô - Nhà Bàng - Châu Đốc (con đường đỏ 2 nét trong bản đồ GTĐB + QL 91) . Tối ở Châu Đốc tranh thủ đi núi Sam vào miểu Bà Chúa Xứ, Lăng Thoại Ngọc Hầu. Núi Sam xe chạy lên đỉnh được.

5/- Ngày 5: Qua phà Châu Giang tại thị xã Châu Đốc đi Tân Châu - Chợ Vàm qua phà chợ Vàm về Hồng ngự, theo đường cặp kênh về Tân Hưng (ĐT 842 -đường xấu). Phương án khác là chạy vòng từ phà chợ Vàm (bờ An Hoà) xuống ngả ba An Long theo đường QL 30 rồi quẹo trái vào ĐT 844 vào Tràm Chim sau đó rẽ phải theo ĐT 843 trở lại ĐT 842 (phương án này đi xa một tí qua được tràm chim và mất Hồng Ngự). Từ Tân Hưng qua phà ngã 5 về Vĩnh Hưng theo quốc lộ 62 về cửa khẩu Bình Hiệp, Mộc Hóa, Tân Thạnh, Thạnh Hóa. Đến Thạnh Hóa theo đường N2 qua cầu Tuyên Nhơn về Đức Hòa rồi về TPHCM . Từ Đức Hòa theo TL 9 đi thẳng 01 mạch về cầu Tham Lương (gần nhà bạn) . Nhớ là đi TL9 đừng đi TL 10 vì theo TL 10 cũng sẽ về TP.HCM nhưng ở quận 6 lận , nhất là phải qua cái vùng ngập nước đến yên xe nếu có mưa , mà Còi To thì nghe nói bây giờ sợ nước lắm phải không?

Đi 5 ngày mà theo yêu cầu của bạn thì ngày thứ 5 đi mất thở luôn đấy
Châu Đốc - Tân Châu (15Km)
Tân Châu - Chợ Vàm (22Km)
An Hòa - Hồng Ngự (8Km)
Hồng Ngự - Tân Hưng (khoảng 40Km - 60Km)
Tân Hưng - Vĩnh Hưng (20Km)
Vĩnh Hưng - Mộc Hóa (25Km)
Mộc Hóa - Tân Thạnh (20Km)
Tân Thạnh - Thạnh Hóa (khoảng 15Km)
Thạnh Hóa - Đức Hòa (40Km)
Đức Hòa - Cầu Tham Lương (25Km)
Tổng chiều dài không xa lắm nhưng đường khó + nhiều phà

vietnamhomestay
19-04-2009, 20:29
Tham khảo chương trình này nhé!

Ngày 1 : Đón tàu cao tốc đi Cân Thơ (thưởng ngoạn cảnh sông nước trọn vẹn trong 5h tàu chạy xuyên qua Tiền Giang - Vĩnh Long - Cần Thơ) đến Cần Thơ tìm thuê xe máy đi tiếp ngược về Vĩnh Long ở Homestay 1 đêm hoặc đi th8a3ng xuống Cà Mau rùi ngủ đêm ở Khách sạn Công Đoàn Cà Mua (giá rẻ hợp lý gần khu vực ăn uống)

Ngày 2 : liên hệ khách sạn mua vé tour đi Mũi Cà Mau hay Hòn Khoai đều okie (mất cả ngày cho chương trình này).

Ngày 3 : Xuôi dòng sông Trẹm về Miệt thứ qua phà Tắc Cậu về Rạch giá Kiên Giang rùi đi thẳng Hà Tiên (khoảng hơn 200km nhưng đường quê nên dễ đi bằng xe máy). Ngủ đêm Hà Tiên.

Ngày 4 : sáng lật đật tham quan vài điểm rùi chạy gấp về lại Cần Thơ qua vùng Thốt Nốt - Hậu Giang ăn món lẩu cá thác lác hay Lẩu Trâu lộc Mẻ. Nghĩ đêm Cần Thơ - mua vé đi thuyền trên sông ăn tối và nghe đờn ca tài tử.

Ngày 5 : lên xe về SG hoặc thuê xe máy chạy qua Nhà vườn Vĩnh Long để chiều đón xe (14h) về SG.

Chúc vui.

Triệu Nhân
21-04-2009, 08:26
Chào bạn! Mình tên Nhân, sắp tới chiều ngày thứ sáu 24/4/09 mình cùng nhóm bạn mình sẽ có một chuyến du lich xe máy từ Sài Gòn - Tiền Giang (ngũ nhà mình) - Cần Thơ. Thứ 7 và Chủ nhật, nghỉ ngơi bụi nhà bạn mình (Vĩnh Long). Hiện nay rủ rê trên chục đứa rồi, bạn nào muốn tham gia cứ ok, càng đông càng vui (chi phí dự kiến khoảng 450.000 tự túc) nhưng nói trước là "du lich bụi", nếu các bạn là khách ngoại quốc thì không biết có chịu đựng nổi không? Chuyến đi bằng xe máy nhé!

Liên lạc: Nhân Côn Đảo 0906.62.61.68

trungcao
21-04-2009, 17:12
Cái lịch trính của VNHStay cũng có lý đó. Tuy nhiên sẽ hơi mệt vì phải chạy cho kịp tiến độ...he he...
Anyway thanks bạn VNHS nhé, take note cái này, cũng đang máu đi một chuyến miền Tây hoang dã...ak ak...nhưng chưa kiếm đc cái quan trọng nhất...hic hic... Thứ 7 này đi Vĩnh Long rồi, ko thì join với bạn Nhân cũng đc hén...!

barandom
22-04-2009, 12:21
Qua đây cho em hỏi bác nào có bản đồ các tỉnh miền tây thì post lên cho em copy vơi snhé. Thanks alot!

Qua địa chỉ của bạn Mihtua post nè , đủ cả 2 bản đồ luôn

Bản đồ giao thông đường bộ : http://my.opera.com/thanhcong67/albums/show.dml?id=236717
Bản đồ hành chính : http://my.opera.com/thanhcong67/albums/show.dml?id=236738

Lấy thêm cái Wikimapia nữa cho đủ bộ , nhớ xem sau khi đã xem 02 bản đồ trên (khi xem nhớ bỏ qua các thông tin nhảm nhí nhé, còn lại thì rất tốt) http://www.wikimapia.org

quecui
03-06-2009, 10:16
Bản đồ miền Tây đây

Load về xem cho đã (http://www.4shared.com/file/108483973/90bca0ff/MienTay022009-qc.html)

phuongnh
03-06-2009, 21:30
Mình thấy cung đường đi miền tây các bác tư vấn trong này hay quá nhưng mình chỉ có 3 ngày đi bằng xe máy. Các bác tư vấn giúp mình cung đường từ SG đi ra Cà Mau thăm mốc 0 nha. Mình tính thế này:

Ngày 1: SG - Cà Mau
Ngày 2: Cà Mau - Năm Căn - Thăm mốc 0 - Về Bạc Liêu
Ngày 3: Về SG

Xin cám ơn các bác.

2LúaMiềnTây
03-06-2009, 21:48
3 ngày mà đi bằng xe máy thì chỉ đi được nhiêu đó thôi bạn ơi..........
bạn mất tầm 8 tiếng để từ SG về tới Tp. Cà Mau rùi, phải thuê tàu ra đất Mũi nữa...
Mình thấy nếu chỉ có 3 ngày mà đi xe máy về CM thì oải lắm...........và không thăm thú được nhìu nơi, bạn nên sắp xếp đi 5 ngày........

barandom
03-06-2009, 21:54
Mình thấy cung đường đi miền tây các bác tư vấn trong này hay quá nhưng mình chỉ có 3 ngày đi bằng xe máy. Các bác tư vấn giúp mình cung đường từ SG đi ra Cà Mau thăm mốc 0 nha. Mình tính thế này:

Ngày 1: SG - Cà Mau
Ngày 2: Cà Mau - Năm Căn - Thăm mốc 0 - Về Bạc Liêu
Ngày 3: Về SG

Xin cám ơn các bác.

Có ít thì chơi ít .

Ngày 1 : Sàigòn đi Cà Mau bằng QL1a - cầu Mỹ Thuận - QL80 - phà Vàm Cống - ngả ba lộ tẻ Rạch Giá - QL80 - Rạch Sỏi - QL61 Minh Lương - QL 63 - phà Tắc Câu - QL63 - thứ 7 - Vĩnh Thuận - Cà Mau

Ngày 2 : đi mũi - Bạc Liêu

Ngày 3 : Bạc Liêu - Sàigòn bằng QL1A tới Vĩnh Long qua phà Đình Khao theo QL57 về Bến Tre qua cầu Rạch Miễu về Sàìgòn

Như vậy cũng là đi được một vòng toàn đường béton nhựa ,ngon rồi.:D:D

quecui
05-06-2009, 13:51
Bản đồ riêng cho Cà Mau đây (Ozi)

Map (http://www.4shared.com/file/109979270/f2e4717b/CaMau012008.html)

JPG (http://www.4shared.com/file/109976620/d0f93db4/CaMau012008.html)

hezman87
02-07-2009, 16:03
Mình với bạn lên plan du lịch bụi bằng xe máy mục tiêu là khám phá miền tây quan trọng nhất là Hà Tiên Thập Cảnh ^^ .Tụi mình đã có nghiên cứu trên google và hỏi bạn và ra được cái plan sơ sài như ở dứoi :

Vê đường đi thì tụi mình đã coi trên google và tracking.vn
nhưng do chưa có kinh nghiêm nên kế hoạch chắc cũng bị lung tung 1 số chỗ
các bạn có thể xem xét giúp mình được ko .
Ngoài ra có 1 cái tràm chim ở khu Chi Lăng gần núi Sam bạn mình nói là nó chưa khai thác du lịch nên còn hoang sơ rất đẹp nhưng mình lại ko biết chắc chắn chỗ nào bạn nào biết có thể cho mình cái tọa độ hay chỉ mình đường tới chỗ đó với . Cam on các bạn.

Kế Hoạch sơ bộ đi miền Tây :

Ngày 1:
6h – 10h : TP.HCM – Cần Thơ (170km)
12h : Thưởng thức âm thực cần thơ
Những Địa Điểm dự kiến tham quan:
• Chợ Nổi Cái Răng
• Vong Xoay
• Đại Học Cần Thơ
• Bến Ninh Kiều
• Ẩm Thực
• (có thể ghé Vườn cò Bằng Lăng)
17h – 19h : Cần Thơ – Rạch Giá (100km)
Những Điểm Tham quan :
• Tam Quan
• Đô Thị Lấn Biển
• Đền thờ Nguyễn trung trực
• Trung tâm Thuong mại
20h : Nghỉ đêm tại Rạch Giá ( đi tìm chỗ ngủ)
Ngày 2:
6h - 8h : Rạch giá – Chùa Hang (70km)
Sẽ Tham quan :
• Chùa Hang
• Hòn Phụ Tử
• Tắm biển bãi dương (thuận lợi)
1h – 2h : Chùa Hang – Hà TIên (20km)
Tham quan :
• Làng chài + bãi Biển từ núi Nhọn tới Tô Châu - Nam Phồ Trừng ba – Lư Khê Ngư Bạc
• Cầu Tô Châu - (nhìn sang phải) Đông Hồ Ẩn Nguyệt
• Pháo đài – Kim dự Lan Đào
• Chùa Tam Bảo - Tiêu tự Thần Chung (cũ)
• Núi Bình San (bình sơn) – Bình San Diệp Thúy
• Lăng Mạc cửu
• Chùa Phù Dung
• Chợ Đêm Hà Tiên
20h : Nghỉ đêm tại Hà Tiên5
Ngày 3:
Sáng tùy theo sức khỏe dậy sớm hay muộn
Tham quan:
• Núi Đá Dựng - Thạch Động ( Châu Nhan Lạc Bộ - Thạch Động Thôn Vân)
• Ngắm biển Mũi Nai(thích thì tắm) – Lộc Trỹ Thôn Cư
• Núi TaPang – Vọng Cảnh
12h : Dùng bữa tại thị xã Hà Tiên (đi ngược ra )
13h – 14h : Hà Tiên – Cầu Giang Thành (20km)
Tham Quan :
• Cảnh ven kênh Vĩnh tế và cầu Giang Thành- Giang Thành Dạ Cổ
14h30 – 16h :Cầu Giang thành – Tịnh biên (50km)
Tham Quan :
• Chợ Tịnh Biên
16h –17h : Tịnh Biên – Núi Sam
Tham Quan :
• Miếu Bà Chúa Xứ
18h - 19h: Núi Sam – Châu đốc (20 Km)
20h : dùng bữa tại châu đốc và dạo phố châu đốc
Ngày 4:
Kế Hoạch 1 :
-Núi voi
- Tràm chim (gần) núi cấm (chưa khai thác nên chưa biết chỗ chính xác)
Chỗ này mình chưa nghiên cứu ai biết chỉ dùm
Kế Hoạch 2: đi tràm chim bự
6h - 7h : Châu đốc – Tân châu (17km)
7h – 9h : Tân Châu – Tràm Chim (70km)
Tham quan :
• tràm chim
2h – 6h Tràm Chim – Tp HCM (115 km)

barandom
02-07-2009, 19:30
Kế Hoạch sơ bộ đi miền Tây :

Ngày 1:
6h – 10h : TP.HCM – Cần Thơ (170km)
12h : Thưởng thức âm thực cần thơ
Những Địa Điểm dự kiến tham quan:
• Chợ Nổi Cái Răng
• Vong Xoay
• Đại Học Cần Thơ
• Bến Ninh Kiều
• Ẩm Thực
• (có thể ghé Vườn cò Bằng Lăng)
17h – 19h : Cần Thơ – Rạch Giá (100km)
Những Điểm Tham quan :
• Tam Quan
• Đô Thị Lấn Biển
• Đền thờ Nguyễn trung trực
• Trung tâm Thuong mại
20h : Nghỉ đêm tại Rạch Giá ( đi tìm chỗ ngủ)
Ngày 2:
6h - 8h : Rạch giá – Chùa Hang (70km)
Sẽ Tham quan :
• Chùa Hang
• Hòn Phụ Tử
• Tắm biển bãi dương (thuận lợi)
1h – 2h : Chùa Hang – Hà TIên (20km)
Tham quan :
• Làng chài + bãi Biển từ núi Nhọn tới Tô Châu - Nam Phồ Trừng ba – Lư Khê Ngư Bạc
• Cầu Tô Châu - (nhìn sang phải) Đông Hồ Ẩn Nguyệt
• Pháo đài – Kim dự Lan Đào
• Chùa Tam Bảo - Tiêu tự Thần Chung (cũ)
• Núi Bình San (bình sơn) – Bình San Diệp Thúy
• Lăng Mạc cửu
• Chùa Phù Dung
• Chợ Đêm Hà Tiên
20h : Nghỉ đêm tại Hà Tiên5
Ngày 3:
Sáng tùy theo sức khỏe dậy sớm hay muộn
Tham quan:
• Núi Đá Dựng - Thạch Động ( Châu Nhan Lạc Bộ - Thạch Động Thôn Vân)
• Ngắm biển Mũi Nai(thích thì tắm) – Lộc Trỹ Thôn Cư
• Núi TaPang – Vọng Cảnh
12h : Dùng bữa tại thị xã Hà Tiên (đi ngược ra )
13h – 14h : Hà Tiên – Cầu Giang Thành (20km)
Tham Quan :
• Cảnh ven kênh Vĩnh tế và cầu Giang Thành- Giang Thành Dạ Cổ
14h30 – 16h :Cầu Giang thành – Tịnh biên (50km)
Tham Quan :
• Chợ Tịnh Biên
16h –17h : Tịnh Biên – Núi Sam
Tham Quan :
• Miếu Bà Chúa Xứ
18h - 19h: Núi Sam – Châu đốc (20 Km)
20h : dùng bữa tại châu đốc và dạo phố châu đốc
Ngày 4:
Kế Hoạch 1 :
-Núi voi
- Tràm chim (gần) núi cấm (chưa khai thác nên chưa biết chỗ chính xác)
Chỗ này mình chưa nghiên cứu ai biết chỉ dùm
Kế Hoạch 2: đi tràm chim bự
6h - 7h : Châu đốc – Tân châu (17km)
7h – 9h : Tân Châu – Tràm Chim (70km)
Tham quan :
• tràm chim
2h – 6h Tràm Chim – Tp HCM (115 km)

1/- Các điểm đến của bạn là đầy đủ nhưng quá nhiều cho một chuyến đi không dài ngày.

2/- Thời gian ghé qua các điểm là không phù hợp :
a/- Ngày 1 :
Nếu đi như thế bạn chỉ có 7 giờ cho Cần Thơ ; quá ít cho một Tây Đô của miền sông nước vừa tráng lệ vừa thơ mộng. Theo tớ nên ờ lại Tây Đô ít nhất một đêm , sáng dậy lúc 4h00 - 5h00 đi chợ nổi cái răng là hợp lý nhất (chợ này mà đi từ 10h00 - chiều thì đâu có đúng thực chất của chợ nổi cái răng)
b/- Từ 17h00 - 19h00 là không đủ để di chuyển từ Cần Thơ về Rạch Giá (đây là giờ cao điểm xe rất đông, đoạn Cần Thơ - Trà Nóc - Ô Môn sẽ nuốt của bạn gần 1h00) => về Rạch Giá sau 20h00 sẽ rất bị động cho kế hoạch.

c/- Cần Thơ - Rạch Giá nên đi theo đường Phong Điền - Một Ngàn - Vị Thanh - Cái Tư - Gò Quao - Minh Lương - Rạch Sỏi - Rạch Giá .

3/- Trên đường Hà Tiên - Châu Đốc bạn nên ghé vào nhà mồ Ba Chúc (cách đường 955B khoảng 5-6Km)

4/- Tràm chim mà bạn nói là rừng Tràm Trà Sư ở Chi Lăng : từ TT Nhà Bàng đi về hướng Tri Tôn khoảng hơn 10Km nằm bên trái đường . Trên đường về Châu Đốc nên ghé đây lúc 16h00-17h00 , giờ chim về rất đẹp.

5/- Núi Sam - Châu Đốc chỉ có 5Km (có thể coi như núi Sam nằm trong TX Châu Đốc) không cần quan tâm về thời gian . Đến Núi Sam ngoài Miễu Bà Chúa Xứ bạn còn phải đến Lăng Thoại Ngọc Hầu , đỉnh núi Sam và một số khu văn hóa khác tập trung tại chân núi Sam.

6/- Tân Châu - Tràm Chim (Đồng Tháp) chỉ có khoảng 40Km thôi (theo đường Tân Châu - Chợ Vàm đến chợ Vàm qua phà về An Hòa , rẽ phải theo QL30 về An Long , đến ngã ba An Long rẽ trái theo ĐT 844 về Tràm Chim)

7/- Trong Đồng Tháp Mười còn có khu di tích Gò Tháp gần TT Mỹ An cũng là nơi nên tham quan .

Tóm lại là bạn cần lên chi tiết cho kế hoạch cả về điểm ghé và đường đi , tớ sẽ xếp lại cho bạn một cách tương đối nhất .

080180
04-07-2009, 23:26
Em đi du lịch miền Tây lần đầu. Dự kiến đi miền Tây 5 ngày 6 đêm. Đêm đầu tiên đi máy bay vào SG và sẽ ngủ một đêm tại SG. Sáng hôm sau sẽ xuất hành miền Tây. Đêm cuối cùng sẽ về HN. Các bác tư vấn giúp em cách thức đi: thuê tuor hay tự thuê xe đi và nên đến những địa điểm nào, ăn nghỉ thế nào....Nói chung là cách nào kinh tế nhất y.

barandom
05-07-2009, 10:45
Chào các bác, tuần sau bọn em được lời mời của thằng bạn xuống Trà Vinh chơi khoảng 2 ngày. Có bác nào rành rõi về đất này cho em ít lời khuyên nên ăn gì đi đâu ah, bọn em đi bằng xe máy xuất phát từ SG.

Đi Trà Vinh thì bạn nên tham khảo cung đường của quecui trong Topic này và các nội dung khác đã có rất chi tiết ở các địa chỉ :

hoặc cung đường của Kid_in_love trong : https://www.phuot.vn/showthread.php?t=3637

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=3625

và phần sau của Topic :

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=3524&page=2

aLamHuynh
27-07-2009, 11:48
Hi, chào ace Phuot.com. Phải nói là thật đáng tiếc khi em biết đến Phuot.com quá muộn khi chỉ còn hơn tháng là mình phải lên đường nhập ngũ.

Đọc qua các Thread của ace thấy mọi người có những chuyến dã ngoại thật vui và bổ ích do đó em nhanh chóng đăng ký ngay để có thể tranh thủ trong 1 tháng còn lại có thể cùng bạn bè và thậm chí là ace Phuot.com du lịch bụi 1 chuyến.

Muốn thì muốn lắm nhưng em lại chưa hề có kinh nghiệm trong việc du lịch như thế này, đó giờ em cũng rất ít đi xa thành phố, có chăng chỉ là Vũng Tàu, Tây Ninh và Phan Thiết nhưng chỉ vui chơi gói gọn trong resort không thể khám phá hết vùng.

Em tham khảo thấy chuyến đi của anh Phuongph và quyết định chọn đây là mục tiêu đi

Một vòng miền Tây bằng xe máy

Nhưng em vẫn muốn biết rõ hơn về chi tiết đường đi như cần bản đồ gì, số KM cho từng đoạn đường và cũng muốn rủ thêm 1 số ace Phuot.com có kinh nghiệm cùng tham gia. mong ace giúp đỡ

Lịch trình du lịch Miền Tây Nam Bộ (7 ngày 6 đêm) dự kiến mong các anh xem qua và bổ sung cho em chi tiết hơn. Ngày 4 đường đi em chưa hình dung lắm chỉ copy từ anh Phuongph, ace nào có chi tiết hơn xin chia sẽ giúp em.

Ngày 1
Khơi hành từ HCM >>> Quốc Lộ 50 >>> Cần Giuộc >>> QL50 >>> Cần Đước >>> QL50 >>> Phà Mỹ Lợi >>> QL50 >>> Gò Công (Thăm CV tượng đài chiến thắng, đi thẳng đường Trần Hưng Đạo quẹo phải dg Ấp Bắc thăm đài tưởng niệm và đền thờ anh hung dân tộc Trương Định, thẳng đường Ấp Bắc sẽ gặp QL50 cắt ngang quẹo phải để tiếp tục hành) >>> QL50 >>> Mỹ Tho >>> thẳng dg Lê Thị Hồng Gấm >>> đến và qua cầu Rạch Miễu >>> QL60 >>> Bến Tre >>> qua phà Hàm Luông >>> Mõ Cày >>> phà Cổ Thiên >>> QL 53 cắt ngang quẹo trái >>> QL60 cắt ngang quẹo phải >>> Trà Vinh (ăn trưa) >>> thẳng tiến QL60 >>> Tiểu Cần >>> Cầu Quan >>> qua phà Cầu Quan >>> Cù Lao Dung >>> qua phà Đại Ngải >>> QL60 chạy thẳng tiếp theo đường Tôn Đức Thắng >>> Sóc Trăng (tham quan chùa Dơi Nghỉ và qua đêm)

Ngày 2
Sóc Trăng >>> dg Lê Hồng Phong >>> ngang qua Mỹ Xuyên >>> chạy thẳng tiếp theo Tỉnh Lộ 8 rẻ phải DT 11 >>> Thị Trấn Vĩnh Châu >>> chạy tiếp DT11 >>> quẹo phải dg số 38 >>> thẳng tiến Bạc Liêu (ghé nhà công tử Bạc Liêu >>> rời Bạc Liêu ra QL 1A >>> thẳng tiến Cà Mau (qua đêm tại Cà Mau)

Ngày 3
Cà Mau >>> thuê tàu cao tốc ra Đất Mũi, tàu chạy hết 3h (80k/ng/chieu) >>> thuê xe ôm vào khu du lịch Đất Mũi (20k/ng/chiều) >>> vé vào cổng khu du lịch 10k

Ngày 4:
Đi từ Cà Mau về U Minh Hạ (khoảng 25Km) đường nhỏ có đoạn tốt xấu xen kẻ nhưng nói chung là đi được, xem nước sông màu trà. Từ Thị Trấn U Minh Hạ theo đường về TP Cà Mau khoảng 5-6Km qua một cây cầu thì rẽ trái có đường tắt về huyện Thới Bình (qua 2 bến đò , 01 qua vượt qua Rạch Tàu và 01 băng ngang qua dòng sông Trẹm) . Đến Thới Bình thì có 02 phương án để về Rạch Giá :
Phương án 1 : Từ Thới Bình qua 1 cái cầu nhỏ rồi đi theo con đường đan béton ven sông Trẹm về Thứ Mười Một rồi về thứ 10,9,8,7,….2) qua phà Tắc Cậu về Minh Lương – Rạch Giá .
Phương án 2 : Đi về Ngả ba Huyện Sử, rẽ trái qua cầu theo Quốc Lộ 63 về Vĩnh Thuận, đến Vĩnh Thuận rẽ trái tiếp tục Quốc Lộ 63 sẽ về đến chợ Thứ 7 , tiếp tục con đường của PA1. Đường này xa hơn và không hấp dẫn bằng con đường về thứ mười một nhưng an toàn hơn.
Dạo 1 vòng Rạch Giá qua khu lấn biển, đền thờ Nguyễn Trung Trực (ở bờ sông đối diện với cảng cá) rồi theo Quốc lộ 80 về Hà Tiên

Ngày 5 (Hà Tiên – Ba Chúc – Châu Đốc) 120~140Km
Hà Tiên (tham quan Hà Tiên: Thạch động, bãi biễn Mũi Nai, chùa Tam Bảo, lăng Mạc Cửu.) >>> theo con đường cập kênh Vĩnh Tế >>> Ba Chúc (tham quan nhà mồ Ba Chúc – chứng tích tội ác của Pôn Pốt) >>> quay lại, tiếp tục con đường cập kênh >>> Tịnh Biên (ghé cửa khẩu Tịnh Biên cho biết) >>> thẳng tiến Châu Đốc (lên núi Sam tham quan, trở về Châu Đốc thuê phòng và đi viếng miếu Bà Chúa Xứ, Lăng Thoại Ngọc Hầu)

Ngày 6:
Châu Đốc >>> phà Châu Giang >>> dg 954 >>> Tân Châu >>> phà Tân Châu >>> đến Bến xe Hồng Ngự theo dg DT 841 và 30 >>> theo đường cặp kênh về Tân Hưng (DT 842) >>> Tân Hưng có thể đi tắt qua QL 62 bằng dg DCK 79 (Tân Hưng ra QL62 khoảng 40Km) >>> QL62 quẹo phải về Tân Thạnh >>> Đến Thạnh Hóa theo đường N2 qua cầu Tuyên Nhơn về Đức Hòa rồi về TPHCM . Từ Đức Hòa theo TL 9 đi thẳng 01 mạch về cầu Tham Lương.

Doi ra thêm 1 đêm ngày thứ 6 và sáng ngày thứ 7 để đề phòng trục trặc trong suốt chuyến đi

Ducko
27-07-2009, 14:27
........quyết định chọn đây là mục tiêu đi

Nhưng em vẫn muốn biết rõ hơn về chi tiết đường đi như cần bản đồ gì, số KM cho từng đoạn đường và cũng muốn rủ thêm 1 số ace Phuot.com có kinh nghiệm cùng tham gia. mong ace giúp đỡ

Mình khuyên bạn thế này: Bạn ra nhà sách nào to to một tí, tìm mua quyển "Tập Bản Đồ Giao Thông Đường Bộ". Bạn đem về nhà ngâm cứu, chấm trên bản đồ những nơi mình muốn đến (Ví dụ Cầu Mỹ Thuận, Cần Thơ, Sóc Trăng, Bạc Liêu, Cà Mau....). Sắp xếp nó thành một hành trình liền lạc bằng cách nối các điểm ấy lại theo những con đường có sẵn trên bản đồ. Bạn chưa quen đi xa thì khuyên bạn mỗi ngày chỉ nên chạy trong khoảng 200km thôi. Bạn hãy tự sắp xếp lộ trình từng ngày cho lịch trình của bạn, tùy theo thời gian mà bạn có thể bỏ ra để thực hiện chuyến đi. Cuối cùng, bạn post toàn bộ kế hoạch đó lên đây, mọi người sẽ giúp bạn hoàn thiện nó. Chúc bạn thành công

barandom
27-07-2009, 15:20
Hi, chào ace Phuot.com. Phải nói là thật đáng tiếc khi em biết đến Phuot.com quá muộn khi chỉ còn hơn tháng là mình phải lên đường nhập ngũ.

Đọc qua các Thread của ace thấy mọi người có những chuyến dã ngoại thật vui và bổ ích do đó em nhanh chóng đăng ký ngay để có thể tranh thủ trong 1 tháng còn lại có thể cùng bạn bè và thậm chí là ace Phuot.com du lịch bụi 1 chuyến.

Muốn thì muốn lắm nhưng em lại chưa hề có kinh nghiệm trong việc du lịch như thế này, đó giờ em cũng rất ít đi xa thành phố, có chăng chỉ là Vũng Tàu, Tây Ninh và Phan Thiết nhưng chỉ vui chơi gói gọn trong resort không thể khám phá hết vùng.

Em tham khảo thấy chuyến đi của anh Phuongph và quyết định chọn đây là mục tiêu đi

Nếu bạn chọn cung đường của Phuongnh thì sẽ đi rất nhàn (không quá 250Km cho một ngày) tất nhiên là bạn phải có bản đồ giao thông đường bộ để khỏi lạc . Nội dung chi tiết cung đường tớ đã viết khá đầy đủ trong Topic "Đi miền Tây bằng xe máy- ôtô" trong box Bao La Niền Nam .
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2284
Bạn xem đi nếu cần thêm gì cứ hỏi, tớ sẽ giúp bạn .

aLamHuynh
28-07-2009, 16:12
Nếu bạn chọn cung đường của Phuongnh thì sẽ đi rất nhàn (không quá 250Km cho một ngày) tất nhiên là bạn phải có bản đồ giao thông đường bộ để khỏi lạc . Nội dung chi tiết cung đường tớ đã viết khá đầy đủ trong Topic "Đi miền Tây bằng xe máy- ôtô" trong box Bao La Niền Nam .
Bạn xem đi nếu cần thêm gì cứ hỏi, tớ sẽ giúp bạn .
Hay quá lộ trình của anh rất chi tiết.
Em đang có dự tính đi trong 1 tuần, a có thể cho em tham khảo thêm về chi phí đi không? Các vật dụng tối cần thiết để mang theo trong hành trình? Có nên mang theo dụng cụ vá xe không?
Em khởi hành băng con xế số RS

barandom
28-07-2009, 17:14
:D vừa ở đó về đây. Thấy tập bản đồ xuyên việt bên đó bán vẽ rõ ràng và pro quá tính mua mà xem cái giá đến 170k ac ac, đành mua 1 tập cùi hơn 19k :D

- Nếu bạn cần bản chi tiết thì để tớ photo cho mấy tờ , không cần cả cuốn đâu .

Hay quá lộ trình của anh rất chi tiết.
Em đang có dự tính đi trong 1 tuần, a có thể cho em tham khảo thêm về chi phí đi không? Các vật dụng tối cần thiết để mang theo trong hành trình? Có nên mang theo dụng cụ vá xe không?
Em khởi hành băng con xế số RS

1/- Đi Miền Tây thì không cần mang đồ vá xe cũng được, nếu có tay nghề vá xe kha khá thì mang theo vẫn tiện hơn nhưng nếu vá không rành thì mang theo mất công (lâu hơn là tìm chổ vá)

2/- Tớ chỉ nêu mấy món mà không mang theo thì đi không được thôi còn lại tùy nhu cầu mà bạn quyết định :

a/- Tiền
b/- CMND
c/- Giấy đăng ký xe + bảo hiểm
d/- Áo mưa
3/- Xe RS đi tốt , mang theo một cái ruột xe + bugi dự phòng . Trước khi đi kiểm tra nhông, sên, dĩa, thắng, nhớt xe, vỏ xe.

4/- Chi phí :

a/- Xăng : 7 ngày x 70K = 500K
b/- KS : 6 đêm x (140K-180K) = 840K - 1080K
c/- Ăn uống : 7 ngày x (60K-150K) = 420K-1050K
d/- Vé tàu ra mũi : 2x40K + 20K = 100K (nếu đi từ Cà Mau thì tiền vé tăng nhưng khỏi tốn xăng)
e/- Các chi phí khác dự phòng : 300K -500K
Tổng = 2.160K - 3.230K Nói chung là khoảng 300K-500K ngày tùy mức độ của bạn .
Chi phí có thể giảm hơn nếu ở nhà nghỉ (70K-90K)/đêm

5/- Về cung đường : bạn đã đi miền Tây lần nào chưa, có định ghé Cần Thơ (thủ phủ của Tây Nam Bộ) không? Nếu không cần ghé Cần Thơ thì theo con đường của Phuongnh là ổn . Tớ chỉ cập nhật lại là trong ngày 1 của bạn thiếu đoạn (so với cung đường của phuongnh ) Gò Công - Vàm Láng - đê biển Tân Thành - Tân Thành - Gò Công.

Nếu bạn có thay đổi các điểm đến (ghé Cần Thơ chẵng hạn - bạn còn dư 1 ngày mà) thì cho tớ biết tớ vạch cung lại cho.

phuongnh
28-07-2009, 23:55
Bạn được anh barandom đồng ý tư vấn hỗ trợ thì quá tuyệt rồi, không còn gì phải lo lắng. Bạn chỉ cần đem theo lộ trình của anh barandom và thông tin từ cuốn Lonely Planet tải về trên phuot.com này luôn là đủ.

Người miền Tây hiền hòa, đường đi rất đẹp nên sẽ không vấn đề gì đâu. Dự phòng tiền cho vụ bắn tốc độ nha :D Bạn nhớ chuẩn bị áo mưa cho balo luôn cho chắc ăn đề phòng mưa to ướt đồ bên trong.

barandom
29-07-2009, 16:57
Gửi bạn cái cung đường có cả Cần Thơ và qua luôn cái phà bạn mong muốn.

1/- Ngày 1 : Sàigòn – Cần Thơ

Sàigòn (cầu Nhị Thiên Đường) – QL50 – Cần Giuộc – Cần Đước – phà Mỹ Lợi – Gò Công – Vàm Láng – đê biển Tân Thành – Tân Thành – Gò Công – QL 50 – Mỹ Tho – Cầu Rạch Miểu – QL 60 - TX Bến Tre – phà Hàm Luông – QL60 – TT Mõ Cày – QL 60 - phà Cổ Chiên – QL 60 – ngã ba QL53 – QL 53 – Trà Vinh – QL60 – TT Tiểu Cần – QL54 – TT Cầu Kè – QL54 - TT Trà Ôn – phà Trà Ôn – QL 54 – TT Cái Vồn – QL1a – phà Cần Thơ – Cần Thơ – ngủ đêm Cần Thơ (khỏang 280Km) .

2/- Ngày 2 : Cần Thơ – Cà Mau .

Đi vòng quanh Cần Thơ (sáng sớm 4h30 – 5h00 đi chợ nổi Cái Răng , Mỹ Khánh, nhà cổ Bình Thủy ….. ) . Theo QL1a – Ngã bảy (ghé chợ nổi Ngã bảy) – QL1a – Sóc Trăng (vào chùa Dơi, chùa chén kiểu…..) – QL 1a – Bạc Liêu (nhà công tử Bạc Liêu, chùa Xiêm Cán, biển Nhà Mát …..) – QL 1a – Cà Mau . (khỏang 220Km)

3/- Ngày 3 : Cà Mau – Mũi – Cà Mau .

4/- Ngày 4 : Cà Mau – Hà Tiên .

Cà Mau – U Minh Hạ – về đến đường tắt vào Thới Bình (cách TT U Minh Hạ khỏang 10Km) rẽ trái – qua 02 bến đò – Thới Bình – rẽ trái qua cầu – Thứ Mười Một – Thứ 7 – QL63 – phà Tắc Cậu – Minh Lương – rẽ trái QL61 - Rạch Sỏi – Rạch Giá – QL80 – Hà Tiên . (khỏang 220Km)

5/- Ngày 5 : Hà Tiên – Châu Đốc .

Đi loanh quanh ở Hà Tiên – Đường Tỉnh 955B – Ba Chúc (nhà mồ Ba Chúc) – ĐT 955B – Tịnh Biên (cửa khẩu) – QL91 – Châu Đốc (đi chơi Châu Đốc – đỉnh núi Sam – Miểu Bà Chúa Xứ - Lăng Thọai Ngọc Hầu) (khỏang 140Km)

6/- Ngày 6 : Châu Đốc – Cao Lãnh .

Châu Đốc – phà Châu Giang – Tân Châu – Chợ Vàm – phà chợ Vàm – An Hòa – QL 30 – An Long – ĐT 844 – Tràm Chim – rừng Tràm Chim – ĐT 844 – Trường Xuân – ĐT 84? – Gò Tháp (đền thờ Thiên Hộ Dương + nền tháp cổ 1.500 tuổi) – TT Mỹ An – ĐT 865 – ngã ba Đường Thét – ĐT 845 – khu bảo tồn Gáo Giồng – Cao Lãnh . (khỏang 200Km)

7/- Ngày 7 : Cao Lãnh – Sàigòn :

Cao Lãnh - phà Cao Lãnh – Sa đéc (làng hoa, làng gốm) – Cầu Mỹ Thuận - Vĩnh Long – cù lao An Bình - Cái Bè – QL1a – Sàigòn . (khỏang 220Km)

barandom
29-07-2009, 18:18
Hay quá, dzay là có thể đi hết miền Tây rồi, cảm ơn anh rất nhiều. Ah nhưng mà có đoạn ngày 3 thì mình đi thế nào anh, nếu em đi xe luôn từ Cà Mau ra Mũi thì đi đường đến Năm Căn rồi tiếp theo...? hay đường khó đi buộc phải đi tàu dzay anh?

Từ Cà Mau ra mũi thì có 2 cách :

1/- Đi đò từ Cà Mau : vé 80K ra mũi chiều quay về

2/- Đi xe máy tới TT Năm Căn (QL1a qua 1 phà - đường cực tốt) . Từ Năm Căn đi đò ra mũi vé 40K . Chiều về nếu sớm có thể ghé đây ghé đó dọc đường . Không có đường bộ ra mũi đâu

Số ĐT của tớ check PM nhé

aLamHuynh
29-07-2009, 19:15
Từ Cà Mau ra mũi thì có 2 cách :
1/- Đi đò từ Cà Mau : vé 80K ra mũi chiều quay về
2/- Đi xe máy tới TT Năm Căn (QL1a qua 1 phà - đường cực tốt) . Từ Năm Căn đi đò ra mũi vé 40K . Chiều về nếu sớm có thể ghé đây ghé đó dọc đường . Không có đường bộ ra mũi đâu
Số ĐT của tớ check PM nhé
Ok, lịch trình của anh quá chi tiết rồi, em vô cùng cảm ơn. Hôm nào em mời anh đi uống càe trò chuyện chơi. Em mới sn 88 thôi chắc là nhỏ hơn anh rồi, cứ gọi em là em thôi.

PS: cho em hỏi thêm nếu ở nhà nghỉ thì phòng nệm ra sao anh? dùng quạt máy hay máy lạnh? đó giờ em chưa vào nhà nghỉ bao giờ, thường vào KS thôi nhưng thấy anh báo giá rẻ quá nên cũng muốn thử.

barandom
29-07-2009, 20:43
Ok, lịch trình của anh quá chi tiết rồi, em vô cùng cảm ơn. Hôm nào em mời anh đi uống càe trò chuyện chơi. Em mới sn 88 thôi chắc là nhỏ hơn anh rồi, cứ gọi em là em thôi.

PS: cho em hỏi thêm nếu ở nhà nghỉ thì phòng nệm ra sao anh? dùng quạt máy hay máy lạnh? đó giờ em chưa vào nhà nghỉ bao giờ, thường vào KS thôi nhưng thấy anh báo giá rẻ quá nên cũng muốn thử.

Chắc chắn là phòng quạt rồi. Còn ra sao thì cứ vào thử mới biết. Tớ có thử phòng nghỉ 30K/đêm/2 người ở Tức Dụp rồi , ngủ còn ngon hơn phòng máy lạnh nhưng ở Thị xã thì không biết.

aLamHuynh
30-07-2009, 04:32
Chắc chắn là phòng quạt rồi. Còn ra sao thì cứ vào thử mới biết. Tớ có thử phòng nghỉ 30K/đêm/2 người ở Tức Dụp rồi , ngủ còn ngon hơn phòng máy lạnh nhưng ở Thị xã thì không biết.
Trời rẻ quá, không lẽ kỳ này đi ở nhà nghỉ ta...
Lần này anh rảnh không? có muốn tham gai cùng tụi em không. Dự định 9/8 này xuất phát nè anh

PS: Sao Phuot.com lại không thể truy cập được vào buổi tối?

aLamHuynh
03-08-2009, 21:31
Hi, cảm ơn các anh chị đã giúp đỡ và chia sẽ kinh nghiệm cho em trong việc lên lộ trình và chuẩn bị hành trang.

Nếu không có gì thay đổi, mọi chuyện đã đâu vào đó thì t4 tuần này em sẽ xuất phát.

Mong các anh chị trong 4rum tiếp tục giúp đỡ và đồng hành cùng em trong chuyến đi.

Xin cảm ơn các anh chị rất nhiều... xxxxxxx

KoBoldTM
03-08-2009, 22:48
Hi, cảm ơn các anh chị đã giúp đỡ và chia sẽ kinh nghiệm cho em trong việc lên lộ trình và chuẩn bị hành trang.

Nếu không có gì thay đổi, mọi chuyện đã đâu vào đó thì t4 tuần này em sẽ xuất phát.

Mong các anh chị trong 4rum tiếp tục giúp đỡ và đồng hành cùng em trong chuyến đi.

Xin cảm ơn các anh chị rất nhiều... xxxxxxx

Ồh, vậy là t4 bạn bắt đầu đi rồi àh?

Mình thì dự tính làm một vòng thế này:

1. Chiều T5 đi làm về sẽ xuất phát đi Mỹ Tho sẽ ở lại 1 đêm. Đoạn này chắc theo quốc lộ 1A.

2. Sáng T6 sẽ đi Mỹ Tho - Hà Tiên. Dự tính sẽ đi QL 1A qua cầu Mỹ Thuận và theo quốc lộ 80 về Rạch Giá rồi qua Hà Tiên. Sẽ ở Rạch Giá và Hà Tiên tham quan tới trưa T7. Đầu jờ chiều đi Đồng Tháp để nhập chung với club Fx, ngày CN 9/8 mọi người sẽ xuống Mỹ Thọ, Cao Lãnh, Đồng Tháp trao một vài phần quà từ thiện cho bà con khó khăn dưới đấy.

Mong mọi người giới thiệu vài nơi ăn uống và tham quan ở Rạch Giá, Hà Tiên :) Hôm giờ toàn xem thông tin ở đây chứ chưa từng xuống dưới đấy lần nào hết ^^

3. Từ Hà Tiên về Cao Lãnh tìm trên Google Map và bản đồ đường bộ các tỉnh miền Tây thì dự tính đi theo đường: Hà Tiên – Kênh Ba Hòn, QL 80 – Kiên lương (QL 80) – QL N2 (cặp Kênh Số 1) – QL 948 – Ngã ba QL 948 + QL 941 rẽ trái vào QL 941 - ngả ba QL 941 + QL 91 (Bến xe Lộ Tẻ) rẽ phải về hướng An Châu - Long Xuyên - Phà An Hòa - QL 944 - QL 848 - Phà Cao Lãnh - Thị trấn Mỹ Thọ.

Đường này mình căn cứ trên bản đồ thôi, mọi người ai đã từng đi qua rồi góp ý cho mình xem tình trạng đường sá như thế nào và có cần điều chỉnh gì thêm nữa kg?

VỚi đoạn đường như thế này thì phải tốn bao nhiêu thời gian? Mong mọi người giúp đỡ, xin cám ơn trước.

Đi đợt này về phải là một nhật ký ra mắt mí được :)

yal
03-08-2009, 23:35
Năm ngoái em đi Hà Tiên, ko có kinh nghiệm nên tốn tiền gần chết, nhất là tiền xe. Lần đó đi từ Tiền Giang, ko có xe đến thẳng Hà Tiên, nên phải đi xe xuống Cần Thơ, rồi đón xe đi Kiên Giang, từ Kiên Giang lại đón xe đi Hà Tiên. Ngay dịp 30/4, KS quất 600/đêm mà ở phòng quạt mới sợ.

Hôm sau từ Hà Tiên đi Châu Đốc, đi theo đường Ba Chúc, em thích con đường này, có điều cũng vì ko có kinh nghiệm, đi xe đò nhồi nhét như cá mòi, lần này em dự tính đi Hà Tiên xong sẽ thuê xe xuống Châu Đốc bằng đoạn đường đó để ghé Ba Chúc, núi Cấm, hoặc ngược lại từ Châu Đốc thuê xe xuống Hà Tiên

KoBoldTM
03-08-2009, 23:45
@yal: đợt này thì mình đi bằng Fx, em nó cũng bị 'hành hạ' nhìu lắm roài nhưng vẫn còn 'đằm thắm' lắm, vẫn đưa mình đi đến nơi về đến chốn :)

@all: hem biết có ai có thời gian thì đi chung zới mình, mình đi với 1 người bạn, đang rủ rê dụ dỗ mấy bác 'uống lộn thuốc' bên FCX ^^

Hình FXC hôm đi trao quà từ thiện hôm 18-19/9/'09 ở Bến Tre vừa rồi

https://i878.photobucket.com/albums/ab342/KoBoldTM/IMG_1394_resize.jpg

barandom
04-08-2009, 10:49
1. Chiều T5 đi làm về sẽ xuất phát đi Mỹ Tho sẽ ở lại 1 đêm. Đoạn này chắc theo quốc lộ 1A.

2. Sáng T6 sẽ đi Mỹ Tho - Hà Tiên. Dự tính sẽ đi QL 1A qua cầu Mỹ Thuận và theo quốc lộ 80 về Rạch Giá rồi qua Hà Tiên. Sẽ ở Rạch Giá và Hà Tiên tham quan tới trưa T7. Đầu jờ chiều đi Đồng Tháp để nhập chung với club Fx, ngày CN 9/8 mọi người sẽ xuống Mỹ Thọ, Cao Lãnh, Đồng Tháp trao một vài phần quà từ thiện cho bà con khó khăn dưới đấy.

Mong mọi người giới thiệu vài nơi ăn uống và tham quan ở Rạch Giá, Hà Tiên :) Hôm giờ toàn xem thông tin ở đây chứ chưa từng xuống dưới đấy lần nào hết ^^

3. Từ Hà Tiên về Cao Lãnh tìm trên Google Map và bản đồ đường bộ các tỉnh miền Tây thì dự tính đi theo đường: Hà Tiên – Kênh Ba Hòn, QL 80 – Kiên lương (QL 80) – QL N2 (cặp Kênh Số 1) – QL 948 – Ngã ba QL 948 + QL 941 rẽ trái vào QL 941 - ngả ba QL 941 + QL 91 (Bến xe Lộ Tẻ) rẽ phải về hướng An Châu - Long Xuyên - Phà An Hòa - QL 944 - QL 848 - Phà Cao Lãnh - Thị trấn Mỹ Thọ.

Đường này mình căn cứ trên bản đồ thôi, mọi người ai đã từng đi qua rồi góp ý cho mình xem tình trạng đường sá như thế nào và có cần điều chỉnh gì thêm nữa kg?

Cung đường bạn chọn nói chung là phù hợp với thời gian của bạn nhưng để ghé được các nơi nào và ngủ ở đâu phải tùy thuộc vào các yếu tố : vận tốc trung bình, thời tiết, khả năng đi xe của bạn ….

1/- Mỹ Tho – Hà Tiên : (khoảng 280Km) theo QL 1A và QL 80 thì không có vấn đề , thời gian để đi + qua phà là khoảng 6h00 - 8h00 . Tùy thời gian còn lại của bạn trong ngày , bạn có thể ghé :

a/- Rạch Giá (đền thờ Nguyễn Trung Trực, cảng cá, khu lấn biển…), theo tớ có lẽ bạn cũng chỉ nên vào đền thờ Nguyễn Trung Trực thôi , các khu khác lúc nào có dư dã thời gian hẵng ghé) .

b/- Hòn Đất (Từ TT Hòn Đất phải rẽ vào khoảng 13Km (ra vào mất 26Km cho đường ở mức trung bình) + lên đỉnh Hòn Me (lên xuống mất 10’) + mộ chị Sứ ) - Có thể bỏ để thực hiện mục C

c/- Chùa Hang + Hòn Phụ Tử (từ Ba Hòn rẽ vào khoảng 20Km) - Nếu không kịp cho mục C này thì để chuyển sang ngày 2

2/- Hà Tiên – Cao Lãnh : (khoảng 170Km – theo lộ trình của bạn) qua 2 phà nên khá mất thời gian + đoạn TL 848 (từ ngã ba TL 848 và TL 944 đến phà Cao Lãnh) có thể xấu (không biết hiện nay đã sửa xong chưa) nên cần dự trù khoảng 6h00.

Thời gian còn lại bạn có thể đi chơi ở Hà Tiên (có nhiều chổ bạn nên tham khảo ở các Topic trong box này) .

- Nếu ngày 1 bạn thanh toán được mục C thì ngày 2 bạn có thể chỉnh lại lộ trình một chút để qua được nhà mồ Ba Chúc : Hà Tiên – TL 955B (cặp kênh Vĩnh Tế) – Ba Chúc (có rẽ vào cần chú ý ngả rẽ bên phải) – nhà mồ Ba Chúc – đường cặp núi Dài – Tri Tôn – tiếp tục lộ trình của bạn . Tới Long Xuyên nếu sớm bạn có thể qua đò qua Mỹ Hòa Hưng để vào nhà Bác Tôn.

- Nếu ngày 1 không thanh toán được mục C thì ngày 2 phải thanh toán thôi không bỏ được và cứ theo lộ trình của bạn mà đi . Trong trường hợp này bạn cũng không có thời gian để vào khu nhà Bác Tôn được vì phải qua đò rất mất thời gian

Phương án ngủ Rạch Giá của bạn không khả thi vì chỉ với 1 buổi thứ 7 bạn không thể giải quyết nổi những cái cần làm ở Hà Tiên đâu.

Chúc bạn đi vui vẽ.

Khi về có thể từ Mỹ Thọ vào Mỹ An rồi về theo đường trong Đồng Tháp Mười (con đường trong Topic Đồng Tháp Mười) mà về không cần ra QL1A đâu .

Lãng Nhách Kiếm
04-08-2009, 23:53
Chào các Bạn, mình là dân miền Trung, học tập và làm việc ở Miền Nam được 6 năm rồi. Nhưng thú thực mình chưa bao giờ ra khỏi Tp HCM, trừ vài lần đi Vũng Tàu. Do tính chất công việc nên mình chỉ được nghỉ làm 2 ngày cuối tuần là thứ 7 và CN. Mình đinh đi thăm quan Miền Tây sông nước, một mình một xe, nhưng không biết nên đi bắt đầu tư đâu, tỉnh nào... trong 2 ngày một đêm ngắn ngủi đó.
Các anh chị nào đã từng đi như vậy và có kinh nghiệm, xin chỉ giáo cho mình với nhé, cảm ơn rất nhiều.

tichuot
05-08-2009, 00:30
Có khá nhiều bài viết về cung đường Miền tây, ví dụ như các bài viết của bác Barandom, Còi To....khá chi tiết.

Nên tham khảo trước khi lập topic mới nha bạn. bạn nên dùng công cụ search về cung đường Miền tây. Không nên phí phạm tài nguyên của diễn đàn khi chưa đọc hết các chức năng của diễn đàn.

Chúc vui

barandom
05-08-2009, 09:38
Muốn đi đâu thì đi đó thôi , 2 ngày 01 đêm thì từ Sông Hậu trở lên phía bắc là đi được hết .

Miền Tây :

Trà Vinh :
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=3637

Bến Tre :
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=3002

Cần Thơ :
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2998

Đồng Tháp Mười :
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=3321

toinguoimientay
05-08-2009, 13:55
@barandom: Cám ơn anh rất nhiều, em sẽ bám theo lịch trình anh góp ý :) Mấy hôm nay chuẩn bị đầy đủ đồ dùng cần thiết, xe cộ cũng đã OK, chỉ chờ ngày lên đường ^^

Trời mưa hoài + tin áp thấp nhưng kệ, đi là đi ^^

Tại Hà Tiên bạn có thể dành chút thời gian leo ngọn hải đăng Núi Đèn để ngắm nhìn Hà Tiên,và tại đây bạn có thể lờ mờ thấy Phú Quốc.Đây là một điểm rất thú vị.Mình rất thích nếu đi bằng xe máy.Đi theo hướng Mũi Nai.
Từ trung tâm thị xã theo hướng Mũi Nai bằng QL80 chạy khoảng 500m gặp ngã tư với TL28 rẽ trái khoảng gần 2 km đến ngã ba rẽ trái .Trên đỉnh núi có ngọn hải đăng Núi Đèn đươc Pháp xây dựng năm 1890 vẫn đỏ đèn hàng đêm để dẫn đường cho tàu về bến.Năm 2000,ngọn hải đăng này đươc xây dựng lại gần như mới hoàn toàn vết tích của nó chỉ còn lại một căn nhà cũ bỏ không phía bên hông ngọn hải đăng.Nhưng cảm giác thú vị nhất với tôi là con đường lên đỉnh-một con đường có độ dốc cao,hẹp và nhiều đá cục lởm chởm,rất hiểm trở.Nếu lên,trước khi lên bạn nên kiểm tra kỹ phanh xe.Khi lên tới chắc chắc bạn sẽ có một cảm giác rất tuyệt và những tấm ảnh đẹp đang chờ bạn.

aLamHuynh
17-08-2009, 13:26
Hello chào các anh em đã về.

Chuyến hành trình rất phiêu lưu her her her. Xin cảm ơn anh Barandom và anh Phương rất nhiều.

Em về cũng được gần 1 tuần rồi, vẫn đang viết entry về chuyến đi thú dzị này, các anh chị muốn xem về chuyến đi của em thì vào aLamHuynh.com (http://alamhuynh.com) xem nha (blog em). Chỉ mới post đến ngày thứ 5 thôi ^_^ nhiều hình quá.

barandom
17-08-2009, 16:07
Hello chào các anh em đã về.

Chuyến hành trình rất phiêu lưu her her her. Xin cảm ơn anh Barandom và anh Phương rất nhiều.

Em về cũng được gần 1 tuần rồi, vẫn đang viết entry về chuyến đi thú dzị này, các anh chị muốn xem về chuyến đi của em thì vào aLamHuynh.com (http://alamhuynh.com) xem nha (blog em). Chỉ mới post đến ngày thứ 5 thôi ^_^ nhiều hình quá.

Hehe, xin tư vấn bên này để đi thì khi về cũng phải post bên này chứ (post thêm ở đâu nữa thì tốt) . Copy và paste từ bên đó qua bên này đi . ;)

aLamHuynh
17-08-2009, 22:58
Hehe, xin tư vấn bên này để đi thì khi về cũng phải post bên này chứ (post thêm ở đâu nữa thì tốt) . Copy và paste từ bên đó qua bên này đi . ;)
Em không post được anh ơi, 4rum chỉ cho post tối đa 7 tấm trong 1 reply.

caotruong46x4
21-08-2009, 13:19
Chào cả nhà, em ở Hà Lội, rất mong một lần được vào rong ruổi miền Tây sông nước. Đầu tháng 9 này em có kế hoạch Phượt miền Tây, lịch trình dự kiến của em là:
Ngày 1: Sài Gòn - Bến Lức – Tân An – Trung Lương - Cầu Mỹ Thuận – Sa Đéc – Long Xuyên – Tri Tôn - Rừng tràm Trà Sư ( đến trước 4h )– Châu Đốc ( 270km ).
Ngày 2: Châu Đốc – Núi Sam – Ba Chúc – Hà Tiên – Hòn Chông ( Kiên Lương ) – Hòn Đất - Rạch Giá ( 260km ).
Ngày 3: Rạch Giá – Minh Lương - Phà Tắc Cậu - Thứ Ba - Thứ Mười Một – men sông Trẹm đến Thới Bình – Cà Mau ( 200 km ).
Ngày 4: Cà Mau – Năm Căn - Đất Mũi – Năm Căn – Cái Nước - Đầm Thị Tường.
Ngày 5: Đầm Thị Tường – Cà Mau – Bạc Liêu – Vĩnh Châu – Sóc Trăng - Cần Thơ ( 250km ).
Ngày 6: Cần Thơ - Chợ nổi Cái Răng – Vĩnh Long ( thăm nhà vườn Vĩnh Long ) - Mỹ Tho – Sài Gòn ( 167km ).
Ngày 7: Chơi loanh quanh Sài Gòn.
Và thêm 1 ngày dự phòng.
Em biết lịch trình này của em là theo kiểu " cưỡi ngựa xem hoa " , hơi ôm đồm :). Nhưng bọn em ở tít ngoài này, chưa biết bao giờ mới làm được chuyến nữa nên cũng chấp nhận đi như vậy. Em xin nhờ các Phượt gia tư vấn giùm em:
1. Lịch trình như vậy đã hợp lý chưa, nhờ các bác bổ xung sửa chữa giúp.
2. Mùa này trong đó đang là mùa mưa lũ, không biết đường xá có bị ảnh hưởng nhiều không, và mưa nhiều vậy chạy có ổn không. Thú thực là em cũng hơi ớn cảnh cả tuần chạy trong mưa, ngắm nước dâng trắng đồng :(
À quên, bọn em có 1 hoặc 2 xe thôi, các mem đều đã quen Phượt, có thể đi sớm về muộn, chịu cực được :D
Cảm ơn các bác nhiều (beer)

barandom
21-08-2009, 19:34
Chào cả nhà, em ở Hà Lội, rất mong một lần được vào rong ruổi miền Tây sông nước. Đầu tháng 9 này em có kế hoạch Phượt miền Tây, lịch trình dự kiến của em là:
Ngày 1: Sài Gòn - Bến Lức – Tân An – Trung Lương - Cầu Mỹ Thuận – Sa Đéc – Long Xuyên – Tri Tôn - Rừng tràm Trà Sư ( đến trước 4h )– Châu Đốc ( 270km ).
Ngày 2: Châu Đốc – Núi Sam – Ba Chúc – Hà Tiên – Hòn Chông ( Kiên Lương ) – Hòn Đất - Rạch Giá ( 260km ).
Ngày 3: Rạch Giá – Minh Lương - Phà Tắc Cậu - Thứ Ba - Thứ Mười Một – men sông Trẹm đến Thới Bình – Cà Mau ( 200 km ).
Ngày 4: Cà Mau – Năm Căn - Đất Mũi – Năm Căn – Cái Nước - Đầm Thị Tường.
Ngày 5: Đầm Thị Tường – Cà Mau – Bạc Liêu – Vĩnh Châu – Sóc Trăng - Cần Thơ ( 250km ).
Ngày 6: Cần Thơ - Chợ nổi Cái Răng – Vĩnh Long ( thăm nhà vườn Vĩnh Long ) - Mỹ Tho – Sài Gòn ( 167km ).
Ngày 7: Chơi loanh quanh Sài Gòn.
Và thêm 1 ngày dự phòng.
Em biết lịch trình này của em là theo kiểu " cưỡi ngựa xem hoa " , hơi ôm đồm :). Nhưng bọn em ở tít ngoài này, chưa biết bao giờ mới làm được chuyến nữa nên cũng chấp nhận đi như vậy. Em xin nhờ các Phượt gia tư vấn giùm em:
1. Lịch trình như vậy đã hợp lý chưa, nhờ các bác bổ xung sửa chữa giúp.
2. Mùa này trong đó đang là mùa mưa lũ, không biết đường xá có bị ảnh hưởng nhiều không, và mưa nhiều vậy chạy có ổn không. Thú thực là em cũng hơi ớn cảnh cả tuần chạy trong mưa, ngắm nước dâng trắng đồng :(
À quên, bọn em có 1 hoặc 2 xe thôi, các mem đều đã quen Phượt, có thể đi sớm về muộn, chịu cực được :D
Cảm ơn các bác nhiều (beer)

1/- Ngày 3 vẫn còn thừa thời gian đi từ Thới Bình về U Minh Hạ rồi về lại Cà Mau từ U Minh Hạ.

2/- Ngày 6 từ Vĩnh Long qua phà Đình Khao theo QL57 về Bến Tre rồi về Mỹ Tho , không theo QL1a nữa.

3/- Theo cung đường trên không bị ngập , còn mưa thì hên xui thôi

aLamHuynh
21-08-2009, 19:44
1/- Ngày 3 vẫn còn thừa thời gian đi từ Thới Bình về U Minh Hạ rồi về lại Cà Mau từ U Minh Hạ.

2/- Ngày 6 từ Vĩnh Long qua phà Đình Khao theo QL57 về Bến Tre rồi về Mỹ Tho , không theo QL1a nữa.

Hì, đợt đi của em phải nói là cực hên. Gần như không mắt 1 trận mưa nào, từ xa thấy mây đen đến gần mây tan hết :D. Không phải đụng độ dzoi các bác bắn tốc độ :)). Nói chung mát mẻ và xuông sẽ (c) . Rất rất cảm ơn anh Barandom đã giúp bọn e lên lộ trình.

Uhm... đi xong ghiền quá. Muốn làm 1 chuyến miền Đông nữa (NT)

caotruong46x4
22-08-2009, 11:33

Cám ơn bác Barandom đã tư vấn cho em. Đúng là cái chuyện Phượt này phụ thuộc rất nhiều vào ông trời. Hic hic. Em chỉ mong gặp mưa ít thôi đã là may lắm rồi :) Chuẩn bị lên đường nào!!!
Bác barandom ơi, em xin phép lưu số ĐT của bác nhé, để trên đường có gì không rõ, em lại nhờ bác tư vấn giúp em nữa!!! Được không ạ :D

barandom
22-08-2009, 11:50
Cám ơn bác Barandom đã tư vấn cho em. Đúng là cái chuyện Phượt này phụ thuộc rất nhiều vào ông trời. Hic hic. Em chỉ mong gặp mưa ít thôi đã là may lắm rồi :) Chuẩn bị lên đường nào!!!
Bác barandom ơi, em xin phép lưu số ĐT của bác nhé, để trên đường có gì không rõ, em lại nhờ bác tư vấn giúp em nữa!!! Được không ạ :D

ĐT của tớ : 0913.805.962 . Cần cứ điện bất cứ lúc nào.

Chúc đi vui vẽ

barandom
27-08-2009, 07:59
Gửi Littlenhoc ,

Hôm qua mạng rớt không gửi cho em được, hôm nay ráng vừa đi vừa đọc nhé. Có gì cần cứ ĐT cho anh.

Từ An Sương em theo QL1a đến Long An - Tiền Giang - qua cầu Rạch Miễu - Bến Tre - phà Hàm Luông - qua phà khoảng 2-3Km có ngã ba quẹo phải để về Chợ Lách (phía trong có 2-3 cái ngã ba nữa em cứ theo đường lớn mà đi , nếu đi đường nhỏ cũng tới nhưng phải qua vài cái đò) - Chợ Lách - phà Đình Khao - Vĩnh Long - Cần Thơ - Chiều và tối ở Cần Thơ đi chơi trong nội thành - Sáng đi Chợ Nổi (4h30-5h00 đi là vừa) , sau đó đi nhà cổ Bình Thủy và một số điểm khác . Trưa chạy về Sóc Trăng vào chùa Dơi , chùa Chém Kiểu, Chùa Kleng.... rồi về Bạc Liêu - Cà Mau (Cần Thơ - Cà Mau = 170Km đường nhựa) cứ canh giờ mà đi .

Ngày 3 : đi mũi Cà Mau

Ngày 4 : về . Muốn đi đường nào thì ĐT hỏi , sẽ chỉ tiếp

Triệu Nhân
27-08-2009, 11:49
để minh op vai tam hinh Miền Tây cho thêm phần hấp dẫn các bạn nhé !
1. Chùa Vĩnh Tràng - Tiền Giang
Năm 1849, hòa thượng Huệ Đăng đã vận động tín đồ góp công, góp của xây dựng chùa theo lối kiến trúc của chùa Giác Lâm ở Gia Định, nhưng to lớn hơn với 178 cây cột, 2 sân thiên tỉnh, 5 lớp nhà (chùa Giác Lâm có 98 cột, 1 sân thiên tỉnh, 3 lớp nhà). Năm 1907, hòa thượng Trà Chánh Hậu cho sửa chữa phần chánh điện. Năm 1930, hòa thượng Minh Đằng cho trùng tu toàn diện để chùa có diện mạo như ngày hôm nay. Lúc đầu, chùa có tên là Vĩnh Trường, xuất phát từ hai câu đối do chính hòa thượng sáng tác: “Vĩnh cửu đối sơn hà, Trường tồn tề thiên địa”. Nhưng về sau, chùa được gọi là Vĩnh Tràng.

https://img361.imageshack.us/img361/941/p1120080.jpg (http://img361.imageshack.us/i/p1120080.jpg/)

2. Cù Lao An Bình - Vĩnh Long- Nghe đàn ca tài tử, ăn trái cây.

Là cù lao nổi giữa sông Tiền, đối diện với thị xã Vĩnh Long, nơi tập trung nhiều điểm du lịch. Cù lao rộng khoảng 60 km2, gồm bốn xã: An Bình, Bình Hoà Phước, Hoà Ninh và Ðồng Phú. Ðất đai màu mỡ và trù phú, nước ngọt quanh năm, dân cư trồng nhiều cây ăn trái như: chôm chôm, xoài, nhãn, sầu riêng, sapôchê..

https://img352.imageshack.us/img352/1434/p1120119.jpg (http://img352.imageshack.us/i/p1120119.jpg/)

3.Cần Thơ - Chợ nỗi Cái Răng.

Cái Răng là một trong những chợ trên sông nổi tiếng ở miền Tây Nam Bộ. Chợ chuyên mua bán các loại trái cây, nông sản của vùng. Sáng sáng, hàng trăm chếc thuyền lớn bé đậu san sát. Bán sản vật gì người ta treo sản vật đó (treo bẹo) lên cây sào (cây bẹo) trên mũi thuyền. Vậy là không cần phải rao hàng như các chợ trên đất liền

https://img526.imageshack.us/img526/1479/p1120139s.jpg (http://img526.imageshack.us/i/p1120139s.jpg/)

4 Chùa Dơi Sóc Trăng.
Gần đây, nhiều đàn dơi (loại dơi ngựa, dơi quạ) lớn đã tìm về bến đậu tại chùa Dơi (phường 3, TP Sóc Trăng) làm nơi trú ngụ. Không chỉ có dơi, một số chim như: cò trắng, cò quắm, chim cu, bồ câu cũng về đậu trong khuôn viên chùa khá nhiều. Theo sư phó trụ trì chùa Dơi – Lâm Tú Linh, riêng về đàn dơi mới chỉ tăng về số lượng trong một đến hai tháng nay, tuy không đếm được, nhưng ước tăng khoảng 20% so với thời điểm đầu năm. Đặc biệt, dơi về nhiều chủ yếu là dơi lớn, loại trên dưới 1kg/con. Nhiều dơi lạ về đã làm xáo trộn nơi cư trú của đàn dơi trước đó, nên ngay cả ban ngày, đôi khi đàn dơi cũng bay lượn khá nhiều trong khuôn viên chùa vì dơi thường ngủ ban ngày, chỉ ban đêm mới đi kiếm ăn cách xa chùa hàng chục km. Hiện tượng dơi về nhiều trở lại chùa Dơi, nguyên nhân chính là do môi trường khu vực chùa Dơi đã được cải thiện, việc chọc phá dơi, săn bắt dơi đã hạn chế, khách du lịch đến thăm chùa Dơi cũng ý thức hơn, nên dơi ít bị động phải bỏ đi

https://img48.imageshack.us/img48/3488/p1120143.jpg (http://img48.imageshack.us/i/p1120143.jpg/)

5. Làng Cá bè - An Giang.
Làng cá bè ở An Giang từng một thời được mệnh danh là "thành phố nổi" trên sông Tiền, sông Hậu bởi quy mô và sự tiện nghi. Trên cái "thành phố nổi" ấy, đã từng có những chuyện làm giàu như huyền thoại. Thế nhưng, bây giờ, dù đang là mùa thu hoạch cá, nơi ấy vẫn như chìm trong giấc ngủ. Các "đại gia" cá tra, cá ba sa ráo riết bán đổ bán tháo những "biệt thự nổi" trên sông để cố mình thoát khỏi cơn lốc phá sản đang đến gần...

https://img510.imageshack.us/img510/7214/p1120174.jpg (http://img510.imageshack.us/i/p1120174.jpg/)

6.Làng Chăm- An GiangVề thăm vùng đất An Giang còn là dịp để bạn khám phá những nét đặc trưng trong sinh hoạt văn hóa của cộng đồng người Chăm Islam sinh sống tại đây.
Ở An Giang có tất cả 7 làng Chăm Châu Đốc là Koh Taboong, Mat Chruk, Koh Kaboak, Plây Kênh, Plao Ba, Koh Kaghia, Sabâu, tương ứng với các địa danh tiếng Việt là Châu Giang, Đa Phước, Châu Phong, Lama, Vĩnh Tường, Bún Lớn, Bún Bình Thiên, Đồng Cô Kỵ. Hiện nay, có khoảng 13.700 người Chăm Islam tại đây với khoảng 2.100 hộ dân.

https://img48.imageshack.us/img48/9946/p1120191.jpg (http://img48.imageshack.us/i/p1120191.jpg/)

7. Chùa Tây An - Núi Sam

Chùa Tây An còn được gọi Chùa Tây An núi Sam hay Tây An cổ tự, là một ngôi chùa phật giáo tọa lạc tại ngã ba, cận kề chân núi núi Sam (cao 284m so với mặt nước biển), thuộc xã Vĩnh Tế, thị xã Châu Đốc tỉnh An Giang, cách thị xã Châu Đốc 5 km.
Chùa Tây An không chỉ là một danh lam để người tin tưởng đến lễ bái, mà còn là một thắng cảnh du lịch nổi tiếng.

https://img339.imageshack.us/img339/7964/p1120221.jpg (http://img339.imageshack.us/i/p1120221.jpg/)

Triệu Nhân
27-08-2009, 12:44
8.Lăng Thoại Ngọc Hầu.
Lăng Thoại Ngọc Hầu là một trong số nhiều di tích ở chân núi Sam. Tại đây có đền thờ ông Thoại Ngọc Hầu, mộ ông cùng hai phu nhân được xây vào thập niên 30 của thế kỷ 20.

Thoại Ngọc Hầu tên thật là Nguyễn Văn Thoại, một danh tướng nổi tiếng của triều Nguyễn. Ông sinh ngày 25/11/1761 tại Diên Phước, tỉnh Quảng Nam, được phong tước Ngọc Hầu. Ông mất ngày 06/6/1829.

https://img357.imageshack.us/img357/2707/p1120224.jpg (http://img357.imageshack.us/i/p1120224.jpg/)

9. Miếu Bà Chúa Xứ - Núi Sam
Theo truyền tụng trong dân gian thì tượng “Bà” đã có lâu đời. Cách đây khoảng 200 năm, “Bà” được dân địa phương phát hiện và được khiêng từ trên đỉnh núi Sam bằng 9 cô gái đồng trinh, theo như lời dạy của “bà” qua miệng “cô đồng”, nên người dân lập miếu để tôn thờ.

https://img128.imageshack.us/img128/417/p1120227.jpg (http://img128.imageshack.us/i/p1120227.jpg/)

10. Nhà Mồ Ba Chúc
https://img369.imageshack.us/img369/6423/p1120235.jpg (http://img369.imageshack.us/i/p1120235.jpg/)
Vụ thảm sát Ba Chúc xảy ra tại thị trấn Ba Chúc, huyện Tri Tôn, tỉnh An Giang trong cuộc chiến tranh biên giới Tây Nam năm 1978. Xã nằm cách biên giới Campuchia khoảng 7 km.

Trong vòng 2 tuần từ ngày 18 đến ngày 30 tháng 4 năm 1978, 3.157dân thường Ba Chúc vùng quanh Núi Tượng và Núi Dài đã bị quân Khmer Đỏ thảm sát (trong tổng số 16 ngàn dân xã Ba Chúc). Phần lớn nạn nhân bị sát hại vào ngày 18 tháng 4, khi một toán quân Khmer xâm nhập dồn hết dân làng vào các ngôi chùa và trường học rồi thảm sát. Những người sống sót trốn được vào núi Tượng, tuy nhiên họ bị phát hiện ra vài ngày sau. Phần lớn nạn nhân bị bắn, chém, chặt đầu. Nhiều phụ nữ bị hãm hiếp, bị đóng cọc vào chỗ kín, trẻ em thì bị đâm lê trước khi giết chết

Hình ảnh tay lời muốn nói - sự thật lịch sử !
https://img382.imageshack.us/img382/4022/p1120239.jpg (http://img382.imageshack.us/i/p1120239.jpg/)

11.Mình đó- Côn đảo Nhân - Chộp trước một ngôi Chùa Trên đất An Giang, ai cũng nghĩ là Cam hoặc Thái , thực chất là Việt.
https://img369.imageshack.us/img369/2235/p1120249.jpg (http://img369.imageshack.us/i/p1120249.jpg/)

Leo Khu Di Tích Đồi Tức Dụp
https://img143.imageshack.us/img143/2174/p1120266.jpg (http://img143.imageshack.us/i/p1120266.jpg/)

12. Những quả gì trong hang núi , người ta thường nói là trái " Hiết bổng "
https://img262.imageshack.us/img262/7849/p1120263.jpg (http://img262.imageshack.us/i/p1120263.jpg/)

thichsoluon
14-09-2009, 03:49
Chào các bác, em là thành viên mới của phuot.com, rất ngưỡng mộ các thành viên của diễn đàn này nhưng em chưa biết cách cảm ơn các thông tin mà các bác cung cấp như thế nào (NO). Dựa vào thông tin của các bác, đặc biệt là của bác Rắn Đốm, em sơ bộ phác thảo lịch trình miền Tây 11 ngày của em như sau:

(em đã post bên TTVNOL, do em tham gia bên đó đã lâu)

Lang thang Miền Tây mùa nước nổi, thăm đất mũi Cà Mau và đảo Nam Du 25/9-4/10/2009

Ngày 1 (thứ Sáu 25/9): TPHCM – Cao Lãnh – Châu Đốc

Đi Mỹ Tho (70km): thưởng thức hủ tiếu Mỹ Tho (đường Ngô Quyền, đối diện Ngân hàng Đồng bằng sông Cửu Long), thăm chùa Vĩnh Trường
Theo đường 1 ghé di tích lịch sử Ấp Bắc (30km)
Theo đường 1 đi tiếp đến ngã ba An Hữu (40km) rời đường 1 rẽ phải vào đường 30 theo hướng Cao Lãnh, đến bến đò Mỹ Hiệp (10km), lên thuyền qua rừng tràm nguyên sinh tới thăm căn cứ Xẻo Quýt, đầm sen Đồng Tháp Mười.
Quay lại đường 30 đi tiếp đến Cao Lãnh (30km), thăm Bảo tàng Đồng Tháp (trưng bày di chỉ văn hóa Óc Eo), Mộ cụ Nguyễn Sinh Sắc.
Đến bến phà Cao Lãnh (5km), qua phà theo đường 849 tới ngã ba Vĩnh Bình rẽ phải theo đường 80 qua Lấp Vò, qua phà An Hòa, theo đường 91 đi Thới Bình (hướng về Thốt Nốt) thăm Vườn cò Bằng Lăng (30km).
Đi Châu Đốc (70km), tổi ngủ Châu Đốc

Ngày 2 (thứ Bảy 26/9): Châu Đốc – Hà Tiên

Thăm chợ Châu Đốc – Vương quốc mắm của miền Tây
Đi thăm khu di tích núi Sam: lăng Thoại Ngọc Hầu dưới chân núi, chùa Hang, miếu Bà Chúa Xứ, Tây An cổ tự với dáng dấp Ấn Độ, đồi Bạch Vân;
Đi Núi Cấm ngắm tượng Phật Di-lặc cao 34m, thưởng thức đặc sản thốt nốt và xoài Thanh Ca
(Rừng tràm Trà Sư hay Ba Chúc?)
Đi Tri Tôn, thăm Chùa Xà Tón (Xvay Ton) của người Khmer, Khu di tích lịch sử đồi Tức Dụp
Tối ngủ ở Hà Tiên

Ngày 3 (chủ nhật 27/9): Hà Tiên – Rạch Giá

Thạch Động, Mũi Nai, Lăng Mạc Cửu, lên núi Tô Châu ngắm toàn cảnh Hà Tiên
Đi Hòn Chông (35km): thăm khu du lịch Chùa Hang, hòn Phụ Tử (hòn Phụ đã bị sập 2006?)
Đi Hòn Đất (40km): khu di tích Ba Hòn, mộ chị Sứ
Về Rạch Giá, lang thang khu lấn biển, tối ngủ Rạch Giá.

Ngày 4 (thứ Hai 28/9): Rạch Giá – Nam Du

Ra bến tàu Rạch Giá lên tàu đi Nam Du (khởi hành 9h?), sau 3 tiếng (nếu mua được vé tàu cao tốc) lên đảo ở Hòn Lớn, thăm quan vòng quanh Hòn Lớn, thăm Bến Ngự lúc hoàng hôn

Ngày 5 (thứ Ba 29/9): Nam Du
Đi thuyền sang Hòn Mấu, Bãi Mến, Hòn Ngang, quay lại ngủ ở Hòn Lớn

Ngày 6 (thứ Tư 30/9): Nam Du – Rạch Giá – Cà Mau
9h đi tàu về Rạch Giá
Theo đường 63 về Cà Mau, ghé thăm U Minh Thượng (50km), phủ thờ Bác Hồ
Tối ngủ ở Cà Mau

Ngày 7 (thứ Năm 1/10) : Cà Mau – Đất Mũi – Cà Mau
Đi tàu ra Đất Mũi, thăm chợ nổi Cà Mau, KDL sinh thái Mũi Cà Mau, làng rừng kháng chiến và hệ sinh thái rừng ngập mặn, lên vọng hải đài quan sát toàn cảnh đất Mũi
Về lại Cà Mau, thăm vườn chim 19/5, ngủ tại Cà Mau

Ngày 8 (thứ Sáu 2/10): Cà Mau – Bạc Liêu - Sóc Trăng – Cần Thơ
Đi Bạc Liêu (65km): thăm nhà công tử Bạc Liêu, chùa Xiêm Cán, chùa Bang, tháp Vĩnh Hưng, sân chim Bạc Liêu
Đi Sóc Trăng (50km): thăm chùa Dơi, chùa Đất Sét, chùa Kh’leang, thưởng thức món lẩu cá kèo nổi tiếng.
Đi Cần Thơ, ăn tối, nghe đờn ca tài tử ở Cần Thơ, ngủ tại Cần Thơ

Ngày 9 (thứ Bảy 3/10): Cần Thơ – Vĩnh Long – Trà Vinh
Sáng dậy sớm đi chợ nổi Cái Răng, về lại Cần Thơ, thăm đình Bình Thủy, nhà cổ Bình Thủy, chùa Nam Nhã, chùa Ông, bến Ninh Kiều.
Qua phà Cần Thơ theo quốc lộ 1 đi Vĩnh Long (30km), thăm Văn Thánh Miếu, đình Thanh Long, qua sông Cổ Chiên sang cù lao An Bình thăm chùa Tiên Châu hoặc sang trại Vĩnh Sang cưỡi đà điểu
Theo quốc lộ 53 đi Trà Vinh, ghé thăm Ao Bà Om, chùa Âng (trong rừng quanh ao Bà Om), thăm chùa Hang (chùa Mồng Rầy), ngủ tại Trà Vinh
(nếu còn thời gian đi chùa Nodol)

Ngày 10 (chủ nhật 4/10): Trà Vinh – Bến Tre – Mỹ Tho – TPHCM
Theo đường 60 đi Bến Tre qua phà Cổ Thiên, ghé chùa Tuyên Linh, làng du kích Đồng Khởi, qua phà Hàm Luông, tìm món đặc sản bánh bèo cắc chú (nay gọi là bánh mặn hoặc bánh ổ mặn)
Đi Mỹ Tho, ghé trại rắn Đồng Tâm hoặc đi cồn Phụng hoặc đi thuyền trên sông Tiền
Về TPHCM

Mong các bác góp ý cho em lịch trình, điểm thăm quan và đặc biệt các đặc sản, các chỗ nghỉ với giá hợp lý. Các bác có thông tin về thuê xe tự lái hoặc xe máy cũng cho em xin luôn ạ! Cảm ơn các bác nhiều!

Bác nào tham gia cùng em thì em rất hoan nghênh, cả chặng, từng chặng đều ok.

4cuc1dinh
14-10-2009, 19:02
...
Sắp tới, vùng Tây Nam bộ sẽ có thêm cầu Cần Thơ (qua sông Hậu, nối Vĩnh Long - Cần Thơ, đưa vào hoạt động tháng 3-2010), cầu Hàm Luông (dài 1.280m, nối thị xã Bến Tre với huyện Mỏ Cày, thông xe kỹ thuật cuối năm 2009), cầu Vàm Cống (nối Đồng Tháp - Cần Thơ, sẽ hoàn thành năm 2012), cầu Cao Lãnh, cầu Đức Huệ...

Ở cực Nam Tổ quốc, những chuyến phà Đầm Cùng (Cà Mau) qua sông Bảy Háp cũng sẽ lui vào quá khứ vào đầu năm 2011 khi cầu Đầm Cùng dài 668m thuộc dự án giai đoạn 2 đường Hồ Chí Minh hoàn thành, nối liền thị trấn Năm Căn với quốc lộ (QL) 1A. Ngoài ra, sáu cây cầu trên đoạn đường dài 11km từ Đầm Cùng - Năm Căn (thuộc dự án giao thông và phòng chống ngập lụt do Ngân hàng Thế giới tài trợ) sẽ hoàn thành trong năm tới.

http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=321246&ChannelID=119

Một số thông tin để các ace tham khão thêm.

captainj
02-11-2009, 12:01
Xin cho mình hỏi đường đi từ thị trấn Tam Nông (Tràm Chim), Đồng Tháp về thị trấn Tân Thạnh (Long An) bao gồm: tình trạng đường, nếu đường xấu thì mùa này (tháng 11) có đi được hay không ?

barandom
02-11-2009, 18:40
Xin cho mình hỏi đường đi từ thị trấn Tam Nông (Tràm Chim), Đồng Tháp về thị trấn Tân Thạnh (Long An) bao gồm: tình trạng đường, nếu đường xấu thì mùa này (tháng 11) có đi được hay không ?

Từ TT Tràm Chim về TT Tân Thạnh thì đi thẳng 1 đường TL844 (đoạn Tràm Chim - Trường Xuân) sau đó là TL 837 (đoạn Trường Xuân - Tân Thạnh) - thật ra là chỉ một đường thẳng nhưng do qua 2 địa phận khác nhau nên đổi tên thôi .

Đường TL 844 đã có mặt đường đá dăm, đi không ngon lắm nhưng không ngại trời mưa .

Đường TL 837 trước đây là đường cấp phối sỏi đỏ đi khá êm trừ một vài đoạn bị sình . Hiện nay nó đang được nâng cấp nên không thể trả lời cho bạn về tình trạng của nó được (đi được hay không là do đơn vị thi công đoạn đường đó quyết định) .

Nếu trời không mưa thì theo chủ quan của tớ nghỉ (chưa chắc chắn 100% đâu nhé) thì bên kia kênh Dương Văn Dương (song song với TL837) có một con đường đất chắc chắn là đi được - trong trường hợp nếu đường quá xấu do thi công thì có thể chuyển từng đoạn qua con đường bên kia để đi .

Từ Tràm Chim về Tân Thạnh ngoài con đường trên ra vẫn còn 2-3 con đường vòng khác , chỉ có điều là khả năng đang nâng cấp từng đoạn vẫn rất lớn.

lewuy
03-11-2009, 00:24
Hi bạn,

Mùa này ở miền Tây đang là mùa nước lớn, đoạn đường bạn dự định đi khả năng ngập úng là rất cao. Nếu bạn đã từng trải qua mùa lũ ở miền Tây thì mình không cần nói thêm, nếu chưa thì mình warning bạn sẽ gặp khó khăn nhiều đấy.

Good luck bạn.

barandom
03-11-2009, 02:06
Hi bạn,

Mùa này ở miền Tây đang là mùa nước lớn, đoạn đường bạn dự định đi khả năng ngập úng là rất cao. Nếu bạn đã từng trải qua mùa lũ ở miền Tây thì mình không cần nói thêm, nếu chưa thì mình warning bạn sẽ gặp khó khăn nhiều đấy.

Good luck bạn.

Bạn nhầm rồi đoạn đường này năm nay không ngập đâu ! có khó chăng là do làm đường thôi . Bọn tớ vừa đi vào vùng đầu nguồn lũ ngay thời điểm lũ đạt đỉnh mà còn chẵng ngập nữa là :)

captainj
09-11-2009, 09:11
Em vừa đi về các bác ạ, chỉ chạy được từ Tam Nông đi Trường Xuân, đường này đang làm nhưng chạy tốt, từ Trường Xuân thì các bác ở địa phương bảo là đường đi Tân Thạnh đang mùa lũ rất khó đi nên em vòng xuống Mỹ An rồi quẹo về Tân Thạnh, mất thêm khoảng 40km nhưng đường tốt. Cám ơn tất cả các bác.

Nguyễn Tấn Kiệt
22-02-2010, 17:18
bạn là dân phượt mà nói thế thì kg hay, mõi nơi đều có cái hay, cái đẹp, cái đặc thù của từng vùng miền. Núi non hùng vĩ là đặc thù của miền Bắc thì những cánh đồng ruộng xanh rờn hay vàng óng, những cây trái xum xê, những tình cảm của cư dân miền Tây ngọt ngào, những món ẩm thực đa dạng và hấp dẫn,...chả lẻ bạn kg nhận ra???

LikeTheSun
01-03-2010, 15:06
Chào các bác, em là thành viên mới của phuot.com, rất ngưỡng mộ các thành viên của diễn đàn này nhưng em chưa biết cách cảm ơn các thông tin mà các bác cung cấp như thế nào (NO). Dựa vào thông tin của các bác, đặc biệt là của bác Rắn Đốm, em sơ bộ phác thảo lịch trình miền Tây 11 ngày của em như sau:

(em đã post bên TTVNOL, do em tham gia bên đó đã lâu)

Lang thang Miền Tây mùa nước nổi, thăm đất mũi Cà Mau và đảo Nam Du 25/9-4/10/2009

Ngày 1 (thứ Sáu 25/9): TPHCM – Cao Lãnh – Châu Đốc

Đi Mỹ Tho (70km): thưởng thức hủ tiếu Mỹ Tho (đường Ngô Quyền, đối diện Ngân hàng Đồng bằng sông Cửu Long), thăm chùa Vĩnh Trường
Theo đường 1 ghé di tích lịch sử Ấp Bắc (30km)
Theo đường 1 đi tiếp đến ngã ba An Hữu (40km) rời đường 1 rẽ phải vào đường 30 theo hướng Cao Lãnh, đến bến đò Mỹ Hiệp (10km), lên thuyền qua rừng tràm nguyên sinh tới thăm căn cứ Xẻo Quýt, đầm sen Đồng Tháp Mười.
Quay lại đường 30 đi tiếp đến Cao Lãnh (30km), thăm Bảo tàng Đồng Tháp (trưng bày di chỉ văn hóa Óc Eo), Mộ cụ Nguyễn Sinh Sắc.
Đến bến phà Cao Lãnh (5km), qua phà theo đường 849 tới ngã ba Vĩnh Bình rẽ phải theo đường 80 qua Lấp Vò, qua phà An Hòa, theo đường 91 đi Thới Bình (hướng về Thốt Nốt) thăm Vườn cò Bằng Lăng (30km).
Đi Châu Đốc (70km), tổi ngủ Châu Đốc

Ngày 2 (thứ Bảy 26/9): Châu Đốc – Hà Tiên

Thăm chợ Châu Đốc – Vương quốc mắm của miền Tây
Đi thăm khu di tích núi Sam: lăng Thoại Ngọc Hầu dưới chân núi, chùa Hang, miếu Bà Chúa Xứ, Tây An cổ tự với dáng dấp Ấn Độ, đồi Bạch Vân;
Đi Núi Cấm ngắm tượng Phật Di-lặc cao 34m, thưởng thức đặc sản thốt nốt và xoài Thanh Ca
(Rừng tràm Trà Sư hay Ba Chúc?)
Đi Tri Tôn, thăm Chùa Xà Tón (Xvay Ton) của người Khmer, Khu di tích lịch sử đồi Tức Dụp
Tối ngủ ở Hà Tiên

Ngày 3 (chủ nhật 27/9): Hà Tiên – Rạch Giá

Thạch Động, Mũi Nai, Lăng Mạc Cửu, lên núi Tô Châu ngắm toàn cảnh Hà Tiên
Đi Hòn Chông (35km): thăm khu du lịch Chùa Hang, hòn Phụ Tử (hòn Phụ đã bị sập 2006?)
Đi Hòn Đất (40km): khu di tích Ba Hòn, mộ chị Sứ
Về Rạch Giá, lang thang khu lấn biển, tối ngủ Rạch Giá.

Ngày 4 (thứ Hai 28/9): Rạch Giá – Nam Du

Ra bến tàu Rạch Giá lên tàu đi Nam Du (khởi hành 9h?), sau 3 tiếng (nếu mua được vé tàu cao tốc) lên đảo ở Hòn Lớn, thăm quan vòng quanh Hòn Lớn, thăm Bến Ngự lúc hoàng hôn

Ngày 5 (thứ Ba 29/9): Nam Du
Đi thuyền sang Hòn Mấu, Bãi Mến, Hòn Ngang, quay lại ngủ ở Hòn Lớn

Ngày 6 (thứ Tư 30/9): Nam Du – Rạch Giá – Cà Mau
9h đi tàu về Rạch Giá
Theo đường 63 về Cà Mau, ghé thăm U Minh Thượng (50km), phủ thờ Bác Hồ
Tối ngủ ở Cà Mau

Ngày 7 (thứ Năm 1/10) : Cà Mau – Đất Mũi – Cà Mau
Đi tàu ra Đất Mũi, thăm chợ nổi Cà Mau, KDL sinh thái Mũi Cà Mau, làng rừng kháng chiến và hệ sinh thái rừng ngập mặn, lên vọng hải đài quan sát toàn cảnh đất Mũi
Về lại Cà Mau, thăm vườn chim 19/5, ngủ tại Cà Mau

Ngày 8 (thứ Sáu 2/10): Cà Mau – Bạc Liêu - Sóc Trăng – Cần Thơ
Đi Bạc Liêu (65km): thăm nhà công tử Bạc Liêu, chùa Xiêm Cán, chùa Bang, tháp Vĩnh Hưng, sân chim Bạc Liêu
Đi Sóc Trăng (50km): thăm chùa Dơi, chùa Đất Sét, chùa Kh’leang, thưởng thức món lẩu cá kèo nổi tiếng.
Đi Cần Thơ, ăn tối, nghe đờn ca tài tử ở Cần Thơ, ngủ tại Cần Thơ

Ngày 9 (thứ Bảy 3/10): Cần Thơ – Vĩnh Long – Trà Vinh
Sáng dậy sớm đi chợ nổi Cái Răng, về lại Cần Thơ, thăm đình Bình Thủy, nhà cổ Bình Thủy, chùa Nam Nhã, chùa Ông, bến Ninh Kiều.
Qua phà Cần Thơ theo quốc lộ 1 đi Vĩnh Long (30km), thăm Văn Thánh Miếu, đình Thanh Long, qua sông Cổ Chiên sang cù lao An Bình thăm chùa Tiên Châu hoặc sang trại Vĩnh Sang cưỡi đà điểu
Theo quốc lộ 53 đi Trà Vinh, ghé thăm Ao Bà Om, chùa Âng (trong rừng quanh ao Bà Om), thăm chùa Hang (chùa Mồng Rầy), ngủ tại Trà Vinh
(nếu còn thời gian đi chùa Nodol)

Ngày 10 (chủ nhật 4/10): Trà Vinh – Bến Tre – Mỹ Tho – TPHCM
Theo đường 60 đi Bến Tre qua phà Cổ Thiên, ghé chùa Tuyên Linh, làng du kích Đồng Khởi, qua phà Hàm Luông, tìm món đặc sản bánh bèo cắc chú (nay gọi là bánh mặn hoặc bánh ổ mặn)
Đi Mỹ Tho, ghé trại rắn Đồng Tâm hoặc đi cồn Phụng hoặc đi thuyền trên sông Tiền
Về TPHCM

Mong các bác góp ý cho em lịch trình, điểm thăm quan và đặc biệt các đặc sản, các chỗ nghỉ với giá hợp lý. Các bác có thông tin về thuê xe tự lái hoặc xe máy cũng cho em xin luôn ạ! Cảm ơn các bác nhiều!

Bác nào tham gia cùng em thì em rất hoan nghênh, cả chặng, từng chặng đều ok.

Các bác cho ý kiến góp ý về tour này đi với ạ. Em cũng dự định đi (tất nhiên là có 7 ngày nên phải bỏ 1 số thứ) Mong ý kiến các bác để em tham khảo cho mình. Cảm ơn nhiều.(beer)

barandom
01-03-2010, 15:11
Các bác cho ý kiến góp ý về tour này đi với ạ. Em cũng dự định đi (tất nhiên là có 7 ngày nên phải bỏ 1 số thứ) Mong ý kiến các bác để em tham khảo cho mình. Cảm ơn nhiều.(beer)

Chuyến đi của Thichsoluon đi bằng ô tô , bạn đi bằng gì? đường loại nào? cho biết đi mình chọn cung đường cho .

Nếu đi bằng xe máy thì có bỏ ra 2 ngày để vượt qua 9 cửa sông Mékong không? (qua cửa sát biển luôn)

Rus
28-03-2010, 01:31
Hi mọi người
22/4 này nhóm chúng tôi có dự định đi miền Tây bằng ô tô. Lịch trình từ 22/4 đến trưa ngày 23/4 đã fix. Trong khoảng thời gian này chúng tôi đã đi được Sóc Trăng và Cần Thơ. Trưa 23/4 chúng tôi dự tính từ Cần Thơ đi Châu Đốc. Với mong muốn thăm, ngủ lại rừng Tràm Trà Sư và yêu cầu có mặt tại TP HCM lúc 3h chiều để 5h bay ra HN, rất mong mọi người tư vấn cho lịch trình từ ngày 24/4 đến 25/4 cho hợp lý.
Qua tìm hiểu 1 số topic tôi dự tính thế này
Sáng 24/4 đi ghe trên sông Châu Đốc. Sau đó thuê xe máy đi thăm thú quanh Châu Đốc, qua kinh Vĩnh Tế
Chiều liên hệ đi rừng tràm, cái này chưa có thông tin j, bác nào biết thì chỉ giáo luôn nhé, có nên ngủ lại 1 đêm trong rừng nếu toàn con gái đi k?
Ngày 25/4 trên đường từ Châu Đốc về TP HCM có đủ thời gian để dừng lại chơi ở 1 điểm nào nữa k?
Mong các bác ra tay giúp đỡ.

I'm_a_girl
03-04-2010, 14:31
các huynh tỷ ơi, bọn em tính đi Bến Tre - Cần Thơ - Sóc Trăng vào mồng 10 tháng 3 tới. Đi từ t6 - cn về. Cho em hỏi 1 số vấn đề như sau :
1. Tụi em tính ở nhà bạn ở Giồng Trôm - BTre tối t5, sáng t6 lên đường đi Cần Thơ, vậy thì nên đi theo cung đường nào cho tiện nhất ạ?
2. đi từ Bến Tre tới Cần Thơ bao xa và bao lâu ạ (chỉ tụi em đường QLo, đường nhựa í =.=")
3. Tới Cần Thơ thì tụi em nên đi những đâu? Ăn uống ngủ nghỉ thế nào? (em định là ở Cần Thơ 1 buổi tối)
4. Từ Cần Thơ qua Sóc Trăng có xa ko ạ? đi như vậy có đuối quá hok?, tới Sóc Trăng thì nên đi đâu?
5. từ Sóc Trăng về SG đi như thế nào ạ? và đi hết bao lâu
Đây là lần đầu tiên em đi xuống Miền Tây, cũng không rành gì dưới này lắm. Mong được các bác chỉ giáo. Cám ơn nhiều nhiều ạ

blackred
03-04-2010, 15:31
Bạn không nói rõ là đi bằng xe máy hay oto?
Nếu đi xem máy thì:
1. Bến Tre theo QL 60 bạn về Mỏ Cày -> An Bình rồi về Vũng Liêm -> ra quốc lộ về CThơ
Mình không rõ đi bao xa, nhưng mình đã chạy xe qua cung này, đẹp lắm :)

2. Nếu bạn chỉ có 1 buổi tối dành cho Cần Thơ thì ra bến Ninh Kiều, mua vé lên tàu chạy lòng vòng quanh sông Hậu, nghe đờn ca tài tử trên tàu, rồi về chạy lòng vòng vài vòng trung tâm thành phố

3. Đi Sóc Trăng ~ 60km

4. Từ Sóc Trăng về SG khoảng 200km, mất 5h hoặc hơn tùy phà :D

Cheers!

barandom
03-04-2010, 22:24
Bạn không nói rõ là đi bằng xe máy hay oto?
Nếu đi xem máy thì:
1. Bến Tre theo QL 60 bạn về Mỏ Cày -> An Bình rồi về Vũng Liêm -> ra quốc lộ về CThơ
Mình không rõ đi bao xa, nhưng mình đã chạy xe qua cung này, đẹp lắm :)

2. Nếu bạn chỉ có 1 buổi tối dành cho Cần Thơ thì ra bến Ninh Kiều, mua vé lên tàu chạy lòng vòng quanh sông Hậu, nghe đờn ca tài tử trên tàu, rồi về chạy lòng vòng vài vòng trung tâm thành phố

3. Đi Sóc Trăng ~ 60km

4. Từ Sóc Trăng về SG khoảng 200km, mất 5h hoặc hơn tùy phà :D

Cheers!

Thanh Bình chứ không phải An Bình , bạn nhầm rồi . Từ Mõ cày về Păng Tra qua phà về Thanh Bình rồi qua phà Vũng Liêm về Tt Vũng Liêm - Thanh Bình là cù lao , còn có tên là Quới Thiện . Trên cù lao này cũng có lắm chổ để chơi đấy.

Từ Vũng Liêm về Vĩnh Long cứ theo đường cặp sông (TL932 thì phải) mà đi không cần ra QL53 đâu, đường này không có xe, cảnh đẹp có những đoạn cặp sát sông Cổ chiên rất đẹp dù phải qua 1 cái phà , mà bản thân cái bến phà Măng Thít đó cũng rất đẹp.

Từ Mõ Cày có thể theo đướng QL57 về Chợ Lách rồi qua phà Đình Khao sẽ đến ngay Vĩnh Long . Bến Tre - Vĩnh Long theo đường QL57 khoảng 50-60Km (đường này đi ô tô được)

thienbinh_dn83
03-04-2010, 22:56
các huynh tỷ ơi, bọn em tính đi Bến Tre - Cần Thơ - Sóc Trăng vào mồng 10 tháng 3 tới. Đi từ t6 - cn về. Cho em hỏi 1 số vấn đề như sau :
1. Tụi em tính ở nhà bạn ở Giồng Trôm - BTre tối t5, sáng t6 lên đường đi Cần Thơ, vậy thì nên đi theo cung đường nào cho tiện nhất ạ?
2. đi từ Bến Tre tới Cần Thơ bao xa và bao lâu ạ (chỉ tụi em đường QLo, đường nhựa í =.=")
3. Tới Cần Thơ thì tụi em nên đi những đâu? Ăn uống ngủ nghỉ thế nào? (em định là ở Cần Thơ 1 buổi tối)
4. Từ Cần Thơ qua Sóc Trăng có xa ko ạ? đi như vậy có đuối quá hok?, tới Sóc Trăng thì nên đi đâu?
Đây là lần đầu tiên em đi xuống Miền Tây, cũng không rành gì dưới này lắm. Mong được các bác chỉ giáo. Cám ơn nhiều nhiều ạ

tới Sóc Trăng thì nên đi đâu? --- > rỗi rãi qua cầu Mỹ Thanh (hồi Thienbinh đi thì đi bằng phà, lúc đó thấy đang làm cầu, chắc chắn bây giờ đã có cầu) đi sâu một tí vô cái đoạn có nhiều người Miên sinh sống nhất (có thể hỏi "đường vào nhà dì 5 xóm chùa), đi đò qua Chợ Cổ Cò, nghe những câu chuyện rất hay, đậm chất miền Tây. Sau đó, chạy một đoạn ra chợ Vĩnh Châu mua cá đuối với bông hành nấu canh chua thưởng thức, đỉnh không cẩn chỉnh! Xong, loanh quanh mấy chùa Miên có rất nhiều, ngắm nhìn một văn hóa hoàn toàn khác, không kém phần thú vị. Tiếp, có thời gian một tí chạy ra Bạc Liêu thăm nhà Công tử, ăn bún "bù hốc" (không biết viết có đúng hok nữa) thì chuyến đi đã có thể nói là có nhiều điều đáng nhớ rồi.

-----> Chạy ra bến xe, quăn cả người và xe lên và ngủ một giấc tới SG là ổn nhất.

Góp tí chút mình biết, mong bạn sẽ có được thêm info từ các bạn khác.
Mến
( P/S: Mình đặc biệt mến bạn nào mà có ý định lượt phượt miền Tây, chả hiểu tại sao!)

Nhói
07-04-2010, 10:32
Nhói em cũng sẽ lang thang Cần Thơ - Hậu Giang - Trà Vinh (23/4-26/4), các bác tư vấn cho em về chặng đường, nơi cần đến với ạ.
Cảm ơn các bác.

I'm_a_girl
07-04-2010, 12:42
tới Sóc Trăng thì nên đi đâu? --- > rỗi rãi qua cầu Mỹ Thanh (hồi Thienbinh đi thì đi bằng phà, lúc đó thấy đang làm cầu, chắc chắn bây giờ đã có cầu) đi sâu một tí vô cái đoạn có nhiều người Miên sinh sống nhất (có thể hỏi "đường vào nhà dì 5 xóm chùa), đi đò qua Chợ Cổ Cò, nghe những câu chuyện rất hay, đậm chất miền Tây. Sau đó, chạy một đoạn ra chợ Vĩnh Châu mua cá đuối với bông hành nấu canh chua thưởng thức, đỉnh không cẩn chỉnh! Xong, loanh quanh mấy chùa Miên có rất nhiều, ngắm nhìn một văn hóa hoàn toàn khác, không kém phần thú vị. Tiếp, có thời gian một tí chạy ra Bạc Liêu thăm nhà Công tử, ăn bún "bù hốc" (không biết viết có đúng hok nữa) thì chuyến đi đã có thể nói là có nhiều điều đáng nhớ rồi.

-----> Chạy ra bến xe, quăn cả người và xe lên và ngủ một giấc tới SG là ổn nhất.

Góp tí chút mình biết, mong bạn sẽ có được thêm info từ các bạn khác.
Mến
( P/S: Mình đặc biệt mến bạn nào mà có ý định lượt phượt miền Tây, chả hiểu tại sao!)
^^ chắc là tụi e ko ghé Sóc Trăng nữa, xa quá. T2 tụi e đi học nữa =.="
vậy thì đi từ Bến Tre qua Cần Thơ thì đi đường nào ạ? vì tụi eim ghé qua nhà bạn nữa
P/s: tụi e đi xe máy ạ :D
Thanks các bác đã nhiệt tình giúp đỡ ^^

trantin84
07-04-2010, 13:45
^^ chắc là tụi e ko ghé Sóc Trăng nữa, xa quá. T2 tụi e đi học nữa =.="
vậy thì đi từ Bến Tre qua Cần Thơ thì đi đường nào ạ? vì tụi eim ghé qua nhà bạn nữa
P/s: tụi e đi xe máy ạ :D
Thanks các bác đã nhiệt tình giúp đỡ ^^

1, Hoặc trở về cầu Rạch Miễu, qua Mỹ Tho, ra QL 1A rồi cứ xuôi theo đó mà đi. Tổng lộ trình: 130km. Đặc điểm: không vượt bất cứ phà nào, qua 2 cầu dây văng trên sông Tiền, đường đông xe !

2, Hoặc từ Bến Tre đi ra, hết đại lộ Đồng Khởi là 1 vòng xoay to, rẽ về hướng Đông Bắc là đi Sài Gòn, rẽ tay trái là đi phà Hàm Luông / Ba Tri. Đi thẳng nhé, là TL844. Cứ theo TL mà đi, sẽ vượt phà nối đôi bờ Chợ Lách - Tân Phú.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=28634&d=1270622670

Sau đó ta sẽ rẽ phải vào QL 57, theo QL mà đi, sẽ lại qua 1 phà nữa. Sang đó, đi thẳng sẽ ra QL53 rồi QL1A, rẽ trái sẽ về Trà Vinh, (nên) rẽ phải vào trung tâm TP Vĩnh Long, đi dọc công viên sông Tiền rồi ra lại QL1A. Lại đi QL1A 30km, vượt phà Hậu Giang (hãy nhớ rằng: đây là những chuyến phà cuối cùng vượt sông Hậu trên tuyến QL1A.). Chào mừng quý khách đến TP Cần Thơ. Tổng lộ trình: 80km, nhưng không sẽ đi lâu hơn đường kia. Đặc điểm: vậy mới là đi miền Tây chớ.

barandom
07-04-2010, 16:09
1, Hoặc trở về cầu Rạch Miễu, qua Mỹ Tho, ra QL 1A rồi cứ xuôi theo đó mà đi. Tổng lộ trình: 130km. Đặc điểm: không vượt bất cứ phà nào, qua 2 cầu dây văng trên sông Tiền, đường đông xe !

2, Hoặc từ Bến Tre đi ra, hết đại lộ Đồng Khởi là 1 vòng xoay to, rẽ về hướng Đông Bắc là đi Sài Gòn, rẽ tay trái là đi phà Hàm Luông / Ba Tri. Đi thẳng nhé, là TL844. Cứ theo TL mà đi, sẽ vượt phà nối đôi bờ Chợ Lách - Tân Phú.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=28634&d=1270622670

Sau đó ta sẽ rẽ phải vào QL 57, theo QL mà đi, sẽ lại qua 1 phà nữa. Sang đó, đi thẳng sẽ ra QL53 rồi QL1A, rẽ trái sẽ về Trà Vinh, (nên) rẽ phải vào trung tâm TP Vĩnh Long, đi dọc công viên sông Tiền rồi ra lại QL1A. Lại đi QL1A 30km, vượt phà Hậu Giang (hãy nhớ rằng: đây là những chuyến phà cuối cùng vượt sông Hậu trên tuyến QL1A.). Chào mừng quý khách đến TP Cần Thơ. Tổng lộ trình: 80km, nhưng không sẽ đi lâu hơn đường kia. Đặc điểm: vậy mới là đi miền Tây chớ.

Bổ sung thêm về con đường của bạn TranTin84 :

Đoạn cuối của TL884 (không phải TL844) (khoảng 6-7Km gần phà Tân Phú) đường rất xấu , bụi nhiều. Để tránh đoạn này khi đến chợ Tiên Thủy các bạn có thể bỏ TL884 vào chợ rồi qua 1 cây cầu sắt , sau đó hỏi đường ra bến phà K26 , qua phà đi khoảng 100m đường đất sẽ đến lộ nhưa , rẽ phải đi hết đường đến 1 bến đò , qua đò đi tiếp đến 1 ngã ba rẽ trái ra QL57 (đoạn Cái Mơn) , rẽ phải vào QL57 đi tiếp về Vĩnh Long .

Đường này còn miền Tây hơn TL884 nữa đó .

zenhang
07-04-2010, 21:58
em định làm 1 chuyến hết đồng bằng sông Cửu Long.Thời gian không bị hạn chế , chủ yếu là ngắm được hết các cảnh đẹp và ăn được những đặc sản các vùng .
Mong anh chị tư vấn em 1 cung đưởng nhé.
Ps anh barandom tư vấn chuyên nghiệp chắc là hdv du lịch phải hem ta?ah đi bắng xe máy anh chị nhe,:D

barandom
10-04-2010, 08:24
em định làm 1 chuyến hết đồng bằng sông Cửu Long.Thời gian không bị hạn chế , chủ yếu là ngắm được hết các cảnh đẹp và ăn được những đặc sản các vùng .
Mong anh chị tư vấn em 1 cung đưởng nhé.
Ps anh barandom tư vấn chuyên nghiệp chắc là hdv du lịch phải hem ta?ah đi bắng xe máy anh chị nhe,:D

He he, em nói đúng rồi. Anh là "hdv du lịch" chuyên nghiệp nhưng không phải là "hướng dẫn viên du lịch" đâu nha mà là "hay dắt vợ du lịch" đó =)). Bởi vậy, em kêu "anh" barandom" hay "chị barandom" cũng đúng hết :))

Em muốn đi hết đồng bằng sông Cửu Long mà thời gian không hạn chế thì quá tuyệt rồi. Em có thể xem các topic:

1/ Tổng quát về đồng bằng sông Cửu Long:

- Một vòng miền Tây bằng xe máy
https://www.phuot.vn/threads/3991-M%E1%BB%99t-v%C3%B2ng-mi%E1%BB%81n-T%C3%A2y-b%E1%BA%B1ng-xe-m%C3%A1y

- Vòng cung Mê kông
https://www.phuot.vn/threads/2112-V%C3%B2ng-cung-Mekong

2/ Chi tiết một số vùng:

- Đồng Tháp Mười - cánh đồng phèn của đất phương Nam
https://www.phuot.vn/threads/3321-%C4%90%E1%BB%93ng-Th%C3%A1p-M%C6%B0%E1%BB%9Di-c%C3%A1nh-%C4%91%E1%BB%93ng-ph%C3%A8n-c%E1%BB%A7a-%C4%91%E1%BA%A5t-ph%C6%B0%C6%A1ng-Nam

- Đồng Tháp Mười mùa nước nổi
https://www.phuot.vn/threads/4673-%C4%90%E1%BB%93ng-Th%C3%A1p-M%C6%B0%E1%BB%9Di-m%C3%B9a-n%C6%B0%E1%BB%9Bc-n%E1%BB%95i

- Chín cửa và một mũi
https://www.phuot.vn/threads/4379-9-c%E1%BB%ADa-v%C3%A0-1-m%C5%A9i

- Chinh phục những cửa sông Cửu Long
https://www.phuot.vn/threads/5678-Chinh-ph%E1%BB%A5c-nh%E1%BB%AFng-c%E1%BB%ADa-s%C3%B4ng-C%E1%BB%ADu-Long-To%C3%A0n-t%E1%BA%ADp

- An Giang - Du ký
https://www.phuot.vn/threads/4556-An-Giang-Du-K%C3%BD

- Lang thang ở Cà Mau
https://www.phuot.vn/threads/4396-Lang-thang-%E1%BB%9F-C%C3%A0-Mau-v%C3%A0-con-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-%C4%91i-th%E1%BA%B3ng-C%C3%A0-Mau-S%C3%A0ig%C3%B2n

rồi định sơ tuyến đường muốn đi, đưa lên đây, mọi người sẽ góp ý và em quyết định cuối cùng.

Thật ra, cung đường định sẵn chỉ là kế hoạch để bám theo. Đi chơi ngẫu hứng, rẽ ngang rẽ dọc, "vui đâu chúc đó" là hay nhất, vui nhất. Cảnh đẹp tùy thuộc cảm nhận của mình. Muốn ăn đặc sản các vùng thì em cứ la cà quán xá lề đường, gánh hàng rong, ăn những gì mình thấy lạ, thấy ngon mắt, thấy hấp dẫn. Xác định được cung đường qua các địa phương nào, mọi người sẽ tư vấn cho em những món ăn đặc trưng của vùng, miền đó thôi mà.

zenhang
10-04-2010, 11:33
:) xin cám ơn A/C đã tư vấn,>>>>>>>>>>>:D

ThachBich
12-04-2010, 01:07
Đợt nghĩ lễ 30.4 tới e tính làm 1 chuyến phượt khoảng 3 ngày về các tỉnh miền Tây( e ở SG) bằng xe máy. Ace nào có thể tư vấn jup e 1 lộ trình đc ko ah. Lần đầu phượt nên e cũng xin 1 lộ trình nhẹ nhẹ thôi ^^. E cảm ơn trc'

MsChantinh
12-04-2010, 07:53
Em ở Dĩ An, Bình Dương và em dự tính làm một chuyến về Miền Tây, gói gọn trong vòng Sg - > Bến Tre - > Trà Vinh - > Sóc Trăng - > Sg. Em đi bằng xe máy. Thời gian 17 -> 20/4. Nhờ anh chị tư vấn giúp em cung đường đi nhẹ nhẹ vì thật sự là đi nhiều nhưng chuyến này em đi một mình là lần đầu tiên nên...sợ ma lắm ^^"
Sẵn tiện, nếu được, em nhờ anh chị em tư vấn giúp em để em tìm một "ôm" ^^" Đi nhiều "mình" thì dẫu sao vẫn tốt hơn là một mình. Hjx...

trantin84
12-04-2010, 23:25
Em ở Dĩ An, Bình Dương và em dự tính làm một chuyến về Miền Tây, gói gọn trong vòng Sg - > Bến Tre - > Trà Vinh - > Sóc Trăng - > Sg. Em đi bằng xe máy. Thời gian 17 -> 20/4. Nhờ anh chị tư vấn giúp em cung đường đi nhẹ nhẹ vì thật sự là đi nhiều nhưng chuyến này em đi một mình là lần đầu tiên nên...sợ ma lắm ^^"
Sẵn tiện, nếu được, em nhờ anh chị em tư vấn giúp em để em tìm một "ôm" ^^" Đi nhiều "mình" thì dẫu sao vẫn tốt hơn là một mình. Hjx...

Cung đường thì mời bạn "hỏi Phượt" đã có rất nhiều rồi. Mình chỉ có ý kiến: nên đi theo chiều ngược lại, để ngày 19/4 tham gia festival trái cây của tỉnh Tiền Giang tổ chức (19-24/4). Các hoạt động tổ chức tại TP Mỹ Tho và chợ nổi Cái Bè.

MsChantinh
13-04-2010, 07:29
Cung đường thì mời bạn "hỏi Phượt" đã có rất nhiều rồi. Mình chỉ có ý kiến: nên đi theo chiều ngược lại, để ngày 19/4 tham gia festival trái cây của tỉnh Tiền Giang tổ chức (19-24/4). Các hoạt động tổ chức tại TP Mỹ Tho và chợ nổi Cái Bè.

Thật sự là mình không biết có nên tới Tiền Giang hay không vì đây là lần đầu một mình mình phóng mà không có ai cạnh bên [Rủ rê hoài mà ứ ai chịu đi...kể cả con bạn thân nhất... :( ]

Mình có hỏi phượt nhưng vẫn...chẳng hiểu chi hết á bạn ơi... :((

tunglangtu
13-04-2010, 18:57
e người hải phòng, mới vào sài gòn làm được hơn tháng! 30/4 này ko định ra bắc, muốn tranh thủ đi xuống khu tứ giác long xuyên chơi! Bác nào đã đi rồi xin chỉ dẫn giúp e chút! mà nếu có bác nào cùng ý tưởng thì càng đẹp ;)

nthn1989
13-04-2010, 20:30
e người hải phòng, mới vào sài gòn làm được hơn tháng! 30/4 này ko định ra bắc, muốn tranh thủ đi xuống khu tứ giác long xuyên chơi! Bác nào đã đi rồi xin chỉ dẫn giúp e chút! mà nếu có bác nào cùng ý tưởng thì càng đẹp ;)

Topic "Đồng Tháp Mười - mùa nước nổi" phần phía sau có cung đường mà bạn cần .

barandom
13-04-2010, 20:57
Thật sự là mình không biết có nên tới Tiền Giang hay không vì đây là lần đầu một mình mình phóng mà không có ai cạnh bên [Rủ rê hoài mà ứ ai chịu đi...kể cả con bạn thân nhất... :( ]

Nếu lần đầu tiên đi chơi xa nhà theo kiểu này, bạn nên chọn cung đường nhẹ nhàng một chút, không nên chạy qua quá nhiều địa phương mà không kịp cảm nhận được gì. Mỗi nơi nên dành thời gian khám phá, tìm hiểu, bạn mới thấy được cái thú vui ngao du sông nước. Nơi nào cũng có lắm cái hay. Tiền Giang cũng vậy. Nói thật, mình đi Tiền Giang không biết bao nhiêu lần mà vẫn chưa khám phá hết miền đất này, mỗi lần đi lại có những cảm nhận khác nhau. :)

Thông tin trên forum có rất nhiều nhưng bạn cần chắc lọc để chọn được nội dung mình cần, đồng thời cũng nên kết hợp với bản đồ để làm quen địa danh hoặc có thể đi theo một cung đã có sẵn.

trantin84
13-04-2010, 21:43

Thử cái này xem có hài lòng kô:

Ngày 17: Sài Gòn - QL1A - Cần Thơ : 180km.
Ngày 18: Tham quan Cần Thơ - QL1A - Sóc Trăng : 60km.
Ngày 19: Sóc Trăng - Cù Lao Dung - Tiểu Cần - Trà Vinh - Bến Tre - Mỹ Tho : 120km.
Ngày 20: Mỹ Tho - Ql1A - SG : 60km (nếu máu thì về Gò Công rồi theo QL50 lên SG cho biết bụi là gì, hehe)

Cái chính là vậy, bạn hài lòng chưa? Còn cụ thể thì phải đọc bài viết để biết ăn gì, ngủ đâu, chuẩn bị ra sao. Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.

trantin84
13-04-2010, 22:24
Về Cù Lao Ngũ Hiệp có 2 hướng và 6 con đường để đi :

I/- Từ Chợ Lách qua :

1/- Từ Trung Lương đi theo QL60 qua cầu Rạch Miễu - TX Bến Tre - cầu (phà) Hàm Luông - tiếp tục QL60 khoảng vài Km - rẽ phải theo TL882 đến ngã ba về xã Phú Sơn rẽ trái ra Ba Vát - rẽ phải vào QL57 - TT Chợ Lách - qua cầu sắt ngay chợ - hết dốc cầu rẽ trái đi luồn dưới gầm cầu theo con đường làng cặp sông về đến bến đò Thới Lộc (đường có quanh qua quẹo lại nhưng cứ theo đường chính cặp sông mà đi ) - qua phà là đến Cù Lao Ngũ Hiệp .

Cũng vì tò mò từ một chỉ dẫn của Barandom và lâu lắm rồi em chưa đi đò, nên nhân tiện chuyến nghỉ phép vừa rồi, em đã từ Cái Bè đi sang Bình Hòa Phước, Vĩnh Long rồi ngang dọc 2 cù lao Tân Phong và Ngũ Hiệp. Tất cả chuyến đò đều chở được xe máy với giá từ 2.500 đến 10.000 (cho 1 xe + 1 người). Xe otô, xe tải thì tùy vào từng bến đò.

Chuyến đò mà Barandom nêu trên nối liền Chợ Lách - Ngũ Hiệp, khả năng tải lên đến xe tải 3.5 tấn. Có điều là là đường dẫn từ Chợ Lách vào bờ bên này chỉ rộng 1m5, xe tải chắc khó khăn lắm mới đi được. Chuyến đò này em phải đi 2 lần. Về nhìn lại mới thấy 2 cù lao + các chuyến đò giống bài toán "7 cây cầu ở Kơ-nic-xbec của Euler quá =)) Tạm đặt là là "Bài toán 2 cù lao, 7 chuyến đò trên sông Tiền" vậy.

Còn trên chuyến đò từ Ngũ Hiệp về lại Cai Lậy, từng cần xé sầu riêng được chở đi, thơm nứt lỗ mũi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=28874

Thật tuyệt vời, một ngày đi 13 chuyến (tại 12 bến khác nhau). Và sau 27 năm uống nước sông Cái Bè, lần đầu tiên mới thấy Vàm Cái Bè với một góc nhìn khác hẳn.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=28875

barandom
14-04-2010, 06:59
Cũng vì tò mò từ một chỉ dẫn của Barandom và lâu lắm rồi em chưa đi đò, nên nhân tiện chuyến nghỉ phép vừa rồi, em đã từ Cái Bè đi sang Bình Hòa Phước, Vĩnh Long rồi ngang dọc 2 cù lao Tân Phong và Ngũ Hiệp. Tất cả chuyến đò đều chở được xe máy với giá từ 2.500 đến 10.000 (cho 1 xe + 1 người). Xe otô, xe tải thì tùy vào từng bến đò.

Chuyến đò mà Barandom nêu trên nối liền Chợ Lách - Ngũ Hiệp, khả năng tải lên đến xe tải 3.5 tấn. Có điều là là đường dẫn từ Chợ Lách vào bờ bên này chỉ rộng 1m5, xe tải chắc khó khăn lắm mới đi được. Chuyến đò này em phải đi 2 lần. Về nhìn lại mới thấy 2 cù lao + các chuyến đò giống bài toán "7 cây cầu ở Kơ-nic-xbec của Euler quá =)) Tạm đặt là là "Bài toán 2 cù lao, 7 chuyến đò trên sông Tiền" vậy.

Còn trên chuyến đò từ Ngũ Hiệp về lại Cai Lậy, từng cần xé sầu riêng được chở đi, thơm nứt lỗ mũi.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=28874

Thật tuyệt vời, một ngày đi 13 chuyến (tại 12 bến khác nhau). Và sau 27 năm uống nước sông Cái Bè, lần đầu tiên mới thấy Vàm Cái Bè với một góc nhìn khác hẳn.

Hic hic thấy đi phát ham, bản thân tớ cũng chưa bao giờ đi được nhiều thế trong 1 ngày . Nhìn bản đồ của bạn, đếm chỉ thấy 9 bến + Tân Phú (hoặc hàm Luông) nữa là mới 10 , còn 2 bến nữa ở đâu ? 2 cái bến đò nhỏ trên sông Cái Bè?

Ở cuối đuôi của cái cù lao to to trên sông Cổ Chiên còn có 1 cái bến đò nữa (Cái Kè)

Nhói
14-04-2010, 11:27
Chào bác Rắn, nhờ bác tư vấn giúp em chặng đường và địa điểm đến tại Cần Thơ - Hậu Giang và Trà Vinh với ạ.
Em sẽ xuất phát từ TP.HCM vào sáng ngày 23/4 và đến chiều 25/4 em sẽ có mặt tại SG.
Cảm ơn bác, mong nhận được chỉ giáo từ bác.
Em Nhói.

chú cuội
14-04-2010, 14:01
Ai kêu bác Come Back chạy ra quốc lộ làm chi cho công an bắn tốc độ . Đường miền Tây phải đi trong đưoờng nhỏ mới vui chứ . Đi đường lớn nắng lắm, xe nhiều chạy ẩu như quỷ mà chẵng có gì để ăn vặt dọc đường.

Đúng rồi! đi đường miền tây phải đi những con đường nhỏ với rừng cây, vườn,ruộng kinh.. hai bên như Rắn đốm nói ấy! Thì mới cảm nhân được không khí miền quê nơi này được. Nhưng nhiều lúc sẽ thấy mất phương hướng đấy, thế nên phải hỏi kĩ hoặc xem rỏ bản đồ trươc.

nguyenhoangha
15-04-2010, 20:58
Mình cũng vừa đi cù lao Tân Phong và Ngũ Hiệp xong,xin chia sẻ vài tấm hình cùng các bạn.https://i757.photobucket.com/albums/xx211/hoanghaphuot/P1250764.jpg

nguyenhoangha
15-04-2010, 20:59
https://i757.photobucket.com/albums/xx211/hoanghaphuot/P1250890.jpg

kongfuson
16-04-2010, 10:31
Chà biển 37, bác Nguyenhoangha o Nghệ An ?? Cung đường quả thật tuyệt. Dễ đi có thể đi về trong ngày, có nhìu trái cây.

nguyenhoangha
16-04-2010, 19:38
Chào các bạn,lịch trình hôm đó mình đi như sau: Sáng đi từ Sài Gòn theo QL1A rẽ TL878B vào mộ Thủ Khoa Huân xong qua trại rắn Đồng Tâm,tham quan xong trại rắn theo con đường ấp ra TL 864 đến phà Tam Bình sang cù lao Ngũ Hiệp(trên đường đi ghé di tích Rạch Gầm-Xoài Mút),qua phà sang tiếp cù lao Tân Phong rồi lại qua phà sang Cái Bè,tha hồ ngắm sông nước nha,qua Cái Bè ra QL1A tới phà Mỹ Thuận cũ rồi đến cầu Mỹ Thuận chui xuống dưới chân cầu qua cái trại gà chụp hình cả cái cầu từ dưới chân chụp lên.Lúc về qua ngã 3 An Cư rẽ vào TL869 đi Hậu Mỹ Bắc theo TL865 về Mỹ Phước ra QL62 về Tân An theo QL1A về Sài Gòn đã 9h đêm,cách QL62 tầm 20km đường đất cực xấu,bụi mù trời luôn,lưu ý hỏi đường ra QL62 có một số dân họ không biết đâu nha,cứ hỏi đường đi Long An là được.Mình đi Tây Nam Bộ nhiều lần và mỗi lần đều có cảm nhận khác nhau và sẽ đi tiếp bất cứ khi nào có thể.Con người Nam Bộ thật thà chất phác,hiền lành dễ mến,không hoa lá mình có cực kỳ nhiều hình ảnh về Nam Bộ và sẽ chia sẻ với cả nhà khi điều kiện cho phép,và đây là tấm hình thể hiện sự chất phác không hoa lá đó của vựa trái cây mình đã đưa ảnh lên(muốn mua thì gọi-muốn bán thì gọi).Và em cũng xin cảm ơn anh BARANDOM đã tư vấn rất nhiệt tình cho em,xin chúc cả nhà ta mạnh khỏe!!!!https://i757.photobucket.com/albums/xx211/hoanghaphuot/P1250762.jpg

Noidea
19-04-2010, 13:54
Chào cả nhà,

Mấy ngày lễ tới em và ông xã định đi xe máy ngao du xuân thủy. Tụi em có khoảng 3, 4 ngày. Em không có đích đến chính xác, cũng ko có kế hoạch phải tới được chỗ này chỗ kia. Em muốn đi gọn nhẹ, mang theo cần câu và bánh mì, la cà tiện đâu ăn đó, ngủ đó. Chủ yếu là để thả câu ngồi chơi, hòa mình với thiên nhiên, thấm cái đất cái hồn của miền Tây sông nước. Em không muốn đi đường quốc lộ lớn, mà muốn đi bằng những con đường nhỏ hơn, một bên là rạch một bên là nhà, rợp bóng cây xanh, đi qua chòm xóm.

Vì kế hoạch là không có kế hoạch như vậy, nên cũng dễ và cũng khó vì em không biết gì nhiều về miền Tây, nên không biết phải đi theo hướng nào để có thể trải nghiệm được những gì mình mà không lạc cả ngày trên quốc lộ hoặc các thành phố thị trấn khói bụi và nhà cửa.

Mong các bác có thể giúp em gợi ý một số hướng, đường đi để em có thể lờ mờ biết là mình nên đi về hướng đó hướng đó, rồi thì sẽ tự do khám phá tiếp.

Cám ơn các bác nhiều ạ

ThachBich
20-04-2010, 20:15
E và nhóm bạn (khoảng 8 đứa cả thảy) thứ 6 này định lòng vòng miền tây 1 chuyến để khám phá (là lần đầu tiên). E search diễn đàn vài ngày thì kiếm đc cái lộ trình này, của a Barandom, chi tiết và khá phù hợp với bọn e. Nhưng chỉ có điều là bọn e chỉ đi 3 ngày, từ thứ 6 đến cn và định ở Tiền Giang lâu lâu chút để tham gia lễ hội trái cây (tới Tiền Giang vào thứ 6 ngày 23). Vậy, xin ACE tư vấn giúp lộ trình nên rút ngắn, bỏ qua đoạn nào để phù hợp với 3 ngày. Sau là lộ trình của a Barandom mà e kiếm đc:
1/- Ngày 1 : SG - Cai Lậy

- Ngã tư Bình Phước theo QL1a về Long An, qua khỏi TX khoảng 3Km là đến cổng lăng Nguyễn Huỳnh Đức ở bên phải rẽ vào khoảng 2Km nữa là đến lăng .

- Đi tiếp QL1A về Tiền Giang qua khỏi cầu Tân Hương (ranh giới giữa Long An – Tiền Giang) khoảng 3Km có 1 ngã rẽ bên trái , đi vào khoảng 3km nữa là đến đền thờ Thủ Khoa Huân.

- Từ Mỹ Tho bạn qua cầu Rạch Miểu, đi hết cầu số 1 (đoạn dây văng) là đã đến Cù lao Thới Sơn – rẽ phải xuống cù lao .

- Từ Cù lao Thới Sơn đi Cai Lậy có 02 con đường :

a/- Theo QL1a về Cai Lậy : lắm xe nhiều bụi và cũng chẵng có gì để xem (trừ việc nếu bạn muốn đi Ấp Bắc thì có gần được vài Km)

b/- Theo đường TL 864 - đường béton nhựa rộng 8m - (từ cù lao trở lại cầu Rạch Miểu về Mỹ Tho, xuống hết cầu rẽ trái (thực ra là rẽ phải đi vòng theo vòng xoay chui dưới gầm cầu ) < hoặc từ cù lao Thới Sơn đi đò ở đầu cù lao qua xoài mút , lên bến đò đã là TL864 rồi > cặp sông Tiền về bến đò Ngũ Hiệp rồi theo TL 868 về Cai Lậy . Đi đường này ít xe , cảnh đẹp , nhiều vườn cây trái sum suê, có qua khu di tích Rạch Gầm nơi Nguyễn Huệ đại phá 2 vạn quân Xiêm (sông Tiền đoạn này đẹp mê hồn luôn) . Chú ý là đang đi trên đường rộng thì có qua 1 cây cầu rất hẹp , hết cầu là tới 1 cái ngã tư rẽ trái đi 500m là đến bến đò Ngũ Hiệp, rẽ phải về Cai Lậy, đi thẳng là về Cái Bè (đoạn Ngũ Hiệp - Cái Bè này khá phức tạp tuy mang tên là TL 864 nhưng qua đò nhỏ và cầu khá nhiều, đường sá quanh co nếu không rành đường thì không nên đi) .

Bạn về Cai Lậy thì nên theo đường này , muốn đi Ấp Bắc thì đi ngược 1A vài Km sẽ đến .

Khi đến Ngũ Hiệp thì theo tớ bạn nên qua đò về Ngũ Hiệp – vương quốc của sầu riêng – một chuyến . Đò khá lớn , rất an toàn, qua đây nằm võng ngắm sông mà ăn sầu riêng thì tuyệt vời.

Cù lao Ngũ Hiệp :

2/- Ngày 2 : Cai Lậy - Trà Vinh

- Sáng đi chợ nổi Cái Bè sớm , đi ra chợ nổi bằng đò (hỏi ở chợ) . Xe không phải lo - nếu nhà đò có chổ gởi thì gởi không thì gởi ở chợ , đến trưa bãi xe mới hết giử xe. Đằng nào thì bạn cũng phải quay lại cầu Mỹ Thuận mà , đem xe lên ghe làm gì? . Chợ Cái Bè có lắm thứ để ăn (có ăn gì thì ăn dùm tớ 1 phần nhé) .

- Quay lại Cái Bè theo đường trước chợ đi khoảng 4Km thì đến QL1a , rẽ trái khoảng 22Km thì đến cầu Mỹ Thuận .

- Qua cầu rẽ trái 7Km về đến Vĩnh Long , cặp sông Tiền ngang chợ Vĩnh Long có bến đò qua An Bình khu nhà vườn nổi tiếng của xứ này, chơi ở đây đến khoảng 15h00 thì về Trà Vinh .

- Vĩnh Long – Trà Vinh thì một là theo QL53 (53Km) , hai là từ bến đò An Bình bạn cứ đi đến phà Đình Khao (hỏi dân chỉ đường cho nếu cảm thấy không ổn) rồi theo con đường cặp sông (TL 902) mà đi , qua 1 cái phà Măng Thít đi tiếp khoảng 5-6Km nữa là đến Vũng Liêm , từ đây theo QL53 về Trà Vinh . Tớ đề nghị chọn TL902 vì không xa hơn bao nhiêu , đằng nào tối bạn cũng đến Trà Vinh mà .

3/- Ngày 3 : ở Trà Vinh

- Ở Trà Vinh đã có thổ địa rồi thì không lo , nhưng tớ liệt kê một lô điểm đến cho bạn đây để nếu thổ địa không nhớ thì nhắc – thổ địa không biết thì kêu Hamvui847 dắt đi
a/- Ao bà Om
b/- Chùa Âng (không biết phải hông nữa – chùa gần ao Bà Om đó)
c/- Đền thờ Bác Hồ
d/- Chùa Miên (dọc QL60 trên đường về Tiểu Cần) nhiều lắm và kiến trúc rất độc đáo, không có cái nào giống cái nào đâu.
e/- Biển Ba Động (dẫu nước không xanh , cát không trắng nhưng vẫn phải đến để biết thế nào là biển miền Nam chứ)
f/- Nếu muốn đi một vòng tỉnh Trà Vinh thì theo QL53 về Cầu Ngang – Duyên Hải – Long Vĩnh – đi hết QL53 qua đò về Đại An ra cửa biển Định An – Trà Cú – Tập Sơn – Tiểu Cần – Trà Vinh
g/- Nếu muốn đi biển Mỹ Long một chuyến thì tham khảo :Đường sá vùng Mỹ Long

4/- Ngày 4 : (đi về)

Trà Vinh – QL53 đến ngã ba rẽ phải về phà Cổ Chiên (hỏi đường nhá tớ quên mất là cái ngã ba đó cách Trà Vinh bao xa rồi)

Cái ngã ba này này :

qua phà Cổ Chiên rẽ trái theo QL60 về Mõ Cày – phà Hàm Luông – Bến Tre – Cầu Rạch Miểu – SG

nmduc073
20-04-2010, 22:53
@nguyenhoangha: Anh cho hỏi là đường đi của quốc lộ 62 xấu lắm? Tôi đinh đi quốc lộ 62 rồi đi 837. Không biết đường đi có tốt không?

anubis
26-04-2010, 14:57
Bài viết rất bổ ích, mình định giữa tháng 5 này làm 1 tua miền tây khoảng 1 tuần, những chia sẽ của các bạn rất hữa ích. Cám ơn mọi người nhiều khi nào đi mình sẽ tường thuật lại hằng ngày hihi.

wildhair
26-04-2010, 21:50
tìm nhóm đi phượt!!!!!!!mình ở Hà Nội vào Sài gòn công tác, đợt 30-4 này bị bỏ rơi ở SG nên đang định đi du lịch. Bạn nào có ý tưởng thì cho mình ghép đoàn với nha!!! gọi cho mình số 0979708785 nhé

Quynh Anh Le
27-04-2010, 23:14
Do đợt vừa rồi hụt mấy vụ đi chơi 30/4, em quyết tâm lên kế hoạch đi hết 12 tỉnh Đồng bằng sông Cửu Long trong khoảng 15 ngày (k tính thời gian bay HN-HCM, HCM - HN ). Em đã chọn ra 32 điểm dự định đến, nhưng là search trên mạng tìm, vì chưa đi bao giờ. Có bác nào rảnh tư vấn giúp em xem dự kiến đi từng đấy điểm từng đấy ngày của em có hợp lý không ạ. Cảm ơn các bác nhé :D
Em đã lên kế hoạch, là kiểu gì cũng đi thôi, dự kiến xin nghỉ làm không lương 1 tháng, sếp k ok thì out luôn cũng nhẹ. hehhe

barandom
27-04-2010, 23:25
Do đợt vừa rồi hụt mấy vụ đi chơi 30/4, em quyết tâm lên kế hoạch đi hết 12 tỉnh Đồng bằng sông Cửu Long trong khoảng 15 ngày (k tính thời gian bay HN-HCM, HCM - HN ). Em đã chọn ra 32 điểm dự định đến, nhưng là search trên mạng tìm, vì chưa đi bao giờ. Có bác nào rảnh tư vấn giúp em xem dự kiến đi từng đấy điểm từng đấy ngày của em có hợp lý không ạ. Cảm ơn các bác nhé :D
Em đã lên kế hoạch, là kiểu gì cũng đi thôi, dự kiến xin nghỉ làm không lương 1 tháng, sếp k ok thì out luôn cũng nhẹ. hehhe

Đọc các Topic Bến Tre - Đồng Tháp Mười - Cần Thơ - An Giang - Hà Tiên - Cà Mau đi rồi post lịch trình sơ bộ mới góp ý được chứ

ConGaiMienTay
28-04-2010, 10:41
Ở chợ Bến Tre (không nhớ rõ chợ nào) có món bánh canh làm bằng bột gạo ăn lạ phết, bác nào có dịp cứ thử. Có cái bán ở chợ nên nhìn không được sạch sẽ lắm. Đường miền tây em chỉ mới chạy xe tới Bến Tre rồi về, qua phà Rạch Miễu buổi chiều hoặc tối ngắm cảnh, tranh thanh gió mát rất tuyệt. Đi đường tới Trung Lương, BT nhớ cẩn thận chạy châm chứ công an bắn tốc độ kinh lắm, mấy lần em đi toàn không bằng lái, không giấy tờ xe vừa chạy vừa ngán thế mà may sao chẳng có ai hỏi thăm :D
Đi vào thị xã ngay đầu công viên có cái ngã 3 , quẹo vào cái ngã 3 là chợ Lạc hồng ,
chổ đó bán bánh canh bột gạo thịt vịt buổi sáng .Còn buổi chiều thì bên hông phía bên phải chợ phường 2 , chỉ có từ 5-7 ngàn 1 tô hà .
Ngoài ra có có món bún thịt xào , bánh ướt ... mà nói đến bánh ướt thì ở dưới bến tre khác sài gòn là nó có thịt nạt nên ăn rất ngon , bánh ướt chỉ bán buổi tối ... Các bác về nhớ ăn thử nghen

ConGaiMienTay
28-04-2010, 10:56
Nếu bác có ghé Bến tre thì em nghĩ bác nên ghé mấy cái cồn như cồn phụng , cồn thới sơn ăn trái cây và nghe hát vọng cổ nghen , còn đi Cần thơ thì có chợ nổi Cái răng , em chỉ biết có nhiêu đó thôy hà , có jì em tìm hiểu thêm rồi nói bác hén .

vxkhoa
29-04-2010, 15:52
Em lần đầu tiên đi miền Tây, phương tiện bằng xe máy, mong các bác chỉ dẫn hộ lịch trình giúp cho ạ.

Em đi từ mùng 7(chính xác là từ mùng 8)-15/5, trong đó em dự định đi miền Tây từ 9/5-14/5. Hai ngày 8/5 và 15/5 để đi thăm thú Sài Gòn và khu quanh quanh, và dự phòng đi đường.

Các điểm đến nhất thiết của em là: Cần Thơ, mũi Cà Mau, Hà Tiên (ưu tiên thấp hơn một chút)

Bạn em giới thiệu lịch trình như sau:
Ngày 1: Từ TPHCM đi theo Quốc lộ 50 qua phà Mỹ Lợi về Gò Công -Mỹ Tho, qua phà Rạch Miễu theo Quốc Lộ 60 về Bến Tre , qua phà Hàm Luông về Mõ Cày rồi qua phà Cổ Chiên về Trà Vinh . Tiếp tục theo đường 60 về Tiểu Cần, Cầu Quan, qua phà Cầu Quan về Cù Lao Dung rồi qua phà Đại Ngải. Ngủ đêm Sóc Trăng.

Ngày 2: Sáng từ Sóc Trăng đi một vòng tham quan chùa rồi đi theo đường về huyện Mỹ Xuyên qua huyện Vĩnh Châu qua vườn nhãn ra biển Nhà Mát, vào sân chim rồi về thị xã Bạc Liêu, theo quốc lộ 1 về TP Cà Mau. Tối ngủ ở Cà Mau.

Ngày 3: Sáng sớm ra bến tàu khách đi mũi Cà Mau. đi về trong ngày . Tối ngủ lại Cà Mau . Một phương án khác là phi tiếp xe máy bằng đường bộ xuống Năm Căn rồi thuê cano đi Mũi

Ngày 4: . Cà Mau: sân chim, U Minh Hạ, có thời gian nữa thì đi thêm cái Đầm Thị Tường nghắm cảnh. Chiều, rời Cà mau chạy thẳng qua Rạch Giá, ngủ đêm Rạch Giá.

Ngày 5: Rạch Giá - Long Xuyên - Châu Đốc - Tịnh Biên - Long Xuyên. ngủ đêm Long Xuyên.

Ngày 6: Long Xuyên - Cao Lãnh - Sa Đéc - cầu Mỹ Thuận - QL1A về TP HCM

Lịch trình này thì phù hợp với thời gian 6 ngày, nhưng lại bỏ mất Cần Thơ và Hà Tiên :(

Em thích đi theo lịch trình của anh soi7x đã giới thiệu, chỉnh sửa một chút, như sau:

Ngày 1: Sg-Gò công-Mỹ tho(Tiền giang)-Bến tre-Mỏ cày-Trà vinh , tối ngủ TV.

Ngày 2: TV-Trà cú-Cù lao dung-Sóc trăng-Cần thơ , tối ngủ CT

Ngày 3: CT-Long mỹ-Bạc liêu-Hộ phòng-Cà mau tối ngủ CM 195 km

ngày 4: Cà mau- Mũi cà mau-Cà mau, tối ngủ CM

Ngày 5: CM-Thới bình-Thứ 11-Rạch giá(Kiên giang)-Hòn đất-Hà tiên

ngày 6: .Hà tiên-Ba chúc-Long xuyên( An giang), tối ngủ Long xuyên

Ngày 7: LX-Cao lãnh(Đồng tháp)-Vinh long-Tân an-Sg,

Nhưng lịch trình này lại là 7 ngày, trong khi em muốn chỉ đi trong 6 ngày, hoặc cùng lắm là 6 ngày rưỡi thôi.

Mong các bác chỉ dẫn hộ em nên chỉnh sửa lịch trình trên như thế nào, để có thể đi trong 6 ngày, hoặc lịch trình khác mà vấn đáp ứng yêu cầu là được.

Em cảm ơn nhiều nhiều.

nguyenhoangha
29-04-2010, 20:17
Sân chim mùa này không cho vào đâu , sợ cháy rừng mà (thực tế là ở Tam Nông đang cháy đó).Hôm mình vào sân chim Bạc Liêu cũng xin mời quay ra!!

nmduc073
30-04-2010, 14:52
Mình thấy nên giảm bớt số chỗ để có thời gian nghỉ ngơi đi chơi ở từng nơi. Như vậy vui hơn. Chứ rong ruổi liên tục mệt lắm.
Và nên hỏi xem đường đi có xấu không. Mình đi Đồng Tháp 2 ngày mà cả tuần sau vẫn mệt mỏi, ê ẩm. _T

vxkhoa
30-04-2010, 19:26
Cảm ơn các bác nhiều. nhưng bọn em lau lắm mới có cơ hội vào miền tây một chuyến nên cứ muốn cố gắng đi hết, bỏ cái nào cũng thấy tiếc cả. Các bác xem rồi điều chỉnh lịch hộ em với.

barandom
07-05-2010, 17:46
Em lần đầu tiên đi miền Tây, phương tiện bằng xe máy, mong các bác chỉ dẫn hộ lịch trình giúp cho ạ.

Em đi từ mùng 7(chính xác là từ mùng 8)-15/5, trong đó em dự định đi miền Tây từ 9/5-14/5. Hai ngày 8/5 và 15/5 để đi thăm thú Sài Gòn và khu quanh quanh, và dự phòng đi đường.

Các điểm đến nhất thiết của em là: Cần Thơ, mũi Cà Mau, Hà Tiên (ưu tiên thấp hơn một chút)

Bạn em giới thiệu lịch trình như sau:
Ngày 1: Từ TPHCM đi theo Quốc lộ 50 qua phà Mỹ Lợi về Gò Công -Mỹ Tho, qua phà Rạch Miễu theo Quốc Lộ 60 về Bến Tre , qua phà Hàm Luông về Mõ Cày rồi qua phà Cổ Chiên về Trà Vinh . Tiếp tục theo đường 60 về Tiểu Cần, Cầu Quan, qua phà Cầu Quan về Cù Lao Dung rồi qua phà Đại Ngải. Ngủ đêm Sóc Trăng.

Ngày 2: Sáng từ Sóc Trăng đi một vòng tham quan chùa rồi đi theo đường về huyện Mỹ Xuyên qua huyện Vĩnh Châu qua vườn nhãn ra biển Nhà Mát, vào sân chim rồi về thị xã Bạc Liêu, theo quốc lộ 1 về TP Cà Mau. Tối ngủ ở Cà Mau.

Ngày 3: Sáng sớm ra bến tàu khách đi mũi Cà Mau. đi về trong ngày . Tối ngủ lại Cà Mau . Một phương án khác là phi tiếp xe máy bằng đường bộ xuống Năm Căn rồi thuê cano đi Mũi

Ngày 4: . Cà Mau: sân chim, U Minh Hạ, có thời gian nữa thì đi thêm cái Đầm Thị Tường nghắm cảnh. Chiều, rời Cà mau chạy thẳng qua Rạch Giá, ngủ đêm Rạch Giá.

Ngày 5: Rạch Giá - Long Xuyên - Châu Đốc - Tịnh Biên - Long Xuyên. ngủ đêm Long Xuyên.

Ngày 6: Long Xuyên - Cao Lãnh - Sa Đéc - cầu Mỹ Thuận - QL1A về TP HCM

Lịch trình này thì phù hợp với thời gian 6 ngày, nhưng lại bỏ mất Cần Thơ và Hà Tiên :(

Em thích đi theo lịch trình của anh soi7x đã giới thiệu, chỉnh sửa một chút, như sau:

Ngày 1: Sg-Gò công-Mỹ tho(Tiền giang)-Bến tre-Mỏ cày-Trà vinh , tối ngủ TV.

Ngày 2: TV-Trà cú-Cù lao dung-Sóc trăng-Cần thơ , tối ngủ CT

Ngày 3: CT-Long mỹ-Bạc liêu-Hộ phòng-Cà mau tối ngủ CM 195 km

ngày 4: Cà mau- Mũi cà mau-Cà mau, tối ngủ CM

Ngày 5: CM-Thới bình-Thứ 11-Rạch giá(Kiên giang)-Hòn đất-Hà tiên

ngày 6: .Hà tiên-Ba chúc-Long xuyên( An giang), tối ngủ Long xuyên

Ngày 7: LX-Cao lãnh(Đồng tháp)-Vinh long-Tân an-Sg,

Nhưng lịch trình này lại là 7 ngày, trong khi em muốn chỉ đi trong 6 ngày, hoặc cùng lắm là 6 ngày rưỡi thôi.

Mong các bác chỉ dẫn hộ em nên chỉnh sửa lịch trình trên như thế nào, để có thể đi trong 6 ngày, hoặc lịch trình khác mà vấn đáp ứng yêu cầu là được.

Em cảm ơn nhiều nhiều.

Tớ bận quá nên trả lời hơi chậm .

Thứ nhất là với thời gian 6 ngày hoặc 6,5 ngày bạn không thể nào đi để cảm nhận hết được những nét đẹp của miền Tây vốn rất chậm nhưng sâu lắng trong lòng người .

Cả 2 phương án trên đều là cưởi ngựa xem hoa, đi cho hết miền Tây trên các con đường Quốc lộ và tỉnh lộ vốn đông đúc người và xe chứ không đi vào cuộc sống thực của miền Tây. Đúng là lâu lâu các bạn đi một lần nhưng có lẽ chỉ nên đi một phần, phần còn lại sẽ để dịp khác .

Phương án 1 :
Với 6 ngày các bạn có thể chọn 1 trong 2 cung trên và không nên cố đi hết mà chỗ nào thích thì cứ ở lâu lại nơi đó , bao giờ hết thời gian thì quay về .

Phương án 2 :
Đi tập trung ở một hoặc hai vùng:

Vùng Cà Mau : các bạn cần 2-3 ngày.
Vùng Hà Tiên - Châu Đốc sẽ ngốn mất 4-5 ngày .
Vùng cửa sông Mékong : mất 3-4 ngày
Vùng Đồng Tháp Mười : mất 2-3 ngày
Vùng Cần Thơ - Sóc Trăng : mất 3-4 ngày

Với 6 ngày các bạn có thể chọn cụm Cà Mau và Châu Đốc :
- Ngày 1 : Đi CM theo con đường :
a/- Theo QL1a để ghé qua Cần Thơ - Sóc Trăng
b/- Theo QL1a qua vùng Bến Tre - Trà Vinh - Sóc Trăng (cần đi sớm và tập trung mới kịp)
- Ngày 2 : đi Mũi và Hòn đá bạc
- Ngày 3 : Đi về Hà Tiên theo con đường qua TT U Minh về miệt thứ
- Ngày 4 : đi chơi ở Hà Tiên
- Ngày 5 : đi chơi trên con đường Hà Tiên - Châu đốc
- Ngày 6 : đi chơi ở Châu Đốc , trưa về TPHCM

Tạm như vậy , các bạn có ý kiến nào khác thì hỏi thêm vậy.

quangph
01-07-2010, 12:48
Mùa hè này em và một số người bạn có dự định làm 1 chuyến phượt 5ngày 4 đêm bằng xe máy.(tốt nghiệp rồi nên tụi em muốn làm chuyến kỉ niệm thời sv)
Em mới tham gia diễn đàn nên chưa biết hết mọi thứ,em và mấy bạn đã làm chuyến 4 ngày 3 đêm đi theo tuyến HCM - Cần THơ - Cà Mau - Sóc Trăng - Bến Tre - HCM rồi,nhưng chỉ đi đường quốc lộ 1 thôi.
Hôm nay em nhờ các anh chị trong diễn đàn tư vấn cho em về địa điểm tham quan,khách sạn,cung đường đi thế nào là tốt,...
Em có tham khảo qua hết các chuyến đi của anh chị trong dđ,và một số địa điểm,khách sạn thì em nghĩ tới nơi rồi tính(như vậy có được ko).
em định đi như thế này có được ko:
ng 1:5h xuất phát,ăn sáng ở Gò Công,ăn chơi ở Trà Vinh,tối ngủ ở Vĩnh Long
ng 2:sáng đi cần thơ chơi,chiều đi rạch giá - Kiên Giang,ngủ
ng 3:chơi ở kien giang,chiều qua Hà Tiên -An Giang,ngủ
ng 4:chơi ở An Giang,chiều đi Thị Xã Hồng Ngự,ngủ lại
ng 5:sáng chơi ở đồng tháp,5h chiều về lại HCM
mong các anh chị giúp đỡ,và cho em biết con đường nào nên đi,đường nào đang sửa chữa.

hungcuong128
05-09-2010, 02:57
Mình có lịch đi công tác từ ngày 7-13/9 ở SG nhưng lịch làm việc chỉ có ngày 8/9 vì vậy có đến 4 ngày để đi. Muốn nhờ các bạn tư vấn nên đi cung nào, phương tiện là xe máy.

NamPhuVan
15-09-2010, 11:19
Chào bạn vxkhoa .
Mình góp ý cho bạn ngày 5 và 6 như sau :
Ngày 5 : Rạch Giá - Hà Tiên - Châu Đốc, ngủ đêm tại Châu Đốc.
Ngày 6 : Châu Đốc - Long Xuyên - Cao Lãnh - Sa Đéc - cầu Mỹ Thuận - QL1A về TP HCM.
Với lịch trình này bạn có thể đi Hà Tiên, còn lịch trình củ bạn thì cung đường Long Xuyên - Châu Đốc bạn phải đi lặp lại.
Còn lịch cụ thể như sau:
Ngày 5 :
- Sáng ăn sáng, uống cafe ở khu lấn biển, đi tham quan đền Nguyễn Trung Trực ở Rạch giá.
- Theo quốc lộ 80 đến Huyện Kiên Lương, đến ngã 3 tên là Ba Hòn, quẹo trái, đi khoảng 15 km là đến Hòn Phụ Tử, Chùa Hang (nơi này có thể coi là ĐẸP NHẤT miền Tây, không nên bỏ qua). Tham quan xong đi ngược ra Ngã 3 Hòn, tiếp tục theo Ql 80 đi Hà Tiên hoặc chạy thẳng qua Châu Đốc luôn cũng được.
- Đến Hà Tiên thì tham quan : Thạch Động, Mũi Nai, Lăng Mạc Cửu ...
- Sau đó chạy ngược trở QL80, quẹo trái (thực ra là quẹo phải vì phải qua cầu vượt) đi Châu Đốc.
Ngày 6 : chơi ở Châu Đốc rồi về SG.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ !!! http://my.opera.com/NamPhuVan/blog/

duc049
23-09-2010, 20:24
Em vừa mới tham gia forum, đây cũng là chuyến đầu tiên của em nên mình ko dám đi nhiều. Em dự định xuất phát ở Vĩnh Long, đi Rạch Giá - Hà Tiên trong 3 ngày 2 đêm.
* Ngày 1: Vĩnh Long - SaDec - Phà Vàm Cống - theo QL80 đi Rạch Giá - đi thăm đền thờ Nguyễn Trung Trực, chùa Tam Bảo, bảo tàng Kiên Giang - dạo 1 vòng Rạch Giá, cafe ở khu lấn biển, qua đêm ở Rạch Giá.
* Ngày 2: Rạch Giá - khu di tích Hòn Đất (thăm mộ chị Sứ) - Hà Tiên - đi Thạch Động, núi Tô Châu, Chùa Phù Dung, Lăng Mạc Cửu, cửa khẩu Xà Xía - qua đêm ở Hà Tiên.
* Ngày 3: Theo QL80 tới ngã 3 Ba Hòn, đi Hòn Phụ Tử, chùa Hang - theo đường N2 đi tới tỉnh lộ 948 (TT Tri Tôn), theo tỉnh lộ 941 về Long Xuyên, qua phà An Hòa, theo tỉnh lộ 944 đi tới tỉnh lộ 848, rẽ phải đi tới phà Cao Lãnh - Vĩnh Long.

Mong các bác chỉnh lại lịch trình tham quan giúp em, em sợ đi nhiều nơi qua thì lại ko có thời gian nhiều ở những nơi đẹp (em phân vân là có nên vào khu di tích Hòn Đất hay ko). Với lại em là người thích ăn uống nên các bác chỉ dùm em mấy món ngon ngon dọc đường đi, cảm ơn các bác nhiều nhiều.

dulichmientay
24-09-2010, 09:19
Mong các bác chỉnh lại lịch trình tham quan giúp em, em sợ đi nhiều nơi qua thì lại ko có thời gian nhiều ở những nơi đẹp (em phân vân là có nên vào khu di tích Hòn Đất hay ko). Với lại em là người thích ăn uống nên các bác chỉ dùm em mấy món ngon ngon dọc đường đi, cảm ơn các bác nhiều nhiều.

Mình không tư vấn cho bạn đường đi đựoc , nhưng về phần ăn uống mình xin giới thiệu cho bạn 2 điểm mà mình nghĩ là chấp nhận được ,
1. Trên quốc lộ 80 đoạn ngã ba Cây bàng (ngay chổ đâm ra của đường N2, nếu bạn đi từ kinh Vĩnh tế ra ), dưới mé biển mình không nhớ tên quán nhưng ở đó đặc biệt có món gỏi cá chích (nếu bạn không ớn cá sống )và lẩu trâu nhúng mẻ .
2. Đường từ Ba hòn đi vào Hòn Phụ tử đến gần nhà máy xi măng Holcim bên tay phải có quán Cầu tre , ở đây đặc biệt có 2 món là cua rang me và cháo gà , đơn giản thôi nhưng mình nghĩ bạn sẽ thích
Chúc đi chơi vui vẽ.

duc049
24-09-2010, 11:15
Mình không tư vấn cho bạn đường đi đựoc , nhưng về phần ăn uống mình xin giới thiệu cho bạn 2 điểm mà mình nghĩ là chấp nhận được ,
1. Trên quốc lộ 80 đoạn ngã ba Cây bàng (ngay chổ đâm ra của đường N2, nếu bạn đi từ kinh Vĩnh tế ra ), dưới mé biển mình không nhớ tên quán nhưng ở đó đặc biệt có món gỏi cá chích (nếu bạn không ớn cá sống )và lẩu trâu nhúng mẻ .
2. Đường từ Ba hòn đi vào Hòn Phụ tử đến gần nhà máy xi măng Holcim bên tay phải có quán Cầu tre , ở đây đặc biệt có 2 món là cua rang me và cháo gà , đơn giản thôi nhưng mình nghĩ bạn sẽ thích
Chúc đi chơi vui vẽ.

Cảm ơn bạn, mình nghe nói về món gỏi cá chích này lâu rồi.

waterfall
18-10-2010, 23:36
https://i283.photobucket.com/albums/kk308/doremonkey/MOC%20HOA%206%201%202009/IMG_2804.jpg

I like it :)

kittulip
19-10-2010, 10:46
các bạn đi QL 1 trên đoạn từ ngã ba Trung Lương về Mỹ Thuận chú ý:

Sau khi qua khỏi ngã ba Trung Lương khoảng 12km thì có nạn rải đinh dọc đường với bán kính tầm 300 m. Ở đó chỉ có duy nhất 1 tiệm sửa xe. Mình mới đi thứ 6 vừa rồi vì bị cán đinh. Đó là 1 miếng thép hình thoi, đâm thủng làm mình phải thay cả vỏ lẫn ruột. Và cẩn thận nó thay đồ trong xe nha. Vỏ ruột của nó thay mất tầm 300k lận, vỏ ruột dỏm.

kongfuson
20-10-2010, 00:15
Hì hì mình đi toàn né QL 1A nên ko sợ mấy chú đinh tặc.

Rainbow
19-04-2011, 23:58
Nhờ các Bác tiếp tục giúp đỡ hoàn thiện giúp iem cung đường. Nhóm em đã chốt đi theo cung này. Nhưng chi tiết đường của ngày 5, ngày 6, ngày 7 chưa rõ ạ. Cảm ơn các Bác trước ạ.

Ngày 1: HCMC-Cần Thơ (200km).

SG - cầu Nhị Thiên Đường - QL50 - phà Mỹ Lợi - Gò Công - QL50 - Mỹ Tho - Cầu Rạch Miểu - Bến Tre - cầu Hàm Luông - TT Chợ Lách phà Đình Khao - Vĩnh Long - QL1a (30km)- cầu Cần Thơ - Cần Thơ .

Ngày 2: Cần Thơ-Cà Mau (khỏang 220Km)

Đi vòng quanh Cần Thơ (sáng sớm 4h30 – 5h00 đi chợ nổi Cái Răng , nhà cổ Bình Thủy ….. ) . Theo QL1a – Ngã bảy (ghé chợ nổi Ngã bảy) – QL1a – Sóc Trăng (vào chùa Dơi, chùa chén kiểu…..) – QL 1a – Bạc Liêu (nhà công tử Bạc Liêu, chùa Xiêm Cán, biển Nhà Mát …..) – QL 1a – Cà Mau .

Ngày 3: Cà Mau- Đất mũi (đi tàu 3 tiếng):
Xuất phát từ bến thuyền số 7 (phường 7). Tên tàu cao tốc Rạch Tàu – Ông Trăng
Thăm quan Đất mũi (Mốc tọa độ quốc gia, Vọng Lâm đài....)
Ngủ tối ở Đất mũi

Ngày 4: Đất mũi - Cà Mau (đi tàu 3 tiếng)
Trưa: Về đến Cà Mau
Đi tiếp U Minh Hạ
Tối ngủ U minh Hạ

Ngày 5: U Minh Hạ (Cà Mau) - Châu Đốc (200km)
Tối ngủ Châu Đốc

Ngày 6: Châu Đốc-Đồng Tháp (70km)
Vía Bà (Núi Sam, cách trung tâm 6km)
Tham quan Làng Chăm, Làng cá bè bằng tàu
Chiều: đi Đồng Tháp
Tối ngủ Đồng Tháp

Ngày 7: Đồng Tháp- HCMC (165km) phải về SG sớm để bay ra HN nên cung đơn giản thôi ạ - trừ QL 1ABạn Trantin đã tư vấn cung này theo chiều ngược lại HCM - Đồng Tháp nhưng em không hình dung được để đảo lại cung đường
3 Thang 2 10 m Đi vào vòng xoay ra lối thứ 1 vào đường Hung Vuong 2.2 km Vào vòng xoay, ra lối thứ 2--> Ba Hom 3.1 km Rẽ trái vào 824 24.7 km Rẽ phải vào N2 30.2 km Rẽ phải vào Road 64.1 km Rẽ trái vào QL62 65.6 km Rẽ phải vào Road 81.2 km Rẽ phải vào 868 81.3 km 868 81.7 km Đi trên 868 về phía nam 81.7 km Rẽ phải vào 847 94.7 km 847 99.0 km Đi trên 847 về phía tây 99.0 km 845 124 km Đi trên 845 về phía tây bắc 124 km Rẽ trái vào 844 138 km Tam Nong 163 km

sevenwanna
06-06-2011, 20:27
Tình hình là em muốn đi miền Tây chơi (2 ngày 1 đêm)...

Cụ thể là tụi em ở Sài Gòn sau đó sẽ đi Cần Thơ... tại CT tụi em sẽ ở 1 ngày ở đó... vì thế tụi em muốn hỏi... tại CT thì có những địa điểm nào vui chơi... Những địa điểm đó nên gần bến xe CT 1 chút vì tụi em sẽ nghỉ chân nhà bạn ở đó...

Hôm sau tụi em sẽ đi Bến Tre... và về trong buổi chiều hôm đó... Tại BT thì có những địa điểm nào???
p/s: Các đia điểm dừng chưng nên gần nhau 1 chút... chứ đừng xa nhau quá nghe anh (chi)... Và có thể tư vấn cho em tuyến xe bus luôn được ko.... vì có thể lúc đó tụi em sẽ đi xe bus nếu ko đủ xe gắn may...

Chân thành cảm ơn anh(chị) !

kinh_van
07-06-2011, 17:23
Nhờ các Bác tiếp tục giúp đỡ hoàn thiện giúp iem cung đường. Nhóm em đã chốt đi theo cung này. Nhưng chi tiết đường của ngày 5, ngày 6, ngày 7 chưa rõ ạ. Cảm ơn các Bác trước ạ.

Ngày 1: HCMC-Cần Thơ (200km).

SG - cầu Nhị Thiên Đường - QL50 - phà Mỹ Lợi - Gò Công - QL50 - Mỹ Tho - Cầu Rạch Miểu - Bến Tre - cầu Hàm Luông - TT Chợ Lách phà Đình Khao - Vĩnh Long - QL1a (30km)- cầu Cần Thơ - Cần Thơ .

[/I]

ngày đầu đi vậy quá chán,mình góp ý 1 tí từ khúc qua cầu Hàm Luông.
Cầu Hàm Luôn QL60 – TT Mõ Cày – QL 60 - phà Cổ Chiên – QL 60 – ngã ba QL53 – QL 53 – Trà Vinh – QL60 – TT Tiểu Cần – QL54 – TT Cầu Kè – QL54 - TT Trà Ôn – phà Trà Ôn – QL 54 – TT Cái Vồn – QL1a – phà Cần Thơ – Cần Thơ – ngủ đêm Cần Thơ

tienhung91
07-06-2011, 17:53
Em thì định đi thế này:

Em sẽ đi 3 ngày , từ chiều ngày 10 đến tối 13 phải có mặt tại Sài Gòn, qua tham khảo thì ngày đầu ( chiều ngày 10 ) từ 14h em sẽ đi từ Sài Gòn đến Cần Thơ( khoảng 18h) , tối ngủ lại Cần Thơ , sáng sớm đi chợ nổi.

Các anh có thể tư vấn cho em đường đi từ Sài Gòn đến Cần Thơ được không ? có thể qua phà không ?

Ngày 2 và 3 thì em nên đi đâu để chiều tối 13 hoặc khuya 13 có mặt tại Sài Gòn. Em đi đâu cũng được , miễn là thấy nước non , trái cây , vài điểm du lịch của miền Tây để mở đầu cho các chuyến sau , em mới đi chuyến đầu thôi.

thuthuy
16-06-2011, 20:03
Tình hình là em muốn đi miền Tây chơi (2 ngày 1 đêm)...

Cụ thể là tụi em ở Sài Gòn sau đó sẽ đi Cần Thơ... tại CT tụi em sẽ ở 1 ngày ở đó... vì thế tụi em muốn hỏi... tại CT thì có những địa điểm nào vui chơi... Những địa điểm đó nên gần bến xe CT 1 chút vì tụi em sẽ nghỉ chân nhà bạn ở đó...

Hôm sau tụi em sẽ đi Bến Tre... và về trong buổi chiều hôm đó... Tại BT thì có những địa điểm nào???
p/s: Các đia điểm dừng chưng nên gần nhau 1 chút... chứ đừng xa nhau quá nghe anh (chi)... Và có thể tư vấn cho em tuyến xe bus luôn được ko.... vì có thể lúc đó tụi em sẽ đi xe bus nếu ko đủ xe gắn may...

Chân thành cảm ơn anh(chị) !

Đến Cần Thơ bạn nên đến từ sáng sớm để đi chợ nổi trên sông và ghé vườn trái cây thú vị lắm,mình biết mỗi thế,hihi

hauyvu
20-06-2011, 22:50
Cám ơn sự tư vấn cực kỳ bổ ích của bạn.
Mình cũng đang muốn làm 1 tuor miền tây đây.

nhatran
29-06-2011, 09:48
Tháng bảy này em cũng phượt miền tây 1 chuyến, sau khi đọc rất nhiều bài viết ở đây, thấy các bác hay tư vấn từ SG đi Mỹ Tho = quốc lộ 50 không hà, tại sao không đi quốc lộ 1? Thứ hai, cho em hỏi nếu như đi theo QL 50 thì đường sá làm xong chưa?
Mong các bác giúp đỡ!

hallo_mummy
01-03-2012, 22:05
Nếu đi 05 ngày thì ok.

Đến bây giờ mới có cầu bác 3rén ơi
http://giaothongvantai.com.vn/kinh-te/co-so-ha-tang/201201/Cam-dam-Cung-truoc-ngay-khanh-thanh-33628/
Sáng mai em lên đường bắt đầu chuyến lang thang về miền tây sông nước, giờ đang lục lại những hành trình trước của các bậc tiền bối để tham khảo đây. Chuyến đi ngẫu hứng khg định trước, chỉ dự trù thời gian 1 tuần thôi. Tới đâu hay tới đó

hangthang
02-03-2012, 13:39
Em ủng hộ bác, Xèo bạc liêu ngon cực- em ăn một lần rồi mà nhớ mãi .

doremi
15-04-2012, 21:04
Sắp tới, từ 14/5 - 18/5 tớ sẽ tập huấn tại Bạc Liêu, đang năn nỉ sếp xin nghỉ thêm mấy ngày nữa làm một vòng Tây Nam Bộ luôn, k biết ăn chơi ngủ nghỉ chỗ nào đây, tớ đang nghiên cứu các topic. A/C/Em nào có kinh nghiệm chỉ tớ với nha.

lanphihong
23-01-2014, 19:42
Chào anh em, tớ là thành viên mới. Tết này định làm 1 chuyến miền Tây, anh em xem qua giúp lịch trình này giúp. Thanks.

Ngày 1 (1/2-mùng 2) HCM - Sóc Trăng: 200km
Theo Quốc lộ 50 qua phà Mỹ Lợi - Từ Dũ - rẻ phải Hồ Biểu Chánh
Rẻ phải Đồng Khởi - QL 50 - Đinh Bộ Lĩnh - Thủ Khoa Huân - rẻ trái Nam Kỳ Khởi Nghĩa
Rẻ phải Lê Thị Hồng Gấm
Qua cầu Rạch Miễu theo Quốc lộ 60 về Bến Tre.
Qua cầu Hàm Luông về tt.Mõ Cày, qua phà Cổ Chiên về Trà Vinh
Rẻ trái QL 53 - rẻ phải QL 60 về tt.Tiểu Cần, Cầu Quan
Qua phà Cầu Quan về Cù Lao Dung
Qua phà Đại Ngải về tx.Sóc Trăng.

Ngày 2 (2/2-mùng 3) Sóc Trăng - Cà Mau: 200km
Theo đường về h.Mỹ Xuyên
TL 8 (Lê Hồng Phong - Lê Lợi) - qua đập Mỹ Xuyên rẽ phải - cập sông đến TL 935 rẻ phải - về tt.Vĩnh Châu
Rẻ trái Nam Sông Hậu (QL 91c)
Rẻ phải ngã 4 đầu tiên - rẻ phải ngã 4 thứ 2 (đi thẳng tiếp gặp chùa bà khu Hải Ngư)
Đi thẳng tiếp đến Nhà Mát (rẻ trái Bạch Đằng ra biển)
Tiếp đường Đê Biển đến tt.Gành Hào
Ngã 3 rẻ phải - cuồi đường rẻ phải
Cập sông Gành Hào - qua phà - qua phà Định Thành - qua bến đò Cái Méc - qua phà đến tt.Đằm Dơi:
1.Rẻ phải qua cầu Nghĩa Trang - rẽ phải về tp.Cà Mau
2.Đi thẳng Cái Nước Tân Duyệt - rẻ trái (trước khi qua phà) - đi tiếp nối QL 1 về tt.Năm Căn
Đi phà ra Mũi Cà Mau

Ngày 3 (3/2-mùng 4) Năm Căn - Cần Thơ: 300km
Năm Căn - QL 1A (qua Cái Nước, Hưng Mỹ) - rẻ trái 1A Rạch Ráng
Rẻ phải qua cầu Trần Văn Thời - đi thẳng - rẻ phải ngã 3 - đi thẳng (Trần Hợi, Trần Văn Thời)
Xuyên U Minh Hạ - rẽ trái ngã 3 (trước Đường về U Minh) - đi thẳng - cuối đường rẻ trái:
1.Rẻ phải (ngã 3 thứ 2, bên phải biểu tượng U Minh Hạ) - đi thẳng rẻ phải Hướng lộ về Khánh Lâm - rẻ trái đường về U Minh - rẻ phải cầu U Minh
2.Đi thẳng Khánh Bình Tây Bắc - cuối đường rẻ phải - rẻ phải U Minh Khánh Hội - đường về U Minh - rẻ trái đi cầu U Minh

Hương lộ U Minh Tân Bằng - cầu treo Tân Bằng U Minh - rẻ trái chạy thẳng qua cầu về Thứ Mười Một (nối QL 63) qua phà Tắc Cậu - rẻ trái QL 61 (Minh Lương) - thằng QL 80 đi tp.Rach Giá
Trở lại đường về Minh Lương, qua Giồng Riềng, Gò Quao, cầu Cái Tư về tx.Vị Thanh.
Cập kênh Xà No (TL 932) qua phà Vàm Xáng đến Mỹ Khánh - rẻ phải Lộ Vòng Cung - 3/2 vào Ninh Kiều Cần Thơ

Ngày 4 (4/2-mùng 5) Cần Thơ - Cao Lãnh: 80km
Qua phà Cần Thơ đến Đồng Tháp - QL 54
Rẻ phải Bằng Lăng Mương Tiệm - huyện lộ 30/4 đi tt.Lai Vung
Về Sa Đéc: QL 80 - Nguyễn Sinh Sắc - rẻ trái Hùng Vương - rẻ phải Trần Phú
Qua Cầu Sắt - rẻ trái Lê Lợi - theo TL 848 qua phà Cao Lãnh về tt.Cao Lãnh

Ngày 5 (5/2-mùng 6) Cao Lãnh - Châu Đốc: 100km
Qua phà Cao Lãnh - TL 849 - rẻ phải QL 80 - rẻ trái trước khi qua cầu
Rẻ trái Kinh Mới - rẻ phải ngả 3 Huyện lộ Ngô Gia Tự - Vàm Xáng
Rẻ phải cầu Cả Ngây - QL 54 - phà Cái Đôi Tân Lộc - phà Tân Lộc Thốt Nốt (huyện Thốt Nốt)
Rẻ phải theo QL 91 qua Long Xuyên về Châu Đốc

Ngày 6 (6/2-mùng 7) Châu Đốc - HCM: 250km
Qua phà Châu Giang - rẻ phải TL 953 - qua phà Tân Châu
Rẻ trái TL 841 - rẻ phải Hùng Vương - TL 842 - TL 831
Qua cầu Kênh 28 - rẻ phải - rẻ phải QL 62
Rẻ trái đường N2 - qua cầu Đức Hòa rẻ phải theo TL 9
cầu Lớn - Nguyễn Văn Bừa - Phan Văn Hớn - cầu Tham Lương - Nhà.

https://maps.google.com/maps/ms?msid=201338254741076992487.0004f07205a9c8329d7b 6&msa=0

*PS: ah, tớ muốn tìm thông tin về KDL Đất Mũi (ngủ ở đó sáng ra vọng gác xem mặt trời mọc) ae cho xin giá phòng/dịch vụ cái. Thanks

thienbao11
24-01-2014, 09:10
Chào anh em, tớ là thành viên mới. Tết này định làm 1 chuyến miền Tây, anh em xem qua giúp lịch trình này giúp. Thanks.

Ngày 1 (1/2-mùng 2) HCM - Sóc Trăng: 200km
Theo Quốc lộ 50 qua phà Mỹ Lợi - Từ Dũ - rẻ phải Hồ Biểu Chánh
Rẻ phải Đồng Khởi - QL 50 - Đinh Bộ Lĩnh - Thủ Khoa Huân - rẻ trái Nam Kỳ Khởi Nghĩa
Rẻ phải Lê Thị Hồng Gấm
Qua cầu Rạch Miễu theo Quốc lộ 60 về Bến Tre.
Qua cầu Hàm Luông về tt.Mõ Cày, qua phà Cổ Chiên về Trà Vinh
Rẻ trái QL 53 - rẻ phải QL 60 về tt.Tiểu Cần, Cầu Quan
Qua phà Cầu Quan về Cù Lao Dung
Qua phà Đại Ngải về tx.Sóc Trăng.

Ngày 2 (2/2-mùng 3) Sóc Trăng - Cà Mau: 200km
Theo đường về h.Mỹ Xuyên
TL 8 (Lê Hồng Phong - Lê Lợi) - qua đập Mỹ Xuyên rẽ phải - cập sông đến TL 935 rẻ phải - về tt.Vĩnh Châu
Rẻ trái Nam Sông Hậu (QL 91c)
Rẻ phải ngã 4 đầu tiên - rẻ phải ngã 4 thứ 2 (đi thẳng tiếp gặp chùa bà khu Hải Ngư)
Đi thẳng tiếp đến Nhà Mát (rẻ trái Bạch Đằng ra biển)
Tiếp đường Đê Biển đến tt.Gành Hào
Ngã 3 rẻ phải - cuồi đường rẻ phải
Cập sông Gành Hào - qua phà - qua phà Định Thành - qua bến đò Cái Méc - qua phà đến tt.Đằm Dơi:
1.Rẻ phải qua cầu Nghĩa Trang - rẽ phải về tp.Cà Mau
2.Đi thẳng Cái Nước Tân Duyệt - rẻ trái (trước khi qua phà) - đi tiếp nối QL 1 về tt.Năm Căn
Đi phà ra Mũi Cà Mau

Ngày 3 (3/2-mùng 4) Năm Căn - Cần Thơ: 300km
Năm Căn - QL 1A (qua Cái Nước, Hưng Mỹ) - rẻ trái 1A Rạch Ráng
Rẻ phải qua cầu Trần Văn Thời - đi thẳng - rẻ phải ngã 3 - đi thẳng (Trần Hợi, Trần Văn Thời)
Xuyên U Minh Hạ - rẽ trái ngã 3 (trước Đường về U Minh) - đi thẳng - cuối đường rẻ trái:
1.Rẻ phải (ngã 3 thứ 2, bên phải biểu tượng U Minh Hạ) - đi thẳng rẻ phải Hướng lộ về Khánh Lâm - rẻ trái đường về U Minh - rẻ phải cầu U Minh
2.Đi thẳng Khánh Bình Tây Bắc - cuối đường rẻ phải - rẻ phải U Minh Khánh Hội - đường về U Minh - rẻ trái đi cầu U Minh

Hương lộ U Minh Tân Bằng - cầu treo Tân Bằng U Minh - rẻ trái chạy thẳng qua cầu về Thứ Mười Một (nối QL 63) qua phà Tắc Cậu - rẻ trái QL 61 (Minh Lương) - thằng QL 80 đi tp.Rach Giá
Trở lại đường về Minh Lương, qua Giồng Riềng, Gò Quao, cầu Cái Tư về tx.Vị Thanh.
Cập kênh Xà No (TL 932) qua phà Vàm Xáng đến Mỹ Khánh - rẻ phải Lộ Vòng Cung - 3/2 vào Ninh Kiều Cần Thơ

Ngày 4 (4/2-mùng 5) Cần Thơ - Cao Lãnh: 80km
Qua phà Cần Thơ đến Đồng Tháp - QL 54
Rẻ phải Bằng Lăng Mương Tiệm - huyện lộ 30/4 đi tt.Lai Vung
Về Sa Đéc: QL 80 - Nguyễn Sinh Sắc - rẻ trái Hùng Vương - rẻ phải Trần Phú
Qua Cầu Sắt - rẻ trái Lê Lợi - theo TL 848 qua phà Cao Lãnh về tt.Cao Lãnh

Ngày 5 (5/2-mùng 6) Cao Lãnh - Châu Đốc: 100km
Qua phà Cao Lãnh - TL 849 - rẻ phải QL 80 - rẻ trái trước khi qua cầu
Rẻ trái Kinh Mới - rẻ phải ngả 3 Huyện lộ Ngô Gia Tự - Vàm Xáng
Rẻ phải cầu Cả Ngây - QL 54 - phà Cái Đôi Tân Lộc - phà Tân Lộc Thốt Nốt (huyện Thốt Nốt)
Rẻ phải theo QL 91 qua Long Xuyên về Châu Đốc

Ngày 6 (6/2-mùng 7) Châu Đốc - HCM: 250km
Qua phà Châu Giang - rẻ phải TL 953 - qua phà Tân Châu
Rẻ trái TL 841 - rẻ phải Hùng Vương - TL 842 - TL 831
Qua cầu Kênh 28 - rẻ phải - rẻ phải QL 62
Rẻ trái đường N2 - qua cầu Đức Hòa rẻ phải theo TL 9
cầu Lớn - Nguyễn Văn Bừa - Phan Văn Hớn - cầu Tham Lương - Nhà.

https://maps.google.com/maps/ms?msid=201338254741076992487.0004f07205a9c8329d7b 6&msa=0

*PS: ah, tớ muốn tìm thông tin về KDL Đất Mũi (ngủ ở đó sáng ra vọng gác xem mặt trời mọc) ae cho xin giá phòng/dịch vụ cái. Thanks

Chào ! bạn đã lên một lịch trình quá chi tiết như thế,vậy là OK rồi ! khi đi thực tế có gì Google miệng thêm là ngon !cứ đi rồi tùy cơ ứng biến ! thế mới vui ! chúc bạn có một chuyến đi như ý ,vui nhé !!!